Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari, wasiwasi wa mamilioni ya wa Wamarekani kuhusu upatikanaji wa chakula. Je, Marekani kweli ni nchi tajiri? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podikasti ya historia ya dunia. Podikasti hiyo itafuatiwa na kipindi cha hikma za Nahjul Balagha, na mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo uh, tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa, ni muhtasari wake. Israeli imefanya mauaji ya kutisha ukanda wa Gaza. Zaidi ya wapalestina 100 wakiwemo watoto 35 wameuawa katika shambulizi lililokiuka makubaliano ya kusitisha mapigano. Uchaguzi mkuu nchini Tanzania unaoendelea kwa amani licha ya machafuko ya hapa na pale. Iran imelaani mashambulizi dhidi ya raia katika jimbo la Darfur huko magharibi mwa Sudan, na ripoti zinasema kwamba umoja wa falme za Kiarabu, Imarati uh, unawapatia silaha waasi wa RSF wanaotuhumiwa kufanya mauaji ya halaiki katika jimbo la Darfur. na sasa ni habari kamili. Mashambulizi yaliyofanywa leo na Israel katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza yameua Wapalestina wasiopungua 100 wakiwemo watoto 35 ukiwa ni ukiukwaji wa hivi karibuni wa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya harakati ya Hamas na utawala ghasibu wa Israel. Mauaji ya idadi hiyo ya watu yameripotiwa katika taarifa iliyotolewa mapema leo Jumatano na msemaji wa ulinzi wa raia wa ukanda wa Gaza mahmud Basal, huku ndege za kivita za Israel zikiendelea kufanya mashambulizi makali ya anga katika maeneo ya kati na kaskazini mwa Rafa, katika sehemu ya kusini mwa eneo hilo la Palestina. Katika kipindi cha chini ya saa kumi na mbili, vikosi vya jeshi la Israel vimefanya mauaji ya kutisha dhidi ya raia katika ukanda wa Gaza na kuua zaidi ya watu mia moja, wakiwemo makumi ya watoto na kurekodi uhalifu mwingine dhidi ya watu hao, amesema afisa huyo wa Palestina. Mashambulizi ya anga ya Israeli yamelenga jiji la Gaza, Khan Yunis na kambi za wakimbizi za katikati mwa eneo hilo yakishambulia nyumba, mahema ya wakimbizi na hospitali. Madaktari wameonya kwamba idadi ya vifo huenda ikaongezeka, huku raia wengi wakiwa wamejeruhiwa vibaya na wengine wakiwa wamekwama chini ya vifusi. Baada ya karibu saa 12 za mashambulizi makali ya mabomu, Israel ilidai kwamba imerejesha usitishaji mapigano saa nne asubuhi kwa wakati wa Gaza. Mauaji haya yanafanywa mbele ya macho ya wapatanishi na jamii ya kimataifa ambayo inaendelea kubakia kimya na haiwezi kuchukua hatua yoyote ya maana ya kukomesha umwagaji damu ambao unaendelea kwa zaidi ya miaka miwili, amesema Basala. Israel ambayo imekuwa ikishambulia ukanda wa Gaza mara kwa mara kinyume cha makubaliano ya kusitisha mapigano ililaumu Hamas kwa kwamba imekiuka makubaliano ya kusitisha vita, ikidai kwamba kundi hilo lilishambulia wanajeshi wa utawala wa Israeli huko Rafa siku ya Jumanne na kwamba mwanajeshi mmoja wa Israeli aliuawa. Hamas imekadhibisha tuhuma hizo, ikilaumu Tel Aviv kuwa inaendeleza ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Shughuli za upigaji kura katika uchaguzi mkuu nchini Tanzania ziliendelea vizuri na kwa amani kwa kiasi kikubwa licha ya ghasia na machafuko madogo yanayoripotiwa huku na kule. Watanzania waliotimiza masharti ya kupiga kura leo walielekea katika vituo vya kupiga kura kwa ajili ya kumchagua rais, wabunge na madiwani katika uchaguzi uliosusiwa na chama kikuu cha upinzani Chadema na kushirikisha vyama vingine vingi vya siasa. Raisi Samia Suluhu Hassan anatazamiwa kushinda muhula wa pili hasa baada ya chama kikuu cha upinzani kususia uchaguzi huo. Baadhi ya ripoti zinasema polisi wamekabiliana na waandamanaji jijini Dar es Salaam wakati kura zikiendelea kupigwa katika maeneo mbalimbali nchini. Polisi jijini Dar es Salaam wametawanya kundi la vijana waliokuwa wakijaribu kuandamana katika maeneo ya Ubungo na Kimara, eneo la Kibo mapema leo. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Alfred Chalamila alisema vyombo vya dola viko imara na tayari kukabiliana na jaribio lolote la uvunjaji wa amani katika jiji hilo, akisisitiza kwamba serikali haitasita kuchukua hatua kali dhidi ya mtu au kikundi chochote kitakachojaribu kuvuruga utulivu. Wakati huo huo, inspekta jenerali wa polisi nchini Tanzania ametangaza amri ya kutotoka nje jijini Dar es Salaam kuanzia leo saa kumi na mbili jioni. Jeshi la polisi linawatangazia wakazi wote wa jiji la Dar es Salaam kuwa kuanzia leo tarehe 29 Oktoba mwaka 2025, kuanzia saa kumi na mbili jioni wawe majumbani mwao, alisema Kamilas akitoa tangazo hilo. Hayo ni kufuatia matukio ya ghasia yaliyoshuhudiwa katika maeneo kadhaa jijini Dar es Salaam na kwingine nchini Tanzania ambapo waandamanaji wanaopinga kufanyika uchaguzi wameandamana wakifunga barabara na kuchoma moto maeneo kadhaa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu machafuko yanayoendelea katika jimbo la Darfur kaskazini nchini Sudan na kulaani mauaji ya raia na uharibifu wa miundombinu katika mji wa Elfashir. Katika taarifa yake ya wiki hii, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai ameeleza kusikitishwa na kutiwa wasiwasi na mapigano hayo ya silaha na kulaani uharibifu wa miundombinu na mauaji ya watu wasio na hatia katika mji ulioathiriwa na vita wa El Fashir. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia ameonya kuhusu harakati hatari zinazolenga kuigawa tena Sudan na kusisitiza kwamba ipo haja ya kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya nchi hiyo. Mapigano yalipamba moto Jumapili iliyopita katika mji uliozingirwa wa Alfashir huko Sudani, katika jimbo la Darfur Kaskazini, ambao sasa umedhibitiwa kikamilifu na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Wanamgambo hao walikuwa wameuzingira mji wa Alfashir kwa miezi 18 wakipigana na jeshi la Sudan. Wakati huo huo, ripoti mpya imefichua kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu unawapa silaha waasi wa RSF na vifaa vingine vya kijeshi vilivyotengenezwa nchini Uingereza kwa mujibu wa gazeti la The Guardian. Mifumo ya kulenga shabaha na injini za magari ya kivita kutoka Uingereza zimekutwa kwenye medani za mapigano nchini Sudan, hasa katika maeneo ya Khartum na Omdurman. Vifaa hivyo vinadaiwa kuwa vya kampuni ya Militec yenye makao yake Wales na viligunduliwa katika kambi zilizokuwa zikimilikiwa na waasi wa RSF. Wizara ya afya katika jimbo la Darfur, uh, ikiongozwa na waziri wake Babiker Hamdan imesema kwamba maelfu ya raia wameuawa katika mji wa Elfashir katika siku za karibuni, baada ya mji huo kudhibitiwa na waasi, huku umoja wa Afrika ukilani ukatili na madai ya kufanyika uhalifu wa kivita, huku Elfashir magharibi mwa Sudan naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Ripoti rasmi inaonyesha kuweko ongezeko la majaribio ya kujitoa mhanga miongoni mwa wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel katika kipindi cha miezi kumi na nane iliyopita. Ripoti hiyo iliyotayarishwa na kituo cha utafiti wa habari cha bunge la Israel, Knesset, inaonyesha kwamba majaribio 279 ya kujiua yalirekodiwa kuanzia Januari 2024 hadi Julai 2025. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba wanajeshi 124 wa Israel walijiua kuanzia mwaka 2017 hadi mwaka huu 2025, ambapo asilimia 68 walikuwa askari wa kazi, asilimia 21 walikuwa askari wa akiba na 11 walikuwa wanajeshi rasmi wa Israel. Ripoti hiyo pia inaashiria ongezeko kubwa la watu wanaojiua miongoni mwa askari wa akiba tangu mwaka 2023, huku sehemu ya kundi hili ya jumla ya watu waliojiua ikiongezeka kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni. Awali gazeti la kizayuni la The Times of Israel liliripoti kwamba matukio mengi ya kujiua hivi karibuni ya askari wa jeshi la utawala huo ghasibu yanahusiana na kuwepo kwao kwa muda mrefu katika maeneo ya vita na kushuhudia matukio ya kutisha ya kupoteza wenzao katika nyanja za vita. Pamoja na ripoti hiyo, lakini hadi sasa jeshi la Israel limekataa kutoa takwimu za idadi rasmi ya askari wake waliojiua licha ya kuahidi mara kadhaa kwamba litafanya hivyo. Hayo yanajiri katika hali ambayo maombi ya wazayuni ya kutaka huduma za msaada wa kisaikolojia kutokana na vita na Iran yameongezeka kwa kasi, ambapo haijawahi kushuhudiwa tangu kuanza kwa vita kati ya utawala huo na Iran, sambamba na dalili za kuongezeka matatizo ya ndani katika nyanja za afya ya akili. Na katika kile kinachoibua maswali mazito kuhusu usafirishaji wa silaha na ushawishi wa mataifa ya nje katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan, ripoti mpya imefichua kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, imewasambazia waasi wa RSF silaha na vifaa vya kijeshi vilivyotengenezwa Uingereza. Kwa mujibu wa gazeti la The Guardian, mifumo ya kulenga shabaha na injini za magari ya kivita kutoka Uingereza imekutwa kwenye medani za mapigano nchini Sudan, hasa katika maeneo ya Khartum na Umdurman. Ripoti hiyo inarejea mafaili mawili ya nyaraka yaliyokusanywa na jeshi la Sudan yenye tarehe za Juni 2024 na Machi 2025 ambayo yamewasilishwa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kama ushahidi wa moja kwa moja wa msaada wa Umoja wa Falme za Kiarabu kwa waasi wa RSF. Katika wiki za karibuni, kundi hilo la waasi lilitoa udhibiti wa mji wa Elfashir, eneo la Darfur kaskazini ambapo mashirika ya misaada yameripoti mauaji, uvamizi wa hospitali na hali ya taharuki. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba waasi wa RSF wamefanya mauaji ya raia waliokuwa wakijaribu kukimbia, huku kukiwa na dalili za chuki za kikabila dhidi ya jamii ya Wamasalit. Tangu mwaka 2023 mapigano kati ya jeshi la Sudan na kundi la waasi wa RSF yamesababisha vifo vya makumi ya maelfu na kuwalazimisha Wasudani zaidi ya milioni kumi na mbili kukimbia makazi yao. Shirika la kimataifa la uokoaji IRC limeutaja mgogoro huo kuwa janga kubwa zaidi la binadamu kuwahi kurekodiwa. Serikali ya Sudan imeishutumu UAE, yaani umoja wa falme za Kiarabu, kwamba unaunga mkono kile inachokiita mauaji ya halaiki dhidi ya wa wamasalit wasio Waarabu katika eneo la Darfur. Mwezi Aprili mwaka huu, Sudan iliwasilisha kesi katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ikidai kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu ndio unaochochea mauaji hayo na kuitaka Sudan, kuitaka Emirates ilipe fidia kamili kwa waathirika wa vita hivyo. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Wasiwasi wa mamilioni ya wa Wamarekani kuhusu upatikanaji wa chakula. Je, Marekani kweli ni nchi tajiri? Kadiri mgogoro wa kifedha unavyoendelea kuikaba koo Marekani, watu milioni 42 nchini humo wanahofia kuhusu upatikanaji wa chakula. Kwa kuendelea mgogoro wa kifedha na kufikia wiki ya nne ya kufungwa kwa shughuli za serikali ya shirikisho, watu karibu milioni 42 wa Marekani wanaotegemea misaada ya chakula sasa wana wasiwasi kuhusu iwapo watapata chakula au la. Wakati rais Donald Trump akiwa safarini barani Asia, mgogoro wa bajeti katika mipango mikuu ya msaada wa chakula SNAP, programu ya msaada wa chakula kwa watu maskini, na WIC, programu ya chakula cha wanawake watoto, eh, na, na watoto wachanga, umekaribia kuathiri mnyororo wa usambazaji wa chakula katika maduka na hivyo kuathiri upatikanaji wa chakula kwa mamilioni ya Wamarekani maskini. Wasiwasi kuhusu upatikanaji wa chakula umekuwa mkubwa miongoni mwa raia wa Marekani, wakati nchi hiyo inajivunia kuwa uchumi mkubwa zaidi duniani. Kufungwa kwa serikali ya shirikisho, tukio ambalo sasa limeingia wiki ya nne, si jambo la kisiasa tu bali ni tishio halisi kwa maisha ya mamilioni ya raia wa Marekani, watu ambao huenda katika siku zijazo wakakosa chakula ambacho ni hitaji lao la msingi. Programu za SNAP na YIC, ambazo ni nguzo kuu za usalama wa chakula kwa watu karibu milioni 42, zimekumbwa na ukosefu wa fedha, na idara ya kilimo ya Marekani Uh, imetangaza kwamba kadi za manunuzi ya elektroniki ambazo watu hutumia kununua chakula cha kila siku huenda zisichajiwe mwezi Novemba. Mgogoro huu si jambo la ghafla, ni matokeo ya maamuzi ya kisiasa na mgawanyiko ambayo uh, imesababisha imesababishwa na viongozi wa Marekani. Kufungwa kwa idara za serikali ya Marekani kutokana na kukosekana bajeti ni matokeo ya moja kwa moja ya mvutano kati ya Wademokrati na wa Republican ambapo pande zote mbili hutumia mgogoro huu kama chombo cha shinikizo ili kufikia malengo yao. Wanapopata hasara na madhara katika mgogoro huo, wanaopata hasara sio wanasiasa, bali ni watu wa kawaida na masikini wa Marekani. Katika miaka ya karibuni, kufungwa kwa shughuli za serikali kumekuwa chombo cha mara kwa mara cha kupigania masilahi ya kisiasa, na kila mara mamilioni ya raia wanakuwa mateka wa mazungumzo ya kisiasa katika bunge la Congress na ikulu ya White House. Wa Republican wanajaribu kupunguza bajeti kwa kufunga mipango ya misaada ya kijamii, na kwa upande mwingine wa Democrat wanadai hawaafiki sera hiyo ya utawala wa Trump. Mgogoro huu unaonyesha kwamba kipaumbele cha wanasiasa si ustawi wa jamii bali ni kushikilia madaraka katika ajenda ya kisiasa na ajenda za uchaguzi. Wakati chakula cha watu maskini kinageuzwa kuwa zana na turufu ya kisiasa, maana halisi ya demokrasia inajitokeza kuwa ni ya shaka. Nchi inayojivunia kujiita mfano wa utawala wa watu sasa imeonyesha kuwa ushindani wa kisiasa unaathiriwa zaidi kuliko haki za watu kuishi na kupata chakula cha kila siku. Kwa hakika, sasa usalama wa chakula kwa mamilioni ya raia wa Marekani umekuwa mateka wa mazungumzo ya kisiasa baina ya wanasiasa huko Marekani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza podikasti historia ya dunia. Podikasti hiyo itafuatiwa na kipindi cha hikma za nahjul balagha, na mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Historia ya dunia. Mwaka 1747 baraza la wazee wa kikabila liliundwa huko Afghanistan. Walikuwa wanatafuta mtu wa kuunganisha makabila na kujenga nchi huru na yenye nguvu. Baada ya kutafakari kwa kina, macho yote yalimgeukia jenerali kijana ambaye alikuwa amethibitisha kivitendo thamani na ujasiri wake katika jeshi la Nader Shah Afshar, mfalme wa wakati huo wa Iran, na alikuwa amerejea katika ardhi yake akiwa na kito cha thamani zaidi duniani. Baraza la makabila lilimchagua Ahmad Khan kuwa mfalme wa Afghanistan. Hii ni episodi ya 24 ya mfululizo wa podcasti ya historia ya dunia, historia ya kumbukumbu kumbu za migogoro, utabiri na vita. Ahmad Shah alikuwa akisimamia masuala ya nchi yake huku akiwa amevaa almasi ya kuhenure kwenye nguo zake lakini muda si mrefu baada ya kuingia madarakani, alitokea darueshi wa ajabu kwenye baraza lake la uongozi. Darueshi huyo alimtaka mfalme wa Ahmad Shah aishambulie India. Darueshi huyo alikuwa maarufu kwa utabiri wake wa ajabu. Alitabiri ushindi mkubwa kwa Ahmad Shah kama ataishambulia India, nam ushindi mkubwa wenye ngawira tele. Ahmad Shah aliivamia na kuishambulia India kaskazini na utabiri wa darueshi wa ajabu ukawa ni kweli. Shambulio la Ahmad Shah dhidi ya India ndilo tukio ambalo Waingereza walikuwa wanalitaka ili wafalme wa India wasirudi tena kwenye enzi zao za nguvu kubwa za kiutawala. Ilikuwa wakati huo ndipo ushindani kati ya Waingereza na Wafaransa ulipoongezeka katika kupora utajiri mkubwa wa India. Waingereza waliamua kutanua ngome waliokuwa nayo Kwenye pwani ya Bengale huko magharibi mwa India ili kujiimarisha, lakini kuibuka Siraju Daula mtawala kijana na shupavu wa Bengale kuliwatia wasiwasi. Siraju Daula aliwaandikia barua rasmi Waingereza kuwaamrisha kusitisha utanuzi wa eneo hilo, lakini walipuuza amri ya Siraju Daula. Dharau hiyo ya wakoloni wa Kiingereza ilimfanya mtawala wa Bengal kutoa amri ya kuifunga kampuni ya Waingereza na aliongoza jeshi lake kuelekea kwenye ngome ya William. Wakati askari wa Siraju Daula walipofika karibu na ngome hiyo, vita vikali vilianza. Ngome hiyo ilishambuliwa vibaya sana. Waingereza walijua kwamba ngome hiyo isingelidumu na ingeharibiwa kabla ya kumalizika zoezi la kuimarisha. Maafisa wawili wa Waingereza walikimbia kwenye uwanja wa vita kwa kisingizio cha kusafirisha wanawake na watoto, na baadhi yao wa kamanda wengine wa ngome hiyo pia walikimbia kwa kutumia mashua. Makamanda hao waliwaacha askari na wafanyakazi wadogo wadogo wa kampuni hiyo mia moja na sabini peke yao kwenye ngome. Hatimaye ngome ya William ilianguka mikononi mwa Sirajud Daula na askari wa Uingereza wakachukuliwa mateka. Baada ya muda, baadhi ya wafungwa hao waliachiliwa huru na kurudi kwao Uingereza. Waliandika makala na vitabu vya kuelezea nyakati za kuwa watumwa, na walitia uongo mwingi na chumvi sana kwenye maelezo yao. Ngano za kuteswa askari wa Uingereza wakati wa utumwa huko India ziligeuka kuwa jinamizi lisiloweza kusahauliwa na Waingereza baada ya tukio hili habari za mauaji ya Wahindu ziliamsha maandamano fulani. Mwezi Januari ya 1757, Uingereza waliivamia Bengal kulipiza kisasi. Na wakati huo huo, Ahmad Shah, mfalme wa Afghanistan na mmiliki wa almasi kubwa zaidi duniani, alitoka kaskazini kuelekea katikati mwa India na katika jiji la Delhi. Je, kusadifiana mashambulizi haya mawili ilikuwa ni kwa bahati mbaya kabisa? Hapana, labda. Wakati huo darweshi huyo wa ajabu alikuwa amekwenda kwa Ahmad Shah. Ahmad Shah aliuteka mji wa Delhi kwa urahisi, akakaa katika jumba la mfalme na akatengeneza sarafu kwa jina lake mwenyewe. Alikaa Delhi kwa mwezi mmoja, na mara tu uvamizi wa Uingereza huko Bengali ulipokwisha aliondoka Delhi na kurudi Afghanistani. Waingereza kwanza waliteka ngome ya William na kisha kujaribu kuteka eneo lote la Bengali. Ili kufikia lengo lao hilo walianza kujadiliana na makabila mbalimbali yaliyofuata dini ya Kihindu, yaani mabaniani. Dini hiyo ni moja ya dini za kale za India na wafuasi wake pamoja na Waislamu waliunda idadi kubwa zaidi India. Waingereza walichukua fursa ya tofauti za kidini kati ya Wahindu na Waislamu, na waliweza kuwapa silaha idadi kubwa ya mabaniani pamoja na askari wa Uingereza lakini bado waliogopa uwezo wa mtawala wa Bengal. Kamanda wa majeshi ya Uingereza alimhakikishia mtawala wa Bengal kwa barua kwamba wanaweza kuwa na uhusiano wa kirafiki kati yao, lakini kwa upande mwingine alikuwa muongo kidhabi. Aliandaa mazingira ya kumngoa madarakani kwa ahadi na vitisho alivyotoa kwa mmoja wa mawaziri wa mtawala huyo wa Bengal. Kwa ahadi na vitisho hivyo, waziri huyo aliahidi kuzuia sehemu kubwa ya jeshi la Bengal kupigana na Waingereza. Pia aliahidi kulipa pauni milioni moja kama fidia ya vita kwa kampuni ya British East India na pauni laki tano kwa wafanyakazi wa kampuni hiyo na kwa kamanda mwenyewe kama atasaidiwa na Uingereza. Hatimaye waziri huyo aliyeitwa Mir Jafar alipanda kiti cha enzi kama mtawala wa dola, lakini watawala halisi walikuwa ni Waingereza. Mir Jafar alitoa vijiji 30 huko Bengale kumpa kamanda wa jeshi la Uingereza ili wanakijiji wa Kihindi waweze kumlimia kama watumwa wake. Zaidi ya hayo, alitoa zawadi nyingine nyingi kwa Waingereza, lakini Waingereza hawakutosheka. Waingereza daima ni wasaliti, walitaka hazina nzima ya Bengal. Siku chache baadaye, boti ndogo na kubwa zipatazo mia mbili zilijipanga kwenye ufuko wa bahari mbele ya jumba la mtawala. Boti hizo zilisheheni dhahabu, fedha, vito na vyombo vya thamani thamani ya vito hivyo ilifikia pauni milioni 40 yaani zaidi ya mara 26 ya yale yaliyofikiwa makubaliano huko nyuma baina ya pande hizo mbili. Waingereza walijua kwamba wale waliowasaliti wananchi wao wanaweza kiurahisi tu kuwachoma majambia migongoni mwao hao Waingereza, ndiyo maana walikuwa wangalifu sana kuhusu Mir Jafar. Miaka miwili baadaye, mara tu Walipogundua kwamba Mir Jafar alikuwa akipanga kuchukua hatua dhidi ya maslahi ya Waingereza, walimwondoa haraka madarakani na kumteua mkwe wake kuongoza serikali ya Bengale. Serikali ya Bengale iliyokuwa inatawala magharibi mwa India ilikuwa serikali ya vibaraka kamili waliotii amri zote za Waingereza. Wafalme dhaifu huko Delhi katikati kati mwa India waliendelea kutawala hadi Shah Alam wa pili alipotwaa kiti cha enzi mwaka 1759, ambaye alijaribu kuimarisha ufalme wa baba yake. Aliongoza msafara hadi Bengale katikati kati ya karne ya 18, ili kufukuza Waingereza, lakini katika mwaka huo huo Ahmad Shah wa Afghanistan aliwatumikia tena wakoloni wa Uingereza wa aliivamia tena Delhi na kuiteka. Shah Alam alishindwa na kulazimishwa kuiacha Bingali na eneo jingine linaloitwa Bihare mikononi mwa kampuni ya kikoloni ya British East India. Kwa makubaliano hayo yalitokea wakati mwaka mmoja kabla ya hapo Wafaransa walikuwa wametengwa huwa na India. Sasa ni Waingereza pekee yao ndio waliokuwa wanadhibiti ardhi kubwa ya India na utajiri usio mithilika. Sera ya Uingereza ya kutawala India ilikuwa sera maarufu ya mkoloni huyo kizee wa Ulaya, na sera ya wagawanye, wagombanishe, watu watilie fitna na baina yao, upate kuwatawala. Wakoloni wa Uingereza waliwaunga mkono watawala wa eneo hilo dhidi ya wa wapinzani wao, na matokeo yake watawala hao waliwakabidhi Waingereza nguvu za kukusanya kodi. Kodi zilizokusanywa zilikwenda kwenye mfuko wa kampuni ya British East India, na sehemu ndogo tu ndiyo aliyolipwa gavana wa jimbo hilo na mfalme wa India. Lakini pamoja na hayo, Waingereza hawakupata utulivu nyoyoni. Waliamini kwamba watawala hao dhaifu bado wangeweza kuwaletea matatizo. Kwa upande mmoja, walipaswa kubaki kwenye viti vya enzi ili hatua nyingi za kampuni ziwe na uhalali fulani wa kisheria, Waingereza walihakikisha kwamba tawala na maliwali wote hawapati nguvu za kuwashinda magavana wengine, wala hawapatani na kushikamana katika jambo lolote lisiloifurahisha Uingereza. Wakoloni wa Uingereza walikuwa na hofu kubwa ya kukatwa mikono yao ya utawala popote walipovamia. Kuhenur ambayo ni almasi kubwa zaidi ulimwenguni ilibaki Afghanistan hadi Ahmad Shah Durrani mfalme wa Afghanistan alipokufa mwaka 1773 na mizozo juu ya urithi wake ikapamba moto. Baada ya hapo, utawala uliingia kwenye mikono mingi ya wajukuu wa Ahmad Shah na almasi ya Kuhenur ikawa ina tanga tanga Mmiliki wa mwisho wa Kuhenur nchini Afghanistan alikuwa ni Shah Shuja. Alipenda anasa za kifalme, akaketi kwenye kiti cha enzi cha dhahabu na kuvaa bangili ambayo almasi kubwa ya Kuhenur ilikuwa inang'ara juu yake. Lakini majigambo na anasa zote hizo zilikuwa za muda mfupi tu. Mahmud kaka yake Shah Shuja wa msaada wa makabila kadhaa ya Afghanistan alishambulia Kabul na kumngoa madarakani Shah Shuja ambaye alikimbilia Kashmir. Wakati huo, Kashmir ilikuwa mkoa wa Afghanistan. Kohenur aliiacha mikononi mwa mkewe aliyekimbilia Punjab. Shah Shuja hakuweza kupata mapokezi mazuri Kashmir. Mtawala wa Kashmir, ambaye alikuwa na tamaa ya kuchupa mipaka ya kumiliki yeye Kuhenur, almasi kubwa zaidi ulimwenguni, alimfunga Shahshuja ambaye wakati huo alikuwa akitanga tanga huku na huko huko Punjab. Mke wa Shahshuja alikimbilia kwa mtawala wa eneo hilo na kuahidi Kuhenur kwamba atampa yeye ikiwa atamkomboa mumewe kutoka kwa mtawala wa Kashmir. Wanajeshi wa Punjab walikwenda haraka Kashmir na kuizingira ngome ambayo Shah Shuja alikuwa amefungwa. Walinzi wa ngome hiyo hawakuweza kupigana kwa muda mrefu, ngome ilijisalimisha na askari wa mtawala wa Punjab wakamkuta Shah Shuja kwenye shimo kubwa, wakamchukua na kwenda naye Punjab. Sasa ilibidi mke wa Shah Shuja atimize ahadi yake, na ndipo Kuhe nur ikaingia mikononi mwa mtawala wa Punjabe. Wakati matukio hayo yakiendelea huko Afghanistan, Kashmir na Punjab, wakoloni wa, wa Kiingereza wao walikuwa katika vita na mpinzani wao wa mwisho mkali nchini India, watu wa ufalme wa Maratha walikuwa mashujaa sana hawakuwa na woga, bali walikuwa maisha yao yote yamo kwenye vita, wakipenda sana kupambana na maadui. Walipambana na Waingereza kwa miaka kumi na saba na kuzuia wakoloni hao kupenya kusini mwa India, lakini hatimaye Waingereza walitumia fursa ya ugomvi uliotokea kati ya makabila kadhaa makubwa ya Maratha na waliweza kuvunja upinzani wa kila kabila moja baada ya jingine. Baada ya kusambaratisha mshikamano na umoja wao, sasa bara zima la India lilikuwa chini ya udhibiti wa Waingereza isipokuwa jimbo la Punjab tu. Punjab ilikuwa jimbo la India ambalo lilikuwa karibu na Afghanistan, na Waingereza walilihitajia kulidhibiti ili kuiteka na kuikalia kwa mabavu Afghanistan. Mtawala mwenye nguvu wa Punjab alifariki dunia ya mwaka 1838 na baada yake watu wanne waliingia madarakani. Kwa miaka kumi na miwili iliyofuata, mizozo ya ndani ilikuwa ikitokea, huku hata watu wa kawaida wakijua ugomvi huo wakiwa mitaani na masokoni. Baada ya kuteka mikoa yote ya India, Uingereza ilikuwa inajiandaa kuishambulia Punjab. Migogoro ndani ya watawala wa Punjabe ilikuwa imedhoofisha jeshi, na Waingereza walipoanza vita, jeshi la Punjab halikuweza kupambana kwa muda mrefu kama ilivyotegemewa na kama ambavyo ingelikuwa kabla ya kufariki dunia mfalme mwenye nguvu mwaka 1838. Lakini pamoja na hayo, vita vya Punjab vilidumu kwa miaka kumi na moja. Hatimaye mtawala wa miaka kumi na mbili wa Punjab alilazimika kumpokea kwenye kasri lake Lord Dalhousie, aliyekuwa gavana wa malkia wa Uingereza nchini India. James Andrew Brown Ramsay, au Lord Dalhousie, alisoma tangazo katika sherehe hiyo lililokatisha kabisa uhuru wa Punjab. Mali yote ya serikali ya Punjab, bila ubaguzi, na popote ilipopatikana ilikuwa ni mali ya kampuni ya British East India. Kwa kuongezea, mtawala wa Punjab alilazimika kukana madai yake yote ya kumiliki kiti cha enzi cha nchi yake au nchi nyingine yoyote. Alilazimika kukubali kwamba kampuni ya kikoloni ya British East India ya Uingereza ndiyo ingesimamia kumlipa mshahara wa kila mwaka mbaya zaidi kuliko yote ni kwamba almasi kubwa zaidi duniani yaani Kohinoor ilitoka mikononi mwake na kuingia mikononi mwa malkia wa Uingereza. Almasi hiyo wakati huo ilikuwa ni zaidi ya nembo ya ujamali na utajiri, bali ilikuwa ni nembo ya nguvu. Uingereza hawakuweza kuipuuza nembo hiyo ya ufahari na nguvu. Meli ya HMS Media Ilisafirisha almasi ya Kuhenur kutoka Punjab hadi Uingereza mwezi Aprili 1850 huko London malkia Victoria aliamuru almasi ikatwe tena ili iweze kung'aa zaidi. Sonara ilimchukua muda wa siku 38 kupunguza uzito wa Kuhenur kwa asilimia 43 na kuibakisha kuwa na uzito wa karati 108 baada ya hayo, Kuhenore iliwekwa kwenye taji la Malkia wa Uingereza. Almasi kubwa zaidi duniani, yaani Kuhenore, ilipitia matukio mengi kwa muda wa karne kadhaa na mwishowe ikaishia mikononi mwa Malkia Victoria wa Uingereza baada ya dola hilo la kikoloni kufanya jinai kubwa na kuidhibiti kikamilifu India. Ilionekana Uingereza imepata ushindi India, lakini kulitawala bara Hindi lilikuwa ni jambo gumu sana. Mapinduzi mengi maarufu yalitokea nchini India dhidi ya ukoloni wa Uingereza, na hatimaye tarehe 15 Agosti 1947 India ilipata uhuru wake, lakini kuhenure imeendelea kubaki kwenye makucha ya mkoloni kizee Uingereza mpaka leo hii. Hivi sasa nchi nyingi zinadai kuwa ndiye mmiliki mm, halisi wa almasi hiyo ya kipekee. Wanaharakati wa India wanaamini kwamba almasi ya Kuhenur ni moja ya mabaki ya thamani na ya gharama kubwa yaliyoibwa na Waingereza nchini India wakati wa utawala wao wa kikoloni. Wahindi wengi wanaamini kwamba Uingereza inapaswa kuirudisha almasi hiyo nchini India kama njia ya kupunguza makali ya jinai za ukoloni wake hiyo. Uingereza, mwezi Disemba 2015 wakili wa Pakistan aliwasilisha kesi mahakamani kutaka kurudishiwa almasi ya Koh-i-Noor nchi yake ya Pakistan. Alidai kuwa almasi hiyo ilikuwa ya jimbo la Pakistan la Punjab na iliporwa kwa nguvu na Uingereza na kupelekewa Malkia Victoria, lakini kama tulivyosema, mfalme Ahmad Shah wa Afghanistan alikuwa akiivaa yeye kwenye nguo zake kabla ya kufika India na huko Uingereza. Hakuna anayejua ni lini au vipi itaisha safari ya almasi hiyo ya kipekee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 118 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na kumi na nane ya mfululizo huu, lakini hikma tunayochambua ni ya mia moja na saba: la yatruku nnasu shaian min amri dinihim istislahi dunyahum illa fataha llahu alaihim ma huwa adharru minhu, watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo yao ya kidunia ila Mwenyezi Mungu huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao. Mpenzi msikilizaji, je, umewahi kutokezewa na kazi muhimu lakini wakati huo huo Kipindi cha swala ya faradhi nacho kikawa kimeingia. Ilipotokezea hivyo ulichukua uamuzi gani? Kawaida ya watu wengi utawaona wanasali haraka haraka, na hata hawazingatii wanachokisema na wanachokisoma ndani ya swala, ili wawahi kwenye jambo lao. Huenda mtu hata hatorukuu vizuri, wala hatosujudu vizuri, wala hatosoma Qurani vizuri, kwa sababu tu anataka kuwahi kwenye jambo lake Matokeo yake huwa ameharibu sala yake na hatokubaliwa swala yake hiyo. Naam, hapa bila shaka yoyote inakuwa ni kama vile hakuswali kabisa, bali baadhi ya wakati hiyo ibada yenyewe ya swala inamlaani badala ya kumwombea dua na kumtilia baraka vilevile. Vile mara kwa mara hutokezea ibada za kidini zikagongana na maslahi ya kidunia na mtu hulazimika kuchagua moja kati ya hayo mawili na kusamehe jingine. Kwenye mazingira kama hayo, watu wa kweli waliojengeka kitauhidi na walioiva kiimani hawastahabu chochote isipokuwa ibada ya kidini kamwe. Kwao hakuna kutangulizwa jambo lolote la kidunia mbele ya wajibu wa kidini. Wanapofanya hivyo Mwenyezi Mungu haziachii jitihada zao kupita vivi hivi bila ya kupata malipo bora kutoka kwa Mwenyezi Mungu, tena kwa kuanzia hapa hapa duniani. Quran imetupa mifano mingi tu ya uhakika huo. Tunapoanza na kisa cha Nabi Ibrahimu alaihi ssalam na mwanawe Nabi Ismail alaihi ssalam na mama yake Hajar salamullahi alaiha, tunaona kwa uwazi zaidi ubora wa kufadhilisha amri za Mwenyezi Mungu mbele ya utashi na masilahi ya mtu binafsi. Nabi Ibrahimu alaihi ssalam aliyekosa watoto hadi akiwa amezeeka kabisa Alifaulu katika mtihani wa kwanza wa kukosa mtoto muda mrefu, akafaulu katika mtihani wa pili wa kutakiwa kumuweka mbali mwanawe kipenzi na wa kwanza Ismaili alayhi ssalam. Alistahabu amri za Mwenyezi Mungu mbele ya kuwa karibu na mkewe Hajar akiwa na kitoto kichanga. Nabi Ibrahimu alayhi ssalam alifaulu mtihani mwingine na mwanawe Ismail wakati walipoamrishwa amchinje mwanawe kipenzi na wa kwanza. Yani, Nabi Ismail alayhi ssalam na watu wawili wakajisalimisha kikamilifu mbele ya Allah. Matunda yake ya hapa hapa duniani kabla ya akhera ni nini? Matunda yake ni makubwa sana. Allah amewatilia baraka watu hao watukufu ambao mpaka leo ni nembo ya wema na kujisalimisha kikamilifu kwa Allah. Matunda yake ni Nabi Ibrahim kuwa baba wa manabii wote waliokuja baada yake na watu bora kabisa akiwemo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu. Matunda yake ni neema inayopatikana hadi hii leo ya Safa na Marwa, na ibada na matendo mengine mengi ya msimu wa Hija. Kwa matendo yao hayo mema na kutanguliza kwao amri ya Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi yao binafsi, Allah ameigeuza ardhi kame ya jangwa ya maka kuwa eneo takatifu ambalo nyoyo za waja wake wema duniani zinaelekea huko. Lakini historia imenukuu pia madhara ya hapa hapa duniani ya kutanguliza masilahi ya kidunia mbele ya amri za Mwenyezi Mungu. Katika sura ya saba, al-Araf, aya ya mia moja na sabini na tano inazungumzia mwanachuoni mmoja wa kiyahudi aliyeuza dini yake kwa akhera yake, akakosa vyote viwili, dini na akhira yake. Aye nasema na wasomee habari za yule ambaye tulimpa ishara zetu naye akajivua nazo, na Sheitani akamwandama akawa miongoni mwa waliopotea. Wapenzi wa wasikilizaji, sehemu inayofuata ya mfululizo huu wa hikma za Nahjul Balagha tutaizungumzia zaidi hikma hii na kutoa mifano mingi zaidi tukijaliwa. Alislamu, nadhif tujisafisheni, atutungia peponi, ila nadhif, sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula Ali Islamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif. Sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani siyo kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni Atutungia peponi ila nadhi. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako ama kwa wake wengi uliokuwa nao naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mashambulizi yaliyofanywa leo na Israel katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza yameua wa Palestina wasiopungua mia moja, wakiwemo watoto 35 ukiwa ni ukiukwaji wa hivi karibuni wa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya harakati ya Hamas na utawala huo ghasibu. Shughuli za upigaji kura katika uchaguzi mkuu nchini Tanzania zimeendelea vizuri na kwa amani kwa kiasi kikubwa licha ya ghasia na machafuko madogo yanayoripotiwa huku na kule. Watanzania waliotimiza masharti ya leo wameelekea kwenye masanduku ya kupiga kura kumchagua rais, wabunge na madiwani katika uchaguzi uliosusiwa na chama kikuu cha upinzani licha ya kushirikisha vyama vingine vingi vya siasa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu machafuko yanayoendelea katika jimbo la Darfur kaskazini nchini Sudan, na kulaani mauaji ya raia na uharibifu wa miundombinu katika mji wa El Fashir. Na ripoti rasmi zinaonyesha kuwekwa ongezeko la majaribio ya kujiua miongoni mwa wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel katika kipindi cha miezi 18 iliyopita. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya kesho asubuhi, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, ningekutakieni usiku mwema. Kwaherini.