Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za mwenyezi Mungu, na mtiini mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tunasikia katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, uh, Lindi, Mtwara, Kigoma, Tabora, kupitia Redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9895647, na email yetu ni swahiliradio tiriir. Jina langu ni Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa wa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, na baada ya hapo tutakuleteni kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya taifa ya Iran ya kupambana na ubeberu ambayo ni maarufu kwa jina la Aban 13. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni makala kuhusiana na uhakika wa filamu za Hollywood pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Maandamano ya siku ya kupambana na ubeberu yanaendelea hivi sasa kwenye miji mia tisa ya Iran. Duru za Israel zasema Hizbullah imejijenga upya, sasa tusubiri vita. Majasusi watano wa Israel watiwa mbaroni Ghaza. na waziri mkuu wa Sudani asema wananchi wataendelea kubeba silaha maadamu Marekani bado iko nchini humo. Habari kamili. Maandamano ya siku ya Mwenyezi Mungu, yaani a abani 13 ambayo ni siku ya taifa ya Iran ya kupambana na ubeberu na uistikbari, yanaendelea hivi sasa hapa mjini Teheran na katika zaidi ya miji 900 Kote humu nchini, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Aban 13 ambayo ni kumbukumbu -kumbu ya harakati ya wanafunzi wa Iran ya kuuteka ubalozi wa Marekani uliokuwepo Teheran kutokana na ubalozi huo kufanya ujasusi mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya 1979 nchini Iran yameanza saa tatu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, katika miji zaidi ya 900 kote nchini Iran. Kwa hapa Teheran kituo cha kuanzia maandamano hayo kimekuwa ni uwanja wa Palestina kuelekea mtaa wa Taleghani kwenye pango la ujasusi, yaani sehemu ulipokuwepo ubalozi wa Marekani. Aha, hapa Teheran kauli mbiu kuu ya maandamano hayo ni kupinga ubeberu na uistikbari hasa wa Marekani. Skuli laki moja na ishirini elfu za Irani zimepiga kengele za kuadhimisha siku hii huku walimu wakuu na wakuu wa shule zote wakishiriki kikamilifu katika maandamano ya leo ya wanafunzi kote nchini Irani. Ili kurahisisha idadi kubwa ya wanafunzi kushiriki kwenye maandamano hayo, manispa ya jiji la Tehran imeongeza safari za matreni ya chini ya ardhi yaani metro na mabasi ya mwendo kasi ili kuwasaidia wanafunzi hao mashirika ya usalama ya Israel yametangaza kwamba yanajiandaa kwa ajili ya kuingia kwenye vita vikubwa na Hezbollah Lebanon, yakidai kuwa harakati hiyo imeshajijenga upya kijeshi na sasa lazima wasubiri majibu makali kutoka kwa harakati hiyo. Kanali ya 11 ya televisheni ya, ya Israeli iliripoti jioni ya jana Jumatatu, ikianukuu mashirika ya kijasusi ya Israeli yakidai kuwa Hezbollah imeshajijenga upya kisilaha na kwa mbinu za kijeshi na kisiasa katika maeneo ya kaskazini mwa mto Litani na karibu na Beiruti. Utawala wa Kizayuni umedai pia kwamba serikali ya Lebanon imeonyesha udhaifu mkubwa mbele ya nguvu inayoongezeka ya Hizbullah na kutishia kuanzisha mashambulizi dhidi ya Lebanon. Duru hizo za usalama za Israel zimedai kuwa utawala wa Kizayuni haushambulii mji mkuu Beiruti kwa hofu ya kuzusha vita vikubwa zimekiri kwamba mashinikizo ya Marekani na wazayuni yameshindwa kuzuia kujijenga upya Hizbullah. Jeshi la Israel limekuwa likizidisha mashambulizi yake ya anga karibu kila siku ndani ya Lebanon kwa wiki kadhaa sasa. Israel imesheua zaidi ya watu elfu nne tangu ilipoanza mashambulizi yake ya ardhini huko Lebanon mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu utawala huo umeendelea kukanyaga makubaliano ya kusitisha mapigano na hezbollah ambayo yalianza kutekelezwa mwezi novemba 2024 umeshakanyaga makubaliano hayo kwa zaidi ya mara 1450 kanali ya 11 ya televisheni ya israeli imedai kwamba maafisa wa israeli na marekani wamekatishwa tamaa na serikali ya lebanon kutokana na kushindwa kuipokonya silaha hizbullah na kwamba hivi sasa harakati hiyo imesharejesha nguvu zake iko tayari kuingia vitani na Wazayuni. Kikosi cha kujihami kiitwacho Rada eh, kinachoshirikiana na mkawama kwa ajili ya kulinda usalama huko Ghaza, jana Jumatatu kilifanya operesheni ya kiusalama kusini mwa mji wa Khan Yunis na kuwatia mbaroni majasusi watano wa Israeli. Duru za Palestina zimeripoti kwamba wakati wa operesheni hiyo, mamluki watano wa Husam al Astal wametiwa mbaroni baada ya, ku, baada ya kutiliwa shaka kufuatia shughuli zao na kugundulika kuwa ni majasusi wa Israeli. Askari wa kikosi cha Rada Wameripoti kwamba wamefanikiwa pia kukamata silaha na pesa kutoka kwa majasusi hao ambazo zilikuwa zinatumika kufadhili vitendo vya kihalifu. Lengo la njama zote hizo za wazayuni ni kudhoofisha mkawama wa wananchi wa Ghaza na kuvuruga mshikamano wa wananchi hao. Kikosi cha rada kimesisitiza kuwa kitaendelea kuwafuatilia kwa nguvu zote mamluki na majasusi wa Israeli na kusambaratisha mitandao yao yote. Kikosi hicho cha kulinda usalama wa Ghaza kimebainisha pia kuwa mukawama unafanya kila uwezalo kudumisha usalama wa umma na utulivu katika shughuli zao. Husamu al Astad alikuwa afisa wa zamani wa usalama wa Palestina ambaye alishtakiwa kwa kuwa jasusi wa Israeli katika miaka ya 1990 kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2022 ya wizara ya mambo ya ndani ya Ghaza Alastal alihusika katika mauaji ya mwanasayansi wa Palestina Fadi Al Batshe nchini Malaysia, mwaka elfu mbili na kumi na nane. Jasusi huyo alikiri kushiriki katika operesheni hiyo kwa amri ya shirika la kijasusi la Israel, Mossad. Mahakama ya kijeshi ya Ghaza ilimhusisha Al-Astad na mauaji hayo na kutoa hukumu ya kifo kwa wale walioshiriki katika uhalifu huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa Iraq Muhamad Assudani alisema jana Jumatatu kwamba kuondoka kikamilifu Marekani na muungano wake unaodaiwa wa kupambana na Daesh huko Iraq ndiko kutakakopelekea kupokonywa silaha makundi ya kujihami ya wananchi. Kwa mujibu wa makubaliano, Marekani lazima iondoke Iraq Mwezi Septemba mwaka ujao wa 2026. Waziri Mkuu wa Iraq amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Reuters mjini Baghdad, na kujibu swali akisema, ya Daesh yani ISIS hawapo tena, kuna usalama na utulivu Iraq hivi sasa, namshukuru Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo ni nini sababu ya nchi 86 kuendelea kuwepo Iraq kwa mwavuli wa muungano wa kupambana na ISIS? Amesema baada ya kuondoka Marekani kwa hakika, kutakuwa na mpango awazi, wa wazi wa kuyapokonya silaha makundi ya kujihami ya wananchi. Hicho ni kitu ambacho kinakubaliwa na watu wote wa Iraki. Aidha ameeleza kwamba vikundi vya kujihami vya wananchi vinaweza kukabidhi silaha zao na kujiunga na vikosi rasmi vya usalama au kuingia katika siasa baada ya kuondoka Marekani mwezi Septemba 2026 marekani na iraq zimekubaliana kuhusu kuondoka wanajeshi wa marekani kwa awamu wamarekani wanatarajiwa kuondoka kikamilifu iraq ifikapo mwezi septemba 2026 wanajeshi wa marekani wameanza kupunguzwa nchini iraq mwaka huu 2025 akigusia shughuli za makundi ya kujihami ya wananchi nchini iraq assudani amesema sheria ziko wazi katika nafasi zake za kudumisha usalama na utulivu na kwamba taasisi za serikali ndizo zinazofanya maamuzi katika nyakati za vita na amani, na hakuna upande wowote unaoweza kuingiza Iraq katika vita au migogoro. Na watu wasiopungua ishirini wameuawa na wengine thelathini na nne kujeruhiwa jana Jumatatu katika mashambulizi mawili tofauti ya droni na ndege zisizo na rubani na vikosi vya usaidizi wa haraka vya kijeshi RSF huko katikati na magharibi mwa Sudan. Asasi za kijamii zimetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa mashambulizi hayo yamelenga mkusanyiko wa watu katika jimbo la katikati mwa Kordofan kaskazini na hospitali ya watoto iliyoko magharibi mwa jimbo la Darfur kaskazini. Kikundi cha kujitolea kinachojiita Kamati ya Mukawama ya Kordofan Kaskazini kimetangaza habari hiyo kwenye taarifa yake na kuongeza kwa kusema, RSF imeshambulia eneo la Alulib lililoko umbali wa kilomita kilomita 15 takriban mashariki mwa El Obeid, makao makuu ya Kordofan Kaskazini, kwa kutumia droni leo, yaani jana Jumatatu, na kuua raia 13 na kujeruhi wengine 29 baadhi yao wako katika hali mbaya. Katika tukio jingine, mtandao wa madaktari wa Sudan ambalo ni kundi jingine la kujitolea, umeripoti kwamba droni ya RSF imeshambulia hospitali ya watoto katika eneo la Komoi huko Darfur Kaskazini na kusababisha vifo vya raia. Kundi hilo limesema kwamba raia saba wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameuawa na wengine watano kujeruhiwa vibaya limeongeza kuwa watoto wawili waliokuwa wakitibiwa ndani ya hospitali hiyo ni miongoni mwa watu waliouawa kwenye shambulio hilo la RSF. Mtandao huo umedai kuwa vikosi vya msaada wa haraka RSF ndivyo vilivyofanya shambulio hilo na kuhimiza jamii ya kimataifa na mashirika ya haki za binadamu kulaani mashambulizi hayo na kuchukua hatua za haraka za kuwalinda raia. Kundi la RSF lilikuwa halijatoa tamko lolote hadi wakati tunaandaa taarifa hii. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini jamhuri ya kiislamu ya Iran inasisitiza kulinda mafanikio ya sekta yake ya nyuklia. Rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya kiislamia ya Iran ametembelea Shirika la Nishati ya Atomiki la Iran na kushuhudia kwa karibu mafanikio ya karibu ya wanasayansi wa sekta ya nyuklia katika nyanja za afya, tiba na utengenezaji dawa za radio famasitukale na kisha kuzungumza na maafisa wa ngazi za juu wa sekta hiyo. Pezeshkian Jumapili wiki hii alikuwa na kikao na maafisa wa ngazi za juu wa sekta ya nyuklia ya Iran na kusema sehemu ndogo tu ya matokeo tofauti na yasiyo ya ya kibinadamu ya sekta ya nyuklia ni uzalishaji wa mabomu na kwamba sehemu iliyobaki ya tasnia hii hutumika kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Rais wa Iran ameongeza kuwa nia na azma ya Teheran ni kupanua sekta hii na wala si kuzalisha silaha bali ni kudhamini mahitaji ya wananchi na kuboresha ustawi wa taifa la Iran. Katika kikao hicho, Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, pia ameashiria kutiwa saini makubaliano ya kujenga vinu vinane vya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa ushirikiano na Rasia na kusema kwa kuzingatia mkataba mpya kati ya serikali ya Iran na Rasia, Teheran imeweka katika ajenda yake ya kazi ujenzi wa vinu vinne vya kuzalisha umeme huko Bushere na vingine vinne katika maeneo mengine ya Iran ambayo serikali itayatangaza baadaye. Said Abas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, pia amesema haiwezekani kurutubisha urani kwa kiwango cha sifuri. Urutubishaji ni mafanikio ya wanasayansi wa Iran. Vita vya siku kumi na mbili vilianzishwa dhidi yetu kutokana na urutubishaji huu ambapo watu zaidi ya elfu moja wameuliwa shahidi. Kile ambacho hawakufanikiwa katika vita hawawezi kukipata katika mazungumzo. Jamhuri ya Kiislamia Iran imekuwa ikitilia mkazo kulinda mafanikio ya sekta ya nyuklia kwa sababu inaamini kuwa sekta hii ni chombo cha kukidhi mahitaji muhimu ya wananchi, kukuza ustawi wa taifa na uhuru wa kisayansi na kiteknolojia. Sehemu kuu ya sekta ya nyuklia ya Iran inahudumia afya na ustawi wa wananchi, ikiwa ni pamoja na katika nyanja za afya, matibabu na uzalishaji wa dawa za uh, dawa za mionzi ya kemikali. Teknolojia hii ina nafasi muhimu katika utambuzi wa matibabu ya magonjwa, hasa saratani na kensa na Irani imepiga hatua kubwa katika utengenezaji wa dawa za aina hiyo. Uturubishaji wa urani ni moja ya mafanikio muhimu ya wanasayansi wa Iran. Propaganda za upendeleo za vyombo vya habari vya maajinabi vyenye mfungamano na Marekani na magharibi zimekuwa zikieneza uongo kwamba eti lengo la sekta ya nyuklia ya Iran ni kutengeneza bomu la nyuklia huko Iran, ikisisitiza wajibu wa kutumiwa teknolojia hiyo kwa malengo ya amani na ya kiraia tu. Sekta ya nyuklia ya Iran ina matumizi makubwa katika nyanja za matibabu na kiuchumi, ikiwa na kiwango muhimu katika kuboresha afya ya umma, kujitosheleza taifa na katika ustawi endelevu wa nchi hii. Iran inafanya juhudi kudhihirisha mafanikio yake ya kisayansi na kibinadamu, ili kurekebisha taswira isiyo sahihi kuhusu Iran inayoonyeshwa katika vyombo vya habari vya madola ya Magharibi. Sekta hii si tu ni nembo ya maendeleo ya kisayansi bali pia ni sehemu ya utambulisho wa kitaifa kwa Iran. Naam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Tarehe 13 mwezi Aban mwaka wa hijiria shamsia inatambuliwa hapa nchini Iran kama siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Siku hiyo ilishuhudia matukio kadhaa kwa miaka mitatu tofauti ambayo kwa njia moja au nyingine yalihusisha Marekani, beberu mkubwa zaidi duniani katika zama hizi. Siku hiyo ya tarehe 13 Aban mwaka 1343 hijria shamsia, yaani mwaka 1964, askari wa utawala wa shah walimtia nguvuni Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kumpeleka uhamishoni nchini Uturuki, kwa sababu Imam alikuwa akipinga vikali utawala kibaraka wa Shah na uingiliaji na ushawishi mkubwa wa Marekani katika masuala ya ndani ya Iran. Miaka 14 baadaye, yani mwaka 1978 wakati harakati za mapinduzi ya Kiislamu zilipokuwa zikipamba moto zaidi siku baada ya nyingine, na katika siku kama hiyo hiyo ya tarehe 13 Aban, kundi la wanafunzi lilifanya maandamano kupinga hatua ya utawala kibaraka wa shah ya kumpeleka uhamishoni Imamu Ruhullah Khomeini na sera za ukandamizaji za utawala huo. Maandamano hayo yalishambuliwa na kukandamizwa kinyama na utawala wa shah, na wanafunzi wengi wakauawa shahidi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, katika kumbukumbu kumbu ya tukio hilo chungu, na wakati wanafunzi walipokuwa wakiandamana kupinga siasa za kibeberu za Marekani na uingiliaji wa nchi hiyo katika masuala ya ndani ya Iran, ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao ulijulikana kwa jina la pango la ujasusi dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu, ulivamiwa na kutekwa na wanafunzi wa vyuo vikuu tukio hilo lilitajwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini kuwa lilikuwa mapinduzi ya pili baada ya mapinduzi ya Kiislamu yaliyouangusha utawala dhalimu wa Shah nchini Iran. Kwa mnasaba wa siku hiyo ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa kila mwaka, taifa la Iran hufanya sherehe mbalimbali za kuadhimisha siku hiyo ili kudumisha sifa ya kupambana na ubeberu. Hata hivyo, kabla ya kwenda mbali zaidi, tunapaswa kujiuliza kwamba istikbari au ubeberu ni nini, na kwa nini hii leo tunaitambua Marekani kuwa ndio dhihirisho la ubeberu. Neno istikbar linalotumiwa kueleza ubeberu linatokana na asili ya kibr katika lugha ya Kiarabu ambalo lina maana ya kiburi, ghururi, na tabia au ugonjwa wa kupenda makuu megalomania. Katika kufafanua zaidi istilahi hiyo ya Qurani, wataalamu wanasema kwamba istikibari ni mtu kujifanya mkuu na kuyatambua yote yasiyokuwa yake au asiyostahiki kuwa ni yake yeye mwenyewe. Neno istikibar limetumiwa mara 48 katika aya za Qurani tukufu kwa ajili ya vitu na watu mbalimbali kama Shetani, Firauni, Karun na Haman. Hata hivyo, wa kwanza kabisa kujifanya mkuu alikuwa ibilisi maloni. Aya ya 34 ya Suratul Baqara inasema: nakumbuka tulipowaambia malaika, msujudieni Adamu, wakamsujudia wote isipokuwa iblisi, alikataa na akajivuna na akawa katika makafiri. Uistikbari wa ibilisi na mustakbirina na mabeberu wengine unatokana na kujiona wakuu na bora zaidi ambako hatimaye kuliwaporomosha na kuwafanya wamwasi Mola wao Muumba. Sifa hiyo mbaya inaonekana katika mifano yote iliyotolewa na Kurani tukufu kuashiria watu wa aina hiyo, na katika mabeberu na mustakbirina wote waliotokea katika historia ya mwanadamu. Wakati wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada yake pia Imamu Ruhullah Khomeini alitumia istilahi hiyo ya Qurani kuonyesha sura na hulka ya maadui halisi wa wananchi na mapinduzi ya Kiislamu na kuzitaja Marekani na Urusi ya zamani kuwa ndio vielelezo vya mustakbirina na mabeberu wa zama hizo. Pamoja na hayo, Imamu Khomeini alikuwa akisisitiza kwamba Marekani ndiye shetani mkubwa na hatari zaidi. Baada ya kusambaratika urusi ya zamani mwaka 1991, Marekani ilidhihirika zaidi kama dola la kibeberu na linalopenda makuu zaidi kote duniani. Ni kweli kwamba baadhi ya madola ya Ulaya pia yana tabia na maradhi haya ya kujiona makuu na hulka ya ubeberu, lakini taathira ya nchi hizo si kubwa kama ile ya Marekani kutokana na tabia hiyo ya kupenda ukuu na makuu na kujitambua kuwa juu na bora zaidi, madola ya kiistikibari na kibeberu, hususan Marekani, yanajipa haki ya kuzifanyia nchi nyingine jambo lolote linalopingwa na kupigwa vita na ubinadamu na sheria za kimataifa. Hulka ya unyonyaji na kutaka kujilimbikizia kila kitu, ambayo ina mizizi katika fikra za kiliberali za Magharibi, imezifanya nchi hizo za kibeberu zilipe kipaumbele zaidi suala la kupora utajiri na mali asili za nchi nyingine. Tabia ya kupenda kuzidhibiti na kuzitawala nchi nyingine ni matokeo mengine ya ubeberu ambayo huandamana na kujiona bora na juu zaidi na hutumika kwa ajili ya kudhamini masilahi haramu ya madola ya kibeberu. Katika miaka ya huko nyuma tabia hii ya kudhibiti na kuzitawala nchi nyingine ya nchi za Magharibi ilishibishwa kwa kuzivamia na kuzikoloni nchi na mataifa mengine, kupora utajiri na maliasili zao na kufanya ukatili wa kutisha. Lakini katika zama hizi Marekani na wenzake wanaendeleza tabia na hulka hiyo kwa sura mpya na ya kisasa. Matokeo ya hulka na sera hiyo ya kibeberu ni kuyabakisha nyuma kimaendeleo mataifa yanayodhibitiwa na kukoloniwa na kuzuia maendeleo, ustawi na kujitawala kikamilifu kwa nchi na mataifa hayo. Pamoja na hayo, mabeberu na mustakbirina wanajua vyema kwamba kutokana na ukatili na sera hizo za kinyama, yumkini wakakabiliwa na hasira na mapambano ya watu na mataifa mbalimbali. Kwa sababu hiyo, huogopa na kupatwa na wahaka kutokana na harakati za watu wanaodhibitiwa na madola hayo. Ili kuzuia harakati na mapambano ya watu, madola hayo ya kibeberu hutumia njia kama zile za kuzusha hitilafu na migawanyiko baina ya mataifa mbalimbali, makundi au makabila ya nchi na eneo husika, kueneza ufuska na ufisadi, kuitenga nguvu kazi hodari na inayowajibika, na kutumia vibaraka wa ndani na wanafikra au wasomi waliotekwa na fikra za Kimagharibi. Wapenzi wasikilizaji, kwa kutilia maanani sifa na tabia hizo za istikibari na ubeberu, inaonekana wazi kwamba kupambana na kusimama kidete dhidi ya ubeberu ni jambo linaloungwa mkono na kutiwa nguvu na akili, busara na mantiki. Hii ni kutokana na ukweli kwamba hakuna mwanadamu huru na mwenye akili timamu anayekubali kuishi katika dhuluma na udhibiti wa upande mwingine, sawa uwe ni mtu, dola au nguvu yoyote ya kimataifa. Vilevile dini inayopinga dhuluma na uonevu ya Uislamu inawaamuru wafuasi wake wasikubali kuonewa na kudhulumiwa, na vilevile vile, inawataka kuwasaidia watu wanaodhulumiwa. Katika aya za kitabu kitukufu cha Kurani, Mwenyezimungu subhanahu wataala ana walaumu Waislamu waliozembea katika kuwasaidia watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inajitambua kuwa inawajibika kutekeleza sheria za Kiislamu ikalizingatia vyema suala hilo katika kifungu cha 154 cha katiba yake kinachosisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kujiepusha kikamilifu na aina zote za kuingilia mambo ya ndani ya mataifa mengine, inaunga mkono mapambano ya kupigania haki ya watu wanaokandamizwa dhidi ya mabeberu katika kila kona ya dunia. Himaya na uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mataifa yanayodhulumiwa na kukandamizwa kama Palestina, Yemen, Siria, Iraki na kadhalika inatokana na asili na msingi huu. Kwa heri. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, yaani macho yetu magazetini, na ninaanza na Daily Nation la nchini Kenya, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho wamezikwa hai. Likifafanua limeandika kuwa watu wawili zaidi wamethibitishwa kufa katika maporomoko mengine ya ardhi yaliyotokea katika eneo la Kapkenda Keio kaskazini kaunti ya Elgeyo Marakweti, huku idadi ya waliokufa katika mkasa sawa na huo huko Marakweti mashariki ikifikia watu ishirini na sita. Gavana wa kaunti ya Elgeyo Marakwet Wesley Rotich amethibitisha kuwa tukio hilo lilitokea Jumapili usiku. Katika uga wa kisiasa gazeti la Daily Nation limetupasha kwamba chama cha Orange Democratic Movement ODM nchini Kenya kinafanya juhudi za dharura kuhakikisha kinadumu kuwa na nguvu maalum katika eneo la Pwani baada ya kifo cha kiongozi wake mkuu Raila Odinga. Imedokezwa kwamba ODM inalenga kufanya kampeni maalumu kukipa chama maarufu uteuzi wa wagombea imara katika kaunti za Pwani na juhudi za kuimarisha uhusiano na wapiga kura wa eneo hilo ili kuzuia kuporomoka ushawishi wa ODM. Gazeti la Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya rais mteule wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiapishwa jana jijini Dodoma. Habari imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho Suluhu asema wageni walileta fujo Tanzania. Kwa kifupi ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan jana aliwalaumu watu kutoka nje kwa kuhusika na maandamano ya kupinga uandaliwa na pia matokeo ya uchaguzi huku akitoa mwito wa umoja kwa sababu ya kuidhibiti nchi. Akizungumza wakati wa kuapishwa kuhudumu muhula wa pili, rais Samia alisikitikia vurugu zilizotokea Tanzania, akitoa mwito kwa umma kudumisha amani na kumakinisha ujenzi wa Ifa. Katika upande mwingine gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda lina habari kuhusu mashambulizi ya mapanga katika eneo la Rwenzori, Uganda. Kwa mujibu wa vyombo vya usalama hadi sasa vifo vimefikia kwa uchache watu 32 katika mfululizo wa mashambulizi yaliyolenga vituo vya polisi na jeshi katika wilaya za Kasese, Bundibugyo na Kabarole. Hali hiyo imezua hofu kubwa miongoni mwa wakazi wa maeneo hayo, hasa karibu na mipaka ya misituni ya Rwenzori, na maofisa wanatoa mwito kwa umma kushirikiana kwa kutoa taarifa kama kuna mtu anayeonekana na tatizo. Daily Monitor pia linatupasha kwamba rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amempongeza rais Samia Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa kuwa rais wa Tanzania, akisema kuwa ushindi huo unaonyesha imani ambayo wa Tanzania wanayo kwa uongozi na maono yake. Gazeti la New Vision la Uganda pia linamnukuu rais Yoweri Museveni akiwataka wapinzani wake kueleza wazi wanakusudia kufanya nini kwa raia ikiwa atachaguliwa na kuingia madarakani, akisisitiza kuwa sio kutangaza tu nataka kuwa raisi, bali kueleza jinsi watakavyotatua matatizo ya watu. Ameasema hayo Jumatatu alipohutubia mkutano wa kampeni huko Soroti. Nchini Rwanda, gazeti la New Times linatupasha kwamba moto ulizuka katika bweni la taasisi ya wanawake kwa ubora, shule iliyopo wilaya ya Rwama Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni makala kuhusiana na uhakika wa filamu za Hollywood. Tutakuwa pia na leo katika na historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi zilizobakia za matangazo yetu haya. A mchana, idhaa Kiswahili, redio Teheran. Sinema ya Hollywood Uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa tano wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani ulioisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary, vitwavyo Hollywood Cut, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran iranophobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRIB, ikiwemo Hispan TV na Alkauthar TV. Mpenzi msikilizaji, umewahi kujiuliza maswali haya? Uongo mkubwa wa Hollywood ni upi? Ni kwa kiwango gani Hollywood ina uzayuni? Wahanga na wahasiriwa hao ni akina nani? Hollywood ya kizayuni ina nguvu kiasi gani? Je, sasa hivi wanapoteza udhibiti wao? Je, nguvu zao zimo kwenye hali ya kuongezeka na kupanda kwa kasi? Mistari yao mekundu ni ipi? Je, Wayahudi wa kizayuni sasa hivi wanaifikia nchi iliyoahidiwa ya sinema? Endelea kuwa pamoja nami katika mfululizo huu wa tano ili uweze kufahamu mengi zaidi kuhusu Hollywood ya kizayuni. Studio sita za mwanzo na za asili za Hollywood zilianzishwa katika muongo 1920 na zikawa zinaendeshwa na kundi la wahamiaji wa Kiyahudi. Nguli wengi wa enzi za mwanzoni mwa Hollywood, akina Harry Cohen, William Fox, Carli Limly, Louis B Myer, Jack na Harry Warner na Adolfu Zukor walikuwa Wayahudi. Kwa mujibu wa kauli ya Neal Gabler, mwandishi na mchambuzi wa filamu, watu hawa wote ambao ndio walioanzisha Hollywood walizaliwa ndani ya ardhi zilizokuwa zimetengana umbali wa meili mia tano kutoka sehemu moja hadi nyingine, huko Ulaya Mashariki, na wote hatimaye wakaishia kuanzisha makazi yao kwenye sehemu zilizopakana umbali wa maili 15 katika mji wa Los Angeles. Na kwa hiyo tunaweza kufikia hitimisho kwamba ndoto iliyoaguliwa na kuthibiti ndani ya Marekani iliyotwa na kuanzia huko Ulaya Mashariki. Mwanzoni mwa karne ya 20, sinema zilikuwa zikiakisi maoni na mitazamo ya Marekani ambayo ilikuwa ikienezwa na Thomas Edison pamoja na Wamarekani wengine nyingi. Kati ya taswira hizo zenye sura ya filamu zilikuwa zikitengenezwa kama wenzo wa burudani tu kwa ajili ya tabaka la wafanyakazi za vibarua. Wakati huo huo, manguli wa mwanzo wa kiyahudi katika Hollywood walielekea California kwa sababu California ilikuwa na mazingira mijini na ya kijamii, na hata kama ulikuwa na matatizo yake, lakini hayakuwa tata kama ilivyokuwa katika sehemu zingine za Marekani. Wao waliamini kwamba wanao uwezo wa kujenga mazingira yao ya kijamii na wanaweza kuasisi mamlaka yao ya satwa, na si kupitia pazia la sinema tu, bali pia katika maisha halisi na katika mazingira ya kijamii. Wayahudi hao wa Hollywood walianza kazi yao hiyo ngumu. Wao ndio waliokuwa wakitoa data za utengenezaji filamu kuanzia mwanzo hadi mwisho wake, wakawa wanasimamia masuala yote ya utayarishaji, na wao ndio waliokuwa waongozaji wa filamu zote na wabunifu wa kisa kizima cha filamu. Waandishi wote, waongozaji wote na nyota wote waliofanya kazi huko walipaswa kufuata miongozo iliyowekwa na manguli wa Kiyahudi wa Hollywood. Wao walibuni Marekani ya aina yao wenyewe, Marekani ambayo si Marekani halisi bali ni ya modeli walioibuni wao, kitu ambacho hatimaye kilithibiti kuwa kivuli cha Marekani. Kivuli hicho kilivutia na kupendwa sana kiasi kwamba kilienea na kusambaa mno mpaka kikaweza kuzimeza taswira na tunu za ile Marekani halisi. Nukta yenye kutoa mguso kuhusu Hollywood ni kwamba hii leo wa Marekani wenyewe wanajielezea na kujitambulisha kwa kutumia kivuli hicho cha Marekani ambacho kilibuniwa na wahamiaji wa Kiyahudi kutoka Ulaya Mashariki. Katikati ya karne 20, studio za Hollywood ziligeuzwa mahekalu ya dini mpya. Hollywood na tunu ya Kiyahudi zikawa ndizo zinazotawala. waigizaji waligeuka kuwa miungu wa kike na wa kiume wa dini hiyo mpya Marekani. Bila shaka yeyote, dini hiyo mpya ilihitaji masanamu na masanamu hayo ilipasa yawe ya Kiyahudi. Mwishoni mwa vita vikuu vya pili vya dunia na kwa kuvamiwa Palestina na Uzayuni, Hollywood ilipitisha ajenda mpya iliyoipa kipaumbele cha juu uenezaji wa lengo la uzayuni kwa kulitambulisha kama tunu ya Marekani. Baada ya kupita karibu karne moja tangu wakati huo, hadithi ya kadhia hii ingali ni ile ile. Manguli hao wameondoka, lakini urithi wao ungali unaendelea. Maameneja wote wa studio kuu za Hollywood ni Wayahudi, na hali ya leo haina tofauti yoyote na mwongo wa elfu moja mia tisa na ishirini ambapo karibu theluthi mbili ya watayarishaji wa tamthilia za televisheni na filamu za sinema ni Wayahudi. Ukiritimba na udhibiti wa Wayahudi katika tasnia ya burudani haujadiliwi sana katika vyombo vya habari vya kawaida vilivyozoeleka, ambavyo navyo pia vinahodhiwa na Wayahudi. Kuna ushauri uliozoeleka ambao unatolewa kwa mtayarishaji filamu mwenye kupenda umaarufu. Ushauri wenyewe ni kwamba ni muhimu sana kukumbuka mambo matatu: mosi, Wayahudi ndio walio juu katika mfumo unaoendesha Hollywood; pili, nia yao ni kuhakikisha wanabaki kwenye nafasi hiyo, na tatu, usizisahau hizi kanuni mbili za kwanza. Ni kama anavyoeleza mtengeneza filamu Arthur C Oliver. Wamiliki wa studio ni wafanyabiashara wa Kiyahudi na wengi wao ni wazayuni. Nilifanya kazi na baadhi yao kwenye tamasha la filamu la New Horizons, na niliwahi kushiriki katika tamasha la Without Box, ambapo unaweza kutangaza tamasha la filamu yako, lakini wao hawakuniruhusu kufanya hivyo bila kutoa maelezo yoyote. Baadaye nikagundua kwamba mmiliki wa Without Box ni mzayuni na ni mwanachama wa shirika la Kiyahudi ambalo linaunga mkono ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Wapalestina na anataka kuzitambulisha ardhi hizo kuwa ni ardhi ya Mayahudi. Kuna mambo mengi kama haya huko Hollywood, na filamu yoyote ambayo inaikosoa Israel haitatengenezwa. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sinabudi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutakapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo, usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha Allah. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 13 mfunguo nane Jamadil Awal, mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 4 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Bibi Fatimatu Zahra binti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa barakatele. Baba yake ni mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na mama yake ni bibi Khadija binti Khuwailid alaiha ssalama. Bibi Fatima alishiriki katika medani mbalimbali za kipindi cha mwanzo za Uislamu akiwa bega kwa bega na mtume wa Mwenyezi Mungu, Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam na Waislamu wengine waliosabilia nafsi zao kwa ajili ya dini hiyo ya Mwenyezi Mungu, na alilea watoto wema kama Imamu Hasan na Husein alayhim assalam, ambao Mtume amesema kwamba ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Wanazuoni wamezungumzia mengi kuhusu utukufu wa Hadhrat Fatimatu Zahra alaihi ssalam, na wamemtaja kama mfano kamili wa mwanadamu mkamilifu. Kwa sababu hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtaja Bibi Fatimatu Zahra kuwa ni kinara wa wanawake wa dunia. Bibi Fatima alisifika kwa tabia njema, uchamungu na elimu kubwa, na alikuwa mfano na kigezo chema cha Waislamu. Siku kama hii ya leo miaka 61 iliyopita, askari vibaraka wa utawala wa Shah uliokuwa ukitawala Iran waliivamia nyumba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imamu Ruhullah Khomeini katika mji wa Kum na kumtia mbaroni baada ya kumhamishia Teheran. Utawala wa Shah ulimbaidisha Imamu Khomeini na kumpeleka uhamishoni huko Uturuki. Utawala wa Shah uliamua kufanya hivyo kutokana na uungaji mkono wa Imamu Khomeini kwa harakati za mapambano ya wananchi wa Iran za kutaka kujitawala, uhuru na kutetea thamani za kidini. Lengo la kumpeleka uhamishoni Imamu Khomeini lilikuwa kusimamisha mapambano yake na wananchi Waislamu wa Iran dhidi ya utawala huo, kwani utawala wa Shah ulitambua kwamba kuwepo Imamu nchini Iran kuna waamsha wananchi dhidi ya utawala huo wa kidiktata. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita wanafunzi na wanachuo wa Teheran walifanya maandamano makubwa katika mji huo kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kupelekwa uhamishoni Imamu Khomeini huko Uturuki na kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tangu kuuawa wanafunzi na wanachuo wa Iran. Mauaji hayo yalifanywa na vikosi vya usalama vya utawala wa Shah. Wanafunzi na wanachuo kadhaa wa Kiislamu walioshiriki kwenye maandamano hayo ambao walikuwa wakijulikana kama wafuasi wa sera za Imam waliovamia ubalozi wa Marekani mjini Tehran, ambao ulikuwa pango la ujasusi dhidi ya wananchi wa Iran. Siku hiyo inajulikana katika kalenda ya Iran kwa jina la siku ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, Isak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutuada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka 1974 hadi 1977 kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo, aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ufisadi. Ni muhimu kukumbusha kwamba Isak Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya kizayuni yaliyohusika katika mauaji ya kutisha dhidi ya watu wa Palestina. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh