Bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi, na siku ya Hunaini pia, ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini hakufaini chochote, na ardhi ikawa finyu juu yenu, ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma, mna kimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini wa na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona na akawadhibu wale waliokufuru na hayo ndiyo malipo ya makafiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa wa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parts today w na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM, katika baadhi ya mikoa kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Shinyanga, Tabora, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia hiyo Radio Maarifa FM kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio iraib ir. Mhandisi sauti so, wetu usiku huu ni Said Daud Shahidi na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteeni uh, vipindi vyetu ikiwa ni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, na vitakuwa ni vipindi vya sayansi na teknolojia mpya, hikaya za aya, na tutakuwa pia na kipande cha kaswida usiku huu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Pezeshkian asema sekta ya nyuklia ya Iran inalenga ustawi wa umma, si silaha za nyuklia. Umoja wa Afrika wampongeza Samia Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa kuiongoza Tanzania. Obama asema nyakati za giza zinatawala Marekani. na Nigeria yapinga vikali vitisho vya Trump, yasema mamlaka yake ya kujitawala haijadiliwi. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesisitiza kwamba ustawi wa sekta yake ya nyuklia ya amani hapa nchini unalenga kuimarisha ustawi wa taifa si kuzalisha silaha za nyuklia. Ametoa matamshi hayo leo Jumapili katika mkutano wake na mameneja wakuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran AEOI baada ya kutembelea maonyesho ya mafanikio ya karibuni ya nyuklia katika nyanja za huduma za afya, dawa na uzalishaji wa dawa za mionzi. Pezeshkiane amesema propaganda na simulizi zenye upendeleo zinalenga kuonyesha kwamba shughuli za nyuklia za Iran zinafanana na zile za kutengeneza mabomu ya atomiki. Hata hivyo, tasnia ya nyuklia ni mkusanyiko mkubwa wa uwezo wa kisayansi na viwanda, na ni sehemu ndogo tu ya matokeo yake yasiyo ya kawaida na yasiyo ya, ya kibinadamu ndiyo yanayohusiana na utengenezaji wa mabomu, amesisitiza rais Pezeshkiane. Amesema nia na dhamira yetu katika kupanua tasnia hii ni kukidhi mahitaji ya watu na kuboresha ustawi wa nchi yetu, si kutengeneza silaha. Rais wa Iran pia ameeleza kuwa kutumia teknolojia za kisasa na kuingia katika uwanja wa ushindani wa kimataifa ni jambo muhimu kwa nchi yetu wakati ambapo mataifa ya kibeberu yanataka kuyanyima mataifa huru fursa ya kupata teknolojia za kisasa. Rais Pezeshkiani amesisitiza zaidi kwamba uadui dhidi ya Iran na mauaji ya wanasayansi wake yanatokana na wasiwasi wa madola makubwa kuhusu kujitegemea kisayansi na kiteknolojia. Taifa la Iran tumetangaza mara kwa mara kwamba Kutengeneza silaha za nyuklia si ajenda yetu, na wao, hayo madola makubwa duniani, wanajua hilo. Hata hivyo, wanatumia madai ya uongo kama kisingizio cha kuzuia maendeleo ya, ya Iran, amesema Rais Pezeshkian. Mwezi Juni mwaka huu Marekani iliingia katika vita vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuripua maeneo matatu ya nyuklia ya Iran katika ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Katika kujibu uchokozi huo, vikosi vya jeshi la Irani vilishambulia maeneo ya kimkakati katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu huko Palestina yaliyopachikwa jina bandia la Israel na kambi ya anga ya jeshi la Marekani la Al udeid nchini Qatar, ambayo ndiyo kambi kubwa zaidi ya kijeshi ya Marekani kwenye eneo la Asia Magharibi. Umoja wa Afrika umempongeza Samia Sulu Hassan kwa kuchaguliwa kuiongoza Tanzania kwa muhula mwingine baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatano ya tarehe ishirini na tisa mwezi ulioisha wa Oktoba. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AU Mahmudu Ali Yusuf amempongeza Samia Suluh Hasan kwa kuchaguliwa kuwa rais wa Tanzania. Yusufu ameelezea ya masikitiko yake makubwa kuhusu kupotea kwa maisha ya watu wakati wa maandamano ya baada ya uchaguzi na kutoa rambirambi kwa familia za waathiriwa. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AU amesisitizia umuhimu wa kutetea haki na uhuru wa msingi ikiwa ni pamoja na haki ya kukusanyika na kujieleza kwa amani na amehimiza mamlaka kulinda haki hizo ndani ya mfumo wa sheria. Vile vile vile kamisheni vile vile mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika AU ametoa mwito kwa Watanzania kutekeleza haki zao kwa njia ya amani na uwajibikaji na kusisitiza tena kanuni za mkataba wa Afrika kuhusu demokrasia, uchaguzi na utawala pamoja na kuheshimu utawala wa sheria, haki za binadamu na uhuru kama msingi wa jamii za kidemokrasia na imara, Samia Sulu Hassan anakuwa rais wa kwanza mwanamke aliyechaguliwa nchini Tanzania. Awali alihudumu kama makamu wa rais kuanzia mwaka 2015 hadi 2021. na alichukua madaraka ya nchi kwa mara ya kwanza Machi 2021 kufuatia kifo cha rais wa wakati huo John Pombe Magufuli, ikiwa ni hatua muhimu ya kihistoria kama rais wa kwanza mwanamke nchini Tanzania. Tume huru ya taifa ya uchaguzi nchini humo INEC imemtangaza Samia Suluhu Hassan kuwa mshindi wa uchaguzi huo wa rais. Samia Suluhu Hassan ameibuka mshindi kwa kupata asilimia 98 ya kura. Uchaguzi wa Tanzania uliandamana na ghasia na machafuko ambayo baadhi ya duru zinasema yamepelekea kuuawa watu kadhaa. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amemkosoa vikali Donald Trump akiutaja utawala wake kuwa ni kielelezo cha uasi na mparaganyiko na kuwashutumu wa Republican kwa kukaa kimya mbele ya mienendo yake ya kutowajibika Trump akizungumza katika mkutano wa kampeni huko Virginia na mkutano mwingine New Jersey, Barack Obama amewahimiza watu kusimama kidete dhidi ya sera za Trump kwa kuwapigia kura wagombea wa chama cha Democratic. Amesisitizia umuhimu wa uchaguzi ujao nchini Marekani na kusema Marekani iko katika kipindi cha giza na kila siku tunashuhudia wimbi jipya la ukatili na uvunjaji wa sheria kutoka ikulu ya White House. Obama ametaja sera amezitaja sera za ushuru za Trump kuwa zimevurugika na kwamba kupelekwa gadi ya taifa katika miji ya Marekani ni ishara ya hofu na kutokuwa na mantiki. Ameongeza kuwa wa Republican hubaki kimya hata wanapojua kwamba Trump amevuka mstari mwekundu baada ya makampuni na taasisi pia baadhi ya kampuni na taasisi pia zimepiga magoti mbele ya Trump kwa ajili ya kulinda masilahi yao, amesema Barack Obama. Ametoa matamshi ya kejeli kuhusu gharama za masuala ya anasa na ya kifahari za ikulu ya White House katika utawala wa Trump na kusema Trump anajishughulisha zaidi na miradi muhimu kama vile kuweka lami kwenye bustani ya waridi, yani Rose Garden. Na kujenga ukumbi wa kunengua wa kunengua dola milioni mia tatu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa pongezi za dhati kwa rais wa watu wa Algeria kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 71 ya kuanza mapinduzi ya ukombozi na siku ya taifa ya Algeria na kusema uhusiano wa kihistoria kati ya Iran na Algeria unafungua njia ya kupanuliwa zaidi uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Katika ujumbe wake kwa Abdelmadjid Tebboune na watu wa Algeria, Rais Masud Pezeshkiani amesema nina imani kwamba kwa, kwa kuzingatia uhusiano wa kihistoria na mambo yanayofanana kati ya nchi hizi mbili na kwa kutumia uwezo uliopo tutashuhudia upanuzi zaidi wa uhusiano kwa mujibu wa maslahi na manufaa ya mataifa haya mawili. Ameongeza kuwa moyo wa kupinga ukoloni, kupigania uhuru na ushujaa wa watu na viongozi wa Algeria katika miongo kadhaa ya mapambano ya uhuru dhidi ya ukoloni umekuwa chanzo cha msukumo kwa mataifa na viongozi wa wapigania uhuru kote duniani. Ufaransa iliikoloni Algeria kwa muda wa miaka 132 lakini hatimaye nchi hiyo ilipata uhuru mwaka 1962 baada ya miaka mingi ya mapambano ya ukombozi ya umwagaji wa damu. Wanajeshi wa Ufaransa walipora mali asili za Algeria baada ya kuikoloni nchi hiyo kwa miaka mingi na kufanya jinai chungu nzima dhidi ya watu wa nchi hiyo. Algeria ilikoloniwa na Ufaransa kwa muda wa miaka mia moja ishirini na tatu. Zaidi ya Waalgeria milioni moja waliuliwa na wanajeshi wa Ufaransa katika kipindi cha vita vya kupigania ukombozi wa Algeria kuanzia mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nne hadi elfu moja mia tisa sitini na mbili. Na serikali ya Nigeria imepinga vikali uingiliaji wowote wa kigeni katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ikisisitiza kwamba mamlaka ya haya taifa hayawezi kujadiliwa na kwamba inachunguza matukio ya hivi karibuni na kuwafuatilia wale wote waliohusika. Taarifa hiyo ya serikali ya Nigeria imetolewa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kwamba atafanya mashambulizi ndani ya Nigeria kujibu kile alichodai mauaji ya kutisha Wakristo kufuatia ripoti za kuuawa raia kadhaa katika mashambulizi yanayohusishwa na makundi ya waasi kaskazini mwa Nigeria. Serikali ya Nigeria imeahidi kuendeleza juhudi za kupambana na itikadi kali, ikielezea matumaini kwamba Marekani itaendelea kuwa mshirika wake wa karibu. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Nigeria imesema serikali ya shirikisho la nchi hiyo itaendelea kuwalinda raia wote bila ya kujali mbari, imani au dini zao. Mashambulizi ya hivi karibuni yaliyotokea katika jimbo la Plato yalisababisha vifo vya zaidi ya watu 30 katika kijiji na vijiji vyenye waumini wengi wa Kikristo na yamehusishwa na wanamgambo wanaoaminika kuwa na uhusiano na makundi yenye misimamo mikali. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuna taathira gani za kufukuzwa mwanamfalme Andrew katika mfumo ofano wa ufalme wa Uingereza? Mapema usiku wa Ijumaa, kasri ya Buckingham ilitoa taarifa rasmi ikitangaza kwamba mwanamfalme Andrew amevuliwa vyeo vyote vya kifalme, majukumu rasmi na fursa za heshima, uamuzi ambao Mfalme Charles wa tatu aliutaja kuwa usioepukika kwa ajili ya kuepusha taasisi ya ufalme kuzama kwenye wimbi la kutoaminika nchini Uingereza. Lakini je, kutolewa mhanga mwanamfalme mmoja tu kutamaliza mgogoro wa uhalali wa taji la ufalme wa Uingereza au ni mwanzo tu wa maswali magumu kuhusu kuendelea kubakia madarakani mfumo wa kifalme uliojengeka kwenye misingi ya damu na ukoo katika karne hii ya 21. Habari za mwanamfalme Andrew kuvuliwa cheo cha kifalme mapema Ijumaa usiku ulikuwa mjadala mkuu katika vyombo vya habari nchini Uingereza. Uamuzi wa, wa Mfalme Charles watatu wa kuanzisha mchakato rasmi wa kumvua rasmi Andrew vyeo vya kifalme si tu mwisho wa kashfa ya kimaadili bali ni mwanzo wa sura mpya ya siku zijazo za ufalme wa Uingereza, taasisi ambayo katika miaka ya karibuni imekumbwa na kashfa chungu nzima za kimaadili, mashinikizo ya maoni ya umma, changamoto za kifedha na kudhoofika uhalali wake. Taarifa kutoka kasri ya Buckingham ilitumia maneno rasmi lakini yenye uchungu. Andrew Mountbatten wa Windsor hatakuwa tena na vyeo vya kifalme, majukumu rasmi, wala fursa za heshima. Baada ya miongo kadhaa, Uingereza inashuhudia maamuzi ambayo yameifikisha familia ya kifalme katika hatua ya kihistoria ya kuchagua kati ya damu ya kifalme au kuendelea kubakia ufalme wenyewe. Gazeti la Times liliandika kwamba hatua hii ilikuwa chaguo lisiloepukika na si kwa msingi wa maadili. Mfalme Charles alichukua hatua hiyo ili kuzuia utawala wa kifalme kuzama katika wimbi la kutoaminika. The Guardian pia lilieleza kuwa katika uhariri wake, uamuzi huo kuwa ni upasuaji wa kuzuia kifo cha mgonjwa. Sauti za wachambuzi kwenye redio ya LBC zilizungumzia nukta moja ya pamoja: ufalme umelazimika kujilinda, hata kama ni kwa gharama ya kumtoa mhanga mmoja wa watu wake wa karibu zaidi. Kilichoonekana kuharakisha uamuzi wa mfalme si tu kuendelea kwa tuhuma zilizopo, bali kutolewa barua pepe mpya zinazoashiria uhusiano wa Andrew na Jeffrey Epstein. Mbali na madai ya huko awali, raia wa Uingereza walikasirishwa sana ambapo uchunguzi mpya wa maoni ulioonyesha kwamba imani ya umma kwa familia ya Windsor ilikuwa imefikia kiwango cha chini kabisa katika miongo kadhaa iliyopita. Kile kilichofanya tukio hili kuwa zaidi ya kesi ya mtu binafsi ni swali gumu zaidi kuhusu falsafa na umuhimu wa ufalme katika karne hii ya ishirini na moja. Je, taasisi iliyoasisiwa kwenye misingi ya usawa na uko inaweza kudumu katika jamii ya leo yenye thamani huria za kidemokrasia. Kwenye mitandao ya kijamii, alama za reli kama vile reli not my prince na reli really modern monarchy ziliibuka na kusambazwa pakubwa katika mitandao hiyo, lakini mara hii sikusifu sera za ukisasa za ufalme, bali kukejeli juhudi za ufalme katika kujiokoa ufalme wenyewe. Vyuo vya Uingereza pia viliingia uwanjani. Wachambuzi wa Chatham House walisisitiza kuwa uamuzi huo ulikuwa jibu la ufalme kujitetea dhidi ya mmomonyoko wa kijamii. Uchunguzi wa maoni wa karibuni ni dalili tosha ya mgogoro wa uhalali wa ufalme nchini Uingereza. Ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku huu ambayo imehusiana na taarifa habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama sasa ni wakati wa kuleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, nayo inahusiana na vipindi vyetu kwa usiku huu. Kama tulivyotangulia kusema, tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikaya za aya, na baadaye tutakuwa na kipande cha ja, kaswida uh. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tunakumbusha tu kwamba mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio atirib .ir. Vile vile, mnaweza kutembelea mitandao yetu kama pastoday.ir/sw na pia iranradio.ir/sw. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika katika majukwaa ya kimataifa ya mashindano ya kitaaluma ambako akili changa na angavu hukutana, timu za Iran zimekuwa zikichukua nafasi za juu mara kwa mara. Mafanikio yao ya kushangaza kuanzia astronomia hadi hisabati yamevutia heshima kutoka kwa taasisi mashuhuri duniani hasa katika miaka ya hivi karibuni. Mwaka huu haukuwa tofauti. Wanafunzi wa Iran walipata mfululizo wa ushindi wa kuvutia, ikiwemo ushindi wa kihistoria wa mara mbili mfululizo katika Olimpiadi ya dunia ya astronomia, pamoja na matokeo bora katika mashindano ya fizikia, biolojia na hisabati. Mafanikio haya si matukio ya pekee, bali ni sura mpya katika historia ndefu ya ubora wa kisayansi, ikionyesha utamaduni wa muda mrefu wa kujitolea kwa ilmu na mfumo thabiti wa kutambua na kukuza vipaji vya kipekee. Msukumo wa kudumu na hamu ya maarifa ya vijana wa Iran ni dhahir shahir, ikionyesha uwezo mkubwa wa mafanikio unaovutia dunia na kuonyesha mchango mkubwa wa Iran katika jamii ya kisayansi ya kimataifa, ingawa mara nyingi haupewi uzito unaostahili kiwango cha mafanikio haya kinaonyeshwa wazi na ushindi wa hivi karibuni wa astronomia, ambapo timu ya Iran ilitoa ubingwa kwa mara ya pili mfululizo, tukio la kipekee. Ushindi wa mwaka huu ulikuwa wa kipekee zaidi, kwani timu hiyo ilikuwa na wanachama wapya wanne, jambo linaloonyesha si tu ubora wa washiriki binafsi, bali pia kina cha hazina ya vipaji nchini Iran. Njia ya kuelekea ushindi ilijaa kujitolea kwa hali ya juu na mafunzo ya kina ya mwaka mzima. Wanafunzi waliachana na mtaala wa kawaida ili kuelewa dhana za kiwango cha chuo kikuu kuhusu mitambo ya angani, thamodinamiki na kosmolojia. Mafunzo yao yalijumuisha kambi za uchunguzi kila mwezi katika maeneo ya jangwa huko Semnan na Kashan ambako walijifunza kwa vitendo chini ya anga ile ile iliyowahi kumvutia mwanaastronomia wa kale wa Kiajemi e, wa Iran Umar Khayyam na pia wanaastronomia wengine wa Irani. Mafanikio haya ni sehemu ya mwelekeo mpana wa ushindi. Katika olimpiadi ya kimataifa ya biolojia, wanafunzi wa Iran walishinda medali tatu za dhahabu na moja ya fedha wakishika nafasi ya pili kati ya mataifa 81 yaliyoshiriki. Timu ya fizikia ilileta medali tano za fedha, ikishika nafasi ya 11 duniani, huku timu ya hisabati nayo ikipanda hadi nafasi ya 21 ya kimataifa. Matokeo haya ya juu katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi yanaonyesha si tu ubora wa mtu mmoja mmoja, bali nguvu za mfumo mzima wa elimu ya STEM. Hapa tunapaswa kukumbusha kuwa STEM, ni kifupi cha maneno yanayowakilisha elimu ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati kwa Kiingereza. Katika muktadha wa elimu ya kisasa, STEM ni msingi wa ubunifu, uvumbuzi na maendeleo ya kiteknolojia yanayochochea uchumi wa kidijitali na jamii zenye maarifa. Taasisi kama shirika la kitaifa la maendeleo ya vipaji vya kipekee Iran NODET na klabu ya wasomi vijana zimekuwa na mchango mkubwa katika kutambua na kukuza vipaji tangu utotoni E, kuhakikisha kuwa utamaduni wa ubora wa Iran unaendelea kustawi. Mtazamo wa kimataifa kwa mafanikio haya umekuwa wa heshima ya kweli ambapo wawakilishi kutoka taasisi mashuhuri kama Chuo Kikuu cha Cambridge cha Uingereza wamepongeza ustadi na ustahamilivu wa washiriki wa Iran. Kutambuliwa huku ni ishara tosha kuwa mfumo wa elimu wa Iran haukidhi tu viwango vya kimataifa bali mara nyingi unavipita ukiiweka Iran miongoni mwa mataifa kumi bora duniani katika olimpiadi nyingi za kisayansi. Nyuma ya kila medali ya dhahabu na taji la ubingwa, wapo wanafunzi wenyewe ambao kujitolea kwao ndilo jambo la msingi wa mafanikio haya ya kitaifa. Wanaonyesha bidii isiyo yumba, wakijitumbukiza katika ratiba ngumu za masomo na kutatua changamoto tata kwa ajili ya maarifa. Urithi wa mwanamke wa kwanza na Mwirani wa kwanza kushinda tuzo ya fields unaendelea kuwa chanzo kikubwa cha motisha, ukionyesha kile ambacho wanafunzi wa Iran wanaweza kufanikisha katika majukwaa ya juu kabisa ya kitaaluma duniani. Kizazi cha leo kinaendeleza mwenge huu. Wanafunzi kama vile Siavash uh, Pezeshpur, Ali Suleiman Zade Kalhrudi na Ali Akbar Nurulahi waliopata dhahabu katika biolojia na Mehdi agha janlu pamoja na Bardia hosh ekbal waliotamba katika hisabati ni mfano hai wa mustakabali wa sayansi ya Iran. Mafanikio yao pia yanaonyesha utamaduni wa ualimu, ambapo makocha na viongozi wa kamati za kisayansi, wengi wao wakiwa washindi wa zamani wa olimpiadi hizo za kisayansi, wakiwa wanajitolea kwa bidii mara nyingi eh, kwa usingizi wa saa chache tu ili kuwaongoza na kuwanoa wanafunzi wao. Hii huunda mzunguko wa kujirudia wa ubora, ambapo maarifa na nidhamu hupitishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine, na mazingira yanachochea fikra jasiri na ujasiri wa kiakili huendelezwa. Ushindi huu umegeuka kuwa chanzo cha fahari kubwa kwa taifa jambo lililoangaziwa na ujumbe wa pongezi kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Kamenei, pamoja na ahadi mpya ya kuendeleza vipaji vya kipekee. Hatimaye, mafanikio haya ya kitaaluma ni zaidi ya tuzo binafsi, ni ushindi wa uwezo wa vijana wa Iran. Yanadhihirisha kuwa kwa mwelekeo sahihi na fursa stahiki, wanafunzi eh, hawa wanaweza kuvuka mipaka na kushindana na wenzao wenye ubora eh, duniani wakibeba ahadi ya mchango wa baadaye utakaovuka kumbi za mashindano na kuingia katika uwanja mpana wa sayansi na ubunifu wa kimataifa kwa maslahi ya jamii ya mwanadamu. Kwa ushiriki mkubwa wa makampuni ya dawa ya ndani na ya kimataifa pamoja na wazalishaji, maonyesho ya kumi ya Iran ya famasia yamefanyika hivi karibuni jijini Teheran yakiwa ni ishara ya kuvutia ya diplomasia ya afya ya Iran yakiwa yanajulikana kama tukio kubwa zaidi la kitaalamu la dawa nchini Iran. Maonyesho hayo yalianza Septemba 24 na kufikia tamati Septemba 26. Makampuni ya dawa kutoka Argentina, Austria, Ubelgiji, Canada, China, Jamhuri ya Czech, Uingereza, Ufaransa, Finland, Ujerumani, Ugiriki, Hong Kong, Hungary, India, Marekani, Italia, Japani, Peru, Hispania, Uholanzi, Poland, Ureno, Korea Kusini, Uswisi, Uswidi, Uturuki na Umoja wa Falme za Kiarabu yalikuwa miongoni mwa washiriki wa maonyesho hayo ya siku tatu. Ikilinganishwa na miaka ya nyuma idadi ya wageni waliotembelea maonyesho ya famasia ya mwaka huu hapa Teheran iliongezeka kwa asilimia 30. Katika mwaka wa Kiirani wa 1403, yani kuanzia ya Machi 2024 hadi Machi 2025, thamani ya mauzo ya nje ya bidhaa za tiba iliongezeka kwa asilimia 16 ikilinganishwa na mwaka uliopita, na katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu wa Kiirani ulioanza Machi 21, kiwango hicho kimepanda kwa asilimia kumi na moja ikilinganishwa na kipindi sawa na hicho mwaka uliopita. Maonyesho hayo yalifanyika katika ukumbi wa Musara jijini Teheran, yakiwa yameandaliwa na Muungano wa Viwanda vya Dawa vya Iran na kuvutia makampuni 373 ya ndani na 370 ya kimataifa pamoja na mashirika na vyama vinavyohusiana na sekta hiyo. Toleo la mwaka huu lilikuwa na kauli mbiu ya uendelevu, ustahamilivu na ubunifu, likitumika kama jukwaa muhimu kwa makampuni ya ndani kuchambua changamoto, kutafuta suluhisho katika uzalishaji wa dawa, kuonyesha uwezo wa kuuza nje, kuvutia uwekezaji katika maeneo ya kibunifu na kuimarisha mahusiano kupitia mikutano ya pamoja na kusaini makubaliano na makampuni ya nje kama vile uh, wajumbe kutoka India na China matukio ya pembeni kama vile majadiliano ya kitaalamu, mikutano ya kibiashara, maonyesho ya vitabu na ziara za wanafunzi yalivutia umakini mkubwa kama ilivyo kawaida kila mwaka. Kwa mujibu wa waziri wa afya wa Iran, Daktari Muhammad Ridha Zafarkandi, suala la uzalishaji wa dawa na vifaa vya tiba pamoja na kujitegemea katika maeneo hayo ni miongoni mwa vipaumbele vya serikali. Amesema dawa na vifaa vya tiba ni maeneo muhimu yanayohusiana moja kwa moja na afya ya watu ameongeza kuwa tunajitahidi kufikia kujitegemea katika usambazaji wa dawa na vifaa vya tiba. Mnamo Januari 13, mkuu wa muungano wa wazalishaji na wauzaji wa vifaa vya tiba nchini Iran alisema kuwa vifaa vya tiba vyenye thamani ya takribani dola milioni ishirini husafirishwa kwenda zaidi ya nchi sitini kila mwaka. Abduridha Yaqub Zade alisema zaidi ya asilimia sabini ya vifaa vya tiba na asilimia mia moja ya vitanda vya kawaida vya hospitali pia huzalishwa ndani ya nchi. Aidha, zaidi ya asilimia 95 ya vitanda maalum vya ICU na CCU na zaidi ya asilimia 85 ya vifaa vya vyumba vya upasuaji kama vile mashini za ganzi na vifaa vingine huzalishwa kwa teknolojia ya kisasa kabisa hapa nchini Iran. Yakub Zade aliendelea ya kusema kuwa mahitaji ya uzalishaji wa vifaa vya tiba nchini Iran ni kati ya dola bilioni 3 hadi 4 kwa mwaka ambapo takribani dola bilioni 1 hununuliwa kutoka nje. Takribani makampuni 600 ya vifaa vya tiba pia yanafanya kazi nchini yakizalisha takribani asilimia 99 ya, ya dawa zinazotumiwa katika soko la ndani na hivyo kuifanya Iran eh, kuwa inajitegemea eh, katika sekta ya dawa. Hali kadhalika wazalishaji wa vifaa vya tiba nchini Iran huzalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu kumi za vifaa vya tiba kwa masoko ya ndani na kimataifa. Na kwa sasa vifaa mbalimbali vya maabara huzalishwa kwa bei ya chini sana ikilinganishwa na bidhaa uh, kama hizo kutoka nje ya nchi. Kwa hivyo mashirika ya kimataifa yanayotaka kununua bidhaa zenye viwango uh, vya juu na kwa bei nafuu, yanaweza kuja hapa Iran na kupata vifaa hivyo. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 88 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tutaangazia sababu za kuteremshwa aya za 76 Qiraa na, na, na kisomo cha aya za Qur'ani tukufu kilikuwa na taathira kubwa kiasi kwamba hata nyoyo zilizogubikwa na kutu za washirikina zilikuwa zikivutiwa na kisomo hicho. Kwa sababu hiyo wengi wao walirejea kwenye nafsi na akili zao baada ya kuelewa dini ya Uislamu na kujiunga na dini hiyo kwa siri. Hapana shaka kwamba mwelekeo huu uliokuwa ukiongezeka kila siku wa kusilimu watu wa Maka ulikuwa mgumu kwa washirikina, na ili kukabiliana na hamu ya watu ya kuingia kwenye dini ya Uislamu, waliamua kumuua Mtume hadharani au kwa siri. Lakini kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, njama na mpango huo mchafu ulifichuka na habari zake zikamfikia ami wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Abutalib alaihi ssalam alikusanya familia yake na kuamuru wote kulinda maisha ya mtume na kuzuia aina yoyote ya nia mbaya dhidi ya mtukufu huyo. Kufuatia amri hiyo, watoto wote wa Abdulmutalib Waislamu na wasio Waislamu walikusanyika kando kando ya mtume katika eneo lililojulikana kwa jina la Shi'b Abi Talib. Shi'b Abi Talib kilikuwa kitongoji maarufu katika mji wa Makka. Shi'b ina maana ya mpasuko au njia kati ya milima miwili. Mji wa Makka uko katika eneo la milimani. Watu wa mji huo walitumia mianya ya milimani kama kizuizi cha asili na kimaumbile dhidi ya mafuriko na kujenga nyumba zao katika maeneo hayo karibu na Masjidul Haram. Kulikuwa na shiibi tatu zilizokaribiana: shiibi ya Abitalib, shiibi bani Hashim na shiibi bani Amir. Mababu na jamaa wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, kwa kawaida waliishi katika maeneo haya matatu. Nyumba ambako Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alizaliwa iliyojulikana kama Maulidun Nabii iko mwanzoni mwa sehemu hii upande wa mashariki wa Alkaaba. Eneo hili pia linaitwa Shibul Maulid. Nyumba ya Hadhrat Khadija alaihi ssalam, ambako aliishi na Mtume wa Mwenyezi Mungu na ambapo watoto wao wote akiwemo Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam walizaliwa iko katika shebi hii hii. Leo ni sehemu ndogo tu ya eneo la shebi Abitalib inayoitwa Suqu Lail iliyosalia, na sehemu nyingine imeharibiwa kwa kisingizio cha upanuzi au kuingizwa ndani ya Masjidul Haram. Wasikilizaji, viongozi wa Makuraish walipogundua kwamba watoto wote wa Abdul Mutalib walikuwa na nia moja na walikuwa wakimlinda mtume katika Shebi Abitalib, waliamua kuwawekea vikwazo vya kiuchumi na kijamii ili kudhoofisha msimamo wao na kuzuia kuenea ushawishi wa dini ya Uislamu. Kwa msingi huo waliandika mkataba ambao ulisainiwa na watu wenye ushawishi na vinara wa kabila hilo kisha waliutundika ndani ya Alkaba na kuapa kwamba kila mtu angeutekeleza hadi pumzi yake ya mwisho. Mkataba huo ulijumuisha mambo kama vile kukataza ndoa na Bani Hashim na kuwaunga mkono wapinzani wa mtume wa, wa Mwenyezi Mungu katika kila jambo. Kwa hivyo, mtu yoyote aliyeingia mjini Maka hakuruhusiwa kufanya biashara na Bani Hashim, na kama mtu yoyote angefanya hivyo, mali yake ingetwaliwa Waislamu waliruhusiwa kutoka nje ya shebi ya Abitalibi wakati wa hija, na katika mwaka wa kwanza, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alimlingania kila mtu aliyemwona kwenye dini ya Uislamu. Jambo hili iliwakasirisha sana washirikina wa, wa Makka. Kwa hivyo walikwenda kwa Abu Talib na kumwambia, tukabidhi mwana wa ndugu yako, hatuwezi tena kumvumilia akiwa hai. Abu Talib aliwapa jibu kali na akawakatisha tamaa hata hivyo alichelea kwamba mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam angeuawa nyakati za usiku kwa sababu hiyo wakati wote mtume alipolala aliweka godoro lake upande mmoja wa mtume na kumuweka mmoja wa watoto wake upande wa pili na hivyo kumuweka mtume katikati wakati mwingine wakati wa kulala abu talib alayhi salam alikuwa akimwambia mtume alale kitandani kwake na watu wengine walipolala angemwamuru mmoja wa wanaye au ndugu zake abadilishane nafasi na mtume. Usiku mmoja Abutalib alimwagiza mwanaye Ali alayhi salam alale mahali pa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Ali alilala mahali pa mtume na kumwambia baba yake Abutalibu kwamba baba, mimi nitauawa. Abutalibu alimjibu mwanaye kwa kutunga shairi ambalo beti zake za kwanza zinasema: mwanangu, kuwa na subira katika mtihani huu, kwani subira ndiyo njia ya busara. Kila kitu kilicho hai hatimaye kitakufa. Nimekutoa kafara katika majaribio haya makubwa kwa ajili ya mtu mtukufu na mwana wa mtukufu. Mwisho wa kunukuu. Mashaka na hali ngumu ya Bani Hashim huko shebi ya Abitalib iliendelea kwa kipindi cha miaka mitatu. Matatizo na njaa vilishadidi sana kiasi kwamba watoto walilia kwa njaa na vilio vyao vilifika masikioni mwa Makuraishi. Mtume na Bani Hashim walilazimika kula nyasi katika kipindi hicho kutokana na njaa. Baadhi ya Makuraishi walieleza waziwazi wazi kutoridhishwa na mkataba huo wa kidhalimu. Katika hali hiyo, malaika Jibril alimjulisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba mkataba huo wa makafiri wa Kiquraish umeliwa na mchwa. Baada ya kusikia habari hii, Abu Talib alikwenda Masjidu Ulharam akiwa pamoja na ndugu zake na kuwahutubia Maquraishi akisema, mwana wa ndugu yangu ambaye kamwe hasemi uongo ameniambia kwamba Mungu amemtuma mchwa kwenye mkataba wenu na kwamba umekula kila neno linalohusiana na ukandamizaji, dhulma na kukata udugu baina ya jamaa na kubakisha jina la Mwenyezi Mungu peke yake ndani ya mkataba huo. Kama mwana wa ndugu yangu anasema ukweli, munapaswa kuacha uovu na unyonyasaji, na kama anasema uongo, nitamkabidhi kwenu. Makuraishi wa Makka walisema, umenena haki walileta mkataba huo na walipoufungua waliuona kama alivyosema mtume wa Mwenyezi Mungu, na vipande vya mkataba vikaangukia mikononi na vichwani mwao. Viongozi wa washirikina na makafiri wa Maka hawakuwa na chaguo ila kusalimu amri na kubatilisha mkataba huo. Kwa utaratibu huo, mzingiro ulihitimishwa na Mtume Muhammad, amani ya mwenyezi mungu iwe juu yake na ali zake pamoja na bani hashimu wengine waliondoka shiebi abitalibi kwa fahari na heshima na kurudi majumbani mwao mjini maka Baada ya Bani Hashim kutoka Shebi Abitalib na hali yao kuimarika kidogo, kulitukia mambo mawili machungu kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na kwa umma wa Kiislamu, ambayo yalimfanya Mtume kuuita mwaka wa kumi wa kubaathiwa na kupewa utume kuwa ni mwaka wa huzuni na majonzi, amulhuzni. Matukio hayo mawili yalikuwa kifo cha ami yake Hadhrati Abu Talib alaihi salam na kifo cha mkewe kipenzi Umul Muminin Bibi Khadija binti Khuwailid alaiha salama. Matukio haya mawili machungu kwa mtume na umma yalipishana kwa siku kadhaa tu. Mtume aliwazika watukufu hawa wawili katika makaburi ya Mualla karibu na babu yake Abdul Muttalib. Mtume wa Mwenyezimungu alisema kuhusu ami yake kwamba Udhia wa makuraish haukuweza kunifikia hadi siku abu talib alipofariki dunia. Baada ya kuaga dunia abu Talib, washirikina waliamua kumfukuza mtume kutoka maka bila ya kuamsha hisia na hasira za bani Hashim. Lakini kwa kuwa mara hii pia hawakuzingatia nguvu na uwezo wa Allah subhanahu wataala, walishindwa katika kutekeleza njama hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliteremsha aya za sabini na sita na sabini na saba za surat Lisra akitangaza jinsi njama hiyo mbaya ilivyokuwa butu na kuweka wazi adhabu inayowasubiri wale walioipanga. Win kadu lystfizunk mn alard lyhrijuk mnha wida la ylbthun khilafk ila qlila, na kwa hakika walikaribia kukukera katika nchi ili wakutoe humo na hapo wasingelibakia humo ila kwa muda mchache tu. Sunnt man qd arslna qablk min rusulna wla tjidu lsunnatna tahwila, hii ndiyo desturi ya wale tuliowatuma kabla yako, wala hupati mabadiliko katika mwendo wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Ni matarajio yangu kwamba mumenufaika na yote tuliyokuandalieni. Hadi tutakapokutana tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya Hekaya za Aya na kuwageni nikikutakieni kila la heri. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.