Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intenet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM pamoja na Tabora. Imail e yetu ni Swahili radio atiribr na telegram na whatsapp yetu ni plus 9893565487 Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumaa nne mwezi sita mfunguo nane Jamadil Awal 1440 na saba hijiria, sawa na tarehe 28 Oktoba 2025 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi chetu cha kwanza ambacho kitakuwa ni podcast yenye kichwa cha maneno kinachosema Ahmad wa mataifa yote. Baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran asema Iran na Omani zimekuwa wasaidizi wa kila mmoja katika misukosuko ya kikanda. China yasema hatutosita kuchukua hatua kali iwapo maslahi yetu yatahatarishwa na vikwazo dhidi ya Iran. UNICEF yasema usitishaji wa vita Gaza ni fursa muhimu ya kukidhi mahitaji ya watoto. Na Umoja wa Mataifa wataka nchi ya salama kwa raia waliokwama huko Elfashir, Sudan. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian amesisitizia historia muda mrefu na yenye upendo ya uhusiano kati ya Iran na Oman na kusema mawasiliano na maingiliano kati yao yamekuwa yakiegemezwa katika misingi ya udugu, kuheshimiana na nia njema, na nchi hizo mbili daima zimekuwa ni wasaidizi na waungaji mkono wa kila mmoja katika hali ya misukosuko ya kieneo. Rais Pezeshkiani amesema hayo katika mazungumzo yake ya hapa mjini Teheran na Ahmud bin Faisal Busaidi, waziri wa mambo ya ndani wa Oman, ambapo sambamba na kusifu nafasi ya kiujenzi ya Oman katika medani za kieneo, ameongeza kuwa juhudi za Oman katika kuiunga mkono Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hususan kwenye uga wa upatanishi na kuandaa mazungumzo kati ya Teheran na Washington zinastahili kupongezwa, zinaonyesha utendaji wa hikma na wa kutafuta amani wa viongozi wa Oman. Rais wa Iran ameashiria pia msimamo wa wazi na usio na shaka wa Oman katika kuwaunga mkono wa watu wanaodhulumiwa wa Ghaza huko Palestina na kulaani jinai za utawala wa Kizayuni, akisema msimamo huu wa kibinadamu na wa kiislamu wa Oman ni wenye thamani kubwa. Sisi Waislamu tunathamini huruma na uungaji mkono huu na lau nchi zote za Kiislamu zingewaunga mkono watu wa Ghaza kwa utendaji kama huu wa Oman, basi tusingeshuhudia matukio ya uchungu na ya kusikitisha katika eneo hili. Kwenye sehemu nyingine ya matamshi yake, rais wa Iran amesisitiza umuhimu wa umoja wa umma wa Kiislamu na kusema sisi Waislamu, kwa kuzingatia mafundisho ya kidini na nasaha za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, sote ni ndugu na tunapaswa kusimama kidete kwa pamoja. Tukifanyia kazi mafundisho haya, umma wa kiislamu utakuwa na nguvu kubwa itakayodhamini maslahi ya mataifa ya kiislamu na usalama wao na kuzuia kuvamiwa nchi za kiislamu. Balozi wa China nchini Iran amesema kuwa nchi yake haito sita kuchukua hatua za kukabiliana na vikwazo dhidi ya Iran ikiwa vikwazo hivyo vitaathiri masilahi yake na kukwamisha shughuli za na uhusiano wake wa kibiashara na Teherani. Kong Peu alisema hayo jana Jumatatu mbele ya waandishi wa habari hapa jijini Teheran na kuongeza kwamba China haitosita kuchukua hatua ikiwa masilahi yake ya kiuchumi yataathiriwa na vikwazo vilivyowekwa kwenye sekta ya biashara ya Iran. Konga ametoa matamshi hayo akijibu maswali kuhusu jinsi China inavyofuatilia vikwazo vya hivi karibuni vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran ambavyo vilirejeshwa mwishoni mwa Septemba baada zaulaya ya nchi za Ulaya zilizokuwemo kwenye makubaliano ya nyuklia JCPOA kuyavuruga kwa makusudi mapatano hayo na kudai kuwa Teheran haikuyaheshimu. Lakini Iran, Russia na China zinaamini kwamba hatua ya nchi za Ulaya na za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani ya kurudisha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran ni kinyume cha sheria. Ndiyo maana nchi mbili za Russia na China hazitambui vikwazo hivyo hata kama Umoja wa Mataifa umevipasisha chini ya mashinikizo ya nchi za magharibi. Balozi wa China mjini Teherani ameongeza kuwa Beijing itaendelea kuwa na ushirikiano wa karibu na Teheran na kusisitiza kwamba Iran na China zina msimamo mmoja wa kupinga siasa za nyuso mbili duniani. China ni mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa Teheran na ndiye mnunuaji mkubwa wa mafuta ya Iran. Kwa mujibu wa Press TV, tathmini zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 92 ya mauzo ya nje ya mafuta ya Iran huishia nchini China Licha ya vikwazo vikali vilivyowekwa na Marekani kwa kila anayenunua mafuta ya Iran, wataalamu wanaamini kuwa China inategemea sana mafuta ya Iran, hasa kutokana na wepesi wa kuyapata tena kwa bei nafuu, ambayo inasaidia sana ustawi wa sekta yake ya viwanda. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza unaweza kuwa fursa muhimu ya kulinda maisha utu na mahitaji muhimu ya watoto milioni moja wa Palestina. Edward Bege Beda, mkurugenzi wa UNICEF wa kanda ya Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, ameeleza kuwa kusitishwa mapigano huko Gaza kunatoa fursa muhimu kwa maisha, usalama na utu wa watoto na haipaswi kupotezwa fursa hiyo. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameendelea kubainisha kwamba kwa amani, hatua na nia pamoja, tunaweza kujenga mustakabali jumuishi na unaozingatia haki kwa watoto wa Ghaza, akiashiria kwamba operesheni ya kijeshi ya Israel huko Ghaza imesababisha uharibifu mkubwa. Amesisitiza kuwa maneno na takwimu pekee haziwezi kuelezea undani wa maafa hayo kwa watoto. Kwa mujibu wa UNICEF, asilimia 85 ya skuli za Ghaza zimeharibiwa au hazitumiki tena, na shule nyingi zilizobaki zimegeuzwa kuwa makazi ya watu waliokimbia makazi yao. Na kujenga upya shule hakuwezekani bila ya vifaa vya ujenzi. Shirika la kuhudumia wa watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina limeonya kuhusu hali mbaya ya watoto kwenye ukanda wa Ghaza na kusema kwa mujibu wa takwimu, kwa akali watoto 56,000 wameachwa yatima wakati wa vita na idadi hiyo inaongezeka kwa sura ya kutisha. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umezitolea mwito pande zinazopigana nchini Sudan kuhakikisha raia waliokwama katika mji wa El Fasher wanapatiwa njia salama ya kuondoka baada ya wapiganaji wa kundi la Rapid Support Forces, RSF, kutangaza kuwa wametwaa udhibiti wa kambi kuu ya jeshi kwenye mji huo. Jeshi la Sudan halijathibitisha kupoteza kambi hiyo, jambo ambalo likithibitishwa litakuwa ushindi mkubwa kwa wanamgambo wa RSF katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea nchini humo vilivyotokana na uchu wa madaraka uliomo katika nyoyo za majenerali wa kijeshi ambao wanaongoza makundi mawili ya SAF na RSF. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema mapigano hayo mapya ni ongezeko baya mno la machafuko, na kuongeza kuwa mateso wanayopata raia hayavumiliki. Na baraza la katiba la Cameroon limemtangaza rais aliyeko madarakani Paul Biya kuwa mshindi wa kiti cha urais kwa karibu asilimia 54 ya kura. Matokeo rasmi yanaonyesha kuwa Bia amepata asilimia 53.66 ya kura huku mpinzani wake mkuu na mshirika wake wa zamani Isa Chiroma Bakari akipata asilimia 35.19 ya kura. Mgombea Paul Bia ametangazwa kuwa rais wa jamhuri baada ya kupata wingi wa kura halali zilizopigwa, amesema Clemente Atangana, Rais wa baraza la katiba la Camerun. Ushiriki wa wapiga kura ulikuwa asilimia 57.76, huku asilimia 42.24 wakijiondoa katika mchakato wa kupiga kura. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran na mapen Teherani ha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema malengo ya mashambulizi ya Marekani na Israeli nchini Lebanon. Mashambulizi ya jeshi la Israeli kwa kushirikiana na Marekani dhidi ya Lebanon yameingia katika awamu mpya. Israeli imeanzisha mashambulizi mapya dhidi ya Lebanon na kukanyaga makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa baina ya pande hizo mbili. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Lebanon na utawala wa kizayuni yalitiwa saini mwezi Novemba 2024 lakini Israeli inaendelea kuthibitisha kivitendo kuwa si dola lenye mwamana bali ni dola kidhabu na pandikizi ambalo haliheshimu hata kidogo makubaliano linayoyatia ya saini lenyewe. Awamu hii mpya ya vita dhidi ya lebanon eh, imeanza katika hali ambayo makubaliano dhaifu ya kusitisha mapigano yamefikiwa pia kwenye ukanda wa Gaza. Jeshi la Israel, kwa makubaliano na usimamiaji wa moja kwa moja wa maafisa wa Marekani, limeamua kufanya mashambulizi mapya dhidi ya maeneo mbalimbali ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Hizbullah Lebanon. Sasa swali linalojitokeza hapa ni kwamba ni nini malengo ya mashambulizi hayo mapya ya Marekani na Israel dhidi ya Lebanon? Moja ya malengo makuu ya mashambulizi hayo ni kuishinikiza serikali ya Lebanon na kujaribu ifuate mkondo wa uh, kuipokonya silaha harakati ya Hizbullah. Serikali ya Lebanon huko nyuma ilisema kuwa itajitolea kuipokonya silaha Hizbullah ifikapo mwishoni mwa mwaka huu 2025, suala ambalo limekataliwa vikali na harakati ya Hizbullah, ambayo muda wote inasema kuwa silaha za harakati hiyo ni za kujihami na kuwalinda wananchi wa Lebanon mbele ya jinai za mara kwa mara za Israeli. Sheikh Naim Qasim, katibu mkuu wa Hizbullah, na maafisa wengine wa, wa harakati hiyo wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kwamba kamwe hawatukubali kupokonywa silaha harakati hiyo. Jambo muhimu zaidi hapa ni kwamba hivi karibuni hata baadhi ya watu mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu na wamejitokeza na kupinga waziwazi wazi, wazi kupokonywa silaha Hizbullah. Inaonekana ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana Israeli kwa msaada wa pande zote wa Marekani imeanzisha tena mashambulizi dhidi ya maeneo ya Hizbullah huko Lebanon. Lengo jingine la mashambulizi ya pamoja ya Marekani na Israel huko Lebanon ni kujaribu kuizuia Hizbullah kujenga upya nguvu zake za kijeshi. Utawala wa kizayuni una wasiwasi kwamba Hizbullah itatumia fursa iliyopo kurejesha nguvu zake za kijeshi. Katika siku za hivi karibuni kuna ripoti zimetolewa kuhusu suala hilo, zikisema kwamba Hizbullah inajenga upya nguvu zake za kijeshi na itaendelea kupambana na Israel kwa nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma. Hii ni kusema kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umeamua kuhama kutoka kwenye mkakati wa kusubiri makubaliano ya kisiasa na umegeukia sera ya mashinikizo ya kijeshi ya polepole, ili kulazimisha kufanyika kile unachotaka. Lengo la tatu la mashambulizi hayo linahusiana na hali ya ndani ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Katika vita dhidi ya Ghaza, licha ya Israel kufanya mauaji makubwa ya kimbari, lakini Netanyahu ameshindwa kufikia malengo yake kupitia njia za kijeshi. Zaidi ya hayo, lengo la Israel la kuvunjwa au kupokonywa silaha Hamase nalo halijafikiwa. Netanyahu hivi sasa yuko chini ya mashinikizo makubwa kutoka kwa kambi ya upinzani wa ndani ya Israel pamoja na baadhi ya washirika wake katika baraza lake la mawaziri. Hali kwa waziri mkuu huyo wa Israel ni mbaya kiasi kwamba hata kumekuwa na ripoti za uwezekano wa kufanyika uchaguzi wa mapema wa bunge ukiashiria kuwadia mwisho wa maisha yake ya kisiasa. Baadhi ya uchunguzi wa maoni pia unaonyesha kupungua imani ya wakazi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu kwa chama cha Likut cha Netanyahu, pamoja na kupungua idadi ya viti ambavyo chama hicho kinavishikilia bungeni. Na hapa ni Teherani ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Amani wejuu yenu na karibuni katika kipindi hiki cha nane cha podcast ya Ahmad ni wa mataifa yote podcast inayochunguza athari na dalili za mtume wa mwisho katika maandiko matakatifu ya Taurati, Injili na Qurani Tukufu. Leo tunakutana tena katika safari hii ya kiroho ili tufumbue ishara nyingine kuhusu yule nabii aliyeahidiwa yaani mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, kama alivyoashiriwa ndani ya uh, maneno ya Taurati na Injili. Wote wanaosoma Taurati wanafahamu uh, vyema neno Farani, yani Parani kwa Wayahudi na uh, wale wanaoamini Taurati, neno hili limebeba ishara ya bishara na matumaini ya kiroho. Katika sura ya 33 ya kitabu cha kumbukumbu la Torati tunasoma hivi: hii ndiyo baraka ambayo Musa mtumishi wa Mungu aliwapa wana wa Israeli kabla ya kufariki kwake. Bwana alikuja kutoka mlima Sinai, aling'aa kutoka mlima Seiri, na akamulika kwa utukufu kutoka uh, parani au uh, Farani. Katika maneno haya nabii Musa amani iwe juu yake, anisimulia historia ya ufunuo wa Mwenyezi Mungu kutoka zamani hadi ajayo kwa wanawe. Ye mwenyewe alimkuta Mola wake katika mlima wa Sinai na hapo akapokea wahi wa Mwenyezi Mungu. Baada ya kuokoa kaumu ya Bani Israel kutoka kwenye dhuluma na ukandamizaji wa Firauni, Musa alayhi salam aliwavusha bahari kwa muujiza wa Mola na akawasimamisha katika maeneo ya mlima au milima ya Sinai kisha akapanda juu ya mlima huo, ili kwa mujibu wa ahadi ya Mwenyezi Mungu apokee amri na mafunzo ya kimungu kwa ajili ya kuwaongoza watu wake. Kwa hivyo, kauli ya Musa inayosema Mwenyezi Mungu alikuja kutoka mlima Sinai ni ishara ya kushuka kwa wahi mahala pale na uthibitisho wa utume wa Musa alayhi salam. Je, mfululizo wa utume uliendeleaje? Sote twafahamu kuwa baada ya Musa, amani iwe juu yake, Isa, amani iwe juu yake, alikuwa miongoni mwa mitume wakuu wa Mwenyezi Mungu. Eneo la utume wake lilikuwa karibu kabisa na kile tunachokijua leo kama Palestina. Tunajua pia kuwa mama yake Isa alahi salam, yani Bibi Mariam mtakatifu alikuwa akiishi katika Baitul Maqdis, yani Jerusalem, mji mtukufu wa ibada na wahi seri au sair ni safu ya milima iliyo karibu na mji huo, ambayo leo inajulikana kwa jina la Jibalul Khalil. Katika baadhi ya riwaya zilizopokelewa kutoka kwa wakuu wa dini ya Kiislamu imesitizwa kuwa Baitul Maqdis ndiyo mahala alipozaliwa Isa Masih alayhi salam. Simulizi moja maarufu inasema kuwa wakati Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipofanya safari ya Miraj na kushuhudia ukweli wa ulimwengu katika mbingu saba katika sehemu moja Jibril alimwambia shuka na uswali. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa alitii na akaswali. Baada ya swala Jibril akamuuliza, je, wajua uliswali wapi? Umeswali katika Baitul Maqdis, mahala alipozaliwa Isa Masih alaihi ssalam. Hadithi hii ipo katika kitabu cha Biharul Anwar juzuu ya 14 ukurasa wa 28. Kwa hivyo kwa mujibu wa imani za Wayahudi wa Kristo na Waislamu pamoja na ushahidi wa kihistoria, kauli ya Musa alaihi salam inayosema na aling'aa kutoka mlima Seiri ni ishara ya utume wa Isa Masih alaihi salam. Lakini kauli inayofuata ya Musa anayosema na aling'aa kutoka mlima Parani e, inamhusu nani? Parani au Farani ni wapi, na ni mahala pa kuishi kwa nabii yupi au atakayekuja? Ni jambo la kuvutia kufahamu kwamba jina Farani limetajwa kwa mara ya kwanza katika kitabu cha Mwanzo ndani ya Taurati. Katika aya 21 ya sura 21 tunasoma hivi: na Mungu alikuwa pamoja na Ismail, naye akakuwa katika jangwa, akawa mpiga upinde stadi, naye akaishi katika jangwa la Farani. Je, Farani iliyotajwa katika bishara ya Nabii Musa alahi salam ndio ile Farani ambayo ilikuwa makazi ya Nabii Ismaili alahi salam? Katika tafsiri moja twaweza kusema naam, Faran humaanisha haswa mahala alipokaa Nabi Ismail alahissalam, na kizazi chake, na ile nuru ya Mwenyezi Mungu inayong'aa uh, kutoka mlima wa Faran. Yeye ni miongoni mwa kizazi cha Nabi Ismail, amani iwe juu yake. Na tangu zama za Nabi Ismail alahissalam hadi leo hakuna yeyote miongoni mwa uzao wake alipewa utume isipokuwa Muhammad, rehma na amani zimshukie yeye na kizazi chake. Hili au hii ndiyo hoja kuu ya Waislamu katika kuthibitisha utume wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa mujibu wa maandiko ya Taurati. Ni hoja ile ile ambayo Imam Ridha alaihi alahissalam aliitaja katika majadiliano yake na kiongozi wa Wayahudi, kama tulivyobainisha katika sehemu ya kwanza ya podcasti hii. Ni jambo la kuvutia kufahamu kwamba katika tafsiri moja ya Kiarabu ya Taurati iliyokusanywa mwaka 1851 miladia, jina la Faran limetambulishwa kuwa ndilo eneo la Hijazi, yaani sehemu ya a, Saudi Arabia ya leo. Baadhi ya wanahistoria nao wamethibitisha jambo hili katika maandiko yao. Kwa mfano, Yakut al Hamawi, mwanajiografia na mwanahistoria mashuhuri mwenye asili ya Kiyunani wa karne ya sita na ya saba hijiria, katika kitabu chake cha Mujam Buldan ameandika kwamba Faran ni miongoni mwa majina ya Makka, na akataja mlima uitwao Taal Faran ulioko pembeni mwa Makka tukufu. Dalili hizi zote pamoja na aya za Qurani tukufu zinazobainisha wazi kwamba Makka ndiyo makazi ya wana wa Nabii Ibrahim alaihi salam zimewafanya Waislamu wengi waamini kuwa Faran iliyotajwa katika Taurati si nyingine ila ni Hijaz, mahala ambapo Mtume wa Waislamu, rehma na amani zimshukie yeye na Ahlulbeit wake, alitumwa kwa wanadamu wote. Lakini hebu tujiulize, Faran ambayo Taurati inaitaja nayo iko wapi haswa? Taurati inatambua angalau maeneo mawili kwa jina la Farani. Farani ya kwanza ni mahala ambapo wana Waisraeli walikaa baada ya kutoka Misri katika kitabu cha Hesabu sura ya kumi aya ya kumi na mbili imeandikwa, wana Waisraeli waliondoka katika jangwa la Sin na walikaa katika jangwa la Faran. Na katika sura ya kumi na tatu aya ishirini na sita tunasoma, na wajumbe walirudi kwa Musa, Haruni na watu wote Waisraeli waliokuwa eneo la Kadeshi lililozungukwa na jangwa la Faran. Maneno haya yanarejelea mojawapo ya hatua za kipindi cha miaka 40 cha kutangatanga kwa Bani Israeli katika jangwa kwa mujibu wa kauli maarufu miongoni mwa wanahistoria, njia ya kutoka kwa jamii ya Bani Israeli kutoka Misri ilianzia mashariki mwa mto Nile na kuelekea kusini mwa rasi ya Sinai. Walitoka katika delta ya mashariki ya mto Nile wakaingia katika jangwa la Sinai, kisha wakafika katika uh, mlima Sinai na kutoka hapo wakaelekea katika jangwa la Faran. Kwa mujibu wa maelezo haya inaweza kusema, uh, kwa ukadiriaji wa karibu kwamba jangwa la Faran lilikuwa upande wa magharibi wa ghuba ya Aqaba karibu na mipaka ya kaskazini magharibi ya Hijazi, yani Arabia leo. Kwa sasa sehemu za eneo hili ambalo Taurati ulitaja kuwa jina la Faran ziko ndani ya mipaka ya mikoa ya kusini mwa Misri, yani Sinai ya kusini, na sehemu nyinginezo ziko kaskazini mwa Arabia na mahala papili ambapo Taurati inataja kuwa ni Farani ni lile jangwa ambalo Nabii Musa alaihi ssalam alitoa maneno yake ya mwisho kwa Bani Israeli mwishoni mwa kipindi cha miaka 40 ya kutangatanga. Katika aya kwanza ya sura ya kwanza ya kitabu cha kumbukumbu la Taurati tunasoma hivi: haya ndiyo maneno ambayo Musa aliwaambia Waisraeli wote ng'ambo ya mto Yordani jangwani katika Araba mbele ya Sufi katika Faran na Tofeli na Labani na Hazrothi na Dhi Dhahab. Katika kifungu hiki jina la Faran limetajwa pamoja na orodha ya uh, maeneo ambayo kwa mujibu wa tafsiri za baadhi ya wasomi wa Kiyahudi yana maana ya, ya kiakhlaki au kimfano kuhusu matukio ya zamani na si maeneo ya kijiografia pekee. Kwa mfano, Dhi Dhahab lina husiana na tukio la ndama wa dhahabu. Kwani katika lugha ya kibrania vi humaanisha kwa sababu ya, na zahab humaanisha dhahabu. Hivyo basi vi zahab huchukuliwa kumaanisha kwa sababu ya dhahabu. Kwa kutumia tamko hili, nabii Musa amani ya Mwenyezi Mungu we juu yake, alielekeza kwa njia ya ishara kwenye dhambi ile kubwa bila kuwakaripia bani Israel moja kwa moja. Neno tofeli linatafsiriwa kuwa maana ya maneno yasiyo na thamani ya upuuzi, au yasiyo na msingi, na neno laban humaanisha nyeupe. Baadhi ya wafasiri wa Kiyahudi wanaamini kuwa maneno haya yanarejelea malalamiko ya bani Israeli dhidi ya Taurati pamoja na kutoridhika kwao na mkate mweupe, yaani manna, walioteremshiwa kutoka mbinguni na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo Musa alahisalam alitaja majina haya kwa njia ya ishara akielekeza kwenye dhambi na malalamiko yao bila kuwakemea moja kwa moja. Hata hivyo, iwapo lengo lilikuwa kuashiria mahala halisi, basi Farani ni sehemu ya lile jangwa kubwa ambalo Bani Israeli waliweka kambi katika safari yao ya kutangatanga kwa muda wa miaka 40. Jina la Faran limetajwa katika kitabu cha Nabii Habakuki katika bishara inayofanana na ile ya Nabii Musa. Katika kitabu hicho tunasoma hivi: Ewe Mola, nimeyasikia maneno ulioniambia, nami kwa hofu na taadhima na kusujudia kwa ajili ya matendo utakayoyatenda. Tena kama katika miaka iliyopita tuonyeshe nguvu zako ili tupate kuokolewa, na katika ghadhabu yako ukumbuke rehema zako. Namwona mwenyezi Mungu akija kutoka Temani na yule mtakatifu akitoka katika mlima wa Faran. Utukufu wake umejaza mbingu na ardhi, imejaa sifa na shukrani kwake. Mwangaza wake ni kama kuchomoza kwa jua, na kutoka katika mikono yake ambamo nguvu zake zimefichika na nuru wangaza. Maneno haya ya kishairi Yahudi, kwa mtazamo wa Wayahudi, huashiria kudhihirika kwa nguvu ya mwenyezi Mungu. Aya hizi zimefasiriwa kwa njia mbili. Kwa mujibu wa tafsiri ya kwanza, maneno haya yanatoa bishara ya kuja kwa manabii wawili, moja kutoka Temani na mwingine kutoka Faran. Temani kama ilivyotajwa katika maandiko matakatifu, ni jina la eneo lililoko katika bonde la Edomu kusini mwa Palestina. Jangwa la Edomu ni ardhi ya uzao wa Isau yaani mtoto wa Ishak, na mlima wa Sairi au Sair uko katika eneo hilo hilo. Kwa hivyo bishara hii inaweza kufasiriwa kuwa ni ishara ya kudhihirika kwa Isa na utume wake katika mlima wa Sayiri. Lakini kwa mujibu wa tafsiri ya pili, aya hii huashiria bishara ya kuja kwa nabii mmoja. Moja ya maana ya neno Temani katika lugha ya Kibrania ni kuashiria kusini, na katika mapokeo ya Kiyahudi kusini huchukuliwa kuwa ni mahala pa kuja kwa upepo wa joto na nguvu Mungu. Kwa hivyo mojawapo ya maana ya Temani inaweza kuwa jangwa la kusini. Jangwa hili la kusini ambamo milima ya Faran imo linaweza kuwa ni Arabia na jangwa la Hijazi ambapo kwa mujibu wa maandiko ya Taurati ndipo walipoishi makabila ya Tema na Kaidara. Katika sura 21 ya kitabu cha nabii Isaya aya 13 hadi 17 tunasoma hivi: huu ni ujumbe kwa watu wa Arabia. Enyi watu wa nchi ya Tema, wapeni chakula wakimbizi, watu wanakimbia makali ya upanga uliotolewa kwa ajili ya kuwaua na mishale iliyotayarishwa kwa kulenga, na wanatoroka hatari zote za vita. Maana mola aliniambia hivi: katika muda wa mwaka mmoja bila kuzidi wala kupungua, fahari yote ya Kedari itakwisha. Wapiga upinde wachache kati ya mashujaa wa watu wa Kaida ndio watakaosalia. Tema na Kaidar uh, wote ni miongoni mwa watoto wa Ismail, amani iwe juu yake. Katika kitabu cha Mwanzo cha sura 25 aya 12 hadi 15 majina ya wana wa Ismail yametajwa kwa mpangilio wa kuzaliwa kama ifuatavyo: Nebayoti, mzaliwa wa kwanza wa Ismaili, kisha Kaidar, Adbeli, Mibsamu, Mishmaduma, Masa, Hadadi, Tema, Yeturi na Fishi na Kedema kwa hivyo maana ya maneno ya nabii Habakuk aliposema Mungu anatoka temami na mtakatifu kutoka mlima wa Faran inaweza kufasiriwa uh, kuwa ni bishara ya kuja kwa wahi na dini ya Mwenyezi Mungu kutoka Arabia na kwamba mtume wake atatokea katika milima ya Faran. Hii inaashiria kuwa Faran inayotajwa katika Taurati ni Arabia hasa Hijazi. Eh, mahala pa kuishi kwa Ismail, amani ya Mwenyezi Mungu ya juu yake na watoto wake, kama vile Kaida na Tema. Miongoni mwa hoja muhimu zaidi zinazoonyeshwa au zinazoonyesha kuwa Jabal Faran inayotajwa katika maandiko ya kale ni milima ya Makka katika ardhi ya Arabia ni kauli ya kihistoria ya mtu mashuhuri sana baada ya Isa bin Maryam, amani iwe juu yake, yule ambaye awali alikuwa rabi wa Kiyahudi, kisha akawa mfuasi mwenye msimamo mkali wa Ukristo, husi mwingine ila Paulo, ambaye Wakristo wengi humchukulia kama msingi wa mafundisho ya dini yao, katika barua yake kwa Wagalatia Sura ya nne aya ishirini na tano Paulo anakiri kwamba Hajiri ni mfano wa mlima Sinai ulioko katika Hijazi. Hii kauli ya kihistoria ya Paulo inaonyesha kwamba Hajiri na mwanawe Ismail eh, walikaa katika Hijazi, na pale Taurati inapotaja makazi ya Ismail amani iwe juu yake kwa jina la Faran inamaanisha Hijazi au Saudi Arabia ya leo. Inaonekana kwamba kwa kauli hii kutoka katika kitabu kitakatifu iliotolewa na mtu aliyekuwa Myahudi kisha akawa Mkristo na ambaye aliishi takribani miaka mia sita kabla ya mtume wa mwisho, yani, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hakuna tena haja ya maelezo zaidi, kwani kila kitu kimebainika wazi na kwa uwazi kamili katika maneno ya Paulo. Mlima Sinai ni ishara ya wahi wa Mwenyezi Mungu, na pale anapomchukulia Hajiri na mwana wa Ismail kuwa wawakilishi wa wahi wa Mungu katika Hijazi, basi ni wazi kwamba eneo ambalo Taurati ulitaja kwa jina la Fa ndilo hilo hilo linalohusiana na Ismail na mama yake kwa upande moja, na wahi wa kimungu kwa upande mwingine. Ushahidi mwingine unaonyesha kuwa Wayahudi walijua kwamba wahi wa Mwenyezi Mungu ungeendelea kutoka katika ardhi ya Hijazi na kupitia kizazi cha Ismail, na ni bishara ya Nabi Isaya kuhusu dini mpya miongoni mwa Waarabu na watoto wa Ismaili. Katika sura ya 42 ya kitabu cha Nabii Isaya tunasoma: tazama, mambo ya kwanza yametimia, nami ninatangaza mambo mapya, kabla hayajatokea na wajulisha. Enyi mnaoshuka baharini na vyote vilivyomo humo, enyi visiwa na wakaaji wake, imbeni wimbo mpya kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na msifu utukufu wake kutoka a, miisho ya dunia jangwa na miji yake na vijiji ambavyo watu wa Kaidar hukaa na wapaze sauti zao kwa furaha, na wakaaji wa Sela waimbe kwa shangwe na wapige kelele kutoka vilele vya milima na wautukuze utukufu wa Mwenyezi Mungu na waimbe sifa zake katika visiwa. Mwenyezi Mungu atatokea kama shujaa na kama mtu wa vita atachochea hamasa yake atapaza sauti kwa nguvu, atapiga kelele kwa ushindi, naye atawashinda maadui zake kwa nguvu. Tangu zamani za kale nilikuwa kimya na nikiwa na utulivu nilijizuia, lakini sasa nitalia kwa sauti kubwa kama mwanamke anayejifungua, na nitavuma pumzi kwa uchungu. Nitaharibu milima na vilima na kavu kabisa mimea yao na mito nitageuza kuwa visiwa, na mabwawa nitayafunga na kuyakauka. Na nitawaongoza vipofu katika njia wasiojua, nitawafanya waende katika mapito wasiowafahamu. Giza mbele yao nitaligeuza kuwa nuru, na kilichopotoka kuwa sawia. Nitayatenda haya wala sitawaacha. Lakini wale wanaotegemea sanamu za kuchongwa na kusema kwa sanamu za kuyeyushwa nyinyi ndiyo miungu yetu. Hao watarudishwa nyuma na wataona aibu kuu. Maneno haya ya na nabii Isaia yanatangaza kuja kwa nguvu ya kimungu katika siku zijazo. Nguvu hiyo itatokea kutoka katika ardhi ya watu wa Kedari. Ikiwa tutakumbuka kuwa Kedari alikuwa mmoja wa wana kumi na wawili wa Ismail na pia tukikumbuka kuwa yeye ndiye mtu ambaye nasaba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam narudi kwake Lazima tukubali kuwa sehemu hii ya Torati ni wazi e, kama utume wa Muhammad bin Abdillah sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na kudhihiri Uislamu katika ardhi ya Hijaz au Arabia ya leo, basi tunapaswa kusema kwamba Wayahudi walijua wazi kwamba mtume wa mwisho au yule nabii aliyeahidiwa anatoka katika watoto wa Kijari na kizazi cha Ismail alaihi salam, kama vile Kurani navyosema, Wayahudi walimtambua mtume wa mwisho kama wanavyowatambua watoto wao wenyewe. Walijua kwamba kilima cha Faran kilichoko Makka ni mahala ambapo nuru ya Mwenyezi Mungu baada ya kuangaza kwa nuru ya Isa amani iwe juu yake ingekamilika kwa mwangaza wa Ahmad rehma na amani e, ziwe juu yake na Ahlulbeit wake. Inashangaza jinsi mwangaza wa Mungu katika bishara ya Musa na ile nuru angavu na yenye mng'ao katika maneno ya Nabi Habakuki inavyofanana na, na aya hii ya Kurani inayosema: enyi watu, kweli dalili wazi kutoka kwa Mola wenu imekuja, na tumewateremshia nuru wazi. Na kwa msikilizaji, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa podcast hii, na ikiwa una maoni, maswali au mapendekezo kuhusu mada hii au podcast hii, zetu zingine tutafurahi sana huyapokea kupitia tovuti ya Iran Radio kwa anwani ya mtandao ya iranradio.ir sw au kupitia mitandao yake ya kijamii. Mpaka kipindi kijacho, kwa herini na kaeni salama. Nami hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya afrika mashariki jamvi la macho yetu magazetini kwa leo jumanne oktoba 28, 2025 linakunjuliwa na gazeti la habari leo la nchini tanzania limeandika pazia la fungwa leo vyama vyahitimisha siku sitini za kampeni za amani. Majaliwa amwakilisha Samia kwenye sherehe za kuapishwa rais mpya wa Ushelisheli. Wanaopiga kura leo Zanzibar watajwa. Na Othman ahimiza vijana wasirubuniwe kuharibu amani. Gazeti dada la Daily News limeandika Tanzania iko tayari kwa kura ya utulivu na amani. Zanzibar yapiga kura ya mapema leo. Gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii lina mnukuu mgombea wa urais wa Zanzibar kwa chama cha ACT Wazalendo Othman Masoud Othman akisema, sina imani na kura ya mapema. Asema anatishwa na usiri wa idadi ya wapiga kura. Usafiri majini kusitishwa. Mwananchi limeandika funga kazi, mchaka mchaka wa siku 62 za kampeni kufungwa rasmi leo. INEC mgu sawa kusimamia upigaji kura, wasafiri wajipange Mabasi na boti kusitisha huduma kesho. Lina makala pia chini ya kichwa cha maneno safari ya uchaguzi Tanzania tangu uhuru. Gazeti la Adira pamoja na habari zake nyinginezo limeandika viongozi wa dini waendelea kusisitiza amani. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru la chama tawala CCM limeandika D Samia aweka rekodi isiyofutika. Jamvi la Habari limeandika leo ndiyo leo, D Samia kuhitimisha kampeni kwa kishindo Mwanza ikizizima. Kwa upande wake gazeti la Zanzibar leo limeandika Dkta Mwinyi ashuhudia utiaji saini miradi mitatu, kuweni huru kufuatilia mwenendo wa uchaguzi asema mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar ZEC Othman avipongeza vyombo vya ulinzi na Dkta Samia kukunja jamvi la kampeni Kirumba Mwanza. Ama kwa huko nchini Kenya. Na Daily Nation limeandika Watara wa Ivory Coast apata muhula wa nne wa uraisi kwa ushindi mkubwa katika uchaguzi. Mfanyabiashara huyo wa zamani wa kimataifa mwenye umri wa miaka 83 amepata ushindi wa asilimia 89.77 ya kura. Wapelelezi walazimika kutumia simu saba kugundua nyuso za wahusika wa usafirishaji wa shilingi bilioni 8.2 za madawa ya kulevya yaliyokamatwa pwani. Wagonjwa wa VVU wanakabiliwa na gharama mpya za ununuzi na uchache wa dawa. Hivi ndivyo wachuuzi wanavyoendesha maisha yao kutokana na trafiki ya Nairobi limeandika. Kwa wafanyabiashara hawa, kila mkwamo wa kwenye trafiki ni nafasi ya kupata mapato. Wafanyabiashara hao wanakubali kuhatarisha maisha yao, kuvumilia joto na unyanyasaji kutoka kwa maafisa wa jiji alimradi biashara yao inaenda. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika polisi sasa mbioni kusaka wamiliki hasa wa mihadarati iliyokamatwa limeandika. Kikosi cha polisi wa kupambana na mihadarati Kenya kinachunguza simu saba za mkononi zilizopatikana kutoka mikononi mwa watu waliokamatwa katika Bahari ya Hindi wakiwa na dawa za kulevya aina ya metafetamine zenye thamani ya shilingi bilioni nane nukta mbili. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika wanaume huwatupa wake zao wanapopata magonjwa ya saratani ya matiti na shingo ya kizazi. Limeandika wanawake wanakabiliwa na hatari ya kutelekezwa na waume zao, kwa sababu baadhi ya wanaume wanahusisha ugonjwa wa saratani ya matiti na uzinzi. Museveni aishukuru jamii ya, ya wahindi wa kwa kuwekeza Uganda. Na mtawala kizee zaidi duniani achaguliwa tena nchini Kameron, maandamano yazuka <tune> Haya ni matangazo ya asubuhi, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 6 Jamadilawal, mwaka 1447 hijiria sawa na Oktoba 28 mwaka 2025. Miaka 77 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa vita vya kwanza kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na Waarabu, wanajeshi wa utawala huo waliwaua kwa umati wakazi wa kijiji cha Dawamia huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wazayuni hao walivamia msikiti wa kijiji hicho na kuwaua shahidi Waislamu 75 raia wa Palestina waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala. Vilevile waliwaua kwa umati watu wa familia 35 waliokuwa wamekimbilia hifadhi katika pango moja nje ya kijiji hicho. Askari jeshi wa utawala haramu wa Israel walikisawazisha na ardhi kijiji hicho baada ya kuwaua kwa umati wakazi wake wote. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita ulihitimishwa mgogoro wa makombora wa Cuba baada ya kiongozi wa wakati huo wa Urusi Nikita Khrushchev kuamuru kurejeshwa nyumbani meli zilizokuwa na makombora ya nyuklia. Hatua ya Urusi ya kujenga vituo kadhaa vya makombora ya nyuklia nchini Cuba katika umbali wa kilomita 90 kutoka Marekani ilizusha mgogoro mkubwa wa makombora uliokaribia kuitumbukiza dunia katika vita vya nyuklia. Wakati huo Marekani na Urusi zilitishia kushambuliana kwa makombora ya nyuklia na kuzusha hofu kubwa hususan kwa watu wa Marekani, Urusi na nchi za Ulaya. Hatimaye tarehe 28 Oktoba 1962 Nikita Khrushchev alitoa amri ya kurejea nchini meli zote zilizokuwa na makombora ya nyuklia na kufungwa vituo vya makombora vya Urusi nchini Cuba. Katika siku kama ya leo miaka 52 iliyopita alifariki dunia Taha Hussein, mwandishi mahiri na stadi wa Misri. Alizaliwa mwaka 1889 katika mojawapo ya vijiji vya nchi hiyo. Taha Hussein, ambaye alikuwa mtoto wa saba katika familia yake, alipofuka na kupoteza uwezo wa kuona akiwa na umri wa miaka mitatu. Hata hivyo, Mwenyezi Mungu alimjalia kipaji cha hali ya juu. Taha Hussein alifanikiwa kuhifadhi Qurani nzima katika kipindi kifupi. Mwaka 1959 mwandishi huyo mahiri wa kimisri alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na mchango wake katika uga wa fasihi. Taha Husein ameandika vitabu vingi katika taaluma za fasihi, sayansi ya siasa na historia. na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini alipinga vikali mpango wa mfalme wa zamani wa Saudi Arabia, Fahad bin Abdul Aziz, kuhusu mapatano ya Palestina na Israel. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na baada ya kutiwa saini mkataba wa Camp David baina ya serikali ya Misri na utawala ghasibu wa Israel chini ya upatanishi wa Marekani, tawala vibaraka za Kiarabu zilifuata nyayo za utawala wa Misri katika suala hilo. Wakati huo Fahad bin Abdul Aziz, aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, alitoa pendekezo la kutambuliwa rasmi utawala vamizi wa Israel, suala ambalo lilikabiliwa na upinzani mkali wa Waislamu kote duniani. Kwa msingi huo, katika siku kama hii ya leo, Imamu Ruhullah Khomeini alitoa hotuba akisema, ni wajibu kwetu sisi na kwa kila mwislamu kupinga mipango kama ule uliopendekezwa na Fahad. Tunawajibika kulaani mipango kama hiyo isiyokuwa na faida kwa watu wanaodhulumiwa. Jambo hatari sana kwa sasa ni makubaliano ya Camp David na mpango wa Fahad, ambayo inaimarisha zaidi Israel na kudumisha jinai zake. Mwisho wa kunukuu. Upinzani huo wa wazi wa Imamu Khomeini na uungaji mkono wa Waislamu kote duniani kwa msimamo huo wa Imamu ilikuwa sababu ya kukataliwa na kupingwa pendekezo hilo katika nchi nyingine. Nam hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuruni wasikilizaji wetu wapenzi. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, Bwana Abdallah Abdallah, umeandika wa Palestina hapa kwa mujibu ilivyoandikwa. Tuna Shekh Muhammad Mubarak Shabali umesema mabruk, mabruk, mabruk. Tunakushukuru. Bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania, umesema usishaji vita Ghaza, jumuiya ya kimataifa sasa ijadili namna gani ya vita vitamalizwa Ghaza. Israel imeshapata mateka wake wote walio hai na maiti ambazo bado zipo chini ya vifusi, ni matokeo ya kazi ya mikono yao wenyewe, hao wazayuni. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia. Rais Masud Pezeshkian amesisitizia historia ya muda mrefu na yenye upendo ya uhusiano kati ya Iran na Oman na kusema kwamba mawasiliano na maingiliano kati ya nchi hizo mbili yamekuwa yakiegemezwa katika misingi ya udugu, kuheshimiana na nia njema, na nchi hizo mbili daima zimekuwa ni wasaidizi na waungaji mkono wa kila mmoja katika hali ya misukosuko ya kieneo. Balozi wa China nchini Teheran amesema kuwa nchi yake haitosita kuchukua hatua za kukabiliana na vikwazo dhidi ya Iran ikiwa vikwazo hivyo vitaathiri maslahi yake na kukwamisha shughuli na uhusiano wake wa kibiashara na Teheran. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza unaweza kuwa fursa muhimu ya kulinda maisha utu na mahitaji muhimu ya watoto milioni moja wa Palestina na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.