Inna rabbahum bihim yawma idhin lakhabir. Sadaqallahu al-alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today arsw. Barua pepetu email ni swahili radio rtribar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, ama katika meza matangazo ya Radio Tehran jioni leo. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na podcast kuhusu eh, kisa cha haki kuanzia mwanzo ahadi leo, au ukweli kuhusu haki kuanzia mwanzo ahadi leo. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia ambapo, wakati huo, tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya jioni ya leo. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa Teherani. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran ya utaka Umoja wa Mataifa usipendelee wote upande wote, bali ukabiliane na ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na Marekani na Israeli. <mulia> Vilayati, mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa China zina mchango madhubuti katika kuunda mfumo mpya wa dunia. barani Afrika mpinzani mkuu Ivory Coast akubali kushindwa huku matokeo ya awali yakionyesha rais Watara ameshinda. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametaka Umoja wa Mataifa kuwakilisha kwa dhati haki za mataifa yote huku akilaani uchokozi wa Marekani na Israel dhidi ya Iran na msimamo wa kupendelea upande mmoja wa Baraza la Usalama la Umoja huo. Akihutubia hafla ya kuadhimisha miaka 80 tangu kuanzishwa umoja wa mataifa leo Jumatatu jijini Tehran, Ismail Bakai amesema kulinda amani na usalama wa kimataifa pamoja na kukuza uhusiano wa kirafiki kwa msingi wa usawa wa haki na haki ya kujitawala kwa mataifa ndizo dhamira kuu za Umoja wa Mataifa. Bakai amebainisha ya masikitiko yake kwamba tangu kuanzishwa kwa umoja huo, misingi yake imekuwa kikiukwa ikitafsiriwa kilole, kiholela na kutumiwa vibaya mara kwa mara na mataifa ambayo bado yana fikra za kikoloni na dhana ya kuwa ubora kuliko mataifa mengine. Aidha, amesema matokeo ya kukiukwa misingi hiyo ni hali ya sasa ya dunia iliyojaa vita visivyoisha, dhuluma za kila namna na utu wa binadamu kudhalilishwa kwa sababu ya tamaa na ubaguzi wa rangi. Aidha, amekemea vikali ubabe wa upande mmoja wenye misimamo ya kijeshi unaoendeshwa na Marekani na washirika wake ambao umeitumbukiza dunia katika hali ya hatari na machafuko yasiyokuwa na mfano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa bila shaka Marekani na baadhi ya wa washirika wake ndio wavunjaji wakuu wa misingi na malengo ya katiba Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa Bakaii, mauaji ya halaiki katika maeneo ya Palestina yanaokaliwa kwa mabavu, pamoja na mashambulizi ya kijeshi ya utawala wa Israel dhidi ya mataifa kadhaa, vitendo vya kigaidi na uvamizi wa maeneo ya mataifa huru vyote vikiwa na msaada kamili na ushirikiano wa Marekani na baadhi ya serikali za Ulaya ni mambo ambayo yameibua mazingira ya kutowajibika kabisa. Mwanadiplomasia huyo wa Irani pia amelani vitendo vya uchokozi na vitisho vya mara kwa mara vya Marekani dhidi ya Venezuela, Cuba, Colombia, Nicaragua, Brazil na mataifa mengine ya Caribbean na Amerika Kusini, akisema kuwa hayo yanakiuka amani na usalama wa kimataifa. Mshauri mwandamizi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, Dr Ali Akbar Velayati amesema kuwa Iran, China na Rasia kama mataifa matatu huru yenye nguvu barani Asia yana nafasi muhimu katika kuunda mfumo mpya wa dunia. Akizungumza Jumatatu katika kikao na balozi wa China mjini Tehrani, bwana kong peuyu, Dr Vilayati amesisitiza kuwa uhusiano wa kihistoria kati ya Irani na China umejengwa juu ya maslahi ya pamoja, heshima pande zote, na uhuru wa kisiasa. Aidha amesifu uhusiano wa kistratejia na wenye mizizi ya kina kati ya Tehrani na Beijing akisema kuwa pande zote mbili zina uwezo wa kupanua zaidi ushirikiano wao kwa kuzingatia mabadiliko ya kikanda na kimataifa. Aidha, Vilayati ametambua msimamo wa China wa kimsingi kuhusu Iran, hasa katika suala la kile kinachoitwa utaratibu wa snapback unaotumiwa na mataifa matatu ya Ulaya kurejesha vikwazo vilivyositishwa kupitia makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayojulikana rasmi kama mpango wa pamoja wa utekelezaji JCPOA. Kwa upande wake balozi wa China mjini Tehran amesema kuwa uhusiano kati ya nchi yake na Iran ni wa muda mrefu na wenye thamani kubwa, na kwamba Beijing daima imeipa umuhimu wa kipekee ajenda kupanua ushirikiano wa pande mbili na Teheran. Kadhalika amesema kuwa China iko tayari kuimarisha zaidi uhusiano huo katika nyanja mbalimbali. Katika mazungumzo hayo, Vilayati na Kong walibadilishana maoni kuhusu masuala ya kikanda na kimataifa yakiwemo upanuzi wa ushawishi wa Marekani na kuingilia kwake masuala ndani ya mataifa mengine kwa mujibu wa sera za msingi. Iran imeendeleza uhusiano wake na Rasia na China katika miaka hivi karibuni licha ya vikwazo na mashinikizo makali. Mnamo Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, Iran na China zilisaini makubaliano ya kihistoria ya ushirikiano wa kimkakati wa miaka 25 kama njia ya kupinga vikwazo vya upande mmoja vilivyowekwa na Marekani dhidi ya mataifa hayo mawili. Makubaliano haya yaliweka rasmi mfumo wa ushirikiano wa kimkakati wa kina kati ya Irani na China, yakifafanua maeneo ya ushirikiano katika siasa, utamaduni, usalama, ulinzi na masuala ya kikanda na kimataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la kitaifa la vipaji la Irani limeandaa hafla maalum ya kuwatunuku wanafunzi 17 wenye vipaji na vijana waliotoa medali za dhahabu, fedha na shaba katika mashindano ya kimataifa ya Olimpiadi za sayansi katika nyanja za akili mnemba, astronomia na fizikia ya anga uchumi pamoja na sayansi ya kompyuta. Akizungumza katika hafla hiyo iliyofanyika Jumamosi, naibu mkuu wa INEF Saidi Hudai Gan amesema kuwa washindi wa medali za olimpiadi hujiunga moja kwa moja na njia ya vipaji, safari inayowakilisha mwanzo wa ustawi wao wa kisayansi na kipimo halisi cha mchango wao kwa jamii. Aidha amesisitiza kuwa njia hiyo ni heshima na jukumu kwa wakati mmoja, heshima unaopewa na jamii na jukumu la kuitumikia jamii hiyo kwa maarifa na huduma. Aidha aliwaambia washindi, medali yako ni fahari kubwa kwa taifa, lakini ni mwanzo tu wa safari katika miaka ijayo. Litakalokuwa na thamani zaidi kuliko medali yenyewe ni athari yako kwa jamii na huduma yako ya kisayansi kwa taifa. Hiyo ndiyo medali ya kweli inayotolewa na jamii. Afisa huyo aliongeza kuwa njia ya vipaji ni ngumu na yenye changamoto, ikiwakilisha hatua mpito kutoka kupokea maarifa hadi kutoa huduma za kisayansi na kijamii. Aidha amebainisha matumaini kuwa kwa kuwa na bidii, kwa kuwa na kwa bidii ya wenye vipaji na msaada wa familia zao na ushirikiano wa taasisi za kisayansi na taifa wataendeleza safari ya ukuaji wa vipaji kwa uthabiti ili majina yao yaandikwe kwa fahari katika historia ya Iran. Mwezi Julai, timu ya biolojia ya Iran ilitoa medali tatu za dhahabu na moja ya fedha katika olimpiadi ya 36 ya biolojia ya kimataifa iliyofanyika nchini Ufilipino na kujiimarisha miongoni mwa timu bora duniani. Katika mwezi huo huo timu ya kitaifa ya Irani ya olimpiadi hisabati iliangaza katika olimpiadi ya 66 ya kimataifa hisabati ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano nchini Australia, ikishinda medali mbili za dhahabu tatu za fedha na moja ya shaba. Mwezi Agosti, kwa mwaka wa pili mfululizo, timu ya taifa Irane, ya Iran ya olimpiadi ya, ya astronomia na fizikia ya anga ilitoa ushindi wa juu katika olimpiadi ya 18 ya kimataifa ya astronomia na fizikia ya anga iliyoshirikisha mataifa 64. Timu ya Iran ilionyesha uwezo wa kipekee katika mashindano mwaka huu na kufanikisha ushindi wa nafasi ya kwanza kwa kutaa medali tano za dhahabu kwa mtindo wa kishindo. Mwandishi wa habari raia wa Uingereza anayejulikana kwa kuunga mkono Palestina amekamatwa nchini Marekani na shirika la uhamiaji na forodha kufuatia shinikizo kutoka kwa makundi yanayounga mkono Israeli. Sami Hamdi mchambuzi wa siasa na mwandishi mashuhuri alikamatwa na maafisa wa ICE katika uwanja wa ndege wa San Francisco siku ya Jumapili. Baraza la mahusiano ya Kiislamu Marekani lililaani kukamatwa kwake, likitaja tukio hilo kuwa hujuma wazi dhidi ya uhuru wa kujieleza na kulihusisha na ukosoaji wake wa wazi dhidi ya vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendeshwa na Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Hamdi ambaye ni mkosoaji mkubwa wa sera za Marekani na Israel alikuwa amelihutubia hafla ya baraza la uhusiano la Marekani mahusiano ya Kiislamu la Marekani huko Sacramento Jumamosi usiku na alitarajiwa kuhutubia hafla nyingine ya baraza hilo huko Florida siku iliyofuata kabla ya kuzuiliwa. Baraza la Mahusiano ya Kiislamu la Marekani limeeleza kuwa kukamatwa kwa Hamdi kulifuatia kampeni ya pamoja mrengo wa kulia wenye misimamo mikali wenye sera za Israel kwanza, ikitangaza kuwa taifa letu lazima likomeshe utekaji wa wakosoaji wa utawala wa Israel kwa amri ya watu wenye misimamo mikali wa Israel kwanza. Hii ni sera ya Israel kwanza, siyo ya Marekani kwanza, na lazima ikome. Mwanaharakati wa mrengo wa kulia Laura Loomer, mshirika wa karibu wa rais wa Marekani Donald Trump ambaye hujifaharisha kwa misimamo yake ya chuki dhidi ya wa Waislamu huku akijiita wa mtetezi wa wazungu alijigamba mtandaoni kuhusu mchango wake katika tukio hilo. Na barani Afrika, waziri wa zamani wa biashara wa Ivory Coast Jean Louis Abelon amekubali kushindwa na rais aliyeko madarakani Alasani Watara katika uchaguzi wa rais wa taifa hilo kufuatia matokeo ya awali yanayoonyesha Watara akiongoza katika kura zilizohesabiwa. Bilon alikuwa miongoni mwa wagombea wanne wa upinzani waliompinga Watara ambaye ana umri wa miaka 83 na ni afisa wa zamani wa shirika la fedha la kimataifa IMF, ambaye anawania muhula wa nne madarakani. Bilon hakufanikiwa kupata uungaji mkono wa chama kikuu cha upinzani kinachoongozwa na Tijane Tiami, aliyekuwa mkuu wa benki ya Credit Suisse ambaye alizuiwa kugombea. Tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo ilianza kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wa Jumamosi kupitia televisheni ya taifa jana Jumapili. Takriban raia milioni tisa Ivory Coast walikuwa na haki ya kupiga kura katika uchaguzi uliogubikwa na mgawanyiko wa upinzani, hali iliyozidishwa na kuunguliwa kwa wagombea wawili wakuu. Wapinzani wakuu wa Watara, rais wa zamani Laurent Bagbo na Tiami walizuiwa kugombea: Bagbo kutokana na kupatikana na hatua ya jinai na Thiami kwa sababu ya kuchukua uraia wa Ufaransa. Hali hiyo ilisababisha maandamano kabla ya uchaguzi na mito kutoka kwa baadhi ya makundi kutaka uchaguzi hususiwe, ingawa idadi rasmi waliojitokeza kupiga kura haijatangazwa, lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Ibrahim Kulibali Kubiete awali alikadiria kuwa ni takriban asilimia 50. Uchaguzi wa Jumamosi ulifanana na ule wa mwaka elfu mbili na ishirini ambapo Alasani Watara alipata asilimia 94 ya kura huku idadi ya wapiga kura ikiwa kidogo zaidi ya asilimia 50 katika uchaguzi uliosusiwa na idadi kubwa ya upinzani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: Trump anataraji kuambulia nini katika safari yake ya Asia? Raisi wa Marekani Donald Trump amewasili kwenye eneo la kusini mashariki mwa Asia kwa ziara ya siku tano. Kwa mujibu wa Pars Today, rais wa Marekani Donald Trump aliwasili kusini mashariki mwa Asia jana Jumapili kuanza safari yake ya kwanza ya barani Asia tangu aliporejea madarakani huko nchini Marekani. Safari hiyo ya siku tano inajumuisha kuzitembelea nchi za Malaysia, Japan na Korea Kusini na itamalizika kwenye kushiriki katika mazungumzo yanayotarajiwa sana kati yake na rais wa China, Xi Jinping. Safari hiyo Trump imefanyika huku mvutano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili kubwa zaidi duniani ukifikia kiwango chao cha juu zaidi katika miaka hivi karibuni. Mbali na kuweka kwake safari ya kidiplomasia, ziara ya rais wa Marekani huko kusini mashariki mwa Asia ni ishara ya kushadidi ushindani wa kimkakati na kiuchumi kati ya Marekani na China. Safari hiyo inaweza kuwa hatua muhimu katika kudhibiti au kuongeza mvutano wa kibiashara, na matokeo yake kwa masoko ya kimataifa na siasa za kikanda yatakuwa muhimu. Kwa mtazamo wa wawekezaji, mazungumzo yaliyopangwa kufanyika wakati wa safari hiyo Trump ni ishara ya mabadiliko yanaweza kutokea katika sera ushuru na biashara ya kimataifa, na kwa mtazamo wa viongozi wa kikanda, inachukuliwa kuwa ima ni fursa au tishio kwa ushirikiano wa kiusalama na kiuchumi miongoni mwa malengo ya safari ya Trump barani Asia ni kudhibiti na kupunguza mvutano unaotokana na vita vya ushuru, vita ambavyo vimeanza tena wakati wa urais wa Trump na vimeathiri uchumi wa dunia. Wakati wa safari hii ambayo Trump ameianzia nchini Malaysia na kukutana na Anwar Ibrahim, waziri mkuu wa nchi hiyo, na kuhudhuria dhifa ya kikazi ya viongozi wa jumuiya ya ASEAN, Lengo la hatua hiyo ni kuwasilisha ujumbe wa nguvu na ushawishi wa Marekani katika eneo hilo, kwa kuhudhuria sherehe ya kusaini makubaliano ya amani kati ya Cambodia na Thailand, ambayo ikulu ya White House inadai Trump alichukua jukumu muhimu kutatua mgogoro wa nchi hizo na kufikiwa makubaliano hayo. Huko Japan, rais wa Marekani atakutana na Sanae Takaichi, waziri mkuu mpya wa Japan pamoja na mfalme Naruhito, hatua ambayo si tu itaimarisha uhusiano wa kimkakati wa jadi kati ya nchi hizo mbili, lakini pia inaonyesha kwamba Marekani inajaribu kuleta mlingano sawa wa nguvu katika eneo la Asia Pacific. Huko Korea Kusini, Trump atahutubia mkutano wa viongozi wa biashara wa APEC. Wakati huo huo mazungumzo yanaendelea ili kukamilisha makubaliano na Korea, Japani na hata China. Mkutano wa Trump na Xi Jinping ndilo lengo kuu la safari hiyo, ambalo linaweza kuamua mwendo wa uhusiano wa kiuchumi kati ya China na Marekani. Marekani inahitaji mno mapatano na China kwa maslahi yake ya kiuchumi. Ndio maana Trump anajaribu kutuma ujumbe wazi kwa Beijing kwamba Washington iko tayari kufikia makubaliano, lakini kwa masharti yanayopendekezwa na Marekani. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo, tangu mistari ya kwanza ya uumbaji hadi leo, historia inasimuliwa kwa mstari mmoja tu wa kudumu: pambano kati ya haki na batili. Baada ya ushindi wa Iran katika vita vya kulazimishwa vya Israel, episodi hii inasonga mbele katika njia ndefu ya vita hivi, kuanzia Habil na Musa hadi Ashura na Mukawama wa leo, kwa kutegemea fikra za Shariati, Mutahari na Sadr, katika kuthibitisha ni kwa nini mwisho wa kisa hiki utaandikwa kwa manufaa ya ushindi wa haki dhidi ya batili. Tangu nyakati za kwanza za uumbaji hadi leo, kisa hiki kikongwe na kisicho na mwisho kimekuwa kikiendelea katika mistari ya historia kisa cha mgongano kati ya haki na batili nyuso zimebadilika bendera zimechukua rangi mpya lakini kiini cha kisa hiki ni kile kile cha siku zote kusimama imara ukweli dhidi ya hujuma ya dhuluma dunia imekuwa uwanja wa kampeni hii kwa maelfu ya mara wakati mmoja katika majangwa yasiyo na mwisho mwingine kwenye milima yenye baridi kali na kimya kingi, na wakati mwingine katika mitaa yenye msongamano mkubwa wa watu mijini. Katika kila hali ya kisa hiki, mashujaa wake wameelewa vyema ukweli wake halisi: haki haibaki bila mtetezi na batili haipiti bila kukabiliwa na changamoto. Kisa hiki kilianza pale Iblisi alipoamua kuwaasi na Adamu, baba wa wanadamu akawa mhanga wa jaribu la ujanja wake wakati Kabil, yaani Kaini, alipoamua kumuua Habil, na wakati kijana anayeitwa Daud aliporusha jiwe dogo la komboleo lake kwenye kifua cha jitu lenye kiburi nalo likaanguka chini na, na kukata roho. Karne kadhaa baadaye Hussein bin Ali alifanya agano la haki kuwa la kudumu milele kwa kumwaga damu yake takatifu huko katika jangwa la Karbala. Tangu wakati huo hadi miaka ya vita vya kujitetea kutakatifu vya taifa la Iran hadi hii jana tu, ambapo bendera ya mapambano na mukawama ilipeperushwa dhidi ya giza la Uzayuni, historia imetuthibitishia kuwa vita hivi havina mwisho. Leo, kufuatia ushindi wa Iran dhidi ya Israel, jambo ambalo liliutikisa ulimwengu mzima, Tunapiga hatua moja nyuma ili kupitia kwa haraka njia ndefu ya mapambano haya, kuanzia medani kongwe za vita hadi safu zilizoundwa katika zama na nyakati zetu hizi, safari iliyoweka wazi mbele ya macho yetu mzunguko unaojirudia wa historia iliyochochewa na fikra za watu mashuhuri kama vile Shariati, Motahari na Sadr. Jiunge nasi katika sehemu ya tisa ya podkasti hii ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Simulizi ya vita ambavyo vimeandikwa tangu mwanzo wa dunia na vitaendelea hadi mwisho wake. <muchu> Historia mwanadamu ni kitabu ambacho huandikwa kwa kukaririwa sura na milango yake, ambapo patili hutumia vibaya mghafala na usingizi wa watu, na hatimaye kuonyesha kuwa ni nguvu kubwa isiyoweza kushindwa. Lakini muda si muda, sauti ya ukweli huibuka kuvuta kando mapazia na kuanzisha tena harakati. Mzunguko huu umejikariri mara nyingi tangu siku za kwanza wanadamu, za kuumbwa mwanadamu hadi leo. Katika zama za kale, vita vilipiganwa katika medani ambazo vumbi lake lilifunikwa nyayo za askari, kuanzia vita vya Daudi na Jaluti yani Goliathi hadi vya Badr na Uhud. Kila mara batili ilijionyesha kuwa kubwa na haki kuwa ndogo, lakini hatimaye udogo wa dhahiri haukuzuia ushindi wa haki. Katika historia ya karne za kati medani za vita zilibadilika, kuanzia vichochoro finyu vya Karbala ambavyo vilijaa damu za mashahidi hadi kuta zilizozingirwa za mji mtakatifu wa Quds uliotekwa na tawala tofauti katika karne mpya zana za vita pia zimekuwa mpya. Mizinga na bunduki zimechukua mahala pa mapanga na mikuki. Baada ya hapo, ndege za kudondosha mabomu, vyombo vya habari vya kimataifa, vikwazo vya kiuchumi na mitandao ya kijamii viliingia uwanjani. Lakini ukweli ulibakia kuwa ukweli, mwanga na giza, na imani na uasi viliendelea kukabiliana. Kila mara mzunguko huu ulipojirudia ulileta ujumbe mmoja tu: mataifa yaliyosimama kukabiliana na dhuluma, hata kama yalishindwa kidhahiri, lakini yalihamishia cheche za matumaini kwa vizazi vilivyofuata, na mataifa yaliyosimama kando ya batili katika kilele cha nguvu zao, hatimaye yalitoweka katika kurasa nyeusi za historia. Wanafikira wengi wamefafanua mzunguko huu ali Shariati mmoja wa wanafikra wa Kiislamu wa zama hizi anauona kuwa injini ya historia ambapo udhaifu na kiburi hukutana na hatimaye kuwasha cheche za mabadiliko. Murtadha Mutahari mmoja wa wanafikra wa Kiislamu wa zama hizi anasema kwamba hii ni sunna na kanuni ya Mwenyezi Mungu kwamba ukweli ndio utakaokuwa mshindi wa mwisho wa kisa hiki. Alimuradi watu wawe wavumilivu na kustahimili matatizo na changamoto zilizopo. Naye Said Muhammad Baqir Sadr, kiongozi wa Mashia wa Iraq, anaamini kuwa mataifa hufikia kilele kwa misingi ya imani na uadilifu na kuporomoka kwa dhuluma na ufisadi. Wote watatu wanakubaliana katika jambo moja, nalo ni kuwa vita hivi, ingawa hubadilisha sura mara kwa mara, lakini mwisho wake daima huwa ni kwa manufaa ya haki. Historia siyo tu mkusanyiko wa matukio yanayotofautiana, bali ni mfumo ambao unaweza kuonekana kwa namna ya mzunguko. Mzunguko huu huundwa kutokana na kanuni iliyoandikwa lakini ya siku zote ambapo haki na batili hukabiliana, tukio linaloundwa ambalo linafanana na matukio ya zamani hata kama zana, takwimu na lugha inayotumika ni tofauti. Kila mzunguko una mahala pake pa kuanzia, wakati batili na uongo unapopata nguvu katika kivuli cha uzembe au udhaifu wa haki. Katika upande wa pili Hatua hii inaweza kuanza kwa mapinduzi, mashambulizi au hata harakati potofu za kitamaduni. Kisha nguvu za batili huongezeka na kuenea katika jamii au duniani. Hatua hii ni sehemu mbaya zaidi ya giza katika mzunguko huu, ambapo uongo hujionyesha kuwa hauwezi kushindwa kabisa. Lakini katika kina cha giza hilo hilo, mbegu ya mapambano na mukawama huanza kuota. Ujumbe mfupi kiongozi au hata tukio dogo kama kurushwa jiwe na kijana asiyejulikana linaweza kuibua mabadiliko. Hatua hii ni ya kuamka haki, mtiririko wa haki, hata kama utakuwa mdogo, lakini kwa mwanga wake huweza kuvunja giza na kuibua miale ya matumaini. Hatua kwa hatua, mtiririko huu hupanuka na kusukuma nyuma uongo. Hatimaye mzunguko hufikia hatua ambapo mlingano wa nguvu hubadilika; ima batili hushindwa vibaya au hulazimika kurudi nyuma na kuchukua sura mpya katika mzunguko unaofuata. Kisha utulivu hushuhudiwa kwa muda hadi mazingira mapya yanapoandaliwa kwa ajili ya kuanza mzunguko mwingine. Wanafikra wametoa maoni tofauti kuhusu kujikariri kwa mzunguko huu. Daktari Shariati anauita kuwa harakati ya kudumu kati ya udhaifu na kiburi, ambayo ndiyo injini kuu ya ukuaji wa kihistoria. Mutahari anauona kuwa dhihirisho la sunna za Mwenyezi Mungu zinazoendelea kulingana na matakwa na matendo ya wanadamu. Naye Sayid Muhammad Bakr Sadr anauona mzunguko huu kuwa mtihani wa Mwenyezi Mungu unaojaribu mataifa kwenye njia ya imani au mporomoko. Uchambuzi huu unaonyesha kwamba historia siyo uwanja wa kukaririwa matukio yasiyo na maana. Kila wakati vita hivi vinapotokea, hutukumbusha uzoefu, kumbukumbu na misukumo ya mizunguko iliyopita ni mwendelezo huu. Ndio leo tunapozungumzia ushindi au kushindwa, huwa tunazungumzia mwendelezo wa kisa cha maelfu ya miaka iliyopita kisa ambacho mwanzo wake ulianza mwanzoni kwa uumbaji wa ulimwengu na imeahidiwa kwamba mwisho wake utaandikwa kwa wino wa ushindi wa haki. kila tukio kubwa katika zama zetu hizi kwa hakika ni mwendelezo wa kisa kinachoanzia katika kurasa za kwanza za historia ya mwanadamu, kisa kilichoanza kwa mtu wa kwanza kabisa kumuua ndugu yake. Kabil alimuua ndugu yake Habil, au kwa jina jingine Abeli, katika ardhi za zamani za mwanadamu, ambako maneno yalitumika yalikuwa mafupi na maisha rahisi na ya kawaida kabisa. Hakumuua kwa sababu ya ardhi au dhahabu, bali kwa sababu ya husuda ambayo haistahimili ukweli. Tukio hili lilikuwa uwanja wa kwanza wa vita na mapambano kati ya haki na batili. Kwa upande mmoja, ulisimama uchamungu na utiifu kwa amri ya Mwenyezi Mungu, na kwa upande mwingine, uasi na ubinafsi. Damu ya Habil likawa gano la kwanza na historia kwamba haki haitashinda kamwe bila kuwepo dhuluma na kujitolea. Karne kadhaa baadaye, kisa kingine kilitokea katika kina cha ustaarabu mkubwa kidhahiri lakini uliooza kwa ndani, Musa asiye na silaha dhidi ya Firauni aliyejiita mungu wa watu. Hivi vilikuwa vita vya imani dhidi ya ubeberu kamili. Firauni alijivunia mto Nile na jeshi kubwa, lakini fimbo ya Musa ikapasua bahari nyekundu na kufungua njia kwa ajili ya uhuru na ukombozi. Tukio hili lilithibitisha wazi kwamba uongo, ingawa unaonekana kuwa na nguvu, lakini hautawali mawimbi ya bahari. Karne nyingi baadaye, na katika ardhi ya Hijaz Muhammad bin Abdallah alisimama uwanjani huko Badr akiwa na idadi ndogo kabisa ya askari dhidi ya jeshi kubwa mara kadhaa kuliko jeshi lake. Kwa mtazamo wa kijeshi, tofauti ya ukubwa wa majeshi ilikuwa ya wazi kabisa, lakini imani na irada zilibadilisha mlingano huo. Miaka michache baadaye, somo jingine lilipatikana katika uwanja wa vita vya Uhud. Hata katika uwanja wa haki, ulegevu katika kutii amri unaweza kubadilisha mkondo wa vita. Matukio yote mawili yalionyesha wazi pande mbili za suna za Mwenyezi Mungu, ushindi unatokana na uvumilivu na hatari ya kuteleza kwenye kivuli cha ushindi. Lakini kilele cha kihistoria cha pambano hili kilishuhudiwa katika Muharamu wa 61 hijiria huko Karbala. Husein bin Ali, akiwa na wafuasi wake wachache waaminifu na wenye nyoyo thabiti, alisimama kishujaa dhidi ya jeshi la adui lililoenea kutoka Kufa hadi Sham. Karbala ilichora jiografia ya mgongano uliopo kati ya haki na batili kwa vizazi vyote, ambapo idadi si kigezo cha ushindi, bali kigezo ni uaminifu na utiifu kwa ukweli, ikiwa matokeo ya dhahiri ni kufa shahidi na utumwa. Damu ya Hussein na wafuasi wake haikubaki kwenye udongo, bali ilitiririka katika mishipa ya historia na kutoa uhai mpya kwa kila harakati ya kupigania uhuru. Baada ya hapo, baada ya karne nyingi, damu hii ilionekana tena katika mapambano na harakati nyingine kubwa, kuanzia Fakh hadi mapambano ya Zaid, kutoka harakati za kupinga ukoloni katika ulimwengu wa Kiislamu hadi harakati za kupigania uhuru katika mabara mengine. Ishara na maagano yale yale, yale yaliyorudiwa tena waumini wachache mkabala wa wengi wanaotegemea nguvu na udanganyifu. Katika zama hizi taifa la Iran lilihuisha tena suna na mila hii katika vita vya kujitetea kutakatifu, ambapo vijana ambao ndio kwanza walikuwa wamefunga vitabu vyao walishirikiana bega kwa bega na makamanda waliokuwa na uzoefu wa udongo na damu katika kusimama imara mbele ya jeshi lililokuwa limejizatiti vilivyo kwa silaha za kisasa na kuungwa mkono na serikali kuu za dunia. Vita vya miaka minane vilikuwa kiungo kipya katika mlolongo wa miaka elfu moja wa mapambano kati ya haki na batili, na ujumbe wake ulikuwa sawa na ule wa Badr na Karbala. Idadi ndogo ya wapiganaji siyo mwisho wa vita, bali kudhoofika kiimani ndiko kunakoandaa mwisho wa vita. Mstari huu unaendelea hadi leo, kuanzia mapambano ya wananchi dhidi ya ukaliaji wa mabavu wa hivi karibuni hadi kutokomezwa magaidi wa Daesh na kutupwa kwenye jaa la taka la historia. Na si muda mrefu uliopita ushindi mpya uliongeza ukurasa mwingine kwenye kitabu cha kisa hiki ushindi ambao wakati wake huenda lilionekana kuwa tukio la zama tu, lakini kwa kweli ni wimbi katika mto ule ule unaotiririka tangu zama za Habil, Musa na Husein. Ikiwa tunarejea tena matukio haya leo, ni kwa sababu tunapasa kutambua kwamba hakuna mapambano yoyote kwenye njia hii yasiyokuwa na mizizi na chanzo chake. Kila kizazi hubeba taa ya kizazi kilichopita taa iliyowachwa gizani imepambana na upepo lakini haijawahi kuzimwa. Ahadi ya Mwenyezi Mungu kwamba ukweli utashinda tu ni mstari endelevu ambao unaunganisha matukio haya yote kuanzia ukurasa wa kwanza wa historia hadi siku yake ya mwisho. Kisa hiki kinaonekana wazi katika maandishi yaliyoandikwa kwenye mawe ya kale hadi kurasa za mwisho za magazeti ya leo. Mapambano kati ya haki na batili ni mfano wa mkondo wa chini kwa chini ambao kwa karne nyingi umepitia staarabu tofauti na kuacha nyuma majina na bendera mbalimbali mbali na bado uko hai. Tumesema kwamba katika njia hii ndefu, taa tatu za kifikra, Shariati, Motahari na Sadr, kila moja kutokea pembe tofauti, imeangaza njia ya mto huu. Shariati, kwa maneno yake makali na ya hamasa, anaugawa ulimwengu katika pande mbili za kudumu: unyonge na kiburi. Anasema kisa hiki kilianza kwa kuuawa Habil, na kingali kinaendelea popote pale. Anapoinuka mtu aliyedhulumiwa, sauti ya nyayo zake huwa ni mrudio wa nyayo za Musa mbele ya Firauni, na kwamba popote pale panapotokea uasi huwa ni mwangwi wa mapanga yaliyowaangukia watu wema huko Karbala. Shariati anaamini kuwa hata kama haki itakuwa upande wa wachache mtaji wake huwa ni imani na ufahamu. Kushindwa katika uwanja, ikiwa kutaamsha mioyo, kwa hakika litakuwa ni daraja linalounganisha mzunguko unaofuata wa historia. Kwa mtazamo wake, kila pambano ni utangulizi wa mapambano makubwa zaidi yanayofuata. Mtahari, kwa mtazamo wake wa kiualimu na lugha ya Kurani tukufu, anafafanua mtiririko huu katika mfumo wa sunna za Mwenyezi Mungu sheria zile zile ambazo hazibadiliki na kwamba atalisaidia taifa lolote linalosimama kwenye haki hata dhidi ya madola makuu ya kidhalimu. Kwa mtazamo wake, historia haiendi bila kanuni na kwa sadfa tu. Badr na Uhud, Karbala na harakati za mapambano zilizofuata, zote hizo ni viungo vya mlolongo wa matukio ambapo Mwenyezi Mungu ameahidi kwa kusema, intansurullaha yansurukum wa yuthabit aqdamakum Enyi mlioamini, mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni na kuthibitisha miguu yenu. Anasema batili inapofika kilele cha uasi, huo ndio huo mwanzo wa kuporomoka kwake, kwa sababu kanuni ya Mwenyezi Mungu, kama ilivyo nguvu ya mvuto wa ardhi, huchukulia kuporomoka huko kuwa jambo lisiloepukika. Sadr pia anaona matukio ya ulimwengu kama mtihani ya zamu katika shule kubwa, shule ambayo jina lake ni historia na mwalimu wake ni Mwenyezi Mungu. Mataifa hupitia mitihani hii moja baada ya jingine, ambapo baadhi hufaulu kutokana na imani na uvumilivu wao na mengine huanguka kutokana na uzembe wao. Anasisitiza kwamba mizunguko ya historia si kipofu na isiyokuwa na maana, bali ni shule ambayo hukabidhi uzoefu wake kwa kizazi kinachofuata. Ikiwa taifa limesimama imara leo, huenda ni kwa sababu ya damu iliyomwagwa mahala fulani mamia ya miaka iliyopita. Kwa hivyo kushindwa kidhahiri huko Karbala, kwa hakika lilikuwa somo ambalo liliweka hai karne za baadaye. Mtazamo huu mitazamo hii mitatu, mmoja mwibuko wa fikra ya kijamii na ufahamu wa pamoja, mwingine uliosimama kwenye nguzo imara ya kanuni ya Mwenyezi Mungu, na watatu majaribio ya mara kwa mara ya mataifa, inakutana kama vyanzo vitatu vya mto mmoja mkubwa, umetiririka kwa kasi kubwa kutoka kwenye chemichemi chemi ya uumbaji, ukapitia milima mabonde na mipindo mirefu ya historia ukanguruma katika mapambano ya Badr, Uhud na Karbala, mawimbi yake makubwa yakadhihiri katika mkawama wa leo, na bado unaelekea kwenye bahari ya ahadi ya mwisho ambapo haki itashinda kwa mara nyingine tena na ya mwisho, na hatimaye batili kutoweka milele kama povu linaloelea juu ya maji. Leo sisi tumesimama na kupitia kisa kile kile kilichoanza maelfu ya miaka iliyopita hatua zetu ni mwendelezo wa hatua za wale walioanguka chini kabla yetu, ili kutulainishia njia. Bendera zimebadilika, lakini upepo wa vita ni uleule ule. Mapanga yamebadilika kuwa vyombo vya habari, lakini ncha za maneno yake bado zinakata. Ukisikiliza kwa makini sauti ya mto wa historia, unaweza kusikia kutoka kiini chake, sauti ya Habil, kilio cha Musa damu ya Hussein na mnong'ono wa siku zijazo. Ushindi wa haki umekaribia. Asanteni sana kwa kuwa pamoja nasi katika episodi hii ya podkasti ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi mwisho. Hii ni simulizi iliyoanzia kwenye mapambazuko ya historia, ikaandikwa kwenye mawe ya kale, ikavuka mto Nile ikapanda juu ya msafara wa Badr na Uhud, ikafikia kilele huko Karbala na kuingia kwenye ngome za mukawama wa leo. Safari hii inaonyesha kwamba makabiliano kati ya haki na batili si mjumuiko wa vita vilivyosahaulika ambavyo huandikwa kwenye vitabu tu, bali ni mto ulio hai ambao unatiririka duniani kila zama, ukiwa na sura mpya, lakini kwa asili yake ile ile ya kale. Ulicho kisikia hayakuwa mapito tu ya vita vichache, bali ilikuwa safari kati kati ya mifumo ambayo imerudiwa kuanzia kwa Habil na Kabil hadi Talut na Jalut, kuanzia Ashura na Fakh hadi vita vya kujitetea kutakatifu na kutokea mapambano dhidi ya uvamizi wa hivi karibuni hadi mukawama huko Gaza. Haya ni mapambano yanayojikariri na bado yanaendelea. Mizunguko ambayo licha ya batili kusimama kwa majigambo na kiburi, lakini daima iko kwenye hatari ya kuanguka, na licha ya haki wakati mwingine kuwa peke yake na kuonekana kuchoka, lakini inabakia kusimama kwa nguvu na imara kutokana na ahadi ya ushindi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ikiwa umevutiwa na simulizi ya leo, tunakuomba mpenzi msikilizaji, uendeleze njia hii kwa kuisambaza kwa wenzako na mtutumia maswali na maoni yenu kupitia tovuti ya iranradio.ir, ambapo milango huwa wazi daima. Kila hatua na kila sauti itakuwa nguvu mpya katika kuendeleza njia hii hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa. Endelea kuwa imara, tembea kwa uthabiti na usiwahi kuzima taa ya moyo wako katika kutafuta ukweli. Kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tano Jamadil Awal mwaka 1447 hijiria kamaria, sawa na Oktoba 27, 2025. Katika siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita alizaliwa bibi Zainabu alaihi ssalam, binti mtukufu wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na bibi Fatma Zahra alaihi ssalam Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab alaihi salam alisimama kidete na kukabiliana na dhuluma za watawala udhalim na ujahil wa watu wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake, yani Imam Hussein alaihi salam. Bibi Zainab alipelekwa Sham pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah yo juu yake baada ya mapambano ya Imam Hussein huko Karbala. Hotuba za Bibi Zainab mbele ya majlisi ya Ibni Ziyad, mtawala wa Kufa, na katika ikulu ya Yazid bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhuluma na ukandamizaji wa Bani Umaiya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya Mtume walivyodhulumiwa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa nchini Iran, siku ya kuzaliwa Bibi Zainab alayhi salaam husherekewa kama siku ya wauguzi. Siku kama leo miaka 465 iliyopita alifariki dunia Muhammad Mustafa Imadi maarufu kwa jina la Abu Saud, fakihi na mfasiri wa Quran tukufu. Abu Saud alizaliwa karibu na mji wa Istanbul magharibi mwa Uturuki na kuanza kujifunza masomo ya dini ya Kiislamu, ambapo alipanda daraja na kuanza kufundisha. Mbali na msomi huyo wa Kiislamu kufahamu lugha ya Kituruki alikuwa hodari pia katika lugha ya Kifarsi na Kiarabu na aliweza hata kutunga mashairi kwa lugha hizo. Miongoni mwa athari za Abu Sud ni pamoja na tafsiri ya Abu Sud, Duaname, Kanunname na Mafrodhat. Siku kama ya leo miaka mia ishirini iliyopita nchi ya Norway ilivunja muungano wake na Sweden na kujitangazia uhuru. Kabla ya karne ya 14 Norway ilikuwa nchi yenye ushawishi na moja ya madola ya vamizi. Hata hivyo, mwaka 1380 ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Denmark na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo kwa muda wa karne nne. Na katika siku kama leo miaka 67 iliyopita Jenerali Muhamad Ayub Khani alifanya mapinduzi nchini Pakistan na kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Tukio hilo lilitokea miaka kumi na moja baada ya Pakistan kupata uhuru, ambapo Jenerali Muhamad Ayub Khani aliyekuwa mmoja wa makamanda wa jeshi alichukua hatamu za uongozi baada ya kufanya mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji damu. Kufuatia mapinduzi hayo, Iskandar Mirza aliyekuwa rais wa kwanza wa Pakistan akalazimika kuondoka madarakani. Baada ya mapinduzi hayo, Muhammad Ayubu Khani ambaye alichukua nyadhifa za urais na waziri mkuu alitangaza serikali ya kijeshi nchini humo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku wa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio IRIB.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.