Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi, yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi, kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa Uh, wenye kichwa cha habari, marufuku ya kuingia wanariadha wa utawala haramu wa Israel nchini Indonesia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, uh, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alaihim assalam. Baada ya kipindi hicho maalumu, tutakuwa na dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya na vilevile makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibu ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na sasa ni muhtasari wake. Jenerali mstaafu wa jeshi la Marekani amesisitiza kwamba Israel itaangamizwa iwapo itaishambulia tena Iran. Wanamgambo wa kundi la waasi la RSF wamedai kutoa makao makuu ya jeshi la Sudan katika mji wa Elfashir. Ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, imesema jibu la nchi hiyo kwa shambulizi lolote ndani ya ardhi yake litakuwa la na maangamizi. Na afisa mkuu wa shirika la kimataifa la misaada ya binadamu la Madaktari wasio na Mipaka amesema kwamba Israel inaendelea kutumia misaada ya kibinadamu huku Gaza kama silaha ya vita. Sasa ni habari kamili. Lawrence Wilkerson, kanali mstaafu wa jeshi la Marekani, ametahadharisha kuhusu hatua yoyote ya Israel ya kuivuta na kuiburuta Marekani katika vita na Iran, na akasema kwamba Israel inaelewa vyema kwamba itaangamizwa iwapo itaishambulia Iran bila ya kusaidiwa na upande wowote. Kanali huyo mstaafu wa jeshi la Marekani ameeleza hayo katika mahojiano yake na Jackson Hinkel, mchambuzi wa maswala ya siasa wa Marekani, katika kipindi cha televisheni cha Legitimate Target. Majadiliano yao yalijikita katika sera za rais Donald Trump, ikiwemo ajenda yake ya sera za mambo ya nje. Katika mjadala huo wa televisheni, kanali mstaafu wa jeshi la Marekani ameashiria vita vya siku 12 kati ya Israel na Iran vilivyoanza Juni 13 mwaka huu na kusema Marekani iliingilia kati katika vita hivyo kwa kushambulia vituo vitatu vya nyuklia vya Iran hapo tarehe 22 Juni, yaani siku mbili kabla ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita kufuatia ombi la utawala wa Israel. Lawrence Wilkerson amesema kwamba Iran ilijibu mashambulizi ya Israel ipasavyo dhidi ya ardhi yake kwa kuvurumisha makombora ndani ya Israel na kupiga kituo cha jeshi la Marekani huko Qatar. Kanali huyo mstaafu wa jeshi la Marekani pia amesema idadi ya watu waliouawa na kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ya Irani ilikuwa ndogo kwa sababu Teheran ilijiepusha kushambulia maeneo ya raia. Mapigano yalipamba moto jana Jumapili katika mji unaozingirwa wa El Fasher huko Sudani katika jimbo la Darfur Kaskazini, huku kundi la wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF likidai kuiteka kambi ya jeshi la Sudan SAF. Msemaji wa wanamgambo wa RSF amesema kwamba wapiganaji wa kundi hilo wamefanikiwa kutoa kambi hiyo ya jeshi kwa kuvunja mgongo wa jeshi la Sudan na washirika wake na kuidhibiti kikamilifu. Msemaji wa kundi hilo ameyataja mafanikio hayo kuwa hatua muhimu ya mabadiliko, na kwamba ni hatua ya kuelekea kwenye ujenzi wa taifa jipya ambalo Wasudani wote watashiriki katika kulianzisha kulingana na matarajio yao ya uhuru, amani na haki. Video iliyorushwa katika mitandao ya kijamii inawaonyesha wapiganaji wa RSF wakisherehekea mbele ya kambi hiyo ya kijeshi ya jeshi la Sudan. Wanamgambo wa RSF wameidhibiti kambi hiyo ya jeshi la Sudan baada ya siku kadhaa za mapigano makali. Ni vyema kuashiria hapa kwamba wanamgambo hao walikuwa wameuzingira mji wa Al Fashir kwa miezi 18 aa, na wakipambana na jeshi la serikali ya Sudan. Duru za kijeshi zimeeleza kwamba licha ya wanamgambo wa RSF kutoa kambi hiyo ya jeshi la Sudan, lakini hakukuwa na mwanajeshi yeyote katika kambi hiyo wakati wa kutekwa kwake. Msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, ameonya kwamba iwapo kutatokea shambulio lolote la Ukraine ndani kabisa ya eneo la Rusia, vikosi vya jeshi la nchi hiyo vitatoa jibu la maangamizi. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesisitiza maonyo ya rais wa, wa Rusia Vladimir Putin akitangaza kwamba shambulio lolote ndani kabisa ya ardhi ya Rusia litakabiliwa na majibu makali. Peskov amesisitiza kwamba vikosi vya jeshi la Rusia viko tayari kwa jibu la haraka, na kwamba nchi hiyo haitasalimu amri kwa mashinikizo yoyote ya kigeni, yakiwemo yale yanayotoka Marekani. Mapema wakati wa ziara yake katika kituo cha uongozi wa jeshi la Rusia, rais Vladimir Putin alitangaza mafanikio ya jaribio la kombora la Burevestnik la kupiga mabara, silaha yenye uwezo wa nyuklia inayoweza kukwepa mifumo yote ya ulinzi. Katika ziara hiyo ya kituo cha mstari wa mbele wa vita nchini Ukraine, rais wa Russia amezindua kombora hilo la uh, Burevestnik ambalo halina mfano wowote duniani, na wanadai kwamba linaweza kutumika dhidi ya maeneo yenye ulinzi mkali popote pale. Kombora hilo ambalo lilifanyiwa jaribio lake la mwisho mwaka elfu mbili na ishirini na tatu linaendeshwa na mtambo wa nyuklia na lina uwezo wa kubeba kichwa cha silaha za atomiki tomiki. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Afisa mkuu wa shirika la kimataifa la misaada ya binadamu la madaktari wasio na mipaka MSF anasema utawala haramu wa Israel unaendelea kutumia misaada ya kibinadamu huko Gaza kama silaha ya vita dhidi ya watu wa Palestina. Calorin Willemen alisisitiza jana katika taarifa yake kwamba misaada inayotumwa katika ukanda wa Gaza haipaswi kuhusishwa na hali ya kisiasa. Bi Caloraina Weleman ameeleza kwamba mashambulio ya Israeli katika ukanda wa Gaza yamepungua tangu kuidhinishwa usitishaji wa vita katika eneo hilo, lakini utawala huo tarehe 19 Oktoba ulifanya mashambulizi makubwa na kwamba karibu kila siku jeshi la Israel linafanya mashambulizi katika eneo la ukanda wa Gaza. Hali ya kibinadamu huko Gaza bado haijaboreka kwa kiasi kikubwa, bado eneo hilo linasumbuliwa na uhaba wa maji na majira ya baridi yanakaribia, huku mamia ya, ya maelfu ya watoto wakiwa bado wanaishi kwenye mahema, amesema mratibu wa miradi ya shirika la kimataifa la misaada ya kibinadamu la madaktari wasio na mipaka. Bikalo Carolin amesisitiza kwamba timu za shirika la MSF zinaendelea kujadili idadi ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano na wanawake wajawazito walioathiriwa na utapiamlo mkali. Amesema hali ya lishe bado inatia wasiwasi katika ukanda wa Gaza licha ya ongezeko dogo la upatikanaji wa chakula katika eneo hilo. Na kundi la wanamgambo wa kikurdi la PKK limetangaza rasmi uamuzi wake wa, wa kuondoa wapiganaji wake wote nchini Uturuki kuelekea kaskazini mwa Iraq ikiwa ni sehemu ya mchakato wa kuweka chini silaha. Kundi hilo limekuwa likiendesha uasi nchini Uturuki tangu miaka ya 1980 na uasi ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu. Tangazo hilo limetolewa katika hafla iliyofanyika katika milima Kandil, kaskazini mwa Iraq, jana Jumapili, ambapo taarifa iliyosomwa na msemaji wa kundi la PKK ilisisitiza kwamba wapiganaji wa kundi hilo wamedhamiria kuanza maisha huru ya kidemokrasia na ya kindugu kwa kuondoa wapiganaji wake wote katika ardhi ya Uturuki. Kundi la PKK pia limeiomba serikali ya Ankara kufanikisha kipindi cha mpito kuelekea katika siasa za kidemokrasia kwa kutunga sheria jumuishi. PKK imesema imedhamiria kwa dhati kuona mchakato wa kuweka chini silaha unatekelezwa. Zagros Hiwa, msemaji wa kundi hilo, amesema wako katika njia ya kuelekea kwenye mradi wa amani wa kiongozi wao Abdullah Ojalan, na kwamba upande mwingine, yani serikali Uturuki, ya Uturuki unapaswa kufanya mabadiliko ya kisiasa na kutayarisha mazingira yanayofaa ili mradi huo uweze kutekelezwa. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki amepongeza hatua hiyo na kuitaja kuwa ni muhimu kwa ajili ya kudumisha amani na undugu nchini Uturuki. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari, marufuku ya kuingia wanariadha wa Israel nchini Indonesia. <mulia> Indonesia inatambua marufuku ya kuingia wanariadha wa Israel katika ardhi ya nchi hiyo kuwa ni haki yake halali. Indonesia imepiga marufuku kuingia kwa wanariadha wa Israel katika nchi hiyo kwa msingi wa siasa za kuiunga mkono na kuitetea Palestina na maslahi ya umma. Uamuzi huu umekabiliwa na hisia tofauti za kimataifa, lakini serikali ya Jakarta inaendelea kusisitiza msimamo wake. Indonesia imekabiliwa na vitisho kutoka kwa kamati ya kimataifa ya olimpiki baada ya kufutilia mbali viza za wanachama wa timu ya Israel waliokusudia kushiriki mashindano ya dunia ya gymnastics mjini Jakarta, lakini maafisa wa serikali ya Indonesia wanasisitiza kwamba uamuzi huo umechukuliwa ili kulinda usalama na masilahi ya umma. Eric Toheru, waziri wa michezo na vijana wa Indonesia, amesema katika muktadha huu kwamba uamuzi wa nchi hiyo umechukuliwa kwa mujibu wa sheria za sasa na katiba ya nchi ya mwaka 1945 ambayo inaipatia serikali jukumu la kusaidia kudumisha utulivu wa umma ndani ya nchi hiyo. Ameongeza kwamba Indonesia inafuata kanuni ya kudumisha usalama, utulivu na masilahi ya umma katika tukio lolote la kimataifa. Na hivyo Kuzuiwa wajumbe wa Israel kushiriki mashindano hayo kumetimia kwa msingi huo. Serikali ya Indonesia imesema kwamba itashikilia uamuzi wa wake wa kuwanyima viza wanariadha wa Israel kwa ajili ya mashindano ya dunia ya gymnastics ambayo yamepangwa kufanyika nchini humo kuanzia Novemba 19 hadi 25, ingawa kamati ya kimataifa ya Olimpiki imeonya kwamba itasitisha kwa muda kufanyika nchini humo mashindano ya kimataifa ikiwa marufuku hiyo itaendelea kutekelezwa. Kamati ya Olimpiki ya kimataifa ilitangaza katika taarifa yake kwamba itashauri mashiri, mashirikisho ya kimataifa kutoandaa hafla au mikutano ya kimataifa nchini Indonesia hadi hakikishe ushiriki wa washiriki wote bila kujali utaifa wao. Wakati huo huo, mahakama ya usuluhishi wa michezo CAS imekataa ombi la Israel la kushiriki mashindano hayo na kuunga mkono uamuzi wa, wa Indonesia. Uamuzi huo umetambuliwa au umechukuliwa ikiwa ni katika kujibu hatua za kijeshi za Israel katika ukanda wa Gaza na kile Indonesia ilichokiita kuwa ni mauaji ya kimbari na ikiwa ni sehemu ya sera ya msingi ya nchi hiyo ya kuiunga mkono na kuitetea Palestina. Hatua hiyo ya Indonesia imechukuliwa huku baadhi ya wachambuzi wakikosoa kamati ya kimataifa ya Olimpiki kwa kutekeleza siasa za kinafiki na kinduma kuwili. Kwa mfano, baada ya kuanza vita vya Russia nchini Ukraine Februari mwaka 2022, kamati hiyo hiyo ilipiga marufuku Russia kushiriki michezo ya Olimpiki ya Paris mwaka 2024, lakini wakati huo huo ikawaruhusu wanariadha wengine wa Russia kushiriki katika, kama wasiounga mkono upande wowote wa wanamichezo wa utawala wa kizayuni waliruhusiwa kushiriki katika michezo hiyo ya Paris wakiwa wanapeperusha bendera ya utawala huo, huku maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza yakishambuliwa vikali na jeshi la Israel ambalo limekuwa likitekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina. Maafisa wa Palestina wanasema tangu kuanza mashambulizi ya Israel katika eneo la Gaza Oktoba 7 mwaka 2023, zaidi ya wanariadha 800 wameuawa shahidi huko Gaza na miundombinu ya michezo ikiwa ni pamoja na usambazaji wa chakula na vifaa vya matibabu vimeharibiwa katika sehemu zote za ukanda huo. Huku hatua hii ya Indonesia ikiwiana kikamilifu na sera za kigeni za nchi hiyo katika kulaani utawala haramu wa Israel na kuendana na uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa kadhia Palestina, hiyo ni taswira tosha ya harakati ya kimataifa ya kuwaunga mkono na kuwatetea Wapalestina na kuzidi kutengwa Israel kimataifa ikiwemo katika medani za michezo. Kutengwa Israel katika michezo kunazidi kushika kasi kufuatia matukio ya kisiasa na majibu ya nchi tofauti kuhusiana na hatua za utawala huo, hasa mauaji ya kimbari huko Palestina, na hicho ni kielelezo cha kutengwa kisiasa Israel katika ngazi za kimataifa katika miaka ya karibuni hasa kufuatia mashambulizi ya kijeshi ya Israel eneo la ukanda wa Gaza, baadhi ya nchi zikiwemo Indonesia na Malaysia zimepiga marufuku wanariadha wa Israel kuingia katika ardhi zao. Nchi nyingi hususan ulimwengu wa Kiislamu zinapinga hatua za wazayuni wa Israel na kutumia njia za kidiplomasia na michezo kuakisi malalamiko na upinzani huo. Mwenendo huo unaonyesha wazi kwamba michezo pia inazidi kuhusishwa na masuala ya siasa. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran tarehe tano jamadil awwal inasaidifiana na siku ya kuzaliwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wa salam, Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alaihimu salam. Kwa mnasaba huo, Redio Teheran inatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Vilevile tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba huo. Katika makala hii maalumu tuliyokuandalieni kwa andalian, mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa bibi Zainabu al-Kubra salamullahi alaiha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala hii. <tipi> No. Ayatullah al-Udhma Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba thamani na adhama ya Bibi Zainab salamullahi alaiha inatokana na msimamo na harakati yake adhimu ya kibinadamu na Kiislamu na kutekeleza kwake majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu. Zainab salamullahi alaiha hakuwa mwanamke aliyejiweka mbali na elimu na maarifa. Alikuwa na elimu kubwa zaidi na maarifa safi zaidi. Katika ile saa ya mgogoro huko Karbala, hata watu wenye nguvu sana walishindwa kujua cha kufanya, lakini yeye alijua nini cha kufanya, na ndiyo maana alimuunga mkono vilivyo imamu wa zama zake. Mwisho wa kunukuu. Hivi sasa tumo katika kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi bi huyo mtukufu ambaye aliwasha moto wa hasira dhidi ya batil na hivyo kuparaganya ulimwengu wa madhalimu. Huyo ni Bibi Zainab salamullahi alaiha, ambaye ni nuru na mwanga wa Ahlulbeiti wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Alikuwa ni binti wa Imamu Ali alaihi salam, na mama yake ni Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Alikuwa ni umbu Yani, ndugu wa baba mmoja mama mmoja, na Hassan na Hussein, mabwana wa vijana wa watu wa peponi. Bibi huyo mtukufu alisimama kidete kutekeleza majukumu yake katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na ukakamavu mkubwa, katika kipindi kizito na kigumu sana, na kupelekea athari za mapambano yake zibakie milele. Tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Bibi Zainabul Kubra alayha salam kama njia ya kuonyesha mapenzi yetu makubwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahlulbaiti wake tukimswalia na kumwombea rehma na amani Bwana Mtume na ali zake, na tunakukaribisheni kusikiliza machache kuhusiana na mjukuu huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ajalie dua za wafanya ziara kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia katika haram ya bibi huyo mtukufu huko Damascus Syria zitakabaliwe na Mwenyezi Mungu, auzime moto wa chuki na bughdha za maadui katika ardhi hiyo ya Waislamu. Tunasema Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad kama sallaita ala Ibrahim wa ala ali Ibrahim wa barik ala Muhammadin wa ali Muhammad kama barakta ala Ibrahim wa ala ali Ibrahim fil alamin inka hamidun majid. Wakati binti wa kwanza kabisa wa Imam Ali alaihi salam na Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alipofungua jicho kwa mara ya kwanza hapa duniani, Bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, alikuwa safarini. Wazazi hao wawili walisubiri hadi bwana mtume arejee ili atoe jina la mtoto huyo kama alivyotoa majina ya kaka zake wawili Hasan na Husein alaihimassalam baada ya kupokea wahyi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Aliporejea safarini, bwana mtume alikwenda nyumbani kwa nuru ya jicho lake Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha Imam Ali alayhi salam alimchukua mtoto huyo na kumpeleka kwa babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bwana mtume alikibusu kitoto hicho kichanga na kukipa jina la Zainab. Baada ya hapo, akagusanisha uso wake mtoharifu harifu juu ya uso wa kitoto hicho na macho yake yakabubujikwa na machozi. Wakamuuliza, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ni kitu gani kinakuliza Akasema, mtoto huyu atakuwa pamoja na kaka yake Hussein katika misiba itakayompata. Bibi Zainab sallallahu alaiha alianza maisha yake katika mazingira ambayo yalikuwa ni kitovu cha ufanisi na ukamilifu wa mwanadamu. Kila leo alipata uhai mpya kutokana na upole, huruma na maarifa ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bibi Zainab aliishi na babu yake mtume wa Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka mitano na na alipendwa sana na babu yake. Bibi huyo mtukufu alipata bahati ya kupambika kwa nuru ya balagha ya baba yake Imamu Ali alaihi salam, na roho yake ilifika kwenye ufukwe wa utulivu kwa malezi yaliyojaa mapenzi ya mama yake Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam. Hiyo ilitosha kumfanya Bibi Zainab salamullahi alaiha kushehenezwa elimu na maarifa ya Mwenyezi Mungu na kupambika kwa fadhila kubwa za maadili bora. Zainab maana yake ni pambo la baba, na hilo linaonyesha nafasi na utukufu wa binti huyo kwa baba yake Imamu Ali alaihi salam. Waandishi wa kumbukumbu kumbu na historia za wapokezi wa hadithi yani ilmu rijal, wamemtaja Zainab salamullahi alaiha kuwa mmoja wa wapokezi wakubwa na waaminifu sana wa hadith katika ulimwengu wa Kiislamu bibi huyo mtukufu amepokea hadithi kutoka kwa watu watukufu kama baba yake imamu ali alayhi salam mama yake bibi fatimatu zahra salamullahi alayha. na kwa maswahaba wengine watukufu wa tukufu, bwana mtume muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam bibi zainab salamullahi alayha alikuwa bibi mwenye elimu kubwa mwenye balagha kubwa na fasaha wa maneno alama sayyid amin mmoja wa wanachuoni wakubwa ameandika katika kitabu chake cha ja Ayanu Shia kwamba Zainab alikuwa bibi mtukufu na mwenye sifa bora. Fadhila zake ni kubwa na zinajulikana waziwazi kiasi kwamba hakuna haja ya kuzitaja na kuziandikia kitabu. Alikuwa mwingi wa busara, mbora wa maadili, mwenye uwezo mkubwa wa kutoa hoja, mkakamavu moyoni na rohoni, mwenye ufasaha katika mazungumzo umbuji wa kubainisha mambo kwa balagha kubwa, utadhani ni baba yake Imamu Ali alaihi ssalam. Ushahidi wa hayo ulionekana wazi wazi katika hotuba alizotoa huko Kufa na Shamu, lakini hakuna cha ajabu kutolewa hotuba kama hizo na mtu kama Bibi Zainabu Lkubra salamullahi alaiha, kwani yeye ni katika matawi ya shajara toharifu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Shakhsia ya Bibi Zainabu lkubra ilijengeka kwa namna ambayo fadhila na ukamilifu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam pues na wazazi wake wawili watuharifu, yani Imamu Ali alaihi salam na Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha zilionekana wazi wazi kwa bibi huyo mtukufu. Bibi Zainabul Kubra alikuwa na sifa mbili kuu na muhimu ambazo alijifunza kutoka kwa babu yake Bwana Mtume na wazazi wake wawili nazo ni kuridhia na kujisalimisha kikamilifu mbele ya kudra na maamuzi ya Mwenyezi Mungu, subira, ushujaa, ufaswaha na balagha katika mazungumzo ni miongoni mwa sifa zilizompambanua bibi Zainab na wanawake wengine na kufanya afanikiwe katika kutekeleza majukumu yake ya kibinadamu na kimaanawi. Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alikuwa na ufahamu mpana wa mambo tangu utotoni mwake na alikuwa na roho iliyojaa elimu na maarifa, na licha ya umri wake mdogo lakini aliweza kuhifadhi vilivyo khutba ya kihistoria ya mama yake Bibi Fatimatu Zahara alayha salam aliyoitoa baada ya kufariki dunia Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na kuwanukulia watu wengine. Kama ilivyo katika zama hizo, wanawake walikuwa hawapewi nafasi kabisa ya kutafuta elimu na kustafidi nayo. Lakini binti huyo mdogo wa Imamu Ali alayhi salam alifunzwa elimu na malezi ya Kiislamu na umashuhuri wa elimu yake ulienea maeneo ya mbali na karibu na mji wa Madina kiasi kwamba akina mama wengi walikwenda kwa Bibi Zainab kusoma darsa za tafsiri ya Quran. Bibi Zainab alitumia fursa hiyo kueneza elimu ya Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, katika mji wa Madina na katika muda ambao baba yake Imamu Ali alaihi salam alikuwa anaishi kwenye mji wa Kufa wa Iraqi ya leo. Bibi Zainab alitoa mchango mkubwa wa kuulinda Uislamu katika mapambano ya Karbala yaliyopelekea kuua washahidi imamu wa zama zake Imamu Hussein alayhi salam. Na baada ya hapo alichukua jukumu la kumlinda Imam Sajjad alayhi salam, ambapo hutuba za watukufu hao wawili huko Kufa na Sham zilitoa mchango mkubwa wa kuwaamsha watu na kufichua dhulma ya watawala madhalim wa wakati huo. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo mtukufu wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kufuata vizuri sira ya Bibi huyu mtukufu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Kenya. Gazeti Daily Nation limeipa uzito habari yenye kichwa cha maneno utekaji nyara, Kenya iko katika hatari ya kuwekewa vikwazo kwa kupuuza kupuuza maswali ya Umoja wa Mataifa. Limedokeza kwamba ripota maalum wa Umoja wa Mataifa Mary Lorel ameishutumu Nairobi kwa kupuuza barua kuhusu utekaji nyara mateso ya waandamanaji waliokuwa wakipinga muswada wa fedha. Habari ya kuanza mitihani ya KPSEA na KJSEA kabla ya mpito uh, wa kihistoria kuelekea shule ya upili pia imepewa umuhimu wa aina yake katika toleo la leo gazeti Daily Nation. Baadhi ya habari za gazeti hilo zinabeba vichwa vya maneno mwanafunzi wa kidato cha pili anakabiliwa na hatari ya kukatwa miguu baada ya madai ya kuteswa na polisi. Murkomen: Serikali itaharibu shehena ya dawa za kulevya zenye thamani ya shilingi bilioni 8.2 iliyokamatwa baharini. Na yatima wa kisiasa wa Raila na machaguo yao kuelekea uchaguzi wa 2027. Gazeti Taifa Leo limeipa kipaumbele zaidi habari yenye kichwa cha maneno Oburu aanza kibarua ODM leo amechukua usukani, wakati maasi baina ya wanachama yameanza kushuhudiwa chamani. Limedokeza kwamba seneta wa Siaya Dkt. Oburu Oginga leo anaanza kazi rasmi kama kaimu kiongozi wa ODM huku malumbano ndani kwa ya ndani kwa ndani yakitishia kusambaratisha chama hicho baada ya kifo cha Raila Odinga. Dkt. Oginga ataandaa kikao cha kamati kuu ya chama kinachotarajiwa kurasimisha nafasi yake kama kiongozi wa chama baada ya kifo cha Raila Odinga Oktoba 15. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Taifa Leo vinasomeka: mitihani KPSEA na KJSEA yaanza leo watahiniwa zaidi ya milioni mbili wanashiriki. Ruto, Uhuru na Moi kukutana jukwaa moja. Mihadarati yafungua vijana yafungua vijana nje ya KDF Lamu. na Arsenal yazidi kutawala EPL, City ikiaibishwa na Aston Villa. Nchini Tanzania, gazeti Habari Leo limeiweka mbele habari iliyopewa anwani tamati kampeni ya uchaguzi mkuu, Samia kumaliza kesho Mwanza, vyama vyaridhishwa na maandalizi habari nyingine za Habari Leo zina anwani zinazosema: mume mbaroni tuhuma za mauaji ya mke, JK awamwagia awa sifa Samia na Dkta Mwinyi, na sheria yataja sifa karatasi za kura. Kwenye gazeti la Mwananchi tunakutana na habari zenye anwani: Malecela atoa kauli nzito kuhusu amani, asema haipaswi kuchezewa kwa sababu haina bei wagombea urais kugawana viwanja, kufunga kampeni, matumaini mapya, bei ya sukari, uzalishaji ukiongezeka nchini, na vita vya Mwinyi na Othman sasa ni kwenye sanduku. Na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba, huku serikali ikijikita kuboresha ustawi wa raia, wazee wastaafu wanaibua mfululizo wa wasiwasi na maswali, uh, huku akisema maswali hayo yanahitaji mazingatio ya haraka. Limeandika kwamba malalamiko yao yanaanzia kwenye bima isiyotosha ya matibabu na sheria za pensheni zilizopitwa na wakati zinazowanyima wazee uh, baadhi ya wastaafu marupurupu yao hadi marupurupu yasiyo ya haki ya waathirika na pensheni ambazo haziendani na mfumuko wa bei. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Hekaya za Aya. Asalamu as aleikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 87 ya kipindi hiki cha hekaya za Aya, ambacho leo kinazungumzia aya ya 60 ya suratul Isra. Usiku mmoja Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, aliona katika ndoto kwamba nyani walikuwa wakipanda na kushuka kwenye mimbari yake. Ndoto hiyo ilimwathiri sana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya hapo, malaika Jibril aliteremka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na akafasiri ndoto yake kama ifuatavyo: Bani Umaya watawashinda Bani Hashim na kupanda kwenye mimbari yako. Wao ni kizazi kilicholaaniwa. Ukoo wa familia ya Bani Umaya unarudi kwa Abdi Manaf ibni Kusai ambaye alikuwa msimamizi wa masuala ya Alkaba na mtu mashuhuri katika kabila la Makuraishi na mji wa Maka. Kuna riwaya mbili kuhusu familia hii. Kwa mujibu wa riwaya ya kwanza, Abdi Shams kaka yake Hashim alikuwa na mtumwa wa Kirumi aliyejulikana kwa jina la Umaya. Wakati Abdishamsi alipomwona mtumwa wake kuwa ni mtu hodari mwenye akili na hekima, alimwachia huru na kumwasili, yaani kumwita mtoto wake wa kuasili, hadi pale watu wa Maka waliposema Umaya ni mtoto wa Abdi Shams. Riwaya ya pili inamtambua Umaya kuwa ni mtoto halisi wa Abdi Shams bin Abdi Manaf, na inasema Hashim na Abdi Shams walikuwa ndugu pacha waliokuwa wameshikamana walipozaliwa. Kidole cha Hashim kilikuwa kimeunganishwa kwenye paji la uso la kaka yake Abdishams, hivyo wakalazimika kuwatenganisha kwa upanga. Kwa kitendo hiki walitokwa damu nyingi. Waarabu walilitambua jambo hilo la kumwagika damu nyingi wakati wa kutenganishwa wawili hao kuwa ni ishara mbaya. Wasiwasi huu ulikuwa na mashiko, kwani daima kulikuwa na migogoro ya mara kwa mara, ugomvi na umwagaji wa damu kati ya watoto wa Hashim na Umaya. Baadhi ya wanahistoria wanaiona riwaya ya kwanza kuwa sahihi, na wanasema kwamba kuna uwezekano mkubwa zaidi kwamba Umaya alikuwa yule mtumwa wa Kirumi ambaye alijitoa kwenye utumwa kwa werevu, kwa sababu kuasili kulikuwa jambo la kawaida sana katika kipindi cha ujahilia. Waarabu wa zama hizo walikuwa wakichagua baadhi ya watoto wa kike na kiume na kuwaita watoto wa kuasili. Hatua hiyo ilimpa mtoto huyo wa kuasili haki zote za mtoto kwa baba yake wa damu, kwa maana kwamba kama baba angefariki dunia, mtoto wa kuasili angerithi mali yake sawa kabisa na watoto wake wa kuzaa, na kama angekuwa msichana, basi ilikuwa haramu kwa baba kumuoa binti yake wa kuasili kama ilivyokuwa kwa binti yake wa kuzaa. Uislamu ulipiga vita kanuni hizi za kijahilia kwa nguvu zote hadi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam akamwoa mke wa mtoto wake wa kulea Zaid bin Haritha baada ya kutalikiwa na Zaid. Kwa msingi huo, kutokana na kuenea kwa mila hiyo, hasa katika zama za ujahilia, haiwezekani kumtambua mtu kuwa ni mtoto halisi wa mtu mwingine kwa sababu tu ya kumwasili na kumuita mtoto wake. Nukta ya kuashiria ni kwamba miaka kadhaa baadaye, katika kujibu barua ya Muawiya bin Abi Sufyan, Imam Ali bin Abitalib alayhi ssalam alifichua sura halisi ya Bani Umaya na akataja fadhila za Ahlulbaiti alayhim ssalamu akisema: na ulidai kuwa sisi ni kizazi cha Abdi Manaf. Ndiyo, sisi pia ni kizazi chake, lakini babu yako wewe, Umaya, hata kuwa kama babu yetu Hashim wala Harba, hata kuwa kama Abdul Mutalib na Abu Sufiani si sawa na Abu Talib. Thamani ya Muhajirina kamwe hailingani na ile ya Tulakaa, yaani washirikina walioshikwa mateka na Waislamu na kuachiwa huru baada ya mji wa Maka kukombolewa na waliozaliwa kihalali kamwe si sawa na wenye nasaba isiyojulikana. Mwisho wa kunukuu. Baada ya kufariki dunia Abdi Manaf, mwanaye Hashim, ambaye alikuwa mbora kuliko ndugu zake wengine kiakili, elimu na hekima, alichukua hatamu za uongozi. Mwanzoni mwa mwezi Dhul Hija, Hashim alihutubia watu kando kando ya Alkaaba na kusema: enyi Makuraishi, katika mwezi huu mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu wanakujieni kwa shauku kubwa. Wao ni wageni wa Mungu na ni wajibu wenu kuwakirimu. Miongoni mwao kuna watu wengi maskini wanaotoka sehemu za mbali na hapa. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye nyumba hii, kwamba kama ningekuwa na uwezo wa kuwakirimu wageni wa Mungu kamwe nisingewaomba msaada, lakini kwa sasa nitatumia chochote niwezacho na nilichopata kwa njia ya halali katika njia hii, na nakuapieni kwa heshima ya nyumba hii Asije mtu akatoa mali aliyoipata kwa dhuluma au kwa riaa au kulazimishwa, na kama huko radhi, basi usitoe ulicho nacho katika njia hii. Kinyume chake, Umayya alikuwa na husuda dhidi ya ukuu na adhama ya Hashim na alitaka kukonga nyoyo za watu kwa kutoa mali nyingi zaidi yake, lakini licha ya juhudi na vizuizi vingi hakuweza kuendeleza njia ya Hashim. Moto huu wa husuda wa umaiya hatimaye ulimfanya amlazimishe Hashim waende kwa kuhani kutoka kabila la Khuzaa, na yeyote atakayesifiwa na kuhani atashika hatamu za uongozi. Lakini msisitizo wa umaya ulimlazimisha kufanya hivyo kwa masharti mawili. Kwanza, kila mmoja wa wawili hao atakayehukumiwa angetoa kafara ngamia mia moja wenye macho meusi katika siku za hija na kuwalisha watu. Pili ni kwamba mtu atakayetiwa hatiani atalazimika kuondoka Maka na kuwa nje ya mji huo kwa kipindi cha miaka kumi. Ilitokea kwamba kuhani alipomwona tu Hashim alianza kumsifu na kwa mujibu wa makubaliano, Umaiya alilazimika kuhama nchi yake na kuishi Sham huko Siria kwa muda wa miaka. Wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kuaga dunia Hashim, mwanawe Abdul Mutalib, babu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wasalam, aliteuliwa kuongoza na kusimamia masuala ya Alkaba. Umaya pia alirudi Maka baada ya miaka mingi na akapata mtoto wa kiume aliyepewa jina la harba Harb ibni Umaya. Pia alipitisha maisha yake yote katika uadui na Abdulmutalib. Alimzaa mtoto aliyeitwa Abu Sufyan. Wivu na husuda ya Bani Umaya iliongezeka na kushadidi zaidi baada ya Muhammad anayetoka katika ukoo wa Bani Hashim kuteuliwa na Mwenyezi Mungu na kupewa utume. Waliuona utume wa Nabi Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa utakuwa sababu ya ubora na kuwa juu zaidi nafasi ya Bani Hashim, na kwa kuzingatia chuki za kikabila, husuda na ushindani wa kikoo, walikabiliana vikali na wito na risala ya mtume wa Mwenyezi Mungu, wakiongozwa na Abu Sufyan ambaye wakati huo alihesabiwa kuwa kiongozi na mkuu wa ukoo wa Bani Umaya. Walifanya kila wawezalo kuzuia au kupotosha ujumbe wa mtukufu huyo. Mwongoni mwa njama na vitimbi vyao ni pamoja na kuzungumza na Abu Talib, ami yake mtume ili kumzuia mtume wa Allah subhanahu wa taala asitangaze wito wake, mzingiro wa kiuchumi dhidi ya Bani Hashim na Waislamu katika bonde la Abu Talib au shiibi Abi Talib, na njama ya kutaka kumuua mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasalam. Baada ya mji wa Maka kukombolewa na Waislamu katika Fathu Maka, Bani Umaya waliona kwamba milango yote imefungwa mbele yao na wakalazimika kuukubali Uislamu wa kwa karaha. Ni baada ya kutangaza imani yao ya kidhahiri tu ndipo mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoona katika ndoto kwamba walikuwa wakipanda na kushuka juu ya mimbari yake na kuichezea. Mtume alifadhaishwa sana na ndoto hiyo huzuni yake. Tangu wakati huo, waislamu hawakumwona mtume akiwa na uso wa tabasamu. Wakati mwingine mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kiketi na kutazama mbali na au angani akifikiria kwamba yumkini mawingu ya ujinga na giza yakaja kufunika anga ya elimu na mwangaza wa Uislamu wa wakati huo. Ndipo ilipoteremshwa aya ya sitini ya, ya Suratul Israa kuhusu ndoto ya mtume wa Allah. Wa nukhawifuhum fama yaziduhum illa tughyanan kabira, na tulipokwambia hakika mola wako mlezi amekwisha wazunguka hao watu, na hatukuifanya ndoto tuliyokuonyesha ila fitna na majaribio kwa watu, na mti uliolaaniwa katika Qur'an, na tunawahadharisha, lakini haiwazidishii ila uasi mkubwa. Kwa mujibu wa hadithi, nyani hao wamefasiriwa kuwa ni familia ya Bani Umaya ambayo kama walivyo nyani waliigana kibubusa wao kwa wao na kufuata njia ya watangulizi wao katika uadui dhidi ya ukoo na familia ya Mtume. Ukoo wa Bani Umaya uliwaweka kando Bani Hashim na kuchukua madaraka taratibu na kisha ukageuza ukhalifa kuwa ufalme wa kurithi. Haukupita muda mrefu kabla ya dhuluma na ufisadi kugubika na kutafuna utawala wa Bani Umayya, na utamaduni wa kijahilia ukatawala tena baada ya kusahauliwa thamani na mafundisho asili ya Uislamu. Qur'ani tukufu iliwalaani Bani Umayya kwa kuhalalisha umwagaji wa damu za watu wasio na hatia, kuchukua mali za watu bila ya sababu halali, kubadilisha kanuni na sheria za dini, na kwa ajili ya ushirikina, ukafiri na unafiki wao. Hivyo wakawa kielelezo cha wazi cha ukoo uliolaniwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe tano Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria Kamaria, sawa na Oktoba 27, 2025. Katika siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita alizaliwa Bibi Zainabu alaihi ssalam, binti mtukufu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na Bibi Fatma Zahra alaihi ssalam. Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab alaihi salam alisimama kidete na kukabiliana na dhuluma za watawala wadhalim na ujahil wa watu wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake, yani Imam Hussein alaihi salam. Bibi Zainab alipelekwa Sham pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehma na amani juu yake, baada ya mapambano ya Imam Hussein huko Karbala. Hotuba za Bibi Zainab mbele ya majilisi ya Ibni Ziyad, mtawala wa Kufa, na katika ikulu ya Yazid bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhuluma na ukandamizaji wa Bani Umaiya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya Mtume walivyodhulumiwa. Ni vyema kuashiria hapa kuwa nchini Iran, siku ya kuzaliwa Bibi Zainab alayhi ssalaam husherekewa kama siku ya wauguzi. Siku kama leo miaka 465 iliyopita alifariki dunia Muhamadi Mustafa Imadi, maarufu kwa jina la Abu Suud, fakihi na mfasiri wa Quran Tukufu. Abu Suud alizaliwa karibu na mji wa Istanbul magharibi mwa Uturuki na kuanza kujifunza masomo ya dini ya Kiislam ambapo alipanda daraja na kuanza kufundisha. Mbali na msomi huyo wa Kiislamu kufahamu lugha ya Kituruki, alikuwa hodari pia katika lugha ya Kifarsi na Kiarabu na aliweza hata kutunga mashairi kwa lugha hizo. Miongoni mwa athari za Abu Suud ni pamoja na tafsiri ya Abu Suud, Duaname, Kanunname na Mafrudhat. Siku kama eleo miaka mia ishirini iliyopita nchi ya Norway ilivunja muungano wake na Sweden na kujitangazia uhuru. Kabla ya karne ya 14 Norway ilikuwa nchi yenye ushawishi na moja ya madola ya vamizi. Hata hivyo, mwaka 1380 ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Denmark na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo kwa muda wa karne nne. Na, na, wapenzi wasikilizaji kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Lawrence Wilkerson kanali mstaafu wa jeshi la Marekani ametahadharisha kuhusu hatua yoyote ya Israel ya kuiburuta Marekani kwenye vita na Iran na kusema Israel inaelewa vyema kwamba itaangamizwa iwapo itaishambulia Iran bila ya kusaidiwa na upande wowote. Mapigano yalipamba moto jana Jumapili katika mji na uzingira wa Elfashir huko Sudan, katika jimbo la Darfur Kaskazini, huku kundi la wanamgambo la RSF likidai kuiteka kambi ya jeshi la Sudan, SAF. Msemaji wa ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, ameonya kwamba iwapo kutatokea shambulio lolote la Ukraine dhidi ya ardhi ya Rusia, vikosi vya jeshi la nchi hiyo vitatoa jibu la maangamizi na afisa mkuu wa shirika la madaktari wasio na mipaka amesema utawala wa Israel unaendelea kutumia misaada ya binadamu huko Gaza kama silaha ya vita dhidi ya raia wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.