jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today r sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio tribar tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama katika meza ya matangazo ya redio Teheran jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuwa na vipindi vya Hollywood, Kurt, na vilevile podcast kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyopata ushindi, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami ahadi tamati ya matangazo haya. Kumbuka mpenzi msikilizaji, eh, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi nam wapenzi wa sikilizaji, tunaendelea na matangazo yetu haya, muda si punde tukuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari kabla ya taarifa kamili ya habari. Pezeshkian atoa wito wa kubuniwa mfumo wa usalama wenye mshikamano ndani ya kambi ya ECO. Ajali ya ndege ya ua 12 Kenya, wakiwemo watalii wa kigeni. Watu wenye hasira waendelea kuandamana Kamerun kupinga ushindi wa Paul Biya. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais wa Iran Masuudi Pezeshkian ametoa wito kwa nchi wanachama wa jumuiya ya kiuchumi ya ECO kuanzisha na kutekeleza mfumo thabiti wa usalama unaounda utulivu wa ndani na unaozingatia maendeleo. Akizungumza leo katika mkutano wa nne mawaziri wa ECO mjini Tehran, Rais Pezeshkian amelitaja shirika hilo kuwa ni mrithi wa miongo kadhaa ya juhudi, ushirikiano na utendaji wa wanachama wake kwa ajili ya muungano wa kiuchumi. Mafanikio katika ushirikiano wa kiuchumi wa kikanda yanahitaji miongoni mwa mambo mengine, mifumo na majukwaa ya pamoja imara na yanayoratibika, thabiti na yanayostahamilika Amesema Dr Pezeshkian. Vilevile amezihimiza nchi za Asia ya kati, Kaukasia, Asia Kusini, Asia Magharibi na Ghuba ya Uajemi, ikiwa ni pamoja na nchi wanachama wa ECO kuanzisha na kutekeleza usanifu thabiti wa usalama imara wa ndani na unaozingatia maendeleo. Jumuiya ya ECO iliyoanzishwa mwaka 1985 na Iran, Uturuki na Pakistan imepanuka hadi kujumuisha Afghanistan, Azerbaijan, Kazakistan, Kirgizistan, Tajikistan, Turkmenistan na Uzbekistan. Hii leo jumuiya hiyo inatumika kama jukwaa kuu jumuishi wa kiuchumi la kikanda. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Rais Pezeshkian amesema kwamba mataifa ya eneo hilo ni jukwaa muhimu la mazungumzo kubadilishana uzoefu na ushirikiano katika nyanja zote. Amesema miongoni mwa kazi ambazo hazijakamilika katika jumuia ya ECO ni kuundwa kikosi cha polisi cha ECO kinachoitwa ECOPOL ambacho mchakato wake bado haujakamilika. Mshauri mkuu wa kijeshi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislam Ayatullahi Sayid Ali Khamenei ametaja vita vya korido vinavyoibuka kuwa ni uwanja muhimu katika uhusiano wa kimataifa na uwanja mpya wa ushawishi wa kimkakati wa Iran. Meja Jenerali Yahya Rahim Safavi ambaye alikuwa akizungumza katika mkutano wa sita wa kamati ya kisayansi ya mkutano wa Basij, maendeleo na usalama endelevu kusini mashariki mwa Iran, amesisitiza umuhimu unaongezeka wa nafasi ya kijiopolitiki ya Iran. Dunia ya leo inashiriki katika aina mpya ya ushindano unaojulikana kama vita vya korido, ushindani unaofafanuliwa na reli, njia za baharini na barabara Kumradhi, na barabara za usafirishaji amesema Safavi, kamanda mkuu wa zamani wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa. Aidha ameeleza kuwa katika uwanja huu, mataifa yenye nafasi ya kimkakati kijiografia na usalama imara wa umma yatakuwa wachezaji wakuu. Kadhalika amesema vita vya korido vinaonyesha ushindani wa ustaarabu kati ya mashariki na magharibi, na kwamba Iran ikiwa na nafasi yake ya kipekee inayounganisha mashariki na magharibi na kaskazini na kusini inaweza kutumika kama mhimili mpya wa mlingano wa nguvu wa kikanda. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika, maeneo mbalimbali ya Kamerun yameendelea kushuhudia maandamano ya watu wenye hasira wanaopinga matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi rais kizee zaidi duniani yani Paul Bia mwenye umri wa miaka 92. Mji ulioshuhudia maandamano makubwa zaidi ni wa Duala, ambako watu wamekuwa wakiandamana kwa siku ya pili mtawalia kufuatia tangazo kwamba rais Paul Bia amechaguliwa tena kwa muhula wa nane, wanajeshi wametawanywa kwenye maeneo mbalimbali ya mji huo kukabiliana na maandamano ya fujo. Vizuizi na milio ya risasi za moto imesikika huko Duala kama ilivyo katika miji mingine ya Cameron. Yote hayo yametokea baada ya rais Paul Bia kutangazwa tena kuwa mshindi wa uchaguzi huo. Jana Jumatatu, Baraza la Katiba la Cameroon lilimtangaza rais wa hivi sasa wa nchi hiyo, Paul Bia, kuwa mshindi wa uchaguzi kwa zaidi ya asilimia 50 ya kura na kumfungulia njia kuendelea kuiongoza nchi hiyo kwa muhula wa nane mfululizo. Paul Bia anahesabiwa kuwa rais mwenye umri mkubwa zaidi na aliyekaa madarakani kwa muda mrefu zaidi amekuwa akiiongoza Kamerun tangu mwaka elfu moja mia tisa na themanini na mbili bila kukatizwa. Tangazo la ushindi wa Paul Bia, ambalo limepingwa na mgombea upinzani Isa Chiroma Bakari, limezusha hasira kubwa za wananchi wa Kamerun, hasa wa mji wa Duala. Mmoja wa wakazi wa mji wa Duala amejitambulisha kwa jina la Max Ndongmo amesema kuwa asira hizo wanazo wananchi wengi wa Kameruni. Aidha amesema wakameruni wengi wamevunjika moyo waliposikia matokeo ya uchaguzi huo. Waziri wa afya katika jimbo la Darfur, Bakire Hamdin, amesema kwamba maelfu ya raia wameuawa kwa mradhi, maelfu ya raia wameuawa katika mji wa Alfasher katika siku mbili zilizopita, huku Umoja wa Afrika ukilaani ukatili na madai ya kufanyika uhalifu wa kivita huko Alfashir, magharibi mwa Sudan. Waziri huyo amesema kuwa idadi ya waliouawa haikuweza kubainika kutokana na kukatika mawasiliano na kwamba wale waliofanikiwa kutoka nje ya mji huo wamethibitisha vifo vya maelfu huko Alfashir wakati huo huo, vyanzo vya kimatibabu vimethibitisha kuwasili katika mji wa tawila familia zaidi ya mia moja zilizokimbia vita. Vilevile vile Madaktari Wasio na Mipaka wametoa wa wito wa kuokolewa maisha ya maisha, maisha ya raia huko Alfashir na kuruhusiwa kuondoka kuelekea kwenye maeneo salama zaidi hayo yanajiri katika hali ambayo Malik Agar, naibu mwenyekiti wa Baraza la Utawala la Sudani, akisema hii leo Sudani inapita katika kipindi kigumu, lakini siyo mwisho wa safari. Agar ameonya kwamba kurudi nyuma kwa jeshi katika mapigano huko Alfashir kuna wataka wa Sudani wote kuungana. Ripoti za uwanjani zilizotolewa leo Jumanne zinaonyesha kuwa Vikosi vya msaada wa haraka RSF vimetekeleza mauaji makubwa ya raia huko Alfashir na kuwateka nyara madaktari kadhaa baada ya kudhibiti mji huo ambao ulikuwa ukizingirwa kwa miezi kadhaa. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Muhamad Ali Yusuf amelani ukatili na uhalifu wa kivita ulioripotiwa katika mji wa Alfashir nchini Sudan. Kwa upande wake, mamlaka ya maendeleo ya serikali mbalimbali IGAD imeeleza wasiwasi wake kuhusu hali inayozidi kuwa mbaya huko Al-Fashir baada ya mji huo kutwaliwa na vikosi vya msaada wa haraka. IGAD pia imelaani ukatili unaofanyika dhidi ya raia ikitaka kusitishwa mara moja kwa uhasama katika eneo hilo. Na watu kumi na mbili wakiwemo watalii wanaofiwa kufariki dunia katika ajali ya ndege iliyotokea katika eneo la vyungwani Matuga, kaunti ya Kwale mapema leo Jumanne. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga nchini Kenya Emil Arao amethibitisha tukio hilo akisema ndege hiyo yenye usajili wa tano y, eh, C, C, a ycca ili ilikuwa ikielekea uwanja wa ndege wa Diani. Ajali hiyo imetokea mapema Jumanne wakati ndege hiyo ndogo ilipokuwa ikielekea kwenye hifadhi ya kitaifa ya Masai Mara. Ajali hiyo imetokea katika eneo lenye vilima na misitu takriban kilomita 40 kutoka uwanja wa ndege wa Diani. Awali, kamishna wa kaunti ya Kwale, Steven Orinde, aliambia vyombo vya habari kwamba shughuli za uokoaji zilikuwa zikiendelea mapema leo katika eneo hilo. Mamlaka ya usafiri wa anga ya Kenya hapo awali ilisema kwamba watu 12 walikuwa ndani ya ndege hiyo, lakini ripoti ya awali ilisema kulikuwa yake, Moisha, wa wa Nane, na abiria kumi ndani yake wakijumuisha wahangari wanane na wajerumani wawili. Taarifa iliyotolewa na shirika la ndege la Kenya Mombasa Air Safari imesema kwa masikitiko hakuna manusura Tunasikitika sana kuripoti kwamba kwa mujibu wa taarifa za awali kulikuwa na abiria kumi wakiwemo wahungari wanane, wajerumani wawili na mfanyakazi mmoja wa kenya kapteni ndani ya ndege hiyo. Mamlaka bado hazijabaini chanzo cha ajali hiyo. Kaunti ya Kwale imekuwa ikishuhudia mvua kubwa tangu saa tisa usiku wa kuamkia leo. Masai Mara ni kivutio maarufu cha watalii kinachojulikana kwa uhamaji wa kila mwaka wa nyumbu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo unachupia jicho maandamano ya Tunisia na Moroko, dhihirisho la kuunga mkono wa Palestina barani Afrika. Wimbi jipya la uungaji mkono kwa Wapalestina barani Afrika limekwenda sambamba na kulaani vitendo vya kijinai vya utawala haramu wa Israel. Raia wa Tunisia walikusanyika mjini Tunis, mji mkuu wa Tunisia, jumaamosi jioni, Oktoba 25 kuwaunga mkono mateka wa Kipalestina walioachiliwa huru kutoka mikononi mwa Israel baada ya kutekelezwa kusiajivita huko Gaza na kulaani kitendo cha Israeli cha kuwadhalilisha wafungwa wa Kipalestina. Mkusanyiko huo ulifanyika kwa mwaliko wa shirika lisilo la kiserikali la wasaidizi wa Palestina chini ya kichwa cha maneno, kutoka jela mpaka kuchomoza jua la mateka wetu, utukufu wenu ndio utukufu wetu. Riadhi Zahafi, msemaji wa shirika lisilo la kiserikali la wasaidizi wa Palestina, alisema suala la wafungwa ni moja ya haki za kimsingi za Wapalestina, kwani zaidi ya wa Wapalestina elfu kumi walishikiliwa katika jela za Kizayuni. Aidha amesema mbali na kila aina adhabu za kinyama, wafungwa na mateka wa kipalestina wanapata mateso, unyenyasaji wa kila namna. Vitendo hivyo vinafichua sura halisi ya utawala wa kizayuni, utawala ambao umefanya mauaji ya kimbari na mateso ya kila namna. Hivi majuzi zilisambaa picha za video zikiwaonyesha maafisa usalama wa Israel wakiwatesa na kuwadhalilisha wafungwa wa kipalestina katika jela ya Catsbr iliyoko Negev, Palestina inayokaliwa kwa mabavu kusini pia picha zilizochapishwa na tovuti ya Kibrania zilionyesha kuwa wafungwa wa Kipalestina wanaishi katika mazingira magumu na wanafanyiwa upekuzi kwa mbinu kali. Kufuatia kutekelezwa kwa usitishaji vita huko Gaza, wa Palestina 1968 waliachiliwa huru kutoka magereza ya Israel, 250 kati yao walihukumiwa kifungo cha maisha. Katika hatua nyingine, wa kuunga mkono wa Palestina, raia wa Moroko walifanya maandamano dhidi ya Wazayuni kulaani kuendelea mashambulizi ya wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Gaza. Ijumaa jioni, Oktoba 24 raia wa Rabat waliingia barabarani na kupiga nara dhidi ya Wazayuni kulaani kuendelea kwa mashambulizi ya wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Gaza raia wa moroko walikusanyika mbele ya bunge la nchi hiyo na kupaza sauti wakisema tunapinga uvamizi huo walishikilia mabango baadhi yao yakisomeka palestina lazima iwe huru na mukawama hadi ukombozi wa palestina maandamano hayo yalifanyika kwa mwaliko wa shirika lisilo la kiserikali la action for palestine na washiriki wa, wa ililani kuendelea kukiuka usitishaji vita huko Gaza kunakofanywa na jeshi la Israel. Aidha, hivi karibuni utawala wa Israel na harakati ya Hamas walitiliana saini makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyopatanishwa na Marekani, ambapo jeshi la Israel litaondoka Gaza, zoezi la ubadilishanaji wa fungwa litafanywa kati ya pande hizo mbili, na misaada ya kibinadamu itatumwa katika ukanda wa Gaza hii ni pamoja na kuwa, kwa mujibu wa ripoti, tangu kuanza kutekelezwa usitishaji vita katika ukanda huo, utawala ghasibu wa Israel umekiuka usitishaji vita huo zaidi ya mara 80 na kusababisha kuwa washahidi wa Palestina 97. Harakati za wananchi katika nchi hizo mbili za kaskazini mwa Afrika za kuunga mkono kadhia ya Palestina zinaakisi utendaji ulio dhidi ya uzayuni katika bara la Afrika. Kwa ujumla mtazamo wa watu wa Afrika hasa katika nchi za Kiislamu za kaskazini mwa bara hilo kuhusiana na Israel ni mchanganyiko wa mshikamano wa kihistoria na Palestina, uzoefu wa ukoloni na athari za kijiografia za kisasa. Mtazamo huu unaweza kufupishwa katika nukta kadhaa kuu. Mosi, mshikamano wa kihistoria na Palestina. Nchi nyingi za Kiafrika, hasa zile ambazo zimepitia tajiriba ukoloni na mapambano ya kudai uhuru, zinajihesabu kuwa zina hatima ya pamoja na watu wa Palestina. Viongozi wa ukombozi wa Afrika kama vile Nelson Mandela wameunga mkono mara chungu nzima harakati za Palestina na kulinganisha uvamizi wa Israel na utawala wa makaburu wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Sinema ya Hollywood uijuavyo, sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa tano wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliosikia ya sinema ya Hollywood uijiwavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary viitwavyo Hollywood Cart vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranophobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita, vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Alkauthar TV. Mpenzi msikilizaji, umewahi kujiuliza maswali haya? Uongo mkubwa wa Hollywood ni upi? Ni kwa kiwango gani Hollywood ina uzayuni? Wahanga na wahasiriwa hao ni akina nani? Hollywood ya kizayuni ina nguvu kiasi gani? Je, sasa hivi wanapoteza udhibiti wao? Je, nguvu zao zimo kwenye hali ya kuongezeka na kupanda kwa kasi? Mistari yao mekundu ni ipi? Je, Wayahudi wa kizayuni sasa hivi wanaifikia nchi iliyoahidiwa ya sinema? Endelea kuwa pamoja nami katika mfululizo huu wa tano ili uweze kufahamu mengi zaidi kuhusu Hollywood ya kizayuni. Studio sita za mwanzo na za asili za Hollywood zilianzishwa katika muongo 1920 na, na zikawa zinaendeshwa na kundi la wahamiaji wa, wa Kiyahudi. Nguli wengi wa enzi za mwanzoni mwa Hollywood, akina Harry Cohen, William Fox, Carl Laemmle, Louis B Mayer, Jack na Harry Warner na Adolfu Zukor walikuwa Wayahudi. Kwa mujibu wa kauli ya Neal Gabler, mwandishi na mchambuzi wa filamu, watu hawa wote ambao ndio walioanzisha Hollywood walizaliwa ndani ya ardhi zilizokuwa zimetengana umbali wa maili mia tano kutoka sehemu moja hadi nyingine huko Ulaya Mashariki, na wote hatimaye wakaishia kuanzisha makazi yao kwenye sehemu zilizopakana umbali wa maili 15 katika mji wa Los Angeles. Na kwa hiyo tunaweza kufikia hitimisho kwamba ndoto iliyoaguliwa na kuthibiti ndani ya Marekani iliyotwa na kuanzia huko ulaya mashariki mwanzoni mwa karne ya 20 sinema zilikuwa zikiakisi maoni na mitazamo ya marekani ambayo ilikuwa ikienezwa na thomas edison pamoja na wamarekani wengine nyingi kati ya taswira hizo zenye sura ya filamu zilikuwa zikitengenezwa kama wenzo wa burudani tu kwa ajili ya tabaka la wafanyakazi za vibarua wakati huo huo manguli wa mwanzo wa Kiyahudi katika Hollywood walielekea California kwa sababu California ilikuwa na mazingira mijini, mijini na ya kijamii, na hata kama ulikuwa na matatizo yake, lakini hayakuwa tata kama ilivyokuwa katika sehemu zingine za Marekani. Wao waliamini kwamba wanao uwezo wa kujenga mazingira yao ya kijamii na wanaweza kuasisi mamlaka yao ya satwa. Na si kupitia pazia la sinema tu, bali pia katika maisha halisi na katika mazingira ya kijamii. Wayahudi hao wa Hollywood waliianza kazi yao hiyo ngumu. Wao ndio waliokuwa wakitoa data za utengenezaji filamu kuanzia mwanzo hadi mwisho wake, wakawa wanasimamia masuala yote ya utayarishaji, na wao ndio waliokuwa waongozaji wa filamu zote na wabunifu wa kisa kizima cha filamu Waandishi wote waongozaji wote na nyota wote waliofanya kazi huko walipaswa kufuata miongozo iliyowekwa na manguli wa Kiyahudi wa Hollywood. Wao walibuni Marekani ya aina yao wenyewe, Marekani ambayo si Marekani halisi bali ni ya modeli walioibuni wao, kitu ambacho hatimaye kilithibiti kuwa kivuli cha Marekani kivuli hicho kilivutia na kupendwa sana kiasi kwamba kilienea na kusambaa mno mpaka kikaweza kuzimeza taswira na tunu za ile marekani halisi. Nukta yenye kutoa mguso kuhusu Hollywood ni kwamba hii leo wa Marekani wenyewe wanajielezea na kujitambulisha kwa kutumia kivuli hicho cha Marekani ambacho kilibuniwa na wahamiaji wa Kiyahudi kutoka Ulaya Mashariki. Katikati ya karne 20 studio za Hollywood ziligeuzwa mahekalu ya dini mpya. Hollywood na tunu ya Kiyahudi zikawa ndizo zinazotawala. Waigizaji waligeuka kuwa miungu wa kike na wa kiume wa dini hiyo mpya Marekani. Bila shaka yeyote, dini hiyo mpya ilihitaji masanamu na masanamu hayo ilipasa yawe ya Kiyahudi. Mwishoni mwa vita vikuu vya pili vya dunia na kwa kuvamiwa Palestina na Uzayuni, Hollywood ilipitisha ajenda mpya iliyoipa kipaumbele cha juu uenezaji wa lengo la Uzayuni kwa kulitambulisha kama tunu ya Marekani. Baada ya kupita karibu karne moja tangu wakati huo, hadithi ya kadhia hii ingali ni ile ile. Manguli hao wameondoka, lakini urithi wao ungali unaendelea. Maameneja wote wa studio kuu za Hollywood ni Wayahudi, na hali ya leo haina tofauti yoyote na mwongo wa 1920 ambapo karibu theluthi mbili ya watayarishaji wa tamthilia za televisheni na filamu za sinema ni Wayahudi. Ukiritimba na udhibiti wa Wayahudi katika tasnia ya burudani haujadiliwi sana katika vyombo vya habari vya kawaida vilivyozoeleka, ambavyo navyo pia vinahodhiwa na Wayahudi. Kuna ushauri uliozoeleka ambao unatolewa kwa mtayarishaji filamu mwenye kupenda umaarufu. Ushauri wenyewe ni kwamba ni muhimu sana kukumbuka mambo matatu: mosi, Wayahudi ndio walio juu katika mfumo unaoendesha Hollywood. Pili, nia yao ni kuhakikisha wanabaki kwenye nafasi hiyo, na tatu, usizisahau hizi kanuni mbili za kwanza. Ni kama anavyoeleza mtengeneza filamu Arthur C Oliver. Wamiliki wa studio ni wafanyabiashara wa Kiyahudi, na wengi wao ni Wazayuni. Nilifanya kazi na baadhi yao kwenye tamasha la filamu la New Horizons, na niliwahi kushiriki katika tamasha la Without Box, ambapo unaweza kutangaza tamasha la filamu yako, lakini wao hawakuniruhusu kufanya hivyo bila kutoa maelezo yoyote. Baadaye nikagundua kwamba mmiliki wa Withoutbox ni mzayuni na ni mwanachama wa shirika la Kiyahudi ambalo linaunga mkono ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Wapalestina na anataka kuzitambulisha ardhi hizo kuwa ni ardhi ya Mayahudi. Kuna mambo mengi kama haya huko Hollywood na filamu yoyote ambayo inaikosoa Israel haitatengenezwa. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sinabudi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutakapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo, usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo insha allah Ya Kiislamu, yalivyoanzia na yalivyotokeana kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, huu ukiwa ni mfululizo wake wa 27 ambapo tutaendelea kuzungumzia jinsi mapinduzi hayo makubwa na ya kipekee ya karne ya 20 yalivyotokea kama yalivyosimuliwa na kuhakikiwa na wanafikra wa Magharibi. Kuakisi mitazamo hiyo kunatoa mwanga mpya wa uono kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 kwa sababu, kwa ujumla wanafikra hao wameutazama mchakato wa tukio hilo kubwa kutokea nje na kwa jicho la nadharia za kielimu, na mtazamo huo unaweza kutupa ufahamu mpana na wakina zaidi wa kuyajua mengi mengine kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Msimulizi wako wa episodi hii ni mimi Abdul Fattah Musa. Ervand Vahan Abrahamian ni mwanahistoria Muirani mwenye uraia wa Marekani na Mkristo wa jamii ya Kiarmenia aliyezaliwa mwaka alfu tisamia na arobaini mjini Teheran. Abrahamian ameandika athari kadhaa kuhusu historia ya Iran ya zama za sasa, maarufu zaidi kikiwa ni kitabu chake kiitwacho Iran baina ya mapinduzi mawili kwa kimombo Iran Between Two Revolutions ambacho kimetarjumiwa pia kwa Kifarsi. Abrahamian alisoma hadi darasa la tatu la elimu ya msingi hapa nchini Iran na mnamo mwaka 1950 akaelekea Uingereza kuendelea na masomo katika skuli ya bweni na mwaka 1963 akatunukiwa shahada yake ya kwanza na ya uzamili ya taaluma ya historia ya Ulaya katika chuo kikuu cha Oxford cha nchini humo. Baada ya kuhamia Marekani, Ervand Abrahamian alifanikiwa kupata shahada yake ya uzamivu katika chuo kikuu cha Columbia mnamo mwaka elfu tisa mia na sitini na tisa. Katika muongo wa 1970 Abrahamian alikuwa mmoja wa wanaharakati na wanachama wa shirikisho la kimataifa la wanafunzi na wanachuo wa Iran waliokuwa wakipinga utawala wa Muhammad Reza Pahlavi. Kwa sababu hiyo, mwaka 1976 alihudumu kama makamu mwenyekiti wa kamati ya uhuru wa sanaa na fikra nchini Iran, CAIFI, ambayo ilikuwa sehemu ya chama cha wafanyakazi wa kisosialisti. Kamati hiyo iliweza kutoa msururu wa taarifa na matamko ya mashirika ya haki za binadamu nje ya Iran kwa lengo la kuishinikiza serikali ya Pahlavi. Lakini kinachotofautisha zaidi ya kitu kingine chochote, mtazamo wa uandishi wa historia wa Abrahamian na wanahistoria wengine, ni mkazo wake maalumu anaoweka juu ya misingi ya kijamii ya mabadiliko ya kisiasa yaliyojiri katika vipindi tofauti vya historia. Kwa kipindi fulani mwanahistoria huyo alifundisha historia ya Iran katika vyuo vikuu vya Princeton na Oxford, na kwa sasa anafundisha historia ya ulimwengu na mashariki ya kati katika kitengo cha Baruch cha chuo kikuu cha New York. Athari na maandiko ya Abrahamian yameathiriwa zaidi na fikra zake za mrengo wa kushoto na japokuwa utafiti wake kuhusu Iran ameufanya kwa kutumia tafsiri ya Umaksi mambo leo na wakitabaka ndani ya Iran, lakini mitazamo yake kuhusu sababu zilizochochea kutokea mapinduzi ya Kiislamu na mchango na nafasi ya uongozi ya Imam Khomeini inatoa mvuto wa kuzingatiwa na ina nukta zenye mashiko na msingi ambazo zitakuwa na faida katika kuelewa mwenendo wa namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea. Ervand Abrahamian yani anachunguza chimbuko la kujiri mapinduzi ya Iran katika kujiri ustawi na maendeleo yasiyo na mlingano katika zama za utawala wa Pahlavi. Yeye anabainisha mtazamo huu mkabala wa mitazamo mingine miwili. Wa kwanza ni mtazamo ambao wafuasi wa utawala wa Pahlavi wanautilia mkazo, wakidai kwamba sababu ya kutokea mapinduzi nchini Iran ilikuwa ni usasa mkubwa na wakasi kubwa, kwa kimombo modernization, aliyoleta Shah kwenye taifa la Wairan wenye mielekeo ya utamaduni wa jadi. Na mtazamo wa pili ni ule uliotajwa na kubainishwa zaidi na wapinzani wa utawala wa Shah kwamba usasa aliyouleta Shah haukuwa wakasi na wenye uga mpana na wa kutosha kufunika udhaifu wake yeye wa kimsingi ambao ni wakuu wa mfalme kibaraka aliyewekwa madarakani na shirika la ujasusi la Marekani, CIA katika zama hizo za vuguvugu vugu la utaifa za kutofungamana na upande wowote na za kupigania kuwepo kwa mifumo ya jamhuri duniani. Abrahamian anaitakidi kuwa mitazamo yote hiyo miwili ina kasoro na walakin au kwa maneno mengine ni nusu sahihi na nusu si sahihi. Kwa maoni yake, mapinduzi haya kutokea kwa sababu ya maendeleo makubwa au maendeleo duni, bali alisababishwa na maendeleo na ustawi usio na mlingano. Kwa maneno mengine ni kwamba Shah alishughulikia na kuyapa kipaumbele maendeleo ya kiuchumi na kijamii, lakini hakuasisi muundo wa kisiasa uliolingana nayo na hilo ndilo jambo lililopelekea kuibuka vuguvugu vugu na uwasi wa umma dhidi yake. Katika maelezo yake, mwanahistoria huyo ameonyesha namna alivyoathiriwa na nadharia ya Samuel Huntington ambayo imeataja maendeleo na ustawi usio na mlingano katika nchi zinazotawaliwa kiimla kuwa sababu ya kuzuka uwasi na mapambano ya umma dhidi ya utawala. Abrahamiani ameandika yafuatayo katika kufafanua nadharia yake: mapinduzi yalitokea kwa sababu Shah alileta usasa katika ngazi ya kijamii na kiuchumi, na kwa kufanya hivyo, akapanua tabaka jipya la kati na tabaka la wafanyakazi wa vibarua wa viwandani, lakini alishindwa kuleta mageuzi ya usasa katika ngazi nyingine, yaani ngazi ya kisiasa, na kwa kushindwa kufanya hivyo aliathiri mfungamano kati ya utawala na muundo wa kijamii, jambo ambalo liliziba njia za mawasiliano baina ya mfumo wa kisiasa na umma wa wananchi. Hali hiyo ilitanua zaidi ufa na mpasuko uliokuwepo kati ya duru za utawala na makundi mapya ya kijamii, na baya zaidi, ukayabomoa madaraja machache ambayo huko nyuma yaliziunganisha asasi za kisiasa na makundi ya jadi ya kijamii hususan wafanya biashara wa bazar na viongozi wa kidini. Kutokana na hali hiyo, mnamo mwaka 1977 pengo kati ya mfumo wa kijamii na kiuchumi uliokuwa na ustawi na maendeleo na mfumo wa kisiasa uliokosa ustawi lilikuwa pana na kubwa zaidi, kiasi kwamba mgogoro huu wa kiuchumi ungeweza kuuangusha na kuuporomosha utawala mzima. Ervand Abrahamian anaamini kuwa badala ya shah kufungua na kuweka wazi uwanja wa siasa kuyapa fursa makundi mbalimbali mbali ya kijamii na kudumisha mfungamano kati ya mfumo wa kisiasa na matabaka ya jadi, au kwa tafsiri nyepesi ni kwamba badala ya kusasisha mfumo wa kisiasa, yeye pia, kama alivyofanya baba yake, alizatiti madaraka na nguvu zake juu ya nguzo tatu za vikosi vya ulinzi kwa kutoa msukumo kwa waliozunguka aila ya kifalme na kupanua mfumo wa utawala na serikali yake, kinyume na kile alichokuwa amekitangaza huko nyuma, yaani kuunga mkono mfumo wa vyama viwili vya siasa. Shah alibadilika ghafla na kikamilifu mwaka 1954, ambapo kwa hatua yake ya kuvifuta vyama viwili vilivyokuwepo na kuunda chama cha Rastahizi, yaani ufufuo Alitangaza kwamba katika siku za usoni serikali ya chama kimoja itaingia madarakani na kwamba mtu yoyote ambaye hatotaka kujiunga na chama hicho, basi ama itapasa atiwe jela au aihame nchi siku inayofuata. Kwa mtazamo wa Abrahamian, chama hicho cha Rastahizi kilitaka kuibadilisha aina ya udikteta mkongwe wa kijeshi iwe ya serikali ya kiukiritimba ya chama kimoja. Abrahmian anaitakidi kuwa upanuzi wa chama cha Rastahiz ulikuwa na athari kuu mbili. Moja ni kushadidisha udhibiti wake kwa tabaka la kati la wafanyakazi wa kipato cha kawaida, tabaka la wafanyakazi za vibarua wa mijini na umma wa raia wa vijijini, na pili ni kuwepo ushawishi wa serikali iliyokuwa na sura ya mfumo utawala kwa tabaka lakati, la kati la wanaojiweza hususan wafanya biashara wana, wana bazari na asasi za kidini, jambo ambalo lilitokea kwa mara ya kwanza katika historia ya Iran. Mwanahistoria huyu anaamini kuwa kuasisiwa kwa chama cha Rastakhiz kulibua hisia kali miongoni mwa wanazuoni kiasi kwamba Faiziyah, ambacho ni kitovu cha vyuo vikuu vya masomo ya kidini huko Qom, ilifungwa na viongozi wa dini wakaandamana dhidi ya utawala wa Shah. Ayatullah Khomeini alikuwa miongoni mwa maulamaa waliochukua msimamo dhidi ya hatua hiyo ya serikali, na akatangaza kwamba chama hicho sio tu kinakiuka haki na uhuru wa mtu binafsi uliomo ndani ya katiba pamoja na sheria za kimataifa, lakini lengo la kuasisiwa kwake lilikuwa kuangamiza Uislamu, kuteketeza kilimo kufuja masilahi ya taifa kwa kununua silaha zisizo na matumizi na kupora utajiri wa nchi kwa manufaa ya ubeberu wa Marekani. Ervan Abrahamian anaibua suali la msingi hapa na kuuliza kwa nini mapinduzi ya mwaka 1979 ambayo kwa sehemu kubwa yalichangiwa na sababu za kijamii, kiuchumi na kisiasa yalichukua sura ya kiitikadi ambayo bila shaka yoyote ilikuwa ya kidini. Katika kulitolea jibu suali hilo, mwanahistoria huyo anaashiria nafasi muhimu sana ya Ayatullah Khomeini katika mchakato huo na kujaribu kuitolea ufafanuzi nafasi hiyo na mapenzi makubwa ya umma kwa kiongozi huyo wa kidini. Nukta ya kwanza ambayo Abrahamian anaiangazia na kuitilia mkazo ni maisha ya kawaida sana na yasiyo na makuu ya Imamu Khomeini na msimamo wake wa kutokubali kufikia maridhiano na mtawala dhalimu na taghuti. Kuhusiana na hilo, anaandika hivi: katika nchi ambayo akthari ya wanasiasa waliishi maisha ya fahari na anasa, Homeni aliishi maisha ya kujihini kama walivyo masufi na maurafaa, na yasiyochafuliwa na mambo ya kimaada na ya kidunia, kama walivyo watu wa kawaida. Katika mazingira ambayo viongozi wa kisiasa walikuwa watu waliozama kwenye dimbwi la ulaji na ufisadi waliokuwa tayari kuridhia lolote alimradi wapate maslahi yao na kufikiria namna ya kujinufaisha wao wenyewe binafsi pamoja na aila zao, Khomeini alishikilia kwa uthabiti msimamo wake wa kutofikia maridhiano ya namna yoyote ile na utawala, na hata akafika mahala kusisitiza kwamba ikiwa hata watoto wake mwenyewe watastahiki kuhukumiwa na kupewa adhabu, yeye mwenyewe atachukua hatua ya kufanya hivyo na akaonyesha kama walivyowaja wateule wa, wa Mwenyezi Mungu, kwa kwamba alichokuwa akikipigania yeye si madaraka na mamlaka ya kidunia, bali ni uongozi wa dini kwa ajili ya watu wake. Kwa ufupi ni kwamba yeye alikuwa kiongozi wa kimapinduzi mwenye haiba na mvuto mkubwa ambaye alitokea wakati ambapo uongozi wa aina hiyo ulikuwa nadra sana kupatikana na uliohitajika mno. Anamalizia kueleza Abraham yani katika kuizungumzia nafasi ya kipekee ya Imam Khomeini, mapenzi makubwa waliokuwa nayo watu kwake yeye na jinsi alivyojipambanua kwa kuwa katika nafasi ya juu kiumaarufu kulinganisha na shahsia na mirengo yote ya kisiasa, Abrahamian anatilia mkazo tena mwenendo wa kiongozi huyo wa kuishi maisha ya kawaida na yasiyochafuliwa na kutiwa doa na vitu vya kimaada pamoja na msimamo wake wa kutokuwa tayari kwa namna yoyote ile kufikia maridhiano na utawala. Mwanahistoria huyo anaashiria pia jinsi Ayatullah Khomeini alivyotumia busara na werevu na utambuzi wa mazingira ya zama kukabiliana na taguti na uwezo wake wa kuyakusanya na kuyaunganisha pamoja matapo mengi na mirengo tofauti ya kisiasa na kubainisha kwamba kwa busara na werevu na kwa kutumia fursa ya mazingira ya wakati katika miaka alipokuwa amebaidishwa na kupelekwa uhamishoni, Imam Khomeini alikuwa akijiepusha kutoa kauli hadharani, hususan za misimamo ya kimaandishi kuhusu masuala ambayo yangesababisha kutoelewana na kuibua mfarakano na mgawanyiko kati ya wapinzani wa utawala na badala yake akawa anajikita kwenye masuala yaliyokuwa yakiwaunganisha na kuleta mshikamano baina ya wapinzani wa utawala na kuyapa nguvu ya kujipanga kisiasa. Masuala hayo ni pamoja na kupinga upendeleo na fursa zilizokuwa zimetolewa kwa wamagharibi, muungano wa kimya kimya uliokuwepo kati ya utawala wa Shah na Israel, gharama za ununuzi wa silaha, ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na viongozi uteketezaji wa kilimo, uhaba wa nyumba, makazi duni ya watu, ufa mkubwa wa kitabaka na uvunjaji sheria uliokuwa ukifanywa na utawala. Kuhusiana na hayo, Abrahamian ameandika hivi: katika kushambulia utawala, Ayatullah Homeini aliahidi kuikomboa na kuitoa nchi kwenye makucha ya madola ya kigeni, kupanua wigo wa uhuru wa vyama vya siasa, vikiwemo hata vya walahidi wasioamini wa Mungu, na kudhamini haki za dini zote za walio wachache isipokuwa wa Bahai, lakini akaahidi pia kueneza haki na uadilifu wa kijamii kwa wananchi wote, kuanzia kwenye mirengo ya wafuasi wa Ayatullah Kashani na manusura wa harakati ya Fadai yani Islam kwa upande mmoja na kwa upande mwingine kuanzia mirengo ya vuguvugu vugu la uhuru yani Nehzate Azadi likiongozwa na harakati ya kitaifa yani Jebheye Melli Chama cha umma yaani hizb tude mujahidin mpaka fadaianu yaani, maksisti. Mpenzi msikilizaji, maelezo haya ya abrahamian yanatamatisha episodi ya 27 ya podkasti ya simulizi za mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea kama ulivyoona leo tumejaribu kuchunguza chanzo na sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo tofauti kwa kuangazia uchambuzi wa kina uliofanywa na Ervan Abrahamian Abrahamian amejikita na kutilia mkazo dhana ya maendeleo yasiyo na mlingano na kutuonyesha jinsi usasa wa kiuchumi usio na mageuzi ya kisiasa ulivyopelekea kuporomoka utawala wa Pahlavi. Aidha, amechambua nafasi ya kipekee ya Imam Khomeini katika kuleta umoja na kuyaunganisha makundi mbalimbali mbali ya kijamii na kuyaongoza kwa umakini hadi ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Lakini hii ni sehemu tu ya hadithi ya mapinduzi ya Kiislamu. Kungali kuna maswali mengi ambayo yamebaki bila majibu, ikiwa ni pamoja na ni changamoto gani ambazo jamii ya Iran ilikabiliana nazo baada ya ushindi wa mapinduzi. Matabaka mbalimbali mbali ya kijamii yalitoa mchango gani katika kuupa sura mkondo wa mapinduzi hayo. Na je, maendeleo yasiyo na mlingano yalikuwa sababu pekee ya kutokea mapinduzi au kulikuwa na mambo mengine pia yaliyochangia kujiri mageuzi hayo makubwa? Katika episodi zetu zijazo, tutayachambua masuali haya na kufanya upembuzi na uchanganuzi mpana zaidi juu ya matukio yaliyofuatia baada ya mapinduzi, na kushukuru kwa usikilizaji wako.