Surat Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa <totipa> Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari, kwa nini kilio cha machungu ya Wapalestina hakiakisiwi na walimwengu? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi maalum. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na kipindi cha hikma za Nahjul Balagha, na baadaye kidogo makala ya leo katika historia, na matangazo yetu asubuhi ya leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ililazimisha Marekani na utawala haramu wa Israel kusitisha mapigano bila ya masharti badala ya kusalimu amri bila ya masharti. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameonya kwamba kikosi kitakachotumwa kulinda amani huko Gaza lazima kiwe na uhalali kamili wa kimataifa. Mashujaa wa Maumau nchini Kenya wameshtaki serikali wakitaka fidia ya shilingi bilioni 10. Na mahakama ya juu ya Mauritania imeidhinisha kifungo cha miaka 15 jela alichohukumiwa rais wa zamani wa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesifu kusimama kidete kwa nchi dhidi ya uvamizi wa hivi majuzi wa vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na Israel na Marekani, akisema kusimama kidete huko kulimlazimisha adui aliyeitaka Irani ijisalimishe bila ya masharti, kuomba kusitishwa mapigano bila ya masharti. Akizungumza katika mkutano wa baraza la utawala katika mkoa wa Hamedani jioni ya jana, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi alitangaza kwamba adui alishindwa kabisa kufikia malengo yake yote katika vita vya siku 12. Araghchi ameeleza kwamba kwa undani makosa yaliyofanywa na adui katika kuanzisha vita hivyo, akieleza dhana yao kwamba Iran ingesalimu amri haraka kutokana na mashambulizi ya ghafla. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria siku za mwanzo za vita, walipotuma ujumbe wakiitaka Irani kuingia kwenye mazungumzo ya kujisalimisha, huku rais wa Marekani Donald Trump akisisitiza kauli yake maarufu ya kuitaka Irani ijisalimishe bila masharti katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii. Katika siku za mwanzo kabisa za vita, rais wa Marekani alituma ujumbe kwenye wenye maneno matatu kwenye mtandao wa Twitter kujisalimisha bila ya masharti. Lengo lao la kuanzisha vita lilikuwa mashambulizi ya ghafla na ya kushtukiza, na walidhani kwamba Iran ingeinua mikono juu na kujisalimisha ndani ya siku mbili au tatu. Hata hivyo, hili halikufanikiwa kutokana na hekima ya kiongozi mwadhamu, kuteuliwa haraka makamanda wapya wa jeshi, ukarabati wa vikosi vya jeshi, na ushiriki mkubwa wa serikali katika usimamizi wa migogoro na kukidhi mahitaji ya nchi amesema. Waziri wa mambo ya nje amesisitiza kwamba majibu sahihi ya wakati na yenye nguvu ya jeshi la Iran kwa uchokozi wa adui pia yalikuwa muhimu sana katika kushindwa kwao. Akizungumzia madai ya nchi za Magharibi, Arakchi amesema , niliwaambia wakuu wa nchi hizo nilipokutana nilipokutana nao kwamba wengi walidai anga ya Iran ilikuwa mikononi mwa ndege za kivita za Israel wakati wa vita vya siku 12, lakini hawajataja ukweli kwamba anga ya utawala wa Kizayuni wa Israel ilitawaliwa na makombora ya Iran, na kwamba licha ya ulinzi wa anga wa tabaka kadhaa kwa msaada wa Marekani na nchi za Ulaya, hawakuweza kuzuia makombora ya Iran. Makombora yetu kwa mara ya kwanza katika vita yalipiga maeneo ya adui kwa usahihi na kwa uthabiti kila siku, amesema Said Rakchi, na kuongeza kwamba sambamba na hikma ya kiongozi mwadhamu, nguvu ya vikosi vya jeshi na juhudi za serikali na timu ya diplomasia, umoja wa kitaifa wa wananchi na mukawama pia vilikuwa na umuhimu mkubwa katika ushindi dhidi ya adui katika vita vya siku kumi na mbili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba kikosi chochote cha kurejesha utulivu kitakachopelekwa ukanda wa Gaza lazima kiwe na uhalali kamili wa kimataifa ili kuwasaidia Wapalestina wa, wa eneo hilo. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Al Jazeera katika mkutano wa pili wa dunia na wa maendeleo ya jamii, Guterres amesema makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa baada ya mateso na njaa kali iliyokuwa imelikumba eneo hilo lililozingirwa na kushambuliwa kwa makombora yameendelea kuwa tete na yanahitaji dhamana na hakikisho la kimataifa. Ni muhimu kikosi kitakachoundwa kiwe na uhalali kamili wa kimataifa ili kukabiliana na pande zote na kuamiliana na jamii ya watu wa Gaza, ameeleza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Kikosi cha kimataifa kilichopendekezwa kwa ajili ya Gaza ni sehemu ya mpango wa amani wa Gaza wenye vipengee 20 uliotangazwa na rais wa Marekani. Hata hivyo kungali kuna utata kwamba ni mataifa gani yatakayounda kikosi hicho. Licha ya kuwepo ukosoaji, Guterres amesema agizo kutoka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linasalia kuwa chanzo cha uhalali kwa kikosi chochote cha kurejesha utulivu, akionya kwamba bila hilo, hatari ya kuibuka mzozo mpya ingali ni ya kiwango cha juu. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameipongeza Marekani kwa kuifanya Israel ikubali kufikia makubaliano ya sasa ya usitishaji wa mapigano. Waliokuwa wapiganaji wa Mau Mau nchini Kenya kutoka kaunti ya Meru wameishtaki serikali wakitaka iwalipe fidia ya shilingi bilioni kumi kwa vitendo vya ukiukaji wa haki walivyotendewa baada ya nchi hiyo kupata uhuru. Wakili Tom Macharia anayewakilisha walalamikaji hao ameiambia mahakama kwamba wateja wake wanataka pesa hizo zilizopaswa kutolewa kupitia hazina ya haki iliyopendekezwa na rais mstaafu Uhuru Kenyatta mnamo mwaka 2015. Wakati wa hotuba yake kwa taifa mwaka 2015, rais Uhuru Kenyatta aliomba msamaha kwa wapigania uhuru wote aliagiza kuundwa kwa hazina ya haki na kanuni kuhusu kuundwa kwake zilitayarishwa zilita na, na mwanasheria mkuu. Wakili Macharia ameiambia mahakama, mashujaa hao wa Maumau pia wanaitaka mahakama itoe agizo la utekelezaji wa mapendekezo ya tume kuhusu ukweli, haki na maridhiano, ili kutoa haki na maridhiano kwa wapiganaji wa kundi la Maumau na familia zao. Wameshtaki serikali kupitia afisi ya mwanasheria mkuu na tume ya kitaifa ya kutetea haki za binadamu. Mahakama kuu iliwasilisha kesi hiyo kwa jaji mkuu ili atowe jopo la majaji kusikiliza na kutoa uamuzi. Katika agizo lake, jaji Heston Nyaga amesema kesi hiyo inaibua masuala mazito ya kikatiba yanayoathiri maelfu ya wapigania wa uhuru nchini Kenya na hivyo inafaa kusikilizwa na jopo la majaji. Jaji Nyaga ameamuru walalamikaji kuweka tangazo hilo katika sehemu ya gazeti ambapo litaonekana wazi ndani ya siku ishirini na moja. Vilevile vile amewaagiza wahusika kujiwasilisha kotini kwa ajili ya kusikilizwa kesi hiyo siku ishirini na moja baada ya tangazo lake kuchapishwa magazetini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka shirika la habari la Reuters limenukuu chanzo cha kuaminika ambacho hakikutajwa na kutangaza kwamba serikali ya rais Donald Trump inapitia ombi la Saudi Arabia la kununua ndege 48 za kivita za kisasa aina ya F35, mpango wa mabilioni ya dola ambao umeondoa moja ya vikwazo vikubwa katika wizara ya vita ya Marekani na ambao unajadiliwa sanjari na ziara ijayo ya mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin salman nchini Marekani. Ripoti ya Reuters imesema uuzaji huotarajiwa ni mabadiliko makubwa katika sera za Washington ambayo yanaweza kubadilisha mlingano wa nguvu za kijeshi katika Mashariki ya Kati na kutoa changamoto kwa kauli ya Marekani ya kudumisha uwezo wa juu zaidi wa kijeshi wa Israel ambayo ndiyo pekee inayomiliki ndege hizo za kivita za kisasa katika eneo hilo. Kwa mujibu wa duru za kuaminika, Saudi Arabia iliwasilisha ombi lake la moja kwa moja kwa rais wa Marekani Donald Trump mapema mwaka huu, na kwa muda mrefu imekuwa na hamu ya kuwa na ndege za kivita zilizotengenezwa na kampuni ya Lockheed Martin. Ripoti ya Reuters imeongeza kwamba hivi sasa Pentagon inachunguza uwezekano wa kuuza ndege 48 kati ya ndege hizo za kisasa. Kwa mujibu wa duru za Washington, uamuzi wa mwisho juu ya suala hilo bado haujafanywa na kwamba hatua zaidi zinahitajika, ikiwa ni pamoja na idhini ya baraza la mawaziri, sahihi ya Donald Trump na utoaji taarifa kwa bunge la Congress. Vyombo vya habari vya lugha ya Kiarabu vilioripoti hapo kabla kwamba mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman atakutana na rais wa Marekani Donald Trump wakati wa ziara yake mjini Washington iliyopangwa kufanyika Novemba 18, huku nchi hizo mbili zikitarajia kusaini makubaliano makubwa. Ziara ya Bin Salman huko Washington itafanyika wakati Trump anajaribu kuihimiza Saudi Arabia ijiunge na mpango wa kuanzisha uhusiano rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel unaojulikana kama Mkataba wa Abraham. Mkataba huo ulitiwa saini kwa mara ya kwanza mwaka 2020 kati ya Israel na Muungano wa Falme za Kiarabu, UAE, Bahrain, Sudani na Moroko, ambapo kwa hatua hiyo nchi hizo nne za kiarabu na kiislamu zikaanzisha rasmi uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni unaoendelea kuua watu wa Palestina. Saudi Arabia imeonyesha kusita kujiunga na makubaliano hayo ikidai kwamba hakuna hatua za kivitendo zilizochukuliwa ili kuanzisha dola la Palestina na rais wa zamani wa Mauritania Muhamad Walad Abdul Aziz ameshindwa katika rufaa yake ya mwisho aliyokata ya kupinga kifungo cha miaka 15 jela alichohukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na ufisadi alipokuwa madarakani. Mahakama ya juu ya Mauritania imeidhinisha hukumu hiyo. Awali mwaka 2023 Abdulaziz alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela baada ya kupatikana na hatia ya kujilimbikizia mali na mtaji wenye thamani ya dola milioni 70 kwa njia za haramu. Mawakili wake walidai kwamba kesi hiyo ilichochewa na utashi wa kisiasa, lakini rufaa yake ya kwanza aliyokata kupinga hukumu aliyopewa ilikataliwa Mei mwaka huu wa 2025 na kifungo chake kiliongezeka kwa miaka kumi na kuwa miaka 15. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Kwa nini kilio cha machungu ya Wapalestina hakihakisiwi na walimwengu? hakuna usiku mtulivu huko Gaza, si kabla ya kusitishwa mapigano au baada ya tangazo la amani la usitishaji vita la Sharm el-Sheikh nchini Misri. Mtandao wa Middle East Eye hivi karibuni ulichapisha makala ya mwandishi habari Lubna Masarwa, na sehemu ya makala hiyo ilisema wakati viongozi wa dunia katika eneo la mapumziko la pwani ya Sharm el-Sheikh nchini Misri walipokuwa wakitabasamu na kupeana mikono kwa bashasha na rais Donald Trump wa Marekani, wakizungumzia kumalizika vita na mapigano ya Gaza, jeshi la Israel liliendelea kushambulia kwa mabomu ukanda wa Gaza bila ya kuacha. Ni kana kwamba eneo hilo halikupumua. Kwa mujibu wa Pars Today, utawala wa kizayuni uliwaua zaidi ya raia 104 wa Palestina siku moja tu baada ya kusitishwa mapigano, wakiwemo watoto 46 na watu kumi na nane wa familia moja. Wengi wa wahanga hao hata hawakuwa na majina, waliuawa washahidi kimya kimya na bila kujulikana kwa ulimwengu. Wapalestina si wanadamu tena, wamekuwa viumbe wasio na hisia, wasio na historia, wasio na hadithi na wala wasio na mustakabali. Wakati vyombo vya habari vya Israeli vikiandika simulizi za maisha ya mateka wao kwa undani, kuanzia vyakula walivyovipenda hadi wanaporejea kwa familia zao, hakuna anayetokwa na machozi kwa watoto wanaoendelea kuuawa wa Gaza kwa mabomu ya Marekani yanayorushwa na kudondoshwa na ndege za kivita za Israeli. Siku ya kusitisha mapigano, televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel ilitangaza tukio ambalo mke wa mateka wa Israel alimwamsha mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka mitano na kumwambia babake amerejea. Watangazaji wa televisheni walikuwa wakitokwa na machozi ya hisia za furaha. Lakini siku hiyo hiyo jeshi la utawala haramu wa Israel lilivamia nyumba ya familia ya wafungwa wa Kipalestina katika ukingo wa magharibi ambao walikuwa karibu kuachiliwa. Familia zilitishiwa kwamba hazina haki ya kushangilia wala kufurahia hata ikiwa wapendwa wao wataachiliwa huru. Razan binti wa mfungwa wa Palestina katika jela za kutisha za Israel anasema, askari wa Israel walishambulia nyumba yetu wakatutisha na hata hawakumruhusu mtu yoyote kumpongeza baba yangu. Katika shambulio hilo hilo kijana mmoja alijeruhiwa na wengine kadhaa walipigwa vibaya. Huko Gaza, Haitham Salim, mfungwa wahuru wa kipalestina aliyeachiliwa huru alifahamu baada ya kuachiliwa kwake kwamba mkewe na watoto wake watatu waliuawa shahidi katika mashambulizi ya kikatili ya Israel. Akiwa hospitalini alisema huku akilia na kububujikwa na machozi kwamba je, wanangu wako hai? Hapana, wamekufa. Siku ya kuadhimisha kuzaliwa binti yangu ilikuwa baada ya siku nne. Haitham aliinua bangili aliyomtengenezea binti yake gerezani na kusema, nilimtengenezea bangili hii kwa mikono yangu mwenyewe Binti yake alikuwa na umri sawa na mtoto wa mateka wa Israeli ambaye alikuwa amesherehekea sherehe ya kuzaliwa siku chache zilizopita. Lakini kwa Salim hakuna machozi yaliyomwagika kwa ajili yake na hakuna mtu aliyebakia kwa ajili ya kumpokea na kumkaribisha, baada ya mateso na sulubu chungu mzima katika magereza za Israeli. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Ya wa ya tubawina, ya zahrahu, ya tarehe kumi na tatu Jamadilawal, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria ndio siku aliouawa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Fatimatu Zahra alayha salam. Wanahistoria wengine wanasema bibi huyo mwema alikufa shahidi tarehe tatu Jamadi Thani, yani siku 95 tu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa kwa msingi huo, siku za baina ya tarehe hizo mbili zimepewa jina la siku za Fatimia ambapo Waislamu wafuasi wa Ahlu Baiti wa mtume huzitumia kukumbuka na kutaja mema na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Bibi Fatima, kwa mujibu wa aya ya 33 ya Suratu Lahzab ambayo ni maarufu baina ya wataalamu wa tafsiri ya Qurani kwa jina la Ayat Tathir kwa maana ya aya ya kutakaswa, amesafishwa na kutakaswa na kila aina ya uchafu na madhambi, kwa maana kwamba ni mtu maasumu. Imepokewa kutoka kwa mke mwema wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Umu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, kwamba amesema siku moja Fatima alipika chakula na akakileta kwa Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake akiwa nyumbani kwangu. Wakati alipompa chakula hicho mtume Alimwambia, ewe Fatima, nuru ya jicho langu, mwite Ali na wanao wawili, yani Hassan na Hussein, ili wapate kula chakula hiki pamoja nami. Walikuja na wote wakala chakula hicho pamoja na mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadaye mtukufu huyo alishika shuka na kuwafunika, kisha akasoma aya ya 33 ya suratul Ahzab inayosema Innama yuridullahu li yudhhiba ankum ar-rijsa ahlal bayti wa yutahhirakum tathhira, Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na kuwatakaseni barabara. Hadithi zinasema kwamba baada ya kuteremshwa aya hii, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akipita nyumbani kwa bibi Fatima na Ali nyakati za alfajiri, na kusimama mlangoni, kisha anasema: Enyi watu wa nyumba ya mtume, swala salamu na rehma za Allah ziwe juu yenu, amkeni kwa ajili ya swala. Hakika nitapigana vita na atakayekupigeni vita na nitakuwa amani kwa atakaye kuwa amani kwenu nyinyi. Hadithi zinasema Mtume alifanya hivi kwa kipindi cha miezi kadhaa. ni binti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa Mtume na mtoto wa nne wa kike wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya laqabu zake ni Alzahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhiya, Almarudhiya, Almuhadatha na Albatul wanahistoria wengi wa Kishia na Kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe 20 Jamadi Thani mwaka wa tano baada ya mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Makka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bitha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatima Azzahra alizaliwa na kukulia katika nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe na habari za mbinguni. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abitalib alaihim assalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo na bora zaidi cha kuigwa na watu katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatima alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia Mola Karima. Tokea awali Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe, yani Ali bin Abitalib alaihi salam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali bin Abitalib katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini yao. Alishika Kurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada. Hasan Albasri, aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria, anasema hakuna mtu katika umma wa Islamu aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alayha ssalam, Imamu Ali bin Abi Talib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika midani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, Bibi Fatima Azahra Alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeraha wa vita vya jihadi na ndugu wa familia zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine wa Kiislamu walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo, mtume mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abitalib aliyekuwa akimhami mtume wa Mwenyezi Mungu akipata majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu na uso wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Imamu Ali bin Abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatima tu Zahra alimpelekea Mtume wa Mwenyezi Mungu mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alijibu, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima alikuwepo pia katika medani ya fathu Maka, yani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Maka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kilikuwa kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa siku ya kukumbuka tukio la kufa shahidi uh, bibi wa wanawake wote duniani Bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam, uh, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia. Hii ni Radio Tehran na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Magazeti mengi ya leo yamezungumzia kuanza tena shughuli mbalimbali nchini humo baada ya ghasia zilizoandamana na uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa mwezi uliopita. maisha ya Rejea kinasema kichwa cha habari kuu, ukurasa wa mbele, gazeti Habari Leo, na kuongeza kwamba huduma usafiri mijini na mikoani za imarika LATRA yatoa vibali maalumu mabasi 150 da na bei za bidhaa na nauli za shuka. Gazeti Taifa Tanzania limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno ni wakati wa kuliponya taifa, hakuna wa kunyoshewa kidole. Vichwa vingine vya gazeti hili vinasema wageni waendelea kumiminika hifadhi ya Ngorongoro, Hichi, Rais Hichilema aeleza mapitio yake akiwa mpinzani Zanzib, Zambia na Dk. Samia apisha mwanasheria mkuu wa serikali. Nalo gazeti la The Citizen limetanguliza mbele ya habari yenye anwani kuu kibarua mbeleni, na kuandika wakati Rais Samia Suluhu Hassan akianza siku mia moja za kwanza ofisini, Tanzania imesimama katika njia panda nyeti ambacho ni kipindi kinachoainishwa na huzuni, matarajio na haja ya haraka ya umoja baada ya msimu wa uchaguzi uliochochea migawanyiko. Zungu atoa changamoto kwa Tulia katika mbio za kuwania kiti cha spika wa bunge. Na Latra yaidhinisha mabasi 150 kusaidia usafiri baada ya BRT kusitishwa. Ni baadhi ya vichwa uh, vya habari muhimu katika toleo la gazeti uh, la The Citizen. Na gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele cha kwanza habari iliyobeba kichwa cha maneno tutatokaje. Limedokeza kwamba wakati vilio vya kupoteza ndugu na kujeruhiwa vikiendelea kusikika, wadau wametaja hatua wa za kuchukuliwa ili kurejesha amani na umoja wa kitaifa. Mwananchi pia limeandika habari ya matokeo ya mitihani ya darasa la saba likisema kwamba wanafunzi elfu 26 na 93 wamekacha kufanya mitihani. Mwanahabari limemulika zaidi habari ya mchuano mkali unaoshuhudiwa baina ya vigogo wa chama tawala CCM kuwania kiti cha spika na unaibu spika. Limeandika kwamba vigogo watano CCM wametajwa kuchukua fomu kuchuana na Dakta Tulia nafasi ya uspika. Nchini Kenya, gazeti Daily Nation limeipa umuhimu habari ya kiwango cha kutisha cha karo za shule za upili limeandika kwamba zaidi ya wanafunzi milioni moja na laki moja elfu thelathini watagonga vikali mifuko ya wazazi na walezi wao kwa sababu wengi wao watalazimika kulipa karo za juu zaidi. Habari kuhusu muungano wa kisiasa wa rais William Ruto na chama cha ODM katika uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na saba pia inaonekana katika toleo la leo gazeti gazeti uh, Daily Nation uh, uh, gazeti mwa uh, gazeti uh, Taifa Leo limeandika kwamba familia ya mwalimu Mkenya aliyeuawa wakati wa vurugu za uchaguzi nchini Tanzania, John Okoth Ogutu, imeshindwa kupata mwili wake. Habari hii ndio iliyochukua sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele wa gazeti Taifa Leo kwa kichwa cha maneno, mwili wa Mkenya aliyeuawa TZ uko wapi? Celestini Ogutu, dada mkubwa wa John Okoth Ogutu, ameiomba wizara ya masuala ya kigeni ya Kenya kuingilia kati ili kusaidia kubaini ukweli kuhusu mahali mwili wa mpendwa wao ulipo. Na kwa kichwa cha habari jowi jowi, Kalonzo kuzuru kaburi la Raila bila Gachagua, Taifa Leo limeandika kwamba kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka Novemba 6 yani leo elfu mbili na ishirini na tano uh, atatembelea kaburi la aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga kutoa heshima zake za mwisho kwa shujaa huyo. Limeandika kwamba chama cha Waipa kimekanusha ripoti zilizokuwa zikisema kwamba aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua angekuwa miongoni mwa watakaoambatana wa na Kalonzo Musyoka. Na nchini Kenya, New Vision limeandika habari ya jinsi baadhi ya Waganda walivyoguswa na kuchaguliwa Zohran Mamdani kwa meya wa New York nchini Marekani. Zohrani ni mzaliwa wa Uganda na anakuwa Mwislamu wa kwanza kuchaguliwa kuongoza kwa mji huo mkubwa zaidi ya yote nchini Marekani. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza makala ya hikma za Nahjul Balagha. Makala hiyo itafuatiwa na kipindi cha leo katika historia. Nahjul Balagha, Nahjul. Bismillahir rahmanir rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo na karibuni katika sehemu hii ya 119 na ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia hikma, lakini tutaendelea na sehemu iliyopita ya hikma ya 107 na ya Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. La yatruku nnasu shaian min amri dinihim liistislahi dunyahum illa fataha llahu alayhim ma huwa adharu minhu, watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo yao ya kidunia ila Mwenyezi Mungu huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao. wa. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu ya kwanza ya uchambuzi wa hikma hii tulianza kuzungumzia faida za kustahabu amri za Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi ya kidunia na madhara ya kutanguliza mbele mambo ya kidunia mbele ya masuala ya kidini. Sitorudia niliyosema sehemu iliyopita bali tutaanzia pale pale tulipoishia. Naam, licha ya kwamba faida za kustahabu amri za Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi ya kidunia ni kubwa sana lakini inasikitisha kuona kuwa kuna watu wengine wanaoamua kutoa muhanga dini yao mbele ya mambo ya kidunia. Mifano iko mingi ndani na nje ya Qurani tukufu. Sehemu iliyopita tulianza na mifano ya ndani ya Qurani tukufu. Hapa tunaanza na mfano wa kihistoria na baadaye tutarejea tena kutoa mfano ndani ya Qurani tukufu. Mifano hii inaonyesha wazi kwamba wanaotoa muhanga dini yao wanaikosa pia dunia yao. Mfano wa wazi ni wa Omar bin Saad bin Abi al-Waqas. Huyo alikuwa ni kamanda wa jeshi la Yazid katika tukio la Karbala lililoishia kuwa washahidi na kidhulma Imam Hussein alayhi ssalam na watu wa nyumba takatifu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam. Tamaa ya uongozi iliongezeka ndani ya Omar bin Saad, na alikuwa na uchu mkubwa sana wa kutawala iliyokuwa ardhi yenye utajiri mkubwa ya Rei ambalo ni eneo lililoko karibu na jiji la Teheran la nchini Iran leo hii. Wakati wa tukio la Karbala, Omar bin Saad aliona ndoto yake ilikuwa imekaribia sana kutimia. Omar bin Saad alikuwa na uelewa wa kutosha wa dini ya Kiislamu na alijua vyema kwamba kumuua mjukuu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jinai kubwa sana na ni madhambi yasiyosameheka, lakini uchu wake wa kuchupa mipaka wa madaraka uliuteka moyo wake mpaka akaamua kuuza dini yake kwa ajili ya starehe na ghururi za kupita za dunia. Hivyo alijikubalisha kuichafua mikono yake kwa doa la damu ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa alichoambulia Omar bin Saad ni idhlali, aibu na fedheha tu. Hakuweza kamwe kufanikisha ndoto yake ya muda mrefu ya kutawala eneo la Rei, bali alitiwa mbaroni na kuuawa kidhalili mbele ya majeshi ya Mukhtar al-Thaqafi katika zile harakati nyingi za kulipiza kisasi damu ya Imam Hussein alayhi salam. Sasa, hikma hii ya 107 ya Nahjul Balagha inawahusu hasa watu kama hao ambao wanaipenda dunia zaidi kuliko akhera yao. Imam Ali alayhi salam anasema katika hikma hii kwamba watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo ya kidunia ila Allah huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao. Tukirejea kwenye Quran tukufu, kama tulivyosema huko nyuma, kuna aya nyingi zinazozungumzia watu wa namna hiyo, na wengine tena ni wale waliokuwa na elimu kubwa ya dini na historia. Kwa mfano, katika kisa cha kundi la wanazuoni wa Bani Israeli ambao kabla ya kuja Uislamu walikuwa wakitembea kifua mbele na kujifaharisha na mtume wa mwisho atakayekuja kwenye bara Arabu na kuishi pia kwenye mji wa Madina. Walipata bishara hizo za wazi katika kitabu cha Taurat, lakini wakati nabii huyo alipotokea, walimkana na kujali maslahi yao ya kidunia. Walidhani kuwa mtume huyo atatoka kwenye silisila ya wana wa Yaqub, yani bani Israel, lakini mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alitoka kwenye kizazi cha Ismail mwana wa Ibrahim alayhi salam. Hivyo waliamua kupotosha maandiko na kumkana kabisa mtume wa Mwenyezi Mungu. Aya ya 187 ya Ali Imrane inaelezea kwa wazi uhakika huo kwa kusema, na kumbukeni pale Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi ya waliopewa kitabu kuwa lazima mtawabainishia watu uhakika na ukweli wa mambo wala hamtokifisha, lakini walikitupa kitabu cha Taurati nyuma ya migongo yao na wakanunua kwacho thamani duni. Basi ni kiovu hicho walichochuma, basi ni kiovu hicho walichonunua. Ni wazi kwamba Qurani tukufu haikusudia hapa kwamba Taurati waliipiga bei au walikula hasara kwa kupata pesa kidogo, bali maana yake ni kwamba hata starehe na mali na jaha na cheo kiwe kikubwa kiasi gani hapa duniani bado ni duni mno ikilinganishwa na maisha ya akhira. Nam, furaha ya maisha ya dunia ni ndogo mno inapolinganishwa na furaha na starehe zisizo na kikomo za akhira, bali na za maadili mema ya kibinadamu na ya kiroho ya hapa hapa duniani. Wassalamu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 15 Mfunguo 8 Jamadi Lawal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba hijiria mwafaka na tarehe sita novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na tisa iliyopita muhammad bin abi bakr mmoja kati ya masahaba watiifu wa imamu ali bin abi talib alayhim assalam na kamanda mashuhuri wa kiislamu aliuawa shahidi katika vita na wanajeshi wa amri bin Alas. Muhamad bin Abibakar, ambaye alikuwa ameteuliwa na Imamu Ali kuwa mtawala wa Misri, alikabiliwa na uwasi wa aina mbalimbali. Muawiya, mtawala wa Bani Umaya, alitumia vibaya mazingira hayo na alimtuma Amri bin Alasi huko Misri akiwa na wanajeshi elfu sita akiwa na wanajeshi elfu mbili alishindwa katika vita hivyo. Baada ya kukamatwa, aliunguzwa katika moto na kufa shahidi. Katika siku kama ya leo miaka 393 iliyopita aliuawa Gustavu wa pili mfalme wa Sweden. Alizaliwa mwaka 1594 na alikalia kiti cha ufalme akiwa na umri wa miaka 17. Umaarufu wake ulitokana na kushinda katika vita vya kidini vya miaka 30 kati ya wa Waprotestanti na Wakatoliki Mwaka 1618 hadi mwaka 1648 na siku kama ya leo miaka 212 iliyopita vita vya kwanza vya Simon Bolivar shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika ya Latini vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwa wakoloni wa kihispania vilimalizika kwa kupata ushindi. Katika vita hivyo, askari elfu sita na mia tano wa Simon Bolivar waliwashinda askari elfu kumi na tatu wa Uhispania. Hatimaye shujaa huyo wa Amerika ya Latini aliikomboa Venezuela kutoka kwa wakoloni wa Uhispania na kisha akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za kusini mwa Amerika na miaka 164 iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Novemba mwaka 1860 Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa huko Marekani alishika madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake, vita kadhaa vilitokea nchini Marekani na kupelekea kushindwa wale waliokuwa wakiunga mkono utumwa. Abraham Lincoln aliuawa mwaka 1865 na mmoja wa wapinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami Iran amesifu kusimama kidete kwa nchi dhidi ya uvamizi wa hivi karibuni wa Marekani na Israel, akisema kusimama kidete huko kulimlazimisha adui aliyeitaka Irani ijisalimishe bila masharti kuomba kusitishwa vita bila ya masharti. Ameyasema hayo katika mkoa wa Hamedan na kusen kuongeza kwamba adui alishindwa kufikia malengo yake yote katika vita hivyo vya siku kumi na mbili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba kikosi chochote cha kurejesha amani na utulivu kitakachopelekwa ukanda wa Gaza lazima kiwe na uhalali kamili wa kimataifa ili kuwasaidia wapalestina wa eneo hilo. Guterres amesema makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa baada ya mateso na njaa kali iliyokuwa imelikumba eneo hilo la Palestina yameendelea kuwa tete na yanahitaji dhamana na hakikisho la kimataifa. Ni muhimu kikosi kinachoundwa kiwe na uhalali kamili wa kimataifa ili kukabiliana na pande zote na kuamiliana na jamii ya watu wa Gaza, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Waliokuwa wapiganaji wa maumau nchini Kenya kutoka kaunti ya Meru wameishtaki serikali wakitaka iwalipe fidia ya shilingi bilioni kumi kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki walivyotendewa baada ya nchi hiyo kupata uhuru. Wakili wa kundi hilo Tom Macharia ameiambia mahakama kwamba wateja wake wanataka pesa hizo zilizopasa kutolewa kupitia hazina ya haki iliyopendekezwa na rais mstaafu Uhuru Kenyatta mwaka 2015. Shirika la habari la Reuters limenukuu chanzo cha kuaminika ambacho hakikutaka kutajwa na kutangaza kwamba serikali ya rais Donald Trump wa Marekani inapitia ombi la Saudi Arabia la kununua ndege 48 za kivita aina ya F35 mpango wa mabilioni ya, ya, mabilioni ya dola ambao umeondoa moja ya vikwazo vikubwa katika wizara ya vita ya Marekani na ambao unajadiliwa sanjari na ziara ijayo ya mwanamfalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman nchini Marekani na rais wa zamani wa Mauritania Muhamad Walad Abdul Aziz ameshindwa katika rufaa yake ya mwisho aliyokata ya kupinga kifungo cha miaka 15 jela alichohukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuhusika na ufisadi alipokuwa madarakani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote na kushukuruni nikiwatakieni