Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima, wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni tena kwa nasi katika matangazo haya ya usiku, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kwa nini Iran inataka kuondolewa vikwazo dhidi ya Cuba bila ya masharti yoyote? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podikasti ya mapinduzi ya Kiislamu, jinsi yalivyoanza na yalivyotokea. Baada ya podikasti hiyo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. E, tutakuwa na kipindi kifupi cha kipande kifupi cha kasida kabla ya kukusomeni, e, muhtasari wa habari za dunia mwishoni mwa matangazo yetu ya usiku wa leo. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teherani amesema Marekani na Israeli ndizo tawala zinazochukiwa zaidi kote duniani. Tume huru ya uchaguzi nchini Tanzania imeendelea kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu uliofanyika 29 Oktoba mwaka huu. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu ukatili na hali mbaya na ya kutisha inayoshuhudiwa nchini Sudan, na harakati ya Ansarullah nchini Yemen imesema haitaruhusu watenda jinai waitishe nchi hiyo ya kiislamu. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ndizo tawala zinazochukiwa zaidi duniani. Hujatul Islamu wa waalmuslimin Mohammad Javad Haji Ali Akbari amesema hayo leo mbele ya hadhara ya maelfu ya waumini waliohudhuria swala ya Ijumaa katika chuo kikuu cha Teheran na kueleza kwamba mtazamo wa Marekani kuhusu Iran siyo makhususi kwa nchi yetu tu na amekumbusha kwamba Marekani imechukua mtazamo huo kuhusiana na nchi zote duniani, jambo ambalo ni ushahidi wa kujiona na ujinga wake. Aidha amesema Donald Trump, rais wa sasa wa Marekani, anazungumza kana kwamba yeye ndiye bwana wa ulimwengu. Hii ni katika hali ambayo amesema, khatibu wa swala juma ya jumaa ya Teheran, Marekani na mbwa wake, yani utawala haramu wa Israel ndio tawala zinazochukiwa zaidi baina ya watu na mataifa mbalimbali mbali duniani. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya wiki hii mjini Teheran ameongeza kwamba moja ya hatua nzuri zaidi ambazo taifa la Irani lilichukua na ambayo ilifanywa na vijana wake wastahiki ni kuliteka pango la ujasusi, yaani uliokuwa ubalozi wa Marekani mjini Tehran ambayo Marekani ambayo Imam Khomeini alitaja kuwa ni zaidi ya mapinduzi ya kwanza ya kuondoa changamoto nyingi za taifa la Iran. Hujjatul Islamu Almuslimin Muhammad Javad Haji Ali Akbari ameashiria nafasi ya taifa la Iran katika kukabiliana na ubeberu wa dunia na kusisitiza kwamba utambulisho huru unaokuwa na wenye nguvu wa Iran uliundwa na mafundisho ya Kiislamu na mapinduzi ya Kiislamu na unaendelea kwa kasi. Kadhalika amesema tunakabiliwa, na utambulisho mbaya wa ubeberu wa kimataifa, ambapo watawala wa Marekani wako tayari kutoa mhanga heshima na maisha ya watu wa dunia kwa ajili ya tamaa na maslahi yao binafsi. Hata hivyo, taifa la Iran likifuata mafundisho na njia ya Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihi salam, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, katu halitakubali kudhalilishwa na kamwe halitauza iza heshima na mamlaka yake ya kujitawala. Tume huru ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania inaendelea kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais uh, uliofanyika tarehe 29 Oktoba mwaka huu 2025. Matokeo hayo yamepokewa kutoka maeneo bunge mbalimbali. Kwa mujibu wa matokeo ya awali yanayoendelea kutangazwa na tume ya uchaguzi ya Tanzania. Uh, mgombea wa chama tawala nchini humo uh, chama cha CCM uh, Samia Suluhu Hassan anaendelea uh, kuongoza akiwa uh, na kura nyingi. INEC ilikuwa imesema kwamba itamtangaza mshindi wa uraisi wa uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndani ya saa 72 baada ya uchaguzi kufanyika tarehe 29 mwezi huu, mwezi wa Oktoba. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo maandamano na vurugu za hapa na pale zimeendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya Tanzania. Chama kikuu cha upinzani Chadema kimedai kwamba takriban watu mia saba wameuawa ndani ya siku tatu za ghasia baada ya uchaguzi. Mtandao umeendelea kuminywa nchini Tanzania kwa siku ya tatu na kufanya mawasiliano kuwa magumu. Hayo yameelezwa na msemaji wa Chadema, John Kitoka. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema limepokea taarifa kwamba karibu watu mia moja wamefariki dunia hapo jana. Uh, ulionekana uh, kurejea kwa muda utulivu ulionekana kurejea kwa muda uh, kama takriban saa moja hivi, kabla ya kuanza tena. Mtandao ulionekana kurejea kwa muda kabla ya kuzimwa tena. Mkuu wa jeshi la Tanzania amelaani vitendo vya vurugu na ghasia katika baadhi ya mikoa na kuvitaja kwamba ni kinyume cha sheria. Katika hotuba yake iliyorushwa na televisheni ya taifa, Jenerali Jacob John Mkunda alisema ni lazima utawala wa sheria uzingatiwe na kuonya kwamba wahusika watachukuliwa hatua. Mapema leo, mufti wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubeir bin Ali aliwataka Waislamu kuswali swala ya dhuhuri nyumbani badala ya kwenda misikitini. Huku hayo yakiarifiwa, vyombo vya habari nchini Tanzania vimebakia kimya kuhusiana na, na zoezi la uchaguzi, huku Rais Samia Suluhu Hassan akiwa bado hajaonekana hadharani wala kusema chochote tangu alipopiga kura siku ya uchaguzi. Kwa upande wa Zanzibar, tume ya uchaguzi ZEC jana ilimtangaza Huseini Mwinyi kuwa mshindi wa kiti cha rais, tangazo ambalo limepingwa na wafuasi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo ambao wanadai zoezi hilo halikuwa uchaguzi bali uchafuzi. Wafanyabiashara, wasanii na raia wa kawaida wameripoti kupata hasara ya biashara, nyumba na milki zao baada ya vijana wanaopinga uchaguzi kuharibu mali hizo. Wadadisi wa mambo wanayataja matukio ya mara hii nchini Tanzania kwamba hayajawahi kushuhudiwa katika chaguzi zote zilizowahi kufanyika nchini humo. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameonya kuhusiana na ukatili wa kutisha unaofanyika nchini Sudan. Umoja wa Mataifa wamesema kwamba mauaji hayafanyiki Darfur pekee na kwamba kuna umwagaji damu mkubwa unaoendelea katika jimbo la Kordofan na hivyo kuhatarisha shughuli za utoaji misaada ya kibinadamu kwa raia walioathiriwa na vita. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameonya kwamba hali inayoendelea sasa nchini Sudan ni ya ukatili mkubwa na tishio kutokana na mashambulizi yanayoendelea kufanywa na vikosi vya wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na Hamdani Dagalo. Hivi karibuni mji wa El Fasher uliopo katika jimbo la Darfur uliangukia mikononi mwa waasi wa RSF. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Tom Fletcher amesema kwamba eneo hilo kwa sasa linakabiliwa na maafa makubwa na mateso ya binadamu yasiyoelezeka. Kudhibitiwa mji wa Alfashir kunakuja baada ya zaidi ya miezi 18 ya kuzingirwa na waasi wa RSF na kuzua hofu ya kurejea ukatili uliolenga makabila miaka 20 iliyopita. Fletcher ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mauaji hayafanyiki katika jimbo la Darfur pekee na kwamba kuna umwagaji damu mkubwa katika majimbo mengine kama vile Kordofan na swala hilo linahatarisha shughuli za utoaji wa misaada kwa raia wa Sudan. Wakati huo huo, zaidi ya wagonjwa mia nne sitini na watu walioandamana nao wameripotiwa kupatikana wameuawa katika hospitali ya uzazi huku kukiwa na ripoti za kuendelea ukatili wa kutisha dhidi ya raia eneo la El Fasher. Hayo yanajiri huku shirika la afya la Umoja wa Mataifa, WHO likithibitisha kuweko mashambulizi 185 dhidi ya, ya maeneo ya huduma za afya nchini Sudan. Wafanyakazi wa masuala ya afya elfu moja 124 wameshauawa na wengine 416 kujeruhiwa tangu vita vya uchu wa madaraka vilipoanza nchini Sudan baina ya majenerali wa jeshi la nchi hiyo Aprili mwaka 2023. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Muhamad Al Fara, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah nchini Yemen, amejibu matamshi ya waziri wa vita wa Israel kwamba utawala huo ghasibu bado haujafikia malengo yake hadi hivi sasa, katika radiamali yake kwa tishio la waziri wa ulinzi wa Israel, Israel Katz. Mohamed Al Fara, mjumbe wa ofisi ya siasa ya harakati ya Ansarullah huko Yemen, amesisitiza kwamba hatutamruhusu mtenda jinai yatutishe. Jana Alhamisi, katika sherehe za kuhitimu wanachuo wa kijeshi, waziri wa vita wa Israel alidai kuhusu Yemen kwamba Israel bado haijawa na kauli ya mwisho. Alisema Wahuthi watalipa gharama kubwa kwa juhudi zao za kulenga eneo la ndani la Israel katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Bado hatujafikia uamuzi wa mwisho kuhusu swala hili alisema, waziri wa vita wa Israel. Itakumbukwa kwamba Yemen imefanya mashambulizi mengi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya Israel tangu utawala huo haramu ulipoanzisha mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina wa eneo la Gaza. Mashambulizi hayo yote yalifanywa na Yemen ili kuwatetea Wapalestina na ili kuishinikiza Tel Aviv ikomeshe jinai na mauaji ya kutisha ya watu wa Gaza. Mengi ya mashambulizi ya Yemen yalilenga maeneo ya kusini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, hasa eneo la Iliat. Lakini baadhi ya droni na makombora yalikuwa yakipiga ndani zaidi, ikiwa ni pamoja na mji wa Tel Aviv, hasa uwanja wa ndege wa Ben Gurion. Mashambulizi hayo yalikuwa shinikizo kubwa la kiusalama kwa Israel, na hata mashambulizi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Yemen Hayakulizuia taifa hilo shujaa kuitia adabu Israel. Na mazungumzo ya siku kadhaa kati ya wajumbe wa kundi la Taliban na Pakistani mjini Istanbul huko Uturuki yamemalizika kwa upatanishi wa serikali ya Qatar na Uturuki. Hata hivyo, kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Taliban, pande hizo mbili zimekubaliana kufanya mikutano mingine katika siku zijazo ili kujadili maswala yaliyosalia. Dhabihullah Mujahid, msemaji wa serikali ya Taliban alitangaza kwamba mazungumzo kati ya wajumbe wa Afghanistan na Pakistan huko Istanbul yamekamilika baada ya siku kadhaa za mazungumzo. Amesema mazungumzo hayo yalifanyika kwa ombi na kwa upatanishi wa Qatar na Uturuki, na lengo lilikuwa kutafuta suluhisho la kidiplomasia kwa masuala yaliyopo kati ya nchi hizo mbili. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Taliban imesema Afghanistan inaamini katika diplomasia na maelewano tangu mwanzo na ilianza mchakato wa mazungumzo kwa uaminifu na umakini kupitia uteuzi wa timu ya kitaalamu na imefuatilia hadi hatua hii kwa ushirikiano kamila kamili na kwa kusubiri. Taarifa hiyo pia imesisitiza kwamba Afghanistan inataka kuwa na uhusiano mwema na Pakistan na kwamba uhusiano huu unapaswa kuzingatia kanuni za kuheshimiana, kutoingilia mambo ya ndani ya upande mwingine na kutotoa vitisho dhidi ya upande wowote. Hivi karibuni kulizuka mapigano makali ya mpakani kati ya majeshi ya Afghanistan na Pakistan, huku vikosi vya majeshi ya nchi hizo mbili vikishambuliana kwa kutumia silaha nzito. Mapigano hayo yalipamba moto siku moja baada ya serikali ya muda ya Afghanistan inayoongozwa na kundi la Taliban kulituhumu jeshi la Pakistan kwamba lilikiuka anga ya mji mkuu Kabul na kulipua soko moja kwenye eneo la Marga lililopo katika jimbo la Paktika linalopakana na Pakistan. Na hua wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa: kwa nini Iran inataka kuondolewa vikwazo dhidi ya Cuba bila ya masharti yoyote? Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuondolewa vikwazo vyote dhidi ya Cuba bila ya masharti yoyote. Amir Said Iravani uh, siku ya Jumatano alihutubia kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu vikwazo vya Marekani dhidi ya Cuba, akisisitiza kwamba mzingiro huo unapaswa kusitishwa mara moja, tena bila ya masharti yoyote. Alisema kuondolewa hatua hizo si tu kutaleta nafuu ya dharura kwa wananchi wa Cuba bali pia kutatoa ujumbe wa wazi wa amani kwa dunia kwamba zama za kulazimisha kutawala kwa mabavu na dhuluma za kiuchumi zinapaswa kufikia kikomo, akiashiria vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya watu wa Cuba. Iravani alisema hakuna shaka kwamba vikwazo vya upande mmoja ni vitendo visivyo halali vinavyochochewa na kiburi na sera za upande mmoja ambavyo vinahatarisha misingi ya ushirikiano wa wa kimataifa na na na vinavuruga utulivu na mfumo wa dunia na vile vile kudhoofisha roho halisi ya katiba ya katiba ya Umoja wa Mataifa. Iravania alisisitiza kwamba kuendelea vikwazo na mzingiro wa upande mmoja na usio wa kibinadamu dhidi ya Cuba ambavyo vimekuwepo kwa zaidi ya miaka sitini kwa kisingizio cha kuendeleza demokrasia mfano wa wazi wa hatua za mabavu dhidi ya taifa huru lenye mamlaka kamili ambavyo kwa mfumo wa kudumu zimepunguza haki na ustawi wa watu wa Cuba. Iravani aliongeza kwamba Marekani, kwa kuendeleza sera zake za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na za kimabavu dhidi ya mataifa huru, inaendelea kupuuza kwa makusudi wito wa pamoja na wawazi wa jamii ya kimataifa wa kusitisha uhasama wake dhidi ya watu wa Cuba ambao umeendelezwa kwa zaidi ya miongo sita. Irani imesisitiza tena msimamo wake wa kupinga vikwazo vya kiuchumi, kibiashara na kifedha dhidi ya mataifa yenye mamlaka kamili ikiwemo Cuba. Jamii ya kimataifa kwa kauli moja na kupitia kupitishwa maazimio ya mara kwa mara katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Baraza Kuu la Umoja huo, imekataa kuendelea kwa vikwazo dhidi ya Cuba na imeitaka Marekani irekebishe sera zake zilizoshindwa na kuondoa mzingiro huo mara moja na bila ya masharti yoyote. Kwa zaidi ya miyo, miaka 60 Marekani imeiwekea Cuba vikwazo vikali kwa kisingizio kisicho na msingi. Vikwazo vya kwanza vya kiuchumi vya Washington dhidi ya Havana vilianza Februari mwaka 1962 kwa amri ya rais wa wakati huo wa Marekani John F. Kennedy. Rais wa Cuba Miguel Diaz Canel aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter miaka michache iliyopita, sambamba na maandamano ya wananchi katika maeneo mbalimbali ya Cuba dhidi ya vikwazo vya Marekani, kwamba tumepitia miaka sitini ya mapambano na hatujachoka kudai kusitishwa sera hii ya kikatili na iliyopitwa na wakati. Serikali ya Havana inaiona Marekani kama chanzo cha mashinikizo ya kiuchumi yanayolenga kuathiri uchumi wa Cuba na kuchochea hali ya kutoridhika ndani ya nchi hiyo. Cuba imewasilisha suala hili mara kadhaa katika Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, nchi hiyo inaendelea kustahimili kwa mafanikio dhidi ya hatua zisizo za kibinadamu na zisizo halali za Marekani kwa zaidi ya miaka 60. Sera ya chuki ya Washington dhidi ya Havana vilevile imekosolewa sana na taasisi na jamii ya kimataifa. <muchas> Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uh, podcast ya mapinduzi ya Kiislamu, jinsi yalivyoanza na yalivyotokea. Baada ya podcast hiyo, tutakuletea makala ya leo katika historia na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. ya karibuni, wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran, kutegea sikio sehemu ya 29 ya podikasti hii inayokujeni kwa anwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia ya na yalivyotokea ya kabla ya kuanza episodi hii ya 29 mpendwa msikilizaji ningependa kukumbusha kuwa ili kujua tulichosema katika vipindi vilivyopita vya podcasti hii unaweza kutembelea tovuti ya redio iran na mitandao yake ya kijamii katika iranradio.ir unaweza pia kunufaika na podcast nyingine nyingi ambazo tumewatayarishia jiunge nasi sasa katika sehemu ya 29 ya podcast hii ambayo inasimulia mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran katika mtazamo wa wasomi wa Magharibi. Tukiendelea na mijadala ya vipindi vichache vilivyopita na kukamilisha simulizi za wanafikra wa Kimagharibi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, tunakusudia kuzungumzia mtazamo wa Fredi Halliday, mtafiti mashuhuri wa maswala ya uhusiano wa kimataifa na mtaalamu wa masuala ya Mashariki ya Kati ambaye mbali na kuandika kuhusu maswala ya Saudi Arabia na nchi nyingine za eneo la mashariki ya kati pia amewasilisha tafiti zenye thamani kubwa kuhusu Iran na hasa mapinduzi ya Kiislamu. Katika vipindi vilivyotangulia vya podcast hii tulizungumzia namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea kwa mujibu wa simulizi za Yervand Abrahamian, na tulisema kuwa Abrahamian ametaja chanzo kikuu cha kujiri mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni ustawi usio na mlingano wa utawala wa sha na kutobadilika muundo wa kisiasa mkabala wa mageuzi ya kijamii. Na aliamini kwamba shakhsia ya Imam Khomeini ilikuwa na nafasi muhimu katika kukua na kushinda ideolojia ya kidini mkabala wa kutoridhika wananchi kijamii na kisiasa. Abrahamian ametaja sababu zilizopelekea shahsia ya Imamu kuwa na taathira kwa mchakato na harakati za mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni maisha yake ya watu wa kawaida kabisa, sera zake za kukabiliana na ubeberu na busara zake zisizo na kifani na kutokubali kusalimwa amri mbele ya thwaguti kwenda na wakati na uwezo wa Imam Ruhullah katika kuunganisha nguvu na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa na kijamii chini ya lengo na mwelekeo mmoja. Kisha tulieleza kwamba kwa mujibu wa mtazamo wa Abrahamian, kazi kubwa iliyofanywa na Imam Khomeini katika kujenga maelewano na umoja miongoni mwa wapinzani wa utawala wa Shah na kuyaunganisha pamoja makundi mbalimbali mbali, ya wananchi, uh, chini ya ideolojia moja ya Kiislamu kwa mujibu wa madhehebu ya Shia. Katika muktadha huu, tumebainisha kuwa Abrahamian anawataja watu wa tabaka la kati la jadi haswa, wanazuoni na wafanya biashara wa bazar, kuwa walikuwa uti wa mgongo wa harakati ya Kiislamu na anaamini kwamba uungaji mkono kamili wa tabaka hili kwa uongozi wa Ayatullahi Khomeini ulitokana na ukweli kwamba walimtambua Imamu Khomeini kama msemaji wao na mfano wa ushujaa wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, katika upande wa ujasiri, ucha Mungu na maoni ya kisiasa. Vilevile vile tuliashiria kuwa Abrahamian anasema kutokana na busara na hekima aliyokuwa nayo Imam Khomeini aliweza kuwavutia kwake wafuasi wa Dkt Ali Shariati na kuibua ufahamu miongoni mwa makundi yaliyodhulumiwa kwa kutegemea mtandao wa kidini, na alifanikiwa kuhamasisha matabaka hayo na kuyaweka chini ya uongozi wake na idiolojia ya Kiislamu aliweza kuhamasisha maeneo ya watu masikini na kuwaelekeza watu wake kwenye harakati za mapinduzi kwa kuzingatia mahitaji yao ya kiroho na kisaikolojia, kwa dini kama itikadi inayoweza kuponya matatizo ya binadamu. Mwandishi mwingine na mchambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa magharibi na maswala ya kimataifa na ya mashariki ya kati haswa ya Saudia na Iran ni Fred Holiday. Alizaliwa Ireland mwaka 1946 na aliaga dunia mwaka 2010. Holiday alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Oxford mwaka 1967 na alifundisha kama profesa wa uhusiano wa kimataifa katika shule ya uchumi ya London kuanzia mwaka elfu moja mia tisa, themanini na tano, hadi elfu mbili na nane. Kama mtaalamu wa lugha Haliday alitambua umuhimu mkubwa wa lugha katika kuelewa utandawazi na alizungumza lugha kumi na mbili za dunia zikiwemo Kiajemi, Kiarabu, Kilatini, Kigiriki, Kifaransa, Kijerumani, Kihispania, Kirusi na Kireno. Ilikuwa na ufahamu na eneo la mashariki ya kati. Haliday alielekea eneo hilo mara kadhaa na kukutana na viongozi wengi wa kisiasa, kidini, serikali na upinzani katika nchi za kanda hiyo. Haliday aliamini kwamba ubeberu kwa ujumla ulikuwa na nafasi ya kimaendeleo katika mabadiliko ya kimataifa. Ndiyo maana alitetea uvamizi wa kisovieti nchini Afghanistan, uingiliaji kati wa neto katika vita vya Bosnia na Herzegovina, na uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan. Kitabu cha kwanza cha Fred Haliday kuhusu Iran kilichopewa jina Iran, Udikteta na Ustawi Kiliandikwa mwaka 1978 na, yaani mwaka mmoja kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kama anavyoeleza yeye mwenyewe, Haliday, sawa na wachambuzi wengine wengi, hakutabiri kuwa mapinduzi yangetokea nchini Iran, lakini wakati huo huo aliamini kuwa serikali ya Pahalavi ilikuwa ikikabiliwa na matatizo mengi. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi mwaka mmoja baada ya kuchapishwa kitabu cha Holiday, na kiu yake ya kutaka kujua mengi kuhusu nchi hiyo ilipelekea kitabu chake kuchapishwa tena mara mbili kwa jina la Introduction to the Iranian Revolution baada ya marekebisho kuhusiana na matukio ya mapinduzi. Holiday alitembelea Iran mara kadhaa katika miaka ya awali ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, miaka thelathini baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, yaani mwaka alfu mbili na tisa Fred Holiday alihutubia katika mkutano uliofanyika katika chuo kikuu cha London School of Economics, mada kuu ikiwa ni Jamhuri ya Kiislamu baada ya miaka thelathini, akiashiria matokeo ya moja ya tafiti zake ambazo hazijachapishwa na kueleza kwamba anaamini kuwa mapinduzi ya Iran yanafanana kwa njia kadhaa na mapinduzi manne makubwa yaliyojiri duniani yaani mapinduzi ya Ufaransa, Rusia, China na Cuba. Mosi, katika mapinduzi ya Iran sawa kabisa na mapinduzi hayo manne, nguvu zote zilizoipinga serikali zikiwemo za umaksi, uliberalisti na nguvu za kidini ziliungana na kushinda chini ya uongozi wa Imam Khomeini. Pili, katika mapinduzi ya Iran, kama yalivyokuwa mapinduzi mengine manne, sababu au chanzo cha kujiri mapinduzi haikuwa tu uhamasishaji wa watu na utendaji wa wana mapinduzi bali pia udhaifu wa mfumo haswa uongozi wa mfumo tawala ambao ulikuwa na nafasi kubwa katika kadhia hii. Tatu, mapinduzi ya Iran pia kama yalivyokuwa mapinduzi mengine yalipelekea kuundwa tabaka tawala ambalo lilikuwa na mfungamano wa karibu na matabaka mengine kwa upande wa kifamilia, kiuchumi na kielimu. Katika sehemu ya mwisho ya hotuba yake, Fred Haliday aliyetaja mapinduzi ya Iran kuwa mapinduzi ya kisasa zaidi katika historia ya mwanadamu, vilevile ameyataja mapinduzi ya Iran kuwa mapinduzi ambayo hayakuwa na vurugu. Kwa mfano, katika maandamano ya harakati za mapinduzi, hasa wakati wa kumlaki Ayatullahi Khomeini, kulishuhudiwa mojawapo ya mikusanyiko mikubwa zaidi katika historia ya mwanadamu. Hata hivyo hakuna machafuko yaliyoshuhudiwa. Anaamini kuwa katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na tofauti na ilivyokuwa katika mapinduzi mengine, kulishuhudiwa uhuru wa kutoa maoni ndani ya serikali na katika jamii. Alihitimisha hotuba yake kwa kusema kuwa miaka thelathini baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, dunia bado haijategea sikio ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu na taifa hili kubwa. Fred Holiday ametaja mchango wa Yatwa Khomeini na wanazuoni wafuasi wake katika kufanikisha mapinduzi ya Kiislamu kuwa wenye taathira kubwa na kuandika, mapinduzi ya Iran yalikuwa mapinduzi ya watu dhidi ya utawala wa kimabavu. Mafanikio ya mapinduzi haya yalitokana na uongozi wa kisiasa wa Imamu Homeini na maulama walioshirikiana naye. Waliandaa fremu ya uongozi wa mapinduzi na kueneza idiolojia ambayo iliwezesha kuunganishwa nguvu za makundi mbalimbali. Holiday amechambua hotuba na mawaidha ya Imamu Homeini na kusema Idiolojia ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran ina kanuni tatu. E, kanuni ya kwanza ni imani na itikadi ambayo ijapokuwa kidhahir ilionekana kuwa huru ya msingi, lakini ilikuwa na ufahamu mpya wa mafundisho ya dini ya Uislamu ambayo msingi wake ni kuunda serikali ya kiislamu katika dunia ya sasa na katika zama za ghaibu ya Imamu wa zama, fakihi mtawala akiwa muhimili wake. Kanuni ya pili ni kuigawa jamii na dunia katika kambi mbili: kambi ya wanaodhulumiwa au mustadhafina, na madhalim au mustakbirina. Dhana hizi ni istilahi za Quran zilizoenezwa na kusambazwa katika lugha ya kawaida na kwa maana mpya. Imam Khomeini, aliwageukia watu masikini na waliodhulumiwa katika jamii chini ya lengo moja la kimapinduzi na kuwahamasisha. Kanuni ya tatu ilikuwa kuipa sura na rangi ya Kiislamu moja ya alama za kitaifa za ulimwengu wa tatu, yaani kupambana na mashetani wawili wa magharibi na mashariki, au madola yanayoitafuna dunia, yaani Marekani na muungano wa Sovieti ambayo yameidhulumu Iran kwa muda mrefu. Fred Holiday anaamini kuwa takwa la Imam Khomeini kwa Waislamu halikuwa la vita na la kichokozi, yaani hakuwataka wabadili dini ya watu wote duniani kuwa Waislamu, bali aliwataka kuulinda ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya uvamizi na ufisadi wa maajinabi. Katika muktadha huu, jihadi ilizingatiwa kuwa sifa ya kiulinzi na ya ndani ingawa katika kugawa ulimwengu baina ya kambi mbili ilitumika kusaidia watu wanaodhulumiwa na mapambano yao dhidi ya maadui. Anaamini kwamba vipengele na sifa nyingi za mapinduzi ya Kiislamu zilikuwa za kipekee na mahususi kwa Iran, haswa uhuru wa kiitikadi na wa kimfumo wa wa wanazuoni wa kidini kutoka kwa usimamizi wa serikali, jambo ambalo halionekani katika jamii za Waislamu wa madhehebu ya Suni. Mbali na kusisitiza nafasi ya Imam Khomeini na viongozi hawa huru wa kidini katika harakati na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Holiday anaeleza kuwa moja kati ya mafanikio muhimu ya Imamu na mapinduzi ya Kiislamu ni uhakika wa uhamisho wa madaraka kwa amani baada ya kifo cha kiongozi huyo. Halidai anasisitiza jambo jingine, nalo ni kwamba licha ya matatizo mengi yaliyokuwepo katika mwongo wa kwanza wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, yaani wakati wa uongozi wa Imam Khomeini, haswa vita vya kulazimishwa vya miaka minane na matatizo ya kiuchumi na kimataifa yanayohusiana navyo, radi ya mali ya watu kwa kifo cha Imam Khomeini ilionyesha uhalali wake na mfumo ulioibuka kutokana na mapinduzi hayo, Fred Holiday anautambua uhalali huo wa mfumo tawala kuwa una uhusiano na uhamishi wa madaraka kwa amani, na anaandika: nukta nyingine iliyoonekana wazi katika radiamali ya watu kwa kifo cha Imam Khomeini ni mamlaka makubwa ambayo mapinduzi na haswa Ayatollah Khomeini aliyapata miongoni mwa watu Licha ya matatizo yote ya kipindi cha baada ya mapinduzi, mapinduzi na vita vya miaka minane na Iraq vilisababisha matatizo na mashaka mengi, lakini hapana shaka kwamba jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran, licha ya kupitia miaka kumi, yaani tangu baada ya ushindi wa mapinduzi hadi kifo cha Imam bado ilikuwa na uhalali wa kustaajabisha. Ni uungaji mkono huu wa wananchi uliowawezesha wafuasi wa, wa, wa Khomeini kufanya uhamisho wa, wa amani wa madaraka, mwisho wa kunukuu. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa podcast yetu mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyoanzia na yalivyotokea. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe tisa Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na Oktoba 31 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 467 iliyopita alizaliwa katika mji wa Shirazi kusini mwa Iran Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi maarufu kwa jina la Sadrulmutaallihin au Mula Sadra, mwana falsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu. Awali alielekea katika mji wa Kazvin uliokuwa katika zama hizo mji mkuu wa utawala wa Safavi na kuhudhuria darsa na masomo ya walimu wakubwa kama Sheikh Bahai. Alisoma fikhi, usuli na hadithi na vilevile vile hisabati kwa Sheikh Bahai, na akapata elimu ya mantiki, falsafa na irfani kwa Mirdamada. Baada ya Isfahani kufanywa mji mkuu, Mula Sadra naye alihamia katika mji huo na kuanza kufundisha. Hata hivyo, kutokana na mitazamo yake kupingana na maulamaa kadhaa, Mula Sadra alilazimika kuhama mji huo na kuanza kuishi katika kijiji cha karibu na mji wa Kum. Baada ya muda, alianza tena kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kualifu vitabu. Almabda walmaad, Zadu lmusafir na Mutashabihatu lquran ni baadhi tu ya vitabu vya Mula Sadra. Tarehe 31 Oktoba 1984 yaani, siku kama ya leo, miaka 41, iliyopita aliuawa Bi Indira Gandi, waziri mkuu wa wakati huo wa India. Mauaji hayo yalifanywa na walinzi wawili wa, wa kiongozi huyo ambao walikuwa masingasinga. Masingasinga hao walifanya mauaji hayo baada ya Gandhi kutoa amri ya kushambuliwa hekalu la dhahabu lililoko katika jimbo la Punjab ambalo lilihesabiwa na masingasinga kuwa ni eneo takatifu. Masingasinga ambao wanaunda asilimia mbili ya watu wa India na wengi wao wanaishi katika jimbo la Punjab walikusanya silaha zao kwenye hekalu hilo kwa shabaha ya kufanya uasi na kutaka kujitenga jimbo lao. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio nambari 540 na baada ya utawala wa Baathi wa Iraki kushambulia meli za kibiashara katika ghuba ya Uajemi. Azimio hilo lilitolewa kufuatia mashambulizi ya utawala wa Saddam Hussein dhidi ya meli za kibiashara katika kipindi cha vita vyake vya kichokozi dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran, hujuma ambazo zilikuwa na lengo la kuchafua usalama katika eneo hilo. Azimio hilo lilisisitiza haki ya meli zote za kibiashara kufanya safari kwa uhuru katika maji ya kimataifa na lilizitaka nchi zote kuheshimu suala hilo. na katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita aliaga dunia Federico Fellini, mtengenezaji filamu maarufu wa kitalia Fellini ni miongoni mwa watengenezaji wa filamu na waongozaji wakubwa wa karne ya ishirini. Fellini alianza kazi ya kuandika filamu tangu mwaka 1938 na baadaye akajiingiza katika utengenezaji wa filamu baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia mwaka 1945 federico fellini akiwa msaidizi wa mtengenezaji filamu aliyejulikana kwa jina la roberto rossellini walitengeneza filamu iliyojulikana kwa jina la rome open city mwaka 1993 yaani miezi sita kabla ya kifo chake fellini alitunukiwa tuzo ya oscar kutokana na kazi zake za thamani katika ulimwengu wa filamu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jame Jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ndizo tawala zinazochukiwa zaidi duniani. Hujatul Islam Haji Ali Akbari amesema hayo leo mbele ya hadhara ya maelfu ya waumini waliohudhuria swala ya Ijumaa kwenye chuo kikuu cha Teheran, na kubainisha kwamba mtazamo wa Marekani kuhusu Irani sio makhususi kwa nchi hii pekee na amekumbusha kwamba Marekani imechukua mtazamo huu kuhusiana na nchi nyingi duniani, jambo ambalo ni ushahidi wa ujinga na kujiona kwa nchi hiyo. Tume huru ya uchaguzi nchini Tanzania imeendelea kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 29 Oktoba mwaka huu. Matokeo hayo yamepokewa kutoka maeneo mbalimbali ya bunge. Kwa mujibu wa matokeo hayo yanayoendelea kutangazwa na tume ya uchaguzi ya Tanzania, Mgombea wa chama tawala nchini Tanzania, Samia Suluhu Hassan, anaongoza kwa kuwa na kura nyingi zaidi kati ya kura zilizokwisha hesabiwa. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameonya kuhusiana na ukatili wa kutisha unaofanyika nchini Sudan. Umoja wa Mataifa umesema kwamba mauaji yanafanyika katika maeneo mbalimbali nchini Sudan na sio katika jimbo la Darfur pekee na kwamba kuna umwagaji damu mkubwa unaoendelea katika majimbo hayo hususan huko Kordofan, suala linalotishia utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa waathirika wa vita vya ndani. Muhammad Alfara, mjumbe wa ofisi ya siasa ya harakati ya Ansarullah nchini Yemen, amejibu matamshi ya kifidhuli ya waziri wa vita wa Israel na kusema kwamba Yemen haitaruhusu watenda jinai kulitisha taifa hilo na mazungumzo ya siku kadhaa kati ya wajumbe wa Taliban na serikali ya Pakistan yamemalizika kwa upatanishi wa serikali za Qatar na Uturuki mjini Istanbul. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na usiku mwema <todiculia>