Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari je, chuki dhidi ya Uislamu itazuia ushindi wa mea wa kwanza muislamu mji wa New York. Baada ya uchambuzi huo, tutakuleteni kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika wiki hii ambacho hukuletea dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. tutakuwa na kipande kifupi cha kasida, na mwishoni mwa matangazo yetu usiku wa leo tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran, Russia na China zimemtumia barua mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia kutangaza kumalizika kwa muda wa azimio nambari 2231 la Umoja wa Mataifa. Rais wa Nigeria ameteua makamanda wapya wa jeshi baada ya njama ya mapinduzi kufichuliwa. Madagaskar imemvua uraia aliyekuwa rais wa nchi hiyo Andry Rajoelina na Marekani imetuma meli kubwa zaidi ya kivita eneo la Amerika ya kusini kukiwepo tetesi la kufanyika mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi ya Venezuela. Na sasa ni habari kamili. Iran, China na Russia zimemwandikia barua ya pamoja mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya nyuklia IAEA kuthibitisha kumalizika kwa muda wa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, azimio nambari 2231 pamoja na taarifa za shirika kuhusu mpango wa nishati ya nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika chapisho lililowekwa akaunti ya X Ijumaa, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na sheria na maswala ya kimataifa Kazim Gharibabadi amesema mabalozi na wawakilishi wa kudumu wa China, Iran na Rasia wamemtumia barua mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia Rafael Mariano Grossi. Amesema hatua hii imekuja kufuatia barua ya pamoja ya nchi hizo tatu kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Baraza la Usalama ikitangaza kumalizika muda wa azimio nambari 2231 mnamo Oktoba 18. Katika barua hiyo kwa mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki, amebainisha kwamba nchi tatu hizo zilithibitisha hatua zisizo halali zilizochukuliwa na nchi tatu za Ulaya, yani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kutumia mfumo wa snapback wa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran. Iran imepinga hatua ya nchi hizo tatu za Ulaya ya kuanzisha mfumo wa snapback wa kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na kutaka hatua hiyo na kuitaja hatua hiyo kuwa ni batili. Mnamo tarehe 18 mwezi wa Oktoba, Teheran ilitangaza kumalizika vikwazo vyote vya Umoja wa Mataifa dhidi ya mpango wa nyuklia na kufuatilia kumalizika kwa azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa azimio nambari 2231. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwamba hali ya kutoadhibiwa utawala haramu wa Israel ambayo imepewa uhalali na wale wanaounga mkono utawala huo katili inapaswa kukoma mara moja. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, kupitia ujumbe uliochapishwa mtandao wa X ameashiria hukumu ya ushauri ya tarehe 22 Oktoba mwaka huu wa 2025 iliyotolewa na mahakama ya kimataifa ya haki ICJ mjini The Hague, ambayo ililaani hatua ya utawala wa kizayuni ya kuzuia shughuli za shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa msaada kwa Wapalestina ANRWA na kulazimisha njaa na ukosefu wa chakula kwa watu wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Akiashiria maoni hayo ya mahakama, Bakai amesema, maoni ya hivi karibuni ya mahakama ya kimataifa ya haki kuhusu Palestina yanathibitisha kwa mara nyingine ukweli usiopingika kwamba utawala wa Israeli ndiyo mvunjaji mkubwa zaidi wa kanuni na sheria za kibinadamu na za kimataifa. Bakai amehitimisha kwa kusisitiza kwamba hali hii ya kutoadhibiwa ambayo imekuwa ikiendelea na wale wanaounga mkono na kutetea uhalifu wa Israeli lazima ikomeshwe. Dunia haiwezi tena kunyamazia ukwepaji huu wa uwajibikaji, amesisitiza msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ameteua makamanda wapya wa jeshi jana Ijumaa, katika mabadiliko makubwa wiki chache baada ya maafisa kumi na sita wa jeshi kukamatwa kwa tuhuma za kupanga mapinduzi ya kijeshi, hatua iliyosababisha pia mamlaka kufuata kufuta sherehe za siku ya uhuru zilizopangwa kufanyika Oktoba mosi. Sande Der, mshauri maalumu wa rais wa Nigeria kuhusu vyombo vya habari na mawasiliano ya umma, ametoa taarifa akisema rais amemteua Jenerali Olufemi Oluyede kuchukua nafasi ya jenerali Christopher Musa kama kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi vilevile. Vile rais wa Nigeria amewateua makamanda wapya wa majeshi ya nchi kavu, anga na majini. Dar amesema kuwa mabadiliko haya ni sehemu ya jitihada za serikali za kuimarisha mfumo wa usalama wa taifa nchini Nigeria. Katika taarifa hiyo, rais wa Nigeria amewaagiza makamanda wapya wa jeshi kuhakikisha wanathibitisha, wanathabitisha amani na imani iliyowekwa kwao kwa kuendeleza taaluma, usimamizi mzuri na mshikamano unaoainisha vikosi vya jeshi la Nigeria. Hatua ya rais Tinubu inakuja wiki chache baada ya ripoti kuhusu jaribio la mapinduzi lililozimwa ambalo lilisababisha kukamatwa maafisa 16 wa ngazi za juu wa jeshi la Nigeria tarehe 4 Oktoba. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya ndani, maafisa hao waliokuwa na vyeo vya kuanzia kapteni hadi brigedia jenerali walikamatwa kwa tuhuma za kupanga njama ya kuipindua serikali. Wanaodaiwa kuwa wapangaji wa mapinduzi walipanga jaribio la kuwaangamiza baadhi ya viongozi wakuu wa serikali, akiwemo Rais Bola Tinubu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Rais wa zamani wa Madagaskar Andri Rajeulina amevuliwa uraia wake baada ya kuikimbia nchi mapema mwezi huu kufuatia maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana dhidi ya utawala wake. Taarifa hii imetolewa huku mshauri wa zamani wa Andri Rajeulina Maminiaina Ravatomanga akitiwa mbaroni huko Morishas akishukiwa kutakatisha dola milioni 160 mali ya serikali. Ravatomanga ambaye alikimbilia Mauritius baada ya Rajoelina kuondolewa madarakani huko Madagaskar alikuwa amewekwa chini ya uangalizi wa polisi na maafisa wa kamisheni ya jinai za fedha katika zahanati binafsi huko Port Louis ambako alikwenda kwa ajili ya matibabu. Mshauri huyo wa zamani wa rais Madagaska, wa Madagaskar aliyeondolewa madarakani alikamatwa akituhumiwa kutakatisha fedha dola milioni 160 za Marekani. Serikali mpya ya Madagaskar imetangaza kwamba inamvua uraia Rajeulina kwa sababu alipata uraia wa Ufaransa mwaka elfu mbili na kumi na nne kinyume na sheria ya Madagaskar. Kiongozi wa mapinduzi nchini Madagaskar Michael Randrinanirina aliapishwa kuiongoza nchi hiyo tarehe 17 mwezi huu na kuahidi kuitisha uchaguzi katika kipindi cha miaka miwili. Marekani imeamua kutuma meli ya kivita ya kubeba ndege USS Gerald R. Ford ambayo ndiyo kubwa zaidi duniani, pamoja na meli nyingine tano za kivita kwenda Amerika ya Kusini, hatua ambayo imekosolewa vikali na Venezuela ikiitaja kuwa ni ya kichokozi hatarishi, na kinyume cha sheria za kimataifa. Hatua hiyo inayotajwa kuwa miongoni mwa maandalizi makubwa zaidi ya kijeshi ya Marekani katika eneo hilo kwa miongo kadhaa ilitangazwa Ijumaa na msemaji wa wizara ya vita ya Marekani, Pentagon. Afisa huyo alisema hatua hiyo ni sehemu ya juhudi za kugundua, kufuatilia na kudhibiti wahusika wa, wa shughuli zisizo halali. Hata hivyo, uamuzi huo umeibua hofu na uwezekano wa jaribio la kule, kuzusha machafuko au hata uvamizi wa moja kwa moja dhidi ya ardhi ya Venezuela kwa kutumia visingizio visivyo na msingi. Wachambuzi na waangalizi wa kimataifa wameonya kwamba ukubwa wa operesheni hiyo unazidi kwa kiasi kikubwa operesheni za kawaida za kupambana na dawa ya kulevya, za kulevya Kikosi cha mashambulizi cha Gerald Ford kinatarajiwa kuungana na takriban wanamaji na wanajeshi elfu sita wa Marekani walioko tayari kwenye meli nane katika eneo hilo, hatua itakayofikisha jumla ya askari wa Marekani katika ukanda huo kuwa zaidi ya wanajeshi elfu kumi. Kuzidi kwa hali hii kunafuatia kauli ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani Aliyekiri kuidhinisha operesheni za shirika la ujasusi la Marekani CIA ndani ya Venezuela na kwamba alikuwa anatafakari mashambulizi ya nchi kavu. Na wapiga kura nchini Ivory Coast wamejitokeza leo Jumamosi kushiriki katika uchaguzi wa rais, wakati mvutano wa kisiasa ukiendelea kutawala hali ya taifa hilo. Zaidi ya wa wapiga kura milioni 8.7 wanastahiki kushiriki katika zoezi hilo kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi. Zoezi la kupiga kura limeanza saa 2 asubuhi na kumalizika saa 12 jioni kwa wakati wa nchi hiyo katika vituo 25,678 vya kupiga kura ndani na nje ya nchi. Matokeo ya awali yanatarajiwa kutangazwa ndani ya siku tano, ambapo baraza la katiba linatazamiwa kuidhinisha rasmi matokeo hayo mgombea lazima apate zaidi ya asilimia 50 ya kura ili kuwa mshindi wa moja kwa moja. Kuna wagombea watano katika kinyang'anyiro hicho, akiwemo rais aliyeko madarakani Alasani Watara. Mwingine ni Simon Bagbo, mke wa rais wa zamani Ahua Don Melo aliyehudumu kama msemaji wa rais wa zamani Laura Bagbo, waziri wa biashara wa zamani Jean Louis Bailon na Hanrite Lagu wa chama cha Ivorian Popular Front. Wachambuzi wa siasa wanasema Watara na nafasi kubwa ya kushinda tena muhula wa nne baada ya kubadilisha katiba mwaka elfu mbili na kumi na sita ili kuondoa vikwazo vya muda wa urais. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Je, chuki dhidi ya Uislamu itazuia ushindi wa meya wa kwanza muislamu wa jiji la New York? Mji wa New York unaojivunia kuwa na utamaduni wa aina mbalimbali umekumbwa na wimbi la propaganda chafu na chuki dhidi ya Uislamu katika siku za mwisho za kampeni za uchaguzi wa meya wa mji huo, yani tarehe nne Novemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, wimbi hilo limefikia kileleni baada ya Zohran Mamdani, mgombea mwislamu kutoka chama cha Democratic, kuongoza na kuwatimulia kivumbi wagombea wenzake katika kura ya maoni na hivyo kuibua wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa jamii ya Kiislamu ya mji wa New York. Mamdani ambaye ni msosialisti wa kidemokrati mwenye asili ya Uganda na India amekuwa akilengwa kwa mashambulizi ya maneno na propaganda za vyombo vya habari kutokana na misimamo yake endelevu ya kutetea makazi ya bei nafuu, usafiri wa bure wa umma na ukosoaji wake dhidi ya sera za Israeli. Mashambulizi hayo mara nyingi yamekuwa na mwelekeo wa propaganda chafu na chuki dhidi ya Uislamu. Chuki dhidi ya Uislamu zina rekodi ya muda mrefu katika jiji la New York, lakini katika uchaguzi wa sasa zimeshtadi kutokana na utambulisho wa kidini wa Mamdani na misimamo yake ya kisiasa. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha kupambana na chuki dhidi ya Uislamu huko New York, vitendo vya uhalifu vya chuki dhidi ya Uislamu vimeongezeka kwa asilimia 30 tangu Mamdani yashinde uchaguzi wa mchujo wa Wademokrati tarehe 24 mwezi Juni mwaka huu. Mabango ya kampeni ya Mamdani yameharibiwa katika vitongoji kama Queens na Brooklyn kwa kuandikwa maneno yenye kuudhi kama vile gaidi au mfuasi wa sheria ambayo yanatokana na dhana na ufahamu potofu wa chuki dhidi ya Uislamu. Matukio haya si tu yamemweka Mamdani pekee chini ya mashinikizo, bali pia jamii nzima ya Waislamu na hivyo kuimarisha hisi ya kutokuwa na amani miongoni mwa wafuasi wa dini hiyo. Mojawapo ya nukta muhimu katika uga wa sasa ni kauli zenye utata zilizotolewa na meya wa sasa wa New York, Eric Adams, wakati alipotangaza kumuunga mkono hasimu wa kujitegemea wa Mamdani, Andrew Cuomo, Oktoba 23 mwaka huu. Adams ambaye hapo awali aliunga mkono mashambulizi ya kibaguzi dhidi ya Mamdani alisema katika hotuba yake kwamba New York inahitaji kiongozi ambaye anaunganisha jamii zote, na si yule anayehatarisha usalama wa jiji kwa misimamo ya migawanyiko. Japokuwa matamshi hayo hayakutaja jina la Mamdani moja kwa moja, lakini aliashiria misimamo yake kuhusu kupunguzwa bajeti ya polisi na kuikosoa Israel. Makundi ya kutetea haki za kiraia kama vile lile la Care, New York yamehusisha matamshi ya Eric Adams na chuki dhidi ya Uislamu kwa sababu yalionekana kufungamanishwa uh, kufungamanisha utambulisho wa kidini wa Mamdani na suala la kuibua migawanyiko. Kauli na matamshi yote haya ni sehemu ya mkakati mpana zaidi wa wapinzani wa Mamdani ili kumwonyesha kama mtu mwenye misimamo mikali au asiye Mmarekani. Makundi ya kisiasa, yani PAC yanayomuunga mkono kumo ikiwa ni pamoja na lile linaloungwa mkono meya wa zamani wa New York Michael Bloomberg, ambalo lilitumia dola milioni tatu nukta tatu kwa ajili ya kampeni za uchaguzi, yanamshambulia Mamdani na kutokana na hatua yake ya kuunga mkono harakati za BDS, yaani harakati inayotoa wito wa kususiwa Israel. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba Queen Park tarehe 9 mwezi huu wa Oktoba ameonyesha kwamba asilimia 41 wapiga kura Wayahudi wanamuunga mkono Kumo, huku Mamdani akiongoza kwa asilimia 62 kwa kuungwa mkono na wapiga kura raia wenye asili ya kigeni hasa Waasia na Walatino. Mamdani na waungaji mkono wake, akiwemo Alexandria Ocasio Cortez na Bernie Sanders, wanachama wa harakati ya The Progressive Movement, wamelani mashambulizi hayo na kuyataja kuwa ni jaribio lenye lengo la kupotosha masuala ya msingi kama vile mgogoro wa makazi na ukosefu wa usawa wa kiuchumi. Zohran Mamdani alisema katika hotuba yake ya karibuni huko Bronx kwamba mashambulizi haya yanahusu, hayahusu siasa, yanahusu utambulisho wangu. Mimi ni mwenyeji wa new York na jiji hili ni letu sote. Mazingira haya ya propaganda chafu na chuki dhidi ya Uislamu, licha ya kuathiri harakati za uchaguzi, ni kengele ya hatari kwa mustakbali wa sera za kuishi pamoja kwa maelewano huko New York. Jumuiya za kiraia zimetoa wito wa kufuatiliwa ipasavyo vitendo vya uhalifu na chuki dhidi ya Uislamu na kutaka kufanyike kampeni za utoaji elimu. Kutokana na kukaribia siku ya uchaguzi wa meya wa mji wa New York, swali linaulizwa kwamba je, Makazi au wakazi wa mji huo wataheshimu sera ya kuishi pamoja kwa amani watu wa mbali na tamaduni tofauti, au watasalimu amri mbele ya hofu na mgawanyiko ulioibuliwa na muungano wa wahafidhina na wale wanaopiga vita dini ya Uislamu? Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Tehran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika wiki hii, na baadaye kipande kifupi cha kasida kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Asalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha tujue Uislamu. Katika kipindi kilichopita, tulisema kwamba pamoja na miujiza mikubwa ya Musa alaihi salam, Firaun hakuzinduka kutoka katika usingizi wake wa mghafala, na badala yake aliita miujiza hiyo kuwa ni uchawi. Kwa pendekezo la washauri wake, alituma majenti katika pembe zote za Misri ili kukusanya wachawi stadi kwa ajili ya vita kali na Musa alaihissalam. Katika sehemu hii ya 64 leo tunaendelea na kisa hiki kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya Firauni kuagiza wakusanywe na kuletwa wachawi mahiri kutoka maeneo mbalimbali ili waje kushiriki katika kukabiliana na kile alichokiita uchawi wa Musa, hatimaye siku ya miadi iliwadia. Dia mafarao waliwaalika watu wote kutazama pambano hili. Hii inaonyesha kwamba Firauni alikuwa na uhakika wa ushindi wake umati mkubwa wa watu ulikusanyika jukwani kushuhudia vita hivi vikubwa vya kihistoria Firauni na watumishi wake waliwekwa mahali maalum. Aya za 41 na 42 za surati Shuara zinasema basi walipokuja wachawi wakamwambia Firauni, Je, yeah. tutapata ujira tukiwa sisi ndio tulioshinda? Naam, na hakika mtakuwa katika watu wa mbele. Baada ya maandalizi ya kila kitu kwa ajili ya mpambano kukamilika, wachawi wakiwa na kiburi na kejeli walisema wakasema, ewe Musa, je, utatupa wewe au tutakuwa sisi wa kwanza kutupa? Akasema, bali tupeni nyinyi. Tahamaki kamba zao na fimbo zao zikaonekana mbele yake kwa uchawi wao kuwa zinapiga mbio. Uchawi wao ulifanya ionekane kana kwamba kamba na fimbo zao zilikuwa zinatembea. Kwa kufanya hivi, waliaroga macho ya watu, wakatia hofu na woga katika nyoyo zao, na wakafanya uchawi mkubwa. Firauni na watumishi wake walifurahi na kujivunia kuona hali hii. Lakini upande wa pili wa jukwaa, Musa alayhi salamu na ndugu yake Harun walikuwa wamesimama mbele ya umati wa watazamaji hofu kidogo ikaingia moyoni mwa Musa akijisemea, wasije wakashinda wapotovu na watu wakadanganyika. Aya za 68 na 69 za surati Taha zinaashiria sehemu ya tukio hili kwa kusema, tukasema usihofu, hakika wewe ndiye utakayeshinda, na kitupe kilicho katika mkono wako akulia, wa kulia kitavimeza walivyoviunda hakika walivyoviunda ni hila za mchawi tu, na mchawi hatafanikiwa popote afikapo. Sasa ilikuwa zamu ya Musa kuonyesha uwezo wa miujiza wa Kimungu. Alitupa fimbo yake ambayo iligeuka kuwa joka kubwa na la kutisha, na kumeza haraka zana na vifaa vyote vya wachawi. Hapa sura na haiba ya haki na ukweli ilifunuliwa na udhaifu na udanganyifu wa uongo ukafichuliwa na kubatilishwa. Kundi la watazamaji waliokuwa na hofu kubwa walikimbia huku na kule, wengine walipiga kelele ovyo na mtafaruku mkubwa ukatokea. Firauni na wasaidizi wake waliogopa sana walipoona tukio hilo la ajabu. Ushindi wa Musa katika vita hivi bila shaka ulileta pigo kubwa kwa mfumo na utawala wa Firauni. Kwa upande mwingine, wale wachawi waligundua haraka kuwa alichokifanya Musa alayhi salam kilikuwa kuwa nje upewa uchawi na hakiwezi kufanywa na mwanadamu yoyote kwa kweli huu ulikuwa muujiza wa Kimungu, na Musa alitumwa na Mungu Muumba, muweza wa kila kitu. Tufani kubwa ikatokea kati ya wachawi wote. Walimsujudia Mungu mmoja na kusema, tumemwamini Mola Mlezi wa Musa na Harun. Walitangaza imani yao waziwazi bila kuogopa matokeo ya matendo yao. Mabadiliko haya ya ghafla ya hatua ya wachawi kujiunga kwao na Musa alaihi salam ni jambo ambalo halikutarajiwa kabisa na Firauni. Baada ya Firauni kuona hali hiyo, badala ya kuzinduka aliendelea kulala katika usingizi wa upotovu. Aya ya 71 ya Surat Taha inaashiria radi ya mali ya Firauni kwa hatua ya wachawi kutangaza kumwamini Mungu wa Musa na Harun. Firauni akasema, o oh, mnamwamini kabla sijakupeni ruhusa? Hakika yeye ndiye mkubwa wenu aliyekufundisheni uchawi. Basi kwa yakini nitakukateni mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha, na nitakutundikeni misalabani katika vigogo vya mitende, na hapo kwa yakini mtajua ni nani katika sisi aliye mkali wa kuadhibu na kuiendeleza adhabu yake. Wachawi ambao baada ya kuishi maisha yao wakiwa katika ujahili na upotovu walikuwa wamediriki na kuona haki, hivyo walisema katika kumjibu Firauni wakasema: hatuto kuhiari wewe kuliko ishara waziwazi zilizotujia na kuliko yule aliyetumba, basi hukumu utakavyohukumu, kwani wewe una hukumu haya ya maisha ya duniani tu Hakika sisi tumemwamini mola wetu mlezi ili atusamee makosa yetu na uchawi uliotulazimisha kuufanya, na Mwenyezi Mungu ndiye mbora na mwenye kudumu zaidi. Aya za sabini na mbili hadi sabini na tatu katika sura Taha. Kwa ushindi wa Nabii Musa alayhi salamu katika tukio hilo, sauti ya mwito wake ilienea katika nchi yote ya Misri. Kwa upande mwingine Firauni alitambua kwamba hangeweza kushindana na Musa kwa miujiza yake ajabu. Matokeo yake njia ilitengenezwa kwa Musa kueneza dini ya tauhidi. <mimu> Miaka mingi ilipita baada ya tukio hilo na nabi Musa alaihi salamu aliendelea kuwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja hadi amri mpya ikamjia Musa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ujumbe huo ulikuwa nini? Aya ya 52 ya Suratu Shuara inasema: na tulimwamrisha Musa kwa wahai, nenda na waja wangu wakati wa usiku, kwa hakika mtafuatwa. Nabii Musa alaihi salamu aliwaamuru wa Waisraeli kuhama usiku, mbali na macho maadui zao. Firauni alifahamu uamuzi huo wa nabii Musa, hivyo akatuma maafisa wake mijini ili kuwakusanya watu na kuandaa jeshi kubwa. Alitaka kukabiliana na Musa na Waisraeli na kuwazuia kutoka Misri. Jeshi la Firauni likawafuata upesi usiku, na jua lilipochomoza wakawakuta wafuasi wa Musa. Yalipokutana makundi mawili, wana wa Israeli walisema hakika watu wa Firauni watatufikia na tutanaswa katika makucha yao. Mbele yetu kuna bahari na mawimbi makali ya maji na nyuma yetu kuna majeshi ya Firauni yenye kiu ya damu, yakiwa yamejizatiti kikamilifu. Katika hali hii, Musa alaihi salamu alikuwa mtulivu na mwenye uhakika. Aliwaambia watu wake waliokuwa wamekumbwa na hofu na woga, Musa akasema hasha! Hakika yu pamoja nami mola wangu mlezi, yeye ataniongoa. Katika hali hii nyeti ghafula, ukaja wahai kutoka kwa mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tulimletea wahai Musa tukamwambia, piga bahari kwa fimbo yako, basi ikatengana, na kila sehemu ikawa kama mlima mkubwa. Waisraeli walifuata njia hiyo ambayo ilikuwa imeundwa na wakatokea salama upande wa pili. Firauni na majeshi yake walishangaa kuona tukio hili, lakini kiburi chao bado kiliwazuia kutafakari muujiza huu wa Kimungu. Wakamfuata Nabii Musa na wafuasi wake na kuelekea kwenye hatima yao ya mwisho. Wao pia waliingia katika njia ile ile walioipitia wana wa Israeli bila kujua kwamba hizo zilikuwa nyakati za mwisho za maisha yao. Wakati mtu wa mwisho katika wana wa Israel alipotoa wa mguu wake katika bahari na wakaingia watu wa Firaun, tuliamrisha maji yarudi kwenye hali yake asili. Ghafla mawimbi makubwa ya maji yalipasuka na yaliwaponda na kuangamiza. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo unakomea hapa. Tukutane tena wakati mwingine katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na mwanasiasa mkongwe wa Kenya Raila Odinga, azikwa katika hafla ya kitaifa. Kampeni za uchaguzi zinaendelea Tanzania huku uchaguzi mkuu ukikaribia. Na DRC yaishutumu Rwanda kuwa inaunga mkono waasi wanaoshambulia kambi za kijeshi. Karibuni. Jeshi la ulinzi la Kenya KDF limefiatua risasi 17 kwa heshima ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga aliyezikwa Jumapili Bondo, kaunti ya Siaya, magharibi mwa nchi hiyo. Mwili wa mwenda zake Raila uliteremshwa kaburini muda mfupi baada ya saa 11 jioni kwa saa za Kenya, katika hafla iliyohudhuriwa na maafisa wakuu serikalini, familia na wageni wachache walioalikwa. Raila Odinga alizikwa kuambatana na taratibu za kijeshi baada ya rais William Ruto kutangaza kuwa mazishi ya kiongozi huyo wa chama cha ODM yatakuwa ya kitaifa. Jeneza lilokuwa na mwili wa Raila na ambalo lilifunikwa kwa bendera ya Kenya liliteremshwa katika makaburi ya Kang'o Ka Jaramogi, alikozikwa ya baba yake Jaramogi Oginga Odinga na mama yake Mary Odinga. Raila alifariki Jumatano, Oktoba 15, 25 akipokea matibabu nchini India. Akizungumza katika hafla hiyo ya maziko Rais William Ruto wa Kenya alifunguka kuhusu matatizo ya kiafya yaliyomkumba aliyekuwa waziri mkuu Odinga miezi miwili kabla ya kifo chake. Kiongozi wa Kenya alifichua jinsi ambavyo familia ya bwana Odinga ilimpigia simu asubuhi siku ambayo alifariki akiwa India alikadhalika. Uh, rais Ruto alifichua jinsi ambavyo ilikuwa vigumu kuongea na Wini binti ya Odinga kuhusu kuharakisha mazishi ya Raila ndani ya saa 72 alivyoandika katika wasia wake. Rais William Ruto pia amefafanua sababu za Raila Odinga kupewa mazishi ya kitaifa kwa kusema, ndugu zangu waombolezaji, mama Aida, I have discharged my responsibility to a friend, to a brother, to my mentor A man I went to his school. Wengi walijaribu kuniambia ya kwamba Raila hakukuwa rais, kwa hivyo heshima yake ishushwe chini kidogo. Mimi nikawaambia hata kama hakuwa rais, he was the people's president, na kwa hivyo apatiwe heshima ya kutoshana na rais. Ndugu zangu, mimi sitaki kusema kuzidi hapo. Nataka ni mheshimu Mama Aida kwa kutusaidia kujunga huyu kiongozi wetu, watoto wake by standing with their father, familia nzima ya Jaramogi for the contribution they have made and for allowing Raila to be part and parcel of many families not just the Jaramogi family. Wiki hii mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya Chama cha Mapinduzi CCM, Dr Samia Suluhu Hassan ameendeleza kampeni, huku akiwaahidi wakulima wa mahindi mkoani Rukwa kwamba serikali inaangalia uwezekano wa kuendelea kununua mahindi ya wakulima, ikiwa ni katika mwendelezo wa kampeni kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika uh, Oktoba 29. Dr Samia ametoa hali hiyo akizungumza uh, katika mkutano mkubwa wa kampeni uliofanyika uwanja wa shule ya sekondari E kizuite uliopo Sumbawanga mjini mkoani Rukwa. Rais Samia aidha ameashiria kukaribia uchaguzi huo mkuu na ametoa wito kwa wananchi kujiandaa kwa ajili ya kupiga kura kwa kusema. Halikadhalika wiki hii Rais Samia amesema serikali yake itaendelea kusimamia na kuimarisha miundo mbinu katika jiji la Dar es Salaam kuanzia huduma za afya, maji na umeme. Rais Samia alibainisha namna serikali yake ya chama tawala CCM ilivyowezesha maendeleo haswa katika jiji la Dar es Salaam. Aidha, mgombea huyo wa urais kwa tikiti ya CCM amesema endapo chama chake kitapata ridhaa, basi watakamilisha ujenzi wa miundombinu ikiwemo kuongeza bajeti ya miradi ya barabara. Amewaahidi wakazi wa Dar es Salaam kuwa kuanzia Januari 2026 kutakuwa na mageuzi makubwa ya utoaji wa huduma ya miundombinu ya mwendo kasi. Sasa ule wakati ambao wananchi wote tumeusubiri kwa hamu ili tufanye maamuzi kuhusu viongozi tunaowataka unakaribia kufika, na wale waliokuwa wanasema mwezi wa kumi tuna jambo letu, jambo linakaribia kufika hivyo. Inabidi kila mmoja wetu ajiandae, kila mtu aangalie kadi yake ya kupigia kura ilipo, aiweke vizuri, na kwa kuwa siku hiyo itakuwa ni siku ya mapumziko Sote hatuna budi kuhimizana na kuhamasishana kutoka mapema, ila tukatumie, ili tukatumie haki yetu ya kikatiba ya kupiga kura ishirini na tisa mwezi wa kumi. Oye kura oye! Asanteni sana. Wanajeshi wawili wa Rwanda wametiwa mbaroni kwa tuhuma za kuunga mkono waasi wa M23 wanaofanya mashambulizi mapema Jumatatu dhidi ya kambi za kijeshi za serikali huko kaskazini e, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya yamesemwa na jeshi la DRC na ambalo limeongeza kuwa maeneo kadhaa ya jeshi yameshambuliwa na waasi wa, wa M23 huko Rutshuru kaskazini mwa mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Katika kikao na waandishi wa habari, jenerali Sylvain Ekenge, msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini, amethibitisha kuwa wanajeshi wawili wa jeshi la ulinzi la Rwanda walikamatwa wakati wa mashambulizi hayo. Aidha akaishutumu Rwanda kwa kula njama na waasi wa M23 za kushambulia kambi za kijeshi za serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika amesema e, M 23 wakiungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda walivamia na kushambulia maeneo ya jeshi la DRC katika eneo la Lutushuru. Hii ni mara ya tatu tangu Oktoba 21 kwa jeshi la DRC kushutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa, wa M 23 katika mashambulizi hayo, uh, dhidi ya maeneo ya kijeshi ya DRC kwenye eneo la Lutushuru. Wakati huo huo, rais wa Kenya William Ruto ametetea hatua yake ya kusaini miswada minane kuwa sheria mnamo Oktoba 15, 2025, siku hiyo hiyo ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Katika mazishi ya baba ya mkuu wa polisi Kenya Douglas Kanja yaliyofanyika Thome, county ya Laikipia, rais wa Kenya Dr Ruto amezungumzia miswada minne aliyosaini kuwa sheria mnamo Oktoba 15 siku ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Odinga. Rais Ruto amesema kuwa alikamilisha majukumu yake ya kikatiba kabla ya kufahamishwa kuhusu msiba huo. Ameeleza kuwa kusaini miswada hiyo ilikuwa sehemu ya ratiba yake ya rasmi ya siku hiyo, na kwamba miswada hiyo inalenga kulinda watoto na jamii dhidi ya madhara ya kidijitali, ikiwemo sheria ya uhalifu wa mitandaoni. Akinukuliwa, rais Ruto amesema, tuseme ukweli, kuna watu wanatafuta kuchafua Kenya kwa mbinu zote. Hii ni sheria ilikuwepo na mabadiliko yalianza mwaka 2024 kupitia bunge. Mimi nilila, niliamka Jumatano na hiyo ndio ilikuwa kazi yangu ya siku hiyo. Amesisitiza kuwa hakuna cha kufuta katika sheria hiyo, akiongeza kuwa misimamo mikali ya kidini yenye madhara kama tukio la Shakahola lazima izuiwe. E, akifafanua zaidi, Rais Ruto amesema wale wanatumia mitandao kuendesha ugaidi We must also stand up to them and protect the nation. We must protect Kenya. You know, na tuseme ukweli, najua kuna watu wanatafuta kuchafua Kenya kwa mbinu zote. Oh, Rais alisaini, tumesema vilevile mambo ya vijana wetu wanaangaishwa. They are being terrorized kule kwa social media, na mambo machafu, mambo ya usherati, mambo ya pornography. Hiyo pia lazima tuzuie kama serikali. Zaidi ya watu milioni moja waliokuwa wakimbizi wa ndani wamerudi katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, ndani ya kipindi cha miezi kumi iliyopita, licha ya uharibifu mkubwa uliosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo, kurejea kwa watu hao kulitokea kati ya Novemba 2024 na Septemba 2025 huku familia zikirejea uh, kutoka maeneo mbalimbali ya nchi. Ugochi Daniels, naibu mkurugenzi wa IOM anayehusika na operesheni, ambaye alitembelea Sudan hivi karibuni amesema kiwango cha urejeaji Khartoum ni ishara ya ustahimilivu, lakini pia ni onyo. Wakati huo huo, baraza la utawala la mpito huko Sudan limekanusha madai ya kuwepo mazungumzo yoyote ya moja kwa moja au yasiyo moja kwa moja na waasi wa RSF huko Washington, kama ilivyoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari. jeshi la Sudan limekuwa katika vita na waasi wa RSF tangu mwezi Aprili mwaka 2023 na hadi sasa zaidi ya elfu 20 wameuawa na wengine milioni 14 wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na vita hivyo. Kwingineko, Gilsa Kabonia, makamu wa rais wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu, ameelezea masikitiko yake kuhusu uwepo wa zaidi ya migogoro 50 inayoendelea barani Afrika ikiwakilisha takribani asilimia 40 ya migogoro ya silaha duniani. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa, Kabonia amesema kwamba kinachotia wasiwasi sana ni kwamba idadi ya migogoro ya silaha barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 45 tangu mwaka 2020. Ameongeza kuwa zaidi ya migogoro 50 hai ya silaha barani Afrika inayowakilisha takribani asilimia 40 ya migogoro yote duniani inasababisha watu takribani milioni 35 barani humo kuwa wakimbizi. Yani karibu nusu ya idadi ya wakimbizi wote duniani. Makamu wa rais wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu amesema hali hiyo inatia wasiwasi zaidi nchini Sudan, ambayo imekumbwa na vita vya umwagaji damu tangu Aprili 2023. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka yameua makumi ya maelfu ya watu, kuwafanya wakimbizi takribani milioni 12 na kusababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa umekieleza kuwa ni mgogoro mbaya zaidi wa binadamu duniani. Pia ameelezea masikitiko yake kutokana na kuanza tena vitendo vya kihasama nchini Somalia na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Ethiopia imeanza mazungumzo na China kuhusu kubadili sehemu ya deni lake la dola bilioni 5.38 kuwa mikopo inayotumia sarafu ya China ya yuan, ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali kupunguza shinikizo la fedha za kigeni na kuimarisha uhusiano wa kibiashara. Kwa mujibu wa gavana wa benki kuu ya Ethiopia, Yob Tekalgin, mazungumzo hayo yalifanyika mwezi uliopita jijini Beijing na benki ya Export Import Bank of China pamoja na benki ya watu wa China, yakilenga urahisishaji wa malipo biashara na mpango wa kurekebisha deni. Yob alinukuliwa akisema kuwa baada ya mkutano wa shirika la fedha duniani uliofanyika Ijumaa kwamba China ni mshirika muhimu sana kwa Ethiopia na hivyo kuna haja ya kurekebisha mfumo wa mabadilishano ya sarafu. Hatua wa hii ya Ethiopia inafuatia mfano wa Kenya, ambayo mapema mwezi huu ilikamilisha kubadili mikopo mitatu ya reli iliyofadhiliwa na China kutoka dola za Marekani hadi yuan, hatua ambayo wizara ya fedha ya Kenya imesema itapunguza gharama za riba kwa takribani dola milioni 215, kwa mwaka. Nigeria pia imerejesha mkataba wa mabadilishano wa yuan bilioni 15 sawa na dola bilioni mbili na benki ya watu wa China mwezi Disemba mwaka jana, ili kuunga mkono malipo ya biashara kati ya naira na yuan, na rais wa mpito wa Madagascar Kanali Michael Randrianirina amemteua mfanyabiashara uh, Harinte Salama Rajo na Rivelo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo na kumwapisha katika hafla rasmi ambayo imefanyika kwenye ikulu ya jimbo la Yavoloha. Uh, Randria nirina amesema uteuzi wa Rajoanarivelo ulifanywa uh, kufuatia pendekezo la wajumbe wa bunge la taifa. Waziri mkuu huyo amechukua nafasi ya Fortunata aliyeteuliwa na rais wa zamani Rajoelina kuwa waziri mkuu wa Madagaskar kufuatia kuvunjwa kwa serikali mnamo Septemba 29. Rajonarivelo asiyejulikana sana katika ulingo wa kisiasa, alishikilia nyadhifa kadhaa za juu katika sekta ya binafsi, ikiwa ni pamoja na kuwa mwenyekiti wa zamani wa bodi ya wakurugenzi wa, wa benki ya BNI ya Madagascar. Naam, na kwa habari hiyo ya Madagascar ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika wiki hii. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Iran, China na Rasia zimemwandikia barua ya pamoja mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya atomiki kuthibitisha kumalizika azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nambari 2231 pamoja na taarifa za shirika hilo kuhusu mpango wa nishati ya nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwamba hali ya kutoadhibiwa utawala haramu wa Israel ambayo imepewa uhalali na wale wanaounga mkono utawala huo inapaswa kukoma mara moja. Ismail Bakai amesema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba Israel inapaswa kuondolewa kinga ya kutoadhibiwa baada ya mauaji ya kimbari ya maelfu ya watu katika eneo la ukanda wa Gaza. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ameteua makamanda wapya wa jeshi katika mabadiliko makubwa, wiki chache baada ya maafisa kumi na sita wa jeshi kukamatwa kwa tuhuma za kupanga mapinduzi ya kijeshi. Raisi wa zamani wa Madagaskar, Andry Rajoelina, amevuliwa uraia wake baada ya kuikimbia nchi hiyo mapema mwezi huu kufuatia maandamano makubwa yaliyoongozwa na vijana dhidi ya utawala wake. Serikali ya Madagaskar imetangaza kwamba inamvua uraia Rajoelina kwa sababu alipata uraia wa Ufaransa mwaka elfu mbili kinyume na sheria ya Madagaskar. Marekani imeamua kutuma meli ya kivita ya kubeba ndege USS Gerald R Ford ambayo ndiyo kubwa zaidi duniani pamoja na meli nyingine tano za kivita kwenda Amerika ya Kusini, hatua ambayo imekosolewa vikali na Venezuela ikitajwa kuwa ni ya kichochezi hatarishi na kinyume cha sheria za kimataifa na wapiga kura nchini Ivory Coast wamejitokeza leo Jumamosi kushiriki katika zoezi la uchaguzi wa rais, wakati mvutano wa kisiasa ukiendelea kutokota ndani ya taifa hilo la magharibi mwa Afrika. Zaidi ya wapiga kura milioni nane na laki saba wanashiriki katika zoezi hilo la kumchagua rais mpya wa Ivory Coast. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, ninayekuwageni nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki.