Surat Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa, wa Redio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni jumapili njema ya Oktoba ishirini na sita, ishirini ishirini na tano, sawa na Jamado la Awal nne elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria. Kama ria na, kwanza kabisa, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, na hamdu na shukrani zote tunamrejeshea yeye, tunasema amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, tuna mengi mazuri tumeandalia, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi, tutakuwa na uchambuzi huu unaokwenda kwa kichwa cha maneno kinachosema kwa nini shirika la misaada la UNRWA huko Gaza linalengwa kwa mashinikizo ya kisiasa. Uchambuzi huu wa kisiasa mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu. Utakuwa fuatiwa na podcast yetu inayokwenda kwa jina la Ahmadi wa Mataifa Yote. Tutakuwa na makala yetu fupi yaleo katika historia ambayo itakuwa kwa muda wa dakika nne na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia na kulingana na muda wetu, kwa mfupi, nitawasomea kwa haraka haraka anwani zetu. Mnaweza w kuwasiliana nasi wapendwa wasikilizaji, kwa wa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989356547. Namba hii tumia ni namba yetu ya WhatsApp. Tuma ujumbe wako mfupi, mpinda msikilizaji, SMS na kwenye email ama barua pepe ya Radio Tehran tunapatikana na Swahili Radio at IRIB.ir. Tunasikika redio wa shirika Maarifa FM karibuni. Dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teheran. kwanza kabisa tegea sikio vichwa vya habari spika kalibof asema barua ya irani rusia china kwa umoja mataifa anaonyesha mshikamano wa kimkakati dhidi ya vikwazo rusia yazindua kombora jipya linalotumia fueli ya nyuklia zaidi ya mashtaka 1500 yamefunguliwa Moroko baada ya maandamano ya Generation Z. Na pamoja na habari nyingine, EU yahimiza kuchukuliwa hatua madhubuti za kudhamini chakula barani Afrika. Karibuni habari kamili Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amesema barua ya pamoja ya hivi karibuni iliyotumwa na Iran, Rusia na China kwa Umoja wa Mataifa kupinga jaribio la nchi za Ulaya la kurejesha vikwazo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu linaonyesha mshikamano wa kimkakati uliopo baina ya mataifa haya matatu yenye nguvu. Mohamed Bahr Ghalibof ametoa matamshi hayo wakati wa kikao cha wazi cha bunge hapa mjini Tehran, ikiwa ni wiki moja baada ya nchi hizo tatu, yaani Iran, Rusia na China kuwaandikia barua katibu mkuu wa Umoja Mataifa na rais wa baraza la usalama, ikithibitisha kumalizika muda wa azimio nambari 2231 ambalo liliidhinisha makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yaliyodharauliwa na kutupwa na Marekani na nchi za Ulaya. Kwenye sehemu moja ya matamshi yake, spika Kalibofa amesema, katika siku za hivi karibuni tumeshuhudia moja ya mafanikio muhimu na yenye ushawishi katika sera ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu, ambayo yametokana na miaka mingi ya mukawama na ustawi wa wananchi wa Irani licha ya kuwekwa mashinikizo na vikwazo visivyo vya haki dhidi yetu amesema barua hiyo imesainiwa na wizara za mambo ya nje za Iran, Rusia na China, na kwamba hiyo ni ishara ya mshikamano wa kimkakati kati ya mataifa haya matatu makubwa ambayo yametangaza wazi kwamba njama, kwamba nchi tatu, njama za nchi tatu za Ulaya, yani troika za Ulaya E3, za kuamsha utaratibu unaoitwa snapback kimsingi hazina uhalali wowote wa kisheria. Katika barua yao Iran, Rusia na China zilisisitiza kwamba Oktoba 18 inaashiria kufikia mwisho azimio nambari 2231 na hivyo siku hiyo ndiyo mwisho wa jukumu la baraza la usalama la kufuatilia swala la nyuklia la Iran. Rais Vladimir Putin wa Russia amezindua kombora jipya linalotumia fueli na mafuta ya nyuklia linaloitwa Burevestnik wakati wa kukagua kituo cha mstari wa mbele cha vita vinavyoendelea kati ya Russia na Ukraine. Wakati wa ziara yake katika kituo cha mstari wa mbele wa vita nchini Ukraine, Rais wa Russia amezindua kombora hilo la Burevestnik ambalo halina mfano wowote duniani na linaweza kutumika dhidi ya maeneo yenye ulinzi mkali popote pale duniani. Kombora hilo ambalo lilifanyiwa jaribio lake la kila mwisho mwaka elfu mbili na ishirini na tatu linaendeshwa na, na, na mtambo wa nyuklia na lina uwezo wa kubeba kichwa cha silaha za atomiki. Akizungumzia kuzingirwa zaidi wa ya wanajeshi elfu kumi wa Ukraine katika maeneo ya Kharkiv na Donetski, Rais Putin ametaka hatua zichukuliwe ili kupunguza idadi ya majeruhi kati ya wanajeshi wa Ukraine wanaokusudia kujisalimisha. Amesema baadhi ya wanajeshi wa Ukraine waliojaribu kujisalimisha wanapigwa risasi mgongoni na vikosi vyao wenyewe. Rais Putin pia amesema jeshi la Ukraine linatumia raia kama ngao za binadamu, lakini hatua zote muhimu zitaendelea kuchukuliwa daima ili kuhakikisha raia wanaotumiwa kama ngao na wanajeshi wa Ukraine wanalindwa usalama wao. Mara baada ya rais Putin kuwasili kwenye eneo hilo la mstari wa mbele wa vita huko Ukrain, kamanda wa jeshi la Rusia Valeri Gerasimov ametangaza habari ya kuzingirwa zaidi ya wanajeshi elfu kumi wa Ukrain katika maeneo mawili tofauti. Amesema wanajeshi elfu tano wa Ukrain wamezingirwa na wanajeshi wa Rasia huko Kopianski, mkoa wa Kharkivu, na elfu tano mia tano wengine wamezingirwa huko Krasomeiski na mkoa katika mkoa wa Donetski naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio tehrana Asasi isiyo ya kiserikali ya Moroko imesema zaidi ya watu elfu moja mia tano walioshiriki katika maandamano yaliyoenea katika kona zote za nchi hiyo wakidai huduma bora ya afya, elimu na kukomeshwa ufisadi wamefunguliwa mashtaka na serikali. Maandamano hayo yalidumu kwa mwezi mzima. Kwa mwezi mmoja sasa, vijana wa Moroko wamekuwa wakiandamana mitaani kama sehemu ya harakati ya Generation Z mia mbili kumi na mbili kupinga kupanda gharama za elimu, huduma ya afya na serikali ya kidikteta huko Moroko. Chama cha Moroko cha kutetea haki za binadamu ambacho ni NGO ya eneo hilo kimesema kabla ya mwishoni mwa wiki kwamba maandamano hayo yamesababisha kufunguliwa mashtaka watu 1500 walioshiriki maandamanoni. Inakadiriwa kuwa watu 1000 wanashikiliwa korokoroni hivi sasa. Baadhi ya waandamanaji tayari wameshafunguliwa mashtaka. Mahakama ya Agadir imeendesha kesi za watu 240 na kuwahukumu watu 39 kifungo cha miaka 6 hadi 15 jela katika siku za hivi karibuni maandamano yamepungua sana Moroko kutokana na harakati hizo kupoteza nguvu na mvuto. Mfalme Muhammad wa Sita wa Moroko alitangaza tarehe kumi Oktoba kwamba mageuzi ya kijamii yangeharakishwa na serikali na kwamba serikali iliahidi kufanya juhudi ambazo hazijawahi kutokea kwa gharama ya euro bilioni kumi na tatu kwenye bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na sita ili kuboresha upatikanaji wa huduma za afya na elimu. Chama cha Moroko cha kutetea haki za binadamu kimetoa mwito wa kuachua huru wote waliotiwa mbaroni na imetaka pia kesi zao ziendeshwe kwa haki. Kamishna wa kilimo, maendeleo vijijini, uchumi wa buluu na mazingira endelevu wa Umoja wa Afrika Moses Vilakati ametaka kuchukuliwa juhudi zaidi na zilizoratibiwa vyema kwenye bara zima la Afrika ili kushughulikia changamoto kubwa za usalama wa chakula barani humo. Ametoa mwito huo wakati wa mkutano wa mawaziri wa EU wa kila baada ya miaka miwili. Mkutano huo umefanyika kama sehemu ya kikao cha sita cha kawaida cha kamati maalum ya kiufundi ya kilimo, maendeleo vijijini, maji na mazingira katika makao makuu ya AU huko Adis Ababa, Ethiopia. Mkutano huo wa ngazi ya juu wa mawaziri umewaleta pamoja mawaziri na wataalamu kutoka barani Afrika wanaohusika na kilimo, mifugo, uvuvi, maendeleo ya vijijini, maji na usafi wa mazingira, sambamba na mabadiliko ya hali ya hewa. Akihutubia mkutano huo, Moses Vilakati amesema majanga ya asili yanayoongezeka na yanayojirudia yanaathiri mamia ya mamilioni ya watu kote barani Afrika na kusababisha hasara za kiuchumi zinazofikia mabilioni ya dola. Amesema uzalishaji wa kilimo barani Afrika bado unabaki chini ya wastani, hasa kutokana na matumizi madogo ya pembejeo zinazoongeza tija kama vile mbolea, umwagiliaji na mbegu bora, pamoja na mbinu bora za kilimo. Kamishna wa EU katika masuala ya kilimo amesisitiza pia kwamba kushughulikia changamoto hizo kitaasisi ni muhimu sana katika kufungua uwezo wa kupatikana mapinduzi ya kilimo na chakula barani Afrika. Vilevile vile ametoa pongezi kwa maendeleo yanayostahili kupongezwa yaliyopatikana katika baadhi ya maeneo ya Afrika katika kuimarisha sekta ya kilimo na chakula, na akasema kazi iliyoko mbele ya bara la Afrika bado ni kubwa na jana Zimbabwe ilifanya maadhimisho ya siku ya kikanda ya kupinga vikwazo huko Harare, mji mkuu wa nchi hiyo. Wananchi wa Zimbabwe wametaka kuondolewa vikwazo vya nchi za magharibi bila ya masharti na kuruhusiwa taifa lao kufanikisha malengo yake ya ustawi wa kiuchumi. Siku ya Sadek ya kupinga vikwazo iliadhimishwa jana Oktoba 25 na ilianzishwa na jumuiya hiyo ya maendeleo ya kusini mwa bara la Afrika, ambayo ni jumuiya ya kikanda yenye wanachama 16. Siku hiyo ilitangazwa mwaka 2019 kama mpango wa pamoja wa kikanda wa kukemea vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Zimbabwe kufuatia mpango wa mageuzi ya ardhi wa nchi hiyo ambao uligawa ardhi kutoka kwa wakulima wazungu wachache na kuwapa waafrika wenye asili ya Zimbabwe. Katika hotuba yake katika maadhimisho hayo, rais Emerson Mnangagwa Zimbabwe ametoa mwito wa kuondolewa kabisa na bila ya masharti vikwazo hivyo vya nchi za Magharibi, akisema nchi hiyo itaendelea kwa imara katika maendeleo licha ya kuwekwa vikwazo hivyo haramu. Rais Mnangagwa pia amesema licha ya athari mbaya na changamoto nyingine kama vile ukame unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na mambo ya dharura ya afya ya umma lakini pamoja na hayo yote uchumi wa taifa letu umeendelea kuwa katika mwelekeo mzuri wa ustawi. Vilevile vile amesema licha ya changamoto zinazotokana na vikwazo hivyo, Zimbabwe bado imejitolea kufanya ushirikiano na pande nyingi kimataifa kwa ajili ya kupigania amani ya kimataifa, usalama, haki na kuweka usawa na uadilifu duniani. Naye Matini Zarare, mkurugenzi mtendaji wa Citizens Against Economic Sanctions kundi la kupambana na vikwazo huko Zimbabwe, amesema kwenye maadhimisho hayo kwamba vikwazo vinapaswa kuondolewa bila ya masharti, kwani vinazuia ukuaji wa uchumi na ni kwa madhara ya watu wa kawaida. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kuchegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Tunapatikana katika tovuti yetu kwa anwani ifuatayo pastoday ir sw, na sasa anakaribisha uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu unasema, kwa nini shirika la UNWA huko gaza linalengwa kwa mashinikizo ya kisiasa? Mkuu wa shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNWA kwa kifupi, amesema vita vya Gaza vimeonyesha kwamba sheria za kimataifa hazizingatiwi kabisa. Philip Lazarini, mkuu wa shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina UNWA, huku akisema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba Umoja wa Mataifa katika kipindi cha miaka 80 iliyopita haujawahi kupuuza juhudi zozote za kuleta amani, Kupambana na umasikini na njaa, kutetea haki za binadamu na kuimarisha ulimwengu unaozingatia sheria. Amesisitiza kuwa kufungamana upya na misingi hiyo ni muhimu zaidi kuliko wakati mwingine wowote, hasa katika muktadha wa maafa ya Gaza ambapo tumeshuhudia kutozingatiwa kabisa sheria za kimataifa za kibinadamu, ikiwa ni pamoja na matumizi ya misaada ya kibinadamu kama silaha. Msimamo wa Lazarini unaweza kuchukuliwa kuwa jibu kwa juhudi za Israel na baadhi ya wa washirika wake za kutaka kudhoofisha na kufutilia mbali nafasi ya shirika hilo katika kutoa misaada kwa wananchi wa Palestina, juhudi ambazo kwa kuzingatia madai yasiyo na msingi zinalenga zaidi masuala ya kiusalama, na inaonekana ni sehemu ya mkakati mpana wa kutwaa udhibiti kamili wa Gaza na kuondoa huko taasisi huru za kimataifa. Shirika la UNWA lilianza kazi zake mwaka 1949 kama kitengo cha utendaji cha Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi wa Kipalestina, na kwa miongo kadhaa iliyopita limetoa huduma muhimu katika nyanja mbalimbali mbali za elimu, afya, lishe, makazi na misaada ya dharura kwa mamilioni wa Palestina wanaoishi Gaza, wanaoishi ukingo wa Magharibi, Jordan, Lebanon na Siria. Taasisi hii si tu ni shirika la kutoa misaada ya kibinadamu bali pia ni ishara ya kujitolea kwa jamii ya kimataifa kwa ajili ya kutetea haki za wakimbizi wa kipalestina na kuhifadhi utu wao wa kibinadamu dhidi ya siasa za uvamizi, kubaguliwa na kukanyagwa haki zao. Pamoja na hayo, katika vita vya Gaza, Israel ikiungwa mkono na washirika wake wa magharibi imejaribu kuiondoa taasisi hiyo muhimu kwenye medani na kuvuruga shughuli zake kutokana na sababu mbalimbali mbali za kisiasa na kiusalama kama tulivyoshuhudia katika miezi ya mwisho ya vita vya Gaza, ambapo UNWA ilizuiwa kabisa kutoa misaada ya dharura kwa Palestina. Wa madai makuu ya Israel na washirika wake, ambayo yalirudiwa na Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, siku chache zilizopita, ni kwamba UNWA imekuwa tawi la Hamas na kwamba haiwezi kuwa na nafasi katika mustakbali wa Gaza. Hii ni pamoja na ukweli kwamba Umoja wa Mataifa umekanusha mara kwa mara madai hayo na kusisitiza kuwa hakuna ushahidi wowote wa maana uliotolewa kuthibitisha upenyaji wa Hamasi ndani ya shirika la UNWA. tunaendelea kuchegea sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran, mpendo wa msikilizaji, na kukumbusha tembelea kwenye channel yetu ya Telegram, ambayo inapatikana at Radio tehran sw t.me slash radio tehran sw, na tunapatikana vilevile, unaweza wakati tune kwa upande wa redio utatupata sauti ndani ya satellite, na tunasikika redio ya shirika maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni podcast itakayopitia na makala yetu ya leo katika historia. Ahmad ni wa mataifa yote. Amani iwe juu yenu na karibuni katika kipindi hiki cha nane cha podcast ya Ahmad ni wa mataifa yote, podcast inayochunguza athari na dalili za mtume wa mwisho katika maandiko matakatifu ya Taurati, Injili na Qurani Tukufu. Leo tunakutana tena katika safari hii ya kiroho ili tufumbue ishara nyingine kuhusu yule nabii aliyeahidiwa, yaani mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, kama alivyoashiriwa ndani ya maneno ya Taurati na Injili. Wote wanaosoma Taurati wanafahamu vyema neno Farani, yani Farani kwa Wayahudi na wale wanaoamini Taurati, neno hili limebeba ishara ya bishara na matumaini ya kiroho. Katika sura ya 33 ya kitabu cha Kumbukumbu la Taurati tunasoma hivi hii ndiyo baraka ambayo Musa mtumishi wa Mungu aliwapa wana wa Israeli kabla ya kufariki kwake. Bwana alikuja kutoka mlima Sinai, aling'aa kutoka mlima Seiri na akamulika kwa utukufu kutoka uh, Parani, au Farani. Katika maneno haya nabi Musa, amani iwe juu yake, anisimulia historia ya ufunuo wa Mwenyezi Mungu kutoka zamani hadi yajayo kwa wanawe yeye mwenyewe. Alimkuta mola wake katika mlima wa Sinai, na hapo akapokea wahi Mwenyezi Mungu. Baada ya kuokoa kaumu ya Bani Israeli kutoka kwenye dhuluma na ukandamizaji wa Firauni, Musa alaihi salam aliwavusha bahari kwa muujiza wa mola na akawasimamisha katika maeneo ya mlima au milima ya Sinai, kisha akapanda juu ya mlima huo ili kwa mujibu wa ahadi ya Mwenyezi Mungu apokee amri na mafunzo ya kimungu kwa ajili ya kuwaongoza watu wake. Kwa hivyo, kauli ya Musa inayosema Mwenyezi Mungu alikuja kutoka mlima Sinai ni ishara ya kushuka kwa wahi mahala pale na uthibitisho wa utume wa Musa alayhi salam. Je, mfululizo wa utume uliendeleaje? Sote twafahamu kuwa baada ya Musa amani iwe juu yake, Isa amani iwe juu yake Alikuwa miongoni mwa mitume wakuu wa Mwenyezi Mungu. Eneo la utume wake lilikuwa karibu kabisa na kile tunachokijua leo kama Palestina. Tunajua pia kuwa mama yake Isa alayhisalam, yani bibi Maryam mtakatifu alikuwa akiishi katika Baitul Maqdis, yani Jerusalem, mji mtukufu wa ibada na wahi. Seri au Sair ni safu ya milima iliyo karibu na mji huo, ambayo leo inajulikana kwa jina la Jibalul Khalil. Katika baadhi ya riwaya zilizopokelewa kutoka kwa wakuu wa dini ya Kiislamu imesitizwa kuwa Baitul Maqdis ndiyo mahala alipozaliwa Isa masiha alayhi salam. Simulizi moja maarufu inasema kuwa wakati Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipofanya safari ya Miraj na kushuhudia ukweli wa ulimwengu katika mbingu saba, katika sehemu moja Jibril alimwambia, shuka na uswali. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitii na akaswali baada ya swala, Jibril akamuuliza, je, wajua uliswali wapi? Umeswali katika Baitul Maqdis, mahala alipozaliwa Isa Masih alayhi ssalam. Hadithi hii ipo katika kitabu cha Biharul Anwar juzuu ya 14 ukurasa wa 208. Kwa hivyo kwa mujibu wa imani za Wayahudi, wa Kristo na Waislamu pamoja na ushahidi wa kihistoria, kauli ya Musa alayhi ssalam inayosema na aling'aa kutoka mlima Seiri ni ishara ya utume wa Isa Masih alahissalam. Lakini kauli inayofuata ya Musa anayosema na aling'aa kutoka mlima Parani, e, ina mhusu nani? Parani au Farani ni wapi, na ni mahala pa kuishi kwa nabii yupi au atakayekuja? Ni jambo la kuvutia kufahamu kwamba jina Farani limetajwa kwa mara ya kwanza katika kitabu cha Mwanzo ndani ya Taurati. Katika aya 21 ya sura 21 tunasoma hivi: na Mungu alikuwa pamoja na Ismail naye akakuwa katika jangwa, akawa mpiga upinde stadi, naye akaishi katika jangwa la Farani. Je, Farani iliyotajwa katika bishara ya nabii Musa alahi salam ndiyo ile Farani ambayo ilikuwa makazi ya nabii Ismail alahi salam? Katika tafsiri moja twaweza kusema naam, Faran humaanisha haswa mahala alipokaa Nabi Ismail alahissalam na kizazi chake na ile nuru ya Mwenyezi Mungu inayong'aa, uh, kutoka mlima wa Faran. Yeye ni miongoni mwa kizazi cha Nabi Ismail, amani iwe juu yake. Na tangu zama za Nabi Ismail alahissalam hadi leo hakuna yeyote miongoni mwa uzao wake alipewa utume isipokuwa Muhammad, rehma na amani zimshukie yeye na kizazi chake. Hili au hii ndiyo hoja kuu ya Waislamu katika kuthibitisha utume wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa mujibu wa maandiko ya Taurati. Ni hoja ile ile ambayo Imam Ridha alaihi salam aliitaja katika majadiliano yake na kiongozi wa Wayahudi, kama tulivyobainisha katika sehemu ya kwanza ya podcasti hii. Ni jambo la kuvutia kufahamu kwamba katika tafsiri moja ya Kiarabu ya Taurati iliyokusanywa mwaka 1851 miladia, jina la Faran limetambulishwa kuwa ndilo eneo la Hijazi, yaani sehemu ya a, Saudi Arabia yaleo. Baadhi ya wanahistoria nao wamethibitisha jambo hili katika maandiko yao. Kwa mfano, Yakut al Hamawi, mwanajiografia na mwanahistoria mashuhuri mwenye asili ya Kiyunani wa karne ya sita na ya saba hijiria, katika kitabu chake cha Mujamul Buldan ameandika kwamba Faran ni miongoni mwa majina ya Makka na akataja mlima witoo Taal Faran ulioko pembeni mwa Makka tukufu. Dalili hizi zote pamoja na aya za Qurani tukufu zinazobainisha wazi kwamba Makka ndiyo makazi ya wana wa Nabii Ibrahim alaihi salam zimewafanya Waislamu wengi waamini kuwa Faran iliyotajwa katika Taurati si nyingine ila ni Hijaz, mahala ambapo Mtume wa Waislamu, rehma na amani zimshukie yeye na Ahlulbeit wake, alitumwa kwa wanadamu wote. Lakini hebu tujiulize, Faran ambayo Taurati inahitaja nayo iko wapi haswa? Taurati inatambua angalau maeneo mawili kwa jina la Faran. Faran ya kwanza ni mahala ambapo wana Waisraeli walikaa baada ya kutoka Misri. Katika kitabu cha Hesabu sura ya kumi aya ya kumi na mbili imeandikwa, wana Waisraeli waliondoka katika jangwa la Sin na walikaa katika jangwa la Faran. Na katika sura ya kumi na tatu aya ishirini na sita tunasoma, na wajumbe walirudi kwa Musa, Haruni na watu wote Waisraeli waliokuwa eneo la Kadeshi lilozungukwa na jangwa la Faran. Maneno haya yanarejelea mojawapo ya hatua za kipindi cha miaka 40 cha kutangatanga kwa Bani Israeli katika jangwa kwa mujibu wa kauli maarufu miongoni mwa wanahistoria, njia ya kutoka kwa jamii ya Bani Israeli kutoka Misri ilianzia mashariki mwa mto Nile na kuelekea kusini mwa rasi ya Sinai. Walitoka katika delta ya mashariki ya mto Nile, wakaingia katika jangwa la Sinai, kisha wakafika katika uh, mlima Sinai na kutoka hapo wakaelekea katika jangwa la Faran. Kwa mujibu wa maelezo haya inaweza kusema uh, kwa ukadiriaji wa karibu kwamba jangwa la Faran lilikuwa upande wa magharibi wa ghuba ya Aqaba, karibu na mipaka ya kaskazini magharibi ya Hijazi, yani Arabia leo. Kwa sasa sehemu za eneo hili ambalo Taurati ulitaja kuwa jina la Faran ziko ndani ya mipaka ya mikoa ya kusini mwa Misri, yani Sinai ya kusini, na sehemu nyinginezo ziko kaskazini mwa Arabia na mahala papili ambapo Taurati inataja kuwa ni Faran ni lile jangwa ambalo Nabii Musa alaihissalam alitoa maneno yake ya mwisho kwa Bani Israeli mwishoni mwa kipindi cha miaka 40 ya kutangatanga. Katika aya kwanza ya sura ya kwanza ya kitabu cha Kumbukumbu la Taurati tunasoma hivi: Haya ndiyo maneno ambayo Musa aliwaambia Waisraeli wote, ng'ambo ya mto Yordani jangwani, katika Araba mbele ya Sufi katika Faran na Tofeli na Labani na Hazrothi na Dhi Dhahab. Katika kifungu hiki jina la Faran limetajwa pamoja na orodha ya uh, maeneo ambayo kwa mujibu wa tafsiri za baadhi ya wasomi wa Kiyahudi yana maana ya kiakhlaki au kimfano kuhusu matukio ya zamani na si maeneo ya kijiografia pekee. Kwa mfano Dhi Dhahab lina husiana na tukio la ndama wa dhahabu, kwani katika lugha ya Kibrania v humaanisha kwa sababu ya, na dhahab humaanisha dhahabu. Hivyo basi vi zahab huchukuliwa kumaanisha kwa sababu ya dhahabu. Kwa kutumia tamko hili, Nabii Musa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, alielekeza kwa njia ya ishara kwenye dhambi ile kubwa, bila kuwakaripia Bani Israel moja kwa moja. Neno tofeli linatafsiriwa kuwa maana ya maneno yasiyo na thamani ya upuuzi au yasiyo na msingi, na neno laban humaanisha nyeupe. Baadhi ya wafasiri wa Kiyahudi wanaamini kuwa maneno haya yanarejelea malalamiko ya bani Israeli dhidi ya Taurati pamoja na kutoridhika kwao na mkate mweupe, yani manna, walioteremshiwa kutoka mbinguni na Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo Musa alaihi salaam alitaja majina haya kwa njia ya ishara akielekeza kwenye dhambi na malalamiko yao bila kuwakemea moja kwa moja. Hata hivyo, iwapo lengo lilikuwa kuashiria mahala halisi, basi Faran ni sehemu ya lile jangwa kubwa ambalo Bani Israeli waliweka kambi katika safari yao ya kutangatanga kwa muda wa miaka 40. Jina la Faran limetajwa katika kitabu cha nabii Habakuki katika bishara inayofanana na ile ya nabii Musa. Katika kitabu hicho tunasoma hivi: ewe Mola, nimeyasikia maneno ulioniambia, nami kwa hofu na taadhima na kusujudia kwa ajili ya matendo utakayoyatenda tena. Kama katika miaka iliyopita, tuonyeshe nguvu zako, ili tupate kuokolewa, na katika ghadhabu yako ukumbuke rehema zako. Namwona Mwenyezi Mungu akija kutoka Temani na yule mtakatifu akitoka katika mlima wa Faran. Utukufu wake umejaza mbingu na ardhi imejaa sifa na shukrani kwake. Mwangaza wake ni kama kuchomoza kwa jua, na kutoka katika mikono yake ambamo nguvu zake zimefichika na nuru wangaza. Maneno haya ya kishairi Yahudi, kwa mtazamo wa Wayahudi huashiria kudhihirika kwa nguvu ya Mwenyezi Mungu. Aya hizi zimefasiriwa kwa njia mbili kwa mujibu wa tafsiri ya kwanza, maneno haya yanatoa bishara ya kuja kwa manabii wawili, moja kutoka Temani na mwingine kutoka Faran. Temani, kama ilivyotajwa katika maandiko matakatifu , ni jina la eneo lililoko katika bonde la Edomu kusini mwa Palestina. Jangwa la Edomu ni ardhi ya uzao wa Isau, yaani mtoto wa Ishak, na mlima wa Sairi au Sair katika eneo hilo hilo kwa hivyo bishara hii inaweza kufasiriwa kuwa ni ishara ya kudhihirika kwa Isa na utume wake katika mlima wa Sayiri lakini kwa mujibu wa tafsiri ya pili aya hii huashiria bishara ya kuja kwa nabii mmoja moja ya maana ya neno temani katika lugha ya Kiibrania ni kuashiria kusini na katika mapokeo ya Kiyahudi kusini huchukuliwa kuwa ni mahala pa kuja kwa upepo wa joto na nguvu za Kimungu. Kwa hivyo mojawapo ya maana ya Temani inaweza kuwa jangwa la kusini. Jangwa hili la kusini, ambamo milima ya Faran imo, linaweza kuwa ni Arabia na jangwa la Hijazi ambapo kwa mujibu wa maandiko ya Taurati ndipo walipoishi makabila ya Tema na Kaidara. Katika sura 21 ya kitabu cha nabii Isaya aya 13 hadi 17 tunasoma hivi: huu ni ujumbe kwa watu wa Arabia. Enyi watu wa nchi ya Tema, wapeni chakula wakimbizi, watu wanakimbia makali ya upanga uliotolewa kwa ajili ya kuwaua, na mishale iliyotayarishwa kwa kulenga, na wanatoroka hatari zote za vita. Maana mola aliniambia hivi: katika muda wa mwaka mmoja bila kuzidi wala kupungua, fahari yote ya kedari itakwisha. Wapiga upinde wachache kati ya mashujaa wa watu wa Kaida ndio watakaosalia. Tema na Kaidar uh, wote ni miongoni mwa watoto wa Ismaili, amani iwe juu yake. Katika kitabu cha Mwanzo cha sura 25 aya 12 hadi 15, majina ya wana wa Ismaili yametajwa kwa mpangilio wa kuzaliwa kama ifuatavyo: Nebayoti mzaliwa wa kwanza wa Ismaili, kisha Kaidar, Adbeli, Mibsamu, Mishmaduma, Masa, Hadadi, Tema, Yeturi na Fishi na Kedema. Kwa hivyo maana ya maneno ya Nabii Habakuk aliposema Mungu anatoka temami na mtakatifu kutoka mlima wa Faran inaweza kufasiriwa uh, kuwa ni bishara ya kuja kwa wahi na dini ya Mwenyezi Mungu kutoka Arabia na kwamba mtume wake atatokea katika milima ya Faran. Hii inaashiria kuwa Faran inayotajwa katika Taurati ni Arabia, hasa Hijazi. Eh, mahala pa kuishi kwa Ismail, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na watoto wake, kama vile Kaida na Tema, miongoni mwa hoja muhimu zaidi zinazoonyeshwa Zinazoonyesha kuwa Jabal Faran inayotajwa katika maandiko ya kale ni milima ya Maka katika ardhi ya Arabia ni kauli ya kihistoria ya mtu mashuhuri sana baada ya Isa bin Mariam, amani iwe juu yake, yule ambaye awali alikuwa rabi wa Kiyahudi, kisha akawa mfuasi mwenye msimamo mkali wa Ukristo. Huyu si mwingine ila Paulo, ambaye Wakristo wengi humchukulia kama msingi wa mafundisho ya dini yao. Katika barua yake kwa Wagalatia Sura ya nne aya ishirini na tano Paulo anakiri kwamba Hajiri ni mfano wa mlima Sinai ulioko katika Hijazi. Hii kauli ya kihistoria ya Paulo inaonyesha kwamba Hajiri na mwanawe Ismail eh, walikaa katika Hijazi, na pale Taurati inapotaja makazi ya Ismail amani iwe juu yake kwa jina la Faran inamaanisha Hijazi au Saudi Arabia ya leo. Inaonekana kwamba kwa kauli hii kutoka katika kitabu kitakatifu iliotolewa na mtu aliyekuwa Myahudi kisha akawa Mkristo na ambaye aliishi takribani miaka mia sita kabla ya mtume wa mwisho, yani Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hakuna tena haja ya maelezo zaidi, kwani kila kitu kimebainika wazi na kwa uwazi kamili katika maneno ya Paulo. Mlima Sinai ni ishara ya wahi wa Mwenyezi Mungu, na pale anapomchukulia Hajiri na mwana wa Ismail kuwa wakilishi wa wahi wa Mungu katika Hijazi basi ni wazi kwamba eneo ambalo Taurati ulitaja kwa jina la Faran ndilo hilo hilo linalohusiana na Ismail na mama yake kwa upande mmoja na wahi wa Kimungu kwa upande mwingine. Ushahidi mwingine unaonyesha kuwa Wayahudi walijua kwamba wahi wa Mwenyezi Mungu ungeendelea kutoka katika ardhi ya Hijazi na kupitia kizazi cha Ismail na ni bishara ya Nabii Isaya kuhusu dini mpya miongoni mwa Waarabu na watoto wa Ismaili. Katika sura ya 42 ya kitabu cha Nabii Isaya tunasoma: Tazama mambo ya kwanza yametimia, nami ninatangaza mambo mapya kabla hayajatokea na wajulisha. Enyi mnaoshuka baharini na vyote vilivyomo humo, enyi visiwa na wakaaji wake, imbeni wimbo mpya kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na msifu utukufu wake kutoka Uh, miisho ya dunia jangwa na miji yake na vijiji ambavyo watu wa kaida ruhukaa na wapaze sauti zao kwa furaha, na wakaaji wa Sela waimbe kwa shangwe na wapige kelele kutoka vilele vya milima na wautukuze utukufu wa utukuza, Mwenyezi Mungu na waimbe sifa zake katika visiwa. Mwenyezi Mungu atatokea kama shujaa na kama mtu wa vita atachochea hamasa yake Atapaza sauti kwa nguvu, atapiga kelele kwa ushindi, naye atawashinda maadui zake kwa nguvu. Tangu zamani za kale nilikuwa kimya na nikiwa na utulivu nilijizuia, lakini sasa nitalia kwa sauti kubwa kama mwanamke anayejifungua, na nitavuma pumzi kwa uchungu. Nitaharibu milima na vilima, na kavu kabisa mimea yao na mito nitageuza kuwa visiwa, na mabwawa nitayafunga na kuyakauka. Na nitawaongoza vipofu katika njia wasiojua, nitawafanya waende katika mapito wasiowafahamu. Giza mbele yao nitaligeuza kuwa nuru, na kilichopotoka kuwa sawia. Nitayatenda haya wala sitawaacha. Lakini wale wanaotegemea sanamu za kuchongwa na kusema kwa sanamu za kuyeyushwa nyinyi ndiyo miungu yetu. Hao watarudishwa nyuma na wataona aibu kuu. Maneno haya ya Nabii Isaia yanatangaza kuja kwa nguvu ya kimungu katika siku zijazo. Nguvu hiyo itatokea kutoka katika ardhi ya watu wa Kedari. Ikiwa tutakumbuka kuwa Kedari alikuwa mmoja wa wana kumi na wawili wa Ismail na pia tukikumbuka kuwa yeye ndiye mtu ambaye nasaba ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam inarudi kwake Lazima tukubali kuwa sehemu hii ya Torati ni wazi e, kama utume wa Muhammad bin Abdullah sallallahu alaihi waalihi wasalam na kudhihiri Uislamu katika ardhi ya Hijaz au Arabia ya leo, basi tunapaswa kusema kwamba Wayahudi walijua wazi kwamba mtume wa mwisho au yule nabii aliyeahidiwa anatoka katika watoto wa Kijari na kizazi cha Ismail alaihi salam, kama vile Kurani navyosema, Wayahudi walimtambua mtume wa mwisho kama wanavyowatambua watoto wao wenyewe. Walijua kwamba kilima cha Faran kilichoko Makka ni mahala ambapo nuru ya Mwenyezi Mungu baada ya kuangaza kwa nuru ya Isa, amani we juu yake, ingekamilika kwa mwangaza wa Ahmad, rehma na amani e, ziwe juu yake na ahlulbeit wake. Inashangaza jinsi mwangaza wa Mungu katika bishara ya Musa na ile nuru angavu na yenye mng'ao katika maneno ya Nabi Habakuki inavyofanana na, na aya hii ya Kurani inayosema: enyi watu, kweli dalili wazi kutoka kwa Mola wenu imekuja na tumewateremshia nuru wazi. Nam wakuna usikilizaji na, na washukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa podkasti hii. Na ikiwa una maoni, maswali au mapendekezo kuhusu mada hii au podkasti zetu zingine, tutafurahi sana huyapokea kupitia tovuti ya Iran Radio kwa anwani ya mtandao ya iranradio.ir sw, au kupitia mitandao yake ya kijamii. Mpaka kipindi kijacho, kwaherini na kaeni salama. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 4 mfunguo 8 Jumadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 26 Oktoba mwaka 2025 Miladi. Siku kama ya leo miaka 901 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria, alizaliwa huko nchini Iraqi Ibn Athir Jazari mwana historia na mwana fasihi mahiri wa Kiislamu. Ibnu Athir alisoma mjini Musul, Shamu na Baghdad kwa maulamaa wa tajika kama vile Khatibu Tusi. Alikuwa na mapenzi makubwa na kutwalii na kufanya uhakiki kuhusiana na historia, na ni kutokana na sababu hiyo athari zake nyingi zilizoko hii leo zinahusiana na historia kitabu mashuhuri zaidi cha Ibnu Athir ni kile kinachojulikana kwa jina la Alkamil fi Tarikh. Msomi na mwanahistoria huyo wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 630 hijiria katika mji wa Musul huko Iraq miaka 78 iliyopita. Katika siku kama ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na Pakistan kujitenga na India. Ilipangwa kuwa eneo la Jammu na Kashmir lenye wakazi wengi Waislamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistan ililishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jamu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa, India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jamu na Kashmir, na hitilafu za pande hizo mbili zingali zinaendelea. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita, Imam Ruhullah Khomeini, baada ya kuachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa Shah, alitoa hotuba kali akishambulia vikali kitendo cha kupasishwa sheria kuwapatia kinga ya kutofikishwa mahakamani raia wa Marekani waliofanya uhalifu nchini Iran. Katika hotuba hiyo, Imam Khomeini alishambulia vikali Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Hotuba hiyo iliwaamsha wananchi na kukasirisha utawala wa kiimla wa Shah kiasi kwamba uliamua kumwekea vizuizi vingi kiongozi huyo wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Siku chache baadaye, Imam Khomeini alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na baadaye Iraq. Katika siku kama ya leo miaka 59 iliyopita televisheni ya taifa ya Iran ilianza kurusha matangazo yake kwa majaribio. Katika mwongo wa 1330 hijiria shamsia, kulijadiliwa suala la kuanzishwa televisheni ya taifa ya Iran, ingawa utekelezaji wa mpango huo uliakhirishwa kwa miaka mingi. Uzalishaji wa picha tena kwa masaa kadhaa tu Halikuwa jambo rahisi kwani lilihitaji fedha na uwekezaji binafsi na wa kila wiki. Baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, redio na televisheni ya taifa ilibadilishwa jina na kuwa shirika la utangazaji la redio na televisheni la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kupiga hatua kubwa mno katika uwanja huo <mimu> na miaka 45 iliyopita katika siku kama ya leo mji wa Khoramshari wa Iran ulikaliwa kwa mabavu na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraqi, Saddam. Mji wa Khoramshar uko katika mkoa wa Khuzestani, kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraqi kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Mji huo ulikombolewa tarehe tatu Khordad, ambayo inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jina la siku ya istikama na ushindi. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida, na kabla ya muhtasari wa habari nawasomea maoni ambayo ametufikia kutoka kwa wasikilizaji wetu. Naanza na Zimurinde Yusuf kutoka Uganda, ada Uganda, anasema kumradhi, ni kutoka Uganda. Ameandika huyo Trumpu hajawahi kuwa mwaminifu, Anasema ni kwamba anachofanya ni hadaa peke yake na analoweza ni kuwanyonya damu wa Palestina na Iran. Anasema hivyo. Ni maoni yake Zimurinda Yusuf, msikilizaji wetu kutoka Uganda. Na Shera Al Hifadhi, yeye kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ameandika Marekani ijielewe, ndio taifa linalokosesha dunia amani na usalama anasema uwezo wa kijeshi wa Marekani umefanya dunia kukosa amani. Uwezo wa nyuklia wa na kijeshi, anasema na wa Irani ambao taifa lao lina mila na desturi yao, anasema imeboresha ubinadamu na maadili mema ya kibinadamu. Shukran sana Sherali Afadhil na msikilizaji wetu Zimurinda Yusuf kutoka Uganda. na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani Bunge, amesema barua ya pamoja ya hivi karibuni iliyotumwa na Iran, Russia na China kwa Umoja wa Mataifa kupinga jaribio la nchi za Ulaya la kurejesha vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu inaonyesha mshikamano wa kimkakati uliopo baina ya mataifa haya matatu yenye nguvu. Raisi Vladimir Putin wa Russia amezindua kombora jipya linalotumia fueli na mafuta ya nyuklia linaloitwa Burevestnik wakati wa kukagua kituo cha mstari wa mbele cha vita vinavyoendelea kati ya Rusia na Ukraine. Asasi isiyo ya kiserikali ya Moroko imesema zaidi ya watu 15 walioshiriki katika maandamano yaliyoenea katika kona zote za nchi hiyo wakidai huduma bora ya afya na elimu na kukomesha ufisadi wamefunguliwa mashtaka na serikali. Kamishna wa kilimo, wa maendeleo vijijini, uchumi wa buluu na mazingira endelevu wa Umoja wa Afrika, Mosesi Vilakati, ametaka kuchukuliwa juhudi zaidi na zilizoratibiwa vyema kwenye bara zima la Afrika ili kushughulikia changamoto kubwa za usalama wa chakula barani humo na Zimbabwe imefanya maadhimisho ya siku ya kikanda ya kupinga vikwazo huko Harare. Wananchi wa Zimbabwe wametaka kuondolewa vikwazo vya nchi za magharibi bila sharti, ya masharti na kuruhusiwa taifa lao kufanikisha malengo yake ya ustawi wa kiuchumi. na jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, sina la ziada na muhtasari wetu nakomea hapa. Nawashukuruni kwa kuwa nami nami, natakia usiku mwema, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.