Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Ni wakati mwingine tena wakuwa nanyi wapendwa wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo. Ni Jumanne njema kabisa ya Novemba 4, 2025 inayosadifiana na Jamadul awal 13, 1447 hijria kamaria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mwala karima kwa kujalia uhai, na hamdu na shukrani zote tunamrejeshia yeye, na tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku huu, una kichwa cha maneno kinachosema tarehe kumi na tatu Aban, dhihirisho la mshikamano wa kitaifa kwa ajili ya kukabiliana na sera za uingiliaji kati za Marekani nchini Iran. Baada ya hapo, wapendwa wasikilizaji wa redio Tehran, mtategea sikio kipindi maalumu tumeandalia kwa mnasaba huu wa kumbukumbu kumbu ya siku ya kupingana na uistikbari na ubeberu duniani, yaani tarehe kumi na tatu mwezi ya Aban. Baada ya hapo, mtategea sikio kipindi chetu cha Hollywood Cart na tutakamilisha kwa mhutasari wa habari za dunia mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu mpenda msikilizaji, na nambari yetu ya WhatsApp inaanza kwa alama ya kujumlisha 9 8 9035065487. Na kwenye email ama barua pepe ya Radio Tehrani inapatikana katika anwani ifuatayo swahili radio at irib ir Tembelea kwenye chanel yetu ya Telegram ni katika anwani ifuatayo at radio Terani swt radio Terani. Dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na sasa nakukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Karibofu asema vita vya siku 12 vimethibitisha kuwa adui wa Marekani dhidi ya Iran unaendelea. Tehrani yasema vita halisi vya kikanda na Israel vinaendelea, ya puuza mazungumzo na Marekani. Nyaraka za jeshi la Israel za fichua mfungwa wa Kipalestina aliyebakwa alikuwa raia na simpiganaji. Na pamoja na habari nyingine, Antonio Guterres asema uhalifu wa kivita nchini Sudani hauwezi kupita hivi hivi bila kuadhibiwa, pamoja na habari nyingine. Karibuni habari kamili. Spika wa bunge la Iran Muhamed Bakel Khalibof ametangaza kwamba vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili vimefichua uadui unaoendelea wa Marekani, akisisitiza kwamba ingawa mbinu zake zimebadilika, lakini lengo lake la msingi la kupinga Iran yenye nguvu na huru bado halijabadilika. Akizungumza katika sherehe ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa leo Jumanne, Khalibof ameashiria umuhimu wa kihistoria wa tarehe kumi na tatu mwezi Aban sawa na Novemba nne katika historia ya sasa ya Iran, akihusisha na mapambano ya kudumu ya taifa dhidi ya tawala za kigeni. Spika Kalibof amesisitiza kwamba kiini cha mfumo wa utawala wa kiimla bado kina mizizi katika usaliti na udhibiti, akiikosoa Marekani kwa kuendeleza fikra yake ya uadui chini ya pazia jipya. Amesisitiza kwamba leo tunashuhudia kuwa asili ya mfumo wa kibeberu haijabadilika, na akasema fikra ile ile iliyokuwepo katika utawala wa Carter dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo ilimlinda na kumuunga mkono Shah mlaaniwa iliyohusika katika kula njama bado ipo hii leo kwa roho ile ile yenye zana za kisasa zaidi. Kuhusu Iran, spika wa bunge la Iran ameendelea kusema: leo na kwa mtazamo ule ule wa kibeberu Wanawaua wanasayansi wetu mjini Tehran, katikati ya Iran. Wanaona ni haki yao kwamba Iran haipaswi kuwa na nguvu, na hata ikiwa ni hivyo, haipaswi kuwa huru. Kalibofu ameongeza kwamba maadui wanataka kuficha sura zao za uhalifu kwa kutumia maneno kama shambulio la kuzuia, lakini ukweli ni kwamba wanapinga Iran huru na iliyoungana. Spika wa majalisi ya ushauri ya Kisama amesema msingi wa kumi na tatu wa Abani kumi na tatu ni mapambano ya taifa la nchi hii dhidi ya utawala na wakibeberu, na akasisitiza kwamba kanuni hii inasalia kuwa msingi wa sera ya kigeni ya Iran ambayo lazima itegemee maslahi ya kitaifa. Hii leo akiwa na mawazo yale yale ya zamani, Rais wa Marekani Donald Trump anajaribu kujadiliana na kunyakua uhuru na ustawi wa taifa la Iran kupitia ahadi hewa na michezo ya kisiasa amesema Mohamed Bakel Kalibof. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema eneo la magharibi mwa Asia kwa sasa limo katika vita halisi na utawala wa Israel, akisisitiza kwamba hali ya eneo hili imekwenda mbali zaidi ya vitisho tu. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari wa kila wiki hapa Tehran, Ismaili Bakai amesema hakuna shaka miongoni mwa nchi za kanda hii kwamba tishio kuu linatokana na utawala wa kizayuni wa Israel. Ameendelea zaidi akisema kutumia neno tishio si sahihi kabisa, kwani tuko katika vita halisi vya kikanda na utawala wa kizayuni. Ameeleza kwamba tishio linaashiria hatua inayoweza kutukia hapo baadaye, ili hali kwa zaidi ya miaka miwili sasa kumekuwa na mauaji ya kikatili ya watu huko Palestina, mashambulizi dhidi ya nchi kadhaa za kikanda na uvamizi unaoendelea. Amesema kuna mwafaka wa wazi wa kikanda kuhusu mambo mawili, kwamba utawala wa Israel ndio tishio kuu na kuwa nchi za kanda ya magharibi maisha zinahitaji maelewano na makubaliano ili kuhakikisha usalama wao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amezungumzia usitishaji mapigano uliobuniwa na Marekani huko Gaza na akasema, ingawa neno ukiukaji wa kusitisha mapigano linatumika sasa, ukweli ni kwamba mauaji ya kimbari na maangamizi ya umma wa Wapalestina yanaendelea kufanywa huko Gaza na katika ukingo wa magharibi. Amesema tangu mazungumzo ya kusitisha mapigano yalipoanza zaidi ya wa Wapalestina mia mbili wameuawa na zaidi ya mia sita kujeruhiwa. Akijibu maswali kuhusu mazungumzo baina ya Iran na Marekani, Bakai amefafanua kwamba hakuna ujumbe rasmi uliopokewa kutoka upande wa Marekani kupitia Oman. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Waraka wa siri wa jeshi la Israel umefichua kwamba mtu aliyeshambuliwa kikatili na kubakwa na kundi la wanajeshi wa Israel katika gereza maarufu la Sidi Timan mnamo Julai mwaka jana hajawahi kushtakiwa kwa uhalifu wowote na alikuwa raia, kinyume na madai kwamba alikuwa mwanachama wa harakati za mapambano wa harakati ya mapambano ya Hamas. Kwa miezi kadhaa sasa watetezi wa utawala wa Tel Aviv wamekuwa wakidai kwamba Palestina huyo alikuwa mwanachama wa ngazi ya juu wa kitengo cha Nukba cha Hamas na kwamba alishiriki katika operesheni kubwa na ya kushtukiza dhidi ya Israel iliyopewa jina la operesheni ya kimbunga cha Laksa Oktoba 7 mwaka 2023 ili kuhalalisha ukatili huo hata hivyo waraka uliovuja unathibitisha kwamba mtu huyo alikuwa mmoja kati ya raia elfu moja na mia saba wa Kipalestina wa ukanda wa Gaza waliokamatwa bila mashtaka na kuachiliwa kutoka kwenye vizuizi vya wa Israel wakati wa wa ubadilishanaji mateka wa hivi karibuni baina ya Israel na Hamas. Israeli inaendelea kuwashikilia Wapalestina zaidi ya elfu tisa na zaidi ya nusu yao wanawekwa kizuizini bila mashtaka rasmi. Mkanda wa video wa ubakaji huo ulivujishwa kwenye vyombo vya habari mwanzoni mwa Agosti mwaka jana, kufuatia kukamatwa kwa wanajeshi kadhaa wa Israel kwa tuhuma za kumbaka mfungwa wa Kipalestina. Katika mkanda huo uliovuja, wanajeshi wa Israel wanaonekana wakimkamata na kumpeleka mfungwa wa Palestina aliyekuwa amefungwa macho kabla ya kumzunguka kwa ngao ili kuficha ubakaji huo. Wakati huo huo wanajeshi wa Israel waliopatikana na hatia ya kumtesa na kumbaka mfungwa huyo Mpalestina katika kituo maarufu cha Sid Teiman wametetea waziwazi matendo yao, wakisisitiza kwamba wanastahili shukran kwa walichokifanya. Wanajeshi hao waliokuwa wamevaa barakoa nyeusi kuficha utambulisho wao walitoa matamshi yao wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika nje ya kile kinachoitwa mahakama kuu huko Quds magharibi siku ya Jumatatu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kusimamisha mapigano nchini Sudan, akisisitiza kwamba moja ya masharti muhimu ya kukomesha vita ni kuzuia silaha mpya kuingia nchini humo, na akasisitiza kwamba kuendelea mtiririko wa silaha kunarefusha mzozo na kuzidisha mateso ya raia. Guterres amesema katika mkutano na waandishi wa habari huko Doha, kando ya mkutano wa pili wa dunia wa maendeleo ya jamii kwamba uhalifu mbaya unaofanywa Sudan hauwezi kuachwa hivi hivi na kukwepa adhabu akitaka kuanzishwa mifumo halisi ya uwajibikaji ili kuwashtaki wale waliohusika na uhalifu huo ambao wameutaja kuwa ni ukatili usioweza kupuuzwa. Amesema Umoja wa Mataifa unafanya kazi kwa uratibu na pande nne, Umoja wa Afrika na IGAD katika njia inayolenga kuunganisha juhudi za kimataifa na kutoa ujumbe wa wazi kwa vikosi vya jeshi la Sudan na wanamgambo wa msaada wa haraka RSF kwamba vita hivi havikubaliki kabisa na kwamba umoja na ardhi nzima ya Sudani lazima viheshimiwe katika hali zote. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa amesema pande zote za kimataifa zinafanya kazi kwa lengo moja, kukomesha mapigano mara moja na kusitisha umwagaji damu. Vita haribifu na angamizi vya Sudani vinaendelea huku jamii ya kimataifa ikionekana kushindwa kuupatia ufumbuzi mgogoro huo wa ndani vita. Hivyo vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa jeshi vilizuka baada ya jenerali Al Burhan kuvitaka vikosi vya msaada wa haraka RSF viweke chini ya jeshi la Sudan kufuatia mapinduzi yaliyofanyika nchini humo humo mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Swala ambalo lilipingwa na viongozi wa kikosi hicho. Hadi sasa kumeshafanyika upatanishi mwingi wa kimataifa lakini umeshindwa kutatua mgogoro wa Sudan. Na wizara ya afya ya serikali ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umetega mabomu kwenye wanasesere ili kuwaua watoto wa Palestina. Munir al Barshi, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya ya Palestina huko Gaza, ametangaza kwamba jeshi la utawala vamizi wa Israeli linatumia wanasesere waliotegwa mabomu kwa rubuni watoto na limeacha vinyago na wanasesere hao katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Amesema watoto wanalipukiwa na wanasesere na vinyago hivyo wanapovigusa kwa ajili ya kuchezea. Tangu kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano mnamo Oktoba 11 mwaka huu, Wapalestina 238 wameuawa shahidi na wengine 600 kujeruhiwa katika kipindi hicho. Miili ya mashahidi 510 pia imepatikana kutoka kwenye vifusi, vifusi vya nyumba zilizobomorewa kwa mabomu na ndege za kivita za utawala haramu wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema tarehe 13 Aban, dhihirisho la mshikamano wa kitaifa kwa ajili ya kukabiliana na sera za uingiliaji kati za Marekani nchini Iran. Tarehe kumi na tatu Aban ambayo ni sawa na Novemba 4 inafahamika katika kalenda ya Iran kama siku ya taifa ya kupambana na uistikbari duniani. Siku hii inasadifiana na kumbukumbu ya kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Tehran mnamo 1979. Tukio hili halikuwa ni jibu tu kwa Marekani kuendelea kuingilia masuala ya ndani ya Iran bali pia ilikuwa ni hatua ya mabadiliko katika mwamko wa kisiasa wa taifa la Iran na nembo ya mshikamano wa kitaifa dhidi ya siasa za kupenda kujitanua za nchi za Magharibi. Ubalozi wa Marekani mjini Tehran, ambao ulikuwa pango la ujasusi ulijulikana kama kituo cha kubuni na kutekeleza mipango ya kijasusi kisiasa na kiusalama dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Aidha, nyaraka zilizopatikana ndani ya ubalozi huo zilifichua uingiliaji mkubwa wa Marekani katika masuala ya ndani ya Iran kuanzia zama za Pahalavi hadi baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu Miongoni mwa mambo muhimu zaidi ya uingiliaji kati huu ilikuwa nafasi ya moja kwa moja ya Marekani katika mapinduzi ya Agasti 19 mwaka 1953 na, na uungaji mkono wake usio na masharti kwa utawala wa dhalimu. Kufichuliwa kwa nyaraka hizi kulidhihirisha sura halisi ya sera za Marekani wa watu wa Iran na walimwengu na kulionyesha kwamba balozi zinaweza kuwa msingi wa ujasusi na njama dhidi ya mataifa mbalimbali. Kutekwa ubalozi wa Marekani lilikuwa ni vuguvugu vugu la hiari lililoibuka kutoka kwa jamii ya wana mapinduzi ya Iran. Kwa hatua wa hiyo wanafunzi wanaofuata fikra za Imam Khomeini hawakuonyesha tu upinzani wao dhidi ya siasa za uingiliaji kati za Marekani bali pia walifungua njia ya kuanzishwa kwa msamiati wa chuki dhidi ya ubeberu katika fasihi ya kisiasa ya mapinduzi. Akihutubia maelfu ya wanafunzi wanachuo na familia za mashahidi wa vita vya siku kumi na mbili Jumatatu ya jana kwa munasaba wa kukaribia tarehe nne Novemba ya kuadhimisha siku ya wanafunzi na siku ya taifa ya kupambana na istikbari duniani ambayo inasadifiana na kumbukumbu kumbu ya kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa balozi wa Marekani hapa mjini Teheran mnamo 1979. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuwa tukio hilo ni la kihistoria na linalobainisha utambulisho. Ayatullah Saida Ali Khamenei amesema mzozo uliopo kati ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani ni wa dhati halisi na ni wa mgongano wa maslahi kati ya pande mbili. Ni ikiwa tu Marekani itakomesha kikamilifu uungaji mkono wake kwa utawala uliolaaniwa wa kizayuni, ikaondoa kambi zake za kijeshi katika eneo na kuacha uingiliaji kati wake, ndipo ombi la Marekani la ushirikiano na Iran litazingatiwa, na si sasa hivi au katika siku za karibuni, bali ni hapo baadaye. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amekuelezea kutekwa kwa ubalozi wa Marekani mwaka 1979 kuwa ni siku ya fahari na ushindi na kielelezo cha utambulisho halisi wa serikali ya Marekani. Amesema kutekwa kwa ubalozi wa Marekani kulifichua utambulisho halisi wa serikali ya Marekani na dhati halisi ya mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei amesema chimbuko la mivutano kati ya Marekani na Iran linarejea kwenye mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyompindua Waziri Mkuu Muhamadi Musadiq. Amesema Marekani ilikula njama na Uingereza kumwangusha Musadiq licha ya kujionyesha hadharani kuwa inamuunga mkono. Wamarekani walionyesha tabasamu kwa Musadiq, lakini kisirisiri na kwa kushirikiana na Waingereza waliandaa mapinduzi ya kijeshi, wakaipindua serikali ya kitaifa na kumrudisha Shah aliyekuwa anatoroka nchi, amesema kiongozi wa mapinduzi. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, mpendo wa msikilizaji, tembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram ambayo inapatikana katika anwani ifuatayo: at radio tehran sw t me slash radio tehran sw. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pass today dot ir slash sw. Nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Tarehe 13 mwezi Aban mwaka wa Hijiria Shamsia inatambuliwa hapa nchini Iran kama siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Siku hiyo ilishuhudia matukio kadhaa kwa miaka mitatu tofauti, ambayo kwa njia moja au nyingine yalihusisha Marekani, beberu mkubwa zaidi duniani katika zama hizi. Siku hiyo ya tarehe 13 Aban mwaka 1343 Hijria Shamsia, yaani mwaka 1964 askari wa utawala wa Shah walimtia nguvuni Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kumpeleka uhamishoni nchini Uturuki, kwa sababu Imam alikuwa akipinga vikali utawala kibaraka wa Shah na uingiliaji na ushawishi mkubwa wa Marekani katika masuala ya ndani ya Iran. Miaka kumi na nne baadaye, yaani mwaka 1978 wakati harakati za mapinduzi ya kiislamu zilipokuwa zikipamba moto zaidi siku baada ya nyingine, na katika siku kama hiyo hiyo ya tarehe 13 Aban, kundi la wanafunzi lilifanya maandamano kupinga hatua ya utawala kibaraka wa shah ya kumpeleka uhamishoni Imamu Ruhullah Khomeini na sera za ukandamizaji za utawala huo. Maandamano hayo yalishambuliwa na kukandamizwa kinyama na utawala wa Shah na wanafunzi wengi wakauawa shahidi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, katika kumbukumbu ya tukio hilo chungu, na wakati wanafunzi walipokuwa wakiandamana kupinga siasa za kibeberu za Marekani na uingiliaji wa nchi hiyo katika masuala ya ndani ya Iran, ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao ulijulikana kwa jina la pango la ujasusi dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu, ulivamiwa na kutekwa na wanafunzi wa vyuo vikuu. Tukio hilo lilitajwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini kuwa lilikuwa mapinduzi ya pili baada ya mapinduzi ya Kiislamu yaliyouangusha utawala dhalimu wa Shah nchini Iran. Kwa mnasaba wa siku hiyo ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa, kila mwaka taifa la Iran hufanya sherehe mbalimbali za kuadhimisha siku hiyo ili kudumisha sifa ya kupambana na ubeberu. Hata hivyo, kabla ya kwenda mbali zaidi, tunapaswa kujiuliza kwamba istikbari au ubeberu ni nini, na kwa nini hii leo tunaitambua Marekani kuwa ndio dhihirisho la ubeberu. Neno istikbar linalotumiwa kueleza ubeberu linatokana na asili ya kibr katika lugha ya Kiarabu ambalo lina maana ya kiburi, ghururi, na tabia au ugonjwa wa kupenda makuu megalomania. Katika kufafanua zaidi istilahi hiyo ya Qurani, wataalamu wanasema kwamba istikibari ni mtu kujifanya mkuu na kuyatambua yote yasiyokuwa yake au asiyostahiki kuwa ni yake yeye mwenyewe. Neno istikibar limetumiwa mara 48 katika aya za Qurani tukufu kwa ajili ya vitu na watu mbalimbali, kama Shetani, Firauni, Karun na Hamana. Hata hivyo, wa kwanza kabisa kujifanya mkuu alikuwa Ibilisi maloni. Aya ya 34 ya Suratul Baqara inasema, nakumbuka tulipowaambia malaika msujudieni Adamu, wakamsujudia wote isipokuwa Ibilisi, alikataa na akajivuna na akawa katika makafiri. Uistikbari wa Ibilisi na mustakbirina na mabeberu wengine unatokana na kujiona wakuu na bora zaidi, ambako hatimaye kuliwaporomosha na kuwafanya wamwasi Mola wao Muumba. Sifa hiyo mbaya inaonekana katika mifano yote iliyotolewa na Qur'ani tukufu kuashiria watu wa aina hiyo, na katika mabeberu na mustakbirina wote waliotokea katika historia ya mwanadamu. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada yake pia, Imamu Ruhullah Khomeini alitumia istilahi hiyo ya Qurani kuonyesha sura na hulka ya maadui halisi wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu na kuzitaja Marekani na Urusi ya zamani kuwa ndio vielelezo vya mustakbirina na mabeberu wa zama hizo. Pamoja na hayo, Imamu Khomeini alikuwa akisisitiza kwamba Marekani ndiye shetani mkubwa na hatari zaidi. Baada ya kusambaratika Urusi ya zamani mwaka 1991, Marekani ilidhihirika zaidi kama dola la kibeberu na linalopenda makuu zaidi kote duniani. Ni kweli kwamba baadhi ya madola ya Ulaya pia yana tabia na maradhi haya ya kujiona makuu na hulka ya ubeberu, lakini taathira ya nchi hizo si kubwa kama ile ya Marekani. Kutokana na tabia hiyo ya kupenda ukuu na makuu na kujitambua kuwa juu na bora zaidi, madola ya kiistikibari na kibeberu, hususan Marekani, yanajipa haki ya kuzifanyia nchi nyingine jambo lolote linalopingwa na kupigwa vita na ubinadamu na sheria za kimataifa. Hulka ya unyonyaji na kutaka kujilimbikizia kila kitu, ambayo ina mizizi katika fikra za kiliberali za Magharibi, imezifanya nchi hizo za kibeberu zilipe kipaumbele zaidi suala la kupora utajiri na mali asili za nchi nyingine. Tabia ya kupenda kuzidhibiti na kuzitawala nchi nyingine ni matokeo mengine ya ubeberu ambayo huandamana na kujiona bora na juu zaidi na hutumika kwa ajili ya kudhamini masilahi haramu ya madola ya kibeberu. Katika miaka ya huko nyuma tabia hii ya kudhibiti na kuzitawala nchi nyingine ya nchi za Magharibi ilishibishwa kwa kuzivamia na kuzikoloni nchi na mataifa mengine, kupora utajiri na maliasili zao na kufanya ukatili wa kutisha. Lakini katika zama hizi Marekani na wenzake wanaendeleza tabia na hulka hiyo kwa sura mpya na ya kisasa. Matokeo ya hulka na sera hiyo ya kibeberu ni kuyabakisha nyuma kimaendeleo mataifa yanayodhibitiwa na kukoloniwa na kuzuia maendeleo, ustawi na kujitawala kikamilifu kwa nchi na mataifa hayo. Pamoja na hayo, mabeberu na mustakbirina wanajua vyema kwamba kutokana na ukatili na sera hizo za kinyama, yumkini wakakabiliwa na hasira na mapambano ya watu na mataifa mbalimbali. Kwa sababu hiyo, huogopa na kupatwa na wahaka kutokana na harakati za watu wanaodhibitiwa na madola hayo. Ili kuzuia harakati na mapambano ya watu, madola hayo ya kibeberu hutumia njia kama zile za kuzusha hitilafu na migawanyiko baina ya mataifa mbalimbali, makundi au makabila ya nchi na eneo husika, kueneza ufuska na ufisadi, kuitenga nguvu kazi hodari na inayowajibika, na kutumia vibaraka wa ndani na wanafikra au wasomi waliotekwa na fikra za Kimagharibi. Wapenzi wasikilizaji, kwa kutilia maanani sifa na tabia hizo za istikibari na ubeberu, inaonekana wazi kwamba kupambana na kusimama kidete dhidi ya ubeberu ni jambo linaloungwa mkono na kutiwa nguvu na akili, busara na mantiki. Hii ni kutokana na ukweli kwamba hakuna mwanadamu huru na mwenye akili timamu anayekubali kuishi katika dhuluma na udhibiti wa upande mwingine, sawa uwe ni mtu, dola au nguvu yoyote ya kimataifa. Vilevile dini inayopinga dhuluma na uonevu ya Uislamu inawaamuru wafuasi wake wasikubali kuonewa na kudhulumiwa, na vilevile vile inawataka kuwasaidia watu wanaodhulumiwa. Katika aya za kitabu kitukufu cha Kurani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anawalaumu Waislamu waliozembea katika kuwasaidia watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inajitambua kuwa inawajibika kutekeleza sheria za kiislamu ikalizingatia vyema suala hilo katika kifungu cha 154 cha katiba yake kinachosisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kujiepusha kikamilifu na aina zote za kuingilia mambo ya ndani ya mataifa mengine, inaunga mkono mapambano ya kupigania haki ya watu wanaokandamizwa dhidi ya mabeberu katika kila kona ya dunia. Himaya na uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mataifa yanayodhulumiwa na kukandamizwa kama Palestina, Yemen, Siria, Iraki na kadhalika inatokana na asili na msingi huu. Kwa heli Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa sita wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani ulioisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Kadibu, asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza yani documentary, vitwavyo Hollywood Cut, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, yani Iranophobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Bila shaka mpenzi msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita wa kipindi hiki tulianza mazungumzo yetu kwa kuuliza maswali yafuatayo: uongo mkubwa wa Hollywood ni upi? Ni kwa kiwango gani Hollywood ina uzayuni? wahanga na wahasiriwa wao ni akina nani? Hollywood ya kizayuni ina nguvu kiasi gani? Je, sasa hivi wanapoteza udhibiti wao? Na je, nguvu zao zimo kwenye hali ya kuongezeka na kupanda kwa kasi? Mistari yao miekundu ni ipi? na je, Wayahudi wa kizayuni sasa hivi wanaifikia nchi iliyoahidiwa ya sinema? Tulibua maswali yote hayo ili kukuzindua, mpenzi msikilizaji, ufahamu kwamba Tasnia ya filamu ya Hollywood iko chini ya satwa na ushawishi mkubwa wa uzayuni na waungaji mkono wa Israel. Lakini pamoja na yote hayo, nyota kadhaa wakubwa wa Hollywood wamepinga mkondo huo mkuu uliotawala na kukosoa ukiritimba wa uzayuni wa kuihodhi na kuidhibiti tasnia hiyo ya sanaa au vitendo mbalimbali vya kihabithi vinavyofanywa na Israel. Mwigizaji aliyeshinda tuzo ya Oscar Vanessa Redgrave alitamka yafuatayo wakati alipokuwa anapokea tuzo hiyo: wenzangu wapendwa, na kushukuruni sana sana kwa tuzo hii. Nadhani mimi na Jane Fonda tumefanya kazi nzuri zaidi maishani mwetu na nadhani hilo limetokana na mwongozaji wetu Alfred Zinman, lakini nadhani pia kwamba kwa kiasi fulani tulikuwa na imani na kile tulichokuwa tukikiigiza. Watu wawili kati ya mamilioni ambao walitoa maisha yao na ambao walikuwa tayari kutoa kila kitu chao katika mapambano dhidi ya Ujerumani ya kifashisti na kinazi, ninakuamkieni na ninakushukuruni, na nadhani mnapaswa muone fahari kubwa sana kwa kusimama imara katika wiki chache zilizopita na kutotishika kwa vitisho vya wahuni wachache wa kizayuni, watu ambao mwenendo wao ni tusi kwa hadhi ya Wayahudi duniani kote na tusi pia kwa historia yao kubwa na ya kishujaa ya mapambano dhidi ya ufashisti na dhulma duniani. Ninatoa heshima kwa historia hii na pia kwenu nyinyi ambao mumesimama imara hadi dakika ya mwisho na kutoa pigo la mwisho kwa zama zile, zama ambazo Nixon na McCarthy walikuwa wameanza kufanya msako wa kitaifa dhidi ya watu waliotaka kuelezea ukweli kuhusu maisha yao na kazi zao. Anamalizia nyota huyo kusema mimi ninatoa heshima kwenu nyinyi na ninakushukuruni na ninaahidi kwamba nitapambana dhidi ya ufashisti. Lakini hatua zote hizi si matukio yasiyo na uhusiano na mfungamano wowote, kwa sababu kadiri mashine ya mauaji na ya unyama na ukatili ya utawala wa kizayuni wa Israel ilivyoshika kasi ndivyo mijibizo na radi ya mali za nyota mashuhuri wa Hollywood zilivyoshtadi na kupamba moto zaidi. Waigizaji wa Kihispania Penelope Cruz na Javier Bardem pamoja na mwongozaji wa filamu Pedro Almodovar walikuwa miongoni mwa wataalamu mia moja wa tasnia ya filamu za sinema ambao mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na kumi na nne walitia saini barua ya wazi iliyoandikwa kwa Kihispania wakiutaka Umoja wa Ulaya ukomeshe operesheni ya kijeshi ya Israel huko Gaza. Miongoni mwa waliosaini barua hiyo walikuwa ni pamoja na Benito Zambrano, Lola Herrera, Juana Noriega, Rosa Maria Sada na wana muziki wawili, Amoral na Nacho Campo. Wakati huo, yaani 2014, Israel ilikuwa imeendeleza mzingiro dhidi ya Gaza kwa siku 34 na kuua Wapalestina 1900 na kuwa jeruhi wengine zaidi ya elfu kumi na moja. Na kama ilivyokuwa pale utawala huu wa kizayuni ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina huko Gaza mnamo Oktoba 2023, baada ya operesheni ya Kimbunga cha al Al-Aqsa ya mukawama wa Palestina, kati ya kila Wapalestina watano waliouawa wakati wa mashambulio ya kijeshi ya Israel huko Gaza ya mwaka 2014 wanne kati yao walikuwa raia, miongoni mwao wakiwemo watoto wadogo ambao walikuwa ndio wengi zaidi waliouawa katika jinai za utawala huo wakizayuni. Wa Kizayuni, waigizaji hao wa Hispania waliomba Umoja wa Ulaya utoe jibu na mjibizo wa maana zaidi dhidi ya jinai za Israel na kutaka operesheni za kijeshi za Israel katika ukanda wa Gaza zikomeshwe. Barua ya wasanii hao ilieleza kwamba Israel inawadhalilisha na kuwanyanyasa Wapalestina inaowatia nguvuni, na kukiuka kila siku haki za jamii ya Wapalestina katika eneo lote la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusababisha vifo vya watu wengi. Barua hiyo ilivihutubu pia vikosi vya jeshi la utawala ghasibu wa Israel kwa kuvitaka visitishe vita mara moja na ikaitaka Israeli ikomeshe mzingiro iliyowekea ukanda wa Ghaza, ambao ulikuwa ukiendelea kwa zaidi ya miongo miwili. Barua hiyo ya wazi ya wataalamu wa tasnia ya filamu ya Uhispania ilibainisha kuwa hatua ya Israeli ya kusonga mbele na kuzidi kuvamia maeneo ya Wapalestina na kukiuka mipaka iliyoainishwa mwaka 1967 ndiyo chanzo na sababu kuu ya mapigano yaliyozuka katika kipindi hicho cha mwaka 2014. Hata hivyo, yalipita masaa machache tu kabla ya kuchukuliwa hatua kali na Hollywood ya kizayuni na waungaji mkono wake dhidi ya barua hiyo pamoja na wataalamu wa tasnia ya filamu ya Uhispania waliyosaini. Mijibizo iliyotolewa na Hollywood ya Kizayuni ilikuwa mikali na ya kihasama kiasi cha kufika hadi ya kudunisha na kutilia shaka vipawa vya uigizaji vya wasanii hao wa Uhispania. Na tangu wakati huo hadi sasa majina ya waigizaji hao yamewekwa kwenye orodha chafu ya studio kuu na mashuhuri za utengezaji filamu huko Hollywood. Maajenti wa Hollywood ya Kizayuni walitumia kisingizio kile kile cha tangu na tangu na kinachorudiwa kila mara dhidi ya wasanii hao, nacho ni kwamba wasanii hao wanaoikosoa wa Israel ni watu wenye chuki na Wayahudi, kwa kimombo antisemitic, na kwa hiyo kama mwigizaji yeyote yule ataitwa mchukiaji wa Yahudi, hiyo huwa ni kama chapa ya utambulisho wake inayomganda muda wote huko Hollywood. Na Cruise sio waigizaji pekee ambao katika miaka hivi karibuni wameandamwa na shutuma kali za Hollywood ya kizayuni. Mel Gibson, muongozaji wa filamu The Passion of the Christ, ni shahsia mwingine mashuhuri wa Hollywood ambaye naye pia amevuka mstari mwekundu wa Hollywood ya kizayuni. Mwaka 2006, Gibson alisimamishwa na polisi huko California na akaanza kugombana na kujibizana na askari huyo. Gibson alimwambia askari polisi, Wayahudi ndio wanaohusika na vita vyote duniani, wewe pia ni Myahudi. Kitambo nyuma, Mel Gibson aliweka mtandaoni picha ya bendera ya Israeli ambayo badala ya alama ya nyota ya Daudi ilikuwa na taswira ya saa ya mchanga inayokaribia kumaliza muda wake. Katika ukurasa wake huo, na chini ya picha hiyo, mwigizaji huyo mashuhuri aliandika, mwisho unakaribia na wao wanalijua hilo, ndiyo maana wanakiangamiza kila kilichoko mbele ya macho yao. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sinabudi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo, usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha allah. Shukrani sana, shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Shekhe Muhamed Mubarak Umar Shehabali wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika mabruk, mabruk, mabruk, irani ya irani ya Sayed. Shukrani sana. Na mgeukia Ismaili Saki, msikilizaji wetu wa Mandewa, Singida, Tanzania, tuangalia ameandika nini. Ameandika Ismaili Saki kutoka Mandewa, Singida, akaandika Iran kusimama imara ili kulinda usalama wa nchi yake na raia wake ni jambo la msingi kabisa, hasa kwa wale wanaoitishia amani Iran. Shukran sana msikilizaji wetu Ismaili Saki kutoka pande za Mandewa, Singida, Tanzania, kwa maoni yako. Msikilizaji wetu mwingine Yahya Masud, yeye kutoka pande za wapi aja tuandikia hapa, ametushukuru. Shukran sana. Na msikilizaji wetu mwingine anasema, hatimaye mtandao wa intaneti wa rejea Tanzania. Ni Juma Idi Isa huyo wa Kondoa, Dodoma. Shukran sana kwa wasikilizaji wetu wote ambao umeweza kutumia. Abdullah Alimwakajura anasema asante, nawe pia twakushukuru. Abu Murtadha anasema shukran, nawe pia shukran kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa bunge la Iran, Muhamed Bakil Khalibof, amesema vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili vimefichua uadui unaoendelea wa Marekani akisisitiza kwamba ingawa mbinu zake zimebadilika, lakini lengo lake la msingi la kuipinga Iran yenye nguvu na huru bado halijabadilika. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu Iran yaani bunge, ameyasema haya katika sherehe ya kuadhimisha siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa leo Jumanne, ambayo ni sawa na Novemba 4 inayosadifiana na tarehe 13 mwezi Aban ban kwa mujibu wa kalenda ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amesema eneo la magharibi mwa Asia kwa sasa limo katika vita halisi na utawala wa Israel na kusisitiza kwamba hali ya eneo hili imekwenda mbali zaidi ya vitisho tu. Na waraka wa siri wa jeshi la Israel umefichua kwamba mtu aliyeshambuliwa kikatili na kubakwa na kundi la wanajeshi wa Israel katika gereza maarufu la Sid Tayman mnamo Julai mwaka jana hajawahi kushtakiwa kwa uhalifu wowote, na alikuwa raia wa kawaida, kinyume na madai kwamba alikuwa mwanachama wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, sina la ziada na muhtasari huu unakomea hapa na unatutamatishia matangazo yetu katika meza usiku huu. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.