Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili. Bismillahi rahmani rahim. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayowatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, mtangazaji wako nitakaekuwa nanyi kwa muda wa saa moja na tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza yetu ya matangazo asubuhi hii, tukianza na taarifa ya habari. Na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi hii utahusu Marekani na Uingereza, nchi zinazodai kutetea haki za binadamu duniani. Baada ya hapo mtategea sikio kipindi chetu ambacho ni podcast yetu ya mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini, wapendwa wasikilizaji, tukitupia jicho na kuwaletea kwa muhtasari habari zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo. Tutaangalia baadhi ya magazeti ya Tanzania, Kenya, tutaangalia pia na nchini Rwanda, na tutahitimisha kwa makala yetu ya leo katika historia unaweza kuwasiliana nasi mpendwa msikilizaji wa redio Teherani kwa njia mbalimbali, kama tunavyowatangazia kila siku, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu, mpendwa msikilizaji na WhatsApp hii unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi SMS, inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487, na katika email ama barua pepe ya idhaa ya Kiswahili tunapatikana katika anwani ifuatayo: Swahili radio at irib ir na kwenye Telegram tunapatikana so, radio Tehran swt.me/radiotehran sw <tibu> Dakika moja imesalia kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Nakukaribisha mpendwa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari. Ethiopia kuwa mwenyeji wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa mwaka 2027. bandari ya chabahari ya Iran kuwa lango la chai na kahawa ya Kenya kuelekea masoko ya asia kati. Hamas yalaani mswada wa kifashisti na kikatili wa bunge la Israel wa kuwanyonga wa Palestina na pamoja na habari nyingine. Rais wa Niger asema Ufaransa inatekeleza njama za kuvuruga nchi yake. Karibuni. Habari kamili. Ethiopia imeishinda Nigeria na hivyo kutangazwa kuwa nchi mwenyeji wa mkutano wa Umoja Mataifa wa hali ya hewa uliopanga kufanyika mwaka 2027. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki pia ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa mwaka huu wa mabadiliko ya tabia ya nchi barani Afrika uliofanyika mwezi Septemba. Mkutano kwa jina la Africa COP unatarajiwa kuchunguza nafasi ya Afrika katika kuendeleza haki na kuzipatia ufumbuzi athari za mabadiliko ya tabia nchi. Nchi za Kiafrika ambazo zimeathiriwa kwa kiasi kikubwa na mabadiliko ya hali ya hewa licha ya nchi hizo kuwa na kiwango cha chini cha usambazaji wa gesi chafuzi. Kwa muda mrefu zimekuwa zikitaka nchi zilizoendelea duniani zigharimike pakubwa kwa ajili ya kukabiliana na hali hiyo. Mkutano wa mwaka huu wa mabadiliko ya tabia nchi COP 30 umeanza shughuli zake juzi huko Belem nchini Brazil, kwa kuwatolea wito viongozi duniani na washiriki wa mkutano huo kukabiliana na ongezeko la joto duniani. Mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi unaofanyika Brazil utaangazia pia swala la kupunguza hewa chafu. Nchi mwenyeji wa mkutano ujao wa hali ya hewa wa Umoja Mataifa bado haijaainishwa huku Australia na Uturuki zikiendelea kuwania nafasi hiyo. E, Kenya inatazamia kutimua uwezo, kutumia uwezo wa bandari ya Chabahar ya Iran na kama kitovu cha kanda kwa ajili ya uagizaji na usambazaji wa chai na kahawa. Hayo yameelezwa katika kikao kilichofanyika kati ya mwenyekiti wa bodi na mkurugenzi mkuu wa eneo huru la Chabahar pamoja na Yona Maina Mwangi, balozi wa Kenya mjini Tehran. Wamejadili uwezo wa bandari ya Chabahar na miundombinu yake ya usafirishaji kama kitovu cha kanda kwa ajili ya uagizaji na usambazaji wa chai na kahawa. Pande zote mbili zimetilia mkazo wa na nafasi ya kipekee ya kijiografia ya Chabahar na uwezo wa uzalishaji wa Kenya, huku akihimiza kuendelezwa kwa mahusiano ya kibiashara na uwekezaji wa pamoja. Aidha, uh, wamechambua fursa za ushirikiano kati ya nchi mbili katika sekta ya biashara ya kilimo, hususan chai na kahawa. Kikao hicho kilifanyika kwa lengo la kuimarisha mahusiano ya kiuchumi na kutumia nafasi ya kijiografia ya eneo la Chabahar kusambaza bidhaa za Afrika katika masoko ya Asia. Bwana Arbabi alisisitiza kuwa Chabahar, ikiwa ni bandari pekee ya Iran iliyo kwenye bahari ya Hindi, ina uwezo wa kuwa kitovu cha kikanda cha uagizaji na usambazaji wa chai na kahawa kutoka Kenya. Bandari hiyo ina njia ya moja kwa moja kuelekea nchi za Asia ya kati, Afghanistan na hata Asia ya Kaskazini, na hivyo ina uwezo mkubwa wa kusafirisha bidhaa za kilimo. Amesema kutokana na miundo mbinu inayokuwa kwa kasi katika eneo huru la Chabahar, ikiwemo maghala maalum, njia za usafirishaji wa kimataifa na msamaha wa kodi, inawezekana kuunda mnyororo thabiti wa usambazaji wa bidhaa kutoka Kenya. Ushirikiano huu unaweza kusaidia kuongeza mauzo ya nje ya Kenya na kuifanya Irani kuwa kituo kikuu cha biashara ya chai na kahawa katika ukanda huu. Kwa upande wake balozi wa Kenya mjini Tehran ameeleza kufurahishwa na uwezo wa kiuchumi wa Iran na akasisitiza haja ya kuendeleza mahusiano ya kibiashara na uwekezaji wa pamoja. Amesema Kenya ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa chai na kahawa barani Afrika na Irani, kwa kuwa na idadi kubwa ya watumiaji na nafasi nzuri ya usafirishaji, ni mshirika bora wa kupanua masoko ya Kenya barani Asia. Aidha, amesisitiza utayari wa sekta binafsi ya Kenya kushiriki katika miradi ya pamoja huko Chabahar na akasema, kwa kurahisisha taratibu za forodha na kuanzisha njia za moja kwa moja za usafirishaji, mauzo ya bidhaa za kilimo kutoka Kenya yanaweza kuongezeka kwa kiwango kikubwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Harakati ya kiislamu ya mapambano ya wapalestina Hamas imelaani vikali hatua ya bunge la Israel kupitisha kwa mara ya kwanza mswada unaoruhusu kunyongwa kwa wapalestina waliotekwa, ikikitaja kama mwendelezo wa sera za kibaguzi na jinai za utawala wa kizayuni. Katika taarifa rasmi iliyotolewa Jumanne, Hamas imesema kupitishwa kwa mswada huo na kile kinachoitwa Senet ya kizeyuni Neset ya kizeyuni ni mwendelezo wa sera za kibaguzi na jinai za utawala wa kizayuni na ni jaribio la kuhalalisha mauaji ya halaiki dhidi ya watu wetu wa Palestina wanaoishi katika hali ya kukaliwa kwa mabavu ardhi yao. Jumatatu, wabunge wa utawala wa kizayuni waliidhinisha mswada huo kwa kura 39 dhidi ya 16, hatua inayoupeleka kwa kamati ya usalama wa kitaifa ya Knesset kwa mazungumzo na upigaji kura wa mwisho kabla ya kuwa sheria. Wiki iliyopita kamati hiyo ya usalama wa kitaifa iliidhinisha mswada huo na kuufikisha kwa bunge kuu la Knesset kwa mjadala na uamuzi wa mwisho. Harakati ya mukawama ya Palestina Hamas imesema mswada huo ni wa kifashisti na kikatili, ikiikemea Israel kwa kukiuka waziwazi sheria na mikataba ya kimataifa ikiwemo sheria ya kibinadamu ya kimataifa na misingi ya haki za binadamu. Taarifa ya Hamas imetoa wito kwa jumuia za kimataifa, umoja wa mataifa na mashirika yote ya haki za binadamu kulaani sheria hii hatari ya kibaguzi na kukishinikiza ifutwe. Harakati hiyo pia imetaka kuundwa kwa kamati za uchunguzi za kimataifa ili kutembelea magereza ya Israel na kuchunguza hali ya wa wapalestina waliotekwa ikisema wanakabiliwa na mateso ya kimfumo na unyanyasaji ambao wamepelekea vifo vya makumi yao. Rais wa Niger, Abdurrahmane Shiani, ameishutumu vikali Ufaransa kwa kuhusika katika njama za kuichafua na kuidhofisha nchi yake. Akizungumza wakati wa ziara yake katika mkoa wa Taua, magharibi mwa Niger. Rais Shiani alikemea kile alichokiita kuingilia kwa nguvu za kibeberu, akisema nguvu za ukoloni hususan Ufaransa zinawatumia raia wa Niger kushambulia miundombinu muhimu ya taifa hilo. Aidha amelaani matendo, matendo ya baadhi ya wenzetu wa taifa, amelaani baadhi matendo ya baadhi ya raia wa Niger ambao kwa kushirikiana au kwa mienendo ya kupotoka wanajaribu kuleta machafuko nchini humo. Raisi shiani amesisitiza kuwa njama hizo hazitafaulu, akisema wale wanaojificha nyuma ya dini ili kutekeleza uhalifu wao si chochote ila ni wezi na wahuni waliopotoshwa. Ikumbukwe kuwa hii si mara ya kwanza kwa kiongozi huyo kuikosoa Ufaransa. Mnamo mwezi Juni mwaka huu rais wa Niger aliituhumu Paris na washirika wake kwa kupanga njama za kuisambaratisha Muungano wa Mataifa ya Sahel kupitia mitandao ya siri, makundi yenye silaha na wafuasi wa kikanda. Muungano huo ulianzishwa rasmi Septemba mwaka 2023 na, na Bukinafaso, Mali na Niger kama mkataba wa pamoja wa ulinzi na ushirikiano, baada ya kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa katika mataifa hayo. Tangu wakati huo, nchi hizo zinazoongozwa na serikali za mpito za kijeshi zimejiondoa katika jumuiya ya ECOWAS zikiitaja kuwa chombo cha ushawishi wa mkoloni wa zamani Ufaransa na tishio kwa uhuru wao, na pia katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC na kusema mahakama hiyo ni chombo cha ubeberu cha ukoloni mambo leo. Hivi karibuni Jenerali Chiani alitangaza kuwa viongozi wa AES wamedhamiria kuunda na kuimarisha kikosi cha kijeshi kilichounganishwa ambacho wakuu wake watafanya kazi kwa pamoja. Ikumbukwe kuwa Julai mwaka huu muungano wa mataifa ya eneo la Sahel ulitangaza uzinduzi wa kadi ya utambulisho yaani, kitambulisho cha pamoja inayotumia teknolojia ya kibayometri na umasikini nchini Sudan umeongezeka zaidi ya mara tatu tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Hayo ni kwa mujibu waziri, wa waziri wa ustawi wa jamii Mutasim Ahmed Swaleh. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, Waziri Saleh amesema takriban raia milioni ishirini na tatu wa Sudan kwa sasa wanaishi chini ya mstari wa umasikini. Amenukuliwa na gazeti la Sudani Tribune akisema kiwango cha umasikini nchini humo kimepanda kutoka asilimia 21 hadi asilimia 71 kutokana na vita. Waziri huyo amehusisha ongezeko hilo kubwa la umasikini na mzozo unaoendelea kati ya jeshi la Sudan na waasi wa RSF. Amesema serikali inapanga kukabiliana na janga hilo kwa kupanua fursa za ajira na programu za maendeleo zinazolenga kufufua sekta za uzalishaji. Ameahidi kuanzisha mageuzi ya kifedha ili kuwezesha wazalishaji wa ndani kupata mitaji kwa urahisi. Mgogoro huo umeharibu uchumi wa ndani na kuwalazimisha mamilioni ya watu kukimbia makazi yao. Mnamo Oktoba 26 wanamgambo wa RSF walidai kuchukua udhibiti wa mji wa Alfasher, mji mkuu wa Darfur Kaskazini, pamoja na makao ya kamandi ya kikosi cha sita cha jeshi la Sudan na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Nakaribisha sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kicha chake cha maneno kinasema: Marekani na Uingereza wadai uongo wa haki za binadamu. Ripoti kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu nchini Marekani na Uingereza zimechapishwa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran Jumapili ya tarehe 9 Novemba. Wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu Irani ilichapisha ripoti ya kila mwaka kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Marekani na Uingereza kuanzia Septemba mwaka 2024 hadi Septemba mwaka huu. Ripoti hiyo ina sehemu mbili: ukiukaji wa haki za binadamu katika ngazi ya kitaifa na ukiukaji wa haki za binadamu katika viwango vya juu na kimataifa. Katika ripoti hiyo kuhusu Marekani, katika sehemu ya kwanza inayohusu ukiukaji wa haki za binadamu katika ngazi ya kitaifa kuna sura nane ambazo zina ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu kama vile ukiukwaji wa haki ya kuishi, uhuru na usalama wa mtu binafsi, ukiukwaji wa haki za wafungwa ukiukwaji wa uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani, ubaguzi wa kimuundo, ukiukwaji wa haki za wahamiaji na wakimbizi, ukiukwaji wa haki za wanawake, ukosefu wa usawa na ugavi usio wa haki wa mali. Sehemu ya ukiukaji wa haki za binadamu katika ngazi za kimataifa, pia imechapishwa katika sura nne ambazo ni pamoja na kuunga mkono utawala wa kizayuni katika mauaji ya halaiki ya Gaza, operesheni za kijeshi za kuvuka mpaka na mauaji ya raia, hatua za kulazimisha upande mmoja na kujiondoa katika mashirika ya kimataifa. Sura mojawapo ya ripoti ya haki za binadamu nchini Marekani inazungumzia shambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran na vilevile vile ushirikiano wa Marekani na utawala haramu wa Israel katika uvamizi wake wa kijeshi dhidi ya Iran. Licha ya kauli mbiu zinazotolewa na serikali ya Marekani kuhusu na serikali ya Marekani kuhusu kuheshimu haki za binadamu na ulinzi wa haki za mtu binafsi na za kijamii na uhuru wa haki za kiraia katika nchi hiyo, lakini utendaji wa serikali ya Washington katika masuala mbalimbali kama vile kukabiliana na watu wa asili, watu walio wachache na Wamarekani wenye asili ya Afrika, hali ya wafungwa, uvamizi wa faraga, na kesi nyingine nyingi zinaonyesha madai ya uongo ya Washington kuhusu kutetea haki za binadamu. Ukiukaji wa haki za binadamu nchini Marekani hufanyika katika nyanja na malengo mbalimbali mbali. <coughs> Usikose kutembelea katika tovuti ya Radio Tehrani Pas Today, na barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 31 ambapo tutaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yalivyosimuliwa na kuhakikiwa na wanafikra wa Magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 kwa sababu kwa ujumla wanafikra hao wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu, na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wa kina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ya 31 ni mimi Abdul Fatah Musa. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi iliyopita tulieleza vipi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalianzia na namna gani yalitokea kwa mtazamo wa Fred Haliday, na tukabainisha kwamba katika moja ya mahojiano aliyowahi kufanyiwa, Haliday alieleza kwamba kwa mtazamo wake yeye, sababu iliyopelekea Imam Khomeini na mapinduzi ya Kiislamu kupata uhalali wa kisiasa mbele ya wananchi wa Iran ni kukabiliana kwao na utegemezi iliyokuwa nao Iran kwa madola ya kigeni na kupigania nchi yao iwe nchi huru na yenye kujitawala. Piganio tukufu ambalo tangu ilipoanza historia ya mapinduzi ya Katiba na kuendelea limekuwa moja ya matakwa makuu ya wananchi wa Iran. Mbali na kutilia mkazo misingi ya kifikra na kihistoria ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyojikita kwenye vipengele kama vile kiu ya kuwa huru na kujitawala, kuleta upatanifu baina ya misingi ya dini ya Uislamu na misingi ya demokrasia, pamoja na kujenga hali ya upatanifu na maelewano kati ya matabaka tofauti ya utambulisho wa kiIran, Fred Haliday ameashiria pia shahsia ya Imam Khomeini na mvuto wa ajabu aliyokuwa nao na akaitaja sifa yake ya kuwa mtu mkweli na mwenye muamana na kuishi kwake maisha ya kawaida na ya kinyonge kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu zaidi yaliyopelekea kiongozi huyo kujengeka na kupambika kwa sifa hiyo pambanuzi na ya kipekee. Tukaeleza kwamba yeye, Haliday, anaitakidi kuwa maendeleo na ustawi wa kiuchumi wa kasi na usio na mlingano wa mfumo wa ubepari nchini Iran, udhaifu wa kisiasa wa utawala wa Shah, na miungano iliyokuwa na wigo mpana ya makundi na mirengo ya upinzani ni mambo yanayopasa kuzingatiwa katika kuchunguza sababu za kutokea mapinduzi ya Iran. Lakini mbali na hayo, nafasi muhimu sana ya Uislamu na uongozi wa Imamu Khomeini, na baada ya yote hayo, mwelekeo wa kubadilika na usio na uhakika wa mazingira ya kimataifa ndizo nukta kuu zinazopasa kuzingatiwa katika kuhakiki chimbuko la mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Haliday, mapinduzi ya Iran yaliyoonyesha ni namna gani Uislamu kama dini unaweza kuwa mbainishaji wa mwenendo wa matukio ya kisiasa katika karne ya 20, na kimsingi ni kwamba kinachoyafanya mapinduzi ya Iran yawe kitu kipya kisicho na mfano wa kabla yake zaidi ni kutokana na nafasi na mchango uliotolewa na dini kwa mapinduzi hayo. Yaani kwa mara ya kwanza katika historia ya zama za sasa yametokea mapinduzi ambayo ideolojia iliyojikita ndani yake, muundo wa uratibu, upangaji wa vinara wa mapinduzi pamoja na lengo la mapinduzi yenyewe lililotangazwa rasmi, yote hayo kwa upande wa dhahiri na batini yake yalikuwa na sura ya kidini na hili ndilo jambo lililoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine ya zama za sasa. Tukiendelea na mazungumzo yetu katika episodi hii ya 31, na tutaangazia nadharia na mitazamo ya Theda Skocpol kuhusu namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Athida, Scotch Paul aliyezaliwa Mei 4, 1947 ni mwana sosiolojia na mwanafikra wa sayansi ya siasa kutoka Marekani. Kwa sasa anafundisha katika Chuo Kikuu cha Harvard. Scotch Paul ambaye ni mtu mwenye mchango muhimu na athirifu katika taaluma mbili za sosiolojia na historia, akiwa pia ni mtetezi wa nadharia ya kihistoria na kitaasisi katika kubainisha matukio ya kisiasa na kijamii. Anatoa mihadhara ya kiakademia katika vyuo vikuu na kwenye mijumuiko ya hadhara. Scotchpole ni mwanafikra wa nadharia ya kimuundo na kwa muda fulani alihudumu kama rais wa chama cha sayansi ya siasa cha Marekani, na vilevile kwenye nafasi ya rais wa chama cha historia ya sayansi ya jamii Kuzingatia zaidi Skocpol umuhimu wa miundo katika ujengekaji wa taasisi za kisiasa na kijamii, na hasa msisitizo wake juu ya muundo wa jamii za wakulima na muundo wa serikali katika nchi ambazo hazijaendelea, ni kinyume na walivyo wana nadharia ambao katika kuchambua matukio ya kisiasa na kijamii huwa wanaupa uzito mchango na nafasi ya watu binafsi na hali zao za kisaikolojia au za kimantiki kitabu maarufu zaidi cha Theda Scotchpol kinaitwa Serikali na Mapinduzi ya Kijamii, yaani States and Social Revolutions, ambacho kilichapishwa mwaka 1979. Katika kitabu chake hicho, Scotchpol alitumia mwelekeo wa kimuundo kwa kimombo structuralist, na akabainisha nadharia ya umaksi mamboleo kwa kujikita kwenye uchanganuzi na uchambuzi wa mapinduzi yaliyotokea katika nchi tatu za Ufaransa, Urusi na China. Katika kitabu chake hicho, Skocpol anadai kuwa ili kuelezea kwa usahihi mapinduzi ya kijamii, kuna kanuni tatu muhimu ambazo zinapaswa kuzingatiwa katika uchambuzi. Kanuni ya kwanza ni kwamba mapinduzi ni tukio lisilojiri kwa irada na hiari, bali ni la kimundo, na tutakuwa tumekosea sana kama tutayachukulia mapinduzi kuwa ni hatua inayochukuliwa kwa uelewa na kimalengo na viongozi wake pamoja na wafuasi wao ili kufikia lengo ambalo limeainishwa na idiolojia yao. Kanuni ya pili ni kwamba, tofauti na nadharia zingine zinazoyachukulia mapinduzi kuwa ni kitu kinachoishia kwenye mipaka na sababu za utaifa ili kuyaelewa na kuyaelezea mapinduzi kwa usahihi, inapasa yachukuliwe na kuzingatiwa kama kadhia na tukio la kimataifa linalotokea katika fremu na kalibu ya mazingira na miundo ya kiulimwengu na kimataifa. Na kanuni ya tatu ni kuwa haipasi kuzitambua serikali kama wawakilishi tu wa maslahi ya makundi ya kiuchumi na kijamii katika jamii lakini serikali zenyewe na taasisi hizo za utendaji katika nchi zina masilahi yao maalumu na zinaendesha shughuli zao kwa ajili ya kuyafikia malengo hayo. Kwa kuzingatia kanuni hizi tatu, Scotchpol Pl amebainisha kauli yake maarufu zaidi kuhusu mapinduzi pale aliposema: mapinduzi hutokea, huwa hayafanywi mwanafikra huyo anaitakidi kuwa matukio yaliyopelekea kutokea mapinduzi matatu ya China, Urusi na Ufaransa yanaonyesha kwamba hakuna hata moja kati ya mavuguvugu hayo ya kimapinduzi lililotokea kwa kutaka, kwa lengo, kwa uelewa na kwa nia ya kupindua mfumo tawala, lakini mtazamo huo ni kitu kilichojengeka polepole. Kwa hivyo mtazamo wa kuwepo nia na utashi kuhusiana na mchakato na matokeo ya mapinduzi ni wa upotoshaji. Mwenendo na matokeo ya mapinduzi ni natija ya vitendo na mjibizo wa makundi mbalimbali mbali ya ndani na nje yanayohusika katika mapinduzi, si matokeo ya maamuzi ya watu maalumu. Hata mamlaka zenye nguvu zaidi haziwezi kudhibiti mchakato huo, na ndiyo maana mapinduzi hufikia kwenye natija na matokeo yasiyotabirika au hata yasiyopendelewa na viongozi na au ambayo hayafuati mkondo wa maslahi ya makundi yaliyokusudiwa. Kwa hivyo, inapasa tuseme kwamba mahusiano ya nje ya mipaka ya kitaifa, mahusiano tata ya kimataifa na ushindani wa kimataifa huathiri miundo ya serikali na hata miundo ya kitabaka ndani ya jamii katika nchi husika na huwa na mchango na nafasi katika kubadilisha hali ya kawaida ya jamii kuelekea kwenye hali ya kimapinduzi. Skocpol anaashiria mwenendo wa kubadilika hali ya kawaida ya jamii kuelekea kwenye hali ya kimapinduzi na kusisitiza kwamba serikali zinazokuwa chini ya mashinikizo ya ndani na ya kimataifa hupoteza uwezo wao wa kiutendaji na nguvu zao za kijeshi. Mashinikizo hayo yanaweza kuwa sababu ya serikali kufikia kwenye irada ya kufanya uboreshaji kwa ajili ya kutatua migogoro ili kulinda nafasi yake, lakini badala ya hatua hiyo kuipa nguvu na uwezo, hupelekea kusambaratika serikali na vikosi vya kijeshi. Yamkini nchi ikashambuliwa na madola ya kigeni na viongozi wake wakashindwa kutoa jibu mwafaka na linalostahiki kwa vitisho hivyo, na hatimaye mashinikizo hayo yakapelekea viongozi kushindwa na mfumo wa kisiasa uliopo kusambaratika na au pengine kukumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Skocpol anaitakidi kuwa vita na uingiliaji wa kibeberu unao uwezo wa kuzusha migogoro inayopelekea kutokea mapinduzi. Nadharia ya Scotchpol imejikita kwenye jamii ambazo hazijaendelea hususan jamii za wakulima. Yeye anaamini kwamba kukosa uwezo na kutokuwa na ufanisi serikali katika kukabiliana na migogoro na kuzidi mashinikizo ya kimataifa huwa sababu ya kuongezeka mbinyo wa kodi kwa matabaka ya watu masikini na wa vijijini, na hatimaye hupelekea kuzuka uwasi wa wakulima. Uwasi wa wakulima hushambulia maslahi ya upendeleo na milki za tabaka tawala na kutokana na kupanuka wigo wa uasi huo, hususan uungaji mkono wa tabaka la wafanyakazi za vibarua wa mijini kwa wakulima wana mapinduzi, na kwa kufanyika uhamasishaji wa umma, uhuwa ni jambo lisiloyumkinika kwa serikali iliyodhoofika sana au iliyosambaratika kukandamiza na kulizima vuguvugu vugu hilo. Kwa mujibu wa nadharia Skocpol, uasi wa wakulima wenyewe tu hauna uwezo wa kuupindua mfumo wa kisiasa uliopo na kuunda mfumo mwingine mpya wa kisiasa. Kwa hivyo, ili uasi huo ubadilike na kuwa mapinduzi ya nchi nzima, kuna ulazima wa kuwepo wasomi na wenye vipawa kama vile wataalamu na wanasheria, ambao wana ujuzi na umahiri wa kisiasa na uwezo wa kupanga na kuongoza maandamano ya upinzani. Wasomi na wenye vipawa hao ni watu wenye uelewa na uwezo unaohitajika, na ni watu ambao wanaweza kupanua wigo wa uasi katika upeo wa kitaifa na kuyafikisha mapinduzi kwenye ushindi kwa kutegemea mapiganio matukufu kama vile demokrasia, usawa na ushirikishaji wa kisiasa. Nadharia ya mapinduzi ya Theda Skocpol inaendana na mapinduzi ya Kiislamu katika hali mbili ya kwanza ni kubainishwa nadharia hiyo katika mwaka 1979 sambamba na kujiri mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, na hali ya pili ni taathira ya mapinduzi hayo kwa nadharia ya Scotchpol na juhudi alizojaribu kufanya mtaalamu huyo wa sayansi ya siasa ili kuisawazisha na kuikamilisha nadharia yake. Scotchpol aliutalii mwenendo wa mapinduzi ya Kiislamu, na kwa kuzingatia hilo katika moja ya makala zake alifanyia marekebisho nadharia yake ya huko nyuma na kuongeza vigezo na vipengele vingine vipya. kuhusiana na suala hilo, Scotchpol ameandika afuatayo: mapinduzi ya Kiislamu yalionekana zaidi kuwa hayaendani na nadharia yangu, na sababu ni kuwa mapinduzi haya yalipinga na kuipa changamoto nadharia yangu kuhusu sababu za kutokea mapinduzi, kwa sababu kwa maoni yangu kuleta usasa na kuwepo manung'uniko ya kijamii hakuwezi peke yake kuwa sababu ya kutokea mapinduzi, kama ambavyo mapinduzi hayawezi kufikia ushindi kwa kuwepo viongozi wa kiideolojia na wahamasishaji tu. Katika kitabu changu niliwakosoa wale wanaodhani kwamba mapinduzi yanafanywa kwa kukusudia na kwa uelewa, na nikaeleza kwamba mapinduzi yana sababu za kimuundo na huwa yanatokea yenyewe, si kwamba yanafanywa yatokee. Lakini mapinduzi ya Kiislamu yalipingana na nadharia yangu. Ukweli ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu yalianika nukta za udhaifu wa nadharia ya Scocpol na kuwa sababu ya yeye mwenyewe kuifanyia marekebisho nadharia yake. Scocpol anaitakidi kuwa mapinduzi ya Kiislamu yakiwa ni mapinduzi makubwa katika nusu ya pili ya karne ya ishirini yalimpa msukumo wa kuongeza kwa kiwango kikubwa zaidi uelewa wake wa mifumo ya kifikra na kiutamaduni katika kutoa mwelekeo wa kitendo cha kisiasa. Mtaalamu huyo wa sayansi ya siasa alijaribu kuingiza mchango wa ideolojia kwenye nadharia yake, na kwa kuzingatia sifa za serikali za utoaji upendeleo wa fursa katika mfumo wa dunia, alirekebisha nadharia yake na kuiongezea nguvu ya ubainishaji. Scotch Pol anaamini kuwa nadharia yake ina nguvu ya kuyaelezea mapinduzi mbalimbali mbali ambayo yametokea katika mazingira mengine na katika jamii zingine, lakini haoni aibu kwamba mapinduzi ya Kiislamu hayaendani nayo. Kwa mtazamo wa Theda Scotch Pol, mapinduzi ya Kiislamu yamepingana na nadharia yake kwa uchache katika maeneo matatu. Kwanza ni kwamba kinyume na dhana yake mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa matokeo ya mabadiliko ya kasi kubwa ya taasisi zote za kijamii. Pili ni kuwa jeshi la Shah na vikosi vya ulinzi havikuwa vimedhoofika kabla ya mapinduzi, bali vilikuwa imara mno. Na tatu ni kwamba mapinduzi hayo yalifikishwa kwenye ushindi kiuelewa na kwa kutaka na vuguvugu vugu la kijamii la umma wananchi. Mbali na Scotchpol mwenyewe, baadhi ya wanafikra wengine nao pia wameelezea mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni kielelezo cha ukosoaji wa nadharia yake. Nike Richard Kady ni mmoja wa wana nadharia ambao katika kuifanyia ukosoaji nadharia ya Scotchpol amesisitiza kwamba mtazamo wa Skocpol ni wa kuyanasibisha mapinduzi na wakulima, lakini mapinduzi ya Kiislamu yaliyoonyesha kwamba mapinduzi ya mijini pia yanawezekana kutokea katika jamii ambazo hazijaendelea. Fred Haliday naye pia ni mwanafikra mwingine aliyetoa mjibizo wa ukosoaji kwa nadharia ya Skocpol. Anasema mapinduzi ya Kiislamu, mbali na utambulisho wake wa Kiislamu huenda kipengele chake muhimu zaidi kikawa ni juu ya namna yalivyoupindua utawala wa Pahlavi. Kupinduliwa kwa utawala wa Iran kulitokea kwa namna ambayo akthari ya nadharia za mapinduzi hazikuichukulia sababu yake kama sharti la lazima la kuwezesha kupinduliwa utawala, yaani kuangushwa baada ya kudhoofika kwa mashambulio kutokea nje au kwa kuwepo taasisi ya chama cha kimapinduzi na makundi ya wapiganaji wa msituni wa vijijini. Mapinduzi ya Kiislamu yalifanikishwa kwa uhamasishaji wa umma wa mijini bila kuwepo taasisi ya kimapinduzi na katika hali ambayo mfumo tawala ulikuwa imara na wenye nguvu. Inachopasa tuseme kwa ufupi ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu yaliandaa mazingira kwa Skocpol kurekebisha nadharia yake kuhusu mapinduzi kuchunguza vipengele na viashiria vya mapinduzi ya kiislamu kulimfanya mwanafikra huyo afikie hitimisho kwamba kilicho yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine duniani ni umuhimu wa nafasi ya ideolojia na uongozi katika kuwahamasisha watu na kuyafikisha mapinduzi kwenye ushindi. Skocpol anaitakidi kuwa mafundisho ya ushia na Uislamu wa kisiasa uliotokana na mafundisho hayo vilikuwa vimekita mizizi katika historia ya Iran kwa karne kadhaa mithili ya mti mkubwa na imara, na kwa hivyo tafsiri na simulizi mpya ya kimapinduzi iliyotokana na mafunzo na mafundisho yake viliweza kupokelewa na kukubaliwa na wananchi. Msikilizaji mpenzi, episodi ya 31 ya podcast ya Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na na kuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Shukrani sana Abdul Fatah Musaidi kwa podkasti hiyo ya mapinduzi ya Kiislamu, na hiyo ikiwa ni sehemu ya thelathini na moja, na sasa nawakaribisha wasikilizaji kutegea sikio jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa redio Tehrani katika dakika hizi chache za kutupia jicho kurasa mbalimbali mbali za magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Kwanza kabisa, nikianza na gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya, ambalo lina habari kuu iliyoandikwa kwa kichwa cha habari, Kenya yaangukia dhahabu Kenya hatimaye yajiunga na mataifa yanayovuna mabilioni kutokana na madini ya dhahabu katika kaunti ya Kakamega. Chini ya kichwa kidogo uchumi, mwandishi wa gazeti hili amefafanua kwa kuandika, kwa miaka mingi ripoti za wataalamu zimeonyesha kuwa Kenya ina utajiri wa madini hasa dhahabu katika eneo la magharibi mwa nchi, na sasa kampuni ya Uingereza hivi karibuni itaanza kuchimba migodi ya thamani ya mabilioni ya fedha. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa gazeti la Taifa Leo, pia tunasoma ODM ya hubiri amani kabla ya sherehe, vinara wa Chadema sasa huru, na Kenya kufungua ubalozi Vatican. Gazeti la Star la nchini Kenya pia kwa upande wake limetoa wa kipaumbele kwa matamshi ya rais wa Uganda ambaye ameitahadharisha Kenya kuhusu vita vya siku zijazo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu Uganda kuifikia bahari ya Hindi. Rais wa Uganda Yower Museveni ametahadharisha vikali na kusema Uganda ina haki ya kufikia bahari ya Hindi kupitia Kenya. Aidha, ameonya kuwa vita vya baadaye vinaweza kuibuka ikiwa suala hilo halitatatuliwa. Rais wa Uganda amesisitiza kuwa kwa miaka mingi Uganda imefungiwa nje ya kile kinachojulikana kama haki halali ya Uganda amesema Kenya inapaswa kuiruhusu Uganda kufika moja kwa moja katika pwani ya bahari ya Hindi. Katika safu ya habari za kisiasa tunasoma, Gachagua amwambia Ruto, muungano wetu ni kukurejesha nyumbani na si kwa ajili ya kugawana madaraka. Na katika uga wa sera za nje tunasoma, Musalia Mudavadi, kinara wa mawaziri wa Kenya, ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje na masuala ya diaspora wa nchi hiyo amewataka mabalozi wapya walioteuliwa kudumisha uadilifu, weledi na uzalendo wanapokuwa katika majukumu yao ya kidiplomasia nje ya nchi. Nchini Tanzania anaanza kuliangazia gazeti ya Mwananchi ambalo limeandika Zungu aidi bunge la tija kwa taifa. TLS kuwatetea watuhumiwa wote wa uhaini. Mawakili wa Heche waomba muda wa kujibu pingamizi. Na Kiswahili chaweka rekodi — chatambuliwa rasmi na UNESCO. Karibu magazeti yote ya leo Tanzania yameandika habari kuhusu kuchaguliwa spika mpya wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Gazeti la Habari Leo limeakisi habari hiyo chini ya anwani: Spika Zungu aahidi bunge la wananchi, atasimamia maslahi ya nchi, asema bunge si vita na, na serikali. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa, mpendwa msikilizaji, kutoka gazeti la Habari Leo vinasema: mia sitini na mbili kotini da na Mwanza mashtaka ya uhaini na Tanga yafunga kamera na taa kuimarisha usalama. Kutoka gazeti la Taifa Tanzania aidha, tunasoma kauli ya kwanza ya Spika Zungu aidi bunge lenye nidhamu aidi bunge lenye nidhamu, wazi na uwajibikaji. Sasa Kiswahili ni lugha rasmi mikutano ya UNESCO na CHADEMA kukutana kujadili vurugu zilizotokea Oktoba 29 na nchini Rwanda New Times limeandika, mkuu wa majeshi ya Rwanda Meja Jenerali Vincent Nyakarundi yupo ziarani nchini Morocco kwa ziara ya kikazi ya siku nne kwa lengo la kuimarisha ushirikiano wa kiulinzi kati ya nchi mbili. Na Rais Paul Kagame wa Rwanda jana aliwasili Guinea Conakry kwa ajili ya kuzindua mradi mkubwa zaidi duniani wa chuma wa Simandu. Mgodi wa Simandu una hifadhi ya madini ya chuma ambayo haijatumika . Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani mpendo wa msikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 21 Jamadi Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 12 Novemba mwaka 2025. Miaka 1126 iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa Abu Jafar Ahmad bin Ibrahim Qirawani aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Ibni Jazar. Msomi huyo wa Moroko alikuwa tabibu, mwanafalsafa na mwanajiografia mashuhuri wa Kiislamu. Ibni Jazar alikuwa tabibu mwenye moyo wa kujitolea na aliyewatakia kheri watu wote, na aliandika kitabu alichokipa jina la Tibu Lfuqara, kwa maana ya tiba ya watu maskini. Mwanafalsafa huyo ameandika vitabu ishirini. Miongoni mwa vitabu vyake ni risalatu fi ibdali adwiya na zadul musafir. Siku kama ya leo miaka 128 iliyopita alizaliwa Ali Isfandiari, mashuhuri kwa jina la Nima Yushij, mwasisi wa mashairi ya kisasa nchini Iran. Isfandiari alizaliwa katika mojawapo ya vijiji vya mkoa wa Mazandaran kwa jina la Yushi huko kaskazini mwa Iran. Malenga huyo baadaye alielekea Tehran na kuanza kujifunza lugha ya Kifaransa. Ni Mayushij alianza kutunga mashairi na kubuni mfumo mpya wa mashairi ya Kifarsi. Miongoni mwa sifa za mfumo huo wa mashairi mapya ni kueleza masuala ya jamii kwa lugha nyepesi. Kazi muhimu zaidi ya malenga huyo mashuhuri wa Iran ni maarufu kwa jina la Afsane. Miaka 111 iliyopita katika siku kama ya leo, maulama wa dini wa madhehebu ya Shia nchini Iraki walitoa fatwa ya kukabiliana na uvamizi wa wakoloni wa Kiingereza. Hiyo ilikuwa ni katika kipindi cha kujiri vita vya kwanza vya dunia. Katika zama hizo, ardhi ya Iraki ya leo ilikuwa sehemu ya utawala wa Uthumania, ambapo wanajeshi wake hawakuwa na uwezo wa kulinda ardhi hiyo mbele ya wavamizi wa wa Uingereza, licha ya kwamba Waislamu wa wa madhehebu ya shia wa Iraki walikuwa wamedhurika kutokana na ubaguzi na udhalimu wa utawala wa Uthumania. Lakini kutokana na fatwa ya maulamaa hao wa Kiislamu walijitokeza na kukabiliana na uvamizi wa Uingereza. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Al-Alamein vilimalizika katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazi wa Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la Ujerumani ya kinazi wakati wa vita vya pili vya dunia. Na miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, askari wa utawala haramu wa Israel walifanya mauaji mengine ya umati dhidi ya watu wa Palestina wasio na hatia katika kambi kubwa ya Wapalestina ya Rafa huko katika ukanda wa Gaza. Jinai hiyo ilifanyika siku chache tu baada ya kutangazwa usitishaji vita baina ya Israel, Ufaransa na Uingereza dhidi ya Misri. Hujuma hiyo ya kinyama ilisababisha mauaji ya wa Wapalestina mia moja na kumi wakiwemo wanawake na watoto na kujeruhi wengine zaidi ya alfu moja. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ethiopia imeishinda Nigeria na hivyo kutangazwa kuwa nchi mwenyeji wa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa uliopangwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Nchi hiyo Afrika Mashariki pia ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa mwaka huu wa mabadiliko tabi ya tabia nchi barani Afrika uliofanyika mwezi Septemba. Kenya inatazamia kut tumia uwezo wa bandari ya Chabahar ya Iran kama kitovu cha kanda kwa ajili ya uagizaji na usambazaji wa chai na kahawa. Hayo yamebainika katika kikao kilichofanyika kati ya mwenyekiti wa bodi na mkurugenzi mkuu wa eneo huru la Chabahar pamoja na Jona Maina Mwangi, balozi wa Kenya hapa Teheran. Wapalestina Hamas imelaani vikali hatua ya bunge la Israel ya kupitisha kwa mara ya kwanza mswada unaoruhusu kunyongwa wapalestina waliotekwa, ikitaja kama mwendelezo wa sera za kibaguzi na jinai za utawala wa kizayuni. na rais wa Niger, Abdurahmane Shiani, ameshutumu vikali Ufaransa kwa kuhusika katika njama za kuichafua na kuidhoofisha nchi yake. Akizungumza wakati wa ziara yake katika mkoa wa Taua, magharibi mwa Niger, rais Shiani alikemea kile alichokiita kuingilia kwa nguvu madola ya kibeberu akisema, nguvu za ukoloni, hususan Ufaransa, zinawatumia raia wa Niger kushambulia miundombinu muhimu ya taifa hilo. Mpendo wa msikilizaji, na washukuruni kwa kuwa nami hadi tamati ya matangazo, na sijawasahau wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi ni Asmahani Ganima Muhammadi na wageni, na nikiwatakia asubuhi njema kabisa kutoka hapa mjini Teherani, katika studio zetu za Jome Jam. Kwa herini, na hadi hapa ndio tumefika.