Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo mwema kabisa wa Jumatatu njema kabisa ya Oktoba ishirini na saba ishirini ishirini na tano inayosadifiana na Jamadul Awal 1447 hijria kamaria. Hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mula karima kwa kutupa uhai, amin. Na nitaanza kwa taarifa ya habari, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu ambao utahusu marufuku ya kuingia wanariadha wa utawala wa kizayuni nchini Indonesia, na baada ya hapo mtategea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa baada ya kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa mtategea sikio kipindi maalum tumeandalia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya wilada ya Bibi Fatima, Bibi Zainabu kumradhi alaihassalam. Tutakuwa na udondozi wa magazeti, tutakuwa na hikaya za aya na makala yetu yaleo katika historia, na tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mko buheri wa afya na nikiwakumbusha kwa haraka haraka hapa, tovuti na mtandao wa Radio Tehran unapatikana katika pastoday.ir sw. Unaweza ukaperuzi ukapata makala mbalimbali mbali. na kwenye telegram tunapatikana at Radio Tehran swt.me/radio Tehran sw sms, unaweza ukatuma kwa kutumia nambari ya alama kujumlisha 9890 sifuri 36. Dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Irani yasema hatua za mabavu zinazuia ushirikiano wa kimataifa katika kupambana na uhalifu. Hamas yasisitiza haki ya Palestina ya kuwa na nchi huru, yasema imesitisha mapigano Gaza. Mfumo wa elimu wa Gaza umeporomoka, lasema shirika la UNICEF. na pamoja na habari nyingine. Mgogoro wa mafuta mali wasababisha kufungwa shule kote nchini humo. Habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, Vahidi Jalali Azade, ambaye alielekea Vietnam kwa lengo la kuhudhuria hafla ya utiaji saini mkataba mataifa ya wa Umoja wa Mataifa dhidi ya uhalifu wa mtandaoni amehutubia katika hafla hiyo na akusema mkataba wa uhalifu wa mtandaoni ni hatua muhimu kuelekea upande wa kuanzisha mfumo wa kimataifa wa kupambana na uhalifu wa mtandao na kuimarisha ushirikiano wa kimataifa. Vahidi Jalalzadeh amesema katika hotuba yake hiyo kwamba kwa niaba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani anatoa shukrani zake za dhati kwa serikali na kwa watu wa Vietnam kwa ukarimu wao heshima na kupangilia vyema tukio hilo la kihistoria la kutia saini mkataba wa Hanoi. Jalal zade pia ameshukuru sekretari ya Umoja wa Mataifa kwa mchango wake wa thamani katika kufanikisha mchakato huo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema kuendelea kwa kasi na kupanuka teknolojia ya habari na mawasiliano kumetoa fursa kubwa kwa maendeleo ya jamii na ubunifu, lakini pia akasema kuendelea kwa kasi na kupanuka teknolojia ya habari na mawasiliano kumeandaa mazingira mapya ya kutokea uhalifu wa mtandaoni, uhalifu unaoruhusu wahusika kuchukua hatua haraka pasi na kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Jinai hizi zinatishia uhuru wa kitaifa, usalama, uchumi, miundombinu ya mijini na faragha ya watu binafsi duniani kote, amesema naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran. Ameongeza kuwa ni muhimu kuwepo ushirikiano wa kimataifa miongoni mwa nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa, akisisitiza kuwa mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya uhalifu wa mtandaoni ni hatua muhimu kuelekea kuanzisha mfumo wa kimataifa wa kupambana na uhalifu wa mtandaoni na kuimarisha ushirikiano katika uga wa kimataifa. Nchini Namibia, rais wa nchi hiyo Netumbo Nandi Ndaitwa amemfuta kazi naibu waziri mkuu na waziri wa viwanda na Tangwe Ithete. Ofisi ya rais wa Namibia ilisema jana kupitia taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook kwamba Rais Nandi Ndaitwa amechukua uamuzi wa kiutendaji na kumwondoa Mheshimiwa na Tangwe Ithete katika majukumu yake ya naibu waziri mkuu na waziri wa viwanda migodi na nishati mara moja. Rais wa Namibia sasa atashikilia jukumu la waziri wa viwanda madini na nishati, lengo likiwa ni kuhakikisha uratibu madhubuti unaendelezwa ndani ya wizara hiyo muhimu. Rais Netumbo Nandi Ndaitwa amesema Ithete ataendelea kuwa mbunge licha ya kumfuta kazi. Aidha, amesisitiza dhamira yake ya kuiona Namibia inakuwa nchi yenye utawala bora inayowajibika na yenye kutekeleza ipasavyo vipaumbele vya kitaifa. Na tangu Ithete amekuwa mbunge wa Namibia tangu mwaka elfu mbili kumi na tano akikiwakilisha chama tawala cha SWAPO ambacho kinaongoza Namibia tangu ipate uhuru kutoka kwa mkoloni Mjerumani mwaka elfu moja mia tisa tisini Ithete pia alihudumu kama naibu waziri wa fedha wakati wa serikali ya Rais Hege Ngenborg hadi mwaka elfu mbili na ishirini na alikuwa mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya bunge ya uchumi na uongozi wa umma kuanzia mwaka elfu mbili ishirini hadi ishirini ishirini na tano. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo kutoka Redio Tehran. Afisa wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza dhamira isiyoyumba ya harakati hiyo ya kutekeleza usitishaji vita huko Gaza na kusema Wapalestina hawataki kitu chochote isipokuwa haki yao inayotambulika kimataifa ya kuwa na nchi huru. Khalili al Haya, kiongozi wa Hamas katika ukanda wa Gaza, amesema upande wa Palestina una azma kubwa na ya kutosha ili kuhakikisha kuwa vita havijiri tena, na kwamba Hamas haiupatii kisingizio chochote utawala wa kizayuni cha kuanzisha tena vita. Amesema jamii ya kimataifa pia haitaruhusu utawala wa kizaini wa Israeli kurejea vitani. Hamas iko jadi kuhusu mapatano yaliyofikiwa na inatoa kipaumbele kwa swala la kukabidhi haraka mateka. Afisa huyo wa ngazi ya juu Hamas amesema harakati hiyo hadi sasa imeukabidhi utawala wa Israel miili 17 ya mateka wake walioaga dunia na inafanya juhudi za kupata miili mingine kumi na tatu iliyosalia. Khalil Al Hayya amesema Hamasi haitaacha hata mwili mmoja wa mateka wa utawala wa kizayuni na kwamba Israel pia haipasi kutumia kisingizio hicho kuendelea kuwadhuru watu wa Palestina. Amezungumzia kufeli Israeli huko Gaza, na akasema utawala wa kizayuni umefeli pakubwa kutimiza malengo yake ya kijeshi katika miaka miwili ya vita na mauaji ya kimbari dhidi ya dhidi ya eneo hilo. Amesema asilimia kumi ya wakazi wa Gaza wameuawa shahidi kujeruhiwa au kufungwa jela na wengine hawajulikani walipo. Shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeonya kwamba uharibifu unaoendelea ambao umesababishwa na vita vya Israeli katika ukanda wa Gaza huko Palestina, ikiwa ni pamoja na uharibifu wa miundombinu ya elimu umeweka mustakbal wa mamilioni ya watoto wa Kipalestina hatarini. Baada ya safari ya kutembelea ukanda wa Gaza, mkurugenzi wa kanda ya mashariki ya kati na afrika kaskazini wa UNICEF Edwardi Beigbida ametangaza kuwa huu ni mwaka wa tatu mfululizo ambapo watoto wa Gaza wameachwa bila shule, na bila hatua za haraka, kizazi kizima kitapotea. Big Beder amesema asilimia 85 ya shule za Gaza zimeharibiwa au hazitumiki tena, na shule nyingi zilizobaki zimegeuzwa kuwa makazi ya watu waliokimbia nyumba zao. Na kujenga upya shule hakuwezekani, anasema bila vifaa vya ujenzi. Kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya elimu ya Palestina, zaidi ya wanafunzi elfu ishirini wameuawa shahidi na makumi ya maelfu kujeruhiwa tangu kuanza mauaji ya kimbari ya Israel Oktoba saba mwaka elfu mbili ishirini na tatu takwimu inayofichua ukubwa wa janga la binadamu katika ukanda wa Gaza. Na Mali imefunga shule nchini kote kwa muda wa wiki mbili kutokana na uhaba wa mafuta unaoendelea. Amadusi Savane, waziri wa elimu wa Mali, amesema taasisi za elimu nchini humo zitasimamisha ufundishaji kuanzia leo Jumatatu, Oktoba 27 hadi Novemba 9 kufuatia tatizo la mafuta. Amesema shule zinatazamiwa kufunguliwa tena tarehe kumi mwezi ujao. Kwa wiki kadhaa sasa, Mali imekumbwa na mgogoro wa mafuta uliosababishwa na makundi ya wabeba silaha wanaozuia njia na kuweka vizuizi kwenye barabara zinazotumiwa na malori ya mafuta. Hali hii imeathiri pakubwa Bamako, mji mkuu wa nchi hiyo. Mali pamoja na nchi jirani za Burkina Faso na Niger zimekuwa zikikabiliana na hujuma za wanamgambo wenye silaha, ikiwa ni pamoja na makundi yenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na kundi la ISIS na Daesh pamoja na waasi wa ndani. Misururu mirefu imeshuhudiwa kwenye vituo vya mafuta huku usafiri wa umma na teksi za pikipiki zikiwa zimetatizika sana na kuacha mitaa ya Bamako yenye watu wengi kuwa tulivu isivyo kawaida. Taasisi za elimu ya juu katika mji mkuu Bamako pia zimesema zimelazimika kusitisha masomo kwa sababu wanafunzi na walimu wanashindwa kuhudhuria masomo kufuatia uhaba wa mafuta. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja. Redio Tehran inawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa utakaohusu marufuku ya kuingia wanariadha wa utawala wa kizayuni nchini Indonesia. Indonesia inachukulia marufuku ya kuingia wanariadha wa utawala wa kizayuni wa Israel katika nchi hiyo kuwa haki yake halali. Indonesia imepiga marufuku kuingia kwa wanariadha wa Israel katika nchi hiyo. Kwa msingi wa siasa za kuunga mkono Palestina na maslahi ya umma. Uamuzi huu umekabiliwa na hisia tofauti za kimataifa, lakini serikali ya Jakarta inaendelea kusisitiza msimamo wake huo. Indonesia imekabiliwa na vitisho kutoka kwa Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki baada ya kufutilia mbali viza za wanachama wa timu ya Israel waliokusudia kushiriki mashindano ya dunia ya gymnastics mjini Jakarta. Lakini maafisa wa Jakarta wanasisitiza kuwa uamuzi huo umechukuliwa ili kulinda usalama na maslahi ya umma. Eric Tohir, waziri wa michezo na vijana wa Indonesia, amesema katika muktadha huu kwamba uamuzi wa nchi hiyo umechukuliwa kwa mujibu wa sheria za sasa na katiba ya nchi ya mwaka 1945 ambayo inaipa serikali jukumu la kusaidia kudumisha utulivu wa umma. Ameongeza kuwa Indonesia inafuata kanuni ya kudumisha usalama, utulivu na maslahi ya umma katika tukio lolote la kimataifa, na hivyo kuzuiwa ujio wa jumbe wa Israel kushiriki mashindano hayo kumetimia kwa msingi huo. Serikali ya Indonesia imesema itashikilia uamuzi wake wa kuwanyima viza wanariadha wa Israel kwa ajili ya mashindano ya dunia ya gymnastics ambayo yamepangwa kufanyika nchini kuanzia Novemba 19 hadi 25. Ingawa kamati ya kimataifa ya olimpiki IOC imeonya kuwa itasitisha kwa muda wa kufanyika nchini humo mashindano ya kimataifa ikiwa marufuku hiyo itaendelea kutekelezwa. Kamati ya olimpiki ya kimataifa ilitangaza katika taarifa yake kuwa itashauri mashirikisho ya kimataifa wa kutoandaa hafla au mikutano ya kimataifa nchini Indonesia hadi ihakikishe ushiriki wa washiriki wote bila kujali utaifa wao. Wakati huo huo, mahakama ya usuluhishi wa michezo CAS imekataa ombi la Israel la kushiriki mashindano hayo na kuunga mkono uamuzi wa Indonesia. Uamuzi huo umechukuliwa ikiwa ni katika kujibu hatua za kijeshi za Israel huko Gaza na mauaji ya kimbari ya watu eneo hilo na ikiwa ni sehemu ya sera ya msingi ya nchi hiyo ya kuwatetea watu wa Palestina. Hatua hii ya Indonesia inajiri huku baadhi ya wa wachambuzi wakiikosoa kamati ya kimataifa ya Olimpiki kwa kutekeleza siasa za undumakwili. Kwa mfano, baada ya kuanza vita vya Rusia na Ukraine mwezi Februari mwaka 2022 kamati hiyo ilipiga marufuku Rusia kushiriki michezo ya Olimpiki ya Paris ya mwaka 2024, lakini wakati huo huo ikawaruhusu wanariadha wengine wa Rusia kushiriki kama wasiounga mkono upande wowote. Wanamichezo wa utawala wa kizayuni waliruhusiwa kushiriki katika michezo hiyo ya Paris wakiwa wanapeperusha bendera ya utawala huo, huku maeneo tofauti ya ukanda Gaza yakishambuliwa vikali na jeshi la utawala wa kizayuni. Maafisa wa Palestina wanasema tangu kuanza mashambulio ya Israel tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 zaidi ya wanariadha mia nane wameuawa shahidi huko Gaza na miundombinu ya michezo pamoja na usambazaji wa chakula na vifaa vya matibabu vimeharibiwa katika sehemu zote za ukanda huo. Hatua hii huku hatua hii ya Indonesia ikiwiana kikamilifu na sera za kigeni za nchi hii katika kulaani utawala wa kizayuni na kuendana na uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa kadhia ya Palestina. Hiyo ni taswira tosha ya harakati ya kimataifa ya kuwaunga mkono wa Palestina na kuzidi kutengwa utawala wa kizayuni kimataifa ikiwemo katika midani ya michezo. naendelea kuchegea sikio matangazo ya moja kwa moja, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni kumbukumbu ya wilada ya Bibi Zainab alaihassalam. Bismillahi rahmani rahimi. Assalamu alaikum alikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika makala hii maalumu tuliokuandaliani kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Zainabu Lkubra Salamullahi alaiha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala hii. Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema kwamba thamani na adhama ya Bibi Zainab salamullahi alaiha inatokana na msimamo na harakati yake adhimu ya kibinadamu na Kiislamu, na kutekeleza kwake majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu. Zainab salamullahi alaiha hakuwa mwanamke aliyejiweka mbali na elimu na maarifa; alikuwa na elimu kubwa zaidi na maarifa safi zaidi. Katika ile saa ya mgogoro huko Karbala, hata watu wenye nguvu sana walishindwa kujua cha kufanya, lakini yeye alijua nini cha kufanya na ndiyo maana alimuunga mkono vilivyo Imamu wa zama zake mwisho wa kunukuu. Hivi sasa tumo katika kuadhimisha siku ya kuzaliwa bibi huyo mtukufu ambaye aliwasha moto wa hasira dhidi ya batil na hivyo kuuparaganya ulimwengu wa madhalimu. Huyo ni bibi Zainab salamullahi alaiha ambaye ni nuru na mwanga wa Ahlulbeiti wa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Alikuwa ni binti wa Imamu Ali alaihi salam na mama yake ni Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa ni umbu, yani ndugu wa baba mmoja mama mmoja, na Hasan na Husein, mabwana wa vijana wa watu wa peponi. Bibi huyo mtukufu alisimama kidete kutekeleza majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na ukakamavu mkubwa katika kipindi kizito na kigumu sana na kupelekea athari za mapambano yake zibakie milele. Tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Zainabu Lkubra alayha ssalam kama njia ya kuonyesha mapenzi yetu makubwa kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam na Ahlulbaiti wake, tukimswalia na kumwombea rehma na amani Bwana Mtume na ali zake na tunakukaribisheni kusikiliza machache kuhusiana na mjuku huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ajalie dua za wafanya ziara kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia katika haramu ya bibi huyo mtukufu huko Damaskas, Syria zitakabaliwe na Mwenyezi Mungu auzime moto wa chuki na bughdha za maadui katika ardhi hiyo ya Waislamu. Wakati binti wa kwanza kabisa wa Imamu Ali alaihi salam na Bibi Fatima Az-Zahra salamullah alaiha alipofungua jicho kwa mara ya kwanza hapa duniani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa safarini. Wazazi hao wawili walisubiri hadi Bwana Mtume arejee ili atoe jina la mtoto huyo kama alivyotoa majina ya kaka zake wawili Hassan na Hussein alayhi alayhimassalam. Baada ya kupokea wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, aliporejea safarini, bwana Mtume alikwenda nyumbani kwa nuru ya jicho lake Bibi Fatima Zahra salamullahi alayha. Imam Ali alayhi salam alimchukua mtoto huyo na kumpeleka kwa babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu, Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa bwana Mtume alikibusu kitoto hicho kichanga na kukipa jina la Zainab. Baada ya hapo, akagusanisha uso wake mtoharifu juu ya uso wa kitoto hicho na macho yake yakabubujikwa na machozi. Wakamuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ni kitu gani kinakuuliza? Akasema, mtoto huyu atakuwa pamoja na kaka yake Hussein katika misiba itakayompata. Bibi Zainab salamullahi alaiha alianza maisha yake katika mazingira ambayo yalikuwa ni kitovu cha ufanisi na ukamilifu wa mwanadamu. Kila leo alipata uhai mpya kutokana na upole, huruma na maarifa ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bibi Zainab aliishi na babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka mitano na alipendwa sana na babu yake. Bibi huyo mtukufu alipata bahati ya kupambika kwa nuru ya balagha ya baba yake Imamu Ali alaihi ssalam, na roho yake ilifika kwenye ufukwe wa utulivu kwa malezi yaliyojaa mapenzi ya mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Hiyo ilitosha kumfanya Bibi Zainab salamullahi alaiha kushehenezwa elimu na maarifa ya Mwenyezi Mungu na kupambika kwa fadhila kubwa za maadili bora. Zainab maana yake ni pambo la baba, na hilo linaonyesha nafasi na utukufu wa binti huyo kwa baba yake Imamu Ali alayhi salam. Waandishi wa kumbukumbu kumbu na historia za wapokezi wa hadithi yani ilmu rijal, wamemtaja Zainab salamullahi alaiha kuwa mmoja wa wapokezi wakubwa na waaminifu sana wa hadith katika ulimwengu wa Kiislamu. Bibi huyo mtukufu amepokea hadithi kutoka kwa watu watukufu kama baba yake Imamu Ali alayhi salam, mama yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, na kwa maswahaba wengine watukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bibi Zainab salamullahi alaiha alikuwa bibi mwenye elimu kubwa, mwenye balagha kubwa na fasaha wa maneno. Allama Sayyid Amin, mmoja wa wanachuoni wakubwa ameandika katika kitabu chake cha ja Ayanu Shia kwamba Zainab alikuwa bibi mtukufu na mwenye sifa bora. Fadhila zake ni kubwa na zinajulikana waziwazi, kiasi kwamba hakuna haja ya kuzitaja na kuziandikia kitabu. Alikuwa mwingi wa busara, mbora wa maadili, mwenye uwezo mkubwa wa kutoa hoja, mkakamavu moyoni na rohoni, mwenye ufasaha katika mazungumzo umbuji wa kubainisha mambo kwa balagha kubwa, utadhani ni baba yake Imamu Ali alaihi ssalam. Ushahidi wa hayo ulionekana waziwazi katika hotuba alizotoa huko Kufa na Sham. Lakini hakuna cha ajabu kutolewa hotuba kama hizo na mtu kama Bibi Zainabu Lkubra salamullahi alaiha, kwani yeye ni katika matawi ya shajara toharifu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. zilionekana waziwazi kwa bibi huyo mtukufu. Bibi Zainabul Kubra alikuwa na sifa mbili kuu na muhimu ambazo alijifunza kutoka kwa babu yake Bwana Mtume na wazazi wake wawili nazo ni kuridhia na kujisalimisha kikamilifu mbele ya kudra na maamuzi ya Mwenyezi Mungu. Subira, ushujaa, ufaswaha na balagha katika mazungumzo ni miongoni mwa sifa zilizompambanua bibi Zainab na wanawake wengine na kufanya afanikiwe katika kutekeleza majukumu yake ya kibinadamu na kimaanawi. Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alikuwa na ufahamu mpana wa mambo tangu utotoni mwake na alikuwa na roho iliyojaa elimu na maarifa, na licha ya umri wake mdogo lakini aliweza kuhifadhi vilivyo khutba ya kihistoria ya mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam aliyoitoa baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na kuwanukulia watu wengine. Kama ilivyo katika zama hizo, wanawake walikuwa hawapewi nafasi kabisa ya kutafuta elimu na kustafidi nayo, lakini binti huyo mdogo wa Imamu Ali alaihi ssalam alifunzwa elimu na malezi ya Kiislamu na umashuhuri wa elimu yake ulienea maeneo ya mbali na karibu na mji wa Madina, kiasi kwamba akina mama wengi walikwenda kwa Bibi Zainab kusoma darsa za tafsiri ya Quran. Bibi Zainab alitumia fursa hiyo kueneza elimu ya Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji wa Madina, na katika muda ambao baba yake Imamu Ali alaihi salam alikuwa anaishi kwenye mji wa Kufa wa Iraqi ya leo. Bibi Zainabu alitoa mchango mkubwa wa kuulinda Uislamu katika mapambano ya Karbala yaliyopelekea kuuwa washahidi imamu wa zama zake Imamu Husein alaihi ssalam, na baada ya hapo alichukua jukumu la kumlinda Imamu Sajad alaihi ssalam, ambapo hutba za watukufu hao wawili huko Kufa na Sham zilitoa mchango mkubwa wa kuwaamsha watu na kufichua dhuluma ya watawala madhalim wa wakati huo. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufuata vizuri sira ya bibi huyu mtukufu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana shukran sana Ahmed Rashid, kwa kipindi chako hicho cha kumbukumbu ya kuzaliwa mtukufu Bibi Zainab alaihi ssalam. Shukran sana. Na wakaribisha wasikilizaji wa Redio Tehrani katika jamvi la macho yetu magazetini. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Kenya. Gazeti la Daily Nation limeipa uzito habari yenye kichwa cha maneno utekaji nyara, Kenya iko katika hatari ya kuwekewa vikwazo kwa kupuuza maswali ya umoja wa Mataifa. Limedokeza kuwa ripota maalum wa umoja wa Mataifa Mary Lawlor anaishutumu Nairobi kwa kupuuza barua kuhusu utekaji nyara mateso ya waandamanaji waliokuwa wakipinga mswada wa fedha Habari ya kuanza mitihani ya KPSEA na KJSEA kabla ya mpito wa kihistoria kuelekea shule ya upili pia imepewa umuhimu wa aina yake katika toleo la leo la Daily Nation. Baadhi ya habari za gazeti hili zinabeba vichwa vya maneno, mwanafunzi wa kidato cha pili anakabiliwa na hatari ya kukatwa miguu baada ya madai ya kuteswa na polisi. Mrkome inasema serikali itaharibu shehena ya dawa za kulevya zenye thamani ya shilingi bilioni 8.2 iliyokamatwa baharini. Na yatima wa kisiasa wa Raila na machaguo yao kuelekea uchaguzi wa 2027 Gazeti la Taifa Leo limewepa kipaumbele zaidi habari yenye kichwa cha maneno Oburu aanza kibarua ODM. Leo amechukua usukani, wakati maasi baina wanachama ya wanachama yameanza kushuhudiwa chamani. Limedokeza kuwa seneta wa Siaya Dk Oburu Oginga leo anaanza kazi rasmi kama kaimu kiongozi wa ODM, huku malumbano ya ndani, ya ndani kwa ndani yakiitishia kusambaratisha chama hicho baada ya kifo cha Raila Odinga. Dr Oginga ataandaa kikao cha kamati kuu ya chama kinachotarajiwa kurasimisha nafasi yake kama kiongozi wa chama baada ya kifo cha Raila Oktoba 15. Vichwa vya habari zingine muhimu za Taifa Leo vinasomeka: mitihani ya KPSEA na KJSEA yaanza leo, watahiniwa zaidi ya milioni mbili wanashiriki. Ruto, Uhuru na Moi kukutana jukwaa moja mihadarati yafungua vijana nje ya KDF. Lam na Arsenal yazidi kutawala EPL, siti ikiaibishwa na Aston Villa. Nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo limeiweka mbele habari iliyopewa anwani tamati kampeni uchaguzi mkuu, Samia kumaliza kesho Mwanza, vyama vyaridhishwa na maandalizi. Habari nyingine za Habari Leo zina anwani zinazosema mume mbaroni, tuhuma za mawaji ya mkewe. JK awamwagia sifa Samia na Dkt Mwinyi na sheria yataja sifa karatasi za kura. Kwenye gazeti la Mwananchi tunakutana na habari zenye anwani kuu: Malichela atoa kauli nzito kuhusu amani, asema haipasi kuchezewa kwa sababu haina bei. Wagombea urais kugawana viwanja kufunga kampeni Matumaini mapya bei ya sukari, uzalishaji ukiongezeka nchini, na vita vya Mwinyi na Othman sasa kwenye sanduku. Na gazeti la Majira limeandika Dkt Samia kuiteka kanda ya ziwa kisayansi, ni katika mkutano wa kuhitimisha kampeni zake kesho, sababu za kufunga Mwanza hadharani. Vilevile lina habari zenye anwani kigogo watatu Chadema ajiunga CCM viongozi wa dini Singida na Dodoma waomba amani, na Kamala Harris kuwania tena urais Marekani. Na huko Rwanda, gazete ya New Times limeandika huku serikali ikijitahidi kuboresha ustawi wa raia, wazee wastaafu wanaibua mfululizo wa, wa, wanaibu wa, wa wasiwasi ambao wanasema unahitaji mazingatio ya haraka limeeleza kuwa malalamiko yao yanaanzia kwenye bima isiyotosha ya matibabu na sheria za pensheni zilizopitwa na wakati zinazowanyima baadhi ya wa wastaafu marupurupu yao, hadi marupurupu yasiyo ya haki ya waathirika na pensheni ambazo haziendani na mfumuko wa bei. Vilevile vile limeandika mwanachama wa kundi la kigaidi la FDLR amekamatwa mashariki mwa Congo katika pigo la hivi karibuni kwa wanamgambo wanaoungwa mkono na Kinshasa, ambao viongozi wao waliekewa vikwazo na serikali ya Rwanda mwezi huu. Ripoti za kukamatwa kwa Yower almaarufu Tokyo zilisambazwa kwa mara ya kwanza Ijumaa Oktoba 24. <mulia> Sasa nakaribisha makala yetu ya Hikaya za Aya yatakaofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 87 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya ambacho leo kinazungumzia aya ya 60 ya Suratul Isra. Usiku mmoja Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, aliona katika ndoto kwamba nyani walikuwa wakipanda na kushuka kwenye mimbari yake. Ndoto hiyo ilimwathiri sana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya hapo, malaika Jibril aliteremka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na akafasiri ndoto yake kama ifuatavyo: Bani Umaya watawashinda Bani Hashim na kupanda kwenye mimbari yako. Wao ni kizazi kilicholaaniwa. Ukoo wa familia ya Bani Umaya unarudi kwa Abdi Manaf ibni Kusai, ambaye alikuwa msimamizi wa masuala ya Alkaba na mtu mashuhuri katika kabila la Makuraishi na mji wa Maka. Kuna riwaya mbili kuhusu familia hii. Kwa mujibu wa riwaya ya kwanza, Abdi Shams kaka yake Hashim alikuwa na mtumwa wa Kirumi aliyejulikana kwa jina la Umaya. Wakati Abdi Shamsi alipomwona mtumwa wake kuwa ni mtu hodari mwenye akili na hekima, alimwachia huru na kumwasili, yaani kumwita mtoto wake wa kuasili, hadi pale watu wa Maka waliposema Umaya ni mtoto wa Abdi Shams. Riwaya ya pili inamtambua Umaya kuwa ni mtoto halisi wa Abdi Shams bin Abdi Manaf, na inasema Hashim na Abdi Shams walikuwa ndugu pacha waliokuwa wameshikamana walipozaliwa. Kidole cha Hashim kilikuwa kimeunganishwa kwenye paji la uso la kaka yake Abdi Shams, hivyo wakalazimika kuwatenganisha kwa upanga. Kwa kitendo hiki walitokwa damu nyingi. Waarabu walilitambua jambo hilo la kumwagika damu nyingi wakati wa kutenganishwa wawili hao kuwa ni ishara mbaya. Wasiwasi huu ulikuwa na mashiko, kwani daima kulikuwa na migogoro ya mara kwa mara, ugomvi na umwagaji wa damu kati ya watoto wa Hashim na Umaya. Baadhi ya wanahistoria wanaiona riwaya ya kwanza kuwa sahihi, na wanasema kwamba kuna uwezekano mkubwa zaidi kwamba Umaya alikuwa yule mtumwa wa Kirumi ambaye alijitoa kwenye utumwa kwa werevu, kwa sababu kuasili kulikuwa jambo la kawaida sana katika kipindi cha ujahilia. Waarabu wa zama hizo walikuwa wakichagua baadhi ya watoto wa kike na kiume na kuwaita watoto wa kuasili. Hatua hiyo ilimpa mtoto huyo wa kuasili haki zote za mtoto kwa baba yake wa damu, kwa maana kwamba kama baba angefariki dunia, mtoto wa kuasili angerithi mali yake sawa kabisa na watoto wake wa kuzaa, na kama angekuwa msichana, basi ilikuwa haramu kwa baba kumwoa binti yake wa kuasili kama ilivyokuwa kwa binti yake wa kuzaa. Uislamu ulipiga vita kanuni hizi za kijahilia kwa nguvu zote, hadi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akamwoa mke wa mtoto wake wa kulea Zaid bin Haritha baada ya kutalikiwa na Zaid. Kwa msingi huo, kutokana na kuenea kwa mila hiyo, hasa katika zama za ujahilia, haiwezekani kumtambua mtu kuwa ni mtoto halisi wa mtu mwingine kwa sababu tu ya kumwasili na kumwita mtoto wake. Nukta ya kuashiria ni kwamba miaka kadhaa baadaye, katika kujibu barua ya Muawiya bin Abi Sufyan, Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam alifichua sura halisi ya Bani Umaya na akataja fadhila za Ahlulbaiti alayhim assalam, akisema: na ulidai kuwa sisi ni kizazi cha Abdi Manaf. Ndiyo, sisi pia ni kizazi chake, lakini babu yako wewe Umaya hata kuwa kama babu yetu Hashim wala Harb hata kuwa kama Abdul Muttalib, na Abu sufiani si sawa na Abu Talib. Thamani ya Muhajirina kamwe hailingani na ile ya tulaka, yaani washirikina walioshikwa mateka na Waislamu na kuachiwa huru baada ya mji wa Maka kukombolewa, na waliozaliwa kihalali kamwe si sawa na wenye nasaba isiyojulikana. Mwisho wa kunukuu. Baada ya kufariki dunia Abdi Manaf, mwanaye Hashim, ambaye alikuwa mbora kuliko ndugu zake wengine kiakili, elimu na hekima, alichukua hatamu za uongozi. Mwanzoni mwa mwezi Dhulhija, Hashim alihutubia watu kando kando ya Alkaaba na kusema: enyi Makuraishi, katika mwezi huu mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu wanakujieni kwa shauku kubwa. Wao ni wageni wa Mungu na ni wajibu wenu kuwakirimu. Miongoni mwao kuna watu wengi maskini wanaotoka sehemu za mbali na hapa. kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye nyumba hii, kwamba kama ningekuwa na uwezo wa kuwakirimu wageni wa Mungu kamwe nisingewaomba msaada, lakini kwa sasa nitatumia chochote niwezacho na nilichopata kwa njia ya halali katika njia hii, na nakuwapieni kwa heshima ya nyumba hii asije mtu akatoa mali aliyoipata kwa dhuluma au kwa riaa au kulazimishwa. Na kama huko radhi, basi usitoe ulicho nacho katika njia hii. Kinyume chake, Umayya alikuwa na husuda dhidi ya ukuu na adhama ya Hashim na alitaka kukonga nyoyo za watu kwa kutoa mali nyingi zaidi yake, lakini licha ya juhudi na vizuizi vingi hakuweza kuendeleza njia ya Hashim. Moto huu wa husuda wa Umaiya hatimaye ulimfanya amlazimishe Hashim waende kwa kuhani kutoka kabila la Khuzaa, na yeyote atakayesifiwa na kuhani atashika hatamu za uongozi. Lakini msisitizo wa Umaiya ulimlazimisha kufanya hivyo kwa masharti mawili: kwanza, kila mmoja wa wawili hao atakayehukumiwa angetoa kafara ngamia mia moja wenye macho meusi katika siku za hija na kuwalisha watu. Pili, ni kwamba mtu atakayetiwa hatiani atalazimika kuondoka Maka na kuwa nje ya mji huo kwa kipindi cha miaka kumi. Ilitokea kwamba kuhani alipomwona tu Hashim alianza kumsifu na kwa mujibu wa makubaliano, Umaiya alilazimika kuhama nchi yake na kuishi Sham huko Siria kwa muda wa miaka kumi. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kuaga dunia Hashim, mwanawe Abdul Mutalib, babu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliteuliwa kuongoza na kusimamia masuala ya Alkaba. Umaya pia alirudi Maka baada ya miaka mingi na akapata mtoto wa kiume aliyepewa jina la harba Harb ibni Umaya. Pia alipitisha maisha yake yote katika uadui na Abdul Mutalib. Alimzaa mtoto aliyeitwa Abu Sufyan. Wivu na husuda ya Bani Umaya iliongezeka na kushadidi zaidi baada ya Muhammad anayetoka katika ukoo wa Bani Hashim kuteuliwa na Mwenyezi Mungu na kupewa utume. Waliuona utume wa Nabi Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa utakuwa sababu ya ubora na kuwa juu zaidi nafasi ya Bani Hashim, na kwa kuzingatia chuki za kikabila, husuda na ushindani wa kikoo, walikabiliana vikali na wito na risala ya mtume wa Mwenyezi Mungu, wakiongozwa na Abu Sufyan ambaye wakati huo alihesabiwa kuwa kiongozi na mkuu wa ukoo wa Bani Umaya walifanya kila wawezalo kuzuia au kupotosha ujumbe wa mtukufu huyo. Mwongoni mwa njama na vitimbi vyao ni pamoja na kuzungumza na Abu Talib, ami yake mtume ili kumzuia mtume wa Allah subhanahu wa taala asitangaze wito wake, mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Bani Hashim na Waislamu katika bonde la Abu Talib au Shebi Abi Talib, na njama ya kutaka kumuua mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasalam. Baada ya mji wa Maka kukombolewa na Waislamu katika Fathu Maka, Bani Umaya waliona kwamba milango yote imefungwa mbele yao na wakalazimika kuukubali Uislamu wa kwa karaha. Ni baada ya kutangaza imani yao ya kidhahiri tu ndipo Mtume Muhammad swsa alipoona katika ndoto kwamba walikuwa wakipanda na kushuka juu ya mimbari yake na kuichezea. Mtume alifadhaishwa sana na ndoto hiyo iliyozidisha huzuni yake. Tangu wakati huo Waislamu hawakumwona Mtume akiwa na uso wa tabasamu. Mtume, alihi wa wa tabasamu. Wakati mwingine Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kiketi na kutazama mbali na au angani akifikiria kwamba yumkini mawingu ya ujinga na giza yakaja kufunika anga ya elimu na mwangaza wa Uislamu wa wakati huo, ndipo ilipoteremshwa aya ya sitini ya Suratul Israa kuhusu ndoto ya Mtume wa Allah. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema, wa idh qulna laka inna rabbaka ahata binnas na hatukuifanya ndoto tuliyokuonyesha ila fitna na majaribio kwa watu na mti uliolaaniwa katika Qur'an, na tunawahadharisha, lakini haiwazidishii ila uwasi mkubwa. Kwa mujibu wa hadithi, nyani hao wamefasiriwa kuwa ni familia ya Bani Umaya ambayo kama walivyonyani waliigana kibubusa wao kwa wao na kufuata njia ya watangulizi wao katika uadui dhidi ya ukoo na familia ya Mtume. Ukoo wa Bani Umaya uliwaweka kando Bani Hashim na kuchukua madaraka taratibu, na kisha ukageuza ukhalifa kuwa ufalme wa kurithi. Haukupita muda mrefu kabla ya dhuluma na ufisadi kugubika na kutafuna utawala wa Bani Umaya na utamaduni wa kijahilia ukatawala tena baada ya kusahauliwa thamani na mafundisho asili ya Uislamu. Qurani tukufu iliwalaani Bani Umaya kwa kuhalalisha umwagaji wa damu za watu wasio na hatia, kuchukua mali za watu bila ya sababu halali, kubadilisha kanuni na sheria za dini, na kwa ajili ya ushirikina, ukafiri na unafiki wao, hivyo wakawa kielelezo cha wazi cha ukoo Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tano Jamadil Awal mwaka 1447 hijiria kamaria sawa na Oktoba 27 2025. Katika siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita alizaliwa Bibi Zainabu alaihi ssalam binti mtukufu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na Bibi Fatma Zahra alaihi ssalam Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab alaihi salam alisimama kidete na kukabiliana na dhuluma za watawala, udhalim na ujahil wa watu wa zama hizo, ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake, yani Imam Hussein alaihi salam. Bibi Zainab alipelekwa Sham pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake, baada ya mapambano ya Imam Hussein huko Karbala. Hotuba za Bibi Zainab mbele ya majilisi ya Ibni Ziyad, mtawala wa Kufa, na katika ikulu ya Yazid bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhuluma na ukandamizaji wa Bani Umaiya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya mtume walivyodhulumiwa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa nchini Iran siku ya kuzaliwa Bibi Zainab alayhi ssalam husherekewa kama siku ya wauguzi. Siku kama leo miaka 465 iliyopita alifariki dunia Muhammad Mustafa Imadi maarufu kwa jina la Abu Suud, fakihi na mfasiri wa Qur'an tukufu. Abu Suud alizaliwa karibu na mji wa Istanbul magharibi mwa Uturuki na kuanza kujifunza masomo ya dini ya Kiislam ambapo alipanda daraja na kuanza kufundisha. Mbali na msomi huyo wa Kiislamu kufahamu lugha ya Kituruki, alikuwa hodari pia katika lugha ya Kifarsi na Kiarabu na aliweza hata kutunga mashairi kwa lugha hizo. Miongoni mwa athari za Abu Sud ni pamoja na tafsiri ya Abu Sud, Duaname, Kanunname na Mafrudhat. Siku kama ya leo miaka mia ishirini iliyopita nchi ya Norway ilivunja muungano wake na Sweden na kujitangazia uhuru. Kabla ya karne ya 14 Norway ilikuwa nchi yenye ushawishi na moja ya madola ya vamizi. Hata hivyo, mwaka 1380 ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Denmark na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo kwa muda wa karne nne. Na katika siku kama leo miaka 67 si iliyopita Jenerali Muhamad Ayub Khani alifanya mapinduzi nchini Pakistan na kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Tukio hilo lilitokea miaka kumi na moja baada ya Pakistan kupata uhuru, ambapo Jenerali Muhamada Ayubu Khan aliyekuwa mmoja wa makamanda wa jeshi alichukua hatamu za uongozi baada ya kufanya mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji damu. Kufuatia mapinduzi hayo, Iskandar Mirza aliyekuwa rais wa kwanza wa Pakistan akalazimika kuondoka madarakani baada ya mapinduzi hayo. Muhammad Ayubu Khani ambaye alichukua nyadhifa za urais na waziri mkuu alitangaza serikali ya kijeshi nchini humo. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye alielekea Vietnam kwa lengo la kuhudhuria hafla ya kutiwa saini mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya uhalifu wa mtandaoni amesema mkataba huo ni hatua muhimu kuelekea upande wa kuanzisha mfumo wa kimataifa wa kupambana na uhalifu wa mtandao na kuimarisha ushirikiano wa kimataifa. Rais Netumbo Nandi Ndaitwa wa Namibia amemfuta kazi naibu waziri mkuu na waziri wa viwanda wa nchi hiyo. Afisa wa ngazi za juu wa harakati ya Hamas amesisitiza dhamira isiyoyumba ya harakati hiyo ya kutekeleza makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza na Mali imefunga shule nchini kote kwa muda wa wiki mbili kutokana na uhaba wa mafuta. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.