Jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumbukeni uliposema malaika, ewe Maryam, Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila mume, bali kwa kutamkwa neno tu litokalo kwake, la kukwambia zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi Isa mwana wa Maryam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu Naye atazungumza na watu maneno ya dini katika utoto wake na katika utu uzima wake, na atakuwa katika watu wema kabisa. Maryamu akasema, ewe mola wangu, nitapataje mtoto na hali mtu yoyote hakunigusa? Mola wake akasema, ndivyo hivyo hivyo. Mwenyezi Mungu huumba anavyopenda, anapohukumu jambo huliambiwa kuwa, basi huwa. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikizaji wapenzi wa idhaa wa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana idhaa Kiswahili radio Teheran na tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Shinyanga, Tabora, Lindi na Mtwara. Naam, kupitia hiyo Radio Maarifa FM na Telegram na WhatsApp ya tuni plus 98905065487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mchana huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya Sayansi na Teknolojia Mpya, Macho Yetu Magazetini, Hikaya za Aya na Leo Katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani yasema tumejiandaa zaidi hivi sasa hata kuliko kabla ya vita vya siku kumi na mbili. Israeli imeshakanyaga mara 194 makubaliano ya kusitisha vita Gaza. Jeshi la Uganda lazima mashambulizi ya waasi magharibi mwa nchi. Rais Chisekedi asema mazungumzo ya amani na waasi wa M23 yataanza tena Doha. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Said Abbas Arakchi, amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu imejiandaa zaidi kwa vita hivi sasa kuliko hata ilivyokuwa kabla ya vita vya siku 12 akisisitiza kwamba Teheran haiziamini ahadi za Israel wala Marekani, lakini iko tayari kwa mazungumzo ya kiuadilifu yatakayolinda haki zake zote za nyuklia. Said Abbas Arakchi amesema hayo katika mahojiano maalumu aliyofanyiwa jana na televisheni ya Aljazira ya Qatar ambayo yalijadili mambo mbalimbali mbali, kama vile vita vya hivi karibuni kati ya Iran na Israel na Marekani, kadhia ya nyuklia na uhusiano mgumu wa Iran na madola ya Magharibi. Waziri Arakchi amesema kwamba vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili vilifichua uwezo wa Iran wa kujihami na vilitoa fursa nzuri ya kufanyiwa majaribio ya kweli makombora ya Iran na mifumo ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu. Amesema Iran imepata uzoefu mkubwa wa kijeshi na kiufundi kutokana na vita hivyo imepata fursa ya kufanyia majaribio makombora yake katika vita halisi na kuthibitisha kivitendo kwamba mifumo ya ulinzi ya Israeli inapenyeka. Ameongeza kuwa kujiandaa kijeshi Iran hivi sasa kumefikia kiwango kisicho cha kawaida, akielezea imani yake kwamba Israeli haitothubutu kuanzisha tena vita kwa sababu inajua kwamba jibu la Iran litakuwa kali zaidi. Wakati huo huo amesema kuwa Teheran inachukulia kwa uzito na ustahiki masuala yote na imejiandaa vilivyo kukabiliana na uchokozi wowote wa na wala haiziamini ahadi za Israel na Marekani. Arakchi vile vile amesema kwa kujiamini kwamba mashambulizi ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran yalishindwa kufikia malengo yake, akisisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu haijapoteza utaalamu na ujuzi wake wa nyuklia, suala ambalo linazifanya shughuli zake za nyuklia kuendelea kwa nguvu, kuendelea kwa nguvu licha ya Marekani kushambulia vituo vyake vya nyuklia. Ofisi ya vyombo vya habari ya Ghaza imetangaza kwamba jeshi vamizi la Israel limeshakanyaga mara 194 makubaliano ya kusitisha vita huko Ghaza yaliyofikiwa tarehe 10 Oktoba kwa ajili ya kumaliza mauaji ya kimbari ya miaka miwili yaliyokuwa yanafanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Ghaza. Kwa mujibu wa ofisi hiyo, jeshi la Israeli limeshakanyaga mara 194 makubaliano ya usitishaji mapigano kwenye ukanda wa Ghaza tangu yalipoanza kutekelezwa tarehe kumi mwezi uliopita wa Oktoba. Mkurugenzi wa ofisi hiyo Ismaili Athawabta ametangaza habari hiyo na kuongeza kwamba ukiukaji huo wa makubaliano ya kusitisha vita unajumuisha pia kupenya vikosi vya Israel ndani zaidi ya kile kinachoitwa mstari wa njano, pamoja na vitendo vya utawala wa kizayuni vya kuzuia kuingia dawa, vifaa vya matibabu, mahema na nyumba zinazohamishika kwenye ukanda wa Ghaza, mbali na mashambulizi ya jeshi la Israeli kwa kutumia risasi na makombora pamoja na kuvamia baadhi ya maeneo ya Ghaza. Kwa mujibu wa m, Athawabta, viongozi, vikosi vya Israeli vinavuka mara kwa mara mstari wa njano na kuingia katika maeneo ya makazi ya raia na maegesho ya magari vikifanya mashambulizi ya anga na kubomoa maeneo ya Palestina na kuwasababishia vifo na majeraha raia. Mkurugenzi wa ofisi ya vyombo vya habari ya Gaza amewataka Wapalestina wasikaribie eneo liitwalo mstari wa njano kwani wanaweza kupigwa risasi na wanajeshi maadui wa Israeli bila ya hata kuonywa. Amekumbusha kwamba Israeli tangu zamani imekuwa ikiua raia waliokwenda kutembelea nyumba zao karibu na eneo hilo. Ofisi ya vyombo vya habari ya Gaza imetangaza pia kwamba makubaliano ya kusitisha mapigano yanayojumuisha kifungu kinachoruhusu kuingia Ghaza mamia ya magari mazito ili kutoa miili ya wahanga wa vita kutoka kwenye vifusi, lakini Israeli inakwamisha jambo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la Uganda la UPDF limetangaza kuwa limefanikiwa kuzima mlolongo wa mashambulizi yaliyoratibiwa vyema na vikundi vyenye silaha ambavyo vilishambulia vituo vya kijeshi na polisi katika maeneo ya magharibi mwa nchi hiyo. Katika taarifa iliyotolewa mjini Kampala, msemaji wa UPDF, Felix Kulayigie amesema kwamba washambuliaji hao wakiwa na bunduki ndogo ndogo na mapanga walianzisha mashambulizi katika vituo vya polisi vya Lungendambara kwenye wilaya ya Kasese ya mpaka wa magharibi mwa Uganda na kushambulia maeneo ya kijeshi huko Malindi na Kakuka katika wilaya ya Bundibugio na skuli ya Canon Apollo huko Port, huko Fort Portal katika wilaya ya Kabarole. Kula Yegie ameongeza kuwa washambuliaji walijaribu kuvuruga vituo vya usalama na kuchochea machafuko kwenye maeneo hayo. Vikosi vyetu kwa kushirikiana na jeshi la polisi vilijibu haraka na kwa umakini ili kupunguza tishio hilo, amesema msemaji huyo wa jeshi la Uganda la UPDF. Ameongeza kuwa washambuliaji hao walizidiwa nguvu na kwamba operesheni zinaendelea hivi sasa kuwasaka wale waliokimbia. Kwa bahati mbaya, washambuliaji walimuua mwanamke mmoja ambaye ni raia wa kawaida huko Madindi na mwanajeshi mmoja aliuawa vitani, amesema Kulayigie na kuongeza kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini asili, nia na uhusiano wa washambuliaji hao. Vyombo vya habari vya ndani ya Uganda vimeripoti kwamba washambuliaji wapatao 20 wanaodaiwa walikuwa na mapanga waliuawa katika wilaya hizo tatu Jumamosi asubuhi. Hatua za ziada za usalama zimechukuliwa ili kuimarisha utulivu na kuzuia matukio mengine kama haya. Tunawasihi wananchi kubaki watulivu, macho na kushirikiana na vyombo vya usalama. Amesema kulaigie msemaji wa jeshi la UPDF la Uganda. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kuwa mazungumzo ya amani kati ya serikali ya nchi hiyo na kundi la waasi la Machi 23, yani M23, yataanza tena wiki ijayo huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Jumapili jioni na ikulu ya Kinshasa, Rais Tshisekedi amethibitisha tena kwamba DRC bado imejitolea kutatua migogoro ya nchi hiyo kwa njia za kisiasa na kidiplomasia ili kumaliza mgogoro katika majimbo ya mashariki mwa nchi hiyo sambamba na kuendelea kulinda uhuru na kujitawala ardhi yote ya DRC. Doha imeendelea kuwa eneo pekee la kufanyia mazungumzo kati ya Kinshasa na waasi wa M 23 kwa miezi kadhaa. Mwezi Julai mwaka huu, Kinshasa na waasi wa M 23 walitia saini azimio maalum huko Doha, ambalo ni ramani ya njia ya makubaliano ya kutatua mgogoro wa DRC. Rais Chisekedi ambaye aliwasili Doha, mji mkuu wa Qatar, jana Jumapili, kwa ajili ya kushiriki mkutano wa pili wa kimataifa wa maendeleo ya jamii uliopangwa kufanyika Novemba 4 hadi Novemba 6 amemshukuru amir wa Qatar, Shekh Tamim bin Hamadi Ali Thani, kwa kusimamia mazungumzo yanayoendelea kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23. Baada ya kuibuka tena waasi wa M 23 mwishoni mwa mwaka 2021, waasi hao wameweza kuteka maeneo mengi ya mashariki mwa DRC, huku Kinshasa ikishutumu moja kwa moja Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi hao. Baada ya waasi wa M 23 kuungana na makundi mengine na kuunda muungano wa kisiasa na kijeshi wa Fleuve Congo AFC, wamefanikiwa kudhibiti miji muhimu na maeneo ya kimkakati mashariki mwa DRC ikiwa ni pamoja na mji wa Goma na mji mwingine mkubwa wa Bukavu. Na baada ya kupita miezi kadhaa ya kutochukua hatua, hatimaye serikali ya Lebanon imeamua kupambana na Israeli kwa kupeleka jeshi lake mpakani ili kukabiliana na uchokozi wa mara kwa mara wa utawala wa kizayuni kwenye mipaka yake ya kusini kwa mujibu wa shirika la habari la Farse. Baada ya kupita miezi kadhaa ya vitendo vya kichokozi vya Israeli vya kutoheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano, hatimaye Beirut imeanza kuchukua hatua za kukabiliana na dola hilo pandikizi. Nalo shirika la habari la taifa la Lebanon limeripoti habari hiyo na kuandika kuwa jeshi la Lebanon limepeleka vikosi vyake katika mji wa mpakani wa Mes Aljabal wa kusini mwa Lebanon kwa ajili ya kukabiliana na uvunjifu wa amani na mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa na Israeli. Hatua hiyo ya serikali ya Rais Joseph Auni wa Lebanoni imechukuliwa baada ya kuona kuwa Israeli inaendelea kukanyaga makubaliano ya kusimamisha vita kwenye mpaka wa kusini mwa Lebanon. Makubaliano ya kusitisha mapigano yalianza kutekelezwa mwezi Novemba 2024 lakini, Israel imekuwa ikifanya mashambulizi ya mara kwa mara katika maeneo ya kusini mwa Lebanon, ikiwa ni kuzidi kuthibitisha kwa utawala wa kizayuni ni dola vamizi na pandikizi ambalo kamwe haliheshimu ahadi zake. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Mnam hapentehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini umoja wa Mataifa unayataja mashambulizi ya marekani bahari ya karibi kuwa ni kinyume cha sheria za kimataifa? Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa mashambulizi ya Marekani katika eneo la Caribbean yanakiuka sheria za kimataifa. Katika wiki za hivi karibuni, Marekani ilishambulia meli na boti ambazo ilidai zilikuwa zimebeba madawa ya kulevya na kwamba boti hizo zilitokea Venezuela. Volker Turk alisema Ijumaa kwa mujibu wa ripoti mbalimbali, zaidi ya watu sitini wameuawa katika mashambulizi mtawalia ya wanajeshi wa Marekani dhidi ya boti katika bahari ya Caribbean na Pasifiki kuanzia mwanzoni mwa mwezi Septemba mwaka huu. Mashambulizi hayo hayawezi kuhalalishwa kivyovyote vile kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mashambulizi hayo na ongezeko la vifo vinavyotokana nayo hayakubaliki. Marekani inalazimika kukomesha mashambulizi hayo na kuchukua hatua zote muhimu ili kuzuia mauaji ya watu walio ndani ya boti hizo, bila kujali mwenendo wa uhalifu unaohusishwa nao kama alivyoeleza afisa huyo wa Umoja wa Mataifa. Sheria za haki za binadamu za kimataifa zinaeleza kuwa kutumiwa nguvu kubwa kunaruhusiwa tu kama suluhisho la mwisho na dhidi ya watu ambao wanatishia maisha ya wengine. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Marekani wamekiri kuwa hakuna abiria yeyote katika boti zilizoshambuliwa aliyekuwa ni tishio la maisha au aliyechukua hatua yoyote ambayo ingehalalisha matumizi ya nguvu kubwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Marekani imeendelea kuchochea mvutano kati yake na Venezuela kufuatia hatua yake ya kutuma askari jeshi la majini na anga katika eneo la Caribbean miezi miwili iliyopita. Wizara ya vita ya Marekani, Pentagoni, ilituma meli za kijeshi, ndege za kivita askari wa jeshi la majini, ndege zisizo na rubani droni na ndege za ujasusi katika eneo la Caribbean. Ndege za kivita aina ya B52 pia zimefanya maneva ya hujuma karibu na pwani ya Venezuela. Haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika katika majukwaa ya kimataifa ya mashindano ya kitaaluma, ambako akili changa na angavu hukutana. Timu za Iran zimekuwa zikichukua nafasi za juu mara kwa mara. Mafanikio yao ya kushangaza kuanzia astronomia hadi hisabati yamevutia heshima kutoka kwa taasisi mashuhuri duniani hasa katika miaka ya hivi karibuni. Mwaka huu haukuwa tofauti. Wanafunzi wa Iran walipata mfululizo wa ushindi wa kuvutia, ikiwemo ushindi wa kihistoria wa mara mbili mfululizo katika olimpiadi ya dunia ya astronomia, pamoja na matokeo bora katika mashindano ya fizikia, biolojia na hisabati. Mafanikio haya si matukio ya pekee bali ni sura mpya katika historia ndefu ya ubora wa kisayansi, ikionyesha utamaduni wa muda mrefu wa kujitolea kwa ilmu na mfumo thabiti wa kutambua na kukuza vipaji vya kipekee. Msukumo wa kudumu na hamu ya maarifa ya vijana wa Iran ni dhahir shahir, ikionyesha uwezo mkubwa wa mafanikio unaovutia dunia na kuonyesha mchango mkubwa wa Iran katika jamii ya kisayansi ya kimataifa, ingawa mara nyingi haupewi uzito unaostahili. Kiwango cha mafanikio haya kinaonyeshwa wazi na ushindi wa hivi karibuni wa astronomia, ambapo timu ya Iran ilitoa ubingwa kwa mara ya pili mfululizo, tukio la kipekee. Ushindi wa mwaka huu ulikuwa wa kipekee zaidi, kwani timu hiyo ilikuwa na wanachama wapya wanne, jambo linaloonyesha si tu ubora wa washiriki binafsi bali pia kina cha hazina ya vipaji nchini Iran. Njia ya kuelekea ushindi ilijaa kujitolea kwa hali ya juu na mafunzo ya kina ya mwaka mzima. Wanafunzi waliachana na mtaala wa kawaida ili kuelewa dhana za kiwango cha chuo kikuu kuhusu mitambo ya angani, thamodinamiki na kosmolojia. Mafunzo yao yalijumuisha kambi za uchunguzi kila mwezi katika maeneo ya jangwa huko Semnan na Kashan ambako walijifunza kwa vitendo chini ya anga ile ile iliyowahi kumvutia mwana astronomia wa kale wa Kiajemi, e, wa Iran, Umar Hayam, na pia wanaastronomia wengine wa Irani. Mafanikio haya ni sehemu ya mwelekeo mpana wa ushindi katika olimpiadi ya kimataifa ya biolojia, wanafunzi wa Iran walishinda medali tatu za dhahabu na moja ya fedha, wakishika nafasi ya pili kati ya mataifa 81 yaliyoshiriki. Timu ya fizikia ilileta medali tano za fedha ikishika nafasi ya 11 duniani, huku timu ya hisabati nayo ikipanda hadi nafasi ya 21 ya kimataifa. Matokeo haya ya juu katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi yanaonyesha si tu ubora wa mtu mmoja mmoja, bali nguvu za mfumo mzima wa elimu ya STEM. Hapa tunapaswa kukumbusha kuwa STEM ni kifupi cha maneno yanayowakilisha elimu ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati kwa Kiingereza. Katika muktadha wa elimu ya kisasa, STEM ni msingi wa ubunifu, uvumbuzi na maendeleo ya kiteknolojia yanayochochea uchumi wa kidijitali na jamii zenye maarifa. Taasisi kama shirika la kitaifa la maendeleo ya vipaji vya kipekee Iran, Nodet na klabu ya wasomi vijana zimekuwa na mchango mkubwa katika kutambua na kukuza vipaji tangu utotoni, eh, kuhakikisha kuwa utamaduni wa ubora wa Iran unaendelea kustawi. Mtazamo wa kimataifa kwa mafanikio haya umekuwa wa heshima ya kweli, ambapo wawakilishi kutoka taasisi mashuhuri kama chuo kikuu cha Cambridge cha Uingereza wamepongeza ustadi na ustahamilivu wa washiriki wa Iran. Kutambuliwa huku ni ishara tosha kuwa mfumo wa elimu wa Iran haukivi tu viwango vya kimataifa bali mara nyingi unavipita, ukiiweka Iran miongoni mwa mataifa kumi bora duniani katika olimpiadi nyingi za kisayansi. Nyuma ya kila medali ya dhahabu na taji la ubingwa, wapo wanafunzi wenyewe ambao kujitolea kwao ndilo jambo la msingi wa mafanikio haya ya kitaifa. Wanaonyesha bidii isiyo yumba, wakijitumbukiza katika ratiba ngumu za masomo na kutatua changamoto tata kwa ajili ya maarifa. Urithi wa Mariam Mirzakhani, mwanamke wa kwanza na Mwirani wa kwanza kushinda tuzo ya Fields, unaendelea kuwa chanzo kikubwa cha motisha, ukionyesha kile ambacho wanafunzi wa Iran wanaweza kufanikisha katika majukwaa ya juu kabisa ya kitaaluma duniani. Kizazi cha leo kinaendeleza mwenge huu. Wanafunzi kama vile Siavash uh, Pezeshpur, ali Suleiman Zadek Alhrudi na Ali Akbar Nurullahi waliopata dhahabu katika biolojia na Mehdi Aghajanlu pamoja na Bardia Hosh Ekbal waliotamba katika hisabati ni mfano hai wa mustakabali wa sayansi ya Iran. Mafanikio yao pia yanaonyesha utamaduni wa ualimu ambapo makocha na viongozi wa kamati za kisayansi wengi wao wakiwa washindi wa zamani wa olimpiadi hizo za kisayansi wakiwa wanajitolea kwa bidii mara nyingi eh, kwa usingizi wa saa chache tu ili kuwaongoza na kuwanoa wanafunzi wao. Hii huunda mzunguko wa kujirudia wa ubora ambapo maarifa na nidhamu hupitishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine, na mazingira yanachochea fikra jasiri na ujasiri wa kiakili huendelezwa. Ushindi huu umegeuka kuwa chanzo cha fahari kubwa kwa taifa jambo lililoangaziwa na ujumbe wa pongezi kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, pamoja na ahadi mpya ya kuendeleza vipaji vya kipekee. Hatimaye, mafanikio haya ya kitaaluma ni zaidi ya tuzo binafsi, ni ushindi wa uwezo wa vijana wa Iran. Yanadhihirisha kuwa kwa mwelekeo sahihi na fursa stahiki, wanafunzi eh, hawa wanaweza kuvuka mipaka na kushindana na wenzao wenye ubora eh, duniani wakibeba ahadi ya mchango wa baadaye utakaovuka kumbi za mashindano na kuingia katika uwanja mpana wa sayansi na ubunifu wa kimataifa kwa maslahi ya jamii ya mwanadamu. Kwa ushiriki mkubwa wa makampuni ya dawa ya ndani na ya kimataifa pamoja na wazalishaji, maonyesho ya kumi ya Iran ya famasia yamefanyika hivi karibuni jijini Teheran, yakiwa ni ishara ya kuvutia ya diplomasia ya afya ya Iran yakiwa yanajulikana kama tukio kubwa zaidi la kitaalamu la dawa nchini Iran. Maonyesho hayo yalianza Septemba 24 na kufikia tamati Septemba 26. Makampuni ya dawa kutoka Argentina, Austria, Ubelgiji, Canada, China, Jamhuri ya Chek, Uingereza, Ufaransa, Finland, Ujerumani, Ugiriki, Hong Kong, Hungary, India, Marekani, Italia, Japani, Peru, Hispania, Uholanzi, Poland, Ureno, Korea Kusini, Uswisi, Uswidi, Uturuki na Umoja Falmeza, ya wa falme za Kiarabu yalikuwa miongoni mwa washiriki wa maonyesho hayo ya siku tatu. Ikilinganishwa na miaka ya nyuma, idadi ya wageni waliotembelea maonyesho ya famasia ya mwaka huu hapa Tehran iliongezeka kwa asilimia 30. Katika mwaka wa Kiirani wa 1403, yani kuanzia Machi 2024 hadi Machi 2025, thamani ya mauzo ya nje ya bidhaa za tiba iliongezeka kwa asilimia 16 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Na katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu wa Kiirani, ulioanza Machi 21, kiwango hicho kimepanda ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka uliopita. Maonyesho hayo yalifanyika katika ukumbi wa Musara jijini Teheran yakiwa yameandaliwa na muungano wa viwanda vya dawa vya Iran na kuvutia makampuni 373 ya ndani na 370 ya kimataifa pamoja na mashirika na vyama vinavyohusiana na sekta hiyo. Toleo la mwaka huu lilikuwa na kauli mbiu ya uendelevu, ustahamilivu na ubunifu, likitumika kama jukwaa muhimu kwa makampuni ya ndani kuchambua changamoto, kutafuta suluhisho katika uzalishaji wa dawa, kuonyesha uwezo wa kuuza nje, kuvutia uwekezaji katika maeneo ya kibunifu na kuimarisha mahusiano kupitia mikutano ya pamoja na kusaini makubaliano na makampuni ya nje kama vile uh, wajumbe kutoka India na China. Matukio ya pembeni kama vile majadiliano ya kitaalamu, mikutano ya kibiashara, maonyesho ya vitabu na ziara za wanafunzi yalivutia umakini mkubwa, kama ilivyo kawaida ya kila mwaka kwa mujibu wa waziri wa afya wa uh, Iran daktari Muhammad Ridha uh, Zafarqandi, swala la uzalishaji wa dawa na vifaa vya tiba pamoja na kujitegemea katika maeneo hayo ni miongoni mwa vipaumbele vya serikali amesema. Dawa na vifaa vya tiba ni maeneo muhimu yanayohusiana moja kwa moja na afya ya watu. Ameongeza kuwa tunajitahidi kufikia kujitegemea katika usambazaji wa dawa na vifaa vya tiba. mnamo Januari 13, Mkuu wa muungano wa wazalishaji na wauzaji wa vifaa vya tiba nchini Iran alisema kuwa vifaa vya tiba vyenye thamani ya takribani dola milioni 20 husafirishwa kwenda zaidi ya nchi 60 kila mwaka. Abduridha Yaqub Zade alisema zaidi ya asilimia 70 ya vifaa vya tiba na asilimia mia moja ya vitanda vya kawaida vya hospitali pia huzalishwa ndani ya nchi. Aidha, zaidi ya asilimia 95 ya vitanda maalum vya ICU na CCU na zaidi ya asilimia themanini na tano ya vifaa vya vyumba vya upasuaji kama vile mashini za ganzi na vifaa vingine huzalishwa kwa teknolojia ya kisasa kabisa hapa nchini Iran. Yakub Zade aliendelea ya kusema kuwa mahitaji ya uzalishaji wa vifaa vya tiba nchini Iran ni kati ya dola bilioni 3 hadi 4 kwa mwaka, ambapo takribani dola bilioni 1 hununuliwa kutoka nje. Takribani makampuni 600 ya vifaa vya tiba pia yanafanya kazi nchini yakizalisha takribani asilimia 99 ya dawa zinazotumiwa katika soko la ndani na hivyo kuifanya Iran eh, kuwa eh, inajitegemea katika sekta ya dawa. Halikadhalika, wazalishaji wa vifaa vya tiba nchini Iran huzalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu kumi za vifaa vya tiba kwa masoko ya ndani na kimataifa. Na kwa sasa vifaa mbalimbali vya maabara huzalishwa kwa bei ya chini sana ikilinganishwa na bidhaa uh, kama hizo kutoka nje ya nchi. Kwa hivyo mashirika ya kimataifa yanayotaka kununua bidhaa zenye viwango uh, vya juu na kwa bei nafuu, yanaweza kuja hapa Iran na kupata vifaa hivyo. Na wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Teherani la Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Tunaanza na magazeti ya nchini Kenya, ambayo yamemulika zaidi matamshi ya kiongozi wa mpito wa chama cha ODM Oburu Oginga kuhusu masharti ya ushirikiano wa chama hicho na rais William Ruto katika uchaguzi mkuu wa 2027. Ni unaibu rais au la bomu la Oburu la ODM kwa ajili ya uchaguzi wa 2027 kwa Ruto, kinasema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa toleo la leo la Daily Nation ambalo limedokeza kuwa wachambuzi wa mambo wanasema kauli ya wazi ya Oburu inaweza kuzua mjadala kuhusu mustakabali wa naibu rais wa Kenya Kithure Kindiki. Katika habari nyingine gazeti hilo limeandika kuwa wanasiasa wa upinzani nchini Kenya wamehoji ukimya wa rais William Ruto, mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki, kuhusu matokeo yanayoambatana na uchaguzi wa rais katika nchi jirani ya Tanzania. Katika habari hiyo iliyoandikwa kwa kichwa cha maneno upinzani Tanzania wakataa matokeo ya uchaguzi, Daily Nation limeandika kuwa wapinzani wa serikali ya Kenya wametaka kufutwa matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania na eti kuanzishwa mpango jumuishi wa mpito kabla ya uchaguzi mpya kufanyika. Habari ya kuporomoka udongo uliosababisha vifo vya makumi ya watu nchini Kenya pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Nation. Idadi ya vifo vilivyosababishwa na maporomoko ya ardhi magharibi mwa Kenya imeongezeka na kufikia hadi watu 26 baada ya miili minne zaidi kupatikana jana Jumapili muda mfupi baada ya juhudi za uokoaji za kuwapata manusura kusitishwa kutokana na mafuriko makubwa. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Kipchumba Murkomen amesema watu 25 bado hawajulikani walipo na kwamba serikali imeongeza juhudi za kuwatafuta. Gazeti la The Star limeandika kuwa machafuko ya Tanzania yamepunguza usambazaji wa chakula kwa Kenya na kuvuruga biashara. Limesema Kenya huagiza mahindi, mchele, vitunguu, nyanya, miongoni mwa mazao mengine kutoka Tanzania. Katika upande wa magazeti ya nchini Uganda, gazeti la Monitor limeandika uchaguzi wa meya wa jiji la New York huko Marekani. Mgombea wa Democratic Zohoran Mandani aliyezaliwa nchini Uganda anawania kiti na anaelekea kushinda. Gazeti la Daily Monitor limeandika Mandani aliwashangaza waangalizi wa kisiasa tarehe 24 Juni kwa kupata ushindi wa kuridhisha katika kura za mchujo. Nam, haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Hekaya za Aya kitafuatiwa na Leo Katika historia. Hekaya za Aya Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 88 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tutaangazia sababu za kuteremshwa aya za 76 na 77 za suratul Isra. Qiraa na kisomo cha aya za Qurani tukufu kilikuwa na taathira kubwa kiasi kwamba hata nyoyo zilizogubikwa na kutu za washirikina zilikuwa zikivutiwa na kisomo hicho. Kwa sababu hiyo wengi wao walirejea kwenye nafsi na akili zao baada ya kuelewa dini ya Uislamu na kujiunga na dini hiyo kwa siri. Hapana shaka kwamba mwelekeo huu uliokuwa ukiongezeka kila siku wa kusilimu watu wa Maka ulikuwa mgumu kwa washirikina na ili kukabiliana na hamu ya watu ya kuingia kwenye dini ya Uislamu, waliamua kumuua mtume hadharani au kwa siri. Lakini kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, njama na mpango huo mchafu ulifichuka, na habari zake zikamfikia ami wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Abu Talib alaihi ssalam alikusanya familia yake na kuamuru wote kulinda maisha ya mtume na kuzuia aina yoyote ya nia mbaya dhidi ya mtukufu huyo. Kufuatia amri hiyo, watoto wote wa Abdul Mutalib, waislamu na wasio waislamu, walikusanyika kando kando ya mtume katika eneo lililojulikana kwa jina la Shiibi Abitalib. Shiibi Abitalib kilikuwa kitongoji maarufu katika mji wa Makka. Shiib ina maana ya mpasuko au njia kati ya milima miwili. Mji wa Makka uko katika eneo la milimani watu wa mji huo walitumia mianya ya milimani kama kizuizi cha asili na kimaumbile dhidi ya mafuriko na kujenga nyumba zao katika maeneo hayo. Karibu na Masjidul Haram kulikuwa na tatu shibi tatu zilizokaribiana: Shibi Abi Talib, Shibi bani Hashim na Shibi bani Amir. Mababu na jamaa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, kwa kawaida waliishi katika maeneo haya matatu. Nyumba ambako mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alizaliwa, iliyojulikana kama Maulidunnabii, iko mwanzoni mwa sehemu hii upande wa mashariki wa Alkaaba. Eneo hili pia linaitwa Shibul Maulid. Nyumba ya Hadhrat Khadija alaihi salam, ambako aliishi na mtume wa Mwenyezi Mungu na ambapo watoto wao wote akiwemo bibi Fatimatu Zahra alaihi salam walizaliwa iko katika shebi hii hii. Leo ni sehemu ndogo tu ya eneo la Shiibi Abitalib inayoitwa Suqu Lail iliyosalia, na sehemu nyingine imeharibiwa kwa kisingizio cha upanuzi au kuingizwa ndani ya Masjidul Haram. Wapenzi wa wasikilizaji, viongozi wa Maquraish walipogundua kwamba watoto wote wa Abdulmutalib walikuwa na nia moja na walikuwa wakimlinda mtume katika shebi ya Abitalib. Waliamua kuwawekea vikwazo vya kiuchumi na kijamii ili kudhoofisha msimamo wao na kuzuia kuenea ushawishi wa dini ya Uislamu. Kwa msingi huo, waliandika mkataba ambao ulisainiwa na watu wenye ushawishi na vinara wa kabila hilo, kisha waliutundika ndani ya Alkaba na kuapa kwamba kila mtu angeutekeleza hadi pumzi yake ya mwisho. mkataba huo ulijumuisha mambo kama vile kukataza ndoa na Bani Hashim na kuwaunga mkono wapinzani wa mtume wa, wa Mwenyezi Mungu katika kila jambo. Kwa hivyo mtu yoyote aliyeingia mjini Maka hakuruhusiwa kufanya biashara na Bani Hashim, na kama mtu yoyote angefanya hivyo, mali yake ingetwaliwa. Waislamu waliruhusiwa kutoka nje ya Shebi Abitalibi wakati wa hija. Na katika mwaka wa kwanza Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alimlingania kila mtu aliyemwona kwenye dini ya Uislamu. Jambo hili iliwakasirisha sana washirikina wa, wa Makka. Kwa hivyo walikwenda kwa Abu Talib na kumwambia, tukabidhi mwana wa ndugu yako, hatuwezi tena kumvumilia akiwa hai. Abu Talib aliwapa jibu kali na akawakatisha tamaa. Hata hivyo, alichelea kwamba mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam angeuawa wa nyakati za usiku kwa sababu hiyo, wakati wote mtume alipolala aliweka godoro lake upande mmoja wa mtume na kumweka mmoja wa watoto wake upande wa pili, na hivyo kumweka mtume katikati. Wakati mwingine, wakati wa kulala, Abu Talib alayhi salam alikuwa akimwambia mtume alale kitandani kwake, na watu wengine walipolala angemwamuru mmoja wa wanaye au ndugu zake abadilishane nafasi na mtume. Usiku mmoja Abu Talib alimwagiza mwanaye Ali alayhi salam alale mahali pa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Ali alilala mahali pa mtume na kumwambia baba yake Abutalibu kwamba baba, mimi nitauawa. Abutalibu alimjibu mwanaye kwa kutunga shairi ambalo beti zake za kwanza zinasema: mwanangu, kuwa na subira katika mtihani huu kwani subira ndiyo njia ya busara kila kitu kilicho hai hatimaye kitakufa. Nimekutoa kafara katika majaribio haya makubwa kwa ajili ya mtu mtukufu na mwana wa mtukufu. Mwisho wa kunukuu. Mashaka na hali ngumu ya Bani Hashim huko Shebi Abitalib iliendelea kwa kipindi cha miaka mitatu. Matatizo na njaa vilishadidi sana, kiasi kwamba watoto walilia kwa njaa na vilio vyao vilifika masikioni mwa Makoraishi. Mtume na Bani Hashim walilazimika kula nyasi katika kipindi hicho kutokana na njaa. Baadhi ya Makuraishi walieleza waziwazi wazi kutoridhishwa na mkataba huo wa kidhalimu. Katika hali hiyo, malaika Jibril alimjulisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba mkataba huo wa makafiri wa Kikuraish umeliwa na mchwa. Baada ya kusikia habari hii, Abutalib alikwenda Masjidul Haram akiwa pamoja na ndugu zake na kuwahutubia Makuraishi akisema, mwana wa ndugu yangu ambaye kamwe hasemi uongo ameniambia kwamba Mungu amemtuma mchwa kwenye mkataba wenu, na kwamba umekula kila neno linalohusiana na ukandamizaji, dhulma na kukata udugu baina ya jamaa na kubakisha jina la Mwenyezi Mungu peke yake ndani ya mkataba huo kama mwana wa ndugu yangu anasema ukweli, munapaswa kuacha uovu na unyanyasaji, na kama anasema uongo, nitamkabidhi kwenu. Makuraishi wa Maka walisema umenena haki. Walileta mkataba huo na walipoufungua waliuona kama alivyosema Mtume wa Mwenyezi Mungu, na vipande vya mkataba vikaangukia mikononi na vichwani mwao. Viongozi wa washirikina na makafiri wa Maka hawakuwa na chaguo ila kusalimu amri na kubatilisha mkataba huo. Kwa utaratibu huo, mzingiro ulihitimishwa na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, pamoja na Bani Hashimu wengine waliondoka Shebi Abitalibi kwa fahari na heshima na kurudi majumbani mwao mjini Maka. Baada ya Bani Hashim kutoka Shebi Abi Talib na hali yao kuimarika kidogo, kulitukia mambo mawili machungu kwa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kwa umma wa Kiislamu, ambayo yalimfanya Mtume kuuita mwaka wa kumi wa kubaathiwa na kupewa utume kuwa ni mwaka wa huzuni na majonzi, Amul Huzni. Matukio hayo mawili yalikuwa kifo cha ami yake Hadhrati Abutalib alayhi ssalam, na kifo cha mkewe kipenzi Umul Muminin, Bibi Khadija binti Khuwailid alaiha salam. Matukio haya mawili machungu kwa Mtume na umma yalipishana kwa siku kadhaa tu. Mtume aliwazika watukufu hawa wawili katika makaburi ya Mualla karibu na babu yake Abdulmutalib. Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema kuhusu ami yake kwamba, udhia wa Maquraish haukuweza kunifikia hadi siku Abutalib alipofariki dunia. Baada ya kuaga dunia Abu Talib, washirikina waliamua kumfukuza mtume kutoka Makka bila ya kuamsha hisia na hasira za Bani Hashim, lakini kwa kuwa mara hii pia hawakuzingatia nguvu na uwezo wa Allah subhanahu wa taala, walishindwa katika kutekeleza njama hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliteremsha aya za 76 na 77 za Suratu Lisra, akitangaza jinsi njama hiyo mbaya ilivyo kuwa butu na kuweka wazi adhabu inayowasubiri wale walioipanga. wa inkadu layastafizzunak min al-ardh li yukhrijuk minha wa idhan la yalbathuna khilafaka illa qalila, na kwa hakika walikaribia kukukera katika nchi, ili wakutoe humo na hapo wasingelibakia humo ila kwa muda mchache tu. sunnata man qad arsalna qablaka min rusulina wa la tajidu li sunnatina tahwila Hii ndiyo desturi ya wale tuliowatuma kabla yako, wala hupati mabadiliko katika mwendo wetu, wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Ni matarajio yangu kwamba mumenufaika na yote tuliyokuandalieni. Hadi tutakapokutana tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya hekaya za Aya, na kuwageni nikikutakieni kila la kheri. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 12 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 3 Novemba 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 490 iliyopita, alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashki aliyekuwa faqihi, mwanafasihi na mwana historia huko mjini Damaskas nchini Siria. Ibni Tulun alizaliwa mwaka 880 hijiria mjini Damaskas na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali. Ibni Tulun Dimashki ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Uislamu na pia katika uwanja wa tafsiri ya Qurani Tukufu, hadithi, lugha na irfani. Kitabu cha Asafinatu Tuluia ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita, nchi ya Panama ilifanikiwa kupata uhuru kutoka Colombia, na siku hiyo huadhimishwa kama siku ya taifa. Ardhi ya Panama iligunduliwa na kukaliwa kwa mabavu na Wahispania mwaka 1501 miladia. Panama ilikaliwa kwa mabavu na Kolombia mwaka 1821, na tangu wakati huo wananchi wa nchi hiyo walianzisha mapambano dhidi ya wavamizi wa Kikolombia. Mapambano hayo ya wananchi yalizidi na kushadidi baada ya kuwasilishwa mpango wa mfereji wa Panama mwaka 1903, Panama ilifanikiwa kujitenga na Colombia na kuanza kujitawala. Miaka 68 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wakati wa kujiri shambulio la askari wa utawala wa Israel dhidi ya Misri, wanajeshi wa utawala huo waliuvamia mji wa Khan Yunis katika ukanda wa Gaza huko Palestina, na kuwaua kwa umati wakazi wa mji huo. Baada ya kuukalia kwa mabavu mji huo, askari hao waliwanyonga askari 25 wa Misri. Unyama wa askari hao haukuishia hapo kwani walishambulia hospitali ya mkoa wa mji wa Khan Yunis na kuwaua kwa umati wa uuguzi madaktari, na wagonjwa wote waliokuwa wamelazwa katika hospitali hiyo. Watu wapatao 275 waliuawa katika mashambulizi hayo ya kinyama ya askari wa Israel. na siku kama ya leo miaka 29 iliyopita alifariki dunia Jenerali Jean Bedel Bokassa, dikteta wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Bokassa alichukua madaraka ya nchi mwaka 1921 kupitia mapinduzi ya kijeshi baada ya kuiondoa madarakani serikali ya David Daco kwa uungaji mkono wa serikali ya Ufaransa. Katika miaka kumi na nne ya utawala wake kiongozi huyo alitenda jinai na mauaji ya kutisha na kujilimbikizia mali na utajiri wa nchi hiyo. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran, Said Abbas Araghchi, amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu imejiandaa zaidi kwa vita hivi sasa kuliko hata ilivyokuwa kabla ya vita vya siku 12, akisisitiza kwamba Teheran haiziamini ahadi za Israel wala Marekani, lakini iko tayari kwa mazungumzo ya kiuadilifu yatakayolinda haki zake zote za nyuklia. Ofisi ya vyombo vya habari ya Ghaza imetangaza kwamba jeshi vamizi la Israel limeshakanyaga mara 194 makubaliano ya kusitisha vita huko Ghaza yaliyofikiwa tarehe 10 Oktoba kwa ajili ya kumaliza mauaji ya kimbari ya miaka miwili yaliyokuwa yanafanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Ghaza. Jeshi la Uganda UPDF limetangaza kuwa limefanikiwa kuzima mlolongo wa mashambulizi yaliyoratibiwa vyema na vikundi vyenye silaha ambavyo vilishambulia vituo vya kijeshi na polisi katika maeneo ya magharibi mwa nchi hiyo. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba mazungumzo ya amani kati ya serikali yake na waasi wa M 23 yataanza tena wiki ijayo huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Na baada ya kupita miezi kadhaa ya kutochukua hatua, hatimaye serikali ya Lebanon imeamua kupambana na Israel kwa kupeleka jeshi lake mpakani ili kukabiliana na uchokozi wa mara kwa mara wa utawala wa kizayuni kwenye mipaka yake ya kusini. Naam, na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunatamatisha matangazo yetu kwa mchana huu. Mimi ni Ahmed Rashid, tunakuambia ni msiache kuyategea sikio matangazo yetu ya usiku na kesho asubuhi Tukijaliwa hadi wakati huo, nakutakia ni siku njema. Ninasema kwaherini na hadi hapa <Syukurua>