Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara, kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9895647 na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni podcast yenye kichwa kinachosema Ahmed ni wa mataifa yote. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia, na ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Mekaribia a, kufika saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya habari ya vichwa vya habari muhimu. Marekani ya hamaki vibaya kwa kushindwa kuipokonya silaha Hizbullah. Iran na Omani zasisitiza za kuimarisha zaidi uhusiano wao wa kiudugu. Hasira za Hamas kwa uongo wa Marekani na Israeli kuhusu mauaji ya wanawake na watoto wa Ghaza. Na maporomoko ya matope ya ua watu tisa mashariki mwa Uganda. Habari kamili. Viongozi wa Marekani wameshindwa kuficha hamaki zao kutokana na kufeli njama zao zote za kuipokonya silaha harakati ya mukawama na ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon. Wameonyesha hamaki zao katika mahojiano na televisheni moja ya lugha ya Kiarabu baada ya kuona serikali ya Lebanon imeshindwa kuipokonya silaha Hizbullah licha ya njama zao za usiku na mchana. Wakihojiwa na televisheni ya lugha ya Kiarabu ya Sky News Arabic, viongozi hao wa Marekani wameshindwa kuficha hamaki na chuki zao kubwa, wakidai kuwa serikali ya Lebanon haichukui hatua wa wanazotaka za kuipokonya silaha Hizbullah, na wametoa vitisho dhidi ya Beirut. Kwa mujibu wa televisheni hiyo ya Sky News, maafisa hao wa serikali ya Marekani wamesema kwamba Lebanon imekosa fursa ya kufikia suluhisho la kuipokonya silaha Hizbullah, na tuna wasiwasi wasi kuwa kuna jambo baya zaidi litatokea, wamesema viongozi hao wa Marekani. Ambao hawakutajwa majina yao pia wamedai kwamba majaribio ya mara kwa mara ya Washington na nchi za ukanda huu ya kutoa motisha za kiuchumi na kisiasa kwa Lebanon yamegonga ukuta wa chuma. Sky News imewanukuu viongozi hao wa Marekani wakiendelea kulalamika kuwa vyama muhimu nchini Lebanon vinakataa mpango wa kupokonywa silaha Hizbullah. Hizbullah ni nguvu ya kisiasa na kijeshi ndani na nje ya Lebanon na nguvu zake za kijeshi ndizo zinazolinda nchi hiyo na choko choko za maadui hasa utawala wa kizayuni wa Israeli. Harakati hiyo ya Mukawama wa Kiislamu imekuwa ikitangaza muda wote kwamba nguvu zake za kijeshi ni kwa ajili ya kupambana na maadui na kuwalinda wananchi wa Lebanon, wala si tishio kwa nchi nyingine, suala ambalo linawahamakisha maadui wa taifa hilo la kiarabu wakiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israele. Naibu waziri wa mambo ya nje ambaye pia ni mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badrul Busaid. Hayo yametangazwa na wizara ya mambo ya nje ya Oman na kuongeza kuwa mazungumzo hayo yamefanyika kwa ajili ya mashauriano kuhusu masuala tofauti. Taarifa ya wizara hiyo pia imesema kwamba kikao hicho cha mashauriano kati wa ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Majid Takt Ravanchi, na waziri wa mambo ya nje wa Oman Badrualbusaidi kimefanyika nchini Oman. Kwa mujibu uzara wa wizara ya mambo ya nje ya Oman, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amekwenda nchini humo kwa ajili ya awamu ya kumi na moja ya mashauriano ya kisiasa kati ya nchi hizo mbili ndugu waziri wa mambo ya nje wa Oman ameandika kwenye ukurasa wake binafsi wa mtandao wa kijamii wa X kuhusu mazungumzo yake na tara manchi, kwamba nimefurahi kukutana na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran. Tumejadiliana uhusiano wa pande mbili na njia za kuimarisha, tukabadilishana maoni kuhusu maendeleo ya kikanda na kimataifa, na tukathibitisha tena uungaji mkono na ushirikiano wetu katika kutatua mizozo kupitia mazungumzo na njia za amani. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amelalamikia vikali viongo, visingizio vya uongo vinavyotumiwa na utawala vamizi wa kizayuni vya kujaribu kuhalalisha jinai zake dhidi ya raia wa Palestina na kusema kuwa huo ni ushahidi wa ubaguzi wa rangi na chuki za kupindukia walizonazo wazayuni dhidi ya wanawake na watoto wa Palestina walioliwa kikatili na kwa umati na wanajeshi makatili wa Kizayuni. Hazem Kasim, msemaji wa Hamas, aidha amesema kwamba njama zinazofanywa na utawala vamizi na muuaji wa raia wasio na ulinzi katika ukanda wa Gaza kwa kisingizio kwamba mashambulizi ya wanajeshi wa Israeli yalikuwa ni ya nia kujihami ni madai ya uongo na ni kielelezo cha ubaguzi wa rangi na chuki zisizo na kifani za wazayuni dhidi ya raia wa Palestina. Aidha amesisitiza kwa kusema, haikubaliki kabisa kudai kwamba mauaji ya raia zaidi ya mia moja wa Palestina ambao wengi wao walikuwa ni wanawake na watoto wasio na ulinzi yamefanyika kwa ajili ya kujihami wanajeshi wa Kizayuni, na dunia inawezaje kuhalalisha uhalifu na jinai kama hiyo kwa kisingizio chochote kile? Ameongeza kuwa kauli za afisa wa Marekani aliyejaribu kuhalalisha jinai na ukatili wa Israel kwa kudai kuwa utawala wa Kizayuni umetoa jibu dogo tu na ilikusudia kushambulia wanachama wa harakati ya Hamas zina kinzana na ukweli uliothibitishwa rasmi wa kuuawa zaidi ya watoto arobaini na sita na wanawake ishirini tena katika kipindi cha usiku mmoja tu. Wasayuni wamekuwa wakikanyaga mara kwa mara makubaliano ya kusimamisha vita Ghaza tangu mwanzoni kabisa mwa kuwekwa kwake saini hadi hivi sasa, wameshaua idadi kubwa ya raia kwa kisingizio kisichokuwa na maana kama vile kudai Hamasi inachelewesha kwa makusudi kukabidhi maiti za wazayuni, wakati mateka hao wa kizayuni waliuliwa na wanajeshi wenyewe wa Israeli na wamefukiwa kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoshwa na makombora ya utawala wa kizayuni. Hamas wanasema itachukua wa muda kuweza kuipata miili ya wazayuni hao. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teheran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa uchache watu tisa wakiwemo watoto watatu wa familia moja wamepoteza maisha katika maporomoko ya matope yaliyosababishwa na mvua kubwa mashariki mwa Uganda. Chama cha Msalaba Mwekundu cha Uganda, URCS, kimetangaza habari hiyo na kulinukuu shirika la masuala ya kibinadamu la, kibina la eneo hilo likithibitisha taarifa hiyo na kusema kuwa tukio la kwanza lilitokea Alhamisi asubuhi katika wilaya ya Buko ambapo maporomoko ya matope yalizika nyumba na kuwaua watoto watatu, watatu wa familia moja. maafisa wetu wa kujitolea bado wako kwenye eneo hilo wakifanya tathmini na kutafuta watu zaidi, amesema Irene Nakasita, msemaji wa URCS katika taarifa rasmi akisisitiza kuwa ripoti ya kina itatolewa baadaye. Katika tukio jingine tofauti, maporomoko mengine ya matope yalitokea kwenye wilaya jirani ya Queen na yaliua watu sita usiku wa kuamkia jana Alhamisi. Msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu la nchini Uganda amesema kuwa ni vigumu sana kuyafikia maeneo ya maporomoko hayo, likiwemo eneo la Buko kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha na hali mbaya ya barabara ambayo imezuia shughuli za kukabiliana na, na hali hiyo. Amesema kuwa timu za uokoaji zinaendelea kufanya kazi kwa karibu na serikali za mitaa na wanajamii ili kusaidia juhudi za uokoaji. Mashariki mwa Uganda, haswa eneo dogo la milimani la Elgon linakumbwa na maporomoko ya ardhi ya mara kwa mara wakati wa mvua. Eneo hilo limeshuhudia maporomoko kadhaa ya matope yaliyosababisha vifo katika miaka ya hivi karibuni, ambayo mara nyingi yanahusishwa na ukataji miti ovyo, suala ambalo linaifanya ardhi kukosa uimara na kushindwa kuzuia maporomoko ya, ya udongo. na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba zaidi ya wasiria laki nne wamelazimika kukimbia ya makazi yao kutokana na ukandamizaji wa kidini na ulipizaji kisasi tangu Jolani alipoingia madarakani nchini Siria. Televisheni ya Almayadin imenukuu taarifa ya Umoja wa Mataifa ikisema kwamba zaidi ya wasiria laki nne wamehama makazi yao kutokana na mauaji ya umati na ukatili wanaofanyiwa na magenge yenye uhusiano na utawala mpya wa nchi yao. Televisheni hiyo imeongeza kuwa awamu ya mpito ya Syria imezusha mawimbi mapya ya wakimbizi yaliyosababishwa na ulipizaji kisasi, ukandamizaji wa kidini, migogoro ya wenyewe kwa wenyewe na uvamizi wa israel katika maeneo ya kusini mwa siria kwa mujibu wa umoja wa mataifa zaidi ya watu laki nne na thelathini elfu walihama makazi yao nchini siria kati ya mwezi disemba elfu mbili ishirini na nne na julai elfu mbili ishirini na tano na hakuna kundi kati ya makundi mbalimbali mbali ya kidini na kikabila nchini humo ambalo limesalimika na machafuko ambayo yameenea katika maeneo tofauti ya Siria. Taarifa ya Umoja wa Mataifa pia imesema kwamba idadi kubwa zaidi ya watu waliokimbia makazi yao imetokea katika jimbo la kusini la Suaidam ambako mapigano ya umwagaji wa damu yametokea sana hata katika miezi michache iliyopita. Kwa mujibu wa mtandao wa haki za binadamu wa Syria zaidi ya watu elfu moja na mia tatu wameuawa katika ukandamizaji uliofanywa na magenge yenye uhusiano na serikali huko Sweida, huku takriban watu mia nne kati yao wakiwa raia wa kawaida na wengi wao wakiwa wa dini ya Druse. Baadhi ya taarifa zinasema kuwa idadi ya waliouawa ni kubwa zaidi ya hiyo. Ghasia katika maeneo mengine pia zimewalazimisha makumi ya maelfu ya Wasiria kukimbia makwao kwa mujibu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni 12 kati ya milioni 23 wa Siria wamekimbia makazi yao ndani na nje ya nchi hiyo ya Kiarabu katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Iran. Ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema madai yasiyo na msingi ya Trump yaeti ushindi wa Marekani katika vita vyote ni kujisahaulisha matukio ya Afghanistan na Iraq. Rais wa Marekani Donald Trump amedai kwamba nchi hiyo itashinda kama itaingia vitani na nchi yoyote ile. Donald Trump alidai Jumanne wiki hii kwamba nchi hiyo itashinda iwapo itaingia vitani na nchi yoyote ile, bila kutaja vita visivyoisha vya Washington katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na kukimbia na kuondoka kwa aibu na kwa madhila huko Afghanistan na Iraq. Trump amesema katika hotuba yake ndani ya meli ya ya kubeba ndege za kivita ya USS George Washington karibu na Tokyo kwamba kuanzia sasa tukienda vitani tutashinda. Trump amesisitizia umuhimu wa kutumia nguvu kwa ajili ya kueneza amani duniani na kuongeza kwamba tofauti na tawala zilizopita hatutotenda kisiasa. Rais wa Marekani amesema yuko tayari kutumia jeshi na gadi ya taifa kudumisha usalama wa miji ya Marekani na atatumia vikosi vyote vya kijeshi iwapo itahitajika. Madai yasiyo na mashiko wala msingi ya Trump kuhusu kushinda Marekani katika vita vyote yanapingana na uhalisia wa mambo, kuhusiana na vita viwili vikubwa ambavyo Marekani ilivyanzisha Afghanistan mwaka elfu mbili na moja na Iraq mwaka elfu mbili na tatu mwezi Agosti elfu mbili na ishirini na moja katika mwaka wa kwanza wa urais wa Joe Baiden Marekani iliondoa haraka vikosi vyake vya kijeshi huko Afghanistan baada ya miaka ishirini ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo ya Waislamu na ukweli ni kwamba wanajeshi wa Marekani walikimbia huko Afghanistan tena kwa madhila. Marekani ilipoteza karibu wanajeshi 2500 katika vita vyake virefu zaidi, yani vita vya Afghanistan. Kukimbia vikosi vya Marekani huko Afghanistan kwa amri ya Biden ambako hatimaye kulipelekea kuanguka serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban likashika hatamu za uongozi wa nchi hiyo, kuliibua ukosoaji mkubwa kutoka ndani na nje ya Marekani. Licha ya ukosoaji huo Joe Baiden alisisitiza kwamba amechukua uamuzi huu sahihi wa kuwakimbiza wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya kukimbia wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan, Baiden alikiri kwamba vita hivyo vilikuwa vikigharimu Marekani dola milioni mia tatu kila siku kwa miongo miwili, na kwamba Washington ilikuwa ikikabiliwa na machaguo mawili, ima kukimbia Afghanistan au kuongezeka mzozo wa kijeshi. Haraka ya Biden katika A kuwakimbiza wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan ilikuwa sawa kabisa na kile kilichotokea wakati wanajeshi wa Marekani walipokimbia Vietnam. La kupewa mazingatio hapa ni kwamba mwezi Aprili 2025 Donald Trump alikosoa jinsi wanajeshi wa Marekani walivyokimbia Afghanistan na kulitaja tukio hilo kuwa ni fedheha kubwa zaidi katika historia ya Marekani. Alidai kwamba kama yeye angelikuwa rais, basi janga hilo lisingelitokea kamwe. Teheran Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya iran. Ahmad ni wa Mataifa Yote Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika podcast hii ya Ahmad ni wa mataifa yote, ambayo inafuatilia na kuchunguza athari za kutajwa mtume wa mwisho Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa katika maandiko matukufu ya Torati, Injili na Qurani tukufu. Kuweni nami katika episodi hii ya saba tukiendelea na maudhui hii. Tulisema kwamba katika wasia wa Yakubu kuna baadhi ya maneno ambayo hayajakaririwa. Hebu tusome kwa pamoja fungu la kumi la sura ya 49 ya ya Mwanzo: fimbo ya enzi haitaondoka katika Yuda, wala mfanya sheria kati ya miguu yake, hata atakapokuja yeye mwenye miliki, ambaye mataifa watamtii. Hii ni tafsiri halisi ya Torati lakini neno lisilorudiwa tena tunalozingatia ni Shilo. Inashangaza matoleo ya mtandaoni ya Torati pia yanasema wazi kwamba maana ya Kiebrania ya neno hili haiko wazi, na labda hii ndiyo sababu hasa neno Shilo limehifadhiwa na kubakia katika hali yake asili katika matoleo yote tofauti ya Torati, na kuna mtu aliyelitafsiri kwa neno ambalo linalingana nalo. Uchunguzi wa askofu Benjamin Keldani unaonyesha kwamba kuna tafsiri tatu za neno hili, lakini bila kujali jinsi tunavyolitafsiri neno hili, tunapaswa kujua kwamba Wayahudi na Wakristo wote wanaamini kwamba maneno hayo ni mojawapo ya utabiri muhimu wa Torati kuhusu Masihi. Hakuna Mwislamu anayekataa kwamba lakabu ya Yesu amani iwe juu yake ilikuwa Masihi kwa sababu Qurani inamuita hivyo. Hata kama Mayahudi wanamtambua Yesu kuwa ni nabii, lakini hawakumkubali kuwa ni Masihi hata kidogo, kwa sababu Wayahudi hawakupata kwa Yesu ishara au sifa zozote walizotarajia kwa Masihi wao aliyeahidiwa, na kwa hiyo waliamua kumsulubu. Masihi wa Kiyahudi lazima awe na upanga na awe na nguvu za ulimwengu huu. Ni lazima audhibiti tena ufalme wa Daudi na kuupanua. Ni lazima awarudishe Waisraeli waliotawanyika hadi Kanaani na kuyafanya mataifa mengine mengi yatii. Kwa mtazamo wao, ni kuwa ilikuwa haiwezekani kwa Yesu Mtakamani, ambaye walimuita mhubiri wa mlima wa Mizeituni, kuwa masihi aliyeahidiwa. Tafsiri ya kwanza ya neno Shilo inaweza kupatikana katika Torati ya Kisiriani inayoitwa Peshita, ambayo inaitwa Albasita kwa Kiarabu. Katika toleo hili la Torati neno Shilo limetafsiriwa kama yule ambaye ni mali yake. Katika nakala hii ya Torati neno Shilo limetarujumiwa kwa maana ya yule ambaye ni mali yake. Katika tarjumi hii herufi shin, ambayo ni kifupisho cha neno asher, lenye maana ya mtu ambaye, na kiambishi lo, kimetafsiriwa kuwa kwa ajili yake, ambacho ni sawa na lahu katika lugha ya Kiarabu. Wafasiri wote wanakubali kwamba maana ya maneno ya kitamathali fimbo ya serikali na mtunga sheria ni serikali na ujumbe mtawalia. Kwa hiyo tukikubali tafsiri ya Peshita ya Kisiriani kuhusu neno Shilo, maneno yaliyotajwa hapo juu yatatafsiriwa kama ifuatavyo: sifa ya utawala na mtunga sheria hautaondoka kutoka kwa Yuda hadi wakati ambapo mmiliki wake atakuja, ambaye utii wa mataifa yote ni wa kwake. Kwa hakika lazima tujiulize, ni nani yule mtawala mkuu na mtoa sheria ambaye kuja kwake kulitabiriwa na Yakub? Ni nani huyo mjumbe na mtume ambaye kuja kwake kutaondoa utawala wa utume kutoka kwa wayahudi na ambaye ataamuru mataifa yote kumtii? Musa alaihi salam hawezi kuwa mfano wa nabii huyu mkuu, kwa sababu nabii huu kwa hakika unahusu mtu ambaye sio tu kwamba atawaleta Waisraeli bali pia mataifa na makabila mengine mengi yasiyo ya kiyahudi kwenye utii wake. Hata hivyo, jitihada zote za Musa alayhi salam zililenga kuongoza Bani Israil. Pamoja na hayo, hakupata mafanikio kamili kwa kaumu hii. Nabii Daudi alayhi salamu pia hawezi kuwa mfano wa nabii huyu mkuu ambaye ni nabii wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kwa sababu bishara iliyotajwa hapo juu inahusu mtu ambaye kutokea kwake kutatenganisha ufalme na utume kutoka kwa kabila la Yuda. Hata hivyo, Daudi ndiye mfalme na nabii wa kwanza kutoka katika wazao wa Yuda, na baada yake kabila la Yuda lilitawala tena wana wa Israeli. Ni wazi kwamba Yesu hawezi kuwa mtawala na mjumbe wa mwisho kwa sababu hakuacha sheria yote iliyoandikwa na hakuwahi hata kufikiria kuchukua mamlaka na kutawala. Ukweli ni kuwa aliwaambia Wayahudi wawe waaminifu kwa Kaisari Mroma na kumlipa kodi, na pindi kikundi cha watu kilipowataka watu wamfanye mfalme na kusimamisha ufalme wake Alikataa na akaenda mlimani kuabudu. Isitoshe, katika utabiri wa nabi Yakubu alayhi salam, hakuna kitu kuhusu ukombozi wa dhambi ya asili kupitia damu ya mtu aliyesulubiwa au utawala wa Mungu mtu. Zaidi ya hayo, Yesu kamwe hakuifuta sheria ya Musa, bali alitangaza wazi kwamba alikuja kuitekeleza na kuikamilisha. Yesu hakuwa mtume wa mwisho pia, kwa maana Mtakatifu Paulo anazungumzia juu ya manabii wengi waliokuja baada ya Yesu. Baada ya manabii hawa, nabii mmoja tu wametokea, ambaye tangu mwanzo kabisa wa utume wake alituma ujumbe wa tauhidi na ibada kwa ulimwengu wote, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Alikuwa na Quran na nguvu ya kijeshi na aliharibu mabaki ya mwisho wa mamlaka ya Kiyahudi katika makazi ya Bani Quraidha na Khaibar na kubomoa na kuharibu ngome zao. Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuja na kusimamisha dini ya Kiislamu duniani, dini inayoleta pamoja mataifa, watu na makabila ndani ya mfumo wa udugu wa Kiislamu, na haimchukulii yoyote kuwa sawa na Mwenyezi Mungu waislamu wote wanamfuata mtume mwenyezi mungu wanampenda na wanamheshimu kama mwasisi wa dini yao lakini kamwe hawamwabudu muhammad na wala hawamnasibishi yeye na sifa za kiungu muhammad hakutokana na mayahudi yani katika kizazi cha ishaq bali alitokana na kizazi cha ismail mtoto wa kwanza wa ibrahim kwa hiyo ni kwa utume wake tu ambapo bishara ya Nabii Yaqub ilitimia na fimbo ya utawala na utume ikatoka katika kabila la Yuda. Katika tafsiri ya pili ya neno shilo, inaweza kueleweka kama chimbuko lake ni Kisemiti shala, ambayo imeandikwa kwa Kiaramu kama shilia, na inamaanisha utulivu, amani, mwaminifu na kuaminika. Sasa hebu tugeukie historia. Ukweli wa kihistoria unashuhudia kwamba nabii anayezungumza Kiarabu ambaye alionekana katika Hijazi akijulikana kwa sifa zake za utulivu, kupigania amani, uaminifu, mtunza amani na kuaminika, kabla ya utumi wake alikuwa ni mtu mwenye fikra na mwenye kuvutia sana, hadi watu wa Maka wakampa cheo na lakabu ya Muhammad Mwaminifu. Inavutia kujua kwamba kivumishi amin, yaani mwaminifu, kinatokana na mzizi amana, ambayo pia iko katika lugha ya Kiebrania na ina maana ya imara, madhubuti na thabiti, na katika natija ni kwamba ni utulivu, mwaminifu na kutegemewa maana hii ni sawa kabisa na neno la Kibrania shilo katika tafsiri ya pili, na ina vipimo sawa vya kisemantiki. Kufanana huku kwa kisemantiki kunakuwa muhimu zaidi tunapojua kwamba watu wa Makka hawakuwa na elimu hata kidogo kuhusu shilo, na neno hilo halikutumika na halitumiki katika Kiarabu. bila kujua chochote kuhusu shilo na bila kujua mustakabali mzuri wa Muhammad Ibn Abdillah, walimwita wa Shilo, ambayo ndiyo ile ile yenye maana ya Amin, yani mwaminifu. Kabla ya utume na kubathiwa kwake, Muhammad hakuwa mpiganaji wala mpiga panga wala mwanasheria au mtoa sheria, lakini mara tu baada ya ujumbe wake na utume wake wa kiungu akawa ndiye mwenye ufasaha na jasiri zaidi miongoni mwa Waarabu. Aling'oa mizizi ya ibada ya masanamu katika sehemu kubwa ya ulimwengu zama hizo na kaanzisha dini kamilifu zaidi duniani ilikuwa pamoja naye fimbo ya utawala na sheria ambayo ilikamilishwa. Tukiachana na tafsiri zilizotajwa, ni wazi kwamba kulingana na bishara katika Torati, fimbo ya utawala na sheria itabaki katika kabila la Yuda hadi wakati Shilo atakapokuwa hajadhihiri na kujitokeza. Kwa upande mwingine, kulingana na imani ya Kiyahudi, Shilo bado hajadhihiri. Maana ya dai hili ni kwamba katika muda wote huu na katika karne zote zilizopita fimbo ya ufalme na urithi wa nabii iliendelea kuwepo na ilikuwa ya kabila la Yuda. Lakini tunajua kwamba kwa zaidi ya karne kumi na tatu taasisi hizi mbili zimetoweka kati ya wa Wayahudi na kabila la Yuda pia limetawanyika duniani kote, pamoja na kutoweka kwa taasisi zilizotangulia Kimsingi, idadi kubwa ya Waisraeli wa sasa wanaishi katika maeneo mengine mbali na Palestina, na viongozi wa utawala wa Kizayuni wamekasirishwa sana na jambo hili. Takriban haiwezekani kuainisha kuwa Myahudi fulani kutoka miongoni mwa makabila kumi na mawili ni wa kabila la Yuda ama wale waliokuja katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu kutoka Ulaya na kwingineko uhusiano wao na wana wa israel wote unatia shaka achilia mbali kuwa wao ni wa kabila la yuda arthur costla mwandishi wa kitabu cha the Thirteen tribe yaani makabila 13 anasema kwa kuwa makabila mengi ya khazar na kaumu zenye asili ya kituruki katika eneo hilo kutoka kaskazini mwa bahari ya caspian hadi ulaya ya mashariki na dola ya Mongolia yaligeukia dini ya Musa katika karne ya saba na ya nane hijiria, si jambo lililo mbali kwamba wayahudi maarufu wa zama hizi wakawa si wa kabila la Kiyahudi au wa makabila kumi na mawili. Na mkabala wake, kwa vile wayahudi wengi walisilimu na kuzungumza Kiarabu na kutokana na kuhamia kwao katika maeneo yenye wakazi wa, wa Kiarabu. Inawezekana hata mzungumzaji maarufu wa Kiarabu kama Yasir Arafat akawa ana asili ya Kiyahudi. Jambo la msingi ni suala la kuendelea kwa maisha fulani ya kikabila zaidi ya karne 14 na kudumisha utawala wake ambao haujawahi kuwepo. Katika kadhia ya Shilo, ni lazima wayahudi wakubali kwamba Shilo amekwisha tokea, lakini babu zao hawakumtambua, au lazima wakubali kwamba kwa vile kabila la Yuda kiuhalisia halipo, Shilo hawezi kutokea miongoni mwao. Kuanzia sasa, Wayahudi wametawanyika ulimwenguni pote kwa takriban karne 25 labda wakijifunza lugha zaidi ya 100 kutoka mataifa mbalimbali, wakafahamu sanaa, utamaduni na desturi zao, na miongoni mwao wamekuwepo wanafikra na wasomi wengi. Hata hivyo, bado wanabishana juu ya jambo la kipuuzi kwamba sisi tunatoka katika ukoo wa Ishaq na wana wa Israel, sio kutoka kwa ukoo wa Ismail. Chuki walionayo dhidi ya Nabii Ismaili alaihi ssalamu na watoto wake imewafanya kukana utume wa Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake. Wanasahau kuwa Ismaili na Ishaq ni ndugu na wote ni watoto wa Ibrahimu. Haifahamiki kuna ubaya gani kuwa mjukuu wa Nabii Ibrahimu alaihi salam, kwamba mtu lazima ashikamane na mmoja wa watoto wawili wa, wa Ibrahimu na awe na chuki kwa mwingine. Wapenzi wasikilizaji, tumefikia tamati ya episodi ya saba ya Ahmad ni wa mataifa yote. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika na sehemu hii tuliyokuandalieni leo, lakini bado kuna mengi zaidi ya kufuata katika nyayo na alama za mtume wa mwisho mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika maandiko matakatifu ya Taurati, Bibilia na Quran. Iwapo bado ungependa kusikiliza simulizi hii basi usisite kujiunga nasi, jiandikishe kwa ajili ya kupata podcast yetu, na watumie marafiki na wengine wanaovutiwa na maudhui hii. Aidha, usisahau kutembelea mtandao wetu wa Iran Radio ir sw na katika mitandao ya kijamii kama YouTube, Facebook na Instagram. Basi hadi tutakapokutana tena katika episodi nyingine Ninakuwageni nikikutakieni kila la heri, asanteni na kwaherini. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Na tunaendelea kuwashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao mara kwa mara huwa wanawasiliana nasi na kutuandikia. Tunawashukuru sana kiujumla, na ni wote tu, hatuwezi kuwataja wote kwa majina, lakini vilevile tunawashukuru kama vile washehe Muhamed Mubaraka wa Marbin Shahbal wa Daressalam Tanzania, Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa Kenya, Suleiman Bahati wa Ruvuma, Tanzania, Abdallah Ali Makajura ambaye mara kwa mara naye anawasiliana nasi, tunamshukuru sana bwana uh, Jafar Uledi wa Singida, bwana Aushan, kuna Aushan Electronics hapa ambayo, um, uh, haikutaja iko sehemu gani. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, uh, bwana Ismail Saki vilevile wa Singida. Yote tunakushukuru, tunakushukuruni sana tu na wengineo wote hapa sasa ni wakati wa kuleteeni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Ijumaa, Oktoba 31, 2025, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation limejaa habari za matukio ya Tanzania. Tutanukuu kwa muhtasari sana. Limeandika tume huru ya Tanzania ya uchaguzi imeanza kutangaza matokeo huku kukiwa na machafuko. Rais Samia Suluhu Hassan ambaye aligombea kwa tiketi ya CCM alikuwa anaongoza katika matokeo ya awali kama ilivyotarajiwa. Habari zake nyingine ni kama ifuatavyo: Kenya inaathiriwa na machafuko ya uchaguzi Tanzania, katika mitandao kuliathiri mifumo ya forodha nchini Tanzania na kusababisha mrurikano wa magari kwenye vituo vya mpakani. Watanzania wafanya maandamano katika mpaka wa Namanga. Hivi ndivyo uchaguzi wa Tanzania wenye utata ulivyosababisha amri ya kutotoka nje kote nchini humo. Habari zake nyingine, gazeti hili zinasema viongozi wa Baringo uh, Kanu wa ukataa mpango wa Ruto na Gideon wadai hata baraza kuu la taifa halikuwa na taarifa na mpango huo. Waliwapiga risasi mbele yetu, asema raia mmoja wa Sudani aliyekimbia ukatili wa RSF. Jubilee yamtaja Matiangi kuwa naibu kiongozi wa chama yaidhinisha kushiriki kwenye kinyang'anyiro cha urais 2027. Kwa upande wake gazeti la Standard limeandika machafuko ya zuka Tanzania huku uchaguzi wa rais ukizua maandamano. Kuhusu Uganda limeandika wanaharakati waliopotea, makundi ya haki za binadamu yataka vikwazo dhidi ya Uganda. Pia limeandika hivi ndivyo KETRACO ilivyopoteza shilingi bilioni 13 za Kenya katika mpango wa fidia wa kujiondoa kwenye dosari. Kenya yaimarisha usalama katika mpaka wake kufuatia machafuko ya uchaguzi nchini Tanzania. Gideoni awataka vijana kutumia haki yao ya kidemokrasia kwa kujiandikisha kupiga kura. Nalo gazeti la Taifa Leo limeandika habari iliyomo pia kwenye gazeti la Standard inayosema Aladwa na Arati waashiria kuwa Sakaja hatopata chochote ODM. Chama cha ODM jana Alhamisi kilitangaza kuwa kitawasilisha mgombea wa kiti cha ugavana 2027, huku ikishikilia kwamba tiketi hiyo atapewa tu mwanachama wa chama hicho. Tangazo hilo sasa ni pigo kwa gavana wa Nairobi, Johnson Sakaja ambaye alionekana kuwa na mahala pazuri kutoa tiketi ya ODM kutokana na ukuruba aliyokuwa nao na kiongozi wa zamani wa chama hicho Raila Odinga aliyefariki dunia. Habari yake nyingine, inasema kampuni inayosambaza mafuta ya petroli katika mataifa ya Afrika Mashariki na Kati yenye mtaji wa shilingi bilioni 14 za Kenya imefika katika mahakama kuu ya Kenya kupinga kuuzwa mali zake na benki moja inayoidai mkopo wa shilingi milioni 631. Maadi Energy Limited MEL imepinga hatua ya benki ya Premier PBL ambayo awali ilikuwa First Community Bank ya kuuza mali zake katika miji ya Nairobi na Mombasa. Na kwa huko nchini Uganda kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika wafuasi kumi chanape, wa chama cha nape wazuiliwa Lira, washutumiwa kwa kuwaibia polisi laptopu zao, begi lenye idadi isiyojulikana ya nguo na, na lita ishirini za dizeli pamoja na kuharibu gari lao linalofanya kazi kwa siri gazeti hilo la Daily Monitor pia limeandika machafuko nchini Tanzania yamemweka Samia Suluhu kwenye mtihani mkubwa, wagombea wawili wakuu wa upinzani walitengwa kwenye kura ya urais. Jinsi Museveni anavyopanga kuwaweka watoto wa Karamoja shuleni baada ya kushika madaraka. Kaunti zisizo na vituo vya afya pia zitapokea vituo vya afya katika muhula ujao wa serikali. Waziri Bahati avuliwa uenyekiti wa chama cha NRM wa wilaya. Nalo gazeti la New Vision la nchini Uganda pia limeandika, Museveni akamilisha kampeni zake huko Karamoja kwa mwito wa amani na kuzalisha utajiri. Amri ya kutotoka nje Tanzania yarefushiwa muda baada ya kutokea machafuko wakati wa uchaguzi. Watu waliokimbia mauaji Elfasher Sudani wahadithia jinsi walivyoona miili ya watu waliouliwa kikatili na kundi la RSF ilivyokuwa imezagaa mitaani. Maafisa wa elimu washtushwa wa na kuporomoka wanafunzi mia mbili katika masomo wakati huo wa kukaribia mitihani ya PLE. Nam hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe tisa Jamadil Awal mwaka 1447 Hijria, sawa na Oktoba 31 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 467 iliyopita alizaliwa katika mji wa Shirazi, kusini mwa Iran, Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi, maarufu kwa jina la Sadrul Mutaalihin au Mula Sadra, mwana falsafa na arifu mkubwa wa Kiislamu. Awali alielekea katika mji wa Kazvin uliokuwa katika zama hizo mji mkuu wa utawala wa Safavi na kuhudhuria darsa na masomo ya walimu wakubwa kama Sheikh Bahai. Alisoma fikhi, usuli na hadithi na vilevile vile hisabati kwa Sheikh Bahai, na akapata elimu ya mantiki, falsafa na irfani kwa Mirdamada. Baada ya Isfahani kufanywa mji mkuu, Mula Sadra naye alihamia katika mji huo na kuanza kufundisha. Hata hivyo, kutokana na mitazamo yake kupingana na maulamaa kadhaa, Mula Sadra alilazimika kuhama mji huo na kuanza kuishi katika kijiji cha karibu na mji wa Kum. Baada ya muda, alianza tena kujishughulisha na kazi ya kufundisha na kualifu vitabu. Almabda Walmaad, Zadulmusafir na Mutashabihatu lQuran ni baadhi tu ya vitabu vya Mula Sadra. Tarehe 31 Oktoba 1984, yaani siku kama ya leo, miaka 41 iliyopita, aliuawa b Indira Gandhi, waziri mkuu wa wakati huo wa India. Mauaji hayo yalifanywa na walinzi wawili wa kiongozi huyo ambao walikuwa Masingasinga. Masingasinga hao walifanya mauaji hayo baada ya Gandhi kutoa amri ya kushambuliwa hekalu la dhahabu lililoko katika jimbo la Punjab ambalo lilihesabiwa na masingasinga kuwa ni eneo takatifu. Masingasinga ambao wanaunda asilimia mbili ya watu wa India na wengi wao wanaishi katika jimbo la Punjab, walikusanya silaha zao kwenye hekalu hilo kwa shabaha ya kufanya uasi na kutaka kujitenga jimbo lao. Siku kama ya leo miaka 41 iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio nambari 540 na baada ya utawala wa Baathi wa Iraki kushambulia meli za kibiashara katika ghuba ya Uajemi. Azimio hilo lilitolewa kufuatia mashambulizi ya utawala wa Sadamu Hussein dhidi ya meli za kibiashara katika kipindi cha vita vyake vya kichokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hujuma ambazo zilikuwa na lengo la kuchafua usalama katika eneo hilo. Azimio hilo lilisisitiza haki ya meli zote za kibiashara kufanya safari kwa uhuru katika maji ya kimataifa na lilizitaka nchi zote kuheshimu suala hilo. na katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita aliaga dunia Federico Fellini, mtengenezaji filamu maarufu wa Kitalia. Fellini ni miongoni mwa watengenezaji wa filamu na waongozaji wakubwa wa karne ya ishirini. Fellini alianza kazi ya kuandika filamu tangu mwaka 1938 na baadaye akajiingiza katika utengenezaji wa filamu baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia mwaka 1945, Federico Fellini akiwa msaidizi wa mtengenezaji filamu aliyejulikana kwa jina la Roberto Rossellini, walitengeneza filamu iliyojulikana kwa jina la Rome Open City. Mwaka 1993, yaani miezi sita kabla ya kifo chake, Fellini alitunukiwa tuzo ya Oscar kutokana na kazi zake za thamani katika ulimwengu wa filamu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 5 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.