Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku Jumamosi usiku na tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM kama vile Tanga, ya Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma, Shinyanga, Tabora na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893647 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Humu studioni usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vyetu ambavyo vitakuwa ni Tujue Uislamu, Afrika wiki hii na leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kasida, kadiri muda wetu utakavyoturuhusu. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yutaka Umoja wa Mataifa kurekodi kukiri Trump kuhusika Marekani katika uvamizi dhidi ya Iran. Mahakama ya Uturuki yatoa waranti wa kutiwa baron Netanyahu kwa kutenda jinai Ghaza. Wa Moroko andamana kuunga mkono Palestina na kulaani mzingiro wa Ghaza. Na Nabih Beri asema haiwezekani kwa Lebanon Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameitaka taasisi hiyo ya kimataifa kusajili tamko la Trump la kukiri kuhusika moja kwa moja Marekani katika uchokozi na uvamizi wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwezi Juni mwaka huu. Katika barua yake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Sayidi Ravani, balozi na mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ameashiria kukiri rais wa Marekani kuhusu nafasi ya nchi hiyo katika uvamizi dhidi ya Iran na kubainisha kwamba kukiri huko kuna taathira zisizopingika za kisheria za kimataifa katika kuthibitisha uwajibikaji wa vitendo hivyo vya uchokozi. Sehemu moja ya barua hiyo imesema, ningependa kutoa mazingatio kwako mheshimiwa, na wajumbe wa Baraza la Usalama kwa matamshi ya hivi karibuni ya rais wa Marekani ambapo alikiri kwa uwazi na hadharani kuongoza na kuhusika Marekani kwa siku kumi na mbili za vitendo vya kichokozi na vita vya jinai vilivyoanzishwa na utawala wa Kizayuni dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuanzia tarehe kumi na tatu hadi 24 Juni mwaka huu 2025. Siku ya Alhamisi, Novemba 6, 2025, Trump aliwaambia waandishi wa habari, shambulio la kwanza lilifanywa na Israeli yaani utawala wa Kizayuni, na lilikuwa kubwa na lenye nguvu sana na mimi binafsi nililiongoza. Aliongeza, wakati utawala wa Israeli ulipoanzisha mashambulizi ya kwanza dhidi ya Iran, ilikuwa siku kubwa kwa Waisrael kwa sababu shambulio hilo lilisababisha uharibifu zaidi kuliko mashambulizi mengine yote. Mahakama ya Uturuki imetoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, waziri wake wa ulinzi na maafisa wengine 35 wakuu wa Israel kwa kufanya jinai za kivita na mauaji ya kimbari huko Gaza. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Istanbul imesema hukumu hizo zinahusiana na vitendo vyao dhidi ya kundi la kimataifa ambalo lilikuwa likijaribu kutoa msaada kwa Wapalestina waliozingirwa, na jinai dhidi ya Wapalestina kwenye ukanda wa Gaza hatua hiyo inaashiria moja ya changamoto kubwa za kimataifa za kisheria dhidi ya maafisa wa Israel kuhusiana na uhalifu na jinai zao za kivita huko Ghaza, na kuimarisha mahitaji ya kimataifa ya uwajibikaji huku kukiwa na madai ya mashambulizi ya kimfumo dhidi ya raia. Maafisa 37 wa utawala ghasibu wa Israel wametajwa katika hati za kutiwa mbaroni. Ingawa majina mengi bado hayajatolewa hadharani, ofisi ya mwendesha mashtaka wa Istanbul imesema kwamba mbali na Netanyahu, washukiwa hao ni pamoja na waziri wa vita wa Israel Katz, waziri waziri wa vita wa utawala wa kizayuni Israel Katz, waziri wa usalama wa taifa Itamar Ben Gvir na mkuu wa jeshi liuten jenerali Eyal Zamir. Taarifa hiyo imeushutumu utawala vamizi wa Israel kwa kufanya mauaji ya kimbari na jinai dhidi ya binadamu. Ikumbukwe kuwa mwezi Novemba mwaka jana 2024 mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ilitoa hati ya kutiwa mbaroni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na Yoav Galante baada ya kuwafungulia mashtaka ya kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu huko Ghaza ambako utawala wa kizayuni umekuwa ukiendesha vita vya kinyama na kufanya mauaji ya kimbari tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Unaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maelfu ya wananchi wa Moroko wameingia mitaani na kushiriki kwenye maandamano ya kutangaza mshikamano wao na wananchi wa Palestina kwenye ukanda wa Ghaza, sanjari na kulaani mzingiro dhidi ya Ghaza na njama za Israeli za kukwamisha kupelekwa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda huo. Maandamano hayo yaliyofanyika chini ya kauli mbiu ya kuendelea vuguvugu vugu la watu wa Moroko la kupinga vita vya mauaji ya kimbari kupinga kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala kasibu wa Israeli iy alihitimishwa na kundi la Action, yameitishwa na kundi la Action for Palestine, huku wakitoa nara za kuunga mkono kadhia Palestina na kulaani mashambulizi dhidi ya raia. Washiriki wa wa maandamano hayo wameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua kukomesha ukiukaji wa usitishaji vita unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli ambao unakalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina. Washiriki wa maandamano hayo wakiwa wamebeba picha za msikiti Al Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu pamoja na bendera za Palestina walipiga nara za kulaani jinai za jeshi la kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza na kutaka kusitishwa ukamilishaji ukwamishaji na kutaka kusitishwa ukwamishaji wa kutumwa misaada ya kibinadamu katika ukanda huo unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli. Maandamano dhidi ya Israel nchini Moroko yameshika kasi katika miaka michache iliyopita, hususan tangu kuanza vita vya Ghaza na jinai kubwa zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wananchi wa Moroko, mbali na kulaani jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina, mara kadhaa wametoa mwito wa, wa, wa kufutwa makubaliano ya kuwa na uhusiano na utawala wa kizayuni kati ya nchi yao na Israeli. Waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Ehud Barak, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni Ehud Barak ameonya katika matamshi kwamba utawala wa Israeli unaporomoka mbele ya macho ya wa Wazayuni. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa Ehud Barak amesema kwamba kuanguka huko hakuhusiani na mirengo ya kisiasa ya kulia au kushoto. Benjamin Netanyahu au wengine, amesema tutashuhudia Israeli ya Israel kidemokrasia ya kiyahudi kizayuni, au udikteta wa ubaguzi wa rangi, dini, giza na ufisadi ambao hatimaye utasababisha kuangamia uzayuni na Israel yenyewe. Matamshi hayo ya Uhud Baraka yanaashiria ukubwa wa migogoro ya ndani ya kisiasa ndani ya utawala wa kisa yuni jambo ambalo limewafanya hata shakhsia mashuhuri na wazamani wa utawala huo kuwa na wasiwasi kuhusu mustakbali wake. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Israel hapo awali alitoa matamshi ya kukosoa vikali sera za serikali ya hivi sasa, akisema kuwa uzembe wa serikali ya Netanyahu umeitia doa baya na kuificha kuichafua sura ya Israeli na kuna hitajika kizazi kimoja ili kuisafisha. Waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israeli Ehud Barak amewahi kunukuliwa akisema pia kwamba ana wasiwasi mkubwa kuwa yamkini utawala huo utaangamia kabla ya kuadhimisha mwaka wa 80 tokea uasisiwe. Matamshi hayo ya Ehud Barak yanakuja wakati ambapo uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kuwa vijana wengi wa Israeli hawana matumaini kuhusu mustakabali wa utawala huo haramu. Na spika wa bunge la Lebanon amesisitiza kuwa yeyote anayetaka kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel anapaswa kujua kwamba jambo kama hilo haliwezekani. Nabih Beri, spika wa bunge la Lebanon, amesisitiza katika taarifa yake kwa vyombo vya habari kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida na adui Israel ni jambo lisilowezekana na kubainisha kwamba vitisho na mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya Lebanon Hayotobadili msimamo wetu. Kwa mara nyingine tena, Nabih Beri amesisitizia mfungamano wa Lebanon na azimio la kamati ya mekanism inayosimamia utekelezaji wa usisishaji vita na kusema kwamba inawezekana kutafuta msaada kutoka kwa wataalamu wa kiraia kama ilivyofanywa kuhusiana na kuchora Blue Line mwaka Elfu mbili. Kuhusu masuala ya ndani ya Lebanon amesema, bado hajapokea rasimu ya sheria ya uchaguzi iliyoidhinishwa na serikali na ataweka wazi msimamo wake kuhusu suala hilo baada ya kuipokea. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu unahusiana na nini? Takwa la Teherane baada ya Trump kukiri kuhusika Marekani katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran. Rais wa Marekani Donald Trump amekiri kwamba alikuwa na mchango katika mashambulizi ya Israeli dhidi ya Iran ya mwezi Juni mwaka huu. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, jana Ijumaa alisema katika barua aliyomwandikia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Baraza la Usalama la umoja huo, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kukiri kuhusika katika mashambulizi ya Israeli dhidi ya Iran kwamba kwa kuzingatia kuwa kukiri kiongozi wa ngazi za juu wa Marekani ni ushahidi wa wazi wenye athari za kisheria kimataifa na usiopingika katika kuthibitisha namna Marekani ilivyohusika kwenye vitendo hivi vya kivamizi, Marekani na utawala wa kizayuni zinabeba dhima kikamilifu na kwa pamoja kwa hujuma hizo na matokeo yake, ikiwa ni pamoja na mauaji ya watu wasio na hatia uharibifu mkubwa wa mali na miundo mbinu ya raia na kushambuliwa kwa makusudi vituo vya nyuklia vya Iran vinavyoendesha shughuli zao kwa malengo ya kiraia. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kusema, hatua hii pia inasisitizia haki ya msingi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kufuata njia zote za kisheria za kimataifa kuhakikisha Marekani na maafisa wake wanawajibishwa kikamilifu na kusisitiza kulipwa fidia kamili kutokana na uharibifu uliotokea, ikiwa ni pamoja na kulipwa fidia watu wote waliopoteza maisha, waliojeruhiwa na uharibifu na hasara zote zilizosababishwa kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na watu wake kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Donald Trump Alhamisi iliyopita alikiri kuwa alihusika moja kwa moja katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Iran. Trump alisema alikuwa katika udhibiti kamili na kuongeza Israel ilishambulia kwanza. Lilikuwa shambulio lenye nguvu sana. Mimi nilihusika na shambulizi hilo, alisema. Trump amekiri kuingilia moja kwa moja katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ardhi ya Iran licha ya kwamba awali alikadhibisha kuhusika katika mashambulizi hayo. Iran pia ilishasema mara kadhaa kwamba mashambulizi ya Israel dhidi yake yalifanywa kwa uratibu kamili na viongozi wa Marekani. Ismail Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran, ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X akijibu matamshi ya Trump na kusema kukiri huku kwa Trump ni ushahidi wa wazi wa jinsi Marekani na washirika wake walivyoshiriki katika mashambulizi yasiyo na sababu ya Israel dhidi ya Iran, na wakati huo huo kukiri huko ni sawa na kukubali wazi Marekani kuwa ilichukua hatua kinyume cha sheria na kukiuka wazi sheria za kimataifa. Baghai ametaka Marekani iwajibishwe na ibebe dhima ya hatua yake hiyo. Kukiri Trump kwamba Marekani ilishiriki katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Teheran kunaimarisha uhalali wa kisheria wa matakwa ya Iran ya kufungua njia ya kufuatiliwa kadhia hiyo kimataifa. Kwa mtazamo wa kimataifa, kukiri huko kunahesabiwa kuwa ni ushahidi wenye mashiko na usiopingika kwenye kuthibitisha kuhusika moja kwa moja Marekani katika kuvamiwa ardhi ya Iran kwa mtazamo wa kisheria kitendo hicho cha Marekani ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa, hasa ibara ya pili mstari wa nne ambayo inakataza tishio lolote au matumizi ya nguvu na inazitaka nchi zote wanachama kuheshimu mamlaka ya kujitawala nchi umoja wa ardhi na uhuru wa kisiasa wa mataifa mengine pia mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Irani vinavyoendesha shughuli zake kwa malengo ya kiraia na kusimamiwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ya IAEA ni ukiukaji wa sheria za kimataifa chini ya mkataba wa kuzuia uenezaji na usambazaji wa silaha za nyuklia NPT. Naam, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu ambayo imehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Sasa ni sehemu ya pili inayohusiana na, na vipindi vyetu na kama tulivyotangulia kusema mwanzoni mwa matangazo haya tutakuwa na vipindi vya tujue Uislamu, Afrika wiki hii, na leo katika historia na muda utaturuhusu pia kuwa na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, katika sehemu ya 65 ya mfululizo huu. Leo tutaendelea kuzungumzia kisa cha nabii musa alaihi ssalam kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki Baada ya wachawi wale kushindwa na Nabii Musa alaihi salam, tufani kubwa ikatokea katika nyoyo zao. Wote walimsujudia Mungu mmoja na kusema, tumemwamini mola mlezi wa Musa na Harun. Walitangaza imani yao waziwazi bila kuogopa matokeo ya kitendo chao hicho. Mabadiliko haya ya ghafla ya hatua wa ya wachawi kujiunga kwao na Musa ni jambo ambalo halikutarajiwa kabisa na Firaun. Baada ya Firauni kuona hali hiyo, badala ya kuzinduka aliendelea kulala katika usingizi wa upotofu. Aya ya 71 ya Surati Taha inaashiria radi ya mali ya Firauni kwa hatua ya wachawi ya kutangaza kumwamini mungu wa Musa na Harun. Firauni akasema, o oh, Mnamwamini kabla sijakupeni ruhusa? Hakika yeye ndiye mkubwa wenu aliyekufundisheni uchawi. Basi kwa yakini nitakukateni mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha na nitakutundikeni misalabani katika vigogo vya mitende, na hapo kwa yakini mtajua ni nani katika sisi aliye mkali wa kuadhibu na kuiendeleza adhabu yake. Wachawi ambao baada ya kuishi maisha yao wakiwa katika ujahili na upotovu, walikuwa wamediriki na kuona haki, hivyo walisema katika kumjibu Firauni, wakasema: hatuto kuhiari wewe kuliko ishara waziwazi zilizotujia na kuliko yule aliyetumba, basi hukumu utakavyohukumu, kwani wewe una hukumu haya ya maisha ya duniani tu. Hakika sisi tumemwamini mola wetu mlezi ili atusamee makosa yetu na uchawi uliotulazimisha kuufanya, na Mwenyezi Mungu ndiye mbora na mwenye kudumu zaidi. Kwa ushindi wa Nabii Musa alayhi salamu katika tukio hilo, sauti ya mwito wake ilienea katika nchi yote ya Misri. Kwa upande mwingine, Firauni alitambua kwamba hangeweza kushindana na Musa kwa miujiza yake ajabu. Matokeo yake njia ilitengenezwa kwa Musa kueneza dini ya tauhidi. Miaka mingi ilipita baada ya tukio la nabii Musa alaihi salamu kuwashinda wachawi wale, ambao baada ya kushindwa walitangaza kumwamini Mungu wa Musa na Harun. Nabii Musa alaihi salamu aliendelea kuwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja, hadi amri mpya ikamjia kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ujumbe huo ulikuwa nini? Aya ya 52 ya Suratu Shuara inasema: na tulimwamrisha Musa kwa wahai, nenda na waja wangu wakati wa usiku, kwa hakika mtafuatwa. Nabii Musa alaihi salamu aliwaamuru Waisraeli kuhama usiku, mbali na macho maadui zao. Firauni alifahamu uamuzi huo nabii Musa, hivyo akatuma maafisa wake mijini ili kuwakusanya watu na kuandaa jeshi kubwa. Alitaka kukabiliana na Musa na Waisraeli na kuwazuia kutoka Misri. Jeshi la Firauni likawafuata upesi usiku, na jua lilipochomoza wakawakuta ufuasi wa Musa. Yalipokutana makundi mawili, wana wa Israeli walisema, hakika watu wa Firauni wanatufikia na tutanaswa katika makucha yao mbele yetu kuna bahari na mawimbi makali ya maji, na nyuma yetu kuna majeshi ya Firauni yenye kiu ya damu, yakiwa ya, ya miji za titi kikamilifu. Katika hali hii, Musa alayhi salamu alikuwa mtulivu na mwenye uhakika wa aliwaambia watu wake waliokuwa wamekumbwa na hofu na uoga kwamba Musa akasema: hasha, hakika yu pamoja nami mola wangu mlezi, yeye ataniongoa katika hali hii nyeti, ghafla ukaja wahai kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Tulimletea wahai Musa tukamwambia, piga bahari kwa fimbo yako. Basi ikatengana, na kila sehemu ikawa kama mlima mkubwa. Waisraeli walifuata njia ambayo ilikuwa imeundwa na wakatokea salama upande wa pili. Firauni na majeshi yake walishangaa kuona tukio hili, lakini kiburi chao bado kiliwazuia kutafakari muujiza huu wa Kimungu. Wakamfuata Nabii Musa na wafuasi wake na kuelekea kwenye hatima yao ya mwisho. Wao pia waliingia katika njia ile ile walioipitia wana wa Israel, bila kujua kwamba hizo zilikuwa nyakati za mwisho za maisha yao. Wakati mtu wa mwisho katika wana wa Israel alipotoa wa mguu wake katika bahari na wakaingia watu wa Firaun, tuliamrisha maji yarudi kwenye hali yake asili. Ghafla mawimbi makubwa maji ya maji yalipasuka, na yaliwaponda na kuwaangamiza. Baada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuiamrisha bahari rejee katika hali yake ya kawaida, kila kitu kiliangamia kwa lahadha moja. Watumwa waliachiliwa na utawala wa Firauni na dhuluma zake zikafikia tamati. Baada ya kupinduliwa kwa utawala wa Firauni na Bani Israeli kuokoka, kaumu hiyo ilipitia matukio mengi. Mojawapo ya haya ni hadithi ya Musa alayhi salam kwenda mlima Hori au Sinai kumwabudu Mungu. Wakati Nabii Musa alayhi salamu alipokwenda katika mlima wa Sinai kwa ajili ya kuchukua mbao zilizokuwa na sheria na amri, alimuweka Harun ndugu yake nafasi yake. Katika kipindi hiki mtu aliyejulikana kwa jina la Samiri alimtengeneza ndama wa dhahabu na akaanza kuwalingania watu wa kaumu ya Musa wa mubudu ndama huyo. Licha ya jitihada zake, lakini Harun hakuweza kuwazuia kufanya hivyo. Baada ya siku 40, Mungu alimshushia Musa wahai katika mahali na kumpatia sheria na kanuni za dini yake. Aya ya 144 ya Suratul A'raf inasema Mwenyezi Mungu akasema, ewe Musa, mimi nimekuteua wende kwa watu na ujumbe wangu na maneno yangu, basi chukua niliyokupa na uwe katika wanaoshukuru. Musa akiwa katika miadi, Mwenyezi Mungu alimpa habari kuhusu tukio la kupotezwa Bani Israili na Samiri. Baada ya Musa kurejea alizungumza na Harun kwa ukali sana na kumhoji kwa nini hakuzuia jambo hilo. Jambo hili linaashiriwa katika aya 150 ya Suratul Araf inayosema: na aliporudi Musa kwa watu wake, naye amekasirika na kuhuzunika, alisema ni maovu yaliyoje mliyonifanyia nyuma yangu! Je, mmeitangulia amri ya Mola wenu Mlezi? Na akaziweka chini zile mbao, na akamkamata kichwa ndugu yake akimvutia kwake. Harun akasema, ewe mwana wa mama yangu, hakika hawa watu wamenidharau na wakakaribia kuniua, basi usiwafurahishe maadui juu yangu, wala usinifanye pamoja na watu madhalimu. Kwa muktadha huo Musa akamwombea msamaha kaka yake kwa Mwenyezi Mungu. Aya ya 94 na ya suratu Taha inaashiria hilo kwa kusema, akasema: ewe mwana wa mama yangu, usinishike ndevu zangu wala kichwa changu, kwa hakika naliogopa usijesema umewafarikisha wana wa Israeli na hukungojea ya kauli yangu. Harun alimaanisha kwamba kama ningejaribu kupigana ingekuwa kinyume na agizo lako. Akasema, umati huu ulinifanya dhaifu na karibu kuniua. Kwa njia hii Harun alithibitisha kutokuwa na hatia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati na tumehitimisha pia simulizi ya maisha Nabii Musa alaihi salam. Katika kipindi kijacho Tutaanza kuzungumzia maisha ya Nabii Isa Masihi alaihi ssalam. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu, ninakuwageni ni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Karibuni msikilizaji mpendwa wa Redio Tehrani katika makala yetu hii ya Afrika wiki hii ambayo kwa juma hili itaangazia kwa muhtasari matukio yaliyojiri katika baadhi ya nchi za bara hilo na kuakisiwa zaidi na vyombo vya habari kuanzia kuapishwa Dr Samia Suluhu Hassan kuiongoza Tanzania kwa muhula mpya wa miaka mitano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa wito wa kuchukuliwa hatua haraka kusitisha mapigano huko Sudan. Raisi Pezeshkian aipongeza Algeria kwa maadhimisho ya siku ya uhuru, na pamoja na mengine Nigeria yapinga vikali vitisho vya Trump. Msimulizi wako ni mimi Asmahani Ghanima Mohamed, kuweni nami hadi tamati. Tamati. Dkta Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jumatatu iliyopita aliapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mpya wa miaka mitano. Rais Samia ameapishwa baada ya uchaguzi uliogubikwa na vurugu. Dkt Samia aliapishwa chini ya ulinzi mkali kufuatia uchaguzi uliokumbwa na ghasia na kupingwa na upinzani. Hafla ya kuapishwa kwake ilifanyika katika uwanja wa kijeshi katika mji mkuu Dodoma. Kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, huu ni muhula wa pili wa Rais Samia Suluhu Hassan Japokuwa ameongoza kwa miaka minne baada ya kumrithi mtangulizi wake hayati Johni Pombe Magufuli. Hafla ya kuapishwa Rais Samia ilihudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo marais wa Zambia, Somalia na Burundi, makamu wa rais wa Uganda na Kenya, pamoja na mabalozi na wanadiplomasia mbalimbali. Umoja wa Afrika pia umempongeza Samia Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa kuiongoza Tanzania kwa muhula mwingine baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi mkuu wa tarehe 29 Oktoba. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuapishwa, Rais Samia Suluhu Hassan amewashukuru wanasiasa walioshiriki uchaguzi wakiwemo wagombea wa wengine kumi na sita walioania kiti cha urais. Pia aliwashukuru wapiga kura waliompa ridhaa ya kuongoza na akatoa mwito wa kusahau yaliyopita, hasa matukio ya baada ya uchaguzi na kudumisha umoja na mshikamano kwa ajili ya kujenga nchi. Dkt. Samia amesema wamehuzunishwa na machafuko yaliyotokea nchini na akasema serikali iko tayari kuwahudumia wananchi kwa nguvu zote. Ndugu wananchi, uchaguzi ni fursa kwa wananchi kueleza matakwa yao ya aina ya viongozi wanaodhani wataweza kuwatumikia vyema na kuwaletea maendeleo endelevu. Kipindi cha kampeni tuligawika kiitikadi na kishabiki kama taifa. Ila baada ya uchaguzi kufanyika, anayechaguliwa na, we, na wengi huwa ndio chaguo la nchi na anapaswa kuwa mtumishi wa wananchi wote. Waliomchagua na waliochagua wagombea wengine na hata ambao hawakushiriki uchaguzi. Kwa sisi tuliochaguliwa, ahadi yetu kwenu wananchi ni kulitumikia taifa hili kwa nguvu zetu zote, vipawa vyetu vyote, na maarifa yetu yote. Hivyo basi, jukumu letu sote kwa pamoja ni kujenga nchi yetu na kuifanya kesho yetu iwe bora zaidi kuliko jana yetu. Ni wasihi tuendelee kuilinda itikadi yetu ya umoja na mshikamano. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADC pia imempongeza Samia kwa kuibuka ushindi katika uchaguzi huo wa urais nchini Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika darubini yetu Afrika wiki hii, siku Jumapili, ya Jumapili, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitoa pongezi za dhati kwa rais na watu wa Algeria kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 71 ya kwanza mapinduzi ya ukombozi na siku ya taifa ya Algeria, na akasema uhusiano wa kihistoria kati ya Iran na Algeria unafungua njia ya kupanduliwa zaidi uhusiano kati ya nchi mbili. Katika ujumbe wake kwa rais Abdul Majidi Tebune na watu wa Algeria, rais Masudi Pezeshkian alisema, nina imani kwamba kwa kuzingatia uhusiano wa kihistoria na mambo yanayofanana kati ya nchi mbili na kwa kutumia uwezo uliopo, tutashuhudia upanuzi zaidi wa uhusiano kwa mujibu wa maslahi na manufaa ya mataifa haya mawili. Huku nchini Kamerun magharibi mwa Afrika, katika heka heka na purukushani za baada ya matokeo ya uchaguzi wa rais, duru za habari za Umoja wa Mataifa ziliarifu kuwa askari usalama wa nchi hiyo wameua watu 48 na maandamanoni waliokuwa wakipinga kutangazwa Paul Biya kuwa mshindi wa kiti cha urais. E, kwingineko wiki hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kusimamisha mapigano nchini Sudan, akisisitiza kwamba moja ya masharti muhimu ya kukomesha vita ni kuzuia silaha mpya kuingia nchini humo. Aidha, alisisitiza kuwa kuendelea mtiririko wa silaha kunarefusha mzozo na kuzidisha mateso ya raia nchini Sudan. Gutres alisema katika mkutano na waandishi wa habari huko Doha, Qatar, kando ya mkutano wa pili wa dunia wa maendeleo ya jamii kwamba uhalifu mbaya unaofanywa nchini Sudan hawezi kuachwa hivi hivi na kukwepa adhabu, akitaka kuanzishwa mifumo halisi ya uwajibikaji ili kuwashtaki wale waliohusika na uhalifu huo ambao wameutaja kuwa ni ukatili usioweza kupuuzwa. Kwa zaidi ya miezi minne sasa, mji wa Elfasher wa huko Sudan na maeneo yanayozunguka mji huo yamekuwa kitovu cha njaa, kimekuwa mateso, machafuko na raia wamekuwa wakimbizi kutokana na vita Sudan. Hali inazidi kuwa mbaya, maelfu ya raia wamezingirwa katika mji wa El Fasher. Watu wanapoteza maisha mbali mbali kwa utapia mlo na magonjwa mbalimbali. Ripoti za kuaminika zinaarifu kuwa mauaji ya halaiki yamejiri katika mji wa El Fasher tangu kuasili katika mji huo wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka. Vitisho vya rais wa Marekani vya kuingilia kijeshi nchini Nigeria vilikabiliwa wiki hii na radi ya mali na mjibizo wa serikali na wananchi wa nchi hiyo. Jumapili iliyopita, serikali ya Nigeria ilipinga vikali uingiliaji wowote wa, wa kigeni katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ikisisitiza kuwa mamlaka ya kitaifa hayawezi kujadiliwa na kwamba inachunguza matukio ya hivi karibuni na kuwafuatilia wale wote waliohusika. Taarifa hiyo ya serikali ya Nigeria ilitolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kwamba atafanya mashambulizi ndani ya Nigeria kujibu kile alichodai ni mauaji ya kutisha ya Wakristo, kufuatia ripoti za kuuawa raia kadhaa katika mashambulizi yanayohusishwa na makundi ya waasi kaskazini mwa Nigeria. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Nigeria ilisema serikali ya shirikisho itaendelea kuwalinda raia wote bila kujali mbari, imani au dini zao. Waislamu na Wakristo wa Nigeria kwa upande wao wamesisitiza kuwa wamekuwa wakiishi pamoja kwa amani na maelewano na kwamba vitisho vya rais wa Marekani dhidi ya nchi hiyo havikubaliki. Siku ya Ijumaa, waendesha mashtaka nchini Tanzania waliwashtaki takribani watu 145 kwa kosa la uhaini, wakituhumiwa kuhusika katika maandamano ya vurugu yaliyozuka wakati wa uchaguzi wa rais na bunge wiki iliyopita. Mashtaka hayo ni ya kwanza dhidi ya watu wanaotuhumiwa kushiriki katika maandamano hayo yaliyoambatana na ghasia na mauaji katika siku ya uchaguzi. Tarehe 29 Oktoba na siku zilizofuata, Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam imesema washtakiwa walipanga nia ya kukwamisha uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 kwa madhumuni ya kutishia uongozi wa nchi na kusababisha uharibifu wa mali za serikali. Mpendwa msikilizaji, na Afrika Wiki Hii inakomea hapa kwa leo. Tukutane Juma lijalo, panapo majaliwa yake Manani. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 17 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 8 Novemba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1155 11 iliyopita alifariki dunia Abul Abbas Ahmad Ibni Yahya Thalabi, msomi mashuhuri wa lugha na nahau. Thalabi aliyekuwa na asili ya Iran alizaliwa mwaka 200 hijiria mjini Baghdad. Kutokana na kumbukumbu -kumbu yake nzuri, alijifunza kwa haraka elimu ya nahau, lugha ya Kiarabu, kusoma Qurani na hadithi mbele ya waalimu wa zama hizo. Akiwa kijana mdogo, tayari alikuwa amehifadhi fasihi ya lugha ya Kiarabu, ambapo alilipa muhimu suala hilo, huku akifikia daraja ya juu katika uga huo. Miaka 997 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mmoja wa wasomi na wana falsafa wakubwa wa Kiislamu na Kiran, Abu Hamid Muhammad Ghazali maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Ghazali alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa Abu Nasri Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa katika elimu hiyo. Umaarufu wa Imam Muhammad Ghazali ulipelekea kiongozi wa Iraq wakati huo, hoja Nidhamulmulk kumwalika msomi huyo kwenda mjini Baghdad kwa ajili ya kufundisha. Hatimaye alirejea Iran na kujishughulisha na masuala ya walimu. Kabla ya kurejea Iran, Imam Muhammad Ghazali alipata kuandika vitabu vya thamani katika nyuga mbalimbali. Siku kama ya leo miaka 369 iliyopita alizaliwa Edmund Halley, mtaalamu wa nyota wa nchini Uingereza. Halley alisoma katika kitengo cha Queen kilicho chini ya chuo kikuu cha Oxford nchini humo na kuanza kujishughulisha na masuala ya utafiti wa nyota akiwa kijana mdogo, huku akifanya safari kuelekea kusini mwa dunia kwenye kisiwa kilichoko bahari ya Atlantic. Edmund alichukua muda mwingi katika kutalii nyota, ambapo aligundua kwamba kama ilivyo kwa sayari, nyota nazo zina obiti za duara dufu, na kwa msingi huo wakati wa kurudi kwao unaweza kuhesabika. Katika siku kama ya leo miaka 351 iliyopita alifariki dunia John Milton, malenga wa Kiingereza. Kazi za kwanza za ushairi za John Milton zilijulikana kwa majina ya Roho ya Huzuni na Roho ya Furaha. Kazi nyingine ya uandishi ya John Milton ni ile aliyoipa jina la Paradise Lost. Malenga Milton alikuwa akitetea suala la kutenganishwa serikali na kanisa, kuweka uhuru wa kuabudu, na wakati huo huo aliunga mkono uchujaji taarifa uliokuwa ukifanywa na serikali. Na katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita alizaliwa B. Margaret Mitchell, mwandishi wa Kimarekani, huko Atlanta katika jimbo la Georgia nchini humo. Baba yake bi Mitchell alikuwa wakili wa mahakama. Kwa muda fulani alisomea fani ya udaktari, lakini baadaye alilazimika kukatisha masomo hayo kutokana na majonzi aliyokuwa nayo kufuatia kifo cha baba yake. Margaret alianza kazi ya uandishi akiwa na miaka 22. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 sita...