Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzowea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio wa Tehrani, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bindira ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Jame Jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuanetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe email e ni swahili radio at irib ya tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kupitia Maarifu FM, sauti ya Umoja, yenye wenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, Shinyanga kahama na Nzega, mnaweza kutupata mubashara kabisa. Wakati huu ama leo ni Jumatano tarehe saba mfunguo nane Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba Hijiria kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 29 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladi ya asubuhi. Mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Hollywood cart udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, hekaya za aya na makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran. Dakika moja pia imesalia kutimia saa mbili kamili huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari: Watanzania leo wanamchagua rais wa bunge pamoja na madiwani katika uchaguzi mkuu. Irani yalaani uchochezi wa kijeshi wa Marekani huko Venezuela. na UNRWA yasema msimamo wa Marekani hautatuzuia kufanya kazi yetu huko katika ukanda wa Gaza, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya tukio muhimu huko Afrika Mashariki, hususan nchini Tanzania kuhusiana na uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Watanzania waliotimiza masharti ya kupiga kura leo wanaelekea katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kumchagua rais, wabunge na madiwani katika uchaguzi uliosusiwa na chama kikuu cha upinzani cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Tume ya uhuru ya e Taifa ya uchaguzi Tanzania imetangaza kuwa maandalizi yote kwa ajili ya uchaguzi wa leo yamekamilika. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, karibu Watanzania milioni 38 wametimiza masharti ya kupiga kura katika uchaguzi wa leo. Wagombea kutoka vyama 17 vinavyoshiriki uchaguzi huo Jana walitupa karata zao za mwisho kwa wapiga kura katika kampeni za lala salama, kabla hatima yao kuamuliwa leo, wakati wapiga kura wenyewe wanapoelekea katika vituo vya kupiga kura. Rais aliyeko madarakani, Mama Samia Suluhu Hassan, anayegombea kwa tiketi ya chama tawala cha Mapinduzi CCM, anapewa nafasi kubwa kuibuka na ushindi, hasa kutokana na kuto kuweko mpinzani mwenye nguvu chama kikuu cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema kimesusia uchaguzi huo kutokana na kile kilichosema kutofanyika marekebisho ya maana katika sheria za uchaguzi, likiwemo suala zima la katiba mpya. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Tanzania Chadema Tundu Lissu, ambaye chama chake kimesusia uchaguzi kikidai kufanyika mageuzi kwenye mfumo mzima wa uchaguzi anashikiliwa kizuizini akikabiliwa na kesi kadhaa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani uchochezi wa kijeshi wa Marekani kando kando ya Venezuela, ikisema ni tishio kwa amani na usalama katika eneo la Karibia na Amerika Kusini. Akizungumza katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari hapa mjini Teheran, Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Iran Ismail Bakai amelani uchochezi wa kutisha wa Marekani unaolenga taifa hilo la Amerika Kusini, na kuutaja kuwa ni kielelezo cha sera za Washington za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja katika ngazi ya kimataifa. Sheria muhimu zaidi za kimataifa zinakataza matumizi ya nguvu na zinahimiza kuheshimiwa uhuru wa, kuchu, wa kujitawala wa nchi mbalimbali amesema Bakai. Matamshi hayo yanafuatia ongezeko kubwa la harakati za kijeshi za Marekani dhidi ya Venezuela, ikiwa ni pamoja na kutuma meli na ndege za kijeshi karibu na nchi hiyo. Tangu mwezi Septemba, Marekani imefanya mashambulizi kumi dhidi ya meli zinazodaiwa kuwa za biashara haramu ya dawa za kulevya katika eneo la Caribbean, na ikiwemo meli kubwa ya kumradhi, na kutuma meli za kivita, ndege zisizo na rubani na ndege za kivita katika eneo hilo, ikiwemo meli kubwa kubeba ndege ya kivita ya USS Gerald R Ford. Venezuela imezitaja hatua hizo kuwa ni uchochezi wa Marekani unaolenga kuipindua serikali ya rais Nicolas Maduro iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwandishi wa Saudi Arabia na mchambuzi wa masuala ya kisiasa amejibu matamshi ya dharau yaliyotolewa na waziri wa fedha wa Israel Bezalel Smotrich, akisema ngamia wetu wana asili, lakini nyinyi hamna asili. Ali Al Husheiban, mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa Saudi Arabia, amejibu kauli za hivi karibuni za Bezalel Smotrich, waziri wa fedha wa utawala dhalimu wa Israel, ambaye alisema ikiwa Saudi Arabia itasema inataka kuanzishwa kwa dola la Palestina mkabala wa makubaliano wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, tutawaambia hapana. Asanteni marafiki, endeleni kupanda ngamia katika jangwa la Saudia. Mwandishi huyo ameandika makala katika gazeti la Ariadhi akisema, Israel ambayo ililazimishwa kumiliki ardhi ya kigeni miongo minne iliyopita hii leo inajaribu kujitambulisha kama mmiliki wa historia na ardhi wakati ngamia wa eneo hili wamekuwa hapa mamilioni ya miaka kabla yao, Al-Husheibani sambamba na kuashiria kwamba dharau kwa historia inakuja tu kwa wale ambao hawana historia. Utawala wa Israel uliwekwa kwenye eneo la Asia magharibi kwa uungaji mkono wa madola yenye nguvu duniani baada ya vita ya pili ya dunia na bado inajaribu kuendeleza wazo lisiloweza kutekelezeka kwa kuondoa watu wa Palestina. Alhushaibani amesisitiza kuwa Saudi Arabia kamwe haitakubali kufutwa taifa la Palestina, na kuongeza kuwa ujumbe wetu wa kisiasa kwa Smotrich na mfano wake ni kwamba haiwezekani kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel bila dola la Palestina. Adnan Abu Hasna, mshauri wa vyombo vya habari wa shirika la misaada na kazi la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi wa Palestina, UNRWA, amesema kwamba taarifa za hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mak Rubio ambapo alidai shirika hilo la kimataifa halitakuwa na nafasi yoyote katika ukanda wa Gaza si jambo jipya na ni katika fremu ya misimamo ya Marekani kuhusu taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa. Abu Hasan ameelezea kwamba upinzani wa Marekani dhidi ya kazi ya UNRWA ulianza baada ya Donald Trump kushinda muhula wake wa kwanza ambao ulianza Januari mwaka elfu mbili na kumi na nane alipopunguza ufadhili wa nchi yake kwa shirika hilo la kimataifa baadaye. Rais Joe Biden alirejesha ufadhili huo kabla y Trump kuamua kuusimamisha tena alipoingia ikulu mwanzoni mwa mwaka huu. Kadhalika, Abu Hasna amesisitiza kwamba msimamo wa hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Marekani hauna umuhimu wowote kwa, kwa kazi za UNRWA au kutoegemea upande wote na uwazi wa shirika hilo la kimataifa hasa ikizingatiwa kwamba mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ilitoa uamuzi siku chache zilizopita kwamba UNRWA ni shirika lisiloegemea upande wote na lenye uwazi linaloheshimu sheria na kanuni za Umoja wa Mataifa na kwamba halijaingiliwa na makundi ya Palestina kama inavyodaiwa na Israeli. Mahakama ya Kimataifa Haki hak ilithibitisha Jumatano iliyopita kwamba hakuna ushahidi wowote unaothibitisha kwamba UNRWA ilikiuka kanuni ya kutoegemea upande wote au ilifanya ubaguzi katika kusambaza misaada katika maeneo ya Palestina yaliyokaliwa kama Israel inavyodai mara kwa mara. Mahakama hiyo ilisisitiza kwamba Israel inawajibika kuwezesha utoaji wa misaada kwa watu wa ukanda wa Gaza, hasa ile inayotolewa na shirika la UNRWA. Na wanaakiolojia nchini Senegal wamegundua ushahidi mpya wa mauaji ya kikoloni ya Ufaransa iliyotokea mwaka 1944 kama sehemu ya juhudi zinazoongozwa na serikali za kufichua ukweli kuhusu mauaji yaliyofanywa na vikosi vya jeshi la Ufaransa baada ya vita vya pili vya dunia dhidi ya wanajeshi wa Afrika Magharibi. Makaburi ya kijeshi ya Thiaroy yaliyo karibu na mji mkuu wa Dakar kwa sasa ndiyo kitovu cha uchimbaji mkubwa wa akiolojia unaolenga kutambua mabaki ya miili ya wanajeshi wanaodaiwa kuuawa na wakoloni wa Ufaransa mnamo Disemba mosi mwaka 1944, na tukio hilo lilitokea baada ya karibu wanajeshi 1600 wengi wao wakiwa ndio kwanza waliokuwa wameachiliwa huru baada ya kutekwa na Ujerumani na kufikishwa katika kambi ya wa wakimbizi huko Thiaroye na kuanza kupinga kitendo cha kuzuiliwa mishahara yao na mienendo isiyo ya haki na usawa. Wanajeshi wa Ufaransa waliomiminia risasi wanaume hao, lakini idadi ya waliouawa na mazingira halisi ya tukio hilo vimeendelea kuzusha hitilafu kwa muda mrefu taarifa rasmi za enzi ya ukoloni wa ufaransa nchini humo zilidai kuwa watu sabini waliuawa katika tukio hilo lakini watafiti wa senegal wanasema idadi ya waliouawa inaweza kuwa kati ya mia tatu hadi mia nne na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: upeo mpya katika mahusiano ya kibiashara wa Irani na Pakistan, biashara kubadilishana, hatua mpya ya kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi. Matukio chanya yametokea katika wiki za hivi karibuni katika suala la kuongeza uhusiano wa kibiashara na mawasiliano kati ya Iran na Pakistan. Balozi wa Pakistan mjini Tehran, Muhammad Mudathir Tipu, alitangaza tarehe 19 Oktoba kwamba agizo jipya la kiutendaji la serikali ya Islamabad lilitolewa baada ya mchakato mrefu na kuzingatiwa wasiwasi wa jumuiya za wafanyabiashara wa Iran na Pakistan kwa lengo la kupanua biashara pamoja ya mabadilishano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tipo aliandika ujumbe kwenye akaunti yake rasmi kwenye mtandao wa kijamii wa X: Pakistani imetoa amri mpya ya utendaji ya kukuza biashara, mabadilishano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Balozi wa Pakistani nchini Iran alieleza matumaini yake kwamba amri hii itaimarisha kwa, ita kwa kiasi kikubwa kiwango cha biashara kati ya nchi hizo mbili jirani. Tarehe pili Oktoba, wizara ya fedha ya Pakistan iliidhinisha rasimu iliyowasilishwa na wizara ya biashara ya nchi hiyo kwa ajili ya kurekebisha makubaliano ya biashara baina ya pande mbili na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na siku chache baadaye baraza la mawaziri la serikali likiongozwa na waziri mkuu wa Pakistan Shebazi Sharif lilikubali uamuzi huo wa Kamati ya Uratibu wa Kiuchumi. Katika hatua nyingine inayolenga kuongeza uhusiano kati ya Iran na Pakistan, waziri wa barabara na maendeleo ya miji wa Iran Farzana Sadeq na waziri wa usafirishaji wa meli wa shirikisho la Pakistan Muhammad Junaid Anwar Chaudhry walikutana wa mjini Islamabad Oktoba 24 kujadili njia za kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kupitia usafiri wa baharini huku zikitilia mkazo wa maendeleo ya miundombinu ya bandari na kuboresha njia za usafirishaji. Pande hizo mbili zilipendekeza kuzindua njia moja kwa moja ya meli kati ya nchi hizo mbili ili kuimarisha biashara, utalii pamoja na mabadilishano ya kikanda. Maafisa hao wawili wa Irani na Pakistani pia walisisitiza umuhimu wa kuimarisha mawasiliano ya kikanda ili kukuza biashara, kuvutia uwekezaji na kupanua mashirikiano ya kiraia. Kadhalika walijadili mipango mbalimbali ya kuwezesha biashara baharini, kuendeleza miundombinu ya bandari na kuboresha njia za usafirishaji zinazounganisha nchi hizo mbili kupitia kanali za bahari, ardhi na reli. Waziri wa usafiri wa meli wa Pakistani alipendekeza kuanzishwa kwa njia ya meli ya moja kwa moja kati ya Pakistan na Iran, akisisitiza kwamba Huduma hii inaweza kuwa njia mbadala ya gharama nafuu na yenye ufanisi ili kukuza utalii na shughuli za kibiashara. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood uijuavyo, sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa tano wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani ulioisikia ya sinema ya Hollywood uijiwavyo si hivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary viitwavyo Hollywood cart vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranofobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Mpenzi msikilizaji, umewahi kujiuliza maswali haya? Uongo mkubwa wa Hollywood ni upi? Ni kwa kiwango gani Hollywood ina uzayuni? wahanga na wahasiriwa hao ni akina nani? Hollywood ya kizayuni ina nguvu kiasi gani? Je, sasa hivi wanapoteza udhibiti wao? Je, nguvu zao zimo kwenye hali ya kuongezeka na kupanda kwa kasi? mistari yao mekundu ni ipi? Je, wayahudi wa kizayuni sasa hivi wanaifikia nchi iliyoahidiwa ya sinema? endelea kuwa pamoja nami katika mfululizo huu wa tano ili uweze kufahamu mengi zaidi kuhusu Hollywood ya kizayuni. Studio sita za mwanzo na za asili za Hollywood zilianzishwa katika mwongo 1920 na zikawa zinaendeshwa na kundi la wahamiaji wa, wa Kiyahudi. Nguli wengi wa enzi za mwanzoni mwa Hollywood akina Harry Cohen, William Fox, Karli Laimly, Louis B Mayer, Jack na Harry Warner na Adolfu Zukor walikuwa Wayahudi kwa mujibu wa kauli ya Neal Gabler, mwandishi na mchambuzi wa filamu, watu hawa wote ambao ndio walioanzisha Hollywood walizaliwa ndani ya ardhi zilizokuwa zimetengana umbali wa maili mia tano kutoka sehemu moja hadi nyingine huko Ulaya Mashariki, na wote hatimaye wakaishia kuanzisha makazi yao kwenye sehemu zilizopakana umbali wa maili kumi na tano katika mji wa Los Angeles na kwa hiyo tunaweza kufikia hitimisho kwamba ndoto iliyoaguliwa na kudhibiti ndani ya Marekani iliyotwa na kuanzia huko Ulaya Mashariki. Mwanzoni mwa karne ya 20, sinema zilikuwa zikiakisi maoni na mitazamo ya Marekani ambayo ilikuwa ikienezwa na Thomas Edison pamoja na Wamarekani wengine wa nyingi kati ya taswira hizo zenye sura ya filamu zilikuwa zikitengenezwa kama wenzo wa burudani tu kwa ajili ya tabaka la wafanyakazi za vibarua. Wakati huo huo, manguli wa mwanzo wa Kiyahudi katika Hollywood walielekea California kwa sababu California ilikuwa na mazingira mijini na ya kijamii, na hata kama ulikuwa na matatizo yake lakini hayakuwa tata kama ilivyokuwa katika sehemu zingine za Marekani. Wao waliamini kwamba wanao uwezo wa kujenga mazingira yao ya kijamii na wanaweza kuasisi mamlaka yao ya satwa, na si kupitia pazia la sinema tu bali pia katika maisha halisi na katika mazingira ya kijamii. Wayahudi hao wa Hollywood walianza kazi yao hiyo ngumu. Wao ndio waliokuwa wakitoa data za utengenezaji filamu kuanzia mwanzo hadi mwisho wake, wakawa wanasimamia masuala yote ya utayarishaji na wao ndio waliokuwa waongozaji wa filamu zote na wabunifu wa kisa kizima cha filamu. Waandishi wote, waongozaji wote na nyota wote waliofanya kazi huko walipaswa kufuata miongozo iliyowekwa na manguli wa Kiyahudi wa Hollywood. Wao walibuni Marekani ya aina yao wenyewe Marekani ambayo si Marekani halisi bali ni ya modeli walioibuni wao, kitu ambacho hatimaye kilithibiti kuwa kivuli cha Marekani. Kivuli hicho kilivutia na kupendwa sana kiasi kwamba kilienea na kusambaa mno mpaka kikaweza kuzimeza taswira na tunu za ile Marekani halisi. Nukta yenye kutoa mguso kuhusu Hollywood ni kwamba hii leo wa Marekani wenyewe wanajielezea na kujitambulisha kwa kutumia kivuli hicho cha Marekani ambacho kilibuniwa na wahamiaji wa Kiyahudi kutoka Ulaya mashariki katikati ya karne 20. Studio za Hollywood ziligeuzwa mahekalu ya dini mpya. Hollywood na tunu ya Kiyahudi zikawa ndizo zinazotawala. Waigizaji waligeuka kuwa miungu wa kike na wa kiume wa dini hiyo mpya, Marekani. Bila shaka yeyote, dini hiyo mpya ilihitaji masanamu na masanamu hayo ilipasa yawe ya Kiyahudi. Mwishoni mwa vita vikuu vya pili vya dunia na kwa kuvamiwa Palestina na Uzayuni, Hollywood ilipitisha ajenda mpya iliyoipa kipaumbele cha juu uenezaji wa lengo la uzayuni kwa kulitambulisha kama tunu ya Marekani. Baada ya kupita karibu karne moja tangu wakati huo, hadithi ya kadhia hii ingali ni ile ile. Manguli hao wameondoka, lakini urithi wao ungali unaendelea. Maameneja wote wa studio kuu za Hollywood ni Wayahudi, na hali ya leo haina tofauti yoyote na mwongo wa 1920 ambapo karibu theluthi mbili ya watayarishaji wa tamthilia za televisheni na filamu za sinema ni Wayahudi. Ukiritimba na udhibiti wa Wayahudi katika tasnia ya burudani haujadiliwi sana katika vyombo vya habari vya kawaida vilivyozoeleka, ambavyo navyo pia vinahodhiwa na Wayahudi. Kuna ushauri uliozoeleka ambao unatolewa kwa mtayarishaji filamu mwenye kupenda umaarufu. Ushauri wenyewe ni kwamba ni muhimu sana kukumbuka mambo matatu: mosi, wayahudi ndiyo walio juu katika mfumo unaoendesha Hollywood; pili, nia yao ni kuhakikisha wanabaki kwenye nafasi hiyo; na tatu, usizisahau hizi kanuni mbili za kwanza. Ni kama anavyoeleza mtengeneza filamu Arthur C Oliver. Wamiliki wa studio ni wafanyabiashara wa Kiyahudi na wengi wao ni wazayuni. Nilifanya kazi na baadhi yao kwenye tamasha la filamu la New Horizons, na niliwahi kushiriki katika tamasha la Without Box, ambapo unaweza kutangaza tamasha la filamu yako, lakini wao hawakuniruhusu kufanya hivyo bila kutoa maelezo yoyote. Baadaye nikagundua kwamba mmiliki wa Without Box ni mzayuni na ni mwanachama wa shirika la Kiyahudi ambalo linaunga mkono ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Wapalestina na anataka kuzitambulisha ardhi hizo kuwa ni ardhi ya Mayahudi. Kuna mambo mengi kama haya huko Hollywood na filamu yoyote ambayo inayoikosoa Israel haitatengenezwa. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutakapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo, usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha allah. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutigia sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni Jumatano tarehe 29 Oktoba mwaka 2025. Naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa, matoleo yote ya magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa ya na habari ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini humo, ambapo watanzania waliotimiza masharti ya kupiga kura leo wanaelekea kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua rais, wabunge pamoja na madiwani. Naanza na Taifa Tanzania na baadhi ya habari zake zinasema: siku ya kufanya maamuzi, wananchi wahakikishiwa ulinzi, wapige kura kwa amani, na timu ya uthamini SGR kwenda Mwanza ipo kazini. Habari zilizotamalaki katika ukurasa mkuu wa Uhuru zinasema watanzania milioni 37 laki sita arobaini na saba elfu mia mbili na thalathini na tano kujitokeza kupiga kura. Jeshi la polisi la uhakikishia wa Tanzania usalama wa kutosha upigaji kura. Awali Zanzibar shwari na siku ya kuamua maslahi ya taifa. Majira limeandika ni uamuzi leo. Neki yasema kapigeni kura kwa amani na utulivu. Yatoa maelekezo kumi. Serikali yasema vyombo vya ulinzi vipo timamu, watakaojaribu watakwa kisiki. Haya na kumi na mbili wafariki dunia, ajali ya ndege pwani ya Kenya. Baadhi ya vichwa vya habari vilivyo upamba ukurasa wa mbele wa Raia Mwema vinasema ni hukumu, wapiga kura milioni thelathini na saba kuamua tima uongozi wa nchi leo. Ujumbe wa amani watolewa na viongozi wa dini pamoja na wanahabari. Kafulila asifia mabadiliko ya uchumi. Maajabu. Samia Salum, Mwalimu, tusiingie kwenye wenda wazimu. Na afadhili na afadhali mkate mkavu kuliko karamu ya ugomvi. Haya, maneno hayo. Huko nchini Kenya, habari ya ajali ya ndege iliyoua watu kumi na mbili nchini humo wakiwemo watalii wa kigeni imeakisiwa na karibu matoleo yote magazeti ya leo. Standard linaandika watu kumi na moja wakiwemo watalii wamefariki dunia katika ajali ya ndege iliyotokea katika eneo la Vyungwani, Matuga, Kaunti ya Kwale mapema jana Jumanne. Taifa Leo limeandika sauti angani na barabarani, likifafanua zaidi kuhusiana na habari hii. Taifa Leo limeandika wingu jeusi la tanda nchini huku, watu 11 wakifa katika ajali ya ndege na watano kwenye ajali barabarani. Baadhi ya habari zingine zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema kaburi la Raila lageuka mlima wa maua, mswaki kwa Samia Suluhu, Tanzania ikipiga kura na Watara ashinda kura zilizosusiwa. Ni huko nchini, Afrika, nincho, huko nchini Ivory Coast. Gazeti Dada la Daily Nation limeipa kipaumbele habari ya zoezi la uchaguzi mkuu wa Tanzania kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia atarajiwa kuandika historia ya Tanzania ikipiga kura. Habari inadondoa katika gazeti la Star inahusiana na kukamatwa mamia ya silaha haramu katika Ka eneo la Rift Valley, linaandika. Waziri wa mambo ya ndani Kipchumba Murkomen ametangaza kuwa jumla ya bunduki mia sita na mbili haramu zimepatikana katika eneo lote la North Rift, huku serikali ikizidisha msako dhidi ya umiliki wa bunduki eh, haramu miongoni mwa raia naitumishia huko nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor. Na habari ya kwanza inadondoa katika gazeti hili ni ya Rais Museveni kumteua Lino Anguzu kuwa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Bwana Nguzo, ambaye amekuwa akihudumu kama mkurugenzi msaidizi wa mashtaka ya umma sasa anaelekea kuongoza idara ya mashtaka nchini humo, mojawapo ya ofisi muhimu zaidi katika mfumo wa mahakama ya jinai nchini Uganda. Daily Monitor limeandika pia polisi wakamata zaidi ya mia moja na thelathini katika msako mkali wa uhalifu katika mji mkuu Kampala. Kituo cha polisi cha Nsangi kiliwakamata washukiwa sitini na mbili. Kituo cha polisi cha Kakiri kiliwafumania ishirini na nane. Kituo cha polisi cha Mukono kiliwazuia kili kumi na nne na kituo cha polisi cha Kawempe kilikamata washukiwa 26. Na tume ya uchaguzi ya Uganda, EC, yaanza kuidhinisha uangalizi wa uchaguzi mkuu wa mwakani. Gazeti la New Vision limeendelea kuakisi kampeni za uchaguzi wa rais nchini Uganda uliopangwa kufanyika Januari mwakani, limeandika Kagulanyi au Bobi Wani mgombea urais kwa tiketi ya NUP ahidi kuboresha barabara. Kampeni za Museveni wilayani Amudati anguzu mkurugenzi mpya wa mashtaka ya umma. Na wachuuzi wa barabara za Kampala wamepewa makataa ya siku saba kuondoka mitaani. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaykum rahmatullahi wa wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu ya 87 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya ambacho leo kinazungumzia aya ya 60 ya suratul Isra. usiku mmoja Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliona katika ndoto kwamba nyani walikuwa wakipanda na kushuka kwenye mimbari yake. Ndoto hiyo ilimwathiri sana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Baada ya hapo, malaika Jibril aliteremka kwa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, na akafasiri ndoto yake kama ifuatavyo: Bani Umaya, watawashinda Bani Hashim na kupanda kwenye mimbari yako. Wao ni kizazi kilicholaaniwa. Ukoo wa familia ya Bani Umaya unarudi kwa Abdi Manaf ibni Kusai, ambaye alikuwa msimamizi wa masuala ya Alkaba na mtu mashuhuri katika kabila la Makuraishi na mji wa Maka. Kuna riwaya mbili kuhusu familia hii. Kwa mujibu wa riwaya ya kwanza, Abdi Shams kaka yake Hashim alikuwa na mtumwa wa Kirumi aliyejulikana kwa jina la Umaya. Wakati Abdishamsi alipomwona mtumwa wake kuwa ni mtu hodari mwenye akili na hekima, alimwachia huru na kumwasili, yaani kumwita mtoto wake wa kuasili, hadi pale watu wa Maka waliposema Umaya ni mtoto wa Abdi Shams. Riwaya ya pili inamtambua Umaya kuwa ni mtoto halisi wa Abdi Shams bin Abdi Manaf, na inasema Hashim na Abdi Shams walikuwa ndugu pacha waliokuwa wameshikamana walipozaliwa. Kidole cha Hashim kilikuwa kimeunganishwa kwenye paji la uso la kaka yake Abdishams, hivyo wakalazimika kuwatenganisha kwa upanga. Kwa kitendo hiki, walitokwa damu nyingi. Waarabu walilitambua jambo hilo la kumwagika damu nyingi wakati wa kutenganishwa wawili hao kuwa ni ishara mbaya. Wasiwasi huu ulikuwa na mashiko, kwani daima kulikuwa na migogoro ya mara kwa mara, ugomvi na umwagaji wa damu kati ya watoto wa Hashim na Umaya. Baadhi ya wanahistoria wanaiona riwaya ya kwanza kuwa sahihi, na wanasema kwamba kuna uwezekano mkubwa zaidi kwamba Umaya alikuwa yule mtumwa wa Kirumi ambaye alijitoa kwenye utumwa kwa werevu, kwa sababu kuasili kulikuwa jambo la kawaida sana katika kipindi cha ujahilia. Waarabu wa zama hizo walikuwa wakichagua baadhi ya watoto wa kike na kiume na kuwaita watoto wa kuasili. Hatua hiyo ilimpa mtoto huyo wa kuasili haki zote za mtoto kwa baba yake wa damu, kwa maana kwamba kama baba angefariki dunia, mtoto wa kuasili angerithi mali yake sawa kabisa na watoto wake wa kuzaa, na kama angekuwa msichana, basi ilikuwa haramu kwa baba kumuoa binti yake wa kuasili kama ilivyokuwa kwa binti yake wa kuzaa. Uislamu ulipiga vita kanuni hizi za kijahilia kwa nguvu zote, hadi Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akamwoa mke wa mtoto wake wa kulea Zaid bin Haritha baada ya kutalikiwa na Zaid. Kwa msingi huo, kutokana na kuenea kwa mila hiyo, hasa katika zama za ujahilia, haiwezekani kumtambua mtu kuwa ni mtoto halisi wa mtu mwingine kwa sababu tu ya kumwasili na kumuita mtoto wake. Nukta ya kuashiria ni kwamba miaka kadhaa baadaye, katika kujibu barua ya Muawiya bin Abi Sufyan, Imam Ali bin Abitalib alayhi ssalam alifichua sura halisi ya Bani Umaya na akataja fadhila za Ahlulbaiti alayhim assalamu, akisema: na ulidai kuwa sisi ni kizazi cha Abdi Manaf. Ndiyo, sisi pia ni kizazi chake, lakini babu yako wewe Umaya hata kuwa kama babu yetu Hashim wala Harba. Hata kuwa kama Abdul Mutalib na Abu Sufiani si sawa na Abu Talib. Thamani ya Muhajirina kamwe hailingani na ile ya tulakaa, yaani washirikina walioshikwa mateka na Waislamu na kuachiwa huru baada ya mji wa Maka kukombolewa. Na waliozaliwa kihalali kamwe si sawa na wenye nasaba isiyojulikana. Mwisho wa kunukuu. Baada ya kufariki dunia Abdi Manaf, mwanaye Hashim, ambaye alikuwa mbora kuliko ndugu zake wengine kiakili, elimu na hekima, alichukua hatamu za uongozi. Mwanzoni mwa mwezi Dhul Hija, Hashim alihutubia watu kando kando ya Alkaaba na kusema: enyi Makuraishi, katika mwezi huu mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu wanakujieni kwa shauku kubwa. Wao ni wageni wa Mungu na ni wajibu wenu kuwakirimu. Miongoni mwao kuna watu wengi maskini wanaotoka sehemu za mbali, na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye nyumba hii, kwamba kama ningekuwa na uwezo wa kuwakirimu wageni wa Mungu kamwe nisingewaomba msaada, lakini kwa sasa nitatumia chochote niwezacho na nilichopata kwa njia ya halali katika njia hii, na nakuwapieni kwa heshima ya nyumba hii asije mtu akatoa mali aliyoipata kwa dhuluma au kwa riaa au kulazimishwa, na kama huko radhi basi usitoe ulicho nacho katika njia hii. Kinyume chake, Umaya alikuwa na husuda dhidi ya ukuu na adhama ya Hashim na alitaka kukonga nyoyo za watu kwa kutoa mali nyingi zaidi yake, lakini licha ya juhudi na vizuizi vingi hakuweza kuendeleza njia ya Hashim. Moto huu wa husuda wa Umaiya hatimaye ulimfanya amlazimishe Hashim waende kwa kuhani kutoka kabila la Khuzaa, na yeyote atakayesifiwa na kuhani atashika hatamu za uongozi. Lakini msisitizo wa Umaya ulimlazimisha kufanya hivyo kwa masharti mawili. Kwanza, kila mmoja wa wawili hao atakayehukumiwa angetoa kafara ngamia mia moja wenye macho meusi katika siku za hija na kuwalisha watu. Pili ni kwamba mtu atakayetiwa hatiani atalazimika kuondoka Maka na kuwa nje ya mji huo kwa kipindi cha miaka kumi. Ilitokea kwamba kuhani alipomwona tu Hashim alianza kumsifu na kwa mujibu wa makubaliano, Umaiya alilazimika kuhama nchi yake na kuishi Sham huko Siria kwa muda wa miaka. Wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kuaga dunia Hashim, mwanawe Abdulmutalib babu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliteuliwa kuongoza na kusimamia masuala ya Alkaba. Umaya pia alirudi Maka baada ya miaka mingi na akapata mtoto wa kiume aliyepewa jina la Harba, Harb Ibni Umaya. Pia alipitisha maisha yake yote katika uadui na Abdulmutalib. Alimzaa mtoto aliyeitwa Abu Sufyan. Wivu na husuda ya Bani Umaya iliongezeka na kushadidi zaidi baada ya Muhammad anayetoka katika ukoo wa Bani Hashim kuteuliwa na Mwenyezi Mungu na kupewa utume. Waliuona utume wa Nabi Muhammad Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa utakuwa sababu ya ubora na kuwa juu zaidi nafasi ya Bani Hashim, na kwa kuzingatia chuki za kikabila, husuda na ushindani wa kikoo, walikabiliana vikali na wito na risala ya mtume wa Mwenyezi Mungu, wakiongozwa na Abu Sufyan ambaye wakati huo alihesabiwa kuwa kiongozi na mkuu wa ukoo wa Bani Umaya. Walifanya kila wawezalo kuzuia au kupotosha ujumbe wa mtukufu huyo. Mwongoni mwa njama na vitimbi vyao ni pamoja na kuzungumza na Abu Talib, ami yake mtume ili kumzuia mtume wa Allah subhanahu wa taala asitangaze wito wake, mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Bani Hashim na Waislamu katika bonde la Abu Talib au Shebi Abi Talib, na njama ya kutaka kumuua mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya mji wa Maka kukombolewa na Waislamu katika fathu Maka, Bani Umaya waliona kwamba milango yote imefungwa mbele yao na wakalazimika kuukubali Uislamu wa kwa karaha. Ni baada ya kutangaza imani yao ya kidhahiri tu ndipo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alipoona katika ndoto kwamba walikuwa wakipanda na kushuka juu ya mimbari yake na kuichezea. Mtume alifadhaishwa sana na ndoto hiyo huzuni yake. Tangu wakati huo, waislamu hawakumwona mtume akiwa na uso wa tabasamu. Wakati mwingine mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa kiketi na kutazama mbali na au angani akifikiria kwamba yumkini mawingu ya ujinga na giza yakaja kufunika anga ya elimu na mwangaza wa Uislamu wa wakati huo, ndipo ilipoteremshwa aya ya sitini ya, ya suratul Israa kuhusu ndoto ya mtume wa Allah wa nukhawifuhum fama yaziduhum ila tughyana kabira, na tulipokwambia hakika mola wako mlezi amekwisha wazunguka hao watu, na hatukuifanya ndoto tuliyokuonyesha ila fitna na majaribio kwa watu, na mti uliolaaniwa katika Qur'an. Na tunawahadharisha, lakini haiwazidishii ila uasi mkubwa kwa mujibu wa hadithi nyani hao wamefasiriwa kuwa ni familia ya Bani Umaya ambayo kama walivyo nyani waliigana kibubusa wao kwa wao na kufuata njia ya watangulizi wao katika uadui dhidi ya ukoo na familia ya Mtume. Ukoo wa Bani Umaya uliwaweka kando Bani Hashim na kuchukua madaraka taratibu na kisha ukageuza ukhalifa kuwa ufalme wa kurithi. Haukupita muda mrefu kabla ya dhuluma na ufisadi kugubika na kutafuna utawala wa bani Umaya, na utamaduni wa kijahilia ukatawala tena baada ya kusahauliwa thamani na mafundisho asili ya Uislamu. Qurani tukufu iliwalaani bani Umaya kwa kuhalalisha umwagaji wa damu za watu wasio na hatia, kuchukua mali za watu bila ya sababu halali, kubadilisha kanuni na sheria za dini na kwa ajili ya ushirikina ukafiri na unafiki wao. Hivyo wakawa kielelezo cha wazi cha ukoo uliolaniwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe saba Jamadul Awal elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria Kamaria, sawa na Oktoba ishirini na tisa elfu mbili na ishirini na tano. Tarehe saba Jamadul Awal miaka elfu moja hamsini na nane iliyopita aliaga dunia kari na mtaalamu maarufu wa hadithi Ibne Ghalbun. Msomi huyo wa Kiislamu alizaliwa mwaka 309 hijiria kamaria katika mji wa Halab, yaani Alepo nchini Siria, lakini akachagua maskani yake nchini Misri. Ibn Ghalbun alijifunza kiraa ya quran na hadithi kwa wanazuoni wa zama zake na kuwa mwalimu mahiri katika taaluma hizo. Mtaalamu huyo wa hadithi wa Kiislamu Alikuwa na mitazamo mipya kuhusiana na elimu ya kiraa ya Qur'an tukufu ambayo imeelezwa na mwanafunzi wake Maki bin Abu Talib katika kitabu cha Al-Kashf. Vile vile alikuwa hodari na gwiji katika fasihi na mashairi ya lugha ya Kiarabu. Kitabu muhimu zaidi cha Ibni Ghalbun ni Al-Irshad kinachohusiana na visomo saba vya Qur'an tukufu. Katika siku kama leo, miaka mia na mbili iliyopita, mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki kwa uongozi wa rais Mustafa Kemal, mashuhuri kwa jina la Ataturke. Kemal Ataturk aliongoza kidikteta nchi hiyo kwa muda wa miaka kumi na tano na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya Kiislamu, na wakati huo huo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi nchini humo hata baada ya kufariki dunia ya kiongozi huyo aliyekuwa na wadui na Uislamu mwaka 1938, njama hizo dhidi ya uislamu nchini Uturuki ziliendelezwa na no, wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 99, iliyopita yaani tarehe saba mwezi Aban mwaka 1305 Hijiria Shamsia, Ayatullah Sayyid Hasan Mudaris aliyekuwa miongoni mwa wana zuoni na wana mapambano maarufu nchini Iran alinusurika jaribio la kuuawa. Jaribio hilo lilifanywa na vibaraka wa Shah Reza Pahlavi aliyekuwa maarufu kwa udikteta, ukatili na upinzani mkubwa dhidi ya maulama wa Kiislamu. Uhasama wa utawala wa kifalme wa Pahlavi dhidi ya Ayatullah Modares ulitokana na mchango mkubwa wa mwanazuoni huyo wa Kiislamu katika kuwaamsha wananchi na kufichua njama za utawala wa kipahlavi na muungaji wake mkono yaani serikali ya Uingereza. Na siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, askari jeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri, Gamali Abdul Nasir, kuitafisha mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya mashambulio hayo, Uingereza na Ufaransa zilipeleka majeshi yao pembezoni mwa mfereji wa Suez kwa lengo la kusaidia utawala ghasibu wa Israel. Mnamo mwaka 1957 majeshi vamizi ya Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel yaliondoka katika ardhi ya Misri kufuatia mashinikizo ya fikra za walio wengi, madola mengi ya Magharibi na upatanishi wa Umoja Mataifa. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu wa Tanzania. Leo wanamchagua rais wa bunge pamoja na madiwani katika uchaguzi mkuu. Irani yalaani uchochezi wa kijeshi wa marekani huko nchini Venezuela. Na majibu makali ya mwandishi msaudia kwa waziri wa Israeli. Ngamia wetu wanaasili, nyinyi hamnayo. Kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu ndio tunahitimisha matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 mkwaju 6767 teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.