Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillah rrahmani rrahim, assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili e, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran Iran, katika siku hii ya leo Alhamis tarehe 8 Jamaadil Ula mwaka 1447 Hijiria Kamaria, inasadifiana na 30 Oktoba 2025 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, katika e, siku hii ya leo wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio podkasti yetu ya historia ya dunia, na baada ya kusikiliza podkasti hiyo, tutawaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Spika wa bunge la Iran Muhamad Bakar Khalibaf asema Iran kamwe haito salim amri. Imebainika kuwa Marekani ilikuwa na mpango wa siri wa kuajiri rubani wa Rais Maduro wa Venezuela ili kumkamata. Na ripoti mpya ya Umoja wa Afrika yabaini kuwa Tanzania inaongoza uchumi wa kanda, Kenya na Rwanda zikiachwa nyuma. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katika hafla ya kuwaenzi mashahidi wa Iran huko Khurasan Kaskazini, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran Muhammed Baqir Qalibaf ametamka kwa msisitizo kwamba Iran kamwe haito salim amri. Qalibaf amesema kuwa utawala wa Israeli unalenga kuyasukuma mataifa mahsusi ya Asia Magharibi katika njia mbili: ima vita vinavyolazimishwa au amani ya hada. Lakini amesitiza kuwa pamoja na kuwepo malengo hayo, jamhuri ya Kiislamu haitayumba wala kujisalimisha. Katika hotuba hiyo, spika huyo ameashiria historia ya miongo kadhaa ya mashambulizi ya kichokozi ya Israel dhidi ya mataifa ya eneo, pamoja na mikataba ya amani ambayo kwa hakika ni mbinu za kufanikisha malengo ya kijeshi yaliyoshindikana Ghalibaf ameutaja utawala wa Israeli kuwa utawala unaojitanua na kuua watoto, akiongeza kuwa mashambulizi ya kila siku yanayotekelezwa na Israeli yanalenga kunyakua maeneo mapya kwa nguvu. Amesisitiza kuwa Iran haitasalimu amri wala haitakubali kuwa mateka. Akitolea mfano wa uimara wa taifa la Iran, amekumbusha jinsi Iran ilivyokwamisha uvamizi wa pamoja wa Israeli na Marekani mwezi Juni, hatua aliosema imeweka rekodi ya kihistoria. Katika kujibu mashambulizi hayo, jeshi la Iran lilitumia mikakati ya ulinzi ya hali ya juu na baadaye likatekeleza kisasi kilichofanikiwa licha ya mashambulizi ya angani yaliyoendelea. Kalibaf amesema kuwa takribani miaka themanini tangu utawala haramu wa Israel utangaze kuwepo kwake hakuna uh, taifa lililowahi kukabili kwa nguvu kama Iran ilivyofanya katika vita vya siku kumi na mbili. Aidha, Kalibaf amedokeza kuwa siku tano tu baada ya Iran kuanza kulipiza kisasi, maombi ya kusitisha mapigano yalikuwa yakimiminika kutoka kila pembe ya dunia. Spika huyo pia amelaani mchango wa Marekani katika mashambulizi hayo, akisema kuwa hatua hiyo ilikwenda kinyume na mazungumzo yasiyo moja kwa moja yaliyokuwa yakiendelea kati ya Tehran na Washington. Na amesema wakati Marekani ikizungumza kuhusu amani, ndege zake za kijeshi zilikuwa zikijiandaa kushambulia mitambo ya nyuklia ya Iran. Kwa kumaliza, Kalibafu amesisitiza kuwa Iran imesalia kwenye njia ya mashahidi waliotoa maisha yao tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 kwa ajili ya usalama wa heshima na ustawi wa taifa. Kwingineko, ndege ya Simorgh iliyotengenezwa kikamilifu nchini Iran imeanza rasmi safari zake za majaribio huku ikijiandaa kujiunga na sekta ya usafirishaji mizigo hapa nchini. Safari ya majaribio uh, ya Simorgh ilianza katika uwanja wa ndege huko Shahin Shahr katikati mwa Iran siku ya Jumanne, baada ya sherehe iliyohudhuriwa na manaibu wakuu wa wizara ya ulinzi na uchukuzi nchini Iran. Shirika la usafiri wa anga la Iran limeripoti kuwa ndege hiyo inapaswa kufanya majaribio ya saa moja ya safari za ndege katika hali mbalimbali mbali ili kupata kibali cha mwisho cha kujiunga na sekta ya usafirishaji wa anga nchini Iran. Mkuu huyo wa shirika hilo Hussein Pur Farzane amesema Jumanne kwamba Simorg, ambayo mchakato wake wa uasili unafanyika kwa zaidi ya miaka 15, inayoorodhesha Iran miongoni mwa nchi zisizozidi ishirini duniani zenye uwezo wa kubuni na kutengeneza ndege. Simorg ilipewa jina la ndege yanayetajwa katika hadithi na fasihi ya Kiajemi na ina injini mbili zenye horsepower 2500 ambazo zinaweza kubeba tani sita za mizigo kwa umbali wa kilomita 390. Ndege hiyo ilifanya jaribio la eh, teksi ya haraka mnamo Mei 2022 kabla ya kufanya safari yake ya kwanza. Simorg imeelezwa kama ndege nyepesi yenye kasi na uwezo mkubwa wa kubeba mizigo ambayo inaendana na hali ya hewa ya Iran na kuifanya kuwa chaguo bora kwa huduma muhimu kama vile safari za ndege za kimatibabu. Wataalamu pia wanaamini kwamba simorg inaweza kujiunga na ndege za abiria za masafa mafupi za Iran katika siku zijazo. Ripoti e, katika miaka hivi karibuni zimeashiria mafanikio makubwa katika sekta ya uzalishaji na utengenezaji wa ndege nchini Iran. Mafanikio hayo yamepatikana licha ya vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambavyo vinazuia mashirika ya ndege nchini kununua ndege mpya au vipuri vya ndege. Tuelekee kwingineko duniani, na kwanza kabisa ni kadhia ya Palestina. Picha inayoripotiwa kuchukuliwa na kuchapishwa na mwanajeshi wa utawala wa Israel imesababisha mshtuko mkubwa katika mitandao ya kijamii, ikithibitisha ripoti za jinsi utawala huo wa uvamizi unavyowatumia wazee wa Palestina kama ngao za binadamu katika vita vya muda mrefu vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Picha hiyo iliosambazwa sana na akaunti ya Israel Genocide Tracker ambayo ina rekodi uhalifu wa kivita wa Israel inaonyesha wanaume wawili wazee wa Kipalestina wakiwa wamefungwa mikono na kuvuliwa nguo huku wakilazimishwa kuingia katika jengo lililoharibika uh, na vita huko Gaza. Picha hiyo inaonyesha wazi kwamba ilinaswa na wanajeshi wa Israel ikitoa ushahidi wa moja kwa moja kwa ripoti kwamba Wapalestina wazee hutumika kama ngao za binadamu, uhalifu wa kivita chini ya sheria za kimataifa. Picha za baadaye zilionyesha kwamba wanaume hao ambao wametambuliwa uh, walipigwa risasi na kuuawa kwa mujibu wa sera ya utawala wa kizayuni wa Israeli kwamba mateka wa Kipalestina waliowatumia kama ngao za binadamu wanapaswa kuuawa mara tu wanapodhofika sana au kujeruhiwa kiasi kwamba hawawezi tena timiza malengo ya watekaji nyara hao. Tangu baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano Oktoba 11 huko Gaza, utawala wa Israeli umekuwa ukishambulia ukanda wa Gaza mara kwa mara, kinyume makubalia na makubaliano hayo na kusababisha mamia kuuawa na kujeruhiwa. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Jasusi wa Marekani alijaribu kumsajili rubani binafsi wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro, Generali Bitna Vilegas, katika mpango wa siri ili kuipeleka ndege ya rais huyo wa Marekani, ili kuipeleka ndege ya rais huyo huko wa Marekani. Hayo yamefichuliwa na shirika la habari la AP. Ripoti hiyo imesema mpango huo ulioongozwa na wakala upelelezi wa usalama wa nchi Edwin Lopez ulimwahidi rubani huyo utajiri mkubwa na ulinzi mkabala wa kuielekeza ndege ya Maduro kwa siri hadi mahala ambapo vikosi vya jeshi la Marekani vingeweza kumkamata. Licha ya mawasiliano ya siri ya awali na miezi kadhaa ya jitihada hizo, Villegas hakukubali mpango huo. Operesheni hiyo ambayo iliendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja ilifanana na njama za ujasusi za enzi za vita baridi na iliambatana na mikutano ya siri kwenye viwanja vya ndege, rekodi zilizofichwa na jumbe za WhatsApp zilizo Osimbo. Pia imeangazia hatua ambayo Washington imechukua ili kumng'oa madarakani Rais wa Venezuela Nicolas Maduro, ambayo maafisa wa Marekani wanamshutumu kuwa eti anahifadhi wafanyabiashara wa dawa za kulevya, madai ambayo yamepingwa vikali na serikali ya Caracas. Chini ya mbinu mpya ya misimamo mikali ya Rais Trump, Marekani pia ime maarisho ya operesheni za kijeshi na kijasusi dhidi ya Venezuela, ikiwa ni pamoja na mashambulizi dhidi ya meli zinazodaiwa kubeba mihadarati katika eneo la Caribbean ambayo yameua makumi ya watu. Utawala wa Trump pia umeidhinisha operesheni za siri za CIA ndani ya Venezuela na kuzidisha kitita cha fedha kwa mtu atakayepelekea kukamatwa Maduro hadi dola milioni hamsini. Maduro amekuwa ni mpinzani mkali sana wa sera za kibeberu za Marekani na washirika wake, na pia amekuwa mkosoaji na mpinzani mkubwa wa mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel uh, huko Gaza. Maduru anasema utawala wa Trump unabuni vita dhidi ya taifa hilo la Amerika ya kusini ili kuiangusha serikali yake. Maduru amesema njama za Marekani zinatekelezwa kwa lengo la kupora utajiri wa nchi hiyo, hasa mafuta ghafi ya petroli, gesi na dhahabu na kwa kumalizia ni kuwa huku uchumi wa Kenya ukiendelea uh, kusuasua, uchumi wa Tanzania unaendelea kuimarika Afrika Mashariki, hasa uh, kutokana na sera zilizochukuliwa na serikali. Hayo yamo katika ripoti ya ujumuishaji ujumu wa bara ya Afrika elfu mbili ishirini na tano iliyotolewa na Umoja wa Afrika. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa ukanda wa Afrika Mashariki kwa ujumla unafanya chini ya wastani wa bara katika juhudi za kuimarisha uchumi wake kupitia ubunifu, uongezaji thamani wa bidhaa na upanuzi wa sekta za uzalishaji. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa Kenya inajipata ikifanya vibaya zaidi ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, huku uchumi wake ukiendelea kutegemea zaidi mauzo ya bidhaa ghafi badala ya bidhaa zilizoongezwa thamani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo uh, katika upande wa utofauti wa biashara Tanzania inaongoza kwa alama 0457, ikifuatiwa eh, eh, na Burundi na kisha Kenya. Wataalamu wa Umoja wa Afrika wanapendekeza kuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki ichukue hatua maalum za kupunguza pengo la biashara kwa kuimarisha ushirikiano wa kibiashara ndani ya eneo, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuwaleteani tahariri yetu ya leo, ambayo itaangazia mkutano wa Jumuiya ya ECO uliofanyika mjini Tehran, ambao umetajwa kuwa ni ishara ya utulivu, uaminifu na fursa mpya za uchumi. Mkutano wa nne wa, wa mawaziri e, wa nchi wanachama wa shiriki, shirika la ushirikiano wa kiuchumi eko umefanyika mjini Teheran ukiwahusisha mawaziri na manaibu mawaziri wa mambo ya ndani wa nchi wanachama. Kikao hiki kilifanyika baada ya takribani miaka kumi na mitano kupita bila ya mkutano wa aina hii. Mkutano uliofanyika Teheran e, Jumatatu na Jumanne ulihudhuriwa na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Masud Pizishkian, katika ukumbi wa mikutano ya kimataifa wa Tehran. Wakilishi kutoka Pakistan, Tajikistan, Turkmenistan, Jamhuri ya Azerbaijan, Afghanistan, Kazakistan, Kirgizistan, Uturuki, Uzbekistan na Iran walihudhuria pamoja na katibu mkuu wa eko na hali kadhalika pia waziri wa mambo ya ndani wa Oman na naibu waziri wa mambo ya ndani wa Iraq. Mkutano huu ulijadili masuala ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, masuala ya usalama, mapambano dhidi ya ugaidi, magendo na uhalifu wa kimataifa. Kikao hiki hakikuwa tu fursa ya majadiliano, bali kilikuwa pia hatua muhimu katika kuimarisha sera za kigeni za Iran na ushirikiano wa kikanda. Mkutano wa mawaziri wa ECO unaonyesha kiwango cha uaminifu wa, wa nchi wanachama kwa uwezo wa Iran katika uongozi wa diplomasia ya kikanda uwepo wa ujumbe wa ngazi ya juu kutoka nchi kumi unaonyesha nafasi ya Teheran katika mambo ya eneo na uwezo wa kuleta maelewano kati ya majirani. Mjadala wa mkutano ulijikita kwenye njia za kuongeza ushirikiano wa kiuchumi, kuimarisha miundo mbinu na kuendeleza maboresho ya usalama. Haya yanaweza kuongeza biashara kati ya nchi wanachama, kuvutia uwekezaji wa pamoja na kurahisisha utekelezaji wa miradi mikubwa ya kikanda. Kwa kutumia nafasi yake ya kijiografia Iran inaweza kutoa uh, au inaweza kuwa kitovu cha uratibu wa masuala ya kiuchumi katika eneo. Pamoja na malengo ya kiuchumi, jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO ina nafasi muhimu katika kuimarisha umoja uh, wa kisiasa na usalama. Mkutano wa Tehran unaweza kuwa mwanzo wa mipango ya ushirikiano katika kukabiliana changamoto kama vile ugaidi, uhalifu wa kimataifa na magendo. Ushirikiano huu unaweza kuongeza uthabiti wa eneo na kupunguza migongano ya kijamii na kisiasa. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya ndani wa nchi wanachama wa ECO mjini Tehran ni zaidi ya tukio la kidiplomasia; ni ishara ya utulivu, uwezo na nia ya Iran katika kuimarisha usalama na maendeleo ya kikanda. Kikao hiki kinafungua fursa mpya za ushirikiano wa kiuchumi, kisiasa na kiusalama na kinaimarisha nafasi ya Tehran kama mhimili wa ushirikiano katika eneo. Mkutano huu unaweza kuongeza biashara ya kikanda, kuvutia uwekezaji, pamoja na kuendeleza miundombinu ya mipakani na pia kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi wanachama na Iran. Iran inaweza kuongeza nafasi yake kwa kuboresha forodha, usafirishaji, na taratibu za uingizaji na uuzaji bidhaa, jambo ambalo linaweza kupunguza gharama na kuongeza kasi ya biashara. Mkutano wa Teheran pia unatajwa kuwa ambao umetafuta njia za kutambua fursa za uwekezaji katika nishati, kilimo, usafirishaji na teknolojia. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tunawaleteni ni podkasti ya historia ya dunia. Historia ya dunia. Mwaka 1747 baraza la wazee wa kikabila liliundwa huko Afghanistan. Walikuwa wanatafuta mtu wa kuunganisha makabila na kujenga nchi huru na yenye nguvu. Baada ya kutafakari kwa kina, macho yote yalimgeukia jenerali kijana ambaye alikuwa amethibitisha kivitendo thamani na ujasiri wake katika jeshi la Nader Shah Afshar, mfalme wa wakati huo wa Iran na alikuwa amerejea katika ardhi yake akiwa na kito cha thamani zaidi duniani. Baraza la makabila lilimchagua Ahmad Khan kuwa mfalme wa Afghanistan. Hii ni episodi ya 24 ya mfululizo wa podcast ya historia ya dunia, historia ya kumbukumbu -kumbu za migogoro, utabiri na vita. Ahmad Shah alikuwa akisimamia masuala ya nchi yake huku akiwa amevaa almasi ya kuhenure kwenye nguo zake. Lakini muda si mrefu baada ya kuingia madarakani alitokea darweshi wa ajabu kwenye baraza lake la uongozi. Darweshi huyo alimtaka mfalme wa Ahmad Shah aishambulie India. Darweshi huyo alikuwa maarufu kwa utabiri wake wa ajabu. Alitabiri ushindi mkubwa kwa Ahmad Shah kama ataishambulia India. Naam, ushindi mkubwa wenye ngawira tele. Ahmad Shah aliivamia na kuishambulia India kaskazini, na utabiri wa darweshi wa ajabu ukawa ni kweli. Shambulio la Ahmad Shah dhidi ya India ndilo tukio ambalo Waingereza walikuwa wanalitaka, ili wafalme wa India wasirudi tena kwenye enzi zao za nguvu kubwa za kiutawala. Ilikuwa wakati huo ndipo ushindani kati ya Waingereza na Wafaransa ulipoongezeka katika kupora utajiri mkubwa wa India. Waingereza waliamua kutanua ngome waliokuwa nayo kwenye pwani ya Bengale, huko magharibi mwa India, ili kujiimarisha. Lakini kuibuka Siraju Daula, mtawala kijana na shupavu wa Bengale, kuliwatia wasiwasi. Siraju Daula aliwaandikia barua rasmi Waingereza kuwaamrisha kusitisha utanuzi wa eneo hilo, lakini walipuuza amri ya Siraju Daula. Dharau hiyo ya wakoloni wa Kiingereza wa ilimfanya mtawala wa Bengal kutoa amri ya kuifunga kampuni ya Waingereza na aliongoza jeshi lake kuelekea kwenye ngome ya William. Wakati askari wa Siraju Daula walipofika karibu na ngome hiyo Vita vikali vilianza. Ngome hiyo ilishambuliwa vibaya sana. Waingereza walijua kwamba ngome hiyo isingelidumu na ingeharibiwa kabla ya kumalizika zoezi la kuimarisha. Maafisa wawili wa waingereza walikimbia kwenye uwanja wa vita kwa kisingizio cha kusafirisha wanawake na watoto na baadhi yao. Wakamanda wengine wa ngome hiyo pia walikimbia kwa kutumia mashua. Makamata hao waliwaacha askari na wafanyakazi wadogo wadogo wa kampuni hiyo mia moja na sabini peke yao kwenye ngome. Hatimaye ngome ya William ilianguka mikononi mwa Siraju Daula na askari wa Uingereza wakachukuliwa mateka. Baada ya muda, baadhi ya wafungwa hao waliachiliwa huru na kurudi kwa Uingereza. Waliandika makala na vitabu vya kuelezea nyakati za kuwa watumwa na walitia uongo mwingi na chumvi sana kwenye maelezo yao. Ngano za kuteswa askari wa Uingereza wakati wa utumwa huko India ziligeuka kuwa jinamizi lisiloweza kusahauliwa na Waingereza. Baada ya tukio hili, habari za mauaji ya Wahindu ziliamsha maandamano fulani. Mwezi Januari 1757 Uingereza walivamia Bengal kulipiza kisasi, na wakati huo huo Ahmad Shah mfalme wa Afghanistan na mmiliki wa almasi kubwa zaidi duniani alitoka kaskazini kuelekea katikati mwa India na katika jiji la Deli. Je, kusadifiana mashambulizi haya mawili ilikuwa ni kwa bahati mbaya kabisa? Hapana. Labda wakati huo darweshi huyo wa ajabu alikuwa amekwenda kwa Ahmad Shah. Ahmad Shah aliuteka mji wa Delhi kwa urahisi, akakaa katika jumba la mfalme na akatengeneza sarafu kwa jina lake mwenyewe. Alikaa Delhi kwa mwezi mmoja, na mara tu uvamizi wa Uingereza huko Bengali ulipokwisha, aliondoka Delhi na kurudi Afghanistani. Waingereza kwanza waliteka ngome ya William na kisha kujaribu kuteka eneo lote la Bengal. Ili kufikia lengo lao hilo, walianza kujadiliana na makabila mbalimbali yaliyofuata dini ya Kihindu, yaani Mabaniani. Dini hiyo ni moja ya dini za kale za India. Na wafuasi wake pamoja na Waislamu waliunda idadi kubwa zaidi India. Waingereza walichukua fursa ya tofauti za kidini kati ya Wahindu na Waislamu na waliweza kuwapa silaha idadi kubwa ya Mabaniani pamoja na askari wa Uingereza. Lakini bado waliogopa uwezo wa mtawala wa Bengal. Kamanda wa majeshi ya Uingereza alimhakikishia mtawala wa Bengal kwa barua kwamba wanaweza kuwa na uhusiano wa kirafiki kati yao. Lakini kwa upande mwingine, alikuwa mwongo kidhabi. Aliandaa mazingira ya kumng'oa madarakani kwa ahadi na vitisho alivyotoa kwa mmoja wa mawaziri wa mtawala huyo wa Bengal. Kwa ahadi na vitisho hivyo, waziri huyo aliahidi kuzuia sehemu kubwa ya jeshi la Bengal kupigana na Waingereza. Pia aliahidi kulipa pauni milioni moja kama fidia ya vita kwa kampuni ya British East India na pauni laki tano kwa wafanyakazi wa kampuni hiyo na kwa kamanda mwenyewe kama atasaidiwa na Uingereza. Hatimaye waziri huyo aliyeitwa Mir Jafar alipanda kiti cha enzi kama mtawala wa dola, lakini watawala halisi walikuwa ni Waingereza. Mir Jafar alitoa vijiji thelathini huko Bengale kumpa kamanda wa jeshi la Uingereza ili wanakijiji wa Kihindi waweze kumlimia kama watumwa wake. Zaidi ya hayo, alitoa zawadi nyingine nyingi kwa Waingereza, lakini Waingereza hawakutosheka. Waingereza daima ni wasaliti, walitaka hazina nzima ya Bengal. Siku chache baadaye, boti ndogo na kubwa zipatazo mia mbili zilijipanga kwenye ufuko wa bahari mbele ya jumba la mtawala. Boti hizo zilisheheni dhahabu, fedha, vito na vyombo vya thamani thamani ya vito hivyo ilifikia pauni milioni 40, yaani zaidi ya mara ishirini na sita ya yale yaliyofikiwa makubaliano huko nyuma baina ya pande hizo mbili. Waingereza walijua kwamba wale waliowasaliti wananchi wao wanaweza kiurahisi tu kuwachoma majambia migongoni mwao. Hao Waingereza ndio maana walikuwa wangalifu sana kuhusu Mir Jafar. Miaka miwili baadaye mara tu Walipogundua kwamba Mir Jafar alikuwa akipanga kuchukua hatua dhidi ya maslahi ya Waingereza, walimwondoa haraka madarakani na kumteua mkwe wake kuongoza serikali ya Bengale. Serikali ya Bengale iliyokuwa inatawala magharibi mwa India ilikuwa serikali ya vibaraka kamili waliotii amri zote za Waingereza. Wafalme dhaifu huko Delhi katikati kati mwa India waliendelea kutawala hadi Shah Alam wa pili alipotwaa kiti cha enzi mwaka 1759, ambaye alijaribu kuimarisha ufalme wa baba yake. Aliongoza msafara hadi Bengale katikati kati ya karne ya 18 ilikuwa fukuzwa Waingereza, lakini katika mwaka huo huo Ahmad Shah wa Afghanistan aliwatumikia tena wakoloni wa Uingereza wa aliivamia tena Delhi na kuiteka. Shah Alam alishindwa na kulazimishwa kuiacha Bengali na eneo jingine linaloitwa Bihare mikononi mwa kampuni ya kikoloni ya British East India. Kwa makubaliano hayo yalitokea wakati mwaka mmoja kabla ya hapo, Wafaransa walikuwa wametengwa huwa na India. Sasa ni Waingereza pekee yao ndio waliokuwa wanadhibiti ardhi kubwa ya India na utajiri usio mithilika. Sera ya Uingereza ya kutawala India ilikuwa sera maarufu ya mkoloni huyo kizee wa Ulaya, na sera ya wagawanye, wagombanishe, watu watilie fitna na baina yao upate kuwatawala. Wakoloni wa Uingereza waliwaunga mkono watawala wa eneo hilo dhidi ya wa wapinzani wao, na matokeo yake watawala hao waliwakabidhi waingereza nguvu za kukusanya kodi Kodi zilizokusanywa zilikwenda kwenye mfuko wa kampuni ya British East India, na sehemu ndogo tu ndiyo aliyolipwa gavana wa jimbo hilo na mfalme wa India. Lakini pamoja na hayo Waingereza hawakupata utulivu nyoyoni. Waliamini kwamba watawala hao dhaifu bado wangeweza kuwaletea matatizo. Kwa upande mmoja, walipaswa kubaki kwenye viti vya enzi ili hatua nyingi za kampuni ziwe na uhalali fulani wa kisheria Waingereza walihakikisha kwamba tawala na maliwali wote hawapati nguvu za kuwashinda magavana wengine, wala hawapatani na kushikamana katika jambo lolote lisiloifurahisha Uingereza. Wakoloni wa Uingereza walikuwa na hofu kubwa ya kukatwa mikono yao ya utawala popote walipovamia. Kuhenur, ambayo ni almasi kubwa zaidi ulimwenguni, ilibaki Afghanistan hadi Ahmad Shah Durrani, mfalme wa Afghanistan, alipokufa mwaka 1773 na mizozo juu ya urithi wake ikapamba moto. Baada ya hapo, utawala uliingia kwenye mikono mingi ya wajukuu wa Ahmad Shah, na almasi ya Kuhenur ikawa inatangatanga. Mmiliki wa mwisho wa Kuhenur nchini Afghanistan alikuwa ni Shah Shuja. Alipenda anasa za kifalme, akaketi kwenye kiti cha enzi cha dhahabu na kuvaa bangili ambayo almasi kubwa ya Kuhenur ilikuwa inang'ara juu yake. Lakini majigambo na anasa zote hizo zilikuwa za muda mfupi tu. Mahmud kaka yake Shah Shuja kwa msaada wa makabila kadhaa ya Afghanistan alishambulia Kabul na kumngoa madarakani Shah Shuja, ambaye alikimbilia Kashmir. Wakati huo Kashmir ilikuwa mkoa wa Afghanistan. Kohenur aliacha mikononi mwa mkewe aliyekimbilia Punjab. Shah Shuja hakuweza kupata mapokezi mazuri Kashmir. Mtawala wa Kashmir ambaye alikuwa na tamaa ya kuchupa mipaka ya kumiliki yeye Kuhenur, almasi kubwa zaidi ulimwenguni, alimfunga Shahshuja ambaye wakati huo alikuwa akitanga tanga huku na huko. Huko Punjab, mke wa Shahshuja alikimbilia kwa mtawala wa eneo hilo na kuahidi Kuhenur kwamba atampa yeye ikiwa atamkomboa mumewe kutoka kwa mtawala wa Kashmir. Wanajeshi wa Punjab walikwenda haraka Kashmir na kuizingira ngome ambayo Shah Shuja alikuwa amefungwa. Walinzi wa ngome hiyo hawakuweza kupigana kwa muda mrefu. Ngome ilijisalimisha na askari wa mtawala wa Punjab wakamkuta Shah Shuja kwenye shimo kubwa wakamchukua na kwenda naye Punjab. Sasa ilibidi mke wa Shah Shuja atimize ahadi yake. Na ndipo Kuhe nur ikaingia mikononi mwa mtawala wa Punjabe. Wakati matukio hayo yakiendelea huko Afghanistan, Kashmir na Punjabe, wakoloni wa, wa Kiingereza wao walikuwa katika vita na mpinzani wao wa mwisho mkali nchini India. Watu wa ufalme wa Maratha walikuwa mashujaa sana, hawakuwa na woga, bali walikuwa maisha yao yote yamo kwenye vita, wakipenda sana kupambana na maadui. Walipambana na Waingereza kwa miaka kumi na saba na kuzuia wakoloni hao kupenya kusini mwa India, lakini hatimaye Waingereza walitumia fursa ya ugomvi uliotokea kati ya makabila kadhaa makubwa ya Maratha na waliweza kuvunja upinzani wa kila kabila moja baada ya jingine. Baada ya kusambaratisha mshikamano na umoja wao, sasa bara zima la India lilikuwa chini ya udhibiti wa Waingereza isipokuwa jimbo la Punjab tu. Punjab ilikuwa jimbo la India ambalo lilikuwa karibu na Afghanistan na Waingereza walilihitajia kulidhibiti ili kuiteka na kuikalia kwa mabavu Afghanistan. Mtawala mwenye nguvu wa Punjab alifariki dunia ya mwaka 1838, na baada yake watu wanne waliingia madarakani. Kwa miaka kumi na miwili iliyofuata, mizozo ya ndani ilikuwa ikitokea, huku hata watu wa kawaida wakijua ugomvi huo wakiwa mitaani na masokoni. Baada ya kuteka mikoa yote ya India, Uingereza ilikuwa inajiandaa kuishambulia Punjab. Migogoro ndani ya watawala wa Punjabe ilikuwa imedhoofisha jeshi na Waingereza walipoanza vita jeshi la Punjab halikuweza kupambana kwa muda mrefu kama ilivyotegemewa na kama ambavyo ingelikuwa kabla ya kufariki dunia mfalme mwenye nguvu mwaka 1838 lakini pamoja na hayo vita vya Punjab vilidumu kwa miaka kumi na moja. Hatimaye mtawala wa miaka kumi na mbili wa alilazimika kumpokea kwenye kasi lake Lord Dalhousie, aliyekuwa gavana wa malkia wa Uingereza nchini India. James Andrew Bron Ramsey au Lord Dalhousie alisoma tangazo katika sherehe hiyo lililokatisha kabisa uhuru wa Punjab. Mali yote ya serikali ya Punjab, bila ubaguzi na popote ilipopatikana Ilikuwa ni mali ya kampuni ya British East India. Kwa kuongezea, mtawala wa Punjab alilazimika kukana madai yake yote ya kumiliki kiti cha enzi cha nchi yake au nchi nyingine yoyote. Alilazimika kukubali kwamba kampuni ya kikoloni ya British East India ya Uingereza ndiyo ingesimamia kumlipa mshahara wa kila mwaka. Baya zaidi kuliko yote ni kwamba almasi kubwa zaidi duniani yaani Kohinoor ilitoka mikononi mwake na kuingia mikononi mwa malkia wa Uingereza. Almasi hiyo wakati huo ilikuwa ni zaidi ya nembo ya ujamali na utajiri, bali ilikuwa ni nembo ya nguvu. Uingereza hawakuweza kuipuuza nembo hiyo ya ufahari na nguvu. Meli ya HMS Media ilisafirisha almasi ya kuhenur kutoka Punjab hadi Uingereza mwezi Aprili 1850. Huko London, Malkia Victoria aliamuru almasi ikatwe tena ili iweze kung'aa zaidi. Sonara ilimchukua muda wa siku 38 kupunguza uzito wa kuhenur kwa asilimia 43 na kuibakisha kuwa na uzito wa karati 108. Baada ya hayo kuhenore iliwekwa kwenye taji la malkia wa Uingereza, almasi kubwa zaidi duniani. Yaani, kuhenore ilipitia matukio mengi kwa muda wa karne kadhaa na mwishowe ikaishia mikononi mwa malkia Victoria wa Uingereza, baada ya dola hilo la kikoloni kufanya jinai kubwa na kuidhibiti kikamilifu India. Ilionekana Uingereza imepata ushindi India, lakini kulitawala bara hindi lilikuwa ni jambo gumu sana. Mapinduzi mengi maarufu yalitokea nchini India dhidi ya ukoloni wa Uingereza, na hatimaye tarehe 15 Agosti 1947 India ilipata uhuru wake, lakini kuhe nure imeendelea kubaki kwenye makucha ya mkoloni kizee Uingereza mpaka leo hii. Hivi sasa nchi nyingi zinadai kuwa ndiye mmiliki mm, halisi wa almasi hiyo ya kipekee. Wanaharakati wa India wanaamini kwamba almasi ya Koh-i-Noor ni moja ya mabaki ya thamani na ya gharama kubwa yaliyoibwa na Waingereza nchini India wakati wa utawala wao wa kikoloni. Wahindi wengi wanaamini kwamba Uingereza inapaswa kuirudisha almasi hiyo nchini India kama njia ya kupunguza makali ya jinai za ukoloni wake hiyo Uingereza. Mwezi Desemba 2015 wakili wa Pakistan aliwasilisha kesi mahakamani kutaka kurudishiwa almasi ya Koh-i-Noor nchi yake ya Pakistan. Alidai kuwa almasi hiyo ilikuwa ya jimbo la Pakistan la Punjab na iliporwa kwa nguvu na Uingereza na kupelekewa Malkia Victoria, lakini kama tulivyosema, mfalme Ahmad Shah wa Afghanistan alikuwa akiivaa yeye kwenye nguo zake kabla ya kufika India na huko Uingereza hakuna anayejua ni lini au vipi itaisha safari ya almasi hiyo ya kipekee. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi msikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya muda usio mrefu. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, na karibuni sasa, uh, kutegea sikio Udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. E, naam, leo tutatupia jicho magazeti kutoka Kenya na Uganda, ambapo tutachambua kwa kina yaliyoandikwa na wahariri na waandishi wa leo. Naanza na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Gazeti hilo linadokeza kuwa katika siku ya uchaguzi mkuu Tanzania kumetokea maandamano ya ghasia katika jiji la Dar es Salaam na kupelekea polisi kutangaza sheria ya kutotoka nje. Gazeti hilo limeandika kuwa Rais Samia Suluhu Hassan anatazamiwa kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi uliofanyika jana. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation pia una habari sema ya kuwa Oburu Odinga, seneta wa kaunti ya Siaya na kiongozi wa muda wa chama cha Orange Democratic Movement ODM, amesema kuwa rais William Ruto anakaribishwa kurejea ndani ya ODM ikiwa atahama kutoka chama chake tawala cha UDA. William Ruto alikuwa mmoja wa wanachama waandamizi wa ODM katika miaka ya nyuma hata hivyo oburu amesisitiza kwamba ruto hatateuliwa moja kwa moja kuwa ni urais kwa tiketi ya odm bila kupitia taratibu za chama katika ukurasa wake wa habari za kimataifa daily nation linadokeza kuwa wallic sojinka mshindi wa tuzo ya nobel kwa fasihi mwaka 1986 amefungiwa kuingia marekani baada ya viza yake ya kusafiri kubatilishwa. Mwandishi huyo mwenye umri wa miaka 91 amesema anaamini hatua hiyo inaweza kuwa ni kutokana na matamshi yake ya kuikosoa serikali ya Donald Trump. Nam, tukiachana na gazeti hilo la Daily Nation, sasa tuliangazie gazeti la Taifa Leo. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti hilo la lugha ya Kiswahili la nchini Kenya lina picha ya mgombeaji rais kwa tikiti ya Chama cha Mapinduzi nchini Tanzania, Dr Samia Suluhu Hassan, baada ya kupiga kura katika kituo cha kupiga kura cha Chamwino, Dodoma jana. Gazeti hilo eh, limemnukulu eh, kamishna wa wilaya ya Dar es Salaam Alfred Chalamila akiwaonya wale alowaita wavurugaji wa amani kwamba maafisa wa usalama wako tayari kuchukua hatua kali. Gazeti la Standard sawa na magazeti mengine ya Kenya limeipa umuhimu habari ya uchaguzi mkuu nchini Tanzania na sheria ya kutotoka nje usiku iliyotangazwa jana huko Dar es salaam ili kuzuia vurugu. Katika habari za kibiashara, gazeti la Standard linatupasha kuwa mamlaka ya bandari Kenya KPA imeanza juhudi za haraka kupanua uwezo wa taifa kwenye bandari ya Mombasa kabla ya msimu wa mauzo na usafirishaji wa bidhaa ambao unatarajiwa uh, kuongezeka. Ratiba ya siku kumi na nne zijazo inaonyesha bandari ya Mombasa itapokea meli hamsini na mbili, ishara ya kwamba shughuli za bandarini zinazidi kuongezeka. Sasa naelekeza uh, dira yetu ya magazeti eh, katika kwa kuliangazia gazeti la Standard ambalo pia lina habari sema kuwa serikali ya Kenya imetangaza mpango wa hatua za haraka kushughulikia changamoto za usafirishaji wa mitihani ya kitaifa katika maeneo yaliyoathiriwa na mvua. Sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na nalitupia jijicho gazeti la Daily Monitor ambalo linatupasha kuwa mahakama kuu ya Uganda imetupilia mbali maombi ya chama cha upinzani cha NUP ya kuzuia serikali kuiondoa kutoka kwenye orodha ya vyama vinavyopata ufadhili wa uh, mwaka elfu mbili ishirina tano na katika ukurasa wa habari za kiuchumi, deita inatupasha kuwa Uganda inajiandaa kuingia katika hatua muhimu ya ujenzi wa sekta ya mafuta. Nambope wasikilizaji, naona mda wetu umemalizika, lazialasina kutoka meza ya ununduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi msikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteani makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 8 Jamadil Awal 1447 Hijiria, sawa na tarehe 30 Oktoba mwaka 2025, miaka 134 mia iliyopita, katika siku kama hii ya leo alifariki dunia mwanazuoni wa Kiislamu Muhammad Baqir Zainul Abidin Khansari katika mji wa Esfahan nchini Iran. Alikuwa hodari katika elimu za fikhi na hadithi na alipewa ijaza ya kunukuu hadithi na wanazuoni wakubwa katika taaluma hiyo. Baada ya muda, msomi huyo mkubwa ambaye alikuwa gwiji wa wasifu na shajara za maulama na wataalamu wa fikhi ya Kiislamu alishika hatamu za kuongoza chuo kikuu cha kidini cha Isfahana. Mirza Muhammad Bakir Khansari ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu vyake ni Raudhatu Ljannat na Hashiatu Sherhi Allumaa. Katika siku kama ya leo miaka 124 iliyopita aliaga dunia Sheikh Muhammad Abdu, ambaye alikuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika mji wa Alexandria nchini Misri alipata elimu katika chuo kikuu cha Al-Azhar na kisha akahudhuria darsa za Jamaluddin Asadabadi, mwanazuoni aliyepigania uhuru wa nchi za Kiislamu. Baada ya kupelekwa uhamishoni Said Jamaluddin, Sheikh Muhammad Abdu alichukua nafasi yake ya kufundisha na kutoa elimu kwa wanazuoni na wanafikra wa Kiislamu. Hata hivyo, Sheikh Abdu alibaidishiwa nchini Syria baada ya satwa ya wakoloni wa Kiingereza kuenea nchini Misri. Baada ya kufunza kwa kipindi cha miaka sita nchini Siria alihamia Paris nchini Ufaransa na kusaidiana na Said Jamaluddin Asadabadi katika kuchapisha gazeti la Alurwatulwuthqa. Miaka 115 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, tarehe 30 Oktoba 1910 alifariki dunia Henry Dunant, mwasisi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Dunant alizaliwa Jeneva nchini Uswisi na mwaka 1828 aliamua kuanzisha shirika la kimataifa la msalaba mwekundu kwa shabaha ya kuokoa maisha ya majeruhi wa vita. Kutokana na hatua yake hiyo ya kibinadamu, Henry Dunant alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel hapo mwaka 1991 na, na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 82, na, na katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita aliuawa shahidi Muhammad Hussein Fahmide kijana shujaa wa Kiirani kwenye vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraki dhidi ya Iran. Shahidi Fahmide alielekea kwenye medani ya vita akiwa na umri wa miaka kumi na tatu ikiwa imepita miezi michache tu baada ya kuanza kwa vita hivyo. Shahidi Fahmide alijitolea mhanga kwa kujifunga kiunoni maguruneti na kujilaza mahali kilipokuwa kikipita kifaru cha adui na kuwatia kiwewe na hatimaye kuwalazimisha wavamizi kukimbia. Hatua hiyo ilipongezwa na Imamu Ruhullah Khomeini ambaye alimtaja kijana huyo kuwa ni kiongozi na kigezo cha kuigwa. Nam hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia wakti huu. Katika hafla ya kuwaenzi mashahidi wa Iran huko Khurasan Kaskazini, spika wa majlisi wa ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran Muhamed Baqir Qalibaf ametamka kwa msisitizo kwamba Iran kamwe haitasalimu amri. Ndege ya Simorgh iliyotengenezwa kikamilifu nchini Iran imeanza rasmi safari zake za majaribio ya kubeba mizigo huku ikijiandaa kujiunga na sekta ya usafirishaji mizigo hapa nchini. Ajenti wa shirikisho uh, la marekani alijaribu uh, kumsajili rubani binafsi wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro uh, katika mpango wa siri ili kuipeleka nege ya rais huyo huko Marekani. Hayo yamefichuliwa uh, katika taarifa mpya. Na picha ya mwanajeshi wa Israeli yafichua jinsi wa Palestina wanavyotumiwa kama ngao ya binadamu vitani na utawala huo gasibu. Lazima sina kutoka hapa Teherani, ila kwa shukrani kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.