Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyomo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni podkasti ya historia ya dunia ambayo itafuatiwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha na pamoja na makala hiyo, tutakuwa na kiburudisho cha kasida na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema tuzo ya Nobel imepoteza itibari kwa mpokeaji kumsifu Netanyahu. Kamanda wa Darfur ajitamba na kujifaharisha kwa kuua raia elfu mbili huko huko Alfasher, Sudan. Maonyesho ya 16 ya teknolojia ya nano ya Iran yafanyika mjini Tehran, na Nigeria yapinga madai ya Trump kuhusu mauaji ya Wakristo. wa habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, amekosoa tuzo ya Nobel ya amani ya mwaka 2025 na kusema tuzo hiyo imepoteza uhalali wake kutokana na kupewa Maria Corina Machado, ambaye amemsifu Benjamin Netanyahu licha ya kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa X, Araghchi amesema Tuzo ya Nobel ya amani imeshakuwa chombo cha kisiasa dhidi ya serikali zisizo za Magharibi. Ameongeza kuwa tuzo hiyo imepoteza heshima yake kwa sababu imekuwa ikitumika mara kwa mara kushambulia serikali zinazochukuliwa kuwa wapinzani wa masilahi ya Magharibi. Arakchi amebainisha kuwa kupewa tuzo hiyo mtu anayechochea vita dhidi ya nchi yake mwenyewe huku akiwatukuza wanaofanya mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita Palestina kunathibitisha zaidi mtazamo huo. Maria Corina Machado, mwanasiasa wa upinzani kutoka Venezuela na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano, amejigamba kuhusu mazungumzo ya simu aliyofanya na Netanyahu, ambapo ametoa msaada wake kwa kampeni ya mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Ghaza. Machado amezitaja harakati za kupigania ukombozi za Hamas, Hizbullah na Ansarullah kuwa eti ni za kigaidi. Machado pia amewahi kuunga mkono mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kuingilia kijeshi nchini Venezuela. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imeshatoa waranti wa kukamatwa Netanyahu kutokana na uhalifu wa kivita na dhidi ya ubinadamu huko Ghaza. Kwa mujibu wa sheria za ICC, mataifa yote 125 wanachama wa mahakama hiyo yanawajibu wa kumkamata Netanyahu endapo ataingia katika maeneo yao. Iran imetoa wito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kukutana kwa dharura kufuatia kauli za kushtua sana zilizotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonya kuwa kauli hizo ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa na zinakiuka wajibu wa Marekani chini ya sheria za kimataifa. Katika barua iliyoandikwa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na rais wa baraza la usalama Michael Imran Kanu, balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Eravani amekosoa kauli za hivi karibuni za rais wa Marekani kuhusu majaribio ya silaha za nyuklia Yoravani amebainisha kuwa mnamo Oktoba 29, rais wa Marekani alitangaza hadharani kupitia mitandao ya kijamii kuwa ameiagiza wizara ya vita kuanza majaribio ya silaha za nyuklia sawa na mataifa mengine yenye silaha hizo, na kutangaza kuwa mchakato utaanza mara moja. Balozi huyo ameongeza kuwa katika mahojiano ya baadaye na kipindi cha 60 Minutes cha CBS mnamo Oktoba 31 rais huyo alisema silaha za nyuklia ambazo Marekani inamiliki hivi sasa zina uwezo wa kuharibu dunia mara 150. Barua hiyo imeeleza kuwa kauli hizo ni ukiukaji wa wazi wa wajibu wa Marekani chini ya kifungu cha sita cha mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT na zinadhoofisha roho ya mkataba wa kufikia kupiga marufuku majaribio ya nyuklia CTBT. Iravani pia amelaani Marekani kwa kile alichokita kampeni ya uongo na upotoshaji inayolenga kupotosha kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran ambao ni wa amani. Barua hiyo imeashiria pia kitendo cha uchokozi kilichofanywa na Marekani dhidi ya Iran tarehe 24 Juni mwaka huu 2025. Katika uchokozi huo Marekani ilishambulia vituo vya nyuklia vya Iran, hatua ambayo Ravani ameitaja kuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Iran imesisitiza kuwa Umoja wa Mataifa unapaswa kuchukua hatua kwa mujibu wa wajibu wake wa kulinda amani na usalama wa kimataifa. Video za kushtua zimeibuka zikimwonyesha kamanda wa kikundi cha waasi wa RSF nchini Sudan akijigamba kwa kuwaua binafsi zaidi ya raia elfu mbili wakati wa utekaji wa mji wa El Fasher ulioko Darfur. Video zinazozunguka mitandaoni zinaonyesha Al-Fatih Abdullah Adris anayejulikana sana kwa jina la vita la, kwa jina la kivita la Abu Lulu akiwaua raia wasio na hatia kwa risasi za karibu, jambo lililompa jina la lakabu la mchinjaji wa El Fasher na kumfanya kuwa ni ishara ya mauaji ya halaiki katika eneo hilo. Abu Lulu, mmoja wa makamanda wa RSF anaoogopwa sana, alipata umaarufu kwa kuonekana katika video kadhaa akisimamia mauaji ya mateka na raia. Hata hivyo, ukatili wa hivi karibuni huko El Fasher, ambapo alikiri kuwaua maelfu kwa mikono yake na kurekodi mauaji ya halaiki, unaonyesha kiwango chake cha juu cha ukatili katika matangazo ya moja kwa moja ya TikTok yaliyogofya, Abululu alijigamba akisema: nilitaka kuua elfu mbili lakini ninahakika idadi ilizidi elfu mbili Nilipoteza hesabu, lakini nitaanza tena kutoka sifuri. RSF chini ya uongozi wa Muhammed Hamdan Dagalo ambaye ni maarufu kwa jina la Hemeti liteka El Fashir mji mkuu wa Darfur kaskazini wiki iliyopita katika moja ya vipindi vya umwagaji damu zaidi vya vita vinavyoendelea kati ya kikundi hicho cha waasi na jeshi la Sudan vilivyoanza Aprili 2023 na kusababisha maangamizi makubwa nchini Sudan. Hayo yanajiri wakati mahakama kimataifa ya jinai ICC imeongeza juhudi za kukusanya ushahidi wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanyika wakati wa utekaji wa El Fasher na RSF. ICC inachukua hatua za haraka kukusanya na kuhifadhi ushahidi kwa ajili ya mashtaka yanayoweza ya kufunguliwa, huku wasiwasi wa kimataifa ukiongezeka kuhusu janga la kibinadamu linalozidi kuwa mbaya nchini Sudan. Mji wa El Fasher umetekwa na RSF huku dunia ikiangazia nafasi ya muungano wa falme za Kiarabu, UAE, katika umwagaji damu huo. UAE au Imarati imebainika kuwa kama mfadhili mkuu wa kimataifa wa kikundi cha waasi wa RSF wa Sudan, ikiwapa msaada wa kijeshi na kifedha unaohitajika kwa ajili ya kampeni ya mauaji ya kimbari. Msaada huo unaonekana si wa kimya kimya, bali ni mkakati wa makusudi na wa moja kwa moja wa kufanikisha malengo ya kisiasa na kiuchumi ya UAE katika eneo la pembe ya Afrika, huku nchi hiyo ya Kiarabu ikikodolea macho ya tamaa dhahabu ya Sudan na fukwe zake za bahari nyekundu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Maonyesho ya 16 ya teknolojia ya nano ya Iran yamefanyika katika uwanja wa maonyesho kima ya kimataifa jijini Teheran, yakileta pamoja zaidi ya makampuni 150 ya kiteknolojia. Tukio hilo lililoanza tarehe 2 Novemba na kuhitimishwa leo lililenga kuendeleza biashara ya bidhaa za teknolojia ya nano, kuwezesha ushiriki wa makampuni ya maarifa au knowledge based katika masoko ya kimataifa na kuimarisha mahusiano yao na vituo vya utafiti, wawekezaji, na makampuni makubwa. Kwa sasa makampuni 400 yanajishughulisha na teknolojia ya nano nchini Iran, zikiwemo zile zinazofanya kazi katika sekta za tiba, mazingira na nishati makampuni hayo yana mchango mkubwa katika kukuza teknolojia bunifu na kuongeza uwezo wa ushindani wa taifa. Maonyesho haya 16 yameangazia hasa bidhaa bunifu katika nyanja za tiba, kilimo, viwanda, nishati, mazingira, usafiri, uhandisi wa majengo, nguo na vifaa vya teknolojia ya hali ya juu. Iran imepiga hatua kubwa katika teknolojia ya nano ndani ya mwaka mmoja uliopita ikiwa na ongezeko la zaidi ya asilimia mia moja katika mauzo ya bidhaa za nano nje ya nchi kuorodhesha makala elfu kumi mia nane na sitini katika hifadhi data ya Web of Science WS na kushika nafasi ya sita duniani kwa idadi ya makala za teknolojia ya nano kwa kuchapisha jumla ya makala 4615 katika majarida ya kiwango cha juu Q1 mwaka 2024. Irani imeorodheshwa miongoni mwa nchi kumi bora duniani kwa uchapishaji wa makala za teknolojia nano na kushika nafasi ya 12 duniani kwa h-index ya makala za nano. Na Waziri wa Mambo ya Nje wa Nigeria Yusuf Tugar amepinga madai ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mauaji ya Wakristo nchini Nigeria, akionya dhidi ya kauli zinazoweza kuchochea mgawanyiko wa kidini au kikabila nchini humo. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Berlin, Tugara aliwaonyesha waandishi hati iliyopewa jina ahadi ya katiba ya Nigeria kuhusu uhuru wa kidini na utawala wa sheria, akieleza kwamba hati hiyo inaeleza wazi msimamo wa katiba ya Nigeria kuhusu uhuru wa kuabudu wakati wa mkutano wa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Johann Wedfall, Tugar alisema hii inaonyesha kuwa haiwezekani kuwepo kwa mateso ya kidini yanayoungwa mkono kwa namna yoyote na serikali ya Nigeria katika ngazi yoyote. Trump alitangaza Nigeria kuwa ni nchi ya wasiwasi maalumu siku ya Jumamosi, akionya kuhusu uwezekano wa kuishambulia kijeshi nchi hiyo ili kuwalinda Wakristo. Alidai kwamba idadi kubwa ya Wakristo wanauawa nchini Nigeria. Hatua hiyo ilikuja baada ya ombi kwa utawala wa Trump kutoka kwa mbunge wa Marekani Riley Moore aliyedai kuwa zaidi ya Wakristo elfu saba wameuawa nchini Nigeria mwaka huu pekee, huko mamia wakitekwa nyara, kuteswa au kufurushwa na makundi ya kigaidi. Senata Ted Cruz pia aliishutumu serikali ya Nigeria kwa kuruhusu kile alichokiita mauaji halaiki dhidi ya Wakristo na kuwasilisha mswada wa sheria unaolenga kuwawekea vikwazo maafisa wa Nigeria. Kwa mujibu wa Kruzi, wa kristo elfu hamsini wameuawa nchini Nigeria tangu mwaka 2009 na, na shule elfu mbili pamoja na makanisa elfu kumi na nane kuharibiwa na magaidi aliyowataja kuwa Waislamu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno kinachosomeka "Wasichotaka mkijue, Sudan nchi ya dhahabu iliyonaswa na wafanya njama wa kimataifa." Sudani ambayo kwa sasa imetumbukia katika kinamasi cha vita vya wenyewe kwa wenyewe ni nchi yenye nguvu na uwezo mwingi. Kwa miaka mingi, ardhi hii imekuwa katika mapambano ya mara kwa mara kati ya utambulisho wake halisi wa Kiafrika na Kiislamu na mfumo wa beberu wa kimataifa. Kabla ya Sudan kusini kujitenga, Sudani ilikuwa nchi kubwa zaidi ya Kiarabu na Kiislamu barani Afrika na kuwa miongoni mwa nchi kumi kwa ukubwa duniani kupakana na Bahari Nyekundu, kuwa kwake karibu na nchi nane muhimu katika bara hilo na mto Nile kupitia humo kumefanya Sudan kuwa mojawapo ya maeneo nyeti zaidi ya kisiasa na kijiografia duniani, licha ya uwezo wake mkubwa wa kiuchumi na kiutamaduni, kuanzia rasilimali nyingi za madini, mashamba yenye rutuba na nguvu kazi kijana hadi eneo lake la kimkakati lisilo na kifani, Sudani imeshuhudia zaidi ya mapinduzi 20 ya kijeshi, vita viwili vikuu vya wenyewe kwa wenyewe, na mamia ya maelfu ya vifo na kufurushwa watu tangu uhuru wake mwaka 1956. Filhali, Sudani imo katika lindi la vita vya wenyewe kwa wenyewe vya uchu wa madaraka kati ya jeshi la Sudan SAF linaloongozwa na Abdul Fatah al Burhan na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF kinachoongozwa na Hamdan Dagalo ambavyo vimesababisha hasara kubwa za kibinadamu na hasara za kifedha na mali kwa nchi hiyo kubwa ya Kiafrika. Hebu na tuangalie kwa ufupi nukta za nguvu za Sudan katika nyanja mbalimbali mbali. Kijiografia, Sudan iko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika. Ilikuwa katika orodha ya nchi kumi kwa ukubwa duniani kabla ya kujitenga Sudan Kusini. Sudan ingali ni nchi kubwa yenye eneo la kilomita za mraba milioni moja laki nane na elfu themanini na sita. Mandhari ya Sudan ni tambarare kubwa yenye milima na nyanda za juu kusini na mbali zaidi magharibi. Sudan iko katika eneo la kitropiki la Afrika. Mto Naili nyeupe na Naili buluu ni uhai wa Sudan, na kabla kitu kingine chochote, zimewezesha ustaarabu wake, maisha ya kiuchumi na kilimo. Sehemu ya kaskazini ya nchi kwa kiasi kikubwa ni jangwa, lakini mikoa ya kati na kusini na ardhi yenye rutuba, ambapo kilimo cha pamba na nafaka kina mizizi ya kihistoria. Kwa upande wa hali ya hewa Sudan ni mojawapo ya wa maeneo yenye joto kali zaidi duniani, lakini joto hili hili pamoja na udongo wenye rutuba na maji ya Nile yamefanya kuwa mojawapo ya ardhi yenye rutuba zaidi katika bara la Afrika. Bahari Nyekundu kwenye mpaka wa mashariki wa Sudan ni njia muhimu kwa biashara ya kimataifa. Udhibiti au ushawishi juu ya pwani ya Sudan kwenye bahari hii unamaanisha ufuatiliaji wa njia za meli kati ya Asia, Mashariki ya Kati na Ulaya. Mafuta ni mojawapo ya rasilimali muhimu zaidi ya Sudan, lakini sekta hiyo inakabiliwa na changamoto kubwa. Uchimbaji wa mafuta nchini Sudan ulianza miaka 1970 na, na kupanuka katika miaka ya 1990 kwa kushirikisha makampuni ya kigeni. Kusema kweli Sudan ni mojawapo ya nchi tajiri zaidi barani Afrika katika masuala ya rasilimali za madini. Migodi yake ina nafasi muhimu katika uchumi wa nchi hiyo. Sudan ina rasilimali nyingi za madini kutokana na utofauti wake wa kijiolojia. Madini muhimu zaidi nchini humo ni dhahabu, ambayo imekuwa ikichimbwa tangu zamani katika mikoa ya kaskazini kama vile Wad Halfa, Ahadi, Atbara. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Historia ya Dunia. Hii ni sehemu ya 25 ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia. Ni mkusanyiko wa historia na kumbukumbu kutoka Uingereza, India, watawala na wakulima. Watu waliokuwa wakiishi pembeni mwa Mto Indus au kwa jina jingine Mto Sinde Waliingia wasiwasi sana walipomwona mzungu mmoja kutoka Uingereza akiwa anazurura zurura karibu na nyumba zao akiwa amevaa suti nyeupe na kofia nyeupe. Wakati huo, wakoloni wa Uingereza wa walikuwa wameshateka sehemu kubwa ya India, lakini Sind bado ilikuwa nje ya mikono yao. Habari za ukandamizaji na ukatili wa kuchupa mipaka wa Waingereza katika maeneo waliokuwa wameyateka kidhuluma na hasa kodi kubwa kupindukia walizokuwa wakikusanya kwa nguvu kutoka kwa wakulima zilikuwa zimewafikia watu waliokuwa wanaishi kando kando ya mto Sinde. Sasa walipoona kuna mwingereza anazurura zurura kando kando ya mto singe walipata wasiwasi wasi mkubwa. Mwingereza huyo alijifanya mwema na baadhi ya wakati alikuwa akiwatibu wagonjwa kwa dawa kidogo alizokuwa nazo. Mwingereza huyo aliyejitambulisha kwa jina la Charles Nepia alikuwa anajifanya kuona aibu kuhusu tabia mbaya na za kikatili za waingereza wenzake huko India alikuwa akijaribu kuwafanya watu wa sindhe waelewe kwamba si Waingereza wote ni watu wabaya na kwamba Waingereza wengi walipinga uvamizi wa India na walikuwa wakikasirika kila waliposikia habari za ukatili uliokuwa unafanywa na kampuni ya East India dhidi ya Wahindi. Naam, hii ni sehemu ya ishirini na tano ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia. Mkusanyiko wa kumbukumbu za wazi za Uingereza India, watawala na wakulima. Karimu na ihisani ya Charles Napier ilianza kuwaathiri polepole wakazi wa pambizoni mwa mto Sindhi. Napier aliwahurumia watu na kusikiliza maneno yao. Alikuwa na taarifa juu ya vita na mashambulizi yaliyofanywa na kampuni ya Uingereza ya East India na yaliwashangaza Wahindi. Wakati Nepia alipokuwa akizungumzia jinai na uhalifu mkubwa wa Waingereza wenzake, alikuwa akizungumza kwa aibu na kusisitiza kwamba siku moja watu wa India watajikomboa mbele ya ukandamizaji wa Waingereza. Imani ya watu wa Sindh kwa Mwingereza Charles Nepia iliendelea kuongezeka siku baada ya siku. Aliwatia moyo viongozi na wazee wa Sindh kuungana na kuendesha mapambano dhidi ya wa Uingereza na kuwalazimisha watu kupambana kukomboa ardhi yao. Wakati alipokuwa anaulizwa na watu vipi yuko tayari kupambana na nchi yake, Nepia alikuwa akisema, nchi yangu mimi ni ulimwengu mzima na ni popote tu pale duniani, si uingereza tu, na dini yangu ni ubinadamu, si Ukristo. Hatimaye watu wa sindhe walijiandaa kuendesha mapambano dhidi ya Uingereza. Walipanga kuwashambulia Waingereza katika maeneo jirani na Sindh. Shambulio la watu wa mto Sindh lilipata majibu makali mno kutoka kwa Waingereza. Wanajeshi wa Waingereza wa kwa msaada wa mizinga mikali waliwasukuma nyuma kabisa wa Sindhe, na wakaingia mpaka kwenye ardhi yao. Wasindhe hawakushangazwa na matokeo ya vita. Kilichowashangaza zaidi na kuwaumiza mno ni mtu aliyewaongoza Waingereza kushambulia maeneo yao. Huyo hakuwa mtu mwingine isipokuwa afisa wa ngazi za juu wa jeshi la kikoloni la Uingereza. Hakuwa mwingine ila yule yule aliyewachochea kuingia vitani, nam Meja Charles Nepia. Ni Mwingereza yule yule khabithi ambaye alikuwa ameishi nao kwa muda na kujua siri zao zote. Sasa wanamwona, si yule Mwingereza anayevaa suti nyeupe tena bali ni afisa wa ngazi za juu wa jeshi la Uingereza akiwa katika magwanda yake halisi ya kijeshi na ukatili ule ule wa Waingereza, magwanda yale yale waliokuwa wakivaa maafisa wa kijeshi wa kampuni ya East India ambayo Meja Napier alikuwa akiwaponda mno mbele ya wananchi wa Sinde. Wakati huo ilikuwa ni nusu karne nyuma wakati Waingereza walipokuwa wameiteka karibu India yote na walikuwa wakitafuta visingizio vya kumiliki maeneo madogo madogo yaliyobakia. Kisingizio chao cha kushambulia Senh kilikuwa ni kudai kuwa Wasenh ndio walioanzisha mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Uingereza katika maeneo ya jirani. Walitangaza kwamba kwa vile watu wa Seni walikuwa wamehatarisha usalama wa maeneo yaliyokuwa yametekwa na Waingereza, utawala wa kikoloni wa malkia wa Uingereza unapaswa kumiliki Sindi ili kukomesha vitisho hivyo milele. Baada ya kuziteka kingo za mto Sindi, serikali ya kikoloni ya wa Uingereza ilimpa Charles Napier jina la Sir na kumzawadia rupia laki nane zilizotoka kwenye utajiri wa eneo hilo uliloporwa na Waingereza uwezi na makatili. Inachosha sana kurudia kuelezea masuala ya kihistoria mara kwa mara. Jana yalikuwa masuala ya India, leo ni ukatili wanaofanyiwa Wapalestina. Lakini mara hii wananchi wa Gaza wataweza kujiamulia hatima tofauti, hatima ya ushindi. Ilipofika mwaka 1849 Waingereza walikuwa wameshateka karibu ardhi yote ya India. Baada ya hapo na mwanzoni mwa miaka 1850 waliteka sehemu chache ndogo ndogo zilizokuwa zimebakia za bara Hindi. Moja sehemu hizo ulikuwa ni mji mdogo lakini mzuri wa Agra ambao ulizingirwa na jeshi koloni, la kikoloni la Uingereza chini ya kampuni ya East India. Mwaka 1853 mji wa Agra ulilindwa na ukuta mrefu uliofanya uonekane kama ngome imara. Maafisa wa Uingereza walitarajia kuwa watu wa mji huo wataacha mapambano na kujisalimisha kwa wakoloni hao wavamizi, lakini hali haikuwa kama walivyotarajia makamanda makatili wa jeshi la Uingereza. Watu wa mji huo walipambana kiume na kila wakati askari wa adui walipokaribia ukuta walirudishwa nyuma kwa mashambulizi mazito ya risasi. Mizinga ya Uingereza nayo haikuweza kuharibu ukuta mkubwa wa mji Kamanda mmoja wa Uingereza aliyeamua kuomba msaada kutoka kwa ngome nyingine, lakini walitambua kuwa itachukua siku kadhaa kwa vikosi vya ziada kufika kwenye mstari wa mbele wa vita na hawakuwa wameandaa mahitaji ya kutosha ya kuendesha vita kwa muda mrefu. Mkawama na mapambano ya watu wa mji huo yalikuwa kikwazo kikubwa kwa wakoloni madhalimu wa Uingereza. Afisa mmoja wa jeshi la Uingereza alipendekeza mizinga yao iwekwe mbali juu ya vilima na kuanza kushambulia nyumba nzuri na za kihistoria za mji wa Agra. Alisema kuwa huenda wakazi wa mji huo watalazimika kuwacha vita wakiona nyumba zao zinaharibiwa. Kamanda wa jeshi hilo la kikoloni la Uingereza alikubali pendekezo la afisa huyo na mjumbe akaenda haraka katika mji wa Agra kuwajulisha tishio hilo jipya la kamanda wa jeshi la kikoloni la Uingereza. Watu wa mji huo walipewa muda wa mchana na usiku mmoja tu wajisalimishe kwa Waingereza na kuokoa maeneo yao ya kihistoria yakiwemo makaburi ya kipekee na ya kihistoria ya mji wa Agra. Hatimaye, katika dakika za mwisho wakati uliotolewa na jeshi la Uingereza ulipokuwa unakaribia kuisha kabisa, moja ya malango ya mji lilifunguliwa na mtu mmoja akatoka mbio kuelekea kwenye kambi ya Waingereza, kuwajulisha kuhusu uamuzi wa kusalimu amri wakazi wa mji huo. Watu wa mji wa Agra walikuwa tayari kuweka bunduki zao chini, kuzuia uharibifu wowote hasa wa makaburi yao ya kihistoria na kiutamaduni. Wakati wa kuivamia kwa India, Waingereza walijifanya kiuongo kuwa ni watu wastaarabu na eti ni watu waliokwenda kuwastaarabisha Wahindi, lakini yote hayo yalikuwa ni madai ya uongo. Hawakuheshimu chochote. Mfano mmoja ni huu kwamba walikuwa wamebakiza sekunde chache tu kuharibu urithi wa kihistoria na kiutamaduni wenye thamani kubwa wa wakazi wa Agra. Wakazi wa mji wa Agra, ambao kama wakazi wengine wa India walishutumiwa na Waingereza kwamba ni watu washenzi wasiostaarabika, watu hao walioweza kujenga maeneo ya kihistoria na ambayo yalikuwa yakihitajika na kutajika kihistoria hadi leo hii. Ni watu ambao walikuwa wako tayari kujisalimisha kwa ajili ya kulinda historia na utajiri wao wa kiutamaduni. Ilidaiwa na Waingereza makatili kuwa watu hao eti ni watu wasio na ustaarabu wowote. Hata mukawama na mapambano yao ya kishujaa ya kupambana na wakoloni wa Kiingereza wa yalidaiwa na wakoloni hao kuwa ni mapambano ya kijinga. Watawala wa maeneo kama Agra ambayo yalitekwa na Waingereza walifukuzwa kazi na jiji hilo likawekwa chini ya udhibiti katili wa kampuni ya Malkia wa Uingereza ya East India. Eneo hilo kubwa liliitwa British India, yani India ya Uingereza. Lakini katika baadhi ya maeneo ya India, Waingereza walikuwa wakijaribu kupunguza hasira za wenyeji kwa kuweka mtawala wa eneo hilo ofisini kwa masharti na vizuizi chungu nzima. Serikali za vibaraka hao zilionekana kuwa huru, lakini uongozi wa mambo yao yote ulikuwa mikononi mwa afisa wa Uingereza aliyeitwa afisa mkazi. Pesa ambazo Waingereza walikuwa wakizikomba kiurahisi kutoka kwa watawala hao vibaraka, ndiyo sababu pekee iliyowafanya wakoloni wa Uingereza wa kuwaweka madarakani vibaraka wao hao. Waingereza walikuwa wanachukua pauni milioni 40 kutoka kwa mtu aliyeitwa Mir Jafare ili kumteua kwa gavana wa Bengal. Mir Jafar alimsaliti mtawala wa awali wa Bengal ambaye alikuwa katika vita na Uingereza ili kuchukua yeye serikali. Lakini baadaye Waingereza walimsaliti Mir Jafare na waliamua kuchukua pauni milioni kumi 10 kutoka kwa mtu mwingine aliyeitwa Mir Kazim na kumtawaza kuwa mkuu wa eneo hilo kuchukua nafasi ya Mir Jafar. Miaka mitatu baadaye, walichukua pauni milioni 25 kutoka kwa Mir Jafar na kumrudisha kwenye kiti cha enzi. Miaka miwili baadaye, walichukua pauni milioni 11 kutoka kwa mtu mwingine aliyeitwa Najmud Doula na kumkabidhi yeye serikali. Gavana wa Uingereza wa India alipokea pauni laki mbili hamsini elfu kwa mwaka kutoka kwa baadhi ya watawala wa eneo hilo kama mchango kwa mfuko wa malkia wa Uingereza. Baada ya muda kupita, Waingereza waliendelea kuchukua rushwa kutoka kwa kila mtu na kuingiza kwenye akaunti zao wenyewe binafsi, ili asiongeze chochote kwenye malipo hayo ya kila mwaka. Lakini hatimaye gavana wa Uingereza nchini India alivunja mkataba na majimbo hayo na kuamua kuyaweka moja kwa moja chini ya utawala wa ukoloni wa Uingereza. Mtawala wa moja ya majimbo ya India alilazimika kupora mali ya mama yake na bibi yake ili kulipa pauni milioni tano kwa kampuni ya ukoloni wa Uingereza ya East India na kuliokoa jimbo lake lisivamiwe na wakoloni hao makatili, lakini hiyo haikusaidia kitu. Gavana wa Uingereza alikuwa anachukua pesa hizo kila baada ya muda na hatimaye alifanya shambulio kubwa na kuliteka jimbo hilo. Hakutosheka na hapo, bali alitoa amri ya kulipwa pauni milioni mbili na laki tano. Utajiri wote huo ambao Waingereza walichukua kutoka kwa watawala wa majimbo ya India ulitokana na jasho la wakulima maskini wa India ambao walikuwa wanalazimishwa na watawala wao kulipa kodi kwa visingizio mbalimbali. Lord Dalhousie, gavana mwingine wa Uingereza nchini India, alifanya uchunguzi wa kina wa watu wote wa familia za watawala wa majimbo ya India na kugundua kwamba watawala wa majimbo manane muhimu na makubwa hawakuwa na watoto wa kuwarithi. Hapo hapo walitunga sheria mpya na kutangaza kwamba baada ya kifo cha mtawala yoyote ambaye hakuwa na mrithi au warithi, utajiri wake wote na ardhi yake yote itakuwa ni mali ya kampuni ya East India. Baada ya kupita muda, majimbo hayo yote manane yaliingizwa kwenye maeneo yaliyokuwa yanakaliwa kwa mabavu moja kwa moja na kampuni hiyo ya kikatili na kikoloni ya Malkia wa Uingereza. Majimbo hayo ambayo yaliamua kusimama kidete na kutokubali kuburuzwa na kampuni ya Malkia wa Uingereza ya East India yalitishiwa kuvamiwa kijeshi. Hata hivyo, mabipari wa Uingereza walikuwa na hisa kwenye kampuni hiyo ya kifalme. Walichojali wao ni kumiminika fedha nyingi zaidi tu mifukoni mwao, bila ya kutumia hata ndururu kutoka mifukoni mwao. Hawakutaka fahari za ushindi wa kijeshi. Hawakuwa tayari kutumia hata senti moja kwenye pesa za vitani. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana gavana wa Uingereza huko India aliwalazimisha wananchi maskini wa India wamkusanyie wao pesa za kuendeshea vita dhidi ya wananchi wenyewe wa India na dhidi ya maadui na wapinzani wa Uingereza. Dhuluma kubwa iliyoje hiyo, iliyofanywa na wakoloni wa Uingereza, wakiongozwa na malkia wa mkoloni huyo kizee wa Ulaya. Gavana wa Uingereza nchini India aliwalazimisha wananchi wa India kugharamia kila kitu kwa jasho na machozi ya damu hadi senti ya mwisho, tena kugharamia vita ambavyo wao wananchi wa India hawakuhusika navyo, bali wao ndio waliokuwa wakipigwa kwenye vita hivi vya uchu wa madaraka na jaha waliokuwa nayo wakoloni wa Uingereza. Ili kufadhili vita hivyo, Waingereza walikusanya kodi na ushuru mkubwa zaidi kutoka kwa wakulima wa India. Walibuni zaidi ya aina 50 za kodi zisizo na mashiko yoyote ya kisheria, alimradi tu wapate pesa za kugharamia vita vya kupiga wananchi wenyewe wa India. Walikodisha ardhi ya kila jimbo kwa wakulima na kodi kubwa zaidi waliokusanya kutoka kwa wakulima hao maskini na fukara iliitwa Riotwari. Riotwari ulikuwa ni mfumo mbaya mno wa kodi ambao ulimlazimisha kila mkulima wa India kuwalipa Waingereza kiwango kikubwa cha fedha mwanzoni tu mwa kazi yake. Mfumo huo uliwafanya wananchi wa India wazaliwe kwenye madeni, waishi kwenye madeni, wafe kwenye madeni, na watoto wao nao wawe watumwa wa madeni ya wakoloni makatili wa Uingereza. Waingereza waliwafunga wakulima wa Kihindi ambao hawakuweza kulipa kodi zao kwenye vizimba vya chuma na kuviacha vizimba hivyo chini ya jua kali la India. Wakulima wengine walioshuhudia mateso na vifo vya wenzao walijaribu kulipa kodi za Malkia wa Uingereza kwa njia yoyote ile inayowezekana. Walifikia hata kuua watoto wao ili kulipa kodi ya ardhi. Wakulima wengi ambao hawakuweza kuvumilia ukatili na unyanyasaji huo wa kupindukia waliacha ardhi na vijiji vyao na kukimbia. Zaidi ya thuluthi moja ya idadi ya watu waliokuwa wanaishi chini ya utawala wa kampuni ya kikoloni ya Malkia wa Uingereza ya East India walikimbia vijiji vyao. Wengi wa watu hao waliokimbia makazi yao walikwenda kwenye miji ambayo Waingereza walikuwa wameanzisha viwanda huko India waliobahatika zaidi kati yao ni wale walioweza kufanya kazi katika viwanda hivyo na wake zao na watoto wao wote. Mishahara ya midogo na masaa mengi ya kazi, hasa katika viwanda vya nguo, ilimaanisha kwamba wafanyakazi hao waliishi kwa chakula kidogo na kushindwa kuumudu mahitaji yao muhimu. Walikodisha chumba mjini kwa vikundi, na wakati mwingine watu thelathini waliishi katika chumba kidogo chenye giza na wanyama wao. Baadhi ya wakulima hao waliolazimika kukimbia vijiji vyao walifanya kazi katika migodi inayoendeshwa na Waingereza. Katika migodi mingi waliofanya kazi, hata wanawake mafakiri wa Kihindi walilazimishwa kuzama ndani kabisa ya ardhi kila siku, wakifanya kazi pamoja na wanaume kuvunja miamba na kubeba udongo katika mahandaki yenye giza totoro ya migodi. Wanawake hao walilazimika kuwalewesha watoto wao wachanga na kuwafanya walale usingizi mzito na mrefu, ili wao waweze kwenda migodini, wakisahau kabisa kwamba wana watoto wachanga. Wakoloni madhalimu wa Uingereza walitumia miaka yao mingi wakidhibiti India, wakipigana na wapinzani wao si nchini India tu, bali pia katika mabara ya Ulaya na Amerika. Wakoloni wa Uingereza waliamini kwamba Wahindi wanapaswa kuvumilia hali hizi zote ngumu kwa jina la vita, vita ambavyo havikuwa na uhusiano wowote na raia hao wa India. Lord Richard Wellesley, mmoja wa magavana wa Uingereza nchini India, aliandika kitabu kinachoitwa The Soldiers Pocket Book for Service in the Field. Katika sehemu moja ya kitabu hicho aliandika: daima Wanatushinikiza na kutulazimisha tuamini kwamba uungwana, heshima na ukweli ndiyo siasa bora, lakini maneno hayo mazuri wanapaswa kusomeshwa watoto wadogo tu kwenye skuli za msingi. Kama mtu anataka kufanya uungwana wakati wa vita, basi ni bora kwake aweke chini upanga ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia hikma, lakini tutaendelea na sehemu iliyopita ya hikma ya mia moja na saba ya Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi <mulia> La yatruku nasu shaian min amri dinihim liistislahi dunyahum illa fataha llahu alaihim ma huwa adharu minhu, watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo yao ya kidunia ila Mwenyezi Mungu huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao wa. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu ya kwanza ya uchambuzi wa hikma hii tulianza kuzungumzia faida za kustahabu amri za Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi ya kidunia na madhara ya kutanguliza mbele mambo ya kidunia mbele ya masuala ya kidini. Sitorudia niliyosema sehemu iliyopita, bali tutaanzia pale pale tulipoishia. Naam, licha ya kwamba faida za kustahabu amri za Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi ya kidunia ni kubwa sana, lakini inasikitisha kuona kuwa kuna watu wengine wanaoamua kutoa muhanga dini yao mbele ya mambo ya kidunia. Mifano iko mingi ndani na nje ya Qurani tukufu. Sehemu iliyopita tulianza na mifano ya ndani ya Qurani tukufu. Hapa tunaanza na mfano wa kihistoria na baadaye tutarejea tena kutoa mfano ndani ya Qurani tukufu. Mifano hii inaonyesha wazi kwamba wanaotoa muhanga dini yao wanaikosa pia dunia yao. Mfano wa wazi ni wa Omar bin Saad bin Abil Waqas. Huyo alikuwa ni kamanda wa jeshi la Yazid katika tukio la Karbala lililoishia kuwa washahidi na kidhulma Imam Husein alayhi salam na watu wa nyumba takatifu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Tamaa ya uongozi iliongezeka ndani ya Omar bin Saad na alikuwa na uchu mkubwa sana wa kutawala iliyokuwa ardhi yenye utajiri mkubwa ya Rei ambalo ni eneo lililoko karibu na jiji la Teheran la nchini Iran leo hii. Wakati wa tukio la Karbala, Omar bin Saad aliona ndoto yake ilikuwa imekaribia sana kutimia. Omar bin Saad alikuwa na uelewa wa kutosha wa dini ya Kiislamu na alijua vyema kwamba kumuua mjukuu wa wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni jinai kubwa sana na ni madhambi yasiyosameheka, lakini uchu wake wa kuchupa mipaka wa madaraka uliuteka moyo wake mpaka akaamua kuuza dini yake kwa ajili ya starehe na ghururi za kupita za dunia. Hivyo alijikubalisha kuichafua mikono yake kwa doa la damu ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa alichoambulia Omar bin Saad ni idhlali, aibu na fedheha tu. Hakuweza kamwe kufanikisha ndoto yake ya muda mrefu ya kutawala eneo la Rei, bali alitiwa mbaroni na kuuawa kidhalili mbele ya majeshi ya Mukhtar Athaqafi katika zile harakati nyingi za kulipiza kisasi damu ya Imam Hussein alayhi salam. Sasa hikma hii ya 107 ya Nahjul Balagha inawahusu hasa watu kama hao ambao wanaipenda dunia zaidi kuliko akhira yao. Imam Ali alayhi salam anasema katika hikma hii kwamba watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo ya kidunia ila Allah huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao. Tukirejea kwenye Qur'an tukufu, kama tulivyosema huko nyuma, kuna aya nyingi zinazozungumzia watu wa namna hiyo. Na wengine tena ni wale waliokuwa na elimu kubwa ya dini na historia. Kwa mfano, katika kisa cha kundi la wanazuoni wa Bani Israeli ambao kabla ya kuja Uislamu walikuwa wakitembea kifua mbele na kujifaharisha na mtume wa mwisho atakayekuja kwenye bara Arabu na kuishi pia kwenye mji wa Madina. Walipata bishara hizo za wazi katika kitabu cha Taurat, lakini wakati nabii huyo alipotokea walimkana na kujali maslahi yao ya kidunia. Walidhani kuwa mtume huyo atatoka kwenye silisila ya wana wa Yaqub yani Bani Israil, lakini Mtume Muhammad wasalam alitoka kwenye kizazi cha Ismail mwana wa Ibrahim alayhi salam. Hivyo waliamua kupotosha maandiko na kumkana kabisa mtume wa Mwenyezi Mungu. Aya ya 187 ya Ali Imrane inaelezea kwa wazi uhakika huo kwa kusema, na kumbukeni pale Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi ya waliopewa kitabu kuwa lazima mtawabainishia watu uhakika na ukweli wa mambo wala hamtokifisha lakini walikitupa kitabu cha Taurati nyuma ya migongo yao na wakanunua kwacho thamani duni, basi ni kiovu hicho walichochuma, basi ni kiovu hicho walichonunua. Ni wazi kwamba Qurani tukufu haikusudii hapa kwamba Taurati waliipiga bei au walikula hasara kwa kupata pesa kidogo, bali maana yake ni kwamba hata starehe na mali na jaha na cheo kiwe kikubwa kiasi gani hapa duniani, bado ni duni mno ikilinganishwa na maisha ya akhera. Nam, furaha ya maisha ya dunia ni ndogo mno inapolinganishwa na furaha na starehe zisizo na kikomo za akhera, bali na za maadili mema ya kibinadamu na ya kiroho ya hapa hapa duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio. Ya kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amekosoa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2025 na kusema tuzo hiyo imepoteza uhalali wake kutokana na kupewa Maria Corina Machado, ambaye amemsifu Benjamin Netanyahu licha ya kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita. Iran imetoa wito kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukutana kwa dharura kufuatia kauli za kushtua sana zilizotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia. Video ya kushtua, zi, video za kushtua zimeibuka zikimwonyesha kamanda wa kikundi cha waasi wa RSF nchini Sudan akijigamba kwa kuwaua binafsi zaidi ya raia elfu mbili wakati wa utekaji wa mji wa Alfashir ulioko Darfur. Maonyesho ya 16 ya teknolojia ya nano ya Iran yamefanyika katika uwanja wa maonyesho ya kimataifa jijini Tehran yakileta pamoja zaidi ya makampuni 150 ya kiteknolojia. Ya. Na waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Yusuf Tugara, amepinga madai ya rais wa Marekani kuhusu mauaji ya wakristo nchini Nigeria akionya dhidi ya kauli zinazoweza kuchochea mgawanyiko wa kidini au kikabila nchini humo. Na kwa mutasari huwa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, la ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni usiku mwema, ahsanteni na kwaherini. <tipos>