Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Jumapili tarehe kumi na nane jamadil ula mwaka 1447 hijria kamaria inasadifiana na 9 Novemba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu kutoka hapa Teheran katika matangazo haya ya mchana ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya tujue Uislamu, itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tawaleteni makala ya Afrika wiki hii itakayofuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw, na hali kadhalika pia mnaweza kuvipata vipindi vyetu kupitia tovuti yetu nyingine ya Iran radio .ir sw, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali nchini humo ikiwemo e, kule Tanga, Mtwara, um, na Kigoma. Na baada ya mduuso mrefu, ni taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Maandamano ya zuka Nigeria kufuatia tishio la Trump la kuivamia nchi hiyo kijeshi. Maandamano mengine ya zuka huko Paris, Ufaransa, kulaani mauaji ya halaiki yanayoendelea huko Sudan. Umoja wa Falme za Kiarabu washutumiwa kwa kuunga mkono waasi wanaotenda jinai wa RSF. Na Rasia yaimarisha maandalizi ya imarisha vita vya nyuklia kufuatia maagizo ya Rais Putin. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wamemiminika mitaani siku ya Jumamosi katika jiji la Kano, kaskazini mwa Nigeria, kupinga vitisho vya Rais Donald Trump wa Marekani vya kuivamia nchi hiyo kijeshi. Waandamanaji waliokuwa na hasira walikanusha madai ya Trump kuwa eti kuna mauaji ya Wakristo nchini humo. Katika jimbo la Kano lenye idadi kubwa ya Waislamu, makundi mengi ya kiislamu yalikusanyika kulaani vitisho vya Trump vya kuivamia Nigeria kijeshi kwa kisingizio cha kuwanusuru Wakristo. Waandamanaji walionekana wakibeba mabango yenye ujumbe kama vile tunalaani tishio la Trump kuivamia Nigeria hakuna mauaji ya wakristo Nigeria na Marekani inataka kupora rasilimali zetu miongoni mwa mwingine mnamo Novemba mosi Trump alitangaza kuwa ameagiza Wizara ya Vita ya Marekani Pentagon kuandaa mikakati ya kijeshi dhidi ya kile alichosema ni makundi ya kigaidi nchini Nigeria kwa lengo la kuwalinda wakristo Alisema kuwa endapo serikali ya Nigeria itaendelea kuruhusu eti mauaji ya Wakristo, Washington itasitisha misaada yote mara moja na kuongeza kuwa Marekani naweza kuivamia nchi hiyo kijeshi. Serikali ya Nigeria imekanusha vikali madai hayo ikisisitiza kuwa hakuna mateso ya kidini yanayoweza kuhalalishwa kwa namna yote ile na serikali ya Nigeria. Waziri wa Mambo ya Nje wa Nigeria, Yusuf Tugara, amesema katika ngazi yote ile, iwe ya kitaifa, ya kikanda au ya mitaa, jambo hilo haliwezekani. Hali ya usalama nchini Nigeria inakabiliwa na changamoto kutoka kwa makundi ya kigaidi, e, kama vile Boko Haram na kundi la ISIS Magharibi mwa Afrika, pamoja na magenge yenye silaha, makundi ya kikabila kama watu wa asili wa Biafra na migogoro kati ya wa wafugaji na wakulima ambayo mara nyingi hujikita katika misingi ya kiuchumi na kijamii. Weledi wa mambo wanasema kuwa lengo kuu la Trump katika vitisho vyake ni kutaka kuendelea kudhibiti sekta ya mafuta na gesi nchini Nigeria. Hivi karibuni kumejiri mageuzi makubwa yanayoendelea katika sekta ya mafuta ya Nigeria, yanaongozwa na kiwanda cha kusafisha mafuta cha Dangote. Kwa mara ya kwanza katika historia ya Nigeria, nchi hiyo inajisafishia mafuta yake yenyewe. Maendeleo haya bila shaka yanapunguza utegemezi kwa mashirika ya mafuta ya Marekani. Mafanikio hayo ya Nigeria huenda yana uh, wanyima usingizi wa Marekani. Tukiwa bado katika kadhia uh, ya Afrika ni kuwa mamia ya waandamanaji wamekusanyika Jumamosi karibu na mnara maarufu wa Eiffel mjini Paris kulaani mauaji hala ya halaiki yanayoendelea nchini Sudan huku wakiishutumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kuwafadhili na kuwapatia silaha waasi wa RSF wanaotekeleza mauaji ya raia. Wabunge wawili wa Ufaransa, Gabriel Kathala na Carlos Martins Bilango, waliongoza maandamano wakionyesha mshikamano na wananchi wa Sudan. Waandamanaji walitenga dakika moja ya kimya kuwakumbuka raia waliouawa katika mji wa el Fasher, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini, moja ya maeneo yaliyoathirika vibaya na vita vinavyoendelea. Mabango yaliyobebwa yalikuwa na ujumbe mzito kama vile, watu wa Sudan wanahangaika usiku na mchana kuendelea kuishi, na nyamaza, watu wakiwa wamelala si wakati wanapokufa. Waandamanaji wamesitiza wito wao kwa dunia kutambua hali ya hatari inayowakumba raia wa Sudan. Alkadhalika, waandamanaji wametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuingilia kati ili kusitisha mauaji ya raia na kuunga mkono juhudi za amani nchini Sudan. Tangu Aprili 15, 2023, jeshi la Sudan na waasi wa RSF wamekuwa katika vita vya ndani ambavyo juhudi nyingi za upatanisho za kikanda na kimataifa zimeshindwa kuvimaliza. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa na vyanzo vya ndani, takribani watu 20,000 wameuawa na zaidi ya milioni 15 wamekimbia makazi yao. Mapema Jumamosi, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF lilielezea wasiwasi wake kuhusu usalama wa maelfu ya raia waliokwama ndani ya mji wa Alfashir baada ya RSF kuidhibiti, Umoja wa Falme za Kiarabu umekumbwa na shutuma kwa kuhusika katika usambazaji wa silaha na mamluki waliotumika katika operesheni ya kuuteka mji huo, ingawa ushahidi umetolewa katika ripoti za Umoja wa Mataifa na vyanzo vingine. Nchi hiyo ya Kiarabu imekanusha madai hayo. Mnamo Jumatano, kinara wa RSF Muhammad Hamdan Dagalo maarufu kama Hemeti alikiri kuwa Matendo ya ukiukwaji yalifanywa na vikosi vyake huko El Fasher, akidai kuwa eti kamati za uchunguzi zimeundwa. Kwingineko duniani, ni kuwa wizara ya mambo ya nje ya Russia imeanza kuchukua hatua za kutathmini uwezo wa taifa katika nyanja za nuklia kufuatia maagizo ya Rais Vladimir Putin wa nchi hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov. Lavrov amewaambia waandishi wa habari wa siku ya Jumamosi kwamba maagizo ya rais Putin aliyotoa katika kikao cha baraza la usalama mnamo Novemba 5 yamekubaliwa na utekelezaji wake umeanza. Umma utapewa taarifa kuhusu matokeo katika kikao hicho. Uh, Putin aliagiza wizara ya mambo ya nje na ulinzi, e, pamoja na vyombo maalum vya usalama na taasisi husika za kiraia kuandaa mapendekezo kuhusu uwezekano wa Russia kufanya majaribio ya silaha za nyuklia. Lavrov pia amebaini kuwa Russia bado haijapata ufafanuzi kuhusu kauli za hivi karibuni za mtawala wa Marekani Donald Trump kuhusu kurejeshwa kwa majaribio ya silaha za nyuklia ya Marekani. Mnamo Oktoba 30, Trump alitoa agizo la kuanza mara moja majaribio ya silaha za nyuklia kwa misingi ya eti usawa na mataifa mengine yenye silaha za nyuklia hatua iliyofuta rasmi marufuku ya majaribio hayo iliyokuwepo tangu mwaka 1992. Trump alidai kuwa alichukua uh, hatua hizo uh, na kutoa agizo hilo, lakini hakuwa na chaguo kutokana na eti hofu yake binafsi ya mataifa mengine yenye silaha za nyuklia kuipiku Marekani. Lavrov amesitiza kuwa Russia inaendelea kufuatilia kwa karibu mwelekeo wa hali ya kimataifa huku ikihakikisha kuwa taratibu zake za kiusalama zinabaki wazi na zinazingatia kikamilifu wajibu wa kimataifa. Katika kikao hicho uh, Putin alionya kuwa Rusia itachukua hatua za kujibu kwa usawa iwapo Marekani itarejesha majaribio ya silaha za nyuklia. Wataalamu wa masuala ya kimataifa wameonya kuwa uamuzi wa Trump unaweza kudhoofisha juhudi za miongo kadhaa za kimataifa zilizolenga kuzuia kurudiwa kwa maafa ya kihistoria marekani ndio nchi pekee ambayo imewahi kutumia silaha za nyuklia duniani alkadhalika weledi wa mambo wameelezea wasiwasi kuwa utawala wa israeli mshirika wa karibu wa marekani katika eneo la asia ya magharibi ambao ni mmiliki pekee wa silaha za nyuklia katika ukanda huu unaweza kutumia uwezo wake wa silaha hizo haribifu kuendeleza jinai na kupora ardhi zaidi za nchi za eneo Taarifa hii ya habari ya wapenzi wasikilizaji na wajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Jeshi la utawala wa Israel limewaua watu watatu katika maeneo ya kusini mwa Lebnan kupitia mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa kwa nyakati tofauti, siku chache tu baada ya kutoa onyo la kuanzisha mashambulizi dhidi ya taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la kitaifa la Lebanon, Wawili kati ya uh, walowawa uh, walikuwa wakisafiri kwa gari na walikuwa ndugu kutoka mji wa Sheba. Gari lao la aina ya SUV lilishambuliwa katika mteremko wa mlima Harmon kusini mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti hiyo imeeleza kuwa shambulizi hilo lilisababisha gari lao kuwaka moto na hatimaye kusababisha vifo vyao. Wizara ya Afya ya Lebanon imethibitisha idadi hiyo ya vifo na baadaye ikaripoti kuwa mtu mwingine aliuawa na wengine wanne kujeruhiwa kufuatia shambulizi la pili lilolenga gari katika kijiji cha Barashit. Jeshi la utawala wa Israeli lidai kuwa mashambulizi hayo yalilenga watu wanaodaiwa kuwa eti ni wafuasi wa harakati wa ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah kwa mujibu wa jeshi hilo, waathiriwa walikuwa tishio kwa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa 2024 kati ya Telaviv na Hezbullah. Tangu kutiwa saini mapatano hayo, utawala wa Tel Aviv umekuwa ukitumia visingizio kama hivyo kuendeleza mashambulizi mapya dhidi ya ardhi ya Lebanon. Na mchakato wa upigaji kura maalum kwa ajili ya wanajeshi na wakimbizi katika uchaguzi wa bunge la Iraq umeanza rasmi leo Jumapili katika maeneo mbalimbali ya mbali nchi hiyo. Uchaguzi huu ni wa bunge la awala, awamu ya sita tangu kuanzishwa kwa mfumo wa sasa wa kisiasa baada ya mwaka elfu mbili na tatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, zoezi hilo limeanza mapema leo katika mji mkuu Baghdad na majimbo mengine ya Iraq likivyohusisha vikosi vya usalama na jeshi la taifa hilo. Ripoti hiyo imeeleza kuwa upigaji kura huo maalum unajumuisha pia wakimbizi wa ndani katika baadhi ya mikoa ya Iraq tume ya uchaguzi ya iraq ilitangaza jumamosi kuwa takribani wanajeshi na maafisa usalama wapatao milioni moja na laki tatu pamoja na wakimbizi zaidi ya ishirini na sita elfu wanatarajiwa kushiriki katika zoezi hilo maalum la kupiga kura ya mapema leo jumapili na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa tehran Barabara kabisa, upenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahoji hivi, zawadi ya dola trilioni moja kwa Musk mkabala wa njaa inayowakabili milioni 42 ni uadilifu au ni mkanganyiko? Huku mamilioni ya Wamarekani wakihangaika kumudu milo yao ya kila siku, wanahisa wa kampuni ya Tesla wamepasisha eh, wamepasisha kifurushi cha fidia ambacho hakijawahi kushuhudiwa cha dola trilioni moja kwa Elon Musk tofauti na kukinzana hukuku kubwa kati ya utajiri wa mtu mmoja na umaskini uliokithiri wa mamilioni ya watu o, kumefichua taswira halisi ya pengo la pato nchini Marekani. Mwezi Novemba, Marekani imeshuhudia moja ya vielelezo vya wazi zaidi vya kuto kuwepo uadilifu wa kiuchumi. Wanahisa wa kampuni ya Tesla, kwa zaidi ya asilimia 75 ya kura, wamepasisha kifurushi kikubwa cha fidia ya dola trilioni moja mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo Elon Musk. Kifurushi hicho kilichotayarishwa kwa malengo kama vile kuongeza thamani ya soko la Tesla hadi dola trilioni 8.5 na kuuza mamilioni ya roboti za humanoid na kadhalika, kingemsukuma Musk ambaye utajiri wake sasa unakadiriwa kuwa dola bilioni 473 kuelekea kuwa trilionea wa kwanza duniani, bila ya kuzingatia mshahara wake wa kila mwezi Musk atapata hisa ya ziada ya dola trilioni moja ikiwa malengo haya yatafikiwa, na hivyo kuongeza umiliki wake kutoka asilimia 13 hadi 25. Uamuzi huu uliohalalishwa na bodi ya Tesla kama wenzo wa kulinda fikra ya Musk umechukuliwa huku mamilioni ya wananchi wa Marekani wakiwa katika mgogoro wa njaa. Kwa mujibu wa ripoti za hivi karibuni, watu milioni 47 ambao zaidi ya milioni 42 miongoni mili mwao wanaishi katika kaya zisizo na usalama wa chakula wanataabika kwa ukosefu wa chakula huko Marekani. Mgongano huu usio uh, sio tukio la kihabari tu, bali pia ni kielelezo cha kuongezeka pengo la pato huko Marekani, nchi yenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Pengo la mapato nchini Marekani ambalo limetambuliwa kuwa mojawapo ya changamoto za kimfumo za nchi hiyo kwa miongo kadhaa limeongezeka kwa kasi zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Gini, uh, coefficient, kipimo uh, cha kawaida cha ukosefu wa usawa wa mapato, mwaka huu kimefikia kiwango cha sufuri nukta nne mbili nchini Marekani, takwimu inayodhihirisha namna mali nyingi zilivyorundikana mikononi mwa matajiri wachache. Data za idara ya takwimu ya Marekani na Benki ya Dunia zinaonyesha kuwa mgao wa kipimo cha ukosefu wa usawa wa mapato mwaka 2023 ulikuwa karibu 0.14 na utabiri ulionyesha kuwa kiwango hicho kinaongezeka. Ongezeko hili linatokana na sera ya uchumi ya uliberali mambo leo, ni neoliberalism: kupunguza tozo la ushuru kwa matajiri, kudhoofisha vyama vya wafanyakazi, na kujikita kwenye uwekezaji wa teknolojia ambao weka faida kwenye mifuko ya wasomi badala ya kuisambaza kwa njia ya uadilifu, katika hali ambayo kima cha chini cha mshahara nchini Marekani kimesalia kuwa ki, e, e, kile kile cha tangu mwaka elfu mbili na tisa. Utajiri wa mabilionea kama Elon Musk umeongezeka kadiri hisa za teknolojia zinavyoongezeka. Bonasi ya Tesla kwa Musk imezidisha pengo lililopo. Wakosoaji wakiwemo wanaharakati wanaotetea maslahi ya wa wafanyakazi, wanaamini kuwa bonasi hizo ni wizi wa kisheria. Hata kama Musk atafikia malengo machache tu ya awali, lakini ataweka mfukoni mamia ya mabilioni ya dola huku wafanyakazi wa kampuni ya Tesla wenyewe wenye, we, wenye wastani wa mishahara ya dola elfu ishirini hadi thelathini kwa mwaka wakipambana na mfumuko wa bei wa asilimia tatu hadi nne na kupanda kwa bei za vyakula. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi msikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana kwa kuwaleteeni kipindi cha Tujue Uislamu, karibuni kusikiliza. Tujue Uislamu. matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu, katika sehemu ya 65 ya mfululizo huu. Leo tutaendelea kuzungumzia kisa cha Nabii Musa alaihi ssalam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya wachawi wale kushindwa na Nabii Musa alaihi ssalam, tufani kubwa ikatokea katika nyoyo zao. Wote walimsujudia Mungu mmoja na kusema, tumemwamini mola mlezi wa Musa na Harun. Walitangaza imani yao waziwazi bila kuogopa matokeo ya kitendo chao hicho. Mabadiliko haya ya ghafla ya hatua wa ya wachawi kujiunga kwao na Musa ni jambo ambalo halikutarajiwa kabisa na Firaun. Baada ya Firauni kuona hali hiyo, badala ya kuzinduka, aliendelea kulala katika usingizi wa upotofu. Aya ya 71 ya Surati Taha inaashiria radi ya mali ya Firauni kwa hatua ya wachawi ya kutangaza kumwamini Mungu wa Musa na Harun. Firauni akasema o, oh, Mnamwamini kabla sijakupeni ruhusa? Hakika yeye ndiye mkubwa wenu aliyekufundisheni uchawi. Basi kwa yakini nitakukateni mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha, na nitakutundikeni misalabani katika vigogo vya mitende, na hapo kwa yakini mtajua ni nani katika sisi aliye mkali wa kuadhibu na kuiendeleza adhabu yake. Wachawi ambao baada ya kuishi maisha yao wakiwa katika ujahili na upotovu walikuwa wamediriki na kuona haki, hivyo walisema katika kumjibu Firauni wakasema, hatuto kuhiari wewe kuliko ishara waziwazi zilizotujia na kuliko yule aliyetumba, basi hukumu utakavyohukumu, kwani wewe una hukumu haya ya maisha ya duniani tu. Hakika sisi tumemwamini mola wetu mlezi ili atusamehe makosa yetu na uchawi uliotulazimisha kuufanya, na Mwenyezi Mungu ndiye mbora na mwenye kudumu zaidi. Kwa ushindi wa Nabii Musa alaihi salamu katika tukio hilo, sauti ya mwito wake ilienea katika nchi yote ya Misri. Kwa upande mwingine, Firauni alitambua kwamba hangeweza kushindana na Musa kwa miujiza yake ajabu. Matokeo yake njia ilitengenezwa kwa Musa kueneza dini ya tauhidi. Miaka mingi ilipita baada ya tukio la nabii Musa alaihi salamu kuwashinda wachawi wale, ambao baada ya kushindwa walitangaza kumwamini Mungu wa Musa na Harun. Nabii Musa alaihi salamu aliendelea kuwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja, hadi amri mpya ikamjia kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ujumbe huo ulikuwa nini? Aya ya 52 ya suratu Shuara inasema, na tulimwamrisha Musa kwa wahai, nenda na waja wangu wakati wa usiku, kwa hakika mtafuatwa. Nabii Musa alaihi salamu aliwaamuru waisraeli kuhama usiku, mbali na macho maadui zao. Firauni alifahamu uamuzi huo nabii Musa, hivyo akatuma maafisa wake mijini ili kuwakusanya watu na kuandaa jeshi kubwa. Alitaka kukabiliana na Musa na Waisraeli na kuwazuia kutoka Misri. Jeshi la Firauni likawafuata upesi usiku, na jua lilipochomoza wakawakuta ufuasi wa Musa. Yalipokutana makundi mawili, wana wa Israeli walisema, hakika watu wa Firauni wanatufikia na tutanaswa katika makucha yao mbele yetu kuna bahari na mawimbi makali ya maji na nyuma yetu kuna majeshi ya Firauni yenye kiu ya damu yakiwa ya, ya miji za titi kikamilifu. Katika hali hii, Musa alaihi salamu alikuwa mtulivu na mwenye uhakika wa aliwaambia watu wake waliokuwa wamekumbwa na hofu na uoga kwamba Musa akasema, hasha, hakika yu pamoja nami mola wangu mlezi, yeye ataniongoa katika hali hii nyeti, ghafla ukaja wahai kutoka kwa mwenyezi Mungu, tulimletea wahai Musa tukamwambia, piga bahari kwa fimbo yako. Basi ikatengana na kila sehemu ikawa kama mlima mkubwa. Waisraeli walifuata njia ambayo ilikuwa imeundwa na wakatokea salama upande wa pili. Firauni na majeshi yake walishangaa kuona tukio hili, lakini kiburi chao bado kiliwazuia kutafakari muujiza huu wa kimungu. Wakamfuata Nabii Musa na wafuasi wake na kuelekea kwenye hatima yao ya mwisho. Wao pia waliingia katika njia ile ile walioipitia wana wa Israeli bila kujua kwamba hizo zilikuwa nyakati za mwisho za maisha yao. Wakati mtu wa mwisho katika wana wa Israel alipotoa wa mguu wake katika bahari, na wakaingia watu wa Firaun, tuliamrisha maji yarudi kwenye hali yake asili. Ghafla mawimbi makubwa maji ya maji yalipasuka, na yaliwaponda na kuangamiza. Baada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kuiamrisha bahari rejee katika hali yake ya kawaida, kila kitu kiliangamia kwa lahadha moja. Watumwa waliachiliwa na utawala wa Firauni na dhuluma zake zikafikia tamati. Baada ya kupinduliwa kwa utawala wa Firauni na Bani Israeli kuokoka, kaumu hiyo ilipitia matukio mengi. Mojawapo ya haya ni hadithi ya Musa alaihi salam kwenda mlima Hori au Sinai kumwabudu Mungu. Wakati Nabii Musa alayhi salamu alipokwenda katika mlima wa Sinai kwa ajili ya kuchukua mbao zilizokuwa na sheria na amri, alimuweka Harun ndugu yake nafasi yake. Katika kipindi hiki mtu aliyejulikana kwa jina la Samiri alimtengeneza ndama wa dhahabu na akaanza kuwalingania watu wa kaumu ya Musa wa mubudu ndama huyo, licha jitihada zake, lakini Harun hakuweza kuwazuia kufanya hivyo. Baada ya siku arobaini, Mungu alimshushia Musa wa hai katika mahali na kumpatia sheria na kanuni za dini yake. Aya 144 ya Suratul A'raf inasema Mwenyezi Mungu akasema: ewe Musa, mimi nimekuteua wende kwa watu na ujumbe wangu na maneno yangu, basi chukua niliyokupa na uwe katika wanaoshukuru. Musa akiwa katika miadi, Mwenyezi Mungu alimpa habari kuhusu tukio la kupotezwa Bani Israili na Samirii. baada ya Musa kurejea alizungumza na Harun kwa ukali sana na kumhoji kwa nini hakuzuia jambo hilo. Jambo hili linaashiriwa katika aya 150 ya ya Suratul Araf inayosema, na aliporudi Musa kwa watu wake naye amekasirika na kuhuzunika, alisema ni maovu yaliyoje mliyonifanyia nyuma yangu. Je, mmeitangulia amri ya Mola wenu Mlezi? Na akaziweka chini zile mbao, na akamkamata kichwa ndugu yake akimvutia kwake. Harun akasema: ewe mwana wa mama yangu, hakika hawa watu wamenidharau na wakakaribia kuniua, basi usiwafurahishe maadui juu yangu, wala usinifanye pamoja na watu madhalimu. Kwa muktadha huo, Musa akamwombea msamaha kaka yake kwa Mwenyezi Mungu. Aya ya 94 ya suratu Taha inaashiria hilo kwa kusema, akasema, ewe mwana wa mama yangu, usinishike ndevu zangu wala kichwa changu. Kwa hakika na aliogopa usijesema, umewafarikisha wana wa Israeli na hukungojea ya kauli yangu. Harun alimaanisha kwamba kama ningejaribu kupigana ingekuwa kinyume na agizo lako. Akasema, umati huu ulinifanya dhaifu na karibu kuniua. Kwa njia hii Harun alithibitisha kutokuwa na hatia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati na tumehitimisha pia simulizi ya maisha Nabi Musa alaihi salam. katika kipindi kijacho Tutaanza kuzungumzia maisha na ya Nabii Isa Masihi alaihi salam. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu, ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. bara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio uh, udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki ni baada ya mdoso mrefu Barabara kabisa na nalikunjua jambi letu, udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki uh, kwa uh, kuangazia magazeti ya huko nchini Uganda na naanza na Weekend Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho, serikali yatenga shilingi bilioni mia nane sabini na nne kwa ajili ya barabara kuu ya Busega. Pia kuna habari semayo mwanamume atapeliwa shilingi milioni mia tano kupatiwa ajira kwenye baraza la mawaziri. Na kwa upande wa Sunday Monitor toleo la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kikanda mmoja. Ina anwani semayo familia ya Tanzania zingali zinawatafuta wapendwa wao waliotoweka baada ya machafuko ya uchaguzi. Na pia kuna habari semayo wanaharakati wa Kenya waachiwa baada ya siku 39 kwenye kizuizi cha siri cha jeshi la Uganda. Tukiachana na magazeti hayo ya Uganda, sasa tuyatupie jicho magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Chadema matatani. Kituo hicho cha habari kinafafanuliwa na dondo isemayo, jeshi la polisi latangaza kuwatafuta vinara wake wakuu, wajumbe wa kamati kuu na makada. Baadhi yao tayari limewatia nguvuni. Wengine wanaosakwa ni maaskofu Josephat Gwajima na Maximilian Kadutu. Mwananchi limeambatanisha habari hiyo na picha za viongozi wanane wa Chadema wanaosakwa wakiwemo wale ambao tayari wameshakamatwa. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi e, ni pamoja na kujitoa Dkt. Tulia uspika, kwa zua mjadala, Hemedi aapishwa Zanzibar na atoa mwelekeo, na pia kuna habari semayo chanjo mpya ya malaria yaonyesha matumaini. Gazeti la habari la uh, Habari Leo la serikali limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno kisemacho Serikali kutumia jitihada zote amani ya iendelee yaanika athari za vurugu ya saka wanane. Baadhi ya dondoo za habari hiyo zinasema Nchimbi awahakikishia wageni Tanzania ni salama na Sadik yampongeza Samia kwa ushindi. Na ligeukia sasa toleo la Jumapili la Zanzibar leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa ukura mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dr. Hussein Ali Mwinyi akimwapisha Hemed Suleiman Abdallah kuwa makamu wa pili wa rais wa Zanzibar katika hafla iliyofanyika jana ikulu o, mjini Zanzibar. Hafla hiyo iliyo beba ki, ha, picha hiyo iliyobeba kichwa cha habari e, e, kinachosomeka hivi Dakta Mwinyi amwapisha makamu wa pili Pia kuna habari sema vijana wanaweza kuifanya Zanzibar ya kijani e, kwa upande wa Tanzania, namaliza na gazeti la Chama cha Mapinduzi CCM la Mzalendo, ambalo ni toleo la kila Jumapili e, la asili la Uhuru e, limeandika Dr. Nchimbi aeleza hatua za kurejesha utengamano. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu hicho cha habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo. Makamu huyo wa rais wa Tanzania aliyesema hayo katika mkutano wa dharura uliowahusu viongozi wa SADI uliofanyika kwa njia ya mtandao na namaliza kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Sunday Nation ambalo limeandika hivi sababu ya naibu wa Trump kuja Kenya. Uh, gazeti hilo limedokeza kuwa uh, ziara hiyo ambayo ni ya kwanza ya makamu huyo wa rais wa marekani JD Vance barani Afrika inategemewa kufanyika baada ya mwezi huu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, safari ya makamu wa rais wa marekani inaashiria juhudi za kimkakati za Kenya kuimarisha uhusiano na Washington. Inatazamiwa kusawisha ushirikiano katika biashara, usalama na teknolojia, sambamba na kuongezeka ushawishi wa China barani Afrika. Bobu Njangi Nicolas Soyo, siku zetu 38 za hofu nchini Uganda ni kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele na Nation, na ndiyo habari iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Jumapili chini ya anuani semayo tulivyoteswa Uganda likifafanua gazeli. Zaidi gazeti hilo limeandika wanaharakati wa Kenya Bob Njagi na Nikoyo wamesema waliteswa na uh, kutendewa unyama kwa siku thelathini na nane wakiwa kizuizini katika kambi ya jeshi nchini Uganda. Lazima sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Nam mwapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Afrika wiki hii, tafuatiwa na makala ya leo katika historia Afrika. Afrika wiki hii Karibuni msikilizaji mpendwa wa redio Tehrani katika makala yetu hii ya Afrika wiki hii ambayo kwa juma hili itaangazia kwa muhtasari matukio yaliyojiri katika baadhi ya nchi za bara hilo na kuakisiwa zaidi na vyombo vya habari, kuanzia kuapishwa Dkta Samia Suluhu Hassan kuiongoza Tanzania kwa muhula mpya wa miaka mitano, Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa wito wa kuchukuliwa hatua haraka kusitisha mapigano huko Sudan. Raisi Pezeshkian aipongeza Algeria kwa maadhimisho ya siku ya uhuru, na pamoja na mengine, Nigeria yapinga vikali vitisho vya Trump. Msimulizi wako ni mimi Asmahani Ghanima Mohammed, kuweni nami hadi tamati. Dakta Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jumatatu iliyopita aliapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mpya wa miaka mitano. Rais Samia ameapishwa baada ya uchaguzi uliogubikwa na vurugu. Dkt Samia aliapishwa chini ya ulinzi mkali kufuatia uchaguzi uliokumbwa na ghasia na kupingwa na upinzani. Hafla ya kuapishwa kwake ilifanyika katika uwanja wa kijeshi katika mji mkuu Dodoma. Kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, huu ni muhula wa pili wa Rais Samia Suluhu Hassan, japokuwa ameongoza kwa miaka minne baada ya kumrithi mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Hafla ya kuapishwa Rais Samia ilihudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo marais wa Zambia, Somalia na Burundi, makamu wa rais wa Uganda na Kenya, pamoja na mabalozi na wanadiplomasia mbalimbali. Umoja wa Afrika pia umempongeza Samia Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa kuiongoza Tanzania kwa muhula mwingine baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi mkuu wa tarehe 29 Oktoba. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuapishwa, Rais Samia Suluhu Hassan amewashukuru wanasiasa walioshiriki uchaguzi wakiwemo wagombea wengine kumi na sita walioania kiti cha urais. Pia aliwashukuru wapiga kura waliompa ridhaa ya kuongoza na akatoa mwito wa kusahau yaliyopita, hasa matukio ya baada ya uchaguzi na kudumisha umoja na mshikamano kwa ajili ya kujenga nchi. Dkt. Samia amesema wamehudhunishwa na machafuko yaliyotokea nchini, na akasema serikali iko tayari kuwahudumia wananchi kwa nguvu zote. Ndugu wananchi, uchaguzi ni fursa kwa wananchi kueleza matakwa yao ya aina ya viongozi wanaodhani wataweza kuwatumikia vyema na kuwaletea maendeleo endelevu. Kipindi cha kampeni tuligawika kiitikadi na kishabiki kama taifa, ila baada ya uchaguzi kufanyika, anayechaguliwa na, we, na wengi huwa ndio chaguo la nchi na anapaswa kuwa mtumishi wananchi wote waliomchagua na waliochagua wagombea wengine na hata ambao hawakushiriki uchaguzi. Kwa sisi tuliochaguliwa, ahadi yetu kwenu wananchi, ni kulitumikia taifa hili kwa nguvu zetu zote, vipawa vyetu vyote, na maarifa yetu yote. Hivyo basi, jukumu letu sote kwa pamoja ni kujenga nchi yetu na kuifanya kesho yetu iwe bora zaidi kuliko jana yetu. Niwasihi, tuendelee kuilinda itikadi yetu ya umoja na mshikamano. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC pia imempongeza Samia kwa kuibuka ushindi katika uchaguzi huo wa urais nchini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na katika darubini yetu ya Afrika wiki hii, siku Jumapili, ya Jumapili, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani alitoa pongezi za dhati kwa rais na watu wa Algeria kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 71 ya kwanza mapinduzi ya ukombozi na siku ya taifa ya Algeria, na akasema uhusiano wa kihistoria kati ya Iran na Algeria unafungua njia ya kupanduliwa zaidi uhusiano kati ya nchi mbili. Katika ujumbe wake kwa raisi Abdul Majid Tebune na watu wa Algeria, Rais Masudi Pezeshkian alisema nina imani kwamba kwa kuzingatia uhusiano wa kihistoria na mambo yanayofanana kati ya nchi mbili, na kwa kutumia uwezo uliopo, tutashuhudia upanuzi zaidi wa uhusiano, kwa mujibu wa maslahi na manufaa ya mataifa haya mawili huku nchini Kamerun magharibi mwa Afrika, katika hekaheka heka na purukushani za baada ya matokeo ya uchaguzi wa rais, duru za habari za Umoja Mataifa ziliarifu kuwa askari usalama wa nchi hiyo wameua watu arobaini na nane maandamanoni waliokuwa wakipinga kutangazwa Pobia kuwa mshindi wa kiti cha urais. E, kwingineko wiki hii, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kusimamisha mapigano nchini Sudan, akisisitiza kwamba moja ya masharti muhimu ya kukomesha vita ni kuzuia silaha mpya kuingia nchini humo. Aidha, alisisitiza kuwa kuendelea mtiririko wa silaha kunarefusha mzozo na kuzidisha mateso ya raia nchini Sudan. Guterres alisema katika mkutano na waandishi wa habari huko Doha, Qatar, kando ya mkutano wa pili wa dunia wa maendeleo ya jamii kwamba uhalifu mbaya unaofanywa nchini Sudan hauwezi kuachwa hivi hivi na kukwepa adhabu, akitaka kuanzishwa mifumo halisi ya uwajibikaji ili kuwashtaki wale waliohusika na uhalifu huo ambao wameutaja kuwa ni ukatili usioweza kupuuzwa. Kwa zaidi ya miezi minne sasa, mji wa Elfasher wa huko Sudan na maeneo yanayozunguka mji huo yamekuwa kitovu cha njaa kimekuwa mateso, machafuko na raia wamekuwa wakimbizi kutokana na vita Sudani. Hali inazidi kuwa mbaya, maelfu ya raia wamezingirwa katika mji wa el Fasher. Watu wanapoteza maisha api, mbali mbali, kwa utapiamlo na magonjwa mbalimbali. Ripoti za kuaminika zinaarifu kuwa mauaji ya halaiki yamejiri katika mji wa el Fasher tangu kuasili katika mji huo wana mgambo wa kikosi cha msaada wa haraka. Vitisho vya rais wa Marekani vya kuingilia kijeshi nchini Nigeria vilikabiliwa wiki hii na radiamali na mjibizo wa serikali na wananchi wa nchi hiyo. Jumapili iliyopita, serikali ya Nigeria ilipinga vikali uingiliaji wowote wa, wa kigeni katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ikisisitiza kuwa mamlaka ya kitaifa hayawezi kujadiliwa na kwamba inachunguza matukio ya hivi karibuni na kuwafuatilia wale wote waliohusika. Taarifa hiyo ya serikali ya Nigeria ilitolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kwamba atafanya mashambulizi ndani ya Nigeria kujibu kile alichodai ni mauaji ya kutisha ya Wakristo, kufuatia ripoti za kuuawa raia kadhaa katika mashambulizi yanayohusishwa na makundi ya waasi kaskazini mwa Nigeria. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Nigeria ilisema Serikali ya shirikisho itaendelea kuwalinda raia wote bila kujali mbari, imani au dini zao. Waislamu na Wakristo wa Nigeria kwa upande wao wamesisitiza kuwa wamekuwa wakiishi pamoja kwa amani na maelewano na kwamba vitisho vya rais wa Marekani dhidi ya nchi hiyo havikubaliki. Siku ya Ijumaa waendesha mashtaka nchini Tanzania waliwashtaki takribani watu 145 kwa kosa la uhaini wakituhumiwa kuhusika katika maandamano ya vurugu yaliyozuka wakati wa uchaguzi wa rais na bunge wiki iliyopita. Mashtaka hayo ni ya kwanza dhidi ya watu wanaotuhumiwa kushiriki katika maandamano hayo yaliyoambatana na ghasia na mauaji katika siku ya uchaguzi tarehe 29 Oktoba na siku zilizofuata. Mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam imesema washtakiwa walipanga nia ya kukomesha uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 kwa madhumuni ya kutishia uongozi wa nchi na kusababisha uharibifu wa mali za serikali. Mpendwa wa msikilizaji, na Afrika wiki hii inakomea hapa kwa leo. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Manani. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 18 mfunguo nane jamadul awal mwaka 1447 hijiria, mwafaka na tarehe 9 Novemba mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1119 iliyopita kulingana na kalenda hijiria, alifariki dunia Ahmad bin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibnu Abdurabu, mshairi na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Abdurabuhu alibobea mno katika mashairi. Athari yake mashuhuri ni kitabu cha Al Iqdul Farid ambacho kinahusiana na historia lugha pamoja na mashairi. Siku kama ya leo miaka 148 iliyopita alizaliwa nchini Pakistan Allama Muhammad Iqbal Lahur, mwandishi, mwanafikra na malenga mzungumzaji lugha ya Kifarsi. Baada kumaliza ya kumaliza masomo yake ya juu, Iqbal Lahur alielekea katika nchi za Ujerumani na Uingereza kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu zaidi katika taaluma ya falsafa. Alianza kusoma mashairi akiwa kijana, na shairi lake la kwanza alilipa jina la Nale Yatim kwa maana ya kilio cha yatima. Alama Iqbal Lahur alikuwa mwanaharakati pia aliyepambana kwa minajili ya kuikomboa Pakistan kutoka mikononi mwa India. Ka sabini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Abdulaziz bin Saud, mfalme wa kwanza wa Saudi Arabia na mwasisi wa utawala wa Ali Saud huko Saudi Arabia. Abdulaziz bin Saud ambaye ni mwasisi wa utawala wa kifamilia wa Saudi Arabia alizaliwa tarehe 15 Mei mwaka 1880. Mtawala huyo alikuwa kibaraka wa Uingereza na tangu awali alikuwa na tamaa ya kutawala nchini Saudi Arabia hususan katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina. Na katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita ukuta wa Berlin ambao ulikuwa ukiugawa mji huo katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa kipindi cha miaka 28, hatimaye ulivunjwa. Baada ya vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa mji huo lilikuwa likidhibitiwa na Urusi ya zamani, huku eneo la magharibi likidhibitiwa na Marekani, Uingereza na Ufaransa. Machafuko yaliyotokea mjini Berlin hapo mwaka 1961 na wakazi wa mashariki kukimbilia upande wa magharibi kulizitia wasiwasi serikali za Urusi ya zamani na Ujerumani Mashariki, suala lililozipelekea nchi hizo kujenga ukuta huo ambao baadaye ulionekana kuwa nembo ya kugawanywa Ujerumani. Hata hivyo kuporomoka kwa Urusi ya zamani ambako kuliacha taathira kubwa katika tawala za kikomunisti za Ulaya Mashariki kulipelekea kuvunjwa ukuto huo wa Berlin hapo mwaka 1989. Na, hapa ni Teherani, nita, ili, soja, jamuhu, ya, kislami, ilana, studio, ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia. Mamia ya waandamanaji wamekusanyika Jumamosi karibu na mnara wa uh, Eiffel Paris ulani ula mauaji halaiki yanayoendelea nchini Sudan, huku wakishutumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kuwahifadhi na kuwapa silaha wasi wanaotekeleza jinai wa RSF. Wananchi wamemiminika mitaani siku ya Jumamosi katika jiji la Kano kaskazini mwa Nigeria kupinga vitisho vya rais Donald Trump wa Marekani kuvamia nchi hiyo. Na jeshi la utawala wa Israeli limeua watu watatu katika maeneo ya kusini mwa Lebanon kupitia mashambulizi ya anga yaliyotekelezwa kwa nyakati tofauti, siku chache tu baada ya kutoa onyo la kuanzisha mashambulizi makubwa dhidi ya taifa hilo. Wapenzi wasikilizaji, la ziara sina kutoka hapa Teheran ili kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Uh, mimi ni mubarakeni na wageni kwa kusema kwa herini.