Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusufu? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu, Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Unasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars today ir sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumapili, tarehe 18 Mfungu 8 Jamadul Ula mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 9 Novemba 2025 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalia ni kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika Mashariki, kipindi cha afrika wiki hii, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. inakaribia kutimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateu sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran iko tayari kwa mchakato wa kuzalisha ndege za abiria ilizojibunia yenyewe. Hizbullah ya Lebanon yasema ina uwezo wa kuipiga Israeli kwa makombora elfu saba na mia tano angamizi. Palestina yasema hati zilizotolewa na Uturuki za kukamatwa viongozi wa Israel ni ushindi kwa haki, na UNHCR yahimiza jamii ya kimataifa kuwasaidia wakimbizi wa, wa sudani nchini Chad. Habari kamili Mkuu wa shirika la usafiri wa anga la Iran amesema baada ya kubuni na kutengeneza ndege ya mizigo, sasa wataalamu wa Iran wako katika mchakato wa kubuni na kuzalisha kwa wingi ndege za abiria. Hussein Pur Farzane amesema hayo na kuongeza kuwa mchakato wa kubuni na kutengeneza ndege ya taifa ya Simorgh ni moja ya mihimili mikuu ya mpango wa saba wa maendeleo ya viwanda ya Iran. Ameongeza kuwa katika uwanja wa usafiri wa anga, nguzo zote nne kuu za tasnia hii lazima zipewe kipaumbele, nazo ni mfumo wenyewe wa usafiri, viwanja vya ndege, viwanda vya usaidizi na nguvu kazi. Amesema sekta ya kubuni na kutengeneza ndege za ndani ya nchi nayo ni muhimu katika tasnia hiyo. Mkuu wa shirika la usafiri wa anga la Iran pia amesema ndege ya Simor imepasi katika hatua za majaribio ya kiwandani na hivi karibuni imepewa kibali cha kuruka katika majaribio ya kuruka. Baada ya kukamilisha hatua hii, ndege hiyo itaingia katika awamu ya kupata cheti cha ubora na aina ya ndege yenyewe na kisha itafuatia hatua ya uzalishaji wa kibiashara. Por Farzane amesema katika mradi huu unaendeshwa kwa mkataba maalumu uliosainiwa na shirika la usafiri wa anga kama msimamizi mkuu, kampuni ya utengenezaji ndege na shirika la ndege linalofanya kazi na taasisi zinazosaidia hatua zote za usanifu, uzalishaji na uendeshaji. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, ambayo na viongozi wapya na kwa kiasi kikubwa viongozi wake hivi sasa ni vijana, imefanikiwa kurejesha nguvu zake, na kama Israeli itafanya kosa lolote la kipumbavu, basi Hizbullah ina uwezo wa kuitwanga kwa makombora elfu saba na mia tano angamizi. Hayo yameripotiwa na televisheni ya Alalam ambayo imeandika kuwa wakati waziri wa vita wa Israel anatishia kuimaliza kabisa Hizbullah, huku msemaji wa jeshi la utawala huo dhalimu Avikai Idris akitangaza tarehe ya mwisho ya wa kuwataka wananchi wa Lebanon waondoke kusini mwa nchi hiyo, sambamba na kuitishwa kikao cha baraza la vita la Israel Alhamisi jioni, mnamo tarehe 6 Novemba ili kuandaa mpango wa kuishambulia Lebanon. Wachambuzi wanasema huenda vita baina ya Lebanon na utawala wa kizayuni vitaanza mapema zaidi kuliko ilivyotarajiwa. Televisheni Alalam imelinukuu jarida la Rayul Yaum linalochapishwa mjini London, Uingereza, likisema katika uchambuzi wa mhariri wake mkuu Abdulbari Atwan kwamba hali nchini Lebanon iko wazi Hezbullah ambayo kama alivyosema katibu, katibu mkuu wake Shekh Naim Kasim imeshajijenga upya, imepanga upya safu yake ya kijeshi kisiasa na kiuongozi. Hivi sasa ina nguvu kubwa zaidi za kujihami na ni hatari zaidi kwa utawala wa kizayuni kuliko hata ilivyokuwa huko nyuma. Rayulyaum limeandika kuwa kwa uwezo li iliyonao Hizbullah hivi sasa ni hatari kwa Israel kuingia kwenye vita vikubwa na harakati hiyo, na hilo hata viongozi wa utawala wa kizayuni wanalielewa vyema. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, vitisho vipya vya Israel dhidi ya Lebanon ni ushahidi kwamba malengo yake ya kuisambaratisha Hizbullah yamefeli. Duru moja ya habari iliyo karibu na Hizbullah imesema uongozi mpya wa harakati hiyo, wengi wao wakiwa vijana na waliohitimu mafunzo kwenye vyuo vikuu vya nchi za Kiarabu na kimataifa, pamoja na wengine waliopata mafunzo katika vyuo vya kijeshi vya nchi kadhaa kama vile Iran, Rusia na Korea Kaskazini, uko imara zaidi hivi sasa na hilo linawatia kiwewe viongozi wa utawala wa kizayuni na Marekani. Palestina imesifu na kupongeza hatua ya Uturuki ya kutoa hati za kukamatwa viongozi 37 wa utawala wa kizayuni wa Israeli na kuelezea kuwa ni ushindi kwa haki, huku ikizitolea mwito nchi zingine kufuata Mfano wa Uturuki. Hati hizo zilizotolewa na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Istanbul zinawalenga viongozi waandamizi wa Israel akiwemo Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu, Waziri wa Vita Israel Katz, Waziri wa usalama wa taifa Itamar Ben Gvir na mkuu wa jeshi Eyal Zamir, pamoja na kamanda wa vikosi vya wanamaji vya Israel David Saar salama. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imeeleza katika taarifa, hatua hii ya kisheria iliyochukuliwa kwa ujasiri inaakisi ushindi kwa msingi wa haki na ni mfano halisi wa irada na dhamira ya mataifa huru na viongozi wanaokataa sera ya kinga ya kutoadhibiwa ambayo baadhi ya nchi zimeipatia Israeli. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Palestina imesisitiza kwamba hatua hiyo pia inathibitisha kuwa mamlaka ya utekelezaji wa sheria katika kupambana na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu ni ya ulimwengu mzima. Wizara hiyo ya mamlaka ndani ya Palestina imesema hatua zilizochukuliwa na idara ya mahakama ya Uturuki zinaakisi msimamo wa kiwango cha juu wa kisheria na maadili na zinatuma ujumbe wazi na zinatuma ujumbe wa wazi kwamba wale wanaofanya uhalifu dhidi ya watu wa Palestina hawatahepa uwajibikaji, bila kujali vyeo vyao. Itakumbukwa kuwa mnamo Novemba 2024 mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati ya kukamatwa Netanyahu na waziri wa zamani wa vita wa utawala wa kizayuni Yoav Gallant kwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, uliofanywa dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Hadi sasa utawala ghasibu wa Israeli umeshawaua shahidi zaidi ya wa wapalestina elfu 69, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, na kuwajeruhi wengine zaidi ya laki moja na elfu sabini katika vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ulioanzisha huko Ghaza Oktoba 2023. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Utawala wa kizayuni wa Israeli unaendelea kukanyaga makubaliano ya kusimamisha vita Ghaza, na umefanya mashambulizi mapya dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa ukanda huo iliouzingira kila upande. Jeshi la Israeli limefanya mashambulizi mapya ya anga katika maeneo ya Khan Yunis na Rafah ya kusini mwa ukanda wa Gaza, huku matingatinga ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni yakibomoa majengo zaidi ya raia kwenye jiji la Gaza. Mashambulizi hayo yamefanywa na Israel licha ya kuwekwa mwito wa kimataifa wa kutaka utawala wa Kizayuni ukomeshe jinai zake na uruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Gaza. Mashambulio mapya ya jeshi la Israeli yameendelea kuharibu miundo mbinu muhimu na kuzidi kuzisababishia matatizo familia za Wapalestina zilizopoteza makazi yao kwenye mashambulizi ya kikatili ya miaka miwili ya Israel. Mashambulizi ya walowezi wa Kizayuni nayo yameongezeka na kufika hadi ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Umoja wa Mataifa umesema asilimia 92 ya majengo ya makazi ya raia huko Gaza yameharibiwa au kubomolewa kabisa katika mashambulizi ya kinyama ya Israeli yaliyodumu kwa miaka miwili. Umoja huo umeripoti pia kwamba mashambulizi haramu ya wazayuni yamefikia kiwango cha kutisha kiasi kwamba wizara ya afya ya Ghaza imesema zaidi ya wa Wapalestina 240 wameuawa tangu Oktoba 10 licha ya kuwepo makubaliano rasmi ya kusitisha mapigano. Wataalamu wanasema makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na Marekani hayajaleta mabadiliko yoyote kwa Wapalestina, kwani mashambulizi ya kila siku yanaendelea kufanywa na utawala wa kizayuni ambao pia unaendelea kuzuia kuingia Ghaza misaada ya kibinadamu, tofauti na ilivyokubaliwa kwenye mapatano ya Sharm Sheikh, Misri, yaliyomaliza vita vya miaka miwili vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya Ghaza na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetoa mwito wa dharura wa kusaidiwa sana kimataifa maelfu ya watu waliokimbilia Chad kukwepa mauaji ya kimbari nchini Sudan. Wasudan wanaendelea kumiminika katika nchi jirani ya Chad kutoka eneo la Darfur la magharibi mwa Sudan. Naibu kamishna mkuu wa UNHCR Kelly Clements ametoa mwito huo baada ya kuwatembelea wakimbizi huko Farchana, Chad ambao wamekimbilia nchini humo kutokea mji wa Elfasher kwa wa magharibi mwa Sudan. Ameelezea kusikiliza hadithi za kutisha ambazo zimefufua kiwewe kwa familia za wananchi wa Elfasher. Mji huo ulikuwa umezingirwa kwa siku mia tano na kundi la waasi la RSF na baadaye kutekwa na waasi hao. Kal Clements amesema hawa ni watu wanaohitaji sana kusaidiwa. Wanahitaji kila kitu, kuanzia mahali salama pa kukaa mpaka maji safi hadi uwezo wa kuanza upya maisha yao. Clemens alishukuru Chadi kwa kufungua mipaka yake na kutumika kama mwenyeji mkarimu wa wakimbizi kwa miongo kadhaa. Vilevile amesisitiza kwamba nchi na mashirika misaada ya kibinadamu Hayawezi kudhibiti mgogoro huo peke yake, wanahitaji msaada, amesema. Katika ujumbe wake wa moja kwa moja kwa jamii ya kimataifa, naibu kamishna mkuu wa UNHCR pia amesema, hapa ndipo tunapohitaji msaada endelevu wa jamii ya kimataifa ili kuweza kufanya mambo mengi zaidi huko Chad, lakini pia kujaribu kuzifikia jamii zenye mahitaji makubwa sana ndani ya Darfur. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachohoji. Zawadi ya dola trilioni moja kwa Musk mkabala wa njaa inayowakabili wa Marekani milioni 42, uadilifu au mkanganyiko. Huku mamilioni ya wa wamarekani wakihangaika kumudu milo yao ya kila siku, wanahisa wa kampuni ya Tesla wamepasisha kifurushi cha fidia ambacho hakijawahi kushuhudiwa cha dola trilioni moja kwa Elon Musk. Tofauti na kukinzana huku kukubwa kati ya utajiri wa mtu mmoja na umasikini uliokithiri wa mamilioni ya watu kumefichua taswira halisi ya pengo la pato nchini Marekani. Mwezi huu wa Novemba, Marekani imeshuhudia moja ya vielelezo vya wazi zaidi vya kuto kuwepo uadilifu wa kiuchumi. Wanahisa wa kampuni ya Tesla kwa zaidi ya asilimia 75 ya kura wamepasisha kifurushi kikubwa cha fidia ya dola trilioni moja kwa mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo Elon Musk. Kifurushi hicho kilichotayarishwa kwa malengo kama vile kuongeza thamani ya soko la Tesla hadi dola trilioni nane na nusu na kuuza mamilioni ya roboti za humanoid na kadhalika, kingemsukuma Musk, ambayo utajiri wake sasa unakadiriwa kuwa dola bilioni 473 kuelekea kuwa trilionea wa kwanza duniani. Bila kuzingatia mshahara wake wa kila mwezi, Mask atapata hisa ya ziada ya dola trilioni moja ikiwa malengo haya yatafikiwa, na hivyo kuongeza umiliki wake kutoka asilimia 13 hadi 25. Uamuzi huu uliohalalishwa na bodi ya Tesla kama wenzo wa kulinda fikra ya Mask umechukuliwa huku mamilioni ya wananchi wa Marekani wakiwa katika hali mbaya ya njaa, kwa mujibu wa ripoti za hivi karibuni. Karibu watu milioni 47 ambao zaidi, zaidi ya milioni 42 miongoni mwao wanaishi katika kaya zisizo na usalama wa chakula wanataabika kwa ukosefu wa chakula cha kutosha. Mgongano huu sio tukio la kihabari tu, bali pia ni kielelezo cha kuongezeka pengo la pato huko Marekani, nchi yenye uchumi mkubwa zaidi duniani. Pengo la mapato nchini Marekani ambalo limetambuliwa kuwa mojawapo ya changamoto za kimfumo za nchi hiyo kwa miongo kadhaa limeongezeka kwa kasi zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Ajini coefficient, kipimo cha kawaida cha ukosefu wa usawa wa mapato, mwaka huu kimefikia kiwango cha 0.42 nchini Marekani takwimu inayodhihirisha namna mali nyingi zilivyorundikana mikononi mwa matajiri wachache wa nchi hiyo. Data za idara ta ya takwimu ya Marekani na benki ya Dunia zinaonyesha kuwa mgao wa kipimo cha ukosefu wa usawa wa mapato mwaka 2023 ulikuwa karibu 0.41 na utabiri unaonyesha kuwa kiwango hicho kitaongezeka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. tujue Uislam ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya 65 ya mfululizo huu. Leo tutaendelea kuzungumzia kisa cha Nabii Musa alayhi salam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya wachawi wale kushindwa na nabii Musa alaihi ssalam, tufani kubwa ikatokea katika nyoyo zao. Wote walimsujudia Mungu mmoja na kusema tumemwamini mola mlezi wa Musa na Harun. Walitangaza imani yao waziwazi wazi, bila kuogopa matokeo ya kitendo chao hicho. Mabadiliko haya ya ghafla ya hatua ya wachawi kujiunga kwao na Musa ni jambo ambalo halikutarajiwa kabisa na Firauni. Baada ya Firauni kuona hali hiyo, badala ya kuzinduka aliendelea kulala katika usingizi wa upotofu. Aya ya 71 ya Surat Taha inaashiria radi ya mali ya Firauni kwa hatua ya wachawi ya kutangaza kumwamini Mungu wa Musa na Harun. Firauni akasema, o oh, Mnamwamini kabla sijakupeni ruhusa? Hakika yeye ndiye mkubwa wenu aliyekufundisheni uchawi. Basi kwa yakini nitakukateni mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha, na nitakutundikeni misalabani katika vigogo vya mitende, na hapo kwa yakini mtajua ni nani katika sisi aliye mkali wa kuadhibu na kuiendeleza adhabu yake. Wachawi ambao baada ya kuishi maisha yao wakiwa katika ujahili na upotovu walikuwa wamediriki na kuona haki, hivyo walisema katika kumjibu Firauni, wakasema hatuto kuhiari wewe kuliko ishara waziwazi zilizotujia na kuliko yule aliyetumba, basi hukumu utakavyohukumu, kwani wewe una hukumu haya ya maisha ya duniani tu. Hakika sisi tumemwamini mola wetu mlezi ili atusamee makosa yetu na uchawi uliotulazimisha kuufanya, na Mwenyezi Mungu ndiye mbora na mwenye kudumu zaidi. Kwa ushindi wa Nabii Musa alaihi salamu katika tukio hilo, sauti ya mwito wake ilienea katika nchi yote ya Misri. Kwa upande mwingine, Firauni alitambua kwamba hangeweza kushindana na Musa kwa miujiza yake ajabu. Matokeo yake njia ilitengenezwa kwa Musa kueneza dini ya tauhidi. Miaka mingi ilipita baada ya tukio la nabii Musa alaihi salamu kuwashinda wachawi wale, ambao baada ya kushindwa walitangaza kumwamini Mungu wa Musa na Harun. Nabii Musa alaihi salamu aliendelea kuwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja, hadi amri mpya ikamjia kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ujumbe huo ulikuwa nini? Aya ya 52 ya suratu Shuara inasema: na tulimwamrisha Musa kwa wahai nenda na waja wangu, wakati wa usiku, kwa hakika mtafuatwa. Nabii Musa alaihi salamu aliwaamuru Waisraeli kuhama usiku, mbali na macho maadui zao. Firauni alifahamu uamuzi huo nabii Musa, hivyo akatuma maafisa wake mijini ili kuwakusanya watu na kuandaa jeshi kubwa. Alitaka kukabiliana na Musa na Waisraeli na kuwazuia kutoka Misri. Jeshi la Firauni likawafuata upesi usiku, na jua lilipochomoza wakawakuta ufuasi wa Musa. Yalipokutana makundi mawili, wana wa Israeli walisema, hakika watu wa Firauni wanatufikia na tutanaswa katika makucha yao. Mbele yetu kuna bahari na mawimbi makali ya maji, na nyuma yetu kuna majeshi ya Firauni yenye kiu ya damu, yakiwa ya, yamejizatiti kikamilifu. Katika hali hii, Musa alayhi salamu alikuwa mtulivu na mwenye uhakika wa aliwaambia watu wake waliokuwa wamekumbwa na hofu na uoga kwamba Musa akasema, hasha, hakika yu pamoja nami Mola wangu mlezi, yeye ataniongoa. Katika hali hii nyeti, ghafla ukaja wahai kutoka kwa Mwenyezi Mungu, tulimletea wahai Musa tukamwambia, piga bahari kwa fimbo yako, basi ikatengana na kila sehemu ikawa kama mlima mkubwa. Waisraeli walifuata njia ambayo ilikuwa imeundwa na wakatokea salama upande wa pili. Firauni na majeshi yake walishangaa kuona tukio hili, lakini kiburi chao bado kiliwazuia kutafakari muujiza huu wa Kimungu. Wakamfuata nabii Musa na, na wafuasi wake na kuelekea kwenye hatima yao ya mwisho. Wao pia waliingia katika njia ile ile walioipitia wana wa Israel, bila kujua kwamba hizo zilikuwa nyakati za mwisho za maisha yao. Wakati mtu wa mwisho katika wana wa Israel alipotoa wa mguu wake katika bahari, na wakaingia watu wa Firaun, tuliamrisha maji ya rudi kwenye hali yake asili. Ghafla mawimbi makubwa maji ya maji yalipasuka, na yaliwaponda na kuangamiza. Baada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuiamrisha bahari rejee katika hali yake ya kawaida, kila kitu kiliangamia kwa lahadha moja. Watumwa waliachiliwa na utawala wa Firauni na dhuluma zake zikafikia tamati. Baada ya kupinduliwa kwa utawala wa Firauni na Bani Israeli kuokoka, kaumu hiyo ilipitia matukio mengi. Mojawapo ya haya ni hadithi ya Musa alayhi salam kwenda mlima Hori au Sinai kumwabudu Mungu. Wakati Nabii Musa alayhi salamu alipokwenda katika mlima wa Sinai kwa ajili ya kuchukua mbao zilizokuwa na sheria na amri, alimuweka Harun ndugu yake nafasi yake. Katika kipindi hiki mtu aliyejulikana kwa jina la Samiri alimtengeneza ndama wa dhahabu na akaanza kuwalingania watu wa kaumu ya Musa wa mubudu ndama huyo. Licha ya jitihada zake, lakini Harun hakuweza kuwazuia kufanya hivyo. Baada ya siku 40, Mungu alimshushia Musa wahai katika mahali na kumpatia sheria na kanuni za dini yake. Aya 144 ya Suratul Arafu inasema Mwenyezi Mungu akasema: Ewe Musa, mimi nimekuteua wende kwa watu na ujumbe wangu na maneno yangu, basi chukua niliyokupa na uwe katika wanaoshukuru. Musa akiwa katika miadi, Mwenyezi Mungu alimpa habari kuhusu tukio la kupotezwa Bani Israili na Samiri. Baada ya Musa kurejea alizungumza na Harun kwa ukali sana na kumhoji kwa nini hakuzuia jambo hilo. Jambo hili linaashiriwa katika aya 150 ya Suratul Araf inayosema: na aliporudi Musa kwa watu wake, naye amekasirika na kuhuzunika, alisema ni maovu yaliyoje mliyonifanyia nyuma yangu? Je, mmeitangulia amri ya Mola wenu Mlezi? Na akaziweka chini zile mbao, na akamkamata kichwa ndugu yake akimvutia kwake. Harun akasema, ewe mwana wa mama yangu, hakika hawa watu wamenidharau na wakakaribia kuniua, basi usiwafurahishe maadui juu yangu, wala usinifanye pamoja na watu madhalimu. Kwa muktadha huo, Musa akamwombea msamaha kaka yake kwa Mwenyezi Mungu. Aya ya 94 ya surat Taha inaashiria hilo kwa kusema, akasema ewe mwana wa mama yangu usinishike ndevu zangu wala kichwa changu, kwa hakika naliogopa usijesema umewafarikisha wana wa Israeli na hukungojea ya kauli yangu. Harun alimaanisha kwamba kama ningejaribu kupigana ingekuwa kinyume na agizo lako. Akasema umati huu ulinifanya dhaifu na karibu kuniua. Kwa njia hii Harun alithibitisha kutokuwa na hatia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati na tumehitimisha pia simulizi ya maisha nabii Nabi Musa alaihi salam. Katika kipindi kijacho Tutaanza kuzungumzia maisha ya na nabii Isa masihi alaihi ssalam. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumapili ya tarehe 9 Novemba katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, na ninaanza na Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno Chadema matatani. Kichwa hicho cha habari kinafafanuliwa na dondo isemayo jeshi la polisi latangaza kuwatafuta viongozi wake wa juu, wajumbe wa kamati kuu na makada, baadhi yao tayari limewatia nguvuni. Wengine wanaosakwa ni maaskofu Josephat Gwajima na Maximilian Kadutu au mwana mapinduzi. Mwananchi limeambatanisha habari hiyo na picha za viongozi wanane wa CHADEMA wanaosakwa wakiwemo wale ambao tayari wameshakamatwa. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na kujitoa Dkt. Tulia uspika kwa zua mjadala, Hemed aapishwa Zanzibar atoa mwelekeo, na chanjo mpya ya malaria yaonyesha matumaini. Gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, serikali kutumia jitihada zote amani iendelee, yaanika athari vurugu ya saka wanane. Baadhi ya dondoo za habari hiyo zinasema, Nchimbi awahakikishia wageni Tanzania ni salama, Sadik yampongeza Samia kwa ushindi na sasa na aligeukia gazeti toleo la leo Jumapili la gazeti la Zanzibar leo ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Daktari Hussein Ali Mwinyi akimwapisha Hemed Suleiman Abdullah kuwa makamu wa pili wa rais wa Zanzibar katika hafla iliyofanyika jana ikulu mjini Zanzibar. Picha hiyo ndiyo iliyobeba kichwa cha habari kuu kinachosomeka Daktari Mwinyi amwapisha makamu wa pili . Vijana wanaweza kuifanya Zanzibar ya kijani, ni kichwa kingine hicho cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Chama cha Mapinduzi CCM la Mzalendo, ambalo ni toleo maalum la kila Jumapili la gazeti la asili la Uhuru. Dkt Nchimbi aeleza hatua za kurejesha utengemano, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo makamu huyo wa rais wa Tanzania aliyesema hayo katika mkutano wa dharura uliowahusu viongozi wa SADEK uliofanyika kwa njia ya mtandao. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Sunday Nation. Sababu ya naibu wa Trump kuja Kenya ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Nation linadokeza kuwa ziara hiyo ambayo ni ya kwanza kwa makamu huyo wa rais wa marekani JD Vance barani Afrika inategemewa kufanyika baadaye mwezi huu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, safari ya makamu wa rais wa Marekani inaashiria juhudi za kimkakati za Kenya kuimarisha uhusiano na Washington na inatazamiwa kustawisha ushirikiano katika biashara, usalama na teknolojia pamoja na kuongezeka sambamba na kuongezeka ushawishi wa China barani Afrika. Bob Njagi, Nicholas Oyo, siku zetu 38 za hofu nchini Uganda ni kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na Nation na ndiyo habari iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Jumapili kwa anwani tulivyoteswa Uganda likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika wanaharakati wa Kenya Bob Njagi na Niko Oyo wamesema waliteswa na kutendewa unyama kwa siku 38 wakiwa kizuizini katika kambi ya jeshi nchini Uganda, licha ya serikali ya nchi hiyo kukanusha ilikuwa imewazuilia. Mnamo Oktoba 14 mahakama kuu ya Kampala iliamuru serikali ya Uganda iwasilishe wawili hao wakiwa hai au wafu ndani ya siku saba. Hata hivyo majibu ya serikali alieleza kuwa jeshi la ulinzi la watu wa Uganda UPDF lilikagua vituo vyote, lakini halikuweza kupata rekodi yoyote ya Njagi au Oyo. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo la Taifa Jumapili ni Kalonzo asaka nyota ya Raila na Gachagua akiri alikaidi amri za Ruto. Na kwa kumalizia, nchini Uganda anaanza na Weekend Vision ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, serikali yatenga shilingi bilioni 874 kwa ajili ya barabara kuu ya Busega. Mwanamume atapeliwa shilingi milioni 500 kupatiwa ajira kwenye baraza la mawaziri ni kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Na kwa upande wa Sunday Monitor, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele li maalum kwa habari za kikanda. Moja ina anwani familia Tanzania zingali zinawatafuta wapendwa wao waliotoweka baada ya machafuko ya uchaguzi, na wanaharakati wa Kenya waachiwa baada ya siku 39 kwenye kizuizi cha siri cha jeshi la Uganda <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Afrika wiki hii. Karibuni msikilizaji mpendwa wa redio Teherani katika makala yetu hii ya Afrika wiki hii, ambayo kwa juma hili itaangazia kwa muhtasari matukio yaliyojiri katika baadhi ya nchi za bara hilo na kuakisiwa zaidi na vyombo vya habari: kuanzia kuapishwa Dkt. Samia Suluhu Hassan kuiongoza Tanzania kwa muhula mpya wa miaka mitano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa wito wa kuchukuliwa hatua haraka kusitisha mapigano huko Sudan. Raisi Pezeshkian aipongeza Algeria kwa maadhimisho ya siku ya uhuru, na pamoja na mengine, Nigeria yapinga vikali vitisho vya Trump. Msimulizi wako ni mimi Asmahani Ghanima Mohammed, kuweni nami hadi tamati. Dkta Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jumatatu iliyopita aliapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mpya wa miaka mitano. Rais Samia ameapishwa baada ya uchaguzi uliogubikwa na vurugu. Dk Samia aliapishwa chini ya ulinzi mkali kufuatia uchaguzi uliokumbwa na ghasia na kupingwa na upinzani. Hafla ya kuapishwa kwake ilifanyika katika uwanja wa kijeshi katika mji mkuu Dodoma. Kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, huu ni muhula wa pili wa Rais Samia Suluhu Hassan, japokuwa ameongoza kwa miaka minne baada ya kumrithi mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Hafla ya kuapishwa Rais Samia ilihudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo marais wa Zambia, Somalia na Burundi, makamu wa rais wa Uganda na Kenya, pamoja na mabalozi na wanadiplomasia mbalimbali. Umoja wa Afrika pia umempongeza Samia Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa kuiongoza Tanzania kwa muhula mwingine baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi mkuu wa tarehe 29 Oktoba, katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuapishwa, Rais Samia Suluhu Hassan amewashukuru wanasiasa walioshiriki uchaguzi, wakiwemo wagombea wa wengine kumi na sita walioania kiti cha urais. Pia aliwashukuru wapiga kura waliompa ridhaa ya kuongoza na akatoa mwito wa kusahau yaliyopita, hasa matukio ya baada ya uchaguzi na kudumisha umoja na mshikamano kwa ajili ya kujenga nchi. Dkt Samia amesema wamehudhunishwa na machafuko yaliyotokea nchini, na akasema serikali iko tayari kuwahudumia wananchi kwa nguvu zote. Ndugu wananchi, uchaguzi ni fursa kwa wananchi kueleza matakwa yao ya aina ya viongozi wanaodhani wataweza kuwatumikia vyema na kuwaletea maendeleo endelevu. Kipindi cha kampeni tuligawika kiitikadi na kishabiki kama taifa, ila baada ya uchaguzi kufanyika, anayechaguliwa na, we, na wengi huwa ndio chaguo la nchi na anapaswa kuwa mtumishi wananchi wote waliomchagua na waliochagua wagombea wengine na hata ambao hawakushiriki uchaguzi. Kwa sisi tuliochaguliwa, ahadi yetu kwenu wananchi ni kulitumikia taifa hili kwa nguvu zetu zote, vipawa vyetu vyote, na maarifa yetu yote. Hivyo basi, jukumu letu sote kwa pamoja ni kujenga nchi yetu na kuifanya kesho yetu iwe bora zaidi kuliko jana yetu. Niwasihi tuendelee kuilinda itikadi yetu ya umoja na mshikamano. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADEKI, pia imempongeza Samia kwa kuibuka ushindi katika uchaguzi huo wa urais nchini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na katika darubini yetu Afrika wiki hii, siku Jumapili, ya Jumapili, Rais wa Jamhuri ya Kisamu Irani alitoa pongezi dhati kwa rais na watu wa Algeria kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 71 ya kwanza mapinduzi ya ukombozi na siku ya taifa ya Algeria, na akasema uhusiano wa kihistoria kati ya Iran na Algeria unafungua njia ya kupanduliwa zaidi uhusiano kati ya nchi mbili. Katika ujumbe wake kwa rais Abdul Majidi Tebune na watu wa Algeria, rais Masud Pezeshkian alisema nina imani kwamba kwa kuzingatia uhusiano wa kihistoria na mambo yanayofanana kati ya nchi mbili na kwa kutumia uwezo uliopo tutashuhudia upanuzi zaidi wa uhusiano kwa mujibu wa maslahi na manufaa ya mataifa haya mawili. Huku nchini Kamerun, magharibi mwa Afrika, katika hekaheka heka na purukushani za baada ya matokeo ya uchaguzi wa rais, duru za habari za Umoja wa Mataifa ziliharifu kuwa askari usalama wa nchi hiyo wameua watu arobaini na nane maandamanoni waliokuwa wakipinga kutangazwa pobia kuwa mshindi wa kiti cha urais. E, kwingineko wiki hii Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, alitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kusimamisha mapigano nchini Sudan, akisisitiza kwamba moja ya masharti muhimu ya kukomesha vita ni kuzuia silaha mpya kuingia nchini humo. Aidha, alisisitiza kuwa kuendelea mtiririko wa silaha unarefusha mzozo na kuzidisha mateso ya raia nchini Sudan. Gutres alisema katika mkutano na waandishi wa habari huko Doha, Qatar, kando ya mkutano wa pili wa dunia wa maendeleo ya jamii kwamba uhalifu mbaya unaofanywa nchini Sudan hawezi kuachwa hivi hivi na kukwepa adhabu, akitaka kuanzishwa mifumo halisi ya uwajibikaji ili kuwashtaki wale waliohusika na uhalifu huo ambao wameutaja kuwa ni ukatili usioweza kupuuzwa. for over 18 months El Fasher. Kwa zaidi ya miezi minne sasa, mji wa El Fasher wa huko Sudan na maeneo yanayozunguka mji huo yamekuwa kitovu cha njaa kimekuwa mateso, machafuko na raia wamekuwa wakimbizi kutokana na vita Sudani. Hali inazidi kuwa mbaya, maelfu ya raia wamezingirwa katika mji wa el Fasher, watu wanapoteza maisha kwa utapiamlo na magonjwa mbalimbali. Ripoti za kuaminika zinaarifu kuwa kuwa mauaji ya halaiki yamejiri katika mji wa el Fasher tangu kuwasili katika mji huo wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka. Vitisho vya rais wa Marekani vya kuingilia kijeshi nchini Nigeria vilikabiliwa wiki hii na radiamali na mjibizo wa serikali na wananchi wa nchi hiyo. Jumapili iliyopita, serikali ya Nigeria ilipinga vikali uingiliaji wowote wa, wa kigeni katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ikisisitiza kuwa mamlaka ya kitaifa hayawezi kujadiliwa na kwamba inachunguza matukio ya hivi karibuni na kuwafuatilia wale wote waliohusika. Taarifa hiyo ya serikali ya Nigeria ilitolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kwamba atafanya mashambulizi ndani ya Nigeria kujibu kile alichodai ni mauaji ya kutisha ya Wakristo, kufuatia ripoti za kuuawa raia kadhaa katika mashambulizi yanayohusishwa na makundi ya waasi kaskazini mwa Nigeria. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Nigeria ilisema serikali ya shirikisho itaendelea kuwalinda raia wote bila kujali mbari, imani au dini zao. Waislamu na Wakristo wa Nigeria kwa upande wao wamesisitiza kuwa wamekuwa wakiishi pamoja kwa amani na maelewano, na kwamba vitisho vya rais wa Marekani dhidi ya nchi hiyo havikubaliki. Siku ya Ijumaa waendesha mashtaka nchini Tanzania waliwashtaki takribani watu 145 kwa kosa la uhaini wakituhumiwa kuhusika katika maandamano ya vurugu yaliyozuka wakati wa uchaguzi wa rais na bunge wiki iliyopita. Mashtaka hayo ni ya kwanza dhidi ya watu wanaotuhumiwa kushiriki katika maandamano hayo yaliyoambatana na ghasia na mauaji katika siku ya uchaguzi tarehe 29 Oktoba na siku zilizofuata. Mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam imesema washtakiwa walipanga nia ya kukwamisha uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 kwa madhumuni ya kutishia uongozi wa nchi na kusababisha uharibifu wa mali za serikali. Mpendwa msikilizaji, na Afrika wiki hii inakomea hapa kwa leo. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Manani. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 18 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 9 Novemba mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na kumi na tisa iliyopita kulingana na kalenda hijria, alifariki dunia Ahmad bin Muhammad mashuhuri kwa jina la Ibnu Abdurabu, mshairi na mwandishi mahiri wa Kiarabu. Abdurabuhu alibobea mno katika mashairi. Athari yake mashuhuri ni kitabu cha Aliqdulfarid ambacho kinahusiana na historia lugha pamoja na mashairi. Siku kama ya leo miaka 148 iliyopita alizaliwa nchini Pakistan Allama Muhammad Iqbal Lahur, mwandishi, mwanafikra na malenga mzungumzaji lugha ya Kifarsi. Baada kumaliza ya kumaliza masomo yake ya juu Iqbal Lahur alielekea katika nchi za Ujerumani na Uingereza kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu zaidi katika taaluma ya falsafa. Alianza kusoma mashairi akiwa kijana na shairi lake la kwanza alilipa jina la Nale Yatim kwa maana ya kilio cha yatima. Alama Iqbal Lahur alikuwa mwanaharakati pia aliyepambana kwa minajili ya kuikomboa Pakistan kutoka mikononi mwa India. Ka sabini na mbili iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Abdulaziz bin Saud, mfalme wa kwanza wa Saudi Arabia na mwasisi wa utawala wa Ali Saud huko Saudi Arabia. Abdul Aziz bin Saud ambaye ni mwasisi wa utawala wa kifamilia wa Saudi Arabia alizaliwa tarehe 15 Mei mwaka 1880. Mtawala huyo alikuwa kibaraka wa Uingereza na tangu awali alikuwa na tamaa ya kutawala nchini Saudi Arabia, hususan katika maeneo matakatifu ya Maka na Madina. na katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita ukuta wa Berlin ambao ulikuwa ukiugawa mji huo katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa kipindi cha miaka 28, hatimaye ulivunjwa. Baada ya vita vya pili vya dunia, eneo la mashariki mwa mji huo lilikuwa likidhibitiwa na Urusi ya zamani, huku eneo la magharibi likidhibitiwa na Marekani, Uingereza na Ufaransa. Machafuko yaliyotokea mjini Berlin hapo mwaka 1961 na wakazi wa mashariki kukimbilia upande wa magharibi kulizitia wasiwasi serikali za Urusi ya zamani na Ujerumani Mashariki, suala lililozipelekea nchi hizo kujenga ukuta huo ambao baadaye ulionekana kuwa nembo ya kugawanywa Ujerumani. Hata hivyo kuporomoka kwa Urusi ya zamani ambako kuliacha taathira kubwa katika tawala za kikomunisti za Ulaya Mashariki kulipelekea kuvunjwa ukuto huo wa Berlin hapo mwaka 1989. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa shirika la usafiri wa anga la Iran amesema baada ya kubuni na kutengeneza ndege ya mizigo, sasa wataalamu wa Iran wako katika mchakato wa kubuni na kuzalisha kwa wingi ndege za abiria. Kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndo tumefika mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni geni ni kikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwaherini.