Surat At-Tin aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim wat-tini wa zaitun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh upe msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika studio zetu za jamejam Jam. Naam, wapenzi wasikilizaji, na, wa na tulioandalieni wakati huu kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia. Na wapenzi wasikilizaji, taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii, na baada ya kusikiliza kipindi hicho cha Afrika wiki hii, wapenzi usikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia na kisha kasida yetu ya leo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na niliyokuandalieni wakati huu kutoka hapa Teheran. Wapenzi msikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo kupitia tovuti yetu ya parstoday irsw na kadhalika. pia mnaweza kuvipata vipindi vyetu kupitia tovuti yetu nyingine ya iran radio .ir sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Ni matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi msikilizaji na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Iran haiwezi kusimamisha urutubishaji wa madini ya urani. Afrika Kusini yalaani mpango wa wakimbizi wa Marekani kwa mapungufu yake mengi. Na mapigano yaendelea huko Sudan, huku waasi wa RSF wakiendeleza jinai. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran haiwezi kusimamisha urutubishaji madini ya urani, na kwamba kile ambacho maadui hawa kukipata kupitia vita hakiwezi kupatikana kwa njia ya kisiasa. Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema hayo katika mahojiano na televisheni ya Al Jazeera ya Qatar, akijibu vitisho vya utawala wa kizayuni na kusema, na hapa na mnukulu, tumejiandaa kwa tukio lolote na tunatarajia jambo lolote lile kutoka kwa utawala wa kizayuni mwisho wa kumnukulu. Ameendelea kusema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel hauwezi kuishambulia Iran bila ya idhini na uungaji mkono kamili wa Marekani. Amesema waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Netanyahu ni mhalifu wa kivita. Na amethibitisha kwamba Israel ni adui halisi wa eneo la Asia Magharibi. Kuhusu mazungumzo, Arakchi amebaini kuwa na hapa namnukulu, tuko tayari kwa mazungumzo ya kutatua hali ya wasiwasi unaodaiwa kuwepo kwenye mpango wa Iran wa nyuklia, na tuna uhakika ni mpango wa amani kikamilifu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran halkadhalika amesema hatutajadiliana na yeyote kuhusu mpango wetu wa makombora na hakuna mtu mwenye akili timamu anayeweza kukubali kupokonywa silaha. Amesema, hatuwezi kusimamisha urutubishaji wa urani, na tunasema wazi kwamba kile ambacho hakikupatikana kupitia vita hakiwezi kupatikana kwa njia ya kisiasa. Kuhusu uwezekano wa mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani, Araqchi amesema hatuna nia ya kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amezungumza pia kuhusu mashambulizi ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Siria na kusema kwamba Iran inaunga mkono uhuru wa nchi ya Siria na kupatikana uadilifu katika eneo hilo na inalaani uchokozi wa Israel dhidi ya Siria. Serikali ya Afrika Kusini imeelezea kusikitishwa na mpango wa wakimbizi wa Marekani, ikiweleza kuwa si sahihi na ni upotoshaji na una mapungufu mengi. Matamshi hayo yametolewa na Afrika Kusini baada ya Marekani kutangaza kwamba imepanga kupokea wakimbizi e elfu saba mia tano, wengi wakiwa wa Afrika Kusini wazungu mabeberu ambao Marekani nadai eti wameathiriwa na kile kinachodai kuwa ni mauaji ya kimbari. Idara ya mahusiano na ushirikiano wa kimataifa ya Afrika Kusini, ambayo kimsingi ni wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo, imelani madai hayo ya uongo ya Marekani na kusema madai ya kutokea eti mauaji ya kimbari ya wazungu nchini Afrika Kusini hayana ushahidi wowote wa kutegemewa. Taarifa hiyo imesema madai hayo yanathibitisha zaidi, eh, yanathibitishwa zaidi na barua ya wazi na ya kizalendo kutoka kwa wanachama maarufu wa jamii wa Afrika, Afrikana yani, wazungu wa Afrika Kusini wenyewe, ambao wamepinga hadharani ngano hizo zisizo na ukweli za Marekani eti kuwa kuna mauaji ya kimbari dhidi ya wazungu wa Afrikana Afrika Kusini. Wizara ya Mambo ya inje ya Afrika Kusini imesitiza kwamba kuna tofauti kati ya uhamiaji wa hiari na kuhamia nchi nyingine kama mkimbizi. Taarifa hiyo pia imesema mpango uliobuniwa na Marekani wa kurahisisha uhamiaji wao na kuelekea kwenye makazi mapya kama wakimbizi kimsingi una upungufu mkubwa. Taarifa hiyo imebainisha pia kuwa katiba ya Afrika Kusini inalinda kikamilifu haki ya raia yote na maamuzi yake ya kuhamia sehemu nyingine kwa njia ya kisheria. Wizara ya Mambo ya Nje ya Afrika Kusini imesisitiza zaidi kwamba ingawa ilifanya tathmini ya kina ya uhusiano wake na serikali ya Marekani na kuupa kipaumbele ushirikiano wa pande mbili na kutafuta maswala, uh, ambayo, na kutatua maswala uh, tata ya pande zote ya kupitia mazungumzo na kuheshimiana kama zinavyosema sheria za kimataifa na uhuru wa kitaifa, lakini Marekani inapotosha mambo na kwamba Afrika Kusini haikubaliani na upotoshaji kama huo. Serikali ya Marekani kupitia mtawala wake Donald Trump imekuwa ikidai mara kwa mara kuwa eti kuna mauaji ya kimbari ya wazungu wa Afrika Kusini, madai ambayo yanaonekana ni ya kibaguzi na yanatokana na sera na misimamo ya Afrika Kusini ya kupeleka uh, utawala haramu wa Israeli katika mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICJ. Eh, kutokana na jinai ambazo utawala huo wa Israeli umetekeleza za mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Kutokana na kesi hiyo ya Afrika Kusini dhidi ya Israeli, Marekani nayo imeamua kuibua uh, tuhuma zisizo na msingi kuwa eti wazungu wa Afrika Kusini wanakabiliwa na mauaji ya kimbari, lakini kimsingi inajaribu kuitetea Israeli. Tuangazie sasa kadhia ya Sudan ambapo waasi wanaojiita uh, kikosi cha msaada wa haraka RSF nchini Sudan wametangaza kuwa eti wamewatia mbaroni wapiganaji wanaoshutumiwa kukiuka haki za binadamu na kufanya mauaji ya umati kwenye mji wa Elfasher uliotekwa na kundi hilo la waasi hivi karibuni. Video ililosambazwa na kundi hilo kwenye mtandao wa kijamii wa Telegram inamwonyesha mpiganaji aliyetambuliwa kwa jina la Abululu akiwekwa uh, kizuizini katika kile RSF ilichodai kuwa ni gereza huko Darfur kaskazini. Abululu walikuwa ameonekana katika video za TikTok akifanya mauaji baada ya kutekwa mji wa El Fasher. Wakati waasi wa RSF walipochukua udhibiti wa mji huo uliokuwa umezingirwa kwa muda mrefu huko Darfur kaskazini siku ya Jumapili, watu walioshuhudia wamesema kuwa kulizuka mauaji ya kutisha kutoka kwa wapiganaji wa RSF, mauaji ambayo inaonekana yamefanyika kikabila. Kiongozi mmoja wa RSF ambaye jina lake halikutajwa anaonekana kwenye video hiyo akisema kuwa Abululu amekamatwa kwa mujibu wa maagizo ya kamanda mkuu wa RSF Muhammad Hamdan Dagalo almaruf Hemeti. El Fasher ilizingirwa na waasi wa RSF kwa zaidi ya siku mia tano wakati kundi hilo lilipokuwa linapambana na jeshi la Sudan mpaka lilipouteka mji huo ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur kaskazini siku ya Jumapili. Katika upande mwingine, mratibu wa msaada wa dharura wa Umoja wa Mataifa ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi kwamba kuna ripoti za kuaminika za kufanyika mauaji makubwa huku raia wakiendelea kukimbia mji wa El Fasher. Kuanguka kwa mji wa El Fasher mikononi mwa waasi kumezua hofu kwamba Sudan ambayo ni nchi ya tatu kwa ukubwa barani Afrika inaweza kugawanyika vipande, vipande, vipande, vipande. Huku RSF ikishikilia Darfur na jeshi likishikilia mji mkuu Khartum na maeneo ya kaskazini na mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Sudan na utuhumu uh, Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa unawaunga mkono waasi hao wa RSF wanaotekeleza mauaji ya kimbari huko Sudan, huku taarifa zikisema kuwa uh, serikali ya Uingereza imekuwa ikipatia uh, serikali hiyo ya Umoja wa Falme za Kiarabu silaha ambazo zinatumiwa na waasi hao kutekeleza mauaji ya kimbari huko magharibi mwa Sudan. Umoja wa Falme za Kiarabu umekanusha uh, tuhuma hizo za Sudan kuwa unaunga mkono waasi hao wa RSF huko Afrika Magharibi. Taarifa zinasema mji wa Maroua ambao ni makao makuu ya jimbo la kaskazini la Kamerun eh, umeshambuliwa eh, eh, eh, kutoka, na kusimamisha shughuli zake za kibiashara, ikiwa, ikiwa ni kuitikia mwito wa kiongozi wa upinzani aliyetangaza mgomo wa biashara kwa watu wote. Habari za mwito wa kiongozi huyo upinzani Issa Chiroma Bakari, e, wa kufanyika mgomo wa kitaifa chini ya kaulimbiu ya mji wa wafu zimeenea haraka kama moto kwenye nyika wakati wa kiangazi. Mfanyabiashara moja aliyejitambulisha kwa jina la Hayatu amesema alipohojiwa kwamba, na hapa namnukuru, ni vigumu sana kwetu wafanyabiashara, tumelazimika kuitikia mwito huo, kwani tuli tishiwa kwamba soko litachomwa moto, ndio maana tumefunga maduka ya, uh, yetu leo. Mfanya biashara mwingine aliyejitambulisha kwa jina la Muhammadu Blama naye ameunga mkono wa matamshi Hayatu na kusema hii inatusababishia matatizo mengi, na ni kwa sababu hiyo ndio maana miji imegeuka kama ya watu uh, waliokufa. Hakuna wateja wala wanunuzi wanaokuja kufanya manunuzi. Hasara kubwa zaidi inawapata wauzaji wa matunda kwa sababu hawapati msaada wowote wakati wanapoona bidhaa zao zinaoza. Muuzaji wa matunda Mahamut amesema kuwa ameshindwa kuuza chochote kwa sababu soko lilikuwa limefungwa tangu asubuhi. Wafanya biashara kama Abdulaziz wanasema wanaogopa kwa sababu hakuna usalama kabisa. Sekta nyingine muhimu pia zimefungwa nchini Kamerun zikiwemo za elimu, huku vijana wengi wakisema hawaendi maskulini kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Mwanafunzi mmoja aliyejitambulisha kwa jina la uh, gringa Dudon amesema tulitakiwa, kuwa wanafunzi hamsini darasani, lakini tulikuwemo ishirini tu darasani leo asubuhi, na hii ni kwa sababu mji umegeuka kuwa wawafu, kutoka nje ni vigumu. Naam, hiyo ndiyo hali ya mambo nchini Cameroon na habari nyingine inasema kuwa chini ya mwezi mmoja baada ya kupokea tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu kinara wa upinzani huko Venezuela, Maria Corina Machado, ambaye ni kibaraka wa Marekani na madola ya magharibi kwa ujumla na muungaji mkono mkubwa wa jinai za utawala wa Israeli, sasa amewataka wa Marekani waishambulie kijeshi nchi yake. Haya ameripotiwa na shirika la habari la Fars ambalo limesema kuwa Machado ambaye ni mtu wa karibu sana na Benjamin Netanyahu na Donald Trump amewataka wazayuni wawashambulie kijeshi raia wa Venezuela akidai kuwa hiyo ndiyo njia pekee ya kumwondoa madarakani rais Nicolas Maduro. Aidha amewambia mtandao wa habari wa Bloomberg wa Marekani kwamba na hapa na mnukulu, kuishinikiza zaidi Venezuela na kutumia nguvu za kijeshi dhidi yake ndio njia pekee ya kumlazimisha Maduro kuelewa kwamba anapaswa kujiuzulu. Matamshi yao ya, ya kichochezi ya kibaraka huyo wa Marekani na wazayuni yametolewa wakati huu ambapo mashambulizi ya kijeshi ya Marekani karibu na pwani ya Venezuela yameongezeka huku vyombo vya habari vikiripoti kuweka uwezekano wa kushambuliwa kijeshi Venezuela. Gazeti la Miami Herald liliripoti jana usiku kwamba Marekani inaweza kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya vituo muhimu vya Venezuela katika kipindi cha saa au siku chache zijazo. Mwito wa Machado wa kushambuliwa nchi yake ni mwendelezo wa vitendo vyake vya kuifuata kibubusa Marekani bila ya kujali usalama wa raia wa nchi hiyo anayodai kuitetea. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kuwaletea ni tahariri yetu ya leo. Itahusu jinsi himaya isiyo na masharti ya Ujerumani kwa Israeli inavyoakisi unafiki wa vigezo vya magharibi vya haki za binadamu. Msemaji wa harakati ya Kiislamu ya kupigania ukombozi wa Palestina Hamas amekosoa vikali kauli za kansela wa Ujerumani Friedrich Merz za kujaribu kutetea uhalifu na jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Msemaji wa Hamas amekosoa kauli za mtawala huyo wa Ujerumani zinazohalalisha ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa Gaza na kumtaka kansela Mats ajiunge na jamii ya kimataifa katika kulaani utawala huo uh, ghasibu na katili. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na rais wa Uturuki Rajeb Taib Erdogan, Fredrik Mats alisema kwamba Ujerumani daima itaendelea kusimama na utawala wa Israeli na sambamba na kufumbia macho uhalifu uh, na jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli kwa Gaza. Ameituhumu Hamas kuwa eti ndiyo sababu ya matukio uh, ya matatizo ya wapalestina katika eneo hilo. Mas pia amesema Israel eti ni kimbilio la mamilioni ya Wayahudi na kusisitiza kwamba Berlin daima itasimama pamoja na Israeli. Matamshi ya kansela wa Ujerumani yametolewa wakati ambapo licha ya kutangazwa usitishaji vita huko Gaza, utawala wa kizaini wa Israel unaendelea kufanya mashambulizi dhidi ya raia wa Palestina na utawala huo unapuuza sheria za kimataifa na matakwa ya walimwengu kwa kuendelea kuwaua mashahidi au kujeruhi Wapalestina wengi wakiwa ni wanawake na watoto huko Gaza. Zaidi ya hayo ni kwamba licha ya hali mbaya inayoshuhudiwa huko Gaza, na hata katika kipindi cha sasa cha baada ya kusitishwa mapigano, Israeli inaendelea kuzuia juhudi za kuingia chakula cha kutosha na misaada ya kimatibabu katika eneo hilo na hivyo kuendeleza hali mbaya na masaibu na mateso kwa raia wa Palestina wasio na hatia. Katika hali hii, matamshi na msimamo wa kansela wa Ujerumani akiunga mkono Israel kwa mara nyingine tena yamefichua ufa mkubwa uliopo kati ya kauli mbiu za nchi za Magharibi na sera zao za kiutendaji. Sisitizo la kansela wa Ujerumani kwamba uj nchi yake daima itaendelea kuunga mkono utawala wa Israeli na kupuuza kwake uhalifu na mashambulizi yanayotekelezwa na utawala huo huko Gaza ni ushahidi dhahiri wa ukweli huu kwamba wa Magharibi wanahadaa wanapodai kuwa wanatambua taifa la Palestina au wanapinga dhuluma. Matamshi ya kansela wa Ujerumani yamefasiriwa na Hamas na halikadhalika rais wa Uturuki kuwa ni idhini isiyo ya moja kwa moja ya mauaji ya kimbari kuendelezwa na Israel huko Ghaza. Matamshi ya kansela ya Ujerumani yanaonyesha mienendo inayokinzana nchi za magharibi, hasa Ujerumani, katika siasa za kimataifa. Kwa upande mmoja, nchi hizo zinatetea na kukingia kifua utawala wa Israeli bila kikomo wala mpaka, na kwa upande mwingine, zinadai kutetea dhamiri ya binadamu na haki za mataifa yanayokandamizwa. Nchi hizo zinaendelea kuusaidia kisiasa, kifedha na kwa zana za kivita utawala haramu wa Israeli unaoua watoto huku taasisi zina mashirika mengi kima ya kimataifa yakithibitisha katika ripoti zao rasmi kwamba utawala huu wa Israeli unafanya mauaji ya kimbari kwa Ghaza. Kwa hakika matamshi ya kansela ya Ujerumani hayawezi kutambuliwa kama msimamo wa kidiplomasia tu, badala yake yanapaswa kuonekana kama sehemu ya serapana za magharibi ya sa Marekani inayokingia kifua utawala wa Israeli kwa hali na mali na kupuuza matakwa ya jamii ya kimataifa. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya Afrika wiki hii ambayo itaangazia pia uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya leo katika historia na kisha kasida yetu ya leo. Nawatakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Afrika, Afrika. Wiki hii matokeo ya uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yametangazwa na tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo INEC, na yanaonyesha kuwa mgombea wa chama tawala CCM na rais wa sasa wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan amepata ushindi wa kishindo kwa kunyakua asilimia 98 ya kura. Uchaguzi wa rais wa mwaka huu umeshuhudia matukio mawili makubwa ambayo yalikuwa hayajawahi kushuhudiwa tangu ulipoanza kufanyika uchaguzi wa vyama vingi nchini Tanzania mnamo mwaka 1995. Kwanza ni ushindi wa kishindo kikubwa mno aliyoupata mgombea urais, ambao umechangiwa zaidi na kutokuwepo mgombea mwenye mvuto wa upinzani, kinyume na chaguzi zote zilizotangulia. Lakini pili ni machafuko ambayo yameigubika Tanzania kwa mara ya kwanza kuanzia siku ya upigaji kura. Katika kipindi hiki maalum cha Afrika wiki hii tunakusudia kujadili mengi yanayohusiana na uchaguzi mkuu wa Tanzania uh, kwa kujaribu kutafuta majibu ya maswali kadhaa likiwemo la machafuko yaliyoikumba nchi hiyo ambayo imekuwa ikisifika kama kisiwa cha amani katika eneo la Afrika Mashariki. Mimi ni Salum Bendera, na pamoja nami katika mazungumzo yetu haya ni Abdul Naam, naona tuanze kwanza, turudi nyuma kuanzia pale Rais Samia Suluhu Hassan alipoingia madarakani mwaka 2021 kufuatia kifo cha mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Abdul Fatah, utakumbuka kuwa japokuwa Rais Magufuli alisifika kwa uchapaji kazi na hata kuleta mabadiliko makubwa hasa katika ustawi wa miundombinu ya kiuchumi, lakini alikosolewa sana katika uga wa uhuru wa kidemokrasia, hasa ukandamizaji wa vyama vya upinzani na wakati Rais Samia alipoingia madarakani, pamoja na kutangaza kuwa ataendeleza pamoja na kutangaza kuwa ataendelea kufuata nyayo za Magufuli lakini alijaribu zaidi kufanya hivyo katika masuala ya kiuchumi, lakini alijipambanua naye kwa upande wa uhuru wa kisiasa na masuala ya haki za binadamu. Hebu tujaribu kulijadili hili kwanza, kwa nini rais Samia ameishia naye pia kulaumiwa kwa yale yale waliokuwa wakiyapigia kelele wapinzani katika utawala wa rais Magufuli? Asante ah, sana Bendera Unajua uh, ni jambo linashangaza kidogo ukiangalia namna rais Samia alipoingia madarakani na ile hali maalumu ya faraja ambayo ilionekana Tanzania katika hisia za wananchi walio wengi, hasa alipokuja na ile kauli mbiu yake aliyoita ya R nne. Eh, aliosema kwamba ni reconciliation, kuanza kuleta maridhiano ndani ya Tanzania ambayo mm, inaonekana wakati wa kipindi cha rais Magufuli ilipasuka kwa sababu utakumbuka kwamba rais Magufuli kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini alitangaza kwamba ana nia ya kufuta na kuuzima upinzani Tanzania, Tanzania upinzani usiwepo. Na kilichoshuhudiwa katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini ambapo hata wanasiasa wa upinzani mashuhuri mm, eh, watu kama kina Freeman Bowe, kina Halima Mdee kwa upande wa Chadema, eh, au hata Zito Kabwe, Kabwe wa eh, wa ACT Wazalendo. Yani, hawa ni watu ambao walikuwa wanajulikana kwamba ni wanangome katika majimbo yao katika maeneo yao, kwamba wote hawa wakashindwa katika uchaguzi ule, na bunge lote la Tanzania kwa zaidi ya asilimia tisini na likawa mikononi mwa chama tawala CCM, na tayari zikaanza kusikika zile kauli za kwamba baada ya uchaguzi eh, yani wa elfu mbili na ishirini utakuwa uja uamuzi wa kwamba sasa katiba Tanzania ibadilishwe, Rais Magufuli aendelee kuja kutawala pengine kuondoa ukomo wa rais na hata pengine baadaye kuongeza vipindi vya, vya, vya urais miaka saba na kitu ambacho kingempeleka na, yeye, kuweza kutawala, kuongoza, nchi hata kwa miaka ishirini na nne. Kwa hivyo hali baada ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini ilikuwa ni kwamba Tanzania ni kama jamii iliyokuwa imepasuka kabisa upande wa chama tawala upande wake, na wapinzani upande wake, kitu ambacho hakikushuhudiwa kwa mfano wakati wa kipindi cha urais wa Jakaya Kikwete. Kipindi kile kilikuwa ni kipindi ambacho hata wapinzani na wabunge wa chama tawala, si sehemu bungeni, walikuwa wanafanya kazi pamoja, wanafanya pamoja. Wanafanya pamoja. Wana nguvu, wapinzani wana nguvu, na wanafanya kazi kama bunge la kitaifa. Kwa hivyo rais Samia alikuja na hiyo reconciliation kwa maana kwamba sasa tulete maridhiano yaliyopita wa wamepita, akaleta na hiyo nyingine ya resilience, yani kusema kwamba kuwepo na ustahimilivu watu tuwe wa, na hali wavumiliane, yani pasiwe na dhana kuona kwamba mtu kile tu anachokiona yeye ndio hicho, au kile tu ambacho tuna tuna, tuna kifuata sisi. Naam vilevile akaja na msimamo wa kusema atakuleta mageuzi, na katika suala la mageuzi yani, reforms akaonyesha kwamba ana nia kwanza kupanua ku, ku, ku, ku, uhuru wa kisiasa ndipo akaruhusu zile harakati za vyama vya siasa, mikutano ambayo rais Magufuli alipiga Magufuli alipiga piga marufuku kikamilifu, naam akaleta ile akarejesha akaenda mbali zaidi hata kusema kwamba wapinzani waruhusiwe kufanya maandamano na tumeona mikutano ya ya kisiasa, na ya na, na, na, kisiasa Chadema kwa mara ya kwanza, hilo likafanyika lika mikutano ikafanyika, na vilevile akaleta suala la rebuilding yani, kuleta ujenzi mpya wa nchi pamoja na kwamba aliendeleza miradi ya Rais Magufuli lakini vile vile alijaribu kuleta mambo mengine mapya, hata hayo alionekana baadaye kama ni mageuzi ya kwenye sekta ya bandari na uwekezaji na mambo kama hayo. Na katika kipindi kifupi na, matunda yakaonekana, matunda yakaonekana, yani watu yani wakaonekana kwamba kwa eh, kuna mkono wake, kuna mabadiliko yanaonekana yanafanyika kabisa, kabisa, na usisahau bendera. Kuna kitu kingine ambacho ni cha muhimu sana Diyani. kwamba viongozi wa upinzani kama utakumbuka Tundu Lisu ambaye katika mazingira ya kutatanisha alipigwa risasi kakaribia kufariki kakimbia nchi. Naam, kabla hata hatua hiyo hapo yani, wakati alipopata ma masaibu yale, wakati Rais Samia alipokuwa ni makamu wa rais, alikwenda kwenda nda kumjulia hali Nairobi. Na baada ya kupita ule msuguano na mikwaruzano yote ya kisiasa miaka yote, hatimaye alimfuata njia ya nchi, akenda akaonana naye akahakikisha kwamba Tundulisu mafao yake yote ambayo ni haki yake kama ni mbunge wa ubunge ambayo alikuwa yamepigwa stop kabisa kabisa, alikwenda kuonana naye akahakikisha kwamba haki zile anapata. Kiongozi wa mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe ambaye alikuwa ana kesi ambayo ilijulikana kwamba ilikuwepo dhidi yake na ilikuwa tayari imeandaliwa tokea wakati wa kipindi cha Rais Magufuli, baadaye akatoa msamaha juu ya lile. Kwa hivyo alinyoosha mkono kuwanyoshea wapinzani kuonyesha kwamba amekusudia ame kweli maridhiano yapatikane. Naam, na ndio utaona kwamba hata hiyo tume ya uchaguzi kweli, hatuwezi kudai kwamba hata sasa Tanzania ina tume huru ya uchaguzi, lakini hichi alichokiletea na kukiita INEC, kidogo unaona kwamba ilikuwa ni hatua moja, moja mbele mbele, ukiachilia mbali kwamba tayari na ahadi ametoa kwamba tutahakikisha mchakato wa katiba mpya Tuna ufufua Rais Magufuli alisema, mimi kabisa sina kazi ya katiba mpya, mimi najenga nchi tu, katiba mpya ilipokwama, imeachwa huko, sina kazi nayo. Lakini yeye alisema kwamba ntafanya hivyo, ntarejesha katiba mpya na kila kitu. Lakini sasa hapa kuna kitu watu wanasema kwamba bahati mbaya, pamoja na kwamba Rais Samia hakukidhi matakwa yote ya wapinzani kama walivyotaka, lakini wapinzani nao kwa namna fulani hawakuonyesha kupo, kupokea, yani ule nia njema yake hawakuithamini. Yani mtu anashangaa kwamba wanasiasa kama Tundu Lissu, namna ambavyo Rais Samia alivyoleta maridhiano na Chadema, ukarimu na ukarimu waliomfanyia baadaye, kilichotokea ni nini? Ilianza kumshambulia hadharani na, na tuseme hapa, wakati mwingine watu wanasema kwamba mwanamke ee, ukimpa uongozi ni matatizo kwa sababu anaathiriwa na hisia, kwa hivyo kulikuwa mantika. Na wakati mwingine kwamba watu wanaona kwamba Rais Samia rais mwanamke Mwalimu mwanamke. Kwa hivyo, pengine utaona kwamba haya mabadiliko alikuja kuonekana baadaye, na yeye kutaka tayari polisi aanze kutumia tena nguvu dhidi ya wapinzani, yalikuwa ni mjibizo Wakile wa kile namna ambavyo wapinzani walivomsukuma. Kwa maana nyingine, unaweza kusema kwamba ni kama vile walimtega na kumchochea kuelekea huko, kwamba wakijua kwamba kwa kutokana na hisia zake, hisia kama mwanamke, anaweza kufika katika hatua kutokana na vile ambavyo mimi nimefanya ungwana wote huu ambao ni waonyesha na wanajua, waliishi katika mazingira gani wakati wa kipindi cha Rais Magufuli. Leo kwamba haya yote hawayathamini na wanaona kama kwamba si lolote si chochote. Kwa hivyo, hili nahisi mimi, kwa namna fulani, ni jambo ambalo limechangia kumtoka yule Rais Samia wa hizi R nne na aliyefanya mambo ambayo wapinzani wenyewe waliyasifu. Usisahau kuna kauli alisema hata Freeman Mbowe akasema Uh, nani huyu? Sijui nani huyo nini muue, lakini bwana na haki yake mpeni. uhum, hmm, mnyonge mnyonge mnyongeni jamani. Rais Samia kafanya kazi, alikuja akasema hadharani na hilo, kwa namna fulani likataka kupelekea hata Chadema yenyewe kukumbwa na mpasuko watu wengine wakaona kwamba Mbowe ikanunuliwa amekwenda mbali zaidi abishwa sali maneno kwa... kama hayo akaja akaambua kwamba kwamba amekisaliti chama. Na hata ukiangalia kwa, kwa upande wa Zito Kabwe kwa mfano jinsi ambavyo pengine amekuwa karibu na hata akiunga ka, akiunga mkono kauli za Rais Samia na nini hata na yeye amefikia kutuhumiwa kwamba kama pengine ni CCM ni CCM na chama chake cha ACT kuonekana he, kwamba hey, wao bana ni vilevile. Lakini sasa kuna swali ambalo mtu yani, kuna hali anga fulani ambayo mtu anashindwa kuielezea mpaka um, hapa tulipokwenda, ilikuwa inaonekana kabisa mambo yanakwenda vizuri na hata kampeni za uchaguzi zilivyoanza zilikuwa zinakwenda vizuri na mtu anaweza akashangaa kwamba hii ni hali ambayo pengine haikutarajiwa kabisa. Ghafla vinvu hali imekuja imebadilika kabisa, na hakukuwa na ishara zozote, ukiachana na hizi kampeni za kwenye mitandao ya kijamii ambapo kulikuwa kuna makundi ambayo yanahamasisha masuala ya pengine siku ya uchaguzi tuandamane, na hata kauli ya ya CHADEMA kwamba bwana kama hakuna mabadiliko hakuna uchaguzi, watu wengi haukuichukulia kama ni kauli kwa mfano ya jadi na muhimu sana, waliona pengine ni nara tu na nini, lakini hii hali imekuja ni kitu ambacho pengine hakikutarajiwa. Nini hasa pengine kimejiri hapa katikati katika, katika hizi siku mbili tatu kabla ya, ya uchaguzi na siku yenyewe ya uchaguzi, mimi nadhani kuhusu hili kuna tujaribu kuweka mlingano wa mizani katika hali zote mbili, kwanza kwa upande mmoja. E, ni kweli Tanzania miaka mingi ilikuwa inasifika kama ni kisiwa cha amani mambo, eh, ambayo anatokezea amba katika nchi jirani, kwa mfano hasa hasa kwa Afrika Mashariki, machafuko ambayo ameshuhudiwa amba amba mara kadhaa Kenya katika chaguzi mbalimbali mbali, mpaka kupelekea Kenya kuamua kabisa kuandika katiba mpya ambayo mm. iligharimu roho za watu wengi, eh, kila chaguzi ilipokuwa zikitokezea mauaji ya watuataana machafuko hayo. Lakini sasa kuna kingine ambacho tusikisahau hichi kilichozuka bendera swala la hii naita Gen Z ambayo tumeona wimbi mlolongo, lake mlolongo wake lake, Kenya kwenyewe ilivyopelekea tumesikia Moroko, Nepal huko nako ulivyotokezea, na watu wakawa wanazungumza katika swala kama hilo, kwamba hapa tusitake moja kwa moja kupuuza na kudharau kuona kwamba kweli Tanzania ni nchi ya amani, Tanzania ni kisiwa cha amani, kwamba tukatarajia kwamba daima ikiwa kweli, kutakuwa kuna baadhi ya manung'uniko, kuna malalamiko, watu hawaridhiki na baadhi ya mambo, hali tabakia kuwa hivyo, tabakia kuwa hivyo. Hapana, dunia inabadilika na mwamko anaongezeka, na na kwa hivyo, kwa upande mmoja naweza nikasema mimi kwa mtazamo wangu ni kwamba, kama ni serikali ya Rais Samia mwenyewe, kama ni vyombo vya usalama vya Tanzania, kama ni jeshi la polisi, vyote hivyo kwa namna fulani havikutaka au havikuona kwamba kuna sababu, pamoja na kwamba hii kampeni ni kampeni ya mitandaoni lakini vile ambavyo hasa CHADEMA walivyokuwa wamelikamia suala la kwamba kama hakuna mageuzi hakuna uchaguzi, hakuna uchaguzi. Na usisahau kwamba E, mwenyekiti wa Chadema Tundulisu hivi sasa hivi anakabiliwa na kesi ya uhaini. E, alitamka waziwazi wazi, -wazi kwamba tutahakikisha kwamba hapana tuna, tunasema tuna, tuna. nini mwenyewe alitumia ule msamiake msamiake wake maalum kusema kwamba tutakinukisha yaani tutahakikisha mm. kwamba hapa hapatakalikutakisha hapa kwa hapa ni hivyo, kwa hivyo hiyo nia ilikuwepo kweli sasa. Na hii nia ya kutaka kuleta machafuko a namna kama haya unaweza ukasema kwa namna fulani, kwa, kwa rai yangu kwamba nayo pia kwanza imechangiwa na hii dhana nzima ya kwamba Tanzania nayo iliokuwa labda inajisifia siku zote ni kisiwa cha amani, nayo ifike kwenye hatima ya nchi mbalimbali nyingine ambazo zinashuhudia machafuko ndani, na utaona kwamba pengine lengo lilikuwa ni kuisukuma hali ya nchi, haya machafuko yasidhibitike, na pengine hata kama tulivyoona kabla uchaguzi kujitokeza, watu waliovaa sare za kijeshi na kutangaza hizo kauli za kwamba Bwana hapa, bwana jeshi liingile kati, jeshi hapa lishika madaraka, jeshi. Sasa hapa ndo nataka kurudi kwenye nukta moja, bendera mm. kwamba tokea Rais Samia baada ya kifo cha Rais Magufuli Kumekuwepo na ile dhana kwamba ilikuwa Rais Samia, kuna watu walikuwa hawataki apishwe katika siku mbili za mwanzo zile, baada ya kifo cha Magufuli hapo masaa kadhaa hapo Naam. kulikuwa na msuguano mpaka jeshi likaingilia kati bana. Hapana bana, ikashindikana kwamba katiba iko wazi Naam. kwa hiyo wakashindwa ari, kupindua ari, ari, ari, ari, meza, kama wanavyosema Waswahili. Sasa hicho kilifanyika kwa upande mmoja na kwa upande mwingine lakini, tumefika huku mbele, tukaja tukamwona balozi wa Tanzania waliyekuwa aliyekuwa balozi wa Tanzania Cuba, Humphrey Polepole, yeye sasa akaibuka na dhana ya kwamba pamoja na yote hayo, rais Samia hafai kugombania tena urais, hafai tena kugombea tena urais, yani kitu ambacho kina, kina mguso maalum kwanza pamoja na wanaharakati wengine wakakosoa kwamba mchakato uliompitisha rais Samia kuagombea au ni kuwa mgombea, sahih au sahihi, na kama ni lazima anautaka urais basi achukue fomu kama wagombea wengine nao wajitokeze kuania fomu. Kwa hivyo hapa kulikuwa kuna kitu nataka kusema kwamba haya mambo yaliyozuka mbali ya nguvu ya upinzani wa nje mlolongo ndani ya mpasuku wa sisi wenyewe kuna, kuna, kuna hali ya watu kutaka kukomoana kuna hali ya watu kutaka kupambana. Hata kile kinachoonekana kama kuna harufi fulani ya udini haikukosekana. Utaona namna ambavyo katika mambo haya yote rais mstaafu Jakaya Kikwete ambaye anajulikana kama ni Muislamu nayo na pia yamekuwa na nafasi ya namna ambavyo anavyoonekana kwamba yeye na rais Samia ni kitu kimoja. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo mimi nahisi nalo pia limechangia kwamba rais Samia mwenyewe, haya machafuko yamechangiwa kwamba tokea mwanzo watu hawakutaka rais Samia mwanzo, miaka minne ya kurithi awe rais, rais. Kwa hivyo kama imebidi amerithi miaka minne hiyo, kipindi cha pili vyovyote iwavyo, ni kwamba asirudi tena, lakini sasa kwa mujibu wa mchakato ndani ya CCM kwenyewe ni kwamba kama chama kama ilivyo vyama vingine vya kisiasa, ni kwamba kuna mchakato kawaida unafanyika, kamati kuu inakutana. Kwa hiyo wanaokosoa ni kwamba walitaka na wenyewe kama ilivyokuwa, kwa mfano kipindi cha eh, kwa mfano Kikwete na wengine waliotangulia, kwamba wagombea kadhaa wachukue fomu kisha wazirejeshe, alafu majina yao yajadiliwe, alafu apasishwe mtu naam. Ndivyo wanavyotaka manake, na ndivyo wanavyotaka. Kwa sababu gani? Wanasema kwamba Rais Samia alikuwa rais wa ajali. Kipindi chake kile cha miaka minne ya Magufuli, yeye alikuwa na sifa ya kuwa ni makamu wa rais, hakuwa yeye kwamba ni rais aliyoko madarakani. Kwa hivyo amemaliza miaka minne ya kuhudumu kuziba nafasi ya Magufuli. Sasa anataka kugombea na kuwa ni mgombea mpya na kwa huwa ni kwa kuwa ni mgombea mpya hana haki, au mkutano mkuu wa taifa wa CCM hauna haki ya kumpitisha yeye, kumwambia kwamba kwa kauli moja tunamridhia aendelee kugombea kipindi cha pili. Wanasema kile kama kitakuwa ni kipindi cha kwanza cha Rais Samia, kwa sababu miaka minne ya mwanzo hakuwa ni rais ambaye wa chama kama ya, ndani ya chama wao. Kwa nini wakaruhusu kitu kama hicho kikafanyika? Sasa sababu yake yeah, kama na, tukuu, haikuwa na nguvu ma, mantiko aliyotumia ndani ya chama cha ja CCM, ninavyoonekana mimi, sielewi vizuri sana katiba ya CCM waliitumia kuonyesha kwamba Rais Samia kipindi cha miaka minne aliyotumia hmm, hakutumia kama ni kipindi cha kwamba yeye anajaza nafasi, ni kipindi chake kabisa kama ni rais aliyeko madarakani mana, na ndio maana kwa mtazamo huo ni kwamba Rais Samia kama sasa hivi ataendelea kuongoza ku, nchi kwa miaka mitano mpaka elfu mbili na thelathini kwa mujibu wa katiba ya nchi, na katiba sehemu haruhusiwi tena kutafuta kipindi. Yani kuna kauli mbili hapo na kinyume chake hicho ambacho kina polepole pole, na wengine wanaosema kwamba hakuwa anastahiki kwamba apitishwe moja kwa moja, inafahamika kwamba wao anakubali kwamba rais Samia ama, kama anaanza elfu mbili na ishirini na tano kipindi cha kwanza elfu mbili na thelathini atakuwa na haki tena ya kutaka kuja kugombea. Kwa hivyo ni kitu ambacho kinaonekana kwamba hapa kumekuwepo na mchanganyiko wa mambo, na nitakuambia kitu kimoja, bendera Ndini. nimekuwa nikisikia wakati mwingine katika mitandao ya kijamii kitu ambacho mii kwa kweli kimekuwa kinanshangaza, unasikia watu wanasema vipi hata viongozi wa, wa chama kama Chadema, chama kikuu cha upinzani ambao wanafahamu kila wanafahamu, kitu waelewa, wanasema vipi Mzanzibari aje kuwa ni rais wa Tanzania Bara, aje kuwa rais wa Tanganyika? Sisi Wazanzibari wanakuja kwenye bunge la Muungano, nani kutoka Tanganyika anayekubaliwa aende kwenye Baraza la Wakilishi Zanzibar, ambayo kimsingi ni madai ambayo kimantiki hayana mantiki. Ni kitu kinajulikana wazi kwamba hmm, serikali ya Jamhuri ya Muungano. Na ndiyo maana Rais Samia alikuwa akisisitiza sana kwamba tusiseme tu kwamba Tanzania, Tanzania, hapana. Hii ni Jamhuri ya Muungano. Maana Jamhuri ya Muungano maanake ni nini? Kwamba ina maana hii ni serikali ilounganisha pande mbili. <coughs> Kwa hivyo hili ni jambo ambalo nalo limekuwa na athari hiyo. Labda sasa, pengine kitu ambacho nachohisi cha kujaribu kutizama na hii hali tunakokwenda, kwamba baada ya hapa tulipofika, baada baada ya ya uchaguzi sasa hivi na hii hali ambayo imejitokeza ya mpasuko huu Tanzania pengine itakuwa inaelekea wapi. wapi hali ili iweze kutangamaa? Nini kinapaswa kifanyike, baada kama gani? Pengine ya Siyui, na pengine anaweza majeraha ni wapinzani wamekuwa wanasema ati kwamba watu hawapungui mia saba wamefariki, sijui takwimu hizi nazo zina uzito na ukweli kiasi gani, wakati duru za kimataifa rasmi kwa, kwa kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ni kwamba ni watu chini ya kumi huku shirika la Amnesty International ikisema kwamba wanakaribia mia moja. Na kwa upande wa serikali yenyewe, kama alivyonukuliwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Mahmudu Thabit Kombo, amesema kwamba wao kama serikali mpaka sasa hivi bado hawana takwimu rasmi machafuko haya. Mpenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki kwa leo, nilikuwa naye Abdulfatah Musaidi tukijadili japo kwa muhtasari, yale yaliyojiri na kutokea nchini Tanzania kuanzia siku ya uchaguzi na baada ya hapo. Asanteni na kwaherini. Katika historia leo ni Jumamosi tarehe kumi mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Novemba mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 122 iliyopita, Theodor Mommsen mmoja wa waandishi na wanahistoria wakubwa wa karne ya 19 nchini Ujerumani aliyeaga dunia, alizaliwa mwaka 1819 nchini Ujerumani. Na katika kipindi cha umri wake aliandika vitabu na makala 900, lakini kitabu chake muhimu zaidi ni The History of Rome. Mwaka 1902, Momsen alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uga wa fasihi. Miaka 111 iliyopita katika siku kama leo, serikali ya wakati huo ya Irani ilitangaza kutofungamana na upande wote katika vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, udhaifu wa kisiasa watawala wakati huo, matatizo ya ndani, matatizo ya kivita na kupenda kujitanua kwa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo, ni mambo yaliyopelekea nchi hii kwenda kinyume na ahadi yake ya kutofungamana na upande wote katika vita hivyo. Ni kutokana na hali hiyo ndipo Iran ikajikuta katika hujuma na mashambulizi ya majeshi ya Uingereza, Urusi ya zamani na jeshi la Uthmania na kuisababishia hasara kubwa. Miaka 107 iliyopita katika siku kama leo ufalme wa Austria na Hungary ulisambaratika kufuatia kushindwa kwake katika vita vya kwanza vya dunia. Ufalme huo ambao ulikuwa umeundwa katika nusu ya pili ya karne ya 19 ulikuwa utawala mkubwa na wenye nguvu kubwa barani Ulaya, na uliokuwa umepanua mamlaka yake kabla ya vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, tawala zilizoshinda vita hivyo ziliugawa ufalme wa Austria na Hungary katika nchi tatu za Austria, Hungary na Chekoslovakia kama fidia ya kushindwa. Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kemal Ataturki baada ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia, sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi wa utawala wa Uthumania. Kamal Ataturki aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutwaa uongozi. Hata hivyo, haikuwa rahisi kwa Mustafa Kamal Ataturki kumaliza utawala wa kifalme wa Uthmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini, hivyo mwanzoni alitenganisha baina utawala wa kisultani na cheo cha ukhalifa wa Islamu, na tarehe mosi mwaka 1922 akavunja rasmi utawala wa kifalme huku cheo cha ukhalifa kikibakia kama cheo cha heshima tu. Ha, katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, vilianza vita vya ukombozi wa Algeria baada ya kuundwa harakati ya ukombozi wa Algeria chini ya uongozi wa Ahmad Ben Bella. Baada ya kupita miaka 132 mia ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, hatimaye mwaka 1962 mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Islamu wa Algeria yalizaa matunda na nchi hiyo Ikajipatia uhuru wake. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.