surat tin aya ya kwanza mpaka ya nane a'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim wat-tini waz-zaytun ya Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia aa, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa aa, ukiwa na kichwa cha maneno kwa nini vikwazo vya mafuta dhidi ya Irani vimefeli na kugonga mwamba. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo. Kipindi hicho kinakuletea dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika viwanja vya michezo kote duniani. Katika kipindi cha jumazima, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha hikma za Nahjul Balagha. Haya, makala ya leo katika historia itafuatia kipindi hicho, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi ya leo tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema nchi za magharibi hazistahili kutoa maoni kuhusu uwezo wa makombora ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa wito wa kusitishwa umwagaji damu nchini Sudan. Binti wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amefikishwa mahakamani kwa mashtaka ya kuchochea machafuko nchini Afrika Kusini. Na magaidi wasiopungua mia mbili wameuawa katika mapigano yaliyojiri kati ya makundi hasimu nchini Nigeria. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema nchi za Magharibi zinatumia uwezo wa makombora wa nchi hii kama kisingizio cha kutekeleza mashinikizo yao, na kusisitiza kwamba nchi hizo hazina ustahiki na wala hazipaswi kuzungumzia suala hilo. Daktari Ali Larijani amesema kwamba mjadala wa sasa kuhusu uwezo wa makombora ya Iran hautokani na wasiwasi wa kiusalama bali unatumika kama uwenzo wa kushinikiza na kuzuia uwezo wa kiulinzi wa Iran. Ameongeza kwamba haina maana kwa nchi za magharibi kutoa maoni kuhusu aina mbalimbali za makombora yanayotengenezwa nchini Iran. Alila Rijani, ambaye ni msuluhishi wa zamani wa masuala ya nyuklia hapa nchini, amesisitiza kwamba nchi za magharibi pia zinatumia kadhia ya nyuklia kama kisingizio cha uhasama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu amesema Marekani na nchi za Ulaya zinaibua masuala kadha wa kadha kuhusu makombora ya Iran kwa ajili ya kuidhibiti Jamhuri ya Kiislamu na kutekeleza hatua zao za kujitanua. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa ameendelea kusisitiza kwamba hakuna nchi iliyo na haki ya kuingilia mamlaka ya ulinzi ya taifa la Iran. Marekani na washirika wake wa Ulaya wamekuwa mara kwa mara aa, wakidai kwamba makubaliano yoyote yatakayofikiwa hapo baadaye kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran lazima yajumuishe miradi yake ya makombora ya balistiki Teheran kwa upande wake inapinga vikali suala hilo ikisema kwamba uwezo wake wa kijeshi sio suala la kujadiliwa mezani. Dr Larijani ameashiria uhusiano wa Irani na nchi za Magharibi na msimamo wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu uhuru wa kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi, na kuongeza kwamba Iran haina lengo la kuyadhibiti mataifa mengine na wala haitapiga magoti na kuwa chini ya udhibiti wa madola ya kigeni. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametoa wito wa kusitishwa ghasia nchini Sudani baada ya kuuawa daktari katika mji ulioathiriwa na vita wa wa El Fashir. Umwagaji damu nchini Sudani lazima ukomeshwe, ameandika Tedros Adhanom katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X. Amesema amehuzunishwa na taarifa ya kuuawa Dr Adam Ibrahim Ismail katika mkasa mwingine kwenye mji wa El Fashir, huko magharibi mwa Sudan, amesema kwamba shirika la afya duniani linaomboleza kifo cha Dr Ismail na linatoa wito wa kukomeshwa ukatili dhidi ya wafanyakazi wa sekta ya afya. Mkurugenzi mkuu wa WHO amemalizia ujumbe wake kwa kutoa maoni na wito wa amani, akisema, amani ndiyo dawa bora zaidi. Tarehe 26 mwezi Oktoba mwaka huu wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF waliodhibiti mji wa El Fashir na kufanya mauaji ya halaiki ya kikabila. Ripoti hii ni kwa mujibu wa mashirika ya ndani na yale ya kimataifa. Mapigano yalianza Aprili 2023 nchini Sudan, kati ya jeshi la taifa na kikosi cha RSF na yameibua vita vilivyoendelea kwa miaka mitatu sasa na kuua maelfu ya raia wa nchi hiyo. Duduzile Zuma Sambudla, binti yake rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, amekaa na mashtaka ya kuchochea ghasia wakati wa machafuko makubwa yaliyotokea nchini Afrika Kusini mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Duduzile Zuma jana Jumatatu alifikishwa mahakama kuu katika kikao cha kwanza cha kusikiliza kesi inayomkabili katika mji wa Durban, ambapo waendesha mashtaka walidai machapisho yake kwenye mitandao ya kijamii yalichochea watu wengine kujihusisha na vitendo vya ukatili na hivyo kuzidisha machafuko ambayo yalikumba Afrika Kusini katika kipindi hicho cha misukosuko. Duduzile amekanusha tuhuma dhidi yake katika mahakama kuu ya Durban huku akiwa amevalia fulana yenye maneno modern day terrorist ambayo yametajwa kuwa ni ukosoaji dhidi ya tuhuma zilizowasilishwa dhidi yake. Ghasia hizo zilichochewa na kufungwa jela Jacob Zuma kufuatia kesi ya ufisadi iliyokuwa ikimkabili. Ghasia zilizoanza katika eneo la KwaZulu-Natal zilienea kwa kasi hadi Gauteng na kusababisha uporaji mkubwa, kuchomwa moto milki za umma, na vifo vya zaidi ya watu 300 na vilevile vile kuharibiwa miundo mbinu na kusitishwa kwa biashara. Zuma Sambudla alimfuata baba yake alipohama chama cha ANC mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na, na kujiunga na Umkhonto we Sizwe MK, chama cha kizalendo kilichopewa jina la mrengo wa zamani wa tawi la kijeshi la chama cha African National Congress. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Mapigano kati ya makundi hasimu ya kigaidi huko kaskazini mwa Nigeria yamesababisha vifo vya magaidi wasiopungua mia mbili katika eneo la ziwa Chad. Duru za kijeshi na kiintelijensia za Nigeria zimeripoti kwamba mapigano kati ya kundi la Boko Haram na mahasimu wao wa kundi la ISWAP lenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh yalijiri siku ya Jumapili huko Dogon Chiku katika eneo la Ziwa Chad. Duru hizo zimesema kwamba magaidi wa kundi la ISWAP wasiopungua 200 wameuawa katika mapigano hayo na kundi la Boko Haram. Mkazi wa kaskazini mashariki mwa Nigeria aliyefuatilia kwa karibu ghasia zinazoendelea katika eneo hilo amesema magaidi wa ISWAP wasiopungua mia mbili wameuawa katika mapigano hayo ya silaha uh, na silaha kadhaa za kundi hilo zimechukuliwa ngawira. Kundi la Boko Haram limepoteza wanachama wake wanne katika mapigano na kundi hasimu la ISWAP. Naye mkazi wa jimbo la Borno aliyefahamika kwa jina la Sadiku amesema mapigano hayo ya Jumapili kati ya Boko Haram na ISWAP yanaweza kuwa mzozo mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa kati ya makundi hayo mawili nchini Nigeria tangu yaanze kushambuliana. Duru za kiintelijensia za Nigeria zimeripoti kwamba zinafuatilia taathira za mapigano hayo ambayo uh, zimesema kuna taarifa kuhusu mapigano uh, hayo ambayo ni habari njema. Ni vyema kuashiria hapa kwamba makundi ya ISOP na Boko Haramu yamekuwa yakipigana vikali yakigom mbania udhibiti wa ardhi tangu makundi hayo ya gawanyike mwaka elfu mbili na kumi na sita kutokana na tofauti za kiitikadi. Na kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea Conakry, Mamadi Dombuya, na wagombea wengine wanane wameidhinishwa kugombea katika uchaguzi wa rais wa mwezi ujao. Hii ni kwa mujibu wa orodha wa ya wagombea wa kiti cha rais iliyotolewa na mahakama kuu ya guini conakry dombuya aliahidi kuwa hatagombea kiti cha urais alipotoa madaraka ya nchi hiyo ya magharibi mwa afrika hapo mwaka 2021 lakini katiba mpya iliyoshinikizwa na serikali inayoongozwa na jeshi na kuidhinishwa katika kura ya maoni ya mwezi septemba ilifungua mlango wa kugombea tena kiongozi huyo wa kijeshi Wakati huo huo, imeelezwa kwamba wapinzani wawili wenye ushawishi yaani rais wa zamani wa Gini Conakry Alfa Conde na waziri mkuu wa zamani Selu Dalein Dialo wamekosa sifa za kuwa wagombea kwa sababu ya sheria za umri na ukaazi. Kwa mujibu wa katiba mpya ya nchi hiyo, Mamadi Dombuya atachuana na wagombea wenye ushawishi mdogo kama vile Abdulahi Yero Balde, waziri wa zamani wa elimu ya juu na naibu gavana wa benki kuu, na vilevile Faya Milimono, kiongozi wa upinzani mkosoaji wa serikali. Wakati huo huo, chama cha Lansana Koyate, waziri mkuu wa zamani wa Guini Conakry ambaye hajakubaliwa kugombea kiti cha rais, kimesema kina mpango wa kukata rufaa. Serikali ya Dumbuya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ilipendekeza kipindi cha uongozi wa mpito wa miaka miwili baada ya kufanya mazungumzo na jumuiya ya kikanda ya ECOWAS, lakini ilishindwa kutimiza ahadi hiyo. Uchaguzi wa rais wa Guinea Conakry umepangwa kufanyika Disemba 28 na unatazamiwa kuhitimisha rasmi kipindi cha serikali ya kijeshi kuelekea utawala hua penzo wa kiraia. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajia ni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Kwa nini vikwazo vya mafuta dhidi ya Iran vimefeli? Ndicho kichwa cha habari cha uchambuzi wetu wa kisiasa. Shirika la kimataifa la ufuatiliaji wa meli za mafuta katika ripoti yake mpya limesema kwamba mauzo ya nje ya mafuta ghafi ya jamhuri ya Kiislamu Iran yamefikia kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha miaka saba iliyopita. Shirika hilo linalojulikana kama Tanker Trackers limetangaza kwamba katika mwezi wa Septemba 2025 mauzo ya mafuta ghafi ya Iran yalifikia takriban mapipa milioni mbili kwa siku, idadi ambayo haijawahi kufikiwa tangu katikati ya mwaka 2018. Kupitia ujumbe wake katika mtandao wa X, shirika hilo limesema kwamba kiwango hiki ni rikodi mpya tangu mwaka huo takwimu hizo zinatolewa huku vikwazo vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambavyo Iran huvitaja kuwa ni batili na vya kidhalimu vikirejeshwa tena mwezi Septemba mwaka huu. Marekani na washirika wake wa Ulaya walitarajia kwamba kurejeshwa vikwazo hivyo kutakata mauzo ya mafuta ya Iran katika masoko makubwa kama China, lakini taarifa mpya pamoja na uchambuzi wa wataalamu wa masuala ya Iran zinaonyesha vikwazo hivyo havikuwa na taathira yoyote. Waziri wa mafuta wa Iran Mohsen Paknejad awali alisema kwamba kurejea kwa vikwazo vya mafuta hakutasababisha shinikizo jipya dhidi ya mauzo ya nje ya mafuta ya Iran. Alikumbusha uzoefu wa miaka iliyopita na kuongeza kwamba jamhuri ya Kiislamu tayari imeweza kuvuka baadhi ya vikwazo vigumu zaidi vya Marekani katika sekta ya mafuta. Balozi wa China nchini Iran Zonga Peiwu naye alisisitiza kwamba mahusiano kati ya Iran na China hayatayumbishwa na hatua za Marekani. Amesema tutaendelea kushirikiana kwa nguvu na hatutaruhusu vikwazo kuharibu mwenendo wa kazi zetu. Akaongeza kwamba China kama rafiki wa Iran haitaacha kuiunga mkono. Zong Peiwu alifafanua zaidi kwamba China haikubaliani na shinikizo lisilo na msingi kutoka Marekani na itapinga hatua hizo za kivite kwa vitendo kuhakikisha kwamba mahusiano ya kiuchumi na kibiashara kati ya mataifa mawili hayaingiliwe. Katika miaka ya karibuni, vikwazo vya mafuta dhidi ya jamhuri ya Kiislamu mara nyingi havikufanikiwa na vimegonga mwamba, kwa sababu Iran imeweza kutumia njia mbadala, kiufundi, kidiplomasia na kioperesheni ili kuendelea kuuza bidhaa hiyo. Ushirikiano wa mataifa huru pamoja na masoko makuu kama China umesaidia kupitisha mafuta ya Iran licha ya vikwazo vya nchi za Magharibi. Vilevile China, India na baadhi ya nchi za Kiarabu hazitambui vikwazo vya upande mmoja vya Marekani na bado zinaendelea kununua mafuta kutoka Iran. Soko la dunia linahitaji mafuta ya Iran, kwani licha ya vikwazo vya nchi za magharibi Jamhuri ya Kiislamu bado ni mhusika muhimu katika usambazaji wa nishati duniani. Uwezo wa kuuza mapipa milioni mbili kwa siku mwezi Septemba mwaka 2025 unaonyesha ukweli huo. Kadiri miaka inavyopita, uhusiano wa kiuchumi kati ya Iran na mataifa huru umeongezeka maradufu. China imepuuza vikwazo vya Marekani na nchi za magharibi na inaona mafuta ya Iran kama sehemu ya mkakati wake wa nishati. Vilevile, ushirikiano wa kiuchumi na kimkakati kati ya Irani na Urusi umeimarika umeimarika zaidi, jambo linalopunguza utegemezi kwa nchi za magharibi. Nchi nyingi za bara la Afrika, Amerika ya kusini na Asia pia zinatafuta vyanzo vya nishati vya bei nafuu na vya kuaminika. Kwao Irani ni mshirika wa kuaminika na anayefaa. Licha ya vikwazo, Iran imelinda na hata kuendeleza miundombinu ya uzalishaji na uchenjuaji wa mafuta Iran ina nafasi maalumu kwenye soko la kimataifa la nishati ikiwa na akiba ya nne kwa ukubwa ya mafuta duniani na ya pili kwa gesi asilia. Nafasi yake ya kijiografia, upatikanaji wa ghuba ya Uajemi, bahari ya Omani na ukaribu wake kwa masoko ya Asia unaipa Iran uwezo wa kuuza mafuta kwa mataifa mbalimbali mbali kote duniani. Bado mko nasi, wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo, wapenzi wapenza wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha leo cha ulimwengu wa michezo. Pamoja na mambo mengine, leo tutamulika michezo ya mataifa ya Kiislamu yanayoendelea riadhi nchini Saudi Arabia, maandalizi ya sherehe za tuzo ya wachezaji bora Afrika, na kwenye matokeo ya baadhi ya mechi muhimu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Duru ya sita ya michezo ya mshikamano wa Kiislamu 2025 ilianza mjini Riyadh huko Saudi Arabia siku ya Ijumaa Novemba 7 na itaendelea hadi tarehe 21 mwezi huu wa Novemba. Zaidi ya wana riadha elfu tatu na mia tano kutoka nchi 57 za Kiislamu wanashindana katika michezo hiyo. Msafara wa Iran unashiriki katika mashindano hayo ukiwa na wana riadha mia moja na tisini. Kauli mbiu rasmi ya duru ya sasa ya michezo ya mshikamano wa mataifa ya Kiislamu ni taifa moja, kauli mbiu ambayo kwa mujibu wa waandaaji inaashiria umoja, mshikamano na amani miongoni mwa mataifa ya Kiislamu. Siku ya Jumapili, katika siku ya pili ya michezo hiyo, wawakilishi wa Iran walichuana na wenzao wa mataifa mengine ya Kiislamu katika michezo ya futsal, tenisi ya juu ya meza, judo, kuogelea, ndondi na kuinua uzito. Timu ya kuogelea ya Iran imeshinda medali moja ya dhahabu na moja ya shaba hadi sasa, na judo na ndondi, kila moja imeshinda medali moja ya shaba. Timu za taifa za tenisi ya juu ya meza za wanaume na wanawake za Iran zimejidhaminia kupata kwa uchache medali za shaba kwa kufuzu kucheza nusu fainali. Timu ya taifa ya futsal ya Irani pia imeingia fainali ya mchezo huo. Wakati huo huo timu ya taifa ya mpira wa wavu ya Iran imeigaragaza timu ya taifa ya Uturuki katika mechi yake ya tatu katika raundi ya awali ya michezo ya mshikamano wa Kiislamu na kubakia kileleni. Timu ya voleiboli ya wanaume ya Iran ilishinda mechi hiyo kwa mabao matatu kwa moja na kupata ushindi wa tatu mfululizo. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF kwa kifupi, lilitangaza kwamba mji mkuu wa Moroko, Rabat, utaandaa sherehe ya tuzo ya wachezaji na makocha bora barani Afrika msimu wa 2025 itakayofanyika tarehe 19 Novemba. KAF imesema katika taarifa yake kwamba toleo la tuzo ya CAF 2025 litafanyika Rabat nchini Moroko Jumatano Novemba 19 ili kuwaenzi wachezaji bora wa mwaka uliopita. CAF imeendelea kusema kwamba sherehe hiyo itawaenzi wachezaji na makocha wa Kiafrika ambao walikuwa bora zaidi ya wenzao kwa utendaji mzuri wakiwa na vilabu na timu za taifa, ikiwa ni pamoja na kuvitunza vilabu na timu za taifa ambazo zimekuwa na mwaka wa kipekee. Sherehe hiyo itajumuisha kumtunza mchezaji bora wa kiume na kike wa soka kocha bora mwanaume na mwanamke, timu ya taifa ya mwaka ya wanaume na wanawake, klabu bora ya mwaka, mchezaji bora kijana, mchezaji bora ndani ya bara la Afrika na kipa bora. Macho yanaelekezwa zaidi kwa wateule wa tuzo ya mchezaji bora wa mwaka bani Afrika ambayo inajumuisha wachezaji watatu: Mohamed Salah kutoka Misri, Ashraf Hakimi kutoka Moroko, Osama Meloli wa huko huko Moroko pamoja na wateule wengine saba. Mohamed Salah alishinda tuzo ya mchezaji bora Afrika mwaka 2018, kisha taji hilo lilikwenda kwa nyota wa Senegal Sadio Mane mara mbili mwaka 2019 na 2022, kisha Mnigeria Victor Osimen mwaka 2023, na baadaye Mnigeria mwenzake Ademola Lukman mwaka 2024. Nchini Tanzania, kocha wa Singida Black Stars ambaye pia amewahi kuwa kocha wa timu ya Yanga, Miguel Gamond ameteuliwa kuwa kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, akichukua nafasi ya Hemed Suleimani kutoka Moroko. Uteuzi huo ulitangazwa Jumanne Novemba 4, uh, kupitia taarifa ya shirikisho la soka Tanzania TFF ikielezwa kwamba Gamond kwa sasa atakaimu nafasi hiyo mpya. Kwa mujibu wa taarifa hiyo iliyosainiwa na ofisa habari wa mawasiliano wa TFF Clifford Ndimbo, mkataba wa Moroco Hemed Suleiman umesitishwa baada ya makubaliano ya pande mbili. TFF pia katika taarifa hiyo wameweka wazi kwamba kocha Gamond ndiye atakayeongoza kikosi cha Taifa Stars kwenye fainali za michuano kombe ya mataifa ya Afrika AFCON zitakazofanyika nchini Moroko kuanzia Disemba mwaka huu. Gamondi ambaye hivi karibuni ameiwezesha Singida kubeba taji la Sekafa na kuifikisha hatua ya makundi kwenye kombe la shirikisho Afrika pia ndiye atakayeongoza Taifa Stars nchini Misri kwenye michezo ya kirafiki ya ya kalenda ya FIFA. Katika upande wa matokeo ya ligi kuu ya NBC nchini Tanzania, timu ya Simba imetoka kifua mbele kwenye dimba la Meja Jenerali Isamuyo baada ya kuitandika JKT Tanzania mabao mawili kwa moja katika mechi iliyochezwa Jumamosi wiki hii. Timu zote zilikianza kipindi cha kwanza kwa kusomana na kufanya mashambulizi ya hapa na pale, lakini hadi dakika ya 45 zinakamilika, hakuna timu iliyoliona langu la mwenzake. JKT ndio iliyokuwa ya kwanza kuzitikisa nyavu za Simba kwa bao la Edward Songo lililopatikana katika dakika ya 60 ya mchezo kwa shuti la mbali lililomshinda kipa Yakub Suleiman. Bendera chuma mlingoti chuma, wameanza JKT Tanzania, Hade Msengi weka krosi ndefu ile, cheza popita. Sasa popita, yena rusheni rok, popita, kamaja chini, rushaini, popita, weka mpira chonganishi, nafasi kwa JKT, anamchukua wa kwanza, weka mpira Jake Tanzania wamewaita kati Simba, Sov, wekundu wa Msimbazi Simba. Edward Songo anasema kiko wapi? ili wachukua dakika zisizozidi tatu Simba kusawazisha bao hilo, na aliyesawazisha bao ni Wilson Nangu, beki wa zamani wa JKT ambaye ndiye aliyetajwa kuwa mchezaji bora wa mechi hiyo. Bao la ushindi la Simba lilipatikana dakika ya 77, mfungaji akiwa Jonathan Sowa, nyota wa zamani wa Singida Black Star, ambaye hilo linakuwa bao lake la pili kwenye msimu huu. Ayapiga pasi kumtafuta Soa Jonathan. Jonathan Soa super sub kwa upande wa Simba na kwenda kuwapa bao la kuongoza. Soloti zinapigwa, skelere zinasikika, nasi ni kama watu waliokuwa na kiu nyikani wamepata tone la maji na amedua amadali kwa ushindi huo, Simba sasa inashika usukani wa ligi hiyo ikiwa na pointi tisa baada ya kushinda mechi tatu, uh, ilizocheza hadi sasa. Katika mechi nyingine ya ligi kuu NBC Tanzania, Pamba FC ikiwa nyumbani kwenye uwanja wa CCM Kirumba ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Singida Black Stars. bao la Singida BS lilifungwa na Clatos Chama dakika ya 31. Pamba ilisawazisha dakika ya 51 kwa bao la Kelvin Nation. Pamba baada ya matokeo hayo inashika nafasi ya pili ikiwa na pointi 9 sawa na Simba lakini Pamba imezidiwa kwa wastani wa mabao ya kufunga na kufungwa. Chama cha soka cha Ireland uh, siku ya Jumamosi kiliidhinisha azimio linaloitaka UEFA kusimamisha ushiriki wa Israel katika mashindano ya soka barani Ulaya. Pendekezo hilo linasema chama cha soka cha Israel kilikiuka vifungu viwili vya sheria za UEFA uh, cha kwanza kikiwa ni upangaji wa vilabu ndani ya maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu bila ya idhini ya chama cha soka cha Palestina, jambo ambalo ni ukiukaji wa moja kwa moja wa kanuni za Umoja wa Ulaya kwa ajili ya mchezo huo. Kifungu cha pili kinahusiana na kushindwa kwa shirikisho la soka la utawala haramu wa Israel kutekeleza sera madhubuti ya kupinga ubaguzi wa rangi, ambayo ni moja ya masharti ya msingi kwa mashirikisho ya mpira wa miguu kuwa mwanachama wa mfumo wa UEFA. Hatua hii inakuja huku kukiwa na utata unaoendelea kuhusu ushiriki wa Israel katika michuano ya Ulaya, kwani ripoti zilikuwa zimeonyesha kwamba UEFA a, inachunguza suala la kusimamisha wanachama wa Israel a, katika michezo ya bara hilo kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya raia wa Palestina katika maeneo ya ukanda wa Gaza. Kura hii ni ya kwanza ya aina yake ndani ya shirikisho la kitaifa la nchi ya Ulaya Linaloitaka UEFA ichukue msimamo rasmi dhidi ya Israel, jambo ambalo linaweza kufungua mlango wa mjadala mpana ndani ya shirikisho la soka barani Ulaya kuhusu swali kwamba ni kwa kiwango gani nchi wanachama zinaheshimu viwango vya maadili na sera za umoja huo wakati wa migogoro ya kivita. Nchi na mashirika mengi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu Uh, yametoa wito Israel ifukuzwe katika mashindano yote ya kimataifa kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo katili huko Palestina. Katika mechi muhimu za ligi kuu barani Ulaya, Manchester City Jumapili iliigaragaza timu ya Liverpool mabao matatu kwa nunge katika mechi iliyochezwa uwanja wa Alitihada kwa ushindi wao wa saba msimu huu na wa nane mfululizo ndani ya bara la Ulaya. ManCity wanashika nafasi ya pili baada ya kuongeza idadi ya pointi hadi ishirini na mbili, ikiwa pointi nne nyuma ya vinara Arsenal ambao wametoka sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Sunderland siku ya Jumamosi iliyopita. Liverpool imebaki na pointi kumi na nane katika nafasi ya nane nyuma ya Tottenham, jiji linalotambuliwa kuwa mji mkuu wa uchumi wa dunia na jiji tajiri zaidi la Marekani kwa upande wa pato la taifa, amefichua timu anayoishabikia na kuipenda zaidi ya soka. Mamdani mwenye umri wa miaka thelathini na nne amethibitisha katika mkutano na waandishi wa habari kwamba yeye ni shabiki wa timu ya Arsenal ya Uingereza ambayo kwa sasa iko kileleni mwa msimamo wa ligi kuu. Awali Mamdani alikuwa amechapisha ujumbe kwenye akaunti ya yake ya mtandao wa kijamii akieleza mapenzi yake kwa soka kwa ujumla hasa timu ya Arsenal, the Gunners, huko Uingereza. Kama ilivyoripotiwa na gazeti la Uhispania Mundo Deportivo, Zahrani Mamdadi anakuwa Mwislamu wa kwanza kuchaguliwa kuwa meya wa 111 wa jiji la New York, mtu wa kwanza mwenye asili ya Asia Kusini na wa kwanza aliyezaliwa barani Afrika kuongoza jiji kubwa zaidi nchini. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine cha Ulimwengu wa Michezo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Uh, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kufungua kurasa za gazeti la Taifa Leo la linalochapishwa nchini Kenya. Habari kuu katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno Ruto ajipigia debe, aiambia Al Jazeera kwamba ametokomeza njaa nchini, akalainisha sekta ya afya na elimu na kupanua demokrasia. Gazeti hilo limedokeza kwamba katika mahojiano yake na televisheni ya Al Jazeera ya Qatar, Rais William Ruto amedai kwamba serikali yake haijawahi kuhusika katika utekaji nyara wala mauaji kama yale ya mto Yala, huku akiashiria amri yake ya kwa polisi ya kuwapiga risasi wahusika wa uhalifu kwenye miguu yao. Amesema amemaliza uhaba wa chakula, akapanua sekta ya afya na kustawisha elimu. Aa, na kichwa aa, kwa kichwa cha habari kinachosema walimu wakanusha aa, kukubali kuhamia SHA, Taifa Leo limeandika kwamba walimu wa shule za msingi wamewalaumu wakuu wao kwa kuafikiana kwa siri na TSC. Baadhi ya habari toleo la leo la Taifa Leo zina vichwa vya maneno: sababu za mahakama kuzima tena usajili wa makurutu wa polisi na usalama KDF yataja mafanikio yake huko pwani. Gazeti Daily Nation limeipa kipaumbele habari ya mgawanyiko uliojitokeza baina ya walimu kuhusu bima ya matibabu ya mamlaka ya afya ya jamii SHA kwa kifupi. Limeandika kwamba hitilafu hizo zimeripotiwa masaa machache tu baada ya maafisa wa ngazi za juu wa chama cha walimu kusaini makubaliano na serikali ya kuhamia kwenye bima ya SHA. Kwa nini makamu wa Trump hatakuja Kenya? Ni kichwa cha mojawapo ya habari kuu katika gazeti la Daily Nation, inayozungumzia sababu za kuvunjwa safari ya makamu wa rais wa Marekani James David Vance nchini Kenya. Na huko Tanzania, naanza na gazeti Jamhuri ambalo limebeba kichwa kilichokolezwa wino mweusi kwa maneno maridhiano, wengi wataka yaanze haraka. Kimiti ataka mwafaka wa kitaifa. Profesa Wangwe aonya kama takamata inayoendelea asema si suluhu, na Jaji Warioba ataka kila upande ujishushe, awasihi vijana wasihemke. Miongoni mwa habari zenye mvuto katika toleo la leo la gazeti Jamhuri ni ile iliyopewa anwani kuu nani alaumiwe ongezeko la watoto mitaani. Gazeti Uhuru limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno mambo matatu kulitikisa Bunge ni uchaguzi wa spika, uwasilishwaji wa jina la waziri mkuu na Rais Samia kulizindua bunge kwa hotuba. Habari nyingine muhimu za gazeti hili la Uhuru zina anwani, Bashiru na Gwajima wateuliwa ubunge na Rais Mwinyi aanika vipaumbele kumi na tano Gazeti Zanzibar Leo limetanguliza mbele habari ya kuzinduliwa baraza jipya la wawakilishi huko Zanzibar. Rais Mwinyi azindua baraza la wawakilishi, ahidi kuheshimu maridhiano, kinasema kichwa kikuu cha habari hiyo ukurasa wa kwanza, Zanzibar Leo. Na gazeti wa Machinga limezungumzia kitimtimu cha kuundwa baraza jipya la mawaziri la serikali ya jamhuri ya muungano. Habari hiyo imepewa anwani fresha baraza la mawaziri, Rais Samia afanya uteuzi wa wabunge sita, yupo Dr. Gwajima, Balozi Hamisi na Dr. Bashiru vilevile. Limeandika habari kuhusu kinyang'anyiro cha kugombea uspika wa bunge la jamhuri ya Muungano, ni wagombea kutoka vyama sita vya siasa waliopasishwa na bunge. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times chini ya kichwa cha maneno, kwa nini ongezeko la matumizi ya kahawa nchini ni muhimu, limeandika takriban miaka sita iliyopita kahawa iliyozalishwa na kampuni inayoongoza katika usindikaji wa kahawa nchini Rwanda kwa matumizi ya ndani ilikuwa tani moja tu. Leo linaendelea kuandika, takwimu hiyo imeongezeka mara ishirini, ikiwa ni ishara ya kuongezeka hamu ya watu kutumia kahawa inayozalishwa ndani. New Times limeandika haya kwa mujibu wa Oreste Varagahorana, meneja mkuu wa uendeshaji wa kampuni hiyo. Na kwa kichwa cha maneno Angola na Rwanda zinapoota pamoja afrika inasonga mbele gazeti hili limezungumzia siku ya uhuru wa angola na kudokeza kwamba nusu karne baada ya bendera ya uhuru kupandishwa kwa mara ya kwanza mnamo novemba 11 mwaka 1975 angola inasimama imara si tu kama manusura wa vita na mashaka bali kama kichocheo cha kuelekea kwenye usasa ni hadithi inayoandikwa kwa ustahamilivu iliyojengwa upya kupitia maono na kuendelezwa na kizazi kipya kilichoazimia kufanya miaka 50 ijayo kuwa na mabadiliko zaidi kuliko iliyopita. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya tisini ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaendelea kuzungumzia kwa muhtasari hikma ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Nahjul Balagha. Hii ni sehemu ya tisini ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya thamanini. Alhikmatu dhalatu lmumini fahudhi lhikmata walau min ahli nifaqi, hikma ni kito adhimu kilichompotea mumin, basi chukua hikma hata kutoka kwa mnafiki. Hikma hii ya thamanini ya Nahju lBalagha inafanana sana na hikma iliyotangulia ingawa hii imeelezwa kwa sura tofauti na hikma ya kabla yake. Katika hikma ya 79 Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha kuwa maneno ya busara yanapaswa kukubaliwa hata kama yatakuwa yanatoka kinywani mwa mnafiki, kwani nafasi hasa ambayo inabidi hikma hiyo iwepo ni kwenye kifua cha muumini. Na ndiyo maana hikma ikiwa kifuani mwa mnafiki huwa haitulii mpaka ipate sehemu yake inayostahiki, yaani ndani ya kifua cha muumini, kama tulivyoeleza kwenye hikma iliyopita lakini katika hikma hii ya themanini Imamu Ali alayhi ssalamu anatufundisha na kutuzindua kwamba hikma ni kitu adhimu ambacho mumin kimempotea, hivyo inabidi akichukue popote anapokipata, hata kama kitakuwa mikononi mwa mnafik. Neno hikma asili yake ni Kiarabu, na maana yake ya awali, kabla ya kuingia katika maana na istilahi zilizozoeleka hivi sasa, maana yake ni kuzuia kitu na kwa vile ilmu na maarifa pamoja na tadibiri vinamzuia mtu kufanya mambo maovu na uhalifu, neno hilo linapata umaarufu zaidi kwa watu wa namna hiyo. Taban, kumetolewa maana nyingi tofauti kuhusu neno hikma. Kwa mfano Alama Shahid Murtadha Mutahari anatoa maelezo mafupi yenye maana pana kuhusiana na hikma, wakati alipo ilitolea ufafanuzi neno hilo, anasema, hikma maana yake ni kupata uhakika, kwa maana ya kupata uhakika wenye misingi madhubuti na kwa sura ya uhakika, siyo kupata hikma hiyo kwa njia zisizoingia akilini na zisizo na umadhubuti, ikawa ni mithili ya utando wa buibui. Katika Suratul Bakara aya ya mia mbili na sitini na tisa, Mwenyezi Mungu anasema yeye Allah humpa hikma amtakaye, na aliyepewa hikma bila shaka amepewa kheri nyingi. Taban, inabidi tuzingatie hapa kwamba wakati Mwenyezi Mungu anaposema humpa hikma amtakaye, haina maana kwamba anafanya hivyo bila ya sababu, bali maana yake ni kwamba mtu anayetaka hikma Mwenyezi Mungu humpa, na asiyetaka Mwenyezi Mungu humnyima. Hiari na maamuzi ni ya mtu mwenyewe kama mtu atajiandalia mwenyewe mazingira ya kupewa hikma na Mwenyezi Mungu atapewa, na ambaye atajiweka katika mazingira asiyostahiki kupewa hikma hatopewa. Sasa hapa katika hikma hii ya thamanini, Imamu Ali alaihissalam anatufundisha kwamba muda wote mumin ni mtu mwenye hikma. Mumin huisaka na kuichukua hikma popote anapoipata, ni mithili ya mtu aliyepoteza kito chake cha thamani mno hasiti kukichukua anapokipata kwa mtu yoyote yule, na huwa hajali mtu huyo ni mwema au mwovu, ni mnafiki au ni mumin. Hikma ni mali ya mumin, na popote anapoipata anaichukua bila ya kupepesa macho. Katika tafsiri ya Nahjul Balagha ya Ibni Abil Hadidi, faqihi mwandishi na mfasiri mkubwa Nahjul Balagha, kimesimuliwa kisa ambacho kinasema Siku moja Hajaj bin Yusuf, aliyekuwa mtawala katili wa Hijaz na Iraq wakati wa ukhalifa wa Bani Umaya, alisoma hutuba na kusema: hakika Mwenyezi Mungu ametuamrisha kuitafuta akhera na ametudhaminia riziki zetu hapa duniani, na tamani angelituamrisha kutafuta dunia na kutudhaminia akhera yetu. Hasan al Basri, mmoja wa wachamungu wakubwa wa zama hizo, aliposikia maneno hayo, alisema: hiki ndicho kito cha hikma kilichompotea mumin, ambacho kimetoka mdomoni mwa mnafiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 20 Jamadil Awal mwaka Jamadil mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 11 Disemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 765 iliyopita, yani tarehe 20 Jamadil Awal mwaka 682 Hijiria Alizaliwa Muhammad bin Hasan Hilli mwenye lakabu ya Fahru Lmuhaqiqin katika mji wa Hilla nchini Iraq. Muhaqiq Hilli alibobea na kutabahari katika elimu za tafsiri ya Qurani, fiqhi na usulu usululfiqh. Mwanazuoni huyo alipata elimu ya dini kutoka kwa mzazi wake Alama Hilli na wanachuoni wengine wa zama hizo. Fakhrulmuhaqiqin ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu hivyo ni Sharh mabadi ul usul, tahsilu najat na Alkafia. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 771 hijria katika siku kama ya leo, miaka 710 iliyopita. Alifariki dunia ya fakihi wa Kiislamu Abu Abdullah Muhammad bin Haj Abdari Alfasi, mashuhuri kwa jina Ibnul Haj Alfasi. Alipata elimu kwa maulamaa wa mji wa Fasi huko Moroko ya leo, baadaye alielekea Kairo na kuishi huko hadi umauti ulipomfika. Fakihi Abdullah Alfasi ameandika vitabu vingi vya thamani, kikiwemo kile cha Almadhala. Siku kama ya leo miaka 107 iliyopita vita vya kwanza vya dunia vilifikia kikomo baada ya kutiwa saini mkataba wa kusimamisha vita. Vita vya kwanza vya dunia vilipiganwa kuanzia mwaka 1914 hadi 1918 kati ya nchi wa itifaki, yaani serikali za Rusia, Uingereza, Ufaransa na Italia kwa upande mmoja, na nchi za Ujerumani, Bulgaria, utawala wa Uthmania na ufalme wa Austria na Hungary kwa upande wa pili. Watu zaidi ya milioni 15 waliuawa katika vita hivyo, na wengine milioni 20 walijeruhiwa. Vilevile vilisababisha hasara inayokadiriwa kuwa zaidi ya dola bilioni 150 kwa nchi zilizopigana vita hivyo. Katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita virusi vinavyosababisha maradhi hatari ya kupooza viungo vya miili ya watoto yaani polio viligunduliwa. Virusi hivyo vilipewa jina la virusi vinavyolemaza watoto kwa sababu ya kuwashambulia zaidi watoto wadogo na kuwapoozesha viungo vyao vya mwili. Baadaye kidogo mwanasayansi Dr Jonas Salk aliyegundua virusi vya polio alifanikiwa pia kugundua chanjo yake miaka 50 iliyopita katika siku kama ya leo angola ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni mreno wakoroni wa kireno kwa mara ya kwanza waliingia katika nchi ya angola mwaka 1483 wakati huo ardhi ya angola ilikuwa sehemu ya ufalme wa kongo zaire ya zamani na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita aliaga dunia Yasir Arafat, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina na kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, katika hospitali moja mjini Paris huko Ufaransa. Alizaliwa mwaka 1929 na kuanza harakati za mapambano dhidi ya utawala dhalimu wa Israel akiwa katika rika la ujana. Mwaka 1946 Yasir Arafat alielekea Misri kwa ajili ya masomo ya juu katika chuo kikuu cha Kairo na miaka mitano baadaye alihitimu masomo katika taaluma ya usanifu majengo. Mwaka 1965 alirejea Palestina na kuanzisha harakati ya Fath kupambana na utawala haramu wa Israel. Miaka minne baadaye alichukua hatamu za uongozi wa PLO hadi alipoaga dunia. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema nchi za magharibi zinatumia wenzo, uwezo wa makombora wa Jamhuri ya Kiislamu kama wenzo wa kutekeleza mashinikizo yao, na kusisitiza kwamba nchi hizo hazipasi kuzungumzia suala hilo mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani ametoa wito wa kusitishwa ghasia nchini Sudan baada ya daktari mwingine kuuawa katika mji ulioathiriwa na vita wa, wa Elfashir. Dudu Zile Zuma Sambudla, binti wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, amekana mashtaka ya kuchochea ghasia katika machafuko yaliyotokea nchini Afrika ya Kusini mwaka 2021 na, na kupelekea kuuawa watu wasiopungua mia tatu. Mapigano kati ya makundi hasimu ya kigaidi kaskazini mwa Nigeria yamesababisha vifo vya magaidi wasiopungua mia mbili karibu na eneo la ziwa Chad. Na kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea Konakri, Mamadi Dombuya uh, na wagombea wengine wanane, wameidhinishwa kugombea katika uchaguzi wa rais uh, unaokuja. Hey, wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.