Inna rabbahum bihim yawma idhin la khabir. Sadaka Allahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. mwingine tena ukiwa nanyi wapendwa wasikilizaji, bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Ijumaa ya Novemba 7, 2025 inayosadifiana na Jamadul Awal 16, 1447 Hijiria Kamaria. Na hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutupa uhai amin. Kama ilivyoada namwomba Mwenyezimungu awape shifaa, awaponye wenzetu, wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa muda sasa, mawiki masiku, miezi na miaka kadhaa sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu kwa huruma yake na kwa uwezo wake mkuu awape shifaa, amina. Tumeandalia mazuri, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utahusu je, gaza itaweza kuepuka mzunguko wa kudumu wa mgogoro bila kufanyika ukarabati wa kimuundo. Na uchambuzi huo upenda wasikilizaji wa redio Tehrani, mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu, itakaofuatiwa na podcast yetu inayozungumzia mapinduzi ya Kiislamu, itaenda kwa dakika ishirini na moja, na makala yetu ya leo katika historia itakuwa nikipokea jumbe jumba zenu. Mpendwa msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, alama kujumlisha 989035065487 mtandao na tovuti yetu ya redio Tehran pasttoday.ir/sw. Tunasikika pia kupitia redio washirika ni Maarifa FM ya Tanga, Tanzania na tunasikika pia katika anwani ifuatayo irabia wada service. Karibuni, saa moja dakika ishirini na tisa sekunde sita kwa wakati wa hapa Tehran. Na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Rais Pezeshkian asema migawanyiko na mifarakano baina ya wa Waislamu inaonufaisha uzayuni wa dunia. Kenya yataka majibu kwa Tanzania kuhusu raia wake waliokumbwa na misukosuko ya baada ya uchaguzi. Irani muhimili wa mkawa mazalani ushadidishaji hatari wa mashambulio unaofanywa na Israel ndani ya Lebanon. Na pamoja na habari nyingine, utafiti waonyesha kilimo cha mihadarati ya afyuni nchini Afghanistan kimepungua kwa asilimia 20 katika mwaka huu wa 2022. Habari kamili. Rais Masudi Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema migawanyiko na mifarakano baina ya wa Waislamu ndilo jambo haswa wanalolitamani maadui ya Waislamu. Rais Pezeshkian amesema hayo mjini Sanandaji mbele ya hadhara ya maulamaa na viongozi wa dini wa madhehebu ya Suni wa mkoa wa Kurdistani magharibi mwa Iran na akasisitiza kwamba umoja, imani na kurejea kwenye udugu wa Kiislamu ndivyo vitu pekee vitakavyowezesha ulimwengu wa kiislamu kukabiliana na njama za Marekani, kukabiliana na njama za Israel na uzayuni wa dunia. Rais wa jamhuri ya kiislamu Irani ametahadharisha kuwa migawanyiko ya ndani inanufaisha na kukidhi maslahi ya madola yenye uadui. Migawanyiko hii ndiyo ambayo Israel, Marekani na uzayuni wa dunia zinaifuatilia ili kufanya umma wa kiislamu ushughulishwe na mizozo ya ndani wakati wao wanafanya uvamizi na uchokozi huo wote wanaotaka, ameeleza Peza Shikiana. Rais wa Irani ameielezea Israeli kuwa ni kijitawala kidogo kilichoanzishwa kupitia uchokozi ambacho kimeweza kubaki na kusababisha matatizo kwa ulimwengu wa Kiislamu kutokana na migawanyiko iliyopo baina ya Waislamu. Ikiwa umoja na mshikamano utatawala baina yetu, hakuna dola litakalothubutu kuzifanyia tamaa ardhi za Kiislamu, ameeleza Pazishikian, na akaongeza kuwa mifarakano ya ndani ndiyo chimbuko la masaibu mengi yanayopata ulimwengu wa Kiislamu, na kurejea kwenye imani, udugu na kushikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu ndiko pekee kutakakowezesha kuushinda mzunguko huo. Rais wa Iran ameeleza masikitiko yake kwa kusema msingi wa udugu ambao ni usuli wa dini na maadili umesahaulika na hivyo kuwawezesha maadui kutumia udhaifu huo. Kenya imeitaka Tanzania itoe majibu kuhusu hali ya raia wake waliojipata kwenye mzozo wa baada ya uchaguzi huku ikishinikiza serikali ya nchi hiyo ihakikishe usalama wao na kuchukua hatua dhidi ya ukiukaji wa haki zao. Hayo yanajiri baada ya taarifa kuongezeka kuwa wakenya walioko Tanzania wanaishi kwa hofu na vitisho vya kunyanyaswa wakishukiwa kushiriki maandamano yaliyosababishwa na uchaguzi wa Oktoba 29 na matokeo yake, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kenya. Katika siku za hivi karibuni, familia za wakenya zimeeleza hofu zao kuhusu usalama wa wapendwa wao walioko Tanzania, huku ripoti zikionyesha baadhi ya raia hao wameuawa, wengine wakikosa kufahamika waliko au wakiwa hospitalini na wengine wakizuiliwa na polisi. Familia ya mmoja wa Kenya ilitangaza siku ya Jumanne kuwa walikuwa na taarifa za kuaminika kuwa mwana wao mwalimu aliyefanya kazi Dar es Salaam aliuawa, lakini hawakuweza kupata mwili wake. Jana Alhamisi, Novemba 6, mkuu wa mawaziri wa Kenya na waziri wa mambo ya nje Musalia Mudavadi na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Mahmud Thabit Kombo walifanya kikao ambapo Kenya ilisisitizia hakikisho la usalama wa raia wake. Wakati wa mazungumzo, tulisisitiza umuhimu wa kuhakikisha usalama wa raia wote wa kigeni wakiwemo wa Kenya ambao wanachangia maendeleo ya uchumi wa Tanzania kupitia biashara halali na huduma za kitaalamu. Alisema Mudavadi baada ya mazungumzo hayo huku akithibitisha ripoti za kutokea mauaji kuzuiliwa na kunyanyaswa Wakenya na maafisa wa Tanzania. Aliongeza kwa kusema kuna matukio yaliyoripotiwa ambapo haki za Wakenya wengi zimekandamizwa na kesi hizi zimefikishwa rasmi kwa serikali ya Tanzania naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani wimbi la uchokozi wa kijeshi unaozidi kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Lebanon na kuikumbusha jamii ya kimataifa na nchi za kikanda kuhusu wajibu wao wa kukabiliana na uchochezi wa vita wa Tel Aviv kwa kuuwajibisha na kuuadhibu utawala huo ghasibu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa leo Ijumaa, siku moja baada ya ndege za kivita za Israeli kufanya wimbi la mashambulizi ya anga katika miji ya kusini mwa Lebanoni ya Kufar Dunin, Zautal al Sharkia, Aita al Jabal na Twaiba na Tairi Diba na kuua kwa akali mtu mmoja na kuwajeruhi wengine tisa wizara hiyo imeonya kuhusu matokeo hatari ya kutochukuliwa hatua utawala wa kizayuni wa Israel na kuendeleza sera zake za kivita na za kujitanua zinazolenga amani na usalama wa kikanda. Mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Lebanon ambayo yamewaua shahidi na kuwajeruhi zaidi ya raia alfu moja wasio na hatia tangu yalipositishwa mapigano mwaka jana na kuharibu miundo mbinu na maeneo ya makazi ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa kitaifa na umoja wa eneo lote la nchi huru na ni uhalifu mbaya dhidi ya amani na usalama wa kimataifa, imeongeza taarifa hiyo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza bayana kwa kusema, mashambulizi haya ya kihalifu ambayo bila shaka yanapangwa na kutekelezwa kwa usaidizi na ushirikiano kamili wa Marekani ni ishara nyingine ya dhati ya kijinai na kigaidi ya utawala wa kizayuni. Lengo lao pekee ni kudhoofisha uhuru na usalama wa Lebanon na kuzuia ujenzi na maendeleo ya nchi hiyo. Imetoa pole pia kwa Lebanon kwa kuuawa shahidi kwa raia wake wakati wa mashambulizi ya kinyama ya utawala ghasibu wa Israel. Wakati huo huo, makundi ya mukawama ya Palestina ikiwemo Hamas, Jihadu Islami na kamati za mukawama a wananchi zimelaani mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi la kizayuni dhidi ya Lebanon. Ali Baraka ambaye ni afisa mwandamizi wa Hamas ametangaza mshikamano kamili na Lebanon na kutoa wito wa kufungana safu ili kukabiliana na uchokozi huo, akiuhimiza Umoja wa Mataifa na mataifa ya kiarabu na kiislamu yatekeleze majukumu yaliyonayo haraka. Harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen imesisitiza kwamba ulegevu wa serikali ya Lebanon na kushindwa kutoa jibu kwa mashambulizi ya mara kwa mara ya Israel ndiko kulikomjusurisha adui huyo. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa tangu yalipoanza kutekelezwa makubaliano ya kusitisha vita tarehe kumi Oktoba, Utawala wa kizayuni wa Israel umekataa maombi mia na saba ya kuingizwa vifaa vya misaada katika ukanda wa Gaza, na hivyo kuzuia vifaa muhimu vya kibinadamu kuwafikia Wapalestina wa eneo hilo wanaoishi katika mazingira magumu na ya mateso. Msemaji wa Umoja Mataifa, Farhan Haq, amewaambia waandishi wa habari, washirika wetu wa wanaripoti kuwa tangu yalipositishwa mapigano, mamlaka za Israel zimekataa maombi mia na saba ya kuingizwa vifaa vya misaada ikiwa ni pamoja na mablanketi, nguo na vifaa vya msimu wa baridi na vifaa vya kuendeleza na kuendesha huduma za maji, usafi wa mazingira na usafi wa mwili. Haki amebainisha kuwa karibu asilimia 90 ya maombi hayo yaliyokataliwa yalitoka kwa zaidi ya jumuiya 330 zisizo za kiserikali NGOs za ndani na za kimataifa, ambapo zaidi ya nusu ya maombi hayo yalikataliwa kwa misingi kwamba mashirika hayo hayakuwa na idhini ya kupeleka vitu vya misaada ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa, vifaa vingine ambavyo mamlaka za Israeli imekataa visiingizwe Gaza vimetolewa kwa madai ya kuwa na aina mbili za matumizi, kuanzia magari na vipuri vyake hadi paneli za jua, baadhi ya aina za vyoo vinavyohamishika, mashine za x-ray na majenereta. Akinukuu ofisi ya uratibu wa maswala ya kibinadamu OCHA, msemaji wa Umoja wa Mataifa aidha amesema matukio ya uripuaji wa majengo ya makazi yanaendelea kuripotiwa kila siku katika maeneo mengi ambako jeshi la utawala wa kizayuni lingali linaendelea kupelekwa hususan, mashariki mwa Khan Yunis, mashariki mwa jiji la Gaza na Rafaa. Na utafiti mpya uliofanywa na shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na madawa ya kulevya na uhalifu UNODC kwa kifupi umeonyesha kupungua kwa kiasi kikubwa kwa kilimo cha mmea wa afyuni yani opium nchini Afghanistan katika mwaka huu wa 2025 hali inayoashiria mabadiliko makubwa katika uzalishaji na biashara ya mihadarati katika ukanda huo. Taarifa kutoka mjini Kabul, Afghanistan na Vienna, Austria, imeeleza kuwa kwa mujibu wa utafiti huo eneo lililotumika kulima afyuni mwaka huu linakadiriwa kufikia hekta elfu kumi na mia mbili, likiwa ni punguo la asilimia 20, ikilinganishwa na hekta elfu kumi na mbili mia nane zilizoripotiwa mwaka jana takwimu hizo ni sehemu ndogo sana ya viwango vya kabla ya kilimo hicho kupigwa marufuku mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ambapo takriban hekta laki mbili elfu thelathini na mbili zilikuwa zikilimwa nchi nzima. Mwakilishi wa kanda wa shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na madawa ya kuleva na uhalifu katika nchi za Afghanistan, Asia ya kati, Iran na Pakistan Oliver Stolp amesema njia ya Afghanistani kupambana na kilimo haramu inahitaji uwekezaji wa muda mrefu na wa pamoja kupitia ushirikiano wa kimataifa. Ni muhimu kuwawezesha wakulima w kupata vyanzo mbadala vya kipato, kuimarisha juhudi za kutokomeza mimea haramu na kudhibiti biashara ya madawa ya kulevya. Kwa upande wake naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja Mataifa nchini Afghanistan na kaimu mkuu wa mpango wa umoja Mataifa wa usaidizi nchini humo, YUNAMA kwa kifupi, Rosa Otumbayeva amesema tatizo la madawa ya kulevya la Afghanistan si la ndani pekee, linahusisha wahusika wa ndani na wa kimataifa, hivyo linahitaji ushirikiano mpana katika kudhibiti usambazaji, mahitaji na biashara ya madawa hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha kutega sikio uchambuzi wa, wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinahoji je, Gaza itaweza kuepuka mzunguko wa kudumu wa mgogoro? bila kufanyika ukarabati wa kimuundo. UNICEF kwa mara nyingine tena imetahadharisha kuhusu kuzidi kuwa mbaya mgogoro, kuzidi kuwa mbaya mgogoro wa kibinadamu huko Gaza na kusema kuwa zaidi ya watoto milioni moja katika ukanda huo bado wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa maji na chakula na kuwa wengi hulala njaa kila siku kila siku licha ya kusitishwa mapigano. Uh, Tess Ingram, msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, anasema licha ya kwamba usitishaji vita ni habari njema lakini haitoshi kumaliza njaa na kuhakikisha kuwa familia za Gaza zinapata maji safi ya kunywa. Amesema miundombinu ya usambazaji maji na huduma za afya huko Gaza zimeharibiwa vibaya kiasi kwamba familia zinatatizika kila siku kuishi katika mazingira hayo. UNICEF imesema licha ya kuwa misaada inayoingia Gaza imeongezeka kidogo tangu kuanza usitishaji vita, lakini bado iko chini ya viwango vya kabla ya vita na haikidhi mahitaji makubwa ya kibinadamu. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, uhaba mkubwa wa madaktari, dawa na vifaa vya tiba umepelekea maelfu ya watoto wanaohitaji matibabu kuteseka bila matibabu ya kutosha katika hospitali za Gaza. Naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akizungumzia hali ya maafa, ameeleza kuwa hali ya Gaza ni mbaya kiasi kwamba maisha ya kawaida hayawezekani kwa familia nyingi. Ugavi wa chakula na maji ya kunywa ni mdogo, watu wengi wanaishi katika maeneo ya wazi au katika makazi ya muda na hospitali zinakosa vifaa muhimu. Kinachoendelea Gaza leo si tu janga la kibinadamu, bali ni mfano wa wazi wa kushindwa kimaadili na kisiasa jamii ya kimataifa katika kutekeleza majukumu yake. Ingawa usitishaji mapigano umepunguza ghasia za moja kwa moja, lakini uharibifu mkubwa wa miundo mbinu na kuendelea vikwazo dhidi ya kuingizwa Gaza misaada ya kibinadamu kumezuia watu kunufaika na matokeo ya usitishaji mapigano. Maji yasipotiririka kwenye mabomba, umeme kukatwa, viwanda vya kuoka mikate kutofanya kazi, na hospitali kukosa dawa na mafuta, usitishaji mapigano hupoteza maana yake ya kiutendaji na kuwa kimya kinachofunika magofu tu. Mgogoro wa sasa ni matokeo ya wiki au miezi michache ya mapigano bali ni mwendelezo wa miaka mingi ya mzingiro wa pande zote. Ni mwendelezo wa uharibifu uliopangwa wa miundombinu muhimu na mashinikizo ya kiuchumi na kijamii kwa Wapalestina wanaoishi Gaza. Siasa za vikwazo vikali dhidi ya uagizaji wa mafuta, dawa, chakula, vifaa na maji na maji taka na hata vifaa vya ujenzi zimeinyima Gaza uwezo wa kujikarabati na hata kutoa viwango vya chini kabisa vya suhula za kuendeshea maisha. Viwanda vingi vimefungwa, kilimo kimeharibiwa kutokana na ukosefu wa maji na uharibifu wa ardhi, ambapo ukosefu wa ajira umefikia kiwango cha juu kabisa. Kutokana na hali hiyo, watu wanategemea misaada ya kimataifa kwa ajili ya mahitaji ya msingi, misaada ambayo yenyewe inakabiliwa na vikwazo na udhibiti mkali. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Radio Teherani na sasa nakaribisha kipindi chetu cha podcast ambayo inazungumzia mapinduzi ya Kiislamu mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 30, ambapo tutaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yalivyosimuliwa na kuhakikiwa na wanafikra wa Magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono Kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 kwa sababu kwa ujumla wanafikra hao wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu, na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wakina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ya 30 ni mimi Abdul Fattah Musa. Katika episodi iliyopita ya podkasti hii tulieleza namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea kwa mtazamo wa Fred Halliday na tukabainisha kwamba katika hotuba aliyotoa miaka miwili kabla ya kifo chake yaani mwaka 2008 mwana akademia na mwandishi huyo mashuhuri aliyefariki mwaka 2010 aliyataja mapinduzi ya kiislamu ya iran kuwa ni mapinduzi ya kisasa zaidi katika historia wana adamu, ya wanadamu na mageuzi yasiyo na vurugu na utumiaji mabavu ahalidey anaamini kwamba tofauti na mapinduzi mengine katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu uhuru wa kutoa maoni ya itikadi mbalimbali ulioonekana katika utawala na jamii kwa kiwango ambacho hakijawahi kuwepo wala kushuhudiwa katika utawala mwingine wowote wa kimapinduzi duniani. Msomi huyo wa Kimagharibi alihitimisha hotuba yake kwa kusema baada ya miaka 30 tangu alipotokea mapinduzi, dunia bado haijausikia ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu na taifa hili kubwa. Kwa mtazamo wa Halide, miongoni mwa sifa za harakati ya Imam Khomeini ilikuwa ni kuigeuza na kuipa sura ya Kiislamu moja ya alama na nembo za kitaifa za ulimwengu wa tatu yaani mapambano dhidi ya mashetani wawili wa magharibi na mashariki au madola makubwa duniani yenye uchu na yasiyotosheka, yaani Marekani na Umoja wa Kisovieti wa Urusi ya zamani ambayo yalikuwa yameikandamiza na kuitendea dhuluma Iran tokea tangu na tangu. Aidha, sambamba na kutilia mkazo nafasi na mchango wa Imam Khomeini katika kuibuka kwa mapinduzi ya Kiislamu mpaka kutokea kwake na kupata ushindi mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa Shah. Ahali Day anaitakidi kuwa mafanikio makubwa ya mapinduzi hayo yalikuwa ni jinsi yalivyofanikisha kwa uhakika wa upokezanaji wa madaraka baada ya kifo cha kiongozi huyo, jambo ambalo lilikuwa halijawahi kutokea au lilishuhudiwa kwa nadra katika historia ya Iran na nchi nyingi za eneo. Haliday anasema upokezanaji wa madaraka kwa njia ya amani baada ya kifo cha Imam Khomeini, pamoja na mwitikio na hisia nzito zilizoonyeshwa na wananchi wa Iran kuhusiana na kifo chake, ni ishara ya uhalali wa kukubalika kisiasa Imam Khomeini na mfumo mzima wa jamhuri ya Kiislamu. Katika moja ya mahojiano aliyowahi kufanyiwa Fred Haliday alieleza pia kwamba uhalali wa kisiasa aliyopata Imam Khomeini na mapinduzi ya Kiislamu kwa wananchi wa Iran ulitokana na msimamo wa kupinga nchi hiyo kuwa tegemezi kwa madola ajinabi na ya kigeni na kupigania Iran iwe nchi huru inayojitawala na kujitegemea piganio tukufu ambalo limekuwa siku zote ni moja ya matakwa ya msingi ya wananchi wa Iran tokea zama za mapinduzi ya katiba. Katika mahojiano hayo Haliday anasema uhalali wa kisiasa yaliyopata mapinduzi ya Iran ulitokana na kuundwa Iran iliyo huru na yenye kujitawala. Nchi hii haikuwahi katu kuwa koloni kwa maana halisi, lakini siku zote ilibaki kuwa nusu koloni, na katika wakati wa utawala wa Shah ilitawaliwa na kudhibitiwa na madola ya kigeni. Khomeini aliirejesha aghera ya Iran. Yeye aliwahi kusema mara moja, tutaudhalilisha na kuupigisha magoti ukoloni. kwa mtazamo wa Fred Holiday, mukawama na upinzani walioonyesha wananchi wa Iran dhidi ya nchi zinazotumia mabavu na watawala madikteta, na vilevile vile mukawama wao katika vita vya miaka minane, ni miongoni mwa vielelezo na mifano ya wazi ya ghera na mambo ya kujivunia yaliyoshuhudiwa kwa wananchi wa Iran na wa nchi zingine za Kiislamu baada ya ushindi wa mapinduzi. Msomi huyo ameendelea kueleza katika mahojiano hayo akisema, katika ulimwengu wa Kiislamu, licha ya uhasama iliyofanyiwa Iran na vilevile vile masuala yaliyosababisha vita vya Iran na Iraq, viongozi wa dini waliwatia ghera wananchi na kuwahamasisha kwa kuwafanya waamini kwamba wanao uwezo wa kulinda utamaduni wao. Wao walitaka wabaki kuwa Waislamu na kuwa na uhusiano na Irani ya kale pamoja na fasihi na ngano za Iran na kuwa sehemu ya ulimwengu wa kisasa. Katika sehemu ya mwisho ya mahojiano hayo Haliday amefafanua vizuri namna Imam Khomeini alivyofanya jitihada za kuleta upatanifu na ulinganifu kati ya vipengele tofauti vya utambulisho wa Kiiran na kuyaelezea mapinduzi ya Kiislamu kama dhihirisho mfano halisi na nembo ya upatanifu huo. Mbali na kutilia mkazo misingi ya kifikra na kihistoria ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyojikita kwenye vipengele kama vile kiu ya kuwa na uhuru na kujitawala, kuleta upatanifu baina ya misingi ya dini ya Uislamu na misingi ya demokrasia, pamoja na kujenga hali ya upatanifu na maelewano kati ya matabaka tofauti ya utambulisho wa Kiirani. Fred Holiday ameashiria pia katika nadharia na mtazamo wake shahsia ya Imam Khomeini na mvuto wa ajabu aliyokuwa nao na akaitaja sifa yake ya kuwa mtu mkweli na mwenye muamana na kuishi kwake maisha ya kawaida na ya kinyonge kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu zaidi yaliyopelekea Imam Khomeini kujengeka na kupambika kwa sifa hiyo pambanuzi na ya kipekee. Katika mahojiano aliyofanyiwa mwaka 1998, msomi huyo alisema Ayatullah Khomeini alikuwa na mvuto wa kimazinga ombwe na nguvu ya kingano iliyowafanya watu wavutiwe na yeye. Sasa hivi imepita miaka 20 ya mapinduzi ya Iran na Waislamu wengi duniani wanamsifu na kumtaja Imam Khomeini kama mtu mkweli. Mimi ninakumbuka wakati aliporuhusiwa kutoka hospitalini akiwa na umri wa miaka 83 nilimuuliza, vipi hali yako? Yeye alisema kitu ambacho viongozi wengine hawakisemi. Alisema, mimi si jambo, na ninawashukuru wananchi kwa kuwa na wasiwasi juu ya hali yangu, lakini inanipasa niseme kwamba hii ilikuwa mara ya kwanza mimi kulala kitandani. Haliday anaendelea kusema, nionavyo mimi, yeye alikuwa mfano na dhihirisho la mtu wa kawaida, la mtu asiye na makuu na mtu wa maadili, mambo ambayo yanapendeza sana kwa watu kutokana na kuathiriwa na mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na mwenendo wa kisiasa wa Imam Khomeini. Halidy alifikia kwenye hitimisho la kuamini kwamba Uislamu na demokrasia ni vitu viwili vinavyoendana na kuna upatanifu baina yao, na akasema unaweza kuwa Muislamu na kuwa mtu huru. Acha nizungumzie kadhia maalumu kuhusu demokrasia, ni kuwa na chaguzi na vyama vya siasa. Wale wanaowachukia Waislamu wanasema Uislamu hauwezi kuwa wa kidemokrasia na baadhi ya watawala Waislamu wanasema huu ni mfumo wa magharibi na sisi hatutaki, lakini haya hayana uhusiano wowote na Uislamu kwa ujumla. Mimi sijaona mgongano wowote kati ya demokrasia na haki za binadamu na utamaduni wa Uislamu. Fred Holiday ametaja mambo matano muhimu katika kuelezea chanzo na sababu ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Yeye anaitakidi kuwa maendeleo na ustawi wa kiuchumi wa kasi na usio na mlingano wa mfumo wa ubepari nchini Iran, udhaifu wa kisiasa wa utawala wa Shah, miungano iliyokuwa na wigo mpana ya makundi na mirengo ya upinzani nafasi muhimu sana ya Uislamu na uongozi wa Imam Khomeini, na baada ya yote hayo, mwelekeo unaobadilika na usio na uhakika wa mazingira ya kimataifa ndizo nukta kuu zinazopasa kuzingatiwa katika kuhakiki chimbuko la mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa Haliday. Kabla ya mapinduzi ya Iran yaliyotokea mwaka 1979, kulikuwa na nadharia mbili kuu katika kuelezea sababu za kutokea mapinduzi manne makubwa duniani ambapo nadharia zote hizo mbili kwa namna fulani ziliakisi ukweli halisi kuhusu mapinduzi manne hayo. Kwa mujibu wa nadharia ya kwanza, licha ya mapinduzi kuathiriwa na masuala yote ya ndani, lakini mwisho wa yote huwa ni matokeo ya hali na mazingira ya nje na ya kimataifa. Kuanzia mashambulio kutoka nje yanayofanywa dhidi ya mfumo tawala na kuudhoofisha utawala huo kwa namna hiyo mpaka kupitia uungaji mkono wa kigeni kwa makundi ya wana mapinduzi. Ama nadharia ya pili inaitakidi kuwa kujiri kwa mapinduzi kunasababishwa na muundo wa kisiasa kiuchumi, na kijamii wa nchi zinazokumbwa na mapinduzi, na mchango wa watu binafsi katika kujiri kwa mapinduzi huwa ni hafifu mno, na kwa hiyo nafasi na mchango wa wananchi sio hasa unaofanikisha kupatikana ushindi wa mapinduzi. Lakini kwa mtazamo wa Halliday, mapinduzi ya Iran yalikuwa mfano mzuri na muhimu wa nadharia mpya inayokinzana na nadharia zote hizo mbili. Sababu ni kuwa hadi wakati ulipoanza upinzani mkali na maandamano makubwa ya wananchi mwishoni mwa mwaka 1978, Muhammad Reza Shah alikuwa akiungwa mkono na ulimwengu wa nje, akiwa mmoja wa washirika na waitifaki wa karibu wa Marekani. Kwa upande mwingine, Ayatullah Khomeini hakuwa akisaidiwa wala kuungwa mkono hadharani au kwa kificho na nchi yoyote jirani au madola makubwa duniani. Sambamba na hayo, kwa mujibu wa tafiti nyingi zilizofanywa kuhusu mapinduzi ya Iran, sifa binafsi za Ayatollah Khomeini, iwe ni ya kusimama kwake imara kukabiliana na Muhammad Reza Pahlavi na kutokuwa tayari kuwa na maridhiano naye kwa namna yoyote ile au ya uwezo wake wa kushajiisha na kuhamasisha umma zilikuwa na taathira ya kipekee katika kupata ushindi mapinduzi ya Iran. Moja ya nukta zenye kutoa mguso katika maelezo ya Fred Haliday kuhusu kiini hasa cha ja mapinduzi ya kiislamu na shahsia ya Imam Khomeini ni kujipambanua kiini na asili ya mapinduzi ya Iran na Uislamu wa kisiasa uliotokana na mapinduzi hayo kulinganisha na mitazamo ya misimamo mikali na ya kufurutu mpaka ya kisalafi ya makundi ya Taliban na Al-Qaeda. Kwa mtazamo wake yeye, Iran ni jamii yenye usuli wa kiutamaduni na kihistoria na anaamini kwamba Iran ni mojawapo ya nchi chache katika eneo ambayo mbali na kuwa na usuli ung'arao wa kihistoria ina nguvu kubwa sana pia ya kiutamaduni, kiuchumi, kisiasa na kielimu. Halide amewakosoa wale wanaojaribu kulinganisha na kuihusisha Alqaida na mapinduzi ya kiislamu na kusisitiza kwamba mtazamo na uelewa huo si sahihi hata chembe. Yeye yeah, anaamini kwamba Alqaida haikutokana na Uislamu na haikutokana na hata historia ya huko nyuma ya ulimwengu wa Kiarabu. Ni kundi la utumiaji nguvu wa kufurutu mpaka ambalo liliibuka kutokea kwenye matukio ya ndani ya Afghanistan na katika kipindi cha baada ya Jamal Abdul Nasir nchini Misri. Katika moja ya hotuba zake, Haliday ameashiria maudhui hii na kusema, ni sahihi kwamba ideolojia iliyomo kwenye mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na misimamo ya Imam Khomeini ilikuwa na sura ya kujumuisha ulimwengu mzima, lakini tofauti na Alqaida, Jamhuri ya, ya Kiislamu haina nia katu ya kuvamia nchi zingine na kuwaua raia wa kigeni. Imam Khomeini ameelezea masuala ya mapinduzi kuwa na sura ya ulimwengu mzima, lakini zaidi ni kwa madhumuni ya kutoa miongozo kwa nchi. Fred Haliday anaelezea mapinduzi ya Iran kuwa ni moja ya matukio ya hamasa ya zama za baada ya vita vikuu vya pili vya dunia ambalo limehusisha kwa kiwango cha kustaajabisha uhamasishaji wa kisiasa mgogoro katika upeo wa kimataifa na vurugu za kisiasa kwa maoni yake yeye mapinduzi hayo yaliyoonyesha ni namna gani Uislamu kama dini unaweza kuwa mbainishaji wa mwenendo wa matukio ya kisiasa katika karne ya 20 na kimsingi ni kwamba kinachoyafanya mapinduzi ya Iran yawe kitu kipya kisicho na mfano zaidi ni kutokana na nafasi na mchango uliotolewa na dini kwa mapinduzi hayo. Kwa mara ya kwanza katika historia ya zama za sasa, Haliday anasema ya yametokea mapinduzi ambayo ideolojia iliyojikita ndani yake, muundo wa uratibu na upangaji wa vinara wa mapinduzi pamoja na lengo la mapinduzi yenyewe lililotangazwa rasmi yote hayo kwa upande wa dhahiri na batini yake yalikuwa na sura ya kidini, na hili ndilo jambo lililoyapambanua na kuyatofautisha mapinduzi ya Iran na mapinduzi mengine ya zama za sasa. Holiday anasema mapinduzi ya Iran ni mapinduzi ya kipekee katika nchi za ulimwengu wa tatu, na huku akiashiria mapinduzi yaliyojiri katika nchi zingine kama vile Vietnam, Kambodia, Laos, Afghanistan, Nikaragua na kadhalika. Msomi huyo anasema mapinduzi ya Iran yalikuwa ya namna ya kipekee kwa sababu yalitokea katika anga na mazingira tofauti kabisa ya kijamii. Anga hiyo msingi wake ulitokana na mabadiliko ya kasi ya ubepari, fursa maalumu na hali mahususi ya uhuru na kujitawala kisiasa. Halidey anaitakidi kuwa upya wa mapinduzi ya Iran unahusiana na msingi wake kinzani na wenye hali ya mgongano, yaani kwa upande mmoja uongozi na ideolojia ya mapinduzi havikuwa vya kisasa, na hata wakati mwingine vilikuwa na uadui wa waziwazi na baadhi ya vipengele vya usasa jambo ambalo linayapambanua mapinduzi ya kidini ya Iran katika historia ya mapinduzi ya kisasa, na kwa upande mwingine anga ya kijamii ambayo mapinduzi yalitokea ndani yake na mbinu yaliyotumia kupatia ushindi vilikuwa vya kisasa, hali ambayo imeshawahi kushuhudiwa katika mapinduzi mengine yaliyotokea huko nyuma duniani. Mpenzi msikilizaji, episodi ya 30 ya podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia awali hadi tamati yake, na nakuaga huku nikikutakia kila la kheri maishani. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 16 mfunguo nane, Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 7 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1166 iliyopita alifariki dunia Abu Hanifa Dinavari, mtaalamu wa fasihi, nujumu na mwanahisabati wa Kiislamu. Abu Hanifa Dinavari ni mmoja wa wanafalsafa na wataalamu wa theolojia na wanahisabati wa zamani wa ulimwengu wa Kiislamu, ambaye alizaliwa huko Kermanshah yapata mwaka 222 Hijiria. Alikuwa msomi mashuhuri katika kipindi cha utawala wa Samanide na alitabahari katika elimu za lugha ya Kiarabu, mantiki, nujumu na uhandisi. Mbali na hayo, pia Abu Hanifa Dinavari alikuwa mtaalamu wa elimu ya mimea, historia, jiografia na kadhalika. Moja ya athari maarufu za mwana zuoni huyo ni kitabu Nabat ambacho kimejikita katika kutambua mimea. Vilevile ameandika vitabu vya Alakhbaru Tiwal, Alfasaha, Ashiru al Washuara, Walbuldan. Katika siku kama ya leo miaka 158 iliyopita Madamu Escudo Doska, ambaye baadaye alikuwa maarufu kwa jina la Marie Kuri, alizaliwa huko Warso, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia, na baadaye Madamu Kuri pia alielekea Paris, Ufaransa, kwa ajili ya kuendeleza masomo katika taaluma hiyo hiyo ya baba yake. Madamu Curie alifunga ndoa na Pierre Curie, mwanafizikia wa Ufaransa, wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu cha Sorbonne. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radium baada ya utafiti wa miaka mingi. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati wa Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai na kufuatia mashambulizi askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo serikali hizo tatu zilitajwa zilianzisha vita kufuatia hatua ya rais wa wakati huo wa Misri, Jamal Abdul Nasir, ya kutaifisha mfereji wa Suez. Miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo, wananchi kote nchini Iran walifanya maandamano makubwa wakipinga kuingia madarakani serikali ya kijeshi ya Jenerali Gholam Reza Azhari aliyekuwa kibaraka wa utawala fasidi wa Kipahlavi. Katika maandamano hayo wananchi Waislamu wa Irani walitangaza azimio wakisema kwamba mabadiliko ya kimaonyesho ya kubadilisha nafasi za vibaraka wa Marekani hayawezi kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku hiyo pia kiongozi wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu hayati Imamu Ruhullah Khomeini alitoa ujumbe kwa mnasaba wa mauaji yaliyofanywa na utawala wa Shah dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu tarehe 13 Abani mwaka huo huo akiwaambia wananchi kwamba nyinyi taifa shujaa mumethibitisha kwamba vifaru, mitutu ya bunduki na mikuki imepata kutu na kwamba haiwezekani kukabiliana na irada ya chuma ya watu wa Iran. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box moja tisa tatu tisa tano stroke sita saba sita saba Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio Ma <tune>