Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu, amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo hivyo. Kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, umeona kama yeye yuko juu ya uongofu, kwa kufanya hivyo? Au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa Radio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii, na leo ikiwa ni Jumapili njema ya Novemba 2, 2025 inayosadifiana na Jamadul Awal 11, 1447 hijiria. Hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai, amin ya rabbil alamin. Na meza yetu ya matangazo imesheheni mambo mbalimbali mbali. Tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii, mpendwa msikilizaji, una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Umoja wa Mataifa unayataja mashambulizi ya Marekani katika bahari ya Karibi kuwa ni kinyume na sheria za kimataifa baada ya hapo mtategea sikio kipindi chetu cha Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali juma zima barani Afrika. Tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini na makala yetu yaliyo katika historia. Nitakuwa nikipokea ujumbe zenu, wapendwa wasikilizaji. Tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, alama yetu namba yetu ya simu, unaweza kutuma ujumbe wako, mpendwa msikilizaji, inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na katika email tunapatikana Swahili radio at IRIB ir. Kwenye chanel ya Telegram tunapatikana at radio tehran swt m slash radio Teran sw. Dakika moja imesalia kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na kukaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Irani hapa kama nguzo ya paa, kama nguzo ya kimataifa katika sekta ya shaba. Rafaeli Grossi akiri Irani haifuatilii mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Umoja wa Mataifa wasema Gaza ni eneo hatari zaidi kwa waandishi wa habari duniani. Na pamoja na habari nyingine, watu 21 wameaga dunia na 30 hawajulikani walipo kufuatia maporomoko ya udongo yaliyoikumba Kenya karibuni. Habari kamili Iran inaendelea kujiboresha kama mchezaji muhimu katika soko la kimataifa la shaba, huku rasilimali zake tajiri na miradi ya maendeleo inayoendelea ikiweka taifa hilo katika nafasi ya juu zaidi ndani ya sekta hiyo. Mkutano wa kwanza wa kimataifa na wa 28 kitaifa wa jumuiya ya jiolojia ya Iran uliofanyika mjini Zanjani umesisitiza kuwa Iran inamiliki takribani tani bilioni 30 za shaba na hivyo kuifanya kuwa miongoni mwa nchi tano au sita bora duniani kwa kiwango cha akiba. Makadirio yanaonyesha kuwa idadi hiyo inaweza kufikia tani bilioni 100 kadiri uchunguzi na maendeleo yanavyoendelea. Rasilimali hizi zinaipa Iran nafasi thabiti kama msambazaji mkuu mtarajiwa katika soko la kimataifa la shaba. Iran inawekeza kwa kiwango kikubwa katika kupanua uwezo wa uzalishaji na usafirishaji ili kuimarisha nafasi yake katika mnyororo wa usambazaji wa shaba duniani. Miradi mikubwa ya maendeleo inaendelea kutekelezwa katika maeneo ya migodi mikuu kama vile Sar, Sarcheshmi, Miduk, Sungun na Chehel Kure. Miradi hiyo ikikamilika inatarajiwa kuongeza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa chaba wa nchi hii katika miaka ijayo, na hivyo kuiwezesha Iran kushiriki kwa ufanisi zaidi katika soko la kimataifa. Kampuni ya kitaifa ya sekta ya shaba ya Iran, National Iranian Copper Industries Company, inatekeleza mpango wa kimkakati wa kuongeza sehemu ya Iran katika mauzo ya nje ya shaba, hasa katika bidhaa za cathode na zile za hatua za mwisho ifikapo mwisho wa mpango wa maendeleo wa saba wa Iran. Lengo ni kuongeza uwezo wa uzalishaji wa cathode hadi kufikia tani laki saba kwa mwaka, kiwango ambacho kinaweza kukidhi mahitaji ya ndani yes, yanayokuwa na kusaidia ongezeko la mauzo ya nje. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya nyuklia IAEA amethibitisha tena kwamba kwa mujibu wa ukaguzi wa moja kwa moja, jamhuri ya Kiislamu Irani haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Rafaeli Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA, ameliambia shirika la habari la Rudwa kwamba naweza kusema kwamba hakuna mpango wa silaha za nyuklia, kwa sababu tumekuwa tukifanya ukaguzi tukiacha kukagua tukikosekana, basi bila shaka, mashaka huanza kuibuka. Kauli hii imetolewa wakati ambapo Iran imeonya kwamba utekelezaji wa kile kinachoitwa utaratibu wa snapback na urejeshaji wa vikwazo vya Umoja Mataifa na mataifa matatu ya Ulaya utabatilisha makubaliano yake na wakala wa IAEA kuhusu kwanza tena ushirikiano Makubaliano yaliyotiwa saini mjini Cairo tarehe tisa Septemba mwaka huu. Hatua hiyo ilifuatia uamuzi wa bunge la Iran kupitisha kwa kauli moja ya sheria inayoitaka serikali kusitisha ushirikiano wote na wakala wa IAEA kufuatia mashambulizi ya pamoja ya Israeli na Marekani mwezi Juni yaliyolenga vituo vitatu vya nyuklia vya Iran kwa njia inayokiuka wazi sheria za kimataifa na mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Grossi amekiri kuwepo kwa hofu za kiusalama kutoka upande wa Iran, akisema kama yeye akiwa ni kiongozi wa IAEA, juhudi zake ni kuendeleza mchakato wa kidiplomasia ili kutambua hofu zao kutokana na kushambuliwa. Kwa hivyo wana wasiwasi, na tunataka kuyashughulikia. Kwa mujibu wa sheria ya bunge, wakaguzi wa wakala wa IAEA hawataruhusiwa kuingia Iran kama hakutakuwa na uhakikisho wa usalama wa vituo vya nyuklia vya nchi hii na shughuli zake za amani za nyuklia. Mnaendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Msemaji wa Umoja wa Mataifa ameangazia ha, hatari zinazowakumba waandishi wa habari duniani kote akielekeza ha, macho hasa kwa ukanda wa Gaza ambapo ametaja eneo hilo la Palestina lililozingirwa na utawala wa Israeli kuwa eneo hatari zaidi kwa waandishi wa habari hivi sasa duniani. Stephan Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amewaambia waandishi wa habari kwamba karibu asilimia 90 ya mauaji ya waandishi wa habari hayajapatiwa ufumbuzi. Gaza imekuwa eneo hatari zaidi kwa waandishi wa habari katika mizozo iliyopo, Dujarric amesema. Katibu mkuu Antonio Guterres anatoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi huru na usioegemea upande wowote kuhusu mauaji ya waandishi wa habari, akisisitiza kuwa kutowajibika ni shambulio dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari na ni tishio kwa demokrasia yenyewe. Kauli hizi zinakuja huko ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ikiripoti kuwa angalau waandishi wa habari 248 wamepoteza maisha katika ukanda wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka 2023 wakati utawala haramu wa Israel ulipoanzisha mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo. Shirikisho la mashirika ya habari la Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC limeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu mauaji ya mara kwa mara ya waandishi wa habari wa kipalestina yanayofanywa na wanajeshi wa Israel. Shirikisho hilo limesema matukio yanayoendelea ukanda wa Gaza ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, yakifanyika sambamba na ukiukaji wa Israel dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari pamoja na mbinu zake za kuficha ukweli, kunyamazisha upinzani kuficha makosa ya kila siku na kuzuia taarifa kufika kwa jamii ya kimataifa. Maporomoko ya udongo yaliyoathiri maeneo ya, ya magharibi mwa Kenya yameua watu wasiopungua ishirini na moja na kujeruhi makumi ya wengine. Watu wengine zaidi ya thelathini hawajulikani walipo hadi sasa kufuatia maafa hayo maporomoko hayo ya udongo yalitokea mapema jana katika eneo bunge la Markwet ambalo linapitia msimu wa mvua. Kipchumba Mokomen, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, amesema hadi sasa wamethibitisha kuaga dunia watu ishirini na moja katika maafa hayo na wengine zaidi ya 30 hawajulikani walipo hadi sasa kama ilivyoripotiwa na familia zao. Wakati huo huo, watu 25 waliojeruhiwa vibaya katika maporomoko ya udongo Kenya walifikishwa hospitali kwa ajili ya matibabu huko Eldoret, huku wale wenye majeraha madogo wakitibiwa katika hospitali za mashinani. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya amesema zoezi la kuwasaka waathirika na uokozi litaanza tena leo Jumapili. Tunafanya kazi kwa udharura wa kuratibu juhudi za uokoaji kupanua usaidizi wa kibinadamu na kuwa bega kwa bega na familia zilizoathiriwa na maafa ya maporomoko ya ardhi huko Marakwet Mashariki, amesema Kipchumba Mokomen, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya. Na Komoro imewasilisha tamko rasmi la kujiunga na kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya Israel iliyofunguliwa na Afrika Kusini katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ. Kwa mujibu wa taarifa ya ICJ tarehe 29 Oktoba mwaka huu, Komoro ikitumia kifungu cha 63 cha kanuni ya mahakama iliwasilisha katika daftari la mahakama tamko la kuingilia kati katika kesi inayohusu utekelezaji wa mkataba wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Afrika Kusini iliwasilisha kesi hiyo mwezi Disemba mwaka 2023 ikiituhumu Israel kwa mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Tangu wakati huo, mataifa kadhaa yamejiunga na mchakato huo wa kisheria zikiwemo Hispania, Ireland, Libya, Mexico, Ubelgiji na Uturuki. Mahakama ya ICJ imewasilisha hatua tatu za muda, ikiamuru Israel izuie vitendo vya mauaji ya kimbari na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia Gaza zaidi ya wa wapalestina elfu sitini na nane wameuawa katika ukanda wa Gaza katika muda wa miaka miwili wa zaidi ya miaka miwili ya ya mashambulizi na vita vya mauaji ya kimbari tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas yalifikiwa tarehe kumi Oktoba kwa msingi wa mpango wa amani wa vipengee ishirini uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Hata hivyo utawala wa Israel umekiuka makubaliano hayo mara kadhaa hadi sasa, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kina hoji kwa nini Umoja wa Mataifa unayataja mashambulizi ya Marekani katika bahari ya Karibian kuwa ni kinyume na sheria za kimataifa. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa mashambulizi Karibian, ya Marekani katika eneo la Caribbean yanakiuka sheria za kimataifa. Volker Turk ameataja mashambulio ya Marekani dhidi ya meli na boti katika bahari za Caribbean na Pacific kuwa hayakubaliki na ni ukiukaji wa sheria za kimataifa za haki za binadamu. Katika wiki za hivi karibuni, Marekani ilizishambulia meli na boti ambazo ilidai zilikuwa zimebeba madawa ya kulevya, na kwamba boti hizo zilitoka Venezuela. Voka Tuki alisema Ijumaa iliyopita kwamba kwa mujibu wa ripoti mbalimbali zaidi ya watu sitini wameuawa katika mashambulizi mtawalia ya wanajeshi wa Marekani dhidi ya boti katika bahari ya Caribian na Pasifiki kuanzia mwanzoni mwa mwezi Septemba mwaka huu. Mashambulio hayo hayawezi kuhalalishwa kivyovote kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mashambulio haya na ongezeko la vifo vinavyotokana nayo hayakubaliki. Marekani inalazimika kukomesha mashambulizi haya na kuchukua hatua zote muhimu ili kuzuia mauaji ya watu walio ndani ya boti hizo bila kujali mwenendo wa uhalifu unaohusishwa nao, kama alivyosema afisa huyo wa Umoja wa Mataifa. Sheria za haki za binadamu za kimataifa kima zinaeleza kuwa kutumiwa nguvu kubwa kunaruhusiwa tu kama suluhisho la mwisho na dhidi ya watu ambao wanatishia maisha wengine. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa Marekani wamekiri kwamba hakuna abiria yoyote katika boti zilizoshambuliwa aliyekuwa tishio kwa maisha au aliyechukua hatua yoyote ambayo ingehalalisha matumizi ya nguvu kubwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Marekani imeendelea kuchochea mvutano kati yake na Venezuela kufuatia hatua yake ya kutuma askari jeshi la majini na anga katika eneo la Caribbean miezi miwili iliyopita. Wizara ya vita ya Marekani, Pentagon, ilituma meli za kijeshi, ndege za kivita, askari wa jeshi la majini, ndege zisizo na rubani droni na ndege za ujasusi katika eneo la Caribbean. Ndege za kivita aina ya B52 pia zimefanya maneva ya hujuma karibu na pwani ya Venezuela. Aidha, kwa kuzingatia kuongezeka mvutano kati ya Washington na caracas, Trump ameidhinisha shughuli za siri za shirika la ujasusi la Marekani CIA nchini Venezuela. Wiki iliyopita, Pentagon ilitangaza kuwa meli kubwa ya kubeba ndege za kivita ya USS Gerald R Ford imeelekea katika eneo la Caribbean ikiambatana na kikosi chake cha operesheni za anga. Katika wiki za karibuni mashambulizi ya kijeshi yaliyofanywa na Marekani yalizamisha meli ambazo White House ilidai kuwa zilikuwa zimebeba mihadarati kutoka Venezuela. Alipoulizwa kwamba je, ya mashambulio hayo yanaweza kuilenga ardhi kuu ya venezuela katika siku zijazo au la, Trump alijibu kwa kusema sitaki kuwaambia hasa kuhusu swala hilo. Kama alivyobainisha Rais Nicolas Maduro wa venezuela Trump ameanzisha makabiliano na nchi hiyo ya Amerika ya Kusini katika karibu ya tishio kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika karne, na hivi karibuni ametangaza uwezekano wa kufanyika mashambulizi ya nchikavu dhidi ya Venezuela. Marekani inamhusisha Nicolas Maduro na genge la wauzaji wa dawa za kulevya linalojulikana kwa jina la The Cartar of the Suns na kuongeza dao la kitita cha pesa kama zawadi kwa mtu yoyote atakayetoa taarifa zitakazopelekea kutia kwake mbaroni kutoka dola milioni 25 hadi milioni 50. Pamoja na hayo, rais wa Marekani Donald Trump Ijumaa wiki hii alikanusha ripoti za mpango wa kuishambulia Venezuela na akasema. Hata hivyo, rais Nicolas Maduro wa Venezuela anaamini kinyume chake, hasa kwa kuzingatia rekodi mbaya ya upotoshaji na kukiuka ahadi kwa Trump. Maduro amesema kukanusha Trump kuhusu mpango wa shambulizi dhidi ya Venezuela, Venezuela mara hii kumezidisha imani miongoni mwa wananchi kwamba Washington inapanga njama dhidi ya nchi yao. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa anakaribisha Afrika wiki hii, Afrika wiki hii. Matokeo ya uchaguzi wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania yametangazwa na tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo INEC na yanaonyesha kuwa mgombea wa chama tawala CCM na rais wa sasa wa nchi hiyo, Samia Suluhu Hassan, amepata ushindi wa kishindo kwa kunyakua asilimia 98 ya kura. Uchaguzi wa rais wa mwaka huu umeshuhudia matukio mawili makubwa ambayo yalikuwa hayajawahi kushuhudiwa tangu ulipoanza kufanyika uchaguzi wa vyama vingi nchini Tanzania mnamo mwaka 1995. Kwanza ni ushindi wa kishindo kikubwa mno aliyoupata mgombea uraisi ambao umechangiwa zaidi na kutokuwepo mgombea mwenye mvuto wa upinzani, kinyume na chaguzi zote zilizotangulia. Lakini pili ni machafuko ambayo yameigubika Tanzania kwa mara ya kwanza kuanzia siku ya upigaji kura. Katika kipindi hiki maalum cha Afrika wiki hii tunakusudia kujadili mengi yanayohusiana na uchaguzi mkuu wa Tanzania, uh, kwa kujaribu kutafuta majibu ya maswali kadhaa likiwemo la machafuko yaliyoikumba nchi hiyo ambayo imekuwa ikisifika kama kisiwa cha amani katika eneo la Afrika Mashariki. Mimi ni Salum Bendera na pamoja nami katika mazungumzo yetu haya ni Abdul Musaidi. Nam, naona tuanze kwanza turudi nyuma kuanzia pale Rais Samia Suluhu Hassan alipoingia madarakani mwaka 2021 kufuatia kifo cha mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Abdul Fatah, utakumbuka kuwa Japokuwa Rais Magufuli alisifika kwa uchapaji kazi na hata kuleta mabadiliko makubwa hasa katika ustawi wa miundombinu ya kiuchumi, lakini alikosolewa sana katika uga wa uhuru wa kidemokrasia hasa ukandamizaji wa vyama vya upinzani. Na wakati Rais Samia alipoingia madarakani, pamoja na kutangaza kuwa ataendeleza pamoja na kutangaza kuwa ataendelea kufuata nyayo za Magufuli lakini alijaribu zaidi kufanya hivyo katika masuala ya kiuchumi, lakini alijipambanua naye kwa upande wa uhuru wa kisiasa na masuala ya haki za binadamu. Hebu tujaribu kulijadili hili kwanza, kwa nini rais Samia ameishia naye pia kulaumiwa kwa yale yale waliokuwa wakiyapigia kelele wapinzani katika utawala wa rais Magufuli? Asante sana Bendera. Unajua, uh, ni jambo linashangaza kidogo. Ukiangalia namna Rais Samia alipoingia madarakani na ile hali maalumu ya faraja ambayo ilionekana Tanzania katika hisia za wananchi walio wengi, hasa alipokuja na ile kauli mbiu yake aliyoita ya R nne. Eh, aliosema kwamba ni reconciliation kwanza, kuleta maridhiano ndani ya Tanzania ambayo mm, inaonekana wakati wa kipindi cha Rais Magufuli ilipasuka, kwa sababu utakumbuka kwamba Rais Magufuli kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini alitangaza kwamba ana nia ya kufuta na kuuzima upinzani Tanzania, Tanzania upinzani usiwepo, na kilichoshuhudiwa katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini ambapo hata wanasiasa wa upinzani mashuhuri mm, eh, watu kama kina Freeman Bowe kina Halima Mdee kwa upande wa Chadema, eh, au hata Zito Kabwe ACT eh, Wazalendo, eh, wa wa za, wa yani, hawa ni watu ambao walikuwa wanajulikana kwamba ni wanangome katika majimbo yao katika maeneo yao, kwamba wote hawa wakashindwa katika uchaguzi ule, na bunge lote la Tanzania kwa zaidi ya asilimia tisini na likawa mikononi mwa chama cha CCM, na tayari zikaanza kusikika zile kauli za kwamba baada ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini utakuwa uja uamuzi wa kwamba sasa katiba Tanzania ibadilishwe, Rais Magufuli aendelee eh, kuja kutawala yani, kuondoa ukomo wa raisi. Raisi na hata pengine baadaye kuongeza vipindi vya, vya, vya, vya, vya, vya uraisi miaka saba, na kitu ambacho kingempeleka yeye kuweza kutawala, kuongoza nchi hata kwa miaka ishirini na nne Kwa hivyo hali baada ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini ilikuwa ni kwamba Tanzania ni kama jamii iliyokuwa imepasuka imepasua upande wa chama tawala upande wake na wapinzani upande wake, kitu ambacho hakikushuhudiwa kwa mfano wakati wa kipindi cha urais wa Jakaya Kikwete. Kipindi kile kilikuwa ni kipindi ambacho hata wapinzani na wabunge wa chama tawala CCM bungeni walikuwa wanafanya kazi pamoja, wana nguvu, wapinzani wana nguvu, na wanafanya kazi kama bunge la kitaifa kwa hivyo Rais Samia alikuja na hiyo reconciliation kwa maana kwamba sasa tulete maridhiano yaliyopita wa wamepita. Akaleta na hiyo nyingine ya resilience, yani kusema kwamba kuwepo na ustahimilivu. Watu tuwe wasi, na hali wavumiliane, yani pasiwe na dhana kuona kwamba mtu kile tu anachokiona yeye ndio hicho au kile tu ambacho tuna, tuna, tuna, tuna kifuata sisi na vilevile akaja na msimamo wa kusema atakuleta mageuzi na katika suala la mageuzi yani, reforms akaonyesha kwamba ana nia kwanza ku, ku, ku, ku, kupanua uhuru wa kisiasa ndipo akaruhusu zile harakati za vyama vya siasa mikutano ambayo rais Magufuli, kabla alipiga magufu, alipiga marufuku kikamilifu, naam akaleta ile, akarejesha, akaenda mbali zaidi hata kusema kwamba wapinzani waruhusiwe kufanya maandamano na tumeona mikutano ya ya kisiasa. Na mikutano ya kisiasa Chadema kwa mara ya kwanza, na hilo likafanyika, likafanyika, mikutano ikafanyika, na vile vile akaleta suala la rebuilding, yani kuleta ujenzi mpya wa nchi pamoja na kwamba aliendeleza miradi ya Rais Magufuli lakini vile vile alijaribu kuleta mambo mengine mapya hata hayo yalionekana baadaye kama ni mageuzi ya kwenye sekta ya bandari na uwekezaji na mambo kama hayo. Na katika kipindi kifupi na, matunda yakaonekana, matunda yakaonekana yani yani kukaonekana kwamba eh, kuna mkono wake, kuna mabadiliko yanaonekana yanafanyika kabisa kabisa. Na usisahau, bendera, kuna kitu kingine ambacho ni cha muhimu sana kwamba viongozi wa upinzani, kama utakumbuka, Tundu Lissu, ambaye katika mazingira ya kutatanisha alipigwa risasi kukaribia kufariki nchi. Na kabla hata hatua hiyo hapo, yani wakati alipopata masaibu yale, wakati Rais Samia alipokuwa ni makamu wa rais alikwenda kwenda kumjulia hali hospitali. Na baada ya kupita ule msuguano na mikwaruzano yote ya kisiasa ya miaka yote, hatimaye alimfuata nje ya nchi, akenda akaonana naye. Akahakikisha kwamba Tundu Lissu mafao yake yote ambayo ni haki yake kama ni mbunge ya ubunge ambayo yalikuwa yamepigwa stop kabisa kabisa, alikwenda kuonana naye, akahakikisha kwamba haki zile anapata. Kiongozi wa mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe ambaye alikuwa ana kesi ambayo ilijulikana kwamba ilikuwepo dhidi yake na ilikuwa tayari imeandaliwa tokea wakati wa kipindi cha Rais Magufuli, baadaye akatoa msamaha juu ya lile. Kwa hivyo, alinyoosha mkono kuwanyoshea wapinzani kuonyesha kwamba amekusudia ame kweli kwamba maridhiano yapatikane. Naam, na ndio utaona kwamba hata hiyo tume ya uchaguzi kweli, hatuwezi kudai kwamba hata sasa Tanzania ina tume huru ya uchaguzi, lakini hichi alichokiletea na kukiita INEC, kidogo unaona kwamba ilikuwa ni hatua moja, moja, moja mbele, ukiachina mbali kwamba tayari na ahadi ametoa kwamba tutahakikisha mchakato wa katiba mpya tuna ufufua Rais Magufuli alisema mimi kabisa sina kazi ya katiba mpya, mimi najenga nchi tu, katiba mpya ilipokwama imeachwa huko, sina kazi nayo. Lakini yeye alisema kwamba ntafanya hivyo, nitarejesha katiba mpya na kila kitu. Lakini sasa hapa kuna kitu watu wanasema kwamba bahati mbaya, pamoja na kwamba Rais Samia hakukidhi matakwa yote ya wapinzani kama walivyotaka, lakini wapinzani nao kwa namna fulani Hawakuonyesha kupo, kupokea ule, kupokea, yani ule nia njema yake hawakuithamini. Kuithamini. Yani, mtu anashangaa kwamba wanasiasa kama Tundu Lissu, namna ambavyo Rais Samia alivyoleta maridhiano na Chadema, ukarimu na ukarimu aliomfanyia, baadaye kilichotokea ni nini? Ilianza kumshambulia hadharani, naam, kumshambulia hadharani. Na tuseme hapa, wakati mwingine watu wanasema kwamba mwanamke ee, ukimpa uongozi ni matatizo, kwa sababu anaathiriwa na hisia. Kwa hivyo, mwanzo kulikuwa na wakati mwingine, kwamba watu wanaona kwamba Rais Samia wa rais mwanamke kwa hivyo pengine utaona kwamba mabadiliko haya mabadiliko yalikuja kuonekana baadaye, naye kutaka tayari polisi aanze kutumia tena nguvu dhidi ya wapinzani, yalikuwa ni mjibizo wa vile wale ambavyo wapinzani walivyomsukuma. Walivyomsukuma. Na walivyomsukuma wapinzani. Kwa maana nyingine unaweza kusema kwamba ni kama vile walimtega na kumchochea kuelekea huko, kwamba wakijua kwamba kutokana na hisia zake hisi kama mwanamke anaweza kufika katika hatua kutokana na vile ambavyo mimi nimefanya uungwana wote huu ambao nimewaonyesha na wanajua waliishi katika mazingira gani wakati wa kipindi cha rais Magufuli, leo kwamba haya yote hawayathamini na wanaona kama kwamba si lolote si chochote. Kwa hivyo hili, nahisi mimi, kwa namna fulani, ni jambo ambalo limechangia kumtoka yule rais Samia wa hizi R nne, na aliyefanya mambo ambayo wapinzani wenyewe waliyasifu. Usisahau kuna kauli alisema hata Freeman Mbowe akasema mm. Uh, nani huyo? Sijui nani huyo, nini muue, lakini bwana na haki yake, mpeni mnyonge uh, ha, mnyonge mnyongenii, jamani, Rais Samia kafanya, kafanya kazi, alikuja akasema hadharani, na hilo kwa namna fulani likataka kupelekea hata Chadema yenyewe kukumbwa na mpasuko Watu wengine wakaona kwamba mboe ikanunuliwa, amekwenda mbali zaidisha asali maneno kama hayo akaja akaambua kwamba kwamba amekisaliti chama na kutadema. Hata ukiangalia kwa, mpa, kwa upande wa Zito Kabwe kwa mfano, jinsi ambavyo pengine amekuwa karibu na hata akiunga kau, akiunga mkono kauli za Eh, Rais Samia na na nini hata na yeye amefikia kutuhumiwa kwamba kama pengine ni CCMB. ni CCMB na chama chake. Kuna swali ambalo mtu yani, kuna hali anga fulani ambayo mtu anashindwa kuielezea mpaka, um, hapa tulipokwenda ilikuwa inaonekana kabisa mambo yanakwenda vizuri, na hata kampeni za uchaguzi zilivyoanza zilikuwa zinakwenda vizuri, na mtu anaweza akashangaa kwamba hii ni hali ambayo pengine haikutarajiwa kabisa. Ghafla vinvu hali imekuja imebadilika kabisa, na hakukuwa na ishara zozote, ukiachana na hizi kampeni za kwenye mitandao ya kijamii ambapo kulikuwa kuna makundi ambayo yanahamasisha masuala ya pengine siku ya uchaguzi tuandamane, na hata kauli ya ya Chadema kwamba bwana kama hakuna mabadiliko hakuna uchaguzi. Watu wengi haukuichukulia kama ni kauli, kwa mfano ya jadi na muhimu sana. Waliona pengine ni nara tu na nini, lakini hii hali imekuja ni kitu ambacho pengine hakikutarajiwa. Nini hasa pengine kimejiri hapa katikati katika hizi katika siku mbili tatu kabla ya ya uchaguzi na siku yenyewe ya uchaguzi? Mimi nadhani kuhusu hili kuna tujaribu kuweka mlingano wa mizani katika hali zote mbili, kwanza kwa upande mmoja. E, ni kweli Tanzania miaka mingi ilikuwa inasifika kama nchi ya amani, eh, mambo ambayo anatokezea katika nchi jirani kwa mfano, hasa, hasa kwa Afrika Mashariki machafuko ambayo ameshuhudia mara kadhaa Kenya katika chaguzi mbalimbali mpaka kupelekea Kenya kuamua kabisa kuandika katiba mpya ambayo hmm, iligharimu roho za watu wengi eh, kila chaguzi ilipokuwa zikitokezea mauaji ya watu na kuambatana na machafuko hayo, lakini sasa kuna kingine ambacho tusikisahau hichi kilichozuka bendera suala la hii wanaita Gen Z ambayo tumeona wimbi lake mlolongo wake Kenya kwenyewe ilivyopelekea, tumesikia Moroko, Nepal huko nako ulivyotokezea, na watu wakawa wanazungumza katika swala kama hilo, kwamba hapa tusitake moja kwa moja kupuuza na kudharau kuona kwamba kweli Tanzania ni nchi ya amani, Tanzania ni kisiwa cha amani, kwamba tukatarajia kwamba daima ikiwa kweli kutakuwa kuna baadhi ya manunguniko, kuna malalamiko, watu hawaridhiki na baadhi ya mambo, hali tabakia kuwa hali hivyo, tabakia kuwa hivyo? Hapana, dunia inabadilika, dunia inabadilika, mwamko unaongezeka. Kwa hivyo, kwa upande mmoja naweza nikasema mimi kwa mtazamo wangu ni kwamba kama ni serikali ya Rais Samia mwenyewe, kama ni vyombo vya usalama vya Tanzania, kama ni jeshi la polisi vyote hivyo kwa namna fulani havikutaka au havikuona kwamba kuna sababu, pamoja na kwamba hii kampeni ni kampeni ya mitandaoni, lakini vile ambavyo hasa Chadema walivyokuwa wamelikamia suala la kwamba kama hakuna mageuzi hakuna uchaguzi, hakuna uchaguzi na usisahau kwamba E, mwenyekiti wa Chadema Tundu Lissu hivi sasa hivi anakabiliwa na kesi ya uhaini. E, alitamka waziwazi kwamba tutahakikisha kwamba bwana tuna, tunasema tuna, tuna. nini mwenyewe alitumia ule msamiati msamiati wake maalum kusema kwamba tutakinukisha, yaani tutahakikisha mm. kwamba hapa hapatakalika, tutahakikisha hapa ni hivyo. Kwa hivyo hiyo nia ilikuwepo kweli sasa, na hii nia ya kutaka kuleta machafuko namna kama haya unaweza ukasema kwa namna fulani, kwa, kwa, kwa rai yangu kwamba nayo pia kwanza imechangiwa na hii dhana nzima ya kwamba Tanzania nayo iliokuwa labda inajisifia siku zote ni kisiwa cha amani, nayo ifike kwenye hatima ya nchi mbalimbali nyingine ambazo zinashuhudia machafuko ya ndani. Na utaona kwamba pengine lengo lilikuwa ni kuisukuma hali ya nchi, haya machafuko yasidhibitike, na pengine hata kama tulivyoona kabla uchaguzi kujitokeza, watu walovaa sare za kijeshi na kutangaza hizo kauli za kwamba exactly bwana hapa, bwana, jeshi liingilie kati. Jeshi hapa lishike madaraka, jeshi. Sasa hapa ndo nataka kurudi kwenye nukta moja, bendera mm. kwamba tokea Rais Samia baada ya kifo cha Rais Magufuli kumekuwepo na ile dhana kwamba ilikuwa rais Samia kuna watu walikuwa hawataki. Katika siku mbili za mwanzo zile, baada ya kifo cha Magufuli hapo masaa kadhaa hapo, kulikuwa na msuguano na mpaka jeshi likaingilia kati bana, hapana bana, na ikashindikana kwamba katiba iko wazi, kwa hiyo wakashindwa ali, ali, kupindua ali, meza nao, kama wanavyosema Waswahili. Sasa hicho kilifanyika kwa upande mmoja na kwa upande mwingine lakini, tumefika huku mbele tukaja tukamwona balozi wa Tanzania, waliyekuwa aliyekuwa balozi wa Tanzania Cuba, Humphrey Polepole, yeye sasa akaibuka na dhana ya kwamba pamoja na yote hayo, rais Samia hafai kugombania tena urais, hafai tena kugombea tena urais, yani kitu ambacho kina, kina mguso maalum kwanza pamoja na wanaharakati wengine wakakosoa kwamba mchakato uliompitisha Rais Samia kuwa ni mgombea haukuwa sahihi, sahihi. Na kama ni lazima anautaka urais basi achukue fomu kama wagombea wengine nao wajitokeze kuwania fomu. Kwa hivyo hapa, kulikuwa kuna kitu nataka kusema kwamba haya mambo yaliyozuka, mbali ya nguvu ya upinzani wa nje, kuna mlolongo ndani ya mpasuko wa sisi wenyewe. Kuna, kuna, kuna hali ya watu kutaka kukomoana kuna hali ya watu kutaka kupambana. Hata kile kinachoonekana kama kuna harufi fulani ya udini haikukosekana. Utaona namna ambavyo katika mambo haya yote Rais Mstaafu Jakaya Kikwete ambaye anajulikana kama ni Muislamu nayo na pia yamekuwa na nafasi ya namna ambavyo anavyoonekana kwamba yeye na Rais Samia ni kitu kimoja. Kwa hivyo, hili ni jambo ambalo mimi nahisi nalo pia limechangia kwamba Rais Samia mwenyewe, haya machafuko yamechangiwa kwamba tokea mwanzo watu hawakutaka Rais Samia mwanzo, miaka minne ya kurithi awe rais. Kwa hivyo kama imebidi amerithi miaka minne hiyo, kipindi cha pili, vyovyote iwavyo, ni kwamba asirudi tena. Lakini sasa kwa mujibu wa mchakato ndani ya CCM kwenyewe ni kwamba, kama chama kama ilivyo vyama vingine vya kisiasa, ni kwamba kuna mchakato kawaida unafanyika, kamati kuu inakutana. Kwa hiyo wanaokosoa ni kwamba walitaka na wenyewe kama ilivyokuwa kwa mfano kipindi cha kwa mfano, eh, mfano Kikwete na wengine waliotangulia, kwamba wagombea kadhaa wachukue fomu kisha wazirejeshe, alafu majina yao yajadiliwe, alafu apasishwe mtu. Naam. Ndivyo wanavyotaka manake, na ndivyo wanavyotaka kwa sababu gani? Wanasema kwamba Rais Samia alikuwa rais wa ajali. Kipindi chake kile cha miaka minne Magufuli, yeye alikuwa na sifa ya kuwa ni makamu wa rais, hakuwa yeye kwamba ni rais aliko madarakani. Kwa hivyo amemaliza miaka minne ya kuhudumu kuziba nafasi ya Magufuli. Sasa anataka kugombea na kuwa ni mgombea mpya na kwa kuwa ni kwa kuwa ni mgombea mpya hana haki au mkutano mkuu wa taifa wa CCM hauna haki ya kumpitisha yeye kumwambia kwamba kwa kauli moja tunamridhia aendelee kugombea kipindi cha pili. Wanasema kile kama kitakuwa ni kipindi cha kwanza cha Rais Samia, kwa sababu miaka minne ya mwanzo hakuwa ni rais ambaye wao chama kama ya. Ndani ya chama wao, kwa nini wakaruhusu kitu kama hicho kikafanyika? Sasa sababu yake yeah, kama na, tukuhu, haikuwa na nguvu ma, man, mantiki aliyotumia ndani ya chama cha ja CCM, ninavyoonekana mimi sielewi vizuri sana katiba ya CCM waliitumia kuonyesha kwamba Rais Samia kipindi cha miaka minne aliyotumia, hmm. hakutumia kama ni kipindi cha kwamba yeye anajaza nafasi, ni kipindi chake kabisa kama ni rais aliyeko madarakani, na ndio kumba... maana kwa mtazamo huo ni kwamba Rais Samia kama sasa hivi ataendelea kuongoza ku, nchi kwa miaka mitano mpaka elfu mbili na thelathini kwa mujibu wa katiba ya nchi, na katiba sehemu haru si. haruhusiwi tena kutafuta kipindi yani na kinyume chake hicho ambacho kina polepole pole na wengine wanaosema kwamba hakuwa anastahiki kwamba apitishwe moja kwa moja. Inafahamika kwamba wao anakubali kwamba rais Samia ama, kama anaanza elfu mbili na ishirini na tano kipindi cha kwanza elfu mbili na thelathini atakuwa na haki tena ya kutaka kugombea urais. Ni kitu ambacho kinaonekana kwamba hapa pamekuwepo na mchanganyiko wa mambo, na nitakuambia kitu kimoja, bendera nimekuwa nikisikia wakati mwingine katika mitandao ya kijamii, kitu ambacho wa chama kama Chadema, chama kikuu cha upinzani, ambao wanafahamu kila wanafahamu, kitu waelewa, wanasema wa vipi Mzanzibari aje kuwa ni rais wa Tanzania bara aje kuwa rais wa Tanganyika? Sisi Wazanzibari wanakuja kwenye Bunge la Muungano, nani kutoka Tanganyika anayekubaliwa ende kwenye baraza la wawakilishi Zanzibar, ni ambayo kimsingi ni madai ambayo kimantiki hayana mantiki. Ni kitu kinajulikana wazi kwamba hmm, serikali ya Jamhuri ya Muungano, na ndiyo maana Rais Samia alikuwa akisisitiza sana kwamba tusiseme tu kwamba Tanzania, Tanzania, hapana, hii ni Jamhuri ya Muungano maana jamhuri ya muungano maanake ni nini? Kwamba ina maana hii ni serikali ilounganisha pande mbili, mm -hmm. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo nalo limekuwa na athari hiyo. Labda sasa, pengine kitu ambacho nachohisi cha kujaribu kutizama na hii hali tunakokwenda kwamba baada ya hapa, baada baada ya hapa ya sasa kuhu, hivi na hii hali ambayo imejitokeza ya mpasuko huu Tanzania pengine itakuwa inaelekea wapi hali ili iweze kutangamaa. Nini kinapaswa kifanyike, rahisi kama rais baada sasa ya kuapishwa sasa na kuchukua nchi, na majeraha mambo gani pengine anaweza. Wapinzani wamekuwa wanasema ati kwamba watu hawapungui mia saba wamefariki. Sijui takwimu hizi nazo zina uzito na ukweli kiasi gani, wakati duru za kimataifa rasmi kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ni kwamba ni watu chini ya kumi huku shirika la Amnesty International ikisema kwamba wanakaribia mia moja, na kwa upande wa serikali yenyewe kama alivyonukuliwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Mahmudu Thabit Kombo, amesema kwamba wao kama serikali mpaka sasa hivi bado hawana takwimu rasmi machafuko haya. Mpenzi wa wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki kwa leo, nilikuwa naye Abdul Fatah Musaidi tukijadili japo kwa muhtasari yale yaliyojiri na kutokea nchini Tanzania kuanzia siku ya uchaguzi na baada ya hapo. Asanteni na kwaherini. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani. Na sasa anawakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa, wa redio Tehrani katika dakika hizi chache za jamvi la macho yetu magazetini. Kwanza kabisa, nikianza kuangazia gazeti la Star Jumapili hii ambalo limeakisi salamu za pole za Rais William Ruto wa Kenya kufuatia maporomoko ya udongo yaliyotokea mapema jana huko Marakwet East nchini humo. Rais Ruto ametuma salamu za rambi rambi kwa familia zilizoathiriwa na maporomoko ya udongo ya Marakwet mashariki katika kaunti ya Elgeyo Marakwet, ambayo yamegharimu maisha ya watu kadhaa na kupelekea wengine wengi kuyahama makazi yao. Watu 21 wameaga dunia na zaidi ya 30 hawajulikani walipo hadi sasa kufuatia maafa hayo ya maporomoko ya udongo. Rais Ruto amesema serikali imeendelea kutoa msaada katika zoezi la uokoaji na kuwasaka watu waliosombwa na maporomoko hayo ya udongo. Vichwa vingine vya habari inavyovidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Star leo Jumapili vinasomeka kama ifuatavyo: Ajuko asema kwa nini Ruto awahitaji tena wataalamu wa ODM Kome aongoza idara ya mahakama kutoa heshima kwa Raila nyumbani kwake Bondo, na Omwenga asema Matiang'i ni mgombea bora zaidi anayeweza kumwaga Ruto katika uchaguzi wa ishirini ishirini na saba. Gazeti la Sunday Nation limetoa kipaumbele kwa habari ya kusikitisha ya maporomoko ya udongo yaliyoikumba Kenya mapema jana, kama ilivyofanywa na aghalabu ya magazeti ya nchi hiyo. E, chini ya anwani, watu 21 waaga dunia, 30 hawajulikani walipo, huku familia zikizikwa usingizini, helikopta za wasafirisha majeruhi hadi katika hospitali ya mafunzo na rufaa ya Moi huko Eldoret kwa ajili ya matibabu. Katika habari za kikanda, gazeti la Sandown Nation e, limeandika "Tanzania ukingoni, mzozo wa uchaguzi waibua machafuko." vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka ukurasa wa kwanza wa gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: mrithi wa Raila, mpambano wa kimya kimya waendelea kwa ajili ya kuwania taji la Nyanza baada ya kuaga dunia kiongozi wa ODM, na msongamano mkubwa wa foleni ya magari katika barabara kuu ya Nakuru-Eldoret yapelekea abiria kusafiri kwa zaidi ya masaa saba. Nchini Rwanda, New Times limeandika mji wa Kigali watambuliwa kwa jitihada zake za kuendeleza makazi ya kijani ya gharama nafuu, na Rwanda yajikita katika kuendesha biashara kwa njia ya Kiislamu ili kuimarisha masoko ya mitaji. Wapendwa wasikilizaji, ni haya tu ambayo tumeweza kuwadondolea kwa ufupi kutoka magazeti haya ya Kenya na nchini Rwanda. Napenda kuwasomea hapa email yetu. Mpenda msikilizaji, unaweza ukatembelea kwenye barua pepe swahili radio at irib ir. Tuma chochote icho cho cho cho nacho, maoni, mapendekezo. Na kwenye chaneli yetu ya Telegram tunapatikana at radio tehran sw t me slash radio tehran sw. Tovuti na mtandao wa radio Teherani ni pars today ir sw na unaweza vilevile vile kutumia aplikesheni yetu ya IRIB wad service. Tunasikika kwa satellite na tunausha matangazo haya mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 11 mfunguo 8 Jamadul Awal mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe pili Novemba mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo miaka 1065 iliyopita alifariki dunia Ali bin Isa Arumani, mtaalamu mkubwa wa elimu ya nahau na fasihi ya Kiarabu. Bin Isa, mbali na kutabahari katika elimu ya fasihi ya Kiarabu, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya fiqhi na vilevile vile teolojia na Quran. Miongoni mwa vitabu vyake muhimu ni kile kitwacho ijazu lquran. Siku kama leo miaka mia nane na hamsini iliyopita alizaliwa Nasiruddin Tusi mwana falsafa mtaalamu na wa hisabati na nujumu na msomi mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Tusi kaskazini mashariki mwa Iran. Nasirudini Tusi aliishi katika kipindi cha Hulaguhan Mongol na mwanawe na kuasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghi. Kituo hicho kiliasisiwa mwaka 657 hijiria huko kaskazini magharibi mwa Iran. Nasirudini Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Miaka 89 iliyopita katika siku kama ya leo mtambo wa kwanza kabisa wa kurushia matangazo ya televisheni ulianza kazi mjini London Uingereza. Mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio ulianza kabla ya hapo yaani mwaka 1920. Ni vema kuashiria hapa kuwa mtambo wa kwanza wa kurusha matangazo ya redio nchini Iran ulianza kazi mwaka 1940, na na wa matangazo ya televisheni ulifuatia mwaka 1958. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita Indonesia ilijipatia uhuru baada ya kukoloniwa na Uholanzi kwa karne tatu na nusu. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyotiwa saini siku hiyo kati ya Uholanzi na wana mapinduzi wa Indonesia chini ya uongozi wa Dr Ahmad Sukarno na Ahmad Hatta, vikosi vya wakoloni wa Kiholanzi vilitakiwa kuondoka katika ardhi ya Indonesia makubaliano haya yalitiwa saini baada ya miaka minne ya mapambano ya indonesia yaliyoanza mwezi agosti mwaka 1945 ambapo baada ya uhuru wa indonesia dr sukarno alichaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo na katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Saud bin Abdulaziz, mfalme wa Saudi Arabia, aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdulaziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saud bin Abdulaziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wanafamilia wa kizazi cha Ali Saudi na maulama wa Kiwahabi. Wakati mfalme Saudi alipokwenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu, Faisal aliwapa wafuasi wake ndani ya kizazi cha Ali Saudi nyadhifa muhimu kama uongozi wa gadi ya taifa, na kwa njia hiyo akawa amedhibiti nchi. Shukrani sana, shukrani sana Salum Bendera na kipindi hicho makala ya leo katika historia. Na hapa kuna msikilizaji wetu kwa jina la Mabula, anasema mimi kama msikilizaji wenu nafurahishwa sana na uchambuzi wa kina katika nyanja zote zinazofanywa na idhaa hii pendwa katika siasa, anasema, katika jamii na imani bila upendeleo wowote na akaandika, naomba kutumiwa episodi za ahmadi ni wa mataifa yote. Shukrani sana na ombi lako nitalifikisha kwa wahusika. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Iran inaendelea kujiboresha kama mchezaji muhimu katika soko la kimataifa la shaba, huku rasilimali zake tajiri na miradi ya maendeleo inayoendelea ikiweka taifa hili katika nafasi ya juu zaidi ndani ya sekta hiyo. Mkutano wa kwanza wa kimataifa na wa ishirini na nane kitaifa wa Jumuiya ya Jiolojia ya Iran uliofanyika mjini Zanjani hapa nchini umesisitiza kuwa Iran inamiliki takriban tani bilioni thelathini za shaba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa miongoni mwa nchi tano au sita bora duniani kwa kiwango cha akiba. Mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amethibitisha tena kwamba kwa mujibu wa ukaguzi wa moja kwa moja, Jamhuri ya Kiislamu Irani haina mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Rafaeli Grossi ameliambia shirika la habari Ruda kwamba naweza kusema kwamba hakuna mpango wa silaha za nyuklia kwa sababu tumekuwa tukifanya ukaguzi. Msemaji wa Umoja Mataifa Stephane Dujarric ameangazia hatari zinazowakumba waandishi wa habari duniani kote, akielekeza macho hasa kwa ukanda wa Gaza ambapo ametaja eneo hilo la Palestina lililozingirwa na Israel kuwa eneo hatari zaidi kwa waandishi wa habari hivi sasa duniani. Na maporomoko ya udongo nchini Kenya yameua watu wasiopungua ishirini na moja na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini.