Surat Maryam aya thamanini na nane hadi ya tisini na sita. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana swahili, ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam hapa jijini Tehran. E, katika siku hii ya leo Jumapili tarehe nne Jamaadil Ula taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya wakati huu. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio se se se se se sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutawaleteni kwanza kipindi cha tuju Uislamu. Baada ya kusikiliza kipindi hicho cha tuju Uislamu, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa, wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya udondozi huo, wapenzi wasikilizaji sikilizaji, tutawaleteni e, makala inayohusiana na mapya katika uga wa sayansi na teknolojia na kisha baada ya hapo utakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa e, ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne unusu kwa saa za Afrika ya kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Iran iko tayari kwa mazungumzo ya kidiplomasia na Marekani kwa msingi wa kuheshimiana. Muungaji mkono wa Palestina achaguliwa kuwa rais wa Ireland. Jeshi la Sudan la pambana na waasi wa RSF katika miji ya Elfashr na Barra. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema kuwa Tehran iko tayari kushiriki katika mazungumzo ya kidiplomasia na Marekani ili kufikia suluhisho la busara kuhusu swala la nyuklia kwa misingi ya usawa na kuheshimiana pande zote. Akizungumza katika mahojiano na kituo cha mtandaoni yaliyochapishwa Jumamosi, Araghchi amesisitiza kuwa Iran imetangaza mara kadhaa kuwa haijawahi kuacha na hai haitakataa kamwe njia ya diplomasia. Ameongeza kuwa Iran iko tayari kwa mazungumzo na Marekani iwapo Wamarekani wako tayari kujadiliana kwa dhati na kwa nia njema ili kufikia makubaliano yenye manufaa kwa pande zote, si ya upande mmoja, na yawe kwa msingi wa usawa na kuheshimiana. Arakchi amesikiza kuwa hatukubali kuacha haki za watu wa Iran wala hatutavumilia ukandamizaji na vitisho dhidi yao. Hata hivyo uko tayari kwa suluhisho lolote la busara. Alirudia msimamo wa Iran kuwa haina haja ya silaha za nyuklia, akisema kuwa uwezo wa Iran wa kusema hapana kwa mataifa yenye nguvu ndiyo bomu lake la atomiki, jambo ambalo limekuwepo tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha kuwa tatizo kati ya Iran na Marekani ni hulka ya ubabe ya upande wa pili amesema Teheran ilikuwa ikifanya mazungumzo na Marekani kuhusu mpango wake wa nishati ya nuklia ili kujenga imani na kutoa hakikisho kuwa hakuna mwelekeo wa kijeshi katika mpango huo. Araghchi amesema kuwa pande hizo mbili zilikuwa zimefanya duru tano za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja chini ya upatanishi wa Oman na duru ya sita ilikuwa ifanyike Juni 15, lakini utawala wa kizoeni wa Israeli ulianzisha vita vya kichokozi dhidi ya Iran, siku mbili kabla ya mazungumzo hayo. Waziri huyo amesitiza kuwa mapambano ya Iran katika vita vya siku 12 vya Israeli na Marekani dhidi ya nchi hiyo mwezi Juni yalikuwa tukio la kihistoria. Ameongeza kuwa dunia nzima inapaswa kuelewa kuwa Wairani hawakai kimya mbele ya dhulma, shinikizo na vita bali wanapigana katika uh, kipindi hicho cha siku kumi na mbili amesema Wairani walithibitisha kuwa hawatawahi kuacha haki zao wala kukimbia vita, bali wamesimama imara na wanapigana. Araghchi amehitimisha kwa kusisitiza umuhimu wa Iran kuendelea kuwa tayari, lakini akaongeza uh, kuwa hii haimaanishi kuwa kuna uwezekano wa vita. B. Catherine Connolly, mgombea wa mrengo wa kushoto katika uchaguzi wa rais nchini Ireland ambaye anajulikana kwa misimamo yake ya kuunga mkono taifa la Palestina na harakati zake za ukombozi, ameibuka mshindi katika uchaguzi huo baada ya kutangazwa kwa matokeo ya awali ya kura yaliyomuonyesha Connolly uh, akiwa mbele kwa tofauti kubwa. Heather Humphreys, mgombea wa chama cha mrengo wa kulia Uh, Kene Gail uh, alikubali kushindwa uh, Jumamosi jioni. Matokeo ya kuhesabu kura uh, takribani theluthi mbili ya kura za uchaguzi huo yanaonyesha Kanoli amepata asilimia sitini na nne ya kura na hivyo kuwa mshindi wa wazi katika kiti cha urais wa Ireland. Kanoli mwenye umri wa miaka 68 amefanikiwa kushinda kwa kupata uungwaji mkono mkubwa kutoka vijana wa Ireland. Katika masuala ya sera za nje, amekuwa mwanasiasa mwenye msimamo thabiti wa kuunga mkono Palestina huku akionyesha ukosoaji mkali dhidi ya Umoja wa Ulaya na Marekani. Akizungumza mwezi uliopita katika kipindi cha Morning Ireland cha kituo cha redio cha RTE, Catherine Connolly alisema, na hapa namnukulu, Israeli inajihusisha na vitendo vinavyofanana na vya dola la kigaidi. Aliendelea kusema harakati ya Hamas ilichaguliwa na wananchi katika uchaguzi wa mwisho ili kupata uungwaji mkono mkubwa na hivyo ni sehemu ya jamii ya kiraia ya Palestina. Bikanoli, ambaye amekuwa akihudhuria maandamano ya kuunga mkono wa Palestina nchini Ireland, pia alimkosoa waziri mkuu wa Uingereza Sir Keir Starmer baada ya kutangaza kuwa Hamas haitakuwa na nafasi yote katika serikali mpya, wakati huo akitambua uh, wa rasmi taifa la Palestina, amesema na nahapa namnukuu: ninatoka Ireland, nchi ambayo ina historia ya kukoloniwa, ningekuwa mwangalifu sana kujaribu kuwaelekeza watu wa taifa huru namna ya kuendesha nchi yao. Amesema Wapalestina wenyewe wanapaswa kuamua kwa njia ya kidemokrasia ni nani wanaetaka waongoze. Katika chapisho aliloweka kwenye Instagram wiki hii, Kanoli aliongeza kuwa Israel imefanya mauaji ya kimbari huko Gaza. Kuona na, na kufanya mauaji ya kimbari kuwa jambo la kawaida ni janga kubwa kwa watu wa Palestina na ni janga kwa ubinadamu wote. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa tuelekee barani Afrika, katika nchi mbili za uh, Ethiopia na Sudan na tuanze na Sudan ambapo mapigano yamezidi kushadidi maeneo kadhaa ya Sudan baada ya waasi wa RSF kuendeleza mashambulizi dhidi ya mji wa El Fashir ulioko kaskazini mwa Darfur pamoja na mji wa Bara katika mkoa wa Kordofan Kaskazini. Waasi wa RSF uh, walishambulia Bara, mji ulio takribani kilomita 350 magharibi mwa mji mkuu Khartum, kutoka pande kadhaa asubuhi ya Jumamosi. Kundi hilo la RSF lilichapisha video siku ya Ijumaa likidai kuwa wapiganaji wake wametoa makazi ya gavana wa Darfur kaskazini huko Alfashir na sasa wako karibu na makao makuu ya idara ya sita ya jeshi la kitaifa la Sudan ambayo ni muhimu katika uongozi wa kijeshi eneo hilo. Katika video hizo, wapiganaji wa RSF walidai kuwa watafika hadi katikati ya mji. Wakati huo huo, jeshi la Sudan limetangaza kuwa limefanikiwa kuzuia shambulio hilo kubwa la RSF katika Alfashir kutoka pande tano katika moja ya mapigano makali zaidi ambayo mji huo umeshuhudia katika kipindi cha miezi kadhaa. Halikadhalika, serikali ya Sudan imeitaka jamii ya kimataifa pamoja na mashirika ya kikanda na yale ya haki za binadamu kulaani uhalifu unaofanywa na waasi wa RSF dhidi ya raia na kuchukua hatua za haraka za kuvikomesha. Katika tamko lililotolewa Jumamosi, serikali imesisitiza umuhimu wa kuchukua hatua madhubuti kuwawajibisha wahalifu hao na uungaji mkono wao ili kulinda raia na kutetea haki za binadamu. Wakati huo huo, mashirika man, manne ya Umoja wa Mataifa yameonya wiki hii e, kuwa maelfu ya watoto wako hatarini kufa, huku zaidi ya raia laki mbili hamsini elfu, nusu yao wakiwa watoto, wakiwa hawana huduma za chakula na afya kutokana na mzingiro wa miezi kumi na sita wa el Fashir. Jeshi la Sudan na waasi wa RSF wamekuwa wakipigana tangu Aprili elfu mbili ishirini na tatu. Vita ambavyo tayari vimesababisha vifo vya zaidi ya watu eh, elfu ishirini na kupelekea zaidi ya wengine milioni kumi na nne kuwa wakimbizi wa ndani na nje ya nchi. Na kwa kumalizia ni kuwa Ethiopia na Somalia zimethibitisha au zimethibitishia dunia dhamira yao ya kudumisha amani ya kikanda wakati jukwaa la kumi na moja la Tana ambalo limejadili jukumu la uh, kimkakati la pembe ya Afrika siku ya ufunguzi wa jukwaa hilo la 11 la tano la usalama barani Afrika, mjadala uliangazia amani na utulivu katika pembe ya Afrika, huku viongozi wakisisitiza umuhimu wa pamoja kuchukuliwa hatua za pamoja katika ukanda wa pembe ya Afrika. Akizungumza katika jukwaa la ngazi ya juu huko Bahirdar, waziri wa mshauri wa mambo ya nje wa Ethiopia Balozi Hadera Abera amesitiza mtazamo wa Ethiopia, akibainisha nafasi muhimu ambayo nchi hiyo imekuwa nayo katika kuhakikisha amani na usalama katika kanda. Alithibitisha tena dhamira ya kudumu ya Ethiopia katika kudumisha amani pembe ya Afrika, na kuongeza kuwa nafasi ya kimkakati ya nchi hiyo na historia yake ya uongozi inaiweka Ethiopia kama nchi muhimu katika kuendeleza usalama endelevu na ushirikiano wa kikanda. Amesema Ethiopia itaendelea kuimarisha jukumu lake muhimu katika kukuza amani na utulivu uh, kote katika kanda. Waziri wa mambo ya nje wa uh, Somalia naye Ali Muhammad Umar amebainisha uh, juhudi zinazofanywa na nchi yake za kuimarisha amani na kujenga upya taasisi zake kufuatia miongo ya migogoro. Jukwaa la Tana ambalo hukusanya wakuu wa nchi, watunga sera, wasomi na viongozi wa asasi za kiraia ni jukwaa muhimu barani Afrika la mazungumzo ya juu ya usalama. Kikao cha mwaka huu kimezingatia jinsi ya kushughulikia ushindani wa nguvu kubwa na kuimarisha uthabiti wa kikanda kutokana na mabadiliko yanayojitokeza duniani. Wakati leo wa jukwaa la siku tatu linalomalizika leo Oktoba 26 washiriki wanajadiliana mikakati E, ya utekelezaji wa hatua za kuimarisha ushirikiano na mifumo ya utawala ili kudumisha amani na maendeleo barani Afrika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo inahoji hivi, je, maafa ya Ghuba ya Nguruwe yatakariri kwa Marekani kuhusiana na mvutano wa sasa na Venezuela? Huku uwezekano wa Marekani kushambulia Venezuela ukiongezeka, kunajitokeza swali kwamba, je, hadithi au kisa cha ghuba ya ngurue, yani Bay of Pigs, eh, kitakaririwa kuhusiana na Venezuela. Rais wa Marekani Donald Trump ameamuru kutumwa meli kubwa zaidi ya kubeba ndege za kivita ya USS Gerald R Ford katika eneo la Caribbean katika kile kinachoonekana kuwa ni kushtadi kile kinachotajwa kama mapambano ya serikali ya Trump dhidi ya narkoterrorism yaani ugaidi unaohusishwa na biashara ya dawa za kulevya. Kutumwa kwa kundi hilo la ndege za kivita katika eneo hilo kunaweza kuashiria kuanza mashambulizi ya anga dhidi ya shabaha maalum huko Venezuela. Harakati zilizoshuhudiwa siku ya Ijumaa zinaashiria kuongezeka uwezekano wa kuchukuliwa hatua za kijeshi, kiasi kwamba Pete Hayes, waziri wa vita wa Marekani ameagiza kutumwa katika eneo la Karibian meli za kivita za kisasa za jeshi la majini la Marekani. Trump pia ameruhusu CIA kutekeleza operesheni za kijasusi na za siri ndani ya Venezuela. Televisheni ya CNN ya Marekani pia imeripoti kuwa rais Trump anachunguza uwezekano wa kutekeleza mashambulizi katika vituo vinavyodaiwa kuzalisha dawa za kulevya na katika njia za kusafirisha madawa ya kulevya ndani ya Venezuela, ingawa bado hajachukua uamuzi wa mwisho kuhusiana na suala hilo. Itakumbuka kuwa serikali ya Marekani pia imesitisha mazungumzo na rais wa Venezuela, Nicolas Maduro. Venezuela haitambuliwi kama chanzo kikuu cha uzalishaji wa mihadarati aina ya kokaini, lakini utawala wa Trump umejaribu sana kumtuhumu Rais Maduro kuwa eti anaendesha biashara ya dawa za kulevya. Tuhuma hizi zimeelekezwa kwa Maduro katika hali ambayo utawala wa Trump katika miezi ya karibuni umezishambulia boti zisizopungua kumi zinazoshukiwa kusafirisha dawa za kulevya katika pwani ya Venezuela na Colombia, ukidai kuwa unapambana dhidi ya magendo ya dawa za kulevya. Akijibu hatua hiyo ya serikali ya Trump, Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameituhumu Marekani kwa kuanzisha kile alichokitaja kuwa ni vita na kuhitaja hatua hiyo kuwa ya kichochezi huko Amerika ya Latini. Matukio haya yote yanaonyesha kuongezeka mivutano kati ya Marekani na Venezuela na kujikita Washington katika kile ilichokitaja kuwa eti ni vitisho vinavyosababishwa na magendo ya dawa za kulevya huko Amerika ya kusini na kaskazini. Swali linaloulizwa ni kwamba je, shambulio lolote la kijeshi la Marekani dhidi ya Venezuela halitokuwa na hatima sawa na mashambulizi ya nchi hiyo katika ghuba ya Nguruwe. Mashambulizi yaliyofanywa katika ghuba ya, ya Nguruwe ni operesheni iliyofeli ya kijeshi iliyofanywa na Marekani mwaka 1961 ili kuipindua serikali ya Fidel Castro huko Cuba. Operesheni hiyo iliratibiwa na CIA na lengo lake lilikuwa kuunga mkono raia wa Cuba wapinzani wa Castro waliokuwa wameshoni, ili kuishambulia nchi yao na kuipindua serikali ya kikomunisti ya Fidel Castro ambayo ilikuwa ndiyo kwanza imeasisiwa. Tarehe 17 Aprili mwaka 1961 raia karibu 1500 wa Cuba waliokuwa uhamishoni walipewa mafunzo Marekani, waliwasili katika eneo wa hilo la Ghuba ya Nguruwe kusini mwa Cuba. Hata hivyo, operesheni hiyo ilifeli, kwani wanajeshi wa Cuba wakiongozwa na Castro na kuunga mkono na wananchi waliweza kutoa kipigo kwa wavamizi katika muda wa siku tatu. hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, ni wakati wa kutegea sikio uh, makala ya tu ujue Uislamu. Karibuni kusikiliza Afrika Wiki Hii. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na mwanasiasa mkongwe wa Kenya, Raila Odinga azikwa katika hafla ya kitaifa, kampeni za uchaguzi zinaendelea Tanzania huku uchaguzi mkuu ukikaribia, na DRC yaishutumu Rwanda kuwa inaunga mkono waasi wanaoshambulia kambi za kijeshi. Karibuni. Jeshi la Ulinzi la Kenya, KDF, limefiatua risasi 17 kwa heshima ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga aliyezikwa Jumapili Bondo, kaunti ya Siaya, magharibi mwa nchi hiyo. Mwili wa mwenda zake Raila uliteremshwa kaburini mda mfupi baada ya saa kumi na moja jioni kwa saa za Kenya, katika hafla iliyohudhuriwa na maafisa wakuu serikalini, familia na wageni wachache walioalikwa. Raila Odinga alizikwa kuambatana na taratibu za kijeshi baada ya rais William Ruto kutangaza kuwa mazishi ya kiongozi huyo wa chama cha ODM yatakuwa ya kitaifa. Jeneza lilokuwa na mwili wa Raila na ambalo lilifunikwa kwa bendera ya Kenya liliteremshwa katika makaburi ya Kango ka Jaramogi alikozikwa baba yake Jaramogi Oginga Odinga na mama yake Mary Odinga. Raila alifariki Jumatano Oktoba 15, 2025 akipokea matibabu nchini India. Akizungumza katika hafla hiyo ya maziko, Rais William Ruto wa Kenya alifunguka kuhusu matatizo ya kiafya yalomkumba aliyekuwa waziri mkuu Odinga miezi miwili kabla ya kifo chake kiongozi wa Kenya alifichua jinsi ambavyo familia ya bwana Odinga ilimpigia simu asubuhi siku ambayo alifariki akiwa India. Alkadhalika, uh, Rais Ruto alifichua jinsi ambavyo ilikuwa vigumu kuongea na uh, Wini binti ya Odinga kuhusu kuharakisha mazishi ya Raila ndani ya saa sabini na mbili alivyoandika uh, katika wasia wake. Rais William Ruto pia amefafanua sababu za Raila Odinga kupewa mazishi ya kitaifa kwa kusema, ndugu zangu waombolezaji, mama Aida, I have discharged my responsibility to a friend, to a brother, to my mentor, a man I went to his school. Wengi walijaribu kuniambia ya kwamba Raila hakukuwa rais, kwa hivyo heshima yake ishushwe chini kidogo mimi nikawaambia, hata kama hakuwa rais, he was the people's president, na kwa hivyo apatiwe heshima ya kutoshana na rais. Ndugu zangu, mimi sitaki kusema kuzidi hapo. Nataka nimuheshimu Mama Aida kwa kutusaidia kuchunga huyu kiongozi wetu, watoto wake by standing with their father Mgombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama cha mapinduzi CCM, Dkt Samia Suluhu Hassan ameendeleza kampeni, huku akiwaahidi wakulima wa mahindi mkoani Rukwa kwamba serikali inaangalia uwezekano wa kuendelea kununua mahindi ya wakulima, ikiwa ni katika mwendelezo wa kampeni kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika uh, Oktoba 29. Dkt Samia ametoa ahadi hiyo akizungumza uh, katika mkutano mkubwa wa kampeni uliofanyika uwanja wa shule ya sekondari E kizuite uliopo Sumbawanga mjini mkoani Rukwa. Rais Samia aidha ameashiria kukaribia uchaguzi huo mkuu, na ametoa wito kwa wananchi kujiandaa kwa ajili ya kupiga kura kwa kusema. Halikadhalika, wiki hii Rais Samia amesema serikali yake itaendelea kusimamia na kuimarisha miundombinu katika jiji la Dar es Salaam, kuanzia huduma za afya, maji na umeme. Rais Samia alibainisha namna serikali yake ya chama tawala CCM ilivyowezesha maendeleo haswa katika jiji la Dar es Salaam. Aidha, mgombea huyo wa urais kwa tikiti ya CCM amesema endapo chama chake kitapata ridhaa, basi watakamilisha ujenzi wa miundombinu ikiwemo kuongeza bajeti ya miradi ya barabara. Amewaahidi wakazi wa Dar es Salaam kuwa kuanzia Januari 2026 kutakuwa na mageuzi makubwa ya utoaji wa huduma ya miundombinu ya mwendo kasi. Sasa ule wakati ambao wananchi wote tumeusubiri kwa hamu ili tufanye maamuzi kuhusu viongozi tunaowataka unakaribia kufika, na wale waliokuwa wanasema mwezi wa kumi tuna jambo letu, jambo linakaribia kufika, hivyo inabidi kila mmoja wetu ajiandae, kila mtu angalie kadi yake ya kupigia kura ilipo, aiweke vizuri, na kwa kuwa siku hiyo itakuwa ni siku ya mapumziko Sote hatuna budi kuhimizana na kuhamasishana kutoka mapema ila tukatumie, ili tukatumie haki yetu ya kikatiba ya kupiga kura ishirini na tisa mwezi wa kumi. Oye kura oye! Asanteni sana. Wanajeshi wawili wa Rwanda wametiwa mbaroni kwa tuhuma za kuunga mkono waasi wa M23 wanaofanya mashambulizi mapema Jumatatu dhidi ya kambi za kijeshi za serikali huko kaskazini e, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Haya yamesemwa na jeshi la DRC na ambalo limeongeza kuwa maeneo kadhaa ya jeshi yameshambuliwa na waasi wa, wa M23 huko Rutushuru, kaskazini mwa mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Katika kikao na waandishi wa habari, Jenerali Silvain Ekenge, msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini, amethibitisha kuwa wanajeshi wawili wa jeshi la ulinzi la Rwanda walikamatwa wakati wa mashambulizi hayo. Aidha akaishutumu Rwanda kwa kula njama na waasi wa M23 za kushambulia kambi za kijeshi za serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Halkadhalika, amesema m3 wakiungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda walivamia na kushambulia maeneo ya jeshi la DRC katika eneo la Lutushuru. Hii ni mara ya tatu tangu Oktoba 21 kwa jeshi la DRC kushutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa, wa m katika mashambulizi hayo uh, dhidi ya maeneo ya kijeshi ya DRC kwenye eneo la Lutushuru. Wakati huo huo, rais wa Kenya William Ruto ametetea hatua yake ya kusaini miswada minane kuwa sheria mnamo Oktoba 15, 2025, siku hiyo hiyo ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Katika mazishi ya baba ya mkuu wa polisi Kenya Douglas Kanja yaliyofanyika Thome, kaunti ya Laikipia, rais wa Kenya Dr Ruto amezungumzia miswada minne aliyosaini kuwa sheria mnamo Oktoba 15, siku ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Odinga. Rais Ruto amesema kuwa alikamilisha majukumu yake ya kikatiba kabla ya kufahamishwa kuhusu msiba huo. Ameeleza kuwa kusaini miswada hiyo ilikuwa sehemu ya ratiba yake ya rasmi ya siku hiyo, nakwamba, hiyo na kwamba miswada hiyo inalenga kulinda watoto na jamii dhidi ya madhara ya kidijitali ikiwemo sheria ya uhalifu wa mitandaoni. Akinukuliwa rais Ruto amesema, tuseme kweli, kuna watu wanatafuta kuchafua Kenya kwa mbinu zote. Hii ni sheria ilikuwepo na mabadiliko, yalianza mwaka 2024 kupitia Bunge. Mimi nilila, niliamka Jumatano na hiyo ndiyo ilikuwa kazi yangu ya siku hiyo. Amesisitiza kuwa hakuna cha kuficha katika sheria hiyo, akiongeza kuwa misimamo ya mikali ya kidini yenye madhara kama tukio la Shakahola lazima izuiwe. E, akifafanua zaidi Rais Ruto amesema wale wanaende wanatumia mitandao kuendesha ugaidi We must also stand up to them and protect the nation. We must protect Kenya. you know, na tuseme ukweli, najua kuna watu wanatafuta kuchafua Kenya kwa mbinu zote o oh, Rais alisaini. Tumesema vile vile mambo ya vijana wetu wanaangaishwa, they are being terrorized kule kwa social media na mambo machafu, mambo ya usherati, mambo ya pornography. Hiyo pia lazima tuzuie kama serikali. zaidi ya watu milioni moja waliokuwa wakimbizi wa ndani wamerudi katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, ndani ya kipindi cha miezi kumi iliyopita licha ya uharibifu mkubwa uliosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo, kurejea kwa watu hao kulitokea kati ya Novemba 2024 na Septemba 2025 huku familia zikirejea kutoka maeneo mbalimbali ya nchi. Naibu mkurugenzi wa IOM anayehusika na operesheni, ambaye alitembelea Sudan hivi karibuni, amesema kiwango cha urejeaji Khartum ni ishara ya ustahimilivu lakini pia ni onyo. Wakati huo huo, baraza la utawala la mpito huko Sudan limekanusha madai ya kuwepo mazungumzo yoyote ya moja kwa moja au yasiyo moja kwa moja na waasi wa RSF huko Washington, kama ilivyoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari. Jeshi la Sudan limekuwa katika vita na waasi wa RSF tangu mwezi Aprili mwaka 2023 na hadi sasa zaidi ya elfu ishirini wameuawa na wengine milioni 14 wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na vita hivyo. Kwingineko, Gilsa Kabonia, makamu wa rais wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ameelezea masikitiko yake kuhusu uwepo wa zaidi ya migogoro 50 inayoendelea barani Afrika ikiwakilisha takribani asilimia 40 ya migogoro ya silaha duniani. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa, Kabonia amesema kwamba kinachotia wasiwasi sana ni kwamba idadi ya migogoro ya silaha barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 45 tangu mwaka 2020. Ameongeza kuwa zaidi ya migogoro hamsini hai ya silaha barani Afrika inawakilisha takriban 40% ya migogoro yote duniani inasababisha watu takribani milioni 35 barani humo kuwa wakimbizi Yaani, karibu nusu ya idadi ya wakimbizi wote duniani. Makamu wa rais wa kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu amesema hali hiyo inatia wasiwasi zaidi nchini Sudan, ambayo imekumbwa na vita vya umwagaji damu tangu Aprili 2023. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka yameua makumi ya maelfu ya watu, kuwafanya wakimbizi takribani milioni 12 na kusababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa umekieleza kuwa ni mgogoro mbaya zaidi wa binadamu duniani. Pia ameelezea masikitiko yake kutokana na kuanza tena vitendo vya kihasama nchini Somalia na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ethiopia imeanza mazungumzo na China kuhusu kubadili sehemu ya deni lake la dola bilioni Tana, tata, tana, kuwa mikopo inayotumia sarafu ya China ya yuan ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali kupunguza shinikizo la fedha za kigeni na kuimarisha uhusiano wa kibiashara. Kwa mujibu wa gavana wa benki kuu ya Ethiopia Yob Tekalgin, mazungumzo hayo yalifanyika mwezi uliopita jijini Beijing na benki ya Export Import Bank of China pamoja na benki ya watu wa China, yakilenga urahisishaji wa malipo, biashara na mpango wa kurekebisha deni. Ayob alinukuliwa akisema kuwa baada ya mkutano wa shirika la fedha duniani uliofanyika Ijumaa kwamba China ni mshirika muhimu sana kwa Ethiopia, na hivyo kuna haja ya kurekebisha mfumo wa mabadilishano ya sarafu. Hatua wa hii ya Ethiopia inafuatia mfano wa Kenya, ambayo mapema mwezi huu ilikamilisha kubadili mikopo mitatu ya reli iliyofadhiliwa na China kutoka dola za Marekani hadi yuan, hatua ambayo wizara ya fedha ya Kenya imesema itapunguza gharama za riba kwa takribani dola milioni 215 kwa mwaka. Nigeria pia imerejesha mkataba wa mabadilishano wa yuan bilioni 15 sawa na dola bilioni 2 na benki ya watu wa China mwezi Desemba mwaka jana, ili kuunga mkono malipo ya biashara kati ya naira na yuan. Na rais wa mpito wa Madagascar Kanali Michael Randrianirina amemteua mfanyabiashara uh, Harinte Salama Rajo na Rivelo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo na kumwapisha katika hafla rasmi ambayo imefanyika kwenye ikulu ya jimbo la Yavoloha. Uh, Randria Nirina amesema uteuzi wa Rajo na Rivelo ulifanywa uh, kufuatia pendekezo la wajumbe wa Bunge la Taifa. Waziri mkuu huyo amechukua nafasi ya Fortunata aliyeteuliwa na rais wa zamani Rajoelina kuwa waziri mkuu wa Madagaskar kuvunjwa kwa serikali mnamo septemba 29 rajaonarivelo asiyejulikana sana katika ulingo wa kisiasa alishikilia nyadhifa kadhaa za juu katika sekta binafsi ikiwa ni pamoja na kuwa mwenyekiti wa zamani wa bodi ya wakurugenzi wa, wa benki ya BNI ya madagaskar namna kwa habari hiyo ya madagaskar ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya afrika wiki hii ni matumaini lengokuu meweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake mola kwaherini Mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kumradhi, eh, kutokana na hitilafu hiyo iliyojitokeza, kipindi tulichowaletea ni kilikuwa ni Afrika wiki hii na wala si makala ya tuju Uislamu kama tulivyotangaza. Kumradhi kutokana na hitilafu hiyo. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio makala yetu ya macho yetu magazetini, ambapo tunaangazia magazeti ya Afrika Mashariki nam na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu, uh, kwa kuyaangazia uh, magazeti ya nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor sambamba na kuakisi habari za kuendelea kampeni za uchaguzi mkuu nchini humo uliopangwa kufanyika Januari mwakani limeandika mkanganyiko wa uteuzi wa wagombea waongeza wingu la vumbi. Anasema uh, ni mageuzi gani yamefanyika katika sekta ya sukari? Pia pia kuna kichwa cha habari kisemacho, tangazeni washindi wa kweli tu wa uchaguzi wa 2026 waziri aiambia ya tume uchaguzi ya Uganda. Sunday Vision kwa upande wake limeandika wagombea urais jana waliendelea na msako wa kura nchini kote, huku mpeperushaji bendera ya chama tawala NRM na aliye madarakani Rais Yoweri Museveni akipeleka kampeni zake Karamoja, ambako walihutubia wafuasi wake Karenga na Kabong. Aidha, mgombea wa jukwaa la umoja wa kitaifa nap Robert Kiangulanyi aliwanyanyua wafuasi wake huko, oh, Kwania na Kole, huku mpeperushaji bendera ya FDC Nandala Mafabi akikusanya wapiga kura wake Mbale na Manafo. tukiachana na Tukia magazeti ya Uganda sasa tuyageukia magazeti ya Tanzania na anaanza na Mzalendo, na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema Msisitizo wa amani, wakuu wa vyombo vya habari na wahariri waandamizi nchini watoa maazimio yao kuhusu wa Tanzania kutunza amani. Nchimbi aeleza mafanikio ya kampeni ya CCM. Maagizo ya Dkt. Mwinyi kwa watumishi Zanzibar na Dkt. Samia akosha maelfu kila kona. Na alishika gazeti la Zanzibar Leo na baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa wake wa mbele wa gazeti hili zinasema: Dkt. Mwinyi asema watumishi ongezeni uwajibikaji bandari Zanzibar ya kusanya bilioni 11.9 kati ya Julai hadi Septemba. Na Dkt. Mwinyi awahakikishia uh, ulinzi wananchi siku ya uchaguzi. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Mwananchi Jumapili nakutana habari zisemazo majaji wa iwakia polisi eh, ni kwa kuwashikilia watuhumiwa saba nje ya saa 24 za kisheria, wasema kutoheshimiwa kwa sheria na katiba hakuvumiliki. Chadema asema Heche anashikiliwa na polisi Dodoma, ahojiwa uhamiaji. Raha na karaha, wenza kupishana sana umri. Ongezeko la udokozi, udokozi kwa wanawake zaidi ya uhalifu, na serikali ilivyojibu tuhuma za shirika la haki za binadamu. Nami nikiachana na magazeti hayo ya nchini Tanzania, sasa anakamilisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na naanza na Taifa Jumapili ambalo ukurasa wake mkuu umetawaliwa na habari ya kunaswa shehena kubwa ya mihadarati na jeshi la wanamaji la Kenya. E, nalo Sunday Nation limeipa kipaumbele habari ya kutiwa mbaroni wa Irani na boti iliyokuwa na madawa ya kulevya yenye thamani ya shilingi bilioni nane pia uh, gazeti la uh, Standard toleo la Jumapili linasema huduma ya kitaifa ya polisi imetangaza msururu wa kufungwa kwa barabara kwa muda jijini Nairobi ili kuwezesha mbio za Standard Chartered Marathon. Naam, lazima sina kutoka meza ya macho yetu magazetini hapa ni Tehran, na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Watafiti watano katika taasisi ya Ruyan nchini Iran wametajwa miongoni mwa asilimia mbili 2 ya wanasayansi wanaonukuliwa zaidi duniani kwa mujibu wa orodha iliyochapishwa na chuo kikuu cha Stanford. Orodha hii ya kila mwaka inayotolewa na Stanford ni ya heshima kubwa katika nyanja za kisayansi, ikilenga kutambua watafiti wenye ushawishi mkubwa katika fani mbalimbali mbali za kitaaluma. Watafiti hao mashuhuri kutoka taasisi ya Ruyan kwa mwaka huu wa 2025 ni pamoja na Hussein Baharvand, Muhamad Hussein Nasir Isfahani, Muhamad Ridha Baghban Islaminejad uh, Ridha Omani samani na Hamed Daimi wote wata watano ni wataalamu waliobobea katika fani za tiba ya kliniki na biokemia na pia biolojia ya molekuli, kwa mujibu wa orodha ya Stanford. Nasir Isfahani ndiye mtafiti mwenye uzoefu mkubwa zaidi katika taasisi ya Ruyan akiwa na miaka 36 ya kuchapisha tafiti za kisayansi taasisi ya Royan ni kituo mashuhuri kinachojitolea kwa ushirikiano wa kitaaluma na kitabibu katika nyanja mbalimbali mbali, kwa lengo la kuelewa matatizo ya uzazi kwa wanaume na wanawake, ukuaji wa kiinitete, biolojia ya seli shina na teknolojia ya kibiolojia. Taasisi hii hutoa huduma kamili za matibabu ya utasa, tiba ya kurejesha seli, uzalishaji wa protini za kijenetiki na uundaji wa bidhaa za kibiolojia. Katika kuadhimisha siku ya moyo duniani tarehe 29 Septemba, Nafise Huseini Yektam, mkurugenzi wa ofisi ya tiba ya kiajemi au kiirani katika wizara ya afya ya Iran, amesisitiza kuwa mazoezi ya mara kwa mara, lishe bora na usingizi wa kutosha ni nguzo kuu za afya ya moyo. Mazoezi huimarisha moyo, lakini yanapaswa kufanywa kwa kiasi cha kurekebishwa kulingana na hali ya mtu binafsi. Kwa watu wenye afya njema, mazoezi ya wastani ya taratibu na ya kudumu kama vile kutembea, kuendesha baiskeli kwa utulivu na kuogelea ni chaguo bora, kwani huongeza mzunguko wa damu na kuimarisha nguvu za mwili mazoezi ya kutembea kwa utulivu na kwa idhini ya daktari, mazoezi mepesi ya nguvu yanaweza kuboresha kazi ya moyo. Muhimu ni kuanza taratibu na kuepuka kuongeza nguvu ghafla. Usingizi wenye ubora pia husaidia afya ya moyo. Mazingira tulivu yenye giza na utulivu husaidia kudumisha afya ya moyo wakati wa kulala. Lishe bora ni muhimu kwa moyo. Lishe yenye usawa na anuai ya vyakula safi na vya asili ni msingi wa afya ya moyo. Kuepuka kula kupita kiasi na kupunguza ulaji wa vyakula vizito vyenye mafuta mengi na vilivyosindikwa ni muhimu ili kuzuia magonjwa ya moyo. Kuhusu dawa za mitishamba, Huseini Yekta anaeleza kuwa dawa hizi zinapaswa kutumiwa kwa kufuata maagizo ya wataalamu wa e, tiba ya Kiajemi ili kuepuka madhara na mwingiliano wa dawa. Tiba ya Kiajemi inalenga kuimarisha afya na kuzuia magonjwa. Hata hivyo, dalili kama maumivu ya kifua, kupumua kwa shida au mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida yanapaswa kushughulikiwa haraka kwa kumwona daktari bingwa wa moyo. Magonjwa ya moyo na mishipa ya damu CVDs ni kundi la matatizo yanayohusisha moyo na mishipa ya damu, yakiwemo ugonjwa wa moyo wa mishipa ya moyo, ugonjwa wa mishipa ya ubongo, ugonjwa wa moyo wa baridi yabisi na hali nyinginezo. Zaidi ya robo tatu ya vifo vinavyotokana na magonjwa ya moyo na mishipa ya damu hutokea, uh, katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati. Magonjwa mengi ya moyo yanaweza kuzuilika kwa kushughulikia sababu za kitabia na kimazingira kama vile matumizi ya tumbako au uvutaji sigara, lishe bora isiyo na vitu kama vile chumvi, sukari na mafuta kupita kiasi. Kuepusha unene, kutofanya mazoezi pia huchangia uh, matatizo ya moyo. Matumizi ya uh, uh, pombe na pia uchafuzi wa hewa ni mambo mengine ambayo hupelekea kuibuka matatizo ya moyo. Nchini Iran mshtuko wa moyo huchangia asilimia arobaini ya vifo vya kila mwaka, ingawa visa vya magonjwa ya moyo na mishipa ya damu vimeongezeka kwa asilimia mia themanini katika miaka 35 iliyopita, kiwango cha vifo pia kimepungua kwa asilimia 30 hadi ya 40 mtawali mtawalia, huku miaka ya maisha yenye ulemavu ikishuka kwa asilimia 45. Watu wenye umri wa miaka 30 na zaidi wanashauriwa kutembelea vituo vya afya uh, kwa ajili ya uchunguzi wa shinikizo la damu, kisukari na magonjwa ya moyo mara kwa mara. Mpango wa uangalizi wa miezi sita na mwaka mmoja huandaliwa kulingana na umri, historia ya familia na uzito wa mtu. Mmoja kati ya watu watano hufariki mapema kutokana na magonjwa ya moyo na mishipa ya damu, ambayo huwa zaidi ya saratani na magonjwa sugu ya kupumua kwa pamoja. Hata hivyo, hadi asilimia themanini ya kesi za moyo na kiharusi zinaweza kuzuilika kupitia huduma nafuu, uchunguzi wa mapema na fursa zaidi za kuchagua lishe bora na kuwa na mwili wenye afya. Kauli mbuu ya mwaka elfu mbili ishirini na tano ya siku ya moyo duniani ilikuwa ni usikose mapigo ya moyo, lengo likiwa ni kuzuia vifo. Tiba ya Kiajemi ni mojawapo ya aina kongwe za tiba ya jadi duniani, ikijikita katika dhana ya mizani ya majimaji manne yaani balghamu, damu, nyongo ya njano na nyongo nyeusi, yaani safra na sauda, kulingana na mafundisho ya Razis na Avisina. Zaidi ya asilimia themanini ya watu nchini Iran wanapendelea uh, kunufaika na tiba ya jadi ya Kiajemi. Tiba hii ina mizizi e, katika tamaduni, mila na desturi za Wairani na imekuwa ikifundishwa vyuoni Iran. Sasa inashika nafasi ya nne duniani katika uzalishaji wa sayansi ya tiba ya jadi ikifuatiwa na China, India na Marekani. Tiba ya jadi na tiba ya kisasa ni nyongeza kwa kila mmoja. Kila mmoja ina uwezo wa kipekee ambao unaweza kutumika kwa pamoja kwa manufaa ya afya ya jamii. Mwaka 2022 kamusi ya tiba ya Medical Subject Headings MESH iliongeza tiba ya Kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu na taarifa zingine zote za kitiba. Tiba ya jadi ya kiirani au kiajemi ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa kiislamu na kiirani kama tulivyotaja, ambao ni Muhammad bin Zakaria Razi, ambaye wa Magharibi wanamuita Razes, na Abu Alisina, ambaye katika ulimwengu wa Magharibi anajulikana kama Avicina. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu 30,000 ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kubwa kuwa na anuwai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la na Ulaya na kila mwaka tarehe 28 Septemba huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote, na mwaka huu 2025 inalenga upatikanaji wa taarifa za mazingira katika enzi za kidijitali, ikisisitiza e, kuwa upatikanaji wa taarifa kwa wote ni msingi wa utawala wa uwazi, ushirikishwaji na uwajibikaji. Upatikanaji wa taarifa kwa wote humaanisha kuwa kila mtu ana haki ya kutafuta, kupokea na kusambaza taarifa. Haki hii ni sehemu muhimu ya haki ya uhuru wa kujieleza. Vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kuhabarisha jamii kuhusu masuala yenye eh, muhimu lakini navyo hutegemea uwezo wa kutafuta na kupokea taarifa. Kwa hivyo haki ya upatikanaji wa taarifa kwa wote inahusiana moja kwa moja na haki ya uhuru wa vyombo vya habari. Teknolojia ya kidijitali eh, inaweza kuimarisha upatikanaji wa taarifa kwa umma, kukuza uwazi na kuwawezesha raia na wadau kushiriki kikamilifu katika utawala wa mazingira na maendeleo endelevu. Kauli mbiu ya mwaka huu inasisitiza umuhimu wa upatikanaji wa taarifa za mazingira kwa wakati muafaka kwa kina na kwa njia ya kuvuka mipaka katika dunia inayozidi kuwa ya kidijitali. Takwimu za mazingira, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, uchafuzi wa mazingira, uhai wa viumbe na hatari za majanga, hazina mipaka ya kitaifa, hivyo zinahitaji ushirikiano wa kimataifa, uwazi na mbinu bunifu za kushirikiana taarifa. Upatikanaji wa taarifa ni muhimu sana e, hasa kwa jamii zilizo hatarini kukumbwa na majanga ya mazingira yanayosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi. Upatikanaji wa taarifa za mazingira ni muhimu sana kwa sababu e, haki hii imefungamana kwa undani na mifumo ya kimataifa ya utawala wa mazingira kama vile mkataba wa Paris wa 2015, tamko la Rio kuhusu mazingira na maendeleo mwaka 1992. Na nyaraka hizi za kimataifa hutoa msingi wa kisheria na kimaadili unaunga mkono haki ya raia kujua na kuwawezesha eh, kupata taarifa na pia kuwezesha serikali kuwajibika katika sera za mazingira. Kwa hivyo, upatikanaji wa taarifa kwa wote ni nguzo ya jamii za maarifa zilizo na afya na pia ambazo ni jumuishi. Mnamo Novemba 2015 shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni UNESCO ilitangaza tarehe 28 Septemba kua kuwa siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote, na baraza kuu la Umoja wa Mataifa eh, pia lilipitisha tarehe hiyo mnamo mwaka 2019 kama siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote. Na jambo hili linapata umuhimu zaidi katika zama hizi za kidijitali ambapo pia kuna umuhimu wa kupokea taarifa ambazo ni sahihi kutoka kwenye vyombo vya habari vya kuaminika nam. Na hadi hapo tutafika mwisho wa makala hii ya sayansi na teknolojia kwa leo. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 4 mfunguo 8 Jumadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 26 Oktoba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 901 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alizaliwa huko nchini Iraqi Ibnu Athir Jazari, mwanahistoria na mwana fasihi mahiri wa Kiislamu. Ibn Athir alisoma mjini Musul, Shamu na Baghdad kwa maulamaa wa tajika kama vile Khatibu Tusi. Alikuwa na mapenzi makubwa na kutwalii na kufanya uhakiki kuhusiana na historia, na ni kutokana na sababu hiyo, athari zake nyingi zilizoko hii leo zinahusiana na historia. Kitabu mashuhuri zaidi cha Ibnu Athir ni kile kinachojulikana kwa jina la Alkamil fi tarikh. Msomi na mwana historia huyo wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 630 hijiria katika mji wa Mosul huko Iraq, miaka 78 iliyopita. Katika siku kama ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na Pakistan kujitenga na India. Ilipangwa kuwa eneo la Jammu na Kashmir lenye wakazi wengi wa Islamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistan ililishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jamu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa, India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jamu na Kashmir, na itilafu za pande hizo mbili zingali zinaendelea na muda wetu nazidi kuyoma. Hivyo basi ni waktu wa kutega sikio, muhtasari wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Rakchi amesema Teheran iko tayari kushiriki katika mazungumzo ya kidiplomasia na Marekani ili kufikia suluhisho la busara kuhusu swala la nyuklia kwa msingi wa usawa na kuheshimiana pande zote. Catherine Connolly, mgombea wa mrengo wa kushoto katika uchaguzi wa urais nchini Ireland, ambaye anajulikana kwa msimamo yake ya kuunga mkono wa Palestina, ameibuka mshindi katika uchaguzi huo na mapigano yamezidi kushadidi maeneo kadhaa ya Sudan baada ya waasi wa RSF kuendeleza mashambulizi dhidi ya mji wa El Fasher ulioko uh, kaskazini mwa Darfur pamoja na mji wa Bara katika mkoa wa Kordofan Kaskazini, huku serikali ya Sudan ikitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kukabiliana na, na waasi hao. Sina kutoka hapa Tehran, wapenzi wasikilizaji. Ila, kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Uh, nikiwa na matumaini kuwa mmeweza kufaidika, na tutembeleni katika tovuti yetu ya parstoday.ir/sw au iranradio.ir/sw. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini.