Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale ulipo hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa jam, jam jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti so ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Usiku huu katika meza ya matangazo ya Redio Tehran, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji na hekima za Najulbalagha. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya, ambapo muda sipunde tutakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Imesalia dakika moja kutimia saa moja kutimia na nusu jioni hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Hamas yasema silaha za mukawama haziwezi kujadiliwa kabla ya kuundwa kwanza nchi ya Palestina. Rais wa Uganda aonya kwamba vita vitatokea Afrika ikiwa nchi zisizo na bandari zisash... zitashindwa kufikia bahari ya Hindi. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa apongeza uchaguzi wa bunge Iraqi, ahimiza kuundwa serikali kwa njia ya amani. Na sasa ni habari kamili. Usama Hamdan, kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kwamba silaha za mukawama ni suala lisiloweza kujadiliwa kabla ya kuundwa nchi ya Palestina, na akabainisha kuwa lengo la kisiasa la mukawama litabaki kuwa ni kuikomboa ardhi kuundwa nchi huru ya Palestina ambayo mji mkuu wake ni Beitul Muqaddas na kuwepo hakikisho la kurejea wakimbizi. Hamdani ameeleza kwamba makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza ni ya kuhitimisha uchokozi wa adui na kuanza uchukuaji wa hatua za kisiasa na kitaifa za Palestina. Kadhalika, kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya Hamas amesema harakati hiyo imeamiliana na makubaliano ya kusitisha mapigano kwa sura ya kubeba masulia na kuwajibika kitaifa, na kwa kuzingatia mwelekeo wa wazi wa kulinda misingi na haki za Palestina, na kwamba makubaliano hayo ni tofauti na makubaliano yaliyopita kwa sababu yameeleza bayana kuhusu kusimamishwa vita kikamilifu na yanaashiria utangulizi wa kisiasa kuelekea kwenye kutambuliwa haki ya Wapalestina ya kuwa na nchi ya uhuru. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas ameendelea kueleza kuwa mazungumzo yaliyopelekea kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita yalilenga katika hatua ya kwanza kusimamisha vita hivyo, kubadilishana mateka na kuingizwa misaada ya kibinadamu Gaza na kuondoka vikosi vya utawala ghasibu wa kizayuni katika eneo hilo. Kuhusu uendeshaji wa ukanda wa Gaza baada ya vita, Usama Hamdan amesema makubaliano ya awali yalihusu kuundwa kamati ya uendeshaji wa masuala ya Gaza katika kipindi cha mpito, lakini maelezo zaidi kuhusu utendaji kazi wa kamati hiyo na mamlaka itakayokuwa nayo lingali ni suala la kujadiliwa kitaifa miongoni mwa makundi ya Palestina. Wakati zoezi la kuhesabu kura za uchaguzi wa bunge la Iraq ilingali linaendelea, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewapongeza wananchi wa nchi hiyo kwa ushiriki wao katika uchaguzi huo na kuipongeza pia tume huru ya uchaguzi kwa kuendesha zoezi hilo kwa ufanisi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anakaribisha kuendeshwa uchaguzi kwa utulivu na kwa utaratibu na anaamini kuwa wadau wa kisiasa watadumisha moyo wa amani na kuheshimu mchakato wa uchaguzi wakati matokeo yake yanaendelea kusubiriwa, imeeleza taarifa katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa iliyotolewa na msemaji wake Stephane Dujarric. Kwa mujibu wa msemaji huyo wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres amesisitizia umuhimu wa mchakato wa kuunda serikali kwa wakati na kwa amani utakaoakisi matakwa ya watu wa Iraqi na kukidhi matarajio yao ya kupata uthabiti na maendeleo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amethibitisha tena msimamo umoja huo wa kuendeleza uungaji mkono wake kwa Iraqi katika kuimarisha mafanikio ya kidemokrasia yaliyopata nchi hiyo na kujenga mustakabali wa amani na fanaka. Aidha, ametoa shukurani kwa kazi ya ujumbe wa usaidizi wa Umoja wa Mataifa nchini Iraqi, YUNAMI, ambao jukumu lake la kutoa usaidizi katika uchaguzi wa nchi hiyo linakaribia kumalizika baada ya kuhudumu kwa zaidi ya miongo miwili. Kwa mujibu wa tume uhuru ya uchaguzi wa Iraqi, zaidi ya Wairaqi milioni 12 wakiwemo wafanyakazi wa vyombo vya usalama na watu waliopoteza makazi yao walipiga kura zao katika uchaguzi wa bunge uliofanyika siku ya Jumatatu, ikimaanisha kuwa zaidi ya asilimia 55 ya watu waliotimiza masharti walijitokeza, walijitokeza katika zoezi la upigaji kura. Matokeo yanatarajiwa kutangazwa ndani ya saa 24 zijazo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran barani Afrika. katika, hal, katika kauli iliyotafsiriwa kama onyo lililolenga nchi jirani, Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ameonya kuhusu uwezekano wa kutokea vita katika siku zijazo endapo nchi za Afrika ambazo hazina bandari zitaendelea kunyimwa haki ya kufikia bandari ya bahari ya Hindi. Museveni amesema hayo katika mahojiano na redio aliyofanyiwa mjini Mbale alipokuwa katika kampeni za uchaguzi, na akasisitiza kuwa kuzuia nchi zisizo na bandari kufikia bahari ni wazimu. Aidha, Museveni amesema Uganda ina haki ya kutumia bahari ya Hindi kutokana na mahitaji yake ya kiuchumi na kiusalama. Rais wa Uganda amelalamika kuwa ni jambo lisilo la haki kuzuia nchi ambazo hazina bandari kupata njia muhimu ya biashara na ya masuala ya ulinzi wa kimkakati. Aidha, rais huyo wa Uganda ameelezea ugumu unaoikabili nchi yake katika kuunda jeshi la wanamaji kwa ajili ya kujilinda kwa sababu haina uwezo wa kufikia bahari. Aidha amesema mara kadhaa nchi yake imekuwa na changamoto katika mazungumzo na Kenya kuhusu miradi muhimu ya miundo mbinu inayohitaji ufikiaji wa moja kwa moja katika bahari ya Hindi. Akifafanua zaidi, rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema, hapa Uganda hata kama tunataka kuunda jeshi la wanamaji tunawezaje kuwa nalo bila bahari? Hatuna uwezo wa kufikia bahari. Utaratibu wa siasa za afrika hauna mantiki. Baadhi ya nchi hazina bandari, si kwa sababu za kiuchumi tu, bali pia kwa ajili ya ulinzi. Unakwama, tutasafirisha bidhaa zetu vipi? Ndio maana tumekuwa na mazungumzo na jirani yetu Kenya. Ripoti mpya ya pamoja ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, la mpango wa chakula duniani, WFP, iliyotolewa leo Jumatano, zimetahadharisha kuwa hali ya ukosefu wa usalama wa chakula inazidi kuwa mbaya katika maeneo 16 yenye janga la njaa duniani huku mamilioni ya watu wakiwa katika hatari ya kupatwa na janga hilo katika kipindi cha kati ya Novemba mwaka huu na Mei mwaka ujao 2026, kwa mujibu wa ripoti kuhusu maeneo yenye njaa. Migogoro na machafuko ndivyo vichocheo vikuu vya bala njaa katika maeneo 14 yaliyoathiriwa nchi na maeneo yenye kutia wasiwasi mkubwa ni pamoja na Haiti, Mali, Palestina, Sudani Kusini, Yemen pamoja na Sudan, ambapo watu wa maeneo hayo wanakabiliwa na hatari kubwa njaa. Afghanistan, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Myanmar, Nigeria, Somalia na Siria zimeorodheshwa kuwa ni, ni zenye kuzusha wasiwasi mkubwa sana, huku wakimbizi wa Burkina Faso, Chadi, Kenya na Warohingya walioko nchini Bangladeshi nao pia wakiwa wanakabiliwa na hali mbaya. Ripoti hiyo imeonya kwamba muda unaisha haraka kwa ajili ya kuepuka bala njaa linaloenea, kwani ufadhili wa misaada ya kibinadamu unabaki kuwa mdogo. Kufikia mwishoni mwa Oktoba, ni dola bilioni 10.5 pekee kati ya dola bilioni 26.29 zinazohitajika kuwasaidia wale walio katika hatari kubwa, zilikuwa zimepokelewa na kulazimisha mashirika kupunguza mgao wa chakula na kusimamisha programu za lishe na utoaji chakula mashuleni. Mkurugenzi wa FAO Qu Dongyu amesema mifumo ya tahadhari za mapema duniani inafanya kazi. hii ni muhimu kwa hatua za mapema. Lazima tuache kukabiliana na migogoro, tuizuie. Na shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNDP, limetangaza kuwa familia tisa kati ya kumi nchini Afghanistan zinakabiliwa na njaa au zinalazimika kubeba madeni huku raia wakimbizi waliorejea hivi karibuni wakijikimu kimaisha kwa taabu katika maeneo yenye hali mbaya ya umasikini mashariki na kaskazini mwa nchi hiyo. Ripoti ya shirika la maendeleo kumradhi, ripoti ya shirika la mpango wa maendeleo la umoja wa Mataifa, UNDP iliyotolewa leo Jumatano imesema waafughani wanaorejea nchini mwao kutoka kwenye maisha ya ukimbizi wanasokotwa na hali mbaya sana kukosa usalama wa kiuchumi ambapo, zaidi ya nusu ya familia hizo zinasamehe huduma za matibabu ili kuweza kununua chakula, huku zaidi ya asilimia 90 miongoni mwao zikilazimika kubeba madeni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, madeni zilionayo kaya hizo yanaanzia dola 373 hadi 900 wakati pato la wastani la kila mwezi ni dola mia moja. Haya ni kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi ziliyofanyiwa kata zaidi ya 48,000. Shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP limeeleza katika ripoti yake hiyo Waafghani waliorejea nchini wanajitahidi pia kupata makazi mazuri, wakati kiwango cha ja kodi kimeongezeka mara tatu. Ripoti hiyo imeendelea kueleza kwamba katika wilaya za Injil na Guzara za magharibi mwa Afghanistan, waliorejea wengi wanaishi katika mahema au majengo yaliyobomoka. UNDP imetoa wito wa kupatikana usaidizi wa haraka ili kuboresha hali ya maisha na huduma kwa ajili ya Waafghanistan kwenye maeneo yenye idadi kubwa ya watu hao. Afganistani ambaye hivi sasa inaongozwa na serikali ya muda ya wanamgambo wa Taliban, ikiwa inakabiliwa na masaibu kadhaa yakiwemo ya kupunguziwa misaada, vikwazo na majanga kimaumbile yanayojirudia likiwemo tetemeko la ardhi la mwezi Agosti lililosababisha vifo vya watu wasiopungua elfu mbili na mia mbili inapambana kuwapokea pia raia milioni nne na laki tano ambao wamerejea nchini humo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa w kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa. Kumbuka tunasikika kupitia satellite na interneti. Anoniti ya interneti ni pastoday.ir/sw, barua pepetu email ni swahili radio at ir ibar tunasikika pia kupitia maarifa FM sauti a ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho, ni yepi matokeo ya kujiuzulu waziri wa mikakati wa utawala wa Kizayuni? Waziri wa masuala ya mikakati wa utawala wa Kizayuni na ambaye ni mtu wa karibu na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amejiuzulu. Ron Dermer ametangaza kujiuzulu kwa kumtumia barua rasmi Netanyahu. Damer alikuwa mtu muhimu katika baraza la mawaziri la wapenda vita na ukatili la Netanyahu, na alikuwa na jukumu la kusimamia masuala nyeti, ikiwa ni pamoja na uhusiano wa utawala wa Kizayuni na Marekani, vita vya Gaza, pamoja na mazungumzo yasiyo ya ya moja kwa moja na harakati ya Hamas. Kujiuzulu Ron Dermer kumekuja wakati huo ambapo baraza la vita la Israel linaloongozwa na Netanyahu limekumbwa na migogoro mingi ya ndani na nje, ikiwa ni pamoja na ukosoaji mkubwa wa jinsi lilivyoshindwa kusimamia vizuri vita vya Gaza, mashinikizo ya kimataifa, pamoja na mgawanyiko wa kisiasa ndani ya utawala huo pandikizi. Utendaji mbovu wa Benjamin Netanyahu katika vita vya Gaza unaendelea kukosolewa vikali ndani na kimataifa. Huku maafisa mbalimbali wa Israel wakizidisha mashinikizo na waandamanaji wakiendelea kumiminika mitaani katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel, wakilalamikia kushindwa baraza la vita la Netanyahu kusimamia vizuri kijeshi na kibinadamu mgogoro uliokumba utawala huo. Hivi sasa Netanyahu yuko katika hali ngumu kwani anaendelea kuelemewa na mashinikizo ya kidiplomasia kutoka hata kwa washirika wa Tel Aviv, yaani madola Magharibi ambayo yenyewe amelazimika kuunga, kuunga mkono kukomeshwa vita Gaza kutokana na shinikizo la walimwengu. Wakati huo huo, maamuzi ya mahakama ya kimataifa yametolewa dhidi ya viongozi wa Israel ambao wameburuzwa mahakamani kujibu mashtaka mauaji ya kimbari na jinai za kivita. Mashinikizo ya ndani ya baraza la mawaziri na kuendelea kuparurana vibaya wa zayuni wenye misimamo mikali ni miongoni mwa mambo mengine yaliyomweka waziri mkuu wa Israel katika hali mbaya mno. Familia za mateka wa Israel waliokuwa wanashikiliwa na makundi ya mukawama Palestina, ambazo mpaka sasa zimeshindwa kupata maiti za jamaa zao waliouliwa kikatili na Benjamin Netanyahu wakati wa vita vya miaka miwili huko Gaza, hazitaki tena vita. Lakini wazayuni wenye misimamo mikali katika baraza la mawaziri la Netanyahu wanashikilia kuendelea mashambulizi ya kikatili ya Israel katika ukanda wa Gaza. Kujiuzulu Ron Dermer kunaweza kusababisha ongezeko la mgogoro wa kisiasa na kiusalama ndani ya baraza la vita la Netanyahu. Kujiuzulu kwake kutaleta ombwe la kimkakati katika usimamizi wa migogoro ya usalama ya utawala wa Kizayuni. Aidha, kujiuzulu kwake ni ishara kuwekwa migogoro mikubwa ya ndani ya utawala wa Kizayuni na kuzidi kuwa mbaya nafasi ya Netanyahu pamoja na serikali yake. Naam, tumesema kwamba kujiuzulu Ron Dermer wakati huu ambapo baraza la vita la Netanyahu limekumbwa na migogoro mingi kunaweza kuwa na athari kubwa za kisiasa na kiusalama, na sababu yake ni kwamba Dermer alikuwa mmoja wa wabunifu wakuu wa sera za usalama na kidiplomasia za Netanyahu. Kujiuzulu mtu kama yeye aliyekuwa karibu na Netanyahu, huku kukiwa na maandamano ya ndani na mashinikizo ya kimataifa, ni ishara ya wazi ya kusambaratika serikali ya Netanyahu. Kujiuzulu Damra kumeleta pia uwezekano wa kupata nguvu ushawishi wa wazayuni wenye misimamo mikali katika baraza la vita la Netanyahu. Magenge yenye misimamo mikali ya kizayuni yanataka ardhi wa za wapalestina za ukingwa wa magharibi wa mtu Jordan zitekwe zotwe na kuvunjwa kabisa utawala wa ndani wa Palestina. Si hayo tu lakini pia kujiuzulu dama kunaweza kuwa ni mwanzo wa kushuhudiwa wimbi la kujiuzulu viongozi wengine wa Israel, hasa kutoka kwa wajumbe wa baraza la mawaziri ambao wanazikosoa wazi wazi sera za waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Hii ni Redio teheran Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baraza Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji rahim, wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kwa mara nyingine tena, Asma na wasikilizaji wetu tuko nanyi, wapenzi wasikilizaji, na kama ada na desturi yetu kwenye ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji ambao ni jukwaa la maarifa, kuelimishana, kubadilishana mawazo, kutoa madukuduku na kadha wa kadhalika, leo pia baraza la wasikilizaji linaanza na ujumbe unaosema kwa maana mwanga uko siku zote, yaleiti tungekuwa na ujasiri wa kuuona yaleiti tungekuwa tungekuwa na ya leiti, tunge na na ushujaa wa wa kuishi ndani yake ujasiri kuwa kuwa mwanga na na wengine njia. Naam, ni sawa kabisa Ahmed, na ndio maana imepokewa hadithi maarufu kutoka Rehman, yake, kwa Bwana Mtume Muhammadi, rehma na amani ya Allah juu yake kwamba mbora wa watu ni yule mwenye manufaa mengi zaidi kwa wenzake. Ya laiti tungekuwa mwanga wa kuwanawirishia wenzetu njia na, wenze na kuwatoa kwenye giza na kuwaingiza kwenye nuru. Mwanga upo siku zote, ni sisi wenyewe tu hatuna ushujaa na ujasiri Allah, miongoni, wa kuutumia inavyopasa. Tunamwomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake wema, amin. Wasikilizaji wapendwa, kwa kuzingatia machafuko yaliyotokea nchini Tanzania wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, 2000 25 na kulisababishia hasara kubwa taifa hilo. Leo tunaanza na nasaha zilizotolewa na mmoja wa wanabaraza hai na wakale, naam, mwanachama wa mwanzo kabisa wa baraza la wasikilizaji na wasikilizaji wa awali kabisa wa Redio Teherani ambaye si mwingine ghairi ya Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa mtaa Wengilani huko Old Town, Mombasa, Kenya, alitoa nasaha hizi kuwaonya Watanzania hata kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu wa siku ya Jumatano ya Oktoba 29, 2025. Maoni yake tuliarusha hewani kwenye matangazo yetu ya moja kwa moja ambayo huwa hewani kila siku mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku, lakini ni nasaha nzuri na ni vyema tukazirusha tena hewani kwenye ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Bwana Shebe alisema Watanzania kuweni makini sana kipindi cha uchaguzi, wala musifanye fujo na kuichoma nchi yenu. Fanyeni uchaguzi kwa amani, apataye sawa na ashindwaye akubali kushindwa. Na nyinyi majenzii kuweni makini na musiige mfano kama wa huku kwetu Kenya. Onyesheni kutoridhika na uongozi kwa kutumia nguvu ya hoja na wala sio hoja ya nguvu. Kuijenga nchi kunachukua miaka mingi, lakini kuivuruga nchi kunachukua sekunde chache tu. Mimi nawaombea watanzania wa uchaguzi wa amani, ili yakishapita haya ya uchaguzi mrejee kuijenga nchi yenu. Ni mimi mwanabaraza Yahya Hasani Mohamed Shebe, Mombasa, Kenya. Nam, hizo zilikuwa ni nasaha za mwanabaraza huyu mpendwa, Bwana Shebe, hata kabla ya uchaguzi mkuu wa Tanzania. Nasaha hazikutoka kwake tu, bali zilitoka sehemu nyingi, lakini sikio la kufa halisikii dawa, na ndiyo maana machafuko na fujo na wizi uliopelekea mauaji umetokea nchini Tanzania kwa uchochezi wa watu walioko nje. Tanzania imepata somo kubwa kwenye fujo hizi, na tunamwomba Allah aijalie kuwa na amani ya kudumu, na mataifa mengine pia yaishi kwa amani. Mwenye haki apate haki yake na dhulma isipewe nafasi na fujo zisiruhusiwe kabisa. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Sasa kwa maoni ya mwana baraza mwingine hai, Bwana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania Ameandika kitendo cha rais wa Marekani Donald Trump cha kukiri kwamba wao Marekani na Israel ndio walioshambulia Iran, hili ni kosa la wazi kwa Marekani na Israel na wamefanya kitendo cha kikatili, kwani wamesababisha hasara kwa taifa la watu bila sababu. Madola hayo mawili ya Marekani na Israel yanapaswa kushitakiwa katika mahakama za kimataifa ili akajibu kwa nini yalishambulia Iran kwa makusudi na bila ya sababu yoyote. Naam, ni Bwana Saki, na huo ndio mwito wa kiungwana na kwa walimwengu wapenda haki kwamba viongozi wa Marekani na Israel waburuzwe mahakamani kujibu jinai walizofanya dhidi ya Iran maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Shimbi Juma Shimbi wa Nyehunge, Mwanza, Tanzania. Yeye baada ya kutusalimu anaomba dua akisema, namwomba Allah akulipeni kheiri Redio Teheran kwa kutujuza habari mbalimbali mbali za uhakika. Ni mie Shimbi Juma Shimbi wa Nyehuge, Buchosa, Mwanza, Tanzania. Nadhani Asma nakujua Mwanza huko, ah, nimeshapita mpaka Geita. Mm-hmm, naam, natamani na mimi nitembee kwenye fukwe, fukwe zile za a, Ziwa Victoria. Hapo hapo mwanabaraza mwingine Bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania, naye anaanza kwa kutusalimu, halafu anasema nipo hadhir hapa, nafuatilia matangazo ya Radio Teheran. Naam, tunaziitikia salamu zenu a wasikilizaji wetu E, wapendwa na tunaoshukuru sana, tunaitikia amin dua, tukimwomba Allah atupe sote kheri za duniani na kheri za akhera, atupe mwisho mwema na tuepushe na adhabu ya moto Amen. Nam, wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka hapa Tehran ni katika studio zetu za Jome Jam. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana na nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487. Barua pepe ama email yetu ni swahili radio at irib ir. Nambari yetu hiyo ya alama ya kujumlisha 98956547, mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi SMS. Vile vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me/radiotehran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya pass today ir sw, kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya YouTube.com @radio.tehran. <coughs> Endelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni kadhaa ya mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anaanza kwa kuandika: taasisi inayotoa tunzo ya Nobel inaonyesha ni kikundi cha wahuni tu wasioheshimu haki za binadam na sheria za kimataifa. Inaonekana maamuzi mengi ya kimataifa hayana uhalali kamili wa kisheria kimataifa Ushahidi uko wazi, kuanzia kupewa tunzo ya Nobel mtu ambaye ni maarufu kwa kuchochea vita dhidi ya nchi na wananchi wake mwenyewe mpaka uzembe katika utekelezaji wa sheria na amri za mahakama za kimataifa ya kutiwa mbaroni viongozi waliotenda jinai wa Israel. Anasema kwa masikitiko, inaonekana imeshindikana kutekelezwa maagizo ya mahakama ya kimataifa ya kukamatwa Netanyahu mzayuni, mfanya mauaji ya kimbari, mtenda jinai za kivita pamoja na waziri wake wa vita ambao hukumu ya mahakama imetoka watiwe mbaroni wahuni hao, lakini amri haitekelezwi. Baada ya hapo, bwana Sherali Fazil anasema, enyu wazayuni, mwelewe kuwa mahakama ya kimataifa ya ICJ imetoa amri ya kukamatwa mzayuni gaidi na mfanya mauaji ya umati, yaani Benjamin Netanyahu. Amri ya kukamatwa imetolewa baada ya kupatikana ushahidi madhubuti wa maovu yao. Msidanganye dunia, mnajitia upumbavu na umwehu kuwatesa walimwengu. Inasikitisha, nchi za Magharibi nazo pia zinashiriki kwenye mauaji ya kimbari hadi leo na haziheshimu sheria za kimataifa. Kwa ufupi maoni ya Bwana Sherali Fadhili ni mengi sana, kadiri tunavyojaribu kusoma kwa muhtasari, lakini bado yamebakia mengi. Ni vyema hapa tumalizia maoni yake kwa leo kuhusu wito aliotoa wa umoja na mshikamano. Kama ilivyo ada na desturi yake nzuri, anasema sisi jamii ya kimataifa ya waungwana ambao ndio tulio wengi duniani, tunashikamana na kuungana na msimamo wa haki wa harakati ya Hizbullah wa ya Lebanon yaba. Vilevile anasema Wazayuni si watu wa kuaminika hata kidogo. Waungwana wanaelewa hila zao, hawa magaidi wa kimataifa wanaolindwa na wa Magharibi bila kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu. Anasema jamii ya waungwana, tunafahamu kuwa ukamilifu wa ubinadamu ni kuelimishana kuelezana, kukumbushana, kushirikiana katika mema na uadilifu na kuwa kitu kimoja. Migawanyiko, mifarakano baina ya Waislamu ni kujidhoofisha Waislamu wenyewe na ni kupuuza mafunzo ya Quran na Sunna, muhimu tulioachiwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam Akiendeleza kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji, kwa maoni mengine kutoka kwa mwana baraza Bwana Suleimani Bahati wa Rushuru Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye ameandika: ninashukuru kwa juhudi yenu ya kutupatia habari kila siku bila ya kuchoka. Namwomba Mwenyezi Mungu akulipeni kila la Shukran bwana Suleiman Bahati wa huko Rushuru Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunaitikia amin dua yako, na sisi pia tunakuombea kila la kheri maishani. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania. Yeye anasema, usitishaji vita Ghaza, jumuiya ya kimataifa sasa ijadili namna gani vita vitamalizwa kikamilifu Ghaza na eneo hilo litaachwa kuzingirwa vipi? Anasema Israel imeshapata mateka wake wote walio hai na baadhi ya maiti, ingawa bado zipo maiti nyingine chini ya vifusi, na hayo ni matokeo ya jinai zao wenyewe hao wa Zayuni. Anasema Hamas wanaendelea kusaka maiti hizo na hawajakataa kuzikabidhi kwa Israeli. Ama kuhusu uchochezi wa kijeshi wa Marekani huko Venezuela, Mwanabaraza Jafari Uledi wa Singida, Tanzania, anasema uchochezi wa kijeshi wa Marekani huko Venezuela unaonyesha undumi la kuili wa dola hilo la kibeberu. Marekani imekuwa ikilaani uvamizi wa Urusi huko Ukraine, lakini yenyewe iko mstari wa mbele katika kuvamia nchi nyingine tena bila ya hata sababu Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Bwana Ali Magema wa mtaa wa Madina Tusahara, Tanga, Tanzania, anasema kama Zelenski hataki kusalimu amri, basi Putin aendeleze tu vita huko Ukraine, maana sikio la kufa hali sikii dawa. Naye mwenye Kondo Ibn Hamisi wa Mabatini, Mwanza, Tanzania, anasema Indonesia, hongereni kwa msimamo wenu thabiti wa kuwapiga marufuku wanariadha wa Israel wasikanyage ardhi yenu. Ahmed, kwa kweli maoni tumeyapokea ni mengi kabisa, kabisa. Asma, tunamalizia na maoni yake bwana Zimurinda Yusuf wa nchini Uganda. Akisha kutusalimu anasema huyo Trump hajawahi kuwa mwaminifu hata siku moja. Anachojua yeye ni hadaa tu, amezoea kunyonya damu ya, ya Wapalestina na wa Iran, yeye na mwenzake Netanyahu. Naam, ni maoni yake hayo bwana Zimurinda Yusuf wa Uganda. Tunamshukuru sana, na tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa. Ama kwa kumalizia, tunapenda kukumbusha pia kwamba ujumbe wetu wa leo ulikuwa ni kwa maana mwanga uko siku zote, yaleiti tungekuwa na ujasiri wa kuuona, yaleiti tungekuwa na ushujaa wa kuishi ndani yake, yaleiti tungekuwa na ujasiri wa kuwa mwanga wa kuwa na wirishia wengine njia, njia. njia. ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha, leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 120 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na nane. Ruba alimin kad katalahu jahluhu wa ilmuhu maahu la yanfauhu, kuna wasomi na wanazuoni wangapi ambao ujinga wao umewaua na ilmu wanayo lakini haiwanufaishi kitu. Mpenzi msikilizaji, uelewa na maarifa ni utangulizi wa kutekeleza kivitendo jambo na ni msingi wa uwezo wa mwanadamu katika kutekeleza inavyotakiwa majukumu yake. Msomi ambaye hafanyii kazi ya elimu yake na haitumii elimu hiyo kwa ajili ya kufanikisha malengo makuu ya kibinadamu na ya maamrisho ya Allah, msomi huyo ni mpumbavu hata kama ana elimu na maarifa makubwa ya jambo. Baadhi ya watu hujifunza maneno ya kisayansi bila ya uelewa na ufahamu sahihi, na lengo lao pekee ni kutaka kujionyesha tu au kuyatumia kuwakejeli na kuwadhalilisha wengine. Baadhi ya watu pia utawaona wanafuatilia mambo ya kielimu, lakini kwa kuwa hawazingatii adabu na maadili, maarifa yao hayawafaidishi chochote wala maadili yao hayawi bora, bali wanatumia vibaya elimu yao kuwadhuru watu wengine na viumbe wengine, na hivyo wanazidi kunaswa katika kimbunga cha ujinga. Ndio maana Imamu Ali alaihi ssalam akasema katika hikma hii muhimu sana ya 108 ya Najul Balagha kwamba kuna wasomi wengi wangapi ambao ujinga wao umewaua, licha ya kuwa na ujuzi, lakini ujuzi huo hauwafaidishi kitu chochote katika hikma hii fupi lakini yenye maana kubwa, Imamu Ali alaihi salam anazungumzia wasomi wajinga ambao wameuliwa na ujinga wao. Taban, wafasiri wa Nahjul Balagha wametoa maelezo tofauti kuhusu jinsi maarifa na ujinga vinavyoweza kuungana mahala pamoja na ndani ya mtu mmoja. Ama jambo lisilo na shaka ni kwamba ikiwa maarifa hayatoambatana na vitendo, ni upumbavu wa kupindukia, si elimu na wala si maarifa tena. Ndio maana hapa Imamu Ali alaihi salam anawakosoa vikali wasomi ambao hawanufaiki na maarifa yao na hawaifanyii kazi elimu yao, bali wanasababisha madhara kwanza kwa wao wenyewe na pia kwa viumbe wengine, tena madhara ya kimwili na kiroho. Ni vyema hapa tukanukuu hadithi tukufu kutoka kwa Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam inayoelezea baadhi ya madhara ya elimu ambayo wenye elimu hiyo hawanufaiki nayo. Imenukuliwa kwamba Bwana Mtume amesema, usitafute elimu kwa ajili ya kujifaharisha mbele ya wasomi au kufanya mjadala na wajinga, au kwa ajili ya kujionyesha kwa watu, au kwa ajili ya kutafuta umaarufu mbele ya mikusanyiko ya watu, wala usijifunze elimu kwa ajili ya kuifanya silaha ya kupata jaha na riaa kwani anayefanya hivyo huwa amejikumbizia moto toba. Neno jahili yaani ujinga linaweza kuwa na maana kadhaa. Linaweza pia kuwa na maana ya kiburi, majivuno, ubinafsi, kujali maslahi binafsi tu na unafiki. Sasa wakati wowote elimu inapoambatana na sifa hizo za kijinga na kipumbavu huuongoza ulimwengu kwenye uharibifu mkubwa, kama ilivyopokewa kwenye matukio mengi ya kihistoria watu kama Talha na Zubair ambao wote walikuwa wanafahamu kikamilifu sheria za Uislamu, walikuwa wanajua vyema nafasi ya imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, lakini baada ya kupata utajiri na kuzama katika vitu vya kidunia walisimama kumpinga Amirul Mu'minin Ali alayhi salam. Tamaa ya kufuata matamanio ya nafsi zao iliwatumbukiza kwenye vita vya Jamal. Hivyo si tu kwamba ujuzi wao haukuwa na faida kwao, bali pia tamaa zao zilisababisha vifo vyao katika ulimwengu huu na adhabu ya siku ya malipo. Kuchochea kwao na kushiriki kwao kwenye vita vya Jamale kuliua Waislamu wapatao elfu kumi na saba na hawakupata kamwe walichokipigania. Elimu yao ilikuwa sababu ya mauti yao na mauti ya maelfu ya Waislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sidqa leo katika historia leo ni Jumatano, tarehe 21 Jamadil Awal 47 hijiria sawa na tarehe 12 Novemba mwaka 2025 miaka 1126 11 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Qirawani aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Ibni Jazar. Msomi huyo wa Moroko alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibni Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na aliyewatakia kheri watu wote na aliandika kitabu alichokipa jina la Tibu lfuqara, kwa maana ya tiba ya watu maskini. Mwanafalsafa huyu ameandika vitabu ishirini. Miongoni mwa vitabu vyake ni Risalatu fi Ibdali Adwiya na Zadulmusafir. Siku kama ya leo miaka 128 iliyopita alizaliwa Ali Isfandiari, mashuhuri kwa jina la Nima Yushij, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yushi, huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Tehran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nima Yushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi ya Kifarsi. Miongoni mwa sifa za mfumo huo wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsane. Miaka 111 iliyopita katika siku kama ya leo, maulama wa dini wa madhehebu ya Shia nchini Iraki walitoa fatwa ya kukabiliana na uvamizi wa wakoloni wa Kiingereza. Hiyo ilikuwa ni katika kipindi cha kujiri vita vya kwanza vya dunia. Katika zama hizo, ardhi ya Iraki ya leo ilikuwa sehemu ya utawala wa Uthumania, ambapo wanajeshi wake hawakuwa na uwezo wa kulinda ardhi hiyo mbele ya wavamizi wa Uingereza licha ya kwamba Waislamu wa, kwa wa, wa madhehebu ya Shia wa Iraki walikuwa wamedhurika kutokana na ubaguzi na udhalimu wa utawala wa Uthmania, lakini kutokana na fatwa ya maulamaa hao wa Kiislamu walijitokeza na kukabiliana na uvamizi wa Uingereza. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Al Alamein vilimalizika katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri, kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazi wa Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la Ujerumani ya Kinazi wakati wa vita vya pili vya dunia. Na miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo Askari wa utawala haramu wa Israel walifanya mauaji mengine ya umati dhidi ya watu wa Palestina wasio na hatia katika kambi kubwa ya Wapalestina ya Rafa huko katika ukando wa Gaza. Jinai hiyo ilifanyika siku chache tu baada ya kutangazwa usitishaji vita baina ya Israel, Ufaransa na Uingereza dhidi ya Misri. Hujuma hiyo ya kinyama ilisababisha mauaji ya wa Wapalestina mia moja na kumi wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine zaidi ya alfu moja. Dhikruhu amnul qulubi, wa jalaaun lil kurubi, wa huwa ghaffarud dhunubi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio arib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.