jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumbukeni uliposema malaika, ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila mume, bali kwa kutamkwa neno tu litokalo kwake, la kukwambia zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu, naye atazungumza na watu maneno ya dini katika utoto wake na katika utu uzima wake, na atakuwa katika watu wema kabisa. Maryamu akasema, ewe mola wangu, nitapataje mtoto na hali mtu yoyote hakunigusa? Mola wake akasema, ndivyo hivyo hivyo. Mwenyezi Mungu huumba anavyopenda, anapohukumu jambo huliambiwa kuwa basi, huwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu, jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za afrika mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Nasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ar sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuanza masiku ya maombolezo kwa mnasaba wa kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi Alaiha. Kipindi hicho maalumu kitafuatiwa na makala ya ulimwengu wa michezo, lakini pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu asema mzozo uliopo kati ya Iran na Marekani ni wa dhati halisi na wa migongano ya maslahi. Samia Suluhu Hassan aapishwa kuwa rais wa Tanzania kwa muhula mwingine wa kipindi cha miaka mitano. Mapigano ya jeshi na wanamgambo wa RSF yaendelea nchini Sudan, huku walimwengu wakishindwa kuzipatanisha pande hasimu. Na tetemeko la ardhi la ikumba Afghanistan, makumi ya watu waripotiwa kufariki dunia. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema mzozo uliopo kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Marekani ni wa dhati halisi, na wala hautokani na kauli mbiu, na chimbuko lake liko kwenye mgongano wa kimsingi wa maslahi, na akaeleza bayana kwamba suala la ushirikiano na Marekani linaweza kuja kufikiriwa siku za usoni na si sasa hivi wala katika muda wa karibu, ikiwa Washington itasitisha kikamilifu utoaji msukumo, misaada na uungaji mkono kwa utawala wa kizayuni wa Israel, ikiondoa kambi zake za kijeshi kutoka katika eneo hili na kuacha kuingilia masuala ya Iran. Ayatullah Khamenei ameyasema hayo leo alipohutubia maelfu ya wanafunzi wanachuo na familia za mashahidi wa vita vya siku 12 kwa mnasaba wa kuadia tarehe 4 Novemba ya kuadhimisha siku ya wanafunzi na siku ya taifa ya kupambana na uistikbari duniani ambayo inasadifiana na kumbukumbu ya kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Teheran mnamo mwaka elfu tisa mia na sabini na tisa. Akasisitiza kuwa tukio hilo ni la kihistoria na linalobainisha utambulisho. Amesema mzozo uliopo kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Marekani ni wa dhati halisi na ni wa mgongano wa maslahi kati ya pande mbili ni ikiwa tu Marekani itakomesha kikamilifu uungaji mkono wake kwa utawala uliolaaniwa wa Kizayuni, ikaondoa kambi zake za kijeshi katika eneo na kuacha uingiliaji wake, ndipo ombi la Marekani la ushirikiano na Iran litazingatiwa, na si sasa hivi au katika siku za karibuni, bali ni hapo baadaye. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amekuelezea kutekwa kwa ubalozi wa Marekani mwaka 1979 kuwa ni siku ya fahari na ushindi na kielelezo cha utambulisho halisi wa serikali ya Marekani. Amesema kama ninavyonukuu, kutekwa kwa ubalozi wa Marekani kulifichua utambulisho halisi wa serikali ya Marekani na dhati halisi ya mapinduzi ya Kiislamu. Ayatullah Khamenei ameeleza kwamba Chimbuko la mivutano kati ya Marekani na Iran linarejea kwenye mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyompindua waziri mkuu Muhammad Musaddiq. Amesema Marekani ilikula njama na Uingereza kumwangusha Musaddiq licha ya kujionyesha hadharani kuwa inamuunga mkono. Wamarekani walionyesha tabasamu kwa Musaddiq, lakini kwa kisirisiri, kwa kushirikiana na Waingereza waliandaa mapinduzi ya kijeshi wakaipindua serikali ya kitaifa na kumrudisha sha aliyekuwa anatoroka nchi, ameeleza kiongozi wa mapinduzi Ayatullah Hamenei. Ametoa maanani pia hoja ya kudai kwamba kauli mbiu za kuipinga Marekani kama kusema mauti kwa Marekani ndizo zinazochochea uadui wa Washington dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Amefafanua kwa kusema Suala la Marekani na Jamhuri ya Kiislamu ni la dhati. Halisi ni mgongano wa maslahi, si kauli mbiu. Atullah Hamenei amekumbusha kuwa kutekwa balozi wa Marekani mwaka 1979 hapo awali kulikusudiwa kudumu kwa siku chache tu kama nembo ya kuakisi hasira, hasira ya umma, lakini baadaye kulifichua njama kubwa zaidi ilizokuwa imepanga Marekani dhidi ya mapinduzi, na akasema wanachuo waligundua nyaraka zilizoonyesha kwamba ubalozi huo ulikuwa kitovu cha njama dhidi ya mapinduzi. Katika hotuba yake hiyo, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amewahimiza pia wanafunzi kuongeza ujuzi na ufahamu wao kuhusu historia ya kisiasa ya Iran na changamoto za sasa, kuimarisha sayansi na kudumisha maendeleo katika nguvu na uwezo wa kijeshi ili kuonyesha kuwa Iran ni taifa imara ambalo hakuna dola linaloweza kulitiisha na kulipigisha magoti. Dkt Samia Suluhu Hassan ameapishwa leo Jumatatu kuiongoza jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa muhula mpya wa miaka mitano. Rais Samia ameapishwa baada ya uchaguzi uliogubikwa na vurugu. Rais huyo wa Tanzania ameapishwa kwa muhula wa pili chini ya ulinzi mkali kufuatia uchaguzi uliokumbwa na ghasia na kupingwa na upinzani. Hafla ya kuapishwa kwake imefanyika katika uwanja wa kijeshi katika mji mkuu wa Dodoma. Kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, huu ni muhula wa pili wa Rais Samia, japokuwa ameongoza kwa miaka minne baada ya kumrithi mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Hafla ya kuapishwa Rais Samia imehudhuriwa na viongozi mbalimbali, wakiwemo marais wa Zambia, Somalia na Burundi, makamu wa rais wa Uganda na Kenya, pamoja na mabalozi na wanadiplomasia mbalimbali. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kuapishwa, Rais Samia Suluhu Hassan amewashukuru wanasiasa walioshiriki uchaguzi, wakiwemo wagombea wengine 16 waliowania kiti cha urais. Amesema wanasiasa hao wametambua kuwa uchaguzi sio vita. Kiongozi huyo pia amewapongeza wale waliochaguliwa kushika nafasi za ubunge na udiwani kote nchini humo na kuwahimiza kujielekeza kuchapa kazi. Kwa ajili ya raia wa taifa hilo. Aidha, akihutubia baada ya kuapishwa rais baada ya kuapishwa aidha akihutubia baada ya kuapishwa Rais Samia Suluhu Hassan amewashukuru wapiga kura waliompa ridhaa ya kuongoza na akatoa mwito wa kusahau yaliyopita, hasa matukio ya baada ya uchaguzi na kudumisha umoja na mshikamano kwa ajili ya kujenga nchi. Amesema aidha atafanya kila jitihada kuliunganisha taifa la Tanzania na kuonya kuhusiana na madhara na machafuko na vurugu ambazo amesema hazina faida kwa mtu yeyote katika hotuba yake hiyo. Katika hotuba ya kabla ya kuapishwa rais wa Tanzania, Rais Hakainde Hichilema wa Zambia amemtolea mwito Rais Samia Suluhu Hassan kunyosha mkono wa mapatano na upinzani na wale wanaopinga utawala wake au ambao hawakumchagua katika uchaguzi uliomalizika. Kwa upande wake, rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi, akihutubia katika hafla hiyo, ameipongeza Tanzania kwa kumaliza uchaguzi. Amesema kama ninavyo mnukuu, ningependa kuwapongeza ninyi raia wote wa Tanzania kwa namna mlivyopiga kura katika ulimwengu wa leo, kwa wananchi, upigaji kura ni kama mtihani. Mmefaulu mtihani, hongereni sana. Amani haina bei, na Watanzania mmeelewa vizuri msemo huo. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Irani ameashiria kuendelea jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli huko Gaza na kusisitiza kwa kusema, tangu maelewano ya amani yalipoanzishwa na kuanzishwa usitishaji vita huko Ghaza badala ya dhana ya kusitisha mapigano, tunakabiliwa na ukweli wa ukiukaji wa usitishaji vita. Ismail Bakai amesema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari, ambapo amezungumzia kuwadia Novemba 4 na kuitaja kuwa ni siku isiyoweza kufa katika kumbukumbu kumbu ya taifa la Iran na kuwa ni ishara ya mukawama kusimama kidete kulinda uhuru na heshima ya kitaifa ya watu wetu wapendwa. Jumane ya kesho tarehe 4 Novemba inasadifiana na maadhimisho ya Aban 13 kwa kalenda ya Kiirani, ambayo ni siku ya kupambana na ubeberu wa dunia. Hapa nchini itakumbukwa kuwa tarehe 13 Aban mwaka 1358 Hijria Shamsia iliyosadifiana na tarehe 4 Novemba 1979, wanafunzi wa chuo kikuu wa Iran walilivamia pango la ujasusi la Marekani mjini Teheran, lililokuwa ubalozi wa dola hilo la kibeberu, baada ya kuongezeka njama za Marekani za kutaka kufanya mapinduzi mengine nchini Iran. Akizungumzia matukio ya eneo Bakai amesema bado tunashuhudia mwendelezo wa mauaji ya halaiki na maangamizi makubwa ya Wapalestina huko Ghaza na Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Katika kipindi hiki kifupi tangu kuibuliwa suala la usitishaji vita, zaidi wa wa ya Wapalestina 200 wasio na hatia wameuawa shahidi kufuatia mashambulizi ya utawala wa Kizayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Vita haribifu na angamizi vya Sudan vinaendelea huku jamii ya kimataifa ikionekana kushindwa kuupatia ufumbuzi mgogoro huu wa ndani. Vita hivyo ni makabiliano kati ya vikosi vya taifa vinavyotaka kutetea mamlaka na umoja wa ardhi ya nchi hiyo na wanamgambo wa RSF wanaotishia usalama na uthabiti wa nchi hiyo kupitia vitendo vya ukatili. Jamii ya kimataifa inakabiliwa na lawama kubwa kutokana na kushindwa kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Sudan, huku baadhi ya madola yakilaumiwa kuunga mkono wanamgambo wa RSF. Mashirika mbalimbali yameendelea kuonya kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu inayotawala hivi sasa nchini Sudan. Mapigano ya wa silaha nchini Sudan yalianza Aprili 15, 2023 kutokana na uchu wa madaraka kati ya majenerali wa kijeshi. Baadhi ya majenerali hao wanaongoza SAF, yani jeshi la taifa la Sudan chini ya uongozi wa Jenerali Abdul Fattah al-Burhan, na kundi la pili ni lile la vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vinavyoongozwa na jenerali Muhammad Hamdan Dagalo maarufu kwa jina la Hemiti. Na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 6.3 kwa kipimo cha rishta limeikumba Afghanistan usiku wa kuamkia leo na kusababisha vifo vya makumi ya watu. Taarifa za awali zinasema watu 20 wameaga dunia na mamia ya wengine wamejeruhiwa. Hata hivyo mamlaka za Afghanistan zinasema kuna uwezekano wa kuongezeka idadi ya vifo kutokana na baadhi ya watu kutoweka baada ya janga hilo la kimaumbile. Shirika la kitaifa la usimamizi wa majanga huko Afghanistan limesema litatoa taarifa kuhusiana na vifo au hasara zilizopatikana. Shirika la kuchunguza matetemeko ya ardhi la Marekani la USGS limesema lilipata tahadhari katika mfumo wake inayoonyesha kuwa kuna uwezekano wa wahanga wengi kutokana na tetemeko hilo na kwamba kuna uwezekano wa kuwa janga hilo limetokea katika maeneo mengine pia. Tetemeko hilo limepiga kina cha kilomita 28 ardhini na karibu na Mazar Sharif, mji ulio na karibu watu laki 5 na elfu 23. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu umuhimu wa kusimama kidete mukawama wa Lebanon katika kukabiliana na njama za Marekani na Israeli. Katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa kiislamu wa Lebanon, Hizbullah, Shekh Naim Qasim amesisitiza kuwa Hizbullah haitasalimu amri kwa vitisho vya Marekani kwa sababu nchi hiyo si mpatanishi asiyeegemea upande wowote na inaunga mkono utawala wa kizayuni na vamizi, na uvamizi wa Israel. Akizungumzia madai ya Marekani ya kufanya mageuzi nchini Lebanon, Shekh Naim Qasim amesema: Marekani inadai inataka kutatua matatizo ya Lebanon, lakini si mpatanishi asiyeegemea upande wowote, bali ni msaidizi na muungaji mkono wa wavamizi. Katibu mkuu wa Hizbullah ameongezea kwa kusema, wakati wowote inapotangazwa kwamba mjumbe wa Marekani atafanya safari katika eneo hili, uchokozi wa utawala wa kizayuni pia huongezeka na mashinikizo hushtadi. Wakati huo huo Muhammad Raad, mkuu wa kundi la Loyalty to the Resistance katika bunge la Lebanon au uaminifu kwa mukawama, naye pia amesema kukubali kulegeza kamba kwa adui au kuhalalisha visingizio vyake vya kichokozi hakutauzuia utawala wa Kizayuni kutaka kujitanua zaidi na kutauhamasisha kuibua madai ya kukaliwa kwa mabavu ardhi yetu yote. Katika hali ambayo Marekani na utawala wa Kizayuni zinataka kudhoofisha mhimili wa mukawama nchini Lebanon kupitia mipango ya kisiasa na kiusalama, kusimama kidete kwa Hizbullah na harakati za mukawama kwa ujumla sio tu ni jibu la kujihami, bali pia ni mkakati wa kitaifa na kikanda wa kulinda uhuru, kujitawala na usalama wa Lebanon kupitia njia ya kuishinikiza serikali ya Lebanon ili ipo kwenye silaha harakati ya Hizbullah, Marekani inafanya njama za kufutilia mbali nguvu yenye taathira na ya kujilinda ambayo imezuia uchokozi wa utawala wa Kizayuni dhidi ya ardhi ya Lebanon na eneo zima la magharibi mwa Asia. Hivyo basi kusimama imara mukawama wa Lebanon dhidi ya njama za pamoja za Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel kunadhamini usalama wa kikanda, uhuru kujitawala na utulivu na kuzuia mipango ya njama za kufanikisha malengo yao ya kujipanua na ya kivamizi. Mukawama wa Lebanon, hasa Hizbullah, umekuwa na mchango muhimu katika kukabiliana na uchokozi wa utawala wa kizayuni. Marekani inajionyesha kama mpatanishi asiyeegemea upande wowote, lakini kivitendo inafanya mikakati ya kudhoofisha mukawama na kubadilisha milingano ya nguvu katika eneo la Asia magharibi kwa kuunga mkono utawala wa kizayuni na kuishinikiza serikali ya Lebanon ilitekeleze mipango kama ule hazote wa kuweka silaha zote mikononi mwa serikali. Jamaa hii ya pamoja ya wa Marekani na wazayuni ya kutaka kuipokonya silaha Hizbullah inayoifanya Lebanon iwe katika hatari ya vitisho vya nje na kuhatarisha usalama wa ndani wa nchi hiyo. Inatupasa pia tuseme kwamba kulegeza kamba kwa aina yoyote mbele ya utawala wa kizayuni wa Israel sio tu hakutazuia uchokozi wa utawala huo bali pia kutauhamasisha zaidi kutoa madai mengine, ikiwa ni pamoja na kuvamia na kukalia kwa mabavu ardhi yote ya Lebanon. Mukaama wa Lebanon ukiongozwa na Hizbullah umekuwa na mchango muhimu katika kukabiliana na mipango ya kujitanua ya utawala wa kizayuni. Kusimama kidete mkawama huo dhidi ya njama za Marekani na utawala wa kizayuni siyo tu ni dharura ya kujilinda, bali pia ni mkakati mwerevu wa kudumisha uhuru, usalama na utulivu wa kikanda. Mukawama huo ni kikwazo kwa malengo ya kutaka kujitanua ya utawala wa kizayuni ambayo yanafuatiliwa kwa kauli mbiu ya udanganyifu na madai ya upatanishi. Z wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalumu kitakachofuatiwa na makala ya ulimwengu wa michezo na ile ya leo katika historia, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu hii iliyosalia ya matangazo yetu. Ya mwanzo kabisa kitu ambacho nitazungumzia ni kwamba hizi ambazo zinaitwa ayam fatimia, kwa nini zinaitwa ayam fatimia? Zimetoa jina hili ayam fatimia wapi? Siku za ayam fatimia zimetoka wapi? Ya, zimepata jina hili wapi? Hasa jina hili limetokana na kuwa ni kwa sababu ya kwamba ni siku ambazo tunatarajia au kuna dhana kubwa ya kwamba Bibi Fatima alaihi ssalaam aliuawa, na siku hizi ni siku ambazo, kwa sababu tukirudi nyuma kwenye historia, tunapata ya kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoaga dunia, yeye kabla ya kuaga dunia katika kitanda chake akiwa pale muda mfupi tu kabla ya kuaga dunia alitaka watu wote wake familia yake waje awe wataona nao na atazungumza nao. Bibi Fatima alikuwa miongoni mwa wale ambao waliokuja na kukaa pale pembeni mwake na kuzungumza naye, na walipokuwa wakizungumza watu walimwona Bibi Fatima baada ya kuwa ameketi naye anazungumza mtu, na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba analia walimuona akilia alafu kisha baada ya muda walimwona akicheka. Sasa kitu ambacho kiliwashangaza ni kule kucheka baada ya kulia. Kwa nini furaha baada ya huzuni? Basi walimuuliza baada ya hapo ya kwamba kwa nini uli, ulilia. Bi Fatima alaihi ssalaam akasema ya kwamba katika mazungumzo yetu na mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam Mtume sallallahu alaihi wa sallam katika mara ya kwanza mliponiona nikilia, ni kwamba Mtume alinjulisha ya kwamba hivi anaondoka na anarudi kwa mola wake, ataaga dunia, na baada ya muda mimi nikawa nalia. Alafu kisha akawa naniambia ya kwamba baada yake atakaikuwa wa kwanza ku, ku, kumfata katika watakaondoka na kurudi kwa mola wao itakuwa ni mimi, basi hicho ndio kitu ambacho kinanifurahisha sasa. Katika historia wanasema au wameandika waandishi wapokezi, wanasema ya kwamba kifo chake kilikuwa baada ya siku kadhaa. Sasa maandishi yalipoandikwa siku za nyuma, kulikuwa hakuna nukta zina, zinawekwa katika maandishi ya siku za nyuma. Kwa hivyo sasa ikawa haieleweki, wenye kuja baadaye wakawa hawaelewi ya kwamba ilikuwa alifariki baada ya siku sitini na tano baada ya kuaga Mtume au aliaga baada ya siku sabini na tano au tisi, tisini na tano Sasa hapa ndipo ikawa kuna shaka sasa. Kuna uwezekano yakawa ni siku sitini baada ya kufariki kwa Mtume ndio akaaga dunia Bibi Fatima alaihi wasalam, au ni baada ya siku sabini na tano au siku tisaini. Sasa hizi siku katika nini hata ingawa hizi mbili, kauli hizi mbili ya kwamba ni baada ya siku sabini na tano au tisaini na tano ndizo watu wanazifuatilia zaidi, na ndio sababu katika hii ya kwanza huwa inatajwa ya kwamba kaaga katika siku hizi. Kwa hivyo kuanzia sasa mpaka tarehe zile zingine, ambayo itakuwa ni tarehe katika hii, mwezi, mwezi, Jemadi la ula tarehe kumi na tatu, na katika mwezi ujao, ambayo ni Jemadi ya thani, ambayo itakuwa ni tarehe tatu. Sasa inasemekana hizi siku ni za nini za ayam fatimia au la, kabla yake kama wengine pia hufanya, yani, hufanya tangu ya mwezi uliotangulia mwezi wa, wa rabiu uh athani. Na hizi zote zinahesabika ni siku za kumkumbuka Bibi Fatima alaihis salam. <mulati> <mulati> Ulimwengu wa Michezo. Ahlan wasahlan mpenzi msikilizaji na ashik wa spoti, popote pale ulipo, ni siku na wasaa mwingine wa kuvinjari pamoja nami katika baadhi ya viwanja vya michezo ili tuweze kupata na kutupia jicho taarifa japo kwa muhtasari kuhusiana na yale yaliyojiri michezoni juma hili. Basi usisite kuwa nami ahadi tamati dakika hizi chache kutegea sikio kile nilicho kuandalieni kwa leo. Tunaanza na habari za michezo kutoka hapa nchini. Mashindano ya Asia kwa vijana wa umri wa chini ya miaka 18 yalifunga pazia lake nchini Bahrain, huku vijana wa Iran wakiibuka mabingwa katika baadhi ya michezo na kuandika historia. Wana michezo wa Iran wamefanikiwa kutoa medali 22 za dhahabu, 18 za fedha na 24 za shaba na kushika nafasi ya nne katika mashindano hayo ya duru ya tatu ya mashindano ya Asia kwa vijana wa chini wa umri wa miaka kumi na nane. Timu ya mpira wa mikono ya mabinti ya Iran iliweka historia katika mashindano hayo baada ya kushinda medali ya kwanza ya dhahabu katika historia ya voliboli ya taifa kwenye michezo ya Asia yaliyofanyika nchini Bahrein. Mabanati hawa wa Iran wakicheza kwa aria aina yake waliwasasambua wasichana wenzao wa India katika mchezo wa fainali. Aidha, kaka zao pia hawakukubali kubakia nyuma, kwani nao walitoa medali ya dhahabu katika mchezo wa volleyball. Ligi kuu ya soka ya Khaliji Farsi nchini Iran iliendelea kurindima na kuingia katika wiki yake ya tisa. Watoto mjini Persepolis wakiongozwa na mkufunzi wa muda Karim Bakri baada ya kumtimua mkufunzi wake mkuu Vahid Hashimian, ilikuwa ugenini Tabrizi ikimenyana na mabingwa watetezi watengeneza matrekta Tractor Sazi, wakicheza pungufu baada ya beki wake mahiri Mortaza Apuralganji kulimwa kadi nyekundu kwa kucheza rafu mbaya. Persepolis waliwapokonya wenyeji tonge mdomoni baada ya kusawazisha katika dakika za lala salama na hivyo kupata sare ya bao moja kwa moja. Bakic harekat mikone zarbashu mizane khatarnok chi goli zad bakic darvaze traktor ro baz mikone marko bakic va hesab kar yek yek mosavi mishe. Wapinzani wao wa jadi Istiklal the Blues wa Tehrani, nyota yao imeanza kutakata baada tandika ya muja kilileni, baada ya kuwatandika Aluminium ya Arak mabao matatu kwa moja na kupaa hadi kileleni katika msimamo wa ligi baada ya kujiwekea kibindoni jumla pointi 16 alizo kushki katika matokeo mengine Sepahani ya Isfahani ilizaba Shams Azar ya Kasvin bao moja kwa nunge. Mabaharia wa bandari Anzali Malavan waliwalazimisha wayeyusha vyuma Zubahani Isfahani suluhu tasa, huku matokeo kama hayo pia yakitawala mchezo kati ya Kheibar ya Khuramabad na Gulgohari ya Sirjan, na dabi la Khuzistani lilikosa mbabe baada ya Istiklali ya Khuzistani na Fulad kutoka sare ya bao moja kwa moja. Nchini Uingereza, ligi kuu ya soka nchini humo, EPL, yenye mashabiki wengi iliendelea wiki hii, huku wabeba bunduki wa London Arsenal waking'ang'ania kileleni. Kwa ushindi huo Arsenali, ambayo msimu huu inaonekana kujiimarisha zaidi, hasa katika safu ya ulinzi, imejikusanyia pointi 25 na kuzidi kujikita kileleni. Katika baadhi ya matokeo mengine, bwawa la maini Liverpool hatimaye wiki hii walizinduka kutoka usingizini, ambapo baada ya kuchezea vipigo kadhaa, waliona mwezi pale walipoizaba vibao viwili timu ngumu ya Aston Villa. Vijana wa darajani Chelsea wakicheza ugenini, waliibuka na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Tottenham. Mashetani wekundu Manchester United walilazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili na Nottingham Forest. Tukitoka Uingereza tuelekee nchini Hispania, ambako ligi kuu ya soka nchini humo almaarufu la Liga iliingia wiki yake ya kumi na moja, huku Real Madrid wakibamiza Valencia mabao manne bila majibu. Atletico Madrid wakaiadhibu Sevilla kwa kuilima mabao matatu kwa karai. Mabingwa watetezi Barcelona wameibuka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Elche. Win the ball back more than in. Nchini Ujerumani Bayern Munich waliendelea kutoa dozi kwa kuisasambua Bayer Leverkusen kwa mabao matatu kwa yai na kuendelea kujikita kileleni baada ya kujikusanyia pointi 27 huku mahasimu wao Borussia Dortmund wakisogea mpaka nafasi ya tatu baada ya kupata ushindi wa bao moja dhidi ya Augsburg. na sasa tunaelekea huko Afrika Mashariki, nchini Kenya. Sekta ya utalii mjini Malindi, kaunti ya Kilifi, inatarajiwa kuimarika hata zaidi kupitia michezo mbalimbali ambayo imeanzishwa katika eneo hilo, hususan msimu huu wa likizo mwezi Disemba. Akizungumza baada ya kutamatika kwa mchezo wa ufukweni uliohusisha mataifa Uganda, Tanzania na Kenya, mwenyekiti wa bodi ya manispa mjini Malindi, Suleiman Salim, amedokeza kuwa watatumia fursa hiyo ya michezo kuwatembeza wageni katika mbuga za wanyama kama njia mojawapo ya kutangaza maeneo hayo. Tuna mipangilio mbalimbali kama alivyosema mwenzangu Ahmed, moja katika kupromote tourism ni njia ya sports, na pia tuko katika mbio za kuleta beautification Malindi. Kwa hivyo ni matarajio yetu, na nafikiri mkiangalia hapo nyuma yetu utaona wale watu wamekuja wengi kuangalia mpira ambapo wengi wanajulia habari ya Tanzania na Uganda, na kuna ushirikiano kadhaa wa kadhaa ambao sisi tutafanya pia kwenda kuwatembelea wao, na ni matumaini yetu kwamba jambo tumeanza hizi leo, Mungu atatupa nafasi, wageni kama hawa wakija, pia tuwatukue, tuwapeleke katika beach zetu na national park zetu waone. katika nchi jirani ya Rwanda, klabu ya Al Hilale Omdurman kutoka Sudan ambaye inatarajiwa kushiriki katika ligi kuu ya Rwanda msimu wa elfu mbili ishirini na tano elfu mbili ishirini na sita imewasili jijini Kigali na kupokelewa kwa shangwe na nderemo kubwa na raia wa Sudani wanaoishi nchini Rwanda. Klabu nyingine kutoka Sudani ya Almerih nayo imeomba kushiriki katika ligi kuu ya Rwanda na imetangaza kuwa itawasili nchini Rwanda tarehe 4 Novemba mwaka huu ikitokea Libya. Timu hizi za Sudani zimeomba kushiriki Rwanda Premier League baada ya ligi yao ya ndani kusitishwa kutokana na hali ya ukosefu wa usalama nchini mwao. Nchini Tanzania, timu nne zimefuzu hatua ya makundi ya mashindano ya kimataifa barani Afrika. Timu hizo ni Simba Sports Club na Young African zilizopenya hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Afrika CAF, huku Azam FC na Singida Fountain Gate zikifuzu katika hatua ya makundi ya kombe la shirikisho Afrika. Hatua hii imechukuliwa kama matunda na juhudi za uwekezaji mkubwa wa serikali katika sekta ya michezo chini ya uongozi wa Dr Samia Suluhu Hassan, ikiwemo mpango wa Goli la Mama ambapo Mama Samia alikuwa akitoa shilingi milioni tano kwa kila goli linalofungwa na timu za Tanzania katika mashindano ya kimataifa. Hatua iliongeza hamasa kubwa kwa wachezaji na klabu. Wadau wa michezo wamesifu uamuzi huo, wakisema umechangia kuleta ari mpya na kuipa Tanzania hadhi ya juu katika soka la Afrika. Ye, ni kwa nini kuna uadui wa kihistoria kati ya Real Madrid na Barcelona? Mnamo Mei 13, 1902 timu ya FC Barcelona ambayo ilikuwa imeanzishwa miaka miwili na nusu mapema ilifika katika mji mkuu Madrid kwa mara ya kwanza kucheza mechi dhidi ya timu ya ndani ya Madrid ambayo ilikuwa imeanzishwa miezi miwili mapema, FC Madrid. Hakuna aliyejua siku hiyo kuwa mechi hii ndiyo ingekuwa mwanzo wa ule ambao baadaye ungekuja kuwa mchuano mkubwa zaidi katika historia ya soka duniani. Kwa timu ya Kikatalani, hii ilikuwa mechi ya kawaida rahisi tu katika mashindano hayo kuelekea fainali isiyoepukika dhidi ya Atletico Bilbao, kisha kuchukuliwa kuwa timu bora zaidi ya kandanda nchini Uhispania. Ziara hii ilikuja katika hafla ya nusu fainali ya kombe la Coronation ambayo ilifanyika kusherehekea kutawazwa kwa mfalme Alfonso baada ya kufikisha umri wa miaka kumi na sita, umri wa watu wengi wakati huo, na kushika rasmi majukumu yake kama mfalme wa ufalme wa Hispania. Mashindano haya yalikuwa mashindano ya kwanza ya kandanda kujumuisha timu kutoka kote Hispania. Kabla ya mechi yake dhidi ya Madrid, Barcelona ilikuwa na uzoefu wa miaka miwili katika soka la ushindani kupitia ushiriki wake katika Copa Macaya, mashindano ya vilabu vya Katalan yaliyoanza mwaka 1901 hadi 1903. Timu ya kandanda Madrid ilianzishwa na mhandisi Muhispania Julian Paracios ambaye inatambuliwa kuwa rais wa kwanza Real Madrid wakati bado ilikuwa timu isiyo rasmi kati ya mwaka 1900 na 1902. Mnamo Machi 6, 1902 Palacios alikabidhi majukumu yake kwa Juan Padros, mtu aliyeanzisha rasmi klabu hiyo wakati El Clasico ya kwanza kati ya timu hizo mbili ilipofanyika klabu ya kikatalani ilikuwa na wachezaji wawili wa uswisi mchezaji mmoja wa ujerumani na wachezaji watatu wa uingereza wa wakati madridi ambayo baadaye ikawa real madrid mwaka 1920 ilikuwa na mchezaji mmoja tu wa kigeni klabu ya madridi pia ilikuwa na uzoefu mdogo wa ushindani ikiwa imecheza mechi chache tu za kirafiki dhidi ya timu zingine kutoka mji mkuu. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa leo nalikunja jamvi la ulimwengu wa michezo. Tukutane tena juma lijalo, asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 12 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe 3 Novemba mwaka 2025, katika siku kama ya leo miaka 490 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashki aliyekuwa faqihi, mwanafasihi na mwana historia huko mjini Damaskas nchini Siria. Ibni Tulun alizaliwa mwaka 880 hijiria mjini Damaskas na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali. Ibni Tulun Dimashki ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Uislamu na pia katika uwanja wa tafsiri ya Qurani Tukufu, hadithi, lugha na irfani. Kitabu cha Assafinatu Tuluia ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Katika siku kama ya leo, miaka 121 iliyopita, nchi ya Panama ilifanikiwa kupata uhuru kutoka Colombia na siku hiyo huadhimishwa kama siku ya taifa. Ardhi ya Panama iligunduliwa na kukaliwa kwa mabavu na Wahispania mwaka 1501 miladia. Panama ilikaliwa kwa mabavu na Colombia mwaka 1821 na tangu wakati huo wananchi wa nchi hiyo walianzisha mapambano dhidi ya wavamizi wa Kikolombia. Mapambano hayo ya wananchi yalizidi na kushadidi baada ya kuwasilishwa mpango wa mfereji wa Panama. Mwaka elfu moja mia tisa na tatu, Panama ilifanikiwa kujitenga na Kolombia na kuanza kujitawala. Miaka 68 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wakati wa kujiri shambulio la askari wa utawala wa Israel dhidi ya Misri, wanajeshi wa utawala huo waliuvamia mji wa Khan Yunis katika ukanda wa Gaza huko Palestina na kuwaua kwa umati wakazi wa mji huo. Baada ya kuukalia kwa mabavu mji huo, askari hao waliwanyonga askari 25 wa Misri. Unyama wa askari hao haukuishia hapo, kwani walishambulia hospitali ya mkoa wa mji wa Khan Yunis na kuwaua kwa umati wa uuguzi, madaktari na wagonjwa wote waliokuwa wamelazwa katika hospitali hiyo. Watu wapatao 275 waliuawa katika mashambulizi hayo ya kinyama ya askari wa Israel. na siku kama ya leo miaka 29 iliyopita alifariki dunia Jenerali Jean Bedel Bocasa, dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Bocasa alichukua madaraka ya nchi mwaka 1921 kupitia mapinduzi ya kijeshi baada ya kuiondoa madarakani serikali ya David Daco kwa uungaji mkono wa serikali ya Ufaransa. Katika miaka 14 ya utawala wake kiongozi huyo alitenda jinai na mauaji ya kutisha na kujilimbikizia mali na utajiri wa nchi hiyo Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.