La Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ninaye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ninaye muabudu. Nyinyi mna dini yenu. Na mimi nina dini yangu. bismillahi rahmani rahim. Wassalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jame Jam. Wapenzi wasikilizaji, iliyoandalieni e, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu na kisha taoleteni podcast yetu ya leo, na baada ya hapo ni kasida yetu ya leo, na halikadhalika makala ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.ir/sw au pia kupitia uh, tovuti yetu nyingine ambayo ina vipindi vyetu ya Iran Radio, uh, uh, uh, uh, iranradio.ir/sw. Na halikadhalika pia unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya muda usio mrefu ni taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, na Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati majiri ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Tehran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. na kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Uh, mshauri wa kamanda wa IRGC Iran asema nguvu ya makombora ya Iran imeanza na mizinga. WHO yasema zaidi ya wagonjwa wa 16,000 huko Gaza wanasubiri kupelekwa nje kwa ajili ya matibabu. na Umoja wa Mataifa wazindua jukwaa la kidijitali ili kuongeza ushiriki wa vijana katika mazungumzo ya Libya. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mshauri wa kamanda cha kikosi cha anga cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya IRGC amesema kitengo cha mizinga cha Iran kiliundwa katika operesheni Fatul Mubin, na baada ya Iran ikafikia kwenye utengenezaji wa makombora. Amesema nguvu ya sasa ya Iran ya makombora ni matunda ya miaka minane ya kujihami kutakatifu ambayo yalianzishwa na Shahidi Haj Hasan Tehrani Mugaddam. Brigedia Jenerali Ali Bilali amesema hayo katika mahojiano na mwandishi wa shirika la habari la Fars, na huku akibainisha jitihada na ubunifu mkubwa wa shahidi eh, Mugaddam na jukumu lake katika uundaji wa nguvu za makombora za Iran, amesema shahidi Tehrani Mugaddam ni mmoja wa wahitimu wa chuo uh, na maktaba ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu ambaye kauli mbiu yake ilikuwa ni sentensi mbili ambazo Imam alikuwa akizirudia mara kwa mara ambazo zinasema mtegemee Mwenyezi Mungu na jiamini. Ameongeza kuwa dua zake na kutawakali kwake kwa maimamu wa toharifu katika wa kuendeleza njia ya mapambano na kujiamini vilimpa mafanikio makubwa wakti utawala wa Sadamu ulipokuwa unashambulia Iran kwa mabomu na makombora na wakati Eh, wakati wa maafisa wa Iran walipokwenda kupata mafunzo ya kombora la Skad nchini Syria, shahidi Teherani Mukadam alikuwa anasema jamani, tusijifunze tu kurusha makombora ya Skad, bali tujifunze namna ya kujitengenezea na kazi nyingine. Mapinduzi ya kamanda huyo amesema ah, kuwa siku zote shahidi Tehran Mukadam alikuwa anaangalia mbali na alikuwa imara katika njia ya kufikia malengo yake. Shirika la afya duniani WHO limesema kuwa wagonjwa wasiopungua 16,105 katika ukanda wa Gaza wanasubiri kupelekwa nje kwa ajili ya matibabu na kusisitiza kuwa sura zake za tiba ziko tayari mpakani, lakini haziwezi kuingia katika eneo hilo kufuatia utawala wa Israeli kufunga vivuko hivyo. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lenye makao yake makuu huko Jeniva, Uswisi limetoa wito ili kuhakikisha usambazaji mtawalia wa misaada ya kibinadamu kupitia vivuko vyote katika ukanda wa Gaza. Kutokana na kuzorota kwa hali ya afya katika eneo hilo, WHO inasisitiza kuwa kuna haja kwa nchi nyingine zaidi kuwapokea wagonjwa na majeruhi kutoka ukanda wa Gaza kwa minajili ya matibabu. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa mfumo wa afya katika ukanda wa Gaza umesambaratika kikamilifu kutokana na vizuizi na uhaba wa vifaa vya matibabu na mafuta. Shirika la Afya Duniani limesisitiza kuwa maelfu ya watu waliojeruhiwa wanahitaji kufanyiwa upasuaji haraka iwezekanavyo, operesheni ambazo haziwezi kufanyika ndani ya Gaza. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umesema kuwa ukwamishaji wa Israeli unaendelea kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadamu kuelekea Gaza. Uh, yapata mwezi mmoja tangu utawala wa Tel Aviv na harakati ya mukawamo ya Palestina Hamas uh, zitekeleze mapatano ya kusitisha mapigano. Naye Farhan Haq msemaji wa uh, Umoja wa Mataifa amenukua ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya umoja huo, OCHA na kusema juhudi za kuongeza misaada kwa ajili ya watu wa Gaza zinaendelea uh, kukwamishwa. Washirika uh, wakuu wa wakua, misaada ya kibinadamu wame wekewa marufuku. Vivuko na njia za kupitisha misaada bado ni chache sana, huku ukosefu wa usalama ukishuhudiwa licha ya kufikiwa usitishaji mapigano. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la misaada la Umoja wa Mataifa nchini Libya limezindua jukwaa la kidijitali kwa vijana wa Libya kwa shabaha ya kuimarisha ushiriki wao katika mchakato wa mazungumzo ya kisiasa uliopangwa kufanyika nchini humo siku zijazo. Jukwaa hilo lililotangazwa na taasisi ya Umoja wa Mataifa kwenye ukurasa wake rasmi wa Facebook linaolenga wanawake na wanaume vijana wenye umri wa kati ya miaka kumi na minane hadi thelathini na tano wanaoishi Libya, na lengo lake ni kuwapa nafasi ya kutoa maoni na mitazamo yao Uh, kuhusu masuala muhimu yaliyojadiliwa katika mazungumzo hayo. Hiyo ni sehemu ya kuunga mkono juhudi za vijana kushiriki moja kwa moja katika mchakato wa kisiasa Libya. waliojisajili kwenye jukwaa hilo watapata fursa ya kuwatumia mitazamo yao wanachama wengine wa mazungumzo ambayo yatakuwa yanapangiwa uh, mada maalum, kuhakikisha kwamba sauti za vijana kutoka kote Libya zinasikika na kuzingatiwa katika kufanya maamuzi ya kisiasa ya kitaifa. Vijana nchini Libya si tu ndio mustakabali wa nchi hiyo bali pia ni nguzo muhimu ya mustakabali wa hivi sasa. Wao ndio walioathiriwa zaidi na mgogoro wa kisiasa wa hivi sasa na pia ndio wanufaika wakubwa wa kipindi cha mpito cha amani. Vijana wa Libya watapata fursa ya kushirikiana na kushirikisha maoni yao na kuwa na uwezo wa kuchagua viongozi wanaowapenda. Hayo ni kwa mujibu wa Hana Tete, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya. Libya imekuwa ikikumbwa na migogoro tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati e, serikali ya nchi hiyo ilipoangushwa e, e, katika uwasi ulioungwa mkono na muungano wa kijeshi wa NATO, ambao uliteka mwamko wa kiislamu wa wananchi wa Libya na kupelekea nchi hiyo itumbukie katika mgogoro wa ndani. Maelfu ya raia wa nchi za Afrika wamerejea katika nchi zao kwa msaada wa mpango wa hiari wa shirika la kimataifa la uhamiaji la Umoja wa Mataifa, IOM, na wamebainisha matatizo makubwa waliokumbana nayo wakiwa katika ukimbizi. Baadhi ya wakimbizi hao waliorejea nchini Gini baada ya kufeli ndoto zao za kufika barani Ulaya ni moja mmoja aliyejitambulisha kama Cabinet Kante, mwenye umri wa miaka ishirini anasema ndoto yake ilikuwa ni kucheza soka ya kulipwa barani Ulaya. Anaendelea kusema baada ya kurejea kwao anahisi amekombolewa. Na alijaribu kufika barani Ulaya akifanya safari za hatari kupitia Mali na Algeria kabla ya hatimaye kutumia miaka miwili nchini Tunisia akijaribu kufikia uh, huko Ulaya bila mafanikio. Anasema wakati alipojaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya alikamatwa na maafisa wa Tunisia ambao walimchukua yeye na kundi la wahamiaji na kuwatupa jangwani. Eh, wa wakakwama huko bila ya maji wala chakula. Anaendelea kusimulia kisa chake akisema, mwanaume mmoja raia wa Mali waliokutana naye barabarani aliwaambia wafuate njia kwenye alama ya matairi ya gari linalopita ndio wangeweza kurejea Tunisia. Kundi hilo lili tumia wiki mbili barabarani kurejea Tunisia mwezi Julai, akiwa amekata tamaa na hana cha kufanya, kanti alirudishwa Gini kupitia mpango mmoja Mataifa, na sasa anasema ameacha ndoto yake ya kucheza soka ya kulipwa na anataka tu kujipatia riziki ya halali. Changamoto kubwa iliyoko nchini Gini ni kwamba hakupatikani kazi zenye malipo mazuri hata kwa wasomi na wenye shahada za juu. Hal kadhalika Kanche anasema afya yake ya akili imeharibika na shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa halijampa msaada lilomwahidi e, kabla ya kukubali kurejea Gini kwa hiari. Na kwa kumalizia, ni kuwa huku mamilioni ya wa Wamarekani wakiendelea kupambana na ukosefu wa usalama wa chakula na uhaba wa chakula, utawala wa Trump umeamuru kukatwa kikamilifu msaada wa chakula kwa familia zenye kipato cha chini. Wizara ya kilimo ya Marekani imesema kwamba majimbo ya Marekani yatapunguziwa msaada kutoka serikali ya shirikisho, ya majimbo hayo yataendelea uh, kulipa marupurupu yao yote ya msaada wa chakula wa nyongeza. Wizara hiyo imesisitiza kwamba malipo lazima yawe na kikomo chini ya amri ya mahakama kuu, na majimbo ya Marekani lazima yabadilishe mara moja shughuli zao za huko nyuma. Serikali ya Trump imekuja kuvuruga programu ya msaada wa chakula o, wanyongeza ambayo inawanufaisha zaidi ya wa Marekani milioni 42 wanaokumbwa na matatizo ya kiuchumi, na hiyo ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 60 ya historia ya Marekani. Hali hiyo kujiri, hayo ni katika ha, hasara za kufungwa kwa muda mrefu shughuli za serikali e, ya Trump. Kufungwa huko kumeitia Marekani hasara ya dola bilioni 17 tangu Oktoba mosi. Na kumefanya maisha ya mamilioni ya wananchi kuwa magumu, hasa mamilioni ya familia zenye kipato cha chini huko Marekani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya usiku wa ujioni kwa kuwaleteani tahariri yetu ambayo inahoji hivi, kwa nini Iran inaunga mkono mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Sudan. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Sudan amesisitiza uungaji mkono wa Iran kwa haki ya mamlaka ya kujitawala nchi hiyo ya Afrika inayokumbwa na mgogoro. Katika kikao hicho, Shah Huseini aliwasilisha ujumbe wa maandishi kutoka kwa Said Abas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan kuhusu masala yanayohusiana na ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Amesisitiza msimamo thabiti wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kuunga mkono mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Sudan na ametaka kuwepo ushirikiano na uratibu wa nchi hizo mbili ili kukabiliana na njama za kigeni. Balozi wa Iran nchini Sudan amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasimama pamoja na nchi ya Sudan na inalaani jinai za kinyama na za kigaidi zinazofanywa na waasi E, katika mji wa El Fasher uliopo katika jimbo la Darfur uh, kaskazini. Shah Huseni amesema kuwa Iran imelaani vitendo hivyo vya kinyama nchini Sudan katika ngazi zote. Katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Muhiddin Salim pia ametoa shukrani e, zake kwa serikali na wananchi wa Iran kwa kuitetea Sudan na kusisitiza kuwa uhusiano wa Khartoum na Tehran ni wa kidugu. Hapo awali msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai alieleza wasiwasi wa Iran kuhusu mapigano ya silaha katika mji wa El Fasher katikati mwa Darfur Kaskazini, na kulaani uharibifu wa miundombinu na mauaji ya watu wasio na hatia katika mji huo wa magharibi mwa Sudan. Baghai amesema, tunaamini kuwa uingiliaji wowote wa wa maswala ya ndani ya Sudan na nchi nyingine za eneo utasababisha uharibifu na madhara makubwa sio tu kwa nchi hizo, bali pia katika eneo zima. Duru mpya ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan ilianza Aprili 15, 2023 kati ya jeshi linaloungwa mkono linaloongozwa uh, na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ambaye ni kiongozi wa Sudan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vinavyoongozwa na Muhammad Hamdan Dagalo baada ya kutofautiana kuhusu mamlaka na mvutano kuhusu jinsi ya kujumuishwa vikosi hivyo vya RSF katika jeshi baada ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja. Na kufikia sasa upatanishi wa kimataifa haujawa na matunda. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imekuwa ikijaribu kupanua uhusiano wake na nchi za Afrika ikiwemo Sudan, na Iran inaunga mkono mamlaka ya Sudan ili kuonyesha mshikamano na nchi huru za Afrika, kuimarisha uhusiano wa pande mbili na kuchukua msimamo dhidi ya uingiliaji wa mataifa ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi zingine. Kuunga mkono mamlaka ya Sudan na umoja wa ardhi ya nchi hiyo ni sehemu ya sera ya kikanda ya na kimataifa ambayo inafuatilia malengo kadhaa. Moja ni kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Na mazungumzo na vikao vya kidiplomasia kati ya viongozi wa Iran na Sudan, kikiwemo kikao cha balozi wa Iran na waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan, vimesisitiza kusawishwa kwa ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Mahusiano haya yanaweza kusaidia kuongeza ushawishi wa Iran barani Afrika. Iran daima imekuwa ikipinga uingiliaji kati wa kijeshi na kisiasa wa madola ya magharibi katika nchi huru, na hivyo inayounga mkono Sudan dhidi ya vitisho vya nje, ikiwa ni pamoja na migogoro ya ndani na mashinikizo ya kimataifa. Sudan ni nchi ya Kiislamu yenye historia ya migogoro ya ndani na mashinikizo kutoka nje. Iran imejaribu kuonyesha mshikamano wake wa kibinadamu na Kiislamu kwa kulaani mashambulizi dhidi ya raia katika mji wa El Fasher na maeneo mengine Sudan kwa ujumla ni kuwa uungaji mkono wa Iran kwa mamlaka ya kujitawala ya Sudan sio tu kwamba ni hatua ya kidiplomasia, bali pia ni sehemu ya sera ya za Iran za kuimarisha uhuru na mamlaka ya kujitawala mataifa, kukabiliana na ushawishi wa magharibi na kupanua uhusiano na ulimwengu wa Kiislamu na bara zima la Afrika. Nam wape msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza podkasti yetu ya, ya, ya leo, na baada ya hapo tuwaleteni makala ya leo katika historia na pia kasida yetu ya leo. Nawatakie ni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu 25. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 31 ambapo tutaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yalivyosimuliwa na kuhakikiwa na wanafikra wa magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 kwa sababu kwa ujumla wanafikra hao wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu, na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wa kina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ya 31 ni mimi Abdul Fattah Musa. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika episodi iliyopita tulieleza vipi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalianzia na namna gani yalitokea kwa mtazamo wa Fred Holiday, na tukabainisha kwamba katika moja ya mahojiano aliyowahi kufanyiwa, Haliday alieleza kwamba kwa mtazamo wake yeye, sababu iliyopelekea Imam Khomeini na mapinduzi ya Kiislamu kupata uhalali wa kisiasa mbele ya wananchi wa Iran ni kukabiliana kwao na utegemezi iliyokuwa nao Iran kwa madola ya kigeni na kupigania nchi yao iwe nchi huru na yenye kujitawala, piganio tukufu ambalo tangu ilipoanza historia ya mapinduzi ya katiba na kuendelea limekuwa moja ya matakwa makuu ya wananchi wa Iran. Mbali na kutilia mkazo misingi ya kifikra na kihistoria ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyojikita kwenye vipengele kama vile kiu ya kuwa huru na kujitawala, kuleta upatanifu baina ya misingi ya dini ya Uislamu na misingi ya demokrasia, pamoja na kujenga hali ya upatanifu na maelewano kati ya matabaka tofauti ya utambulisho wa Kiiran, Fred Haliday ameashiria pia shahsia ya Imam Khomeini na mvuto wa ajabu aliyokuwa nao na akahitaja sifa yake ya kuwa mtu mkweli na mwenye muamana na kuishi kwake maisha ya kawaida na ya kinyonge kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu zaidi yaliyopelekea ya kiongozi huyo kujengeka na kupambika kwa sifa hiyo pambanuzi na ya kipekee. Tukaeleza kwamba yeye, Haliday, anahitakidi kuwa maendeleo na ustawi wa kiuchumi wa kasi na usio na mlingano wa mfumo wa ubepari nchini Iran, udhaifu wa kisiasa wa utawala wa Shah na miungano iliyokuwa na wigo mpana ya makundi na mirengo ya upinzani ni mambo yanayopasa kuzingatiwa katika kuchunguza sababu za kutokea mapinduzi ya Iran. Lakini mbali na hayo, nafasi muhimu sana ya Uislamu na uongozi wa Imam Khomeini, na baada ya yote hayo, mwelekeo wa kubadilika na usio na uhakika wa mazingira ya kimataifa ndizo nukta kuu zinazopasa kuzingatiwa katika kuhakiki chimbuko la mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Haliday, mapinduzi ya Iran yaliyoonyesha ni namna gani Uislamu kama dini unaweza kuwa mbainishaji wa mwenendo wa matukio ya kisiasa katika karne ya ishirini, na kimsingi ni kwamba kinachoyafanya mapinduzi ya Iran yawe kitu kipya kisicho na mfano wa kabla yake zaidi ni kutokana na nafasi na mchango uliotolewa na dini kwa mapinduzi hayo, yaani kwa mara ya kwanza katika historia ya zama za sasa yametokea mapinduzi ambayo ideolojia iliyojikita ndani yake, muundo wa uratibu, upangaji wa vinara wa mapinduzi, pamoja na lengo la mapinduzi yenyewe lililotangazwa rasmi, yote hayo kwa upande wa dhahiri na batini yake yalikuwa na sura ya kidini na hili ndilo jambo lililoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine ya zama za sasa. Tukiendelea na mazungumzo yetu katika episodi hii ya thelathini na moja, tutaangazia nadharia na mitazamo ya Theda Skocpol kuhusu namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Theda Skocpol aliyezaliwa Mei 4, 1947 ni mwana sosiolojia na mwanafikra wa sayansi ya siasa kutoka Marekani. Kwa sasa anafundisha katika chuo kikuu cha Harvard. Skocpol ambaye ni mtu mwenye mchango muhimu na athirifu katika taaluma mbili za sosiolojia na historia, akiwa pia ni mtetezi wa nadharia ya kihistoria na kitaasisi katika kubainisha matukio ya kisiasa na kijamii. Anatoa mihadhara ya kiakademia katika vyuo vikuu na kwenye mijumuiko ya hadhara. Skocpol ni mwana fikra wa nadharia ya kimuundo, na kwa muda fulani alihudumu kama rais wa chama cha sayansi ya siasa cha Marekani na vilevile kwenye nafasi ya rais wa chama cha historia ya sayansi ya jamii Kuzingatia zaidi Scotchpol, umuhimu wa miundo katika ujengekaji wa taasisi za kisiasa na kijamii, na hasa msisitizo wake juu ya muundo wa jamii za wakulima na muundo wa serikali katika nchi ambazo hazijaendelea, ni kinyume na walivyo wana nadharia ambao, katika kuchambua matukio ya kisiasa na kijamii, huwa wanaupa uzito mchango na nafasi ya watu binafsi na hali zao za kisaikolojia au za kimantiki. Kitabu maarufu zaidi cha Theda Scotchpol kinaitwa Serikali na Mapinduzi ya Kijamii, yaani States and Social Revolutions, ambacho kilichapishwa mwaka 1979. Katika kitabu chake hicho Scotchpol alitumia mwelekeo wa kimuundo kwa kimombo structuralist, na akabainisha nadharia ya umaksi mamboleo kwa kujikita kwenye uchanganuzi na uchambuzi wa mapinduzi yaliyotokea katika nchi tatu za Ufaransa, Urusi na China. Katika kitabu chake hicho, Scotchpol anadai kuwa ili kuelezea kwa usahihi mapinduzi ya kijamii, kuna kanuni tatu muhimu ambazo zinapaswa kuzingatiwa katika uchambuzi. Kanuni ya kwanza ni kwamba mapinduzi ni tukio lisilojiri kwa irada na hiari, bali ni la kimundo na tutakuwa tumekosea sana kama tutayachukulia mapinduzi kuwa ni hatua inayochukuliwa kwa uelewa na kimalengo na viongozi wake pamoja na wafuasi wao ili kufikia lengo ambalo limeainishwa na ideolojia yao. Kanuni ya pili ni kwamba tofauti na nadharia zingine zinazoyachukulia mapinduzi kuwa ni kitu kinachoishia kwenye mipaka na sababu za utaifa, ili kuyaelewa na kuyaelezea mapinduzi kwa usahihi, inapasa yachukuliwe na kuzingatiwa kama kadhia na tukio la kimataifa linalotokea katika fremu na karibu ya mazingira na miundo ya kiulimwengu na kimataifa. Na kanuni ya tatu ni kuwa haipasi kuzitambua serikali kama wawakilishi tu wa maslahi ya makundi ya kiuchumi na kijamii katika jamii lakini serikali zenyewe na taasisi hizo za utendaji katika nchi zina masilahi yao maalumu na zinaendesha shughuli zao kwa ajili ya kuyafikia malengo hayo. Kwa kuzingatia kanuni hizi tatu, Scotchpol amebainisha kauli yake maarufu zaidi kuhusu mapinduzi pale aliposema: mapinduzi hutokea, huwa hayafanywi. Mwanafikra huyo anaitakidi kuwa matukio yaliyopelekea kutokea mapinduzi matatu ya China, Urusi na Ufaransa yanaonyesha kwamba hakuna hata moja kati ya mavuguvugu hayo ya kimapinduzi lililotokea kwa kutaka, kwa lengo, kwa uelewa na kwa nia ya kuupindua mfumo tawala lakini mtazamo huo ni kitu kilichojengeka polepole. Kwa hivyo mtazamo wa kuwepo nia na utashi kuhusiana na mchakato na matokeo ya mapinduzi ni wa upotoshaji. Mwenendo na matokeo ya mapinduzi ni natija ya vitendo na mjibizo wa makundi mbalimbali mbali, ya ndani na nje yanayohusika katika mapinduzi; si matokeo ya maamuzi ya watu maalumu. Hata mamlaka zenye nguvu zaidi haziwezi kuudhibiti mchakato huo, na ndiyo maana mapinduzi hufikia kwenye natija na matokeo yasiyotabirika au hata yasiyopendelewa na viongozi na au ambayo hayafuati mkondo wa maslahi ya makundi yaliyokusudiwa. Kwa hivyo, inapasa tuseme kwamba mahusiano ya nje ya mipaka ya kitaifa, mahusiano tata ya kimataifa na ushindani wa kimataifa huathiri miundo ya serikali na hata miundo ya kitabaka ndani ya jamii katika nchi husika, na huwa na mchango na nafasi katika kubadilisha hali ya kawaida ya jamii kuelekea kwenye hali ya kimapinduzi. Scotchpole anaashiria mwenendo wa kubadilika hali ya kawaida ya jamii kuelekea kwenye hali ya kimapinduzi na kusisitiza kwamba serikali zinazokuwa chini ya mashinikizo ya ndani na ya kimataifa hupoteza uwezo wao wa kiutendaji na nguvu zao za kijeshi. Mashinikizo hayo yanaweza kuwa sababu ya serikali kufikia kwenye irada ya kufanya uboreshaji kwa ajili ya kutatua migogoro ili kulinda nafasi yake, lakini badala ya hatua hiyo kuipa nguvu na uwezo hupelekea kusambaratika serikali na vikosi vya kijeshi. Yamkini nchi ikashambuliwa na madola ya kigeni na viongozi wake wakashindwa kutoa jibu mwafaka na linalostahiki kwa vitisho hivyo, na hatimaye mashinikizo hayo yakapelekea viongozi kushindwa na mfumo wa kisiasa uliopo kusambaratika na au pengine kukumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Scotchpol anahitakidi kuwa vita na uingiliaji wa kibeberu unao uwezo wa kuzusha migogoro inayopelekea kutokea mapinduzi. nadharia ya Skocpol imejikita kwenye jamii ambazo hazijaendelea hususan jamii za wakulima yeye anaamini kwamba kukosa uwezo na kutokuwa na ufanisi serikali katika kukabiliana na migogoro na kuzidi mashinikizo ya kimataifa huwa sababu ya kuongezeka mbinyo wa kodi kwa matabaka ya watu masikini na wa vijijini na hatimaye hupelekea kuzuka uasi wa wakulima uasi wa wakulima hushambulia masilahi ya upendeleo na milki za tabaka tawala. Na kutokana na kupanuka wigo wa uasi huo, hususan uungaji mkono wa tabaka la wafanyakazi za vibarua wa mijini kwa wakulima wana mapinduzi, na kwa kufanyika uhamasishaji wa umma, huwa ni jambo lisiloyumkinika kwa serikali iliyodhoofika sana au iliyosambaratika kukandamiza na kulizima vuguvugu vugu hilo. Kwa mujibu wa nadharia ya Scotchpole, uwasi wa wakulima wenyewe tu hauna uwezo wa kuupindua mfumo wa kisiasa uliopo na kuunda mfumo mwingine mpya wa kisiasa. Kwa hivyo, ili uasi huo ubadilike na kuwa mapinduzi ya nchi nzima, kuna ulazima wa kuwepo wasomi na wenye vipawa kama vile wataalamu na wanasheria, ambao wana ujuzi na umahiri wa kisiasa na uwezo wa kupanga na kuongoza maandamano ya upinzani. Wasomi na wenye vipawa hao ni watu wenye uelewa na uwezo unaohitajika, na ni watu ambao wanaweza kupanua wigo wa uasi katika upeo wa kitaifa na kuyafikisha mapinduzi kwenye ushindi kwa kutegemea mapiganio matukufu kama vile demokrasia, usawa na ushirikishaji wa kisiasa. Nadharia ya mapinduzi ya Theda Skocpol inaendana na mapinduzi ya Kiislamu katika hali mbili ya kwanza ni kubainishwa nadharia hiyo katika mwaka 1979 sambamba na kujiri mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, na hali ya pili ni taathira ya mapinduzi hayo kwa nadharia ya Scotchpol na juhudi alizojaribu kufanya mtaalamu huyo wa sayansi ya siasa ili kuisawazisha na kuikamilisha nadharia yake. Scotchpol aliutalii mwenendo wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa kuzingatia hilo katika moja ya makala zake alifanyia marekebisho nadharia yake ya huko nyuma na kuongeza vigezo na vipengele vingine vipya kuhusiana na suala hilo, Scotchpol ameandika afuatayo: mapinduzi ya Kiislamu yalionekana zaidi kuwa hayaendani na nadharia yangu, na sababu ni kuwa mapinduzi haya yalipinga na kuipa changamoto nadharia yangu kuhusu sababu za kutokea mapinduzi, kwa sababu kwa maoni yangu kuleta usasa na kuwepo manung'uniko ya kijamii hakuwezi peke yake kuwa sababu ya kutokea mapinduzi, kama ambavyo mapinduzi hayawezi kufikia ushindi kwa kuwepo viongozi wa kiideolojia na wahamasishaji tu. Katika kitabu changu niliwakosoa wale wanaodhani kwamba mapinduzi yanafanywa kwa kukusudia na kwa uelewa, na nikaeleza kwamba mapinduzi yana sababu za kimuundo na huwa yanatokea yenyewe, si kwamba yanafanywa yatokee. Lakini mapinduzi ya Kiislamu yalipingana na nadharia yangu. Ukweli ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu yalianika nukta za udhaifu wa nadharia ya Skocpol na kuwa sababu ya yeye mwenyewe kuifanyia marekebisho nadharia yake. Skocpol anaitakidi kuwa mapinduzi ya Kiislamu yakiwa ni mapinduzi makubwa katika nusu ya pili ya karne ya ishirini yalimpa msukumo wa kuongeza kwa kiwango kikubwa zaidi uelewa wake wa mifumo ya kifikra na kiutamaduni katika kutoa mwelekeo wa kitendo cha kisiasa. Mtaalamu huyo wa sayansi ya siasa alijaribu kuingiza mchango wa ideolojia kwenye nadharia yake, na kwa kuzingatia sifa za serikali za utoaji upendeleo wa fursa katika mfumo wa dunia, alirekebisha nadharia yake na kuiongezea nguvu ya ubainishaji. Scotchpole anaamini kuwa nadharia yake ina nguvu ya kuyaelezea mapinduzi mbalimbali mbali ambayo yametokea katika mazingira mengine na katika jamii zingine, lakini haone aibu kwamba mapinduzi ya kiislamu hayaendani nayo. Kwa mtazamo wa Theda Scotchpole, mapinduzi ya kiislamu yamepingana na nadharia yake kwa uchache katika maeneo matatu. Kwanza ni kwamba kinyume na dhana yake mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa matokeo ya mabadiliko ya kasi kubwa ya taasisi zote za kijamii. Pili ni kuwa jeshi la shah na vikosi vya ulinzi havikuwa vimedhoofika kabla ya mapinduzi, bali vilikuwa imara mno. Na tatu ni kwamba mapinduzi hayo yalifikishwa kwenye ushindi kiuelewa na kwa kutaka na vuguvugu vugu la kijamii la umma wananchi. Mbali na Scotchpol mwenyewe, baadhi ya wanafikra wengine nao pia wameelezea mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni kielelezo cha ukosoaji wa nadharia yake. Nik Richard Kady ni mmoja wa wananadharia ambao katika kuifanyia ukosoaji nadharia ya Scotchpol amesisitiza kwamba mtazamo wa Scotchpol ni wa kuyanasibisha mapinduzi na wakulima, lakini mapinduzi ya Kiislamu yaliyoonyesha kwamba mapinduzi ya mijini pia yanawezekana kutokea katika jamii ambazo hazijaendelea. Fred Haliday naye pia ni mwanafikra mwingine aliyetoa mjibizo wa Sowaji kwa nadharia ya Scotchfall. Anasema mapinduzi ya Kiislamu, mbali na utambulisho wake wa Kiislamu, huenda kipengele chake muhimu zaidi kikawa ni juu ya namna yalivyoupindua utawala wa Pahlavi. Kupinduliwa kwa utawala wa Iran kulitokea kwa namna ambayo akthari ya nadharia za mapinduzi hazikuichukulia sababu yake kama sharti la lazima la kuwezesha kupinduliwa utawala yaani kuangushwa baada ya kudhoofika kwa mashambulio kutokea nje au kwa kuwepo taasisi ya chama cha kimapinduzi na makundi ya wapiganaji wa msituni wa vijijini. Mapinduzi ya Kiislamu yalifanikishwa kwa uhamasishaji wa umma wa mijini bila kuwepo taasisi ya kimapinduzi, na katika hali ambayo mfumo tawala ulikuwa imara na wenye nguvu. Inachopasa tuseme kwa ufupi ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu yaliandaa mazingira kwa Skocpol kurekebisha nadharia yake kuhusu mapinduzi. Kuchunguza vipengele na viashiria vya mapinduzi ya Kiislamu kulimfanya mwanafikra huyo afikie hitimisho kwamba kilicho yatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine duniani ni umuhimu wa nafasi ya ideolojia na uongozi katika kuwahamasisha watu na kuyafikisha mapinduzi kwenye ushindi. Scotchpol anaitakidi kuwa mafundisho ya Ushia na Uislamu wa kisiasa uliotokana na mafundisho hayo vilikuwa vimekita mizizi katika historia ya Iran kwa karne kadhaa mithili ya mti mkubwa na imara, na kwa hivyo tafsiri na simulizi mpya ya kimapinduzi iliyotokana na mafunzo na mafundisho yake viliweza kupokelewa na kukubaliwa na wananchi. Msikilizaji mpenzi, episodi ya 31 ya podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maisha O, katika historia leo, ni Jumanne, tarehe 20 Jamadil Awal mwaka 1400 mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 11 Disemba mwaka 2025, siku kama ya leo, miaka 765 iliyopita, yani tarehe 20 Jamadil Awal mwaka 682 Hijiria, alizaliwa Muhammad bin Hasan Hili mwenye lakabu ya Fahru lmuhaqiqin, katika mji wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alibobea na kutabahari katika elimu za tafsiri ya Qurani, fiqhi na usulul fiqhi. Mwana zuoni huyo alipata elimu ya dini kutoka kwa mzazi wake Alama Hilli na wanachuoni wengine wa zama hizo Fakhrulmuhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Sharh Mabadi Ulusul, Tahsilu Lnajat na Alkafia. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 771 Hijria. Katika siku kama ya leo miaka 710 iliyopita alifariki dunia fakihi wa Kiislamu Abu Abdullah Muhammad bin Haj Abdari Alfasi mashuhuri kwa jina Ibnul al Haj Alfasi alipata elimu kwa maulamaa wa mji wa Fasi huko Moroko ya leo. Baadaye alielekea Kairo na kuishi huko hadi umauti ulipomfika. Fakihi Abdullah Alfasi ameandika vitabu vingi vya thamani, kikiwemo kile cha Almadkhala. Siku kama ya leo miaka 107 iliyopita vita vya kwanza vya dunia vilifikia kikomo baada ya kutiwa saini mkataba wa kusimamisha vita. Vita vya kwanza vya dunia vilipiganwa kuanzia mwaka 1914 hadi 1918 kati ya nchi wa itifaki, yaani serikali za Russia Uingereza, Ufaransa na Italia kwa upande mmoja na nchi za Ujerumani, Bulgaria, utawala wa Uthmania na ufalme wa Austria na Hungary kwa upande wa pili. Watu zaidi ya milioni 15 waliuawa katika vita hivyo na wengine milioni 20 walijeruhiwa. Vilevile vilisababisha hasara inayokadiriwa kuwa zaidi ya dola bilioni 150 kwa nchi zilizopigana vita hivyo. Katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, virusi vinavyosababisha maradhi hatari ya kupooza viungo vya miili ya watoto yaani polio viligunduliwa. Virusi hivyo vilipewa jina la virusi vinavyolemaza watoto kwa sababu ya kuwashambulia zaidi watoto wadogo na kuwapozesha viungo vyao vya mwili. Baadaye kidogo mwanasayansi Dr. Jonas Salk aliyegundua virusi vya polio alifanikiwa pia kugundua chanjo yake. Miaka 50 iliyopita katika siku kama ya leo, Angola ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Wakoroni wa Kireno kwa mara ya kwanza waliingia katika nchi ya Angola mwaka 1483. Wakati huo ardhi ya Angola ilikuwa sehemu ya ufalme wa Kongo, Zaire ya zamani na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, aliaga dunia Yasir Arafat, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina na kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, katika hospitali moja mjini Paris huko Ufaransa. Alizaliwa mwaka 1929 na kuanza harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Israel akiwa katika rika la ujana. Mwaka 1946 Yasir Arafat alielekea Misri kwa ajili ya masomo ya juu katika chuo kikuu cha Kairo, na miaka mitano baadaye alihitimu masomo katika taaluma ya usanifu majengo. Mwaka 1965 alirejea Palestina na kuanzisha harakati ya Fatah kupambana na utawala haramu wa Israel. Miaka minne baadaye alichukua hatamu za uongozi wa PLO hadi alipoaga dunia. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio IRIB r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran po box 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh