Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. an rahimu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jam Jam katika siku hii ya leo Alhamis tarehe 15 Jamadil Ula mwaka 1447 hijria kamaria inasadifiana na 6 Novemba 2000 ishirini na tano miladia. Na wapenzi msikilizaji, tulioandalieni e, siku hii ya leo wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi msikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio podkasti ya historia ya dunia, na itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya kusikiliza udondozi huo, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw, na pia mnaweza kuvisikiliza vipindi vyetu kupitia tovuti yetu ya iranradio.ir sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata uh, kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mduuso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Limetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Inaifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Rais wa Iran anasema Marekani na Ulaya lazima zionyeshe uaminifu wa, wa dhati. Naibu waziri wa mambo nje wa Iran anasema uhusiano imara wa Iran na Saudi Arabia utaleta manufaa makubwa. Na hasira ya tanda Israeli kufuatia ushindi wa Mamdani kama meya wa New York. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Masud Pezeshkian, ameitaka Marekani na nchi za Ulaya kuonyesha wa uaminifu na wa dhati endapo zinataka kurejesha imani na Iran. Katika mazungumzo ya simu aliyofanya Jumatano na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, Pezeshkian amesema ni lazima madola hayo ya magharibi yaheshimu haki za Iran na yaache kuibebesha masharti yasokuwa na mipaka. Amesisitiza kuwa Iran daima imekuwa tayari kwa mazungumzo na ushirikiano, lakini sasa jukumu la kuthibitisha nia njema lipo kwa upande wa Magharibi. Amesema sio Iran inayopaswa kuthibitisha ukweli wake na kujenga imani upya, bali ni Marekani na Ulaya zinazopaswa kudhihirisha uaminifu wao eh, na kuipata tena imani ya jamhuri ya kiislamu Iran. Rais Pezeshkian ameashiria msimamo thabiti wa Iran kuhusu shughuli zake za nuklia unaozingatia fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, pamoja na sera ya kiulinzi inayosisitiza kuwa Iran haifuatilii silaha za nyuklia. Hata hivyo, licha ya msimamo huo, amesema Iran inaendelea kushutumiwa bila msingi na kuwekewa vikwazo vinavyozidi kuongezwa kwa kisingizio uh, kisicho na msingi kuwa inafuatilia mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Amesisitiza kwamba changamoto zilizopo zinaweza kutatuliwa kupitia mantiki, mazungumzo na kuheshimiana, na si kwa vitisho au mashinikizo. Kwa upande wake, Rais Macron wa Ufaransa amemshukuru Rais Pezeshkian kwa hatua zilizochukuliwa kutekeleza makubaliano yaliyopita na kuonyesha dhamira ya kuendeleza mwelekeo mpya wa majadiliano kati ya Iran na nchi za Magharibi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya kimataifa na kisheria, Kadhim Gharib Abadi amesisitiza umuhimu wa kistratejia wa kurejeshwa kwa uhusiano na Saudi Arabia akisema kuwa kuimarika kwa mahusiano ya kirafiki kati ya Tehran na Riyadh ni kwa faida za pande mbili na pia e, ni nguvu muhimu ya kuimarisha uthabiti wa eneo na amani ya kimataifa. Gharib Abadi ametoa kauli hizo kupitia ukurasa wake wa X kufuatia ziara nchini Saudi Arabia iliyolenga kuendeleza ushirikiano na uratibu kati ya mataifa hayo mawili yenye uzito mkubwa katika eneo. Naibu waziri huyo amesisitiza kuwa Iran na Saudi Arabia, ambazo zina masilahi mengi ya pamoja na zinaheshimiana, ziko katika nafasi nzuri kuhudumia manufaa ya watu wao na kusukuma mbele amani ya ya kikanda. Amefafanua kuhusu mazungumzo yake na naibu waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia anayeshughulikia masuala ya kimataifa, Abdulrahman Al-Rassi. Amesema mazungumzo hayo yalijikita katika kuimarisha ushirikiano ndani ya taasisi za kimataifa za kikanda na uh, za kimataifa za pande nyingi, pamoja na kusukuma mbele maeneo muhimu kama haki za binadamu na ushirikiano wa kisheria na kimahakama. Wanadiplomasia hao pia walibadilishana mawazo juu ya kuimarisha nafasi ya msingi ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Gharib Abadi amesema haja au uh, e, amesisitiza kuhusu haja ya OIC kuwa na sauti thabiti zaidi katika kukabili masuala muhimu ikiwemo kulaani uhalifu wa utawala haramu wa Israeli kwa Ghaza na mashambulizi yake katika eneo ya sambamba na kupanua ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama. Uhusiano wa Teheran na, wa Tehran, eh, na eh, Saudi Arabia umeimarika katika miaka ya hivi karibuni. Sasa tuelekee barani Afrika, ambapo mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yamesema Jumatano kuwa yana wasiwasi mkubwa kufuatia taarifa za kuongezeka kwa ukatili na madhila dhidi ya raia wanaokimbia mji wa El Fasher huko Sudan. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA imesema imekuwa ikipokea taarifa nyingi zinazoongezeka kuhusu ukiukwaji mkubwa wa haki za raia huku mapigano yakiendelea katika jimbo la Darfur Kaskazini. Ofisi hiyo imesema uchambuzi wa picha za satelaiti umebaini kuwepo kwa angalau makaburi mawili ya pamoja karibu na msikiti na hospitali ya zamani ya watoto, pamoja na maeneo kadhaa yanayoonyesha dalili za kutupwa kwa miili ya watu. Shirika la Umoja wa Mataifa la idadi ya watu UNFPA limeripoti kuwa wanawake, wasichana na wasichana wanakabiliwa na kubakwa, kutekwa na aina nyingi eh, eh, za ukatili wanapokimbia El Fasher. Shirika la kimataifa la uhamiaji nalo limesema kuwa kufikia Jumanne, karibu watu elfu 82 walikuwa wamekimbia Elfashir na maeneo jirani tangu mji huo ulipotekwa na kundi la waasi la RSF mnamo Oktoba 26. Nalo shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa UNHCR limeripoti kuwa nchi jirani upande wa magharibi yani Chad imekuwa makimbilio muhimu kwa wanaokimbia machafuko ya Sudan, na sasa nchi hiyo inawahifadhi wakimbizi milioni 1.4, wengi wao wakiwa ni kutoka Darfur. Mji wa Elfasher umetekwa na waasi wa RSF huku dunia ikiangazia nafasi ya Umoja wa Falme za Kiarabu UAE katika umwagaji damu huo. UAE imebainika kuwa mfadhili mkuu wa kimataifa wa kikundi cha waasi cha wa RSF wa Sudan, ikiwapa msaada wa kijeshi na kifedha unaohitajika kwa kampeni ya mauaji ya kimbari. Msaada huo unaonekana si wa kimya kimya, bali ni mkakati wa makusudi na wa moja kwa moja kufanikisha malengo ya kisiasa na kiuchumi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Waimarati, katika eneo la pembe ya Afrika, huku nchi hiyo ya kiarabu ikikodolea macho kwa tamaa dhahabu ya Sudan, ardhi ya kilimo, na fukwe zake za bahari Nyekundu. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumatano kuwa Afrika Kusini inapaswa kuondolewa kutoka kundi la jii ishirini na kwamba hatahudhuria mkutano ujao wa kilele nchini humo. Akizungumza katika jukwaa la biashara la Marekani huko Miami, Trump alisema Afrika Kusini haipaswi hata kuwa miongoni mwaji ishirini tena, kwa sababu eti kilichotokea huko ni kibaya. Akaongeza kuwa hatapeleka mwakilishi wa Marekani kwenda Afrika Kusini kwa sababu anaamini mkutano wa ji ishirini haustahili kufanyika katika nchi hiyo ya Afrika. Trump alikuwa akiashiria mkutano wa kilele wa ji ishirini unaotarajiwa kufanyika Johannesburg Novemba 22 na 23. Juu 20 ni kambi ya nchi tajiri zaidi kiuchumi na zinazoinuka kiviwanda duniani. Trump amekuwa akishutumu mara kwa mara Afrika Kusini kwa kutaifisha ardhi na kuwatendea vibaya sana wa Afrika Kusini wazungu wanaojulikana kama Afrikana. Amekuwa akidai kuwa kundi hilo la wazungu linakabiliwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika mwezi Aprili, Trump alisema uh, hapaswi kutarajiwa kwenda Afrika Kusini kwa ajili ya mkutano huo muhimu wa ji ishirini kwa sababu eti wazungu hao wanapokonywa ardhi na wanakabiliwa na kile alichodai kuwa eti ni mauaji ya kimbari. Mnamo Februari, Trump alitoa amri ya utendaji nambari kumi na nne eh, mia mbili na nne akizielekeza taasisi za shirikisho kurahisisha kuwahamisha ha, Waafrika Kusini wazungu kwenda Marekani kama wakimbizi, akiwataja kama waathiriwa wa ubaguzi wa rangi usio wa haki. Serikali ya Afrika Kusini imekanusha madai ya Trump ikisema kwamba si ya kweli na hayana msingi wowote. Mapema wiki hii, serikali ya Afrika Kusini ilikosoa uamuzi wa Marekani wa kuyapa kipaumbele maombi ya ya ya ya hifadhi kutoka wazungu wazungu wa Afrika Kusini huku ikikanusha madai ya kuwepo mauaji ya kimbari dhidi ya wazungu hao. Na mawaziri wa utawala katili wa Israel wameonyesha ghadhabu kufuatia kuchaguliwa kwa Zuhran Mamdani kuwa meya wa jiji la New York nchini Marekani, wakimshambulia kwa tuhuma mbalimbali. Mamdani ambaye ni Mwislamu wa kwanza kuchaguliwa kuongoza jiji kubwa zaidi nchini Marekani amewahi kulaani operesheni ya kijeshi ya Israeli kwa Gaza kama mauaji ya kimbari na ameahidi kuheshimu waranti wa kimataifa wa kukamatwa kwa waziri mkuu wa utawala wa Israeli Benyamin Netanyahu uliotolewa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC. Waziri wa usalama wa taifa wa mrengo wa kulia wa Israel Itmar Ben Gvir amedai kuwa ushindi wa Mamdani ni ishara kwamba chuki dhidi ya wayahudi imeishinda busara, huku akimtaja meya huyo aliyegombea kwa tikiti ya chama cha Demokrat kuwa mfuasi wa Hamas. Ben Gvir amedai kuwa Mamdani ana hadaa anaposema Israel imetekeleza mauaji ya kimbari Gaza. Kinara wa upinzani katika utawala haramu wa Israel Avigdor Liberman naye pia amekariri msimamo huu akimtaja Mamdani kama mbaguzi na Mwislamu mwenye misimamo mikali. Liberman amewataka Wayahudi wa New York wahamia Israel akidai jiji limechagua mtu ambaye eti ni nembo ya jihad. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Israel Sharren Haskel pia alidai kwamba mitazamo ya Mamdani inaleta hatari kwa jamii ya kiyahudi huko New York. Kauli za kumpinga Mamdani zilitolewa na wakuu wa utawala haramu wa Israel na zinatofautiana na zile za wayahudi wenye misimamo ya wastani ambao wamemuunga mkono meya huyo mpya wa New York. Ushindi wa Mamdani ni mabadiliko ya kihistoria kutoka katika utamaduni wa miongo mingi wa mamea wa New York waliokuwa wakiunga mkono utawala dhalimu wa Israeli. Matokeo hayo yanakuja wakati ambapo kuna ongezeko la upinzani duniani dhidi ya kampeni ya kijeshi ya Israeli kwa Gaza iliyoendelea kwa zaidi ya miaka miwili. Kwa mujibu wa wachambuzi wa siasa, kauli za maafisa wa Israeli zinaonyesha kushadidi kwa wasiwasi wasi, eh, Tel Aviv hasa, uh, kuwa Wamarekani hasa vijana wanapinga hatua za Israel dhidi ya Wapalestina. Mamdani ambaye amekuwa mtetezi wa haki za Wapalestina uh, kujiamulia mambo yao, amekataa tuhuma za chuki dhidi ya Wayahudi na ameahidi kupambana na chuki yoyote. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa ni wakati wa kutegia sikio tahariri yetu ambayo inahoji hivi: kwa nini kilio cha machungu ya wapalestina hakisikiwi na walimwengu? Hakuna usiku mtulivu huko Gaza, si kabla ya kusitishwa kwa mapigano au baada ya tangazo la amani ya usitishaji vita la Sharm el Sheikh nchini Misri, mtandao wa Middle East Eye hivi karibuni ulichapisha makala ya mwandishi habari Lubna uh, Masarwa na sehemu ya makala hiyo ilisema hivi wakati viongozi wa dunia katika eneo la mapumziko la pwani ya Sharmasheikh la Misri walipokuwa wakitabasamu na kupeana mikono kwa bashasha na rais Donald Trump wa Marekani wakizungumzia kumalizika vita na mapigano huko Gaza, jeshi la Israeli liliendelea kushambulia kwa mabomu ukanda huo bila kuacha, ni kana kwamba eneo hilo halikupumua. Kwa mujibu wa taarifa, utawala wa kizaini wa Israeli uliwaua zaidi ya raia 104 Wapalestina siku moja tu baada ya kusitishwa mapigano, wakiwemo watoto 46 na watu 18 wa familia moja. Wengi wa wahanga na waathiriwa hata hawakuwa eh, na majina, waliuwa washahidi kimya kimya na bila kujulikana kwa ulimwengu. Wapalestina si wanadamu tena, wamekuwa viumbe wasio na hisia, wasio na historia, wasio na hadithi na wasio na mustakabali, wakati vyombo vya habari vya Israeli vikiandika simulizi za maisha ya mateka wao kwa undani kuanzia vyakula wanavyovipenda hadi wanaporejea kwa familia zao. Hakuna anayetokwa machozi kwa watoto waliouawa wa shahidi huko wa Ghaza siku ya kusitisha mapigano. Televisheni ya utawala wa kizaini wa Israeli ilitangaza tukio ambalo mke wa mateka wa Israel alimwamsha mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka mitano na kumwambia kwamba babake amerejea. Watangazaji wa televisheni walikuwa wakitokwa na machozi ya hisia ya furaha lakini, siku hiyo hiyo jeshi la utawala katili wa Israeli lilivamia nyumba za familia za wafungwa wa Kipalestina katika ukingo wa magharibi ambao walikuwa karibu kuachiliwa. Familia zilitishwa kwamba hazina haki ya kushangilia na kufurahikia hata ikiwa wapendwa wao wataachiliwa huru. Razan binti wa mfungwa wa Kipalestina anasema hivi: askari walishambulia nyumba yetu, wakatutisha na hata hawakumruhusu mtu yoyote kumpongeza baba yangu. Katika shambulio hilo hilo kijana mmoja alijeruhiwa na wengine kadhaa kupigwa vibaya. Huko Gaza, Haitham Salim mfungo wa Kipalestina aliyeachiliwa huru alifahamu baada ya kuachiliwa kwake kuwa mkewe na watoto wake watatu walio washahidi katika mashambulizi ya Israel. Akiwa hospitalini alisema huku akilia na kubujikwa na machozi kwamba, je, wanangu wako hai? Hapana, wamekufa. Siku ya kuadhimisha kuzaliwa binti yangu ilikuwa baada ya siku nne. Haitham ali inua bangili aliyomtengenezea binti yake gerezani na kusema nilimtengenezea bangili hii kwa mikono yangu mwenyewe. kwa Uh, usiku mmoja mabomu ya Israeli yameweza kuua mamia ya watu. Israeli uh, um, inaijulisha tu Marekani kabla ya kushambulia na siku inayofuata kusitishwa mapigano kuna tangazwa tena kabla hata y miili haijazikwa. Katika mtindo huu haki ya kujihami imebadilishwa na kuchukua nafasi ya haki ya kujibu ambayo kivitendo ina maana ya kutoa leseni na idhini ya kudumu ya kuwa Palestina wakati wote Israeli inapotaka kufanya hivyo. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi msikilizaji, sasa ni wakti wa kutegea sikio eh, podcasti yetu ya leo ambayo ni podkasti ya historia ya dunia ambayo ni mfululizo wa podkasti zetu kuhusu matukio mbalimbali mbali ya historia ya duniani. Karibuni kusikiliza historia ya dunia. Hii ni sehemu ya 25 ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia. Ni mkusanyiko wa historia na kumbukumbu kumbu kutoka Uingereza, India, watawala na wakulima. Watu waliokuwa wakiishi pembeni mwa mto Indus au kwa jina jingine mto Sind waliingia wasiwasi sana walipomwona mzungu mmoja kutoka Uingereza akiwa anazurura zurura karibu na nyumba zao akiwa amevaa suti nyeupe na kofia nyeupe. Wakati huo wakoloni wa Uingereza wa walikuwa wameshateka sehemu kubwa ya India, lakini Sindi bado ilikuwa nje ya mikono yao. Habari za ukandamizaji na ukatili wa kuchupa mipaka wa Waingereza katika maeneo waliokuwa wameyateka kidhuluma, na hasa kodi kubwa kupindukia walizokuwa wakikusanya kwa nguvu kutoka kwa wakulima zilikuwa zimewafikia watu waliokuwa wanaishi kando kando ya mto Sinde. Sasa walipoona kuna mwingereza anazurura zurura kando kando ya mto Sinde walipata wasiwasi wasi mkubwa. Mwingereza huyo alijifanya mwema na baadhi ya wakati alikuwa akiwatibu wagonjwa kwa dawa kidogo alizokuwa nazo. Mwingereza huyo aliyejitambulisha kwa jina la Charles Napier alikuwa anajifanya kuona aibu kuhusu tabia mbaya na za kikatili za Waingereza wenzake huko India. Alikuwa akijaribu kuwafanya watu wa Sindhe waelewe kwamba si Waingereza wote ni watu wabaya na kwamba Waingereza wengi walipinga uvamizi wa India na walikuwa wakikasirika kila waliposikia habari za ukatili uliokuwa unafanywa na kampuni ya East India dhidi ya Wahindi. Nam, hii ni sehemu ya 25 ya mfululizo wa podcasti ya historia ya dunia, mkusanyiko wa kumbukumbu za wazi za Uingereza India, watawala na wakulima. Ukarimu na ihisani ya Charles Napier ilianza kuwaathiri polepole wakazi wa pambizoni mwa mto Sindh. Napier aliwahurumia watu na kusikiliza maneno yao. Alikuwa na taarifa juu ya vita na mashambulizi yaliyofanywa na kampuni ya Uingereza ya East India, na yaliwashangaza Wahindi. Wakati Nepia alipokuwa akizungumzia jinai na uhalifu mkubwa wa Waingereza wenzake, alikuwa akizungumza kwa aibu na kusisitiza kwamba siku moja watu wa India watajikomboa mbele ya ukandamizaji wa Waingereza. Imani ya watu wa Sindh kwa Mwingereza Charles Nepia iliendelea kuongezeka siku baada ya siku. Aliwatia moyo viongozi na wazee wa Sindh kuungana na kuendesha mapambano dhidi ya Waingereza na kuwalazimisha watu kupambana kukomboa ardhi yao. Wakati alipokuwa anaulizwa na watu vipi yuko tayari kupambana na nchi yake, Nepia alikuwa akisema nchi yangu mimi ni ulimwengu mzima, na ni popote tu pale duniani si Uingereza tu, na dini yangu ni ubinadamu si Ukristo. Hatimaye watu wa Sindhe walijiandaa kuendesha mapambano dhidi ya Uingereza. Walipanga kuwashambulia Waingereza katika maeneo jirani na Sinhe. Shambulio la watu wa mto Sinhe lilipata majibu makali mno kutoka kwa Waingereza. Wanajeshi wa Waingereza wa kwa msaada wa mizinga mikali waliwasukuma nyuma kabisa Wasinhe na wakaingia mpaka kwenye ardhi yao. Wasinhe hawakushangazwa na matokeo ya vita. Kilichowashangaza zaidi na kuwaumiza mno ni mtu aliyewaongoza Waingereza kushambulia maeneo yao. Huyo hakuwa mtu mwingine isipokuwa afisa wa ngazi za juu wa jeshi la kikoloni la Uingereza. Hakuwa mwingine ila yule yule aliyewachochea kuingia vitani, nam Meja Charles Nepia. Ni Mwingereza yule yule khabithi ambaye alikuwa ameishi nao kwa muda na kujua siri zao zote. Sasa wanamwona, si yule Mwingereza anayevaa suti nyeupe tena bali ni afisa wa ngazi za juu wa jeshi la Uingereza akiwa katika magwanda yake halisi ya kijeshi na ukatili ule ule wa Waingereza. Magwanda yale yale waliokuwa wakivaa maafisa wa kijeshi wa kampuni ya East India ambayo Meja Nepia alikuwa akiwaponda mno mbele ya wananchi wa Sinde. Wakati huo ilikuwa ni nusu karne nyuma wakati Waingereza walipokuwa wameiteka karibu India yote na walikuwa wakitafuta visingizio vya kumiliki maeneo madogo madogo yaliyobakia. Kisingizio chao cha kushambulia Seni kilikuwa ni kudai kuwa Waseni ndiyo walioanzisha mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Uingereza katika maeneo ya jirani. Walitangaza kwamba kwa vile watu wa Seni walikuwa wamehatarisha usalama wa maeneo yaliyokuwa yametekwa na Waingereza, utawala wa kikoloni wa malkia wa Uingereza unapaswa kumiliki stendi ili kukomesha vitisho hivyo milele. Baada ya kuziteka kingo za mto Sindi, serikali ya kikoloni ya wa Uingereza ilimpa Charles Nepia jina la Sir na kumzawadia rupia laki nane zilizotoka kwenye utajiri wa eneo hilo uliloporwa na Waingereza uwezi na makatili. Inachosha sana kurudia kuelezea masuala ya kihistoria mara kwa mara. Jana yalikuwa masuala ya India, leo ni ukatili wanaofanyiwa Palestina. Lakini mara hii wananchi wa Gaza wataweza kujiamulia hatima tofauti, hatima ya ushindi. Ilipofika mwaka 1849 Waingereza walikuwa wameshateka karibu ardhi yote ya India baada ya hapo na mwanzoni mwa miaka 1850 waliteka sehemu chache ndogo ndogo zilizokuwa zimebakia za bara Hindi mmoja sehemu hizo ulikuwa ni mji mdogo lakini mzuri wa Agra ambao ulizingirwa na jeshi la kikoloni la Uingereza chini ya kampuni ya East India mwaka elfu moja mia nane hamsini na tatu. Mji wa Agra ulilindwa na ukuta mrefu uliofanywa uonekane kama ngome imara. Maafisa wa Uingereza walitarajia kuwa watu wa mji huo wataacha mapambano na kujisalimisha kwa wakoloni hao vamizi, lakini hali haikuwa kama walivyotarajia makamanda makatili wa jeshi la Uingereza. Watu wa mji huo walipambana kiume na kila wakati askari wa adui walipokaribia ukuta, walirudishwa nyuma kwa mashambulizi mazito ya risasi. Mizinga ya Uingereza nayo haikuweza kuharibu ukuta mkubwa wa mji. Kamanda mmoja wa Uingereza aliamua kuomba msaada kutoka kwa ngome nyingine lakini walitambua kuwa itachukua siku kadhaa kwa vikosi vya ziada kufika kwenye mstari wa mbele wa vita na hawakuwa wameandaa mahitaji ya kutosha ya kuendesha vita kwa muda mrefu. Mkawama na mapambano ya watu wa mji huo yalikuwa kikwazo kikubwa kwa wakoloni madhalimu wa Uingereza. Afisa mmoja wa jeshi la Uingereza alipendekeza mizinga yao iwekwe mbali juu ya vilima na kuanza kushambulia nyumba nzuri na za kihistoria za mji wa Agra. Alisema kuwa huenda wakazi wa mji huo watalazimika kuacha vita wakiona nyumba zao zinaharibiwa. Kamanda wa jeshi hilo la kikoloni la Uingereza alikubali pendekezo la afisa huyo na mjumbe akaenda haraka katika mji wa Agra kuwajulisha tishio hilo jipya la kamanda wa jeshi la kikoloni la Uingereza. Watu wa mji huo walipewa muda wa mchana na usiku mmoja tu wajisalimishe kwa Waingereza na kuokoa maeneo yao ya kihistoria yakiwemo makaburi ya kipekee na ya kihistoria ya mji wa Agra. Hatimaye, katika dakika za mwisho, wakati uliotolewa na jeshi la Uingereza ulipokuwa unakaribia kuisha kabisa, moja ya malango ya mji lilifunguliwa na mtu mmoja akatoka mbio kuelekea kwenye kambi ya Waingereza wajulisha kuhusu uamuzi wa wa kusalimu amri wakazi wa mji huo. Watu wa mji wa Agra walikuwa tayari kuweka bunduki zao chini kuzuia uharibifu wowote, hasa wa makaburi yao ya kihistoria na kiutamaduni. Wakati wa kuivamia kwa India, Waingereza walijifanya kiuongo kuwa ni watu wastaarabu na eti ni watu waliokwenda kuwastaarabisha Wahindi, lakini yote hayo yalikuwa ni madai ya uongo, hawakuheshimu chochote. Mfano mmoja ni huu kwamba walikuwa wamebakiza sekunde chache tu kuharibu urithi wa kihistoria na kiutamaduni wenye thamani kubwa wa wakazi wa Agra, wakazi wa mji wa Agra ambao, kama wakazi wengine wa India, walishutumiwa na Waingereza kwamba ni watu washenzi wasiostarabika, watu hao walioweza kujenga maeneo ya kihistoria na ambayo yalikuwa yakihitajika na kutajika kihistoria hadi leo hii. Ni watu ambao walikuwa wako tayari kujisalimisha kwa ajili ya kulinda historia na utajiri wao wa kiutamaduni. Ilidaiwa na Waingereza makatili kuwa watu hao eti ni watu wasio na ustaarabu wowote. Hata mukawama na mapambano yao ya kishujaa ya kupambana na wakoloni wa Kiingereza wa yalidaiwa na wakoloni hao kuwa ni mapambano ya kijinga. Watawala wa maeneo kama Agra ambayo yalitekwa na Waingereza walifukuzwa kazi na jiji hilo likawekwa chini ya udhibiti katili wa kampuni ya malkia wa Uingereza ya East India. Eneo hilo kubwa liliitwa British India, yaani India ya Uingereza. Lakini katika baadhi ya maeneo ya India, Waingereza walikuwa wakijaribu kupunguza hasira za wenyeji kwa kuweka mtawala wa eneo hilo ofisini kwa masharti na vizuizi chungu nzima. Serikali za vibaraka hao zilionekana kuwa huru, lakini uongozi wa mambo yao yote ulikuwa mikononi mwa afisa wa Uingereza aliyeitwa afisa mkazi. Pesa ambazo Waingereza walikuwa wakizikomba kiurahisi kutoka kwa watawala hao vibaraka ndiyo sababu pekee iliyowafanya wakoloni wa Uingereza wa kuwaweka madarakani vibaraka wao hao. Waingereza walikuwa wanachukua pauni milioni 40 kutoka kwa mtu aliyeitwa Mir Jafar ili kumteua kwa gavana wa Bengal. Mir Jafar alimsaliti mtawala wa awali wa Bengal ambaye alikuwa katika vita na Uingereza ili kuchukua yeye serikali. Lakini baadaye Waingereza walimsaliti Mir Jafar na waliamua kuchukua pauni milioni kumi 10 kutoka kwa mtu mwingine aliyeitwa Mir Kazim na kumtawaza kuwa mkuu wa eneo hilo kuchukua nafasi ya Mir Jafar. Miaka mitatu baadaye walichukua pauni milioni 25 kutoka kwa Mir Jafar na kumrudisha kwenye kiti cha enzi. Miaka miwili baadaye walichukua pauni milioni 11 kutoka kwa mtu mwingine aliyeitwa Najmud Dowla na kumkabidhi yeye serikali. Gavana wa Uingereza wa India alipokea pauni laki mbili hamsini elfu kwa mwaka kutoka kwa baadhi ya watawala wa eneo hilo kama mchango kwa mfuko wa malkia wa Uingereza. Baada ya muda kupita, Waingereza waliendelea kuchukua rushwa kutoka kwa kila mtu na kuingiza kwenye akaunti zao wenyewe binafsi, ili asiongeze chochote kwenye malipo hayo ya kila mwaka. Lakini hatimaye gavana wa Uingereza nchini India alivunja mkataba na majimbo hayo na kuamua kuyaweka moja kwa moja chini ya utawala wa ukoloni wa Uingereza. Mtawala wa moja ya majimbo ya India alilazimika kupora mali ya mama yake na bibi yake ili kulipa pauni milioni tano kwa kampuni ya ukoloni wa Uingereza ya East India na kuliokoa jimbo lake lisivamiwe na wakoloni hao makatili, lakini hiyo haikusaidia kitu. Gavana wa Uingereza alikuwa anachukua pesa hizo kila baada ya muda na hatimaye alifanya shambulio kubwa na kuliteka jimbo hilo. Hakutosheka na hapo, bali alitoa amri ya kulipwa pauni milioni mbili na laki tano. Utajiri wote huo ambao Waingereza walichukua kutoka kwa watawala wa majimbo ya India ulitokana na jasho la wakulima maskini wa India ambao walikuwa wanalazimishwa na watawala wao kulipa kodi kwa visingizio mbalimbali. Lord Dalhousie, gavana mwingine wa Uingereza nchini India, alifanya uchunguzi wa kina wa watu wote wa familia za watawala wa majimbo ya India na kugundua kwamba watawala wa majimbo manane muhimu na makubwa hawakuwa na watoto wa kuwarithi. Hapo hapo walitunga sheria mpya na kutangaza kwamba baada ya kifo cha mtawala yeyote ambaye hakuwa na mrithi au warithi Utajiri wake wote na ardhi yake yote itakuwa ni mali ya kampuni ya East India. Baada ya kupita muda, majimbo hayo yote manane yaliingizwa kwenye maeneo yaliyokuwa yanakaliwa kwa mabavu moja kwa moja na kampuni hiyo ya kikatili na kikoloni ya malkia wa Uingereza. Majimbo hayo ambayo yaliamua kusimama kidete na kutokubali kuburuzwa na kampuni ya malkia wa Uingereza ya East India yalitishiwa kuvamiwa kijeshi. Hata hivyo mabipari wa Uingereza walikuwa na hisa kwenye kampuni hiyo ya kifalme. Walichojali wao ni kumiminika fedha nyingi zaidi tu mifukoni mwao, bila ya kutumia hata ndururu kutoka mifukoni mwao. Hawakutaka fahari za ushindi wa kijeshi, hawakuwa tayari kutumia hata senti moja kwenye pesa za vitani. Na ni kwa sababu hiyo ndio maana gavana wa Uingereza huko India aliwalazimisha wananchi maskini wa India wamkusanyie wao pesa za kuendeshea vita dhidi ya wananchi wenyewe wa India na dhidi ya maadui na wapinzani wa Uingereza. Dhuluma kubwa iliyoje hiyo iliyofanywa na wakoloni wa Uingereza wakiongozwa na malkia wa mkoloni huyo kizee wa Ulaya. Gavana wa Uingereza nchini India aliwalazimisha wananchi wa India kugharamia kila kitu kwa jasho na machozi ya damu, hadi senti ya mwisho, tena kugharamia vita ambavyo, wao wananchi wa wana India hawakuhusika navyo bali wao ndio waliokuwa wakipigwa kwenye vita hivi vya uchu wa madaraka na jaha waliokuwa nayo wakoloni wa Uingereza wa. Ili kufadhili vita hivyo, Waingereza walikusanya kodi na ushuru mkubwa zaidi kutoka kwa wakulima wa India. Walibuni zaidi ya aina 50 za kodi zisizo na mashiko yoyote ya kisheria alimradi tu wapate pesa za kugharamia vita vya kupiga wananchi wenyewe wa India. Walikodisha ardhi ya kila jimbo kwa wakulima. Na kodi kubwa zaidi waliokusanya kutoka kwa wakulima hao maskini na fukara iliitwa riotwari. Riotwari ulikuwa ni mfumo mbaya mno wa kodi ambao ulimlazimisha kila mkulima wa India kuwalipa Waingereza kiwango kikubwa cha fedha mwanzoni tu mwa kazi yake. Mfumo huo uliwafanya wananchi wa India wazaliwe kwenye madeni, waishi kwenye madeni, wafe kwenye madeni, na watoto wao nao wawe watumwa wa madeni ya wakoloni makatili wa Uingereza. Waingereza waliwafunga wakulima wa Kihindi ambao hawakuweza kulipa kodi zao kwenye vizimba vya chuma na kuviacha vizimba hivyo chini ya jua kali la India wakulima wengine walioshuhudia mateso na vifo vya wenzao Walijaribu kulipa kodi za malkia wa Uingereza kwa njia yoyote ile inayowezekana. Walifikia hata kuua watoto wao ili kulipa kodi ya ardhi. Wakulima wengi ambao hawakuweza kuvumilia ukatili na unyanyasaji huo wa kupindukia, waliacha ardhi na vijiji vyao na kukimbia. Zaidi ya thuluthi moja ya idadi ya watu waliokuwa wanaishi chini ya utawala wa kampuni ya kikoloni ya malkia wa Uingereza ya East India walikimbia vijiji vyao. Wengi wa watu hao waliokimbia makazi yao walikwenda kwenye miji ambayo Waingereza walikuwa wameanzisha viwanda huko India. Waliobahatika zaidi kati yao ni wale walioweza kufanya kazi katika viwanda hivyo na wake zao na watoto wao wote. Mishahara midogo na masaa mengi ya kazi, hasa katika viwanda vya nguo, ilimaanisha kwamba wafanyakazi hao waliishi kwa chakula kidogo na kushindwa kuumudu mahitaji yao muhimu. Walikodisha chumba mjini kwa vikundi, na wakati mwingine watu thelathini waliishi katika chumba kidogo chenye giza na wanyama wao. Baadhi ya wakulima hao waliolazimika kukimbia vijiji vyao walifanya kazi katika migodi inayoendeshwa na Waingereza. Katika migodi mingi waliofanya kazi, hata wanawake mafakiri wa Kihindi walilazimishwa kuzama ndani kabisa ya ardhi kila siku, wakifanya kazi pamoja na wanaume, kuvunja miamba na kubeba udongo katika mahandaki yenye giza totoro ya migodi. Wanawake hao walilazimika kuwalewesha watoto wao wachanga na kuwafanya walale usingizi mzito na mrefu, ili wao waweze kwenda migodini, wakisahau kabisa kwamba wana watoto wachanga. Wakoloni madhalimu wa Uingereza walitumia miaka yao mingi wakiidhibiti India, wakipigana na wapinzani wao, si nchini India tu bali pia katika mabara ya Ulaya na Amerika. Wakoloni wa Uingereza waliamini kwamba Wahindi wanapaswa kuvumilia hali hizi zote ngumu kwa jina la vita, vita ambavyo havikuwa na uhusiano wowote na raia hao wa India. Lord Richard Wellesley, mmoja wa magavana wa Uingereza nchini India aliandika kitabu kinachoitwa The Soldiers Pocket Book for Service in the Field. Katika sehemu moja ya kitabu hicho aliandika: Daima wanatushinikiza na kutulazimisha tuamini kwamba uungwana, heshima na ukweli ndiyo siasa bora, lakini maneno hayo mazuri wanapaswa kusomeshwa watoto wadogo tu kwenye skuli za msingi. Kama mtu anataka kufanya uungwana wakati wa vita, basi ni bora kwake aweke chini upanga. Naam no, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo ukanda wa afrika mashariki. Baada ya mdoso mrefu nam, barabara kabisa na- nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika mashariki uh, mchana huu Uh, kwa kuyaangazia magazeti ya Tanzania kama ilivyotarajiwa, uh, magazeti mengi ya leo yamezungumzia kuanza tena shughuli mbalimbali kote Tanzania baada ya ghasia zilizoandamana na uchaguzi mkuu. Maisha yarejea, kinasema kichwa cha habari katika ukurasa wa ukura mbele wa gazeti la habari leo, na kuongeza, huduma usafiri mijini na mikoani za imarika LATRA yatoa vibali maalum mabasi mia hamsini da na bei za bidhaa na nauli za shuka. Gazeti la Taifa Tanzania limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno kisemacho ni wakati wa kuliponya taifa, hakuna wa kunyooshewa kidole. Vichwa vingine vya gazeti hili vinasema Wageni waendelea kumiminika hifadhi ya Ngorongoro. Rais Hichilema aeleza mapito yake akiwa mpinzani Zambia, na Dkt. Samia ameapisha mwanasheria mkuu wa serikali. Nalo gazeti la The Citizen limetanguliza mbele habari yenye anwani kuu isemayo kibarua mbeleni, na kuandika wakati Rais Samia Suluhu Hassan akianza siku mia moja za kwanza ofisini, Tanzania imesimama katika njia panda nyeti ambacho, ah, ni kipindi kinachoainishwa na huzuni, matarajio na haja ya haraka ya umoja baada ya msimu wa uchaguzi uliochochea migawanyiko. Zungu atoa changamoto kwa Tulia katika mbio za kuwania kiti cha spika wa Bunge na LATRA yaidhinisha mabasi mia hamsini kusaidia usafiri baada ya BRT kusitishwa. Ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika toleo la gazeti hilo la uh, The Citizen. Na gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele cha kwanza habari iliyobeba kichwa cha maneno kisemacho "Tunatokaje". Limedokeza kuwa wakati vilio vya kupoteza ndugu na kujeruhiwa vikiendelea kusikika, wadau wametaja hatua za kuchukuliwa ili kurejesha amani na umoja wa kitaifa. Na Mwanahabari limemulika zaidi habari ya mchuano mkali unaoshuhudiwa baina ya vigogo wa chama tawala CCM kuwania kiti cha spika na unaibu spika, limeandika vigogo watano wa CCM watajwa kuchukua fomu kuchuana na, na d tilia nafasi ya uspika. Tuelekeze sasa dira yetu udondozi wa magazeti nchini Kenya na naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeipa umuhimu habari ya kiwango cha kutisha cha karo za shule za upili limeandika kuwa zaidi ya wanafunzi milioni moja na laki moja na elfu thelathini wata agonga vikali mifuko ya wazazi na walezi wao, kwa sababu wengi wao watalazimika kulipa karo ya juu zaidi. Habari kuhusu muungano wa kisiasa wa Rais William Ruto na chama cha ODM katika uchaguzi mkuu wa 2027 pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Nation. Taifa Leo limeandika kuwa familia ya mwalimu Mkenya aliyeuawa wakati wa vurugu za uchaguzi Tanzania, John Okoth Ogutu, imeshindwa kupata mwili wake. Habari hiyo ndiyo ilichukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa gazeti hili kwa kichwa kisemacho, mwili wa Mkenya aliuawa Tanzania uko wapi? Selestino Gutu, daada mkubwa wa John Okoth Gutu, anaomba wizara ya masuala ya kigeni ya Kenya kuingilia kati ili kusaidia kubaini ukweli kuhusu mahala mwili wa mpwendo wao ulipo na kichwa cha habari jowi jowi, Kalonzo kuzuru kaburi la Raila bila Gashagwa. E, ni e, kichwa kicho katika gazeti la Taifa Leo ambacho eh, gazeti hilo limeandika kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka atatembelea kaburi la aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga kutoa heshima zake za mwisho kwa shujaa huyo, na limeandika kuwa Chama cha Waipa kimekanusha ripoti zilizokuwa zikisema kuwa aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua angekuwa miongoni mwa watakaoandamana na Kalonzo. Na huko Uganda, gazeti la The New Vision limeandika habari ya jinsi baadhi ya Waganda walivyoguswa na kuchaguliwa Zohran Mamdani kuwa meya wa New York nchini Marekani. Zohran ni mzaliwa wa Uganda na anakuwa Mwislamu wa kwanza kuchaguliwa kuongoza mji huo mkubwa zaidi ya yote nchini Marekani. La ziada sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Muda wetu unazidi kuyoyoma, sasa anawakaribisha kusikiliza makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 15 mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, muafaka na tarehe 6 Novemba mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 1409 iliyopita, Muhammad bin Abi Bakr mmoja kati ya masahaba watiifu wa Imam Ali bin Abitalib alaihimussalam na kamanda mashuhuri islamu wa Kiislamu aliuawa shahidi katika vita na wanajeshi wa Amri bin Alas. Muhammad bin Abi Bakar, ambaye alikuwa ameteuliwa na Imamu Ali kuwa mtawala wa Misri, alikabiliwa na uwasi wa aina mbalimbali. Muawiya mtawala wa Bani Umaya alitumia vibaya mazingira hayo na alimtuma Amri bin al-Asi huko Misri akiwa na wanajeshi elfu sita. Muhamad bin Abi Bakar akiwa na wanajeshi elfu mbili alishindwa katika vita hivyo. Baada ya kukamatwa aliunguzwa katika moto na kufa shahidi. katika siku kama ya leo miaka 393 iliyopita aliuawa Gustavu wa Pili, mfalme wa Sweden. Alizaliwa mwaka 1594 na, na alikalia kiti cha ufalme akiwa na umri wa miaka 17. Umaarufu wake ulitokana na kushinda katika vita vya kidini vya miaka 30 kati ya wa Waprotestanti na Wakatoliki mwaka 1618 hadi mwaka 1648. Na siku kama ya leo miaka 212 iliyopita, vita vya kwanza vya Simon Bolivar shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika ya Latini vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwa wakoloni wa Kihispania vilimalizika kwa kupata ushindi. Katika vita hivyo askari elfu sita na mia tano wa Simon Bolivar waliwashinda askari elfu kumi na tatu wa Uhispania. Hatimaye shujaa huyo wa Amerika ya Latini aliikomboa Venezuela kutoka kwa wakoloni wa Uhispania na kisha akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za kusini mwa Amerika. na miaka 164 iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Novemba mwaka 1860 Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa huko Marekani alishika madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake, vita kadhaa vilitokea nchini Marekani na kupelekea kushindwa wale waliokuwa wakiunga mkono utumwa. Abraham Lincoln aliuawa mwaka 1865 na, na, na mmoja wa wapinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameitaka Marekani na nchi za Ulaya kuonyesha uaminifu wa dhati endapo zinataka kurejesha imani ya Iran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran asema uhusiano imara wa Iran na Saudi Arabia utaleta manufaa makubwa kwa eneo na dunia nzima. Na mashirika ya Umoja wa Mataifa yameonya kuhusu katili dhidi ya, ya raia wanaokimbia huko Elfashir, Sudan, kufuatia hujuma ya waasi wa RSF wanaopata himaya ya Umoja wa Falme za Kiarabu la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wasalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.