Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minashaitani rajim Jina la Allah mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anuaneti ya internet ni Pars SW, barua pepeto email ni Swahili Radio. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama mchana wa leo. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya makala ya wiki, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya afrika mashariki, hekima za nahjul balagha, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya Redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Yasema vikwazo vya Marekani dhidi ya Wairani ni jinai dhidi ya binadamu. Rais mzee zaidi duniani apishwa kuongoza Kamerun kwa muhula wa nane. Na wanamgambo wa RSF waafiki pendekezo la kusitisha vita nchini Sudan. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Wairani ni jinai dhidi ya ubinadamu. Ismail Bakai amesema hayo baada ya kuhudhuria hafla ya uzinduzi wa filamu ya matukio ya kweli ya Flight of Butterflies ambapo amevitaja vikwazo vya kikatili vya Marekani dhidi ya Irani kuwa ni kilele cha ukatili, unyama na jinai dhidi ya ubinadamu. Filamu hiyo ya matukio ya kweli inasimulia maisha yenye uchungu na juhudi za kuendelea za wasomi wawili wanaougua ugonjwa wa ngozi ya kipepeo. Bakai amesema inatosha kwamba vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran ni vya kikatili na vya kinyama kiasi kwamba wagonjwa wa ngozi ya kipepeo EB, kama ilivyo kwa wagonjwa wengine wengi wenye maradhi yanayotibika kwa shida na tabu, daima wamekuwa katika orodha ya juu ya walengwa wa vikwazo. Kadhalika amesema kuzuia kutumwa nchini Irani bandeji za matibabu ambazo ni maalumu kwa ajili ya wagonjwa wa EB kunaonyesha ukatili na unyama wa wawekaji na watekelezaji wa vikwazo hivyo. Katika miaka ya hivi karibuni maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu Irani wametahadharisha mara kwa mara kuhusu athari mbaya za vikwazo vya upande mmoja na haramu vya Marekani kwa afya za watu wakiwemo baadhi ya wagonjwa nchini Irani na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo vinasababisha vifo vya wagonjwa kila siku. Alicha madai ya Marekani kwamba kuna vikwazo kwa vifaa vya matibabu na dawa, benki, taasisi na makampuni mengi yamekuwa na tahadhari kubwa katika kufanya biashara na Irani kwa kuhofia uwezekano wa kuadhibiwa na Marekani. Mashirika matatu ya Kipalestina yanayohusiana na masuala ya mateka yametangaza kuwa utawala ghasibu wa Israeli unawashikilia wa Palestina 9250 wakiwemo wanawake 49 na watoto 350 katika jela zake za kuogofya. Kamati ya masuala ya mateka na watu wanaochiliwa huru, klabu ya wafungwa wa Palestina na taasisi ya masuala ya ufungwa na haki za kibinadamu Adhamir zimetangaza katika taarifa pamoja kwamba kulingana na takwimu za utawala wa kizawini wa Israel ni nekuwa hadi Novemba mwaka huu idadi ya mateka katika jela za utawala huwa ghasibu ilifikia mia tisa ilifikia elfu tisa mia mbili na hamsini. Taarifa hizo za Palestina zimeongeza kuwa takwimu hizi hazijumuishi mateka wanaoshikiliwa katika vituo vya kijeshi vya utawala huwa ghasibu. Miongoni mwa wafungwa hao 49 ni wanawake na 350 ni watoto. Mateka hao wanashikiliwa katika mazingira yasiyo ya kibinadamu, ambapo haki zote za kimsingi za binadamu zinakiukwa na sheria za kimataifa pamoja na mikataba jiniva inakiukwa kwa mpangilio maalum dhidi ya mateka hao. Wakati huohuo, ripoti zinasema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unafanya ugia, ugaidi ulioretibiwa dhidi ya mateka wa kipalestina iliyoachilia huru, na umezitaka familia za mateka hao kutoandalia kumradhi, umezikataza familia za mateka hao kuwaandalia mapokezi aina yoyote ndugu zao. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, pia imesisitiza katika taarifa yake kuwa unyanyasaji wa kutisha na unaendelea katika magereza ya Israel dhidi ya mateka hao mashujaa ni jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu, na kuna ulazima wa Umoja wa Mataifa na taasisi za haki za binadamu kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kukomesha vitendo hivyo visivyo vya kibinadamu vya uzayuni na kuwajibisha wahusika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Jordan imetangaza kuwa inalaani vikali uamuzi wa, wa hivi karibuni wa utawala ghasibu wa Israel wa kutangaza zabuni ya ujenzi wa vitongoji vipya 356 vya utawala wakiz, vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Taarifa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jordan imesema kutekeleza zabuni ya ujenzi wa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan kuna maanisha kuimarisha uvamizi huo na ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na sheria za kimataifa za binadamu. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesema uamuzi huo unapuuza haki isiyoweza kuondolewa ya watu wa Palestina ya kuainisha hatima yao, kukomesha ukaliaji mabavu na kuanzisha dola huru la Palestina ndani ya mipaka ya mwaka 1967, mji mkuu wake ukiwa Beitul Muqaddas. Utawala dhalimu wa Israel unaendelea kupora ardhi za wapalestina na kuharibu nyumba zao kwa shabaha ya kujenga vitongoji vya walowezi wa Kizayuni, lengo lake kuu likiwa ni kutaka kubadilisha muundo wa kijiografia maene wa maeneo ya Palestina na kuimarisha ukandamizaji wake katika maeneo hayo. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa Kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususan katika msikiti wa Al Aqsa, vimeongezeka mno. Madola magharibi yamekuwa yakikosolewa kutokana na himaya na uungaji mkono wao kwa utawala ghasibu wa Israel na hata wengi wanaamini kuwa himaya hiyo ndiyo inayoupa kiburi utawala huo ghasibu cha kuendeleza uharibifu na jinai zake huko Palestina. Barani Afrika, vikosi vya usaidizi wa haraka vya Sudan RSF vimetangaza kuwa vinakubali usitishaji vita uliopendekezwa na kamati ya kimataifa pande nne. Taarifa iliyotolewa na wanamgambo hao wanaotumiwa kutenda jinai dhidi ya binadamu imeeleza kuwa vinataka usitishaji vita utekelezwe ili mchakato wa kisiasa uwanze. Aidha, wanamgambo hao wamesema wamekubali kusitisha vita ili kuruhusu misaada ya kibinadamu nchini humo. RSF pia imesema iko tayari kufanya mazungumzo kuhusu kukomesha uhasama kati yake na jeshi la Sudan katika kuvimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Hata hivyo, jeshi la Sudan halikubaliani na mapendekezo hayo yaliyowasilishwa na Marekani na nchi za Kiarabu. Wiki hii msemaji ya ikulu ya White House alisisitiza kwamba Marekani inaendelea kushiriki kikamilifu katika kutafuta suluhisho la mgogoro nchini Sudan pamoja na washirika wake, yaani Misri, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Tumewasilisha pendekezo la pingamizi kwa serikali ya Marekani. Kundi la wanamgambo wa RSF linapaswa kuvunjwa, linapaswa kutangazwa kama kundi la kigaidi na viongozi wake lazima wafikishwe mbele ya sheria. Hilo ndilo suluhisho pekee lililopo, amesisitiza Muhammad Othman Akasha, balozi wa Sudani jijini Nairobi. Mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yanasema yana wasiwasi mkubwa kufuatia taarifa za kuongezeka kwa ukatili na madhila dhidi ya raia wanaokimbia mji wa Al-Fasher huko Sudan na kiongozi wa muda mrefu wa Kamerun Paul Biya ameapishwa kwa muhula mpya wa miaka saba kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita ambao mpinzani wake ameutaja kama mapinduzi ya kikatiba. Akihutubia bunge jana, rais huyo mzee zaidi duniani aliyeahidi kubakia mwaminifu kwa imani ya watu wa Kamerun na kuahidi kufanya kazi kwa ajili ya nchi iliyoungana tulivu, na yenye ustawi Baraza la katiba la Cameroon lilimtangaza rais aliyeko madarakani Paul Bia mwenye umri wa miaka 92 kuwa mshindi wa kiti cha urais kwa karibu asilimia 54 ya kura. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Cameroon, ushiriki wa upigaji kura ulikuwa asilimia 57.76 huku asilimia wa 42.24 wakijiondoa katika mchakato wa kupiga kura. Hata hivyo, matokeo haya yanapingana na, na madai ya mgombea wa upinzani Isa Shiroma, ambaye kabla ya matokeo rasmi kutangazwa alijitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi huo. Maeneo mbalimbali ya Cameron yameshuhudia maandamano ya watu wenye hasira wanaopinga matokeo uchaguzi ya uchaguzi yaliyompa ushindi Paul Bia, ambapo hadi sasa ripoti zinasema kuwa karibu watu 50 wameuawa katika maandamano hayo. Akiwa yuko madarakani kwa takriban miaka 43 Paul Bia sasa ataongoza kwa muhula wa nane wa miaka mingine saba. Mrengo wa upinzani nchini Cameroon umekuwa ukikosoa uongozi wake na, kutu, na kumtuhumu kushindwa kuiongoza nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho je, Gaza itaweza kuepuka mzunguko wa kudumu wa mgogoro bila kufanyika ukarabati wa kimuundo? <tune> Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, kwa mara nyingine tena umetahadharisha kuhusu kuzidi kuwa mbaya mgogoro wa kibinadamu huko Gaza na kusema kuwa zaidi ya watoto milioni moja katika ukanda huo bado wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa maji na chakula na kuwa wengi hulala njaa kila siku licha ya kusitishwa vita. Tess Ingram, msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, amesema kuwa licha ya kwamba usitishaji vita ni habari njema, lakini haitoshi kumaliza njaa na kuhakikisha kuwa familia za Gaza zinapata maji safi ya kunywa. Amesema miundombinu ya usambazaji maji na huduma za afya huko Gaza zimeharibiwa vibaya kiasi kwamba familia zinatatizika kila siku kuishi katika mazingira hayo. UNICEF imesema licha ya kuwa misaada inayoingia Gaza imeongezeka kidogo tangu kuanza usitishaji vita, lakini bado iko chini ya viwango vya kabla ya vita na haikidhi mahitaji makubwa ya kibinadamu. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, uhaba mkubwa wa madaktari, dawa na vifaa vya tiba umepelekea maelfu ya watoto wanahitaji matibabu kuteseka bila matibabu ya kutosha katika hospitali za Gaza. Naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akizungumzia hali ya maafa ameeleza kuwa hali ya Gaza ni mbaya kiasi kwamba maisha ya kawaida hayawezekani kwa familia nyingi. Ugavi wa chakula na maji ya kunywa ni mdogo, watu wengi wanaishi katika maeneo ya wazi au katika makazi ya muda, na hospitali hazina vifaa muhimu. Kinachoendelea Gaza leo si tu janga la kibinadamu, bali ni mfano wa wazi wa kushindwa kimaadili na kisiasa jamii ya kimataifa katika kutekeleza majukumu yake. Ingawa usitishaji mapigano umepunguza ghasia za moja kwa moja, lakini uharibifu mkubwa wa miundombinu na kuendelea vikwazo dhidi ya kuingizwa Gaza misaada ya kibinadamu kumezuia watu kunufaika na matokeo ya usitishaji mapigano Maji yasipotiririka kwenye mabomba, umeme kukatwa, viwanda vya kuoka mikate kutofanya kazi na hospitali kukosa dawa na mafuta, usitishaji mapigano hupoteza maana yake ya kiutendaji na kuwa kimya kinachofunika magofu tu. Mgogoro wa sasa si matokeo ya wiki au miezi kadhaa mapigano, bali ni mwendelezo wa miaka mingi ya mzingiro wa pande zote, uharibifu uliopangwa na miundombinu muhimu, na mashinikizo ya kiuchumi na kijamii kwa Wapalestina wanaoishi Gaza. Siasa za vikwazo vikali dhidi ya uagizaji wa mafuta, dawa, chakula, vifaa vya maji na maji taka, na hata vifaa vya ujenzi zimenyima Gaza uwezo wa kujikarabati na hata kutoa viwango vya chini kabisa vya suhula za kuendeshea maisha. Viwanda vingi vimefungwa, kilimo kimeharibiwa kutokana na ukosefu wa maji na uharibifu wa ardhi, ambapo ukosefu wa ajira umefikia kiwango cha juu kabisa. Kutokana na hali hiyo, watu wanaotegemea misaada ya kimataifa kwa ajili ya mahitaji ya msingi, misaada ambayo yenyewe inakabiliwa na vikwazo na udhibiti mkali. Mzunguko huu wenye kasoro nyingi za kiuchumi sio tu unafanya iwe vigumu kuishi, lakini pia unatishia misingi ya kijamii ya Gaza. Kizazi kipya cha watoto wa Kipalestina ambao leo wanakuwa kwa utapiamlo na kiu, kesho watakabiliwa na matatizo makubwa ya kimwili na kiakili. Uharibifu wa shule na vituo vya elimu unamaanisha uharibifu wa siku zijazo ambazo haziwezi kufidiwa kabisa. Maelfu ya wanafunzi wanasomea kwenye mahema na makazi ya muda ambapo walimu walioathirika na vita pia wanajaribu kubakisha hai elimu, lakini ni wazi kuwa mfumo mzuri wa elimu hauwezi kudhaminiwa bila ya kuwepo usalama, lishe bora na afya endelevu. <tune> Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Karibuni, wasikilizaji wapendwa, katika makala ya wiki ambapo leo tutazungumzia hadithi ya kuanguka mji wa Al-Fasher na jinai na uhalifu uliofanywa katika mji huo unaopatikana Dafur kaskazini nchini Sudan. Kuweni nami hadi tamati. Elfasher sio jina la mji tu, bali ni jeraha lililo wazi la dhamiri ya dunia. Katika kipindi chetu, wasikilizaji wapendwa wa redio Tehrani, tunasimulia mzingiro uliozuia mkate wa watu na hujuma iliyokata pumzi za watoto ni simulizi fupi lakini sahihi inayotuhimiza sisi sote kuelekeza mazingatio yetu kwa maafa ya binadam yanayotokea sasa huko Sudan. Katika kipindi hiki tunakupeleka kwenye kiini cha maafa ya El Fasher, mji ulioko Dafur kaskazini nchini Sudan, ambao siku chache zilizopita ulishuhudia ukatili wa kutisha. Jina la mji huo sasa linaambatana na maneno kama vile kuzingirwa, njaa, kulazimishwa watu kuhama makazi yao na mauaji ya halaiki. Elfasher uliokuwa tumaini la mwisho la watu wa Darfur Kaskazini, hatimaye umeangukia mikononi mwa waasi baada ya kuzingirwa kwa muda mrefu. Vikosi vya msaada wa haraka RSF, vinavyojumuisha wapiganaji wa mataifa kadhaa, chini ya uongozi wa Muhamedi Hamdani Dagalo anayejulikana kama Hemedti, viliingia katika mji huo na kuvuka mipaka yote ya ubinadamu kwa kufanya ukatili usio na mfano na pia kusababisha umwagaji damu wa kutisha. Ripoti zinasema baada ya kudhibiti kikamilifu mji wa El Fasher, vikosi vya Mohamed Hamdan Dagalo viliuwa raia wasiopungua elfu mbili wakiwemo wanawake na watoto waliokimbia makazi yao katika kipindi cha siku mbili tu. Ili kupata sura walau isiyo kamili ya janga hilo tunalazimika kurudi nyuma kidogo hadi takribani miezi kumi na nane ya kuzingirwa mji huo ambao ulitengwa kabisa na dunia. Barabara za mji zilifungwa, malori ya misaada ya kibinadamu yalisimamishwa, bei ya mkate ilipanda juu kupita kiasi, na watoto wa mji, badala ya kucheza mitaani, walikuwa wakikariri orodha ya dalili za utapiamlo mashirika ya misaada kibinada, ya kibinadamu hasa UNICEF yameonya mara kwa mara kwamba Elfasher imekuwa kitovu cha mateso ya watoto na utapiamlo. Magonjwa na ukatili vinachukua uhai wa watu kila siku. Hata hivyo, licha ya tahadhari hizo, mzingiro uliendelea na mji ukakata pumzi polepole. Tunapozungumzia kuzingirwa kwa muda mrefu, hatuzungumzii tu uhaba wa chakula. Kuzingirwa kuna sababisha uharibifu wa muundo wa miji, hospitali huzuiliwa kupata dawa, shule zinakosa walimu, maji ya kunywa na umeme vinakatwa, na familia hupoteza matumaini. Katika hali kama hiyo, shambulio la ghafla linaweza kugeuka kuwa janga kubwa kwa wakazi wa mji au eneo linalozingirwa. Simulizi za mashahidi zinasema mji wa El Fasher uliangukia mikononi mwa waasi wa RSF baada tu ya kushambuliwa na wapiganaji wa kundi hilo. Mitaa ya mji ambayo hapo awali ilikuwa njia za kufikisha mkate na dawa kwa raia iligeuka kuwa njia za vifo na mito ya damu. Hospitali hazikuwa salama na kumetolewa ripoti za mauaji ya halaiki katika vituo vya matibabu ambavyo vilipaswa kuwa maeneo salama ya kuokoa maisha na uhai wa watu, badala ya kuwa nyumba za mauaji na maangamizi. Vituo hivyo vya afya vilikuwa medani za mauaji ya kiholela, kupigwa risasi wagonjwa na wauguzi waliokuwa wakiomba msaada, na miili iliyokuwa imerundikana ardhini, katika ukimya wa vyombo vya habari na jamii ya kimataifa kwa ujumla. Katika mikanda ya video zilizotoka nje ya mji wa El Fasher, ungeweza kuona nyuso za watu ambao hawakujua kabisa masuala ya siasa wala vita. Kitu pekee walichokitaka ni kubakia hai na kupata kipande cha mkate. Jibu lilikuwa ukatili wa kutisha na kumiminiwa risasi na watu ambao wamerithi ukatili wa kundi la Janjaweed katika jioho na vazi lililopewa jina la vikosi vya msaada wa haraka RSF. Baada ya kurushwa hewani picha na simulizi za maafa ya mji wa El Fasher, kiongozi wa kundi la RSF Mohamed Hamdani Dagalo alitosheka kwa kueleza masikitiko yake yasiyo na maana na kujaribu kuhalalisha uhalifu huo kwa kudai kwamba tumelazimishwa vita hivi. Lakini katikati ya uharibifu huo kulisikika ujumbe mwingine ambao ulikuwa kusambazwa kwa makusudi: picha za kunyongwa watu viwanjani na mauaji ya kutisha ambavyo bila shaka vinaweza kuelezwa kwa maneno kama uhalifu wa kivita, maangamizi ya kikabila na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Picha na video hizo hazikuwa tu kielelezo cha ukatili usio na mfano, kwani wachambuzi wengi wanaziona kama kitendo kilichopangwa kwa makusudi ili kuibua hofu na wahaka katika jamii, na vita vya kisaikolojia kwa wakazi wa mji kwa, kwa wakazi wa miji itakayolengwa baadaye, hasa eneo la Kordofan. Hii ni mbinu ya zamani inayogeuza hofu kuwa utangulizi wa kusonga mbele kwenye maeneo mengine na kufanya kifo na mauaji kuwa wenzo wa ushindi. Katika fasihi ya vita visivyo na ulinganifu, ugaidi wa kisaikolojia ni sehemu ya nyenzo za maendeleo ya haraka. Wakati mji unapotekwa na kudhibitiwa na picha za kutisha zikasambazwa haraka, ujumbe kwa miji inayofuata huwa uko wazi: usipinge wala kupambana la sivyo, gharama yake itakuwa kubwa zaidi. Inasikitisha kuona kwamba huu ndio mtindo tunaoshuhudia katika baadhi ya migogoro ya dunia ya sasa. Kwa hivyo El Fasher haikuwa uwanja wa damu tu, bali pia ilikuwa uwanja wa simulizi, katika siku za kutekwa kikamilifu mji huo na wakati ulipoanza mchezo wa kukana habari za kufanyika uhalifu na kisha kukiri mbele ya picha za satelaiti zilizoonyesha mrundikano wa miili ya maiti za watu ardhi iliyobadilika kwa damu na vilevile vile madimbu ya damu na makaburi ya halaiki. Ukweli ulikuwa wazi sana kiasi kwamba kuukana kungekuwa kitendo kisicho cha kimaadili. Hemedti, kamanda wa RSF ambaye alijaribu kupunguza mzigo wa kimaadili wa janga hilo kwa kueleza masikitiko yake baridi, amehalalisha ukatili huo kwa kudai kuwa ni vita vya kulazimisha lakini ukweli na hali halisi vimefichua mfumo wa vitisho na kueneza hofu, kuanzia usambazaji wa makusudi wa picha za kunyongwa watu na mauaji ili kuvunja ari na moyo wa mapambano wa wakazi wa miji inayofuata hasa Kordofani. Na katika upeo mpana zaidi, hali hiyo inaakisi dunia ambayo taasisi zake zimeonekana kuwa dhaifu zaidi katika mtihani wa kulinda uhai wa raia wa kawaida. Mwandishi wa habari aliyekuweko huko El Fasher anaripoti kuwa kando kando ya kambi ya wakimbizi ya Tawila, nilizungumza na bibi ambaye ndiyo kwanza alikuwa amewasili eneo hilo. Alisema, hatukuwa na maji, hatukuwa na mkate, hatukuwa na dawa. Waasi wa RSF walipokuja walikuwa wakipiga risasi kutoka juu ya paa za nyumba, walivunja milango ya nyumba, tulikuwa tukikimbia ovyo, tulikuwa tukikimbia tu huku na kule. Katika upande wa pili, baba mmoja alikuwa ameshika kipande cha karatasi mkononi mwake. Karatasi hiyo ilikuwa na maagizo ya dawa yaliyoandikwa na daktari, lakini bila ya kuwa na dawa. Alisema, mwanangu alikuwa na homa, nilimpeleka hospitalini lakini lakini, babu alikatiza maneno yake, si kutokana na uhaba wa maneno, la hasha, bali kutokana na uchungu wa kumbukumbu. H, nchi ya Sudan imekuwa ikikodolewa macho kutokana na eneo lake maalumu la kijiografia na kisiasa, kuanzia pwani ya bahari nyekundu hadi kuungana kwake na kwa pembe ya Afrika na kadhalika. Katika ulimwengu wa leo, ambapo miundo ya kikanda na kimataifa imenaswa katika maslahi yanayoingiliana au imepoteza nguvu zake za kujilinda, nyayo za baadhi ya wa wachezaji wakubwa wa kikanda zinaonekana zaidi katika simulizi za kiuchambuzi. Kwa mfano, kwa mujibu wa imani ya baadhi ya wa wachambuzi, kutokana na mtazamo wa mafundisho na sera ya usalama ya utawala wa kizayuni wa Israel, kudhoofishwa kwa nchi za kando kando yako ni mojawapo ya njia za kudhibiti vitisho vinavyoweza kutokea. Kwa msingi huo katika mlingano kama huo, msukosuko wowote nchini Sudan huwa sehemu ya fumbo kubwa linalosukwa na wachezaji wengine, moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Katika muktadha huo, jina la moja ya nchi ndogo za Kiarabu kwenye pwani ya ghuba ya Wajemi linaonekana zaidi katika kusababisha mgogoro nchini Sudan. Ingawa nchi hiyo inazitaja shughuli zake nyingi kuwa ni za kibinadamu na upatanishi, lakini kwa muda mrefu imekuwa ikifanya kazi nchini Sudan kwa ajili ya kupata ushawishi wa kijiografia kistratejia katika Bahari Nyekundu, kudhibiti eneo hilo na kupata faida zinazotokana na biashara ya dhahabu, kuwadhibiti wapinzani wa, wa kiaidiolojia na wakikanda na kuimarisha mradi wa bandari na vifaa vya kilojistiki. Vilevile, tangu mwanzo wa vita vya ndani vya Sudani mwaka 2023, safari nyingi za ndege za mizigo zimerekodiwa kutoka nchi hiyo ndogo ya Kiarabu kwenye pwani ya ghuba ya Uajemi hadi ukanda wa pwani wa Chada, yaani katika uwanja wa ndege njia zinazozunguka mji wa Amjaras ambazo baadhi, kama wanavyosema wana diplomasia na wataalamu zimefanyika kwa ajili ya kupeleka silaha na zana za kivita kwa wanamgambo wa RSF. Sambamba na kudhibitiwa kikamilifu mji wa el Fasher, kumetolewa ripoti za kuwepo msaada wa kigeni kwa waasi wa RSF sambamba na simulizi za uhalifu unaofanywa na kundi hilo, ingawa kiwango cha ushiriki wa moja kwa moja wa kila mhusika unatofautiana kulingana na ripoti mbalimbali. Kwa vyovyote vile, katika mtazamo wa kimkakati, mji wa El Fasher ni kiunganishi muhimu huko kaskazini mwa Darfur, kitovu cha njia za misaada na kituo cha makumi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao. Kwa hivyo, kudhibitiwa kikamilifu mji huo si kubadilishwa bendera kwenye jengo la gavana wa mji pekee, bali ni fursa kwa wavamizi kushiriki katika uhandisi wa idadi ya watu kwa ajili ya kufukuza kundi moja na kuliweka kundi jingine mahali pake. Uzoefu huo mchungu ulishuhudiwa pia Dafur miongo miwili iliyopita. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana waangalizi wanayataja yanayojiri sasa katika eneo hilo kuwa ni mauaji ya kimbari au maangamizi ya kikaumu. Ukweli ni kuwa El Fasher sio kesi ya kupelekwa mahakamani tu, bali pia ni kioo kinachoakisi hali ya dunia yetu ya sasa. Kurudi tena wanadamu wa karne hii ya 21 kwenye mbinu za kikatili za karne zilizopita ni ishara ya kuhuzunisha ya kuyumba na kudhoofika mfumo wa kimaadili na kisheria wa dunia, ambao baada ya vita vya pili vya dunia ulipaswa kuwa chini ya utawala wa sheria na uadilifu tunapozungumzia mauaji ya watu elfu mbili katika muda wa siku 2 tu, lazima tukumbuke kwamba takwimu zinaweza kuwa kubwa zaidi, kwa sababu Al-Fasher imezama katika giza la kutokuwa na mawasiliano, imezama katika simu kukatwa, ripoti zilifika kwa kuchelewa na takwimu kamili za idadi ya watu waliowawa zimepotea katika sauti za milipuko ya mabomu na risasi. Hata hivyo kuna mwafaka kwamba Idadi ya waliouawa ni kubwa. Mamia wameuawa wakiwa hospitalini na mitaani, na maelfu katika mji mzima wa El Fasher. Makadirio haya yote, ingawa si kamili, lakini yanatoa picha ya ukubwa wa uhalifu uliofanyika. Wasikilizaji wapendwa, El Fasher ni jina ambalo linapaswa kubaki katika kumbukumbu ya walimwengu, sawa kabisa na majina ya Gaza, Sarajevo, Rohingya na kadhalika. Mashirika ya kutetea haki za binadamu na yale ya Umoja wa Mataifa yamezungumzia mengi kuhusu mauaji ya viwanjani, mashambulizi dhidi ya hospitali na maangamizi ya kikabila. Vyombo vya habari vya kuaminika vimeripoti idadi ya kutisha ya watu waliouawa na picha za satelaiti zimethibitisha swala hilo. Lakini leo kazi yetu si kuomboleza tu, lazima tugeuze huzuni yetu kuwa vitendo kuwa harakati za kupigania amani, kuwa vuguvugu vugu la kuimarisha utulivu, na kuwa azma ya kutoa msaada kwa wanadamu wenzetu wanaotaabika na kuteseka na maafa. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Unaweza kusikiliza tena kipindi hiki katika mtandao wetu wa parstoday.ir/sw. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Naam, aliyetoweka hivi punde alikuwa ni Asimahani Ghanima Muhammad, na makala hiyo ya wiki tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Mchana huu wapenzi wasikilizaji, tunauanza udondozi wetu wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, kwa kuelekea huko nchini Kenya na gazeti la Star miongoni mwa habari ilizoziakisi ni ya mazungumzo ya marais wa Kenya na Ukraine. Aidha limeandika Rais William Ruto ametetea mpango wake, mpango wa utawala wake wa kuboresha uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, akipuzilia mbali madai kwamba serikali inanuia kuuza uwanja huo. Habari ninaidondoa katika gazeti la Standard inahusiana na mazungumzo ya Kenya na Tanzania kuhusiana na hali ya raia wa Kenya nchini Tanzania. Limeandika mkuu wa baraza la mawaziri na waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Musalia Mudavadi amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki wa Tanzania, balozi Mahmudu Thabit Kombo kuhusu hali na ustawi wa Kenya wanaoishi na kufanya kazi nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa Daily Nation inasema walinde raia wetu, Kenya yaiambia Tanzania. Taifa Leo limeandika Kalonzo atua Bondo kwa kishindo, kinara wa waipa afuata nyayo za viongozi mashuhuri kutembelea kaburi la Raila Odinga. Mashirika mia sita ya ajira sasa haramu. Raia wa Sudani kusini kufurushwa Amerika. Umoja wa Afrika wasema uchaguzi Tanzania haukuwa huru. Hayo yakiwa ni ya Kenya, ama huko nchini Uganda, Baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Daily Monitor zinasema vurugu mahakamani, huku jaji akitupilia mbali ombi la Daktari Kiza Besige la kurejelea katiba. Msinyamazishe vyombo vya habari, asema askofu mkuu Kazimba. Likiwa limechapisha picha za baadhi ya wafuasi wa chama cha upinzani cha NUP, Daily Monitor limeandika kwa kuhoji wako wapi? Kisha linadokeza kuwa wafuasi 18 wa chama cha upinzani cha NUP cha Bobi Wine waliotoweka zaidi ya miaka sita sasa bado hawajulikani walipo. Katika habari zingine, Daily Monitor limeandika mabomu ya gesi ya kutoa machozi na machafuko yatawala katika siku ya pili ya mgomo wa wafanyabiashara katika jiji la Kampala, na nauli za usafiri zimepanda. Na nyumba zimeharibiwa na mafuriko katika wilaya ya Agago na Pader baada ya mto wa Agago kuvunja kingo zake. New Vision kwa upande wake limeandika, mahakama ya jinai ICC yathibitisha kesi 39 dhidi ya Joseph Kony. Mwongozo mpya wa madaktari, huku masaa ya kazi akiongezwa. Na Museveni aendelea na kampeni zake za urais huko Elgon naitumishia huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti Mwananchi ambalo limeandika katika ukurasa wake wa mbele, wasanii na mashabiki katikati ya mvutano wakosolewa kwa kukalia kimya matatizo ya kijamii. Baadhi yao wapoteza mali kwenye maandamano, watoa matamko kuufariji umma na kubainisha misimamo mipya. IGP na wengine wanne kortini kwa kumshikilia John Heche. ACT yaandaa ya wafuasi wake kuelekea serikali ya umoja wa kitaifa na kibarua kilichopo mbele ya Samia. Ukurasa wa mbele wa gazeti wa Machinga una habari zisemazo, vurugu za uchaguzi, CCM yatoa tamko zito, yajadili hali ya kisiasa nchini, yalaani vurugu ya wapongeza Watanzania kujitokeza kwa wingi kupiga kura na kuonyesha imani kwa CCM. Othman aanza ziara kupoza wafuasi wake na Zubeir Maulid spika tena wa Baraza la Wawakilishi. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Majira na kutana na habari zisemazo, Johari apongezwa kwa kuaminiwa na Samia, chama cha mawakili wa serikali chasema imeonyesha wazi uteuzi huo si wa kisiasa. Dk Mwinyi ateua makamu wa pili wa rais Zanzibar na Putin ampongeza Samia kushinda uraisi. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika utaifa kwanza, tume ya haki za binadamu kufanya uchunguzi kulinda amani, watalii wamiminika KIA, na mwanasheria mkuu Zanzibar ahidi mapitio ya sheria <muchilis> Ni redio Tehrani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 73 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 73 ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu. Ashafiu janahu ltalib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Katika hikma hii ya 63 ya Nahjul Balagha kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema: ashafiu janahu talib, mtu wa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili: kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua, kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifa viumbe vingine ili viweze Kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria, pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu waliochafuliwa na takataka taka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliyowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji shifaa wa wake. Ni jambo lililo wazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yaani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria, huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo, kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifa hiyo. Maneno ya Imamu Ali alayhi salam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wa naswe na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kunyanyua mwili wake na kumpeisha juu. Kiujumla ni kwamba sentesi hii fupi ya Imamu Ali alaihissalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum mawalio wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na waja wema, na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu, au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 16 mfunguo nane Jamadi la Awal mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na tarehe 7 Novemba mwaka 2025 siku kama ya leo miaka 1166 iliyopita alifariki dunia Abu Hanifa Dinavari, mtaalamu wa fasihi, nujumu na mwanahisabati wa Kiislamu. Abu Hanifa Dinavari ni mmoja wa wanafalsafa na wataalamu wa theolojia na wanahisabati wa zamani wa ulimwengu wa Kiislamu, ambaye alizaliwa huko Kermanshah yapata mwaka 222 hijiria Alikuwa msomi mashuhuri katika kipindi cha utawala wa Samanide na alitabahari katika elimu za lugha ya Kiarabu, mantiki, nujumu na uhandisi. Mbali na hayo, pia Abu Hanifa Dinavari alikuwa mtaalamu wa elimu ya mimea, historia, jiografia na kadhalika moja ya athari maarufu za mwanazuoni huyo ni kitabu Nabat ambacho kimejikita katika kutambua mimea. Vilevile, ameandika vitabu vya Alakhbaru Tiwal, Alfasaha, Ashiru al washuara wal Buldan. Katika siku kama ya leo miaka 158 iliyopita, Madamu Escudo Doska ambaye baadaye alikuwa maarufu kwa jina la Marie Curie alizaliwa huko Warsaw, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia, na baadaye Madamu Curie pia alielekea Paris, Ufaransa kwa ajili ya kuendeleza masomo katika taaluma hiyo hiyo ya baba yake. Madame Curie alifunga ndoa na Pierre Curie mwanafizikia wa Ufaransa wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu cha Sorbonne. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radium baada ya utafiti wa miaka mingi. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati wa Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai na kufuatia mashambulizi askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo serikali hizo tatu zilitajwa zilianzisha vita kufuatia hatua ya rais wa wakati huo wa Misri, Jamal Abdul Nasir, ya kutaifisha mfereji wa Suez. Miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo, wananchi kote nchini Iran walifanya maandamano makubwa wakipinga kuingia madarakani serikali ya kijeshi ya Jenerali Gholam Reza Azhari, aliyekuwa kibaraka wa utawala fasidi wa Kipahlavi. Katika maandamano hayo wananchi Waislamu wa Irani walitangaza azimio wakisema kwamba mabadiliko ya kimaonyesho ya kubadilisha nafasi za vibaraka wa Marekani hayawezi kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku hiyo pia kiongozi wa harakati za mapinduzi ya kiislamu hayati Imamu Ruhullah Khomeini alitoa ujumbe kwa mnasaba wa mauaji yaliyofanywa na utawala wa shah dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu tarehe 13 Abani mwaka huo huo akiwaambia wananchi kwamba nyinyi, taifa shujaa, mumethibitisha kwamba vifaru, mitutu ya bunduki na mikuki imepata kutu na kwamba haiwezekani kukabiliana na irada ya chuma ya watu wa Iran. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Wairani ni jinai dhidi ya binadamu. Wanawake mia nne wa Kipalestina na watoto wangali wanashikiliwa mateka na Israel. Jordan yalaani ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni ukingo wa Magharibi, na wanamgambo wa RSF waafiki pendekezo la kusitisha vita nchini Sudan. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.