Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye kikipenda kisipende na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini siyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayo kutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumamosi tarehe kumi mfunguo nane Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe mosi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Tunasikika kupitia satelit na internet anwani yetu ya intaneti ni Pars Today arsw. Barua pepe yetu email ni swahili radio tirib tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi hii, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na podcast kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na jinsi yalivyopata ushindi, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki ariki pamoja na makala ya leo katika historia. imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa mambo ya nje wa Irani alaani kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia Marekani, asema ni tishio la kimataifa. Tanzania yakanusha madai ya kutumia nguvu dhidi ya ya waandamanaji, na mwana mfalme wa Uingereza avuliwa vyeo vyote vya kifalme na kufukuzwa nyumbani kwake. Erdogan yamkosoa vikali kansela wa Ujerumani, asema huoni mauaji ya halaiki ya Israel huko Gaza. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amelitaja tangazo la Marekani la kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia kuwa ni kitendo kisicho cha kuwajibika na tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Sayyid Abbas Araghchi amesema kwamba Marekani ndio wakala hatari zaidi wa kueneza silaha za nyuklia duniani na kuongeza kuwa kwa kauli moja dunia inapaswa kuiwajibisha Marekani kwa kueneza silaha hizo hatari. Arakchi ameikosoa Washington kwa kubadilisha jina la wizara ya ulinzi kuwa wizara ya vita na kuishutuma Marekani kuwa ni mnyanyasaji mwenye silaha za nyuklia. Mnyanyasaji huyu huyu anataka mpango wa nyuklia wa amani wa Iran huonekane kuwa ni hatari na kutishia kufanya mashambulio zaidi dhidi ya vituo vya nyuklia vinavyokaguliwa na Umoja wa Mataifa. Vitendo hivi vyote ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, amesema waziri wa mambo Ka ya nje wa Iran. Kadhalika, Rakchi amesema tangazo la Marekani la kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia ni kitendo cha kurudi nyuma na kisichowajibika na ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Said Abbas Arakchi amesisitiza kuwa dunia lazima kwa kauli moja ilazimishe Marekani kuwajibika kwa kuanza tena kueneza silaha hizo hatari. Matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Irani yamekuja baada ya rais Donald Trump wa Marekani kuiagiza wizara ya vita ya nchi hiyo kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia katika uamuzi ambao umewatia wasiwasi wapinzani wa, wa silaha za maangamizi ya umati pamoja na wataalamu wa masuala ya usalama wa dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mahmud Thabit Kombo amekanusha madai ya matumizi ya nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji wanaopinga zoezi la uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 29 katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Akizungumza na kituo cha televisheni cha Aljazira siku ya Ijumaa, Waziri Kombo amesema hadi sasa hakuna ushahidi unaonyesha kuwa vikosi vya usalama vimetumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji hao. Aidha, amebainisha kuwa serikali haina takwimu rasmi kuhusu idadi waliopoteza maisha. Kauli ya Waziri Kombo imekuja wakati mashirika ya kimataifa haki za binadamu yakiendelea kutaka uchunguzi huru kufanyika kuhusu matukio ya vurugu yaliyotokea baada ya uchaguzi huo. Mapema jana, chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA, ambacho kilisusia uchaguzi huo kikidai mageuzi ya kimfumo, kilisema kuwa takribani watu 700 wameuawa kufuatia maandamano hayo yaliyogubikwa na ghasia. Madai ambayo bado hayajathibitishwa. Mkuu wa jeshi la ulinzi wa wananchi nchini humo Jenerali Jacob Mkunda alijitokeza jana hadharani kukosoa maandamano yanayoendelea akiwaita waandamanaji hao kuwa wahalifu na kuwaonya pia dhidi ya kuendelea kuandamana, akisema jeshi halitasita kuchukua hatua kwa mujibu wa sheria iwapo hali ya vurugu na maandamano itaendelea. Katika upande mwingine, wa Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa vikosi vya usalama nchini Tanzania kujizuia kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji. Umoja huo pia umetaka uchunguzi huru ufanyike kuhusiana na ripoti za ghasia zinazohusiana na uchaguzi. Msemaji wa ofisi ya haki za binadamu wa umoja huo Saif Magago ameuambia mkusanyiko wa jumbe mjini Jineva, Uswisi, kwamba waandamanaji wanapaswa kuacha kuanda, kuachwa waandamane kwa amani. Serikali ya Tanzania bado haijatoa maoni kuhusu idadi ya vifo, lakini imesisitiza kuwa uchaguzi uliendeshwa kwa amani na uwazi kamili. Taarifa zaidi zinasema kuwa matokeo rasmi yanatarajiwa kutangazwa leo huku mgombea wa chama tawala CCM Mama Samia Suluhu Hassan akitarajiwa kuibuka na ushindi. Rais wa Uturuki amekosoa vikali msimamo Ujerumani wa kuunga mkono utawala wa Israel, akimwambia kansela wa nchi hiyo, je, huoni mauaji halaiki na njaa ya kutengeneza kwa makusudi inayokumba watu wa Gaza? Shirika la habari la Anadolu limeripoti kuwa akiwa katika mkutano wa pamoja waandishi uandishi wa habari na kansela wa Ujerumani Friedrich Merz, Rajab Tayyip Erdogan amesisitiza udharura wa kukomeshwa mara moja vitendo vya utawala wa Israel na kuongeza kuwa Tel Avivu inaendeleza vita vya mauaji ya kimbari na kuwasababishia njaa watu wa Palestina. Aidha, ameashiria mauaji ya watoto, wanawake na wazee takriban elfu sitini katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa Gaza na kusema Hamas haina mabomu wala silaha za nyuklia, lakini Israeli ina haya yote na jana usiku ilishambulia tena Gaza kwa mabomu. Erdogan ametoa wito wa ushiriki hai wa Ujerumani, Uturuki na nchi za kikanda katika kukomesha mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Gaza na kujenga upya eneo hilo, akisisitiza kwamba hili ni jukumu la pamoja la kibinadamu. Rais wa Uturuki amemwambia kansela wa Ujerumani kwamba kama ambavyo tunataka kukomeshwa vita nchini Ukraini, vivyo hivyo tunapaswa kutaka kukomeshwa vita huko Gaza na Uturuki na Ujerumani zinaweza kuwa na nafasi muhimu katika kufikiwa lengo hili. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za Ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehrani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa Washington kusimamisha mashambulizi yake dhidi ya meli na boti katika bahari ya Karibi na mashariki mwa Pacific zinazotuhumiwa na Washington kuwa zinafanya biashara haramu ya dawa za kulevya na kukomesha mauaji yanayofanywa kinyume cha sheria. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema mashambulizi haya na ongezeko la vifo vinavyotokana nayo hayakubaliki. Marekani inalazimika kukomesha mashambulizi haya na kuchukua hatua zote muhimu ili kuzuia mauaji ya watu walio ndani ya boti hizo bila kujali mwenendo wa uhalifu unaohusishwa nayo. Turk ametoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu mashambulizi hayo ya Marekani, akisema ofisi yake haikuona sababu yoyote ya kuyahalalisha chini ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu. Aidha, afisa huyo umoja wa Mataifa ameongeza kwamba anaamini mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Marekani kwenye meli na boti katika eneo la Karibi na Pacific yanakiuka sheria ya kimataifa ya haki za binadamu. Rais Donald Trump wa Marekani amezidisha operesheni za kijeshi na kijasusi dhidi ya Venezuela, ikiwa ni pamoja na mashambulizi dhidi ya meli zinazodaiwa kubeba dawa za kulevya katika eneo la Caribbean ambayo yameua makumi ya watu. Na katika matokeo ya hivi karibuni ya kashfa ya Jeffrey Epstein, kasiri ya mfalme wa Uingereza Buckingham Palace ilitangaza jana Ijumaa kwamba Andrew kaka wa mfalme wa Uingereza atajulikana kama Andrew Mountbatten Windsor na si mwana mfalme na hata kuwa tena na haki ya kutumia vyeo vyake vyovyote vya kifalme. Kasiri hiyo imetangaza kwamba mwana mfalme Andre atapoteza vyeo vyake vya kifalme na kuondoka katika makazi yake ya Royal Lodge huko Windsor. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mfalme Charles ameanza mchakato rasmi wa kufuta vyeo na heshima zote za Prince Andre na sasa atajulikana kama Andre Mount Batten Windsor. Uamuzi huo umechukuliwa huku familia ya kifalme wa Uingereza ikiwa na wasiwasi kuhusu kuchafuliwa sifa familia hiyo, wakati huo ambapo vichwa vya habari kuhusu urafiki wa mwana mfalme Andrew na mnyanyasaji wa watoto aliyekuwa mahabusu Jeffrey Epstein na madai ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya Virginia Jeffre, mmoja wa athiriwa wa Epstein yakibua wasiwasi uamuzi huo unakuja kufuatia mashinikizo makubwa ya umma dhidi ya taasisi ya kifalme yaliyotaka kutimuliwa mwana mfalme Andre katika makazi yake baada ya kuacha kutumia jina la duki wa New York, wa duki wa York mapema mwezi huu kutokana na uhusiano wake na mfanya biashara wa Marekani Epstein ambaye alipatikana amekufa gerezani mwaka elfu mbili na kumi na tisa kabla ya kusikilizwa kesi yake ya uhalifu wa ngono. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho, mkutano wa ECO mjini Tehran, ishara ya utulivu, uaminifu na fursa mpya za uchumi. Mkutano wa nne wa mawaziri wa nchi wanachama wa shirika la ushirikiano wa kiuchumi ECO umefanyika hapa mjini Teherani, ukiwashirikisha mawaziri na manaibu mawaziri wa mambo ya ndani wa nchi wanachama. Kikao hiki kilifanyika baada ya takriban miaka kumi na tano kupita bila mkutano wa aina hii. Mkutano ulifanyika siku za Jumatatu na Jumanne na kuhudhuriwa na rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Masudi Pezeshkian katika ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa Teheran. Wawakilishi kutoka Pakistan, Tajikistan, Turkmenistan, Azerbaijan, Afghanistan, Kazakistan, Kirkizistan, Uturuki, Uzbekistan na Iran walihudhuria pamoja na katibu mkuu wa ECO, waziri wa mambo ya ndani wa Oman na naibu waziri wa mambo ya ndani wa Iraqi. Mkutano huu ulijadili masuala ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, masuala ya usalama, vita dhidi ya ugaidi, magendo na uhalifu wa kimataifa. Kikao hiki hakikuwa tu fursa majadiliano, bali kilikuwa pia hatua muhimu katika kuimarisha sera za kigeni za Iran pamoja na ushirikiano wa kikanda. Mkutano wa mawaziri wa ECO unaonyesha kiwango cha uaminifu wa nchi wanachama kwa uwezo wa Irani katika uongozi wa diplomasia ya kikanda. Uwepo wa ujumbe wa ngazi ya juu kutoka nchi kumi unaonyesha nafasi ya Teherani katika mambo ya eneo na uwezo wa kuleta maelewano kati ya majirani. Mjadala wa mkutano ulijikita kwenye njia za kuongeza ushirikiano wa kiuchumi, kuimarisha miundombinu na kuendeleza maboresho usalama. Haya yanaweza kuongeza biashara kati ya nchi wanachama, kuvutia uwekezaji wa pamoja na kurahisisha utekelezaji wa miradi mikubwa ya kikanda. Kwa kutumia nafasi yake ya kijiografia, Iran inaweza kuwa kitovu cha uratibu wa masuala ya kiuchumi katika eneo. Pamoja na malengo ya kiuchumi, ECO ina nafasi muhimu katika kuimarisha umoja wa kisiasa na kiusalama. Mkutano wa Teherani unaweza kuwa mwanzo wa mipango ya ushirikiano katika kukabiliana na changamoto kama ugaidi, uhalifu wa kimataifa pamoja na magendo. Ushirikiano huu unaweza kuongeza uthabiti wa eneo na kupunguza mgongano wa kijamii na kisiasa. Mkutano wa mawaziri wa ECO mjini Teherani ni zaidi ya tukio la kidiplomasia; ni ishara ya utulivu, uwezo wa nia ya Iran katika kuimarisha usalama na maendeleo ya kikanda. Kikao hiki kinafungua fursa mpya, ushirikiano wa kiuchumi, kisiasa na kiusalama, na wakati huo huo kinaimarisha nafasi ya Teheran kama mhimili wa ushirikiano katika eneo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea ni. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wakaribisha wasikilizaji wapendwa wa, wa redio Tehran kutegea sikio episodi yetu ya 28 ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea kweni nami hadi Na tutaanza kwa simulizi za mwanahistoria mashuhuri Marekani mwirani kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea kwa jina la Ervand Abrahamian. Abrahamian anaamini kuwa kwa kutegemea mtandao wa kidini katika vitongoji duni na katika maeneo ya mabanda, Imam Khomeini hakuongeza tu ufahamu na kufikisha taarifa miongoni mwa makundi yaliyonyimwa haki ya kijamii, bali pia aliratibu maandamano aligawa chakula, mafuta na hata mavazi. Kama ulitegea sikio episodi iliyopita, mpendwa msikilizaji wa radio Tehran, utakumbuka kuwa tulichambua namna mapinduzi ya kiislamu yalivyotokea. Kama alivyosema kwa mujibu wa simulizi za Ervande Abrahamiani ambaye ni mwanahistoria mashuhuri marekani mwirani, Abrahamian ameashiria nukta kadhaa za kuvutia, kuanzia ustawi wa kulegalega na usio na uiano na ugumu wa muundo wa kisiasa wa utawala wa Pahalavi, hadi mchango usio na kifani wa shaksia ya Imam Khomeini katika kubadilisha malalamiko ya wananchi ya kutoridhishwa na hali ya kijamii na kisiasa kuwa harakati yenye nguvu ya kiitikadi. Abrahamian anasisitiza kuwa kutokana na maisha yake ya kawaida kabisa sera zake za kukabiliana na ubeberu na busara zake zisizo na kifani, Imam Khomeini aliweza kuunganisha nguvu na makundi mbalimbali ya kisiasa na kijamii chini ya lengo na mwelekeo mmoja. Mwanahistoria huyo mashuhuri wa Marekani mwenye asili ya Iran anaashiria nafasi na kazi kubwa ya Imam Khomeini ya kujenga umoja na mshikamano baina ya matabaka tofauti ya wananchi akibainisha jinsi alivyofanya Uislamu katika karibu ya madhehebu ya Shia katika miaka yote aliyokuwa uhamishoni kuwa muhimili mkuu wa mshikamano huo, kwa kujiepusha kuibua hitilafu na badala yake kuelekeza jitihada zake katika kuunganisha makundi mbalimbali mbali ya jamii. Leo tutaangalia kwa undani zaidi swala kwamba ni kwa namna gani Imam Khomeini aliweza kujenga maelewano na mshikamano huo usio na kifani kati ya makundi mbalimbali maarufu na ya kisiasa? Na je, yes, sanaa hii ya uongozi ilikuwa na taathira gani katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu? Majibu ya maswali haya si tu sehemu muhimu ya kuifahamu historia ya mapinduzi ya Kiislamu, bali pia yanatuelekeza kwenye ufahamu wa kina wa jinsi harakati kubwa za kijamii zinavyotokea. Lakini kabla hatujaanza, ningependa kukumbusha msikilizaji mpendwa wa redio Teherani kwamba ili kujua tulichoeleza katika episodi zilizopita unaweza kutembelea tovuti ya Radio Tehran na mitandao yake ya kijamii katika Iran Radio ir. Katika kuelezea mchango na uwezo wa Imamu Ruhullah Khomeini katika kuyahamasisha kisiasa makundi mbalimbali ya mbali wananchi, Ervand Abrahamiani anawataja watu wa tabaka la kati, hususan wanazuoni na wanafanya biashara wa bazar kuwa walikuwa uti wa mgongo wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu, na anaamini kuwa uungaji mkono kamili wa tabaka hili kwa uongozi wa Ayatullah Khomeini ulitokana na ukweli kwamba walimtambua Imam Khomeini kama msemaji wao na mfano wa ushujaa wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, imamu wa kwanza wa Waislamu, katika upande wa ujasiri, uchamungu na maono ya kisiasa. Zaidi ya hapo, utawala wa Shah ulitangaza vita dhidi ya bazar na taasisi za kidini na ulikuwa umewasukuma kwenye mikono ya Imamu Khomeini, wapinzani wenye msimamo wa wastani na hata maulama ambao hawakuwa wanasiasa. Abrahamiana anaamini kuwa siku za mwisho kabla ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu, serikali iliangamiza vyama vyote vya, vya siasa na kuzinyamazisha taasisi za ukuu, lakini ilikuwa bado haijaweza kuzishinda bazar, misikiti na mimbari zake. Hivyo si jambo la kushangaza kuona bazar ilikuwa kiini kikuu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Abrahamian, uwezo wa uhamasishaji wa Imam Khomeini haukuishia kwa tabaka la kati la jadi, yaani kwa watu wa bazar na wanazuoni, bali sena na ubunifu mkubwa zaidi wa Imam ulikuwa kuunganisha pamoja watu wa tabaka ya jipya la kati, ambalo lilichochea zaidi harakati za mapinduzi hayo na kutoa pigo la mwisho kwa utawala wa Shah. Wanasheria, majaji na wasomi waliandika barua za wazi na kuunda vyama vya kutetea haki za binadamu. Wanafunzi wa vyuo vikuu nao walianzisha maandamano ya mitaani. Wafanyakazi wa idara na mabenki na maafisa wa foroza walisimamisha magurudumu ya uchumi, na kila mmoja wao aliwajibika na kutoa mchango katika harakati za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Abrahamiani ameashiria nukta muhimu kwamba Imam Ruhullah Khomeini alikuwa mahiri sana na mwenye uwezo mkubwa kiasi kwamba aliweza kuliunganisha tabaka jipya la kati ambalo hapo awali halikuwa na imani na wanazuoni wa dini e, chini ya uongozi wake na itikadi ya Kiislamu, na akaweza kuhamasisha dhidi ya utawala uliokuwepo madarakani. Mwanahistoria huyo mtajika ameashiria nukta mbili katika uwanja huu. Nukta ya kwanza ni kuwa Imam Khomeini kwa busara na mantiki yake imara alitoa kauli kwa wakati muafaka, ili kupata uungaji mkono wa wapinzani wasiokuwa wa kidini, na akamuhakikishia kila mtu kwamba theokrasi, yani utawala wa kidini, hautachukua nafasi ya utawala wa kiimla. Kwa mfano mwezi Abani mwaka hamsini na saba Hijiria ya Shamsia, yani mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa, Imam aliviambia vyombo vya habari kwamba utawala ujao utakuwa wa Kiislamu na pia wa kidemokrasia. Aidha, mwezi Azari mwaka huo huo pia alitangaza kuwa jamii ya Kiislamu ya wanawake itakuwa na haki ya kupiga kura na itakuwa na haki sawa na wanaume. Na mnamo mwezi Dei, pia imam alisema katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran itaandaliwa na bunge la katiba ambalo wajumbe wake watachaguliwa kwa uhuru kikamilifu. Baada ya kutaja nukta hizi, Irvandi Abrahamian amehitimisha mjadala wake akisema haishangazi kuona kwamba wasomi wenye maono tangu historia ya mapinduzi ya katiba walitaka kumtambua Ayatullah Khomeini kuwa ni mwanazuoni wa kisasa kama Ayatullah Taba Tabatabai au Behbahani, na si kama wanazuoni wengine waliokuwa wakipinga ufalme wa kikatiba. Kutokana na hekima na busara yake, Imam Ruhullah Khomeini aliweza kuwavutia kwake wafuasi wa dkt. Ali Shariati. Abrahamiani anaamini kwamba umaarufu na kupendwa wa Shariati miongoni mwa wanafikra vijana ulikuwa wa ajabu, na licha ya kuwa katika baadhi ya kazi za Daktar Shariati kulionekana mtazamo ulio dhidi ya wanazuoni wa dini, lakini Imam Khomeini alifanikiwa kuwavutia wafuasi wa Shariati upande wa harakati yake kwa kuweka wazi misimamo yake ya kushambulia moja kwa moja na wazi wazi utawala wa kifalme, kukataa kujiunga na maulama waliokuwa wakipinga Huseiniya ya Irshad ambayo ilikuwa kituo cha hutuba za Dkt. Shariati, kuwashambulia waziwazi wasomi waliojitenga na siasa na kuunga mkono utawala wa sha, kusisitiza mada kama vile udharura wa kufanyika mapinduzi, kupinga ubeberu na ujumbe mkuu wa harakati ya Imam Husein katika mwezi wa Muharram na vile vile kwa kutumia misemo ambayo ilikuwa maarufu katika kauli na maandishi ya Dkt. Shariati kama vile waliodhulumiwa watakuwa warithi wa dunia, nchi inahitaji mapinduzi ya kitamaduni na wananchi watawatupa wanyonyaji katika jaa la taka la historia. Abrahamian anaandika kuhusu athari za mkakati huu wa Imamu katika kuwavutia wafuasi watiifu wa Shariati kwamba mwishoni mwa mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane uungaji mkono wa Ayatullah Khomeini miongoni mwa wafuasi wa Ali Shariati ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba walimpa Ayatullah Khomeini lakabu ya imamu ambayo huko nyuma Waislamu wa madhahibu ya Shia walikuwa wakiona sifa hiyo kuwa ni mahususi kwa ajili ya imamu kumi na mbili ajili ya maimamu kumi na mbili maasumu. Kwa, kwa mtazamo wa Abrahamian, sanaa na kazi kubwa ya Imam Khomeini haikuishia tu katika kuhamasisha watu wa tabaka jipya la kati, bali alikuwa mwerevu kiasi kwamba aliweza kuwakusanya pamoja wafanyakazi wa mijini na hata wana vijiji chini ya itikadi ya Kiislamu. Aliamini kwamba tabaka la wafanyakazi lilikuwa silaha kuu ya mapinduzi. Wafanyakazi wa sekta ya mafuta waliifikisha serikali ya Shah kwenye ukingo wa kufilisika, huku wenzao wa sekta ya uchukuzi na viwanda wakilemaza shughuli za viwanda. Isitoshe, wengi kati ya vijana waliokabiliana na jeshi la Shah kwa ujasiri mkubwa idadi kubwa ya mashahidi waliouwawa na umati mkubwa wa watu waliofanya maandamano mitaani walikuwa kutoka matabaka ya chini ya mijini na waliotelekezwa na kutengwa. Abrahamian anaamini kwamba Imam Khomeini, kwa ustadi na hekima yake isiyoelezeka, aliweza kuhamasisha matabaka hayo na kuyaweka chini ya uongozi wake na ideolojia Historia Elvand Abrahamiani ameendelea kusema kwamba kwa kuegemea mtandao wa kidini katika vitongoji duni vya watu, Imam Khomeini si tu kwamba aliinua juu ufahamu na upataji habari wa makundi yaliyodhulumiwa ya jamii, lakini pia aliandaa maandamano, kugawa chakula, nishati na hata mavazi kwa wananchi hao. Aliweza kuhamasisha maeneo ya watu masikini na vitongoji vya kando kando ya miji na kuwaelekeza watu wake kwenye harakati za mapinduzi kwa kutegemea mahitaji yao ya kiroho na kisaikolojia, kwa dini kama itikadi inayoweza kuponya mashaka na matatizo ya binadamu. Abrahamiani ameandika kwamba tofauti na maulamaa, walioweza kuzungumza kwa lugha ya umma na kumfanya Ayatullah Khomeini aonekane kama Imam Husein alaihi salam ambaye alikuwa tayari kusabilia nafsi yake na familia yake kwa ajili ya malengo matakatifu. Wasomi walioviongoza vyama walikabiliwa na tatizo la kuitwa wavaa matai, maajenti wa serikali na watu waliotekwa na fikra za Kimagharibi. Abrahamian ametoa muhutasari wa nafasi ya Ayatollah Khomeini katika kuhamasisha makundi mbalimbali ya kijamii akisema, kwa kutetea malalamiko ya wengi na kupinga mateso ya watu, Ayatola Khomeini aliweza kuvutia kwake makundi mbalimbali ya kijamii ambayo kila mmoja lilikuwa likitafuta mwokozi. Kwa mabepari alitambuliwa kuwa adui mkubwa wa dikteta, mtetezi wa umiliki mali binafsi, maadili ya kitamaduni na wachuuzi waliokuwa wakikandamizwa katika macho ya wasomi, licha ya sura yake ya kiroho, alikuwa mzalendo anayepigana kwa wakati mmoja dhidi ya ubeberu wa kigeni na ufashisti wa ndani. Kwa wafanyakazi wa mijini, alitambuliwa kuwa kiongozi wa watu mwenye hamu kubwa ya kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii, kugawanya tena mali na kuhamisha mamlaka kutoka kwa matajiri kwenda kwa masikini. Kwa wakulima na wanavijiji, Imam alitambuliwa kuwa ndiye atakayewapa ardhi, maji, umeme, barabara, shule na zahanati. Alitambuliwa na wote kuwa mfufuaji wa matumaini yaliyoibuliwa na mapinduzi ya kikatiba, lakini mapinduzi hayo hakuweza kuyatimiza. Mojawapo ya kazi kubwa za Imamu Khomeini katika kuwahamasisha wananchi kisiasa dhidi ya utawala wa kimabavu wa Pahlavi ilikuwa kuwashinda na kuwatimulia vumbi maulama wa ngazi za juu na waliokuwa na taathira, walioona kwamba suluhisho la hali mbaya iliyokuwepo ni kurekebisha mfumo tawala wa kisiasa na kutekeleza katiba, si kufanya mapinduzi. Ayatuba Shariati Madari alikuwa mmoja wa shaksia mashuhuri wa kundi hili la maulama. Mwanazuoni huyu aliwataka wafuasi wake waepuke maandamano ya mitaani dhidi ya utawala wa Shah na kufanya majilisi za arobaini za kuwaenzi mashahidi misikitini, lakini Imam Khomeini alitoa wito kwa watu kuendeleza maandamano ya mitaani hadi kupinduliwa kwa utawala huo dhalimu. Wakati mwonekano wa nje ulionyesha kwamba hali ya kisiasa nchini ilikuwa imetulia kwa kiasi fulani katika majira ya joto mwaka 1979 na, na kwa maneno ya Jamshid Amuzgar, mgogoro ulikuwa umekwisha na utawala uliweza kuhimili dhoruba hiyo. Lakini chini chini kulikuwa na matukio mengi na ya kutisha ambayo yaliwakilisha kimya kinachoshuhudiwa kabla ya kimbunga huku Sharif Imami akiingia madarakani na kuchukua hatua za kufanya mageuzi kama vile kufuta kalenda ya kifalme, kufunga nyumba za kucheza kamari na kukabiliana na watu na wanasiasa waliokuwa na sifa mbaya. Ayatollah Shariatmadari alitangaza kwamba wananchi wanapaswa kumpa waziri mkuu mpya miezi mitatu kutekeleza katiba. Anga ya kisiasa ya wakati huo ilimpa Imam Khomeini nafasi ya juu zaidi katika maingiliano kati ya wananchi na wanazuoni wa kidini, kiasi kwamba baada ya kukandamizwa harakati ya wananchi tarehe kumi na saba mwezi Shaharivar, Ayatoba Shariati Madari alitangaza kwamba hana hitilafu yoyote na Ayatuba Khomeini na kwamba hatofanya mazungumzo na serikali hadi itekeleze kikamilifu katiba. Ayatuba Khomeini alichukua udhibiti kamili wa uongozi wa mapambano, kiasi kwamba mashirika mengine ya kiraia na vama vya kisiasa pia vilitoa wito wa kujiuzulu utawala wa Sha. Hatua kwa hatua, migomo ilipamba moto kupinga mauaji ya tarehe kumi na saba mwezi Shahrivar, na wimbi hilo likaenea kutoka viwanda vya kusafisha mafuta hadi kwa wafanyakazi wa serikali Wakati huo Imam Khomeini alitoa wito kwa wapinzani kuendelea kuupiga vita utawala hadi Shaa apinduliwe na kusema kwamba yeyote anayezungumza kuhusu kufanya maridhiano na utawala huo au kuunga mkono atakuwa amesaliti Uislamu. Kwa utaratibu huo kulijitokeza muungano mkubwa wa kisiasa dhidi ya utawala wa Shaa chini ya uongozi mkuu wa Ayatollah Khomeini na hatimaye Shah aliondolewa madarakani na mapinduzi ya Kiislamu yakapata ushindi. Licha ya kutilia mkazo miktadha ya kiuchumi na kijamii ya mapinduzi ya Iran na taathira za kubakia nyuma kisiasa katika kuamsha hasira na malalamiko ya makundi mbalimbali mbali ya jamii, Abrahamian anaitaja nafasi ya Imam Khomeini kuwa muhimu sana katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mwanahistoria huyo anaandika mwishoni mwa kitabu chake kuhusu Imam Khomeini kwamba wanazuoni wa dini hawawezi kumtengeneza Khomeini mwingine kwa sababu, wakati baadhi ya wa wafuasi wake walikuwa na uwezo kama wake wa kisiasa na wengine wamejaaliwa umahiri wake wa kisiasa, lakini hakuna hata mmoja kati yao ambaye alikusanya yote mawili ili aweze kuwa kiongozi wa mapinduzi anayeaminika. Wapendwa wa wasikilizaji, tumefikia tamati ya episodi yetu hii ya ishirini na nane ya mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyoanzia na yalivyotokea. Msikose kuwa nasi tena katika kipindi kijacho cha mfululizo huu panapomajaliwa ya Mwenyezi Mungu. Asanteni sana na kwaherini. Nam aliyetoweka hivi punde alikuwa Smahani Ghanima Muhammad, na podcast hiyo Mapinduzi ya Kiislam ya Iran yalivyoanzia na yalivyopata ushindi. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya Kenya na Uganda. Ikiwa leo ni Jumamosi, tarehe mosi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Kenya, na ninaanza na Saturday Nation ambalo kama alivyo matoleo mengine leo magazeti ya nchi hiyo nalo limeipa kipaumbele ya habari ya matukio ya vurugu na maandamano yanaendelea kushuhudiwa nchini Tanzania. Limeandika vurugu za uchaguzi nchini Tanzania jana ziliingia siku yake ya tatu huku matokeo rasmi yakitarajiwa kutangazwa leo. Saturday Nation toleo la mtandaoni limeandika Tanzania katika ghasia, upinzani wa dai watu 700 wameuawa. Kadhalika limeandika uchaguzi wa Tanzania, Wakenya wahimizwa kuheshimu uhuru na mamlaka ya nchi nyingine. Haya yameelezwa na kiongozi wa baraza la mawaziri nchini Kenya Musalia Mudavadi ambaye amelaani hatua ya kundi la wakenya kutaka kuvuka mpaka na kujiunga na maandamano ya Watanzania. Gazeti dada la Taifa Leo linaandika kwa jirani ni moto, likitupasha zaidi kuhusiana na habari hiyo, limeandika hali ya taharuki inaendelea kutanda nchini Tanzania kutokana na ghasia zilizoanza siku ya uchaguzi mkuu mnamo Jumatano chama kikuu cha upinzani nchini humo jana kilisema kuwa mamia ya watu wameuawa katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika wiki hii kote nchini humo, huku serikali ikisema itarejesha utulivu baada ya matukio machache ya kuvuruga amani limeandika pia. Hospitali ya St Mary bado imefungwa. Upinzani wa ungana Malava. Kaunti nne bora kwa uwekezaji. Na mwanamfalme wa Uingereza, eh, Prince Andrew avuliwa vyeo vyote, vyote vya kifalme na kufukuzwa nyumbani kwake. Uamuzi huo umechukuliwa huku familia ya kifalme Uingereza ikiwa na wasiwasi kuhusu kuchafuliwa sifa ya familia hiyo, wakati huo ambapo vichwa vya habari kuhusu urafiki wa mwana mfalme Andre na mnyanyasaji wa watoto aliyekuwa maabusu Jeffrey Epstein na madai ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya Virginia Jeffrey, mmoja wa waathiriwa wa Epstein, yakiibua wasiwasi. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema zaidi ya raia elfu stini wameukimbia mji wa Sudani wa Alfashir baada ya mji huo kudhibitiwa na wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na Hamdan Dagalo. Standard limeandika, bandari ya Dar es Salaam yafungwa baada ya vurugu na maandamano yaliyokumba Tanzania tangu siku ya uchaguzi Jumatano iliyopita. Limeandika pia, matokeo ya mitihani ya kumaliza elimu ya msingi yatatangazwa mwezi ujao wa Disemba huku yale ya sekondari yakitarajiwa ku tangazwa Januari mwakani. Hayo ni kwa mujibu wa wizara ya elimu ya Kenya. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Saturday Monitor, inasema Uganda yaiangalia Tanzania kwa jicho la tahadhari. Ni baada ya ghasia za uchaguzi kuikumba e, nchi hiyo e, jirani. Wafanyabiashara watazama hasara baada ya mvua ya asubuhi Tanzania katika ghasia, upinzani wadai watu mia saba wameuawa. Nini kinamsubiri Museveni akisaka kura za Teso? Kwa nini ugonjwa wa malaria umebakia kuwa changamoto ya kiafya huko Kigezi? Shule maye, Mayuge inataabika kutokana na mzigo wa ongezeko la idadi ya wanafunzi. Museveni atoa wito wa mabadiliko ya mtindo wa maisha ili kukabiliana na maradhi ya kimya kimya, na waalimu wakuu wawili wakamatwa kwa kashfa ya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi. Weekend Vision limeandika, mbio za ubunge mwaka elfu mbili na ishirini na sita chama tawala NRM kuwakilishwa na wagombea 348 NUP 216 na FDC 159. Museveni na Kagulanyi kusaka kura Karamoja, katika mwendelezo wa kampeni zao za uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Januari mwakani. <tune> Ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe kumi, mfunguo nane, Jamadul Awal mwaka 1447 hijria ambayo inasadifiana na tarehe mosi Novemba mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 122 iliyopita, Theodor Momsen, mmoja wa waandishi na wanahistoria wakubwa wa karne ya 19 nchini Ujerumani aliyeaga dunia, alizaliwa mwaka 1819 nchini Ujerumani na katika kipindi cha umri wake aliandika vitabu na makala mia tisa, lakini kitabu chake muhimu zaidi ni The History of Rome. Mwaka elfu moja mia tisa na mbili, Momsen alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uga wa fasihi. Miaka 111 iliyopita, katika siku kama leo, serikali ya wakati huo ya Iran ilitangaza kutofungamana na upande wote katika vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, udhaifu wa kisiasa watawala wakati huo, matatizo ya ndani, matatizo ya kivita na kupenda kujitanua kwa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo, ni mambo yaliyopelekea nchi hii kwenda kinyume na ahadi yake ya kutofungamana na upande wote katika vita hivyo ni kutokana na hali hiyo ndipo Iran ikajikuta katika hujuma na mashambulizi ya majeshi ya Uingereza, Urusi ya zamani na jeshi la Uthumania na kuisababishia hasara kubwa. Miaka mia moja na saba iliyopita katika siku kama leo, ufalme wa Austria na Hungary ulisambaratika kufuatia kushindwa kwake katika vita vya kwanza vya dunia Ufalme huo ambao ulikuwa umeundwa katika nusu ya pili ya karne ya 19, ulikuwa utawala mkubwa na wenye nguvu kubwa barani Ulaya na uliokuwa umepanua mamlaka yake kabla ya vita vya kwanza vya dunia. Hata hivyo, baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, tawala zilizoshinda vita hivyo ziliugawa ufalme wa Austria na Hungary katika nchi tatu za Austria Hungary na Chekoslovakia kama fidia ya kushindwa. Siku kama ya leo miaka mia moja na tatu iliyopita utawala wa kifalme nchini Uturuki ulihitimishwa rasmi na Kemal Ataturki baada ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia sanjari na kudhoofika na kupoteza ushawishi wa utawala wa Uthmania, Kamali Ataturki aliamua kuvunja utawala huo wa kifalme na kutwaa uongozi. Hata hivyo, haikuwa rahisi kwa Mustafa Kamali Ataturki kumaliza utawala wa kifalme wa Uthmania ambao ulikuwa na misingi ya kidini. Hivyo mwanzoni alitenganisha baina utawala wa kisultani na cheo cha ukhalifa wa Uislamu na tarehe mosi mwaka 1922 akavunja rasmi utawala wa kifalme huku cheo cha ukhalifa kikibakia kama cheo cha heshima tu. Ha, katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita vilianza vita vya ukombozi wa Algeria baada ya kuundwa harakati ya ukombozi wa Algeria chini ya uongozi wa Ahmad Ben Bella. Baada ya kupita miaka mia moja na thelathini na mbili ya utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria, hatimaye mwaka 1962 mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Islamu wa Algeria yalizaa matunda na nchi hiyo ikajipatia uhuru wake. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Sayid Abbas Rakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amelitaja tangazo la Marekani la kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia kuwa ni kitendo kisicho cha kuwajibika na tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mahmud Thabit Kombo, amekanusha madai ya matumizi ya nguvu kupita kiasi dhidi ya wa waandamanaji wanaopinga zoezi la uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba uh, mwaka huu. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amemkosoa vikali kansela wa Ujerumani na kumwambia kwani huo ni mauaji halaiki ya Israel huko Gaza. Na Umoja wa Mataifa umekosoa mashambulizi ya Marekani dhidi ya meli zinazoshukiwa kubeba dawa za kulevya. Muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.