Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumaa tarehe ya 16 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 7 Novemba mwaka 2025 miladi. Asubuhi hii tunasikika kupitia satelaiti na internet Dote ya tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM nasikika pia katika kingamuzi cha Azam asubuhi. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Iran ni juma hili pamoja na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi maalum na makala ya leo katika historia. salia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran anasema taifa hili litaendelea kufungua milango ya masoko ya kimataifa. Zaidi ya watu 30 wapoteza maisha katika mafuriko nchini Sudan. Na Hizbullah yasema, hatutaki mazungumzo na Israel, hatutaki makubaliano nao. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema wizara yake inaendelea na jitihada zake za kidiplomasia za kufungua milango ya masoko ya kimataifa kwa ajili ya Iran na kuwasahilishia mambo wale wote wanaojishughulisha na masuala ya kiuchumi. Sayid Abbas Rakchi amesema hayo mjini Hamedan, magharibi mwa Iran. Na huku akitoa maelezo kuhusu mafanikio ya kidiplomasia ya wizara yake katika masuala ya kiuchumi, amesema tumefanya juhudi kubwa za kufungua milango ya masoko ya kimataifa kwa Iran na kuwarahisishia mambo wafanyabiashara na watu wote wanaojishughulisha na masuala ya kiuchumi. Aidha amesema Sikatai kuwa kuna vikwazo. Vikwazo vipo kweli, lakini wafanyabiashara wa Iran wanasema kuwa watafanya kazi zao bila kuzuiwa na vikwazo hivyo. Wanachotaka ni kusuluhishwa, na ni kusuluhishwa tu matatizo yetu ya ndani. Vikwazo vya kigeni vipo sawa, lakini anachotaka mfanya biashara wa Iran ni kuondolewa tu vikwazo vya ndani katika harakati zake. Waziri wa mambo ya nje wa Irani pia amesema lazima tuelewe kwamba mfanyabiashara anayefanya kazi chini ya masharti magumu ya vikwazo, kwa kweli anafanya kazi kimeujiza. Anasafirisha nje bidhaa, anauza, ananunua na kuhamisha pesa zake chini ya masharti haya ya vikwazo kupitia njia ambazo wakati mwingine ni hatari. Kwa mtazamo wangu, watu kama hawa wanapaswa kutiwa moyo. Baadhi yao hata wanastahili kupokea medali na kupongezwa kitaifa. Saidi Abbas Rakchipi pia amesema huwa tunafanya mikutano kutangaza zaidi bidhaa za Irani na kualika pia mabalozi, lengo likiwa ni kutoa fursa kwa maafisa na wanaharakati wa kiuchumi wa pande zote kukutana pamoja na kutambua uwezo na fursa zilizopo za ushirikiano wa kiuchumi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon imeandika barua ya wazi kuhusu mitego iliyowekwa na wazayuni kupitia kile kinachodaiwa kuwa ni mazungumzo ya amani na kusema kuwa lengo la mazungumzo hayo ni kulitwisha taifa la Lebanon siasa za upande mmoja za Israel na kuvunja nguvu mwamko wa wananchi wa Lebanon wa kupigania haki zao mbele ya adui mpenda vita. Hizbullah imesema mapambano ndiyo yanalolifanya taifa kubakia kuwa na heshima. Katika taarifa yake rasmi, kupitia barua hiyo wazi kwa rais, waziri mkuu, spika wa bunge na wananchi wa Lebanon, Hizbullah imesema kwamba inaendelea kuheshimu kikamilifu masharti ya kusitisha mapigano tangu wakati alipowekwa hadi leo. Taarifa hiyo imesema utawala wa kizayuni unaendelea kukanyaga makubaliano ya kusitisha mapigano kwa kufanya mashambulizi ya ardhini, baharini na angani na hakuna ishara zozote kwamba uadui huo wa Israel kuna siku utafikia tamati. Hizbullah imekosoa pia uamuzi wa pupa uliochukuliwa na serikali ya Lebanon, ambao umeonyesha udhaifu wa serikali hiyo mbele ya mashinikizo ya Zayuni, na kusema baadhi wanajaribu kuhalalisha uamuzi huo kwa kudai kuwa ni kuonyesha nia njema kwa adui na wafuasi wake wakishindwa kutambua kwamba hatua hiyo imefungua njia kwa adui kushinikiza zaidi na kufikia hata kujipa uthubutu wa kutaka mukawama wa Lebanon upokonywe silaha. Barani Afrika, Afrika Kusini imesema kuwa raia wake 17 waliojiunga na makundi mamluki katika vita vya Rusia na Ukraini wameomba msaada wa kuokolewa kutoka kwenye eneo la Donbas ambako mapigano yanaendelea. Raia hao wanaume wa Afrika Kusini wana umri kati ya miaka 20 na 39, nadaiwa kuwa waliingia kwenye mtego wa tamaa ya kupata malipo mazuri kama watashiriki kwenye vita huko Ukrain. Msemaji wa serikali ya Afrika Kusini Vicente Magwenya amesema hayo na kuongeza kuwa Rais Cyril Ramaphosa ameamuru uchunguzi ufanyike kuhusu jinsi watu hao walivyotumbukia kwenye kazi ambazo zinaonekana wazi ni za mamluki. Bado haijajulikana watu hao walikodiwa kupigana kwa ajili ya upande gani wa mgogoro wa Ukraine. Sheria ya Afrika Kusini inawakataza raia wake kupigana kwa ajili ya jeshi au kundi lolote la kigeni bila idhini ya serikali. Magwenyi amesema kuwa kumi na sita kati ya watu hao wanatoka Kwa Zulu Natal na mmoja anatoka Eastern Cape. Ameongeza kuwa Pretoria inatumia njia za kidiplomasia kujaribu kuwarudisha nyumbani watu hao na kuyalaumu magenge magendo binadamu yanayowalaghai na kuwanyonya vijana walioko katika mazingira magumu. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa ukosefu mkubwa wa ajira kwa vijana umewafanya raia wa Afrika Kusini kuwa shabaha rahisi ya magenge ya magendo ya binadamu. Mwezi Agosti mwaka huu, Afrika Kusini iliwaonya raia wake hasa vijana wa kike wasiingie kwenye mitego ya ofa bandia za kazi zilizoenea mtandaoni. Ripoti zinasema kuwa kesi kama hizo zimeenea sana katika nchi za Kenya na Nigeria. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mafuriko makubwa yamelikumba jimbo la Naili nchini Sudani na kupelekea zaidi ya watu 30 kupoteza maisha na maelfu wengine kukwama kutokana na nyumba na maeneo yao kujaa maji ya mafuriko maafisa wa kieneo wamesema kuwa mafuriko ya mito ya Blue Nile na White Nile yameharibu mamia ya nyumba na kuzidisha mateso kwa wakazi wa maeneo hayo ambao tangu zamani walikuwa tayari wanaishi katika hali mbaya kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea Sudani hivi sasa. Wakazi wa maeneo hayo wameelezea jinsi wanavyopitisha usiku mzima kwa hofu kubwa huku maji ya mafuriko yakikatiza katikati ya nyumba pamoja na mashamba yao. Tulishtukizwa na mafuriko, amesema Ramadhan Ali. Tulikuwa tumelala yapata saa saba na nusu usiku wakati tulivyovamiwa na mafuriko ghafla, tuliamka hatukuweza kupata njia ya kupambana na kiasi kikubwa mno cha maji. Kiasi cha maji ni kikubwa mno na hatukuweza kupambana nacho usiku huu wa manane, lakini kwa sasa tunafanya kazi ya kuondoa maji. Hali yetu ni mbaya sana, nasisitiza, ni mbaya sana kwa kweli. Kila mtu hapa anateseka hivi sasa. Ukosefu wa vifaa na zana umewakatisha tamaa unaofanya juhudi za ndani za kupunguza uharibifu, huku mvua kubwa ikiendelea kunyesha na kuzuia juhudi za uokoaji katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo majimbo mengine yaliyoathiriwa na mafuriko huko Sudani ni pamoja na Blue Nile, Aljazira na Khartum. Katika jimbo la Mto Nile, wakazi wanasema kwamba janga hilo lingeweza kuepukwa kama hatua za mapema zingelichukuliwa na lau kama mamlaka husika zingeliruhusu watu kujenga mazizi ya wa wanyama na maduka katika maeneo ambayo kawaida ndiyo yanayopitiwa na maji ya mafuriko. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda amekosoa ujumbe wa kueneza amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO kwa kifupi, kwa kutoa mafunzo kwa wanajeshi 120 wa DRC, akiendeleza ukosoaji wake katika chapisho lake la jana Alhamisi kwenye mtandao wa kijamii wa X. Olivier Nduhu Ngirehe alidai kwamba MONISCO inasaidia ukiukaji wa kusitisha mapigano kwa kusaidia jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambalo anadai lina uhusiano na, na, na kundi la FDLR kutumia silaha nzito na ndege si zisizo na rubani. Hata hivyo ujumbe wa kusimamia amani ya umoja wa mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Kongo ulitangaza tarehe 4 Novemba kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba mafunzo hayo yaliyoelezwa rasmi kuwa kwa yaliyoelezwa rasmi kuwa kwa lengo la kuongeza ulinzi wa raia na kuwa wa kijeshi na uwezo wa kijeshi yalilenga matumizi ya ndege zisizo na rubani, utunzaji wa silaha pamoja na mbinu za uokoaji. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo yamekanushwa na Kigali, lakini yanaungwa mkono na Marekani Ufaransa, Ubelgiji pamoja na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Rais Kagame amewahi kunukuliwa akisema kuwa mapigano yanayoendelea yalianzishwa na waasi waliokuwa wamekimbilia nchini Uganda. Sasa hii imegeuka vipi shida ya Rwanda? Viongozi wa waasi hao na wapiganaji wake hawana ushirikiano na Rwanda, labda tunahusishwa kwa sababu wana asili ya Rwanda, wanazungumza Kinyarwanda na huenda ndio kosa lao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii imesababisha mateso. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi ya leo unatupia jicho ripoti ya kustusha ya Umoja wa Mataifa, mauaji ya kimbari ya Wapalestina Gaza yangali yanaendelea. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mauaji ya kimbari ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza ya ngali yanaendelea. Katika ripoti iliyotolewa hivi karibuni na ripota maalum wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu Francesca Albanese, hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza imeelezewa kuwa ni mauaji ya dhahiri ya kimbari. Albanese amesisitiza kuwa Israel imepuuza makubaliano ya kusitisha mapigano na kuendelea kuwaua, kuwahamisha na kuwatesa kwa njaa wananchi wa Palestina. Ripoti hiyo haijaashiria ukubwa tu wa mashambulizi ya kijeshi yanayofanywa na utawala wa Kizayuni, lakini pia imebainisha vitendo vya unyanyasaji wa kingono, ubomoaji wa vituo vya tiba na kushikiliwa magerezani maelfu ya Palestina kuna kufanywa na utola huo ghasibu. Albanes amesema zaidi ya wa wapalestina 200 wameuawa shahidi tangu ulipotangazwa usitishaji vita, ukiwa ni ushahidi wa namna Israel isivyoheshimu wala kujali makubaliano ya kimataifa. Kadhalika, ripota huyo maalum wa Umoja wa Mataifa amezitaja nchi zinazoiunga mkono Israel kuwa ni washirike katika mauaji haya kimbari na akatoa wito wa kuwajibishwa nchi hizo kutokana na kuupatia utawala huo wa kizayuni misaada ya silaha pamoja na uungaji mkono wa kisiasa. Katika sehemu nyingine ya ripoti hiyo, umegusiwa pia ubomwaji uliofanywa kwa makusudi wa vituo vya tiba pamoja na hospitali, kwa mfano shambulio la moja kwa moja lililolenga wodi ya wazazi ya hospitali ya Albasma liliangamiza maelfu ya vinitete vya Wapalestina, kitendo ambacho waangalizi ki wa kimataifa wamekitafsiri kama jaribio la kuzuia kuendelea kuwepo kizazi cha Wapalestina. Mbali na jinai hizo, zaidi ya wa Wapalestina elfu kumi wangali wanashikiliwa katika jela za Israel hali ya kuwa mateka wa Kiisrael wamesherejea majumbani mwao. Ubaguzi huo wa waziwazi katika kuamiliana na mateka ni sehemu ya mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apathaidi ambao ripota maalum wa Umoja wa Mataifa ametaka ukomeshwe. Kadhalika, Bi Albanese amesema kuhusiana na jinsi utawala wa kizayuni unavyoamiliana na wapalestina kwamba Israel hutumia unyanyasaji wa kingono kama silaha ya kuwatishia na kuwatesa Wapalestina. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza kwa mara nyingine tena kuhusu lazima wa kuheshimiwa usitishaji mapigano na kuanzishwa utaratibu wa kisiasa kwa ajili ya kukomesha ukaliaji ardhi kwa mabavu na kupatiwa wananchi wa Palestina haki ya kujiamulia mustakabali wao. Guterres ametoa mjibizo pia kwa ukiukaji wa mara kwa mara wa usitishaji mapigano huko Gaza unaofanywa na Israel na akasema: mimi binafsi nina wasiwasi sana kutokana na ukiukaji wa usitishaji vita unaoendelea kufanywa katika ukanda wa Gaza. Akizungumzia uharibifu mkubwa uliofanywa huko Gaza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametilia mkazo umuhimu wa kuanzishwa upya mfumo wa elimu na kurejeshwa huduma muhimu katika eneo hilo. Ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasema mzozo uliopo kati ya Iran na Marekani ni wa dhati halisi, na wa migongano ya maslahi. Rais Masud Pizishkia anasema sekta ya nyuklia ya Iran inalenga ustawi wa umma na si silaha za nyuklia, na Iran yasema imejiandaa zaidi hivi sasa hata kuliko kabla ya vita vya siku 12 karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei amesema mzozo uliopo kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani ni wa dhati halisi, na wala hautokani na kauli mbiu, na chimbuko lake liko kwenye mgongano wa kimsingi wa maslahi, na akaeleza bana kwamba suala la ushirikiano na Marekani linaweza kuja kufikiriwa siku za usoni na si sasa hivi, wala katika muda wa karibu, ikiwa e Washington itasitisha kikamilifu utoaji msukumo, misaada na uungaji mkono kwa utawala wa kizawini wa Israel, na endapo itaondoa kambi zake za kijeshi katika eneo hili na kuacha kuingilia masuala ya Iran, basi suala hilo linaweza kutafakariwa. Ayatollah Khamenei amesema hayo wiki hii alipohutubia maelfu ya wanafunzi wanachuo na familia za mashahidi wa vita vya siku kumi na mbili kwa mnasaba wa kuadia tarehe 4 Novemba, siku ya kuadhimishwa siku ya wanafunzi na siku ya taifa ya kupambana na uistikbari wa kimataifa ambayo inasadifiana na kumbukumbu ya kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Teheran mnamo mwaka 1979. Na, na akasisitiza kuwa tukio hilo ni la kihistoria na uh, linalobainisha utambulisho. Kiongozi mwadhamu amesema mzozo uliopo kati ya jamhuri ya kiislamu Iran na Marekani ni wa dhati halisi na uh, ni wa mgongano wa maslahi kati ya pande mbili, na ikiwa tu Marekani itakomesha kikamilifu uungaji mkono wake kwa utawala uliolaaniwa wa kizayuni, ikaondoa kambi zake za kijeshi katika eneo na kuwacha uingiliaji wake, ndipo ombi la Marekani la ushirikiano na Iran litazingatiwa na si sasa hivi au katika siku za karibuni, bali ni hapo baadaye. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekuelezea kutekwa kwa ubalozi wa Marekani mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa kuwa ni siku ya fahari na ushindi na kielelezo cha utambulisho halisi wa serikali ya Marekani. Amesema kutekwa kwa ubalozi huo wa Marekani kulifichua utambulisho halisi wa serikali ya Marekani na dhati halisi ya mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei ameeleza kwamba chimbuko la mivutano kati ya Marekani na Iran linarejea kwenye mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 aliompindua waziri mkuu Muhammad Musadiq. Amesema Marekani ilikula njama na Uingereza kumwangusha Musadiq licha ya kujionyesha hadharani kuwa inamuunga mkono. Ayatollah Khamenei pia ameitoa uh, maanani pia hoja ya kudai kwamba Kauli mbiu ya kupinga Marekani kama kusema mauti kwa Marekani ndizo zinazochochea uadui wa Washington dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Amefafanua kwa kusema suala la Marekani na jamhuri ya Kiislamu ni la dhati halisi, ikhtelafe jumhuria islami wa amrika Mgongano kati ya jamhuri ya kiislamu na Marekani si wa kimkakati tu, wala si wa muda mfupi, ni mgongano wa dhati. Marekani inapopata fursa, huangusha ndege ya abiria ya Iran yenye watu mia tatu baharini. Inapoweza humshawishi mtu kama Sadamu kuishambulia Iran na kumpa kila aina ya msaada. Inapoweza hushambulia moja kwa moja nchi. Inapoweza hufanya kampeni za kila aina za kipropaganda dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Kwa kifupi, inapoweza hufanya, hufanya kila kitu. Rais Masud Pizishkian wa Iran amesisitiza kwamba ustawi wa sekta yake ya nyuklia ya amani e, unalenga kuimarisha ustawi wa taifa na si kupata silaha. Ametoa matamshi hayo wiki hii Jumapili katika mkutano wake na mameneja wakuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran baada ya kutembelea maonyesho ya mafanikio ya karibuni ya nuklia katika nyanja za huduma za afya, dawa na uzalishaji wa dawa za mionzi. Rais Pezeshkian amesema propaganda na simulizi zenye upendeleo zinalenga kuonyesha kwamba shughuli za nyuklia za Iran zinafanana na zile za kutengeneza mabomu ya nyuklia au atomiki. Hata hivyo, amesema tasnia ya nyuklia ni mkusanyiko mkubwa wa uwezo wa kisayansi na viwanda, na ni sehemu ndogo tu ya matokeo yake yasiyo ya kawaida na yasiyo ya kibinadamu yanayohusiana na, na utengenezaji wa mabomu Aidha amesema nia na dhamira ya Iran katika kupanua tasnia ya nuklia ni kukidhi mahitaji ya wananchi na kuboresha ustawi wa nchi na si kutengeneza silaha. Rais wa Iran pia ameeleza kuwa kutumia teknolojia za kisasa na kuingia katika uwanja wa ushindani wa kimataifa ni muhimu kwa Iran, wakati ambapo mataifa ya kibeberu yanataka kuyanyima mataifa huru fursa ya kupata teknolojia ya kisasa. Rais Pezeshkian amesisitiza zaidi kwamba uhasama dhidi ya Iran na mauaji ya wanasayansi wake yanatokana na wasiwasi wa madola makubwa kuhusu kujitegemea kisayansi na kiteknolojia nchi hii. Dr Pezeshkian ameashiria pia mashambulio dhidi ya miundo mbinu ya nyuklia yaliyotekelezwa na Marekani mwezi Juni, na hujuma kama hizo haziwezi kufanikiwa kusitisha shughuli za nyuklia za Iran. Maandamano ya siku ya taifa ya kupambana na ubeberu na uistikbari yamefanyika hapa mjini Tehran na katika miji zaidi ya 900 kote nchini. Tarehe 13 Aban kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ambayo ni sawa na Novemba 4 ni siku ya kumbukumbu ya harakati ya wanafunzi wa Iran ya kuteka ubalozi wa Marekani uliokuwepo Teheran kutokana na ubalozi huo kufanya kufanywa ujasusi mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Kwa hapa Teheran, kituo cha kuanzisha maandamano hayo kilikuwa ni uwanja wa Palestina kuelekea mtaa wa Talekani kwenye pango la ujasusi, yaani sehemu ulipokuwepo ubalozi wa Marekani jijini Teheran. Akihutubu katika hafla hiyo, spika wa bunge la Iran, Muhamed Bakr Kalibaf, ametangaza kwamba vita vya hivi karibuni vya siku 12 eh, vya utawala haramu wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran vimefichua uadui unaoendelea wa Marekani, akisisitiza kwamba ingawa mbinu zake zimebadilika, lakini lengo lake la msingi ni kupinga Iran yenye nguvu na huru. Kalibafu ameashiria umuhimu wa kihistoria wa tarehe kumi na tatu wa Bani yaani Novemba nne katika historia ya sasa ya Iran, akihusisha na mapambano ya kudumu ya taifa dhidi ya tawala za kigeni au wajinabii. Spika Kalibafu amesisitiza kwamba kiini cha mfumo wa utawala wa kiimla bado kina mizizi katika usaliti na udhibiti. Akikosoa Marekani kwa kuendeleza fikra yake ya uadui chini ya pazia jipya, amesisitiza kwamba leo tunashuhudia uh, kwamba asili ya mfumo wa kibeberu haijabadilika. Amesema fikra ile ile iliyokuwepo katika utawala wa Rais Carter dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo ilimlinda na kumunga mkono sha mlaniwa aliyekuwa kitawala Iran iliyohusika katika kula njama bado ipo hii leo kwa roho ile ile yenye zana za kisasa zaidi. Kuhusu Iran, spika wa bunge la Iran ameendelea kwa kusema, leo na kwa mtazamo ule ule wa kibeberu wanawaua wanasayansi wetu mjini Tehran katikati ya Iran. Wanaona ni haki yao kwamba Iran haipaswi kuwa na nguvu na hata ikiwa hivyo haipaswi, eh, kuwa huru. Kalibafu ameongeza kwamba maadui wanataka kuficha sura zao za uhalifu kwa kutumia maneno kama shambulio la kuzuia, lakini ukweli ni kwamba wanapinga Iran huru na iliyoungana. Spika Kalibafu amesema msingi wa tarehe 13 wa ban ni mapambano ya taifa la Iran dhidi ya utawala wa kibeberu. Spika wa bunge la Iran pia ametoa bishara njema kuhusu mustakabali wenye ustaarabu mpya kwa kusema, sisi hatuzungumzii kuhusu mgongano usio na mwisho, bali tunazungumzia kuhusu ustaarabu mbadala. Tunazungumza kuhusu dunia ambayo hakuna taifa litakaloadhibiwa kwa sababu ya kujitegemea kwake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu imejiandaa zaidi kwa vita hivi sasa kuliko hata ilivyokuwa kabla ya vita vya siku kumi na uh, mbili, akisisitiza kwamba Tehran haiziamini ahadi za Israeli wala Marekani lakini iko tayari kwa mazungumzo ya kiuadilifu yatakayolinda haki zake zote za nyuklia. Said Abbas arakchi uh, ameasema hayo katika mahojiano maalum aliyofanya na televisheni ya Al Jazeera ambayo yalijadili mambo mbalimbali mbali kama vile vita vya hivi karibuni kati ya Iran na Israel kadhia ya nuclear na uhusiano mgumu na madola ya magharibi. Waziri wa Rakchi amesema kwamba vita vya hivi karibuni vya siku 12 vilifichua uwezo wa Iran wa kujihami na vilitoa fursa nzuri ya kufanyiwa majaribio ya kweli makombora ya Iran na mifumo ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu wamesema. Iran imepata uzoefu mkubwa wa kijeshi na kiufundi kutokana na vita hivyo na imepata fursa ya kufanyia majaribio makombora yake katika vita halisi na kuthibitisha kivitendo kwamba mifumo ya ulinzi ya Israel inapenyeka. Ameongeza kuwa kujiandaa kijeshi Iran hivi sasa kumefikia kiwango kisicho cha kawaida, akielezea imani yake kwamba Israel haitothubutu kuanzisha tena vita kwa sababu inajua kwamba jibu la Iran litakuwa kali zaidi. Wakati huo huo, amesema kuwa Teheran inachukulia kwa uzito unaostahiki masuala yote na imejiandaa vilivyo kukabiliana na utokozi wowote na wala haiziamini ahadi za Israeli na Marekani. Hali kadhalika amesema kuwa e, mashambulizi ya Marekani dhidi ya vituo vya nuklia vya Iran yalishindwa kufikia malengo yake, akisisitiza kwamba jamhuri ya kiislamu Iran haijapoteza utaalamu na ujuzi wake wa nuklia, swala ambalo linazifanya shughuli zake za nyuklia kuendelea kwa nguvu licha ya Marekani kushambulia vituo vyake vya nyuklia. Na Iran imesema uh, kuwa kuna udharura wa kuendelea kuunga mkono uhuru, umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala nchi ya Sudan, huku vurugu kubwa zikiendelea kulitikisa taifa hilo kubwa la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abasarakchi Arakchi, uh, ametoa matamshi hayo uh, kwa mwenzake wa Sudan Muhiddin Salim. E, katika mazungumzo ya simu Arakchi ameelezea wasiwasi wake, e, kuhusu mashambulizi na mauaji ya raia katika mji wa Elfashir, kusini magharibi mwa Sudan. Mji huo umekuwa kitovu kipya cha wasiwasi wa wasi kimataifa huku kukiwa na ongezeko kubwa la mzozo wa muda mrefu wa Sudan. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, ameeleza kutiwa wasiwasi wasi na mapigano ya silaha nchini Sudan, hasa katika mji wa Elfashir na kulaani uharibifu wa miundombinu na mauaji ya watu wasio na hatia katika mji huo ulioathiriwa na vita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameonya kuhusu harakati hatari zinazolenga kuigawanya tena Sudan na kusisitiza kuwa ipo haja ya kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya nchi hiyo ya Afrika. Naam wapenzi msikilizaji na ajina, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Nam, wapenzi wa sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Irani Jumahili, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Jumaa, tarehe 7 Novemba mwaka 2025, naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania na ninaanza na Mwananchi ambalo limeandika katika ukurasa wake wa mbele: wasanii na mashabiki katikati ya mvutano wakosolewa kwa kukalia kimya ya matatizo ya kijamii, baadhi yao wapoteza mali kwenye maandamano, watoa matamko ya kufariji umma na kubainisha misimamo mipya. IGP na wengine wanne kortini kwa kumshikilia John Heche. ACT yaandaa wafuasi wake kuelekea serikali ya umoja wa kitaifa, na kibarua kilichopo mbele ya Samia. Ukurasa mbele wa mbele wa gazeti wa Machinga una habari zisemazo: vurugu za uchaguzi, CCM yatoa tamko zito, yajadili hali ya kisiasa nchini, ya lani vurugu, yawapongeza Watanzania kujitokeza kwa wingi kupiga kura na kuonyesha imani kwa CCM. Othman aanza ziara kupoza wafuasi wake, na Zuberi Maulid spika tena wa baraza la wawakilishi huko visiwani Zanzibar. Ni kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Majira na kutana na habari zisemazo Johari apongezwa kwa kuaminiwa na Samia. Chama cha mawakili wa serikali chasema imeonyesha wazi uteuzi huo, uteuzi huo sio wa kisiasa. Daktari Mwinyi ateua makamu wa pili wa rais Zanzibar, na Putin ampongeza Samia kushinda uraisi. Habari Leo, gazeti la serikali limeandika utaifa kwanza, tume ya haki za binadamu kufanya uchunguzi kulinda amani, watalii wamiminika KIA na mwanasheria mkuu Zanzibar ahidi mapitio ya sheria. Hayo yakiwa ni ya Tanzania ama huko nchini Kenya. Naanza na gazeti la Star na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti hili ni ya mazungumzo ya marais wa Kenya na Ukraine. Aidha, limeandika rais William Ruto ametetea mpango wa utawala wake wa kuboresha uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, akipuuzilia mbali madai kwamba serikali inanuia kuuza uwanja huo. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inahusiana na mazungumzo ya Kenya na Tanzania kuhusu hali ya raia wa Kenya nchini Tanzania. Limeandika mkuu wa baraza la mawaziri na waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Musalia Mudavadi, amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki wa Tanzania, Balozi Mahmudu Thabiti Kombo, kuhusu hali na ustawi wa Kenya wanaoishi na kufanya kazi nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa Daily Nation inasema walinde raia wetu, Kenya yaiambia Tanzania. Taifa Leo limeandika, Kalonzo atua Bondo kwa kishindo, kinara waipa afuata nyayo za viongozi mashuhuri kutembelea kaburi la Raila Odinga. Mashirika mia sita, ajira sasa haramu. Raia wa Sudani Kusini kufurushwa Amerika. Umoja wa Afrika wasema, uchaguzi Tanzania haukuwa huru. Nahitimishia huko nchini Uganda, na baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Daily Monitor zinasema, vurugu mahakamani, huku jaji akitupilia mbali ombi la Daktari Kiza Kizabesige la kurejelea katiba. Msinyamazishe vyombo vya habari, asema askofu mkuu Kazimba, likiwa limechapisha picha za baadhi ya wafuasi wa chama cha upinzani cha NUP, Daily Monitor limeandika wako wapi? Kisha linadokeza kuwa wafuasi 18 wa chama cha NUP cha upinzani cha Bobi Wine waliotoweka zaidi ya miaka sita sasa bado hawajulikani walipo. Katika habari zingine, Daily Monitor limeandika mabomu ya gesi ya kutoa machozi na machafuko ya tawala katika siku ya pili ya mgomo wa wafanyabiashara katika jiji la Kampala, na nauli za usafiri zimepanda, na nyumba zimeharibiwa na mafuriko katika wilaya za Agago na Pader baada ya mto Agago kuvunja kingo zake. New Vision kwa upande wake limeandika mahakama ya jinai ICC yathibitisha kesi 39 dhidi ya Joseph Kony. Mwongozo mpya kwa madaktari huko Masaya, kazi ya kazi akiongezwa na Museveni. Aendelea na kampeni zake huko Elgon. ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jame jame jijini Tehran. <coughs> <coughs> Sallallahu alayki ya bint Khadija Alkubra sallallahu alayki ya ayatuha almazlumatu almaghsubatu haquha sallallahu alayki ya Fatima Az-Zahra wa rahmatullahi wa barakatuh. Amma baad mwanzo <laughs> kabisa kitu ambacho nitazungumzia ni kwamba hizi ambazo zinaitwa ayam Fatimia, kwa nini zinaitwa ayam Fatimia? Zimetoa jina hili ayam fatimia wapi? Siku za ayam fatimia zimetoka wapi? ya, zimepata jina hili wapi hasa? Jina hili limetokana na kuwa ni kwa sababu ya kwamba ni siku ambazo tunatarajia au kuna dhana kubwa ya kwamba Bibi Fatima alaihi ssalam aliuawa, na siku hizi ni siku ambazo, kwa sababu tukirudi nyuma kwenye historia tunapata ya kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoaga dunia, yeye kabla ya kuaga dunia katika kitanda chake akiwa pale muda mfupi tu kabla ya kuaga dunia alitaka watu wote wake familia yake waje awe wataona nao na atazungumza nao. Bibi Fatima alikuwa miongoni mwa wale ambao waliokuja na kukaa pale pembeni mwake na kuzungumza naye, na walipokuwa wakizungumza, watu walimwona Bibi Fatima baada ya kuwa ameketi naye anazungumza mtu, na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ya kwamba analia Walimuona akilia, alafu kisha baada ya muda walimuona akicheka. Sasa kitu ambacho kiliwashangaza ni kule kucheka baada ya kulia. Kwa nini furaha baada ya huzuni? Basi walimuuliza baada ya hapo ya kwamba kwa nini uli, ulilia? Bi Fatima alaihi assalam akasema ya kwamba katika mazungumzo yetu na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam Mtume sallallahu alaihi wa sallam, katika mara ya kwanza mliponiona nikilia, ni kwamba Mtume alinjulisha ya kwamba hivi anaondoka na anarudi kwa mola wake ataaga dunia, na baada ya mda mimi nikawa nalia. Alafu kisha akawa naniambia ya kwamba baada yake atakaikuwa wa kwanza ku, ku, kumfata katika watakaondoka na kurudi kwa mola wao, itakuwa ni mimi. Basi hicho ndio kitu ambacho kinanifurahisha sasa. Katika historia wanasema au wameandika waandishi wapokezi, wanasema ya kwamba kifo chake kilikuwa baada ya siku kadhaa. Sasa maandishi yalipoandikwa siku za nyuma, kulikuwa hakuna nukta zina, zinawekwa katika maandishi ya siku za nyuma. Kwa hivyo sasa ikawa haieleweki, wenye kuja baadaye wakawa hawaelewi ya kwamba ilikuwa alifariki baada ya siku sitini na tano baada ya kuaga mtume au aliaga baada ya siku sabini na tano au tisi, tisini na tano. Sasa hapa ndipo ikawa kuna shaka sasa. Kuna uwezekano yakawa ni siku sitini baada ya kufariki kwa mtume ndio akaaga dunia Bibi Fatima alaihi wassalam au ni baada ya siku sabini na tano au siku tisaini. Sasa hizi siku katika nini hata ingawa hizi mbili kauli hizi mbili ya kwamba ni baada ya siku sabini na tano au tisaini na tano ndizo watu wanazifuatilia zaidi, na ndio sababu katika hii ya kwanza huwa inatajwa ya kwamba kaaga katika siku hizi. Kwa hivyo kuanzia sasa mpaka tarehe zile zingine ambayo itakuwa ni tarehe katika hii mwezi, mwezi, Jamadi la Ula tarehe kumi na tatu, na katika mwezi ujao ambayo ni Jamadi ya Thani ambayo itakuwa ni tarehe tatu. Sasa inasemekana hizi siku ni za nini za ayam fatimia au la, kabla yake kama wengine pia hufanya, yani hufanya tangu mwezi uliotangulia mwezi wa rabiu uh, athani, na hizi zote zinahesabika ni siku za kumkumbuka Bibi Fatima alayhas salaam. Nam, wapenzi wa usikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu haya. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya kila siku ya Leo katika Historia. Leo katika Historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 16 mfunguo 8 jamadila awal mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 7 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1166 iliyopita alifariki dunia Abu Hanifa Dinavari, mtaalamu wa fasihi, nujumu na mwanahisabati wa Kiislamu. Abu Hanifa Dinavari ni mmoja wa wanafalsafa na wataalamu wa theolojia na wanahisabati wa zamani wa ulimwengu wa Kiislamu ambaye alizaliwa huko Kermanshah yapata mwaka 222 Hijiria. Alikuwa msomi mashuhuri katika kipindi cha utawala wa Samanide na alitabahari katika elimu za lugha ya Kiarabu, mantiki, nujumu na uhandisi. Mbali na hayo pia Abu Hanifa Dinavari alikuwa mtaalamu wa elimu ya mimea, historia, jiografia na kadhalika. Moja ya athari maarufu za mwanazuoni huyo ni kitabu Nabat ambacho kimejikita katika kutambua mimea. Vilevile ameandika vitabu vya Alakhbaru Tiwal, Alfasaha, Ashiru al Washuara Walbuldan. Katika siku kama ya leo miaka 158 iliyopita Madamu Escudo Doska, ambaye baadaye alikuwa maarufu kwa jina la Marie Kuri, alizaliwa huko Warso, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia, na baadaye Madamu Kuri pia alielekea Paris, Ufaransa, kwa ajili ya kuendeleza masomo katika taaluma hiyo hiyo ya baba yake. Madam Curie alifunga ndoa na Pierre Curie mwanafizikia wa Ufaransa wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu cha Sorbonne. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radiam baada ya utafiti wa miaka mingi. Siku kama ya leo miaka 69 iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati wa Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai, na kufuatia mashambulizi askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo, serikali hizo tatu zilitajwa zilianzisha vita kufuatia hatua ya rais wa wakati huo wa Misri Jamal Abdul Nasir ya kutaifisha mfereji wa Suez. Miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo wananchi kote nchini Iran walifanya maandamano makubwa wakipinga kuingia madarakani serikali ya kijeshi ya Jenerali Gholam Reza Azhari aliyekuwa kibaraka wa utawala fasidi wa Kipahlavi. Katika maandamano hayo wananchi Waislamu wa Irani walitangaza azimio wakisema kwamba mabadiliko ya kimaonyesho ya kubadilisha nafasi za vibaraka wa Marekani hayawezi kuzuia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Siku hiyo pia kiongozi wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu hayati Imamu Ruhullah Khomeini alitoa ujumbe kwa mnasaba wa mauaji yaliyofanywa na utawala wa Shah dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu tarehe 13 Abani mwaka huo huo, akiwaambia wananchi kwamba, nyinyi taifa shujaa, mumethibitisha kwamba vifaru, mitutu ya bunduki na mikuki imepata kutu na kwamba haiwezekani kukabiliana na irada ya chuma ya watu wa Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema wizara yake inaendelea na jitihada zake za kidiplomasia za kufungua milango ya masoko ya kimataifa kwa ajili ya Iran na kuwasahilishia mambo wale wote wanaojishughulisha na masuala ya kiuchumi. Harakati ya Hizbullah ya Lebanon imeandika barua wazi kuhusu mitego iliyowekwa na wazayuni kupitia kile kinachodaiwa ni mazungumzo ya amani na kusema kuwa lengo la mazungumzo hayo ni kulitwisha taifa la Lebanon siasa za upande mmoja za Israel na kuvunja nguvu mwamko wa wananchi wa Lebanon wa kupigania haki zao mbele ya adui mpenda vita. Afrika Kusini imesema kuwa raia wake 17 waliojiunga na makundi ya mamluki katika vita vya Rusia na Ukraini wameomba msaada wa kuokolewa kutoka kwenye eneo la Donbas ambako mapigano yanaendelea. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.