Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na pamoja na Tabora na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 9035065487, plus 98 9035065487. Yani, email yetu ni swahili radio @irib.ir. Mchana huu ni mimi Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia kipindi cha baraza la wasikilizaji kitafuatiwa na Kita na macho yetu magazetini, hikma za Najul balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wakala wa IAEA wasema hakujaonekana ongezeko la urutubishaji urani nchini Iran. Ripoto wa Umoja wa Mataifa amfumba mdomo vibaya mwakilishi wa Israel. Marekani kuunda kikosi kipya cha kijeshi cha kukandamiza raia. Na Angola atangaza kuwekeza kwenye satelaiti mpya. Habari kamili Licha ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kutangaza kuwa hakuna ongezeko lolote la urutubishaji urani nchini Iran, lakini wakati huo huo amedai kuwa kumeonekana harakati mpya katika vituo vya nyuklia vya Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Rafael Grossi jana Jumaatano jioni alifanyiwa mahojiano na shirika la habari la Associated Press na kusema kuwa hadhani kwamba kwa hivi sasa Iran inaongeza urutubishaji urani. Ameendelea kudai kwamba harakati mpya zimeonekana hivi karibuni katika vituo vya nyuklia vya Iran, na alionyesha picha za satelaiti za chuo kimoja cha Marekani kutilia nguvu madai yake hayo. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amesema kwamba wakala huo hivi sasa uko katika mazungumzo mazuri na Iran na unajaribu kupanua wigo wa ukaguzi wa vituo vya nyuklia ingawa bado haujaruhusiwa kukagua vituo vyote. Amesisitiza tena kwa kusema kwamba hana ushahidi wowote wa kuonyesha kuweka ongezeko la urutubishaji urani nchini Iran. Grossi pia amesema kuwa mazungumzo yanaendelea kati ya IAEA na Iran na ni muhimu. Iran imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba mpango wake wa nyuklia ni wa uzalishaji wa nishati na ni kwa ajili ya kufaidika na teknolojia hiyo ya kisasa kwa masuala ya kiraia, kama vile matibabu na matumizi ya kilimo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati atomiki, aidha, amesema tutarejea polepole pole. Kwa sasa hatukagui vituo vilivyoshambuliwa vya huko na tanze Isfahan na Fordo, lakini nataka kusema kuwa mazungumzo kati yetu na Iran yanaendelea vizuri. Baada ya mwakilishi wa Israel katika Umoja wa Mataifa kumwita Francesca Albanese, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Palestina kuwa ni mchawi, Albanese ametoa majibu makali yaliyomziba mdomo mzayuni huyo na kumfedhehesha mbele ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Shirika la habari la France limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Francesca Elbanise amekosoa jinsi jamii ya kimataifa inavyoshindwa kutekeleza majukumu yake na kuruhusu kuendelea jinai za Israel huko Palestina. Baada ya Albanise kuwasilisha ripoti yake hiyo kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa juzi Jumanne, dani Danon mwakilishi wa utawala wa Kizayuni katika Umoja wa Mataifa aliamua kumchafulia jina Albanese kwa kumwita mchawi. Danon alisema, wewe Albanese ni mchawi na ripoti yako hii ni mwendelezo wa vitendo vyako vya kichawi. Alijigamba kwa kusema, kila ukurasa wa ripoti yako hii hauna msingi na mashtaka yako hayana athari kwa sababu umeshindwa hata katika uchawi wako huu. Sasa jana Jumatano, gazeti la Al-Quds la Arabi lilichapisha majibu ya ripota huyo wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Palestina yanayosema ni wajibu na, ni ajabu na, wakati huo huo inasikitisha kuona kwamba kundi linalolaumiwa kwa mauaji ya kimbari badala ya kujibu ripoti yangu linakimbilia kwenye kunituhumu mimi kwa uchawi. Kama ningekuwa na uwezo wa kutumia uchawi nisingelihutumia kulipiza kisasi bali ningeliutumia kukomesha jinai za kundi hilo, akikusudia Israeli. Video ya majibu hayo makali ya imeenea sana kwenye mitandao ya kijamii na imepokewa kwa hisia tofauti miongoni mwa watumiaji wa vyombo vya habari vyombo vya habari na watumiaji wa mitandao wa ya kijamii duniani na yamemfumba mdomo vibaya mwakilishi wa Israel katika Umoja wa Mataifa. Wizara ya Vita ya Marekani imeamuru wanajeshi wa gadi ya taifa kuunda kikosi kipya haraka kwa ajili ya kukandamiza zaidi raia wanaolalamikia uongozi mbovu wa Trump katika majimbo yote ya Marekani. Kikosi hicho kitapewa nguvu zote za kukandamiza maandamano ya wananchi ya kupigania haki zao. Shirika la habari la Farsi limelinukuu gazeti la Marekani la The Wall Street Journal likifichua kwamba wizara ya vita ya nchi hiyo, Pentagon, imeamuru gari ya taifa katika majimbo yote ya Marekani kuunda vikosi maalumu vitakavyoitwa vikosi vya radi ya mali ya haraka ili kukabiliana na, na hali mbaya iliyoikumba Marekani hivi sasa vikosi hivyo vitaundwa kabla ya mwezi Januari elfu mbili na ishirini na sita, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, lengo la kuundwa vikosi hivyo ni kujiandaa kukabiliana na vita na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe katika miji mbalimbali ya Marekani. Gazeti hilo limeendelea kufichua kuwa amri hiyo ilitolewa Oktoba nane elfu mbili na ishirini na tano na Jenerali Ronald Baraka mkurugenzi wa ofisi ya jeshi la ulinzi wa taifa la Pentagone na ila litaka kila jimbo la Marekani kuwa na kwa uchache askari mia tano waliopata mafunzo maalumu ya kukandamiza wananchi wakati wa maandamano, kukabiliana na vizuizi na wanaojua kutumia vifaa vya kupambana na ghasia na kupunguza nguvu za mapigano uwanjani. Hatua za ukandamizaji na za kibaguzi zinazochukuliwa na Trump zimesababisha malalamiko makubwa ndani ya Marekani kiasi kwamba hata inatishia kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wakosoaji wa Trump na serikali yake inayowapendelea wazungu na kudharau watu wa jamii nyinginezo huko Marekani wanasema kuwa hatua hizo za Trump ni za kuzidisha tu fikra za kibaguzi za kujiona bora wazungu mbele ya wananchi wengine wa Marekani. Kwa upande wake gazeti la Washington Post limeandika kuwa baadhi ya wakuu wa majimbo ya Marekani hawafurahishwi na uamuzi huo wa Trump, wakisema kuwa unaingilia nguvu zao za kiutawala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya, ya, ya, ya Angola imetangaza kuwa itaongeza uwekezaji katika sekta ya mawasiliano ya simu ambao utajumuisha mpango wa kurusha satelaiti mpya ya uchunguzi na kupanua mtandao wa taifa wa mawasiliano kama sehemu ya mkakati mpana wa kufaidika vizuri na teknolojia za kisasa zinazojumuisha watu wote nchini humo. Rais Joao Lourenco wa Angola ametangaza mkakati huo wakati wa ufunguzi wa mkutano wa ufadhili wa maendeleo ya miundo mbinu ya Afrika uliofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Luanda. Rais Lorenco amesema kuwa serikali ya Angola imejitolea kuhakikisha kuna kuwa na fursa sawa za matumizi ya teknolojia za kijidichali na kutumia uvumbuzi wa kiteknolojia kwa ajili ya maendeleo ya taifa. Amesema katika mawasiliano ya simu, tunawekeza kwenye satalaiti nyingine ya uchunguzi wa dunia na kupanua mtandao wa taifa wa mawasiliano kote nchini ili kuleta suluhisho la kidijitali na uvumbuzi wa kiteknolojia kwa wananchi wote wa Angola. Angola ilizindua satelaiti yake ya kwanza ya taifa ya mawasiliano ya simu inayoitwa AngoSat 2 mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na mbili. Satelaiti hiyo inatoa huduma katika sehemu zote za Angola na sehemu kubwa ya Afrika, ikiboresha upatikanaji wa intaneti huduma za utangazaji na mawasiliano ya data. Serikali ya Angola imesema pia kuwa inawekeza katika miradi muhimu ya teknolojia ya habari na mawasiliano, ambayo ni nguzo ya kimkakati ya ustawi mseto wa kiuchumi na ujumuishaji wa kikanda. Hayo yamo kwenye ajenda ya Umoja wa Afrika ya 2063 na zaidi ya wagonjwa mia nne na sitini na watu waliokuwa wameandamana nao wameripotiwa kupatikana wameuawa katika hospitali ya uzazi huku ukiwa na ripoti za kuendelea ukatili dhidi ya raia huko Elfashir, Sudan. Hayo yameripotiwa huku mawaziri wa mambo ya nje wa Sudan na Misri wakikutana kujadiliana hali ya eneo hilo la magharibi mwa Sudan. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA imesema katika taarifa yake ya jana kwamba uchunguzi wa picha za satelaiti unaonyesha kupatikana ushahidi mpya wa kuendelea mauaji ya umati huko El Fasher, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini. Mauaji hayo yalifanyika katika kipindi cha saa 48 tangu kundi la vikosi vya msaada wa haraka RSF lilipoutwaa mji huo Jumapili wiki hii. Shirika la afya duniani WHO limethibitisha kuweko mashambulizi 185 dhidi ya maeneo ya huduma za afya nchini Sudan. Wafanyakazi wa masuala ya afya 124 wameshauawa na wengine 416 kujeruhiwa tangu vita vya uchi wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi vilipoanza nchini Sudani mwezi Aprili elfu mbili na ishirini na tatu, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: mkutano wa ECO mjini Teheran, ishara ya utulivu, uaminifu na fursa mpya za uchumi. Mkutano wa nne wa mawaziri wa nchi wanachama wa shirika la ushirikiano wa kiuchumi ECO umefanyika mjini Teheran, ukiwahusisha mawaziri na manaibu mawaziri wa nchi wanachama wa shirika hilo. Kikao hicho kimefanyika baada ya takriban miaka 15 kupita bila mkutano wa aina hiyo mkutano ulifanyika siku ya jumatatu za jumatatu na jumanne na kuhudhuriwa na rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran masud peshkian katika ukumbi wa mikutano ya kimataifa wa teheran wawakilishi kutoka pakistan tajikistan turkmanistan azerbaijan afghanistan kazakhistan kirgizistan uturuki uzbekistan na iran walihudhuria pamoja na katibu mkuu wa eco waziri wa mambo ya ndani wa oman na naibu waziri wa mambo ya ndani wa iraq Mkutano huo ulijadili masuala ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, masuala ya usalama, mapambano dhidi ya ugaidi, magendo na uhalifu wa kimataifa. Kikao hicho hakikuwa tu fursa ya majadiliano, bali kilikuwa pia hatua muhimu katika kuimarisha sera za kigeni za Iran na ushirikiano wa kikanda. Mkutano wa mawaziri wa ECO unaonyesha kiwango cha uaminifu wa nchi wanachama kwa uwezo wa Iran katika uongozi wa diplomasia ya kikanda. Uwepo wa ujumbe wa ngazi za juu kutoka nchi kumi unaonyesha nafasi ya Teheran katika mambo ya eneo hili na uwezo wa kuleta maelewano kati ya majirani zake. Mjadala wa mkutano ulijikita kwenye njia za kuongeza ushirikiano wa kiuchumi, kuimarisha miundo mbinu na kuendeleza maboresho ya usalama. Hayo yanaweza kuongeza biashara kati ya nchi wanachama, kuvutia uwekezaji wa pamoja na kurahisisha uwekezaji wa miradi mikubwa ya kikanda. Kwa kutumia nafasi na yake ya kijiografia, Iran inaweza kuwa kitovu cha uratibu wa masuala ya kiuchumi kwenye eneo hili. Pamoja na malengo ya kiuchumi, ECO ina nafasi muhimu katika kuimarisha umoja wa kisiasa na kiusalama. Mkutano wa Teheran unaweza kuwa mwanzo wa mipango ya ushirikiano katika kukabiliana na changamoto kama ugaidi, uhalifu wa kimataifa na magendo. Ushirikiano huo unaweza kuongeza uthabiti wa eneo na kupunguza migogoro ya kijamii na kisiasa. Nam, hapa ni Tehrani. za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za jam jam, hapa jijini Teheran. Hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, Huseni, huwa tunaanza na ujumbe wa wiki hii wa baraza la wasikilizaji. Ehe, basi tuambie, Ahmed, ni ujumbe gani umetuchagulia leo. Ujumbe wa leo Huseni, ni ule unaosema maisha hayana remote control. Nyanyuka mwenyewe ukabadilishe mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Naam, ni kweli kabisa maneno yako, kila mtu atabeba mzigo wake mwenyewe na yeye ndiye atakayeuliza mtu. Usisubiri kufanyiwa kitu, nyanyuka mwenyewe ukafanye, badilika. Mtendee wa fadhila siku zote huwa na muhali na yule aliyemtendea fadhila au vipi, Ahmed? Ni sawa sawa kabisa Husen, lakini pia mambo hayawezi kubadilika kama mtu mwenyewe hakubadilika. Hata Mwenyezi Mungu habadilishi mambo ya watu kama wenyewe watu hawataki kubadilika. Mwenyezi Mungu anasema kwenye Qurani Tukufu, yeye habadilishi mambo ya watu kama watu wenyewe hawakubadilika ndani ya nyoyo zao. Nam, inabidi watu wenyewe watangulie kufanya kitu, halafu waombe taufiki ya Mwenyezi Mungu. Isiwe ni mtu kutoa amri tu ya kufanyiwa kitu, kama anavyotoa amri kwa remote control, imwashie na kumzimia vitu bila ya yeye mwenyewe kulazimika kunyanyuka kwenda kuwasha au kuzima kwa mkono wake mwenyewe. Maisha yanataka mtu mwenyewe anyanyuke, atende, asitoe amri tu. Naam, baada ya ujumbe huu muhimu, tunaanza sasa kurusha maoni yenu, wasikilizaji wapendwa. Anayetufungulia kipindi chetu leo hii ni bwana Mugume Karemera kutoka Football huko magharibi mwa Uganda. Anasema mimi nadhani viongozi wa Israel na Marekani wamechanganyikiwa, hawana akili vizuri, wamefedheheshwa vibaya sana duniani. Katika dunia ya vibaraka wa Marekani watu wanakufa ovyo kama wadudu mbele za macho ya binadamu wanaojigamba kuwa ni wasomi na waelewa kuliko wanyama. Halafu anauliza swali kwa kusema je, ni kweli binadamu ni mwelewa zaidi kuliko wanyama? Kama ni hivyo, mbona wanyama wao hauani ovyo kama tunavyoua na sisi binadamu? Anasema inashangaza ulimwengu huu wa waelewa kuona watu wanauana kwa sababu nyepesi. Utatuzi ni jambo dogo tu, ni just kuipa uhuru wake Palestina. Nam Ahmed, maswali hayo nam. Asante sana Huseni. Tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu Bwana Mugume Karemera wa huko magharibi mwa Uganda kwa maoni na maswali yake haya. Swala la kwamba mwanadamu ni kiumbe bora kuliko viumbe wengine wote, hilo halina shaka. Kwamba mwanadamu ameumbwa katika maumbile bora zaidi kuliko viumbe wengine wote, hilo pia halina shaka. Kurani tukufu yenyewe inasema, bila shaka tumemuumba mwanadamu kwa umbo lililo bora kabisa. Lakini kwa matendo yake maovu, mwanadamu huyu huyu aliyeumbwa kwa umbo bora zaidi na kupewa fadhila kubwa zaidi kuliko viumbe wengine ndiye huyu huyu anayejiporomosha akawa chini zaidi kuliko wanyama. Na mwanadamu, Bwana Karemera, ukiwa huko magharibi mwa Uganda, ni kweli ni kiumbe bora kabisa, lakini ni yule mwanadamu anayejali wanadamu na utu wake, ni huyu anayefanya vitendo kwa dhati yake, siye yule ambaye anatenda vitendo viovu akawa chini ya wanyamapori. Naam, maoni mengine kwa leo yanatoka kwa bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara huko nchini Tanzania, ambaye anasema kupokonywa silaha Hamas ni sawa na fisi kumwachia mbuzi alinde, sijui kama mbuzi atasalimika. Maneno hayo Husen nama, maneno yako ni kweli kabisa, bwana Hamis Hashim. Na kwa bahati nzuri sana Quran haikubakisha kitu kuhusu suala hili la kuweka chini silaha, ambao ndiyo wimbo ambao kila sekunde unaimbwa na maadui wa Uislamu. Quran tukufu inawakanya na kuwakataza Waislamu na kuwapa sababu za kuwakataza, muda wote walinde silaha zao wanatakiwa waislamu muda wote walinde silaha zao. Sehemu moja ya aya ya mia moja na mbili ya Suratu Nisaa, Kurani tukufu inasema waliokufuru wanapenda mghafilike na silaha zenu na vifaa vyenu, ili wakuvamieni mvamio wa mara moja. Na ndiyo maana Hamas wamesimama imara kulinda silaha za mukawama, kwani ukiweka tu chini silaha, hapo hapo kafiri atakuvamia kwa mvamio mmoja na kukandamiza kabisa. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 na email yetu au barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir. nambari yetu hiyo ya alama ya kujumlisha plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi au kipenda SMS. Vile vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me slash radio teheran sw na pia kutembelea tovuti zetu za pastoday.ir/sw na iranradio.ir/sw kama ambavyo tunakuomba pia usiache kujiunga na chaneli yetu ya YouTube ya youtube.com/radiotehran. Hapa sasa, mpenzi msikilizaji, tuna maoni kwa njia ya sauti. Tabaan, si maoni ni swali la kiudadisi kutoka kwa mwanabaraza wa muda mrefu bwana Ibrahim Said Stambuli, ambaye hivi sasa yuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema: salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Alhamdulillah, kwa kweli namshukuru Mwenyezi Mungu mpaka mida hii tupo salama, hususan katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mahali ambapo tumekuja huku kwa ajili ya kuja kuwa watumwa wa kuwatumikia wafuasi au wa kuwatumikia watu wa nyumba tukufu ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa kweli, namaliza muda mrefu mno sijapata habari yoyote kutoka katika jarida hili letu la redio adhimu, Radio Teherani, na kuombeni ikiwa kama namba zangu zitakuwa zimetoka katika orodha ya watu ambao wanaopata habari, basi naombeni, ndugu zangu, ni muweze kunirejesha tena ili niweze kujipatia habari insha allah. Wassalamu alaikum rahmatullahi wa wabarakatu. Ni mimi Idi Ibrahim Said Stambuli nikiwa DRC Congo kwa sasa. Naam bwana Stambuli, ni kweli namba yako hii haikuwemo kwenye orodha yetu ya wasikilizaji tunaowapelekea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp. Na kwenye orodha yetu ziko nambari zako nyingine, lakini si hii. Hata hivyo, kama unavyoona tayari tumeshakuunga na unaendelea kupokea habari na kadhalika kama kawaida. Lakini pia tunamshukuru sana mwanabaraza huyu bwana Idi Ibrahim Said Stambuli kwa kutujulisha uh, kwamba hapokei habari, uchambuzi na kadhalika tunavyowatumia wasikilizaji wetu kila siku. Hivi ndivyo tunavyowaomba wanabaraza wote wasisite hata kidogo kutuarifu wanapohisi tu kwamba kuna tatizo lolote limetokea. Nam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kumkaribisha mwanachama mpya wa ukumbi huu ambaye si mwingine ghairi ya huyu ambaye mwenyewe anajiita Dula White wa Mwang'ombe. Nadhani jina hilo limelipatia Mwang'ombe huko Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, naitwa Dula White kutoka Tanga, maeneo ya Mwang'ombe. Naomba mniunge na grup lenu la Redio Teheran na baada ya kumuunga na akawa sasa anapokea habari zetu, mwanabaraza huyu amesema, shukran, Allah akubarikini kwa kuniunganisha nanyi. Naam, karibu sana bwana Dula White katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Ama mwanabaraza mwingine, bwana Noel cha Fuila wa Bugarika, Mwanza Tanzania, yeye ya ameandika, vita vya Gaza ni hujuma dhidi ya raia walimwengu kura ya veto ni ujinga, dhuluma, na ni mbinu ya mataifa machache kutupora mali asili zetu. Anasema haiwezekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nchi moja tu ikikataa inakuwa imeuamulia ulimwengu mzima. Ama kuhusiana na uchaguzi wa Tanzania, mwanabaraza bwana Majaliwa Huseni Ismail, yeye anasema anapenda kuwaasa Watanzania kudumisha amani kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu. Naam, maoni ni mengi mpenzi msikilizaji. Kwa kweli kwa upande wake bwana Sharali Fazil akiwa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika: sisi jamii kima ya kimataifa ya watu wangwana duniani tunawapongeza vijana wa Iran kwa uthubutu, ubunifu, na kujikita katika sayansi na kulifanya taifa lao kupata maendeleo ya kujitegemea wao wenyewe na kuifaidisha dunia nzima. Haya ndiyo mafunzo makubwa wanayotakiwa kuwa nayo vijana wote duniani, mafunzo ambayo huleta amani na usalama wa kutegemeana katika ustawi wa wanadamu wote. Aidha ameandika tunamshukuru Samahati mufti wa Omani kwa kujitokeza hadharani kuwaunga mkono wanajeshi wa Yemen. Duniani kwa ujumla, tunawaunga mkono, tunawashukuru wanajeshi na wananchi wa Yemen kwa kusimama na wenzao wa Palestina mbele ya jinai za Wazayuni. Hao magaidi wa kimataifa Wazayuni, anasema si watu wa kuaminika. Ahadi yao ya kusimamisha vita haina maana, wanatenda mauaji ya kimbari kwa aina nyingine. Tunazitaka nchi za Kiislamu kuwapa mashirikiano ya kijeshi wa Palestina katika mapambano ya uhuru wao, anasema Wazayuni ni jamii ya kuzungumza kwa silaha, si jamii ya kuzungumza nao kwa maneno. Wasayuni wamepandikizwa na wa Magharibi katika eneo la Mashariki ya Kati, anasema tunawakumbusha maulamaa wote wajibu wao wa kuyahimiza mataifa yao na waumini kwa ujumla umuhimu wa umoja na mshikamano. Naam, maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, tunaiambia Israel na Amerika na Ulaya na washirika wao wa Arabu wa GCC wajaribu tena kuichokoza Iran. Tuna wachallenge wajaribu tena kama kweli nyie Israeli na washirika wenu ni wababe kwa Iran, jaribuni basi tuone. Vile vilevile, anasema tusimtegemee sana Russia, kwani ndiye aliyemuuza Bashar al la Assad dakika za mwisho kwa Amerika kama alivyoandika. Na kuhusu vikwazo dhidi ya Iran anasema vikwazo vilikuwepo tangu mwaka 1979 hadi leo 2025 na wananchi wa Iran hawakufa na njaa, itakuwa sasa baadaye? Anasema ya laana yake Allah subhanahu wa taala iwe juu ya madhalimu Mayahudi, Marekani na Ulaya na Israel kama alivyoandika. Ama bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania huko mtaa wa Madina tusahara yeye anasema Israel imesalimu amri mbele ya Iran, Waarabu wote na Waislamu wote kuwe ni kitu kimoja, kuitetea Palestina. Naye Ismail Saki wa Mandewa, Singida. Uh, huko huko Tanzania ameandika poleni wa Kenya kwa msiba mkubwa wa kufariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga. Mungu akupeni, uh, subra katika kipindi hiki kigumu. Naam, tunakumbusha tu kwamba ujumbe wetu wa leo ni kwamba maisha hayana remote control, nyanyuka ukayabadilishe mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Mwenzangu studioni ni alikuwa ni Hussein Hassan, na mimi ni Ahmed Rashid. Nakutakieni kila la heri maishani. Hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni katika macho yetu magazetini. Ninaanza moja kwa moja na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu uchaguzi mkuu wa nchini Tanzania. Gazeti hilo linadokeza kuwa katika siku ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania kumetokea maandamano ya ghasia katika jiji la Dar es Salaam na kupelekea polisi kutangaza sheria ya kutotoka nje usiku. Gazeti hilo limeandika kuwa Rais Samia Suluhu Hassan anatazamiwa kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi uliofanyika jana. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation pia una habari isemayo kuwa Oburu Oginga, seneta wa kaunti ya Siaya na kiongozi wa muda wa ODM, amesema kuwa Rais William Ruto anakaribishwa kurejea ndani ya ODM ikiwa atahama kutoka chama cha UDA. Hata hivyo, alisisitiza kwamba Ruto hatuteuliwa moja kwa moja kuwania urais wa tiketi ya ODM bila kupitia taratibu za chama. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa, Daily Nation limedokeza kwamba Wole Soyinka, mshindi wa tuzo ya Nobel kwa fasihi mwaka 1986, amefungiwa kuingia Marekani baada ya viza yake ya kusafiria kubatilishwa. Mwandishi huyo mwenye umri wa miaka 91 alisema anaamini hatua hiyo inaweza kuwa ni kutokana na matamshi yake ya kuikosoa serikali ya Trump. Gazeti la Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania, Samia Sulu Hassan, baada ya kupiga kura katika kituo cha kupigia kura cha Chamwino, Dodoma jana. Gazeti hilo limemnukuu kamishna wa wilaya Dar es Salaam Alfred Chalamila akiwaonya wote aliowaita wavurugaji wa amani kwamba maafisa wa usalama wako tayari kuchukua hatua kali. Gazeti la Standard, sawa na magazeti mengine ya Kenya, limeipa umuhimu habari ya uchaguzi mkuu Tanzania na sheria ya kutotoka nje iliyotangazwa jana jijini Dar es salaam ili kuzuia vurugu. Katika habari za kibiashara gazeti la Standard linatupasha kuwa mamlaka ya bandari Kenya KPA imeanza juhudi za haraka kupanua uwezo wa taifa kwenye bandari ya Mombasa kabla ya msimu wa mauzo na usafirishaji wa bidhaa ambao unatarajiwa kuongezeka. Ratiba ya siku 14 zijazo inaonyesha bandari itapokea meli 52 ishara kwamba shughuli za bandari zimeongezeka kwa. Huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limetupasha kwamba mahakama kuu ya Uganda imetupilia mbali maombi ya chama cha upinzani cha NUP ya kuzuiwa serikali kuondoa kutoka kwenye orodha ya vyama vinavyopata ufadhili wa serikali kwa robo ya pili ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Chama cha NAP kilikuwa kikiomba agizo la muda yani interim order kuzuia ya maagizo yaliyotolewa na waziri wa sheria na masuala ya katiba ya Uganda yaliyotaka kwamba vyama visivyo vya wanachama wa taasisi ya kitaifa ya vyama vya siasa yani wafaidike na ufadhili wa serikali. Daily Monitor lina ripoti isemayo kwamba karibu nusu ya watu nchini Uganda wanakumbwa na changamoto za afya ya akili, ikiwa ni pamoja na msongo wa mawazo, hofu na matatizo ya kihisia. Maafisa wa afya wanasisitiza kwamba huduma rasmi za afya ya akili ni duni huko Uganda, hasa katika maeneo ya vijijini. <muchasimu> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 118 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 118 na ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua Watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo yao ya kidunia ila Mwenyezi Mungu huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao. Mpenzi msikilizaji, je, umewahi kutokezewa na kazi muhimu lakini wakati huo huo kipindi cha swala ya faradhi nacho kikawa kimeingia? Ilipotokezea hivyo ulichukua uamuzi gani? Kawaida ya watu wengi, utawaona wanasali haraka haraka, na hata hawazingatii wanachokisema na wanachokisoma ndani ya swala, ili wawahi kwenye jambo lao. Huenda mtu hata hatorukuu vizuri, wala hatosujudu vizuri, wala hatosoma Qurani vizuri, kwa sababu tu anataka kuwahi kwenye jambo lake. Matokeo yake huwa ameharibu sala yake na hatokubaliwa swala yake hiyo. Naam, hapa bila shaka yoyote inakuwa ni kama vile hakuswali kabisa, bali baadhi ya wakati hiyo ibada yenyewe ya swala inamlaani badala ya kumwombea dua na kumtilia baraka. Vilevile vile, mara kwa mara hutokezea ibada za kidini zikagongana na maslahi ya kidunia na mtu hulazimika kuchagua moja kati ya hayo mawili na kusamehe jingine. Kwenye mazingira kama hayo watu wa kweli waliojengeka kitauhidi na walioiva kiimani hawastahabu chochote isipokuwa ibada ya kidini kamwe kwao hakuna kutangulizwa jambo lolote la kidunia mbele ya wajibu wa kidini wanapofanya hivyo Mwenyezi Mungu haziachii jitihada zao kupita vivi hivi bila ya kupata malipo bora kutoka kwa Mwenyezi Mungu tena kwa kuanzia hapa hapa duniani Qur'ani imetupa mifano mingi tu ya uhakika huo tunapoanza na kisa cha Nabi Ibrahimu alaihissalam, na mwanawe Nabi Ismail alaihi ssalam, na mama yake Hajar salamullahi alaiha, tunaona kwa uwazi zaidi ubora wa kufadhilisha amri za Mwenyezi Mungu mbele ya utashi na masilahi ya mtu binafsi. Nabi Ibrahimu alaihi ssalam, aliyekosa watoto hadi akiwa amezeeka kabisa, alifaulu katika mtihani wa kwanza wa kukosa mtoto muda mrefu, akafaulu katika mtihani wa pili wa kutakiwa kumuweka mbali mwanawe kipenzi na wa kwanza Ismail alaihi salam. Alistahabu amri za Mwenyezi Mungu mbele ya kuwa karibu na mkewe Hajar akiwa na kitoto kichanga. Nabi Ibrahimu alaihi salam alifaulu mtihani mwingine na mwanawe Ismail wakati walipoamrishwa amchinje mwanawe kipenzi na wa kwanza Yani, Nabi Ismail alayhi ssalam na watu wawili wakajisalimisha kikamilifu mbele ya Allah. Matunda yake ya hapa hapa duniani kabla ya akhera ni nini? Matunda yake ni makubwa sana. Allah amewatilia baraka watu hawa watukufu ambao mpaka leo ni nembo ya wema na kujisalimisha kikamilifu kwa Allah. Matunda yake ni Nabi Ibrahim kuwa baba wa manabii wote waliokuja baada yake na watu bora kabisa akiwemo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu. Matunda yake ni neema inayopatikana hadi hii leo ya Swafa na Marwa na ibada na matendo mengine mengi ya msimu wa Hija. Kwa matendo yao hayo mema na kutanguliza kwao amri ya Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi yao binafsi, Allah ameigeuza ardhi kame ya jangwa ya Maka kuwa eneo takatifu ambalo nyoyo za waja wake wema duniani zinaelekea huko. Lakini historia imenukuu pia madhara ya hapa hapa duniani ya kutanguliza maslahi ya kidunia mbele ya amri za mwenyezi Mungu. Katika sura ya saba Al-Araf, aya ya mia moja na sabini na tano inazungumzia mwanachuoni mmoja wa kiyahudi aliyeuza dini yake kwa akhera yake, akakosa vyote viwili, dini na akhira yake. Aya nasema, na wasomee habari za yule ambaye tulimpa ishara zetu naye akajivua nazo, na sheitani akamwandama, akawa miongoni mwa waliopotea. Wapenzi wa wasikilizaji, sehemu inayofuata ya mfululizo huu wa hikma za Nahjul Balagha tutaizungumzia zaidi hikma hii na kutoa mifano mingi zaidi, tukijaliwa. leo katika historia leo ni alhamisi tarehe 8 jamadilawal mwaka 1447 hijiria sawa na tarehe 30 oktoba mwaka 2025 miaka 134 mia iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia mwanazuoni wa kiislamu muhammad baqir zeinul abidin khansari katika mji wa Esfahan nchini Iran. Alikuwa hodari katika elimu za fikhi na hadithi, na alipewa ijaza ya kunukuu hadithi na wanazuoni wakubwa katika taaluma hiyo. Baada ya muda, msomi huyo mkubwa ambaye alikuwa gwiji wa wasifu na shajara za maulamaa na wataalamu wa fikhi ya Kiislamu alishika hatamu za kuongoza chuo kikuu cha kidini cha Esfahan Mirza Muhammad Baqir Khansari ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu vyake ni Raudhatul Jannat na Hashiatu Sherhi Allumaa. Katika siku kama ya leo miaka 124 iliyopita aliaga dunia Sheikh Muhammad Abdu ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika mji wa Alexandria nchini Misri alipata elimu katika chuo kikuu cha Al-Azhar na kisha akahudhuria darsa za Jamaluddin Asadabadi, mwanazuoni aliyepigania uhuru wa nchi za Kiislamu. Baada ya kupelekwa uhamishoni Said Jamaluddin, Sheikh Muhammad Abdu alichukua nafasi yake ya kufundisha na kutoa elimu kwa wanazuoni na wanafikra wa Kiislamu. Hata hivyo, Sheikh Abdu alibaidishiwa nchini Siria baada ya satwa ya wakoloni wa Kiingereza kuenea nchini Misri. Baada ya kufunza kwa kipindi cha miaka sita nchini Siria, alihamia Paris nchini Ufaransa na kusaidiana na Said Jamaludin Asadabadi katika kuchapisha gazeti la Alurwatulwuthqa. Miaka 115 iliyopita katika siku kama hii ya leo tarehe 30 Oktoba 1910, alifariki dunia Henry Dunant, mwasisi wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Dunant alizaliwa Geneva nchini Uswisi na mwaka 1828 aliamua kuanzisha shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu kwa shabaha ya kuokoa maisha ya majeruhi wa vita. Kutokana na hatua yake hiyo ya kibinadamu, Henry Dunant alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel hapo mwaka 1901 na, na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 82, na katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita aliuawa shahidi muhammad hussein fahmide kijana shujaa wa kiirani kwenye vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na iraki dhidi ya iran shahidi fahmide alielekea kwenye medani ya vita akiwa na umri wa miaka 13 ikiwa imepita miezi michache tu baada ya kuanza kwa vita hivyo shahidi fahmide alijitolea mhanga kwa kujifunga kiunoni maguruneti na kujilaza mahali kilipokuwa kikipita kifaru cha adui na kuwatia kiwewe na hatimaye kuwalazimisha wavamizi kukimbia. Hatua hiyo ilipongezwa na Imamu Ruhullah Khumeini ambaye alimtaja kijana huyo kuwa ni kiongozi na kigezo cha kuigwa. Nam, hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili, sauti so ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Kama mnavyoona, tumetenga muda kidogo wa kusoma maoni yenu. Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa huko Kenya amesema, Watanzania, kuweni makini sana kipindi cha uchaguzi, wala msifanye fujo na kuchoma nchi yenu. Fanyeni uchaguzi kwa amani, apataye sawa na ashindwaye akubali kushindwa. Anasema, na nyinyi ma Gen Z kuweni makini na msiige mfano wa sisi kwetu nchini Kenya. Onesheni kutoridhika na uongozi kwa kutumia nguvu ya hoja na wala siyo hoja ya nguvu. Kujenga nchi kunachukua miaka mingi, lakini kuvuruga nchi kunachukua sekunde chache tu. Mimi nawaombea uchaguzi wa amani, ili yakishapita haya ya uchaguzi mrejee kuijenga nchi yenu ya Tanzania, amesema bwana Shebe. Tunashukuru na wasikilizaji wetu wengine wa idhaa ya Kiswahili radio Teheran kwa maoni yao, lakini muda umeishi. Ufuato ni muhtasari wa habari za dunia. Licha ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya Atomiki, Rafael Grossi eh, kutangaza kwamba hakuna ongezeko lolote la urutubishaji urani nchini Iran, lakini wakati huo huo amedai kuwa kumeonekana harakati mpya katika vituo vya nyuklia vya Iran, ingawa amesema hana ushahidi wowote kwamba mipango ya nyuklia ya Iran imekwenda mkondo usio wa amani, baada ya mwakilishi wa Israel katika Umoja wa Mataifa kumwita Francisca Albanes, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala Palestina, kwani mchawe Albanes ametoa majibu makali yaliyomziba mdomo mzayuni huyo na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com slash sw kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza. Na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.