Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msiharibu sadaka zenu kwa masimbulizi na udhia, kama wale wanaotoa mali yao kwa kuwaonyesha watu, wala hawaamini aliyoyasema Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, basi hali yake ni kama hali ya jabali ambalo juu yake pana udongo, kisha ikafikia jabali hili mvua kubwa ikasukuma udongo wote huo na ikaliacha tupu. Basi hawatakuwa na uwezo wa kupata chochote katika walivyovichuma, na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu makafiri. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia taathira za kufukuzwa mwana mfalme Andrew katika mfumo wa utawala wa kifalme wa Uingereza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Uh, tutakuwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo uh, huko Kenya na Uganda, na baada ya hapo mtasikiliza kipindi cha hekaya za Aya. Makala ya leo katika historia itafuatia kipindi hicho, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi ya leo tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rotajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran amekadhibisha madai ya Marekani na utawala haramu wa Israel kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran akisema madai hayo ni urongo mtupu. Wasudani zaidi ya laki moja na sabini elfu wameripotiwa kukwama katika mji ulioteketea wa el Fashir. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kwamba itaendelea kushikamana na ahadi yake ya kurejesha mili ya mateka wa Israel waliouawa huko ukanda wa Gaza. Na uh, afisa wa zamani wa kijasusi wa Marekani amesema nchi hiyo haina uwezo wa kukabiliana na kombora la Burevestik la Russia. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi kwa mara nyingine tena amepinga hatua ya Marekani na Israel ya kuhalalisha mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, akiitaja kwamba ni uongo mkubwa. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye jukwaa la mtandao wa kijamii wa X siku ya jana Jumapili, Arakshi aliashiria uthibitisho wa hivi karibuni wa mkuu wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA Rafael Grossi ambaye amesisitiza kwamba Iran haijawahi kujaribu kutengeneza silaha za nyuklia. Matamshi ya Grossi yalitolewa katika hotuba yake e, Umoja wa Mataifa ambapo alisema Wairani hawakuwahi wala hawajajaribu kutengeneza silaha za nyuklia. Arakchi pia ameangazia maoni yanayounga mkono Iran ya waziri wa mambo ya nje wa Oman Badri bin Hamad Al Busaidi ambaye amesisitiza kwamba hakuna tishio la nyuklia kutoka upande wa Iran. Mwenzangu wa Omani Mheshimiwa Al Busaidi, mpatanishi anayeaminika kati ya Irani na Marekani, amefafanua kwamba hakukuwahi kuwapo tishio la nyuklia la Iran, amesema Said Abbas Arakchi amesisitiza kwamba Iran haikudhoofisha di, haiku diplomasia, akiongeza kwamba wale walioharibu meza mazungumzo ndio waliodhoofisha mwenendo wa demokrasia. Mji wa El Fashir ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini nchini Sudan hatimaye ulitekwa na vikosi vya msaada wa haraka RSF siku ya Jumapili baada ya kuzingirwa kwa muda wa miezi 18 na hivi sasa ripoti zinasema kwamba Wasudani laki moja sabini na saba alfu wamekwama kwenye mji huo baada ya kutekwa mji wa Alfashir. Hivi sasa nchi ya Sudan ni kama vile imegawanyika vipande viwili, kimoja cha utawala wa mashariki chini ya udhibiti wa jeshi la taifa SAF, na kingine cha magharibi chini ya udhibiti wa kikosi cha msaada wa haraka cha waasi RSF. Kinacholeta mguso zaidi ni kwamba mji wa El Fasher haukutoka mikononi mwa jeshi la taifa la Sudani kwa nguvu za ndani tu za waasi, bali kuna mikono ya nje ya Sudan ambayo imehusika moja kwa moja katika kutekwa mji huo na kundi la waasi. Mapigano ya silaha nchini Sudani yalianza Aprili 15 mwaka 2023 kutokana na uchu wa madaraka kati ya majenerali wa jeshi. Baadhi ya majenerali hao wanaongoza jeshi la taifa la Sudan SAF chini ya Jenerali Abdul Fattah al Burhan na kundi la pili ni lile la vikosi vya msaada wa haraka RSF chini ya Jenerali Mohammed Hamdani Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti. Vita hivyo vya uchwa madaraka jeshi, baina ya majenerali wa jeshi vilizuka baada ya Jenerali al Burhan uh, kutaka vikosi vya msaada wa haraka viwekwe chini ya jeshi la Sudan kufuatia mapinduzi ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja na RSF wakakataa uh, amri hiyo. Hadi sasa kumefanyika upatanishi mwingi wa kimataifa, lakini umeshindwa kutatua mgogoro wa Sudan. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imetoa taarifa ikitangaza kwamba bado inaheshimu na kushikamana na ahadi yake ya kukabidhi kwa Israel miili ya mateka wa kizayuni waliouawa na utawala wa haramu wa Israel wakati wa mashambulizi yake ya miaka miwili eneo la ukanda wa Gaza. Hayo yamo kwenye taarifa iliyotolewa na Khalil Alhaya, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas katika ukanda wa Gaza. Amesisitiza kwamba Hamas imeshikamana na vipengee vya makubaliano ya kusimamisha vita yaliyosainiwa Sharam Asheikh nchini Misri. Ametoa taarifa hiyo wakati wa mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, hakan Fidan, mjini Istanbul. Taarifa hiyo imesema kwamba ahadi hiyo inahusu kutafuta na kukabidhi miili iliyobaki ya mateka wa Israel pamoja na kuendelea na hatua ambazo Hamas imekuwa ikifanya za kazi za kitaifa kama vile kuundwa kamati huru ya utawala wa ukanda wa Gaza na majukumu yanayohusiana na kamati hiyo hasa kusimamia kuondoka kikamilifu wanajeshi wa Israel kwenye ukanda wa Gaza unaoendelea kuzingirwa. Wakati huo huo, brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamas, zimetangaza kwamba timu zake zilikuwa tayari kufanya operesheni za kuondoa miili ya mateka wa kizayuni katika eneo linaloitwa mstari wa njano, na kufanya zoezi hilo mfululizo bila kusita hadi mateka wote wa kizayuni waliofukiwa kwenye vifusi vya maeneo hayo watakapopatikana na kukabidhiwa kwa utawala wa kizayuni. Brigedia za Izuddin Kasamu pia zimewaomba wapatanishi wa kimataifa na Msalaba Mwekundu kutoa vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kuendesha operesheni hiyo kwa wakati mmoja. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Wahamiaji 45 wasio na vibali wameokolewa kwenye pwani ya mji wa Tobruk wa mashariki mwa Libya. Hayo ni kwa mujibu wa gazeti la Libya la Alwatan ambalo limesema kwamba wahamiaji hao wamekabidhiwa kwa mamlaka husika baada ya kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wahamiaji hao waliotambuliwa kuwa ni raia 23 wa Misri na wengine 22 kutoka Sudan wakiwa kwenye mashua ya mpira, waliokolewa na walinzi wa pwani wa Libya yapata kilomita 222 uh, kaskazini mwa Tobruk. Sehemu moja ya ripoti hiyo imesema mara baada ya kuokolewa, wakimbizi hao walipewa msaada muhimu wa kimatibabu na kisha wakapelekwa kwenye kituo cha kuhifadhiwa wakimbizi ili kukamilisha taratibu za kisheria. Libya imekuwa kitovu cha usafirishaji wa wahamiaji wanaojaribu kuvuka bahari na kuingia barani Ulaya. Hali hiyo imetokea baada ya uvamizi wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO mwaka elfu mbili na kumi na moja uliomng'oa madarakani Kanali Muamari Gadafi. Mitandao ya magendo ya binadamu imeongezeka sana huku kukiwa na mgawanyiko wa kisiasa na ukosefu wa usalama nchini Libya na kuwaweka wahamiaji hao katika mazingira magumu, ikiwa ni pamoja na kwenye ajali za mara kwa mara za vyombo vya baharini kwenye bahari ya Mediterania. Hivi sasa, Libya imegawanyika vipande viwili kati ya serikali ya Umoja wa Kitaifa inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na ambao makao makuu yake yako Tripoli, na nyingine ni serikali ya mashariki mwa nchi inayoshirikiana na jeshi la taifa la Libya chini ya uongozi wa jenerali Khalifa Haftar. Na afisa wa zamani wa masuala ya ujasusi wa Marekani ambaye pia ni mkaguzi wa zamani wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba Marekani haina mfumo wa ulinzi wa makombora unaoweza kukabiliana na shambulio la kombora la Burevestnik kutoka Rasia. Scott Ritter ametangaza hayo hadharani katika mahojiano maalumu na shirika la habari la Novosti na kuongeza kwamba mfumo wa ulinzi wa Marekani hauwezi kukabiliana na kombora la Burevestnik la Rasia kwa sababu ili kukabiliana na kombora hilo, lazima Washington iunde mfumo tofauti kabisa wa ulinzi wa makombora ambao utabadilisha kabisa mifumo yake ya ulinzi kwa digrii 360 kwa ajili ya kulinda maeneo ya Marekani. Lakini hivi sasa Washington haina uwezo wala vifaa vya kuunda mfumo wa namna hiyo. Reuters pia amesema kombora la Burevestnik lina uwezo wa kujibadilisha na kuruka kwa kasi kubwa na kukwepa mifumo ya kisasa ya ulinzi wa makombora iliyopo duniani. Kwa upande wake, Rais Vladimir Putin wa Rusia aliwahi kusema huko nyuma kwamba majaribio ya kombora la Burevestnik la masafa marefu yamefanyika kwa mafanikio. Naye mkuu wa jeshi la Rusia Jenerali Vareli Gerasimov amesema kuhusu kombora hilo kwamba lina uwezo mkubwa wa kukwepa mifumo ya ulinzi wa makombora na pia kupambana na ndege za kivita. Jenerali Gerasimov pia amesema kwamba wakati wa kufanyiwa majaribio, kombora hilo la uh, Burevestnik lilipiga shabaha umbali wa kilomita kumi na nne elfu na limetengenezwa kwa ajili ya kupiga maeneo ya mbali zaidi ya hapo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Kuna taathira gani za kufukuzwa mwana mfalme Andrew katika mfumo wa ufalme wa Uingereza? Mapema usiku wa Ijumaa, kasri ya Buckingham ilitoa taarifa rasmi ikitangaza kwamba mwana mfalme Andrew amevuliwa vyeo vyote vya kifalme, majukumu rasmi na fursa za heshima, uamuzi ambao mfalme Charles wa tatu wa Uingereza aliutaja kuwa usioepukika kwa ajili ya kuepusha taasisi ya ufalme kuzama kwenye wimbi la kutoaminika nchini Uingereza. Lakini je, kutolewa mhanga mwana mfalme mmoja kutamaliza mgogoro wa uhalali wa taji la ufalme wa Uingereza au ni mwanzo tu wa maswali magumu kuhusu kuendelea kubakia madarakani mfumo wa kifalme uliojengeka kwa msingi wa damu na ukoo katika karne hii ya 21? Habari za mwana mfalme Andrew kuvuliwa cheo uh, cha kifalme mapema Ijumaa ulikuwa mjadala mkuu katika vyombo vya habari vya Uingereza. Uamuzi wa Mfalme Charles watatu wa kuanzisha mchakato rasmi wa kumvua rasmi Andrew vyeo vyote vya kifalme sio tu mwisho wa kashfa ya kimaadili bali ni mwanzo wa sura mpya ya siku zijazo za ufalme wa Uingereza, taasisi ambayo katika miaka ya karibuni imekumbwa na kashfa chungu nzima za kimaadili, mashinikizo ya maoni ya umma, changamoto za kifedha na kudhoofika uhalali wake. Taarifa kutoka kasri ya mfalme ya Buckingham, ilitumia maneno rasmi lakini yenye uchungu Andrew Mountbatten wa Windsor, hata kuwa tena na vyoo vya kifalme, majukumu rasmi, wala fursa za heshima, ilisema taarifa hiyo. Baada ya miongo kadhaa, Uingereza inashuhudia maamuzi ambayo yameifikisha familia ya kifalme katika hatua ya ya ya ya kihistoria ya kuchagua kati ya damu ya kifalme au kuendelea kubakia ufalme. Gazeti la The Times liliandika kwamba hatua hii ilikuwa chaguo lisiloepukika na sio kwa misingi ya maadili. Mfalme Charles alichukua hatua hiyo ili kuzuia utawala wa kifalme kuzama katika dimbwi la kutoaminika na watu. The Guardian pia lilieleza katika tahariri yake kwamba uamuzi huu ni upasuaji wa kuzuia kifo cha mgonjwa. Sauti za wachambuzi kwenye redio ya LBC zilizungumzia nukta moja ya pamoja: ufalme umelazimika kujilinda, hata kama ni kwa gharama ya kumtoa mhanga mmoja wa watu wake wa karibu zaidi, ilisema sauti ya redio ya LBC. Kilichoonekana kuharakisha uamuzi wa mfalme wa Uingereza sio tu kuendelea tuhuma zilizopo bali kutolewa kwa barua pepe mpya zinazoashiria uhusiano wa Andrew na Jeffrey Epstein mbali na madai ya awali. Raia wa Uingereza walikasirishwa sana, ambapo uchunguzi mpya wa maoni ulionyesha kwamba imani ya umma kwa familia ya Windsor ilikuwa imefikia kiwango cha chini kabisa katika miongo kadhaa iliyopita. Kile kilichofanya tukio hili kuwa zaidi ya kesi ya mtu binafsi ni swali gumu zaidi kuhusu falsafa na umuhimu wa utawala wa kifalme katika karne hii ya 21. Je, taasisi iliyoasisiwa kwenye misingi ya uzawa na ukoo inaweza kudumu katika jamii ya leo yenye thamani huria na za kidemokrasia? Kwenye mitandao ya kijamii alama za reli kama vile not my prince na modern monarchy ziliibuka na kusambazwa pakubwa katika mitandao hiyo, lakini mara hii sio kusifu sera za kisiasa za ufalme bali kukejeli juhudi za ufalme wa Uingereza kutaka kujiokoa wenyewe. Vyuo vya Uingereza pia viliingia uwanjani. Wachambuzi wa Chatham House walisisitiza kwamba uamuzi huo ulikuwa jibu la ufalme kujitetea dhidi ya mmomonyoko wa kijamii. Uchunguzi wa maoni wa karibuni ni hoja tosha ya mgogoro wa uhalali wa kifalme nchini Uingereza. Uungaji mkono kwa taasisi hiyo umeshuka kutoka takriban asilimia 75 hadi karibu asilimia 59 katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Katika, katika tabaka la vijana walio na umri wa chini ya miaka 30, idadi hii imefikia karibu asilimia 36. Jamii ambayo hapo awali iliona taji kama ishara ya utulivu sasa inasisitiza uh, suala la kuchaguliwa viongozi kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika katika majukwaa ya kimataifa ya mashindano ya kitaaluma, ambako akili changa na angavu hukutana. Timu za Iran zimekuwa zikichukua nafasi za juu mara kwa mara. Mafanikio yao ya kushangaza kuanzia astronomia hadi hisabati yamevutia heshima kutoka kwa taasisi mashuhuri duniani hasa katika miaka ya hivi karibuni. Mwaka huu haukuwa tofauti, wanafunzi wa Iran walipata mfululizo wa ushindi wa kuvutia, ikiwemo ushindi wa kihistoria wa mara mbili mfululizo katika olimpiadi ya dunia ya astronomia, pamoja na matokeo bora katika mashindano ya fizikia, biolojia na hisabati mafanikio haya si matukio ya pekee, bali ni sura mpya katika historia ndefu ya ubora wa kisayansi ikionyesha utamaduni wa muda mrefu wa kujitolea kwa elimu na mfumo thabiti wa kutambua na kukuza vipaji vya kipekee. Msukumo wa kudumu na hamu ya maarifa ya vijana wa Iran ni dhahir shahir, ikionyesha uwezo mkubwa wa mafanikio unaovutia dunia na kuonyesha mchango mkubwa wa Iran katika jamii ya kisayansi ya kimataifa, ingawa mara nyingi haupewi uzito unaostahili. Kiwango cha mafanikio haya kinaonyeshwa wazi na ushindi wa hivi karibuni wa astronomia ambapo timu ya Iran ilitoa ubingwa kwa mara ya pili mfululizo wa tukio la kipekee. Ushindi wa mwaka huu ulikuwa wa kipekee zaidi, kwani timu hiyo ilikuwa na wanachama wapya wanne, jambo linaloonyesha si tu ubora wa washiriki binafsi, bali pia kina cha hazina ya vipaji nchini Iran. Njia ya kuelekea ushindi ilijaa kujitolea kwa hali ya juu na mafunzo ya kina ya mwaka mzima. Wanafunzi waliachana na mtaala wa kawaida ili kuelewa dhana za kiwango cha chuo kikuu kuhusu mitambo ya angani, thamodinamiki na kosmolojia. Mafunzo yao yalijumuisha kambi za uchunguzi kila mwezi katika maeneo ya jangwa huko Semnan na Kashan ambako walijifunza kwa vitendo chini ya anga ile ile iliyowahi kumvutia mwana astronomia wa kale wa Kiajemi, e, wa Iran, Umar Khayam, na pia wanaastronomia wengine wa Irani. Mafanikio haya ni sehemu ya mwelekeo mpana wa ushindi katika Olimpiadi ya Kimataifa ya Biolojia, wanafunzi wa Iran walishinda medali tatu za dhahabu na moja ya fedha wakishika nafasi ya pili kati ya mataifa 81 yaliyoshiriki. Timu ya fizikia ilileta medali tano za fedha ikishika nafasi ya kumi na moja duniani, huku timu ya hisabati nayo ikipanda hadi nafasi ya 21 ya kimataifa. Matokeo haya ya juu katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi yanaonyesha si tu ubora wa mtu mmoja mmoja, bali nguvu za mfumo mzima wa elimu ya STEM. Hapa tunapaswa kukumbusha kuwa STEM ni kifupi cha maneno yanayowakilisha elimu ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati kwa Kiingereza. Katika muktadha wa elimu ya kisasa, STEM ni msingi wa ubunifu, uvumbuzi na maendeleo ya kiteknolojia yanayochochea uchumi wa kidijitali na jamii zenye maarifa. Taasisi kama Shirika la Kitaifa la Maendeleo ya Vipaji vya Kipekee Iran, NODET na klabu ya wasomi vijana zimekuwa na mchango mkubwa katika kutambua na kukuza vipaji tangu utotoni, eh, kuhakikisha kuwa utamaduni wa ubora wa Iran unaendelea kustawi. Mtazamo wa kimataifa kwa mafanikio haya umekuwa wa heshima ya kweli, ambapo wawakilishi kutoka taasisi mashuhuri kama Chuo Kikuu cha Cambridge cha Uingereza wamepongeza ustadi na ustahamilivu wa washiriki wa Iran. Kutambuliwa huku ni ishara tosha kuwa mfumo wa elimu wa Iran haukidhi tu viwango vya kimataifa bali mara nyingi unavipita, ukiiweka Iran miongoni mwa mataifa kumi bora duniani katika olimpiadi nyingi za kisayansi. Nyuma ya kila medali ya dhahabu na taji la ubingwa, wapo wanafunzi wenyewe ambao kujitolea kwao ndilo jambo la msingi wa mafanikio haya ya kitaifa. Wanaonyesha bidii siyo yumba, wakijitumbukiza katika ratiba ngumu za masomo na kutatua changamoto tata kwa ajili ya maarifa. Urithi wa Mariam Mirzakhani, mwanamke wa kwanza na mwirani wa kwanza kushinda tuzo ya Fields, unaendelea kuwa chanzo kikubwa cha motisha, ukionyesha kile ambacho wanafunzi wa Iran wanaweza kufanikisha katika majukwaa ya juu kabisa ya kitaaluma duniani. Kizazi cha leo kinaendeleza mwenge huu, wanafunzi kama vile Siavash, uh, Pezeshpur ali Suleiman Zade Kalhrudi na Ali Akbar Nurullahi waliopata dhahabu katika biolojia na Mehdi Aghajanlu pamoja na Bardia Hosh Eqbal waliotamba katika hisabati ni mfano hai wa mustakabali wa sayansi ya Iran. Mafanikio yao pia yanaonyesha utamaduni wa ualimu ambapo makocha na viongozi wa kamati za kisayansi wengi wao wakiwa washindi wa zamani wa olimpiadi hizo za kisayansi wakiwa wanajitolea kwa bidii mara nyingi, eh, kwa usingizi wa saa chache tu ili kuwaongoza na kuwanoa wanafunzi wao. Hii huunda mzunguko wa kujirudia wa ubora ambapo maarifa na nidhamu hupitishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine, na mazingira yanachochea fikra jasiri na ujasiri wa kiakili huendelezwa. Ushindi huu umegeuka kuwa chanzo cha fahari kubwa kwa taifa jambo lililoangaziwa na ujumbe wa pongezi kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Said Ali Kamenei, pamoja na ahadi mpya ya kuendeleza vipaji vya kipekee. Hatimaye, mafanikio haya ya kitaaluma ni zaidi ya tuzo binafsi, ni ushindi wa uwezo wa vijana wa Iran. Yanadhihirisha kuwa kwa mwelekeo sahihi na fursa stahiki, wanafunzi eh, hawa wanaweza kuvuka mipaka na kushindana na wenzao wenye ubora eh, duniani wakibeba ahadi ya mchango wa baadaye utakaovuka kumbi za mashindano na kuingia katika uwanja mpana wa sayansi na ubunifu wa kimataifa kwa maslahi ya jamii ya mwanadamu. Kwa ushiriki mkubwa wa makampuni ya dawa ya ndani na ya kimataifa pamoja na wazalishaji, maonyesho ya kumi ya Iran ya famasia yamefanyika hivi karibuni jijini Tehran, yakiwa ni ishara ya kuvutia ya diplomasia ya afya ya Iran, yakiwa yanajulikana kama tukio kubwa zaidi la kitaalamu la dawa nchini Iran. Maonyesho hayo yalianza Septemba 24 na kufikia tamati Septemba 26. Makampuni ya dawa kutoka Argentina, Austria, Ubelgiji, Canada, China, Jamhuri ya Chek, Uingereza, Ufaransa, Finland, Ujerumani, Ugiriki, Hong Kong, Hungary, India, Marekani, Italia, Japani, Peru, Hispania, Uholanzi, Poland, Ureno, Korea Kusini, Uswisi, Uswidi, Uturuki na umoja Falmeza ya wa falme za Kiarabu yalikuwa miongoni mwa washiriki wa maonyesho hayo ya siku tatu. Ikilinganishwa na miaka ya nyuma, idadi ya wageni waliotembelea maonyesho ya famasia ya mwaka huu hapa Teheran iliongezeka kwa asilimia 30. Katika mwaka wa Kiirani wa 1403 yani kuanzia ya Machi 2024 hadi Machi 2025, thamani ya mauzo ya nje ya bidhaa za tiba iliongezeka kwa asilimia 16 ikilinganishwa na mwaka uliopita, na katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu wa Kiirani ulioanza Machi 21, kiwango hicho kimepanda kwa asilimia kumi na moja ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka uliopita. Maonyesho hayo yalifanyika katika ukumbi wa Musara jijini Tehran, yakiwa yameandaliwa na muungano wa viwanda vya dawa vya Iran na kuvutia makampuni 373 ya ndani na 370 ya kimataifa pamoja na mashirika na vyama vinavyohusiana na sekta hiyo. Toleo la mwaka huu lilikuwa na kauli mbiu ya uendelevu, ustahamilivu na ubunifu, likitumika kama jukwaa muhimu kwa makampuni ya ndani kuchambua changamoto, kutafuta suluhisho katika uzalishaji wa dawa, kuonyesha uwezo wa kuuza nje, kuvutia uwekezaji katika maeneo ya kibunifu na kuimarisha mahusiano kupitia mikutano ya pamoja na kusaini makubaliano na makampuni ya nje kama vile uh, wajumbe kutoka India na China. Matukio ya pembeni kama vile majadiliano ya kitaalamu, mikutano ya kibiashara, maonyesho ya vitabu na ziara za wanafunzi yalivutia umakini mkubwa, kama ilivyo kawaida ya kila mwaka. Kwa mujibu wa waziri wa afya wa uh, Iran Daktari Muhammad Ridha uh, Zafarqandi, swala la uzalishaji wa dawa na vifaa vya tiba pamoja na kujitegemea katika maeneo hayo ni miongoni mwa vipaumbele vya serikali. Amesema dawa na vifaa vya tiba ni maeneo muhimu yanayohusiana moja kwa moja na afya ya watu. Ameongeza kuwa tunajitahidi kufikia kujitegemea katika usambazaji wa dawa na vifaa vya tiba. Mnamo Januari 13 mkuu wa muungano wa wazalishaji na wauzaji wa vifaa vya tiba nchini iran alisema kuwa vifaa vya tiba vyenye thamani ya takribani dola milioni 20 husafirishwa kwenda zaidi ya nchi sitini kila mwaka abduridha yaqub zade alisema zaidi ya asilimia 70 ya vifaa vya tiba na asilimia mia moja ya vitanda vya kawaida vya hospitali pia huzalishwa ndani ya nchi aidha zaidi ya asilimia 95 ya vitanda maalum vya icu na ccu na zaidi ya asilimia 85 ya vifaa vya vyumba vya upasuaji kama vile mashini za ganzi na vifaa vingine huzalishwa kwa teknolojia ya kisasa kabisa hapa nchini Iran. Yakub Zade aliendelea kusema kuwa mahitaji ya uzalishaji wa vifaa vya tiba nchini Iran ni kati ya dola bilioni 3 hadi 4 kwa mwaka, ambapo takribani dola bilioni 1 hununuliwa kutoka nje. Takribani makampuni 600 ya vifaa vya tiba pia yanafanya kazi nchini yakizalisha takribani asilimia 99 ya dawa zinazotumiwa katika soko la ndani na hivyo kuifanya Iran eh, kuwa eh, inajitegemea katika sekta ya dawa. Halikadhalika, wazalishaji wa vifaa vya tiba nchini Iran huzalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu kumi za vifaa vya tiba kwa masoko ya ndani na kimataifa. Na kwa sasa vifaa mbalimbali vya maabara huzalishwa kwa bei ya chini sana ikilinganishwa na bidhaa uh, kama hizo kutoka nje ya nchi. Kwa hivyo, mashirika ya kimataifa yanayotaka kununua bidhaa zenye viwango uh, vya juu na kwa bei nafuu yanaweza kuja hapa Iran na kupata vifaa hivyo. Na wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine panapo majaribu yake Mola, kwa herini. Ii Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na sasa wamewadia wakati wa kukuleteni dondoza baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Kenya ambayo yamemulika zaidi matamshi ya kiongozi wa mpito wa chama cha ODM Oburu Oginga kuhusu masharti ya ushirikiano wa chama hicho na rais William Ruto katika uchaguzi mkuu mwaka 2027 ni unaibu raisi au si lolote bomu la Oburu la ODM kwa ajili ya uchaguzi wa 2027 kwa Ruto, kinasema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele toleo la Daily Nation ambalo limedokeza kwamba wachambuzi wa mambo wanasema kauli ya wazi ya Oburu inaweza kuzua mjadala kuhusu mustakbali wa naibu rais wa Kenya Kithure Kindiki. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kwamba wanasiasa wa upinzani nchini Kenya wamehoji ukimya wa rais William Ruto, mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, kuhusu matukio yaliyoambatana na uchaguzi wa rais katika nchi jirani ya Tanzania. Katika habari hiyo iliyoandikwa kwa kichwa cha maneno, upinzani Tanzania wakataa matokeo ya uchaguzi, Daily Nation limeandika kwamba wapinzani wa serikali nchini Kenya wametaka kufutwa matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania na eti kuanzishwa mpango jumuishi wa mpito kabla ya uchaguzi mpya kufanyika. Habari ya maporomoko ya udongo yaliyosababisha vifo vya makumi ya watu nchini Kenya pia inaonekana katika toleo la leo Daily Nation. Idadi ya vifo vilivyosababishwa na maporomoko ya ardhi magharibi mwa Kenya imeongezeka hadi 26 baada ya miili minne zaidi kupatikana jana jum, j, j, j, Jumapili, muda mfupi kabla ya juhudi za uokoaji kuwapata manusura kusitishwa kutokana na mafuriko makubwa. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Kipchumba Murkomen amesema watu 25 bado hawajulikani walipo na kwamba serikali imezidisha juhudi za uokoaji. Gazeti la The Star limeandika kwamba machafuko ya Tanzania yamepunguza usambazaji wa chakula kwa Kenya na kuvuruga biashara. Limesema Kenya huagiza mahindi, mchele, vitunguu, nyanya miongoni mwa mazao mengine kutoka Tanzania. The Star pia limenukuu simulizi za waathiriwa wa maporomoko ya udongo huko Elgeyo Marakwet, ambako inakadiriwa kwamba familia mia nane zimeathiriwa, nyingi zikiwa zimeakimbia makazi yao kutokana na maporomoko ya matope yaliyosababisha vifo vya watu wasiopungua 26 na kuacha makumi ya wengine wakijeruhiwa. Tumetembelewa na kifo uh, kwa ukali na inachukua muda itachukua muda mrefu kupona, amesema mkazi Janet Jebet, akiongeza kwamba familia nyingi zimepoteza mali zao zote ikiwa ni pamoja na mifugo na zitalazimika kuanza upya. Gazeti hili pia limeandika kwamba waendeshaji wa matatu wamevamia kituo cha polisi cha Eldoret wakiandamana kupinga ukosefu wa usalama. Ni baada ya abiria mwanamke kushambuliwa na kubakwa na genge la watu, huku maafisa wa SACCOS wakiongozwa na Moses Kamau na David Kariuki wakisema wenzao wengi wameibiwa na kujeruhiwa na magenge hayo. Na nchini Uganda, gazeti la The Monitor limeandika kwamba watu watatu wamekamatwa wa kwa kujaribu kuwapa rushwa maafisa wanaosimamia mitihani iliyoanza ya kitaifa ya shule za msingi PLE. Washukiwa hao ni pamoja na mkurugenzi wa shule ya mji wa Lira, mwalimu wa zamani katika shule hiyo, na mwalimu mwingine kutoka shule tofauti. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya kitakachofuatiwa na Makala ya Leo katika Historia. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 88 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tutaangazia sababu za kuteremshwa aya za 76 na sabini na saba za suratul Isra. Qiraa na, na, na kisomo cha aya za Qur'ani tukufu kilikuwa na taathira kubwa kiasi kwamba hata nyoyo zilizogubikwa na kutu za washirikina zilikuwa zikivutiwa na kisomo hicho. Kwa sababu hiyo, wengi wao walirejea kwenye nafsi na akili zao baada ya kuelewa dini ya Uislamu na kujiunga na dini hiyo kwa siri. Hapana shaka kwamba mwelekeo huu uliokuwa ukiongezeka kila siku wa kusilimu watu wa Maka ulikuwa mgumu kwa washirikina, na ili kukabiliana na hamu ya watu ya kuingia kwenye dini ya Uislamu, waliamua kumuua Mtume hadharani au kwa siri lakini kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, njama na mpango huo mchafu ulifichuka na habari zake zikamfikia ami wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Abu Talib alaihi ssalam alikusanya familia yake na kuamuru wote kulinda maisha ya Mtume na kuzuia aina yoyote ya nia mbaya dhidi ya mtukufu huyo. Kufuatia amri hiyo, watoto wote wa Abdul Mutalib, Waislamu na wasio Waislamu walikusanyika kando kando ya mtume katika eneo lililojulikana kwa jina la Shiibi Abitalib. Shiibi Abitalib kilikuwa kitongoji maarufu katika mji wa Makka. Shib ina maana ya mpasuko au njia kati ya milima miwili. Mji wa Makka uko katika eneo la milimani. Watu wa mji huo walitumia mianya ya milimani kama kizuizi cha asili na kimaumbile dhidi ya mafuriko na kujenga nyumba zao katika maeneo hayo karibu na Masjidul Haram. Kulikuwa na tatu shibi tatu zilizokaribiana: shibi ya Abitalib, shibi Bani Hashim na shibi Bani Amir. Mababu na jamaa wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, kwa kawaida waliishi katika maeneo haya matatu. Nyumba ambako Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alizaliwa iliyojulikana kama Maulidun Nabii iko mwanzoni mwa sehemu hii upande wa mashariki wa Alkaaba. Eneo hili pia linaitwa Shibul Maulid. Nyumba ya Hadhrat Khadija alaihi salam, ambako aliishi na Mtume wa Mwenyezi Mungu na ambapo watoto wao wote akiwemo Bibi Fatimat Zahra alaihi ssalam walizaliwa iko katika shebi hii hii. Leo ni sehemu ndogo tu ya eneo la Shebi Abitalib inayoitwa Suqulail iliyosalia, na sehemu nyingine imeharibiwa kwa kisingizio cha upanuzi au kuingizwa ndani ya Masjidul Haram. Wapenzi wasikilizaji, viongozi wa Maquraish walipogundua kwamba watoto wote wa Abdulmuttalib walikuwa na nia moja na walikuwa wakimlinda Mtume katika shebi ya Abitalib, waliamua kuwawekea vikwazo vya kiuchumi na kijamii ili kudhoofisha msimamo wao na kuzuia kuenea ushawishi wa dini ya Uislamu. Kwa msingi huo, waliandika mkataba ambao ulisainiwa na watu wenye ushawishi na vinara wa kabila hilo, kisha waliutundika ndani ya Alkaba na kuapa kwamba kila mtu angeutekeleza hadi pumzi yake ya mwisho mkataba huo ulijumuisha mambo kama vile kukataza ndoa na Bani Hashim na kuwaunga mkono wapinzani wa Mtume wa, wa Mwenyezi Mungu katika kila jambo. Kwa hivyo mtu yoyote aliyeingia mjini Maka hakuruhusiwa kufanya biashara na Bani Hashim, na kama mtu yoyote angefanya hivyo mali yake ingetwaliwa. Waislamu waliruhusiwa kutoka nje ya Shiibi Abitalibi wakati wa hija, na katika mwaka wa kwanza Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alimlingania kila mtu aliyemwona kwenye dini ya Uislamu. Jambo hili iliwakasirisha sana washirikina wa wa Makka. Kwa hivyo walikwenda kwa Abu Talib na kumwambia, tukabidhi mwana wa ndugu yako, hatuwezi tena kumvumilia akiwa hai. Abu Talib aliwapa jibu kali na akawakatisha tamaa. Hata hivyo alichelea kwamba mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam angeuawa nyakati za usiku kwa sababu hiyo, wakati wote mtume alipolala aliweka godoro lake upande mmoja wa mtume na kumweka mmoja wa watoto wake upande wa pili, na hivyo kumweka mtume katikati. Wakati mwingine, wakati wa kulala, Abu Talib alayhi salam alikuwa akimwambia mtume alale kitandani kwake, na watu wengine walipolala, angemwamuru mmoja wa wanaye au ndugu zake abadilishane nafasi na mtume. Usiku mmoja, Abu Talib alimwagiza mwanaye Ali alayhi salam alale mahali pa mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam. Ali alilala mahali pa mtume na kumwambia baba yake Abutalibu kwamba, baba, mimi nitauawa. Abutalibu alimjibu mwanaye kwa kutunga shairi ambalo beti zake za kwanza zinasema, mwanangu, kuwa na subira katika mtihani huu kwani subira ndiyo njia ya busara. Kila kitu kilicho hai hatimaye kitakufa. Nimekutoa kafara katika majaribio haya makubwa kwa ajili ya mtu mtukufu na mwana wa mtukufu. Mwisho wa kunukuu. Mashaka na hali ngumu ya Bani Hashim huko Shebi Abitalib iliendelea kwa kipindi cha miaka mitatu. Matatizo na njaa vilishadidi sana, kiasi kwamba watoto walilia kwa njaa na vilio vyao vilifika masikioni mwa Makuraishi. Mtume na Bani Hashim walilazimika kula nyasi katika kipindi hicho kutokana na njaa. Baadhi ya Makuraishi walieleza waziwazi wazi wazi kutoridhishwa na mkataba huo wa kidhalimu. Katika hali hiyo, malaika Jibril alimjulisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba mkataba huo wa makafiri wa Kikuraish umeliwa na mchwa. Baada ya kusikia habari hii, Abutalib alikwenda Masjidul Haram akiwa pamoja na ndugu zake na kuwahutubia Makuraishi akisema, mwana wa ndugu yangu ambaye kamwe hasemi uongo, ameniambia kwamba Mungu amemtuma mchwa kwenye mkataba wenu, na kwamba umekula kila neno linalohusiana na ukandamizaji, dhulma na kukata udugu baina ya jamaa, na kubakisha jina la Mwenyezi Mungu peke yake ndani ya mkataba huo kama mwana wa ndugu yangu anasema ukweli, munapaswa kuacha uovu na unyanyasaji, na kama anasema uongo, nitamkabidhi kwenu. Makuraishi wa Maka walisema umenena haki. Walileta mkataba huo na walipoufungua waliuona kama alivyosema Mtume wa Mwenyezi Mungu, na vipande vya mkataba vikaangukia mikononi na vichwani mwao. Viongozi wa washirikina na makafiri wa Maka hawakuwa na chaguo ila kusalimu amri na kubatilisha mkataba huo. Kwa utaratibu huo, mzingiro ulihitimishwa na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, pamoja na Bani Hashimu wengine waliondoka Shiibi Abitalibi kwa fahari na heshima na kurudi majumbani mwao, mjini Maka. Baada ya Bani Hashim kutoka Shebi Abitalib na hali yao kuimarika kidogo, kulitukia mambo mawili machungu kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kwa umma wa Kiislamu ambayo yalimfanya Mtume kuuita mwaka wa kumi wa kubaathiwa na kupewa utume na kuwa ni mwaka wa huzuni na majonzi, Amul Huzni. Matukio hayo mawili yalikuwa kifo cha ami yake Hadhrati Abutalib alayhi ssalam, na kifo cha mkewe kipenzi Umul Muminin Bibikhadija binti Khuwailid alaiha ssalama. Matukio haya mawili machungu kwa mtume na umma yalipishana kwa siku kadhaa tu. Mtume aliwazika watukufu hawa wawili katika makaburi ya Moalla karibu na babu yake Abdulmutalib. Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema kuhusu ami yake kwamba udhia wa Maquraish haukuweza kunifikia hadi siku Abutalib alipofariki dunia. Baada ya kuaga dunia Abu Talib, washirikina waliamua kumfukuza mtume kutoka Makka bila ya kuamsha hisia na hasira za Bani Hashim. Lakini kwa kuwa mara hii pia hawakuzingatia nguvu na uwezo wa Allah subhanahu wataala, walishindwa katika kutekeleza njama hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliteremsha aya za 76 na 77 za suratu Lisra, akitangaza jinsi njama hiyo mbaya ilivyo kuwa butu na kuweka wazi adhabu inayowasubiri wale walioipanga. wa inkadu la yastafizzunak min al-ardi liukhrijuk minha wa idan la yalbathuna khilafaka illa qalila, na kwa hakika walikaribia kukukera katika nchi ili wakutoe humo na hapo wasingelibakia humo ila kwa muda mchache tu. sunnata man qad arsalna qablaka min rusulina wa la tajidu li sunnatina tahwila, hii ndiyo desturi ya wale tuliowatuma kabla yako, wala hupati mabadiliko. Katika mwendo wetu, wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Ni matarajio yangu kwamba mumenufaika na yote tuliyokuandalieni. Hadi tutakapokutana tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya hekaya za aya, na kuwageni nikikutakieni kila la heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 12 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 3 Novemba mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 490 iliyopita, alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Ibni Tulun Dimashqi aliyekuwa faqihi, mwanafasihi na mwana historia huko mjini Damaskas nchini Siria. Ibni Tulun alizaliwa mwaka 880 Hijiria mjini Damaskas, na katika umri wake wote alifanya jitihada kubwa za utafiti, kufundisha na kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali. Ibni Tulun Dimashqi ameandika vitabu vingi vya thamani kuhusiana na historia ya Uislamu na pia katika uwanja wa tafsiri ya Qurani Tukufu, hadithi, lugha na irfani. Kitabu cha Assafinatu Tuluia ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Katika siku kama ya leo, miaka 121 iliyopita nchi ya Panama ilifanikiwa kupata uhuru kutoka Colombia na siku hiyo huadhimishwa kama siku ya taifa. Ardhi ya Panama iligunduliwa na kukaliwa kwa mabavu na Wahispania mwaka 1501 miladia. Panama ilikaliwa kwa mabavu na Colombia mwaka 1821 na tangu wakati huo wananchi wa nchi hiyo walianzisha mapambano dhidi ya wavamizi wa Kikolombia. Mapambano hayo ya wananchi yalizidi na kushadidi baada ya kuwasilishwa mpango wa mfereji wa Panama mwaka 1903. Panama ilifanikiwa kujitenga na Colombia na kuanza kujitawala. Hii ni idhaa ya Kiswahili redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, kwa mara nyingine tena amepinga hatua ya Marekani na Israel ya kuhalalisha mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, akihitaja kuwa ni urongo mkubwa. Mji wa El Fashiri, ambao ni makao makuu ya jimbo la Sudani Kaskazini, unaendelea kushuhudia uh, ghasia na ukatili wa kupindukia Uh, baada ya uh, na inaripotiwa kwamba uh, wasudani zaidi ya laki moja sabini na saba elfu wamekwama kwenye mji huo ambao unashuhudia mauaji ya kiumati yanayofanywa na waasi wa RSF. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetoa taarifa kutangaza kwamba bado inaheshimu ahadi yake ya kukabidhi miili ya mateka wa kizayuni waliouawa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza na afisa wa zamani wa masuala ya ujasusi wa Marekani amesema kwamba nchi hiyo haina uwezo wa kukabiliana na kombora la Burevestnik la Rasia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa, wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa.