Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapenda wasikilizaji wa, wa, wa redio Teherani. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo. Ni Jumapili njema tuliojaliwa na Mwenyezi Mungu mala karima, tunasema amin ya rabil alamin ni Novemba 9 mwaka 2025 inayosadifiana na Jamadul Awal 18 1447 hijiria kamaria. Na tutakuwa na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu kwa usiku huu utahusu kususia Trump mkutano wa kundi la G20, sera za mashinikizo au ni mshikamano na Israel uchambuzi huo wa kisiasa mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu utakaofuatiwa na kipindi, tutakuwa na podcast yetu ambayo inakwenda kwa anwani inayosema Ahmad wa mataifa yote, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Tembelea chaneli yetu ya Telegram, mpendwa msikilizaji wa Radio Tehran, ni katika anwani ifuatayo: at Radio Tehran swt Na saa yetu inaonyesha imesalia dakika moja ya kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa, tegea sikio, vichwa vya habari Alibof asema Marekani lazima ikubali matokeo ya uchukuzi wake wa wazi dhidi ya Iran. Afisa wa Yemen asema mtandao wa ujasusi wa Marekani, Israel na Saudia unataka kukomesha himaya ya Yemen kwa Palestina. Rais wa Colombia amshambulia Trump akisema wewe na marafiki zako ni waongo na wanamgambo wa RSF Sudani wameteketeza mamia ya miili ya watu katika mji wa el Fasher pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, yani bunge, Mohamed Bakhel Kalibof amesema Marekani lazima ikabiliane na matokeo ya kisheria na kisiasa ya kitendo chake cha uchokozi mbaya dhidi ya jamhuri ya kiislamu mapema mwaka huu. Kalibof ametoa matamshi hayo wakati wa kikao cha wazi cha bunge leo Jumapili, siku tatu baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukiri kwamba ndiye aliyehusika sana na mashambulio haramu ya mwezi Juni ya Israel na Marekani dhidi ya Iran. Kufuatia kukiri waziwazi wazi kwa rais wa Marekani kwamba alihusika pakubwa na moja kwa moja katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Iran, ambao ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, mkataba wa Umoja Mataifa na mamlaka yetu ya kitaifa, mimi kwa niaba ya watu watukufu na wenye heshima wa Iran nalani vikali kitendo hicho kiovu, amesema Kalibof. Amesema ninatangaza kwamba chini ya sheria za kimataifa, serikali ya Marekani lazima ikubali matokeo ya kisheria, kisiasa na kijeshi ya uchokozi huo wa wazi ambao umesababisha mauaji ya raia wetu wengi. Kalibofu pia ameonya kwamba taifa la Iran linasimama kwa umoja na imara dhidi ya tishio lolote na kwamba litawawajibisha wavamizi kwa matendo yao. Israeli ikisaidiwa na Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi ilianzisha mashambulizi yasiyo na sababu dhidi ya Irani mnamo Juni 13 mwaka huu, katika vita vya siku 12, vilivyoua watu wasiopungua 1064 wakiwemo makamanda wa jeshi, wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida. Marekani pia iliingia vitani kwa kushambulia maeneo matatu ya nyuklia ya Irani. Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen amevipongeza vikosi vya usalama vya nchi hiyo kwa kuvunja mtandao wa ujasusi uliounganishwa na mashirika ya ujasusi ya Marekani, Israel na Saudi Arabia, akisema kuwa kundi hilo la ujasusi lilitaka zaidi kupunguza uungaji mkono na himaya ya serikali ya Sanaa kwa Palestina. Katika taarifa ya leo Jumapili, Mahdi al Mashat amesema mafanikio ya usalama yanaonyesha kiwango cha uadui na uchokozi wa Marekani, Israeli na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Hii inakuja huku kukiwa na mashambulizi na hatua zinazoongezeka ambazo zinalenga kudhoofisha au kusimamisha himaya na uungaji mkono wa Yemen kwa ndugu na dada zetu huko Gaza mapambano yao na haki halali za taifa la Palestina, amesema Mahdi al Mashata. Amepongeza ushirikiano, umakini na uelewa wa matabaka yote ya jamii ya Yemen, akisisitiza kwamba njama zote za maadui zimeshindwa mbele ya ustahamilivu na kusimama imara kwa taifa la Yemen. Mashati amehusisha mafanikio makubwa yaliyopatikana na mafundisho ya Qurani akisema yamechangia pakubwa katika kuelewa asili ya mapambano dhidi ya maadui wa taifa la Yemen, hasa Marekani na Israel, na jinsi ya kukabiliana nao. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka Radio Tehran. Rais wa Colombia Gustavo Petro amemshambulia rais wa Marekani Donald Trump, akionya kwamba kinachoendelea huko Gaza kinaweza pia kutokea kusini mwa dunia. Gustavo Petro amesema demokrasia imekufa duniani na unyama huu na unyama ndio unaotawala sasa, akikosoa vikali sera za magharibi na mfumo wa kibepari wa kimataifa ambao ameutaja kuwa unapendelea faida za kimaada kuliko uhai wa binadamu. Katika hotuba yake ndefu, Petro ameeleza kwamba Kolombia haijapokea silaha zozote za bure kutoka shirika la NATO, akisema ni uongo kusema kuwa wametusaidia. Hakuna hata silaha moja ya bure iliyoletwa hapa nchini, tunanunua silaha za NATO. Katika mashambulizi yake ya moja kwa moja dhidi ya, ya rais wa Marekani Donald Trump na waziri wake wa mambo ya nje Marco Rubio, rais wa Kolombia amesema, ewe mrongo Trump na marafiki zako wewe muongo Rubio, watu mnaowaua si wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Wafanyabiashara wa dawa za kulevya ni wale walikwenda kwenye ofisi zenu huko Miami na kuomba mlipue mabomu mahali hapa na mmwondoe madarakani rais aliyechaguliwa kwa kura ya wananchi ili kujaribu kutudhalilisha, rais wa Colombia amesema. Mkutano wa hivi karibuni wa baraza kuu la umoja wa mataifa Ulifichua kutengwa Trump na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu baada ya nchi nyingi za muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kupiga kura ya kuiunga mkono Palestina chini ya shinikizo ya watu hao, akilitaja tukio hilo kuwa ni wakati wa kihistoria ambao haujachambuliwa vya kutosha. Rais wa Kolombia amekosoa ushiriki wa serikali za nchi za magharibi katika mauaji ya kimbari huko Gaza, akisema kwamba uhalifu dhidi ya flotila ya uhuru katika bahari ya Mediterania ulichochea hasira ya watu waliogundua kwamba serikali za nchi zao zimeshiriki katika mauaji ya kimbari. Mtandao wa madaktari wa Sudan umetangaza kuwa vikosi vya msaada wa haraka RSF vilikusanya mamia ya miili kutoka mitaani na katika vitongoji vya makazi ya raia katika mji wa El Fasher, mji mkuu wa Darfur Kaskazini, na kuzika baadhi ya miili hiyo katika makaburi ya umati huku mingine ikichomwa moto kikamilifu. Mtandao huo umesema katika taarifa yake leo Jumapili kwamba wanamgambo wa RSF wamefanya mojawapo ya matendo ya kinyama zaidi katika mji wa El Fasher katika siku za hivi karibuni. Taarifa hiyo imeelezea kilichotokea kuwa ni ukurasa mpya wa mauaji ya kimbari. Mtandao huo umesisitiza kwamba vitendo hivyo vinawakilisha ukiukwaji mkubwa wa kanuni zote za kimataifa na kidini zinazowahakikishia wahanga haki ya kuzikwa kwa heshima na kuzuia kukatwa viungo vya miili ya maiti. Taarifa hiyo pia imeubebesha uongozi wa RSF dhima kamili ya uhalifu huo na kuitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kuanzisha uchunguzi huru wa kimataifa kuhusu uhalifu unaoendelea kufanywa katika mji huo. Madaktari wa Sudani wamesema kinachoshuhudiwa huko Dafur kimevuka mipaka ya janga la binadamu na kwamba mauaji ya kimbari ya kimfumo yanayolenga maisha na utu wa binadamu huku kukiwa na ukimya wa kimataifa unaofanana na ushiriki katika uhalifu unaofanyika. Madai haya yanakuja wiki kadhaa baada ya vikosi vya msaada wa haraka kudhibiti mji elfa wa El Fasher mwishoni mwa mwezi Oktoba na kuwa mamia ya watu huku maelfu ya raia wakikimbia makazi yao na Mamlaka ya usafiri wa baharini ya Malaysia imetangaza kwamba takribani watu 290 bado hawajulikani walipo leo Jumapili, baada ya boti iliyokuwa imebeba watu wapatao 300 kuzama karibu na mpaka wa Malaysia na Thailand, huku manusura kumi wakiokolewa na mwili mmoja kupatikana. Admeri Rumle Mustafa, mkurugenzi wa mamlaka ya baharini katika majimbo ya Kedah na Perlis, kaskazini mwa Malaysia amesema kuna uwezekano mkubwa kwamba kuna wahanga wengine waliofariki dunia katika ajali hiyo ambao bado wako baharini, yapata siku tatu baada ya mashua hiyo kuzama. Boti hiyo ilikuwa ikitokea Buthidaung huko magharibi mwa Myanmar. Shirika la habari la kitaifa la Malaysia, Bernama, limemnukuu mkuu wa polisi wa Kedah Adli Abu Shah akisema wahamiaji hao waliokuwa wakielekea Malaysia awali walipanda meli kubwa, lakini walipokaribia mpaka waliagizwa kuhamia kwenye boti tatu ndogo ili kuepuka kuonekana na mamlaka husika. Waislamu wa jamii ya Rohingya walio wachache nchini Myanmar wamekuwa wakikimbia nchi yao kutokana na ukatili na mauaji yanayofanywa na mabudha walio wengi. Jamii ya Waislamu hao imenyimwa haki zote za uraia na hukabiliwa na wanyenyesaji wa kutisha. Abu Shah amesema kwamba hatima ya boti zingine mbili bado haijulikani na kwamba operesheni ya utafutaji na uokoaji bado inaendelea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Mpendo sikizaji, wa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487. Tunasikika Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika ya Tanga, Tanzania. Nakaribisha sasa uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kicha chake cha maneno kinahoji kususia Trump mkutano wa G20, sera za mashinikizo au mshikamano na Israel. Rais wa Marekani ametangaza kuwa hakuna maafisa wa Marekani watakaohudhuria mkutano wa kila mwaka wa kundi la G20 huko Johannesburg, Afrika Kusini. Uamuzi huo ulioelezwa kuwa ni kususia kabisa, sio tu kwamba ulighairi kuhudhuria makamu wa rais James David Vance, lakini pia uliondoa Marekani kwenye mojawapo ya mikutano muhimu zaidi ya kiuchumi duniani. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa Truth Social, ni fedheha kubwa kwamba mkutano wa G20 unafanyika Afrika Kusini. Waafrikana wajukuu wa wahamiaji wajuku, wa Uholanzi wa, wa Faransa wa na Wajerumani wanauawa na kuchinjwa na ardhi na mashamba yao kuchukuliwa kinyume cha sheria, hivyo hatashiriki mkutano huo. Matamshi haya yanayotokana na madai yaliyokanushwa ya, ya mauaji ya halaiki ya wazungu nchini Afrika Kusini ni kifuniko tu cha nia halisi ya Trump ya kuiadhibu Afrika Kusini kwa kuishtaki Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa mauaji ya kimbari huko Gaza. Ili kuelewa uamuzi huu, ni muhimu kuangalia muktadha mpana. Trump amekuwa akiendesha kampeni ya kimfumo dhidi ya Afrika Kusini tangu arejee ikulu ya Marekani Januari mwaka huu. Mnamo Februari mwaka huu alitoa amri ya utendaji ya kukata misaada yote ya Marekani kwa Pretoria na kukubali wakulima 59 wa kiafrikana nchini Marekani kama wakimbizi. Hatua hizi ambazo zimekataliwa na mahakama za Afrika Kusini na mashirika ya haki za binadamu kama vile Amnesty International zinatokana na takwimu bandia na video zilizotiwa mkono kama vile picha kutoka Kongo zilizowasilishwa kama ushahidi wa mauaji ya wakulima wa Afrika Kusini. Takwimu rasmi zinaonyesha kuwa mauaji ya wakulima wa kizungu yanachangia asilimia 0.4 pekee ya mauaji yote ya kila mwaka, yaani zaidi ya kesi 27,000 na kwamba hakuna unyakuzi uliofanywa na serikali bila ya fidia ya kifedha. Hata hivyo Trump anatumia simulizi hii kuhamasisha wapiga kura wake wa mrengo wa kulia ambao wanavutiwa na nadharia za njama za ubaguzi wa rangi. Lakini sababu halisi ya vikwazo hivi ni sera ya kigeni ya Afrika Kusini. Mnamo Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Afrika Kusini iliwasilisha malalamiko ya kihistoria dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICJ, ikitangaza kwamba operesheni za kijeshi za Israel katika ukanda wa Gaza ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya mabomu dhidi ya raia, mzingiro kamili na matamshi ya maafisa wa Israel kuhusu maangamizi ya Gaza yanajumuisha ya mauaji ya kimbari chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa wa mwaka 1948. Kesi hiyo iliyotokana na uzoefu wa Afrika Kusini na wa ubaguzi wa rangi iliwasilisha ushahidi kama vile kuwa washahidi kwa zaidi ya wa wapalestina elfu arobaini na nane ikiwa ni pamoja na watoto elfu ishirini na uharibifu wa miundo mbinu ya Gaza. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili radio tehrani Na sasa nakaribisha podcast yetu utakaofuatiwa na kasida Ahmad ni wa mataifa yote. Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika sehemu ya mwisho ya podkasti yetu ya Ahmad ni wa mataifa yote. Katika sehemu zote zilizopita, tumekuwa tukisafiri pamoja ndani ya kurasa za Taurati, Injili na Qurani, tukifuatilia athari na dalili za mtume wa mwisho katika maandiko haya matukufu, mtume ambaye mataifa yote yalisikia bishara ya ujio wake mtume ambaye Isa amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake alimuita Ahmad, na karne nyingi kabla ya kudhihiri kwake alama na ishara zake tayari zilikuwa zimetajwa katika vitabu vya mbinguni. Mji wa Urmie uliopo katikati ya jimbo la Azerbaijan nchini Iran ni mashuhuri kwa mchanganyiko wake wa dini na tamaduni mbalimbali mbali. Mwaka 1867 miladia mji huo ulishuhudia kuzaliwa kwa mtoto aliyepewa jina la Daud Binyamin. Elimu ya awali alipata katika ardhi yaliyozaliwa kisha akasafiri kwenda nje ya Iran ili kuendeleza masomo yake ya thiolojia. Waashuri hawakuwahi kuwa chini ya utiifu wa kanisa Katoliki au Vatican. Hata hivyo, wakaldayo ambao walihesabika kuwa ndugu zao wa imani na asili tangu katikati ya karne ya kumi na sita miladia walikuwa wameshaungana na Kanisa Katoliki. Katika mfumo huo wa kidini, Binyamin Keldani alikuwa mwenye bidii na juhudi kubwa. Alijitahidi kwa uwezo wake wote kuwafahamisha jamaa zake mafundisho ya Kanisa Katoliki akitumai kuwa wataiona njia hiyo kuwa ya karibu kwao. Mwaka elfu moja mia nane sitini na mbili miladia, Kardinali Herbert Vaughan, mwanzilishi wa jumuiya ya wamishonari wa Mtakatifu Joseph wa Mill Hill, alitambua kipaji cha kielimu na uwezo wa lugha aliokuwa nayo Benyamin Daud Keldani, kwa kuona nuru hiyo ya utafiti na hoja akampeleka mjini Roma ili aendelee na masomo ya juu na uchunguzi wake katika chuo cha uenezaji wa imani, yaani Urban College of Propaganda Fide. Msaada huo wa kanisa haukuwa jambo dogo, ulikuwa hatua adimu na yenye uzito katika safari ya maisha ya Benyamin Keldani, hatua ambayo baadaye ilibadilisha mwelekeo wa fikra zake na hatimaye imani yake. Binyamin aliishi Roma kwa muda wa miaka mitatu akijipatia maarifa katika masala ya sheria za kidini na falsafa. Mwishoni mwa masomo hayo, akapewa rasmi majukumu ya ukuhani katika kanisa Katoliki. Akaanza kuandika uh, kutafsiri, na maandiko yake yakawa yakichapishwa katika majarida mashuhuri ya kidini, lakini yote hayo yalikuwa ni utangulizi tu. Baada ya kurejea Iran, Binyamin Keldani alianza kuchapisha jarida liitwalo Nidai Haqiqat kwa lugha ya Kisiria yani Siriak. Kwa sababu ya imani kubwa alojengea kanisa Katoliki, alipewa majukumu rasmi na nyeti mara kwa mara. Mwaka 1867 miladia, akiwa tayari ni padri mwenye cheo cha hishma, aliteuliwa uh, kuwakilisha makanisa ya mashariki katika kongamano la ekaristi nchini Ufaransa, ambako alitoa hotuba iliyowavutia wengi. Baadaye akapandishwa hadi hadhi ya askofu wa mji wa Salmas nchini Iran, kwa jukumu la uh, ambalo lilikuwa ni maalum la kuleta suluhu kati ya askofu wa eneo na mapadre wa kifaransa wa Lazaristi. Haya yote alionekana kuwa kilele cha heshima na mafanikio yake na baada ya kuyapatia ufumbuzi matatizo ya ndani ya kanisa, katika mahubiri yake ya mwisho yaliyosikika kama kumbukumbu isiyofutika, alihutubia umati mkubwa wa watu waliokusanyika ndani ya kanisa kuu la Salmas. Siku hiyo si Wakatoliki pekee waliokuwepo, bali Waarmeni wasiokuwa wa Kikatoliki na Wakristo kutoka madhehebu mbalimbali pia walikuwa wamehudhuria. Hapo ndipo Askofu Binyamin Keldani katika hotuba iliyobeba uzito wa kihistoria, aliwakumbusha kwa maneno haya na hapa namnukulu: wamishonari wa, wa Kinastori karne nyingi kabla ya kudhihiri kwa Uislamu walikuwa wahubiri wa Injili kutoka katika bara la Asia, walijenga makanisa mengi, taasisi na vituo vya elimu, walitafsiri Injili kwa lugha tofauti na hali e, kabla ya ujio wa wamishonari wa kikatoliki walikuwa mfano wa huduma na manufaa makubwa kwa watu wa maeneo haya. Lakini sasa hawa wamishonari wanaokuja kutoka makanisa ya kigeni yenye mielekeo mchanganyiko, pamoja na kuwa na huduma chache zenye manufaa, wamesababisha kundi dogo la Waashuri wa Kaldayo lililoko Iran, Uturuki, Iraq, Kurdistan na Mesopotamia kugawanyika katika madhehebu na makundi mengi mno. Mwisho wa kumnukulu Padri Benyamin Alitabiri kwamba migogoro na migawanyiko hii yenye hatari ilikuwa tishio kubwa kwa hatima ya Waashuri wa Kaldayo. Akasema kama hali ingeendelea kama ilivyokuwa, basi walipaswa kutazamia kusambaratika kabisa kwa umma huu mdogo na wakale. Mwishoni aliwaonya waliokuwa wamekusanyika na akatangaza, uh, kwa kusisitiza kwamba wanapaswa kuwa na uvumilivu na roho ya kujitolea wasimame imara kishujaa kwa miguu yao wenyewe, na kamwe wasiruhusu heshima ya taifa na imani yao iwe mchezo katika mikono ya wamishonari wa kigeni. Mahubiri hayo ya haki na ukweli kutoka kwa Padri Binyamin yalikuwa ya kimsingi, yenye hoja na mantiki iliyo wazi. Watu waliohudhuria waliyakubali kwa urahisi na kwa mioyo iliyofunguka. Hata hivyo maneno yake Uh, yalipowafikia wamishonari wa Kikatoliki yakawa kama muziki wenye sauti mbaya masikioni mwao, yalionekana kutishia maslahi na malengo yao. Wakati huo, kulikuwepo wamishonari watano wa kidini waliotoka Marekani, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Urusi. Walikuwa chini ya ulinzi wa vyama vya kidini vilivyojaa utajiri pamoja na mabalozi wa mataifa yao wakiwa na vyombo vya habari na mitandao yenye nguvu, walikuwa wakishinikiza jamii ya watu wapatao laki moja uh, wa Waashuri wa Kaldayo. Lengo lilikuwa kuwaleta katika kile walichotaja kuwa etni, kuwaokoa kutoka katika ukafiri wa kina Sutori. Mara tu wamishonari hao waliposikia habari za mhubiri eh, Padri Benyamin na mahubiri yake wali tuma mwakilishi wa juu wa papa kwenda Salmas. Huko Padri Benyamin alisimama kwa ujasiri, akatetea kauli na misimamo yake kwa hoja na ukweli. Maneno yake ya dhati na wazi yalimgusa mwakilishi wa papa kiasi kwamba kuanzia siku ile wakawa marafiki wa karibu, na walidumu hivyo kwa muda mrefu. Pamoja wakarejea Urmie na si muda mrefu baadaye watu wote wa walishuhudia kwa macho yao kukamilika kwa maneno aliotabiri padri Benyamin. Hatimaye mishonari wa Kirusi alifanikiwa kupata ushindi mkubwa miongoni mwa Waashuri, na ni huyo huyo kasisi wa Kirusi ambaye mwaka 1915 aliwachochea Waashuri pamoja na baadhi ya makabila ya Wakurdi wachukue silaha na kuinuka dhidi ya tawala zao halali. Matokeo ya vitendo hivyo yalikuwa ku, ya kusikitisha na yenye majonzi makubwa. Nusu ya watu hawa wasio na hatia waliuawa katika vita na wale waliobaki walifukuzwa kutoka katika ardhi yao ya mababu. Ingawa utabiri wa Padri Binyamin ulidhihirika wazi mbele ya macho ya watu, hatari kuu iliyokuwa ikitikisa mfumo wa kanisa haikuwepo ndani ya hotuba zake tu hatari ile ile ilikuwa katika maswali yaliyokuwa yanamea kimya kimya ndani ya akili na moyo wake. Kila mara yeye alijikuta akitafakari kwa kina na kujiuliza: je, Ukristo ambao umepasuka katika madhehebu mengi yenye tofauti kubwa katika misingi ya akida unaweza kweli kuwa dini ya kweli ya Mwenyezi Mungu? katika majira ya kiangazi ya mwaka 1900, Askofu Binyamin Keldani, akiwa amechoshwa na migogoro ya kimadhehebu na siasa za ndani ya kanisa, alijiondoa kwa utulivu na kuhamia katika kibanda kidogo kati ya mashamba ya mizabibu ya Shah Baghali huko Urmie. Kwa muda wa mwezi mzima, mchana na usiku, alijitenga na dunia akajitosa katika kusoma Torati na Injili kwa lugha zake za asili alimwomba Mwenyezi Mungu kwa moyo uliovunjika hivi: ambariki na amwonyeshe haki na dini ya kweli. Mwishoni mwa kipindi hicho cha tafakuri na ibada, ukuhani wake ukawa umefikia tamati. Akaandika barua ya kujiuzulu soweza kufutwa na akaikabidhi kwa Askofu wa Urumiye. Juhudi zote za Vatican za kutaka kumrudisha ziligonga mwamba. Hakuwa na ugomvi wa kibinafsi wala tofauti ya siri na viongozi wa kanisa ambayo ingeweza kusuluhishwa kwa maneno ya faraja, hishma au upatanisho wa kawaida. Swala halikuwa la watu, cheo au hishma, lilikuwa swala la imani na dhamiri. Baada ya kujiuzulu Benyamin Keldani alikaa kwa muda nchini Iran, akifanya kazi ya ufundishaji na pia akijihusisha na uh, kufasiri maandiko e, kisha mwaka 1903 miladia alisafiri kwenda Uingereza ambako alijiunga na jumuia ya Wakristo wanaomwamini Mungu mmoja, yani Unitarians. Jumuiya hiyo ilikuwa mpinzani wa fundisho la utatu na ilisisitiza juu ya umoja wa Mungu. Ndani ya mazingira hayo mapya, Benyamin alikusudia, kama alivyofanya mara nyingi katika maisha yake, kuwaita wafuasi wenzake katika imani ya Mungu mmoja. Katika safari yake ya kurejea kutoka Uingereza kuelekea Iran, alisimama Istanbul, Uturuki, kwa muda huko. Alikutana na wanazuoni wa Kiislamu na wakafanya mijadala mirefu kuhusu misingi ya imani na itikadi. Majadiliano hayo yalikuwa ya kina, yenye hoja na busara, na yakafungua mlango mpya katika fikra za Benyamin Keldani. Hatimaye alikubali Uislamu na akachukua jina jipya la hishma la Abdul Ahad Daud, yaani mja wa Mungu mmoja wa kweli. Baadaye Abdul Ahad akaandika kwa unyenyekevu: kuingia kwangu katika Uislamu msikunasibishe kwa lolote ila mwongozo na ilhamu ya huruma ya mwenyezi Mungu. Maneno haya yalibeba uzito wa safari yake yote, kutoka ukuhani wa kanisa kupitia mijadala, machozi na tafakuri hadi hatimaye kupata utulivu wa moyo katika tauhidi ya Kiislamu. Anasema, tangu ile saa ambayo niliamini umoja kamili wa mwenyezi Mungu, Muhammad bin Abdullah sallallahu alaihi waalihi wasalam akawa kigezo cha maisha yangu. Abdullah Daud alikusanya matunda ya miaka mingi ya masomo, uchunguzi na utafiti wa kweli, kisha akayapeleka kwenye kurasa za kitabu. Kitabu hicho, ambacho leo kinajulikana kwa jina la Muhammad katika Taurati na Injili, kiliangazia ushahidi aliouona ndani ya vitabu vya kale kuhusu unabii na utume wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika kitabu hicho alionyesha kwa hoja na ushahidi kwamba bishara kuhusu mtume wa Uislamu ilikuwa imekuwepo ndani ya vitabu vitakatifu vya Wayahudi na Wakristo, lakini kwa karne nyingi, ama bishara hiyo ilifichwa au ilipingwa au maneno yake yalibadilishwa na tafsiri za wanadamu. Alikuwa amefikia yakini kwamba yule nabii ambaye Musa alahi salam alitoa bishara ya kuja kwake si Isa alahi salam bali ndiye Muhammad Almustafa sallallahu alaihi wa wa alihi wasalam. Katika kitabu chake aliashiria kwa hoja za lugha na tafsiri kwamba kulikuwepo upotoshaji wa kisarufi na kimaana katika tarjama ya Kiibrania kwenda Kiingereza ya Taurati. Kile alichokifanya Abdulahad Daud kilikuwa zaidi ya utafiti wa kawaida. Alijenga daraja kati ya imani yake ya zamani na imani aliyokuja kuikubali baadaye. Alitoka ndani ya mfumo wa kanisa, akaufahamu kwa undani, na alikuwa mjuzi wa lugha za maandiko ya asili, hivyo aliweza kutoa hoja na uthibitisho uliosimama juu ya vyanzo vyao bia wenyewe, yani vitabu vya Ahlul Kitabu, yani Wakristo na Mayahudi. Kisa cha Abdulahad Dawud si cha kipekee na hakimhusu yeye peke yake. Tangu zama za kale hadi leo mapadri na wasomi wengi wa Kikristo katika pembe mbalimbali za dunia, baada ya kutumia maisha yao katika utumishi wa kanisa na kusoma maandiko matakatifu, wamejikuta wamesimama mbele ya swali kubwa: je, tuliyoyafundisha kwa miaka mingi kama ukweli ndiyo njia halisi ya Mwenyezi Mungu? Je, ni ile ile njia ambayo mitume wa Mwenyezi Mungu walitoa maisha yao yote ili kuitangaza? Jibu la swali hilo kwa baadhi yao liliwapeleka katika safari kama ile ya Abdul Ahad Dawud, safari kutoka katika undani wa muundo wa kanisa hadi kwenye kumbatio la imani ya tauhidi ya Uislamu. Miongoni mwa wale waliopitia safari inayofanana na ile ya Abdulaha Daud, kulikuwepo mtu aliyezaliwa katikati ya Ufaransa, katika zama ambazo kanisa Katoliki lilikuwa na mamlaka makubwa juu ya maisha ya kiroho ya watu, kijana msomi na mwenye hamasa aliyeitwa Antoine Henry Leon de Fort. Alisimama kwa miaka mingi juu ya mimbari akitoa mahubiri katika makanisa. Alikuwa amejifunza teolojia katika mashule mashuhuri zaidi ya kikristo huko Ufaransa, na kwa shauku na uaminifu alitukuza mafundisho rasmi ya kanisa, yakiwemo imani ya utatu na mafundisho mengine ya Kikristo. Lakini pale alipoanza kuifahamu harakati ndogo na isiyotambulikana sana iliyoitwa wakristo wanaomwamini Mungu mmoja, yani Unitarianism, mambo yote yaligeuka. Harakati hiyo kinyume na mkondo um, mkuu wa Ukristo wa wakati huo iliukataa waziwazi msimamo wa Utatu na ikasisitiza juu ya umoja kamili wa Mwenyezi Mungu. Ni Mungu ambaye hana mwana, hana mshirika wala kifani na hana anayefanana naye. Mwanzoni df aliwatembelea wafuasi wa madhehebu hiyo kwa sababu ya udadisi tu, akiwatazama kama kundi dogo lisilo na athari. Lakini mazungumzo aliyofanya nao mara kwa mara, kwa hoja na kwa utulivu, yakamsukuma kuyatazama upya yale aliokuwa ameyasoma na kufundisha kwa miaka mingi na kuamini kuwa ni ukweli wa mwisho. Hasa uchunguzi wake juu ya agano la Kale na agano Jipya ulionyesha jambo la kushangaza kwamba kitabu chenyewe katika sehemu nyingi kinasisitiza juu ya tauhidi halisi na kwamba wazo la utatu walikuwepo kama msimamo wa awali wa Ukristo, bali liligeuka na lilijengeka karne nyingi baada ya kuja Nabii Isa Masih au Yesu alahisalam mpaka likawa sehemu ya theolojia rasmi ya kanisa. Kwa mbegu hiyo ya shaka iliyoanza Uh, kuota ndani ya moyo wake, safari yake ya kutafuta ukweli ikawa imeanza. Dt akaanza kusoma Kurani tukufu, kitabu ambacho mara nyingi katika mahubiri yake ya awali alikitaja kuwa cha kigeni na asiye uh, na nia ya kukikubali. Lakini safari hii hakukiangalia kama adui, bali kama mtu anayetafuta nuru, akipitia uh, ukurasa kwa ukurasa, kwa macho ya mtafiti anayefungua mlango wa ukweli bila woga na bila upendeleo. Ndani ya Kurani tukufu akaiona taswira ile ile ya Mungu ambayo Musa na Isa walikuwa wamefundisha: Mungu mmoja wa milele, asiye na mfano, aliye juu kuliko viumbe vyote. Baadaye, katika maandishi yake ya binafsi ambayo yalienea miongoni mwa wanafunzi wake aliandika, katika Uislamu Mungu ni yule yule Mungu waliyemwabudu Musa na Isa, Mungu mmoja asiye na mshirika wala mfano. Imani hii ni mwendelezo wa njia ile ile ambayo manabii wa Bani Israeli waliitembea na Muhammad sallallahu alaihi wasallam ndiye mwisho wa mlolongo huo. Hatimaye, baada ya miaka mingi ya mapambano ya ndani ya nafsi, Anton aliacha cheo chake cha ukuhani na kwa uwazi akatangaza uh, kuingia kwake katika Uislamu. Katika mikusanyiko midogo lakini yenye shauku na joto la imani, miongoni mwa waislamu wa Ufaransa alifundisha na, na kujadiliana. Alijaribu kwa mtazamo wa mkosoaji lakini wa haki, kuwasimulia wakristo wanaotafuta ukweli kuhusu safari yake. Msafiri mwingine wa njia hii ya kiroho alianza safari yake kutoka Ubelgiji, Suleiman van Oller. Kwa asili alikuwa kasisi kijana mwenye nguvu na ari, aliyesomea katika mojawapo ya shule za kikristo zilizounganishwa na kanisa Katoliki. Baada ya miaka ya mafunzo katika teolojia ya Kikristo, akakabidhiwa jukumu muhimu kusafiri kuelekea Moroko, nchi ya Kiislamu katika Afrika ya Kaskazini, ili kuhubiri na kueneza dini ya Ukristo miongoni mwa watu wa nchi hiyo, katika masoko na katika vijiji vya uh, miji ya kale uh, kwenye Eh, misikiti na ndani ya nyumba za watu wa kawaida, alikutana na imani ambayo ilikuwa tofauti kabisa na yote aliowahi kuyaona au kuyasikia kabla. Watu kila mara adhana iliposikika waliacha kazi zao mara moja na mazungumzo yao, wakajikusanya kwa utulivu na kwenda msikitini kuswali. Ukarimu wao haukuwa na mipaka. Van Aller ambaye mwanzoni alikuwa na dhamira ya kukataa Uislamu kwa hoja za kithiolojia, akaanza kuisoma Qur'ani Tukufu, kitabu ambacho hapo kabla alikuwa kikiona tu kwa lenzi ya mijadala ya kidini na ukosoaji wa vitabu vya seminari, lakini kadiri siku zilivyoendelea kupita alipata nafasi ya kuisoma kwa undani Kurani Tukufu. E, na hali ilivyokuwa ikiendelea, aliona Kurani ilivyokuwa ikizungumza moja kwa moja na moyo na akili yake aya za Qurani zilimdhihirishia taswira ya Mwenyezi Mungu iliyokuwa wazi, isiyo na mafumbo, isiyohitaji mpatanishi, Mungu mmoja na wa pekee. Mawasiliano yake na wanazuoni na wasomi wa Kimoroko yalimfungulia upeo mpya wa fikra. Katika vikao virefu vya majadiliano na hoja, Van Aller aligundua kwamba Uislamu si mfumo wa itikadi pekee, bali njia kamili ya maisha, mfumo unaokusanya pamoja ibada, maadili, familia ya uchumi na siasa, vyote vikisimama ndani ya nguzo moja ya tauhidi. Katika kumbukumbu aliyoandika miaka kadhaa baadaye kwa rafiki yake mmoja aliyekuwa kasisi, alikiri kwa unyenyekevu kwamba nilikuja Moroko ili kuikosoa dini ya Uislamu, lakini Uislamu ndio ulionikosoa mimi si kwa mashambulizi au mabishano, bali kwa ukweli wa imani yake na uzuri wa maisha yake. Baada ya miaka miwili, Van Aller aliandika barua rasmi kwa kanisa kuu akitangaza kujiuzulu kwake. Si muda mrefu baadaye, akiwa miongoni mwa marafiki zake Waislamu, alitamka shahada mbili na akachagua jina la kiislamu la Suleiman. Alirudi Ubelgiji na miaka ya mwisho ya maisha yake akajitolea kwa hotuba, uandishi, na makala na mazungumzo na wale waliokuwa wakitafuta ukweli. Daima alisisitiza kwa maneno yaliyojaa shukurani kuwa kuachana na kifungu cha utatu na kurejea kwa Mungu mmoja ndio zawadi kubwa zaidi nilowahi kupewa. Njia ile ile ambayo Abdullah Daud alitembea kando ya chemchemi ya Shabaghali ya Urmie si njia ya mtu mmoja tu, ni njia ya kale iliyojaa alama za nyayo za wengi katika historia ya binadamu. Sio maaskofu na mapadri pekee waliopita njia hiyo, bali akili nyingi zenye udadisi na mioyo iliyokuwa ikitafuta ukweli ilitembelea njia hiyo hiyo kwa hamu na shauku. Margaret Marcus alikuwa binti wa familia ya kiyahudi nchini Marekani. Tangu utotoni alikuwa na akili yenye udadisi na moyo ulio wazi kwa maarifa. Kwa shauku kubwa alijitosa katika kusoma vitabu vya dini ya uyahudi na pia Ukristo, akitafuta maana ya ukweli na dira ya kiroho iliyo wazi na thabiti. Katika chuo kikuu alichofika alisomea sanaa na fasihi, lakini moyo wake ulikuwa umefungamana zaidi na masomo ya kulinganisha dini. Katika safari yake hiyo ya utafiti, kutoka maandiko ya kiyahudi kupitia tafsiri za kikristo na historia ya dini, alikutana kwa mara ya kwanza na fikra za Uislamu. Hatua kwa hatua, alikutana na waislamu wahamiaji waliokuwa wakiishi Marekani na kupitia barua na mawasiliano ya fikra alijenga uhusiano wa kielimu na kiroho na Said Abdulala Maududi, mwanazuoni mashuhuri wa kiislamu kutoka Pakistan. Muungano huo wa maktaba na fikra ulizidi kufungua milango ya maarifa na hakika kwake. Hatimaye, akiwa na miaka 27, alitamka shahada mbili na akachagua jina la kiislamu Maryam Jamila. Aliamini kwamba uislamu si dini ya ibada tu, bali ni mfumo kamili wa maisha, jibu lililojaa hekima kwa mahitaji ya kiroho ya mwanadamu, maadili yake, maisha ya kijamii, hata sanaa na uzuri wa binadamu. Mariam Jamila alihamia Pakistan na kwenda kuishi na familia ya Maulana Maududi. Katika maisha yake yote, aliandika makumi ya vitabu na makala, ambapo alifanya ukosoaji wa kina juu ya usasa wa Magharibi, yaani modernity, na akaitetea elimu na maadili ya kiislamu kwa hoja, ushahidi na busara Mtu mwingine kutoka Marekani aliyepitia njia hii ya kiroho alikuwa Yusuf Estes kutoka jimbo la Texas. Yeye aliyezaliwa katika familia ya Kikristo alikuwa na mapenzi makubwa kwa muziki tangu ujana wake. Baadaye akawa mhubiri na kasisi mwenye juhudi katika mikusanyiko ya Kikristo ya Kiprotestanti, akieneza mafundisho aliyoamini kwa bidii na ari. Kasisi huyo kijana, kupitia kazi ya baba yake, alikutana na mfanyabiashara Mwislamu aliitwa Muhammad Abdurrahman. Hapo ndipo alipoona uso wa Uislamu ulio tofauti kabisa na taswira alizokuwa amejengewa. Kitu kilichomgusa zaidi hakikuwa mabishano, bali utulivu, ukweli na maneno na majibu yenye mantiki ambayo alimsikia huyu mfanyabiashara kutoka Misri akitoa. Udadisi wake ulimsukuma akasoma aya za Qurani Tukufu, na kama alivyokuja kusimulia baadaye, kile kilichomgusa zaidi ya yote kilikuwa hiki: katika Uislamu hakukuhitajika kwenda kwa kasisi ili kukiri dhambi, wala hakukuhitajika mpatanishi kati ya mja na mola wake. Kila mtu anaweza kumwomba, kumlilia na kuzungumza na muumba wake moja kwa moja. Na jambo la kushangaza zaidi ni kwamba si yeye peke yake alieguswa na nuru hiyo, pamoja na baba yake, mke wake, na hata kazisi mmoja wa Kikatoliki alikuwa rafiki wa familia yake, wote wakaukubali Uislamu. Baadaye Yusuf akawa miongoni mwa Waislamu maarufu zaidi kutoka nchi za magharibi, akizungumza katika makongamano ya kimataifa, akiwa na vipindi vya runinga na mtandaoni vilivyopokelewa oh, na mamilioni ya watu ulimwenguni. Huenda hadi leo katika ukimya wa watawa na nyuma ya kuta za makanisa bado wapo wale wanaokabiliana na maswali yale yale ambayo Mariam Yusuf Suleiman na Antoine walipambana nayo katika nyoyo zao, maswali ya ukweli, ya tauhidi na ya safari ya kuelekea katika ibada ya mola mmoja. Hapa mfululizo wetu huu wa podkasti za Ahmad ni wa mataifa yote, uh, unafikia tamati, lakini ikiwa unataka kusikiliza kikamilifu podkasti hii au nyingine nyingi, unaweza kuzipata katika tovuti yetu ya iranradio.ir/sw. Na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Shukrani sana kwa kipande hicho kifupi cha kosida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la Iran Mohamed Bakel Kalbof amesema Marekani lazima ikabiliane na matokeo ya kisheria na kisiasa ya kitendo chake cha uchokozi mbaya dhidi ya Iran mapema mwaka huu. Mwenyekiti wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amevipongeza vikosi vya usalama vya nchi hiyo kwa kuvunja mtandao wa ujasusi uliounganishwa na mashirika ya ujasusi ya Marekani, Israel na Saudi Arabia, akisema kundi hilo la ujasusi lilitaka zaidi kupunguza uungaji mkono na himaya ya serikali ya Sanaa kwa Palestina. Rais wa Colombia Gustavo Petro amemshambulia rais wa Marekani Donald Trump akionya kwamba kinachoendelea katika ukanda wa Gaza kinaweza pia kutokea kusini mwa dunia. Gustavo Petro amesema demokrasia imekufa duniani na unyama ndio unaotawala, akikosoa vikali sera za magharibi na mfumo wa kibepari wa kimataifa ambao ameutaja kuwa unapendelea faida za kimaada kuliko uhai wa binadamu. Na mtandao wa madaktari wa Sudani umeeleza kuwa vikosi vya msaada wa haraka RSF vimekusanya mamia ya miili kutoka mitaani na katika vitongoji vya vi makazi ya ya raia katika mji wa El Fasher na kuzika baadhi ya miili hiyo katika makaburi ya umati, huku mingine ikichoma moto kikamilifu. Nawashukuru no wasikilizaji wote waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati. Sijawasahau pia wenzangu waliofanikisha matangazo haya. Nami Asmahani Ganima Mohammed na wageni nikiwatakia usiku mwema, santeni kwa kuwa nami na kwaherini.