Alim. Al -alim. na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo leo ni Jumatano mwezi 14 mfunguo 8 Jamadul Ula 1447 Hijiria sawa na tarehe 5 Novemba 2025 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na kipindi maalumu kuzungumzia siku za Bibi Fatima salamullahi alaiha. Vilevile tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuwa pia na makala kuhusiana na uhalisia wa filamu za Hollywood na tutakuwa pia na leo katika historia. Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika kupitia satellite na kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania. Ama leo kama tulivyosema, ni Jumatano na haya ni matangazo yetu ya asubuhi. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Mekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Yemen yasema tumejiandaa kwa vita vikubwa na Israel. Utafiti unaonyesha kwamba vita vya mauaji ya kimbari vya Israel vimegharimu zaidi ya miaka milioni tatu ya maisha ya wanadamu huko Ghaza. Waislamu na Wakristu Nigeria wapinga vitisho vya Trump. na mjumbe wa Umoja wa Mataifa asema watoto milioni 14 nchini Sudan hawaendi shuleni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema kuwa harakati za mukawama zimejiandaa kwa ajili ya awamu ijayo ya mapambano na utawala wa kizayuni wa Israele, kwani zinaamini kwamba eneo hili halitokuwa imara kwa muda mrefu maadamu Palestina inaendelea kukaliwa kwa mabavu na dola pandikizi la kizayuni ambalo muda wote linapanga njama dhidi ya Waislamu. Sayid Abdulmalik Alhuthi amesema hayo katika hotuba iliyorushwa hewani jana Jumanne, wakati wa maadhimisho ya siku ya taifa ya mashahidi, na kusisitiza kuwa baada ya awamu ya kwanza ya mapambano na wazayuni wananchi wa Yemen wamepata nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma. Akizungumzia operesheni za majini na angani zilizofanywa na vikosi vya Yemen kwa miezi kadhaa dhidi ya Israel ili kuulazimisha utawala wa kizayuni kukomesha jinai na mauaji yake umati huko Ghaza, amesema kwamba hata wakati Israel na washirika wake, yaani Marekani na Uingereza na madola vibaraka ya kieneo na kimataifa yalipoanzisha mashambulizi ya anga dhidi ya Yemen, taifa hilo la Kiarabu liliendelea kwa imara na mashambulizi yake ya angani na baharini dhidi ya Israel yaliendelea. Katika sehemu moja ya hotuba yake Saida Abdul Malik al Huthi amesema hakika, tunaelekea kwenye duru nyingine ya mapambano na adui Israel. Eneo letu hili haliwezi kuwa na utulivu, usalama na amani maadamu Israeli inaendelea kuyakalia kwa mabavu maeneo ya Palestina na inaendelea na njama zake dhidi yetu kama umma wa Kiislamu. Vilevile amemshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwapa watu wa Yemen heshima kutokana na msimamo wao imara wa kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina na kutokana na Yemen kuisaidia Ghaza katika vita vyake na Wazayuni hadi pale Israeli ilipolazimika kutia saini makubaliano ya kusimamisha vita. Utafiti wa hivi karibuni uliochapishwa kwenye jarida la Lancet umefichua kuwa zaidi ya miaka milioni tatu ya maisha binadamu ya binadamu yamepotea katika ukanda wa Ghaza tangu utawala ghasibu wa Israel ulipoanzisha kampeni yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Ghaza ulio chini ya mzingiro mwezi Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Waandishi wa utafiti huo wanaojulikana kwa majina ya Sami Zahran wa chuo kikuu cha umma cha Colorado na Ghassan Abisita wa chuo kikuu cha Marekani cha Beirut, Lebanon, amesema kuwa, wamesema kuwa raia wamepoteza maisha ya kuishi kwa miaka kadhaa, na kwamba zaidi ya miaka milioni moja ya maisha inayojumuisha watoto chini ya umri wa miaka 15 imepotea. Neno wa miaka ya maisha iliyopotea linamaanisha jumla ya miaka ya maisha inayotarajiwa ambayo Wapalestina waliouawa wangeishi kama wasingekufa mapema. Watafiti hao wameeleza kuwa sababu hiyo inajumuisha vifo vya moja kwa moja kutokana na mashambulizi ya Israel, ukiondoa wale walioaga dunia kutokana na, na miundo mbinu iliyoharibiwa, njaa, upungufu wa maji mwilini, magonjwa na kusambaratika mfumo wa matibabu wa Ghaza. Utafiti wa awali wa Lancet ulifichua kwamba idadi ya vifo vilivyoripotiwa huko Ghaza ni ndogo sana, ikikadiriwa na idadi halisi ya vifo vya watu wa Ghaza, na kusema kwamba kwa uchache ilikuwa asilimia 40 zaidi kuliko ile iliyorekodiwa rasmi. Waislamu na Wakristo Nigeria wamesisitizia wajibu wa kuishi pamoja kwa amani na maelewano na kusema kuwa vitisho vya rais wa Marekani dhidi ya nchi hiyo havikubaliki. Shirika la habari la IRNA jana linanukuu shirika la habari la AFP na kuashiria radiamali na mjibizo wa Waislamu na Wakristo wa Nigeria kuhusu vitisho vya Donald Trump wa Marekani vya kuingilia kijeshi nchini humo na kuandika: wananchi wa Nigeria, Waislamu na Wakristo wanapinga vitisho vya Trump na vya kutaka kuingilia kijeshi nchini Nigeria. Wananchi wa Nigeria wa dini hizo mbili wamesisitiza katika mahojiano na shirika la habari la Ufaransa kwamba chanzo cha mapigano nchini Nigeria si suala la udini bali ni mizozo ya nchini humo inayosababishwa na usimamizi mbovu wa ardhi, umaskini na kutowajibika taasisi za serikali, ambapo waathirika ni watu wote wa kawaida, wawe waislamu au Wakristo. Nigeria ni nchi yenye watu wengi zaidi barani Afrika, imegawanyika takriban sawa kati ya kusini yenye wakristo wengi na kaskazini yenye waislamu wengi. Katika jimbo la Plato na maeneo mengine ya Nigeria maarufu kama ukanda wa kati kunashuhudiwa mapigano ya umwagaji damu kati ya wakulima wa wakristo walio wengi na wafugaji waislamu wakigombania rasilimali na ardhi katika eneo hilo. Mapigano hayo mara kwa mara yanasababisha vifo vya makumi ya watu na uharibifu wa vijiji. Trump alitangaza kwenye mtandao wa kijamii mwishoni mwa jumaa lililopita kwamba ameamuru wizara ya vita ya Marekani, Pentagon, kuandaa mpango wa kufanya mashambulizi ya kijeshi kukabiliana na kile alichodai mauaji makubwa ya Wakristo nchini Nigeria. Tunaweza kutuma askari wa kufanya mashambulizi, tunaweza kutuma askari ardhini, au kufanya mashambulizi ya anga. Tunachunguza machaguo tofauti, amesema Trump katika mkutano na waandishi wa habari. Kwa upande wake rais Bola Ahmed Tinubu wa Nigeria amejibu kauli hizo za Trump kwa kusema, kuishi pamoja kidini kwa maelewano ni sehemu ya utambulisho wa kitaifa wa Nigeria. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nesmi Manigat mwakilishi mkuu wa ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya elimu amesema kwamba Sudan inakabiliwa na moja ya hali mbaya zaidi duniani, akieleza kuwa takriban watoto milioni 14 hawaendi skulini katika mgogoro mkubwa zaidi wa aina yake kwenye eneo la Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini. Ripoti zinasema kwamba takwimu hizo zinavunja moyo na zinaonyesha ukweli wa kusikitisha wa familia zilizokimbia makazi yao huku watoto wao wakipoteza fursa za kupata elimu na maisha ya kawaida. Manigati ameongeza kuwa jamii ya kimataifa inahitajika kufanya kila iwezalo kushughulikia hali hiyo mbaya ambayo inatishia mustakabali wa taifa zima la Sudan. Amesema kuwa mgogoro wa elimu nchini Sudan si suala la ndani au kikanda tu bali umegeuka kuwa mgogoro wa kimataifa unaohitajia radi ya mali na mwitiko wa pamoja wa kimataifa. Ameongeza kuwa ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya elimu uliipatia Sudani ufadhili wa dola milioni 60 miaka miwili iliyopita, lakini suluhisho haliishii tu katika msaada wa kifedha bali linahitaji ushirikiano wa karibu na jamii za wenyeji na mashirika yasiyo ya kiserikali ili kuhakikisha elimu inaendelea licha ya changamoto zilizopo huko Sudan. Mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba dunia inahimizwa kusimama na kuwa pamoja na watu wa Sudan katika mapambano yao ya elimu, ikizingatiwa kwamba kusaidia skuli, walimu na wanafunzi si kitendo cha kibinadamu tu, bali ni uwekezaji wa moja kwa moja katika mustakbali wa Sudan na ukanda mzima. Na askofu mkuu wa kanisa katoliki la Rabat nchini Moroko jana aliliambia shirika la habari la AFP kuwa ameshirikiana kikamilifu na mamlaka za Moroko na nje ya nchi, baada ya kasisi wa Ufaransa kutuhumiwa kwa kuwadhalilisha kingono wakimbizi watoto huko Casablanca. Askofu mkuu Cristobal Lopez Romero amebainisha hayo siku mbili baada ya tovuti ya habari ya Morocco Enas kuripoti kuwa Padri Antoine Excel Manze aliendesha mfumo wa udhalilishaji wa kingono uliowalenga watoto wahamiaji na wakimbizi katika kipindi kisichopungua miaka minne. Mara tu taarifa za ukweli zilipofikishwa kwetu tulichukua taratibu zinazohitajika kwa mujibu wa sheria za kanisa na tukashirikiana kikamilifu na mamlaka husika nchini Moroko na nchi, nchi hamesema, ya nchi amesema Romero. Tovuti ya Enas imearifu kuwa padri Exel Manse mwaka elfu mbili kumi na sita alitumwa kufanya kazi katika dayosisi ya Rabat nchini Moroko. Kwa mujibu wa tovuti hiyo, kesi hiyo inadaiwa kuwahusisha waathirika wasiopungua sita, wengi wao kutoka Guine, wakiwa ni raia ikiwa ni, ni pamoja na raia mmoja wa Kameruni. Romero alisema kanisa linafahamu kisa cha waathiriwa hao, akiwemo waathiriwa mmoja. Inafaa kuashiria hapa kwamba mwezi Septemba mwaka huu kundi la wahanga wa a, padri mwingine wa kifaransa ajulikanaye kwa jina la Vene, Vese, Grossien, ambaye alifungwa jela nchini Ufaransa kwa unyanyasaji wa kingono wa kupindukia, lilikosoa ukimya wa diosisi ya Lyon na Rabat na kuwatuhumu maafisa wa kanisa kwa kutokuwa wawazi katika kushughulikia uhalifu huo wa kingono wa viongozi wa kanisa. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nama apene Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema mapitio ya jinai za magharibi, jinai za Marekani nchini Somalia. Marekani imefanya mashambulizi ya anga na opereshen za kijeshi nchini Somalia na kusababisha vifo vingi vya raia na athari ya hatua hizo zimekuwa zikikosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu. Idadi halisi ya vifo inaweza kuwa kubwa zaidi kuliko ile iliyotangazwa na Pentagon. Uingiliaji wa kijeshi wa Marekani nchini Somalia ni sehemu ya kile kinachoitwa vita vya kimataifa dhidi ya ugaidi kufuatia tukio la Septemba 11. Uingiliaji huo umekuwa ukiendelea tangu mwaka elfu mbili na saba na umejumuisha operesheni za anga, usaidizi wa kijasusi, mafunzo kwa vikosi vya ndani na ushirikiano na vikosi vya Umoja wa Afrika. Licha ya madai ya Marekani ya kulenga magenge -ma ya kigaidi kama vile Shabab na Daesh, ripoti nyingi zinaonyesha kwamba mashambulizi hayo mara nyingi husababisha vifo vya raia na wakati mwingi ni ukatili mkubwa. Huo ndio ambao unakuwa una unafichwa na vyombo vya habari vya magharibi. Kwa mfano, katika vita vya Mogadishu vya mwezi wa Oktoba 1993, mamia wa Somali waliuawa katika mashambulizi yaliyofanywa na wanajeshi wa Marekani. Moja ya vipengee muhimu zaidi vya uingiliaji huo kimekuwa ni mashambulizi ya ndege zisizo na rubani, yani droni za jeshi la Marekani yaliyofanywa kwa kutumia ndege zisizo na rubani za MQ-9 Ripa. Mashambulizi hayo amefanyika hasa katikati na kusini mwa Somalia kwa lengo la kuondoa wanachama wa magenge ya kigaidi. Hata hivyo, ripoti kutoka mashirika ya kimataifa zinaonyesha kwamba idadi halisi ya raia majeruhi ni hadi mara thelathini zaidi ya takwimu rasmi za wizara ya vita ya Marekani, Pentagon. Kwa mfano, katika shambulio kwenye mji wa Beledweyne, Pentagon ilidai kuwa ni wanachama kumi na tatu tu wa Shababu waliouawa na hakuna raia aliyejeruhiwa, lakini vyanzo huru viliripoti kuwa zaidi ya raia 20 waliuawa kwenye operesheni hiyo, kwa mujibu wa ripoti ya shirika lisio la kiserikali la Airwars linalofuatilia mashambulizi ya anga kima li in 2007, <tune> <tune> ya kimataifa jeshi la Marekani limefanya operesheni mia mbili sitini nchini Somalia kuanzia mwaka elfu mbili na saba hadi mwishoni mwa Agosti elfu mbili ishirini na mbili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran <tune> Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika dakika chache za kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kukumbuka tukio chungu Tarehe 13 Jamadi Lawal, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria, ndio siku aliyouawa shahidi binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Fatima Zahra alaiha salam. Wanahistoria wengine wanasema bibi huyo mwema alikufa shahidi tarehe 3 Jamadi Thani, yani siku 95 tu baada ya kufariki dunia baba yake mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa msingi huo, siku za baina ya tarehe hizo mbili zimepewa jina la siku za Fatimia, ambapo Waislamu wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume huzitumia kukumbuka na kutaja mema na matukufu ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Bibi Fatima, kwa mujibu wa aya ya 33 ya Suratu Lahzab, ambayo ni maarufu baina ya wataalamu wa tafsiri ya Qurani kwa jina la Ayatu Tathhir, kwa maana ya aya ya kutakaswa, amesafishwa na kutakaswa na kila aina ya uchafu na madhambi, kwa maana kwamba ni mtu maasumu. Imepokewa kutoka kwa mke mwema wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa Umu Salama radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, kwamba amesema, siku moja Fatima alipika chakula na akakileta kwa mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Ali zake akiwa nyumbani kwangu. Wakati alipompa chakula hicho, mtume alimwambia, ewe Fatima, nuru ya jicho langu, mwite Ali na wanao wawili, yani Hassan na Hussein, ili wapate kula chakula hiki pamoja nami. Walikuja na wote wakala chakula hicho pamoja na mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadaye mtukufu huyo alishika shuka na kuwafunika, kisha akasoma aya ya thelathini na tatu ya suratul Ahzab inayosema, inna ma yuridu Allahu liyudhhiba ankumu rrijsa ahla lbayti wa yutahirakum tathira. Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu enyi watu wa nyumba ya Mtume, na kuwatakaseni barabara. Hadithi zinasema kwamba baada ya kuteremshwa aya hii, Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam alikuwa akipita nyumbani kwa Bibi Fatima na Ali nyakati za alfajiri na kusimama mlangoni, kisha anasema enyi watu wa nyumba ya mtume Swala salamu na rehma za Allah ziwe juu yenu, amkeni kwa ajili ya swala. Hakika nitapigana vita na atakaye kupigeni vita na nitakuwa amani kwa atakaye kuwa amani kwenu nyinyi. Hadithi zinasema Mtume alifanya hivi kwa kipindi cha miezi kadhaa. Binti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na Bibi Khadija binti Khuwailid, mke kipenzi wa mtume na mtoto wa nne wa kike wa mtume wa mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Alzahra, Alsidiqa, Altahira, Almubaraka, Alzakiya, Alradhia, Almarudhiya, Al, Almuhadatha na Albatul. Wanahistoria wengi wa Kishia na Kisuni wanasema kwamba alizaliwa tarehe ishirini Jamadi Thani mwaka wa tano baada ya mtume kubaathiwa na kupewa utume mjini Maka. Wanahistoria wengine wanasema alizaliwa mwaka wa tatu baada ya bitha, huku wengine wakisema alizaliwa mwaka wa pili. Bibi Fatima Azzahra alizaliwa na kukulia katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambako malaika wa wahi na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka, wakileta ujumbe na habari za mbinguni. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abitalib alaihim assalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo na bora zaidi cha kuigwa na watu katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatima alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia Mola Karima. Tokea awali, Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahi. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mumewe yaani Ali bin Abi Talib alayhi salam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali bin Abi Talib katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini yao. Alishika Qur'ani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia mola muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada. Hasan Albasri, aliyefariki dunia mwaka 110 hijiria, anasema, hakuna mtu katika umma wa Islamu aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya bwana mtume mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90, ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, Imamu Ali bin Abi Talib alitumia wakati wake mwingi akiwa katika midani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, Bibi Fatima Azzahra alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeraha wa vita vya jihadi na ndugu wa familia zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatimatu Zahra akiwa pamoja na wanawake wengine wa Kiislamu walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo, Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abi Talib aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata majeraha Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu na uso wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, Imamu Ali bin Abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatima Tu Zahra alimpelekea mtume wa Mwenyezi Mungu mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alijibu, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima alikuwepo pia katika medani ya Fathu Makka. Yani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Maka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Novemba 5, 2025 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Daily News ambalo limeandika, Samia atilia mkazo amani na mazungumzo. Waangalizi wa uchaguzi wa wataka wa Tanzania kudumisha amani, na hata tahariri ya gazeti hilo inasema amani, ushindi mkubwa kwa Tanzania. Kwa upande wake gazeti la The Citizen limeipa kipaumbele cha kwanza pia athari mbaya za uharibifu uliofanywa na waandamanaji wakati na baada ya uchaguzi mkuu Tanzania. Jamvi la habari limeandika kwa herufi kubwa za rangi ya bluu, uchaguzi umekwisha, tujenge taifa, asema Dr. Samia pia alimeandika ainek yapongezwa kwa usimamizi bora wa uchaguzi, pongezi kwa viongozi wa dini na waangalizi wa kimataifa. Pia alinamnukuu Rais Samia akisema, amani kwanza, mgawanyiko hapana. Kwa upande wa gazeti la Mwananchi tunasoma siku sita za maumivu na hofu, miji iliyoachwa na maafa, majeraha na uharibifu mkubwa wa mali wananchi wasimulia mateso ya njaa na mabomu, shughuli daa zilivyorejea mdogo mdogo. Pia lina makala inayosema tamati ya uchaguzi Samia, D mwinyi muhula wa pili Zanzibar. Leo limeandika Zubeir ya apitishwa kuwania ya uspika, D mwinyi ateua mwanasheria mkuu na Israel yarejesha ghasa miili 45 ya Palestina. Kwa huko Tanzania tumalizia na gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeandika, Samia atahadharisha kugawanyika, ahimiza kuepuka mihemko na chuki. Watanzania waelezwa umuhimu wa umoja. Hichilema asema utulivu Tanzania ni muhimu kwa SADC na EAC. Ndaishimia aisifu Tanzania kwa kwa mfano wa amani Afrika. Waangalizi EAC wasifu uwazi katika uchaguzi mkuu Tanzania na wagombea urais upinzani waridhika na waipongeza Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi ainek kwa kusimamia vizuri uchaguzi. Tunaelekeza hadira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika waziri Ruku atoa wa maelezo kuhusu ulaghai kwenye mishahara ya watumishi wa umma serikali, yapoteza mabilioni ya shilingi, huku magenge ya wezi serikalini yakishirikiana na mameneja wakorofi wa HR Kupora pesa. Aidha, limeandika jiolojia, hali ya hewa na sababu za kibinadamu ndizo zinazosababisha maporomoko ya matope huko Elgeyo Marakwet. Limeandika nyuma ya uharibifu huo kuna changa, mchanganyiko tata wa athari za jiolojia, mabadiliko ya hali ya hewa na miongo mingi ya uharibifu unaofanywa na mikono ya binadamu. Habari yake nyingine ina kichwa cha maneno kinachosema upande mbaya wa likizo ndefu. Wazazi wanapaswa kuandaa mazingira mazuri nyumbani ambayo wanahisi ni salama, yanayotabirika na ya malezi mazuri. Kwa upande wake tumalizie na hii habari inayosema vita Sudan, sababu tatu za kwa nini upatanishi umeshindwa. Vita hivyo vimepelekea zaidi ya watu milioni 14 kukimbia makazi yao. Kwa upande wa huko Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika mgombea wa chama cha Democratic Zohran Mandani nchini Marekani akaribia kushinda kinyang'anyiro cha umeya wa New York. Ameshinda ndani ya chama cha Democratic kinachoonekana kina wenyewe wa upande wa kushoto na haikuwa rahisi kwake kupita ila baada ya mapambano makali ndani ya chama. Pia limeandika mahakama ya amuru upatanishi katika wasia wa aliyekuwa bosi wa CID Bakiza, mjane aomba maridhiano, huku mahakama ikiamuru upatanishi kuhusu mali za hayati Bakiza. Ni hayo kwa ufupi katika baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo ya Afrika Mashariki. Iran, sauti ya ya ya Iran. Sinema ya Hollywood uijwavyo sivyo ilivyo Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa sita wa makala ambazo tumekuandalia kwa nuani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary viitwavyo Hollywood Cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran yani Iranofobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita, vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, ikiwemo Hispan TV na al Kauthar TV. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Bila shaka mpenzi msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa kipindi hiki tulianza mazungumzo yetu kwa kuuliza maswali yafuatayo: uongo mkubwa wa Hollywood ni upi? Ni kwa kiwango gani Hollywood ina uzayuni? Wahanga na wahasiriwa wao ni akina nani? Hollywood ya kizayuni ina nguvu kiasi gani? Je, sasa hivi wanapoteza udhibiti wao? Na je, nguvu zao zimo kwenye hali ya kuongezeka na kupanda kwa kasi? Mistari yao miekundu ni ipi? Na je, Wayahudi wa Kizayuni sasa hivi wanaifikia nchi iliyoahidiwa ya sinema? Tulibua maswali yote hayo ili kukuzindua mpenzi msikilizaji, ufahamu kwamba Tasnia ya filamu ya Hollywood iko chini ya satwa na ushawishi mkubwa wa uzayuni na waungaji mkono wa Israel. Lakini pamoja na yote hayo, nyota kadhaa wakubwa wa Hollywood wamepinga mkondo huo mkuu uliotawala na kukosoa ukiritimba wa uzayuni wa kuihodhi na kuidhibiti tasnia hiyo ya sanaa. Au vitendo mbalimbali vya kihabithi vinavyofanywa na Israel. Mwigizaji aliyeshinda tuzo ya Oscar, Vanessa Redgrave, alitamka yafuatayo wakati alipokuwa anapokea tuzo hiyo. Wenzangu wapendwa, na kushukuruni sana sana kwa tuzo hii. Nadhani mimi na Jane Fonda tumefanya kazi nzuri zaidi maishani mwetu. Na nadhani hilo limetokana na mwongozaji wetu Alfred Zinman. Lakini nadhani pia kwamba kwa kiasi fulani tulikuwa na imani na kile tulichokuwa tukikiigiza, watu wawili kati ya mamilioni ambao walitoa maisha yao na ambao walikuwa tayari kutoa kila kitu chao katika mapambano dhidi ya Ujerumani ya kifashisti na Kinazi. Ninakuamkieni na ninakushukuruni. Na nadhani mnapaswa muone fahari kubwa sana kwa kusimama imara katika wiki chache zilizopita na kutotishika kwa vitisho vya wahuni wachache wa Kizayuni, watu ambao mwenendo wao ni tusi kwa hadhi ya Wayahudi duniani kote na tusi pia kwa historia yao kubwa na ya kishujaa ya mapambano dhidi ya ufashisti na dhulma duniani. Ninatoa heshima kwa historia hii na pia kwenu nyinyi ambao mumesimama imara hadi dakika ya mwisho na kutoa pigo la mwisho kwa zama zile, zama ambazo Nixon na McCarthy walikuwa wameanza kufanya msako wa kitaifa dhidi ya watu waliotaka kuelezea ukweli kuhusu maisha yao na kazi zao. Anamalizia nyota huyo kusema, mimi ninatoa heshima kwenu nyinyi na ninakushukuruni na ninaahidi kwamba nitapambana dhidi ya ufashisti. Hatua zote hizi si matukio yasiyo na uhusiano na mfungamano wowote, kwa sababu kadiri mashine ya mauaji na ya unyama na ukatili ya utawala wa kizayuni wa Israel ilivyoshika kasi, ndivyo mijibizo na radiamali za nyota mashuhuri wa Hollywood zilivyoshtadi na kupamba moto zaidi. Waigizaji wa Kihispania Penelope Cruz na Javier Bardem pamoja na mwongozaji wa filamu Pedro Almodovar walikuwa miongoni mwa wataalamu mia moja wa tasnia ya filamu za sinema ambao mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na nne walitia saini barua ya wazi iliyoandikwa kwa Kihispania wakiutaka Umoja wa Ulaya ukomeshe operesheni ya kijeshi ya Israel huko Ghaza. Miongoni mwa waliosaini barua hiyo walikuwa ni pamoja na Benito Zambrano, Lola Herera, Juana Noriega, Rosa Maria Sada na wana muziki wawili, Amoral na Nacho Campo. Wakati huo, yaani elfu mbili na kumi na nne, Israel ilikuwa imeendeleza mzingiro dhidi ya Ghaza kwa siku 34 na kuuwa Wapalestina 1900 na kuwajeruhi wengine zaidi ya elfu 11, na kama ilivyokuwa pale utawala huu wa kizayuni ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina huko Gaza mnamo Oktoba 2023 baada ya operesheni ya kimbunga cha al Al-Aqsa ya mukawama wa Palestina. Kati ya kila Wapalestina watano waliouawa, wakati wa mashambulio ya kijeshi ya Israel huko Ghaza ya mwaka 2014 wanne kati yao walikuwa raia, miongoni mwao wakiwemo watoto wadogo ambao walikuwa ndio wengi zaidi waliouawa katika jinai za utawala huo wa kizayuni. Waigizaji hao wa Hispania waliomba Umoja wa Ulaya utoe jibu na mjibizo wa maana zaidi dhidi ya jinai za Israel na kutaka operesheni za kijeshi za Israel katika ukanda wa Ghaza zikomeshwe. Barua ya wasanii hao ilieleza kwamba Israel inawadhalilisha na kuwanyanyasa Wapalestina inaowatia nguvuni na kukiuka kila siku haki za jamii ya Wapalestina katika eneo lote la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusababisha vifo vya watu wengi. Barua hiyo ilivihutubu pia vikosi vya jeshi la utawala ghasibu wa Israel kwa kuvitaka visitishe vita mara moja, na ikaitaka Israeli ikomeshe mzingiro iliyowekea ukanda wa Ghaza ambao ulikuwa ukiendelea kwa zaidi ya miongo miwili. Barua hiyo ya wazi ya wataalamu wa tasnia ya filamu ya Uhispania ilibainisha kuwa hatua ya Israeli ya kusonga mbele na kuzidi kuvamia maeneo ya Wapalestina na kukiuka mipaka iliyoainishwa mwaka 1967 ndiyo chanzo na sababu kuu ya mapigano yaliyozuka katika kipindi hicho cha mwaka 2014. Hata hivyo, yalipita masaa machache tu kabla ya kuchukuliwa hatua kali na Hollywood ya kizayuni na waungaji mkono wake dhidi ya barua hiyo pamoja na wataalamu wa tasnia ya filamu ya Uhispania waliyosaini. Mijibizo iliyotolewa na Hollywood ya kizayuni ilikuwa mikali na ya kihasama kiasi cha kufika hadi ya kudunisha na kutilia shaka vipawa vya uigizaji vya wasanii hao wa Uhispania. Na tangu wakati huo hadi sasa majina ya waigizaji hao yamewekwa kwenye orodha chafu ya studio kuu na mashuhuri za utengezaji filamu huko Hollywood. Maajenti wa Hollywood ya kizayuni walitumia kisingizio kile kile cha tangu na tangu na kinachorudiwa kila mara dhidi ya wasanii hao, nacho ni kwamba wasanii hao wanaoikosoa Israel ni watu wenye chuki na Wayahudi, kwa kimombo antisemitic, na kwa hiyo, kama mwigizaji yeyote yule ataitwa mchukiaji wa Wayahudi, hiyo huwa ni kama chapa ya utambulisho wake inayomganda muda wote huko Hollywood Cruise sio waigizaji pekee ambao katika miaka hivi karibuni wameandamwa na shutuma kali za Hollywood ya Kizayuni. Mel Gibson, mwongozaji wa filamu The Passion of the Christ, ni shahsia mwingine mashuhuri wa Hollywood ambaye naye pia amevuka mstari mwekundu wa Hollywood ya Kizayuni. mwaka 2006, Gibson alisimamishwa na polisi huko California na akaanza kugombana na kujibizana na askari huyo. Gibson alimwambia askari polisi, Wayahudi ndiyo wanaohusika na vita vyote duniani, wewe pia ni Myahudi. Kitambo nyuma, Mel Gibson aliweka mtandaoni picha ya bendera ya Israeli ambayo badala ya alama ya nyota ya Daudi ilikuwa na taswira ya saa ya mchanga inayokaribia kumaliza muda wake katika ukurasa wake huo. Na chini ya picha hiyo, mwigizaji huyo mashuhuri aliandika mwisho unakaribia, na wao wanalijua hilo, ndiyo maana wanakiangamiza kila kilichoko mbele ya macho yao. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, inshaallah. Leo, katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 14 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1445 hijiria. Siku kama ya leo miaka 146 iliyopita alifariki dunia James Clerk Maxwell, mwanafizikia maarufu na mwasisi wa kanuni ya mwanga na umeme. Maxwell alizaliwa Scotland tarehe 13 Novemba mwaka 1831. Mwaka 1871 aliandika kitabu chake alichokipa jina la umeme na mvuto wa sumaku. Haukupita muda mrefu, akateuliwa kuwa mhadhiri wa elimu ya fizikia katika chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Katika kitabu chake alibainisha kwa namna nzuri radi amali na taathira nne mkabala wa upeo wa kielektroniki na nguvu ya sumaku sambamba na kufanikiwa kugundua kanuni ya mwanga na umeme. Siku kama ya leo miaka mia moja na arobaini iliyopita alizaliwa Will Durant, mwandishi mwanafalsafa na mtaalamu wa historia wa Marekani baada ya kuhitimu hatua kadhaa za elimu, alifanikiwa kupata shahada ya PhD katika uga wa falsafa na kuteuliwa kuwa mhadhiri. Mwaka 1914 aliasisi shule mjini New York ambayo aliongoza kwa karibu miaka kumi na tatu. 1926, Will Durant aliandika kitabu cha maswala ya historia na falsafa ambapo mafanikio makubwa ya kitabu hicho yalimfanya kukubalika sana a, kuhusiana na masuala ya historia hatimaye. Aliandika kitabu kingine cha juzuu 10 ambamo katika kitabu hicho aliashiria masuala muhimu na kuvutia watu wengi. Kitabu hicho kilitarujumiwa kwa lugha 12 za dunia. Will Durant alifariki dunia tarehe 9 Novemba mwaka 1981 akiwa na umri wa miaka Tisini na sita. Siku kama ya leo miaka 81, iliyopita Dr. Alexis Carrel mwana biolojia na mwana falsafa wa Ufaransa aliaga dunia. Mwaka 1912 Dr. Carel alitunukiwa tuzo ya heshima ya Nobel kutokana na mchango wake mkubwa katika uwanja wa tiba. Alitumia kipindi fulani cha maisha yake kutembelea nchi mbalimbali, zikiwemo za Kiislamu, na kushuhudia kwa karibu mila na desturi za nchi hizo. Alexis Carel amesisitiza mno katika maandishi na vitabu vyake vya umuhimu wa nafasi ya dini na masuala ya kiroho katika maisha ya mwanadamu. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni Mwanadamu Kiumbe Asiyejulikana. Katika siku kama ya leo miaka 38 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Teheran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 na yalikuwa na vitabu zaidi ya elfu kumi na sita. Vilevile, taasisi 215 za uchapishaji za ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Tehran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. Mwapani Tehrani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, Said Abdulmalik al Huthi, amesema kuwa harakati za mukawama zimejiandaa kwa ajili ya awamu ijayo ya mapambano na utawala wa kizayuni wa Israel kwani zinaamini kwamba eneo hili halitokuwa imara kwa muda mrefu maadamu Palestina inaendelea kukaliwa kwa mabavu na madola pandikizi na dola pandikizi la kizayuni ambalo muda wote linapanga njama dhidi ya Waislamu. Utafiti wa hivi karibuni uliochapishwa katika jarida la Lancet umefichua kuwa zaidi ya miaka milioni tatu ya maisha ya binadamu yamepotea kwenye ukanda wa Gaza na tangu utawala ghasibu wa Israel ulipoanzisha kampeni yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda huo ulio chini ya mzingiro mwezi Oktoba 2023. Waislamu na Wakristu Nigeria wamesisitizia haja ya kuishi pamoja kwa amani na maelewano na kusema kwamba vitisho vya Rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya nchi hiyo havikubaliki. Nesmi Manigat, mwakilishi mkuu wa ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya elimu katika Umoja wa Mataifa, amesema kwamba Sudan inakabiliwa na moja ya hali mbaya zaidi duniani, akieleza kuwa takriban watoto milioni 14 hawaendi maskulini katika mgogoro mkubwa zaidi wa aina yake katika eneo la Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini.