Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndiyo waliokuanza ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini, piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Ni mchana mwema kabisa wa siku ya leo Jumatano Novemba 5, 2025 inayosadifiana na, na jamadul awal 14, 1447 hijiria. Na hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu, mola karima kwa kutupa kibali cha kuiona siku hii ya leo, tunasema amin ya rabilalamin. Na jina langu ni asmahani ganima Muhamedi. Nitakuwa nanyi wasikilizaji wapendwa wa wa redio Tehran kwa muda wa saa moja na matangazo, tukiarusha mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran. Kwanza kabisa, nawakumbusha matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni maarifa fm ya Tanga, Tanzania na unaweza ukatutembelea katika tovuti na mtandao wa radio ni pastoday.ir/sw. Tutaanza kwa taarifa ya habari, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu Sudan, nchi ya dhahabu iliyonaswa na wafanya njama wa kimataifa. Mtategea sikio uchambuzi huo wa kisiasa kwa muda wa dakika tatu. Tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini, litakuwa kwa muda wa dakika tano. Tuna vipindi vya Hollywood cut na makala yetu ya leo katika historia pamoja na kipindi maalum tulichoandalia kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kupambana na maistikbari duniani, yaani tarehe 13 mwezi Aban. Tutahitimisha kwa muhtasari wa habari, na tembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram inayopatikana katika anwani ifuatayo at radio Teheran swt.me slash radio teheran sw Dakika moja imesalia itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha sasa msikilizaji mpendwa wa redio Tehrani kutegea sikio vichwa vya habari. Sudani yasema jamii ya kimataifa ichukue hatua kusitisha utumaji silaha kwa wanamgambo wa RSF, askari usalama wa Kameruni waua raia 48 katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais, Mamdani yachaguliwa meya wa kwanza Mwislamu wa jiji la New York katika ushindi wa kihistoria, na Hamas yapinga kutumwa jeshi la kigeni Gaza badala wa jeshi vamizi la Israel, pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili sudani imekariri wito wake kwa jamii ya kimataifa ikitaka kufanyika juhudi za kuzuia mtiririko wa silaha kwa wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka rsf na kulitaja kundi hilo kuwa taasisi ya kigaidi wito huu umetolewa jana kwenye ubalozi wa sudani mjini addis ababa ethiopia na balozi alzaini ibrahim husseini ambaye ni mwakilishi wa sudani katika umoja wa afrika Balozi Hussein ameituhumu jamii ya kikanda na kimataifa kwa kuwawezesha wanamgambo wa RSF kutenda jinai katika mji wa Alfasher, makao makuu ya jimbo la Dafur Kaskazini, na katika miji na vijiji vingine. Wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba mwaka huu waliuteka mji wa Alfasher na kufanya mauaji ya umati dhidi ya raia. Ripoti hii imetolewa na taasisi za ndani ya Sudani na za kimataifa. Mwakilishi huyo wa Sudani katika Umoja wa Afrika u ametaka kukomeshwa ukiukaji wa haki za binadamu na utumiaji mabavu kwa kusitisha ufadhili wa kifedha na silaha kwa wanamgambo wa RSF. Balozi Al Zain Ibrahim Hussein pia ameitaka jamii ya kimataifa kukiharifisha kikosi cha RSF kama taasisi ya kigaidi. Duru za Umoja wa Mataifa zimeripoti kuwa askari usalama wa Kameruni wameua raia 48 katika maandamano ya kupinga kuchaguliwa tena Rais Pobia, mtawala mzee zaidi duniani. Duru hizo zimesema aghalabu ya wahanga wameuliwa na silaha moto, licha ya raia kadhaa kupoteza maisha kutokana na majeraha waliopata yaliyosababishwa na vipigo vya marungu na fimbo. Serikali ya Bia mwenye umri wa miaka tisini na mbili hadi sasa haijatangaza idadi rasmi ya waandamanaji waliouawa wa wa, na askari usalama. Wiki iliyopita Bia alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais baada ya kuibuka na ushindi wa asilimia 53.66 ya kura dhidi ya mpinzani wake, kiongozi wa upinzani Isa Chiroma Bakari aliyepata asilimia 35.19 ya kura zilizopigwa. Bakari ni msemaji wa zamani wa serikali ambaye alijiuzulu wadhifa wake huo mwezi wa waziri mwezi Juni mwaka huu. Chiroma Bakari alijitangaza kuwa mshindi muda mfupi baada ya uchaguzi wa Oktoba 12, na maandamano yalizuka katika maeneo mbalimbali ya Kamerun kwa kuwa matokeo ya awali yalionyesha kuongoza pobya ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1982 shirika la kiraia linalojulikana kwa jina la Stand up for Cameroon lilisema wiki ijana kwamba takriban watu 23 wameuawa katika makabiliano kati ya askari usalama na waandamanaji. Rais mteule wa Cameroon Paul Biya anatazamiwa kuapishwa kesho Alhamisi kuiongoza nchi hiyo kwa muhula wa nane. Zohorani Mamdani, mbunge Mwislamu, amechaguliwa kuwa meya wa 111 wa jiji la New York, mtu wa kwanza mwenye asili ya Asia Kusini na wa kwanza aliyezaliwa barani Afrika kuongoza jiji kubwa zaidi nchini Marekani. Mamdani mwenye umri wa miaka 34 na mbunge kutoka Queens aliibuka mshindi katika kinyang'anyiro cha jana kwa ajili ya kuliongoza jiji la New York baada ya kuhitimishwa upigaji kura katika mchuano mkali uliovutia hisia na fikra za walio wengi. Mamdani amemshinda mpinzani wake mkuu gavana wa zamani Andrew Cuomo kwa kuibuka na ushindi wa kura zisizopungua asilimia 50 kati ya jumla ya asilimia 85 ya kura zilizohesabiwa. Tuko kwenye ukingo wa kuweka historia katika jiji letu. Tuko katika ukingo wa kuaga siasa za zamani, siasa ambazo zinakuamuru mambo yasiyotekelezeka. Ni matamshi ya Mamdani muda mfupi kabla ya kuibuka na ushindi. Mbunge huyo mdemokrati ameahidi kusimamia masuala ya kodi na usafiri wa mabasi bila malipo katika jiji la New York. Takwimu zinaonyesha kuwa msimamo wa Zohran Mamdan kuhusu Israel na Palestina umemsaidia pakubwa kuvuka katika mchuano wa awali wa kura, na kushutumiwa kwa kutoa maoni ya kuwakosoa wazayuni kuhusu vita na mauaji ya kimbali ya Israel dhidi ya Gaza. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, katika ukanda wa Gaza imesema haiwezekani kutumwa kikosi cha kijeshi cha kigeni katika eneo hilo ambacho kitahudumu kama mbadala wa jeshi vamizi la Israel. Musa Abu Marzuk, afisa wa ngazi ya juu wa Hamas, amesema katika mahojiano na televisheni ya Jazira kwamba harakati hiyo haiwezi kukubali kikosi chochote cha kijeshi ili kuchukua nafasi ya jeshi ghasibu la utawala wa kizayuni huko Gaza. Abu Marzuk ameeleza bayana baada ya Marekani kusambaza rasimu ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inayoamuru kuanzishwa kwa kikosi cha muda cha kimataifa katika ukanda wa Gaza kwa muda usiopungua miaka miwili, huku Wapalestina wakitahadharisha juu ya hatari ya uingiliaji kati wa nchi ya jinabi huko Gaza. Tovuti ya Axios ya nchini Marekani imesema. Kikosi cha kimataifa kwa jina la International Stabilization Force ISF kitaundwa na Marekani, Uturuki, Qatar na Misri, nchi nne zilizosimamia mazungumzo yaliyofanikisha usitishaji vita kati ya utawala wa Israel na harakati ya Hamas mwezi uliopita. Makubaliano hayo yanalenga kutekeleza awamu ya kwanza ya mpango wa vipengee ishirini wa Donald Trump ambao rais wa Marekani anadai kuwa umedhamiria kuhitimisha vita vya miaka miwili na mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza. Maruzuku amesema itakuwa vigumu kwa baraza la usalama kupasisha mradi wa kuanzisha kikosi cha kimataifa ukanda wa Gaza kwa mujibu wa mpango wa Marekani. Amesema si Marekani wala Israel inayotaka kuasisiwa kikosi hicho kupitia azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS imekanusha kama ya uongo na yenye hatari madai kwamba makundi yenye misimamo mikali katika eneo hilo yanawalenga watu wa dini fulani au yanafanya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wakristo. Taarifa hii inatolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kuchukua hatua za kijeshi nchini Nigeria kutokana na kile alichokiita mauaji ya halaiki ya Wakristo. Kupitia taarifa iliyotolewa Jumanne, jumuiya ya ECOWAS imesema madai kama hayo yanaweza kuongeza hali ya kutokuwa na usalama na kudhoofisha mshikamano wa kijamii katika eneo ambalo tayari linakabiliwa na vurugu za kigaidi. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS inapenda kuwakumbusha washirika na jumuiya ya kimataifa kuhusu ongezeko la kiwango cha vurugu ambazo makundi ya kigaidi ya aina mbalimbali yamekuwa yakifanya katika baadhi ya nchi za eneo hilo zikiwemo Nigeria, taarifa hiyo iliongeza. ECOWAS ilisisitiza kwamba mashambulio ya kigaidi katika Afrika Magharibi yanalenga raia wasio na hatia bila kujali dini, kabila au jinsia. Trump alitangaza kwenye mitandao ya kijamii mwishoni mwa juma lililopita kwamba ameiamuru wizara ya vita ya Marekani, Pentagon, kuandaa mpango tarajiwa wa kutekeleza mashambulizi ya kijeshi kukabiliana na mauaji makubwa ya Wakristo nchini Nigeria. Wakati huo huo, Waislamu na Wakristo Nigeria wamesisitiza kwamba wamekuwa wakiishi pamoja kwa amani na maelewano na kusema vitisho vya rais wa Marekani dhidi ya nchi hiyo havikubaliki, na huu ndio mwisho wa taarifa ya ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani. Mnaendelea kutegea sikio matangazo wa moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, na sasa anawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehrani kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema "Wasichotaka mkijue: Sudan nchi ya dhahabu iliyonaswa na wafanya njama wa kimataifa." mm. Sudan ambayo kwa sasa imetumbukia katika kinamasi cha vita vya wenyewe kwa wenyewe ni nchi yenye nguvu na uwezo mkubwa. Kwa miaka mingi, ardhi hii imekuwa katika mapambano ya mara kwa mara kati ya utambulisho wake halisi wa Kiafrika na Kiislamu na mfumo wa ubeberu wa kimataifa. Kabla ya Sudan Kusini kujitenga, Sudan ilikuwa nchi kubwa zaidi ya Kiarabu na Kiislamu barani Afrika na ilikuwa miongoni mwa nchi kumi kwa ukubwa duniani. E kupakana na bahari nyekundu kuwa kwake karibu na nchi nane muhimu katika bara hilo na mto Nile kupitia humo kumeifanya sudani kuwa mojawapo ya maeneo nyeti zaidi ya kisiasa ya kijiografia duniani licha ya uwezo wake mkubwa wa kiuchumi na kiutamaduni kuanzia rasili mali nyingi za madini mashamba yenye rutuba na nguvu kazi kijana hadi eneo lake la kimkakati lisilo na kifani Sudan imeshuhudia zaidi ya mapinduzi 20 ya kijeshi, vita viwili vikuu vya wenyewe kwa wenyewe na mamia ya maelfu ya vifo na kufurushwa watu tangu uhuru wake mwaka 1956. Wakati huo huo, Sudani imbo katika lindi la vita vya wenyewe kwa wenyewe vya uchwa madaraka kati ya jeshi la Sudan linaloongozwa na Abdul Fatah Al Burhan na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF chini ya uongozi wa Hamdani Dagalo ambavyo vimesababisha hasara kubwa za kibinadamu na hasara za kifedha na mali kwa nchi hiyo kubwa ya kiafrika. Hebu natuangalia kwa ufupi nukta za nguvu za Sudani katika nyanja mbalimbali. Kijiografia, Sudani iko kaskazini mashariki mwa bara la Afrika. Ilikuwa katika orodha ya nchi kumi kwa ukubwa duniani kabla ya kujitenga na Sudani, Sudani Kusini. Sudani bado ni nchi kubwa yenye eneo la kilomita za mraba Milioni moja, laki nane na elfu themanini na sita. Mandhari ya Sudani ni tambarari kubwa yenye milima na nyanda za juu kusini na mbali zaidi magharibi. Aidha, Sudani iko katika eneo la kitropiki la Afrika. Mto Nil Nyeupe na Nil Buluu ni uhai wa Sudani na kabla ya kitu kingine chochote, zimewezesha ustaarabu wake, maisha ya kiuchumi na kilimo. Sehemu ya kaskazini ya nchi kwa kiasi kikubwa ni jangwa, lakini mikoa ya kati na kusini ina ardhi yenye rutuba ambapo kilimo cha pamba na nafaka kina mizizi ya kihistoria. Kwa upande wa hali ya hewa, Sudani ni mojawapo ya maeneo yenye joto kali zaidi duniani, lakini joto hili hili pamoja na udongo wenye rutuba na maji ya Nile yameifanya kuwa mojawapo ya ardhi yenye rutuba zaidi barani Afrika. Bahari Nyekundu kwenye mpaka wa mashariki wa Sudan ni njia muhimu kwa biashara ya kimataifa. Udhibiti au ushawishi juu ya pwani ya Sudani kwenye bahari hiyo unamaanisha ufuatiliaji wa njia za meli kati ya Asia, mashariki ya kati na Ulaya. Umuhimu huu wa kimkakati daima umeifanya Sudani kuwa shabaha ya mataifa makubwa, hasa baada ya migogoro ya kikanda na maendeleo ya bandari pinzani. Mafuta ni mojawapo wa maliasili muhimu zaidi ya Sudan, lakini sekta hiyo inakabiliwa na changamoto kubwa. Uchimbaji wa mafuta nchini Sudani ulianza ya miaka ya 70 na kupanuka katika miaka ya 90 kwa kushirikisha makampuni ya kigeni. Kujitenga Sudani kusini na Sudan lilikuwa pigo kubwa zaidi kwa umoja na uchumi wa nchi hiyo. Visima vingi vya mafuta vilikuwa katika mikoa ya kusini na kutokana na tangazo la uhuru la Juba, Khartum ilipoteza chanzo chake kikuu cha mapato. Kabla ya kujitenga Sudani kusini mwaka 2011, nchi hiyo ilizalisha takribani mapipa laki 5 kwa siku, lakini baada ya hapo ilipoteza takribani asilimia 75 ya rasili mali zake za mafuta mm. Mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kumbukumbu -kumbu ya maadhimisho ya tarehe kumi na tatu Aban, historia ya dunia. Mwaka 1747 baraza la wazee wa kikabila liliundwa huko Afghanistan. Walikuwa wanatafuta mtu wa kuunganisha makabila na kujenga nchi huru na yenye nguvu. Baada ya kutafakari kwa kina, macho yote yalimgeukia jenerali kijana ambaye alikuwa amethibitisha kivitendo thamani na ujasiri wake katika jeshi la Nader Shah Afshar, mfalme wa wakati huo wa Iran na alikuwa amerejea katika ardhi yake akiwa na kito cha thamani zaidi duniani. Baraza la makabila lilimchagua Ahmad Khan kuwa mfalme wa Afghanistan. Hii ni episodi ya 24 ya mfululizo wa podkasti ya historia ya dunia, historia ya kumbukumbu -kumbu za migogoro, utabiri na vita. Ahmad Shah alikuwa akisimamia masuala ya nchi yake huku akiwa amevaa almasi ya kuhenure kwenye nguo zake, lakini muda si mrefu baada ya kuingia madarakani alitokea darweshi wa ajabu kwenye baraza lake la uongozi. Darweshi huyo alimtaka mfalme ya Ahmad Shah aishambulie India. Darweshi huyo alikuwa maarufu kwa utabiri wake wa ajabu alitabiri ushindi mkubwa kwa Ahmad Shah kama ataishambulia India, nam ushindi mkubwa wenye ngawira tele. Ahmad Shah aliivamia na kuishambulia India kaskazini, na utabiri wa darweshi wa ajabu ukawa ni kweli. Shambulio la Ahmad Shah dhidi ya India ndilo tukio ambalo Waingereza walikuwa wanalitaka ili wafalme wa India wasirudi tena kwenye enzi zao za nguvu kubwa za kiutawala. Ilikuwa wakati huo ndipo ushindani kati ya Waingereza na Wafaransa ulipoongezeka katika kupora utajiri mkubwa wa India. Waingereza waliamua kutanua ngome waliokuwa nayo kwenye pwani ya Bengale huko magharibi mwa India ili kujiimarisha, lakini kuibuka Siraju Daula, mtawala kijana na shupavu wa Bengale, kuliwatia wasiwasi. Siraju Daula aliwaandikia barua rasmi Waingereza kuwaamrisha kusitisha utanuzi wa eneo hilo, lakini walipuuza amri ya Siraju Daula. Dharau hiyo ya wakoloni wa Kiingereza wa ilimfanya mtawala wa Bengal kutoa amri ya kuifunga kampuni ya Waingereza, na aliongoza jeshi lake kuelekea kwenye ngome ya William. Wakati askari wa Siraju Daula walipofika karibu na ngome hiyo, vita vikali vilianza. Ngome hiyo ilishambuliwa vibaya sana. Waingereza walijua kwamba ngome hiyo isingelidumu na ingeharibiwa kabla ya kumalizika zoezi la kuimarisha. Maafisa wawili wa Uingereza walikimbia kwenye uwanja wa vita kwa kisingizio cha kusafirisha wanawake na watoto na baadhi yao wa kamanda wengine wa ngome hiyo pia walikimbia kwa kutumia mashua. Makamanda hao waliwaacha askari na wafanyakazi wadogo wadogo wa kampuni hiyo 170 peke yao kwenye ngome. Hatimaye ngome ya William ilianguka mikononi mwa Siraju daula na askari wa Uingereza wakachukuliwa mateka. Baada ya muda, baadhi ya wafungwa hao waliachiliwa huru na kurudi kwao Uingereza. Waliandika makala na vitabu vya kuelezea nyakati za kuwa watumwa na walitia uongo mwingi na chumvi sana kwenye maelezo yao. Ngano za kuteswa askari wa Uingereza wakati wa utumwa huko India ziligeuka kuwa jinamizi lisiloweza kusahauliwa na Waingereza. Baada ya tukio hili, habari za mauaji ya wahindu ziliamsha maandamano fulani. Mwezi Januari 1757 Uingereza walivamia Bengal kulipiza kisasi, na wakati huo huo Ahmad Shah mfalme wa Afghanistan na mmiliki wa almasi kubwa zaidi duniani alitoka kaskazini kuelekea katikati mwa India na katika jiji la Deli. Je, kusadifiana mashambulizi haya mawili ilikuwa ni kwa bahati mbaya kabisa? Hapana. Labda wakati huo darweshi huyo wa ajabu alikuwa amekwenda kwa Ahmad Shah. Ahmad Shah aliuteka mji wa Delhi kwa urahisi, akakaa katika jumba la mfalme na akatengeneza sarafu kwa jina lake mwenyewe. Alikaa Delhi kwa mwezi mmoja, na mara tu uvamizi wa Uingereza huko Bengali ulipokwisha aliondoka Delhi na kurudi Afghanistan. Waingereza kwanza waliteka ngome ya William na kisha kujaribu kuteka eneo lote la Bengal. Ili kufikia lengo lao hilo, walianza kujadiliana na makabila mbalimbali yaliyofuata dini ya Kihindu, yaani Mabaniani. Dini hiyo ni moja ya dini za kale za India. Na wafuasi wake pamoja na Waislamu waliunda idadi kubwa zaidi India. Waingereza walichukua fursa ya tofauti za kidini kati ya Wahindu na Waislamu na waliweza kuwapa silaha idadi kubwa ya Mabaniani pamoja na askari wa Uingereza. Lakini bado waliogopa uwezo wa mtawala wa Bengal. Kamanda wa majeshi ya Uingereza alimhakikishia mtawala wa Bengal kwa barua kwamba wanaweza kuwa na uhusiano wa kirafiki kati yao. Lakini kwa upande mwingine alikuwa mwongo kidhabi. Aliandaa mazingira ya kumngoa madarakani kwa ahadi na vitisho alivyotoa kwa mmoja wa mawaziri wa mtawala huyo wa Bengal. Kwa ahadi na vitisho hivyo, waziri huyo aliahidi kuzuia sehemu kubwa ya jeshi la Bengal kupigana na Waingereza. Pia aliahidi kulipa pauni milioni moja kama fidia ya vita kwa kampuni ya British East India, na pauni laki tano kwa wafanyakazi wa kampuni hiyo na kwa kamanda mwenyewe kama atasaidiwa na Uingereza. Hatimaye waziri huyo aliyeitwa Mir Jafar alipanda kiti cha enzi kama mtawala wa dola, lakini watawala halisi walikuwa ni Waingereza. Mir Jafar alitoa vijiji thelathini huko Bengale kumpa kamanda wa jeshi la Uingereza ili wanakijiji wa Kihindi waweze kumlimia kama watumwa wake zaidi ya hayo alitoa zawadi nyingine nyingi kwa Waingereza, lakini Waingereza hawakutosheka. Waingereza daima ni wasaliti, walitaka hazina nzima ya Bengal. Siku chache baadaye, boti ndogo na kubwa zipatazo mia mbili zilijipanga kwenye ufuko wa bahari mbele ya jumba la mtawala. Boti hizo zilisheheni dhahabu, fedha, vito na vyombo vya thamani. Thamani ya vito hivyo ilifikia pauni milioni 40, yaani zaidi ya mara 26 ya yale yaliyofikiwa makubaliano huko nyuma baina ya pande hizo mbili. Waingereza walijua kwamba wale waliowasaliti wananchi wao wanaweza kiurahisi tu kuwachoma majambia migongoni mwao, hao Waingereza, ndio maana walikuwa wangalifu sana kuhusu Mir Jafar. Miaka miwili baadaye, mara tu walipogundua kwamba Mir Jafar alikuwa akipanga kuchukua hatua dhidi ya maslahi ya Waingereza walimwondoa haraka madarakani na kumteua mkwe wake kuongoza serikali ya Bengale. Serikali ya Bengale iliyokuwa inatawala magharibi mwa India ilikuwa serikali ya vibaraka kamili, waliotia amri zote za Waingereza. Wafalme dhaifu huko Delhi Katikati kati mwa India waliendelea kutawala hadi Shaalamu wa pili alipotwa kiti cha enzi mwaka elfu moja mia saba hamsini na tisa ambaye alijaribu kuimarisha ufalme wa baba yake. Aliongoza msafara hadi Bengale katikati kati ya karne ya 18, ilikuwa fukuzwa Waingereza. Lakini katika mwaka huo huo Ahmad Shah wa Afghanistan aliwatumikia tena wakoloni wa Uingereza wa alivamia tena Deli na kuiteka. Shah Alam alishindwa na kulazimishwa kuiacha Bengali na eneo jingine linaloitwa Bihar mikononi mwa kampuni ya kikoloni ya British East India. Kwa makubaliano hayo yalitokea wakati, mwaka mmoja kabla ya hapo, wafaransa walikuwa wametengwa na India. Sasa ni waingereza pekee yao ndio waliokuwa wanadhibiti ardhi kubwa ya India na utajiri usio mithilika. Sera ya Uingereza ya kutawala India ilikuwa sera maarufu ya mkoloni huyo kizee wa Ulaya, na sera ya wagawanye, wagombanishe, watu watilie fitina na baina yao upate kuwatawala. Wakoloni wa Uingereza waliwaunga mkono watawala wa eneo hilo dhidi ya wa wapinzani wao, na matokeo yake watawala hao waliwakabidhi Waingereza nguvu za kukusanya kodi. Kodi zilizokusanywa zilikwenda kwenye mfuko wa kampuni ya British East India, na sehemu ndogo tu ndiyo aliyolipwa gavana wa jimbo hilo na mfalme wa India. Lakini pamoja na hayo waingereza hawakupata utulivu nyoyoni. Waliamini kwamba watawala hao dhaifu bado wangeweza kuwaletea matatizo. Kwa upande mmoja, walipaswa kubaki kwenye viti vya enzi ili hatua nyingi za kampuni ziwe na uhalali fulani wa kisheria Waingereza walihakikisha kwamba tawala na maliwali wote hawapati nguvu za kuwashinda magavana wengine, wala hawapatani na kushikamana katika jambo lolote lisiloifurahisha Uingereza. Wakoloni wa Uingereza walikuwa na hofu kubwa ya kukatwa mikono yao ya utawala popote walipovamia. Kuhenur, ambayo ni almasi kubwa zaidi ulimwenguni, ilibaki Afghanistan hadi Ahmad Shah Durrani mfalme wa Afghanistan alipokufa mwaka 1773, na mizozo juu ya urithi wake ikapamba moto. Baada ya hapo, utawala uliingia kwenye mikono mingi ya wajukuu wa Ahmad Shah, na almasi ya Kuhenur ikawa inatangatanga Mmiliki wa mwisho wa Kuhenur nchini Afghanistan alikuwa ni Shah Shuja. Alipenda anasa za kifalme, akaketi kwenye kiti cha enzi cha dhahabu na kuvaa bangili ambayo almasi kubwa ya Kuhenur ilikuwa inang'ara juu yake. Lakini majigambo na anasa zote hizo zilikuwa za muda mfupi tu. Mahmud kaka yake Shah Shuja kwa msaada wa makabila kadhaa ya Afghanistan alishambulia Kabul na kumngoa madarakani Shah Shuja ambaye alikimbilia Kashmir. Wakati huo, Kashmir ilikuwa mkoa wa Afghanistan. Kohenur aliacha mikononi mwa mkewe aliyekimbilia Punjab. Shah Shuja hakuweza kupata mapokezi mazuri Kashmir. Mtawala wa Kashmir ambaye alikuwa na tamaa ya kuchupa mipaka ya kumiliki yeye Kuhenur, almasi kubwa zaidi ulimwenguni, alimfunga Shah Shuja ambaye wakati huo alikuwa akitanga tanga huku na huko. Huko Punjab, mke wa Shahshuja alikimbilia kwa mtawala wa eneo hilo na kuahidi Kuhenur kwamba atampa yeye ikiwa atamkomboa mumewe kutoka kwa mtawala wa Kashmir. Wanajeshi wa Punjab walikwenda haraka Kashmir na kuizingira ngome ambayo Shah Shuja alikuwa amefungwa. Walinzi wa ngome hiyo hawakuweza kupigana kwa muda mrefu. Ngome ilijisalimisha na askari wa mtawala wa Punjab wakamkuta Shah Shuja kwenye shimo kubwa, wakamchukua na kwenda naye Punjab. Sasa ilibidi mke wa Shah Shuja atimize ahadi yake, na ndipo Kuhe Nur ikaingia mikononi mwa mtawala wa Punjab. Wakati matukio hayo yakiendelea huko Afghanistan, Kashmir na Punjab, wakoloni wa, wa Kiingereza wao walikuwa katika vita na mpinzani wao wa mwisho mkali nchini India. Watu wa ufalme wa Maratha Walikuwa mashujaa sana, hawakuwa na woga, bali walikuwa maisha yao yote yamo kwenye vita, wakipenda sana kupambana na maadui. Walipambana na Waingereza kwa miaka kumi na saba na kuzuia wakoloni hao kupenya kusini mwa India, lakini hatimaye Waingereza walitumia fursa ya ugomvi uliotokea kati ya makabila kadhaa makubwa ya Maratha na waliweza kuvunja upinzani wa kila kabila moja baada ya jingine. baada ya kusambaratisha mshikamano na umoja wao, sasa bara zima la India lilikuwa chini ya udhibiti wa Waingereza isipokuwa jimbo la Punjab tu. Punjab ilikuwa jimbo la India ambalo lilikuwa karibu na Afghanistan na Waingereza walilihitajia kulidhibiti ili kuiteka na kuikalia kwa mabavu Afghanistan mtawala mwenye nguvu wa Punjab alifariki dunia mwaka 1838 na baada yake watu wanne waliingia madarakani. Kwa miaka kumi na miwili iliyofuata, mizozo ya ndani ilikuwa ikitokea, huku hata watu wa kawaida wakijua ugomvi huo wakiwa mitaani na masokoni. Baada ya kuteka mikoa yote ya India, Uingereza ilikuwa inajiandaa kuishambulia Punjab. Migogoro ndani ya watawala wa Punjabe ilikuwa imedhoofisha jeshi na Waingereza walipoanza vita, jeshi la Punjab halikuweza kupambana kwa muda mrefu kama ilivyotegemewa na kama ambavyo ingelikuwa kabla ya kufariki dunia mfalme mwenye nguvu mwaka 1838. Lakini pamoja na hayo vita vya Punjab vilidumu kwa miaka kumi na moja. Hatimaye mtawala wa miaka kumi na mbili wa Punjab alilazimika kumpokea kwenye kasri lake Lord Dalhousie, aliyekuwa gavana wa malkia wa Uingereza nchini India. James Andrew Brown Ramsay au Lord Dalhousie alisoma tangazo katika sherehe hiyo lililokatisha kabisa uhuru wa Punjab. Mali yote ya serikali ya Punjab bila ubaguzi na popote ilipopatikana ilikuwa ni mali ya kampuni ya British East India. Kwa kuongezea, mtawala wa Punjab alilazimika kukana madai yake yote ya kumiliki kiti cha enzi cha nchi yake au nchi nyingine yoyote. Alilazimika kukubali kwamba kampuni ya kikoloni ya British East India ya Uingereza ndiyo ingesimamia kumlipa mshahara wa kila mwaka. Baya zaidi kuliko yote ni kwamba almasi kubwa zaidi duniani, yaani Kuhenur, ilitoka mikononi mwake na kuingia mikononi mwa malkia wa Uingereza. Almasi hiyo wakati huo ilikuwa ni zaidi ya nembo ya ujamali na utajiri, bali ilikuwa ni nembo ya nguvu. Uingereza hawakuweza kuipuuza nembo hiyo ya ufahari na nguvu. Meli ya HMS media ilisafirisha almasi ya kuhenur kutoka Punjab hadi Uingereza mwezi Aprili 1850. Huko London, malkia Victoria aliamuru almasi ikatwe tena, ili iweze kung'aa zaidi. Sonara ilimchukua muda wa siku 38 kupunguza uzito wa kuhenur kwa asilimia 43 na kuibakisha kuwa na uzito wa karati 108. Baada ya hayo Kuhenure iliwekwa kwenye taji la malkia wa Uingereza, almasi kubwa zaidi duniani. Yaani, Kuhenure ilipitia matukio mengi kwa muda wa karne kadhaa, na mwisho ikaishia mikononi mwa Malkia Victoria wa Uingereza, baada ya dola hilo la kikoloni kufanya jinai kubwa na kuidhibiti kikamilifu India. Ilionekana Uingereza imepata ushindi India, lakini kulitawala bara hindi lilikuwa ni jambo gumu sana. Mapinduzi mengi maarufu yalitokea nchini India dhidi ya ukoloni wa Uingereza, na hatimaye tarehe 15 Agosti 1947 India ilipata uhuru wake, lakini kuhe nure imeendelea kubaki kwenye makucha ya mkoloni kizee Uingereza mpaka leo hii. Hivi sasa nchi nyingi zinadai kuwa ndiye mmiliki halisi wa almasi hiyo ya kipekee wanaharakati wa India wanaamini kwamba almasi ya kuhenur ni moja ya mabaki ya thamani na ya gharama kubwa yaliyoibwa na Waingereza nchini India wakati wa utawala wao wa kikoloni. Wahindi wengi wanaamini kwamba Uingereza inapaswa kuirudisha almasi hiyo nchini India kama njia ya kupunguza makali ya jinai za ukoloni wake hiyo Uingereza. Mwezi Disemba elfu mbili kumi na tano wakili wa Pakistan aliwasilisha kesi mahakamani hutaka kurudishiwa almasi ya Koh-i-Noor nchi yake ya Pakistan. Alidai kuwa almasi hiyo ilikuwa ya jimbo la Pakistan la Punjab na iliporwa kwa nguvu na Uingereza na kupelekewa Malkia Victoria, lakini kama tulivyosema, mfalme Ahmad Shah wa Afghanistan alikuwa akiivaa yeye kwenye nguo zake kabla ya kufika India na huko Uingereza. Hakuna anayejua ni lini au vipi itaisha safari ya almasi hiyo ya kipekee. Nakushukuru sana Ahmed Rashid kwa kipindi chako hicho cha podcast cha historia ya dunia, na tunataraji kuwa wasikilizaji wa Redio Tehran wamenufaika, na msikose kutegea sikio sehemu nyingine ijayo inshallah. Na sasa anawakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini. amvila machetu magazetini kwa mchana huu, mpendo wa msikilizaji linakujuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na ninaanza na gazeti la Daily News ambalo limeandika Samia atilia mkazo wa amani na mazungumzo, waangalizi wa uchaguzi wa wataka wa Tanzania kudumisha amani, na hata tahariri ya gazeti hilo inasema amani ushindi mkubwa kwa Tanzania. Kwa upande wake gazeti la The Citizen limeipa kipaumbele cha kwanza pia athari mbaya za uharibifu uliofanywa na waandamanaji wakati na baada ya uchaguzi mkuu Tanzania. Jamvi la Habari limeandika kwa herufi kubwa za rangi ya buluu, uchaguzi umekwisha, tujenge taifa, asema Dr. Samia. Pia limeandika INEC yapongezwa kwa usimamizi bora wa uchaguzi, pongezi kwa viongozi wa dini na waangalizi wa kimataifa. Pia limemnukuu Rais Samia akisema amani kwanza, mgawanyiko hapana. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi tunasoma siku sita za maumivu na hofu, miji ilivyoachwa na maafa, majeraha na uharibifu mkubwa wa mali, wananchi wasimulia mateso ya njaa na mabomu, shughuli daa zilivyorejea mdogo mdogo. E, pia lina makala inayosema Tamati ya uchaguzi Samia, D Mwinyi muhula wa pili. Zanzibar Leo limeandika Zubeiri apitishwa kuwania uspika, D Mwinyi ateua mwanasheria mkuu, na Israel yarejesha Gaza miili 45 ya Wapalestina. Kwa huko Tanzania tumalizie na gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeandika Samia atahadharisha kugawanyika ahimiza kuepuka mihemko na chuki. Watanzania waelezwa umuhimu wa umoja. Hichelema asema utulivu Tanzania ni muhimu kwa SADC na EAC. Ndaishimie aisifu Tanzania kwa kuwa mfano wa amani Afrika. Waangalizi EAC wasifu uwazi katika uchaguzi mkuu Tanzania na wagombea urais upinzani waridhika na waipongeza Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Tanzania INEC kwa kusimamia vizuri uchaguzi. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika waziri Ruko atoa maelezo kuhusu ulaghai kwenye mishahara ya watumishi wa umma serikali yapoteza mabilioni ya shilingi, huku magenge ya wezi serikalini yakishirikiana na memaneja wa korofi wa HR kupora pesa. Aidha limeandika jiolojia, hali ya hewa na sababu za kibinadamu ndizo zinazosababisha maporomoko ya matope huko Ergeyo Marakwet. Limeandika nyuma ya uharibifu huo kuna mchanganyiko tata wa athari za jiolojia, mabadiliko ya hali ya hewa na miongo mingi ya uharibifu unaofanywa na mikono ya binadamu. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno kinachosema Upande mbaya wa likizo ndefu. Wazazi wanapaswa kuandaa mazingira mazuri nyumbani ambayo wanahisi ni salama, yanayotabirika na ya malezi mazuri. Kwa upande wake, tumalizie na hii habari inayosema: vita vya Sudan, sababu tatu za kwa nini upatanishi umeshindwa. Vita hivyo vimepelekea zaidi ya watu milioni 14 kukimbia makazi yao. Kwa upande wake, gazeti ya Taifa Leo limeakisi kwa lugha ya Kiswahili habari zile zile za gazeti dada la Daily Nation. Miongoni mwake ni hizi zinazosema: idadi kubwa ya waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi ni watoto, asema katibu. Limeandika idadi kubwa ya watu ambao wamethibitishwa kuaga dunia kutokana na maporomoko ya ardhi katika eneo la Chemoroch kaunti ya Elgeyo Marakwet ni watoto wa umri wa kati ya miaka miwili na 17 hayo yamesemwa na katibu katika wizara ya elimu ya Kenya Julius Bitok. Pia limeandika waziri afichua wizi bila ya jasho serikalini. Sekta ya utumishi wa umma nchini Kenya imekumbwa na ufisadi mkubwa wa mishahara unaopelekea serikali kupoteza mabilioni ya pesa kila mwaka na Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika, mgombea wa chama cha Democratic Zorani Mamdani nchini Marekani akaribia kushinda kinyang'anyiro cha umeya wa New York. Ni wakati gazeti hili likichapishwa usiku wa kuamkia leo, lakini habari za punde zinasema Mamdani ameibuka mshindi, ni meya mteule wa jiji la New York, ameshinda ndani ya chama cha Democratic. na pia alimeandika, mahakama yaamuru upatanishi katika wasia waliyekuwa bosi wa CID Bakiza, mjane aomba maridhiano, huku mahakama ikiamuru upatanishi kuhusu mali za hayati Bakiza. naendelea kuchegia sikio matangazo ya moja kwa moja. Mpendwa msikilizaji, tembelea tovuti na mtandao wetu wa internet ni katika pasttoday.ir/sw. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 14 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1445 Hijiria, siku kama ya leo miaka 146 na na iliyopita alifariki dunia James Clerk Maxwell, mwanafizikia maarufu na mwasisi wa kanuni ya mwanga na umeme. Maxwell alizaliwa Scotland tarehe 13 Novemba mwaka 1831. Mwaka 1871 aliandika kitabu chake alichokipa jina la Umeme na Mvuto wa Sumaku. Haukupita muda mrefu akateuliwa kuwa mhadhiri wa elimu ya fizikia katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Katika kitabu chake alibainisha kwa namna nzuri radi ya mali na taathira nne mkabala wa upeo wa kielektroniki na nguvu ya sumaku sambamba na kufanikiwa kugundua kanuni ya mwanga na umeme. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita alizaliwa Will Durant, mwandishi, mwanafalsafa na mtaalamu wa historia wa Marekani. Baada ya kuhitimu hatua kadhaa za elimu alifanikiwa kupata shahada ya PhD katika uga wa falsafa na kuteuliwa kuwa mhadhiri. Mwaka 1914 aliasisi shule mjini New York ambayo aliongoza kwa karibu miaka 13. 1926 Will Durant aliandika kitabu cha maswala ya historia na falsafa, ambapo mafanikio makubwa ya kitabu hicho yalimfanya kukubalika sana uh, kuhusiana na masuala ya historia. Hatimaye aliandika kitabu kingine cha juzuu 10 ambamo katika kitabu hicho aliashiria masuala muhimu na kuvutia watu wengi. Kitabu hicho kilitarujumiwa kwa lugha 12 za dunia. Will Durant alifariki dunia tarehe 9 Novemba mwaka 1981, akiwa na umri wa miaka 96. Siku kama ya leo miaka 81 iliyopita, Dr. Alexis Carrel, mwana biolojia na mwana falsafa wa Ufaransa, aliaga dunia mwaka 1912. Dr. Carrel alitunukiwa tuzo ya heshima ya Nobel kutokana na mchango wake mkubwa katika uwanja wa tiba. Alitumia kipindi fulani cha maisha yake kutembelea nchi mbalimbali zikiwemo za Kiislamu na kushuhudia kwa karibu mila na desturi za nchi hizo. Alexis Carrel amesisitiza mno katika maandishi na vitabu vyake ja umuhimu wa nafasi ya dini na masuala ya kiroho katika maisha ya mwanadamu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni mwanadamu kiumbe asiyejulikana. Katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Tehran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 na yalikuwa na vitabu zaidi ya elfu 16. Vilevile, taasisi 215 za uchapishaji za ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Teheran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. Na Shukran sana Amir Ibrahim kwa makala yaleo, katika historia na hapa. Anasoma maoni yaliyotutumia msikilizaji wetu kwa jina la Shekhe Muhamed Mubarak Umar Shahabali kutoka Dar es Salam, ameandika, hongera Iran mara laki moja. Shukran sana msikilizaji. Wetu mwingine ni Muhamedi Chengula, ameandika, safi, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nasi tuna washukuru na Abu Murtadha ameandika shukran. Nawe pia shukran kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia. Sudan kariri, kwa ufupi. Sudan imekariri wito wake kwa jamii ya kimataifa ikitaka kufanyika juhudi za kuzuia mtiririko wa silaha kwa wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF na kulitaja kundi hilo kuwa taasisi ya kigaidi wito huu umetolewa na kwenye ubalozi wa Sudani mjini Adis Ababa, Ethiopia, na Balozi Al Zain Ibrahim Hussein ambaye ni mwakilishi wa Sudani katika Umoja wa Afrika, au duru za Umoja wa Mataifa zimeripoti kuwa askari usalama wa Cameroon wamewaua wa raia 48 katika maandamano ya kupinga kuchaguliwa tena Rais Paul Biya, mtawala mzee zaidi duniani kuiongoza nchi hiyo kwa muhula wa nane na Zohrani Mamdani, mbunge wa mwislamu amechaguliwa kuwa meya wa mia na kumi na moja wa jiji la New York, mtu wa kwanza mwenye asili ya Asia kusini na wa kwanza aliyezaliwa barani Afrika kuongoza jiji kubwa zaidi nchini Marekani. Mamdani amembwaga gavana wa zamani Andrew Cuomo kwa kuibuka na ushindi wa kura zisizopungua asilimia 50. Wapendwa wasikilizaji, nawashukuruni kwa kuwa nami na