Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na tukawapitisha wana wa Israeli katika bahari, na Firauni na majeshi yake wakafuata kwa dhuluma na ujeuri. Hata kulipomfikia Firauni kuzama, alisema naamini, ya kwamba hakuna abudiwaye kwa haki ila yule wanayemwamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa wanaomtii. Malaika wakamwambia, sasa ndiyo unaamini haya, hali uliasi kwa muda mrefu kabla ya hapo na ukawa miongoni mwa waharibifu? Basi leo tutakuokoa kwa kuuweka mwili wako, ili uwe dalili kwa ajili ya wanyuma yako, na watu wengi wameghafilika na ishara zetu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji waskilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa idha ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na podkasti ya Ahmad ni wa mataifa yote. Podkasti hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Israel yaendelea kuwatesa kwa njaa wa Palestina kwa kuruhusu asilimia 24 tu ya misaada kuingizwa Gaza. Mauaji ya halaiki ya Alfashir yachochea ya tena miito ya kutaka Imarati isusiwe kwa kuiunga mkono RSF. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lapitisha azimio la Marekani la kuunga mkono mpango wa Moroko kuhusu Sahara Magharibi. Na Trump atishia kuishambulia kijeshi Nigeria kwa tuhuma za alichokiita kuuliwa raia wa Kristo wapendwa wa wa nchi hiyo. Sasa ni habari kamili. Mamlaka za Palestina katika ukanda wa Ghaza zimetangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umeruhusu kuingizwa katika eneo hilo sehemu ndogo tu ya misaada ya kibinadamu, kinyume na ilivyoafikiwa katika makubaliano ya usitishaji mapigano yanayosimamiwa na serikali ya Marekani, ambayo yalianza kutekelezwa mwezi uliopita. Katika taarifa iliyotoa siku ya Jumamosi, ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Ghaza imesema ni malori elfu tatu mia mbili na tatu tu ya kibiashara na ya misaada yameingizwa yameingiza bidhaa za chakula na vifaa katika eneo hilo kuanzia Oktoba kumi hadi thelathini na moja. Taarifa hiyo imefafanua kuwa hiyo ni wastani kumradhi, taarifa hiyo imefafanua kuwa hiyo ni wastani wa malori wa malori 145 ya misaada kwa siku au asilimia 24 tu ya malori 600 ambayo yanapaswa kuingia Ghaza kila siku kama sehemu ya makubaliano hayo ya usitishaji vita. Tunalaani vikali vizuizi unavyoweka utawala ghasibu wa Israeli vya kuzuia misaada na malori ya kibiashara na tunaubebesha dhima kamili ya hali mbaya ya kibinadamu na eneo zidi kuharibika ambayo inawakabili zaidi ya watu milioni mbili na laki nne katika ukanda wa Ghaza, imeeleza taarifa ya ofisi hiyo. Japokuwa uingizaji misaada huko Ghaza umeongezeka tangu makubaliano ya kusitisha mapigano yalipoanza kutekelezwa, lakini Wapalestina wa sehemu zote za eneo hilo lililowekewa mzingiro na jeshi la kizayuni wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa chakula, maji, dawa na vifaa vingine muhimu kutokana na mzingiro huo uliowekwa na utawala ghasibu wa Israeli. Familia nyingi za wapalestina hazina makazi pia ya kutosha, kwa sababu nyumba zao na vitongoji vyao vimebomolewa kikamilifu na mashambulio ya kinyama yaliyofanywa kwa muda wa miaka miwili na jeshi la Israeli dhidi ya Ghaza. Wakati huo huo Stephen Dujerik msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitangaza siku ya Alhamisi kwamba ofisi ya kibinadamu ya umoja huo, ofisi ya masuala ya kibinadamu ya umoja huo imeripoti kuwa ukusanyaji wa misaada umekuwa mdogo kutokana na ubadilishaji wa njia ulioamriwa na mamlaka ya Israeli. Wakati huo huo jeshi la utawala wa kizayuni limeendelea kufanya mashambulizi katika kila pembe ya Ghaza kinyume na makubaliano ya kusitisha mapigano. Jana Jumamosi, ndege za kivita za jeshi la utawala huo haramu, mizinga na vifaru vyake vilishambulia maeneo yanayozunguka Khan Younis, kusini mwa Ghaza. Jeshi hilo pia lilibomoa majengo ya makazi ya watu mashariki mwa kambi ya wakimbizi ya Jabalia kaskazini mwa eneo hilo. Wito wa kuhususia Muungano wa Falme za Kiarabu UAE pamoja na makampuni yenye mfungamano na nchi hiyo ya kifalme unazidi kuongezeka kwenye mitandao ya kijamii, ukichochewa na hasira zinazotokana na uungaji mkono wa serikali ya Abu Dhabi kwa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Kampeni hiyo ambayo ilikuwa ikisambaa katika duru za ndani ya Sudan na za raia wa nchi hiyo wanayoishi nje ya nchi ilipata kasi mpya baada ya RSF kuteka mji wa Elfasher ulioko Darfur kaskazini mnamo Oktoba 26. Kutekwa kwa ngome ya mwisho ya vikosi vya jeshi la Sudan SAF katika eneo hilo kuliambatana na mauaji mengi huku picha za kutisha zikionyesha wapiganaji wa RSF wakijivunia kuwaua raia wakiwemo wanawake, watoto na wazee, sambamba na kuonekana raia wakiukimbia mji huo. Picha za satelaiti zimeonyesha mitaa yenye madoa ya damu na uharibifu mkubwa, matukio ambayo yamechochea hasira mitandaoni. Imekuwa ikiripotiwa sana kwamba Abu Dhabi ndiye mfadhili mkuu wa RSF kwa kuwapatia wapiganaji wa vikosi hivyo silaha na vifaa. Katika mjibizo waliotoa kuhusiana na suala hilo, baadhi ya watumiaji wa mitandao ya kijamii wamekuwa wakiomba Marekani ambayo ni mmoja wa wauzaji wakuu wa silaha kwa Imarati iwekee vikwazo vya silaha nchi hiyo na kuiwekea vikwazo pia RSF na uongozi wake. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wamekuwa wakitoa wito pia kwa watu kuwaghairisha safari za kwenda Dubai, kususia bidhaa za Imarati na kufikiria upya kufanya biashara na makampuni yenye makao yake huko UAE. Acha kwenda Dubai na abu Dhabi, susia UAE kwa uhalifu wao nchini Sudan, ameandika mtumiaji mmoja wa mitandao ya kijamii. Japokuwa Muungano wa Falme za Kiarabu unakanusha kwamba unaviunga mkono vikosi vya usaidizi wa haraka katika vita vya ndani nchini Sudan, lakini ushahidi mwingi umetolewa kuthibitisha tuhuma hizo dhidi ya Abu Dhabi. Mnamo Januari 2024 duru za habari ziliripoti kuwa Imarati ilikuwa ikiipatia RSF silaha kupitia mtandao tata wa usambazaji ulioenea kwenye nchi kadhaa za Afrika, kuanzia Libya, Chad, Uganda na hadi kwenye maeneo yaliyojitenga ya Somalia. Shambulio la anga lililofanywa na jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel zimesababisha vifo vya watu wanne na kuwajeruhi wengine watatu kusini mwa Lebanon. Ukiwa ni mwendelezo wa mashambulizi ya kigaidi yanayofanywa na Tel Aviv ndani ya ardhi ya nchi hiyo ambayo yanakiuka makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa mwishoni mwa Novemba 2024 20 kati ya harakati ya mukawama ya Hizbullah na utawala huo ghasibu, kwa mujibu wa mtandao wa televisheni ya Al Mayadin. Mauaji hayo yamesababishwa na shambulio la ndege isiyo na rubani ya Israel iliyolenga gari moja katika kijiji cha Kafrurruman siku ya Jumamosi. Mapema siku hiyo hiyo ndege nyingine isiyo na rubani ya Israel ilifanya shambulio la anga katika mji wa karibu wa kafr Sir, imeeleza ripoti hiyo ya Almayadin. Mashambulio hayo yametokea siku tatu baada ya wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel kufanya mashambulizi ya ardhini katika mkoa wa kusini wa Lebanon wa Nabtia, mahali alipotokea mashambulizi ya jana Jumamosi. Uchokozi huo mbaya umefanywa huku utawala haramu wa kizayuni wa Israel ukiendelea kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa Novemba 27, 2024. Mkataba huo ulikuja kufuatia operesheni nyingi zilizotekelezwa mfululizo na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Lebanon, Hizbullah, dhidi ya maeneo nyeti na ya kimkakati katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa bavu yalikuonyesha uungaji mkono kwa mukawama wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura ya kurefusha kwa mwaka mmoja muda wa kazi za ujumbe wake ulioko Sahara Magharibi, MINURSO, sambamba na kuidhinisha rasmi mpango wa serikali ya Moroko wa kutoa mamlaka ya ndani kwa eneo hilo kama msingi pekee wa kutatua mgogoro huo wa miongo kadhaa, hatua ambayo imesababisha mpasuko mkubwa katika jamii ya kimataifa. Azimio hilo lililowasilishwa na Marekani limepitishwa kwa kura 11 za kuunga mkono na kura tatu za kujizuia likiashiria kujiri mabadiliko makubwa ya kidiplomasia kwa kutambua rasmi pendekezo la utoaji mamlaka la Moroko la mwaka elfu mbili na saba kama msingi pekee wa kufikia kwenye suluhisho la haki na la kudumu. Uamuzi huu wa Baraza la Usalama umekinzana na sisitizo la jadi la Umoja wa Mataifa kuhusu kufikiwa suluhisho la kisiasa linalokubaliwa na pande zote mbili litakalojadiliwa kupitia mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Moroko na harakati ya ukombozi wa Sahara Magharibi, Polisario. Kura ya kupitisha azimio hilo lililoandaliwa na kuwasilishwa na Marekani imeibua mgawanyiko na mpasuko mkubwa. Algeria ambayo ni muungaji mkono mkuu wa Polisario ilijizuia kupiga kura, huku balozi wake akisema yaliyomo ndani ya azimio hilo hayaonyeshi kwa usahihi msimamo wa Umoja wa Mataifa kuhusu uondoaji wa ukoloni. Naibu balozi wa Afrika Kusini katika Umoja wa Mataifa ametilia nguvu hoja hiyo akisisitiza kwamba mgogoro wa Sahara Magharibi hauwezi kutatuliwa kupitia mchakato wa amani ambao si jumuishi. Naye mwakilishi Polisari wa Polisario ametangaza kwamba azimio hilo la Baraza la Usalama halitambui mamlaka ya utawala wa Moroko Sahara Magharibi na kwamba mapambano yao ya kupigania kujitawala hayataisha kamwe. Azimio hilo linazidisha vita vya kidiplomasia dhidi ya sahara magharibi, koloni la zamani la Uhispania lililokuwa likidhibitiwa kwa kiasi kikubwa na Moroko tangu 1975 lakini likichukuliwa kuwa ni eneo lisilojitawala na umoja wa Mataifa. Kura hiyo inaashiria kuongezeka uungwaji mkono wa magharibi uungaji mkono magharibi kwa mpango wa Moroko tangu Marekani chini ya Donald Trump ilipoidhinisha mpango huo kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini, na hivyo kuitenga zaidi harakati ya Polisario na washirika wake, huku ikiacha suali la msingi kuhusu wasahara magharibi kujiamulia mustakbali wao likiwa bado halijapatiwa jibu. Itakumbukwa kuwa Marekani ilichukua uamuzi wa kuunga mkono mpango huo wa Moroko kama njia ya kuirubuni serikali ya Rabat ianzishe uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel. Na rais Donald Trump wa Marekani ametishia kufanya mashambulizi ya kijeshi ndani ya ardhi ya Nigeria kutoa mjibizo kwa alichokidai kuwa ni ukatili wanaofanyiwa wa Kristo, akisema ameiagiza wizara yake ya vita aliyoipa jina hilo jipya hivi karibuni kujiandaa kwa hatua zinazowezekana kuchukuliwa katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa kijamii Trump amesema Marekani itakata mara moja misaada yote kwa nchi hiyo ya Afrika ikiwa serikali ya Nigeria itaendelea kuruhusu mauaji dhidi ya Wakristo. Ameendelea kueleza kwamba Washington itachukua hatua ya kuwafuta aliyowaita magaidi wa Kiislamu wanaofanya ukatili huo wa kutisha, ambao pasi na kufafanua magaidi anaowakusudia wala aina ya ukatili wanaofanya dhidi ya wakristo wa Nigeria. Sehemu moja ya ujumbe huo wa rais wa Marekani inasema kama ninavyonukuu, kwa hiyo ninaiagiza wizara yetu ya vita ijiandae kwa hatua zinazowezekana kuchukuliwa. Kama tutashambulia, litakuwa shambulio la kasi kali na tamu, kama vile majambazi wa kigaidi wanavyowashambulia Wakristo wetu wapendwa. Onyo, ni vyema serikali ya Nigeria ichukue hatua haraka. Katika miezi ya karibuni wabunge wa mrengo wa kulia na shahsia wengine mashuhuri nchini Marekani wamekuwa wakidai kwamba mizozo ya utumiaji nguvu inayotokea nchini Nigeria ni sehemu ya kampeni ya walichokiita mauaji ya kimbari ya Wakristo, wakati makundi ya kutetea haki za binadamu yanayehimiza serikali ya Nigeria ichukue hatua madhubuti zaidi kushughulikia machafuko yanayotokea ndani ya nchi hiyo ambayo inakumbwa na mashambulizi na mauaji yanayofanywa na Boko Haram na makundi mengine yanayobeba silaha. Wataalamu wanasema madai kwamba kinachotokea Nigeria ni mauaji ya kimbari ya Wakristo ni uongo na hayana mashiko. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. unaofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Umoja wa Mataifa unayataja mashambulizi ya Marekani katika bahari ya Karibi kuwa ni kinyume na sheria za kimataifa. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa mashambulizi ya Marekani katika eneo la Caribbean yanakiuka sheria za kimataifa. Volka Turk ameyataja mashambulizi ya Marekani dhidi ya meli na boti katika bahari za Caribbean na Pacific kuwa hayakubaliki na ni ukiukaji wa sheria za kimataifa za haki za binadamu. Katika wiki za hivi karibuni, Marekani ilizishambulia meli na boti ambazo ilidai kwamba zilikuwa zimebeba madawa ya kulevya na kwamba boti hizo zilitokea Venezuela. Avoka Turk alisema Ijumaa iliyopita kama ninavyomnukuu: kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali, zaidi ya watu 60 wameuawa katika mashambulizi mtawalia ya wanajeshi wa Marekani dhidi ya boti katika bahari ya Karibia na Pasifiki kwanzia mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka huu. Mashambulizi haya hayawezi kuhalalishwa kivyo vyote kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mashambulizi haya na ongezeko la vifo vinavyotokana nayo hayakubaliki. Marekani inalazimika kukomesha mashambulizi haya na kuchukua hatua zote muhimu ili kuzuia mauaji ya watu waliomo ndani ya boti hizo, bila kujali mwenendo wa uhalifu unaohusishwa nao, mwisho wa kunukuu. Kama alivyoeleza afisa huyo wa Umoja wa Mataifa, sheria za haki za binadamu za kimataifa zinaeleza kuwa kutumiwa nguvu kubwa kunaruhusiwa tu kama suluhisho la mwisho na dhidi ya watu ambao wanatishia maisha wengine. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Marekani wamekiri kwamba hakuna abiria yeyote katika boti zilizoshambuliwa aliyekuwa tishio kwa maisha au aliyechukua hatua yoyote ambayo ingehalalisha matumizi ya nguvu kubwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Marekani imeendelea kuchochea mvutano kati yake na Venezuela kufuatia hatua yake ya kutuma askari wa jeshi la majini na anga katika eneo la Caribbean. Miezi miwili iliyopita, wizara ya vita ya Marekani, Pentagon, ilituma meli za kijeshi, ndege za kijeshi, askari wa jeshi la majini, ndege zisizo na rubani yani droni, na ndege za ujasusi katika eneo la Caribbean. Ndege za kivita aina ya B52 pia zimefanya maneva ya hujuma karibu na pwani ya Venezuela. Aidha, kwa kuzingatia kuongezeka mvutano kati ya Washington na Caracas, Trump ameidhinisha shughuli za siri za shirika la ujasusi la Marekani CIA nchini Venezuela. Wiki iliyopita, Pentagon ilitangaza kuwa meli kubwa ya kubebea ndege za kivita ya USS Gerald R. Ford imeelekea katika eneo la Caribbean kiambatana na kikosi chake cha operesheni za anga. Katika wiki za hivi karibuni, mashambulizi ya kijeshi yaliyofanywa na Marekani yalizamisha meli ambazo White House ilidai kuwa zilikuwa zimebeba mihadarati kutoka Venezuela. Alipoulizwa kwamba je, mashambulizi hayo yanaweza kuilenga ardhi kuu ya Venezuela katika siku zijazo au la, Trump alijibu kwa kusema Sitaki kuwaambia hasa kuhusu suala hilo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika podcast hii ya Ahmad ni wa mataifa yote, ambayo inafuatilia na kuchunguza athari za kutajwa mtume wa mwisho Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika maandiko matukufu ya Torati, Injili na Qurani Tukufu. Jiungeni nasi leo pia, ambapo tutaonyesha ishara nyingine ya yule nabii, nabii wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kutoka ndani ya Torati na Bibilia pamoja na mambo mengine. Tutadadisi na kutaka kujua Bernasha au mwana wa Adam ni nani? Kweni nami hadi mwisho wa episodi hii ya tisa. Katika sehemu moja ya kitabu cha Torati tunapata ndoto ambayo ilimtokea Nabii Danieli katikati ya usiku, miaka elfu moja kabla ya ujio wa nabii wa mwisho. Bahari iliyochafuka, mijitu ya kutisha, pembe ya kufuru, na katikati ya giza hilo lote, Bernasha anadhihiri, anakuja akiwa na kimo kilicho imara, mwenye fahari kuliko mfalme yote na mawingu juu ya kichwa chake, na anapatiwa mamlaka, utukufu na ufalme. Katika simulizi hii, Bernasha au mwana wa Adam ni cheo cha yule aliyeahidiwa ambaye atasimamisha dini ya kweli ya Mungu baada ya kipindi cha dhuluma na utawala wa kuabudu masanamu. Lakini yeye ni nani haswa, na tunawezaje kumtambua? Hebu tusome ndoto hii ya bishara kwa karibu zaidi katika sura ya saba ya kitabu cha Danieli. Inasema, Danieli akanena akisema, naliona katika maono yangu wakati wa usiku, na tazama, hizo pepo nne za mbinguni zilivuma kwa nguvu juu ya bahari kubwa. Ndipo wanyama wakubwa wanne wakatoka baharini, wote wa namna mbalimbali. Wa kwanza alikuwa kama simba, naye alikuwa na mabawa ya tai. Nikatazama hata mabawa yake yakafutuka manyoya, akainuliwa katika nchi, akasimamishwa juu kwa miguu miwili kama mwanadamu, naye akapewa moyo wa kibinadamu. Natazama mnyama mwingine wa pili kama dubu, naye aliinuliwa upande mmoja na mifupa mitatu ya mbavu ilikuwamo kinywani mwake katika meno yake. Wakamwambia mnyama huyo hivi, inuka ule nyama tele. Kisha nikatazama na kumbe, mnyama mwingine kama chui, naye juu ya mgongo wake alikuwa na mabawa manne kama ya ndege. Mnyama huyo alikuwa na vichwa vinne, akapewa mamlaka Baadaye nikaona katika njozi ya usiku, natazama mnyama wa nne mwenye kutisha, mwenye nguvu, mwenye uwezo mwingi, naye alikuwa na meno ya chuma makubwa sana. Alikula na kuvunja vipande vipande na kuyakanyaga mabaki kwa miguu yake, na umbo lake lilikuwa mbali kabisa na wale wa kwanza, naye alikuwa na pembe kumi Nikaziangalia sana pembe zake, na tazama, pembe nyingine ikazuka kati yao, nayo ilikuwa ndogo, ambayo mbele yake pembe tatu katika zile za kwanza zikang'olewa kabisa. Na tazama, katika pembe hiyo mlikuwa na macho kama macho ya mwanadamu na kinywa kilichokuwa kikinena maneno makuu. Nikatazama hata viti vya enzi vikawekwa na mmoja aliye mzee wa siku ameketi. Mavazi yake yalikuwa meupe kama theluji, na nywele za kichwa chake kama sufu safi. Kiti chake cha enzi kilikuwa miali ya moto, na gurudumu zake moto wa kao mto. Kama wa moto ukatoka ukapita mbele zake, maelfu elfu elfu, wakamtumikia na elfu kumi mara elfu kumi wakasimama mbele zake; hukumu ikawekwa na vitabu vikafunuliwa. Nikatazama wakati huo kwa sababu ya sauti ya yale maneno makubwa iliyoyasema ile pembe, na litazama, hata mnyama yule akauawa, mwili wake ukaharibiwa, akatolewa ateketezwe kwa moto. Na kwa habari za wale wanyama wengine, walinyang'anywa mamlaka yao walakini maisha yao yalidumishwa kwa wakati na majira. Nikaona katika njozi za usiku, na tazama, mmoja aliye mfano wa mwanadamu akaja pamoja na mawingu ya mbingu, akamkaribia huyo mzee wa siku, wakamleta karibu naye, naye akapewa mamlaka na utukufu na ufalme, ili watu wa kabila zote na taifa zote na lugha zote wamtumikie. Mamlaka yake ni mamlaka milele ambayo hayatapita kamwe, na ufalme wake ni ufalme usioweza kuangamizwa. Mwisho wa kunukuu. Katika ndoto, Nabii Danieli anamwona mtakatifu aliyesimama kando ya kiti cha enzi amfasirie matukio hayo. Huyo mtu mteule na mtakatifu anamfafanulia hivi: hawa wanyama wakubwa wanne ni wafalme wanne watakaotawala juu ya dunia lakini hatimaye wateule wa Mungu aliye juu zaidi watautwaa ufalme na kutawala milele na milele. Mtakatifu huyo anasisitiza kwamba zile pembe kumi za mnyama wa nne wa kutisha ni wafalme kumi kutoka katika ufalme wa utawala wa nne. Kisha anatokea mfalme mwingine ambaye atakuwa tofauti na wale watatu wa kwanza na kuwasambaratisha. Atasema kinyume cha Mungu mtakatifu na kuwadhulumu wateule wake na atafanya hima kubadili sheria na sikukuu zote za kidini. Ni wazi kabisa kutokana na maneno ya Taurati kwamba Bernasha au mwana wa Adamu ni cheo cha yule ambaye atakuja wakati fulani kukabiliana na serikali dhalimu na kusimamisha dini ya Mungu kwa ajili ya ulimwengu mzima. Utawala wake utakuwa milele, na baada yake hakuna mwingine atakayechaguliwa na Mungu. Yeye ndiye nabii wa mwisho katika safu ya manabii. Lakini ni nani huyu mteule wa mwisho wa Mungu? Baadhi ya wafafanuzi wa Kiyahudi wanaamini kwamba Yuda Makabayo ndiyo yule mwana wa Adamu. Hadithi inasema kwamba katikati ya karne ya pili, Antiokos wa nne, mfalme wa Kigiriki wa Selucide, alianzisha ukandamizaji usio na kifani dhidi ya dini ya Kiyahudi. Aliamuru kwamba dhabihu wa Mungu wa Yehova zizuiwe katika hekalu la Yerusalemu na kwamba madhabahu ijengwe mahali pake kwa mungu wa Kigiriki Zeus. Alikutaja kutekeleza sheria ya Musa kuwa ni kosa, akaviteketeza vitabu vya Torati. Yuda mwana wa kuhani mzee wa Hasmonean aliongoza jeshi dogo dhidi ya majeshi ya Antikoas wa nne na kuwashinda. Aliiteka Yerusalemu na miji jirani na kurejesha hekalu katika hali yake awali lakini aliuawa na maadui zake katika mwaka 160 kabla ya miladia. Kwa Mayahudi, Yuda Makabayo ni hekaya ya uvumilivu na ustaarabu. Ndiyo maana wanaelekea kumwita mwana wa Adamu, lakini jina hili linaonekana kuwa tamathali ya ushairi tu, kwani Yuda Makabayo hana sifa yoyote ya kuwa mwana wa Adamu. Yuda hakuwa nabii wa Mungu wala hata mfalme. Serikali aliyoianzisha ya haikuwa serikali ya milele, na hekalu la pili liliharibiwa na Warumi miaka 70 baada ya Kristo. Tukiachilia mbali ishara hizi zote, ni lazima pia tujibu swali hili: ni kwa jinsi gani matukio madogo na ya mahali fulani yanayohusiana na tukio hili yanaweza kuchukuliwa kuwa tafsiri ya ndoto ya nabii Danieli yenye kutisha na inawezaje kuzingatiwa kuwa kwa mfalme wa eneo dogo katika Palestina ya kisasa, na mmoja wa viongozi wa makabila madogo ya kiyahudi ahusishwe na adhama na umuhimu huu usio wa kawaida, kwa kiongozi huyu mdogo wa ukoo, na kumchukulia kuwa mwana wa Adam mwenye adhama na mtukufu, ambaye angepata heshima ya kuwekwa mbele ya Mungu na mamilioni ya malaika wangesujudu mbele yake. Kutokana na yote tuliyosema, ni wazi kwamba matumizi ya jina la mwana wa adamu kwa Yuda Makabayo inaweza kuwa tu tamathali ya kishairi. Kwa hiyo tunapaswa kurudia swali letu na kuuliza kwamba mwana wa adamu ni nani? Mteule wa mwisho ambaye ataifanya dini ya Mungu itawale duniani na wafalme wote wa ulimwengu wa mtii Wanazuoni wengi wa Kiyahudi na Kikristo wanaamini kwamba Bernasha ndiye Yesu Kristo, mwana wa Mtakatifu Maria. Hata hivyo, ushahidi wa kihistoria unaonyesha kwamba kitendo kilichotarajiwa kwa mwana wa adamu hakikutokea katika maisha ya Yesu. Alijisalimisha kwa serikali ya Kirumi na hatimaye alisulubishwa, kulingana na imani ya Kikristo taban hakuna hata moja matukio haya ya kihistoria yanayolingana na utabiri na bishara ya Torati. Askofu David Benjamin Kildani, mwandishi wa kitabu cha Muhammad katika Torati na Injili, anauliza, je, Kristo angeweza kweli kulikubali jina hili kulikubali jina la mwana wa Adam kuna maanisha kwamba alikuwa na utume wa ulimwengu wote na angewashinda maadui kwa uwezo wake usio wa kawaida. Lakini Yesu hakuwa na jeshi wala uwezo wa kupigana vita kubwa namna hiyo dhidi ya falme na tawala zenye nguvu za wakati wake. Ikiwa masihi alikuwa kweli mwana wa Adamu kwa mujibu wa Torati, basi lazima angeangamiza tawala na falme za Uajemi na Rumi, lakini hakufanya hivyo. Kama risala ya Yesu ilikuwa kumwangamiza mnyama wa nne wa kutisha, basi badala ya kulipa kodi kwa Kaisari wa Kirumi, kudumisha heshima yake na kujisalimisha kwa Pilato, gavana wa Kirumi, ili apigwe viboko, angejiweka mstari wa mbele wa wapiganaji wa watu wa Kiyahudi akapigana na majeshi ya Kirumi, angewafukuza kutoka Palestina na kuokoa nchi yake pamoja na watu wake. Ni kwa sababu hizi haswa tunaweza kusema kwamba Yesu Kristo hana sifa zilizotajwa katika ndoto ya Nabii Danieli na hawezi kuwa mfano na kielelezo cha mwana wa Adamu. inaonekana kwamba ili kumwelewa vizuri zaidi mwana wa Adamu ni lazima kwanza tuwaelewe wale wanyama wa nne, kwa sababu kulingana na ndoto ya nabii Danieli, utawala wa mwana wa Adamu utaanzishwa baada ya utawala wa hao wanne madhalimu. Ikiwa mnakumbuka, mtakatifu aliyesimama kando ya kiti cha enzi alimjulisha nabii Danieli kwamba kila mmoja wa wale wanyama wa nne wa ni nembo ya ufalme mkubwa au tawala. Askofu David Benjamin Keldani ameonyesha katika kitabu chake kwamba kulingana na ukweli wa kihistoria uliopo, lazima isemwe kwamba katika ndoto ya nabii Danieli, simba mwenye mabawa ya tai anawakilisha milki ya Wakaldayo iliyokuwa na nguvu kama simba imara na kama kipanga ili kushambulia adui zake. Dubu mwenye vipande vitatu vya mfupa mdomoni mwake anawakilisha milki ya Umedi na Uajemi hadi bahari ya, hadi bahari ya Adriatic na Abisinia, yaani Uhabeshi, hivyo kushikilia kati ya meno yake kipande cha kila moja ya mabara matatu yanayojulikana. Mnyama watatu ambaye aliruka haraka na hatari kama chui, mwenye kasi na hatari ambaye alikuwa na vichwa vinne na mabara manne, ni taswira ya ushindi ya Alexander the Great wa Macedonia, ambaye ufalme wake uligawanywa katika sehemu nne mara tu baada ya kifo chake. Na mnyama wa nne ni ufalme wa Roma na pembe zake kumi ni wafalme kumi wa Kirumi ambao walikuwa wakiwatesa na kuwaua Wakristo wa kwanza, na pembe ndogo iliyong'oa wengine watatu ni mfalume wa mwisho wa dola ya Kirumi, Konstantino, ambaye alitawala baada ya baba yake kuwashinda wapinzani wake watatu na kuwa mtawala kamili wa miliki kubwa ya Roma. Konstantino alikomesha mateso na mauaji wa Wakristo, akaugeukia Ukristo na kuutangaza kuwa dini ya kweli. Aliitisha baraza la Nisea na kutangaza utatu kuwa fundisho kuu la Ukristo, wakati zaidi ya robo tatu ya Wakristo walipinga fundisho hilo. Hivyo inaonekana kwamba ushahidi huu wa kihistoria na mwingine mwingi kama huo umemfanya Askofu Benjamin Keldani kuamini kwamba Konstantino hakuhuisha Ukristo tu bali pia alisababisha upotoshaji mkubwa katika dini hii na kufanya kufuru nyingi. Ni kufuru gani kubwa zaidi ya dini ya Mungu mmoja kuwekewa fundisho kama vile Utatu? Kipengele cha kuvutia zaidi cha utabiri wa Nabii Danieli ni kwamba maono ya mwana wa Adam juu ya mawingu na uwepo wake mbele ya Mungu unalingana kikamilifu na maelezo ya kupaa kwa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa mujibu wa hadithi ya Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake anakaribishwa kwa utukufu na rehema za Mwenyezi Mungu wakati wa safari yake Meraj ya kwenda mbinguni, tukio lile lile ambalo Danieli aliliona katika ndoto yake. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunafikia tamati ya episodi yetu ya tisa ya podkasti hii ya Ahmad ni wa mataifa yote. Usisite kujiunga nasi katika sehemu nyingine na kututembelea katika mitandao ya kijamii na katika mitandao yetu ya Pars Today ar sw na vilevile vile Iran Radio ar sw. Asanteni na kwaherini. Wapenzi wa wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni podkasti ya Ahmadni wa mataifa yote iliyokujieni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran, na bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. <muchu> Tunaanza na gazeti la Star Jumapili la huko nchini Kenya ambalo limeakisi salamu za pole za rais William Ruto wa nchi hiyo kufuatia maporomoko ya udongo yaliyotokea mapema jana huko Marakwet East. Rais Ruto ametuma salamu za rambirambi kwa familia zilizoathiriwa na maporomoko ya ardhi ya Marakwet mashariki katika kaunti ya Elgeyo Marakwet, ambayo yamegharimu maisha ya watu kadhaa na kupelekea wengine wengi kuyahama makazi yao. Watu 21 wameaga dunia na zaidi ya 30 hawajulikani walipo hadi sasa kufuatia maafa hayo ya maporomoko ya udongo. Rais wa Kenya amesema serikali inaendelea kutoa msaada katika zoezi la uokoaji na kuwasaka watu waliosombwa na maporomoko hayo ya udongo. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Star leo Jumapili vinasomeka kama ifuatavyo: Ajwok, kwa nini ruto anawa awahitaji tena wataalamu wa ODM? Jaji Koome aongoza idara ya mahakama kutoa heshima kwa mwenda zake Raila Odinga nyumbani kwake Bondo. Na Omwenga asema Matiangi ni mgombea bora zaidi anayeweza kumbwaga Ruto katika uchaguzi wa 2027. Gazeti la Sunday Nation limetoa kipaumbele kwa habari ya kusikitisha hiyo hiyo ya maporomoko ya udongo yaliyoikumba Kenya mapema jana, chini ya nuani: watu 21 waaga dunia, 30 hawajulikani walipo, huku familia zikizikwa usingizini. Helikopta za wasafirisha majeruhi hadi katika hospitali ya mafunzo na rufaa ya Moi huko Eldoret kwa ajili ya matibabu. Katika habari za kikanda gazeti la Sunday Nation limeandika Tanzania: ukingoni mzozo wa uchaguzi waibua wa machafuko. Vicho vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka ukurasa wa kwanza wa gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: mrithi wa Raila, mpambano wa kimya kimya waendelea kwa ajili ya kuwania taji la Nyanza baada ya kuaga dunia kiongozi wa ODM. Na msongamano mkubwa wa foleni ya magari katika barabara kuu ya Nakuru Eldoret wapelekea abiria kusafiri kwa zaidi ya masaa saba. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika mji wa Kigali watambuliwa kwa jitihada zake za kuendeleza makazi ya kijani ya gharama nafuu. Na Rwanda yajikita katika kufanya biashara kwa mujibu wa sheria za Kiislamu ili kuimarisha masoko ya mitaji. Na gazeti la Sunday Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjia jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti hilo limeandika, Samia amechukua hatamu za uongozi kwa mara ya kwanza kwa kura za wananchi ambapo jana Jumaa mosi tume ya uchaguzi ya Tanzania, INEC, ilitangaza kuwa Samia Suluhu Hassan mwenye umri wa miaka 65 ameshinda uchaguzi wa rais kwa kupata karibu asilimia 98 ya kura. Serikali ya Uganda inakimbizana na muda ili kutekeleza mradi wa faiba wa mawasiliano utakaogharimu shilingi bilioni 700 na hamsini za nchi hiyo. Ni kichwa kingine hicho cha habari tunachodondoa kutoka gazeti hilo la Sunday Monita. Benki ya Dunia imeshauri serikali ya Kampala kuendeleza kuendelea kutekeleza mradi wa serikali ya nchi hiyo wa kuzidisha kasi ya kidijitali iliyoathiriwa na mgogoro. Na ripoti kuhusu hali ya hewa na maendeleo ya Uganda inaonyesha kuwa mabadiliko ya tabia nchi yanaweza kupunguza ukuaji wa uchumi wa nchi hiyo hadi asilimia tatu nukta tisa na kuwatumbukiza watu zaidi ya laki sita na elfu kumi na tatu katika umasikini ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini iwapo hatua madhubuti hazitachukuliwa. Wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe ya 11 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 hijiria mwafaka na tarehe pili Novemba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1065 iliyopita alifariki dunia Ali bin Isa Arumani, mtaalamu mkubwa wa elimu ya nahau na fasihi ya Kiarabu bin Isa, mbali na kutabahari katika elimu ya fasihi ya Kiarabu, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya fiqhi na vilevile vile teolojia na Quran. Miongoni mwa vitabu vyake muhimu ni kile kitwacho Ijazul Quran. Siku kama leo miaka 850 iliyopita alizaliwa Nasiruddin Tusi, mwana falsafa mtaalamu wa hisabati na nujumu na msomi mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Nasiruddin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulaguhan Mongol na mwanawe na kuasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghi. Kituo hicho kiliasisiwa mwaka 657 hijiria huko kaskazini magharibi mwa Iran. Nasirudini Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Miaka 89 iliyopita, katika siku kama ya leo, mtambo wa kwanza kabisa wa kurushia matangazo ya televisheni ulianza kazi mjini London, Uingereza. Mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio ulianza kabla ya hapo, yaani mwaka elfu moja mia tisa na ishirini. Ni vema kuashiria hapa kuwa mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio nchini Iran ulianza kazi mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na, na wa matangazo ya televisheni ulifuatia mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na nane. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita Indonesia ilijipatia uhuru baada ya kukoloniwa na Uholanzi kwa karne tatu na nusu. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyotiwa saini siku hiyo kati ya Uholanzi na wana mapinduzi wa Indonesia chini ya uongozi wa Dr. Ahmad Sukarno na Ahmad Hatta, vikosi vya wakoloni wa Kiholanzi vilitakiwa kuondoka katika ardhi ya Indonesia. Makubaliano hayo yalitiwa saini baada ya miaka minne ya mapambano ya Indonesia yaliyoanza mwezi Agosti mwaka 1945 ambapo baada ya uhuru wa Indonesia, Dr Sukarno alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo. na katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Saud bin Abdulaziz, mfalme wa Saudi Arabia, aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdulaziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saud bin Abdulaziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wanafamilia wa kizazi cha Ali Saudi na maulama wa Kiwahabi. Wakati mfalme Saudi alipokwenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu, Faisal aliwapa wafuasi wake ndani ya kizazi cha Ali Saudi nyadhifa muhimu kama uongozi wa gadi ya taifa, na kwa njia hiyo akawa amedhibiti nchi. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mamlaka za Palestina katika ukanda wa Ghaza zimetangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umeruhusu kuingizwa katika eneo hilo sehemu ndogo tu ya misaada ya kibinadamu kinyume na ilivyoafikiwa katika makubaliano ya usitishaji mapigano yanayosimamiwa na, na serikali ya Marekani ambayo yalianza kutekelezwa mwezi uliopita. Katika taarifa iliyotoa siku ya Jumamosi mosi Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imesema ni malori 3203 tu ya kibiashara na ya misaada yameingiza bidhaa za chakula na vifaa katika eneo hilo kuanzia Oktoba 10 hadi 31, ikiwa ni sawa na asilimia 24 tu ya misaada hiyo. Wito wa kuhususia Muungano wa Falme za Kiarabu, UAE, pamoja na makampuni yenye mfungamano na nchi hiyo ya kifalme unazidi kuongezeka kwenye mitandao ya kijamii ukichochewa na hasira zinazotokana na uungaji mkono wa serikali ya Abu Dhabi kwa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Shambulio la anga lililofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limesababisha vifo vya watu wanne na kuwajeruhi wengine watatu kusini mwa Lebanon, ukiwa ni mwendelezo wa mashambulizi ya kigaidi yanayofanywa na Tel Aviv ndani ya ardhi ya nchi hiyo ambayo yanakiuka makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa mwishoni mwa Novemba 2024 kati ya harakati ya mukawama ya Hizbullah na utawala huo ghasibu na rais Donald Trump wa Marekani ametishia kufanya mashambulizi ya kijeshi ndani ya ardhi ya Nigeria kutoa mjibizo wa alichodai kuwa ni ukatili wanaofanyiwa Wakristo, akisema ameagiza wizara yake ya vita aliyoipa jina hilo jipya hivi karibuni kujiandaa kwa hatua zinazowezekana kuchukuliwa. Na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Abdulfatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini na hadi hapa ndio <muchilis>