Suratu Tin aya kwanza hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitaanir rajiim. Bismillahir rahmanir rahiim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku hii ya leo ambayo ni Jumanne uh, tarehe sita Jamadil Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria ya Kamaria, sawa na 28 Oktoba elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi msikilizaji, tulio wandalieni Eh, siku hii na wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa wa na tahariri ya yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, uh, tutasikiliza uh, podkasti ya kisa cha haki. Baada ya podkasti hiyo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutawaleteni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani uh, kupitia uh, tovuti yetu ya Swahili Radio at uh, swahiliradio.ir. Uh, mnaweza kutupata kupitia tovuti yetu ya ParsToday ir sw na halikadhalika pia kupitia Uh, tovuti yetu nyingine ya Iran Radio ir sw. Tovuti hizo mbili, wapenzi wausikilizaji, mbali na uh, matangazo yetu ya moja kwa moja, uh, pia unaweza kupata hapo vipindi vyetu vya kila siku na halikadhalika pia taarifa zetu za habari mbalimbali. Hali kadhalika tunakaribisha maoni yenu kupitia Uh, anwani yetu ya email ambayo ni Swahili Radio at irib.ir, na pia kupitia mitandao yetu ya kijamii. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Uchaguzi wa mapema unafanyika Zanzibar leo. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ashinda kwa kishindo muhula wanne wa urais. Na Rais Maduro wa Venezuela asema Marekani inalenga kupora mafuta ya gesi na dhahabu ya Venezuela. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Leo visiwa vya Zanzibar vimeingia katika hatua muhimu ya mchakato wa uchaguzi wa kuanza rasmi zoezi la kupiga kura ya mapema, ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Tanzania unaotarajiwa kufanyika kesho Oktoba 29 katika Tanzania bara na visiwani. Katika kinyang'anyiro cha urais wa Zanzibar, rais wa sasa Dr. Hussein Ali Mwinyi anawania muhula mwingine kupitia chama cha mapinduzi CCM, akichuana na makamu wa kwanza wa rais Othman Masud Othman anayewakilisha ACT Wazalendo, chama cha upinzani ambacho kimekuwa kikikosoa vikali uamuzi wa, wa kuendesha kura ya mapema. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Zanzibar, ZEK, vituo vya kupigia kura ya mapema vimefunguliwa saa moja asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na vinatarajiwa kufungwa saa kumi jioni. Matokeo ya urais yanatarajiwa kutangazwa ndani ya kipindi cha saa sabini na mbili baada ya kufungwa uh, vituo Akizungumza katika kikao na waangalizi wa uchaguzi wa ndani na nje kilichofanyika makao makuu ya ZEK Maisara, mwenyekiti wa tume Jaji George Joseph kazi ha, amesema vifaa vyote vya kupiga kura vimewasilishwa katika ofisi za wilaya tayari kwa zoezi hilo. Baadhi ya maafisa wa ulinzi na usalama pamoja na watendaji wa tume watapiga kura katika vituo hamsini unguja na Pemba. Ha, amesema kura ya mapema ni kwa mujibu wa sheria na inalenga kurahisisha ushiriki wa watumishi wanaohusika na usimamizi wa uchaguzi siku ya Oktoba 29. Waangalizi wametakiwa kutoingilia kazi za tume na wafuate sheria na mwongozo wa uangalizi. Zoezi hili linakuja baada ya kampeni za uchaguzi zilizodumu kwa zaidi ya mwezi mmoja tangu zilipoanza rasmi tarehe 11 Septemba kukamilika jana Oktoba 27 huku vyama vikuu vikitoa ahadi na mikakati mbalimbali kwa wananchi wa Zanzibar. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, OHCHR, imesema imepokea taarifa za kutisha kuwa waasi wa RSF wanafanya ukatili wa kutisha nchini Sudan. Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu, taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema RSF hivi karibuni imechukua sehemu kubwa ya eneo la El Fasher katika jimbo la Darfur kaskazini na jiji la bara katika jimbo la Kordofan Kaskazini, jambo ambalo limeongeza hofu ya mateso makubwa kwa raia. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Turk amesema na hapa na mnukulu, katika eneo la Elfasher taarifa za awali zinaonyesha hali ya hatarishi sana, tangu RSF ilipotangaza wameshika udhibiti wa kikosi cha sita sita cha askari wa miguu. Ameongeza kuwa hali ya kuongezeka kwa ukiukuaji mkubwa wa haki za binadamu unaochochewa na ubaguzi wa kikabila katika mji wa Elfasher inazidi kuongezeka kila siku. Hatua za dharura zinahitajika ili kulinda raia. Ameongeza kuwa video za kusikitisha zinaonyesha wanaume wengi wasio na silaha wakiuawa au wakiwa wamezama kwenye maiti wakidaiwa kuwa wanajeshi wa jeshi la Sudan. Mauaji ya kikatili pia yameripotiwa katika jiji la Bara, Kordofan Kaskazini, kufuatia kushikiliwa kwake na waasi wa RSF kuanzia tarehe 25 Oktoba. Waathirika walidaiwa kuwa wanasiasa au wafuasi wa jeshi la Sudan. RSF lazima ichukue hatua za dharura kumaliza na kuzuia ukatili dhidi ya raia katika mji wa el Fasher na Bara, amesema Turk, akisisitiza kuwa sheria za kibinadamu za kimataifa zinakataza ukatili dhidi ya wale wasokuwa sehemu ya mapigano. Amezitaka nchi wanachama zenye ushawishi eh, kwa RSF kuchukua hatua mara moja ili kuzuia utekaji wa uh, uh, ili kuzuia uh, mateso zaidi. Amemaliza kwa kusema kwamba Umoja wa Mataifa unaendelea kufuatilia hali hii, akisisitiza uh, umuhimu wa kufikisha msaada wa kibinadamu na kulinda raia. Jeshi la Sudan na waasi wa RSF wamekuwa wakipigana tangu Aprili elfu mbili ishirini na tatu vita ambavyo tayari vimesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu ishirini na kupelekea zaidi ya watu milioni kumi na nne kuwa wakimbizi wa ndani na nje ya nchi. Serikali ya Sudan inaituhumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu UAE kuwa ni muungaji mkono mkuu wa waasi hao wa RSF, tuhuma ambazo wakuu wa nchi hiyo ya Kiarabu wamekanusha. Tuelekee sasa magharibi mwa Afrika. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais wa mwaka huu, akijihakikishia wa muhula wa nne madarakani kwa ushindi mkubwa wa asilimia 89.77 ya kura zote hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya awali yaliyotangazwa Jumatatu na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Ibrahim Kuibert Kolibali. Zaidi ya wa wapiga kura milioni 8.7 walikuwa na sifa za kushiriki katika uchaguzi huo uliofanyika Jumamosi ndani ya nchi na katika mataifa ya ughaibuni. Hata hivyo, idadi ya waliojitokeza kupiga kura ilikuwa ya wastani ikiwa ni asilimia 50.1. Katika kinyang'anyiro hicho, wagombea wanne walijitokeza kumpinga Watara. Waziri wa zamani wa biashara Jean-Louis Billon, aliyempongeza Watara siku ya Jumapili, alipata asilimia 3.09 tu ya kura, huku Simon Bagbo, aliyekuwa mke wa rais wa zamani, akijizolea asilimia 2.4 tu ya kura zote. Matokeo ya mwisho yanatarajiwa kutangazwa na baraza la katiba katika siku chache zijazo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita Watara alifanya mabadiliko ya katiba yaliyofuta kikomo cha mihula ya urais, hatua iliyomruhusu kugombea tena katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini alishinda kwa asilimia 94 ya kura zote. Hata hivyo, kampeni za uchaguzi mwaka huu ziligubikwa na mvutano wa kisiasa, hasa baada ya wagombea wakuu wa upinzani kuzuiwa kushiriki hatua hiyo ilisababisha maandamano katika maeneo ya kusini mwa nchi ambayo ni ngome ya, ya jadi ya wapinzani. Alikuwa rais Loren Bagbo, kiongozi wa chama cha upinzani e, cha PPACI, alizuiwa kugombea kutokana na kupatikana na hatia ya makosa ya jinai, huku Tijani Fiam, aliyewahi kuwa mkurugenzi mtendaji wa shirika au benki ya Credit Suisse, akitupwa nje ya kinyang'anyiro kwa sababu ya kuwa na uraia wa ufaransa tangu waingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na moja watara amejitambulisha kama kiongozi mwenye dhamira ya dhati ya kuboresha maisha ya vijana na ameahidi kushughulikia changamoto za kiusalama na kiuchumi zinazolikabili taifa hilo la afrika magharibi hata hivyo viongozi wa upinzani wameendelea kumkosoa kwa kile wanachokiita kushindwa kwake kupunguza pengo la kiuchumi na gharama kubwa ya maisha kwa raia wa kawaida mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa teheran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesisitiza kuwa ulimwengu mzima unafahamu kuwa mabepari wanaotawala Marekani wanataka kupora mafuta, gesi na dhahabu ya nchi yake. Amesema Marekani inadai kuwa inataka kuivamia Venezuela kwa ajili ya kukabiliana na mihadarati, lakini jambo ambalo liko wazi ni kuwa hakuna ukweli katika madai yao na wanafahamu vyema nukta hiyo. Ameeleza kuwa taifa lake lina hifadhi kubwa zaidi ya mafuta ya petroli duniani na hakuna mwenye uwezo wa kuiondoa Venezuela katika mlingano wa kimataifa wa nishati. Maduro pia ametangaza kuwa operesheni kadhaa zimefanyika kwa ajili ya kuwakamata mamluki waliokuwa na uhusiano na shirika la kijasusi la Marekani CIA. Alkadhalika, rais huyo amemshutumu waziri mkuu wa Trinidad na Tobago kwa njama ya na uchochezi wa vita akisema kuwa hatua hiyo inatokana na udhaifu wa kibinafsi, kimwili, kiakili na kimaadili. Ameongeza kuwa lengo lao ni kubadilisha utawala wa Venezuela ili kuiba mafuta, gesi na dhahabu. Akizungumzia shinikizo kutoka nje, Maduru amesema sasa ni wakati wa kuchagua, tusimame na wanaopenda vita, kifo na ghasia, au tusimame na uhai kutokana na vitisho vilivyopo, amesema amekubali kufuta makubaliano yote ya nishati kati ya Venezuela na Trinidad na Tobago pamoja na athari zote za kisheria zinazohusiana. Hivi karibuni Marekani ilituma meli ya kivita ya kubeba ndege USS Gerald R. Ford ambayo ndio kubwa zaidi duniani pamoja na meli zingine tano za kivita kwenda Amerika ya Kusini, hatua ambayo imekosolewa vikali na Venezuela ikitaja kuwa ni kichochezi hatarishi na kinyume cha sheria za kimataifa. Trinidad na Tobago Trinidad na Tobago inayopakana na Venezuela imetangaza kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi na Marekani, hatua ambayo inaonekana ni ya kichochezi. Na waziri wa urithi wa kitamaduni, utalii na sanaa za mikono wa Iran Said Ridha Salehi Amiri amesema kuwa utalii halal ni jukwaa muhimu katika kukuza mwingiliano wa kitamaduni na kuwavutia wageni Waislamu. Salehi Amiri amesema hayo Uh, na uh, kuongeza kuwa kuna mpango madhubuti wa kuimarisha ushirikiano wa kiutalii na mataifa jirani pamoja na nchi za Kiislamu. Amebainisha uh, kuwa Iran inatoa kipaumbele kwa Asia ya kati, eneo la Kaukas na ukanda wa Noruz, ikifuatiwa na mataifa ya Ghuba ya Uajemi na baadaye nchi kubwa za Kiislamu kama vile Misri, Indonesia na Malaysia. Kwa mujibu wa toleo la mwaka 2025 sh la Global Muslim Travel Index, idadi ya wasafiri waislamu wa kimataifa ilifika milioni 176 mwaka 2024, na Iran inashika nafasi ya kumi miongoni mwa vivutio uh, vya uh, waislamu uh, duniani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia uh, kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu a Iran na uh, tunaendeleza sasa matangazo yetu haya, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia kwa kuwaletea ni tahariri yetu ambayo itahusu malengo ya mashambulizi ya Marekani na Israel nchini Lebanon. Mashambulizi ya jeshi la utawala wa Israel kwa kushirikiana na Marekani dhidi ya Lebanon yameingia katika awamu mpya. Israeli imeanzisha mashambulizi mapya dhidi ya Lebanon na kukanyaga makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa baina ya pande mbili. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Lebanon na utawala wa kizaini wa Israeli yalitiwa saini mwezi Novemba 2024 lakini Israeli inaendelea kuthibitisha kivitendo kuwa si dola lenye muamana bali ni dola uh, kidhabu na pandikizi ambalo haliheshimu hata kidogo makubaliano linaloyatia saini lenyewe. Muhimu pia ya vita dhidi ya, ya Lebanon imeanza katika hali ambayo makubaliano dhaifu ya kusitisha mapigano yamefikiwa pia kwenye ukanda wa Gaza. Jeshi la Israel kwa makubaliano na usimamizi wa moja kwa moja, maafisa wa Marekani limeamua kufanya mashambulizi mapya dhidi ya maeneo mbalimbali ya harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon. Sasa swali linalojitokeza hapa ni kwamba ni nini malengo ya mashambulizi hayo mapya ya Marekani na Israel dhidi ya Lebanon. Moja, malengo makuu ya mashambulio hayo ni kuishinikiza serikali ya Lebanon na kujaribu ifuate e, mkondo wa kuipokonya silaha harakati ya Hezbollah. Serikali ya Lebanon huko nyuma ilisema kuwa itajitolea kuipokonya silaha Hezbollah ifikapo mwishoni mwa mwaka huu 2025, swala ambalo limekataliwa vikali na harakati hiyo ya Hezbollah ambayo muda wote inasema kuwa silaha za harakati hiyo ni za kujihami na kuwalinda wananchi wa Lebanon mbele ya jinai na hujuma za mara kwa mara za utawala wa Israel. Shekh Naim Kasim, katibu mkuu wa Hizbullah na maafisa wengine wa harakati hiyo, wamekuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba kamwe hawatokubali kupokonywa silaha harakati hiyo. Jambo muhimu zaidi hapa ni kwamba hivi karibuni hata baadhi ya watu mashuhuri katika ulimwengu wa kiarabu nao wamejitokeza kupinga wazi wazi kupokonywa silaha Hizbullah. Inaonekana ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Israel kwa msaada wa pande zote wa Marekani imeanza tena mashambulizi dhidi ya maeneo ya Hizbullah huko Libnan. Lengo jingine la mashambulizi ya pamoja, Marekani na Israel huko Libnan, ni kujaribu kuizuia Hizbullah kujenga upya nguvu zake za kijeshi. Utawala wa kizaini wa Israel una wasiwasi kwamba Hizbullah itatumia fursa iliyopo kurejesha nguvu zake za kijeshi. Katika siku za hivi karibuni, kuna ripoti zimetolewa swala hilo zikisema kwamba Hizbulah inajenga upya nguvu zake za kijeshi na itaendelea kupambana na Israeli kwa nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma. Hii ni kusema kuwa utawala wa kizaini wa Israeli umeamua uh, kuhama kutoka kwenye mkakati wa kusubiri makubaliano ya kisiasa na umegeukia sera ya mashinikizo ya kijeshi ya polepole ili kulazimisha kufanyika kile unachotaka. Lengo la tatu la mashambulizi haya linahusiana na hali ya ndani ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli katika vita dhidi ya Gaza. Licha Israeli kufanya mauaji makubwa ya kimbari na Netanyahu ameshindwa uh, kufikia malengo yake kupitia njia za kijeshi. Na zaidi ya hayo, lengo la Israeli la kuvunjwa au kupokonywa silaha Hamas nalo na pia halijafikiwa. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio podkasti yetu ya leo, ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Tangu mistari ya kwanza ya uumbaji hadi leo, historia inasimuliwa kwa mstari mmoja tu wa kudumu, pambano kati ya haki na batili. Baada ya ushindi wa Iran katika vita vya kulazimishwa vya Israel, episodi hii inasonga mbele katika njia ndefu ya vita hivi kuanzia Habil na Musa hadi Ashura na mukawama wa leo, kwa kutegemea fikra za Shariati, Mutahari na Sadr katika kuthibitisha ni kwa nini mwisho wa kisa hiki utaandikwa kwa manufaa ya ushindi wa haki dhidi ya batili. Tangu nyakati za kwanza za uumbaji hadi leo, kisa hiki kikongwe na kisicho na mwisho kimekuwa kikiendelea katika mistari ya historia, kisa cha mgongano kati ya haki na batili. Nyuso zimebadilika, bendera zimechukua rangi mpya, lakini kiini cha kisa hiki ni kile kile cha siku zote: kusimama imara ukweli dhidi ya hujuma ya dhuluma. Dunia imekuwa uwanja wa kampeni hii kwa maelfu ya mara, wakati mmoja katika majangwa yasiyo na mwisho, mwingine kwenye milima yenye baridi kali na kimya kingi, na wakati mwingine katika mitaa yenye msongamano mkubwa wa watu mijini. Katika kila hali ya kisa hiki, mashujaa wake wameelewa vyema ukweli wake halisi: haki haibaki bila mtetezi, na batili haipiti bila kukabiliwa na changamoto. Kisa hiki kilianza pale Iblisi alipoamua kuwasi, na Adamu, baba wa wanadamu, akawa mhanga wa jaribu la ujanja wake, wakati Kabil, yaani Kaini, alipoamua kumuua Habil, na wakati kijana anayeitwa Daud aliporusha jiwe dogo la komboleo lake kwenye kifua cha jitu lenye kiburi, nalo likaanguka chini na, na kukata roho. Karne kadhaa baadaye Husein bin Ali alifanya agano la haki kuwa la kudumu milele kwa kumwaga damu yake takatifu huko katika jangwa la Karbala. Tangu wakati huo hadi miaka ya vita vya kujitetea kutakatifu vya taifa la Iran hadi hii jana tu ambapo bendera ya mapambano na mukawama ilipeperushwa dhidi ya giza la Uzayuni, historia imetuthibitishia kuwa vita hivi havina mwisho. Leo kufuatia ushindi wa Iran dhidi ya Israel, jambo ambalo liliutikisa ulimwengu mzima Tunapiga hatua moja nyuma ili kupitia kwa haraka njia ndefu ya mapambano haya, kuanzia medani kongwe za vita hadi safu zilizoundwa katika zama na nyakati zetu hizi, safari iliyoweka wazi mbele ya macho yetu mzunguko unaojirudia wa historia iliyochochewa na fikra za watu mashuhuri kama vile Shariati, Motahari na Sadr. Jiunge nasi katika sehemu ya tisa ya podkasti hii ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Simulizi ya vita ambavyo vimeandikwa tangu mwanzo wa dunia na vitaendelea hadi mwisho wake. Historia ya mwanadamu ni kitabu ambacho huandikwa kwa kukaririwa sura na milango yake, ambapo patili hutumia vibaya mghafala na usingizi wa watu, na hatimaye kuonyesha kuwa ni nguvu kubwa isiyoweza kushindwa lakini muda si muda, sauti ya ukweli huibuka kuvuta kando mapazia na kuanzisha tena harakati. Mzunguko huu umejikariri mara nyingi tangu siku za kwanza wanadamu za kuumbwa mwanadamu hadi leo. Katika zama za kale, vita vilipiganwa katika medani ambazo vumbi lake lilifunikwa nyayo za askari, kuanzia vita vya Daudi na Jalut yani Goliathi, hadi vya Badr na Uhud. Kila mara batili ilijionyesha kuwa kubwa na haki kuwa ndogo, lakini hatimaye udogo wa dhahiri haukuzuia ushindi wa haki. Katika historia ya karne za kati medani za vita zilibadilika, kuanzia vichochoro finyu vya Karbala ambavyo vilijaa damu za mashahidi hadi kuta zilizozingirwa za mji mtakatifu wa Quds uliotekwa na tawala tofauti. Katika karne mpya zana za vita pia zimekuwa mpya. Mizinga na bunduki zimechukua mahala pa mapanga na mikuki. Baada ya hapo, ndege za kudondosha mabomu, vyombo vya habari vya kimataifa, vikwazo vya kiuchumi na mitandao ya kijamii viliingia uwanjani, lakini ukweli ulibakia kuwa ukweli. Mwanga na giza, na imani na uasi viliendelea kukabiliana. Kila mara mzunguko huu ulipojirudia, ulileta ujumbe mmoja tu: mataifa yaliyosimama kukabiliana na dhuluma, hata kama yalishindwa kidhahiri, lakini yalihamishia cheche za matumaini kwa vizazi vilivyofuata, na mataifa yaliyosimama kando ya batili katika kilele cha nguvu zao, hatimaye yalitoweka katika kurasa nyeusi za historia. Wanafikira wengi wamefafanua mzunguko huu ali Shariati, mmoja wa wanafikra wa Kiislamu wa zama hizi, anauona kuwa injini ya historia, ambapo udhaifu na kiburi hukutana na hatimaye kuwasha cheche za mabadiliko. Murtadha Mutahari, mmoja wa wanafikra wa Kiislamu wa zama hizi, anasema kwamba hii ni suna na kanuni ya Mwenyezi Mungu, kwamba ukweli ndio utakaokuwa mshindi wa mwisho wa kisa hiki Alimuradi watu wawe wavumilivu na kustahimili matatizo na changamoto zilizopo. Naye Said Muhammad Baqir Sadr, kiongozi wa mashia wa Iraq, anaamini kuwa mataifa hufikia kilele kwa misingi ya imani na uadilifu na kuporomoka kwa dhuluma na ufisadi. Wote watatu wanakubaliana katika jambo moja, nalo ni kuwa vita hivi, ingawa hubadilisha sura mara kwa mara lakini mwisho wake daima huwa ni kwa manufaa ya haki. Historia siyo tu mkusanyiko wa matukio yanayotofautiana, bali ni mfumo ambao unaweza kuonekana kwa namna ya mzunguko. Mzunguko huu huundwa kutokana na kanuni iliyoandikwa lakini ya siku zote, ambapo haki na batili hukabiliana, tukio linaloundwa ambalo linafanana na matukio ya zamani hata kama zana, takwimu na lugha inayotumika ni tofauti. Kila mzunguko una mahala pake pa kuanzia, wakati batili na uongo unapopata nguvu katika kivuli cha uzembe au udhaifu wa haki katika upande wa pili. Hatua hii inaweza kuanza kwa mapinduzi, mashambulizi au hata harakati potofu za kitamaduni. Kisha nguvu za batili huongezeka na kuenea katika jamii au duniani. Hatua hii ni sehemu mbaya zaidi ya giza katika mzunguko huu ambapo uongo hujionyesha kuwa hauwezi kushindwa kabisa. Lakini katika kina cha giza hilo hilo, mbegu ya mapambano na mukawama huanza kuota. Ujumbe mfupi, kiongozi au hata tukio dogo, kama kurushwa jiwe na kijana asiyejulikana, linaweza kuibua mabadiliko. Hatua hii ni ya kuamka haki Mtiririko wa haki hata kama utakuwa mdogo, lakini kwa mwanga wake huweza kuvunja giza na kuibua miale ya matumaini. Hatua kwa hatua, mtiririko huu hupanuka na kusukuma nyuma uongo. Hatimaye mzunguko hufikia hatua ambapo mlingano wa nguvu hubadilika, ima batili hushindwa vibaya au hulazimika kurudi nyuma na kuchukua sura mpya katika mzunguko unaofuata. Kisha utulivu hushuhudiwa kwa muda hadi mazingira mapya yanapoandaliwa kwa ajili ya kuanza mzunguko mwingine. Wanafikra wametoa maoni tofauti kuhusu kujikariri kwa mzunguko huu. Dkt. Shariati anauita kuwa harakati ya kudumu kati ya udhaifu na kiburi ambayo ndiyo injini kuu ya ukuaji wa kihistoria. Mutahari anauona kuwa dhihirisho la suna za Mwenyezi Mungu zinazoendelea kulingana na matakwa na matendo ya wanadamu naye Sayyid Muhammad Baqir Sadr anauona mzunguko huu kuwa mtihani wa Mwenyezi Mungu unaojaribu mataifa kwenye njia ya imani au mporomoko. Uchambuzi huu unaonyesha kwamba historia siyo uwanja wa kukaririwa matukio yasiyo na maana. Kila wakati vita hivi vinapotokea, hutukumbusha uzoefu, kumbukumbu na misukumo ya mizunguko iliyopita. Ni mwendelezo huu ndio leo tunapozungumzia, ushindi au kushindwa, huwa tunazungumzia mwendelezo wa kisa cha maelfu ya miaka iliyopita, kisa ambacho mwanzo wake ulianza mwanzoni kwa uumbaji wa ulimwengu, na imeahidiwa kwamba mwisho wake utaandikwa kwa wino wa ushindi wa haki. Kila tukio kubwa katika zama zetu hizi kwa hakika ni mwendelezo wa kisa kinachoanzia katika kurasa za kwanza za historia ya mwanadamu, kisa kilichoanza kwa mtu wa kwanza kabisa kumuua ndugu yake. Kabil alimuua ndugu yake Habil, au kwa jina jingine Abeli, katika ardhi za zamani za mwanadamu ambako maneno yalitumika yalikuwa mafupi na maisha rahisi na ya kawaida kabisa. Hakumuua kwa sababu ya ardhi au dhahabu, bali kwa sababu ya husuda ambayo haistahimili ukweli. Tukio hili lilikuwa uwanja wa kwanza wa vita na mapambano kati ya haki na batili. Kwa upande mmoja ulisimama uchamungu na utiifu kwa amri ya Mwenyezi Mungu, na kwa upande mwingine, uasi na ubinafsi. Damu ya Habili likawa agano la kwanza na historia kwamba haki haitashinda kamwe bila kuwepo dhulma na kujitolea karne kadhaa baadaye kisa kingine kilitokea katika kina cha ustaarabu mkubwa kidhahiri lakini uliooza kwa ndani musa asiye na silaha dhidi ya firauni aliyejiita mungu wa watu hivi vilikuwa vita vya imani dhidi ya ubeberu kamili firauni alijivunia mto Nile na jeshi kubwa lakini fimbo ya musa ikapasua bahari nyekundu na kufungua njia kwa ajili ya uhuru na ukombozi. Tukio hili lilithibitisha wazi kwamba uongo, ingawa unaonekana kuwa na nguvu, lakini hautawali mawimbi ya bahari. Karne nyingi baadaye, na katika ardhi ya Hijaz, Muhammad bin Abdallah alisimama uwanjani huko Badr, akiwa na idadi ndogo kabisa ya askari dhidi ya jeshi kubwa mara kadhaa kuliko jeshi lake. Kwa mtazamo wa kijeshi, tofauti ya ukubwa wa majeshi ilikuwa ya wazi kabisa, lakini imani na irada zilibadilisha mlingano huo. Miaka michache baadaye, somo jingine lilipatikana katika uwanja wa vita vya Uhud: hata katika uwanja wa haki, ulegevu katika kutii amri unaweza kubadilisha mkondo wa vita. Matukio yote mawili yalionyesha wazi pande mbili za suna za Mwenyezi Mungu: ushindi unatokana na uvumilivu na hatari ya kuteleza kwenye kivuli cha ushindi. Lakini kilele cha kihistoria cha pambano hili kilishuhudiwa katika Muharamu wa 61 hijiria huko Karbala, Husein bin Ali akiwa na wafuasi wake wachache waaminifu na wenye nyoyo thabiti alisimama kishujaa dhidi ya jeshi la adui lililoenea kutoka Kufa hadi Sham. Karbala ilichora jiografia ya mgongano uliopo kati ya haki na batili kwa vizazi vyote ambapo idadi si kigezo cha ushindi bali kigezo ni uaminifu na utiifu kwa ukweli. Ikiwa matokeo ya dhahiri ni kufa shahidi na utumwa, damu ya Hussein na wafuasi wake haikubaki kwenye udongo, bali ilitiririka katika mishipa ya historia na kutoa uhai mpya kwa kila harakati ya kupigania uhuru. baada ya hapo baada ya karne nyingi, damu hii ilionekana tena katika mapambano na harakati nyingine kubwa, kuanzia Fakh hadi mapambano ya Zaid, kutoka harakati za kupinga ukoloni katika ulimwengu wa Kiislamu hadi harakati za kupigania uhuru katika mabara mengine. Ishara na maagano yale yale, yale yaliyorudiwa tena, waumini wachache mkabala wa wengi wanaotegemea nguvu na udanganyifu. Katika zama hizi taifa la Iran lilihuisha tena suna na mila hii katika vita vya kujitetea kutakatifu ambapo vijana ambao ndio kwanza walikuwa wamefunga vitabu vyao walishirikiana bega kwa bega na makamanda waliokuwa na uzoefu wa udongo na damu katika kusimama imara mbele ya jeshi lililokuwa limejizatiti vilivyo kwa silaha za kisasa na kuungwa mkono na serikali kuu za dunia. Vita vya miaka minane vilikuwa kiungo kipya katika mlolongo wa miaka elfu moja wa mapambano kati ya haki na batili na ujumbe wake ulikuwa sawa na ule wa Badr na Karbala. Idadi ndogo ya wapiganaji sio mwisho wa vita, bali kudhoofika kiimani ndiko kunakoandaa mwisho wa vita. Mstari huu unaendelea hadi leo, kuanzia mapambano ya wananchi dhidi ya ukaliaji wa mabavu wa hivi karibuni hadi kutokomezwa magaidi wa Daesh na kutupwa kwenye jaa la taka la historia. Na si muda mrefu uliopita, ushindi mpya uliongeza ukurasa mwingine kwenye kitabu cha ja kisa hiki, ushindi ambao wakati wake huenda lilionekana kuwa tukio la zama tu lakini kwa kweli ni wimbi katika mto ule ule unaotiririka tangu zama za Habil, Musa na Husein. Ikiwa tunarejea tena matukio haya leo, ni kwa sababu tunapasa kutambua kwamba hakuna mapambano yoyote kwenye njia hii yasiyokuwa na mizizi na chanzo chake. Kila kizazi hubeba taa ya kizazi kilichopita, taa iliyowachwa gizani, imepambana na upepo lakini haijawahi kuzimwa. Ahadi ya Mwenyezi Mungu kwamba ukweli utashinda tu ni mstari endelevu ambao unaunganisha matukio haya yote kuanzia ukurasa wa kwanza wa historia hadi siku yake ya mwisho. Kisa hiki kinaonekana wazi katika maandishi yaliyoandikwa kwenye mawe ya kale hadi kurasa za mwisho za magazeti ya leo. Mapambano kati ya haki na batili ni mfano wa mkondo wa chini kwa chini ambao kwa karne nyingi umepitia staarabu tofauti na kuacha nyuma majina na bendera mbalimbali, mbali na bado uko hai. Tumesema kwamba katika njia hii ndefu taa tatu za kifikra, Shariati, Motahari na Sadr, kila moja kutokea pembe tofauti imeangaza njia ya mto huu. Shariati, kwa maneno yake makali na ya hamasa, anaugawa ulimwengu katika pande mbili za kudumu: unyonge na kiburi. Anasema kisa hiki kilianza kwa kuuawa Habil na kingali kinaendelea popote pale, anapoinuka mtu aliyedhulumiwa, sauti ya nyayo zake huwa ni mrudio wa nyayo za Musa mbele ya Firauni, na kwamba popote pale panapotokea uasi huwa ni mwangwi wa mapanga yaliyoangukia watu wema huko Karbala. Shariati anaamini kuwa hata kama haki itakuwa upande wa wachache, mtaji wake huwa ni imani na ufahamu. Kushindwa katika uwanja, ikiwa kutaamsha mioyo, kwa hakika litakuwa ni daraja linalounganisha mzunguko unaofuata wa historia. Kwa mtazamo wake, kila pambano ni utangulizi wa mapambano makubwa zaidi yanayofuata. Mtahri, kwa mtazamo wake wa kiualimu na lugha ya Kurani tukufu, anafafanua mtiririko huu katika mfumo wa sunna za Mwenyezi Mungu, sheria zile zile ambazo hazibadiliki, na kwamba atalisaidia taifa lolote linalosimama kwenye haki, hata dhidi ya madola makuu ya kidhalimu. Kwa mtazamo wake, historia haiendi bila kanuni na kwa sadfa tu. Badr na Uhud, Karbala na harakati za mapambano zilizofuata zote hizo ni viungo vya mlolongo wa matukio ambapo Mwenyezi Mungu ameahidi kwa kusema, intansurullaha yansurukum wa yuthabit akdamakum, enyi mlioamini, mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni na kuthibitisha miguu yenu. Anasema batili inapofika kilele cha uasi, huo ndio huo mwanzo wa kuporomoka kwake, kwa sababu kanuni ya Mwenyezi Mungu kama ilivyo nguvu ya mvuto wa ardhi huchukulia kuporomoka huko kuwa jambo lisiloepukika. Sadri pia anaona matukio ya ulimwengu kama mtihani ya zamu katika shule kubwa, shule ambayo jina lake ni historia na mwalimu wake ni mwenyezi Mungu. Mataifa hupitia mitihani hii moja baada ya jingine, ambapo baadhi hufaulu kutokana na imani na uvumilivu wao na mengine huanguka kutokana na uzembe wao. Anasisitiza kwamba mizunguko ya historia si kipofu na isiyokuwa na maana, bali ni shule ambayo hukabidhi uzoefu wake kwa kizazi kinachofuata. Ikiwa taifa limesimama imara leo, huenda ni kwa sababu ya damu iliyomwagwa mahala fulani mamia ya miaka iliyopita. Kwa hivyo, kushindwa kidhahiri huko Karbala kwa hakika lilikuwa somo ambalo liliweka hai karne za baadaye. Mtazamo huu Mitazamo hii mitatu, mmoja mwibuko wa fikra ya kijamii na ufahamu wa pamoja, mwingine uliosimama kwenye nguzo imara ya kanuni ya Mwenyezi Mungu, na watatu majaribio ya mara kwa mara ya mataifa, inakutana kama vyanzo vitatu vya mto mmoja mkubwa, umetiririka kwa kasi kubwa kutoka kwenye chemichemi chemi ya uumbaji, ukapitia milima, mabonde na mipindo mirefu ya historia. Ukanguruma katika mapambano ya Badr, Uhud na Karbala, mawimbi yake makubwa yakadhihiri katika mkawama wa leo na bado unaelekea kwenye bahari ya ahadi ya mwisho ambapo haki itashinda kwa mara nyingine tena na ya mwisho na hatimaye batili kutoweka milele kama povu linaloelea juu ya maji. Leo sisi tumesimama na kupitia kisa kile kile kilichoanza maelfu ya miaka iliyopita. Hatua zetu ni mwendelezo wa hatua za wale walioanguka chini kabla yetu ili kutulainishia njia. Bendera zimebadilika lakini upepo wa vita ni uleule ule. Mapanga yamebadilika kuwa vyombo vya habari, lakini ncha za maneno yake bado zinakata. Ukisikiliza kwa makini sauti ya mto wa historia, unaweza kusikia kutoka kiini chake sauti ya Habil, kilio cha Musa damu ya Hussein na mnong'ono wa siku zijazo. Ushindi wa haki umekaribia. Asanteni sana kwa kuwa pamoja nasi katika episodi hii ya podkasti ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi mwisho. Hii ni simulizi iliyoanzia kwenye mapambazuko ya historia, ikaandikwa kwenye mawe ya kale, ikavuka mto Nile ikapanda juu ya msafara wa Badr na Uhud ikafikia kilele huko Karbala na kuingia kwenye ngome za mukawama wa leo. Safari hii inaonyesha kwamba makabiliano kati ya haki na batili si mjumuiko wa vita vilivyosahaulika ambavyo huandikwa kwenye vitabu tu, bali ni mto ulio hai ambao unatiririka duniani kila zama, ukiwa na sura mpya, lakini kwa asili yake ile ile ya kale. Ulichokisikia hayakuwa mapito tu ya vita vichache, bali ilikuwa safari katikati kati ya mifumo ambayo imerudiwa, kuanzia kwa Habil na Kabil hadi Talut na Jalut, kuanzia Ashura na Fakh hadi vita vya kujitetea kutakatifu. Na kutokea mapambano dhidi ya uvamizi wa hivi karibuni hadi mkawama huko Gaza. Haya ni mapambano yanayojikariri na bado yanaendelea, mizunguko ambayo, licha ya batili kusimama kwa majigambo na kiburi, lakini daima iko kwenye hatari ya kuanguka; na licha ya haki wakati mwingine kuwa peke yake na kuonekana kuchoka, lakini inabakia kusimama kwa nguvu na imara, kutokana na ahadi ya ushindi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ikiwa umevutiwa na simulizi ya leo, tunakuomba mpenzi msikilizaji, uendeleze njia hii kwa kuisambaza kwa wenzako na mtutumie maswali na maoni yenu kupitia tovuti ya iranradio.ir, ambapo milango huwa wazi daima. Kila hatua na kila sauti itakuwa nguvu mpya katika kuendeleza njia hii hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa. Endelea kuwa imara, tembea kwa uthabiti, na usiwahi kuzima taa ya moyo wako katika kutafuta ukweli. Kwaherini. Ap msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ki Sohili ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran e, ikiwatangazia li mubashara kutoka studio zetu za Jamjam, na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, barabara bara kabisa, na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tuna likunjua kwa kuyangazia magazeti ya nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limeandika hivi: wanaume huwatupa wanaume huwatupa wake zao wanapopata magonjwa ya saratani ya matiti na shingo ya kizazi. Limeandika, wanawake wanakabiliwa na hatari ya kutelekezwa na waume zao, kwa sababu baadhi ya waume wanaohusisha ugonjwa wa saratani ya matiti na uzinzi. Pia kuna kichwa cha habari kisemacho Museveni aishukuru jamii ya wahindi kwa kuwekeza nchini Uganda. Alkadhalika, kichwa kingine cha habari katika gazeti la Daily Monitor kinasema hivi, mtawala kizee zaidi duniani achaguliwa tena nchini Cameroon, maandamano ya zuka tukiachana na magazeti hayo au gazeti hilo la Daily Monitor la Uganda. Sasa tunaelekeza dira yetu dondozo wa magazeti nchini Kenya na mm. gazeti la Daily Nation limeandika hivi Watara wa Ivory Coast apata muhula wanne wa, wa urais kwa ushindi mkubwa katika uchaguzi. Limeandika mfanya biashara huyo wa zamani wa kimataifa, uh, mwenye umri wa miaka 83 amepata ushindi wa asilimia 89.77 ya kura pia kuna habari semayo wapelelezi walazimika kutumia simu saba kugundua nyuso za wahusika wa usafirishaji wa shilingi bilioni 8.2 za madawa ya kulevya yaliokamatwa pwani. Habari nyingine katika gazeti la Daily Nation nasema wagonjwa wa virusi vya ukimwi wanakabiliwa na gharama mpya za ununuzi na uchache wa dawa. Habari nyingine inasema hivi ndivyo wachuuzi wanavyoendesha maisha yao kutokana na trafiki ya Nairobi. Gazeti hilo limeandika kuwa kwa wafanyabiashara hawa, kila mkwamo wa kwenye trafiki ni nafasi ya kupata mapato. Wafanyabiashara hao wanakubali kuhatarisha maisha yao, kuvumilia joto na unyanyasaji kutoka kwa maafisa wa jiji, alimradi biashara yao inaenea. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika polisi sasa mbioni kusaka wamiliki hasa wa mihadarati iliyokamatwa limeandika. Kikosi cha polisi wa kupambana na mihadarati nchini Kenya kinachunguza simu saba uh, za mkononi zilizopatikana kutoka kwa mikononi mwa watu waliokamatwa katika Bahari Hindi wakiwa na dawa za kulevya aina ya methamphetamine zenye thamani ya shilingi bilioni 8.2 au dola milioni 62. Uh, na sasa tuhitimishe udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, e, ambapo naanza na gazeti la habari leo limeandika: pazia la fungwa leo, vyama vyahitimisha siku sitini za kampeni za amani. Majaliwa amwakilisha Samia kwenye sherehe za kuapishwa rais mpya wa Ushelisheli pia kuna kichwa cha habari kisemacho wanaopiga kura leo Zanzibar watajwa. Kichwa kingine cha habari kinasema Othman ahimiza vijana wasirubuniwe kuharibu amani. Gazeti dada la Daily News limeandika Tanzania iko tayari kwa kura ya utulivu na amani, pia limeandika Zanzibar yapiga kura ya mapema leo. Gazeti la Nipashe lina mnukuu mgombea urais wa Zanzibar wa chama cha ACT Wazalendo Othman masud Othman akisema sina imani na kura ya mapema asema anatishwa na usiri wa idadi ya wanaopiga kura. Pia kuna habari zisemayo usafiri majini kusitishwa. Mwananchi limeandika funga kazi, mchaka mchaka wa siku 62 za kampeni kufungwa rasmi leo, INEC mguu sawa kusimamia upigaji kura, wasafiri wajipange, mabasi na boti kusitisha huduma kesho. Pia lina makala e, chini ya kichwa cha maneno kisemacho safari ya uchaguzi Tanzania tangu uhuru. Gazeti la Dira pamoja na habari zake nyingine limeandika viongozi wa dini waendelea kusisitiza amani. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru la chama tawala CCM limeandika Dr. Samia aweka rekodi isiyofutika. Jamvi la habari nalo limeandika leo ndio siku Dr. Samia kuhitimisha kampeni kwa kishindo Mwanza ikizizima kwa upande wake gazeti la Zanzibar Leo limeandika dakta Mwinyi ashuhudia uteji saini miradi mitatu, na pia kuna habari semayo kuweni huru kufuatilia mwenendo wa uchaguzi asema mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar ZEC, na Othman avipongeza uh, vyombo vya ulinzi na dakta Samia kukunja jamvi la kampeni Kirumba Mwanza mwaza na, namlazilasina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegesia sasa makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Jumanne tarehe 6 Jamadi Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria sawa na Oktoba 28 mwaka 2025. Miaka 77 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa vita vya kwanza kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na Waarabu, wanajeshi wa utawala huo waliwaua kwa umati wakazi wa kijiji cha Dawamia huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wazayuni hao walivamia msikiti wa kijiji hicho na kuwaua shahidi Waislamu 75 raia wa Palestina waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Vilevile waliwaua kwa umati watu wa familia 35 waliokuwa wamekimbilia hifadhi katika pango moja nje ya kijiji hicho. Askari jeshi wa utawala haramu wa Israel walikisawazisha na ardhi kijiji hicho baada ya kuwaua kwa umati wakazi wake wote. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita ulihitimishwa mgogoro wa makombora wa Cuba baada ya kiongozi wa wakati huo wa Urusi Nikita Khrushchev kuamuru kurejeshwa nyumbani meli zilizokuwa na makombora ya nyuklia. Hatua ya Urusi ya kujenga vituo kadhaa vya makombora ya, ya nyuklia nchini Cuba katika umbali wa kilomita 90 kutoka Marekani ilizusha mgogoro mkubwa wa makombora uliokaribia kuitumbukiza dunia katika vita vya nyuklia. Wakati huo Marekani na Urusi zilitishia kushambuliana kwa makombora ya nyuklia na kuzusha hofu kubwa, hususan kwa watu wa Marekani, Urusi na nchi za Ulaya. Hatimaye tarehe 28 Oktoba mwaka 1962 Nikita Khrushchev alitoa amri ya kurejea nchini meli zote zilizokuwa na makombora ya nyuklia na kufungwa vituo vya makombora vya Urusi nchini Kuba. <tuhu> na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, Imamu Ruhullah Khomeini alipinga vikali mpango wa mfalme wa zamani wa Saudi Arabia Fahad bin Abdul Aziz kuhusu mapatano ya Palestina na Israel, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada ya kutiwa saini mkataba wa Camp David baina ya serikali ya Misri na utawala ghasibu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani. Tawala vibaraka za kiarabu zilifuata nyayo za utawala wa Misri katika suala hilo. Wakati huo Fahad bin Abdulaziz aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia alitoa pendekezo la kutambuliwa rasmi utawala vamizi wa Israel, suala ambalo lilikabiliwa na upinzani mkali wa Waislamu kote duniani. Kwa msingi huo katika siku kama hii ya leo, Imamu Ruhullah Khomeini alitoa hotuba akisema, ni wajibu kwetu sisi na kwa kila mwislamu kupinga mipango kama ule uliopendekezwa na Fahad. Tunawajibika kulani mipango kama hiyo isiyokuwa na faida kwa watu wanaodhulumiwa. Jambo hatari sana kwa sasa ni makubaliano ya Camp David na mpango wa Fahad, ambayo inaimarisha zaidi Israel na kudumisha jinai zake. Mwisho wa kunukuu. Upinzani huo wa wazi wa Imamu Khomeini na uungaji mkono wa Waislamu kote duniani kwa msimamo huo wa Imamu ilikuwa sababu ya kukataliwa na kupingwa pendekezo hilo katika nchi nyingine. Namupe msikilizaji so hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia leo. Visiwa vya Zanzibar vimeingia katika hatua muhimu ya mchakato wa uchaguzi kwa kuanza rasmi zoezi la kupiga kura ya mapema, ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Tanzania unaotarajiwa kufanyika kesho Oktoba 29 katika Tanzania bara na visiwani. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema imepokea taarifa za kutisha kuwa wasi wa RSF wanafanya ukatili mkubwa na wa kutisha nchini Sudan na rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesisitiza kuwa ulimwengu mzima unafahamu kuwa mabepari wanaotawala Marekani wanataka kupora mafuta, gesi na dhahabu ya nchi yake. Na mwapea msikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya na nawageni kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu.