Suratut Tin, aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wat-tini waz zaytuni Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Rahim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu aleikum, wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.rw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Shinyanga na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizo za Jamejamu hapa jijini Teheran yanawashirikisha pia wasikilizaji wake kwa njia ya moja kwa moja na isiyo ya moja kwa moja kupitia Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na imeil yetu ya Swahili radio at irib ir. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni podcast kuhusiana na namna yalivyoundika mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa 6 kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Tume huru ya uchaguzi Tanzania asema Samia ameshinda uchaguzi wa rais kwa asilimia 98 ya kura. Iran yatangaza uungaji mkono wake kwa mamlaka ya kujitawala Sudan. Israeli yakiuka usitishaji vita ya uo wa Palestina, wengine kumi kila siku. Na idara ya habari ya Palestina yasema kuna mabomu ishirini elfu ambayo hayajaripuka huko hasa. habari kamili Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi nchini Tanzania imemtangaza Samia Suluhu Hassan kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba 29 kwa asilimia 98 ya kura. Watanzania waliotimiza masharti ya kupiga kura Jumatano iliyopita walielekea kwenye vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kumchagua rais wa bunge na madiwani katika uchaguzi uliosusiwa na chama kikuu cha upinzani Chadema na kushirikisha vyama vingine vingi vya, vya siasa. Matokeo hayo yanampa Samia Suluhu Hassan aliyechukua madaraka mwaka 2021 baada ya kifo cha mtangulizi wake John Pombe Magufuli muhula mwingine wa pili wa miaka mitano. Kuongoza nchi hiyo ya Afrika Mashariki yenye watu milioni sitini na nane. Uchaguzi wa mara hii wa Tanzania uligubikwa na maandamano katika jiji la Dar es Salaam na miji mingine kadhaa wakati wa upigaji kura siku ya Jumatano, huku waandamanaji wakilalamikia kukamatwa baadhi ya viongozi wa upinzani na kuzuiliwa kushiriki katika uchaguzi wa rais, mbali na madai ya ukandamizaji ya wakosoaji wa serikali. Chama cha Chadema ambacho kimesusia uchaguzi huo kilidai kuwa mamia ya watu wameuawa katika ghasia zilizofuatia uchaguzi mkuu Tanzania. Hata hivyo waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Thabit Kombo amekanusha madai hayo. Vile vile ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema ripoti za kuaminika zinaonyesha kwamba karibu watu kumi wameuawa katika maandamano yaliyofanyika kwenye miji mitatu ikiwa ni makadirio ya kwanza ya umma ya vifo yaliyotolewa na shirika hilo la kimataifa. Iran imesisitiza udharura wa kuendelea kuunga mkono uhuru, umoja wa ardhi na mamlaka kujitawala nchi ya Sudan, huku vurugu kubwa zikiendelea kulitikisa taifa hilo la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi ametoa matamshi hayo kwa wa mwenzake wa Sudan Muhyiddin Salim katika mazungumzo ya simu kati ya wawili hao, Arakshi ameelezea wasiwasi wake hivi sasa kuhusu mashambulizi na mauaji ya raia katika mji wa El Fasher wa Kusini Magharibi mwa Sudan. Mji huo umekuwa kitovu kipya cha wasiwasi wa kimataifa huku kukiwa na ongezeko kubwa la mzozo wa muda mrefu wa Sudan. Jumanne wiki hii, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran Ismail Baghai alieleza kutiwa wasiwasi na mpango wa na mapigano ya silaha nchini Sudan hasa katika mji wa El Fasher na kulaani uharibifu wa miundo mbinu na mauaji ya watu wasio na hatia katika mji huo ulioathiriwa na vita. Msemaji wa wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran pia ameonya kuhusu harakati hatari zinazolenga kuigawanya tena Sudan na kusisitiza kuwa ipo haja ya kuheshimiwa mamlaka ya taifa na umoja wa ardhi ya Sudan. Baada ya kuzingirwa kwa miezi 18 mji wa Elfasher wenye raia karibu milioni moja na laki mbili. Mji huo ambao ulikuwa ngome ya mwisho ya kikosi cha jeshi la Sudan SAF ulidhibitiwa kikamilifu na waasi wa kikosi cha msaada wa haraka RSF siku ya Jumapili. shirika la kutetea haki za binadamu la Euro Mediterranean lilitangaza jana Ijumaa katika ripoti yake kuwa utawala wa kizayuni umekuwa ukiuaua shahidi wa Palestina kumi kila siku tangu kuanza usitishaji vita. Shirika hilo lilitangaza jana katika ripoti yake kwamba tangu kuanza usitishaji wa mapigano huko Gaza tarehe 10 Oktoba, utawala wa kizayuni kwa wastani umekuwa ukiua wa Palestina kumi kila siku. Kwa mujibu wa takwimu hizo, tangu kuanza makubaliano ya kusitisha mapigano, vikosi vya utawala wa kizayuni vimeua shahidi wa Palestina 219 wakiwemo watoto wadogo 85. Pia katika kipindi hicho karibu watu wengine 600 wamejeruhiwa. Utawala wa kizayuni wa Israeli unakiuka waziwazi mapatano ya usitishaji vita na kufanya jinai na mauaji hayo ya kutisha bila ya kujali lolote kwa kutambua kuwa unaungwa mkono moja kwa moja na utawala wa Donald Trump huko Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah wa Lebanon amesema Marekani inadai kwamba inataka kutatua matatizo ya Lebanon, lakini nchi hiyo si mpatanishi mwadilifu asiyependelea upande wowote, na ni mshirika katika uhalifu na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Shekh Naim Kasim amepongeza msimamo wa rais wa Lebanoni wa kutoa agizo kwa jeshi kukabiliana na uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel, akiutaja kuwa ni wa kuwajibika na wa kutegemewa na kuongeza kuwa msimamo huo unapaswa kuimarishwa kwa umoja na mshikamano wa, wa Lebanon. Vilevile amehimiza serikali ya Beirut kuandaa mpango wa kulisaidia jeshi la taifa ili liweze kukabiliana na adui mzayuni. Katibu mkuu wa Hezbollah amesema tutakomboa ardhi ya nchi yetu kwa umoja na mshikamano. Lengo la mkawama na mapambano ni kukomboa ardhi lakini lengo la adui mzayuni ni kughusubu na kukalia kwa mabavu ardhi yetu. Amesisitizia udharura wa kuzidishwa mashinikizo ili kulazimisha utawala ghasibu wa Israel utekeleze makubaliano ya kusitisha vita na kusema, nguvu ya Lebanon ni ngome kubwa na imara, na mukawama ndicho kielelezo cha nguvu hiyo na unapaswa kulindwa. Na idara ya vyombo vya habari ya serikali ya Palestina imetangaza kwamba mabomu 20,000 ambayo hayajaripuka bado yamebaki katika eneo la ukanda wa Ghaza huko Palestina. Taarifa iliyotolewa na idara hiyo imesema mabomu na mada hizo za miripuko zimetawanyika kwenye vitongoji vya makazi ya raia vilivyoharibiwa nyumba na mashamba. Na hivyo ni tishio kubwa la moja kwa moja na hatari kwa maisha ya raia, hasa watoto wadogo, wafanyakazi na wakulima wanaopita kwenye vifusi au kujaribu kuhuisha mashamba yao. Idara ya vyombo vya habari ya serikali ya Palestina imesema mabomu hayo yamepigwa marufuku chini ya sheria za kimataifa na yana mada zenye miripuko mikubwa ambayo yanaweza kubaki kwa miaka mingi na hivyo kuwa sawa na mabomu ya kuripuka wakati wote ule. Taarifa hiyo imeongeza kuwa hali hiyo inatishia usalama wa umma na inazuia juhudi za kujenga upya na kuwarejesha raia kwenye makazi yao. Idara hiyo imesema kuwa hadi hivi sasa kumerekodiwa matukio ya miripuko mingi iliyosababishwa na mabaki ya zana za kivita za Israeli na imesababisha kuuliwa shahidi na kujeruhiwa raia kadhaa, hasa watoto wadogo wa Palestina. Itakumbukwa kuwa siku chache zilizopita, afisa wa taasisi ya Humanity and Inclusion alisema kazi ya kukusanya silaha ambazo hazijalipuka katika ukanda wa Gaza inaweza kuchukua kipindi cha miaka 20 hadi 30 akilitaja eneo hilo kama uwanja wa wazi wa mabomu. Nick Orem, mtaalamu wa kukusanya silaha za miripuko katika shirika hilo amefananisha hali ya Ghaza na ile iliyoshuhudiwa katika miji ya Uingereza baada ya vita vya pili vya dunia. Hifadhi data ya Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa zaidi ya watu 53 wameuawa na mamia kujeruhiwa kutokana na mabaki ya vita vya miaka miwili vya kuangamiza watu vilivyoanzishwa na utawala katili wa Israel huko Ghaza huku mashirika ya misaada ya kibinadamu yakiamini kwamba idadi halisi inaweza kuwa kubwa zaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, haya ni matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema, kwa nini Iran inataka kuondolewa vikwazo dhidi ya Cuba bila masharti yoyote? Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kuondolewa vikwazo vyote dhidi ya Cuba bila ya masharti yoyote. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano alihutubia kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu vikwazo vya Marekani dhidi ya Cuba, akisisitiza kuwa mzingiro huo unapaswa kusitishwa mara moja bila ya masharti yoyote, alisema kuwa kuondoa hatua hizo si tu kutaleta nafuu ya dharura kwa wananchi wa Cuba, bali pia kutatoa ujumbe wa wazi na thabiti kwa dunia kwamba zama za kulazimisha, kutawala kwa mabavu na dhuluma za kiuchumi zinapaswa kufikia kikomo akiashiria vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Cuba, Iravani amesema hapana shaka kuwa vikwazo vya upande mmoja ni vitendo visivyo halali vinavyochochewa na kiburi na sera za upande mmoja ambavyo vinahatarisha misingi ya ushirikiano wa kimataifa, vinavuruga utulivu wa mfumo wa dunia na kudhoofisha roho halisi ya katiba ya Umoja wa Mataifa. Iravani amesisitiza kuwa kuendelea vikwazo na mzingiro wa upande mmoja na usio wa kibinadamu dhidi ya Cuba ambavyo vimekuwepo kwa zaidi ya miaka sitini kwa kisingizio cha kuendeleza demokrasia ni mfano awazi, wa wazi wa hatua za kulazimisha dhidi ya taifa huru lenye mamlaka kamili ambazo kwa mfumo wa kudumu zimepunguza haki na ustawi wa watu wa Cuba. Aliongeza kuwa Marekani kwa kuendeleza sera zake za upande mmoja na za mabavu dhidi ya mataifa huru inaendelea kupuuza kwa makusudi mwito wa pamoja na wawazi wa jamii ya kimataifa wa kusitisha uadui wake dhidi ya Cuba ambao umeendelea kwa zaidi ya miongo sita. Iran imesisitiza tena msimamo wake wa kupinga vikwazo vyovyote vya kiuchumi, kibiashara na kifedha dhidi ya mataifa yenye mamlaka kamili, ikiwemo Cuba. Jumuiya ya kimataifa kwa kauli moja, kupitia kupitishwa maazimio ya mara kwa mara katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, imekataa kuendelea vikwazo dhidi ya Cuba na kuitaka Marekani kurekebisha sera zake zilizoshindwa na kuondoa mzingiro huo mara moja bila ya masharti yoyote. Kwa zaidi ya miaka 60 sasa, Marekani imeiwekea Cuba vikwazo vikali kwa kisingizio kisicho na msingi. Vikwazo vya kwanza vya kiuchumi vya Washington dhidi ya Havana vilianza mwezi Februari 1962 kwa amri ya rais wa wakati huo wa Marekani John F Kennedy. Rais wa Cuba Miguel Diaz Canel aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter miaka michache iliyopita sambamba na maandamano ya wananchi katika maeneo wa mbalimbali ya Cuba dhidi ya vikwazo vya kiuchumi vya Marekani, akisema tumepitia miaka sitini ya mapambano na hatujachoka kudai kusitishwa sera hii ya kikatili na iliyopitwa na wakati. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamia Iran katika Umoja wa Mataifa, naye ametilia mkazo wajibu wa kuondolewa haraka Vikwazo dhidi ya Cuba. Serikali ya Havana inaiona Marekani kama chanzo cha shinikizo la kiuchumi linalolenga kuathiri uchumi wa Cuba na kuchochea hali ya kutoridhika ndani ya nchi hiyo. Cuba imewasilisha suala hilo mara kadhaa katika Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, Cuba imeendelea kustahamili kwa mafanikio dhidi ya hatua hizo zisizo za kibinadamu na zisizo halali kwa zaidi ya miaka Sitini, sasa sera ya chuki ya Washington dhidi ya Havana imekosolewa na taasisi mbalimbali za kimataifa tangu mwaka 1992 baraza kuu la umoja wa mataifa limekuwa likipiga kura kila mwaka kuhusu azimio la Cuba la kutaka kuondolewa vikwazo vya Marekani kila mara azimio hilo linapowasilishwa serikali ya Cuba hutaja vikwazo vya muda mrefu vya Marekani kama chanzo cha matatizo ya kiuchumi nchini humo ikiwemo uhaba wa bidhaa. Serikali ya Cuba inaviita vikwazo hivyo kuwa ni vita vya kiuchumi. Katika miongo ya hivi karibuni, Umoja wa Mataifa umetoa maazimio kadhaa ukitaka Marekani kusitisha vikwazo na mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Cuba, lakini Marekani imeendelea kupuuza kikamilifu mwito huo wa kimataifa na kusisitiza kuendeleza shinikizo dhidi ya Cuba. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami. yalivyoanzia ya na yalivyotokea karibuni. Wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, kutegea sikio sehemu ya 29 ya podcast hii inayokujeni kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea kabla ya kuanza episodi hii ya 29 mpendo wa msikilizaji, ningependa kukumbusha kuwa ili kujua tulichosema katika vipindi vilivyopita vya podcast hii unaweza kutembelea tovuti ya Redio Iran na mitandao yake ya kijamii katika iranradio.ir. Unaweza pia kunufaika na podcast nyingine nyingi ambazo tumewatayarishia. Jiunge nasi sasa katika sehemu ya 29 ya podcast hii ambayo inasimulia mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran katika mtazamo wa wasomi wa magharibi. Tukiendelea na mijadala ya vipindi vichache vilivyopita na kukamilisha simulizi za wanafikra wa kimagharibi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, tunakusudia kuzungumzia mtazamo wa Fred Haliday, mtafiti mashuhuri wa maswala ya uhusiano wa kimataifa na mtaalamu wa maswala ya Mashariki ya Kati, ambaye mbali na kuandika kuhusu maswala ya Saudi Arabia na nchi nyingine za eneo la Mashariki ya Kati, pia amewasilisha tafiti zenye thamani kubwa kuhusu Iran na hasa mapinduzi ya Kiislamu. Katika vipindi vilivyotangulia vya podcasti hii tulizungumzia namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea kwa mujibu wa simulizi za Yervand Abrahamian, na tulisema kuwa Abrahamian ametaja chanzo kikuu cha kujiri mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni ustawi usio na mlingano wa utawala wa Shah na kutobadilika muundo wa kisiasa mkabala wa mageuzi ya kijamii. Na aliamini kwamba shahsia ya Imam Khomeini ilikuwa na nafasi muhimu katika kukua na kushinda ideolojia ya kidini mkabala wa kutoridhika wananchi kijamii na kisiasa. Abrahamian ametaja sababu zilizopelekea shahsia ya imamu kuwa na taathira kwa mchakato na harakati za mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni maisha yake ya watu wa kawaida kabisa, sera zake za kukabiliana na ubeberu na busara zake zisizo na kifani na kutokubali kusalimwa amri mbele ya thwaguti kwenda na wakati, na uwezo wa Imam Ruhullah katika kuunganisha nguvu na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa na kijamii chini ya lengo na mwelekeo mmoja. Kisha tulieleza kwamba kwa mujibu wa mtazamo wa Abrahamian, kazi kubwa iliyofanywa na Imam Khomeini katika kujenga maelewano na umoja miongoni mwa wapinzani wa utawala wa Shah na kuyaunganisha pamoja makundi mbalimbali mbali ya wananchi chini ya idiolojia moja ya Kiislamu kwa mujibu wa madhehebu ya Shia. Katika muktadha huu, tumebainisha kuwa Abrahamian anawataja watu wa tabaka la kati la jadi, haswa wanazuoni na wafanya biashara wa bazar, kuwa walikuwa uti wa mgongo wa harakati ya Kiislamu na anaamini kwamba uungaji mkono kamili wa tabaka hili kwa uongozi wa Ayatullahi Khomeini ulitokana na ukweli kwamba walimtambua Imam Khomeini kama msemaji wao na mfano wa ushujaa wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, katika upande wa ujasiri, uchamungu na maono ya kisiasa. Vilevile vile tuliashiria kuwa Abrahamian anasema kutokana na busara na hekima aliyokuwa nayo Imamu Khomeini aliweza kuwavutia kwake wafuasi wa Dr. Ali Shariati na kuibua ufahamu miongoni mwa makundi yaliyodhulumiwa kwa kutegemea mtandao wa kidini, na alifanikiwa kuhamasisha matabaka hayo na kuyaweka chini ya uongozi wake na ideolojia ya Kiislamu. Aliweza kuhamasisha maeneo ya watu masikini na kuwaelekeza watu wake kwenye harakati za mapinduzi kwa kuzingatia mahitaji yao ya kiroho na kisaikolojia kwa dini kama itikadi inayoweza kuponya matatizo ya binadamu. Mwandishi mwingine na mchambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa Magharibi na maswala ya kimataifa na ya Mashariki ya Kati haswa ya Saudia na Iran ni Fred Haliday, alizaliwa Ireland mwaka 1946 na aliaga dunia mwaka 2010. Holiday alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Oxford mwaka 1967 na alifundisha kama profesa wa uhusiano wa kimataifa katika shule ya uchumi ya London kuanzia mwaka 1985 hadi 2008. Kama mtaalamu wa lugha Holiday alitambua umuhimu mkubwa wa lugha katika kuelewa utandawazi na alizungumza lugha kumi na mbili za dunia zikiwemo Kiajemi, Kiarabu, Kilatini, Kigiriki, Kifaransa, Kijerumani, Kihispania, Kirusi na Kireno. Ilikuwa na ufahamu na eneo la Mashariki ya Kati. Holiday, alielekea eneo hilo mara kadhaa na kukutana na viongozi wengi wa kisiasa, kidini, serikali na upinzani katika nchi za kanda hiyo. Holiday aliamini kwamba ubeberu kwa ujumla ulikuwa na nafasi ya kimaendeleo katika mabadiliko ya kimataifa. Ndiyo maana alitetea uvamizi wa Kisovieti nchini Afghanistan uingiliaji kati wa NATO katika vita vya Bosnia na Herzegovina, na uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan. Kitabu cha kwanza cha Fred Holiday kuhusu Iran kilichopewa jina Iran, udikteta na ustawi kiliandikwa mwaka 1978 na yaani mwaka mmoja kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kama anavyoeleza yeye mwenyewe, Holiday sawa na wachambuzi wengine wengi hakutabiri kuwa mapinduzi yangetokea nchini Iran, lakini wakati huo huo aliamini kuwa serikali ya Pahlavi ilikuwa ikikabiliwa na matatizo mengi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi mwaka mmoja baada ya kuchapishwa kitabu cha Halliday, na kiu yake ya kutaka kujua mengi kuhusu nchi hiyo ilipelekea kitabu chake kuchapishwa tena mara mbili kwa jina la Introduction to the Iranian Revolution, baada ya marekebisho kuhusiana na matukio ya mapinduzi. Halliday alitembelea Iran mara kadhaa katika miaka ya awali ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislam, miaka 30 baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, yaani mwaka 2009, Fred Holiday alihutubia katika mkutano uliofanyika katika chuo kikuu cha London School of Economics, mada kuu ikiwa ni jamhuri ya Kiislamu baada ya miaka 30 akiashiria matokeo ya moja ya tafiti zake ambazo hazijachapishwa na kueleza kwamba anaamini kuwa mapinduzi ya Iran yanafanana kwa njia kadhaa na mapinduzi manne makubwa yaliyojiri duniani yaani, mapinduzi ya Ufaransa, Rusia, China na Cuba. Mosi, katika mapinduzi ya Iran sawa kabisa na mapinduzi hayo manne, nguvu zote zilizoipinga serikali zikiwemo za Umaksi, uliberalisti na nguvu za kidini ziliungana na kushinda chini ya uongozi wa Imam Khomeini. Pili, katika mapinduzi ya Iran, kama yalivyokuwa mapinduzi mengine manne, sababu au chanzo cha kujiri mapinduzi haikuwa tu uhamasishaji wa watu na utendaji wa wana mapinduzi bali pia udhaifu wa mfumo haswa uongozi wa mfumo tawala ambao ulikuwa na nafasi kubwa katika kadhia hii. Tatu, mapinduzi ya Iran pia, kama yalivyokuwa mapinduzi mengine, yalipelekea kuundwa tabaka tawala ambalo lilikuwa na mfungamano wa karibu na matabaka mengine kwa upande wa kifamilia, kiuchumi na kielimu. Katika sehemu ya mwisho ya hotuba yake Fred Halliday aliyetaja mapinduzi ya Iran kuwa mapinduzi ya kisasa zaidi katika historia ya mwanadamu, vilevile ameyataja mapinduzi ya Iran kuwa mapinduzi ambayo hayakuwa na vurugu. Kwa mfano, katika maandamano ya harakati za mapinduzi, hasa wakati wa kumlaki Ayatullah Khomeini Kulishuhudiwa mojawapo ya mikusanyiko mikubwa zaidi katika historia ya mwanadamu. Hata hivyo, hakuna machafuko yaliyoshuhudiwa. Anaamini kuwa katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na tofauti na ilivyokuwa katika mapinduzi mengine, kulishuhudiwa uhuru wa kutoa maoni ndani ya serikali na katika jamii. Alihitimisha hotuba yake kwa kusema kuwa Miaka thelathini baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, dunia bado haijategea sikio ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu na taifa hili kubwa. Fred Holiday ametaja mchango wa Ayatollah Khomeini na wanazuoni wafuasi wake katika kufanikisha mapinduzi ya Kiislamu kuwa wenye taathira kubwa na kuandika, mapinduzi ya Iran yalikuwa mapinduzi ya watu dhidi ya utawala wa kimabavu. Mafanikio ya mapinduzi haya yalitokana na uongozi wa kisiasa wa Imamu Khomeini na maulama walioshirikiana naye. Waliandaa fremu ya uongozi wa mapinduzi na kueneza idiolojia ambayo iliwezesha kuunganishwa nguvu za makundi mbalimbali. Holiday amechambua hotuba na mawaidha ya Imamu Khomeini na kusema idiolojia ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ina kanuni tatu. Kanuni ya kwanza ni imani na itikadi ambayo ijapokuwa kidhahir ilionekana kuwa huru ya msingi, lakini ilikuwa na ufahamu mpya wa mafundisho ya dini ya Uislamu ambayo msingi wake ni kuunda serikali ya Kiislamu katika dunia ya sasa na katika zama za ghaibu ya imamu wa zama, fakihi mtawala akiwa muhimili wake. Kanuni ya pili ni kuigawa jamii na dunia katika kambi mbili, kambi ya wanaodhulumiwa au mustadhafina na madhalim au mustakbirina. Dhana hizi ni istilahi za Qur'an zilizoenezwa na kusambazwa katika lugha ya kawaida na kwa maana mpya. Imam Khomeini aliwageukia watu masikini na waliodhulumiwa katika jamii chini ya lengo moja la kimapinduzi na kuwahamasisha. Kanuni ya tatu ilikuwa kuipa sura na rangi ya Kiislamu moja ya alama za kitaifa za ulimwengu wa tatu, yaani kupambana na mashetani wawili wa magharibi na mashariki, au madola yanayoitafuna dunia, yaani Marekani na muungano wa Sovieti ambayo yameidhulumu Iran kwa muda mrefu. Fred Holiday anaamini kuwa takwa la Imam Khomeini kwa Waislamu halikuwa la vita na la kichokozi, yaani hakuwataka wabadili dini ya watu wote duniani kuwa Waislamu, bali aliwataka kuulinda ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya uvamizi na ufisadi wa majinabi. Katika muktadha huu, jihadi ilizingatiwa kuwa sifa ya kiulinzi na ya ndani. Ingawa katika kugawa ulimwengu baina ya kambi mbili ilitumika kusaidia watu wanaodhulumiwa na mapambano yao dhidi ya maadui. Anaamini kwamba vipengele na sifa nyingi za mapinduzi ya Kiislamu zilikuwa za kipekee na mahususi kwa Iran, haswa uhuru wa kiitikadi na wa kimfumo wa wanazuoni wa kidini kutoka kwa usimamizi wa serikali, jambo ambalo halionekani katika jamii za Waislamu wa madhehebu ya Suni. Mbali na kusisitiza nafasi ya Imam Khomeini na viongozi hawa huru wa kidini katika harakati na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Holiday anaeleza kuwa moja kati ya mafanikio muhimu ya Imam na mapinduzi ya Kiislamu ni uhakika wa uhamisho wa madaraka kwa amani baada ya kifo cha kiongozi huyo. Halidai anasisitiza jambo jingine nalo ni kwamba licha ya matatizo mengi yaliyokuwepo katika muongo wa kwanza wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, yaani wakati wa uongozi wa Imam Khomeini, haswa vita vya kulazimishwa vya miaka minane 8 na matatizo ya kiuchumi na kimataifa yanayohusiana navyo, radi ya mali ya watu kwa kifo cha Imam Khomeini ilionyesha uhalali wake na mfumo ulioibuka kutokana na mapinduzi hayo, Fred Holiday anautambua uhalali huo wa mfumo tawala kuwa una uhusiano na uhamishi wa madaraka kwa amani, na anaandika: nukta nyingine iliyoonekana wazi katika radiamali ya watu kwa kifo cha Imam Khomeini ni mamlaka makubwa ambayo mapinduzi na haswa Ayatollah Khomeini aliyapata miongoni mwa watu, Licha ya matatizo yote ya kipindi cha baada ya mapinduzi, mapinduzi na vita vya miaka minane na Iraq vilisababisha matatizo na mashaka mengi, lakini hapana shaka kwamba jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran licha ya kupitia miaka kumi, yaani tangu baada ya ushindi wa mapinduzi hadi kifo cha Imam bado ilikuwa na uhalali wa kustaajabisha. Ni uungaji mkono huu wa wananchi uliowawezesha wafuasi wa, wa, wa Khomeini kufanya uhamisho wa, wa amani wa madaraka. Mwisho wa kunukuu. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa podcast yetu mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyoanzia na yalivyotokea. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Kwa herini. Hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini ikiwa leo ni Jumamosi, tarehe mosi Novemba 2025. Naanza macho yetu magazetini kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya, na naanza na gazeti la Saturday Nation ambalo kama yalivyo matoleo mengine ya leo ya magazeti ya nchi hiyo, nalo limeipa kipaumbele habari ya matukio ya vurugu na maandamano yanayoendelea huko nchini Tanzania. Limeandika, vurugu za uchaguzi nchini Tanzania jana ziliingia siku yake ya tatu, huku matokeo rasmi yakitarajiwa kutangazwa leo. Saturday Nation toleo la mtandaoni limeandika, Tanzania katika kasi ya upinzani, wadai watu mia saba wameuawa. Kadhalika limeandika uchaguzi wa Tanzania, Wakenya wahimizwa kuheshimu uhuru na mamlaka ya nchi nyingine. Hayo yameelezwa na kiongozi wa baraza la mawaziri Musalia Mudavadi, ambaye amelaani hatua ya kundi la Wakenya kutaka kuvuka mpaka na kujiunga na maandamano ya Watanzania. Gazeti dada la Taifa Leo limeandika kwa jirani ni moto likitupasha zaidi kuhusiana na habari hiyo, limeandika ahali ya taharuki inaendelea kutanda nchini Tanzania kutokana na ghasia zilizoanza siku ya uchaguzi mkuu siku ya Jumatano. Chama kikuu cha upinzani nchini humo jana kilisema kuwa mamia ya watu wameuawa katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika wiki hii kote nchini humo, huku serikali ikisema kwamba itarejesha utulivu baada ya matukio machache ya kuvuruga amani na kukanusha madai hayo ya Chadema. Gazeti hilo pia limeandika kuwa hospitali ya St Mary bado imefungwa. Upinzani wa ungana Malawa, kaunti nne bora kwa uwekezaji, na mwanamfalme wa Uingereza Prince Andrew avuliwa vyeo vyote vya kifalme na kufukuzwa nyumbani kwake. Uamuzi huo umechukuliwa huku familia ya kifalme ya Uingereza ikiwa na wasiwasi kuhusu kuchafuliwa sifa ya familia hiyo, wakati huo ambapo vichwa vya habari kuhusu unafiki wa mwanamfalme Andrew na, um, mwana, na mnyanyasaji wa watoto aliyekuwa ako mahabusu, mahabusu Jeffrey Epstein na madai ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya Virginia Giofre, mmoja wa waathiriwa wa Epstein, yaliibua wasiwasi huo. Habari ninayoidondoa katika gazeti la Star inasema zaidi ya raia sitini elfu wamekimbia mji wa Sudan wa Elfashere baada ya mji huo kudhibitiwa na wanamgambo wa RSF wanaongozwa na Hamdan Dagalo. Standard limeandika bandari ya Dar es Salaam imefungwa baada ya vurugu na maandamano yaliyokumba Tanzania tangu siku ya Jumatano ya uchaguzi. Limeandika pia matokeo ya mitihani ya kumaliza elimu ya msingi yatatangazwa mwezi ujao wa Disemba huku yale ya sekondari yakitarajiwa kutangazwa Januari mwakani. Hayo ni kwa mujibu wa Wizara ya Elimu ya Kenya. Kwa huko nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor limeandika, Uganda yaiangalia Tanzania kwa jicho la tahadharini baada ya ghasia za uchaguzi kulikumba taifa hilo jirani. Wafanyabiashara watazama hasara baada ya mvua ya asubuhi Tanzania. Katika ghasia, upinzani wadai watu 700 wameuawa. Nini kinamsubiri Museveni akisaka kura za Teso, kwa nini ugonjwa wa malaria umebakia kuwa changamoto kiaf ya kiafya huko Kigezi. Shule ya Mayage inataabika kutokana na mzigo wa ongezeko la idadi ya wanafunzi. Museveni atoa mwito wa mabadiliko ya mtindo wa maisha ili kukabiliana na maradhi ya kimya kimya ya walimu wakuu wawili, maradhi ya kimya kimya. Na walimu wakuu wawili wakamatwa kwa kashfa ya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi nam. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kukuleteni makala yetu ya leo katika historia ni kukumbusheni yale tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari mchana huo. Tume huru ya uchaguzi nchini Tanzania imemtangaza Samia Suluhu Hassan kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba 29 kwa asilimia 98, ya kura. Iran imesisitizia udharura wa kuendelea kuunga mkono uhuru, umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala nchi ya Sudan, huku vurugu kubwa zikiendelea kulitikisa taifa hilo la Afrika waziri wa mambo ya nchi wa Irani Abbas Araghchi ametoa matamshi hayo wakati alipozungumza na simu na mwenzake Mohieldin Salem wa Sudan. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euro Mediterania lilitangaza siku ya Ijumaa katika ripoti yake kuwa utawala wa kizayuni umekuwa ukiwaua shahidi wa Palestina kumi kila siku tangu ulipoanza usitishaji vita. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema Marekani inadai kwamba inataka kutatua matatizo ya Lebanon, lakini nchi hiyo ya Marekani si mpatanishi mwadilifu asiyependelea upande wowote na ni mshirika wa moja kwa moja wa uhalifu na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Na idara vihabari ya vyombo vya habari ya serikali ya Palestina imetangaza kwamba mabomu ishirini elfu ambayo hawajaripuka bado yamebakia huko Ghaza. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe kumi mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe mosi Novemba mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 122 iliyopita Theodor Mommsen, mmoja wa waandishi na wanahistoria wakubwa wa karne ya 19 nchini Ujerumani, aliyeaga dunia alizaliwa mwaka 1819 nchini Ujerumani na katika kipindi cha umri wake aliandika vitabu na makala 900, lakini kitabu chake muhimu zaidi ni The History of Rome. Mwaka 1902, Mommsen alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uga wa fasihi. Miaka mia moja na kumi na moja iliyopita, katika siku kama leo, serikali ya wakati huo ya Irani ilitangaza kutofungamana na upande wote katika vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, udhaifu wa kisiasa watawala wakati huo, matatizo ya ndani, matatizo ya kivita na kupenda kujitanua kwa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo, ni mambo yaliyopelekea nchi hii kwenda kinyume na ahadi yake ya kutofungamana na upande wote katika vita hivyo ni kutokana na hali hiyo ndipo Iran ikajikuta katika hujuma na mashambulizi ya majeshi ya Uingereza, Urusi ya zamani na jeshi la Uthumania na kuisababishia hasara kubwa. Miaka 107 iliyopita katika siku kama leo ufalme wa Austria na Hungary ulisambaratika kufuatia kushindwa kwake katika vita vya kwanza vya dunia. Ufalme huo ambao ulikuwa umeundwa katika nusu ya pili ya karne ya 19 ulikuwa utawala mkubwa na wenye nguvu kubwa barani Ulaya na uliokuwa umepanua mamlaka yake kabla ya vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, tawala zilizoshinda vita hivyo ziliugawa ufalme wa Austria na Hungary katika nchi tatu za Austria, Hungary na Chekoslovakia kama fidia ya kushindwa siku. Kama ya leo miaka 103 iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kemal Ataturki baada ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi wa utawala wa Uthmania, Kamal Ataturk aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutwaa uongozi. Hata hivyo haikuwa rahisi kwa Mustafa Kamal Ataturk kumaliza utawala wa kifalme wa Uthmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini. Hivyo mwanzoni alitenganisha baina ya utawala wa kisultani na cheo cha ukhalifa wa Islamu na tarehe mosi mwaka 1922 akavunja rasmi utawala wa kifalme huku cheo cha ukhalifa kikibakia kama cheo cha heshima tu. na katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita vilianza vita vya ukombozi wa Algeria baada ya kuundwa harakati ya ukombozi wa Algeria chini ya uongozi wa Ahmad Ben Bella. Baada ya kupita miaka mia moja na thelathini na mbili ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, hatimaye mwaka 1962 mapambano ya ukombozi wa ya wananchi wa Islamu wa Algeria yalizaa matunda na nchi hiyo ikajipatia uhuru wake. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.