jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyu awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu, ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmanirahim. Wassalamu aleikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Matumaini yangu kuwa mmeamka salama na mko tayari kabisa kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu ya kila siku. Ama leo ni Jumapili, tarehe tarehe 4 mfunguo 8 Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 26 Oktoba mwaka 2025 miladia. Karibuni katika matangazo ya redio Teherani asubuhi ya, ya leo ambapo nahudha wa jahazi la matangazo ya redio Teherani asubuhi hii ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet anwani yetu ya intaneti ni pars arsw, barua pepe email ni swahili radio tribar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu katika meza ya matangazo ya redio Teherani asubuhi hii. Mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Afrika wiki hii, hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais wa Brazil akosoa Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kuzuia mauaji ya kimbari Gaza. Wamarekani milioni 42 wako hatarini kukumbwa na njaa kutokana na kufungwa shughuli za serikali. Na barani Afrika, serikali ya Tanzania sikitishwa na ripoti ya Amnesty International kuhusu madai ya kukandamiza haki za binadamu. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Brazil Luiz Inacio Lula da Silva ameukosoa Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa kwa kushindwa kuzuia mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza, akiamini kwamba vyombo hivi havifanyi kazi yao ipasavyo. Nani anaweza kukubali mauaji ya kimbari ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu katika ukanda wa Gaza? Da Silva aliwaambia waandishi wa habari huko Putra Jaya jana Jumamosi, baada ya kukutana na waziri mkuu wa Malaysia Anwar Ibrahim kabla ya mkutano wa kilele wa ASEAN ambapo anatarajiwa kukutana na mwenzake wa Marekani, Donald Trump. Rais wa Brazil amesema taasisi zilizoanzishwa ili kuzuia mambo kama hayo hazifanyi kazi tena leo. E, hii ni katika hali ambayo leo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hazifanyi kazi tena kwa kipindi cha miaka miwili Israel imekuwa katika vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza na imeua zaidi ya watu sitini na nane elfu kujeruhi wengine laki moja na sabini elfu na, na kuharibu karibu asilimia 90 ya vifaa na miundo mbinu. Nabihi Bery, spika wa bunge la Lebanon, ametaja uhusiano na umoja uliopo kati ya serikali, wananchi na jeshi pamoja na vikosi vya mukawa wa makama ufungua wa kupata ushindi wa mwisho dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Amesema nchi hiyo ya kiarabu inaheshimu kikamilifu makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa Novemba mwaka jana. Tumejitolea kikamilifu kutekeleza utaratibu uliopitishwa na kamati inayohusika na kufuatilia utekelezaji wa makubaliano kusimamisha vita kwa mujibu wa azimio nambari 1701 linalozijumuisha pande zote husika, amesema Berri katika maojano aliyofanyiwa na gazeti la kila siku la Aljumhuria. Azimio nambari moja, saba, moja lililopelekea kusitishwa mapigano katika vita vya siku 33 vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya Alub, Lubnani mwaka 2006 linatoa wito kwa utawala ghasibu wa Israel kuheshimu mamlaka kujitawala Lebanon na haki ya kujilinda nchi hiyo ya Kiarabu. Spika wa Bunge la Lebanon amesisitiza kuwa taifa la Lebanon, serikali, jeshi na mukawama wanasalia kuwa wanachukua maamuzi katika kusambaratisha njama za maadui na kutoa kipigo kwa Israeli baada ya takriban miezi 14 Kumradhi, baada ya takriban miezi kumi na nne ya vita vilivyokuwa na hasara kubwa na kushindwa kufikia malengo yake katika uvamizi dhidi ya Lebanon, Israel ililazimika kusitisha mapigano na Hizbullah, makubaliano ambayo ilianza kutekelezwa tarehe 27 Novemba mwaka jana. Barani Afrika na hususan katika ukanda wa Afrika Mashariki, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeeleza kusikitishwa kwake na chapisho la shirika la Amnesty International lenye kichwa cha habari, wimbi la ugaidi la ikumba Tanzania kabla ya kura ya 2025. Taarifa ya serikali ya Tanzania imesema ingawa serikali ya Tanzania iko wazi kwa ushirikiano wa kujenga na washirika wa kimataifa, lakini inasikitisha kwamba Amnesty International imechagua kuchapisha madai makubwa na yasiyo na uthibitisho bila kuipa serikali fursa ya kujibu kabla ya kutolewa kwake. Hatua hiyo inadhoofisha kanuni za usawa na heshima ya pande zote ambazo zinapaswa kuongoza mazungumzo ya kimataifa ya haki za binadamu, imeeleza taarifa hiyo. Aidha, katika sehemu nyingine ya taarifa hiyo serikali ya Tanzania imesema Tanzania inathibitisha tena dhamira yake thabiti ya kulinda na kukuza haki za binadamu kama ilivyoainishwa katika katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 pamoja na marekebisho yake na kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa na ya kikanda ya haki za binadamu ambayo Tanzania ni mwanachama ikiwemo mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa mkataba wa afrika wa haki za binadamu na watu na mkataba wa kupinga mateso uwasilishaji wa taarifa hiyo kuhusu tanzania kama nchi inayoruhusu kukamatwa kiolela kutoweka kwa watu kwa kulazimishwa na kukandamiza uhuru wa raia hauendani na mifumo ya sheria kwa mradhi hauendani na mifumo ya kisheria na taasisi zilizopo tanzania inatekeleza sera ya kutovumilia kabisa mateso na aina nyingine za adhabu au matendo ya kikatili na kinyama, imeeleza sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya serikali ya Tanzania. Haya yanajiri katika hali ambayo Jumatano ya wiki hii ya tarehe 29 Oktoba, watanzania waliotimiza masharti ya kupiga kura wanatarajiwa kuelekea katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kumchagua rais, wabunge pamoja na madiwani pinzani nchini Tanzania wamekuwa wakidai kukandamizwa, huku baadhi ya wa wagombea wao wakizuiwa kugombea katika nafasi mbalimbali. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ripoti iliyotolewa na serikali ya Sudani kusini kwa ushirikiano na Save the Children imefichua kwamba takriban asilimia 64 ya watoto wa Sudani Kusini wenye umri kati ya miaka mitano na 17 wanahusika katika aina mbaya zaidi za ajira kwa watoto, ikiwa ni pamoja na ajira ya kulazimishwa, ukatili wa kingono, wizi na kuhusika katika migogoro ya silaha. Utafiti wa kitaifa wa ajira ya watoto umechunguza zaidi ya kaya 418 katika majimbo saba na kuonyesha kwamba mgogoro huo umezidishwa na mafuriko yanayoendelea, milipuko ya magonjwa na migogoro iliyolazimisha mamilioni ya familia kuwa wakimbizi na kuwasukuma kwenye njaa. Katika wilaya ya kusini mwa Kapoeta karibu na mpaka Uganda watoto tisa kati ya kumi hufanya kazi katika uchimbaji madini ufugaji na kilimo badala ya kwenda shuleni viwango kama hivyo vimerekodiwa pia katika mikoa ya kumradhi, katika mkoa wa yambio kusini magharibi ambapo migogoro ya kieneo na ndoa za utotoni zimewalazimisha watoto wengi kutumbukia kwenye ajira za utotoni Asilimia kumi wa washirika pia wameripoti kuhusika katika makundi yenye silaha hasa katika maeneo ya Akobo, Bentiu na Kapoeta Kusini. Unyonyaji na dhuluma dhidi ya watoto nchini Sudani Kusini hutofautiana kulingana na jinsia zao, aghalabu ya wavulana wanaofanyishwa kazi hatarishi au kujiunga na vikundi vyenye silaha, huku wasichana wakikabiliwa na ndoa za kulazimishwa, huduma za nyumbani na unyanyasaji wa kingono na takriban wamarekani milioni 42 wanakabiliwa na tishio la njaa ikiwa kufungwa kwa shughuli za serikali ya shirikisho kutaendelea na iwapo ufadhili wa SNAP utaham, utasimamishwa Novemba mosi. Haya yamekuja katika ripoti iliyochapishwa na gazeti la Uingereza la the Guardian. Ripoti hiyo imemnukuu Joel Berg mkurugenzi mtendaji wa Hunger Free America akisema kwamba ikiwa ufadhili utasitishwa ifikapo mwisho wa mwezi huu tutashuhudia janga kubwa zaidi la njaa nchini marekani tangu mdororo mkuu wa kiuchumi wa mwaka 1930 na sisemi hivyo kama kutia chumvi Gazeti la The Guardian limeeleza kwamba mpango wa SNAP unasaidia familia zinazofanya kazi zenye mishahara midogo, wazee wenye umri wa zaidi ya miaka 60 na watu wenye ulemavu wanaoishi kwa kipato kisichobadilika. Tangu kuanza kwa muhula wa pili wa Rais Donald Trump Januari mwaka huu, utawala wake umeanza kampeni ya kubana matumizi ambayo imejumuisha kupunguza maelfu ya ajira za shirikisho hasa katika mashirika kama vile wizara ya kilimo, wizara ya sheria na shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: je, maafa ya ghuba ya nguruwe yatakariri kwa Marekani kuhusu kuhusiana na mvutano wa sasa na Venezuela. Huku uwezekano wa Marekani kuishambulia Venezuela ukiongezeka, kunajitokeza swali kwamba, je, hadithi ya Ghuba ya Nguruwe, Bay of Pigs, itakaririwa kuhusiana na Venezuela? Rais wa Marekani Donald Trump ameamuru kutumwa meli kubwa zaidi ya kubeba ndege za kivita ya USS Gerald R. Ford katika eneo la Caribbean katika kile kinachoonekana kuwa ni kustadi kile kinachotajwa kama mapambano ya serikali ya Trump dhidi ya narcoterrorism, yaani ugaidi unaohusishwa na biashara ya dawa za kulevya. Kutumwa kwa kundi hilo la ndege za kivita katika eneo hilo kunaweza kuashiria kuanza mashambulizi ya anga dhidi ya shabaha maalum huko Venezuela harakati zilizoshuhudiwa siku ya Ijumaa zinaashiria kuongezeka uwezekano wa kuchukuliwa hatua za kijeshi, kiasi kwamba Pete Hegseth, waziri wa vita wa Marekani, ameagiza kutumwa katika eneo la Caribbean meli za kivita za kisasa za jeshi la majini la Marekani. Trump pia ameruhusu CIA kutekeleza operesheni ya siri huko nchini Venezuela. Televisheni ya CNN ya Marekani pia imeripoti kuwa Rais Donald Trump anachunguza uwezekano wa kutekeleza mashambulizi katika vituo vinavyodaiwa kuzalisha kokaini na katika njia za kusafirishia madawa ya kulevya ndani ya Venezuela, ingawa bado hajachukua uamuzi wa mwisho kuhusu suala hilo. Itakumbukwa kuwa serikali ya Marekani pia imesitisha mazungumzo na rais wa Venezuela, Nicolas Maduro. Venezuela haitambuliwi kama chanzo kikuu cha uzalishaji wa mihadarati aina ya cocaine, lakini utawala wa Trump umejaribu sana kumtumu Maduro kuwa anaendesha biashara ya dawa za kulevya. Tuhuma hizi zimeelekezwa kwa Maduro katika hali ambayo utawala wa Trump katika miezi ya hivi karibuni umezishambulia boti zisizopungua kumi zinazoshukiwa kusafirisha dawa za kulevya katika pwani ya Venezuela na Colombia, ukidai kuwa unapambana dhidi ya magendo ya dawa za kulevya. Akijibu hatua hiyo ya serikali ya Trump, rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameituma Marekani kwa kuanzisha vita na kuitaja hatua hiyo kuwa ya uchochezi huko Amerika Latini. Matukio haya yote yanaonyesha kuongezeka mivutano kati ya Marekani na Venezuela na kujikita Washington katika kile ilichokitaja kama vitisho vinavyosababishwa na magendo ya dawa za kulevya huko Amerika Kusini na Kaskazini. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Afrika wiki hii. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na mwanasiasa mkongwe wa Kenya Raila Odinga azikwa katika hafla ya kitaifa. Kampeni za uchaguzi zinaendelea Tanzania huku uchaguzi mkuu ukikaribia. Na DRC yaishutumu Rwanda kuwa inaunga mkono waasi wanaoshambulia kambi za kijeshi. Karibuni. Jeshi la ulinzi la Kenya KDF limefiatua risasi 17 kwa heshima ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga aliyezikwa Jumapili Bondo, kaunti ya Siaya, magharibi mwa nchi hiyo. Mwili wa mwenda zake Raila uliteremshwa kaburini muda mfupi baada ya saa 11 jioni kwa saa za Kenya, katika hafla iliyohudhuriwa na maafisa wakuu serikalini, familia na wageni wachache walioalikwa. Raila Odinga alizikwa kuambatana na taratibu za kijeshi baada ya rais William Ruto kutangaza kuwa mazishi ya kiongozi huyo wa chama cha ODM yatakuwa ya kitaifa. Jeneza lilokuwa na mwili wa Raila na ambalo lilifunikwa kwa bendera ya Kenya liliteremshwa katika makaburi ya Kang'o Kajaramogi alikozikwa ya baba yake Jaramogi Oginga Odinga na mama yake Mary Odinga. Raila alifariki Jumaatano Oktoba 15, 2025 akipokea matibabu nchini India. Akizungumza katika hafla hiyo ya maziko Rais William Ruto wa Kenya alifunguka kuhusu matatizo ya kiafya yaliyomkumba aliyekuwa waziri mkuu Odinga miezi miwili kabla ya kifo chake. Kiongozi wa Kenya alifichua jinsi ambavyo familia ya bwana Odinga ilimpigia simu asubuhi siku ambayo alifariki akiwa India. Halikadhalika, uh, rais Ruto alifichua jinsi ambavyo ilikuwa vigumu kuongea na Wini binti ya Odinga kuhusu kuharakisha mazishi ya Raila ndani ya saa sabini na mbili alivyoandika katika wasia wake. Rais William Ruto pia amefafanua sababu za Raila Odinga kupewa mazishi ya kitaifa kwa kusema, ndugu zangu waombolezaji, mama Aida, I have discharged my responsibility to a friend to a brother to my mentor A man I went to his school. Wengi walijaribu kuniambia ya kwamba Raila hakukuwa rais. Kwa hivyo heshima yake ishushwe chini kidogo. Mimi nikawaambia hata kama hakuwa rais, he was the people's president. Na kwa hivyo apatiwe heshima ya kutoshana na rais. Ndugu zangu Wiki hii mgombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama cha mapinduzi CCM Dr Samia Suluhu Hassan ameendeleza kampeni huku akiwaahidi wakulima wa mahindi mkoani Rukwa kwamba serikali inaangalia uwezekano wa kuendelea kununua mahindi ya wakulima, ikiwa ni katika mwendelezo wa kampeni kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika uh, Oktoba 29. Dr Samia ametoa hali hiyo akizungumza uh, katika mkutano mkubwa wa kampeni uliofanyika uwanja wa shule ya sekondari E kizuite uliopo Sumbawanga mjini mkoani Rukwa. Rais Samia aidha, ameashiria kukaribia uchaguzi huo mkuu na ametoa wito kwa wananchi kujiandaa kwa ajili ya kupiga kura kwa kusema kwa kusema. Halikadhalika wiki hii Rais Samia amesema serikali yake itaendelea kusimamia na kuimarisha miundo mbinu katika jiji la Dar es Salaam, kuanzia huduma za afya, maji na umeme. Rais Samia alibainisha namna serikali yake ya chama tawala CCM ilivyowezesha maendeleo haswa katika jiji la Dar es Salaam. Aidha, mgombea huyo wa urais kwa tikiti ya CCM amesema endapo chama chake kitapata ridhaa, basi watakamilisha ujenzi wa miundombinu ikiwemo kuongeza bajeti ya miradi ya barabara. Amewaahidi wakazi wa Dar es Salaam kuwa kuanzia Januari 2026 kutakuwa na mageuzi makubwa ya utoaji wa huduma ya miundombinu ya mwendo kasi. Sasa ule wakati ambao wananchi wote tumeusubiri kwa hamu ili tufanye maamuzi kuhusu viongozi tunaowataka unakaribia kufika, na wale waliokuwa wanasema mwezi wa kumi, tuna jambo letu, jambo linakaribia kufika, hivyo inabidi kila mmoja wetu ajiandaye, kila mtu aangalie kadi yake ya kupigia kura ilipo, aiweke vizuri, na kwa kuwa siku hiyo itakuwa ni siku ya mapumziko Sote hatuna budi kuhimizana na kuhamasishana kutoka mapema, ila tukatumie, ili tukatumie haki yetu ya kikatiba ya kupiga kura ishirini na tisa mwezi wa kumi. Oye kura oye! Asanteni sana. Wanajeshi wawili wa Rwanda wametiwa mbaroni kwa tuhuma za kuunga mkono waasi wa M23 wanaofanya mashambulizi mapema Jumaatatu dhidi ya kambi za kijeshi za serikali huko kaskazini e, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Haya yamesemwa na jeshi la DRC na ambalo limeongeza kuwa maeneo kadhaa ya jeshi yameshambuliwa na waasi wa, wa M23 huko Rutushuru, kaskazini mwa mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Katika kikao na waandishi wa habari, Jenerali Sylvain Ekenge, msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini, amethibitisha kuwa wanajeshi wawili wa jeshi la ulinzi la Rwanda walikamatwa wakati wa mashambulizi hayo. Aidha akaishutumu Rwanda kwa kula njama na waasi wa M23 za kushambulia kambi za kijeshi za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika amesema hey, M23 wakiungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda walivamia na kushambulia maeneo ya jeshi la DRC katika eneo la Lutushuru. Hii ni mara ya tatu tangu Oktoba 21 kwa jeshi la DRC kuishutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa, wa M23 katika mashambulizi hayo uh, dhidi ya maeneo ya kijeshi ya DRC kwenye eneo la Lutushuru. Wakati huo huo, rais wa Kenya William Ruto ametetea hatua yake ya kusaini miswada minane kuwa sheria mnamo Oktoba 15, 2025, siku hiyo hiyo ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Katika mazishi ya baba ya mkuu wa polisi Kenya Douglas Kanja yaliyofanyika Thome kaunti ya Laikipia, rais wa Kenya Dr. Ruto amezungumzia miswada minne aliyosaini kuwa sheria mnamo Oktoba 15, siku ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Odinga. Rais Ruto amesema kuwa alikamilisha majukumu yake ya kikatiba kabla ya kufahamishwa kuhusu msiba huo. Ameeleza kuwa kusaini miswada hiyo ilikuwa sehemu ya ratiba yake ya rasmi ya siku hiyo, na kwamba miswada hiyo inalenga kulinda watoto na jamii dhidi ya madhara ya kidijitali, ikiwemo sheria ya uhalifu wa mitandaoni. Akinukuliwa, Rais Ruto amesema, tuseme ukweli, kuna watu wanatafuta kuchafua Kenya kwa mbinu zote. Hii ni sheria ilikuwepo, na mabadiliko yalianza mwaka 2024 kupitia Bunge. Mimi nilila, niliamka Jumatano na hiyo ndio ilikuwa kazi yangu ya siku hiyo. Amesisitiza kuwa hakuna cha kuficha katika sheria hiyo, akiongeza kuwa misimamo ya mikali ya kidini yenye madhara kama tukio la Shakahola lazima izuiwe. E, akifafanua zaidi, Rais Ruto amesema wale wanaende, wanatumia mitandao kuendesha ugaidi We must also stand up to them and protect the nation. We must protect Kenya. You know, na tuseme ukweli, najua kuna watu wanatafuta kuchafua Kenya kwa mbinu zote. Oh, Rais alisaini. Tumesema vilevile mambo ya vijana wetu wanaangaishwa. They are being terrorized kule kwa social media, na mambo machafu, mambo ya usherati, mambo ya pornography. Hiyo pia lazima tuzuie kama serikali. Zaidi ya watu milioni moja waliokuwa wakimbizi wa ndani wamerudi katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, ndani ya kipindi cha miezi kumi iliyopita licha ya uharibifu mkubwa uliosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo, kurejea kwa watu hao ulitokea kati ya Novemba 2024 na Septemba 2025, huku familia zikirejea uh, kutoka maeneo mbalimbali ya nchi. Ugochi Daniels, naibu mkurugenzi wa iom anayehusika na operesheni ambayo alitembelea sudan hivi karibuni amesema kiwango cha urejeaji khartum ni ishara ya ustahimilivu lakini pia ni onyo wakati huo huo baraza la utawala la mpito huko sudan limekanusha madai ya kuwepo mazungumzo yote ya moja kwa moja au yasiyo moja kwa moja na waasi wa rsf huko washington kama ilivyoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari jeshi la sudan limekuwa katika vita na waasi wa RSF tangu mwezi Aprili mwaka 2023 na hadi sasa zaidi ya elfu ishirini wameuawa na wengine milioni 14 wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na vita hivyo. Kwingineko, Gilsa Kabonia, makamu wa rais wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ameelezea masikitiko yake kuhusu uwepo wa zaidi ya migogoro 50 inayoendelea barani Afrika ikiwakilisha takribani asilimia 40 ya migogoro ya silaha duniani. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa, Kabonia amesema kwamba kinachotia wasiwasi sana ni kwamba idadi ya migogoro ya silaha barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 45 tangu mwaka 2020. Imeongeza kuwa zaidi ya migogoro 50 hai ya silaha barani Afrika inayowakilisha takribani asilimia 40 ya migogoro yote duniani inasababisha watu takribani milioni 35 barani humo kuwa wakimbizi. Yaani karibu nusu ya idadi ya wakimbizi wote duniani. Makamu wa rais wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu amesema hali hiyo inatia wasiwasi zaidi nchini Sudan, ambayo imekumbwa na vita vya umwagaji damu tangu Aprili 2023. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka yameua makumi ya maelfu ya watu, kuwafanya wakimbizi takribani milioni 12 na kusababisha kile ambacho umoja wa Mataifa umekieleza kuwa ni mgogoro mbaya zaidi wa binadamu duniani. Pia ameelezea masikitiko yake kutokana na kuanza tena vitendo vya kihasama nchini Somalia na mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ethiopia imeanza mazungumzo na China kuhusu kubadili sehemu ya deni lake la dola bilioni 5.38 kuwa mikopo inayotumia sarafu ya China ya yuan, ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali kupunguza shinikizo la fedha za kigeni na kuimarisha uhusiano wa kibiashara, kwa mujibu wa gavana wa benki kuu ya Ethiopia, Yob Tekalgin. Mazungumzo hayo yalifanyika mwezi uliopita jijini Beijing na benki ya Export Import Bank of China pamoja na benki ya watu wa China, yakilenga urahisishaji wa malipo, biashara na mpango wa kurekebisha deni. Yob alinukuliwa akisema kuwa baada ya mkutano wa shirika la fedha duniani uliofanyika Ijumaa kwamba China ni mshirika muhimu sana kwa Ethiopia, na hivyo kuna haja ya kurekebisha mfumo wa mabadilishano ya sarafu. Hatua wa hii ya Ethiopia inafuatia mfano wa Kenya, ambayo mapema mwezi huu ilikamilisha kubadili mikopo mitatu ya reli iliyofadhiliwa na China kutoka dola za Marekani hadi yuan, hatua ambayo wizara ya fedha ya Kenya imesema itapunguza gharama za riba kwa takribani dola milioni 215 kwa mwaka. Nigeria pia imerejesha mkataba wa mabadilishano wa yuan bilioni 15 sawa na dola bilioni mbili na benki ya watu wa China mwezi Disemba mwaka jana ili kuunga mkono malipo ya biashara kati ya Naira na yuan. Na rais wa mpito wa Madagascar Kanali Michael Randria Nirina amemteua mfanyabiashara uh, Harinte Salama Rajo na Rivelo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo na kumwapisha katika hafla rasmi ambayo imefanyika kwenye ikulu ya jimbo la Yavoloha. Uh, Randria Nirina amesema uteuzi wa Rajoanarivelo ulifanywa uh, kufuatia pendekezo la wajumbe wa bunge la taifa. Waziri mkuu huyo amechukua nafasi ya Fortunata aliyeteuliwa na rais wa zamani Rajoelina kuwa waziri mkuu wa Madagaskar kufuatia kuvunjwa kwa serikali mnamo Septemba 29. Rajonarivelo asiyejulikana sana katika ulingo wa kisiasa alishikilia nyadhifa kadhaa za juu katika sekta ya binafsi, ikiwa ni pamoja na kuwa mwenyekiti wa zamani wa bodi ya wakurugenzi wa, wa benki ya BNI ya Madagaskar. Namna kwa habari hiyo ya Madagaskar, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika wiki hii. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha Afrika wiki hii kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Hinia. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni Jumapili tarehe ya ishirini na sita Oktoba mwaka elfu mbili na 25. Naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Kenya, na ninaanza na Taifa Jumapili na ukurasa wake mkuu umetawaliwa na habari ya kunaswa shehena kubwa mihadarati na jeshi la wanamaji la Kenya. Limeandika, jeshi la wanamaji la Kenya kwa kushirikiana na mamlaka za kiraia Limefanikiwa kukamata meli ambayo haikuwa imesajiliwa ikisafirisha tani moja ya dawa za kulevya aina ya methafetamin ya thamani ya takriban shilingi bilioni 8.2 ambayo ilikuwa ikiingizwa nchini kinyume cha sheria. Taifa Jumapili limeandika pia hofu ya nek mitihani ikivujwa kupitia mitandao ya kijamii na hisia mseto zimeibuka, iwapo kakaya Raila Odinga yaani Oburu atadhibiti umoja ndani ya ODM alivyofanya Raila huku seneta huyo wa Siaya akitarajiwa kuongoza mkutano wa kwanza wa kamati kuu ya chama hicho kesho Jumatatu. Sunday Nation limeipa kipaumbele habari ya kutiwa mbaroni wa Irani na boti iliyokuwa na madawa ya kulevya yenye thamani ya shilingi bilioni nane na habari inayo idondoa katika gazeti la Standard toleo la Jumapili, inasema huduma ya kitaifa ya polisi imetangaza msururu wa kufungwa kwa barabara kwa muda jijini Nairobi ili kuwezesha mbio za Standard Chartered Marathon 2025, ziliratibiwa kufanyika leo Jumapili, Oktoba 26 hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Tanzania, naanza na Mzalendo na baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa wake wa mbele zinasema: msisitizo wa amani, wakuu wa vyombo vya habari na wahariri waandamizi nchini watoa wa maazimio yao kuhusu watanzania kutunza amani. Mchimbi aeleza mafanikio ya kampeni za CCM. Maagizo ya Dkt. Mwinyi kwa watumishi Zanzibar na Daktar Samia akosha maelfu kila kona. Na alishika Zanzibar Leo, na baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa mbele wa gazeti hili zinasema: Daktar Mwinyi, watumishi ongezeni uwajibikaji; bandari Zanzibar ya kusanya bilioni 11.9 kati ya Julai hadi Septemba mwaka huu; na Daktar Mwinyi awahakikishia ulinzi wananchi siku ya uchaguzi. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Mwananchi Jumapili, nakutana na habari zisemazo majaji waiwakia polisi ni kwa kuwashikilia watumi wa saba nje ya saa 24 za kisheria, wasema kutoheshimiwa kwa sheria na katiba hakuvumiliki. Chadema heche anashikiliwa na polisi Dodoma, ahojiwa uhamiaji. Raha na karaha wenza kupishana sana umri ongezeko la udokozi kwa wanawake zaidi ya uhalifu na serikali ilivyojibu tuhuma za shirika la haki za binadamu. Nipashe Jumapili limeandika marufuku kuandamana, maadisi waonya wanaojipanga kuijaribu serikali. Wataka waliojiandikisha kujitokeza kupiga kura. Samia akutana na waangalizi misheni ya Umoja wa Afrika. Na saa 36 wagombea uraisi kufunga kampeni nahitimishia huko nchini Uganda ambako gazeti la Sunday Monitor, sambamba na kuakisi habari za kuendelea kampeni za uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika Januari mwakani, limeandika mkanganyiko wa uteuzi wa wagombea waongeza wingu la vumbi. Ni mageuzi gani yamefanyika katika sekta ya sukari? Tangazeni washindi wa kweli tu wa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na sita na waziri aiambia wa, waziri, tume ya uchaguzi ya Uganda. Sande Vision kwa upande wake limeandika wagombea urais jana waliendelea na msako wa kura nchini kote, huku mpeperushaji bendera wa NRM na aliye madarakani Rais Yoweri Kaguta Museveni akipeleka kampeni zake Karamoja. Aidha, mgombea wa jukwaa la umoja wa kitaifa Robert Kagulanyi aliwanyanyua wafuasi wake huko Kwania na Kole, huku mpeperushaji wa bendera ya FDC Nandala Mafabi akikusanya wapiga kura Mbale na Manafa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 77 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na saba ya mfululizo huu lakini, hikma tunayoichambua ni ya sitini na saba. <muchos> la tastahi min iqai lqalil fa ina lhirmana aqalu minhu, usione haya kutoa kidogo, kwani kutotoa kabisa ni kudogo zaidi. Katika hikma hii Imamu Ali alaihissalam anazungumzia suala jingine muhimu sana kwa kutumia maneno machache yenye balagha ya hali ya juu, na hii kwa hakika ndio ukweli wenyewe na inabainisha uhakika usiopingika katika maisha ya mwanadamu kiujumla, ni kwamba kitu infaq, yaani kutoa, ni miongoni mwa maadili mema ambayo yanahimizwa na dini zote. Akizungumzia faida za kutoa, Mwenyezi Mungu anasema faida zake ni mara mbili ya kitu anachotoa mtu, bali huweza pia kuwa ni mara mia saba na zaidi kulingana na ikhlasu ya mtu. Aya ya 261 ya Suratu Lbakara inasema mfano wa wanaotumia mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu ni kama mfano wa punje moja iliyochipuza mashuke saba, katika kila shuke zimo punje mia na Mwenyezi Mungu humzidishia mtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa na mwenye kujua. Vilevile kumepokewa hadithi nyingi tu kutoka kwa maasuma zinazohimiza watu kusaidiana na kutoa katika njia ya Allah. Lakini kwa bahati mbaya, baadhi ya watu hawajui thamani ya kutoa, na tunawaona baadhi yao wanatumia visingizio mbalimbali ikiwa ni pamoja na kudai kuwa wana kitu kichache, hawana uwezo wa kutoa kitu kikubwa. Ndiyo maana hapa tunamuona Imamu Ali alayhisalam anawalenga moja kwa moja watu wa namna hiyo kwa maneno ya hikma, akisema usione haya kutoa kidogo, kwani kutotoa kabisa ni kudogo zaidi. Bila shaka yoyote, kitu kilicho muhimu ni ikhlasu ya mtu. Kitu chochote hata kama ni kidogo, kinapofanywa kwa ikhlasi na kutoka ndani kabisa ya moyo, athari zake huwa kubwa sana, na haijalishi aliyetoa ni maskini au ni tajiri, au ni maskini au au au ni ni ni tajiri tajiri aliyepokea. Ni vyema hapa tukanukuu sababu ya kushushwa aya 79 ya suratu Tauba. Mapokezi yanasema kuwa wakati jeshi la Kiislamu lilipokuwa linajiandaa kupigana na adui katika vita vya Taabuk, Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliamuru kukusanywa chakula kwa ajili ya askari wa Kiislamu. Sahaba so, mmoja aliyeitwa Abu Aqil Answari ambaye alikuwa maskini na kazi yake ilikuwa ni kuteka maji katika visima vya nje ya mji wa Madina na kuwapelekea watu wa mji huo ambao nao walikuwa wakimpa chochote kitu cha kumwezesha kujikimu kimaskini kima na familia yake, aliyeamua na yeye asikose fadhila kubwa za kulisaidia jeshi la Kiislamu. Hivyo alitia hima ya kufanya kazi zaidi siku hiyo ili nusu ya atakachopata atumie kwa familia yake na kingine atoe msaada kwa jeshi la Kiislamu. Alichoweza kupata siku hiyo ilikuwa ni kiwango kidogo tu cha tende. Aliamua kutekeleza kama alivyopanga. Alichukua sehemu ya tende hiyo na kwenda nayo kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sasa wakati wanafiki walipomuona sahaba Abu Aqil anakwenda kwa mtume na konzi moja tu ya tende, walianza kumfanyia istihizai, kumbeua na kumkejeli kwamba msaada wake huo mdogo kiasi hicho utalisaidia nini jeshi kubwa la Waislamu? Hapo hapo ilishuka aya sabini na tisa ya Surat Tauba ambayo inasema wale wanaowabeua waumini wanaotoa sadaka nyingi na wasio nacho cha kutoa ila kadiri ya juhudi yao, lakini pamoja na hayo huwakejeli, Mwenyezi Mungu atawakejeli wao, nao watapata adhabu chungu. Katika matamshi yake mengine, Imamu Ali alaihi ssalam amenukuliwa sehemu nyingine akisema: ifalu lkhaira wala tahkiru minhu shaia, fanyeni mambo ya kheri na wala msidharau chochote katika amali njema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 4 mfunguo 8 Jumadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 26 Oktoba 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 901 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria, alizaliwa huko nchini Iraqi Ibnu Athir Jazari, mwanahistoria na mwana fasihi mahiri wa Kiislamu. Ibnu Athir alisoma mjini Musal, Shamu na Baghdad kwa maulama wa tajika kama vile Khatibu Tusi. Alikuwa na mapenzi makubwa na kutwalii na kufanya uhakiki kuhusiana na historia, na ni kutokana na sababu hiyo athari zake nyingi zilizoko hii leo zinahusiana na historia. Kitabu mashuhuri zaidi cha Ibnu Athir ni kile kinachojulikana kwa jina la Alkamil Fi Tarikh. Msomi na mwanahistoria huyo wa Kiislamu alifariki dunia mwaka 630 hijiria katika mji wa Mosul huko Iraq. Miaka 78 iliyopita katika siku kama ya leo, eneo la kistratejia la Jamu na Kashmir liliunganishwa na India baada ya nchi hiyo kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na Pakistan kujitenga na India, ilipangwa kuwa eneo la Jammu na Kashmir lenye wakazi wengi Waislamu litajiunga na Pakistan, lakini mtawala wa eneo hilo akichochewa na India na Uingereza aliamua kuliunganisha na India na kupuuza matakwa ya wananchi. Baada ya kutangazwa habari hiyo, Pakistan ililishambulia eneo hilo na kutoa sehemu ya Jammu na Kashmir. Tangu wakati huo hadi sasa India na Pakistan zimepigana vita mara mbili juu ya umiliki wa eneo la Jamu na Kashmir na hitilafu za pande hizo mbili zingali zinaendelea. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita Imam Ruhullah Khomeini, baada ya kuachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa Shah alitoa hotuba kali akishambulia vikali kitendo cha kupasishwa sheria kuwapatia kinga ya kutofikishwa mahakamani raia wa Marekani waliofanya uhalifu nchini Iran. Katika hotuba hiyo Imamu Khomeini alishambulia vikali Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Hotuba hiyo iliwaamsha wananchi na kukasirisha utawala wa kiimla wa Shah, kiasi kwamba uliamua kumwekea vizuizi vingi kiongozi huyo wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Siku chache baadaye, Imam Khomeini alipelekwa uhamishoni nchini Uturuki na baadaye Iraq. Katika siku kama ya leo miaka 59 iliyopita televisheni ya taifa ya Iran ilianza kurusha matangazo yake kwa majaribio. Katika muongo wa 1330 hijiria shamsia kulijadiliwa suala la kuanzishwa televisheni ya taifa ya Iran, ingawa utekelezaji wa mpango huo uliakhirishwa kwa miaka mingi. Uzalishaji wa picha tena kwa masaa kadhaa tu halikuwa jambo rahisi, kwani lilihitaji fedha na uwekezaji binafsi na wa kila wiki baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, redio na televisheni ya taifa ilibadilishwa jina na kuwa Shirika la Utangazaji la Redio na Televisheni la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kupiga hatua kubwa mno katika uwanja huo. Na miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa Khoramshari wa Iran ulikaliwa kwa mabavu na jeshi la dikteta wa zamani wa Iraqi, Saddam Mji wa Khoramshar uko katika mkoa wa Khuzestani, kusini magharibi mwa Iran. Mji huo ulikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya Iraki kwa muda wa karibu mwaka mmoja na miezi minane. Mji huo ulikombolewa tarehe tatu Khordad, ambayo inajulikana katika utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu kwa jina la siku ya istikama na ushindi. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Brazil Lula da Silva ameukosoa Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa kwa kushindwa kuzuia mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza, akiamini kwamba vyombo hivi havifanyi kazi yao ipasavyo. Nabih Berri, spika wa bunge la Libanon, ametaja uhusiano na umoja uliopo kati ya serikali, wananchi, jeshi na vikosi vya mukawama kama ufunguo wa kupata ushindi wa mwisho dhidi ya utawala dhalimu wa Israel. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeeleza kusikitishwa kwake na chapisho la shirika la Amnesty International lenye kichwa cha habari wimbi la ugaidi la ikumba Tanzania kabla ya kura mwaka 2025. Taarifa ya serikali ya Tanzania imesema ingawa Tanzania iko wazi kwa ushirikiano wa kujenga na washirika wake wa kimataifa, lakini inasikitisha kwamba Amnesty International imechagua kuchapisha madai makubwa na asio na uthibitisho bila kuipa serikali fursa nzuri ya kujibu kabla ya kutolewa kwake. Ripoti iliyotolewa na serikali ya Sudani kusini kwa ushirikiano na Save the Children imefichua kwamba takriban asilimia 64 ya watoto wa Sudani kusini wenye umri kati ya miaka mitano na 17 wanahusika katika aina mbaya zaidi za ajira kwa watoto ikiwa ni pamoja na ajira ya kulazimishwa, ukatili wa kingono, wizi na kuhusika katika migogoro ya silaha na takriban no wamarekani Marekani milioni 42 wako katika hatari ya kukumbwa na njaa kutokana na kufungwa shughuli za serikali. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.