Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhubillahi minashaitani rajim. Bismi Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya swala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumaa tarehe 23 mfunguo 8 Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba hijiria inayosadifiana na tarehe 14 Novemba 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha Iran Juma Hili ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum kwa mnasaba wa masiku ya kuomboleza kufa shahidi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mawaidha hayo maalumu yatafuatiwa na makala kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. iran yapinga na kuyatoa maanani madai ya kundi la G7 dhidi yake maafa ya vita vya kinyama vya israeli yamepelekea wapalestina elfu sita wa, wa ghaza kukatwa viungo Muzika. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa raia 114 wameuawa Lebanon katika ukiukaji wa usitishaji vita uliofanywa na Israel, na Russia yasema tumejiweka tayari kikamilifu kukabiliana na vitisho vya kijeshi vya magharibi. Sasa ni habari kamili. Ismail Bakai, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ya madai yaliyomo kwenye taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazounda G7 uliofanyika nchini Canada kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayana msingi wala nadhari na hayakubaliki. Bakai amebainisha kuwa kurudiwa msimamo usio na nadhari na uwajibikaji wa nchi wanachama wa G7 wa kuidhinisha hatua haramu na isiyo na msingi iliyochukuliwa na nchi tatu za Ulaya na Marekani ya kutumia vibaya utaratibu wa utatuzi wa tofauti zinazozuka kwenye makubaliano ya JCPOA ili kurejesha dhidi ya Iran maazimio ya Baraza la Usalama yaliyokwisha futwa ni sawa na kuunga mkono hatua inayohalifu sheria za kimataifa na akasisitiza kwamba msimamo huo uliochukuliwa na G7 hauondoi kwa namna yoyote ile asili ya kutokuwa na uhalali wa kisheria na kutokubalika hatua ya nchi hizo tatu za Ulaya na Marekani. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekumbusha uchokozi na uvamizi wa kijeshi uliofanywa kinyume cha sheria na utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya Iran na kuvishambulia vituo vyake vya miradi ya nyuklia inayoendeshwa kwa malengo ya amani, na akasema hatua ya jisaba ya kuitolea wito Iran wa kuitaka itoe ushirikiano kwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki asina kuashiria chochote kuhusu jinai ya pamoja iliyofanywa na Marekani na utawala wa kizayuni ni ya kinafiki na uingiliaji wa masuala ya taifa hili. Bakai amesisitiza kwa kusema, kimsingi Marekani ndiye msababishaji mkuu wa hali ya sasa kutokana na kujiondoa kinyume cha sheria na kwa upande mmoja katika JCPOA mwaka 2018 na kwa kuvishambulia kwa kijeshi vituo vya miradi ya amani ya nyuklia ya Iran na kwa hatua zilizochukua nchi hizo tatu za Ulaya ya kuitie Marekani na kushindwa kutimiza majukumu yao, pamoja na kuunga mkono uchokozi wa kijeshi wa Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, sio tu zimekiuka waziwazi majukumu zilizo nayo katika JCPOA lakini pia zimedhihirisha wazi nia mbaya zilionayo kwa kupuuza mipango na juhudi zote ilizofanya Iran kwa ajili ya kuendeleza diplomasia. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetoa ripoti inayoonyesha kuwa Wapalestina elfu sita wamekatwa viungo katika eneo hilo tangu utawala wa kizayuni wa Israeli ulipoanzisha vita vya kinyama dhidi ya Ghaza Oktoba 2023 na ambavyo vimeendelea kwa muda wa miaka miwili. Ripoti hiyo imeeleza kwamba watoto wanachangia asilimia 25 ya jumla ya watu waliokatwa viungo na wanawake wanachangia asilimia 127. Wizara ya afya katika ukanda wa Ghaza imesema Uhaba wa vifaa vya matibabu na vifaa vya usaidizi unazidisha mateso ya waliojeruhiwa na waliokatwa viungo, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Takwimu hizo zinaonyesha mateso makubwa ya kibinadamu yanayowapata maelfu ya, ya majeruhi na familia zao. Aidha, wizara ya afya ya Palestina imetoa wito wa kufanyika ukarabati wa haraka na utoaji huduma za usaidizi wa kisaikolojia na kijamii hususan kwa watoto ambao sasa hivi wanakabiliwa na ulemavu wa kudumu wakiwa wangali na umri mdogo. Utawala wa kizayuni wa Israel umeshawaua shahidi zaidi ya wa Wapalestina elfu 69 wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kuwajeruhi wengine zaidi ya laki moja na elfu sabini na mia sita mbali na elfu tisa na mia tano ambao hadi sasa hawajulikani walipo, wengi wao wakiaminika kuwa wamekwama chini ya vifusi vya nyumba zilizoharibiwa au kutokuwepo taarifa zao zozote tangu utawala huo ghasibu ulipoanzisha vita vya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza Oktoba 2023. Vita hivyo vilisimamishwa chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyoanza kutekelezwa tarehe 10 Oktoba kwa mujibu wa mpango wa vipengele 20 uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Hata hivyo, tangu wakati huo hadi sasa, jeshi la kizayuni limeshakiuka makubaliano hayo ya kusitisha mapigano zaidi ya mara 282 na kuwaua shahidi wa Palestina wasiopungua 242 na kuwajeruhi wengine 622. Wakati huo huo, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema ukiukaji wa usitishaji vita uliofanywa na Israel uliotokana na makubaliano yaliyofikiwa kati ya utawala huo wa kizayuni na harakati ya mukawama wa kiislamu nchini Lebanon ya Hizbullah mnamo Novemba 2024 umesababisha vifo vya raia 114 wa nchi hiyo. Msemaji wa ofisi hiyo Thamin Al Khitan amevieleza vyombo vya habari kuwa ofisi ya haki za binadamu inafuatilia mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Israel na kulenga majengo katika vijiji vya kusini, na kubainisha kuwa vifo vya raia vimeendelea kuongezeka tangu ulipoanza usitishaji mapigano. Al-Hithan amesisitiza kuwa athari mbaya za maafa ya roho za raia, ambazo zinaendelea kushuhudiwa, lazima zikome mara moja. Akaongeza kuwa kwa zaidi ya miaka miwili, wakazi katika eneo hilo la kusini mwa Lebanon wamekuwa wakiishi kwa hofu na kukosa utulivu. Aidha, ametoa wito wa kufungamana haraka na makubaliano hayo ya kukomesha uhasama na kuheshimiwa sheria za kimataifa za kibinadamu. Jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israeli limeua zaidi ya watu elfu nne na kujeruhi karibu elfu kumi na saba katika mashambulizi yake dhidi ya Kedhidia, lebanon yaliyoanza oktoba 2023 na kugeuka vita kamili mwezi septemba 2024 mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio teheran msemaji wa ikulu ya kremlin dmitri peskov amesema mosco ina uelewa kamili kwamba nchi za magharibi zinajizatiti upya kijeshi kwa makabiliano zinayoweza kuanzisha dhidi ya Russia na kwamba Moscow nayo imeshajiweka tayari kikamilifu kwa sinario kama hiyo. Peskov ameeleza kuwa anakubaliana na rais wa Serbia Alexander Vucic ambaye alionya mapema wiki hii kwamba kujizatiti kijeshi Ulaya kunakofanywa kwa kasi kunazidisha uwezekano wa kuzuka mzozo wa moja kwa moja kati ya Russia na mataifa ya magharibi. kuna hisia za wazi za wazi za kijeshi katika nchi za magharibi na hicho ni kitu kibaya, ameeleza Peskov na kuongezea kwa kusema, lakini siku zote tumekuwa tukijua kwamba hatari hii ipo na tumeshachukua mapema hatua zote za lazima ili kulinda maslahi na usalama wetu. Mpango wa Umoja wa Ulaya wa kujizatiti tena kwa zana za kivita unaojumuisha pendekezo la kutumia mabilioni ya yuro unahalalishwa kwa kisingizio cha kuwepo kitisho cha Russia. Moscow, hata hivyo, inasisitiza kuwa madai hayo yametungwa ili kuzibabaisha fikra za umma zisishughulishwe na matatizo ya kiuchumi na manung'uniko ya kijamii yanayoikabili jumuiya hiyo. Wanazitesa nafsi zao kwa kuongeza zaidi bajeti za kijeshi, amesema Peskov na kuongezea Poland tayari imeshaongeza matumizi yake ya kiulinzi hadi karibu asilimia tano ya pato la taifa, na wengine wanafuata njia hiyo hiyo, japokuwa wanauwa chumi zao wenyewe kwa kufanya hivyo, ameeleza msemaji huyo. Moscow ina kuchukulia kujipanua kunakoendelea kufanywa na shirika la kijeshi la NATO kuelekea mashariki na sera za makabiliano za Magharibi kuwa ndiyo chanzo kikuu cha mzozo wa Ukraine na hali mbaya ya sasa ya kiusalama ya Ulaya. Katika mkutano wake wa mwaka elfu mbili na nane uliofanyika mjini Bukarest ya Romania, kambi hiyo ya kijeshi inayoongozwa na, na Marekani iliahidi kuikubali Ukraine iwe mwanachama wake mpya. Kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na kumi na nne ambayo yaliungwa mkono na nchi za Magharibi, Ukraini ilipitisha sera ya wazi ya uadui dhidi ya Rusia. Na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na mpango wa chakula duniani WFP zimeonya kuhusu mgogoro mkubwa wa ukosefu wa usalama wa chakula unaozidi kuwa mbaya katika nchi 16 na kuweka hatarini maisha mamilioni ya watu hasa katika maeneo yenye migogoro na majanga ya tabia nchi. Ripoti ya pamoja yenye kichwa ahanga hotspots sports imesema kwamba nchi sita zinakabiliwa na hatari ya njaa au janga la njaa ambazo ni Sudan, Palestina, Sudan Kusini, Mali, Haiti na Yemen, ikieleza kwamba baadhi ya jamii katika nchi hizo zinaweza kufikia hatua ya kutumbukia kwenye baa la njaa au karibu na njaa. Ripoti hiyo imeongeza kuwa nchi nyingine zinakabiliwa na kuzorota sana usalama wa chakula ikiwa ni pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Nigeria, Myanmar, Somalia, Siria, Afghanistan, Burkina Faso, Chadi na Kenya, pamoja na wakimbizi wa Rohingya walioko nchini Bangladesh. Mkurugenzi mtendaji wa mpango wa chakula duniani WFP, Cindy McCain Ameeleza kwamba njaa siyo kadari isiyoweza kuepukika, akisisitiza kwamba jamii ya kimataifa ina zana na maarifa ya kuizuia, lakini kinachokosekana ni rasilimali na nia ya kisiasa ya kuchukua hatua mara moja. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu unaofuata no. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kisemacho, mgogoro wa kisaikolojia miongoni mwa wanajeshi wa Israeli. Wizara wa ya vita ya Israeli, kujiua wanajeshi ni kielelezo cha kushindwa Gazeti la Uingereza The Independent limeashiria ongezeko la kiwango cha kila mwaka cha kujiua katika jeshi la Israel baada ya vita vya Ghaza na kuandika zaidi ya wanajeshi elfu kumi na moja wa Israel wamekumbwa na aina mbalimbali mbali za matatizo ya kisaikolojia baada ya vita hivyo, na takwimu kuhusu wanajeshi wanaojiua baada ya kuondoka jeshini hazijachapishwa. Mwanzoni mwa vita vya Ghaza kulichapishwa ripoti nyingi kuhusu mgogoro mkubwa wa kisaikolojia katika jeshi la Israel na matatizo makubwa ya kiakili ikiwa ni pamoja na tatizo la msongo wa mawazo na matatizo mengine yanayosababisha kujiua miongoni mwa wanajeshi wa jeshi la Israel, gazeti la Independent limeandika, huku idadi ya wanajeshi wa Israel wanaosumbuliwa na matatizo makubwa ya afya ya akili ikiongezeka miaka miwili baada ya vita huko Gaza, ripoti za ugonjwa wa msongo wa mawazo baada ya kiwewe, mfadhaiko na matatizo mengine ya afya ya akili miongoni mwa wanajeshi hawa zimeongezeka na idadi ya watu wanaojiua pia inazidi kuwa kubwa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, takwimu za wizara ya vita ya Israeli zinaonyesha kuwa hadi Oktoba 7, 2023 karibu wanajeshi elfu moja wa Israel, elfu kumi na moja wa Israel wanasumbuliwa na matatizo ya kisaikolojia. Idadi hii ni zaidi ya theluthi moja 1 ya jumla ya wanajeshi elfu thelathini na moja wa Israel waliosumbuliwa na matatizo ya kiakili katika vita vyote ambavyo Israel imehusika navyo tokea mwaka elfu tisa mia na arobaini na nane na ikiwa na maana kwamba vita vya Ghaza vimesababisha matatizo makubwa zaidi ya kisaikolojia kwa jeshi la Israel. Ripoti ya Independent inaendelea kusema kiwango cha kujiua katika jeshi la Israel pia kimeongezeka kwa kiasi kikubwa katika muongo mmoja. Kabla ya vita vya Ghaza, wastani wa idadi ya wanajeshi waliojiua katika jeshi la Israel ulikuwa wanajeshi 13 kwa mwaka, lakini tangu baada ya vita vya Ghaza idadi hiyo imeongezeka kwa kadiri kwamba data rasmi za jeshi la Israeli zinaonyesha kuwa wanajeshi 21 walijiua mwaka jana pekee na, peke, na takwimu hizi hazijumuishi wanajeshi waliojiua baada ya kuondoka jeshini. Ripoti iliyotolewa na bunge la Israel, Knesset, mwezi uliopita ilionyesha kuwa wanajeshi wengine 279 walijaribu kujiua kati ya Januari 2024 na Julai 2025 lakini walinusurika. Wakati huo huo, shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa wanajeshi kadhaa wa Israel na wanasaikolojia kwamba wanajeshi wengi wa utawala huo ambao wamepatwa na matatizo ya kisaikolojia kutokana na vita vya Ghaza wanahisi kuwa hawana lengo maishani mwao. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Iran ataka Umoja wa Mataifa uchukue hatua baada ya Trump kukiri jukumu katika mashambulizi ya Israeli dhidi ya Iran. Jeshi la Iran la IRGC lavunja mtandao wa udukuzi unaohusishwa na shirika la utawala haramu wa Israeli la Mossad, na nchi za Magharibi hazistahili kutoa maoni kuhusu uwezo wa makombora wa Iran. Karibuni. katika barua rasmi kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Waziri wa mambo ya nje ya Iran Said Abas Arakchi amelaani Marekani kwa jukumu lake katika kuunga mkono uchokozi wa kijeshi wa utawala wa Israeli dhidi ya Iran mnamo Juni, kufuatia kauli za Rais Donald Trump akithibitisha usimamizi wa Marekani juu ya mashambulizi hayo. Barua ya Rakchi ilowasilishwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa siku ya Jumanne ilinukulu kauli ya Trump ya Novemba 6 ambapo alisema na hapa namnukulu: Israel ilishambulia Iran kwanza. Shambulio hilo lilikuwa kali sana, nilikuwa na usimamizi kamili juu yake. Mwisho wa kumnukulu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesisitiza kuwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kauli hiyo ni ushahidi dhahiri wa uelekezi na usimamizi wa Marekani juu ya mashambulizi ya kijeshi yaliyotekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran barua hiyo ilirejelea mawasiliano ya awali yaliyotumwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa baraza la usalama mnamo Juni 13, 22 na 28 ambapo Teheran halikadhalika ilipinga vitendo vya waazi vya uchokozi vilivyofanywa na Washington na Tel Aviv kati ya Juni 13 hadi 24 dhidi ya ardhi ya Iran. Arakshi amesema mashambulizi hayo yalilenga raia wa Iran, miundombinu na vituo, ikiwemo maeneo ya nyuklia ya amani yaliyokuwa chini ya uangalizi wa shirika la kimataifa la nguvu za atomiki IAEA na kusababisha kuwa washahidi zaidi ya watu elfu moja mia moja na kujeruhi wengine wengi. Amesisitiza kuwa mashambulizi hayo yalikiuka ya mifumo kadhaa ya kisheria ya kimataifa amebaini kuwa jukumu la ukiukwaji huu linabebwa si tu na utawala wa Israel bali pia na Marekani ambayo kwa mujibu wa kukiri kwa Trump iliendesha na kudhibiti au kusimamia uchokozi huo wa Israeli. Barua ya Araghchi imeitaka Marekani kutoa fidia kamili kwa hasara zilizotokana na mashambulizi hayo. Barua hiyo pia imebainisha kuwa wajibikaji unawahusu pia maafisa wa Israeli waliotoa amri, maagizo na kusaidia katika uhalifu wa kivita dhidi ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amehitimisha kwa kuhimiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kuchukua hatua stahiki kuhakikisha uwajibikaji wa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli, akisisitiza juu ya haja ya kuwasilisha wahusika wa uhalifu huu mbele ya vyombo vya sheria ya kimataifa. Wakati huo huo, spika wa bunge la Iran, Muhamad Bakir Kalibaf, amesema Marekani lazima ikabiliane na matokeo ya kisheria na kisiasa ya kitendo chake cha uchokozi mbaya dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ametoa matamshi hayo wakati wa kikao cha wazi cha bunge Jumapili, siku tatu baada ya rais wa Marekani kukiri kwamba ndiye aliyehusika sana na mashambulio haramu ya mwezi Juni ya Israel na Marekani dhidi ya Iran. Kalibaf ameongeza kuwa kufuatia kukiri waziwazi wazi rais wa Marekani kwamba alihusika pakubwa na moja kwa moja katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Iran huwa ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Ikumbukwe kuwa utawala wa Israeli ukisaidiwa na Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi ulianzisha mashambulizi yasiyo na sababu na ya kichokozi dhidi ya Iran mnamo Juni 13 katika vita vilivyoendelea kwa muda wa siku kumi na mbili vilivyoua watu wasiopungua elfu moja mia moja wakiwemo makamanda uh, science, wa kijeshi, wanasayansi wa nuklia na raia wa kawaida, wakiwemo watoto wadogo. Marekani iliingia vitani kwa kushambulia maeneo matatu ya nuklia ya Iran. Vikosi vya kijeshi vya Iran vilijibu mashambulizi hayo kwa kulenga maeneo ya kimkakati katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa kwa jina la Israel pamoja na kambi ya anga ya jeshi la Marekani ya Al Udeid nchini Qatar ambayo ndiyo kambi kubwa zaidi ya kijeshi ya Marekani ya Asia Magharibi na ambayo ilitumika katika uchokozi huo dhidi ya Iran. Shirika la ujasusi la kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC limetangaza mafanikio makubwa ya kukabiliana na ujasusi na kumkamata kinara wa kundi la udukuzi linalojulikana kama Backdoor. Kwa mujibu wa ripoti ya, ya vyombo vya habari vya Iran, kinara wa kundi hilo alifanya kazi kwa kutumia jina bandia la msichana Mholanzi akidai ya kutetea uhuru wa wanawake wa Iran. Na inasemekana alikuwa akitoa taarifa za siri kuhusu vikosi vya usalama vya Iran kwa uh, mitandao ya vyombo vya habari vinavyopinga Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa ni pamoja na mtandao unaojiita International na mitandao, mitandao iliounganishwa na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. Kesi hiyo ilianza mwaka elfu mbili ishirini na mbili wakati chaneli ya Telegram ya Backdoor na akaunti ya Twitter iliyopata umaarufu kwa kuchapisha taarifa binafsi kuhusu maafisa wa polisi wa maadili na wanajeshi wa Iran ilipogunduliwa. Hapo awali Bakdo alijitambulisha uh, kama mwanamke kijana wa Ulaya eti anayefichua siri za kuunga mkono wanawake wa Iran. Simulizi hii ilitiwa chumvi na kukuzwa sana na vyombo vya habari ajnabi. Hata hivyo, operesheni ya kiusalama yenye tabaka nyingi iliyofanywa na wataalamu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC ilionyesha kuwa mhusika hakuwa msichana wala Mholanzi bali kijana wa Iran aliongoza kundi la udukuzi wa ndani ya nchi akiwa amehadaiwa na Wazayuni. Kwa mujibu wa maungamo yake, nia yake kuu ilikuwa kupata pesa kupitia sarafu za kidijitali. Kinara wa kundi hilo aliyokamatwa amekiri kupokea malipo mkabala wa malengo maalum na kutoa taarifa zenye thamani kubwa. Uchunguzi umegundua kuwa kundi hilo la udukuzi lilikuwa sehemu ya mtandao mpana na hatari zaidi unaowahusisha waandishi wa habari wa mtandao wa televisheni ya Iran International, kundi pinzani la udukuzi la Lab Dr Gan na hatimaye shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Kundi hilo linajulikana kwa mwelekeo wake wa wazi wa kuunga mkono wa zayuni na lilijivunia kwenye chaneli yake ya Telegram kuhusu nafasi yake katika kukusanya malengo ya kijasusi ya Iran wakati wa migogoro ya hivi karibuni. Vyombo vya usalama vya Iran vinaweka kipaumbele kikubwa katika kugundua na kusambaratisha shughuli za ujasusi za madola ajnabi. Mara nyingi operesheni hizo uh, hulenga mitandao inayoendeshwa na mashirika ya kijasusi ya CIA na Mossad. Wakati huo huo, katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema nchi za Magharibi zinatumia uwezo wa makombora wa nchi hii kama njia ya kutekeleza mashinikizo yao, na amesisitiza kuwa nchi hizo hazipaswi kuzungumzia swala hilo. Ali Larijani amesema kuwa mjadala wa sasa kuhusu makombora ya Iran hautokani na wasiwasi wa kiusalama, bali unatumika kama chombo cha kushinikiza na kuzuia uwezo wa kiulinzi wa Iran. Ameongeza kuwa haina maana kwa nchi za magharibi kutoa maoni kuhusu aina mbalimbali za makombora ya Iran. Larijani ambaye ni msuluhishi wa zamani wa maswala ya nuclear amesema kuwa nchi za magharibi pia zinatumia kadhia ya nuclear kama kisingizio cha uhasama wao dhidi ya taifa la Iran, na ameendelea kusema kuwa Marekani na Ulaya zinaibua maswala kadha wa kadha kuhusu makombora ya Iran ili kuidhibiti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutekeleza hatua zao za kujitanua. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran ameendelea kusisitiza kuwa hakuna nchi iliyo na haki ya kuingilia mamlaka ya ulinzi wa taifa la Iran. Marekani na washirika wake wa Ulaya wamesema mara kadhaa kwamba makubaliano yoyote yatakayofikiwa hapo baadaye kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran lazima yajumuishe miradi yake ya makombora ya balistiki. Teheran kwa upande wake inapinga suala hilo ikisema kuwa uwezo wake wa kijeshi si swala la kujadiliwa. Ali Larijani ameashiria uhusiano wa Iran na magharibi na msimamo wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uhuru wa kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi e, wa nchi hii na kuongeza kuwa Iran haina lengo la kuyadhibiti mataifa mengine na wala haitayapigia magoti mataifa mengine na kuwa chini ya udhibiti wa dola lolote. Larijani alimaliza ya hotuba yake kwa kusisitiza kuwa Iran itasimama kidete kukabiliana na ukatili wa kisiasa kwa kusema: Hata kama gharama yake itakuwa kukabiliana ana kwa ana, tutasimama kwa nguvu dhidi ya ukatili wa kisiasa. Ufunguo wa suluhisho uko katika kubadilika kwa mtazamo wa Magharibi ili iachane na tamaa ya ubeberu, la sivyo vitisho vya Marekani havitakuwa na athari kwa irada ya kitaifa ya wa Iran mkataba wa Umoja wa Mataifa na mamlaka yetu ya kitaifa. Mimi kwa niaba ya watu watukufu na wenye heshima wa Iran na laani vikali kitendo hicho kiovu. Ninatangaza kwamba chini ya sheria za kimataifa, serikali ya Marekani lazima ikubali matokeo ya kisheria, kisiasa na kijeshi ya uchokozi huo wa wazi ambao umesababisha mauaji ya raia wetu. Mshauri wa kamanda wa kikosi cha anga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC amesema kitengo cha mizinga cha Iran kiliundwa katika operesheni ya Fathul Mubin, na baadaye Iran ikafikia kwenye utengenezaji wa makombora. Amesema nguvu ya Iran ya sasa ni matunda ya miaka minane ya kujihami kutakatifu ambayo yalianzishwa na shahidi Haja Hasan Teheraniya Mugadama. Brigedia Jenerali Ali Belali amebainisha jitihada na ubunifu mkubwa wa Shahidi Tehrani Mukadam na jukumu lake katika uundaji wa nguvu za makombora Iran, na kusema kuwa Shahidi Tehrani Mukadam ni mmoja wa wahitimu wa chuo na maktaba ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye kauli mbiu yake ilikuwa ni sentensi mbili ambazo Imam alikuwa akizirudia mara kwa mara ambazo zinasema mtegemee Mungu na jiamini. Kenya inatazamia kutumia uwezo wa bandari ya Chabahar ya Iran kama kitovu cha kanda kwa ajili ya uagizaji na usambazaji wa chai na kahawa. Hayo yamebainika katika kikao kilichofanyika kati ya mwenyekiti wa bodi na mkurugenzi mkuu wa eneo huru la Chabahar pamoja na Jona Mwangi, balozi wa Kenya mjini Tehran hivi karibuni. Wawili hao wamejadili uwezo wa bandari ya Chabahar na miundo mbinu yake ya usafirishaji kama kitovu cha kanda kwa ajili ya uagizaji na usambazaji wa chai na kahawa. Pande zote mbili zimetilia mkazo nafasi ya kipekee ya kijiografia cha bahari na uwezo wa uzalishaji wa Kenya, huku wakihimiza kuendelezwa kwa mahusiano ya kibiashara na uwekezaji wa pamoja. Hali kadhalika wamechambua fursa za ushirikiano kati ya nchi hizi mbili katika sekta ya biashara na kilimo, hususan chai na kahawa. Kikao hicho kilifanyika kwa lengo la kuimarisha mahusiano ya kiuchumi na kutumia nafasi ya kijiografia ya Chabahar kusambaza bidhaa za Afrika katika masoko ya Asia. Bwana Arbabi amesisitiza kuwa Chabahar, ikiwa ni bandari pekee ya Iran iliyo kwenye bahari ya Hindi, ina uwezo wa kuwa kitovu cha kikanda cha uagizaji na usambazaji wa chai na kahawa kutoka Kenya. Bandari hiyo ina njia ya moja kwa moja kuelekea nchi za Asia Kati, Afghanistan na hata Asia ya Kaskazini, na hivyo ina uwezo mkubwa wa kusafirisha bidhaa za kilimo. Naam, wapenzi wa usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Natumaini mkuu umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo jumaa ya, juma ya tarehe 14 Novemba katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, na ninaanza na Mwananchi ambalo kama yalivyofanya matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo limechangamkia habari ya kuteuliwa Mwigulu Nchemba kuwa waziri mkuu mpya wa Tanzania, akimrithi Kasim Majaliwa ambaye alishikilia wadhifa huo kwa mihula miwili ambaye alishikilia wadhifa huo kwa mihula miwili tangu 2015 hadi 2025. Sura za Dkta Mwigulu, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichookolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Dondoo ya habari hiyo inasema wadau wachambua uteuzi wake kwa mitazamo tofauti huku akiyataja yanayomkabili. Mwananchi linaendelea kumzungumzia waziri mkuu mpya wa Tanzania kwa kunukuu kauli aliyotoa baada ya kuteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan na kuthibitishwa na Bunge. Mwigulu, Mwigulu amesema watanzania wa mazingira ya chini watasikilizwa kwa nidhamu. Katika ofisi za umma, tutahakikisha watumishi wanakwenda kutatua kero za wananchi katika maeneo yao lakini dira ya taifa ya maendeleo imebeba matumaini makubwa ya watanzania na kazi ni kubwa, twendeni tukasimamie. Magazeti mengine yaliyotoa kipaumbele kwa habari hiyo ni pamoja na Habari Leo ambalo limeandika Mwigulu anza na moto asifiwa. Nipashe kwa upande wake limeandika rekodi ya Mwigulu miaka 32 mlala hoi hadi waziri mkuu. Aidha limeandika macho na masikio kwa Rais Samia leo lakini mbali na habari hiyo magazeti ya Tanzania yamezungumzia ya pia kutangazwa baraza la mawaziri ishirini la serikali ya Zanzibar. Gazeti la Zanzibar leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo limeandika Dkt mwinyi ataka uwajibikaji mawaziri wapya wawachia wizara nne. ACT e, Wazalendo. Gazeti jipya la sauti yetu nalo pia limechangamkia habari hiyo kwa anwani suk au suk Zanzibar katika mtihani mzito. ACT haijawasilisha jina la makamu wa kwanza wa rais. Dkt Hussein Mwinyi aacha nafasi nne za mawaziri. Hayo akiwa ni Tanzania. Nchini Kenya, naanza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali kibogoyo. Mamia ya wajakazi wameuawa Uarabuni, wanaharakati wakiteswa Tanzania na Uganda, serikali ikijitia hamnazo. Taifa Leo linaendelea kutoa joto lake kwa kueleza afuatayo: viongozi wa kisiasa nchini wanajitokeza kama wasiojali usalama wa raia, huku wakisalia kimya, wakenya wakiumia ugenini. Pia kumekuwa na vitisho kutoka nchi jirani kuhusu masuala yanayoweza kuvuruga uhusiano mwema wa kidiplomasia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ndiye kiongozi wa hivi punde zaidi kudhalilisha Kenya na hata kutishia vita, huku serikali ikionekana kutochukulia suala hilo kwa uzito, linamalizia kuandika Taifa Leo. Magavana waanikwa kwa ukabila ni kichwa cha habari nyingine kinachoonekana kwenye sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa Taifa Leo. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika ni vigumu kwa watu wasiotoka kaunti za Bomet, Kirinyaga na Samburu kuajiriwa huko. Gazeti hilo lina habari pia ya mkasa wa kusikitisha, isemayo auawa kwa deni la shilingi 50 na rafikie. Ni Jacob Maina huyo aliyeaga dunia papo hapo baada ya kuvamiwa na kudungwa kisu. Na habari ya mwisho ninayodondoa katika Taifa Leo ina kichwa cha maneno, askofu washambulia ODM vikali, akashifu ushirikiano wa ODM na utawala wa Rais Ruto. Ama kwa upande wa magazeti ya Standard na Daily Nation, yote mawili yamepwa uzito wa kwanza habari ya aina moja inayohusu tamko la maskofu wa kanisa Katoliki kuhusiana na utendaji wa serikali ya rais William Ruto. Maaskofu wasema rekebisha migogoro ya maskuli, masaibu ya hospitali, ndivyo lilivyoandika Nation. Ama Standard kwa upande wake limeakisi habari hiyo kwa anwani ukweli kwa wenye madaraka. Katika toleo la mtandao ni gazeti hilo limeandika taifa linaloumwa, kanisa la paza sauti kwa uongozi mbaya wa rais Ruto. Na kwa kumalizia, nchini Uganda naanza na Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea limeklezea wino mweusi si kichwa cha habari: mbele ya macho yako, pambana na uchafuaji wa mabango. Gazeti hilo linazungumzia jinsi mabango ya picha za wagombea wa chama tawala NRM na wa vyama vya upinzani katika uchaguzi mkuu ujao zinavyochorwa kwa kuchafuliwa, kuchanwa bali hata kushushwa chini katika maeneo ya zilikotundikwa. Hali ya kisukari Uganda ni kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo, na kwa upande wa New Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari huduma za figo Uganda yapata mafanikio makubwa. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. wa ala alihi at-tayyibin at-tahirin wa ashabihi al-ghurri al-mayamina wa baad, kama simulizi ya Bibi Fatima alayha salam ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka kumi na nane. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani. Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka kumi, lakini anasema raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha lailat nimemwona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa Aljuma wa Alhamisi kuamkia Aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi. Falamtazal rakiatan sajidatan hatta talaha amudu subhi, basi akuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake Haikutosha tu kumwona bali alishangazwa na akamhoji mama yake pale alipokuwa akiwaombea waumini, wasamituha tadu lilmuminina walmuminati watusammihim wa tukthiru lduaa lahum, akiwaombea waumini na akiwataja majina. Kisha nikamuuliza wala tadu linafsiha bishaiin fakultu laha ya ummahu lima la tadii na linafsiki na nikahoji kumuuliza, na nikajibiwa. Hii ina maana gani? Ina maana kwamba kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii, suala zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya, kuambiwa usifanya. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike anavyomuheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna unavyozungumza kwa heshima bila kukemeana, mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomwona baba ndani ya nyumba ni askari, anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana. Mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika lakini vile vile hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha akaoa akaacha, mara saba mara nane, kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti, kudai talaka kwake ni jambo la kawaida. Kama ni kijana wa kiume, kuacha kwake litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama, kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kile wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo haya ndio tunayaona, kwamba hawa watoto hawa Al Hasan wal Husein waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakina mama wamekaa wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale ya mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vilevile. Vile kutukana na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto vilevile, vile tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo haya mambo matatu Ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu, kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume, na masimulizi ambayo yananukuliwa na kusimuliwa na kijana wake mkubwa. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 23 Jamadi al Awal 1447 Hijiria, sawa na Novemba 14, 2025 Miladia. Na siku kama ya leo, miaka 492 iliyopita, ardhi ya Ecuador inayopatikana huko Amerika ya Kusini iligunduliwa na wavumbuzi wa Kihispania na kuunganishwa na ardhi zilizokuwa zikidhibitiwa na Hispania. Ecuador ilikoloniwa na Hispania kwa karne tatu. Hata hivyo, mwaka 1822, wananchi wapigania ukombozi wa nchi hiyo chini ya uongozi wa Simon Bolivar walifanikiwa kurejesha uhuru wa nchi hiyo, na Ecuador ikajiunga na shirikisho la Colombia Kubwa. Miaka mia tatu na tisa iliyopita katika siku kama ya leo, Gotfrid Wilhelm Leibniz, mwanahisabati na mwana wa falsafa wa Kijerumani, aliaga ya dunia mjini Hanover, Ujerumani, akiwa na umri wa miaka sabini. Wilhelm Leibniz alianza kuzisoma kwa bidii na juhudi elimu za falsafa na hisabati akiwa na umri wa miaka kumi na tano, ambapo alifanikiwa kupata shahada za juu kabisa katika masomo hayo Elimu na ufahamu mkubwa na mchango aliotoa katika elimu ya hisabati pamoja na vitabu alivyoandika kuhusiana na elimu hizo ni mambo yaliyomfanya Gottfried Wilhelm Leibniz awekwe katika faharasa ya wasomi maarufu wa falsafa na hisabati nchini Ujerumani. Siku kama ya leo miaka mia thelathini na sita iliyopita Jawahar Nehru, mmoja ya kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, alizaliwa huko Alahabad kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawahar Neru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapando hayo baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye India ilipata uhuru Agosti 15 mwaka 1947. Miaka mia thelathini na sita iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa d Taha Husein, mwandishi na mwana fasihi mtajika wa Misri. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. D toi Hussein, mbali na kuwa kipofu, aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri, na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa nchi hiyo. Leo tarehe 14 Novemba ni siku ya kimataifa ya kupambana na kisukari. Ni vyema kuashiria hapa kuwa kuanza na kustawi kwa miji kubadilika muundo na mtindo wa chakula na kupungua harakati za mazoezi sahihi ya mwili kumetayarisha mazingira ya kuongeza kiwango cha sukari ya damu na ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa huu ni miongoni mwa magonjwa yanayoongezeka duniani kila mwaka. Siku hii ya tarehe 14 Novemba ni siku ya kuzaliwa Sir Frederick Grant Banting mgunduzi wa insulin na ilipewa jina la siku ya kisukari duniani kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 1991 kwa ushirikiano na shirika la kimataifa la kisukari IDF na shirika la afya duniani WHO. Madhumuni ya kupewa jina hilo ni kuongeza uelewa kwa umma kuhusu sababu, matatizo, kinga na matatizo ya ugonjwa huo unaoongezeka kila siku. Wapenzi wa wasikilizaji hapa mjini Teheran, na kwa makala hiyo ya leo katika historia, ndiyo tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi, ya kukwageni nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini <tune>