Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na udondozi au uchambuzi wa kisiasa unaouliza kwa nini Iran inaunga mkono mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Sudan. Baada ya hapo, tutakuwa na podikasti ya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi mwisho. Eh, podikasti hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. karibu saa sita kamili kwa wakati wa hapa jijini Teheran na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amepuuzilia mbali ripoti kwamba kuna mawasiliano mapya kati ya Teheran na Washington. Shirika la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba kuna ushahidi wa kutumiwa mfumo, kimfumo wa ubakaji kama silaha nchini Sudan. Harakati ya Hizbullahi ya Lebanuni imesema kwamba kamwe haitapiga magoti mbele ya Marekani na Israel wala haitakabidhi silaha zake, na Hamas imesema kwamba kumbukumbu ya mauaji ya Arafat ni kielelezo cha mwendelezo wa uhalifu wa utawala haramu wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amepuuzilia mbali ripoti kwamba kumekuwepo mawasiliano mapya kati ya Teheran na Washington, akisisitiza kwamba hakuna ujumbe mpya uliowasilishwa kwa Marekani. Ali Larijani amesisitiza kwamba kipaumbele cha Iran ni kuondolewa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ambavyo amevitaja suala ambalo amelitaja kuwa ndilo lengo kuu la juhudi za kidiplomasia za serikali ya Teheran. Dakta Larijani amesema hakuna ujumbe wowote mpya uliotumwa kwa Washington, kwa kuzingatia kwamba mazungumzo ya awali yalikuwa yamefanyika, lakini Marekani haikuonyesha nia ya kufikia makubaliano. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameeleza haya baada ya kuenea tetesi kuhusu kuwepo mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Teheran na Washington kuhusu kadhia ya nyuklia na masuala ya kikanda. Iran imekuwa ikisisitiza kwamba kuondolewa vikwazo ni msingi wa hatua yoyote ya kidiplomasia. Hata hivyo, Marekani imeshindwa kuonyesha nia ya kweli ya kufikia makubaliano. Iran na Marekani zilikuwa zimefanya duru tano za mazungumzo hadi mwanzoni mwa mwaka huu ili kupata mbadala wa makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015. Hata hivyo Marekani na Israel zilianzisha mashambulizi ya siku kumi na mbili dhidi ya ardhi ya Iran kabla kidogo ya kufanyika duru ya sita ya mazungumzo hayo na kuua mamia ya raia wa Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wanawake limeonya limeonya kwamba kuna ushahidi unaoongezeka kwamba ubakaji unatumika kwa makusudi na kwa utaratibu maalum nchini Sudan, huku njaa na ukosefu wa usalama wa chakula Vikiendelea kutesa watu nchini humo. Ana Mutavati mkurugenzi wa kikanda wa shirika hilo kwa Afrika Mashariki na Kusini ameyasema hayo katika mkutano wa waandishi wa habari huko Geneva na kuongeza kwamba kila siku dunia inapochelewa kuchukua hatua, mwanamke mmoja hujifungua chini ya mashambulizi ya mabomu au humzika mtoto wake kutokana na njaa au hutoweka bila haki. Mutavati ameongeza kwamba ushahidi uliotolewa na wanawake katika mji wa El Fasher ambao wameutaja kuwa kitovu cha janga la hivi sasa nchini Sudan umefichua mateso ya kutisha. Amesema kwamba wanawake wajawazito wamelazimika kujifungua mitaani baada ya hospitali ya mwisho ya uzazi katika mji huo kuharibiwa. Ripoti za mashirika ya kutetea haki za binadamu zinasema kwamba vikosi vya msaada wa haraka RSF viliudhibiti mji wa Elfashir, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini mwishoni mwa Oktoba na kufanya ukatili mkubwa, ikiwa ni pamoja na mauaji ya papo hapo na unyanyasaji wa kingono. Uhalifu huo kama anavyosema Ana Mutavati umelazimisha maelfu ya wanawake na wasichana kukimbia au kukimbilia maeneo ya Tawila, Korma na Melit yapata umbali wa kilomita 70 kutoka Elfashir. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba miili ya wanawake imekuwa uwanja wa uhalifu nchini Sudan, akionya kwamba hakuna sehemu salama zilizobaki ambako wanawake wanaweza kupata ulinzi au msaidi wa kijamii na kisaikolojia. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kukomeshwa mara moja ukatili huo, kupanuliwa zaidi operesheni za misaada ya kibinadamu, na kuongeza ufadhili kwa mipango ya ndani inayoongozwa na wanawake. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesisitiza kwamba wito wa Marekani na Israeli wa kupokonywa silaha kundi hilo la mapambano na mukawama unakusudia kuidhoofisha Lebanon na kuiacha ikikabiliwa na uvamizi wa kigeni. Sheikh Naim Kasim amesema katika hotuba iliyorushwa hewani kupitia televisheni katika siku ya kuadhimisha siku ya mashahidi jana Jumanne kwamba silaha za mukawama ndio siri ya nguvu ya harakati ya Hizbullah na hazitasalimishwa kwa yoyote. Amesisitiza kwamba vitisho na mashinikizo ya Marekani na Israel havita, haviwezi kubadilisha msimamo wa Hizbullah na kwamba harakati hiyo italinda ardhi na heshima yake na wala haitasalimu amri. Marekani na Israel zinapaswa kukata tamaa, amesema Shekh Kasim na kuongeza kwamba Hizbullah haitapigishwa magoti licha ya hasara na vitisho. Ametaja wito wa kupokonywa silaha Hizbullah kuwa ni kisingizio cha kuanzisha uvamizi dhidi ya Lebanon, akisema tunakabiliwa na tishio halisi la uwepo wetu na ni haki yetu kufanya chochote kinachohitajika kukabiliana na tishio hilo. Akizungumzia ukiukwaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa mwaka jana na Israel Shekh Naim Kasimu amesema Israel inakataa kuondoka katika ardhi ya kusini mwa Lebanon kwa sababu inataka kudhibiti mustakbali wa nchi hiyo. Amesema kwamba Marekani na Israel zinaingilia kati masuala ya kijeshi, kisiasa na kiuchumi ya Lebanon, akiongeza kwamba Washington inalenga kuvunja uwezo wa kijeshi wa Lebanon na kupambana wa kupambana na kulipatia jeshi silaha kwa kiwango kinacholiwezesha kukabiliana na mukawama na kuiacha nchi ikiwa wazi kwa ajili ya uvamizi. Marekani ni mradi wa uvamizi na uchochezi unaotumiwa unaoitumia Israel kama chombo cha kufikia malengo yake, amesisitiza katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Teheran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imesema kwamba maadhimisho ya kumbukumbu ya siku ya kuuawa rais wa zamani wa Palestina Yasir Arafat yanatukumbusha kwamba uhalifu wa kuzingirwa uliomlenga Arafat bado unaendelea dhidi ya taifa la Palestina huko katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza. Katika taarifa iliyotolewa kwa mnasaba wa kukumbuka miaka 21 ya kifo cha Arafat, mjumbe wa ofisi ya siasa ya Hamas na mkuu wa ofisi ya mahusiano ya kitaifa, Hosam Badran amesema kwamba kuzingirwa na kuuawa kuliko mlenga rais wa zamani wa Palestina kulikuwa sehemu ya sera ya kimfumo ya Israel ya kuwalazimisha watu wa Palestina kusalimu amri, sera ile ile inayoendelea hii leo katika sura tofauti. Maeneo ya Ukingo wa Magharibi na Quds yanayokaliwa ya kwa mabavu yamekuwa yakishuhudia ongezeko kubwa la ukatili wa Israeli kwa miaka miwili iliyopita, sambamba na vita vya mauaji ya kimbari vilivyoanzishwa na serikali ya Tel Aviv kwenye ukanda wa Gaza mnamo Oktoba tarehe 8 mwaka 2023, ambavyo vilijumuisha kufungwa kikamilifu vivuko vyote vya kuingia vijijini na mijini vyanzo vya serikali ya Palestina vinasema uhalifu huo katika maeneo ya ukingwa wa magharibi na Kudsi pekee umesababisha mauaji wa Palestina wasiopungua elfu moja na sitini na tisa na, na, na kujeruhi wengine wapatao elfu kumi na mia saba pamoja na kuwalazimisha Wapalestina elfu tano kuhama makazi yao na wengine elfu ishirini na mia tano kutiwa nguvuni. Israeli pia imeua shahidi wa Palestina wasiopungua elfu sitini na tisa na kujeruhi wengine laki moja na sabini katika vita vya mauaji ya kimbari eneo la ukanda wa Gaza. Badran amesema kwamba Arafat aliuawa katika njia ya mapambano ya kupigania haki halali za taifa la Palestina. Amesisitiza kwamba Hamas inakumbuka roho ya Arafat na roho za mashahidi wote waliouawa katika uhalifu wa Israel. Amesisitiza kwamba kumbukumbu ya mauaji ya Arafat inakumbusha wajibu wa umoja wa kitaifa na kuendelezwa njia ya mashahidi, na ametoa wito wa kuanzishwa mkakati wa mapambano ya pamoja ili kukabiliana na uvamizi wa Israel na mipango yake ya kichokozi. Kiongozi wa zamani wa Palestina Yasir Arafat alifariki dunia tarehe 11 Novemba katika hospitali moja mjini Paris huko Ufaransa akiwa na umri wa miaka 75. Arafat alikimbizwa Paris baada ya afya yake kuzorota akiwa katika mzingiro wa jeshi la Israel kwenye makao yake makuu mjini Ramallah, na Wapalestina wanaamini kwamba aliuawa kwa kupewa sumu. Taarifa ya ya uchambuzi wa mionzi ya, taasisi ya uchambuzi wa mionzi ya Uswisi huko Luzan ilifichua wakati huo katika uchunguzi uliotangazwa na televisheni ya Aljazira kwamba kulikuwapo mada ya polonium yenye mionzi katika mabaki ya mwili wa Arafat, jambo ambalo liliimarisha tuhuma kwamba aliaga dunia kutokana na sumu hiyo ambayo hutumika katika operesheni makini sana za mauaji. Na aliyekuwa mfuasi wa mchungaji Paul Makenzi, kiongozi wa kanisa la Good News International GNI, amefichua jinsi alivyotoa onyo kuhusu mauaji ya Shakahola katika lakini hakusikilizwa na vyombo husika. Bi Brenda Mwaura, aliyekuwa mshiriki wa kanisa hilo na mfuasi wa mhubiri eh, Paul Mackenzi, alitoa maelezo jana kuhusu alivyotoa tahadhari mapema kuhusu hatari ya mauaji ya Shakahola alipokuwa akitoa ushahidi mbele ya mahakama ya Mombasa. Nilichoshwa na mafundisho tata ya Paul Mackenzi kuhusu mwisho wa dunia Niliona maafa ya kija, amesema Bi Brenda Mwaura. Mwaura ambaye sasa anajulikana kama mlalamikaji mkuu katika kesi hiyo hakuwa mshiriki wa kawaida, bali alikuwa mhusika muhimu katika kurikodi, kuhariri na kusambaza mahubiri ya Paul Makenzi kupitia kituo cha televisheni cha Times kwa mauzo kwa waumini na watu wengine waliovutiwa na mafundisho yake. Katika chapisho lake la Facebook mwezi Novemba mwaka 2022, miezi minne tu kabla ya mauaji ya Shakahola kufichuliwa, alidai kwamba Makenzi alikuwa akiwaua watu na kuwazika kwenye shamba lake. Alimtaja pia mkurugenzi wa uchunguzi wa jinai DCI akitaka achukue hatua, lakini hakuna kilichofanyika. Sikupuuza onyo hilo, nilipata habari kutoka kwa baba yangu kwamba watu walikuwa wakifa kule shambani. Aliniambia, uh, mchungaji Makenzi anaua watu, watu hawakuruhusiwa kuondoka, alisema Bimwaura. Shahidi huyo wa mauaji ya kutisha ya Shakahola amesema, sikuitikia wito wa polisi kwa sababu niliogopa, huenda ningekuwa mhanga wa kuwekwa kizuizini au kupotezwa. Akihojiwa na wakili wa Makenzi, Bimwaura amesema baba yake alijiondoa katika kanisa la Makenzi alipoanza kuwaua watu akiongeza kwamba alikuwa anatoa maagizo kwa wafuasi wake watekeleze mauaji kwa niaba yake. Mchungaji Paul Makenzi na wafuasi wake kadhaa walikamatwa mwaka juzi mwezi Aprili na wamekuwa kizuizini tangu wakati huo. Miili ya watu wasiopungua 450 wakiwemo watoto imefukuliwa kutoka maeneo ya makaburi huko Shakahola, na uchunguzi umebaini kwamba mbali na kufa kwa njaa, wengine waliuawa kwa kunyongwa. Kiongozi wa kanisa la Good News International na wenzake wanatuhumiwa kusababisha vifo vya mamia ya watu kwa kuamuru wajizuie kula chakula hadi wafe kwa njaa, ili waweze kukutana na Yesu Kristo huko mbinguni. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Sudan amesisitiza uungaji mkono wa Teheran kwa haki ya mamlaka ya kujitawala nchi hiyo Hassan Shah Huseini, balozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Sudan, ametoa sisitizo hilo alipokutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan, Muhiaddin Salim Ahmed, Jumapili tarehe 9 mwezi huu katika mji wa bandari wa Port Sudan. Katika kikao hicho, Shah Huseini aliwasilisha ujumbe wa maandishi kutoka kwa Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa waziri mwenzake wa mashauri ya kigeni wa Sudan kuhusu maswala ya ushirikiano wa pande mbili. Amesisitiza msimamo thabiti wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuunga mkono mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Sudan. Balozi wa Iran mjini nchini Sudan amesisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu inasimama pamoja na nchi na watu wa Sudan, kulani jinai za kinyama na za kigaidi zinazofanywa na wanamgambo waasi katika mji wa El Fashir uliopo huku Darfur Kaskazini. Katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Muhidin Salim pia alitoa shukurani zake kwa serikali na watu wa Iran kwa kuitetea Sudan na kusisitiza kwamba uhusiano wa Khartum na Teherani ni wa kidugu. Awali msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai alielezea wasiwasi wake kuhusu mapigano ya silaha yanayoendelea katika mji wa El Fashir katikati mwa Darfur Kaskazini. Bakai alisema kwamba tunaamini, uingiliaji wowote katika masuala ya ndani ya Sudani wa nchi yoyote nyingine utasababisha uharibifu zaidi na madhara makubwa, si tu kwa nchi hizo, bali pia katika eneo zima la ukanda huo wa Afrika. Duru mpya ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani ilianza Aprili 15 kati ya jeshi linaloongozwa na jenerali Abdul Fatah Al Burhan na vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyoongozwa na jenerali Mohamed Hamdani Dagalo. Katika miaka ya karibuni, Iran imekuwa ikijaribu kupanua uhusiano wake na nchi za Afrika, ikiwa ni pamoja na Sudan. Teheran inaunga mkono mamlaka ya Sudan ili kuonyesha mshikamano uh, na nchi huru za Afrika, kuimarisha uhusiano wa pande mbili na kuchukua msimamo dhidi ya uingiliaji wa mataifa ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi za bara la Afrika. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza podikasti ya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi mwisho. Podikasti hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo, Afrika Mashariki. Ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi leo. Katika kipindi cha mwisho cha podcast hii ya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi mwisho Tutapata kujua kwamba ushindi wa leo wa Iran dhidi ya uzayuni sio mwisho wa vita bali ni mwanzo wa msimu ambapo mapambano na mukawama vimegeuka kuwa usanifu wa mustakabali wa baadaye, msimu ambao unaibuka kutoka kwenye kina cha historia ya Uislamu na kuimarika katika upeo wa utamaduni wa Kiislamu, uadilifu ulioenea kila mahala, utukufu wa mwanadamu, mfungamano wa kielimu na kimaadili na mshikamano wa mataifa. Katika simulizi hii, Iran siyo mshindi wa vita tu, bali inaunganisha siku zilizopita zenye matumaini na kesho iliyoahidiwa. Tangu mwanzo wa historia, mwanadamu daima amekuwa akitarajia kesho iliyo bora zaidi, kesho ambayo dhuluma itaisha na uadilifu kuenea kote duniani. Tumaini hili limekuwa katika moyo wa utamaduni na dini mbalimbali mbali. Wakristo wanazungumza juu ya kurudi kwa Yesu Kristo. Mayahudi wanamsubiri Mashak, Mabudha wanazungumza juu ya ujio wa Budha. Baadaye nao Waislamu wanazungumzia ujio wa mwokozi anayejulikana katika Uislamu kama Mahdi. Imani hii pamoja, kwa uchache, ina ujumbe mmoja wa wazi: historia inasonga mbele kuelekea siku ambayo watu watakuwa huru kutokana na hofu na utumwa na mataifa yote yataishi katika kivuli cha haki na upendo. Leo, baada ya ushindi mkubwa wa taifa la Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni na kurudi nyuma Marekani katika eneo hili, tunaweza kushuhudia mustakabali kwa uwazi zaidi. Ukandamizaji ambao kwa karne nyingi ulikuwa umeeneza kivuli chake katika Mashariki ya Kati sasa unapungua, na ustaarabu mpya kuundwa, ustaarabu unaoegemea masuala ya kiroho, ushirikiano wa mataifa na haki kwa wote. Kwa mtazamo wa Kiislamu, mafanikio na ushindi huu ni mwanzo tu. Waislamu wanaamini kwamba siku moja Mahdi aliyeahidiwa atadhihiri, kiongozi wa mbinguni ambaye atausafisha ulimwengu kutokana na dhuluma na kueneza amani na udugu kila sehemu. Ushindi huu ni daraja linaloleta mataifa karibu na siku hii kuu, siku iliyoahidiwa, ambapo nyayo zake zinaweza kuonekana katika vitabu vya mbinguni vya dini zote. Ungana nasi katika episodi hii ya kumi na ya mwisho ya podkasti hii ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi mwisho, ambapo tunaweka mbele yetu historia na kuzungumzia ushindi wa leo hadi ruwaza ya kesho yenye haki na kudhihiri Mwokozi. Ushindi wa Iran dhidi ya Uzayuni leo sio mwisho tu wa vita, ni mwanzo wa enzi mpya. Enzi ya kurejea maana na utambulisho, si kwa taifa tu, bali kwa wale wote ambao wanateseka kutokana na dhuluma na uonevu. Enzi hii inafafanuliwa katika ulimwengu wa Kiislamu kwa maana iliyo wazi kabisa: kuibuka ustaarabu wa Kiislamu. Ustaarabu wa Kiislamu kwa mtazamo wa kisiasa ni mjumunyiko wa maadili ambayo yametokana na karne nyingi za utamaduni, elimu, imani na sanaa, lakini umezaliwa upya katika zama zetu hizi. Ustaarabu huu sio tu hauna mipaka ya kijiografia bali una mtazamo wa kimataifa. Nguzo zake zimesimama kwenye haki, utu wa ubinadamu, ushirikiano wa mataifa, uwajibikaji wa viongozi na mfangamano wa elimu na maadili. Ustaarabu huu ulitoa maarifa na utamaduni kwa walimwengu wote katika karne zilizopita, kutoka Balkh na Samarkand hadi Baghdad na Cordoba. Ustaarabu huu umeanza tena kudhihiri sura yake hii leo, baada ya kupita miaka mingi ya utawala wa kikoloni na mashinikizo ya madola ya kigeni. Nafasi ya Iran katika suala hili ni ya kimsingi, nchi ambayo imeweza kuunganisha mukawama dhidi ya ubeberu na harakati ya kuhuhisha umaanawi na uadilifu katika siasa na jamii. Njia hii kwa mtazamo wa Kiislamu sio mchakato wa kisiasa au kiuchumi tu, bali ni daraja linalounganishwa na ahadi ya kale ambayo ni ujio wa Mwokozi. Waislamu wanaamini kwamba ustaarabu huu ndio utakuwa msingi wa kudhihiri Mahdi Mwahidiwa, ambaye anatambulishwa katika Uislamu kuwa kiongozi wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, ambaye atakuja na kuusafisha ulimwengu kutokana na ubaguzi na dhuluma ya kila aina kwa wasio Waislamu, imani hii inaweza kulinganishwa na imani zao wenyewe kama vile kurudi kwa Yesu Kristo katika Ukristo, Mashiah katika Uyahudi, au Budha wa baadaye katika Ubudha. Mustakbali ulio mbele yetu unatoa picha ya ulimwengu ulio na umoja, mji ambao kutazaa utengano kati ya mataifa zimeporomoka, ambapo haki si kauli mbiu tu, bali ni mwenendo wa kila siku na madola yanatumia mabavu yametoa nafasi kwa viongozi waaminifu na watumishi kwa umma. Ruwaza hii inadhihirisha maana halisi ya kumalizika vita kati ya haki na batili, vita vilivyoendelea kwa karne nyingi, lakini sasa vinakaribia mwisho wake na kuthibiti kwa ahadi ya Mwenyezi Mungu katika upeo mpya uliofunguliwa baada ya ushindi huu Malengo ya ustaarabu wa Kiislamu yanaangaza njia kama inavyofanya taa iliyo mbali lakini inayong'ara. Ustaarabu huu haukusudiwi watu au taifa moja maalum, bali ni kwa ajili ya wanadamu wote, wale wote waliokimbia kutoka kwenye vivuli vya dhuluma na uonevu na kutarajia siku ambayo jua la haki litawaka na kuangaza ardhi yao thamani zake zimeibuka kutoka kwenye moyo wa karne nyingi za tamaduni, sayansi na imani na kuchukua sura mpya katika zama zetu hizi. Uadilifu ndicho kiini cha maadili haya, uadilifu ambao hauulizi unatoka wapi wala unafuata dini gani, bali hujali tu wanadamu wako. Pembeni ya uadilifu huu kuna utukufu wa mwanadamu ambao unaamini kwamba kila mtu, bila kujali ukubwa au udogo wake, wote wanastahili kuheshimiwa na kupewa fursa sawa ya kuishi na kujiendeleza. Ustaarabu ambao ulimwengu wa Kiislamu unataka kuujenga ni jukwaa la mshikamano wa mataifa, ambapo maslahi ya pamoja yanashinda uchoyo na ushindani, na kuweka elimu na teknolojia katika mikono ya kuhudumia ustawi na amani ya binadamu. Mtazamo huu unakumbusha siku za kale zenye utukufu ambapo miji ya Bagdad, Kordoba, Rei na Samarkand haikuwa tu vitovu vya madaraka, bali pia vituo muhimu vya maarifa na kubadilishana masuala ya kitamaduni kati ya mashariki na magharibi. Leo urithi huu uko mikononi mwa mataifa ambayo yanataka kwa mara nyingine kuunganisha utukufu wa kiroho na maendeleo ya kimaada. Katika njia hii Iran bila shaka ina jukumu muhimu sana. Iran siyo tu kama nchi, bali kama kielelezo cha utamaduni na siasa, imekuwa mwanzilishi wa kutetea mataifa yanayodhulumiwa na kufungua njia za ushirikiano wa kieneo na kimataifa. Uzoefu wa mukawama na kusimama imara mbele ya mashinikizo ya madola makubwa na uwezo wake mkubwa wa kuunganisha siasa na thamani za kidini umeifanya Iran kuwa moyo wa kitovu cha harakati hii. Kwa kutegemea historia yake ya maelfu ya miaka na fikira za kina, nchi hii imeweza kutoa ustaarabu wa Kiislamu kutoka kwenye vitabu vya kale na kuutekeleza kivitendo katika medani ya kisiasa ya leo. Malengo na ruwaza ya ustaarabu wa Kiislamu ambayo imehuishwa tena katika njia hii ni uwanja ule ule ambao wanafikra wa Kiislamu wanauona kuwa ndio utangulizi wa siku kuu ya ujio, ahadi ambayo inazungumziwa sio tu katika Uislamu bali katika dini nyingine nyingi. Jukumu la Iran katika suala hili si jukumu la mshindi katika vita tu, bali ni jukumu la mtengenezaji wa daraja linaloleta mataifa karibu na mapambazuko yaliyoahidiwa kutoka kwenye siku za giza la vita. Njia hii ndio mwisho uleule ule, ambao umefikiwa na episodi hii ya kumi na ya mwisho katika mfululizo huu wa podkasti ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi mwisho, na ambao unatoa bishara njema ya kuanza enzi mpya ambayo sauti ya ukweli inasikika kutoka kila kona ya dunia na kupeperusha bendera ya haki kwenye vilele vya juu zaidi vya dunia bila kujali mipaka na dini. Kwa mtazamo wa siku zijazo, uadilifu wa kimataifa utakuwa na maana hai na imara, sio tu katika kiwango cha mnara, bali kama utaratibu halisi unaoendesha mahusiano yote kati ya mataifa na katika maisha ya kila siku ya watu. Uadilifu huu unatokana na ufahamu mpya kuhusu uhuru na wajibu, uelewa unaosema kwamba hakuna taifa linalopaswa kuwekwa kwenye kivuli cha wengine na hakuna dola lililo na haki ya kuainisha njia ya ustawi na uchaguzi wa taifa jingine kwa utashi wake lenyewe. Katika ulimwengu kama huo, kipimo cha mafanikio ya nchi hakitakuwa tena kiwango cha uzalishaji au nguvu za kijeshi, bali uwezo wa nchi kutumikia watu, kuhifadhi mazingira, kuhakikisha fursa sawa na kujenga uhusiano bila kutawaliwa na matakwa ya wengine. Uadilifu wa kimataifa kwa maana hii hauchukulii mipaka kama ukuta bali kama madaraja kati ya tamaduni, madaraja yanayowezesha kupita fikra, elimu na uzoefu. Nafasi ya Iran katika muundo huu ni muhimu na nyeti. Wakati huo huo, kwa kuzingatia historia na asili yake, kuwa katika makutano ya staarabu kuwa na rasilimali na uwezo mkubwa na uzoefu wa muda mrefu katika kuishi pamoja kwa tamaduni tofauti kunaifanya nchi hii kuwa moja ya wahusika wakuu katika kufafanua upya uhusiano wa kimataifa. Iran baada ya kupitia migogoro na mashinikizo ya nje, imefikia mahala ambapo imeweza kuwasilisha mtazamo wake wa uadilifu, si kwa namna ya kutoa radi ya mali, bali kwa namna ya mpango unaojenga mpango unaoainisha mustakabali wa siasa na uchumi wa eneo hili na kwa msingi wa kuheshimiana na usawa. Jukumu hili limevuka mipaka ya siasa na kuingia kwenye uwanja wa utamaduni na umaanawi pia. Iran leo hii imebeba ujumbe unaoeleweka wazi kwa lugha na mataifa tofauti: kama kutakuwa na amani ya kudumu na haki shirikishi lazima ijengwe juu ya thamani za pamoja za binadamu, si kwenye misingi ya nguvu kuu au kulazimishwa kijeshi. Ujumbe huu pia umeonyeshwa kwenye uwanja wa vitendo, katika kudhibiti migogoro ya kibinadamu, katika kuunga mkono mazungumzo kati ya mataifa, na katika kubuni mazingira ya pamoja ya ushirikiano katika nyanja za elimu, teknolojia na utamaduni. Katika upeo wa mwisho, juhudi hizi hazipasi kuonekana kuwa ni vuguvugu linalobanwa kwenye mipaka ya nchi moja tu, bali ni sehemu ya harakati kubwa zaidi inayotayarisha ulimwengu kuingia katika kipindi kipya ambacho haki itavuka hatua ya kuwa thamani dhahania na kuingia katika hatua ya ukweli unaoonekana kwa kila mtu. Hii ndiyo nukta ile ile inayounganisha Iran na harakati nyingine ya uadilifu wa kimataifa, na hivyo kulainisha njia ya kutimia ahadi ya muda mrefu, ahadi inayobashiri mwisho wa ubeberu na kuanza mwanzo mpya wa kuishi pamoja wanadamu kwa amani, uadilifu na usawa. Kuamini ujio wa Mwokozi siyo jambo linaohusiana tu na utamaduni au dini maalum. Suala hili linaweza kuonekana wazi katika maandiko matakatifu na mapokeo ya kiroho ya mataifa mbalimbali mbali. Katika Ukristo, Agano Jipya linaahidi kwamba Yesu Kristo atarudi kuanzisha utawala wa Mwenyezi Mungu duniani. Katika dini ya Kiyahudi, Mashiah anadhihirishwa kama mfalme kutoka ukoo wa Daudi ambaye ataongoza ulimwengu kuelekea amani na haki. Katika Ubuda, Budha wa baadaye anayeitwa Mitra anatajwa kama mtu atakayekuja kuhuisha mafundisho safi yaliyosahaulika. Katika Uislamu, imani hii ina sura maalum na ya kina zaidi. Hadithi za Shia na Suni zinaashiria kudhihiri kwa Mahdi, mtu kutoka katika kizazi cha Mtume wa Uislamu na binti yake Fatima, ambaye atadhihiri katika siku za mwisho wa dunia. Kwa mujibu wa mapokezi hayo, sifa zake ni pamoja na kuijaza dunia kwa uadilifu baada ya kujaa dhuluma na uonevu, kuleta umoja kati ya mataifa na kurudisha umaanawi katika muhimili wa maisha ya kisiasa na kijamii. Maandiko sahihi ya Uislamu yanathibitisha imani hii. Katika vyanzo vya Kisuni kama vile Sunan Abu Daud na Sunan Tirmidhi jina na sifa za Mahdi zimetajwa wazi. Katika vyanzo vya Shia kama vile kitabu cha Kamaluddin cha Shekh Saduk na al-Ghaiba cha Shekh Tusi kuna maelezo ya kina kuhusu kipindi cha ghaiba na kudhihiri Imam Mahdi. Kwa Waislamu, imani hii siyo utaratibu tu, bali ni ramani ya njia inayoongoza shughuli na mapambano yao. Sasa hapa unaingia uhusiano wa uadilifu wa kimataifa. Umahdi katika Uislamu unawasilisha uadilifu kwa sura yake halisi na pana ya kimataifa. Miundo, sheria, mahusiano ya kiuchumi na kisiasa, yote yatarekebishwa ili kuhakikisha kwamba hakuna mwanadamu yeyote anayekandamizwa. Uadilifu huu utasimama kwenye misingi kama vile mgao sawa wa rasilimali kuondoa ubaguzi wa rangi na wa kitamaduni, na kuanzishwa amani endelevu. Tunapotazama matukio ya leo, tunaweza kuyaambatanisha na ramani ya njia ambayo Umahdi umetuainishia: kushindwa utawala wa Kizayuni, kupungua ushawishi wa Marekani katika mashariki ya kati, na kuanzishwa mazungumzo ya ushirikiano na mkawa wa mabaina ya nchi za Kiislamu. Yote hayo ni miundo misingi ambayo wanafikra wa Kiislamu wanahitaja kuwa ni kuandaa mazingira ya kudhihiri. Baadhi ya watafiti wa Kiirani wa zama hizi kama vile Said Jafar Shahidi na Ali Shariati wanaofananisha mchakato huu na mwenendo wa historia kuanzia hatua ya kutawaliwa na madola ya kikoloni hadi kufikiwa usawa kati ya mataifa. Nafasi ya Iran katika taswira hii ya siku za baadaye siyo tukio la sadfa na wala halihusiani na mipaka yake ya kijiografia pekee. Kwa kutegemea urithi wake wa kifikra na kidini na kwa kuwa na nafasi kubwa katika kutetea wanaodhulumiwa na kuunda mihimili ya mukawama katika eneo, Iran kwa hakika inachangia sehemu muhimu ya maandalizi ya kudhihiri kuunga mkono harakati kama mkawama wa Lebanon, kutetea haki za taifa la Palestina na kujaribu kuanzisha ushirikiano wa kiuchumi na kiutamaduni baina ya nchi zisizotawaliwa kisiasa na nchi za magharibi kumeunda kivitendo mtandao ule ule ambao kwa mtazamo wa umahdi ndio mwanzo wa umoja wa kimataifa. Suala hili linapofafanuliwa kwa hadhira isiyokuwa ya kiislamu inapaswa kusisitizwa kwamba umahdi katika mtazamo wake wa kibinadamu ni matarajio yale yale ya pamoja yaliyoko pia katika dini nyinginezo kumalizika vita kusambaratishwa kwa mifumo ya kidhalimu na mwanzo wa zama ambazo wanadamu wote wana fursa sawa za kuishi maisha ya heshima unachokisema uislamu ni toleo maalum na la kina zaidi la matumaini haya ya kimataifa toleo ambalo, kutokana na uadilifu wake usio na kasoro na nguvu za kimaanawi za kiongozi wa kiungu linataka kuufanya ulimwengu wote kuwa makao salama kwa kila mtu. Na hiyo ndiyo nukta ile ile ambayo kisa chake kinahitimishwa na podcast yetu hii. Ushindi wa leo ni hatua kuelekea ahadi ambayo ina thamani kwa wanadamu wote, bila kujali mipaka na dini ahadi ambayo imetia joto mioyo ya wanadamu kutokana na matumaini ya kesho angavu ambayo inazungumziwa katika vitabu vya kale hadi dua za leo. Tunakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa safari hii, safari iliyoanzia katika kurasa za kwanza za historia ya mwanadamu ikapitia visa vya mitume na vita vya wapigania haki na kudhihiri katika vita vya Badr, Uhud, Siffin, Karbala, Fakh na Ashura. Iliendelea katika ngome za vita vya kujitetea kutakatifu vya Iran dhidi ya uvamizi wa kijeshi wa utawala wa Baath wa Iraq na kufikia ushindi mkubwa hii leo katika ngome za mukawama katika eneo ushindi ambao umepumua maisha mapya katika mwili wa ruwaza ya uadilifu wa kimataifa. Episodi kumi za ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo, hazikuwa simulizi tu za vita na ushindi, bali imekuwa simulizi mpya ya mtiririko wa matukio katika mshipa wa historia, mkondo ulio hai wa ukweli ambao umepata sura mpya katika kila zama na katika kila nchi, lakini kiini chake ni kile kile ambacho kilitiririka katika moyo wa wanadamu tangu siku ya kwanza. Safari hii imeonyesha kuwa hata kama wakati mwingine batili na uongo husimama kwa kiburi na kilele nyingi, lakini hatimaye hufika kwenye ukingo na kuporomoka, na kwamba hata kama haki itabaki peke yake na kuonekana kuchoka, lakini bila shaka itasimama tena kwa uwezo wa ahadi ya Mwenyezi Mungu kumea ardhini na kubadilisha mkondo wa dunia tunachokishuhudia leo, kuanzia kushindwa utawala wa kizayuni kupambana mataifa na mwamko wa fikra, si sura ya mwisho ya kitabu bali ni utangulizi wa mwanzo mpya katika ustaarabu wa mwanadamu. Ulimwengu ambao utabuniwa kwenye misingi ya haki, utu, umoja na mfungamano wa elimu na maadili. Siku ambayo dini zinaita ujio wa Mwokozi. Kwetu sisi siku hii muhimu sana si ndoto tu, bali ni ahadi ya Mwenyezi Mungu ambayo tumeanza kuihisi kupitia kuporomoka mifumo ya kidhalimu. Episodi hii ya mwisho siyo mwisho wa podcast hii, bali ni daraja linalounganisha kati ya mambo yaliyopita na yajayo. Ukweli hauzimwi kwa sentensi ya mwisho wala kusimamishwa kwa kufungua sura ya kitabu. Kuanzia hapa na kuendelea, simulizi hizi zitaendelea kupitia moyo wa ndimi zenu. Kila swali, mazungumzo au kumbukumbu inayoziweka hai huwezesha mkondo wa ukweli kutiririka na kufikisha njia karibu na siku ya ahadi. Tunakuomba uwasimulie wenzako kisi kisa hiki, sio kama kisa ambacho umekisikia, bali kama sehemu ya njia uliyoitembea. Tovuti ya iranradio.ir na mitandao yake ya kijamii itaendelea kuwa nyumba ya mazungumzo na makutano ya mawazo, ambapo tunaweza kuunda pamoja ruwaza ya kesho angavu. Kwa kufikia tamati episodi hii, tunasema kwa herini, lakini sio kwa ajili ya kuagana bali kwa madhumuni ya kuanza sura mpya ambapo sisi sote tutakuwa waandishi wake. Kaa imara, tembea kwa uthabiti, shikilia ukweli na uamini ahadi ambayo imeweka joto kwenye mioyo ya watu kwa karne nyingi. Siku itafika ambapo haki itatandaza kivuli chake juu ya dunia nzima, na kwa pamoja, katika kisa hiki kisichoisha tutashuhudia mapambazuko yatakayoangaza dunia nzima kutoka mashariki hadi magharibi. Mwenyezi Mungu akulindeni na kukuongozeni kwenye mambo ya heri. Kwa herini. Hii ni Redio Teheran. Na sasa karibuni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uh, udondozi wetu leo unaanza kwa kutupia jicho gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya ambalo limeandika habari kuu iliyopewa kichwa cha maneno, Kenya yaangukia dhahabu. Kenya hatimaye imejiunga na mataifa yanayovuna mabilioni kutokana na madini ya dhahabu katika kaunti ya Kakamega. Chini ya kichwa kidogo uchumi, mwandishi wa gazeti hili amefafanua kwa kuandika, kwa miaka mingi ripoti za wataalamu zimeonyesha kwamba Kenya ina utajiri wa madini hasa dhahabu katika eneo la magharibi mwa nchi na sasa kampuni ya Uingereza hivi karibuni itaanza kuchimba migodi ya thamani ya mabilioni ya pesa. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo, gazeti Taifa Leo pia tunasoma ODM ya hubiri amani kabla ya sherehe, vinara wa Chadema sasa huru na Kenya kufungua ubalozi Vatican. Gazeti la Star la huko huko Kenya pia kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa matamshi ya rais wa Uganda ambaye ameitahadharisha Kenya kuhusu vita vya siku zijavyo ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki kuhusu Uganda kuifikia bahari ya Hindi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametahadharisha vikali na kusema Uganda ina haki ya kufikia bahari ya Hindi kupitia Kenya. Vilevile ameonya vile kwamba vita vya baadaye vinaweza kuibuka iwapo swala hilo halitatatuliwa. Rais wa Uganda amesisitiza kwamba kwa miaka mingi nchi yake imefungiwa nje ya kile kinachojulikana kama haki halali ya Uganda. Amesema Kenya inapaswa kuiruhusu Uganda kufika moja kwa moja katika pwani ya bahari ya Hindi. Katika safu ya habari za kisiasa tunasoma, Gachagua amwambia Ruto, muungano wetu ni wa kukurejesha nyumbani na si kwa ajili ya kuwagawa kugawana madaraka. Na katika uga wa sera za nje tunasoma, Musalia Mudavadi kinara wa mawaziri wa Kenya ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje a, na maswala ya diaspora wa nchi hiyo amewataka mabalozi wapya walioteuliwa kudumisha uadilifu, weledi na uzalendo wanapokuwa katika majukumu yao ya kidiplomasia nje ya nchi. Nchini Tanzania, a, gazeti Mwananchi limeandika Zungu aahidi bunge la, la tija kwa taifa. TLS kuwatetea watuhumiwa watuhumiwa wote wa uhaini. Mawakili wa Heche waomba muda wa kujibu pingamizi. Na Kiswahili chaweka rekodi cha tambuliwa rasmi na UNESCO. Karibu magazeti yote ya leo Tanzania yameandika habari ya uh, kuchaguliwa spika mpya wa bunge la jamhuri ya muungano. Uh, gazeti la Habari Leo limeakisi habari hiyo chini ya anwani, Spika Zungu aahidi bunge la wananchi, atasimamia uh, maslahi ya nchi, asema bunge si vita na na serikali. Uh, kiswahili lugha rasmi mkutano wa UNESCO na chadema kukutana kujadili vurugu zilizotokea Oktoba 29 ni baadhi ya uh, habari zilizoandikwa na gazeti la taifa Tanzania. E, nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika mkuu wa majeshi ya nchi hiyo meja generali Vicente Nyakarundi yupo ziarani nchini Moroko kwa safari ya kikazi ya siku nne yenye lengo la kuimarisha ushirikiano wa kiulinzi kati ya nchi hizo mbili. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 21 Jamadil awal mwaka 1447 Hijria, sawa na tarehe 12 Novemba na ishirini na tano. Mwaka 2025 miaka 1126 iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Kirawani aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Ibni Jazar. Msomi huyo wa Moroko alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibni Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na aliyewatakia heri watu wote, na aliandika kitabu alichokipa jina la tibu lfuqara, kwa maana ya tiba ya watu maskini. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu ishirini. Miongoni mwa vitabu vyake ni risalatu fi ibdali adwiya na zadu lmusafir. Siku kama ya leo miaka 128 iliyopita alizaliwa Ali Isfandiari, mashuhuri kwa jina la Nima Yushije, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yushi, huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Tehran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Ni Yushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi ya Kifarsi. Miongoni mwa sifa za mfumo huo wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsane. Miaka 111 iliyopita katika siku kama ya leo Maulama wa dini wa madhehebu ya Shia nchini Iraki walitoa fatwa ya kukabiliana na uvamizi wa wakoloni wa Kiingereza. Hiyo ilikuwa ni katika kipindi cha kujiri vita vya kwanza vya dunia. Katika zama hizo, ardhi ya Iraki ya leo ilikuwa sehemu ya utawala wa Uthumania, ambapo wanajeshi wake hawakuwa na uwezo wa kulinda ardhi hiyo mbele ya wavamizi wa Uingereza. Licha ya kwamba Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia wa Iraki walikuwa wamedhurika kutokana na ubaguzi na udhalimu wa utawala wa Uthmania, lakini kutokana na fatwa ya maulamaa hao wa Kiislamu, walijitokeza na kukabiliana na uvamizi wa Uingereza. na miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo Askari wa utawala haramu wa Israel walifanya mauaji mengine ya umati dhidi ya watu wa Palestina wasio na hatia katika kambi kubwa ya Wapalestina ya Rafa huko katika ukanda wa Gaza. Jinai hiyo ilifanyika siku chache tu baada ya kutangazwa usitishaji vita baina ya Israel, Ufaransa na Uingereza dhidi ya Misri. Hujuma hiyo ya kinyama ilisababisha mauaji ya wa Wapalestina 110 wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine zaidi ya alfu moja. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amepuuzilia mbali ripoti kwamba kumekuwepo mawasiliano mapya kati ya Teheran na Washington, akisisitiza kwamba hakuna ujumbe mpya uliowasilishwa kwa Marekani. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wanawake limeonya kwamba kuna ushahidi unaoongezeka kwamba ubakaji unatumika kwa makusudi na kwa utaratibu maalumu nchini Sudan, huku njaa ikiendelea kutesa watu wa eneo la magharibi mwa nchi hiyo. Na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kwamba wito unaotolewa na Marekani wa kupokonywa silaha harakati hiyo ya mapambano unakusudia kuidhofisha nchi ya Lebanon. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu.