Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha? Ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo Jumatano, Oktoba 29 mwaka 2025 ambayo ni sawa na Jamadul Awal saba mia nne arobaini na saba, Hijriya na Kamaria. Na hamdu zote na shukran tunamrejeshia Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai, amin ya rabil alamin. Na ni meandalia habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wa magazeti ama jamvi la machuetu magazetini. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu upeo mpya katika mahusiano ya kibiashara wa Iran na Pakistan, biashara ya kubadilishana, hatua mpya ya kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi kati ya pande mbili. Vipindi kama kawaida kwa siku hii ya leo, tutaanza na Hollywood Cut, tutakuwa na tujua Uislamu, makala yetu ya leo katika historia, tukielekea ukingoni kutamatisha matangazo, na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, mpenda msikilizaji. Telegramu yetu iko katika anwani ifuatayo: Radio Terani sw t.me/radio terani sw, na katika tovuti na mtandao wa Radio Terani tunapatikana katika ifuatayo anwani: parstoday.ir/sw na katika email ya swahili ama barua pepe ya redio teherani tunapatikana katika anwani ifuatayo swahili radio at irib ir na tumia nambari yetu ya ama kujumlisha 9893565487 dakika moja mesalia kutumia saa sita kamili kwa wakati wa hapa tehran na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. Francisca Albanese asema mataifa zaidi ya 60 yamehusika katika mauaji ya kimbari ya Israel. Bakai asema naibu waziri wa mambo ya nje hajadili usalama wa mipaka na haki za maji ziarani Afghanistan. Zaidi ya raia elfu saba mia nne wamekimbia makazi yao katika mji wa Alfashir, Sudan. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa asema mchakato wa amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati umepiga hatua karibuni. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amewafahamisha wajumbe wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu namna serikali zaidi ya sitini, na hasa madola ya magharibi na nchi kadhaa za Kiarabu, zimekuwa zikiwezesha mashine ya mauaji ya kimbari ya utawala wa Israel huko Gaza. Bi Francisca Albanese jana Jumanne aliwasilisha ripoti yake ya hivi karibuni ambayo toleo lake la mapema lilitolewa chini ya wiki moja iliyopita kwenye mkutano mkuu wa taasisi ya kumbukumbu ya Desmond na Lea Tutu huko Cape Town, Afrika Kusini. Katika ripoti yake hiyo ya kurasa ishirini na nne iliyopewa jina la mauaji ya kimbari ya Gaza, jinai za pamoja, Albanese ameeleza namna mataifa hayo yamekuwa yakifumbia macho mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza, huku idadi ya watu milioni mbili na zaidi waliokumbwa na vita na kuzingirwa katika eneo la pwani wakilipuliwa kwa mabomu, wakipoteza maisha kwa njaa na kuangamizwa. Amesema mtandao mkubwa wa ushirikiano wa kijeshi, kiuchumi na kidiplomasia ulianzia Washington na Berlin hadi London na kwingineko. Albanese amesema mataifa yenye nguvu duniani yamedhuru, yameasisi na kuuami utawala mbaguzi wa kijeshi wa Israel na kuruhusu mradi wake wa ukoloni wa walowezi kubadilika na kuwa mauaji ya kimbari jinai zisizo za kikomo dhidi ya wakazi asili wa Palestina. Ripoti hiyo yenye kurasa ishirini na nne ya ripoti ya maalumu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu imeweka wazi namna ya silaha, teknolojia na msaada wa kijasusi kutoka kwa nchi zilizoiami Israeli zilivyosaidia utawala huo kuendeleza mashambulizi ambayo yameiacha Gaza, Gaza ikikabiliwa na njaa na kwenye maafa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, Ismaili Bakai, amesema Khazim Gharibu Abadi, naibu waziri wa mambo ya nje, amefanya ziara nchini Afghanistan ili kujadili masuala kadhaa ambayo yamesalia kwenye ajenda ya uhusiano kati ya nchi mbili, ikiwa ni pamoja na swala la usalama wa mipaka. Bakai amebainisha haya jana katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari mjini Tehran. Siku mbili baada ya ziara ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika nchi jirani ya Afghanistan, Bakai amewaambia waandishi wa habari kwamba ziara ya Gharibu Abadi nchini Afghanistan imefanyika kwa madhumuni ya kujadili maswala kadhaa ambayo yamesalia katika ajenda ya uhusiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Afghanistan. Maswala haya ni pamoja na usalama wa mipaka, haki ya maji pamoja na ushirikiano wa kisheria na mahakama. Masuala haya yote matatu yalijadiliwa hasa wakati wa vikao na maafisa husika wa Afghanistan. Ameongeza kuwa Kazim Gharibu Abadi na maafisa wa Afghanistan pia wamekubaliana kuanza tena utekelezaji wa mpango wa kukarabati alama za mpakani ambazo zilisitishwa kwa muda mrefu. Maafisa wa Iran na Afghanistan pia wamechunguza njia mbalimbali za kukabiliana na machafuko ya kiholela, biashara haramu ya dawa za kulevya, na magendo ya binadamu na aina nyingine za jinai za kuratibiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia amesema anatumai kwamba majadiliano yaliyofanywa na maafisa wa nchi mbili yataimarisha ushirikiano kati ya pande mbili katika nyanja mbalimbali. Katika sehemu nyingine ya mkutano wake na waandishi wa habari, mwandishi wa habari alimuuliza Ismail Bakahi kuhusu madai ya Rafaeli Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, kwamba mazungumzo ya nyuma ya pazia yanaendelea ili kuanza tena ukaguzi katika maeneo ya nyuklia ya Irani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani alijibu kwa kusema, binafsi sijasikia hili kutoka kwa bwana Grossi na ushirikiano wa Irani na iaa ni kwa mujibu wa sheria iliyoidhinishwa na bunge la Iran katika majira ya kiangazi kufuatia mashambulizi ya Juni ya Israeli na Marekani katika vituo vya nyuklia vya nchi hii. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema watu wasiopungua 7455 wameukimbia mji wa El Fasher, magharibi mwa Sudan, katika muda wa siku moja kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF. Katika muda wa siku tatu watu 33485 wameukimbia mji wa El Fasher kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa RSF. Mamlaka za Sudani na taasisi za kimataifa na za Umoja wa Mataifa kwa siku kadhaa sasa zimekituhumu kikosi cha RSF kuwa kimefanya mauaji ya umati na kukiuka haki za binadamu dhidi ya raia katika mji wa El Fasher, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kiholela, kuwakamata raia na kuwalazimisha kuhama, ambapo kundi hilo lilianza kushambulia mji huo siku ya Jumapili baada ya kuuzingira kwa zaidi ya mwaka mmoja. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeeleza katika taarifa yake kuwa watu zaidi ya 17455 wanakadiriwa kuhama makazi yao kutokana na mapigano yanayoendelea huko Elfasher na kwamba ripoti zinaonyesha kuwa watu 133485 wamelazimika kuhama makazi yao kati ya tarehe 26 hadi jana Jumanne. Juzi Jumatatu, shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilibainisha kuwa idadi ya raia waliolazimika kuacha makazi yao katika mji wa Alfashel kuanzia Oktoba 26 hadi 27 imefikia 2630 Makadirio ya siyo rasmi yanaonyesha kuwa mji wa Alfashel ulikuwa na jamii ya watu wasiopungua laki tano, huku wengine karibu milioni moja walikuwa tayari wameuhama mji huo katika miaka ya karibuni kabla ya wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka kushambulia mji huo. Mwakilishi wa ngazi ya juu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ameeleza kuwa mchakato wa amani umepiga hatua kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosainiwa mwezi Aprili. Hata hivyo, ametahadharisha kwamba kupunguzwa kwa bajeti ijayo kunaweza kudhoofisha mchakato huo. Valentin Rugabiza, mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, amesema mchakato wa amani wa nchi hiyo umepiga hatua na mafanikio makubwa yameshuhudiwa tangu kutiwa saini makubaliano ya kusitisha mapigano Aprili 19 mwaka huu chini ya usuluhishi wa Chada. Amesema makubaliano hayo yalitiwa saini na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi mawili makuu yanayobeba silaha nchini humo. Bi Rugwabiza ambaye pia ni mkuu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MINUSCA amesema utekelezaji wa makubaliano ya Aprili na upokonyaji silaha ni mafanikio katika uga wa usalama yanayoshuhudiwa kivitendo katika maeneo kadhaa kati kati na kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwakilishi wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ametaja chaguzi za rais, ubunge, mikoa na manispaa za Disemba 28 kama kigezo cha kupanua na kuunganisha mamlaka za serikali na kuimarisha utulivu wa kitaasisi B Valentine ametilia mkazo uungaji mkono wa kimataifa na kusisitiza kuwa kikosi cha kulinda amani cha MINUSKA kinaendelea kuwa kiungo muhimu katika kuimarisha hatua za kiusalama na amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na serikali ya Madagaskar inayoongozwa na jeshi imetangaza baraza la mawaziri linalojumuisha idadi kubwa ya mawaziri wa kiraia. Baadhi ya mawaziri hao ni wakosoaji wakuu wa rais aliyeondolewa madarakani Andrei Rajoelina. Baraza hilo la mawaziri la waziri mkuu Erinti Salama Rajao na Rivero, lililotangazwa kupitia televisheni ya taifa ya TVM linawajumuisha raia 25 na wanajeshi wanne. Christin Raza na Maosoa, aliyeondolewa kwenye wadhifa wa uspika wa bunge na chama cha Rajoelina mwaka jana, sasa ameteuliwa kuwa waziri wa mambo ya kigeni. Mpinzani wa Rajoelina alikuwa naishi uhamishoni, Fanirisoa Ernaivo ametajwa kuwa waziri wa sheria. Uteuzi huo wa baraza la mawaziri ni hatua muhimu katika siasa za Madagaskar zilizokumbwa na msukosuko, huku jeshi likishikilia madaraka na kujaribu kuimarisha uchumi na migawanyiko ya kisiasa. Raisi wa zamani wa Madagaskar Andry Rajoelina wiki iliyopita alivuliwa uraia wake baada ya kuikimbia nchi hiyo mapema mwezi huu kufuatia maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana dhidi ya utawala wake. Wiki za mwisho za kuwepo madarakani Andre Rajuelina ziliathiriwa na maandamano ya maelfu ya wananchi wa Madagaskar waliokuwa wakilalamikia tatizo la umeme, ukosefu wa maji, kupanda gharama za maisha na ufisadi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa mchana huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema: upeo mpya katika mahusiano ya kibiashara ya Iran na Pakistan, biashara ya kubadilishana, hatua mpya ya kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi kati ya pande mbili. <tune> Matukio chanya yametokea katika wiki za hivi karibuni katika suala la kuongeza uhusiano wa kibiashara na mawasiliano kati ya Iran na Pakistan. Balozi wa Pakistan mjini Tehran, Muhammad Mudasir Tippu, alitangaza tarehe 19 Oktoba kwamba agizo jipya la kiutendaji la serikali ya nchi hiyo lilitolewa baada ya mchakato mrefu na kuzingatiwa wasiwasi wa jumuiya za wafanyabiashara wa Iran na Pakistan kwa lengo la kupanua biashara ya pamoja na mabadilishano na Jamhuri ya Kiislamu. Tipu aliandika ujumbe kwenye akaunti yake rasmi kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba Pakistan imetoa amri mpya ya utendaji ya kukuza biashara ya mabadilishano na Jamhuri ya Kiislamu Iran. Balozi wa Pakistan nchini Iran alieleza matumaini yake kwamba amri hii itaimarisha kwa, kwa kiasi kikubwa kiwango cha biashara kati ya nchi hizo mbili jirani. Tarehe pili Oktoba, wizara ya fedha Pakistan iliidhinisha rasimu iliyowasilishwa na wizara ya biashara ya nchi hiyo kwa ajili ya kurekebisha makubaliano ya biashara baina ya pande mbili, yaani Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan. Na siku chache baadaye baraza la mawaziri la serikali likiongozwa na Waziri Mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif lilikubali uamuzi huo wa kamati ya uratibu wa kiuchumi. Katika hatua nyingine inayolenga kuongeza uhusiano kati ya Iran na Pakistan, waziri wa barabara na maendeleo ya miji wa Iran Farzana Sadiq na waziri wa usafirishaji wa meli wa shirikisho la Pakistan Muhammad Junaid Anwar Chaudhry walikutana mjini Islamabad Oktoba 24 kujadili njia za kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kupitia usafiri wa baharini huku zikiitilia mkazo wa maendeleo ya miundombinu ya bandari na kuboresha njia za usafirishaji, pande hizo zilipendekeza kuzindua njia ya moja kwa moja ya meli kati ya nchi mbili ili kuimarisha biashara, utalii na mabadilishano ya kikanda. Maafisa hao wawili wa Iran na Pakistan pia walisisitiza umuhimu wa kuimarisha mawasiliano ya kikanda ili kukuza biashara, kuvutia wekezaji na kupanua mashirikiano ya kiraia. Kadhalika walijadili mipango mbalimbali mbali ya kuwezesha biashara ya baharini, kuendeleza miundombinu ya bandari na kuboresha njia za za usafirishaji zinazounganisha nchi hizo mbili kupitia kanali za bahari, ardhi na reli. Waziri wa usafiri wa meli wa Pakistan alipendekeza kuanzishwa kwa njia ya meli ya moja kwa moja kati ya Pakistan na Iran, akisisitiza kwamba huduma hii inaweza kuwa njia mbadala ya gharama nafuu na yenye ufanisi ili kukuza utalii na shughuli za kibiashara. Ameongeza kuwa kuzinduliwa kwa njia hii ya meli sio tu kutaongeza biashara baina ya nchi mbili, bali pia kutatoa fursa ya usafiri wa kiuchumi wa mazuari wanaozuru Iran na Iraki. Waziri wa barabara wa Iran, alipokuwa akikaribisha pendekezo la upande wa Pakistan, alizitaja bandari za nchi mbili kwa rasilimali muhimu ya kiuchumi ambayo inaweza kuwa lango la biashara ya kikanda. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, Idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. sinema ya Hollywood uijiwavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa tano wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani ulioisikia ya sinema ya Hollywood uijiwavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary vitwavyo Hollywood Cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran Iranophobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita, vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na al Kauthar TV. Mpenzi msikilizaji, umewahi kujiuliza maswali haya? Uongo mkubwa wa Hollywood ni upi? Ni kwa kiwango gani Hollywood ina uzayuni? Wahanga na wahasiriwa hao ni akina nani? Hollywood ya kizayuni ina nguvu kiasi gani? Je, yeah. Sasa hivi wanapoteza udhibiti wao? Je, yeah. Nguvu zao zimo kwenye hali ya kuongezeka na kupanda kwa kasi? Mistari yao mekundu ni ipi? Je, yeah. Wayahudi wa kizayuni sasa hivi wanaifikia nchi iliyoahidiwa ya sinema. Endelea kuwa pamoja nami katika mfululizo huu wa tano ili uweze kufahamu mengi zaidi kuhusu Hollywood ya kizayuni. Studio sita za mwanzo na za asili za Hollywood zilianzishwa katika mwongo 1920 na zikawa zinaendeshwa na kundi la wahamiaji wa, wa Kiyahudi. Nguli wengi wa enzi za mwanzoni mwa Hollywood, akina Harry Cohen, William Fox, Carl Laimly, Louis B Mayer, Jack na Harry Warner na Adolfu Zukor walikuwa Wayahudi. Kwa mujibu wa kauli ya Neal Gabler, mwandishi na mchambuzi wa filamu, watu hawa wote ambao ndio walioanzisha Hollywood walizaliwa ndani ya ardhi zilizokuwa zimetengana umbali wa meili mia tano kutoka sehemu moja ahadi nyingine huko Ulaya Mashariki, na wote hatimaye wakaishia kuanzisha makazi yao kwenye sehemu zilizopakana umbali wa maili 15 katika mji wa Los Angeles, na kwa hiyo tunaweza kufikia hitimisho kwamba ndoto iliyoaguliwa na kudhibiti ndani ya Marekani iliyotwa na kuanzia huko Ulaya Mashariki. Mwanzoni mwa karne ya 20, sinema zilikuwa zikiakisi maoni na mitazamo ya Marekani ambayo ilikuwa ikienezwa na Thomas Edison pamoja na Wamarekani wengine nyingi kati ya taswira hizo zenye sura ya filamu zilikuwa zikitengenezwa kama wenzo wa burudani tu kwa ajili ya tabaka la wafanyakazi za vibarua. Wakati huo huo, manguli wa mwanzo wa Kiyahudi katika Hollywood walielekea California kwa sababu California ilikuwa na mazingira mijini na ya kijamii, na hata kama ulikuwa na matatizo yake lakini hayakuwa tata kama ilivyokuwa katika sehemu zingine za Marekani. Wao waliamini kwamba wanao uwezo wa kujenga mazingira yao ya kijamii na wanaweza kuasisi mamlaka yao ya satwa, na si kupitia pazia la sinema tu, bali pia katika maisha halisi na katika mazingira ya kijamii. Wayahudi hao wa Hollywood walianza kazi yao hiyo ngumu. Wao ndio waliokuwa wakitoa data za utengenezaji filamu kuanzia mwanzo hadi mwisho wake, wakawa wanasimamia masuala yote ya utayarishaji, na wao ndio waliokuwa waongozaji wa filamu zote na wabunifu wa kisa kizima cha filamu. Waandishi wote, waongozaji wote na nyota wote waliofanya kazi huko walipaswa kufuata miongozo iliyowekwa na manguli wa Kiyahudi wa Hollywood. Wao walibuni Marekani ya aina yao wenyewe, Marekani ambayo si Marekani halisi, bali ni ya modeli walioibuni wao, kitu ambacho hatimaye kilithibiti kuwa kivuli cha Marekani. Kivuli hicho kilivutia na kupendwa sana kiasi kwamba kilienea na kusambaa mno mpaka kikaweza kuzimeza taswira na tunu za ile Marekani halisi. Nukta yenye kutoa mguso kuhusu Hollywood ni kwamba hii leo wa Marekani wenyewe wanajielezea na kujitambulisha kwa kutumia kivuli hicho cha Marekani ambacho kilibuniwa na wahamiaji wa Kiyahudi kutoka Ulaya mashariki katikati ya karne 20. Studio za Hollywood ziligeuzwa mahekalu ya dini mpya. Hollywood na tunu ya Kiyahudi zikawa ndizo zinazotawala Waigizaji waligeuka kuwa miungu wa kike na wa kiume wa dini hiyo mpya Marekani. Bila shaka yeyote, dini hiyo mpya ilihitaji masanamu na masanamu hayo ilipasa yawe ya Kiyahudi. Mwishoni mwa vita vikuu vya pili vya dunia na kwa kuvamiwa Palestina na Uzayuni, Hollywood ilipitisha ajenda mpya iliyoipa kipaumbele cha juu uenezaji wa lengo la uzayuni kwa kulitambulisha kama tunu ya Marekani. Baada ya kupita karibu karne moja tangu wakati huo, hadithi ya kadhia hii ingali ni ile ile. Manguli hao wameondoka, lakini urithi wao ungali unaendelea. Mameneja wote wa studio kuu za Hollywood ni Wayahudi, na hali ya leo haina tofauti yoyote na mwongo wa 1920 ambapo karibu theluthi mbili ya watayarishaji wa tamthilia za televisheni na filamu za sinema ni Wayahudi. Ukiritimba na udhibiti wa Wayahudi katika tasnia ya burudani haujadiliwi sana katika vyombo vya habari vya kawaida vilivyozoeleka, ambavyo navyo pia vinahodhiwa na Wayahudi. Kuna ushauri uliozoeleka ambao unatolewa kwa mtayarishaji filamu mwenye kupenda umaarufu. Ushauri wenyewe ni kwamba ni muhimu sana kukumbuka mambo matatu. Mosi, wayahudi ndio walio juu katika mfumo unaoendesha Hollywood. Pili, nia yao ni kuhakikisha wanabaki kwenye nafasi hiyo, na tatu, usizisahau hizi kanuni mbili za kwanza. Ni kama anavyoeleza mtengeneza filamu Arthur C Oliver, wamiliki wa studio ni wafanyabiashara wa Kiyahudi na wengi wao ni wazayuni. Nilifanya kazi na baadhi yao kwenye tamasha la filamu la New Horizons, na niliwahi kushiriki katika tamasha la Without Box, ambapo unaweza kutangaza tamasha la filamu yako, lakini wao hawakuniruhusu kufanya hivyo bila kutoa maelezo yoyote. Baadaye nikagundua kwamba mmiliki wa Without Box ni mzayuni na ni mwanachama wa shirika la kiyahudi ambalo linaunga mkono ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Wapalestina, na anataka kuzitambulisha ardhi hizo kuwa ni ardhi ya Mayahudi. Kuna mambo mengi kama haya huko Hollywood, na filamu yoyote ambayo inaikosoa Israel haitatengenezwa. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutakapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha allah. Shukran sana, shukran sana Salum Bendera kwa kipindi chako hicho cha Hollywood kati na sasa. Nakaribisha macho yetu magazetini, ikiwa leo ni Jumatano Oktoba 29. Naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea Tanzania na kama ilivyotarajiwa, matoleo yote ya magazeti ya nchi hiyo yametawala na habari ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo, ambapo watanzania waliotimiza masharti ya kupiga kura leo wameelekea kwenye vituo vya kupiga kura kumchagua rais, kuwachagua wabunge na madiwani wao. Naanza na Taifa Tanzania na baadhi ya habari zake zinasema siku ya kufanya maamuzi, wananchi wahakikishua ulinzi, wapige kura kwa amani, na timu ya uthamini SGR kwenda Mwanza ipo kazini. Habari zilizotawala katika ukurasa mkuu wa Uhuru zinasema Watanzania milioni thelathini na saba laki sita elfu arobaini na saba mia mbili thelathini na tano kujitokeza kupiga kura. Jeshi la polisi la wahakikishia Watanzania usalama wa kutosha upigaji kura. Awali Zanzibar shwari na siku ya kuamua maslahi ya taifa. Majira limeandika ni uamuzi leo, neki asema kapigeni kura kwa amani na utulivu, yatoa maelekezo kumi. Serikali yasema vombo vya ulinzi vipo timamu, watakaojaribu watakuwa kisiki. Na kumi na mbili wafariki dunia ajali ya ndege pwani ya Kenya baadhi ya vichwa vya habari vilivyotawala ukurasa wa mbele wa Raia Mwema vinasema ni hukumu, wapiga kura milioni 37 kuamua hatima ya uongozi wa nchi leo. Ujumbe wa amani watolewa na viongozi wa dini na wanahabari. Kafulila asifia mabadiliko ya uchumi. Maajabu Samia Salum. Mwalimu, tusiingie kwenye wendawazimu, na afadhali mkate mkavu kuliko karamu ya ugomvi ama huko nchini Kenya, habari ya ajali ya ndege iliyoua watu kumi na mbili nchini humo wakiwemo watalii wa kigeni imeakisiwa na karibu matoleo yote ya magazeti ya leo. Standard limeandika watu kumi na moja wakiwemo watalii wamefariki dunia katika ajali ya ndege iliyotokea katika eneo la Viungwani, Matuga, kaunti ya Kwale, mapema jana Jumanne. Taifa Leo limeandika sauti angani na barabarani, likifafanua zaidi kuhusiana na habari hii. Taifa Leo linaandika wingu jeusi la tanda nchini huku, watu 11 wakifa katika ajali ya ndege na watano kwenye ajali ya barabarani. Baadhi ya habari zingine zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: kaburi la Raila lageuka mlima wa maua, mswaki kwa Samia Suluhu, Tanzania ikipiga kura, na Otara ashinda kura zilizosusiwa. Gazeti dada la Daily Nation limeipa kipaumbele ya habari ya zoezi la uchaguzi mkuu wa Tanzania, kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia anatarajiwa kuandika historia ya Tanzania ikipiga kura. Habari linayoidondoa katika gazeti la Star inahusiana na kukamatwa mamia ya silaha haramu katika eneo la Rift Valley. Linaandika, Waziri wa mambo ya ndani Kipchumba Mukomen ametangaza kuwa jumla ya bunduki 602 haramu zimepatikana katika eneo lote la North Rift huku serikali ikizidisha msako dhidi ya umiliki haramu wa bunduki miongoni mwa raia. Na itimishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor na habari ya kwanza inayodondoa katika gazeti hili ni ya Rais Museveni kumteua Lino Anguzu kuwa mkurugenzi wa mamlaka ya umma Bwana Nguzu, ambaye amekuwa akihudumu kama mkurugenzi msaidizi wa mamlaka ya umma, sasa anaelekea kuiongoza idara ya mashtaka nchini humo, mojawapo ya ofisi muhimu zaidi katika mfumo wa mahakama ya jinai nchini Uganda. Adeli Monta limeandika pia, polisi wa wakamata zaidi ya mia thelathini katika msako mkali wa uhalifu katika mji mkuu Kampala. Kituo cha polisi cha Nsangi kimewakamata washukiwa sitini na mbili Kituo cha polisi cha Kakiri kiliwafumania 28, kituo cha polisi cha Mukono kiliwatia mbaroni 14, na kituo cha polisi cha Kawempe kilikamata washukiwa 26. Na tume ya uchaguzi Uganda, isi, ya Uganda EC yaanza kuidhinisha waangalizi wa uchaguzi mkuu wa mwaka kesho. Gazeti la New Vision limeendelea kuakisi kampeni za uchaguzi wa rais nchini Uganda uliopangwa kufanyika Januari mwakani, limeandika Kiagulani yani Bob Wine, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha NUP, aahidi kuboresha barabara. Kampeni za Museveni wilayani Amudat anguzu, mkurugenzi mpya wa mashtaka ya umma, na wachuuzi wa barabara za Kampala wamepewa makataa ya siku saba kuondoka mitaani. Mpendo wa msikilizaji, ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka jamvi la macho yetu magazetini. Naendelea kutega sikio, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji, tembelea tovuti yetu katika ni katika anwani ifuatayo pastoday.ir/sw. Na sasa nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia cha Tujue Uislamu, takaofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa, wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha tujue Uislamu. Katika kipindi kilichopita, tulisema kwamba pamoja na miujiza mikubwa ya Musa alaihi salam, Firaun hakuzinduka kutoka katika usingizi wake wa mghafala, na badala yake aliita miujiza hiyo kuwa ni uchawi. Kwa pendekezo la washauri wake, alituma majenti katika pembe zote za Misri ili kukusanya wachawi stadi kwa ajili ya vita kali na Musa alayhi salam. Katika sehemu hii ya 64 leo tunaendelea na kisa hiki, kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya Firauni kuagiza wakusanywe na kuletwa wachawi mahiri kutoka maeneo mbalimbali ili waje kushiriki katika kukabiliana na kile alichokiita uchawi wa Musa. Hatimaye siku ya miadi iliwadia. Mafarao waliwaalika watu wote kutazama pambano hili. Eh, hii inaonyesha kwamba Firauni alikuwa na uhakika wa ushindi wake umati mkubwa wa watu ulikusanyika jukwani kushuhudia vita hivi vikubwa vya kihistoria . Firauni na watumishi wake waliwekwa mahali maalum. Aya za 41 na 42 za surati Shuara zinasema: basi walipokuja wachawi wakamwambia Firauni, je, tutapata ujira tukiwa sisi ndio tulioshinda? Naam, na hakika mtakuwa katika watu wa mbele. Baada ya maandalizi ya kila kitu kwa ajili ya mpambano kukamilika, wachawi wakiwa na kiburi na kejeli walisema, wakasema: ewe Musa, je, utatupa wewe au tutakuwa sisi wa kwanza kutupa? Akasema: bali tupeni nyinyi. Tahamaki kamba zao na fimbo zao zikaonekana mbele yake kwa uchawi wao zinapiga mbio. Uchawi wao ulifanya ionekane kana kwamba kamba na fimbo zao zilikuwa zinatembea. Kwa kufanya hivi, waliaroga macho ya watu, wakatia hofu na woga katika nyoyo zao, na wakafanya uchawi mkubwa. Firauni na watumishi wake walifurahi na kujivunia kuona hali hii. Lakini upande wa pili wa jukwaa, Musa alaihi salamu na ndugu yake Harun walikuwa wamesimama mbele ya umati wa watazamaji hofu kidogo ikaingia moyoni mwa Musa akijisemea, wasije wakashinda wapotovu na watu wakadanganyika. Aya za 68 na 69 za surati Taha zinaashiria sehemu ya tukio hili kwa kusema, tukasema usihofu, hakika wewe ndiye utakayeshinda, na kitupe kilicho katika mkono wako akulia, wa kulia kitavimeza walivyoviunda hakika walivyoviunda ni hila za mchawi tu, na mchawi hatafanikiwa popote afikapo. Sasa ilikuwa zamu ya Musa kuonyesha uwezo wa miujiza wa Kimungu. Alitupa fimbo yake ambayo iligeuka kuwa joka kubwa na la kutisha, na kumeza haraka zana na vifaa vyote vya wachawi. Hapa sura na haiba ya haki na ukweli ilifunuliwa na udhaifu na udanganyifu wa uongo ukafichuliwa na kubatilishwa. Kundi la watazamaji waliokuwa na hofu kubwa walikimbia huku na kule, wengine walipiga kelele ovyo na mtafaruku mkubwa ukatokea. Firauni na wasaidizi wake waliogopa sana walipoona tukio hilo la ajabu. Ushindi wa Musa katika vita hivi, bila shaka, ulileta pigo kubwa kwa mfumo na utawala wa Firauni. Kwa upande mwingine, wale wachawi waligundua haraka kuwa alichokifanya Musa alayhi salam kilikuwa nje upewa uchawi na hakiwezi kufanywa na mwanadamu yoyote. Kwa kweli huu ulikuwa muujiza wa Kimungu, na Musa alitumwa na Mungu Muumba, muweza wa kila kitu. Tufani kubwa ikatokea kati ya wachawi, wote walimsujudia Mungu mmoja na kusema, tumemwamini mola mlezi wa Musa na Harun. Walitangaza imani yao waziwazi bila kuogopa matokeo ya matendo yao. Mabadiliko haya ya ghafla ya hatua ya wachawi kujiunga kwao na Musa alaihi salam ni jambo ambalo halikutarajiwa kabisa na Firauni. Baada ya Firauni kuona hali hiyo, badala ya kuzinduka, aliendelea kulala katika usingizi wa upotovu. Aya ya 71 ya Surat Taha inaashiria radiamali ya Firauni kwa hatua ya wachawi kutangaza kumwamini Mungu wa Musa na Harun. Firauni akasema: O oh, Mnamwamini kabla sijakupeni ruhusa? Hakika yeye ndiye mkubwa wenu aliyekufundisheni uchawi. Basi kwa yakini nitakukateni mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha, na nitakutundikeni misalabani katika vigogo vya mitende, na hapo kwa yakini mtajua ni nani katika sisi aliye mkali wa kuadhibu na kuiendeleza adhabu yake. Wachawi ambao baada ya kuishi maisha yao wakiwa katika ujahili na upotovu, walikuwa wamediriki na kuona haki, hivyo walisema katika kumjibu Firauni, wakasema: hatuto kuhiari wewe kuliko ishara waziwazi zilizotujia na kuliko yule aliyetumba, basi hukumu utakavyohukumu, kwani wewe una hukumu haya ya maisha ya duniani tu. Hakika sisi tumemwamini mola wetu mlezi ili atusamee makosa yetu na uchawi uliotulazimisha kuufanya na Mwenyezi Mungu ndiye mbora na mwenye kudumu zaidi. Aya za sabini na mbili hadi sabini na tatu katika sura Taha. Kwa ushindi wa Nabii Musa alayhi salamu, katika tukio hilo sauti ya mwito wake ilienea katika nchi yote ya Misri. Kwa upande mwingine Firauni alitambua kwamba hangeweza kushindana na Musa kwa miujiza yake ajabu. Matokeo yake, njia ilitengenezwa kwa Musa kueneza dini ya tauhidi. Miaka mingi ilipita baada ya tukio hilo, na Nabi Musa alaihi salamu aliendelea kuwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja hadi amri mpya ikamjia Musa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ujumbe huo ulikuwa nini? Aya ya 52 ya Suratu Shuara inasema: na tulimwamrisha Musa kwa wahai, nenda na waja wangu wakati wa usiku, kwa hakika mtafuatwa. Nabii Musa alaihi salamu aliwaamuru Waisraeli kuhama usiku, mbali na macho maadui zao. Firauni alifahamu uamuzi huo wa Nabii Musa hivyo akatuma maafisa wake mijini ili kuwakusanya watu na kuandaa jeshi kubwa. Alitaka kukabiliana na Musa na Waisraeli na kuwazuia kutoka Misri. Jeshi la Firauni likawafuata upesi usiku, na jua lilipochomoza wakawakuta wafuasi wa Musa. Yalipokutana makundi mawili, wana wa Israeli walisema Hakika watu wa Firauni watatufikia na tutanaswa katika makucha yao. Mbele yetu kuna bahari na mawimbi makali ya maji, na nyuma yetu kuna majeshi ya Firauni yenye kiu ya damu yakiwa yamejeza titi kikamilifu. Katika hali hii, Musa alaihi salamu alikuwa mtulivu na mwenye uhakika. Aliwaambia watu wake waliokuwa wamekumbwa na hofu na woga, Musa akasema, hasha Hakika yu pamoja nami, mola wangu mlezi, yeye ataniongoa. Katika hali hii nyeti, ghafla ukaja wahi kutoka kwa mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tulimletea wahai Musa tukamwambia, piga bahari kwa fimbo yako. Basi ikatengana na kila sehemu ikawa kama mlima mkubwa. Waisraeli walifuata njia hiyo ambayo ilikuwa imeundwa na wakatokea salama upande wa pili. Firauni na majeshi yake walishangaa kuona tukio hili, lakini kiburi chao bado kiliwazuia kutafakari muujiza huu wa kimungu. Wakamfuata Nabii Musa na wafuasi wake na kuelekea kwenye hatima yao ya mwisho. Wao pia waliingia katika njia ile ile walioipitia wana wa Israeli bila kujua kwamba hizo zilikuwa nyakati za mwisho za maisha yao. Wakati mtu wa mwisho katika wana wa Israeli alipotoa wa mguu wake katika bahari na wakaingia watu wa Firaun, tuliamrisha maji yarudi kwenye hali yake asili. Ghafla mawimbi makubwa ya maji yalipasuka, na yaliwaponda na kuangamiza. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo unakomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Jumatano tarehe saba Jamadul Awal elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria Kamaria, sawa na Oktoba ishirini na tisa, elfu mbili na ishirini na tano. Tarehe saba Jamadul Awal miaka elfu moja hamsini na nane iliyopita aliaga dunia kari na mtaalamu maarufu wa hadithi Ibne Ghalbun. Msomi huyo wa Kiislamu alizaliwa mwaka 309 hijiria kamaria, katika mji wa Halab yani Aleppo nchini Syria, lakini akachagua maskani yake nchini Misri. Ibn Ghalbun alijifunza akiraa ya Quran na hadithi kwa wanazuoni wa zama zake na kuwa mwalimu mahiri katika taaluma hizo. Mtaalamu huyo wa hadithi wa Kiislamu alikuwa na mitazamo mipya kuhusiana na elimu ya kiraa ya Qur'an tukufu ambayo imeelezwa na mwanafunzi wake Maki bin Abu Talib katika kitabu cha Al-Kashf. Vilevile alikuwa hodari na gwiji katika fasihi na mashairi ya lugha ya Kiarabu. Kitabu muhimu zaidi cha Ibni Ghalbun ni Al-Irshad kinachohusiana na visomo saba vya Qur'an tukufu. Katika siku kama leo, miaka mia na mbili iliyopita mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki kwa uongozi wa rais Mustafa Kemal mashuhuri kwa jina la Ataturk. Kemal Ataturk aliongoza kidikteta nchi hiyo kwa muda wa miaka kumi na tano na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya Kiislamu na wakati huo huo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi nchini humo hata baada ya kufariki dunia ya kiongozi huyo aliyekuwa na wadui na Uislamu, mwaka 1938, njama hizo dhidi ya Uislamu nchini Uturuki ziliendelezwa na wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 99 iliyopita, yaani tarehe 7 mwezi Aban mwaka 1305 Hijiria Shamsia Ayatullah Sayyid Hassan Mudaris aliyekuwa miongoni mwa wanazuoni na wana mapambano maarufu nchini Iran alinusurika jaribio la kuuawa. Jaribio hilo lilifanywa na vibaraka wa Shah Reza Pahlavi aliyekuwa maarufu kwa udikteta, ukatili na upinzani mkubwa dhidi ya maulama wa Kiislamu. Uhasama wa utawala wa kifalme wa Pahlavi dhidi ya Ayatullah Mudaris ulitokana na mchango mkubwa wa mwanazuoni huyo wa Kiislamu katika kuwaamsha wananchi na kufichua njama za utawala wa Kipahalavi na muungaji wake mkono yaani serikali ya Uingereza. Na siku kama ya leo miaka sitini na tisa iliyopita askari jeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri Gamali Abdul Nasir mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya mashambulio hayo, Uingereza na Ufaransa zilipeleka majeshi yao pembezoni mwa mfereji wa Suez kwa lengo la kuusaidia utawala ghasibu wa Israel. Mnamo mwaka 1957, majeshi vamizi ya Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel yaliondoka katika ardhi ya Misri kufuatia mashinikizo ya fikra za walio wengi madola mengi ya magharibi na upatanishi Umoja wa Mataifa na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iriibr. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.