Surat Tin aya ya kwanza mpaka ya nane Audhu billahi minash shaitani rajim Bismillahi Rahmani Rahim Wat tini waz zaitun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho sababu za kufeli vikwazo vya mafuta vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Iran. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na kipindi cha hikma za Nahjul Balagha na baadaye makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa. Na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. hi karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini teheran na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia na kwanza kabisa ni muhtasari wake Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema nchi za magharibi hazina chaguo jingine isipokuwa kuitambua Irani kama kitovu cha sayansi ya nyuklia. Amnesty International imeitaka serikali ya Nigeria kuwaondoa hatiani wanaharakati tisa waliouawa miaka thelathini iliyopita nchini humo. Umoja wa Mataifa wamesema Israel inaendelea kuzuia misaada ya kibinadamu kupelekwa kwa watu walioathiriwa na vita wa ukanda wa Gaza. Na shirika la uhamiaji la kimataifa limetangaza kwamba hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kuokoa mamilioni ya watu waliokimbia makazi yao nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema nchi za magharibi hatimaye hazitakuwa na budi ila kuitambua jamhuri ya kiislamu kama kitovu cha sayansi ya sekta ya amani ya nyuklia. Said Abbas Arakchi aliyasema hayo jana Jumatatu alipotembelea shirika la nishati atomiki la Iran na kuangazia juhudi kubwa za jamhuri ya kiislamu za kuendeleza sekta yake ya nyuklia. Alisisitiza kwamba Irani kamwe haitaacha haki zake katika sekta ya nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amepongeza maendeleo makubwa ya nchi katika teknolojia ya nyuklia ambayo imestawi na kuwa sekta kubwa inayopiga hatua kwa kasi katika nyanja mbalimbali mbali. Amesema uwezo wa nyuklia wa Irani ni zaidi ya kurutubisha madini ya urani na unajumuisha matumizi mbalimbali mbali katika uga wa dawa afya, ulinzi wa mazingira, kilimo na viwanda. Abbas Araghchi ameeleza kwamba wasiwasi mkubwa wa nchi za magharibi si juu ya uwezekano wa Irani kuunda silaha za nyuklia, bali wasiwasi wao unatokana na maendeleo ya nchi hii katika nyuga za nyuklia. Iran imefaulu katika uga wa sayansi tata na nyeti ambayo nchi za magharibi zinataka kuihodhi, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Iran. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran ameeleza kwamba hili limezifanya nchi za Magharibi zitumie silaha ya nyuklia kama kisingizio cha kuhalalisha hatua zao. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeitaka serikali ya Nigeria kuwafutia kabisa hatia wanaharakati tisa wa mazingira waliouawa miaka 30 iliyopita ambao walipigania kulinda eneo la Niger Delta kutokana na shughuli za kampuni kubwa ya mafuta ya Shell. Wito huo umetolewa sambamba na maadhimisho ya miaka 30 baada ya serikali ya Nigeria kuwanyonga wanaharakati tisa maarufu wa mazingira wanaojulikana kama Ogoni 9, kitendo ambacho shirika hilo limekitaja kuwa ni cha kikatili. Kumbukumbu ya mauaji hayo mwaka huu imesadifiana na kuanza mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa nchini Brazil. Maandamano ya Ogoni 9 ya mwaka 1995 yalielekeza macho ya walimwengu kwenye maafa yanayosababishwa na tasnia ya nishati ya visukuku kwenye hali ya hewa, maisha ya binadamu na mazingira, na katika kuendelea umaskini katika maeneo yanayozalisha mafuta. Mwezi Juni mwaka huu, serikali ya Nigeria ilitoa msamaha kwa Ogoni 9, ingawa Amnesty International ilikaribisha hatua hiyo lakini ilitaja kuwa haitoshi kutimiza haki kwa wanaume hao walionyongwa na serikali na vilevile vile kwa familia zao. Mkurugenzi wa tawi la Amnesty International nchini Nigeria Isa Sanusi alisema ingawa msamaha huo ni hatua kuelekea mbele, lakini wanaharakati hao tisa wanastahili kuondolewa hatiani kikamilifu, na kuongeza kwamba watu hawa waliuawa kidhuluma kwa kosa ambalo hawakulifanya na familia zao zimeteseka vya kutosha na zinastahili kutendewa uadilifu. Sanusi alieleza kwamba wanaharakati hao tisa, yani Ogoni 9 wakiongozwa na mwandishi na mwanaharakati Ken Sarowiwa waliuawa kikatili mwaka 1995 na na utawala wa kijeshi uliotaka kuficha uhalifu wa kampuni ya Shell na makampuni mengine ya mafuta ambao ulikuwa umeharibu maisha na riziki za makumi ya maelfu ya wakazi wa Niger Delta kutokana na kumwagika au kuvuja mafuta katika maeneo yao. Umoja wa Mataifa umesema Israel inaendelea kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia ukanda wa Gaza mwezi mmoja baada ya kuanza kutekelezwa makubaliano ya kusimamisha vita. Farhan Haq, msemaji wa Umoja wa Mataifa, ameinukuu ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA na kusema juhudi za kuongeza misaada zinaendelea kukwamishwa. Washirika wakuu wa misaada ya kibinadamu wamewekewa marufuku, vivuko na njia za kupitisha misaada zikisalia kuwa chache, huku ukosefu wa usalama Ukishuhudiwa licha kusitishwa mapigano. Amesema katika baadhi ya maeneo timu za Umoja wa Mataifa zinapaswa kuratibu mapema na utawala haramu wa Israel. Msemaji wa Umoja wa Mataifa ameeleza kwamba umoja huo unatumia kila fursa ya kupanua operesheni zake za kibinadamu licha ya kuwepo changamoto nyingi. Alipoulizwa na waandishi wa habari kuhusu suala la kufunguliwa vivuko zaidi, Farhan Haq amesema Israel ndiyo inayokwamisha suala hilo. Israeli imeua shahidi zaidi karibu wa palestina elfu sabini wengi wao wakiwa wanawake na watoto katika vita vya mauaji ya kimbari vilivyoanza Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Naendelea na kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Hassan Salarie, mkuu wa shirika la anga za juu la Iran isi ametangaza, mipango ya kurusha kwenye obiti satelaiti tatu zilizoundwa hapa nchini kama sehemu ya jitihada za kuboresha mpango wa anga za juu wa Iran. Satelaiti hizo tatu zilizopewa majina ya Zafar, Paya na Kauthar zitazinduliwa mwanzoni mwa msimu wa baridi mwaka huu. Satelaiti hizo zinafanyiwa maandalizi ya mwisho ya kiufundi na tarehe ya kuzinduliwa itatangazwa hivi karibuni. Satelaiti za Zafar, Paya na Kauthar zimetengenezwa na wahandisi wa Kiirani chini ya makampuni mbalimbali mbali hapa nchini kwa ushirikiano wa shirika la anga za juu la Iran. Zafar ni satelaiti ya hali ya juu ya uchunguzi iliyotengenezwa ili kutoa taswira na mwonekano wa juu kwa matumizi muhimu katika kilimo, ufuatiliaji wa mazingira na udhibiti wa maafa. Paya kama ilivyo Zafar ni satelit ya uchunguzi iliyotengenezwa kwa ajili ya upigaji picha wa hali ya juu na ukusanyaji wa data. Kauthar imeundwa kwa ajili ya upigaji picha za ubora wa juu kwa kuzingatia kilimo sahihi. Itatoa picha za kila siku za mimea ya kijani kibichi, ikisaidia ufuatiliaji wa kilimo, tathmini ya afya ya mazao na usimamizi bora wa rasilimali. Hassan Salarie, mkuu wa shirika la anga za juu la Iran. Amesisitiza kwamba satelaiti hizo zitatoa data muhimu kwa ufuatiliaji wa mazao, uchunguzi wa madini, na ufuatiliaji wa dharuba na vimbunga. Na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM kwa kifupi, limetaka kuchukuliwa hatua za haraka ili kusaidia mamilioni ya raia walioathiriwa na vita wa Sudan kati ya jeshi la nchi hiyo na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Amy Pop, mkurugenzi mkuu wa shirika la uhamiaji, amesema hayo baada ya kuwasili nchini Sudan kwa lengo la kutathmini misaada ya kibinadamu katika nchi hiyo iliyoathiriwa na vita. Pop ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kuwasaidia mamilioni ya watu walioathiriwa na mgogoro nchini Sudan. Ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba zaidi ya watu milioni 30 wanahitaji msaada, karibu watu milioni 10 wamekuwa wakimbizi ndani ya nchi. Jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF wanapigana vita tangu Aprili 15 mwaka 2023, ambavyo vimeshindwa kuhitimishwa kupitia upatanishi wa kikanda na kimataifa. Maelfu ya watu wameuawa na mamilioni ya wengine wamelazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya Sudan. Shirika, mashirika ya ndani ya Sudan na yale ya kimataifa yanasema hali inazidi kuwa mbaya, uh, tangu mwishoni mwa mwezi uliopita wakati kikosi cha RSF kilipouteka mji wa El Fashir ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur kaskazini na kufanya mauaji ya halaiki. Wakati huo huo, kamati ya dharura ya misaada katika mji wa Tawila huko Darfur kaskazini imeeleza kwamba moto uliibuka mashariki mwa kambi ya Dali na kuangamiza mali za raia na wakimbizi. Kamati hiyo imetoa wito kwa taasisi za masuala ya kibinadamu kusaidia haraka familia zilizoathiriwa katika moto huo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaouliza kwa nini vikwazo vya mafuta dhidi ya Irani vimfeli Shirika la kimataifa la ufuatiliaji wa meli za mafuta katika ripoti yake mpya limesema kuwa mauzo ya nje ya mafuta ghafi ya Iran yamefikia kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Shirika hilo linalojulikana kama Tanker Trackers limetangaza kwamba katika mwezi wa Septemba mwaka 2025 mauzo ya mafuta ghafi ya Iran yalifikia takriban mapipa milioni mbili kwa siku, idadi ambayo haijawahi kufikiwa tangu katikati ya mwaka 2018 kupitia ujumbe wake katika mtandao wa X lilisema kuwa kiwango hicho ni rekodi mpya tangu mwaka huu. Takwimu hizi zinatolewa huku vikwazo vya baraza la usalama la Umoja Mataifa ambavyo Irani huvitaja kuwa ni batili na vya kidhalimu vikirejeshwa tena mwezi Septemba. Marekani na washirika wake wa Ulaya walitarajia kuwa kurejeshwa kwa vikwazo hivyo kutakata mauzo ya mafuta ya Iran katika masoko makuu kama China, lakini taarifa mpya pamoja na uchambuzi wa wataalamu na maafisa wa Iran zinaonyesha kuwa vikwazo hivyo havikuwa na athari yoyote. Waziri wa mafuta wa Iran, Muhsin Pak Nezhad, awali alisema kurejea kwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa hakutaleta shinikizo jipya dhidi ya mauzo ya nje ya mafuta ya Iran akikumbusha uzoefu wa miaka iliyopita aliongeza kusema kuwa Iran tayari imeweza kuvuka baadhi ya vikwazo vigumu zaidi vya Marekani katika sekta ya mafuta. Balozi wa China nchini Iran Zong pu naye amesisitiza kuwa mahusiano kati ya Iran na China hayatayumbishwa na hatua za Marekani. Amesema tutaendelea kushirikiana, tuta kwa nguvu, na tutaruhusu vikwazo kuharibu mwenendo wa kazi zetu. Akasema China kama rafiki wa Iran haitaacha kuiunga mkono. Zhang Piu alifafanua zaidi akisema, China haikubaliani na shinikizo lisilo la msingi kutoka Marekani na uh, itapinga hatua hizo kwa vitendo, kuhakikisha kuwa mahusiano ya kiuchumi na kibiashara kati ya mataifa haya mawili hayaingiliwi. Katika miaka ya karibuni, vikwazo vya mafuta dhidi ya Irani mara nyingi havikufanikiwa kwa sababu Irani iliweza kutumia njia ya mbadala kiufundi, kidiplomasia na kioperesheni, ili kuendelea kuuza mafuta. Ushirikiano na mataifa huru pamoja na masoko makuu kama China umesaidia kupitisha mafuta ya Irani licha ya vikwazo. Aidha, China, India na baadhi ya nchi za Kiarabu hazitambui vikwazo vya upande mmoja vya Marekani na bado zinaendelea kununua mafuta kutoka Irani. Soko la dunia linahitaji mafuta ya Iran, kwani licha ya vikwazo, Iran bado ni, ni mhusika muhimu katika usambazaji wa nishati. Uwezo wa kuuza mapipa milioni 2 kwa siku mwezi Septemba mwaka huu unaonyesha hadhi hiyo. Kadiri miaka inavyopita, uhusiano wa kiuchumi kati ya Iran na mataifa huru umeongezeka. China imepuuza vikwazo vya Marekani na inaona mafuta ya Irani kama sehemu ya mkakati wake wa nishati. Vilevile, ushirikiano wa kiuchumi na kimkakati kati ya Iran na Rasia umeimarika, jambo linalopunguza utegemezi kwa magharibi. Nchi nyingi barani Afrika, Amerika ya kusini na Asia zinatafuta vyanzo vya nishati va bei na funa vya kuaminika. Kwao Iran ni mshirika ifaa. Pamoja na vikwazo, Iran imelinda na hata kuendeleza miundo mbinu ya uzalishaji na uchenjuaji mafuta. <tune> Endelea kutagasikiwa yes, matangazo wa moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, ulimwengu wa michezo. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo cha ulimwengu wa michezo. Pamoja na mambo mengine, leo tutamulika michezo ya mataifa ya kiislamu yanayoendelea riadhi nchini Saudi Arabia, maandalizi ya sherehe za tuzo ya wachezaji bora Afrika na kwenye matokeo ya baadhi ya mechi muhimu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Duru ya sita ya michezo ya mshikamano wa kiislamu 2025 ilianza mjini Riyadh huko Saudi Arabia siku ya Ijumaa Novemba 7 na itaendelea hadi tarehe 21 mwezi huu wa Novemba. Zaidi ya wana riadha 3500 kutoka nchi 57 za kiislamu wanashindana katika michezo hiyo. Msafara wa Iran unashiriki katika mashindano hayo ukiwa na wana riadha 190. Kauli mbiu rasmi ya duru ya sasa ya michezo ya mshikamano wa mataifa ya kiislamu ni taifa moja, kauli mbiu ambayo kwa mujibu wa uandaaji inaashiria umoja, mshikamano na amani miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Siku ya Jumapili, katika siku ya pili ya michezo hiyo, wawakilishi wa Iran walichuana na wenzao wa mataifa mengine ya Kiislamu katika michezo ya futsal, tenisi ya juu ya meza, judo, kuogelea, ndondi na kuinua uzito. Timu ya kuogelea ya Iran imeshinda medali moja ya dhahabu na moja ya shaba hadi sasa, na judo na ndondi kila moja imeshinda medali moja ya shaba. Timu za taifa za tenisi ya juu ya meza za wanaume na wanawake za Iran zimejidhaminia kupata kwa uchache medali za shaba kwa kufuzu kucheza nusu fainali. Timu ya taifa ya futsal ya Iran pia imeingia fainali ya mchezo huo. Wakati huo huo, timu ya taifa ya mpira wa wavu ya Iran imeigaragaza timu ya taifa ya Uturuki katika mechi yake ya tatu katika raundi ya awali ya michezo ya mshikamano wa Kiislamu na kubakia kileleni. Timu ya voleboli ya wanaume ya Iran ilishinda mechi hiyo kwa mabao matatu kwa moja na kupata ushindi wa tatu mfululizo. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF kwa kifupi, ilitangaza kwamba mji mkuu wa Moroko, Rabat, utaandaa sherehe ya tuzo ya wachezaji na makocha bora barani Afrika msimu wa 2025 itakayofanyika tarehe 19 Novemba. kaf imesema katika taarifa yake kwamba toleo la tuzo ya CAF 2025 litafanyika Rabat nchini Moroko Jumatano, Novemba 19 ili kuwaenzi wachezaji bora wa mwaka uliopita. CAF imeendelea kusema kwamba sherehe hiyo itawaenzi wachezaji na makocha wa kiafrika ambao walikuwa bora zaidi ya wenzao kwa utendaji mzuri wakiwa na vilabu na timu za taifa, ikiwa ni pamoja na kuvitunza vilabu na timu za taifa ambazo zimekuwa na mwaka wa kipekee. Sherehe hiyo itajumuisha kumtunza mchezaji bora wa kiume na kike wa soka kocha bora mwanaume na mwanamke, timu ya taifa ya mwaka ya wanaume na wanawake, klabu bora ya mwaka, mchezaji bora kijana, mchezaji bora ndani ya bara la Afrika na kipa bora. Macho yanaelekezwa zaidi kwa wateule wa tuzo ya mchezaji bora wa mwaka barani Afrika ambayo inajumuisha wachezaji watatu: Mohamed Salah kutoka Misri, Ashraf Hakimi kutoka Moroko, Osama Meloli wa huko huko Moroko pamoja na wateule wengine saba. Mohamed Salah alishinda tuzo ya mchezaji bora Afrika mwaka 2018, kisha taji hilo lilikwenda kwa nyota wa Senegal Sadio Mane mara mbili, mwaka 2019 na 2022, kisha Mnigeria Victor Osimhen mwaka 2023, na baadaye Mnigeria mwenzake Ademola Lukman mwaka 2024. Nchini Tanzania, kocha wa Singida Black Stars ambaye pia amewahi kuwa kocha wa timu ya Yanga, Miguel Gamond ameteuliwa kuwa kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, akichukua nafasi ya Hemed Suleimani kutoka Moroko. Uteuzi huo ulitangazwa jumanne novemba 4 uh, kupitia taarifa ya shirikisho la soka tanzania tff ikielezwa kwamba gamond kwa sasa atakaimu nafasi hiyo mpya kwa mujibu wa taarifa hiyo iliyosainiwa na ofisa habari wa mawasiliano wa tff clifford ndimbo mkataba wa morocco hemed suleiman umesitishwa baada ya makubaliano ya pande mbili tff pia katika taarifa hiyo wameweka wazi kwamba kocha Gamond ndiye atakayeongoza kikosi cha Taifa Stars kwenye fainali za michuano kombe la mataifa ya Afrika AFCON zitakazofanyika nchini Moroko kuanzia Disemba mwaka huu. Gamondi ambaye hivi karibuni ameiwezesha Singida kubeba taji la Sekafa na kuifikisha hatua ya makundi kwenye kombe la shirikisho Afrika pia ndiye atakayeongoza Taifa Stars nchini Misri kwenye michezo ya kirafiki ya kalenda ya FIFA. Katika upande wa matokeo ya ligi kuu ya NBC nchini Tanzania, timu ya Simba imetoka kifua mbele kwenye dimba la meja jenerali Isamuyo baada ya kuitandika JKT Tanzania mabao mawili kwa moja katika mechi iliyochezwa Jumamosi wiki hii. Timu zote zilikianza kipindi cha kwanza kwa kusomana na kufanya mashambulizi ya hapa na pale, lakini hadi dakika ya 45 zinakamilika hakuna timu iliyoliona lango la mwenzake. JKT ndio iliyokuwa ya kwanza kuzitikisa nyavu za Simba kwa bao la Edward Songo lililopatikana katika dakika ya 60 ya mchezo kwa shuti la mbali lililomshinda kipa Yakub Suleiman. Bendera chuma, mlingoti chuma, wameanza JKT Tanzania. Ari Msengi weka krosi ndefu ile, cheza Popita. Sasa Popita yena, rusheni rock. Popita kamwacha chini, rushaini Popita weka mpira chonganishi. Nafasi kwa JKT, anamchukua wa kwanza, weka mpira gol. Jakaji Tanzania wamewaita kati wekundu wa Msimbazi Simba Edward so wanasema kiko wapi? Ili wachukua dakika zisizozidi tatu, Simba kusawazisha bao hilo, na aliyesawazisha bao ni Wilson Nangu, beki wa zamani wa JKT ambaye ndiye aliyetajwa kuwa mchezaji bora wa mechi hiyo bao la ushindi la Simba lilipatikana dakika ya 77, mfungaji akiwa Jonathan Sowa, nyota wa zamani wa Singida Black Star ambaye hilo linakuwa bao lake la pili kwenye msimu huu. Ayapiga pasi kumtafuta Sowa Jonathan Simba mweusi Tansoa, super sub kwa upande wa Simba, na kwenda kuwapa bao la kuongoza. Saluti zinapigwa, skelere zinasikika, ni kama watu waliokuwa na kiu jikani wamepata tone la maji. Simba mbili anaachu wameduaa amadali. Kwa ushindi huo, Simba sasa inashika usukani wa ligi hiyo ikiwa na pointi tisa. Baada ya kushinda mechi tatu, uh, ilizocheza hadi sasa. Katika mechi nyingine ya ligi kuu NBC Tanzania, Pamba FC ikiwa nyumbani kwenye uwanja wa CCM Kirumba ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Singida Black Stars. Bao la Singida BS lilifungwa na Clastos Chama dakika ya 31. Pamba ilisawazisha dakika ya 51 kwa bao la Kelvin Nation. Pamba baada ya matokeo hayo inashika nafasi ya pili ikiwa na pointi 9 sawa na Simba, lakini Pamba imezidiwa kwa wastani wa mabao ya kufunga na kufungwa. Chama cha soka cha Ireland siku ya Jumamosi kiliidhinisha azimio linaloitaka UEFA kusimamisha ushiriki wa Israel katika mashindano ya soka barani Ulaya. Pendekezo hilo linasema chama cha soka cha Israel kilikiuka vifungu viwili vya sheria za UEFA, cha kwanza kikiwa ni upangaji wa vilabu ndani ya maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu bila ya idhini ya chama cha soka cha Palestina, jambo ambalo ni ukiukaji wa moja kwa moja wa kanuni za umoja wa Ulaya kwa ajili ya mchezo huo. Kifungu cha pili kinahusiana na kushindwa kwa shirikisho la soka la utawala haramu wa Israel kutekeleza sera madhubuti ya kupinga ubaguzi wa rangi ambayo ni moja ya masharti ya msingi kwa mashirikisho ya mpira wa miguu kuwa mwanachama wa mfumo wa UEFA. Hatua hii inakuja huku kukiwa na utata unaoendelea kuhusu ushiriki wa Israel katika michuano ya Ulaya. Kwani ripoti zilikuwa zimeonyesha kwamba UEFA uh, inachunguza suala la kusimamisha wanachama wa Israel uh, katika michezo ya bara hilo kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya raia wa Palestina katika maeneo ya ukanda wa Gaza. Kura hii ni ya kwanza ya aina yake ndani ya shirikisho la kitaifa la nchi ya Ulaya linaloitaka UEFA ichukue msimamo rasmi dhidi ya Israel. Jambo ambalo linaweza kufungua mlango wa mjadala mpana ndani ya shirikisho la soka barani Ulaya kuhusu swali kwamba ni kwa kiwango gani nchi wanachama zinaheshimu viwango vya maadili na sera za umoja huo wakati wa migogoro ya kivita. Nchi na mashirika mengi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yametoa wito Israel ifukuzwe katika mashindano yote ya kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo katili huko Palestina. Katika mechi muhimu za ligi kuu barani Ulaya, Manchester City Jumapili iligaragaza timu ya Liverpool mabao matatu kwa nunge katika mechi iliyochezwa uwanja wa Alitihada, kwa ushindi wao wa saba msimu huu na wa nane mfululizo ndani ya bara la Ulaya. Man City wanashika nafasi ya pili baada ya kuongeza idadi ya pointi hadi ishirini na mbili ikiwa pointi nne nyuma ya vinara Arsenal ambao wametoka sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Sunderland siku ya Jumamosi iliyopita. Liverpool imebaki na pointi kumi na nane katika nafasi ya nane nyuma ya Tottenham, Aston Villa na Manchester United kwa tofauti na jiji tajiri zaidi la Marekani kwa upande wa pato la taifa, amefichua timu anayoishabikia na kuipenda zaidi ya soka. Mamdani mwenye umri wa miaka thelathini na nne amethibitisha katika mkutano na waandishi wa habari kwamba yeye ni shabiki wa timu ya Arsenal ya Uingereza ambayo kwa sasa iko kileleni mwa msimamo wa ligi kuu. Awali Mamdani alikuwa amechapisha ujumbe kwenye akaunti ya yake mtandao wa kijamii akieleza mapenzi yake kwa soka kwa ujumla hasa timu ya Arsenal the Gunners huko Uingereza, kama ilivyoripotiwa na gazeti la Uhispania Mundo Deportivo. Zahrani Mamdadi anakuwa Mwislamu wa kwanza kuchaguliwa kuwa meya wa 111 wa jiji la New York, mtu wa kwanza mwenye asili ya Asia kusini na wa kwanza aliyezaliwa barani Afrika kuongoza jiji kubwa zaidi nchini Marekani. Mpenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine cha Ulimwengu wa Michezo. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Mpendwa msikilizaji, tembelea katika chaneli yetu ya Telegram, inapatikana katika anwani @radiotehransw t.me/radiotehransw. Na sasa ni jamvi la macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu mchana huu kwa kufungua kurasa za gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya. Habari kuu ya gazeti hili imepewa anwani Ruto ajipigia debe, aiambia televisheni ya Aljazira kuwa ametokomeza njaa nchini, akalainisha sekta za afya na elimu na kupanua demokrasia. Limedokeza kuwa katika mahojiano yake na televisheni ya Aljazira ya Qatar, Rais William Ruto amedai kuwa serikali yake haijawahi kuhusika katika utekaji nyara wala mauaji kama yale ya mto Yala, huku akishikilia amri yake kwa polisi wa wapige washukiwa wa uhalifu risasi kwenye miguu. Amesema amemaliza uhaba wa chakula, akapanua sekta ya afya na kupanua elimu. Na kwa kichwa cha habari kinachosema walimu wakanusha kukubali kuamia sha Taifa Leo limeandika walimu wa shule za msingi wamewalaumu wakuu wao kwa kuafikiana kwa siri na TSC. Baadhi ya habari za toleo la leo la Taifa Leo zina vichwa vifuatavyo: sababu za mahakama kuzima tena usajili wa makuruta wa polisi na usalama; KDF yataja mafanikio yake pwani. Gazeti la Daily Nation kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari ya mgawanyiko uliojitokeza baina ya walimu kuhusu bima ya matibabu ya mamlaka ya afya ya jamii SHA kwa kifupi. Limeandika hitilafu hizo zimeripotiwa kwa masaa machache tu baada ya maafisa wa ngazi za juu wa chama cha walimu kusaini makubaliano na serikali ya kuhamia kwenye bima ya SHA. "Kwa nini makamu wa Trumpu hatokuja Kenya?" ni kichwa cha mojawapo ya habari kuu katika gazeti la Daily Nation, inayozungumzia sababu za kuvunjwa safari ya makamu wa rais wa Marekani James David Vance nchini Kenya. Nchini Tanzania, naanza na gazeti la Jamhuri ambalo limebeba kichwa kilichokolezwa wino mweusi kwa maneno maridhiano, wengi wataka yaanze haraka. Kimiti ataka mwafaka wa kitaifa. Profesa Wangwe aonya kama kamata kamata inayoendelea asema si suluhu. Na Jaji wa Rioba ataka kila upande ujishushe, awasihi vijana wasihemke. Miongoni mwa habari zenye mvuto katika toleo la leo la Jamhuri ni ile iliyopewa anwani kuu nani alaumiwe? Ongezeko la watoto wa mitaani. Gazeti la Uhuru limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno mambo matatu kulitikisa bunge: ni uchaguzi wa spika, uwasilishwaji wa jina la waziri mkuu na Rais Samia kulizindua bunge kwa hotuba. Habari nyingine muhimu za Uhuru zina anwani, Bashiru na Gwajima wateuliwa ubunge na Rais Mwinyi aanika vipaumbele 15 na gazeti la Zanzibar Leo limeitanguliza mbele habari ya kuzinduliwa baraza jipya la wawakilishi huko Zanzibar. Rais Mwinyi azindua baraza la wawakilishi, aahidi kuheshimu maridhiano, kinasema kichwa kikuu cha habari hiyo katika ukurasa wa mwanzo wa Zanzibar Leo na gazeti wa Machinga limezungumzia kitimtimu cha kuundwa baraza jipya la mawaziri la serikali ya Tanzania. Habari hiyo imepewa anwani presha: baraza la mawaziri, rais Samia afanya uteuzi wa wabunge sita, yumo Dr Gwajima, balozi Hamisi na Dr Bashiru. Vilevile vile limeandika habari kuhusu kinyang'anyiro cha kugombea uspika wa bunge la jamhuri ya muungano ni wagombea kutoka vyamasita va siasa waliopasishwa na Bunge. Na huko Rwanda, gazeti ya chini ya kichwa cha habari kwa nini ongezeko la matumizi ya kahawa nchini ni muhimu limeandika takriban miaka sita iliyopita, kahawa iliyozalishwa na Mpesc, kampuni inayoongoza katika usindikaji wa kahawa nchini Rwanda kwa matumizi ya ndani ilikuwa tani moja tu. Leo takwimu hiyo imeongezeka mara ishirini ikiwa ni ishara ya kuongezeka hamu ya watu ya kutumia kahawa inayozalishwa ndani. Newtimes limesema haya ni kwa mujibu wa Oreste Baragahorana, meneja mkuu wa uendeshaji wa kampuni hiyo. Na kwa kichwa cha anwani inayosema Angola na Rwanda zinapota pamoja, Afrika inasonga mbele, gazeti hili limezungumzia siku ya uhuru wa Angola na kudokeza kuwa nusu karne baada ya bendera ya uhuru kupandishwa kwa mara ya kwanza mnamo Novemba 11 mwaka 1975 Angola inasimama imara, si tu kama manusura wa vita na mashaka, bali kama kichocheo cha kuelekea kwenye usasa. Ni hadithi iliyoandikwa kwa ustahimilivu, iliyojengwa upya kupitia maono na kuendelezwa na kizazi kipya kilichoazimia kufanya miaka 50 ijayo kuwa ya mabadiliko zaidi kuliko iliyopita. Na sasa nawaletea makala yetu ya hekima za Nahjul Balagha, itakofuatiwa na makala ya leo katika historia. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tisini ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaendelea kuzungumzia kwa muhtasari hikma ya Imam Ali bin Abitalib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha. Hii ni sehemu ya 90 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 80. Alhikmatu dalatu lmumini fakhudhi lhikmata walau min ahli lnifaqi Hikma ni kito adhimu kilichompotea mumin, basi chukua hikma hata kutoka kwa mnafiki. Hikma hii ya themanini ya najul balagha inafanana sana na hikma iliyotangulia ingawa, hii imeelezwa kwa sura tofauti na hikma ya kabla yake. Katika hikma ya 79, Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha kuwa maneno ya busara yanapaswa kukubaliwa hata kama yatakuwa yanatoka kinywani mwa mnafiki yaani nafasi hasa ambayo inabidi hikma hiyo iwepo ni kwenye kifua cha muumini. Na ndio maana hikma ikiwa kifuani mwa mnafiki huwa haitulii mpaka ipate sehemu yake inayostahiki, yaani ndani ya kifua cha muumini kama tulivyoeleza kwenye hikma iliyopita lakini katika hikma hii ya 80 Imamu Ali alaihi salamu anatufundisha na kutuzindua kwamba hikma ni kitu adhimu ambacho mumin kimempotea, hivyo inabidi akichukue popote anapokipata, hata kama kitakuwa mikononi mwa mnafik. Neno hikma asili yake ni Kiarabu, na maana yake ya awali, kabla ya kuingia katika maana na istilahi zilizozoeleka hivi sasa, maana yake ni kuzuia kitu na kwa vile ilmu na maarifa pamoja na tadibiri vinamzuia mtu kufanya mambo maovu na uhalifu, neno hilo linapata umaarufu zaidi kwa watu wa namna hiyo. Taban, kumetolewa maana nyingi tofauti kuhusu neno hikma. Kwa mfano Alama Shahid Murtadha Mutahari anatoa maelezo mafupi yenye maana pana kuhusiana na hikma, wakati alipo ilitolea ufafanuzi neno hilo, anasema: hikma maana yake ni kupata uhakika, kwa maana ya kupata uhakika wenye misingi madhubuti na kwa sura ya uhakika, siyo kupata hikma hiyo kwa njia zisizoingia akilini na zisizo na umadhubuti, ikawa ni mithili ya utando wa buibui. Katika suratul Baqara aya ya 269 Mwenyezi Mungu anasema yeye Allah humpa hikma amtakaye, na aliyepewa hikma, bila shaka, amepewa kheri nyingi. Taban, inabidi tuzingatie hapa kwamba wakati Mwenyezi Mungu anaposema humpa hikma amtakaye, haina maana kwamba anafanya hivyo bila ya sababu, bali maana yake ni kwamba mtu anayetaka hikma, Mwenyezi Mungu humpa, na asiyetaka, Mwenyezi Mungu humnyima. Hiyari na maamuzi ni ya mtu mwenyewe kama mtu atajiandalia mwenyewe mazingira ya kupewa hikma na Mwenyezi Mungu atapewa, na ambaye atajiweka katika mazingira asiyostahiki kupewa hikma hatopewa. Sasa hapa katika hikma hii ya thamanini, Imamu Ali alaihissalam anatufundisha kwamba muda wote mumin ni mtu mwenye hikma. Mumin huisaka na kuichukua hikma popote anapoipata, ni mithili ya mtu aliyepoteza kito chake cha thamani mno hasiti kukichukua anapokipata kwa mtu yoyote yule, na huwa hajali mtu huyo ni mwema au mwovu, ni mnafiki au ni mumin. Hikma ni mali ya mumin, na popote anapoipata anaichukua bila ya kupepesa macho. Katika tafsiri ya Nahjul Balagha ya Ibni Abi Alhadidi, faqihi mwandishi na mfasiri mkubwa Nahjulbalagha, kimesimuliwa kisa ambacho kinasema Siku moja Hajaj bin Yusuf, aliyekuwa mtawala katili wa Hijaz na Iraq wakati wa ukhalifa wa Bani Umaya, alisoma khutba na kusema, hakika Mwenyezi Mungu ametuamrisha kuitafuta akhera na ametudhaminia riziki zetu hapa duniani, na tamani angelituamrisha kutafuta dunia na kutudhaminia akhera yetu. Hasan al Basri, mmoja wa wachamungu wakubwa wa, wa zama hizo, aliposikia maneno hayo, alisema hiki ndicho kito cha hikma kilichompotea mumin ambacho kimetoka mdomoni mwa mnafiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 20 Jamadil Awal mwaka 1400 mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 11 Disemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 765 iliyopita, yani tarehe 20 jamadi Jamadil Awal mwaka 682 Hijiria Alizaliwa Muhammad bin Hasan Hilli mwenye lakabu ya Fakhru lmuhaqiqin, katika mji wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alibobea na kutabahari katika elimu za tafsiri ya Qurani, fiqhi na usululfiqh. Mwanazuoni huyo alipata elimu ya dini kutoka kwa mzazi wake Alama Hilli na wanachuoni wengine wa zama hizo. Fahrulmuhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Sharh Mabadi Ulusul, Tahsilu Najat na Alkafia. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 771 hijria katika siku kama ya leo miaka 710 iliyopita. Alifariki dunia ya fakihi wa Kiislamu Abu Abdullah Muhammad bin Haj Abdari Al Fasi, mashuhuri kwa jina Ibnul Haj Alfasi. Alipata elimu kwa maulamaa wa mji wa Fasi huko Moroko ya leo. Baadaye alielekea Kairo na kuishi huko hadi umauti ulipomfika. Fakihi Abdullah Alfasi ameandika vitabu vingi vya thamani, kikiwemo kile cha Almadhala. Siku kama ya leo miaka 107 iliyopita vita vya kwanza vya dunia vilifikia kikomo baada ya kutiwa saini mkataba wa kusimamisha vita. Vita vya kwanza vya dunia vilipiganwa kuanzia mwaka 1914 hadi 1918 kati ya nchi wa itifaki yaani serikali za Russia Uingereza, Ufaransa na Italia kwa upande mmoja na nchi za Ujerumani, Bulgaria, Utawala wa Uthmania na ufalme wa Austria na Hungary kwa upande wa pili. Watu zaidi ya milioni 15 waliuawa katika vita hivyo na wengine milioni 20 walijeruhiwa. Vilevile vilisababisha hasara inayokadiriwa kuwa zaidi ya dola bilioni 150 kwa nchi zilizopigana vita hivyo. Katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, virusi vinavyosababisha maradhi hatari ya kupooza viungo vya miili ya watoto yaani polio viligunduliwa. Virusi hivyo vilipewa jina la virusi vinavyolemaza watoto kwa sababu ya kuwashambulia zaidi watoto wadogo na kuwapoozesha viungo vyao vya mwili. Baadaye kidogo, mwanasayansi Dr Jonas Salk aliyegundua virusi vya polio alifanikiwa pia kugundua chanjo yake. Miaka 50 iliyopita katika siku kama ya leo, Angola ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Wakoloni wa Kireno kwa mara ya kwanza waliingia katika nchi ya Angola mwaka 1483. Wakati huo ardhi ya Angola ilikuwa sehemu ya ufalme wa Kongo, Zaire ya zamani. na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita aliaga dunia Yasir Arafat, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina na kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, katika hospitali moja mjini Paris huko Ufaransa. Alizaliwa mwaka 1929 na kuanza harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Israel akiwa katika rika la ujana. Mwaka 1946 Yasir Arafat alielekea Misri kwa ajili ya masomo ya juu katika chuo kikuu cha Cairo, na miaka mitano baadaye alihitimu masomo katika taaluma ya usanifu majengo. Mwaka 1965 alirejea Palestina na kuanzisha harakati ya Fatah kupambana na utawala haramu wa Israel. Miaka minne baadaye alichukua hatamu za uongozi wa PLO hadi alipoaga dunia. Shukran sana msikilizaji wetu Shekhe Muhamed Mubarak Umar Shahbali, hapa ameandika mabruk, mabruk, mabruk. Shukran naye pia kwa kututegea sikio. Msikilizaji wetu mwingine, mzee Nasoro, yeye hapa ametutumia picha nazi, tutazifungua tukipata wasaa. Abdullahlimwakajua wa Tabora anasema asante. Shukran naye pia kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi amesema nchi za magharibi hatimaye hazitakuwa na budi ila kuitambua Iran kama kitovu cha kisayansi cha sekta ya amani ya nyuklia. Said Abbas Arakchi jana alitembelea shirika la nishati ya atomiki la Iran na kuangazia juhudi kubwa za Irani za kuendeleza sekta yake ya nyuklia. Amesisitiza kuwa Irani kamwe haitaacha haki zake katika sekta hii. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeitaka serikali ya Nigeria kuwafutia kabisa hatia wanaharakati 9 wa mazingira waliouawa wa miaka 30 iliyopita ambao walipigania kulinda eneo la Niger Delta kutokana na shughuli za kampuni kubwa ya mafuta ya Shell. Wito huo umetolewa sambamba na maadhimisho ya miaka 30 baada ya serikali ya Nigeria kuwanyonga wanaharakati 9 maarufu wa mazingira wanaojulikana kama Ogoni Nine hasan sararie mkuu wa shirika la anga za juu la iran ametangaza mipango ya kurusha kwenye obiti satelaiti tatu zilizoundwa hapa nchini kama sehemu ya jitihada za kuboresha mpango wa anga za juu wa nchi satelaiti hizo tatu kwa majina ya zafari payana kosar zitazinduliwa mwanzoni mwa msimu wa baridi mwaka huu na Umoja wa Mataifa umesema Israeli inaendelea kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza, mwezi mmoja ya baada ya kuanza kutekelezwa makubaliano ya kusimamisha vita. Farhan Hak, ambaye ni msemaji wa Umoja wa Mataifa, amenukuu ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA na akasema, juhudi za kuongeza misaada zinaendelea kukwamisha. Washirika wakuu wa misaada ya kibinadamu wamewekewa marufuku vivuko na njia za kupitisha misaada zinasalia kwa wachache sana, huku ukosefu wa usalama ukishuhudiwa licha ya usitishaji mapigano ukanda wa Gaza. Na muhtasari huu wa habari kwa mchana huu unakomea hapa, sina la ziada. Namshukuru mwenzangu Amir Ibrahim utajengwa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Nawashukuru pia wasikilizaji wetu ambao wamekuwa nasi kuanzia mwanzo katika matangazo ya asubuhi hadi mchana huu. Msikose kutegea sikio matangazo yetu ya usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini, na hadi hapa ndio tume