Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika kupitia satelit na intaneti. Anwani ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at rib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu jioni ya leo katika meza ya matangazo ya redio Teherani. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya hapo tutakuwa na vipindi vya Irani juma hili na makala ya wiki ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. E, jioni ya leo nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi e, tamati ya matangazo haya. Salia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa jijini Tehran, dakika moja kutimia saa moja kamili huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <muchos> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Iran yasema mkuu wa kala wa kimataifa wa nishati atomiki anapasa kuepuka matamshi yasiyo na msingi kuhusu miradi ya nyuklia ya Irani yenye malengo ya kiraia. <muchu> wananchi wa Tanzania waendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi, huku maandamano na vurugu zikiripotiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. <muchu> na Israeli yashambulia kusini mwa Lebanon, raia mmoja auawa. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Iran imesema kuwa Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia IAEA, ni kumradhi, anajua kikamilifu namna miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilivyo ya malengo ya amani na ya kiraia, kwa hiyo anapasa kujiepusha kutoa matamshi yasiyo na msingi kuhusu miradi hiyo. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Al Jazeera, Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameeleza kuwa matamshi ya awali ya Grossi yalifungua njia kwa vitendo vya kichokozi vya Marekani na utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu kadhalika amesema mkurugenzi mkuu wa kala wa kimataifa wa nishati ya tumiki anapasa kujiepusha na utoaji maoni asiyo na msingi kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran. Grosi jana Jumatano alidai kuwa wakala huo hivi karibuni umegundua harakati mpya katika vituo vya nyuklia vya Iran, baada ya kukiri kuwa Iran haionekani kuwa inarutubisha madini ya urani. Kadhalika uh, amesema licha ya kushindwa kufikia kikamilifu vituo vya nyuklia vya Iran, wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA hawajashuhudia uh, shughuli yoyote kutiliwa shaka kupitia satelaiti, akiashiria uh, kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeharakisha uzalishaji wake wa urani iliyorutubishwa zaidi ya iliyokuwa imekusanya kabla ya vita vya siku kumi na mbili kati yake na Israel mwezi Juni mwaka huu. Inafaa kuashiria hapa kuwa mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki alidai katika ripoti ya siri aliyetuma kwa bodi ya magavana wakala huo Mei 31 mwaka huu kwamba Iran imeshindwa kutoa taarifa kuhusu shughuli zake za nyuklia katika maeneo matatu ambayo hayajatangazwa na hivyo kuibua wasiwasi kuhusu akiba yake ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha hadi asilimia 60. Shirika la nishati ya nyuklia la Iran pia lilijibu madai hayo ya mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa kusema hatua ya wakala huo ya kujumuisha baadhi ya masuala yasiyo na umuhimu katika ripoti yake ni kinyume na taaluma, malengo pamoja na msingi wa wakala huo. Waziri wa mambo ya nje wa Belarusi Maxim Rizhenkov amesema nchi yake imedhamiria kukuza uhusiano na jamhuri ya kiislamu ya Iran katika nyanja mbalimbali. Waziri wa mambo ya nje wa Belarusi amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Khatib Zadeh ambaye yuko Belarus kushiriki katika mkutano wa tatu wa kimataifa wa Minsk kuhusu usalama wa Urasia. Waziri wa mambo ya nje wa Belarus ameitaja ziara rais Masudu Pezeshkiani wa Irani mwezi Agosti nchini Belarus kuwa ilikuwa na mafanikio makubwa. Kadhalika, amesema ziara ijayo waziri wa mambo ya nje wa Iran huko Minsk Ziara tarajiwa ya rais wa Belarus mjini Tehran na ukamilishaji wa miradi ya pamoja ya masuala ya usafiri ni miongoni mwa masuala yaliyowekwa katika ajenda ya kazi ya uhusiano wa nchi mbili hizo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza kuwa Iran imedhamiria kuimarisha uhusiano wa pande zote na Belarus na kuondoa vizuizi, kuondoa vizuizi katika uwanja huo. Saidi Khatibzade ameashiria umuhimu wa uhusiano wa kimkakati kati ya nchi mbili hizo na kusema kuwa anatumai kuwa mkutano wa kamati ya pamoja ya Iran na Belarusi hapa Tehran, mabadilishano ya jumbe za ngazi ya juu na kutiwa saini makubaliano ya kimkakati kati ya Tehran na Minsk vitaimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo. Barani Afrika na hususan huko Afrika Mashariki, wananchi wa Tanzania wanaendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi uliofanyika jana Jumatano na kutawaliwa na maandamano ya hapa na pale, huku hali ya mambo ikianza kurejea katika hali ya kawaida baadhi ya miji. Tume ya uchaguzi nchini Tanzania INEC imeanza kutangaza matokeo ya uchaguzi wa urais. Hadi kufikia sasa ni mikoa minne pekee iliyofanikiwa kuwasilisha matokeo yake. Kulingana na matokeo hayo, mgombea urais kupitia tiketi ya chama tawala CCM Mama Samia Suluhu Hassan anaongoza kulingana na kura zilizohesabiwa. Polisi katika mji wa kibiashara wa Dar es Salaam nchini Tanzania wamefyatua risasi na vitoa machozi leo kutawanya baadhi ya wa waandamanaji wachache waliorejea barabarani siku moja baada ya uchaguzi uliogubikwa na maandamano katika baadhi ya maeneo pamoja na uharibifu wa mali za umma na za binafsi. Maandamano yalizuka mjini Dar es Salaam na miji mingine kadhaa wakati wa upigaji kura jana Jumatano, huku waandamanaji wakilalamikia kukamatwa kwa viongozi wakuu wa, wa kuwa upinzani na kuzuiliwa kushiriki katika uchaguzi wa rais, mbali na madai ya ukandamizaji wa wakosoaji wa serikali, huku chama kikuu cha upinzani cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, kikisusia uchaguzi huo huku baadhi ya wale waliosusia uchaguzi wakikabiliana na wale wanaoshiriki katika uchaguzi baadhi ya maeneo jana. Baadhi ya miji kama Dar es Salaam, Mbeya na Dodoma waliwashambulia, kumradhi, jana, baadhi ya miji kama Dar es Salaam, Mbeya na Dodoma, baadhi ya wale waliosusia uchaguzi waliwashambulia walioshiriki wa katika shughuli ya kupiga kura. Wakati huo huo, vyombo vya usalama vimetangaza kuwa waandamanaji wachache waliojitokeza leo katika baadhi ya miji na kufanya uharibifu wamedhibitiwa na hali ya mambo imeendelea kurejea katika hali ya kawaida. Mama Samia Suluhu Hasan ambaye kwa mujibu wa takwimu amefanya mambo mengi katika kipindi alichoongoza, akipokea nafasi hiyo kutoka kwa mwenda zake John Pombe Magufuli, anatabiriwa na kupewa nafasi kubwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi uliofanyika jana. Katika upande mwingine, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar, Zeke Thabit Aidaruse, amewahakikishia wananchi wa visiwa hivyo kwamba matokeo rasmi ya uchaguzi, jana, ya uchaguzi uliofanyika jana yatatangazwa rasmi leo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wanajeshi wa utawala dhalimu wa Israel wamefanya shambulizi la nchi kavu katika mkoa wa kusini mwa Lebanon wa Nabatia, huku ukiwa uh, huo ukiwa ukiukaji mwingine wa makubaliano kusitisha mapigano ambayo yalianza kutekelezwa karibu mwaka mmoja uliopita. Ripoti kutoka Lebanon zimearifu kuwa msafara wa wanajeshi wa Israel uliokuwa na magari kadhaa aina ya jepa mapema leo uliingia hadi katika mji wa mpakani wa Bilda katika wilaya ya Marjaun na kuvunja jengo la muda la manispa ya mji huo. Hujuma hiyo ya Israel ilifuatiwa na ndege zisizo na rubani za utawala wa kizayuni zilizokuwa zikiruka katika mji wa Bilda. Sauti za risasi zilisikika pia wakati wa shambulio hilo la wanajeshi wa Israel katika mji huo uliopo katika mkoa wa Nabatia, kusini mwa Lubnan. Baada ya shambulizi hilo la nchi kavu, manispaa ya mji wa Bilda ilitangaza kuwa mfanyakazi wake aliyetambulika kwa jina la Ibrahimu Salama, ambaye alikuwa ndani ya jengo hilo, ameuawa na wanajeshi wa Israel katika hujuma hiyo. Wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wamemuua Salama akiwa amelala. Jeshi la Lebanon lilifanikiwa kufika mbele ya eneo walipokuwa wanajeshi vamizi wa Israel, huku askari jeshi wa ziada wakitumwa pia katika mji huo. na Wafu Salam, waziri mkuu wa Lebanon, amelani vikali shambulizi la nchi kavu la wanajeshi wa Israel katika mji wa Bilda na kulitaja kuwa ni shambulio dhidi ya taasisi za serikali za Lebanon pamoja na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo ya Kiarabu. Tuko pamoja kikamilifu na wananchi wetu wa kusini na katika vijiji vya mpakani ambao wanagharamika kwa kutetea haki yao ya kuishi kwa amani na heshima chini ya mamlaka ya taifa la le Lebanon, alieleza waziri mkuu wa Lebanon na rais Donald Trump wa Marekani ameiagiza wizara ya vita nchi hiyo kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklea katika uamuzi ambao umewatia wasiwasi wapinzani wa, wa, wa silaha za maangamizi ya umati pamoja na wataalamu wa masuala ya usalama duniani. Mapema leo Alhamisi, Trump alituma ujumbe katika jukwaa lake la kijamii la Truth Social akisema kuwa ametoa agizo hilo kufuatia majaribio ya silaha hizo yanayofanywa na nchi nyingine. Aidha, amesema mchakato huo utaanza mara moja. Rais wa Marekani amezitaja Rusia na Uchina kama nchi mbili zenye nguvu kubwa zaidi za nyuklia duniani, akidai kwamba Washington haitaanza kufanya majaribio ya silaha za nyuklia, nchi hizo zitafanikiwa ndani ya miaka mitano Mchakato wa Marekani wa kuzifanyia majaribio silaha za nyuklia unatarajiwa kutoa data kuhusu utendaji wa vichwa vipya vya nyuklia na iwapo hifadhi kongwe za silaha hizo zinaweza kutegemewa. Matamshi ya Trump yanaashiria wito wa moja kwa moja wa Marekani wa kufanywa majaribio mapya ya nyuklia tangu Washington ilipofanya jaribio lake la mwisho mwaka 1992 Wakosoaji kwa upande wao wametahadharisha kuwa kuhuisha majaribio ya moja kwa moja ya silaha za nyuklia kutavuruga jitihada za miongo kadhaa za kuzuia usambazaji wa silaha hizo na kuruhusu majaribio mtawalia ya kulipiza kisasi kote ulimwenguni na hivyo kuathiri mkataba unaopiga marufuku majaribio ya nyuklia CTBT. Marekani ilifungua zama za nyuklia mwezi Julai mwaka 1945 kwa kudondosha bomu la nyuklia la kilotani 20 huko Alamogordo, Mexico, na wiki kadhaa baadaye ikashambulia miji ya Hiroshima na Nagasaki nchini Japan kwa silaha za nyuklia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni leo unatupia jicho agizo la Trump la kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia. Dunia inarudi kwenye mashindano ya silaha za nyuklia. Rais Donald Trump wa Marekani ameamuru kuanzishwa tena majaribio ya silaha za nyuklia za nchi hiyo. Trump ametangaza ah, katika ujumbe wake kwenye akaunti ya mitandao ya kijamii Truth Social kwamba ameiagiza Wizara ya Vita kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia. Ameeleza kwamba kutokana na programu za majaribio ya nyuklia za nchi zingine Nimeiagiza Wizara ya Vita kuanza kujaribu silaha zetu za nyuklia kama wao wanavyofanya, na hili litaanza mara moja. Donald Trump amedai kwamba uamuzi huo umechukuliwa kutokana na mipango ya majaribio ya nyuklia nchi zingine, na kwamba mchakato wa kutekeleza utaanza mara moja. Kwa hivyo Trump ameamuru wizara ya vita kuanza tena majaribio ya nyuklia sambamba na hatua zilizochukuliwa na Rasia na Uchina. Aidha, amedai kwamba Marekani ina idadi kubwa zaidi ya silaha za nyuklia na kwamba agizo hilo ni sehemu ya uboreshaji na usasishaji wa silaha za nyuklia za nchi hiyo. Kadhalika, amesema uamuzi huo umechukuliwa kwa kulazimishwa na unalenga kudumisha mlingano wa nguvu dhidi ya vitisho vinavyoongezeka duniani. Uamuzi huo unakuja huku Russia ikitangaza hivi karibuni kwamba imefanya kwa mafanikio majaribio ya torpedo ya nyuklia na China imepanua programu zake za silaha za nyuklia Trump amesisitiza kwamba Russia iko katika nafasi ya pili na China iko katika nafasi ya tatu kwa mbali, lakini itatufikia ndani ya miaka mitano ijayo. Agizo la rais wa Marekani la kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia nchini humo limezidisha mvutano wa kimataifa na kuimarisha uwezekano wa mashindano mapya ya silaha za nyuklia uamuzi huo umepokewa kwa hisia mseto na za wasiwasi kutoka taasisi za kimataifa za nchi mbalimbali. Wachambuzi wengi wanaamini kwamba hatua hii inaweza kudhoofisha makubaliano ya kimataifa kama vile mkataba kamili wa kupiga marufuku majaribio ya nyuklia, CTBT, na kuzidisha hali ya kutoaminiana miongoni mwa mataifa makubwa duniani. Vilevile agizo vile, hilo linaweza kuwa kisingizio kwa nchi zingine kustawisha zaidi miradi yao ya silaha za nyuklia. Jambo la kutiliwa maanani ni kwamba hata maafisa wakuu wa usalama wa Marekani wamekiri ukweli huu. Hivi karibuni, mkurugenzi wa ujasusi wa kitaifa wa Marekani Tulsi Gabbard alionya kuhusu hatari za vita vya nyuklia, akisisitiza kwamba leo dunia iko karibu zaidi ya ukingo wa maangamizi ya nyuklia. Kwa ujumla, kuanza tena kwa majaribio ya silaha za nyuklia huko Marekani kunaweza kuwa na matokeo mabaya sana, ikiwa ni pamoja na kuongezeka mvutano kati ya mataifa yenye nguvu za silaha za nyuklia kama vile Rasia, Uchina pamoja na Marekani, kudhoofisha mikataba ya kudhibiti silaha, kuongeza uwezekano wa nchi kujiondoa katika mikataba kimataifa, na kuhamasisha nchi za kikanda kuendeleza, pro kuendeleza programu zao za silaha za nyuklia na vile vile kuongeza hatari ya migogoro ya kijeshi kwa kutumia silaha za maangamizi. Uamuzi huu wa Trump ni kinyume na sera ya muda mrefu Marekani. Jaribio la mwisho la silaha za nyuklia na Marekani lilifanywa Septemba 23 mwaka 92, muda mfupi kabla ya rais mrepublikani wakati huo George W. Bush kusimamisha majaribio hayo mwishoni mwa vita baridi, kwa mujibu wa taarifa maabara ya kitaifa Los Alamos. Jaribio la mwisho la silaha za nyuklia za Marekani lililopewa jina la Daivada lilikuwa jaribio la 1054 la nyuklia nchini humo na lilifanyika katika kituo cha chini ya ardhi huko Nevada. Kituo hicho kinaweza kutumika tena kwa majaribio ya silaha za nyuklia kutokana na uamuzi huo wa sasa wa Trump. Uwezekano wa kurudi kwenye enzi ya mashindano ya silaha za nyuklia umeongezeka na kuwa mkubwa zaidi. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Pezeshkian atoa wito wa kubuniwa mfumo wa usalama wenye mshikamano ndani ya kambi ya ECO; Spika wa bunge la Iran asema Iran kamwe haito salim amri na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anataka Umoja wa Mataifa usipendelee upande wowote na ukabiliane na ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Marekani na Israel. Karibuni. Rais wa Iran Masud Pezeshkian ametoa wito kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Kiuchumi ya ECO kuanzisha na kutekeleza mfumo thabiti wa usalama unaoundwa utulivu wa ndani na unaozingatia maendeleo. Akizungumza wiki hii katika mkutano wa nne wa mawaziri wa mambo ya ndani wa ECO mjini Teheran, Rais Pezeshkian amelitaja shirika hilo kuwa ni mrithi wa miongo kadhaa ya juhudi, ushirikiano na utendaji wa wanachama wake kwa ajili ya muungano wa kiuchumi. Hali kadhalika, amezihimiza nchi asia ya kati, Kaukasus, Asia kusini, Asia magharibi na Ghuba ya Uajemi, ikiwa ni pamoja na nchi wanachama wa eko kuanzisha na kutekeleza usanifu thabiti wa usalama imara, uh, wa ndani na unaozingatia maendeleo. Jumuiya ya eko iliyoanzishwa mwaka 1985 na Iran, turuki na Pakistan imepanuka hadi kujumuisha Afghanistan, Jamhuri ya Azerbaijan, Kazakistan, Kirgizistan, Tajikistan, Turkmenistan na Uzbekistan. Hii leo jumuiya hiyo inatumika kama jukwaa kuu jumuishi la kiuchumi e, katika uh, kanda. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Pezeshkian amesema kwamba mataifa ya eneo hili e, ni jukwaa muhimu la mazungumzo, kubadilishana uzoefu na ushirikiano katika nyanja zote. Amesema miongoni mwa kazi ambazo hazijakamilika katika jumuiya ya ECO kundu kwa kikosi cha polisi cha ECO kinachoitwa ECOPOL ambacho mchakato wake bado haujakamilika. Akizungumzia uvamizi wa utawala wa haramu wa Israeli huko Palestina, Rais Pezeshkian amesema kwamba uvamizi mkubwa zaidi wa karne hii unaendelea karibu na eneo letu baada ya takribani miongo minane. Rais Pezeshkian ameongeza kuwa ziadi dar baina kuna kiu kubwa miongoni mwa watu wanaojitakia makuu na wanaovunja sheria kimataifa kwa ajili ya uwepo na kuingilia masuala ya eneo letu na maeneo ya pembezoni. Nchi za kanda ya Asia ya Kati, Kaukasia, Asia ya Kusini Magharibi na Ghuba ya Uajemi, ikiwa ni pamoja na nchi wanachama wa ECO zinapaswa kuanzisha na kutekeleza mfumo wa usalama wa pamoja wenye ustawi wa ndani unaoleta uthabiti na maendeleo kwingineko. Rais Pezeshkian amesisitiza historia ya muda mrefu na yenye upendo ya uhusiano kati ya Iran na Oman na kusema mawasiliano na maingiliano kati yao yamekuwa yakegemezwa katika misingi ya udugu, kuheshimiana na nia njema, na nchi hizo mbili daima zimekuwa ni wasaidizi na waungaji mkono wa kila mmoja katika hali ya misukosuko ya kieneo. Rais Pezeshkian ameasema hayo katika mazungumzo yake hapa Tehran na Hamud bin Faisal al Busaidi, waziri wa mambo ya ndani wa Oman, ambapo sambamba na kusifu nafasi ya kiujenzi ya Oman katika medani za kieneo, ameongeza kuwa Juhudi za Oman za kuiunga mkono Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hususan katika uga wa upatanishi na kuandaa mazungumzo kati ya Teheran na Washington zinastahiki kupongezwa na zinaonyesha utendaji wa hikma na wa kutafuta amani wa viongozi wa nchi hiyo. Rais wa Iran ameashiria pia msimamo wa wazi na usio na shaka wa Oman katika kuwaunga mkono watu wanaodhulumiwa wa Ghaza na kulaani jinai za utawala wa Kizayuni na akasema Msimamo huu wa kibinadamu na Kiislamu wa Oman ni wa thamani kubwa, amesema. Sisi Waislamu tunathamini huruma na uungaji mkono huu, na lau nchi zote za Kiislamu zingewaunga mkono watu wa Gaza kwa utendaji huu, basi tusingeshuhudia matukio ya uchungu na ya kusikitisha katika eneo hili. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, rais Pezeshkiana amesitiza umuhimu wa umoja wa umma wa Kiislamu na kusema, sisi Waislamu kwa kuzingatia mafundisho ya kidini na nasaha za mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni ndugu baina yetu na tunapaswa kusimama kidete tukifanya kazi. E, kuhusu mafundisho haya, umu wa Kiislamu utakuwa na nguvu kubwa itakayodhamini maslahi ya mataifa ya Kiislamu na usalama wao na kuzuiwa kuvamiwa nchi za Kiislamu. Katika hafla ya kuwaenzi mashahidi wa Iran huko Khurasan Kaskazini, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Muhamed Baqir Kalibaf, ametamka kwa msisitizo kwamba Iran kamwe haitosalim amri. Akizungumza Jumatano, amesema kuwa utawala wa Israeli unalenga kuyasukuma mataifa mahususi ya Asia ya Magharibi katika njia mbili, ima vita vinavyolazimishwa au amani ya hadaa, lakini amesisitiza kuwa pamoja na kuwepo malengo hayo, jamhuri ya kiislamu Iran haitoyumba wala haitajisalimisha. Katika hotuba hiyo, spika huyo ameashiria historia ya miongo kadhaa ya mashambulizi ya kichokozi ya Israel dhidi ya mataifa ya eneo la Asia magharibi, pamoja na mikataba ya amani ambayo kwa hakika ni mbinu za kufanikisha malengo ya kijeshi yaliyoshindikana ya utawala huo ghasibu. Alibaf amesema kuwa katika takribani miaka themanini tangu utawala haramu wa Israel utangaze kuwepo kwake hakuna taifa lililowahi kuukabili kwa nguvu kama Iran ilivyofanya katika vita vya siku kumi na mbili. Aidha, Alibaf amedokeza kuwa siku tano tu baada ya Iran kuanza kulipiza kisasi, maombi ya kusitisha mapigano yalikuwa yakimiminika kutoka kila pembe ya dunia kuitaka Iran isitishe e, e, hatua hizo za kijeshi. kwingineko Akizungumza bungeni mapema wiki hii, spika Kalibaf amesema kuwa barua ya pamoja hivi karibuni iliyotumwa na Iran, Rusia na China kwa Umoja wa Mataifa kupinga jaribio la nchi za Ulaya la kurejesha vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inaonyesha mshikamano wa kimkakati uliopo baina ya mataifa hayo matatu yenye nguvu akifanua kuhusu nukta hiyo, Kalibaf amesema, jai ki chin va rusiye be unvan ozve daim shuray amniyat ba qatiyat dar kenar iran istada, China na Rashiya kama wanachama wawili wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zimesimama kwa uthabiti kando kando ya Iran na kuonyesha kwamba enzi za utawala wa kibabe wa Marekani na washirika wake zimekwisha. Muundo wa mfumo wa kimataifa unaonyesha dalili za enzi mpya ambapo China, Rusia na Iran na nchi 120 wanachama katika harakati ya nchi zisizopendelea siasa za upande wowote zimeweka saini ya kisheria dhidi ya matumizi mabaya ya rasilimali za mashirika ya kimataifa na kusimama dhidi ya ubabe na matakwa ya Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya, jambo ambalo bila shaka litakuwa na mchango mkubwa katika kupunguza athari za vikwazo dhidi ya Iran. dar wiki hii mshauri mkuu wa kijeshi wa kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei ametaja vita vya korido vinavyoibuka kuwa ni uwanja muhimu katika uhusiano wa kimataifa na uwanja mpya wa ushawishi wa kimkakati wa Iran. Meja Jenerali Yahya Rahim Safawi ambaye alikuwa akizungumza katika mkutano wa sita wa kamati ya kisayansi ya mkutano wa Basiji maendeleo na usalama endelevu kusini mashariki mwa Iran. Amesisitiza muhimu unaoongezeka wa nafasi ya kijiopolitiki ya Iran. Amesema dunia ya leo inashiriki katika aina mpya ya ushindani unaojulikana kama vita vya korido, ushindani unaofafanuliwa na reli, njia za baharini na barabara za usafirishaji, akiongeza kuwa mataifa yenye nafasi ya kimkakati ya kijiografia na usalama imara wa umma yatakuwa wachezaji wakuu. Jenerali Safawi, ambaye aliwahi kuwa uh, kamanda mkuu wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, ameongeza kuwa uh, vita vya korido vinaonyesha ushindani wa staarabu kati ya mashariki na magharibi na kwamba Iran ikiwa na nafasi yake ya kipekee inayounganisha mashariki na magharibi na kaskazini na kusini inaweza kutumika kama mhimili mpya wa mlingano wa nguvu katika uh, kanda. Eneo maalum la kijiografia la Iran lililoko kando ya korido za kimataifa za kaskazini kusini na mashariki magharibi, ambazo zinaunganisha Asia magharibi na Asia mashariki na Ulaya limeipa nchi hii nafasi ya kipekee ya usafirishaji. Kwingineko, wiki hii, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametaka Umoja wa Mataifa kuwakilisha kwa dhati haki za mataifa yote huku akilaani uchokozi wa Marekani na utawala wa Israeli dhidi ya Iran na misimamo ya kupendelea upande mmoja ya baraza la usalama la umoja huo. Akihutubia katika hafla ya maadhimisho ya miaka 80 tangu kuanzishwa Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu hapa Teheran, Ismail Baghai amesema kuwa kulinda amani na usalama wa kimataifa pamoja na kukuza uhusiano wa kirafiki kwa msingi wa usawa wa haki na haki ya kujitawala kwa mataifa ndizo dhamira kuu za Umoja wa Mataifa. Bagai amebainisha masikitiko kwa yake kwamba tangu kuanzishwa kwa umoja huo, misingi yake imekuwa iki ikikiukwa, ikitafsiriwa kiholela na kutumiwa vibaya mara kwa mara na mataifa ambayo bado yana fikra za kikoloni na dhana ya kuwa ubora kuliko mataifa mengine. Amesema matokeo ya kukiukwa misingi hiyo ya Umoja wa Mataifa ni hali ya sasa ya dunia iliyojaa vita visivyoisha, dhulma za kila namna na utu wa binadamu kudhalilishwa kwa sababu ya tamaa na ubaguzi wa rangi. Halikadhalika, amekemea vikali ubabe wa upande mmoja wenye misimamo ya kijeshi unaoendeshwa na Marekani na, na washirika wake ambao wameitumbukiza dunia katika hali ya hatari na machafuko yasokuwa na mfano. Baghai amesitiza kuwa, bila shaka Marekani na baadhi ya wa washirika wake ndio wavunjaji wakuu wa misingi na malengo ya hati ya umoja wa Mataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema licha ya upendeleo ulio wazi ndani ya baraza la usalama na taasisi nyingine za umoja wa Mataifa, pamoja na maazimio yasiyo halali na ya kiuenevu dhidi ya Iran, Tehran haijawahi kukiuka hati ya umoja wa Mataifa. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa nguzo imara ya amani, haki, heshima ya utu wa mwanadamu na mahusiano ya kirafiki baina ya mataifa, misingi ambayo ni miongoni mwa maadili ya msingi yaliyoainishwa katika hati ya Umoja wa Mataifa. <tiparmoni> na wiki hii waziri wa urithi wa kitamaduni utalii na sanaa za uh, mikono wa Iran Said Reza Salehi, uh, wa Salehi Amiri amesema kuwa utalii uh, halal ni jukwaa muhimu katika kukuza mwingiliano wa kitamaduni na kuwavutia wageni Waislamu. Salehi Amiri amesema kuwa kuna mpango madhubuti wa kuimarisha ushirikiano wa kiutalii na mataifa jirani pamoja na nchi za kiislamu kwingineko duniani. Amesema miongoni mwa malengo uh, makubwa ya Iran ni kuendeleza utalii na mataifa ya jirani na ulimwengu wa Kiislamu, uh, na katika muktadha huu, utalii halal una nafasi ya kipekee. Waziri huyo wa utalii wa Iran amebainisha kuwa Iran inatoa kipaumbele kwa Asia ya Kati ya eneo la Caucasus na ukanda wa Noruz ikifuatiwa na mataifa ya uba wa Wajemi na baadaye nchi kubwa za Kiislamu kama vile Misri, Indonesia na Malaysia. Ametaja chapa ya halal kama mojawapo ya majukwaa yenye mchango mkubwa katika kukuza sekta ya ya utalii baina ya nchi za Kiislamu na kuongeza kuwa inaweza kuwa msingi mzuri wa kuwavutia watalii wa Islamu kuitembelea Iran na kuongeza mwingiliano wa kitamaduni na kiuchumi baina ya mataifa. Utafiti unaonyesha kuwa Iran inashika nafasi ya tisa miongoni mwa vivutio vyote katika Uh, orodha ya Global Muslim Travel Index na ni miongoni mwa watoa huduma bora za utalii halal kati ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Na mwapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na sekta ya utalii halal nchini Iran tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Kubwa meweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha makala ya wiki. Kipindi hiki kinachunguza dhuluma ya vyombo vya habari, kuanzia namna taarifa zinavyokusanywa na kufikishwa kwa watu hadi matangazo kuhusu kampeni za kipropaganda zinazofanywa na serikali ya Israel na kinafafanua ni kwa namna gani uweledi wa vyombo vya habari na haja ya kuwepo uwazi vinaweza kudhihirisha uhakika na kudhihirisha taswira kama ilivyo. Katika giza na kimya cha watu wa ukanda wa Gaza, ambapo maumivu na matumaini vimechanganyika pamoja, vyombo vya habari wakati mwingine hufanya kazi kama vioo vilivyovunjika, yaani hutoa taswira yenye mapungufu na iliyopotoshwa inayoficha uhakika na hali halisi. Sauti za vilio vya watoto, machozi ya kina mama na hasira za akina baba hupotea katika kelele za vyombo vya habari na kuwa simulizi zinazokataa kusema ukweli uliojeruhiwa. Dhuluma ya vyombo vya habari ni jeraha baya sana la dunia ambalo halina tiba isipokuwa mtazamo wa wazi wa walimwengu. Tangu kuasisiwa utawala bandia wa Israel hadi sasa, zaidi ya watu laki moja wasio na hatia wameuawa, na mamilioni ya Wapalestina wamelazimishwa kuwa wakimbizi. Katika miongo ya karibuni, Wapalestina na raia wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza wamekabiliwa na vikwazo vikubwa na kuzingirwa kikamilifu, mbali na ardhi yao kukaliwa kwa mabavu na kuuliwa kiholela. Hali ya sasa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu huko Palestina ni matokeo ya zaidi ya miongo saba ya sera za kikatili za Israel za kuvamia na kuwaua raia wa Palestina wasio na hatia. Mashine hii ya mauaji ya wazayuni imekuwa ikiendelea kufanya kazi kila siku, lakini tangu Hamas ilipotekeleza operesheni ya kimbunga cha Al Aksa tarehe 7 Oktoba na baadaye hujuma kubwa ya mauaji ya kimbari ya Israel ambapo imetumia nguvu zote za jeshi dhidi ya raia wasio na hatia, tumeshuhudia jinai kubwa za utawala huo dhidi ya watu wa Palestina ambao kwa miaka mingi wamevumilia na kustahamili mateso yasiyo na kifani. Wananchi ambao wanaishi katika jela ya wazi wa ukanda wa Gaza, na mbali na kuathiriwa na njaa iliyosababishwa kwa makusudi, kiu, kukosa huduma muhimu kama umeme, maji, dawa, misaada ya kibinadamu na kadhalika, wamestahamili pia mashambulizi ya ndege za kivita, kuuawa ndugu na marafiki zao na kubomolewa nyumba na miji yao. Jinai hizi zimemgusa na kumwathiri kila mwanadamu, baada ya kuchapishwa katika baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Haya yote yanatufanya tujiulize swali muhimu kwamba ni kwa kiasi gani vyombo vya habari na mitandao ya kijamii imekuwa na taathira katika kuwadhihirisha wazayuni makatili wa Israel kuwa ni watu waliodhulumiwa na vile vile katika kuhalalisha uh, jitihada za utawala huo chinja chinja wa watoto za kuficha jinai na mauaji ya kimbari yanayofanyika ukando wa Gaza. Katika dunia ya leo, mashirika na vyombo vya habari na teknolojia kama Google, Facebook na makampuni mengine makubwa ya kidijitali yana mchango mkubwa ambao ni zaidi ya kutoa huduma ndogo na nyepesi za kusachi maudhui au mawasiliano ya kijamii. Makampuni haya yamekuwa zana zenye nguvu za kuendeleza malengo ya kiuchumi, kiutamaduni, kijamii na kisiasa ya madola makubwa ya kibeberu, kutokana na ufikaji wao mpana kwa hadhira, wingi wa data za watumiaji na uwezo wa kudhibiti mtiririko wa taarifa na habari. katika uwanja wa uchumi na biashara Google na mfumo wake wa utangazaji inaruhusu biashara na wafanya biashara wa Magharibi kutambua wateja kulingana na sifa za kitabia, eneo la like kijiografia na masilahi ya binafsi. Katika uga wa kiutamaduni na kielimu, mfumo kama Google Scholar au YouTube imetoa jukwaa kwa ajili ya uchapishaji na kupata elimu kwa uhuru. Aghalabu ya vyuo vikuu na taasisi za elimu zinatumia zana hizi kuendesha kozi mbalimbali kwa njia ya mtandao, kuchapisha marejeo ya elimu na kuendeleza utamaduni wa kidijitali, lakini chini ya mafundisho na fursa hiyo, kuna chombo na mashine zinazoendesha malengo ya kisiasa na kibebeo. Pamoja na hayo, kipengele chenye utata zaidi cha kutumia makampuni kama Google ni kuendeleza malengo ya kisiasa. Uwezo wa kampuni hiyo katika kuelekeza fikra za walio wengi kupitia vigezo vya utafutaji na propaganda iliyoratibiwa kwa malengo maalumu umezingatiwa sana duniani. Kwa hakika, namna kampuni ya Google inavyoonyesha matokeo ya utafutaji inaweza pia kutilia mkazo uh, simulizi fulani za kisiasa. Kampuni hiyo pia ina nafasi muhimu katika upande wa sera za nje na diplomasia ya kidijitali. Nchi mbalimbali hujaribu kuwasilisha taswira chanya ya utamaduni, siasa au uchumi wao kwa ulimwengu kwa kuboresha maudhui za kidijitali na kuchapisha maudhui yenye mwelekeo maalumu kwenye mifumo inayomilikiwa na Google. mbinu hii ni aina ya nguvu laini ambayo inaweza kuwa na ufanisi katika kuboresha taswira ya kimataifa ya nchi mbalimbali. Mfano wenye utata wa jinsi siasa zinavyotumia vibaya data za kidijitali ni kadhia ya Cambridge Analytica katika uchaguzi wa Marekani. Ingawa tukio hilo lilihusiana zaidi na Facebook, lakini limeonyesha namna data za watumiaji zinavyoweza kuathiri matokeo ya uchaguzi. Google pia inachunguzwa mara kwa mara na weledi wa masuala ya siasa kutokana na shughuli zake zinazofanana na hizo. Licha ya fursa hizo kutumiwa mashirika makubwa ya habari kwa ajili ya malengo ya kisiasa na kiuchumi, kumekabiliwa na changamoto kubwa. Kurundikana taarifa kwenye makampuni kadhaa ambako hakujawahi kushuhudiwa kumeibua wasiwasi wasi kuhusu faragha, uwazi na uwezekano wa kupotoshwa mtiririko wa taarifa na habari. Hata hivyo, simulizi za hivi karibuni, hususan hizi zinazohusu tuhuma zinazoikabili Google na vyombo vya habari katika kusimulia maudhui, habari na masuala mbalimbali, kudhibiti mtiririko wa habari na kuibua taarifa zilizopotoshwa dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, kwa kadiri kwamba kufutwa au kuchujwa video na picha halisi kuhusu ukandamizaji na mateso ya watu wa eneo hilo kumepelekea kuibuliwa uongo na kupotoshwa taarifa za kweli. Wakosoaji wanaamini kwamba kitendo cha kampuni ya Google cha kuzuia taarifa halisi kwa walimwengu na kusaidia kueneza taarifa za upendeleo kumechangia kwa njia fulani kueneza habari za uongo kuhusu watu wanaodhulumiwa wa ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vilivyo huru na vinavyofanya kazi kwa uwazi vina jukumu muhimu la kuakisi uhakika mchungu unaoshuhudiwa katika eneo hilo la dunia. Hivi karibuni tovuti ya Dropsite News ilifichua kwamba Google ilitia saini makubaliano ya dola milioni45 na ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ili kueneza taarifa za Tel Avive na kupuuza jinai zinazofanywa na utawala huo katika eneo la ukanda wa Gaza. Haya ni miongoni mwa maafa ya binadamu yaliyoendelea kwa muda mrefu sasa katika dunia ya sasa. Drop Site News imeripoti kwamba kampuni ya Google inachangia kueneza jumbe za serikali ya Israel na kuharifisha mgogoro wa binadamu unaowakabili Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa makubaliano ya miezi sita yaliyofikiwa baina ya Netanyahu na kampuni hiyo ya Kimarekani, makubaliano yenye thamani ya dola milioni 45. Kwa mujibu wa tovuti hiyo, makubaliano hayo yalitiwa saini mwishoni mwa mwezi Juni mwaka jana, na imetaja kampuni ya Google kama upande mkuu unaounga mkono mkakati wa mahusiano ya umma ya Netanyahu. Ripoti hiyo inasema matangazo yanadhibitiwa kupitia YouTube na katika jukwaa la Google Display and Video 360 na hutajwa katika hati za serikali ya Israel kama hasbara, neno la Kiebrania ambalo hufasiriwa kama kampeni. Msemaji wa jeshi la utawala haramu wa Israel wakati huu alieleza kwamba maafisa wa serikali wanaweza kuanzisha kampeni ya kidijitali ili kueleza kwamba hakuna sera ya kusababisha njaa kwa makusudi katika eneo la ukanda wa Gaza. Tangu wakati huo wa serikali ya Israel imefanya kampeni kubwa ambazo zinapinga suala la kuwepo njaa miongoni mwa wakazi wa ukanda wa Gaza, ikiwemo video iliyotumwa YouTube na wizara ya mambo ya nje ya utawala wa Israel ambayo maudhui yake yanadai kwamba kuna chakula cha kutosha ukanda wa Gaza na madai yoyote mengine ni ya uongo. Video hiyo ilitazamwa na watu zaidi ya milioni sita na sehemu yake kubwa imepakuliwa kupitia matangazo yenye mwelekeo maalum wa kisiasa. Tel Aviv imezidisha mbinu za kipropaganda ili kueneza taarifa za uongo, huku Israel ikiendelea kulaaniwa pakubwa kimataifa kwa hatua yake ya kuvifunga vivuko vyote vinavyoelekea ukanda wa Gaza mnamo tarehe pili Machi mwaka uliopita. Hii ni katika hali ambayo Israel ilizuia kuingizwa bidhaa zote za chakula, dawa na matibabu, au misaada ya kibinadamu katika eneo la Gaza na imesababisha kwa makusudi njaa katika eneo hilo licha ya mlundikano wa malori ya misaada katika mpaka wa Misri na eneo la Gaza. Propaganda hizo za upotoshaji zinaendeshwa na utawala wa Israel kwa kushirikiana na makampuni makubwa, huku dunia ikishuhudia kwa macho tu na kuthibitisha namna utawala huo unavyotumia njaa kwa makusudi kama silaha ya vita. Vilevile vile kwa mujibu wa ripoti kadhaa za filamu za matukio ya kweli kuhusu jinai za mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo la Gaza, hivi karibuni, jumla ya jumuiya kadhaa za kimataifa na vilevile jumuiya ya kimataifa ya wasomi na wataalamu wa mauaji ya kimbari ilitaja hatua za serikali na jeshi la Israel huko Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari na jinai dhidi ya binadamu. Mwisho kabisa, tunaweza kusema kwamba makampuni na vyombo vya habari na teknolojia kama Google yamekuwa nyenzo muhimu wa kufanikisha malengo maalumu katika nyanja mbalimbali ikiwa ni pamoja na katika kufanikisha mauaji ya kimbari yanayofanywa dhidi ya watu wa Palestina. Kutumiwa suhula na uwezo wa makampuni hayo kwa umakini na kwa kuwajibika kunaweza kuchangia ustawi wa kiuchumi, kiutamaduni na hata ushiriki wa watu katika demokrasia lakini kupuuzwa na kukosekana usimamizi wa kutosha kunaweza kuwa sababu ya kutumiwa vibaya suhula hizo na hivyo kutishia uhuru wa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika, tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya mwana Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.