Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo, ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti jam ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Shinyanga, Lindi, Tabora na Mtwara pamoja na Kigoma kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio at irib ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu kama kawaida, tutayanza matangazo haya kwa taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteeni vipindi vya Iran Juma Hili, Makala ya Wiki. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Ika Ghalibof wasema Iran na Pakistan zinaupa kipaumbele uhusiano wa kiuchumi na kibiashara. Waangalizi wa Umoja wa Afrika EU wasema uchaguzi Tanzania haukukidhi viwango vya kimataifa. Takriban watu 90 wamefariki dunia baada ya kimbunga cha Kalmaegi kuathiri Ufilipino. na umoja wa Ulaya wataka kufunguliwa korido ya kibinadamu mashariki mwa Kongo. Habari kamili. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, amesema kuwa kutanua uhusiano wa kiuchumi na kuzidisha kiwango cha biashara kati ya Teheran na Islamabad ni vipaumbele vya juu vya nchi zote mbili. Muhamad Bahir Ghalibof amebainisha hayo leo mjini Islamabad katika mkutano na Ayaz Sadiq, spika wa bunge la taifa la Pakistani. Spika wa bunge la Iran amesema amefurahishwa na ziara yake nchini Pakistan na kusisitiza kuwa Tunashukuru wananchi wa Pakistan kwa uungaji mkono wao kwa wananchi wa Iran dhidi ya uvamizi wa utawala wa Kizayuni. Uungaji mkono huo unadhihirisha uhusiano mkubwa na wa kirafiki uliopo kati ya watu wa Iran na Pakistan. Muhamad Bahir Ghalibaf pia amesisitiza kuwa mshikamano ulioonyeshwa na nchi hizo mbili katika nyakati ngumu unaakisi uhusiano mkubwa uliopo kati ya Teheran na Islamabad na kusema ana matumaini kwamba ziara yake nchini Pakistan itaimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, hususan uhusiano baina ya mabunge. Katika mazungumzo hayo, mwenyeji wa Ghalibof, Ayas Sadiq, spika wa bunge la Pakistani, amesema bunge la nchi yake lililaani mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran na kupasisha azimio lililoeleza kuwa kwa mtazamo wetu, Israel ni adui wa pamoja wa Iran na Pakistan. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran pia amekutana na kuzungumza na Sayid Yusuf Raza Gilani mwenyekiti wa Baraza la Seneti la Pakistan ambaye pia ni kaimu rais wa nchi hiyo. Ujumbe wa waangalizi wa Umoja wa Afrika AU katika uchaguzi mkuu wa hivi karibuni nchini Tanzania uliogubikwa na ghasia, ameeleza kuwa uchaguzi huo haukukidhi viwango vya kimataifa vya kidemokrasia. Taasisi hiyo ya barani Afrika jana ilieleza kuwa waangalizi wa uchaguzi waliona wapiga kura wakipewa karatasi nyingi za kupigia kura na kujazwa kwenye masanduku ya kura. Taarifa ya ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa Umoja wa Afrika imeongeza kwamba wawakilishi wake kadhaa wa ujumbe katika timu ya waangalizi wa uchaguzi walitakiwa kuondoka katika vituo vya kupigia kura kabla ya mchakato wa kuhesabu kura kukamilika. Taarifa hiyo ya waangalizi wa uchaguzi wa AU imeendelea kubainisha kwamba vyombo vya habari viliathiriwa na vizuizi wakati wa maandalizi ya uchaguzi mkuu. Mashirika ya haki za binadamu na za kiraia ya, yakazuiwa pia kutoa elimu kwa wapiga kura. Huduma ya intaneti ilisitishwa siku ya uchaguzi na baadaye, pia hakukuwa na intaneti, hatua iliyohatarisha uadilifu kwa mchakato wa uchaguzi. Serikali ya Tanzania kwa upande wake imesema kuwa uchaguzi ulikuwa wa haki na wa uwazi. Rais Samia Suluhu Hassan ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa Oktoba 29 ulioambatana na ghasia kubwa. Wapinzani nchini Tanzania wanaituhumu serikali kwa udanganyifu na kupotea maisha ya watu wakati wa maandamano ya baada ya uchaguzi. Watu wasiopungua 90 wamefariki dunia na wengine 75 hawajulikani walipo hadi hivi sasa, kufuatia kimbunga cha Kalmaegi kuathiri maeneo ya katikati mwa Ufilipino jana Jumatano. Miongoni mwa waliofariki dunia ni watu sita waliouawa wakati helikopta ya jeshi la anga la Ufilipino ilipoanguka katika jimbo la kusini la Agusan del Sur siku ya Jumanne. Jeshi la Ufilipino limebainisha kuwa wafanyakazi wa huduma za uokoaji walikuwa njiani kutoa msaada wa kibinadamu katika majimbo yaliyokumbwa na kimbunga cha Kalmaegi. Idara ya utabiri wa hali ya hewa ya Ufilipino imeripoti kuwa kimbunga hicho kilipiga katika jimbo la magharibi la Palawan hadi katika bahari ya China kusini kabla ya saa sita mchana jana Jumatano sambamba na kuvuma upepo mkali wa hadi kilomita 180 kwa saa. Bernardo Rafaelito Alejandro wa Nne, uh, naibu mkuu wa ofisi ya ulinzi wa rais na maafisa wa uongozi wa majimbo ya Ufilipino wameeleza kuwa vifo vingi vimeripotiwa katika jimbo la kati la Cebu ambalo Jumanne wiki hii lilikumbwa na kimbunga cha Kalmaegi na kusababisha mafuriko na kujaa maji katika mito. Shirika la Msalaba Mwekundu la Ufilipino limepokea simu nyingi kutoka kwa watu waliohitaji kuokolewa kwenye jimbo la Cebu. Wakati huo huo, watu wengine 62 hawajulikani walipo katika maeneo ya kati ya Negros Occidental na Negros Oriental yanayopatikana karibu na eneo la Sebu. Pamela Beri Quatro, gavana wa jimbo la Sebu, amesema kuwa wamefanya kila wawezalo ili kukabiliana na kimbunga cha Kalmaegi. Hata hivyo, kuna mambo yasiyotarajiwa kama vile mafuriko ya ghafla yanayosababisha yanayosababishwa na mvua kubwa ambayo yanakwamisha jitihada zao. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afisa mmoja wa Umoja wa Ulaya ametoa mwito kwa pande husika katika mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufungua korido ya kibinadamu na kuruhusu kuanza kuingia ndege za misaada ya kibinadamu. Akihutubia mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu Kinshasa, Johanne Borgram, mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya katika eneo la Maziwa Makuu amesema amesema kuwa amesikitishwa na kuharibiwa huduma muhimu katika eneo hilo na kutoa mwito kwa pande zinazozozana kuheshimu kanuni na sheria za kimataifa za kibinadamu. Borgstam amewalaumu waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kwa kuchochea mzozo wa mashariki mwa Kongo ambao umesababisha maelfu ya raia kuwa wakimbizi. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Ulaya katika eneo la Maziwa Makuu pia amekosoa kile kinachodaiwa kwa uwepo wa majeshi ya Rwanda huko Kongo, akisema ni ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, amepongeza juhudi za wasuluhishi katika mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na waasi na kusisitiza kuwa ipo haja kwa pande zote husika katika mgogoro wa Kongo kuheshimu makubaliano ya kusitisha vita na kujikita katika mazungumzo ya dhati. Itakumbukwa kuwa waasi wa kundi la Machi 23 yani, M23 Julai mwaka huu walisaini mkataba wa azimio la kanuni kwa ajili ya kusitisha mapigano mashariki mwa Kongo. Hata hivyo mapigano yanaendelea kati ya, ya askari jeshi wa serikali ya Kinshasa na kundi la waasi la M23 huku kila upande ukiutuhumu upande mwingine kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano. Ripoti ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaonyesha kuwa watu karibu milioni 7 wamekuwa wakimbizwa ndani nchini humo. Waasi wa M23 wiki iliyopita walidai kuwa hakuna tena dharura yoyote ya kibinadamu katika maeneo wanayoyadhibiti kwa kuwa watu wote waliokimbia makazi yao wamerejea ya katika maeneo yao ya asili. Na nyaraka zilizopatikana zinaonyesha kwamba kampuni ya kimarekani ya Google imefuta zaidi ya video mia saba zinazoonyesha uhalifu wa kivita wa utawala wa kizayuni wa Israel kutoka kwenye mtandao wa intaneti katika mwendelezo wa uungaji mkono wa makampuni ya teknolojia ya Marekani kwa jinai na uhalifu wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Palestina. Sasa kuna habari za kufutwa ushahidi wa video wa jinai zilizofanywa na Israel kwenye vita vya Gaza vya miaka miwili. Gazeti la Middle East Spectator limeripoti mapema leo Alhamisi kwamba tangu mwanzoni mwa Oktoba kampuni ya Google imefuta zaidi ya video mia saba zinazoonyesha jinai za kivita za Israel kutokana na mashinikizo ya utawala wa Donald Trump. Ripoti hiyo imesema video zilizofutwa zinajumuisha picha za mauaji ya Shirin Abu Akla mwandishi wa habari wa televisheni Al Jazeera ambaye alikuwa raia wa Marekani na ambaye maafisa wa Marekani wanaamini alipigwa risasi kwa makusudi na jeshi la Israeli. Chombo hicho cha habari kimepitia nyaraka zilizovuja na kuandika kwamba Google pia ilisaini mkataba wa dola milioni 45 kwa ajili ya kuchapisha propaganda za Israeli wakati wa kilele cha njaa ya makusudi huko Gaza na kwa ajili ya kuhalalisha jinai za Israeli pamoja na uchokozi wake dhidi ya Iran. Ripoti ya Middle East Spectator inahitimisha kwa kuandika barua pepe za ndani zinaonyesha kwamba Google imepinga mara kwa mara kwamba matangazo ya Israel yanayokana kuwepo njaa ya makusudi huko Gaza yanakiuka sera zake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kuna kichwa cha maneno kinachosema: Je, dunia inapaswa kuwa na wasiwasi juu ya uamuzi wa nyuklia uliotangazwa na Trump? mtazamo wa Iran ni upi? Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa mjibizo kwa matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuanza tena nchi hiyo kuzifanyia majaribio silaha zake za nyuklia. Amir Said Eravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, juzi Jumanne, alimwandikia barua rais wa Baraza la Usalama pamoja na katibu mkuu wa umoja huo, akitoa mjibizo kwa matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump na vitisho alivyotoa kuhusiana na silaha za nyuklia na akasema, matamshi hayo yanatia wasiwasi mkubwa. Iravani alibainisha kwa kusema, matamshi hayo ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa na ni ukiukaji wa wanzi wa majukumu unaofanywa na Marekani kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Katika barua yake hiyo, Iravani ameendelea kueleza Mnamo tarehe 29 Oktoba, Rais wa Marekani alitangaza hadharani kwenye mitandao ya kijamii kwamba ameiamuru Wizara ya Vita ya Marekani Pentagon, ianze kuzifanyia majaribio silaha zake za nyuklia kwa mlingano wa usawa na mataifa mengine yenye nguvu za nyuklia, na akabainisha kwamba mchakato huo utaanza mara moja baadaye, mnamo Oktoba 31. Katika mahojiano na programu ya dakika 60 ya CBS alitamka kuwa Marekani peke yake ina kiwango cha silaha za nyuklia zenye uwezo wa kuiripua dunia mara mia moja na hamsini. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amefafanua kwa kusema, kauli hizo za upayukaji na uropokaji wa kimihemko uliofanywa na Rais wa Marekani, ambayo nchi yake ina silaha za nyuklia, ni kitisho cha dhahiri cha nia ya kutumia silaha za nyuklia na ni tangazo la wazi la kusudio la kuanza tena kufanya majaribio ya nyuklia. Kitendo hicho ni ukiukaji wa wazi wa majukumu yanayoilazimu Marekani chini ya kifungu cha sita cha mkataba unaopiga marufuku uenezaji silaha za nyuklia unaohusiana na uchukuaji hatua madhubuti za kupunguza silaha za nyuklia na kinapingana moja kwa moja na lengo na madhumuni ya mkataba wa kupiga marufuku kikamilifu majaribio ya nyuklia ambayo Marekani imeusaini na vilevile, kinakinzana dhahir shahir na ahadi iliyotoa nchi hiyo ya Marekani ya kutekeleza agizo la kusitisha majaribio ya nyuklia. Msimamo rasmi uliotangazwa na Iran kuhusu mwelekeo mpya wa nyuklia ulioonyeshwa na Trump Unafahamika mantiki yake tukizingatia vitisho vya mara kwa mara ambavyo rais huyo wa Marekani amekuwa akivitoa dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani, baada ya kushirikiana na Israel katika kuvishambulia vituo vya nyuklia vya Iran wakati wa vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Tangu wakati huo Trump hajaacha kutoa vitisho Akikumbusha kila mara kwamba atachukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran ikiwa itaanza tena shughuli zake za nyuklia. Wakati alipohutubia hafla ya maadhimisho ya kuasisiwa jeshi la wanamaji la Marekani, Trump alisema, tulikuwa tumefanya mazoezi kwa muda wa miaka ishirini na mbili ya kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Ikiwa Iran itaanzisha tena mpango wake wa nyuklia, hatutosubiri kwa muda mrefu kuishambulia tena Iran. Hayo yanajiri katika hali ambayo rais huyo mtatanishi na mpayukaji wa Marekani amechukua hatua inayokiuka waziwazi majukumu ya kimataifa iliyojifunga nayo nchi yake kwa kutangaza kwamba Washington itaanza tena kufanya majaribio ya nyuklia, hatua ambayo imezua mvutano kimataifa na kuzusha hofu ya kuongezeka ushindani wa silaha za nyuklia duniani. Uamuzi huo ni sawa na kubadilika kikamilifu sera ya muda mrefu ya Marekani. Itakumbukwa kuwa jaribio la mwisho la nyuklia la Marekani lilifanyika Septemba 23, 1992, yaani muda mfupi kabla ya rais wa wakati huo Mrepublican George HW Bush kusimamisha ufanyaji wa majaribio hayo sambamba na kufikia tamati enzi za vita baridi. Inavyoonekana, dunia inakaribia kuingia kwenye awamu mpya ya ushindani wa nyuklia wenye gharama kubwa. Hivi sasa na kwa uamuzi wa nyuklia uliotangazwa na Trump, uwezekano wa kurudi tena kwenye mashindano ya uundaji wa silaha hizo ulioshuhudiwa katika miongo iliyopita umeongezeka. Madola yenye nguvu za nyuklia, hususan Russia na China, yanaweza kuitumia fursa hiyo ya hatua hiyo ya Marekani ya kuanza tena kufanya majaribio ya nyuklia, ili nayo mataifa hayo mawili pia kuliweka suala hilo kwenye ajenda zao, na baada ya hapo njia itakuwa imefunguliwa kwa Ufaransa na Uingereza, ili nazo pia zianze kufanya majaribio ya silaha za nyuklia. Sambamba na hayo, nchi nyingine zinazomiliki silaha za nyuklia zitapata kisingizio zinachokihitaji ili kufanya majaribio ya silaha hizo angamizi ambayo yatakuwa na athari mbaya sana kwa mazingira na kwa dunia nzima. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni Iran Juma hili na makala ya wiki Iran Juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mzozo uliopo kati ya Iran na Marekani ni wa dhati halisi na wa migongano ya maslahi rais Masud Pezeshkian anasema sekta ya nyuklia ya Iran inalenga ustawi wa umma na si silaha za nyuklia na Iran yasema imejiandaa zaidi hivi sasa hata kuliko kabla ya vita vya siku 12. Karibuni, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesema mzozo uliopo kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani ni wa dhati halisi na wala hautokani na kauli mbiu, na chimbuko lake liko kwenye mgongano wa kimsingi wa maslahi. Na akaeleza bana kwamba suala la ushirikiano na Marekani linaweza kuja kufikiriwa siku za usoni na si sasa hivi, wala katika muda wa karibu, ikiwa Washington itasitisha kikamilifu utoaji msukumo, misaada na uungaji mkono kwa utawala wa Kizayuni wa Israel na endapo itaondoa kambi zake za kijeshi katika eneo hili na kuacha kuingilia masuala ya Iran, basi suala hilo linaweza kutafakariwa. Ayatollah Khamenei amesema hayo wiki hii alipohutubia maelfu ya wanafunzi wanachuo na familia za mashahidi wa vita vya siku kumi na mbili kwa mnasaba wa kuadia tarehe nne Novemba, siku ya kuadhimishwa siku ya wanafunzi na siku ya taifa ya kupambana na istikbari wa kimataifa ambayo inasadifiana na kumbukumbu -kumbu ya kutekwa pango la ujasusi la ulokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Tehran mnamo mwaka 1979 na, na akasisitiza kuwa tukio hilo ni la kihistoria na uh, linalobainisha utambulisho. Kiongozi mwadhamu amesema mzozo uliopo kati ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na Marekani ni wa dhati halisi na uh, ni wa mgongano wa maslahi kati ya pande mbili na ikiwa tu Marekani itakomesha kikamilifu uungaji mkono wake kwa utawala uliolaaniwa wa Kizayuni, ikaondoa kambi zake za kijeshi katika eneo na kuwacha uingiliaji wake, ndipo ombi la Marekani la ushirikiano na Iran litazingatiwa, e, na si sasa hivi au katika siku za karibuni bali ni hapo baadaye. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekuelezea kutekwa kwa ubalozi wa Marekani mwaka 1979 kuwa ni siku ya fahari na ushindi na kielelezo cha utambulisho halisi wa serikali ya Marekani. Amesema kutekwa kwa ubalozi huo wa Marekani kulifichua utambulisho halisi wa serikali ya Marekani na dhati halisi ya mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei ameeleza kwamba chimbuko la mivutano kati ya Marekani na Iran linarejea kwenye mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 aliompindua Waziri Mkuu Muhammad Musadeq. Amesema Marekani ilikula njama na Uingereza kumwangusha Musadek, licha ya kujionyesha hadharani kuwa inamuunga mkono. Atula Khamenei pia ameitoa uh, maanani pia hoja ya kudai kwamba kauli mbiu ya kupinga Marekani kama kusema mauti kwa Marekani ndizo zinazochochea uadui wa Washington dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Amefafanua kwa kusema suala la Marekani na Jamhuri ya Kiislamu ni la dhati halisi Ikhtilafu. Mgongano kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Marekani si wa kimkakati tu wala si wa muda mfupi, ni mgongano wa dhati. Marekani inapopata fursa huangusha ndege ya abiria ya Iran yenye watu mia tatu baharini. Inapoweza humshawishi mtu kama Sadamu kuishambulia Iran na kumpa kila aina msaada. Inapoweza hushambulia moja kwa moja nchi. Inapoweza hufanya kampeni za kila aina za kipropaganda dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Kwa kifupi, inapoweza hufanya kila kitu. Rais Masud Pezishkian wa Iran amesisitiza kwamba ustawi wa sekta yake ya nuklia ya amani e, unalenga kuimarisha ustawi wa taifa na si kupata silaha. Ametoa matamshi hayo wiki hii Jumapili katika mkutano wake na mameneja wakuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran baada ya kutembelea maonyesho ya mafanikio ya karibuni ya nyuklia katika nyanja za huduma za afya, dawa na uzalishaji wa dawa za mionzi. Rais Pezeshkian amesema propaganda na simulizi zenye upendeleo zinalenga kuonyesha kwamba shughuli za nyuklia za Iran zinafanana na zile za kutengeneza mabomu ya nyuklia au atomiki. Hata hivyo, amesema tasnia ya nyuklia ni mkusanyiko mkubwa wa uwezo wa kisayansi na viwanda, na ni sehemu ndogo tu ya matokeo yake yasiyo ya kawaida na yasiyo ya ya kibinadamu yanayohusiana na na utengenezaji wa mabomu. Aidha amesema nia na dhamira ya Iran katika kupanua tasnia ya nyuklia ni kukidhi mahitaji ya wananchi na kuboresha ustawi wa nchi na si kutengeneza silaha. Rais wa Iran pia ameeleza kuwa kutumia teknolojia za kisasa na kuingia katika uwanja wa ushindani wa kimataifa ni muhimu kwa Iran, wakati ambapo mataifa ya kibeberu yanataka kuyanyima mataifa huru fursa ya kupata teknolojia ya kisasa. Rais Pezeshkian amesisitiza zaidi kwamba uhasama dhidi ya Iran na mauaji ya wanasayansi wake yanatokana na wasiwasi wa madola makubwa kuhusu kujitegemea kisayansi na kiteknolojia nchi hii. Dr Pezeshkian ameashiria pia mashambulio dhidi ya miundo mbinu ya nyuklia yaliyotekelezwa na Marekani mwezi Juni na hujuma kama hizo haziwezi kufanikiwa kusitisha shughuli za nyuklia za Iran. Maandamano ya siku ya taifa ya kupambana na ubeberu na uistikbari yamefanyika hapa mjini Tehran na katika miji zaidi ya 900 kote nchini. Tarehe 13 wa Aban, kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani ambayo ni sawa na Novemba 4, ni siku ya kumbukumbu ya harakati ya wanafunzi wa Iran ya kuteka ubalozi wa Marekani uliokuwepo Teheran, kutokana na ubalozi huo kufanya kufanywa ujasusi mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Kwa hapa Teheran, kituo cha kuanzisha maandamano hayo kilikuwa ni uwanja wa Palestina kuelekea mtaa wa Talegani kwenye pango la ujasusi, yaani sehemu ulipokuwepo ubalozi wa Marekani jijini Teheran. Akihutubu katika hafla hiyo, spika wa bunge la Iran, Muhammad Bakr Kalibaf, ametangaza kwamba vita vya hivi karibuni vya siku 12 e, vya utawala haramu wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran vimefichua uadui unaoendelea wa Marekani, akisisitiza kwamba ingawa mbinu zake zimebadilika lakini lengo lake la msingi ni kupinga Iran yenye nguvu na huru. Kalibafu ameashiria umuhimu wa kihistoria wa tarehe 13 Abani, yani Novemba nne, katika historia ya sasa ya Iran, akihusisha na mapambano ya kudumu ya taifa dhidi ya tawala za kigeni au wajinabii. Spika Kalibafu amesisitiza kwamba Kiini cha mfumo wa utawala wa kiimla bado kina mizizi katika usaliti na udhibiti. Akikosoa Marekani kwa kuendeleza fikra yake ya uadui chini ya pazia jipya, amesisitiza kwamba leo tunashuhudia uh, kwamba asili ya mfumo wa kibeberu haijabadilika. Amesema fikra ile ile iliyokuwepo katika utawala wa Rais Carter dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo ilimlinda na kumunga mkono Shah mlaaniwa aliyekuwa kitawala Iran, iliyohusika katika kula njama, bado ipo hii leo kwa roho ile ile yenye ile zana za kisasa zaidi. kuhusu Iran, spika wa bunge la Iran ameendelea kwa kusema, leo na kwa mtazamo ule ule wa kibeberu wanawaua wanasayansi wetu mjini Teheran, katikati ya Iran, wanaona ni haki yao kwamba Iran haipaswi kuwa na nguvu, na hata ikiwa Uh, hivyo haipaswi eh, kuwa huru. Kalibaf ameongeza kwamba maadui wanataka kuficha sura zao za uhalifu kwa kutumia maneno kama shambulio la kuzuia, lakini ukweli ni kwamba wanapinga Iran huru na iliyoungana. Spika Kalibaf amesema msingi wa tarehe 13 wa ban ni mapambano ya taifa la Iran dhidi ya utawala wa kibeberu. Spika wa bunge la Iran pia ametoa bishara njema kuhusu mustakabali wenye ustaarabu mpya kwa kusema sisi hatuzungumzii kuhusu mgongano usio na mwisho, bali tunazungumzia kuhusu staarabu mbadala. Tunazungumza kuhusu dunia ambayo hakuna taifa litakaloadhibiwa kwa sababu ya kujitegemea kwake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu imejiandaa zaidi kwa vita hivi sasa kuliko hata ilivyokuwa kabla ya vita vya siku uh, kumi na mbili, akisisitiza kwamba Tehran haiziamini ahadi za Israeli wala Marekani, lakini iko tayari kwa mazungumzo ya kiuadilifu yatakayolinda haki zake zote za nuclear. Said Abbas Arakchi uh, ameasema hayo katika mahojiano maalum aliyofanya na televisheni ya Aljazira ambayo yalijadili mambo mbalimbali mbali kama vile vita vya hivi karibuni kati ya Iran na Israel, kadhia ya nyuklia na uhusiano mgumu na madola ya magharibi. Waziri wa Rakchi amesema kwamba vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili vilifichua uwezo wa Iran wa kujihami na vilitoa fursa nzuri ya kufanyiwa majaribio ya kweli makombora ya Iran. Na mifumo ya ulinzi ya jamhuri ya, ya Kiislamu. Wamesema Iran imepata uzoefu mkubwa wa kijeshi na kiufundi kutokana na vita hivyo na imepata fursa ya kufanyia majaribio makombora yake katika vita halisi na kuthibitisha kivitendo kwamba mifumo ya ulinzi ya Israel inapenyeka. Ameongeza kuwa kujiandaa kijeshi Iran hivi sasa kumefikia kiwango kisicho cha kawaida, akielezea imani yake kwamba Israel haitothubutu kuanzisha tena vita kwa sababu inajua kwamba jibu la Iran litakuwa kali zaidi. Wakati huo huo, amesema kuwa Teheran inachukulia kwa uzito unaostahiki maswala yote na imejiandaa vilivyo kukabiliana na uchokozi wote na wala haiziamini ahadi za Israeli na Marekani. Hali kadhalika amesema kuwa e, mashambulizi ya Marekani dhidi ya vituo vya nuklia vya Iran yalishindwa kufikia malengo yake, akisisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijapoteza utaalamu na ujuzi wake wa nuklia, swala ambalo linazifanya shughuli zake za nyuklia kuendelea kwa nguvu licha ya Marekani kushambulia vituo vyake vya nyuklia. Na Iran imesema uh, kuwa kuna udharura wa kuendelea kuunga mkono uhuru, umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala nchi ya Sudan, huku vurugu kubwa zikiendelea kulitikisa taifa hilo kubwa la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abasarakchi, ametoa uh, matamshi hayo uh, kwa mwenzake wa Sudan Muhiddin Salim. E, katika mazungumzo ya simu Arakchi ameelezea wasiwasi wake, e, kuhusu mashambulizi na mauaji ya raia katika mji wa Elfashir, kusini magharibi mwa Sudan. Mji huo umekuwa kitovu kipya cha wasiwasi wa kimataifa huku kukiwa na ongezeko kubwa la mzozo wa muda mrefu wa Sudan. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai ameeleza kutiwa wasiwasi na mapigano ya silaha nchini Sudan, hasa katika mji wa Elfashir na kulaani uharibifu wa miundombinu na mauaji ya watu wasio na hatia katika mji huo ulioathiriwa na vita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameonya kuhusu harakati hatari zinazolenga kuigawanya tena Sudan na kusisitiza kuwa ipo haja ya kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya nchi hiyo ya Afrika. Naam wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Ya wiki karibuni wasikilizaji wapendwa katika makala ya wiki ambapo leo tutazungumzia hadithi ya kuanguka mji wa Al-Fasher na jinai na uhalifu uliofanywa katika mji huo unaopatikana Darfur kaskazini nchini Sudan kuweni nami hadi tamati Elfasher sio jina la mji tu, bali ni jeraha lililo wazi la dhamiri ya dunia. Katika kipindi chetu wasikilizaji wapendwa wa redio Tehrani, tunasimulia mzingiro uliozuia mkate wa watu na hujuma iliyokata pumzi za watoto. Ni simulizi fupi lakini sahihi inayotuhimiza sisi sote kuelekeza mazingatio yetu kwa maafa ya binadamu yanayotokea sasa huko Sudan. Katika kipindi hiki tunakupeleka kwenye kiini cha maafa ya Elfasher, mji ulioko Darfur kaskazini nchini Sudan, ambao siku chache zilizopita ulishuhudia ukatili wa kutisha. Jina la mji huo sasa linaambatana na maneno kama vile kuzingirwa, njaa, kulazimishwa watu kuhama makazi yao na mauaji ya halaiki. Elfasher, uliokuwa tumaini la mwisho la watu wa Darfur kaskazini hatimaye umeangukia mikononi mwa waasi baada ya kuzingirwa kwa muda mrefu. Vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyojumuisha wapiganaji wa mataifa kadhaa e, chini ya uongozi wa Muhamedi Hamdani Dagalo anayejulikana kama Hemedti, viliingia katika mji huo na kuvuka mipaka yote ya ubinadamu kwa kufanya ukatili usio na mfano na pia kusababisha umwagaji damu wa kutisha. Ripoti zinasema baada ya kudhibiti kikamilifu mji wa El Fasher, vikosi vya Muhamed Hamdan Dagalo viliua raia wasiopungua elfu mbili wakiwemo wanawake na watoto waliokimbia makazi yao katika kipindi cha siku mbili tu. Ili kupata sura walau isiyo kamili ya janga hilo, tunalazimika kurudi nyuma kidogo hadi takribani miezi kumi na nane ya kuzingirwa mji huo ambao ulitengwa kabisa na dunia. Barabara za mji zilifungwa, malori ya misaada ya kibinadamu yalisimamishwa, bei ya mkate ilipanda juu kupita kiasi, na watoto wa mji, badala ya kucheza mitaani, walikuwa wakikariri orodha ya dalili za utapia mlo. Mashirika ya misaada ya kibinadamu hasa UNICEF yameonya mara kwa mara kwamba El Fasher imekuwa kitovu cha mateso ya watoto na utapia mlo, magonjwa na ukatili vinachukua uhai wa watu kila siku. Hata hivyo, licha ya tahadhari hizo, mzingiro uliendelea na mji ukakata pumzi polepole. Tunapozungumzia kuzingirwa kwa muda mrefu, hatuzungumzii tu uhaba wa chakula. Kuzingirwa kunasababisha uharibifu wa muundo wa miji, hospitali huzuiliwa kupata dawa, shule zinakosa walimu, maji ya kunywa na umeme vinakatwa, na familia hupoteza matumaini. Katika hali kama hiyo shambulio la ghafla linaweza kugeuka kuwa janga kubwa kwa wakazi wa mji au eneo linalozingirwa. Simulizi za mashahidi zinasema mji wa El Fasher uliangukia mikononi mwa waasi wa RSF baada tu ya kushambuliwa na wapiganaji wa kundi hilo. Mitaa ya mji ambayo hapo awali ilikuwa njia za kufikisha mkate na dawa kwa raia iligeuka kuwa njia za vifo na mito ya damu. Hospitali hazikuwa salama na kumetolewa ripoti za mauaji ya halaiki katika vituo vya matibabu ambavyo vilipaswa kuwa maeneo salama ya kuokoa maisha na uhai wa watu, badala ya kuwa nyumba za mauaji na maangamizi. Vituo hivyo vya afya vilikuwa medani za mauaji ya kiholela, kupigwa risasi wagonjwa na wauguzi waliokuwa wakiomba msaada, na miili iliyokuwa imerundikana ardhini, katika ukimya wa vyombo vya habari na jamii ya kimataifa kwa ujumla. Katika mikanda ya video zilizotoka nje ya mji wa El Fasher, ungeweza kuona nyuso za watu ambao hawakujua kabisa masuala ya siasa wala vita. Kitu pekee walichokitaka ni kubakia hai na kupata kipande cha mkate. Jibu lilikuwa ukatili wa kutisha na kumiminiwa risasi na watu ambao wamerithi ukatili wa kundi la Janjaweed katika joho na vazi lililopewa jina la vikosi vya msaada wa haraka. Baada ya kurushwa hewani picha na simulizi za maafa ya mji wa El Fasher, kiongozi wa kundi la RSF Mohamed Hamdani Dagalo alitosheka kwa kueleza masikitiko yake yasiyo na maana na kujaribu kuhalalisha uhalifu huo kwa kudai kwamba tumelazimishwa vita hivi. Lakini katikati ya uharibifu huo kulisikika ujumbe mwingine ambao ulikuwa kusambazwa kwa makusudi: picha za kunyongwa watu viwanjani na mauaji ya kutisha, ambavyo bila shaka vinaweza kuelezwa kwa maneno kama uhalifu wa kivita, maangamizi ya kikabila na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Picha na video hizo hazikuwa tu kielelezo cha ukatili usio na mfano, kwani wachambuzi wengi wanaziona kama kitendo kilichopangwa kwa makusudi ili kuibua hofu na wahaka katika jamii na vita vya kisaikolojia kwa wakazi wa mji, kwa wakazi wa miji wa wa itakayolengwa baadaye, hasa eneo la Kordofan. Hii ni mbinu ya zamani inayogeuza hofu kuwa utangulizi wa kusonga mbele kwenye maeneo mengine na kufanya kifo na mauaji kuwa wenzo wa ushindi. Katika fasihi ya vita visivyo na ulinganifu, ugaidi wa kisaikolojia ni sehemu ya nyenzo za maendeleo ya haraka. Wakati mji unapotekwa na kudhibitiwa na picha za kutisha zikasambazwa haraka, ujumbe kwa miji inayofuata huwa uko wazi: usipinge wala kupambana la sivyo gharama yake itakuwa kubwa zaidi. Inasikitisha kuona kwamba huu ndiyo mtindo tunaoshuhudia katika baadhi ya migogoro ya dunia ya sasa. Kwa hivyo, El Fasher haikuwa uwanja wa damu tu, bali pia ilikuwa uwanja wa simulizi katika siku za kutekwa kikamilifu mji huo, na wakati ulipoanza mchezo wa kukana habari za kufanyika uhalifu na kisha kukiri mbele ya picha za satelaiti zilizoonyesha mrundikano wa miili ya maiti za watu ardhi iliyobadilika kwa damu, na vilevile vile madimbu ya damu na makaburi ya halaiki. Ukweli ulikuwa wazi sana kiasi kwamba kuukana kungekuwa kitendo kisicho cha kimaadili. Hemedti, kamanda wa RSF, ambaye alijaribu kupunguza mzigo wa kimaadili wa janga hilo kwa kueleza masikitiko yake baridi, amehalalisha ukatili huo kwa kudai kuwa ni vita vya kulazimisha lakini ukweli na hali halisi vimefichua mfumo wa vitisho na kueneza hofu, kuanzia usambazaji wa makusudi wa picha za kunyongwa watu na mauaji ili kuvunja ari na moyo wa mapambano wa wakazi wa miji inayofuata, hasa Kordofani. Na katika upeo mpana zaidi, hali hiyo inaakisi dunia ambayo taasisi zake zimeonekana kuwa dhaifu zaidi katika mtihani wa kulinda uhai wa raia wa kawaida. Mwandishi wa habari aliyekuweko huko Elfasher anaripoti kuwa kando kando ya kambi ya wakimbizi ya Tawila, nilizungumza na bibi ambaye ndio kwanza alikuwa amewasili eneo hilo. Alisema, hatukuwa na maji, hatukuwa na mkate, hatukuwa na dawa. Waasi wa RSF walipokuja walikuwa wakipiga risasi kutoka juu ya paa za nyumba, walivunja milango ya nyumba, tulikuwa tukikimbia ovyo, tulikuwa tukikimbia tu huku na kule. Katika upande wa pili, baba mmoja alikuwa ameshika kipande cha karatasi mkononi mwake. Karatasi hiyo ilikuwa na maagizo ya dawa yaliyoandikwa na daktari, lakini bila ya kuwa na dawa. Alisema mwanangu alikuwa na homa, nilimpeleka hospitalini lakini lakini babu alikatiza maneno yake, si kutokana na uhaba wa maneno, la hasha, bali kutokana na uchungu wa kumbo kumbo. Hio nchi ya Sudan imekuwa ikikodolewa macho kutokana na eneo lake maalumu la kijiografia na kisiasa, kuanzia pwani ya Bahari Nyekundu hadi kuungana kwake na pembe ya Afrika na kadhalika. Katika ulimwengu wa leo ambapo miundo ya kikanda na kimataifa imenaswa katika maslahi yanayoingiliana au imepoteza nguvu zake za kujilinda, nyayo za baadhi ya wa wachezaji wakubwa wa kikanda zinaonekana zaidi katika simulizi za kiuchambuzi. Kwa mfano, kwa mujibu wa imani ya baadhi ya wa wachambuzi, kutokana na mtazamo wa mafundisho na sera ya usalama ya utawala wa kizayuni wa Israel kudhoofishwa kwa nchi za kando kando yako ni mojawapo njia za kudhibiti vitisho vinavyoweza kutokea. Kwa msingi huo katika mlingano kama huo, msukosuko wowote nchini Sudan huwa sehemu ya fumbo kubwa linalosukwa na wachezaji wengine moja kwa moja au kwa kwa au njia isiyo ya moja kwa moja. Katika muktadha huo, jina la moja ya nchi ndogo za Kiarabu kwenye pwani ya ghuba ya Wajemi linaonekana zaidi katika kusababisha mgogoro nchini Sudan, ingawa nchi hiyo inazitaja shughuli zake nyingi kuwa ni za kibinadamu na upatanishi, lakini kwa muda mrefu imekuwa ikifanya kazi nchini Sudan kwa ajili ya kupata ushawishi wa kijiografia kistratejia katika bahari nyekundu, kudhibiti eneo hilo na kupata faida zinazotokana na biashara ya dhahabu, kuwadhibiti wapinzani wa, wa kiaidiolojia na wakikanda na kuimarisha mradi wa bandari na vifaa vya kilojistiki vilevile. Tangu mwanzo wa vita vya ndani vya Sudani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, safari nyingi za ndege za mizigo zimerekodiwa kutoka nchi hiyo ndogo ya Kiarabu kwenye pwani ya ghuba ya Uajemi hadi ukanda wa pwani wa Chad, yani katika uwanja wa ndege njia zinazozunguka mji wa Amjaras, ambazo baadhi kama wanavyosema wana diplomasia na wataalamu zimefanyika kwa ajili ya kupeleka silaha na zana za kivita kwa wanamgambo wa RSF. Sambamba na kudhibitiwa kikamilifu mji wa El Fasher, kumetolewa ripoti za kuwepo msaada wa kigeni kwa waasi wa RSF sambamba na simulizi za uhalifu unaofanywa na kundi hilo, ingawa kiwango cha ushiriki wa moja kwa moja wa kila mhusika unatofautiana kulingana na ripoti mbalimbali. Kwa vyovyote vile, katika mtazamo wa kimkakati, mji wa El Fasher ni kiunganishi muhimu huko kaskazini mwa Darfur, kitovu cha njia za misaada na kituo cha makumi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao. Kwa hivyo, kudhibitiwa kikamilifu mji huo si kubadilishwa bendera kwenye jengo la gavana wa mji pekee, bali ni fursa kwa wavamizi kushiriki katika uhandisi wa idadi ya watu kwa ajili ya kufukuza kundi moja na kuliweka kundi jingine mahali pake. Uzoefu huo mchungu ulishuhudiwa pia Dafur miongo miwili iliyopita. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana waangalizi wanayataja yanayojiri sasa katika eneo hilo kuwa ni mauaji ya kimbari au maangamizi ya kikaumu. Ukweli ni kuwa El-Fasher siyo kesi ya kupelekwa mahakamani tu, bali pia ni kioo kinachoakisi hali ya dunia yetu ya sasa. Kurudi tena wanadamu wa karne hii ya 21 kwenye mbinu za kikatili za karne zilizopita ni ishara ya kuhuzunisha ya kuyumba na kudhoofika mfumo wa kimaadili na kisheria wa dunia, ambao baada ya vita vya pili vya dunia ulipaswa kuwa chini ya utawala wa sheria na uadilifu. Tunapozungumzia mauaji ya watu elfu mbili katika muda wa siku mbili tu, lazima tukumbuke kwamba takwimu zinaweza kuwa kubwa zaidi, kwa sababu Al-Fashir imezama katika giza la kutokuwa na mawasiliano, imezama katika simu kukatwa, ripoti zilifika kwa kuchelewa na takwimu kamili za idadi ya watu waliowawa zimepotea katika sauti za milipuko ya mabomu na risasi. Hata hivyo kuna mwafaka kwamba idadi ya waliouawa ni kubwa. Mamia wameuawa wakiwa hospitalini na mitaani, na maelfu katika mji mzima wa El Fasher. Makadirio haya yote, ingawa si kamili, lakini yanatoa picha ya ukubwa wa uhalifu uliofanyika. Wasikilizaji wapendwa, El Fasher ni jina ambalo linapaswa kubaki katika kumbukumbu ya walimwengu, sawa kabisa na majina ya Gaza, Sarajevo, Rohingya na kadhalika. Mashirika ya kutetea haki za binadamu na yale ya Umoja Mataifa yamezungumzia mengi kuhusu mauaji ya viwanjani, mashambulizi dhidi ya hospitali na maangamizi ya kikabila. Vyombo vya habari vya kuaminika vimeripoti idadi ya kutisha ya watu waliouawa na picha za satelaiti zimethibitisha swala hilo. Lakini leo kazi yetu si kuomboleza tu, lazima tugeuze huzuni yetu kuwa vitendo, kuwa harakati za kupigania amani, kuwa vuguvugu -vugu la kuimarisha utulivu, na kuwa azma ya kutoa msaada kwa wanadamu wenzetu wanaotaabika na kuteseka na maafa. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Unaweza kusikiliza tena kipindi hiki katika mtandao wetu wa parstoday.ir/sw. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki hii.