Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika siku hii ya leo Jumanne tarehe kumi na tatu Jamaadil Ula mwaka 1447 hijiria kamaria, inasadifiana na tarehe 4 Novemba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutawaleteni kipindi chetu cha mnasaba wa leo ambacho tumewaandalieni kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na uh, baada ya udondozi huu, wapenzi wa usikilizaji, e, tutawaleteni makala ya ulimwengu wa michezo, itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kuwakumsha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today .ir sw na pia Iran Radio .ir sw, na hali kadhalika kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran na imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za Afrika uh, kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la Iran lasema limejiandaa kulinda usalama wa taifa dhidi ya vitisho. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yasema matukio ya ElFasher Sudan, yanaweza kuainishwa kama uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. na shirika la Umoja wa Mataifa la watoto UNICEF laonya kuhusu mzozo wa kibinadamu kwa watoto wa Palestina huko Ghaza licha ya kusitishwa mapigano karibuni. <muchiliki> na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limesema limejiandaa na limesimama thabiti mbele ya vitisho vya maadui na linaendelea kujitolea kulinda mipaka ya ardhi na mfumo wa Kiislamu. Katika taarifa ya Jumatatu, kamandi kuu ya jeshi imetoa pongezi kwa wananchi wa Iran katika kuelekea kumbukumbu -kumbu ya siku ya kuchukuliwa kwa ubalozi wa Marekani mnamo Novemba 4, 1979. Taarifa hiyo imesema kuwa tukio hilo kubwa lilifichua asili ovu ya ubeberu wa kimataifa na kiwango cha uingiliaji wake katika masuala ya ndani ya Iran. Aidha, taarifa hiyo imelitaja tukio hilo kama kipindi cha mabadiliko katika historia ya kisasa na chanzo cha kuimarika kwa uhuru wa kisiasa wa Iran pamoja na heshima ya kitaifa. Jeshi la Iran limesema kuwa hatua ya wanafunzi kuudhibiti ubalozi huo ilikuwa ishara ya uelewa wa kimapinduzi, ushujaa wa vijana waaminifu na uthibitisho wa nia ya wananchi dhidi ya nguvu za ubeberu wa kimataifa. Aidha, jeshi limetangaza upya azma ya taifa kuendelea na njia ya kudumisha uhuru na heshima yake. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Novemba 4 ni ukumbusho kwamba taifa la Iran halitaruhusu mtu yeyote kudhoofisha uhuru wake wa kitaifa wala heshima yake. Mnamo Novemba 4, mwaka 1979, wanafunzi wa Iran walilalamikia njama za Marekani dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu na hivyo kuteka na kuzingira ubalozi wa Marekani mjini Teheran uliokuwa ukijulikana kama pango la ujasusi kwa lengo la kuzuia dola hilo kufikia malengo yake haramu dhidi ya mapinduzi yaliyokuwa yameshinda mwezi Februari mwaka huo. Tukio hilo baadaye lilitangazwa kuwa siku ya kitaifa ya mapambano dhidi ya ubeberu wa kimataifa ambao pia huadhimishwa kama siku ya taifa ya wanafunzi kila mwaka katika siku ya kumi na tatu ya mwezi ya ban kwa kalenda ya Kiirani ya hijiria shamsia, wananchi hasa wanafunzi huadhimisha siku hiyo kwa kufanya maandamano ya kitaifa wakiwahimiza Waislamu na wapigania uhuru kusimama dhidi ya nguvu za ubeberu. Siku hiyo inaendelea kuwa ishara ya mukawama na mapambano makali dhidi ya ubeberu wa magharibi, ukiongozwa na Marekani. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetoa tamko juu ya wasiwasi mkubwa uliozuka kufuatia ripoti mpya kutoka El Fasher jimboni Darfur Kaskazini huko nchini Sudan, zikieleza kufanyika mauaji ya kimbari ubakaji, na uhalifu mwingine unaodaiwa kufanywa eh, na uh, kundi la waasi la RSF. Taarifa iliyotolewa na ICC katika makao yake makuu huko Dhihegu Holanzi jana Jumatatu imesema matukio hayo ni sehemu ya mfululizo wa vitendo vya ukatili ambavyo vimeendelea kulikumba eneo la Darfur tangu Aprili 2023. Ofisi imesema iwapo madai hayo yatathibitishwa yanaweza kuainishwa kama uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu chini ya Mkataba wa Roma ulioanzisha mahakama hiyo ya ICC. Mahakama hiyo ya kimataifa ya Umoja wa Mataifa ICC imekumbusha kuwa kwa mujibu wa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nambari 1593 la mwaka 2005 mahakama hiyo ina mamlaka ya kisheria ya kuchunguza uhalifu unaoendelea kufanywa katika mgogoro wa Darfur. Ofisi ya mwendesha mashtaka imesema inaendelea na uchunguzi juu ya uhalifu unaodaiwa kufanywa tangu kuzuka mapigano mapya mwaka 2023. Katika taarifa yake kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ICC imesisitiza kuwa kazi inaendelea kufanywa kwa kasi kupitia ukusanyaji wa ushahidi e, mashinani, ah, mahusiano ya karibu, uh, na waathirika na asasi za kiraia pamoja na ushirikiano ulioimarishwa na mamlaka za kitaifa na mashirika ya kimataifa. Kuhusu matukio mapya ya El Fasher, ofisi hiyo imesema inachukua hatua za haraka kukusanya na kuhifadhi ushahidi muhimu utakaotumika katika mashtaka yajayo. Halkadhalika, ICC imeashiria hukumu iliyotolewa hivi karibuni dhidi ya kiongozi wa wanamgambo wa Janjawid Ali Muhammad Abdurahman Al Maruf Ali Kushaib, aliyehukumiwa kwa uhalifu uliofanywa Darfur mwaka elfu mbili na nne, na kueleza kuwa hilo ni onyo kwa wahusika wote wa vita vya Darfur kwamba hakutokuwa na msamaha kwa uhalifu wa aina hiyo. Tuelekee sasa huko Gaza, ambapo msemaji wa mfuko wa watoto mmoja wa mataifa UNICEF ameashiria hali mbaya inayowakabili zaidi ya wa watoto bilioni moja huko Gaza ambao wanaendelea kuhitaji chakula na maji kwa dharura. Tes Ingram amesema katika mahojiano siku ya Jumapili kwamba maelfu ya watoto hulala njaa kila siku na takribani laki sita hamsini elfu hawawezi kurejea shuleni licha ya makubaliano ya hivi karibuni ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Afisa huyo umoja wa mataifa ameeleza kuwa usitishaji huo wa uh, vita ulikuwa ni habari njema, kwani ilikomesha milipuko ya kila siku ya mabomu ambayo imekuwa ikigharimu maisha ya watoto. Hata hivyo amesisitiza uh, kuwa usitishaji vita pekee hautoshi kuondoa njaa na kuhakikisha familia zinaweza kupata maji safi ya kunywa. Taarifa hiyo imesema familia huko Gaza bado zinatatizika kila siku kuishi na miundombinu ambayo ilitoa huduma muhimu kama vile maji na huduma ya matibabu kwa watoto, imeharibiwa vibaya, Ingram amebaini e, e, kuwa upatikanaji wa mahitaji haya ya kimsingi bado ni changamoto kubwa. Halikadhalika, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba kiasi cha misaada inayoingia ukanda wa Gaza kiliongezeka kidogo katika muda wa wiki mbili za kwanza baada ya kusitishwa kwa mapigano, lakini amesisitiza kuwa misaada hiyo bado haikidhi mahitaji ya Wapalestina wa, wa Gaza. Wakati huo huo, mamlaka za Palestina katika ukanda wa Gaza zimetangaza kuwa utawala wa kizairi wa Israel umeruhusu kuingizwa katika eneo hilo sehemu ndogo tu ya misaada ya kibinadamu kinyume na ilivyoafikiwa katika mapatano ya usitishaji mapigano yanayosimamiwa na serikali ya Marekani ambayo ilianza kutekelezwa mwezi uliopita. Kwingineko, kamati moja ya wabunge wa utawala wa kizaini wa Israeli imeidhinisha mswada wa kuanzishwa utoaji wa adhabu ya kifo kwa wapigania ukombozi wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala huo na kufungua njia ya uh, kusomwa hoja hiyo kwa mara ya kwanza bungeni licha ya kuandamwa na walawama nyingi. Hoja ya mswada huo iliyowasilishwa na chama cha nguvu ya Mayahudi cha waziri wa usalama wa taifa, Itamar Ben Gvir, itatoa ruhusa kwa mahakama za utawala haramu wa Israeli kupitisha adhabu ya kifo kwa mazingira ya kiutaifa dhidi ya wapigania ukombozi wa Palestina walotiwa hatiani eh, kwa kuua wa walowezi wa Kizayuni wanaokalia ardhi za palestina hata hivyo sheria hiyo haiwahusu waisraeli wanaowaua wapalestina katika hali na mazingira sawa na hayo mswada huo ulikuwa umependekezwa na vyama vya israel vya mrengo wa kulia kabla ya kuanza mauaji ya kimbari ya gaza mnamo oktoba 2023 lakini wito mpya umetolewa katika miezi ya hivi e, karibuni ya kuwasilisha tena bungeni Mratibu wa wafungwa na watu waliopotea katika utawala wa kizayuni Gal Hirsch, ambaye alihutubia kamati hiyo ya bunge la utawala wa Israel e, kabla ya upigaji kura Jumatatu, alisema waziri mkuu Netanyahu ametoa ruhusa ya kuendelezwa mswada huo ambao unaweza kusomwa kwa mara ya kwanza kati ya tatu katika bunge la utawala wa kizayuni wa Israel e, Knesset siku ya Jumatano. Harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina Hamas imelaani hatua hiyo na kueleza kwamba mswada huo unaakisi sura chafu ya ufashisti ya utawala ghasibu wa Kizayuni. Harakati hiyo ya kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina imetoa wito wa kuundwa kamati za kimataifa ili kuingia katika magereza ya Israel na kuchunguza hali za wafungwa wa Palestina. Inakadiriwa kuwa hivi sasa kuna wafungwa Wapalestina wasiopungua elfu kumi ambao wanashikiliwa katika magereza ya kuogofya ya Israel, ingawo idadi halisi inaaminika kuwa kubwa zaidi, kwa sababu utawala huo wa Israeli umezuia kutolewa taarifa za mahabusu wengi wa Palestina, hususan wale waliotekwa nyara na vikosi vyake kwa Gaza wakati wa mauaji ya kimbari. Na kwa kumalizia, ni kuwa katika kile kinachotafsiriwa kama harakati ya kibeberu na ya kuingilia maswala ya ndani ya mataifa mengine, rais Trump wa Marekani ameashiria ah, kuwa eti, siku za rais Nicolas Maduro wa Venezuela kuwe kwa madarakani zinakaribia ukingoni huku mvutano kati ya nchi hizo mbili ukiwa unaongezeka sambamba na Marekani kuimarisha kuwepo hu kwake kijeshi katika eneo la Caribbean. Katika mahojiano na kipindi cha dakika sitini cha CBS News kilichorushwa hewani siku ya Jumapili, Trump aliulizwa na mtangazaji Nora O'Donnell eh, kama siku za Maduro kama rais zinakaribia ukingoni, naye akajibu kwa kusema inaweza kusema ndio, Nafikiri hivyo. Pamoja na hayo, rais huyo wa Marekani alifuta uwezekano wa kuanzisha rasmi vita dhidi ya Venezuela. Hata hivyo, Trump alikataa kusema kama suala la uwezekano wa kufanya mashambulio ya nchi kavu ndani ya ardhi ya Venezuela lina ukweli au la. Siku ya Ijumaa, mtawala huyo wa Marekani alikanusha pia ripoti za vyombo vya habari kwamba kuna uwezekano mkubwa nchi hiyo kushambulia uh, vituo na mitambo ya kijeshi ya Venezuela. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameituhumu Washington kwa kubuni vita dhidi ya nchi yake na kueleza madai inayotoa Marekani kuwa nchi hiyo uh, ni kitovu cha mihadarati kuwa ni uchafu na no uongo mtupu. Amesisitiza kuwa Venezuela haizalishi majani ya kokeni, na akasema harakati za kijeshi za Marekani karibu na pwani ya nchi yake zinaashiria kuanzishwa kwa vita vipya na vya milele nam. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa naakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo ambayo inajadili ni kwa nini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kulinda mafanikio yake ya sekta ya nuklia. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametembelea Shirika la Nishati ya Atomiki la Iran na kushuhudia kwa karibu mafanikio ya karibuni ya wanasayansi wa sekta ya nuklia katika nyanja za afya, tiba na utengenezaji dawa za radiopharmaceutical na kisha kuzungumza na maafisa wa ngazi za juu wa sekta hiyo. Rais Pezeshkian Jumapili wiki hii alikuwa na kikao na maafisa wa ngazi za juu wa sekta ya nyuklia ya Iran na kusema sehemu ndogo tu ya matokeo tofauti na yasiyo ya kibinadamu ya sekta ya nyuklia ni uzalishaji wa mabomu na kwamba sehemu iliyobaki ya tasnia hii hutumika kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Rais wa Iran ameongeza kuwa hapa na mnukulu, nia na azma ya Iran ya kupanua sekta hii si kuzalisha silaha, bali ni kudhamini mahitaji ya wananchi na kuboresha ustawi wa nchi. Katika kikao hicho Muhamad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, pia ameashiria kutiwa saini mapatano ya kujenga vinu vinane vya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa ushirikiano na Rasia na kusema, kwa kuzingatia mkataba mpya kati ya serikali ya Iran na Rasia, Iran imeweka katika ajenda yake ya kazi ujenzi wa vinu vinne vya kuzalisha umeme huko Busher na vingine vinne katika maeneo mengine ya nchi ambayo serikali itayatangaza baadaye. Sa Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, naye amesema haiwezekani kurutubisha urani kwa kiwango cha sifuri. Urutubishaji ni mafanikio ya wanasayansi wa Iran, na kwamba vita vya siku kumi na mbili vilianzishwa dhidi ya Iran kutokana na urutubishaji huu, ambapo watu zaidi ya elfu moja wameua washahidi. Kile ambacho hawakufanikiwa katika vita hawawezi kukipata katika mazungumzo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo kulinda mafanikio yake katika sekta ya nuklia kwa sababu inaamini kuwa sekta hii ni chombo cha kukidhi mahitaji muhimu ya wananchi, kukuza ustawi wa taifa na uhuru wa kisayansi na kiteknolojia. Sehemu kuu ya sekta ya nuklia ya Iran inahudumia afya na ustawi wa wananchi, ikiwa ni pamoja na katika nyanja za afya, matibabu na uzalishaji wa dawa za radiopharmaceutical. Teknolojia hii ina nafasi muhimu katika utambuzi na matibabu ya magonjwa, haswa saratani na Iran imepiga hatua kubwa katika utengenezaji wa dawa hizo za uh, radiopharmaceutical. Urutubishaji wa Iran ni mojawapo ya mafanikio muhimu ya wanasayansi wa Iran. Propaganda za upendeleo za vyombo vya habari vya maajinabi vyenye mfungamano na Marekani na Magharibi zimekuwa zikieneza uongo kwamba lengo la sekta ya nuklia ya Iran kutengeneza bomu la nuklia, huku Iran ikisisitiza kuwa eh, kutumiwa teknolojia hiyo kwa malengo ya amani na ya kiraia ndiyo lengo lake e, kuu na la pekee. Sekta ya nyuklia ya Iran ina matumizi makubwa katika nyanja za matibabu na kiuchumi, ikiwa e, na mchango muhimu katika kuboresha afya ya umma, kujitosheleza taifa katika ustawi, uendelevu wa nchi. Na Irani inafanya juhudi kudhihirisha mafanikio yake ya kisayansi na kibinadamu ili kurekebisha taswira isiyo sahihi kuhusu nchi hii inayoonyesha Uh, au inayoonyeshwa katika vyombo vya habari vya madola ya Magharibi. Sekta hii si tu kuwa ni nembo ya maendeleo ya kisayansi bali ni sehemu ya utambulisho wa kitaifa wa Iran barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na sasa Alaykia, alaykia, Fatima. Amma baad, mwanzo kabisa kitu ambacho nitazungumzia ni kwamba hizi ambazo zinaitwa ayyam fatimia, kwa nini zinaitwa ayyam fatimia? Zimetoa jina hili ayyam fatimia wapi? Siku za ayyam fatimia zimetoka wapi ya, zimepata jina hili wapi hasa? Jina hili limetokana na kuwa ni kwa sababu ya kwamba ni siku ambazo tunatarajia au kuna dhana kubwa ya kwamba Bibi Fatima alaihi ssalam aliuawa, na siku hizi ni siku ambazo, kwa sababu, tukirudi nyuma kwenye historia tunapata ya kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoaga dunia, yeye kabla ya kuaga dunia katika kitanda chake akiwa pale muda mfupi tu kabla ya kuaga mdu, dunia alitaka watu wote wake familia yake waje awe wataona nao na atazungumza nao. Bibi Fatima alikuwa miongoni mwa wale ambao waliokuja na kukaa pale pembeni mwake na kuzungumza naye, na walipokuwa wakizungumza, watu walimwona Bibi Fatima baada ya kuwa ameketi naye anazungumza mtu, na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba analia walimuona akilia alafu kisha baada ya muda walimuona akicheka sasa kitu ambacho kiliwashangaza ni kule kucheka baada ya kulia kwa nini furaha baada ya huzuni basi walimuuliza baada ya hapo ya kwamba kwa nini uli, ulilia bifatima alaihi wassalam akasema ya kwamba katika mazungumzo yetu na mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam Mtume sallallahu alaihi wa sallam, katika mara ya kwanza mliponiona nikilia, ni kwamba Mtume alinijulisha ya kwamba hivi anaondoka na anarudi kwa mola wake ataaga dunia, na baada ya muda mimi nikawa nalia, alafu kisha akawa naniambia ya kwamba baada yake atakaikuwa wa kwanza ku, ku, kumfata katika watakaondoka na kurudi kwa mola wao itakuwa ni mimi. Basi hicho ndio kitu ambacho kinanifurahisha sasa. Katika historia wanasema au wameandika waandishi wapokezi, wanasema ya kwamba kifo chake kilikuwa baada ya siku kadhaa. Sasa maandishi yalipoandikwa siku za nyuma, kulikuwa hakuna nukta zina, zinawekwa katika maandishi ya siku za nyuma. Kwa hivyo, sasa ikawa haieleweki, wenye kuja baadaye wakawa hawaelewi ya kwamba ilikuwa alifariki baada ya siku sitini na tano baada ya kuaga mtume au aliaga baada ya siku sabini na tano au tisi, tisini na tano. Sasa hapa ndipo ikawa kuna shaka. Sasa kuna uwezekano yakawa ni siku sitini baada ya kufariki kwa mtume ndio kaaga dunia Bibi Fatima alaihi wasalam, au ni baada ya siku sabini na tano au siku tisaini. Sasa hizi siku katika nini hata ingawa hizi mbili kauli hizi mbili ya kwamba ni baada ya siku sabini na tano au tisaini na tano ndizo watu wanazifuatilia zaidi na ndio sababu katika hii ya kwanza huwa inatajwa ya kwamba kaaga katika siku hizi. Kwa hivyo kuanzia sasa mpaka tarehe zile zingine ambayo itakuwa ni tarehe katika hii mwezi mwezi Jemadi la ula tarehe kumi na tatu na katika mwezi ujao ambayo ni Jamadi ya thani ambayo itakuwa ni tarehe tatu sasa inasemekana hizi siku ni za nini zaayam Fatimia au la, kabla yake kama wengine pia hufanya, yani hufanya tangu mwezi uliotangulia mwezi wa Rabiu uh, athani na hizi zote zinahesabika ni siku za kumkumbuka Bibi Fatima alaihassalam. oh, oh, oh, oh, oh. sala ya wa naam uh, huyo alikuwa ni samahat Sheikh Salim Mwega akizungumza uh, hapo uh, kuhusiana na siku za maombolezo za Fatimia. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio Udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Ni baada ya mdoso mrefu barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki hii e, leo kwa kuyaangazia magazeti ya kule nchini Kenya. Na naanza na gazeti la Daily Nation uh, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wamezikwa hai. Likifafanua limeandika kuwa watu wawili zaidi wamethibitishwa kufa katika maporomoko mengine ya ardhi yaliyotokea katika eneo la Kapkenda Keiyo, kaskazini kaunti ya Elgeyo Marakwet, huku idadi ya walokufa katika mkasa sawa na huko huko Marakwet Mashariki ikifika e, 26. Gavana wa kaunti ya Elgeyo Marakwet Wesley Rotich alithibitisha kuwa kisa hicho kilitokea Jumapili usiku. Katika uga wa kisiasa, gazeti la Daily Nation linatupaasha kuwa chama cha Orange Democratic Movement ODM nchini Kenya kinafanya juhudi za dharura za kuhakikisha kinadumu kuwa na nguvu maalum katika eneo la pwani. Baada ya kifo cha kinara wake mkuu Raila Odinga, imedokezwa kuwa ODM inalenga kufanya kampeni maalum kukipa chama umaarufu, uteuzi wa gombea imara katika kaunti za Pwani, na juhudi za kuimarisha uhusiano na wapiga kura wa eneo hilo ili kuzuia kuporomoka kwa ushawishi wa chama. Gazeti la Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya Rais mteule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan akiapishwa jana huko Dodoma. Habari hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho Suluhu asema wageni walileta fujo Tanzania. Kwa kifupi, ni kuwa Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan jana aliwalaumu watu kutoka nje kwa kuhusika na maandamano ya kupinga Uh, uh, uchaguzi na pia matokeo ya uchaguzi huku akitoa uh, wito wa umoja kwa sababu ya usalama na uthabiti wa nchi. Akizungumza wakati wa kuapishwa uh, uh, kuhudumu muhula uh, wa pili, Samia alisisitiza uh, kuwa vurugu zilizotokea Tanzania, akitoa uh, uh, wito kwa umma kudumisha Eni, Rais Samia amesikitika kutokana na vurugu zilizotokea Tanzania huku akitoa wito kwa umma kudumisha amani na kumakinika katika ujenzi wa taifa hilo. Sasa analiangazia gazeti la The Star ambalo linatupasha kuwa vyama vikuu vya upinzani nchini Kenya vikiwemo DCP, Wiper na vinginevyo vimekubaliana kuwasilisha na kuungana katika uchaguzi mdogo kwa lengo la kuzuia mgawanyiko wa kura na kuimarisha nafasi yao dhidi ya muungano wa serikali . Vyama hivyo uh, vimeazimia kuwasilisha mgombea wa pamoja katika maeneo bunge ya Magarini na Malava. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo lina makala ambayo inaeleza kuwa mfumo wa mitihani wa kitaifa nchini Kenya KCSE utaachwa na kuchukuliwa nafasi yake na mitihani mpya ya KCBE chini ya mfumo wa elimu unaolenga uwezo, yani, competency based education CBE. Mfumo mpya unalenga kutoa nafasi kwa wanafunzi kuonyesha uwezo wao wa kuchambua, kutatua matatizo na kutumia maarifa yao badala ya kujibu tu maswali ya mitihani. Sasa tuelekeze jira yetu, dondoo za magazeti nchini Uganda ambapo uh, gazeti la Daily Monitor lina habari kuhusu mashambulizi ya mapanga katika eneo la Rwenzori Uganda. Kwa mujibu wa vyombo vya usalama, hadi sasa vifo vimefikia angalau thelathini na viwili katika mfululizo wa mashambulizi yaliyolenga vituo vya polisi na jeshi katika wilaya za Kasese, uh, Bundibugyo na Kabarole. Hali hiyo imezua hofu kubwa miongoni mwa wakazi wa eneo hilo hasa karibu na mipaka na misitu ya Rwenzori. Na kwa kumalizikia, naliangazia gazeti la New Vision ambalo na namnukuu, Rais Yoweri Museveni akiwataka wapinzani wake kueleza wazi wanakusudia kufanya nini kwa raia watakapochaguliwa. Na huko Rwanda, New Times linatupasha kuwa moto ulizuka katika bweni la taasisi ya wanawake kwa ubora, shule iliyopo wilaya ya Romanga na kuteketeza mali za zaidi ya wanafunzi 150 ana kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya ulimwengu wa michezo. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan mpenzi msikilizaji na ashik wa spoti popote pale ulipo, ni siku na wasaa mwingine wa kuvinjari pamoja nami katika baadhi ya viwanja vya michezo ili tuweze kupata na kutupia jicho taarifa japo kwa muhtasari kuhusiana na yale yaliyojiri michezoni juma hili. Basi usisite kuwa nami ahadi tamati dakika hizi chache, kutegea sikio kile nilicho kuandalieni kwa leo. Tunaanza na habari za michezo kutoka hapa nchini. Mashindano ya Asia kwa vijana wa umri wa chini ya miaka 18 yalifunga pazia lake nchini Bahrain, huku vijana wa Iran wakiibuka mabingwa katika baadhi ya michezo na kuandika historia. Wanamichezo wa Irani wamefanikiwa kutoa medali ishirini na mbili za dhahabu, kumi na nane za fedha na 24 za shaba na kushika nafasi ya nne katika mashindano hayo ya duru ya tatu ya mashindano ya asia kwa vijana wa chini wa umri wa miaka kumi na nane. Timu ya mpira wa mikono ya mabinti ya Iran iliweka historia katika mashindano hayo baada ya kushinda medali ya kwanza ya dhahabu katika historia ya voliboli ya taifa kwenye michezo ya asia yaliyofanyika nchini Bahrein, mabanati hao wa Iran, wakicheza kwa ari ya aina yake, waliwasasambua wasichana wenzao wa India katika mchezo wa fainali. Aidha, kaka zao pia hawakukubali kubakia nyuma, kwani nao walitoa medali ya dhahabu katika mchezo wa volleyball. Ligi kuu ya soka ya Khaliji Farsi nchini Iran iliendelea kurindima na kuingia katika wiki yake ya tisa Watoto mjini Pers Polisi wakiongozwa na mkufunzi wa muda Karim Bakri, baada ya kumtimua mkufunzi wake mkuu Vahidi Hashimian, ilikuwa ugenini Tabrizi ikimenyana na mabingwa watetezi watengeneza matrekta Tractor Sazi, wakicheza pungufu baada ya beki wake mahiri Murtaza Pural Ganji kulimwa kadi nyekundu kwa kucheza rafu mbaya. Pers Polisi waliwapokonya wenyeji tonge mdomoni baada ya kusawazisha katika dakika za lala salama na hivyo kupata sare ya bao moja kwa moja. bakic harikat mikone zar washo mizan khatarnak chi goli zat bakic darvoze traktor ro baz mikone marko bakic va hesab kar yek yek mosavi mishe. Wapinzani wao wa jadi Estiklal the blues wa Tehrani, nyota yao imeanza kutakata baada, tandika, ya muja, baada ya kuwatandika alminiamu ya Arak mabao matatu kwa moja na kupaa hadi kileleni katika msimamo wa ligi baada ya kujiwekea kibindoni jumla pointi 16 kushki ersal zarbe ya sar katika matokeo mengine, Sepahani ya Isfahani ilizaba Shamsa Azari ya Kazvin bao moja kwa nunge. Mabaharia wa bandari Anzali, Malavan, waliwalazimisha wayeyusha vyuma Zubahani Isfahani suluhu tasa, huku matokeo kama hayo pia yakitawala mchezo kati ya Khaibar ya Khuramabad na Gulgohar ya Sirjan. Na dabi la Khuzistan lilikosa mbabe baada ya Istiklali ya Khuzistan na Fulad kutoka sare ya bao moja kwa moja. Nchini Uingereza, ligi kuu ya soka nchini humo, EPL, yenye mashabiki wengi iliendelea wiki hii, huku wabeba bunduki wa London, Arsenal, waking'ang'ania kileleni. Kwa ushindi huo Arsenali ambayo msimu huu inaonekana kujiimarisha zaidi, hasa katika safu ya ulinzi, imejikusanyia pointi 25 na kuzidi kujikita kileleni. Katika baadhi ya matokeo mengine, bwawa la maini Liverpool hatimaye wiki hii walizinduka kutoka usingizini, ambapo baada ya kuchezea vipigo kadhaa, waliona mwezi pale walipoizaba vibao viwili timu ngumu ya Aston Villa <todicolo> So by... Vijana wa Darajani Chelsea wakicheza ugenini waliibuka na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Tottenham. Mashetani wekundu Manchester United walilazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili na Nottingham Forest. kutoka Uingereza tuelekee nchini Hispania ambako ligi kuu ya soka nchini humo almaarufu la Liga iliingia wiki yake ya kumi na moja huku Real Madrid wakiibamiza Valencia mabao manne bila majibu. Atletico Madrid wakaiadhibu Sevilla kwa kuilima mabao matatu kwa karai. Mabingwa watetezi Barcelona wameibuka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Elche. The ball back, more than. Nchini Ujerumani, Bayern Munich waliendelea kutoa dozi kwa kuisasambua Bayer Leverkusen kwa mabao matatu kwa yai na kuendelea kujikita kileleni baada ya kujikusanyia pointi 27 huku mahasimu wao Borussia Dortmund wakisogea mpaka nafasi ya tatu baada ya kupata ushindi wa bao moja dhidi ya Augsburg. Na sasa tunaelekea huko Afrika Mashariki, nchini Kenya. Sekta ya utalii mjini Malindi, kaunti ya Kilifi, inatarajiwa kuimarika hata zaidi kupitia michezo mbalimbali ambayo imeanzishwa katika eneo hilo, hususan msimu huu wa likizo mwezi Disemba. Akizungumza baada ya kutamatika kwa mchezo wa ufukweni uliohusisha mataifa ya Uganda, Tanzania na Kenya, mwenyekiti wa bodi ya manispa mjini Malindi, Suleiman Salim, amedokeza kuwa watatumia fursa hiyo ya michezo kuwatembeza wageni katika mbuga za wanyama kama njia mojawapo ya kutangaza maeneo hayo. Tuna mipangilio mbalimbali kama alivyosema mwenzangu Ahmed. Moja katika kupromote tourism ni njia ya sports, na pia tuko katika mbio za kuleta beautification Malindi. Kwa hivyo ni matarajio yetu, na nafikiri mkiangalia hapo nyuma yetu utaona wale watu wamekuja wengi kuangalia mpira ambapo wengi wanajulia habari ya Tanzania na Uganda, na kuna ushirikiano kadhaa wa kadhaa ambao sisi tutafanya pia kwenda kuwatembelea wao, na ni matumaini yetu kwamba jambo tumeanza hizi si leo. Mungu atatupa nafasi, wageni kama hawa wakija, pia tuwatukue, tuwapeleke katika beach zetu na national park zetu waone. Katika nchi jirani ya Rwanda, klabu ya Alhilale Omdurman kutoka Sudani ambaye inatarajiwa kushiriki katika ligi kuu ya Rwanda msimu wa elfu mbili ishirini na tano elfu mbili na ishirini na sita imewasili jijini Kigali na kupokelewa kwa shangwe na nderemo kubwa na raia wa Sudani wanaoishi nchini Rwanda. Klabu nyingine kutoka Sudani ya Almerekh nayo imeomba kushiriki katika ligi kuu ya Rwanda na imetangaza kuwa itawasili nchini Rwanda tarehe 4 Novemba mwaka huu ikitokea Libya. Timu hizi za Sudani zimeomba kushiriki Rwanda Premier League baada ya ligi yao ya ndani kusitishwa kutokana na hali ya ukosefu wa usalama nchini mwao. Nchini Tanzania, timu nne zimefuzu hatua ya makundi ya mashindano ya kimataifa barani Afrika. Timu hizo ni Simba Sports Club na Young African zilizopenya hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Afrika CAF, huku Azam FC na Singida Fountain Gate zikifuzu katika hatua ya makundi ya kombe la shirikisho Afrika. Hatua hii imechukuliwa kama matunda na juhudi za uwekezaji mkubwa wa serikali katika sekta ya michezo chini ya uongozi wa Dr. Samia Suluhu Hassan, ikiwemo mpango wa goli la mama ambapo Mama Samia alikuwa akitoa shilingi milioni tano kwa kila goli linalofungwa na timu za Tanzania katika mashindano ya kimataifa. Hatua iliongeza hamasa kubwa kwa wachezaji na klabu. Wadau wa michezo wamesifu uamuzi huo, wakisema umechangia kuleta ari mpya na kuipa Tanzania hadhi ya juu katika soka la Afrika. Je, yeah, ni kwa nini kuna uadui wa kihistoria kati ya Real Madrid na Barcelona? Mnamo Mei 13, 1902 timu ya FC Barcelona, ambayo ilikuwa imeanzishwa miaka miwili na nusu mapema, ilifika katika mji mkuu Madrid kwa mara ya kwanza kucheza mechi dhidi ya timu ya ndani ya Madrid, ambayo ilikuwa imeanzishwa miezi miwili mapema, FC Madrid. Hakuna aliyejua siku hiyo kuwa mechi hii ndiyo ingekuwa mwanzo wa ule ambao baadaye ungekuja kuwa mchuano mkubwa zaidi katika historia ya soka duniani. Kwa timu ya Kikatalani, hii ilikuwa mechi ya kawaida rahisi tu katika mashindano hayo kuelekea fainali isiyoepukika dhidi ya Atletico Bilbao, kisha kuchukuliwa kuwa timu bora zaidi ya kandanda nchini Uhispania. Ziara hii ilikuja katika hafla ya nusu fainali ya kombe la Coronation ambayo ilifanyika kusherehekea kutawazwa kwa mfalme Alfonso baada ya kufikisha umri wa miaka kumi na sita, umri wa watu wengi wakati huo, na kushika rasmi majukumu yake kama mfalme wa ufalme wa Hispania. Mashindano haya yalikuwa mashindano ya kwanza ya kandanda kujumuisha timu kutoka kote Uhispania. Kabla ya mechi yake dhidi ya Madrid, Barcelona ilikuwa na uzoefu wa miaka miwili katika soka la ushindani kupitia ushiriki wake katika Copa Macaya, mashindano ya vilabu vya Katalan yaliyoanza mwaka 1900 hadi 1903. Timu ya kandanda Madrid ilianzishwa na mhandisi Muhispania Julian Paracios ambaye inatambuliwa kuwa rais wa kwanza wa Real Madrid wakati bado ilikuwa timu isiyo rasmi kati ya mwaka 1900 na 1902. Mnamo Machi 6, 1902 Palacios alikabidhi majukumu yake kwa Juan Padros, mtu aliyeanzisha rasmi klabu hiyo wakati El Clasico ya kwanza kati ya timu hizo mbili ilipofanyika, klabu ya kikatalani ilikuwa na wachezaji wawili wa, wa Uswisi, mchezaji mmoja Ujerumani na wachezaji watatu wa Uingereza, wakati Madridi ambayo baadaye ikawa Real Madrid mwaka elfu moja mia tisa na ishirini, ilikuwa na mchezaji mmoja tu wa kigeni. Klabu ya Madridi pia ilikuwa na uzoefu mdogo wa ushindani, ikiwa imecheza mechi chache tu za kirafiki dhidi ya timu zingine kutoka mji mkuu. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa leo nalikunja jamvi la ulimwengu wa michezo. Tukutane tena juma lijalo, asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 13 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 4 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1436 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, Bibi Fatimatu Zahra binti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa barakatele. Baba yake ni mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwailid alaiha salama. Bibi Fatima alishiriki katika medani mbalimbali za kipindi cha mwanzo za Uislamu akiwa bega kwa bega na mtume wa Mwenyezi Mungu, Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam na Waislamu wengine waliosabilia nafsi zao kwa ajili ya dini hiyo ya Mwenyezi Mungu. Na alilea watoto wema kama Imamu Hasan na Husein alayhim assalam, ambao Mtume amesema kwamba ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Wanazuoni wamezungumzia mengi kuhusu utukufu wa Hadhrat Fatimatu Zahra alayha ssalam, na wamemtaja kama mfano kamili wa mwanadamu mkamilifu. Kwa sababu hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtaja Bibi Fatima tu Zahra kuwa ni kinara wa wanawake wa dunia. Bibi Fatima alisifika kwa tabia njema, uchamungu na elimu kubwa, na alikuwa mfano na kigezo chema cha Waislamu. Siku kama hii ya leo miaka 61 iliyopita askari vibaraka wa utawala wa Shah uliokuwa ukitawala Iran waliivamia nyumba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imamu Ruhullah Khomeini katika mji wa Kum na kumtia mbaroni baada ya kumhamishia Teheran. Utawala wa Shah ulimbaidisha Imamu Khomeini na kumpeleka uhamishoni huko Uturuki. Utawala wa Shah uliamua kufanya hivyo kutokana na uungaji mkono wa Imamu Khomeini wa harakati za mapambano ya wananchi wa Iran za kutaka kujitawala uhuru na kutetea thamani za kidini. Lengo la kumpeleka uhamishoni Imamu Khomeini lilikuwa kusimamisha mapambano yake na wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala huo, kwani utawala wa Shah ulitambua kwamba kuwepo Imamu nchini Iran kuna waamsha wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita wanafunzi na wanachuo wa Teheran walifanya maandamano makubwa katika mji huo kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kupelekwa uhamishoni Imamu Khomeini huko Uturuki, na kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tangu kuuawa wanafunzi na wanachuo wa Iran. Mauaji hayo yalifanywa na vikosi vya usalama vya utawala wa Shah. Wanafunzi na wanachuo kadhaa wa Kiislamu walioshiriki kwenye maandamano hayo ambao walikuwa wakijulikana kama wafuasi wa sera za Imam waliuvamia ubalozi wa Marekani mjini Tehran ambao ulikuwa pango la ujasusi dhidi ya wananchi wa Iran. Siku hiyo inajulikana katika kalenda ya Iran kwa jina la siku ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, Isak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutwada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka 1974 hadi 1977, kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo, aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ufisadi. Ni muhimu kukumbusha kwamba Isak Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya kizayuni yaliyohusika katika mauaji ya kutisha dhidi ya watu wa Palestina. Nam wapea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu Iran limesema limejiandaa na limesimama thabiti mbele ya vitisho uh, vya maadui na linaendelea kujitolea kulinda mipaka ya ardhi na mfumo wa Kiislamu. Ofisi ya mwendesha mashtaka uh, katika Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC imetoa tamko juu ya wasiwasi mkubwa uliozuka kufuatia ripoti uh, kutoka Elfashir jimboni Darfur Kaskazini Sudan zikielezea kufanyika mauaji ya kimbari na uh, ubakaji na uhalifu mwingine unaotekelezwa na waasi wa RSF. Msemaji wa mfuko wa Umoja wa Mataifa ameashiria hali mbaya inayowakabili zaidi ya watoto milioni moja huko Gaza, ambao wanaendelea kuhitaji chakula na maji kwa dharura uh, kutokana na uh, vita ambavyo vimekuwa vikiendelezwa katika eneo hilo na utawala haramu wa Israel. Na utawala wa Israel unaandaa mswada wa kifashisti wa kuruhusu kutolewa hukumu ya adhabu ya kifo kwa wapigania ukombozi wa Palestina. La ziada sema ni kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.